PDA

View Full Version : Góp ý với Mod PeterPan

4em
07-04-2013, 19:00
Tôi vẫn biết, các Mod khá bận rộn để hoàn thành trách nhiệm quản lý các boxes mình phụ trách.
Tôi không rõ trong mỗi ngày hay mỗi tuần, mod phải xử lý "khóa topic" bao nhiêu trường hợp? Tôi không thấy nội quy có quy định trong những trường hợp nào thì khóa ngay topic mà không cần thông báo, trường hợp nào thì thông báo hạn định sau 24 giờ (như PeterPan đã làm vài lần đối với topic của tôi).
Tôi rất mong các bạn quản lý Dđ hiểu được tâm trạng thành viên khi có topic bị khóa. Có thể họ nhầm và không nhận ra lầm lẫn của mình. Vậy thì nên giúp họ sửa sai chứ không nên tạo cho họ , như cá nhân tôi chẳng hạn, có ý nghĩ rằng PeterPan "tạo nên bức tường ngăn cách" với riêng mìi topic ".
Ví dụ như khi Topic "Du lịch Châu Âu, mãi không chán" bị khóa, tôi chỉ cho rằng mình post vào 1/4 bài có vẻ 'chém gió' nên bị khóa.

Khi mở lại topic này với tên" Du lịch châu Âu, lần 3", mặc dù đã giải thích rõ mục đích mở topic để chia sẻ từ khâu chuẩn bị đến khi trở về và không nhằm tìm kiếm thông tin ( hỏi để được trả lời), topic vẫn bị khóa mà không được giải thích.

Nội quy diễn đàn có viết :"- Mod: người quản lý box. Một box có thể có nhiều hơn một mod. Mod sẽ chịu trách nhiệm về bài vở trong box của mình: duyệt bài (xóa, di chuyển, đính bài...), xây dựng và cập nhật mục lục bài viết có giá trị tham khảo trong box, nhắc nhở thành viên tuân thủ quy định chung của diễn đàn và quy định riêng của box. Về mặt nội dung, mod được kỳ vọng là người khơi nguồn cảm hứng của thành viên để phát triển nội dung box mình phụ trách."
Việc khóa topic như PeterPan đã làm liệu có góp phần "khơi nguồn cảm hứng của thành viên " không? Hay ngược lại?

Là những người quản lý, điều hành, các bạn biết quá rõ, rất nhiều thành viên chỉ vào hỏi dăm ba điều, khi được đáp ứng là lặn mất tăm. Số thành viên để tâm sức "trả nợ" diễn đàn qua nhiều bài viết, qua những chuyến đi đâu nhiều nhặn gì.

Thiết nghĩ, các bạn mod có quyền này nọ. Song, nên cân nhắc khi thực hiện quyền hạn của mình. Những gì có thể khiến thành viên "cụt nguồn cảm hứng" thì nên tránh. Khi khóa topic nên minh bạch lý do và có giành thời gian nhận phản hồi (24h chẳng hạn).
Các bạn có thể dồn các topic bị khóa (có 1,2 dòng nói rõ lý do) vào 1 box. Như vậy, không chỉ thành viên có topic bị khóa hiểu và sửa được lỗi của mình, mà các TV khác cũng rút được kinh nghiệm.

PeterPan
07-04-2013, 20:17
Chào bạn 4em,

Thứ nhất, Mod hay SMod không có quyền này quyền nọ đâu bạn ơi. Chúng tôi trước hết cũng là các thành viên của diễn đàn. Chúng tôi chỉ có thêm một số tính năng được cấp với mục đích giữ cho diễn đàn luôn là một nơi trao đổi, chia sẻ hữu ích nhất.

Thứ hai, tôi đã giải thích rất rõ ràng với bạn. Đầu tiên, tôi nhắn tin riêng cho bạn. Sau đó, tôi đăng bài trong topic thứ hai mà bạn mở.

"Là những người quản lý, điều hành, các bạn biết quá rõ, rất nhiều thành viên chỉ vào hỏi dăm ba điều, khi được đáp ứng là lặn mất tăm. Số thành viên để tâm sức "trả nợ" diễn đàn qua nhiều bài viết, qua những chuyến đi đâu nhiều nhặn gì." <--- Đây chính là lý do tôi gửi PM riêng cho bạn, thay vì chỉ khóa không cần thông báo như nhiều topic khác. Tôi đánh giá nội dung bạn cần chia sẻ khác với những câu hỏi theo kiểu quẳng đấy rồi có khi lặn mất tăm. Tôi khóa và không thông báo trong topic, nhưng đã gửi tin nhắn riêng cho bạn.

Thứ ba, việc dồn các câu hỏi của bạn lại rồi đưa tới đúng chỗ không có gì nặng nhọc cả. Nhưng, việc này tôi và các Mod/SMod khác đã làm rất nhiều và trong một thời gian dài. Nếu bạn chịu khó đọc trong topic Mục lục của box Hoành tráng Châu Âu, bạn sẽ hiểu sự bức xúc của các thành viên vì những topic mở sai box và những câu hỏi kiểu quẳng đấy như bạn nói tới. Đấy chính là lý do cho sự ra đời của các subbox Thông tin du lịch trong box Diệu kỳ Châu Á và Hoành tráng Châu Âu.

Thứ tư, tôi và mọi thành viên của ban điều hành diễn đàn đều không ai có ý định tạo nên bất cứ bức tường nào cả.

Thứ năm, như tôi đã nói trong bài viết cuối cùng ở topic thứ hai mà bạn mở, bạn có thể dành thời gian để đăng topic mới tại đúng box/subbox, trong trường hợp này là subbox Thông tin du lịch Châu Âu.

PeterPan

4em
08-04-2013, 18:52
Cám ơn PeterPan đã hồi đáp. Tuy nhiên, PeterPan đã né tránh hoặc chưa hiểu rõ những góp ý thẳng thắn của tôi.
Để đỡ mất thời gian của cả hai và của các thành viên khác cũng quan tâm, mong bạn trả lời thẳng vào câu hỏi.

1. Câu chữ nào trong nội dung các bài viết của tôi khiến bạn quyết định khóa topic?
( Tôi xin copy lại nguyên văn để bạn chỉ cần gạch bên dưới đoạn văn đó:
Du lịch Âu Châu, lần 3.

Rất cám ơn các thông tin bổ ích của "Hoành tráng Châu Âu". Và để chuẩn bị cho một chuyến đi "hoành tráng", xin hỏi thêm đôi điều, mong được đáp để rồi đây sẽ chia sẻ. (Bạn nào khóa topic "Dulịch châu Âu, mãi không chán" có lẽ tại vì tôi post vào 1/4?)

Một khi đã tích lũy được "tiên huyền", lại sắp xếp được thời gian "du hý", tôi tin, đại đa số trong chúng ta sẽ chọn Châu Âu là nơi được "ưu đãi" đầu tiên. Liệu tôi có sai không nhỉ?

Lần đầu đến Âu châu "cưỡi ngựa xem hoa", tôi chỉ chớp nhoáng ghé qua London, Paris, Zurich... trong có 1 tuần vì hành trình "tham lam" cả New York, LA, San Diago,..., Tokyo.

Lần hai chủ yếu tới Pháp: Paris và các thành phố phía Nam (Montpellier, Marseille,Toulouse, Cannes, Nice) "tiện thể" xe thuê, ghé qua Monaco, Bercelona, Geneve mỗi nơi đúng 1 ngày.

Lần này, tôi dự định sẽ đi dài ngày hơn:
2/6-5/6 4Nights Rome
6-8/6 3N Nice
9-11/ 6 3N Barcelona
12-14 3N Paris
15-17 3N Brussels
18-20 3N Amstesdam
21-24 4N Berlin
25-27 3N Praha
28-30 3N Bratislava
1/7-3 3N Budapest
4-6 3N Vienna
7-8 2N Salburg
9-12 4N Munich
13-15 3N Florence
16-18 3NVenice
19-20 2N Rome=> "mã " hồi.

(Mong bạn nào chỉ cho cách vẽ hành trình lên bản đồ để "trình làng" và tiện thể hiện lịch trình)

Các chặng bay (như dân phượt "mách", qua www.eazyjet.com) Rome-Nice. Barcelona-Paris. Ams-Berlin. Munich-Florence,
còn lại, sẽ đi bằng www.eurail.com hoặc www.raileurope.com,

Một thoáng băn khoăn khi đặt khách sạn. "Đấu giá" hotels qua Priceoline như có bạn chia sẻ kinh nghiệm có lẽ hơi mạo hiểm, nhất là đi dài ngày, lịch trình có thể thay đổi. Nhưng đổi lại, có thể ở khách sạn 4,5 sao ngay giữa trung tâm mà được giảm giá tới 5-60%.
Ở housetrip chắc tiện lợi hơn, giá phải chăng, chọn địa điểm gần trung tâm city hoặc gần các bến các ga sẽ giảm thiểu thời gian đi lại, nhất là khi "chán" nhà hàng ta có thể nấu lấy cơm ăn cho ...đỡ thèm.
Hay là cứ www.Bookinh.com mà "phang", Nhỉ?

4 đêm ở Rome đã thử
1- www.priceline.com:4 Star Superior Hotel Check-In Date: Sunday, June 2, 2013, Check-Out Date: Thursday, June 6, 2013 Total Charges: US$410.80
2- www.housetrip.com: Great news! maria teresa soricelli has confirmed the availability of their property Terry's house San Pietro luxury apartment . for 3 guests guests from 02/06/2013 to 06/06/2013 for $517.

Đôi khi cứ phải phiêu lưu, mạo hiểm mới ... toại nguyện thì phải?

Tôi chọn mục chia sẻ để post topic này vì thực sự đây là "sẻ chia" một chuyến đi từ khâu chuẩn bị cho đến lúc lên đường và trở về "home sweet home" chứ không phải tìm hiểu thông tin hay đơn thuần hỏi đáp.
Nếu nhầm nhọt, mong được chỉ dẫn chứ đừng khóa, tội nghiệp!"
...Nhiều người thích du lịch theo các hãng tổ chức vì cho rằng: tiền không quá tốn kém, có thêm cộng đồng, đi được nhiều danh lam thắng cảnh, được nghe thuyệt trình...
Song nhiều người lại thích du lịch tự do, tự mình lo liệu tất tần tật mọi thứ. Tôi thuộc số này. tất cả các chuyến du lịch qua Mỹ (4 lần), Singapore (3 lần) Nhật (2 lần), Pháp (2 lân, Thụy sỹ (2 lần), Anh, Tâybanha, Malaysia, Trung quốc, Thái lan, Canda đều tự mình tìm hiểu, sắp xếp lịch trình, đặt vé máy bay, khách sạn. Nhìn lại, thấy đi như thế rất thoải mái; đặc biệt thăm thú được những nơi mình thích, tìm hiểu được kỹ hơn những địa danh nổi tiếng, thăm bảo tàng được nhiều giờ hơn và ẩm thực cũng phong phú hơn.
Khi du lịch tự túc, quan trọng nhất chắc chắn là vạch ra được tuyến đi và thời gian dành cho mỗi nơi sao cho cân đối, hợp lý để từ đó đặt vé, khách sạn sớm nhất có thể.

Còn 2 tháng nữa sẽ lên đường, tôi tạm bằng lòng với tuyến đi cơ bản này:
-Rome Fiumicino to Nice Dep Thu, 06 June 2013 12:15 Arr Thu, 06 June 2013 13:30 Flight 4969 $74.76

Flight 2 Nice to Barcelona Dep Sun, 09 June 2013 19:50 Arr Sun, 09 June 2013 21:05 Flight 1697 $45.33

Flight 3Barcelona to Paris Charles de Gaulle Dep Wed, 12 June 2013 10:00 Arr Wed, 12 June 2013 11:55 $64.55

Flight 4 Amsterdam to Berlin Schoenefeld Dep Fri, 21 June 2013 18:00 Arr Fri, 21 June 2013 19:25 $59.05

Subtotal flights and options for all passengers:$243.69

-12/07/2013, 21:03 MUENCHEN HBF 06:15 FIRENZE S M N Direct - 9h12m City Night Line 485 Seat reservation : included
Class: Second class, $71

Những chặng ngắn trong hành trình sẽ lần lượt book tiếp. Chỗ ở cũng vậy.
Sẽ liên lạc lại với vài người bạn học hồi phổ thông đang ở châu Âu để lấy thêm thông tin, "hẹn hò" ôn cố tri tân.
Sẽ mua vài quyển Lonely planet làm "bảo bối", sẽ "sục sạo" trên mạng tìm hiểu trước về những nơi sẽ đến...
Chà, từ lúc manh nha "bay nhảy" cho đến khi lên đường có biết bao việc cần làm đễ chuyến đi đầy ắp cảm nhận.

Ai đó đã nói nhỉ, "cuộc đời là những chuyến đi".
Đi, với tôi, không bao giờ mỏi, không khi nào chán. Cứ có tiền, có thời cơ, là đi.

......Tôi bỗng nhớ một kỷ niệm vài năm trước. Khi đặt chân đến bên Berlin Wall , sau khi chăm chú nghe hướng dẫn viên du lịch kể về quá trình hình thành và phá bỏ bức tường Berlin với bao nhiêu nghịch lý, cô bé bực dọc thốt lên: “Tại sao trước đây con không biết một tý gì về bức tường này nhỉ? Con sẽ làm chính trị!” Mẹ cô mỉm cười: Không ai có thể biết hết mọi sự kiện của lịch sử, nhưng nếu luôn nuôi dưỡng lòng ham hiểu biết, con người ta sẽ lớn lên nhiều và khi đó họ mới có thể quyết định có nên làm chính trị hay sẽ chọn cho mình một con đường khác...

Con tôi ghi ngay vào sổ tay một dòng chữ được viết bắng tiếng Anh và tiếng Đức trên mảng tường còn sót lại:
"Many small people who in many small places do many small things can change the face of the world"
"Viele kleine Leute die in vielen kleinen Orten viele kleine Dinge tun können das Gesicht der Welt verändern"
(Nhiều người nhỏ bé ở những vị trí nhỏ bé làm những việc nhỏ bé có thể làm thay đổi bộ mặt thế giới)

Tôi đã nói với con tôi, bức tường ngăn cách Đông - Tây Đức cuối cùng đã bị phá đi, nhưng nhiều khi, những bức tường vô hình ngăn cách con người lại tồn tại lâu hơn và nhiều khi có người lại tự dựng những bức tường cho chính mình, tự ngăn cản tầm hiểu biết của mình. Tôi đã kể cho con mình về chặng đường của một người lính binh nhì quả cảm trong thế chiến thứ nhất, với ý chí phi thường, cộng với tài năng và sự ham học hỏi, đã trở thành Quốc trưởng đế chế Đức hùng mạnh. Ông ta đã phát động thế chiến lần hai ra sao rồi cuối cùng chết bởi tham vọng chính trị ngông cuồng, vô nhân tính như thế nào... Chính khách, ngươì làm chính trị bao giờ cũng cần có tâm và trí tuệ."

Tháng Sáu này vợ chồng tôi lại cùng đi châu Âu với con gái mình. Khác hẳn với lần trước, lần này, "hướng dẫn viên" sẽ là cô bởi mấy năm nay cô là sinh viên xuất sắc khi theo đuổi các môn lịch sử Phương tây, triết học, chính trị. Và cũng khác trước, Cô đi bằng tiền của chính cô và các thành phố sẽ đến cũng do cô gợi ý. Tôi chỉ là người "thừa hành", sắp xếp cho chuyến đi thôi. )

2. Tại sao PeterPan lại cho rằng "Thứ ba, việc dồn các câu hỏi của bạn lại rồi đưa tới đúng chỗ không có gì nặng nhọc cả "? Trong khi đó, tôi đã giải thích rất rõ :"Trong bài của tôi có đúng 3 câu hỏi, song hoàn toàn không thể coi là lý do để khóa topic do sai box,. Xin trích dẫn lại và giải trình:
- "Một khi đã tích lũy được "tiên huyền", lại sắp xếp được thời gian "du hý", tôi tin, đại đa số trong chúng ta sẽ chọn Châu Âu là nơi được "ưu đãi" đầu tiên. Liệu tôi có sai không nhỉ? => Không phải là dạng tìm kiếm thông tin
- (Mong bạn nào chỉ cho cách vẽ hành trình lên bản đồ để "trình làng" và tiện thể hiện lịch trình)=> chỉ để topic của mình "bắt mắt" hơn.
-Hay là cứ www.Bookinh.com mà "phang", Nhỉ? Và, Đôi khi cứ phải phiêu lưu, mạo hiểm mới ... toại nguyện thì phải? =>Chỉ là cách diễn đạt "một thoáng lăn tăn", không nhằm xin "đáp án" vì ngay sau đó đã tự quyết định ...mạo hiểm.

3. Việc khóa topic như PeterPan đã làm liệu có góp phần "khơi nguồn cảm hứng của thành viên " không? Hay ngược lại? (Nội quy diễn đàn có viết :"- Mod: người quản lý box. Một box có thể có nhiều hơn một mod. Mod sẽ chịu trách nhiệm về bài vở trong box của mình: duyệt bài (xóa, di chuyển, đính bài...), xây dựng và cập nhật mục lục bài viết có giá trị tham khảo trong box, nhắc nhở thành viên tuân thủ quy định chung của diễn đàn và quy định riêng của box. Về mặt nội dung, mod được kỳ vọng là người khơi nguồn cảm hứng của thành viên để phát triển nội dung box mình phụ trách.")

PeterPan
08-04-2013, 20:35
Gửi bạn 4em,

Tất cả những gì cần nói để bạn hiểu, tôi đều đã nói rồi. Bạn có nói rằng "để không làm mất thời gian của cả hai và của các thành viên khác", nhưng sự thực thì điều đó đang xảy ra.

Tôi đã tỏ thiện chí với bạn ngay từ đầu bằng tin nhắn hướng dẫn nơi bạn nên mở topic.

Tôi sẽ không giải thích thêm điều gì với bạn nữa.

PeterPan

4em
09-04-2013, 04:09
Gửi bạn 4em,

Tất cả những gì cần nói để bạn hiểu, tôi đều đã nói rồi. Bạn có nói rằng "để không làm mất thời gian của cả hai và của các thành viên khác", nhưng sự thực thì điều đó đang xảy ra.

Tôi đã tỏ thiện chí với bạn ngay từ đầu bằng tin nhắn hướng dẫn nơi bạn nên mở topic.

Tôi sẽ không giải thích thêm điều gì với bạn nữa.

PeterPan

Đây là tin nhắn của PeterPan:" Chào bạn, Bạn vui lòng vào subbox Thông tin du lịch Châu Âu để mở topic tham khảo thông tin nhé. Chúc bạn sớm có thông tin như ý! PeterPam".

Trong khi đó, nội dung topic "Du lịch châu Âu, lần 3" như đã copy lại nguyên văn phía trên, rõ ràng không hề nhằm tham khảo thông tin cho chuyến đi. Tự tin do đã thực hiện hơn chục chuyến tự du lịch qua nhiều nước Á, ÂU, Mỹ, " Với ý nghĩ "trả nợ" những thông tin đã lấy từ diễn đàn,Tôi xác định rất rõ, tất cả những gì tôi đã gõ và sẽ gõ ở topic này đều là những chia sẻ về chuyến đi châu Âu lần 3 sắp tới, từ khâu chuẩn bị đến lúc lên đường, du hành và trở về."

Thực tế, tôi không cần PeterPan giải thích cho riêng tôi. Điều tôi mong muốn khi mở topic này, là góp ý với PeterPan nhận thấy rõ hơn các quyết định thiếu thận trọng của Mod cần phải hết sức tránh. Cách trả lời chấm dứt hồi đáp của PeterPan làm tôi thất vọng. Tuy nhiên, tôi cũng hiểu, không phải ai cũng đủ can đảm công khai thừa nhận sai sót của mình, dù trong thâm tâm có thể họ đã nhận ra.

Chúc PeterPan hành sử chức trách của mình luôn theo hướng :" mod được kỳ vọng là người khơi nguồn cảm hứng của thành viên để phát triển nội dung box mình phụ trách."

4em
15-08-2013, 14:23
Đã 3 lần PeterPan khóa topic của tôi.
Khi tôi hỏi lý do, PP trả lời rất " thiện chí", hãy tự tìm hiểu lấy.
Tôi đọc lại qui định của Diễn đàn rồi đối chiếu với các bài viết bị khóa, tôi không nhận ra sai sót của mình.
Tôi đã copy toàn bộ topic về đây nhờ PP chỉ ra lỗi của tôi, nhưng PP đã né tránh trả lời.

Tôi đã viết rõ ý định của mình khi mở topic:
1- chia sẻ cảm nhân từ khi manh nha chuẩn bị (lên kế hoạch, mua vé máy bay, tàu, buýt, thuê xe tự lái...)
2- cho tới giai đoạn "trên từng cây số"
3- và chép lại nhật ký, ghi lại ký ức.

Do topic Liên tục bị khóa, Theo "Hướng dẫn" của PP, tôi buộc phải post phần đầu vào box ThôngTin, phần hai vào Châu Âu hoành tráng. Nay, chuyến đi qua mươi mấy nước Châu Âu đã hoàn thành mỹ mãn. Tôi rất muốn post tiếp hoặc tốt nhất là gộp cả 3 phần vào làm một, song tôi rất lo topic của mình sẽ bị PP khóa. Trong thâm tâm, tôi vẫn nghĩ rằng PP hành xử với tôi chưa được công tâm.

Vây xin PP chỉ dẫn, tôi pOst phần 3 ở đâu?

PeterPan
15-08-2013, 22:09
Bạn 4em,

Bạn có thể đăng bài, mở topic như bạn mong muốn, miễn là phù hợp với quy định và thông lệ của diễn đàn.

Cảm ơn sự chia sẻ của bạn!

PeterPan

TÍM
16-08-2013, 09:40
Mình có tý ý kiến:

Bạn 4em thay vì dùng thủ pháp đặt câu hỏi (hơi bị rối loạn) trong bài/topic chia sẻ thì bạn cứ bước một phát vào vấn đề luôn, khỏi này nọ làm chi cho ... càng đọc càng khó hiểu. Ví dụ: Tên topic: Du ngoạn châu Âu - chuyến đi của 4em.

Trong các bài viết: bạn nên chia sẽ một cách mạch lạc, ví dụ: lịch trình chuyến đi ( 1 post); phương tiện di chuyển ( 1 post), các tip lưu ý ( 1 post),... etc... rồi tới các bài tường thuật abc, xyz của bạn + kèm ảnh, cảm xúc.

Mình đảm bảo bạn sẽ không tiếp tục bị khóa topic nữa, thề :D
Mình có cố đọc thử cái bài bạn copy lại ở post số 3 - công nhận là chóng mặt :D

soi7x
19-08-2013, 01:26
Ối dào ôi kiểu thành viên diễn đàn với mod cãi mắng chửi nhau thì có mà suốt ngày, trước bên ttvnol.com có thằng còn dọa đốt nhà, dọa chém...nhiều lúc đi lang thang ngoài đường còn phải để ý cơ, sợ lắm. Bên này vẫn hiền chán.

Các mod cũng không có time đọc nhiều đâu, mỗi ngày lướt qua một tí, thấy không vừa mắt là xử ngay, mà đã xử rồi thì phải làm đến cùng, sai thì có người bênh...kiểu thế. Với quan điểm khác nhau thì nếu bạn 4em mà làm mod thì bài của bạn Paterpan chắc cũng bị xóa suốt. Tranh luận mãi thì cũng chả ra vấn đề đâu, thích chơi ở đây nữa thì chơi không thì tìm chỗ khác, vậy thôi.

Topic của bạn vừa hỏi đáp vừa chia sẻ nhiều khi làm mod khó xử, bạn tham khảo ý kiến của bạn Tím là chuẩn đấy.

Mà bạn Tím mở luôn một topic hướng dẫn các bạn cách mở topic, cách chia sẻ...đi. Như thế đỡ cãi mắng chửi nhau nhiều, đỡ mỏi mồm, diễn đàn lúc nào cũng sạch theo ý các min, mod...

Đêm hôm khuya khoắt khó ngủ có vài ngu ý, bạn nào không hài lòng thì dislike nhé, mà mod không vui thì xóa luôn đê. Cũng hết tenis rồi, đi ngủ thôi. Tks.