PDA

View Full Version : Nhật ký....Phượt....

Mossa
28-06-2010, 23:40
nhật ký...Phượt...Đơn giản chỉ là nhật ký với "Phượt.com" ^^

ngày...tháng...năm...
được biết Phượt qua sự giới thiệu của vài người bạn hay đi "bụi"

ngày...tháng...năm...
tính đến nay mình tham gia Phượt cũng được 1 năm
nhưng chính thức tham gia cùng mem Phượt và post bài chỉ khoảng 1 tháng.

ngày trước mình chỉ theo dõi diễn dàn và tìm một số thông tin cần thiết trước khi lên đường khám phá thôi, nhưng giờ đã khác rồi, được gặp gỡ, tham gia những chuyến "Phượt", được những người bạn Phượt chia sẻ, giúp đỡ thông tin khá nhiệt tình và ngược lại

Thích chữ "cảm ơn" của Phượt. Biết rằng mình sẽ "cảm ơn" nhiều nhiều hơn là được "nhận cảm ơn".

Cảm thấy điều gì đó vui vui mỗi khi vào diễn dàn để biết và thấy nhiều hơn những dân "Phượt" thứ thiệt :D. Càng nể phục hơn khi gặp họ offline.(c)

Khi đọc các topic để thêm yêu cảnh đẹp và con người Việt Nam biết bao, rồi thấy được những miền đất lạ xa xôi, những nơi mình sẽ có thể hoặc sẽ không bao giờ đặt chân đến nhưng mình sẽ cảm nhận được những lời kể, hình ảnh sống động, li kì, hấp dẫn, chi tiết rất tường tận.

còn nhiều nhiều lắm!
Rất cảm ơn những người bạn đã tạo ra "Phượt"!

vài dòng chia sẻ và cảm nhận
(nhân dịp viết bài thứ 101^^)

Mossa
01-07-2010, 23:50
Gởi đến anh...(thích "phượt" một mình),
Em được anh kể và chỉ dẫn tận tình mỗi khi em cần thông tin cho mỗi chuyến phượt.

Tối nay anh lại chuẩn bị cho một chuyến đi khám phá mới với hành trình khá dài. Hôm trước em lại thấy anh bị cảm. Điểm đến của anh lần này với tình hình an ninh làm anh lo lắng.

Em không biết chia sẻ với anh như thế nào, chỉ cầu chúc anh có nhiều sức khỏe ,lòng quyết tâm và may mắn để có được một hành trình thú vị như những chuyến "phượt một mình" mà anh đã từng chinh phục. Anh nhé!^^
Thân,

CrazyPharm
02-07-2010, 00:45
Phuot.com
Ngày...tháng ....năm 2010
... Thanks Mossa và topix này...
Lần đầu tiên phượt "phuot.com" tại một địa danh ko phải mạng nhà mà là từ văn phòng cty của bố Bean ....
....đang say sưa phượt thì mất điện.....đang gõ nốt những dòng cuối khi còn ở bên con thì ...tắt ngúm....
chán ko thể tả, bố Bean cứ cặm cụi với cái áo mới của em Gixer.....Bố Bean cũng ko thích nhắc đến từ "Phượt" ...vì cũng ko hiểu sao ko thích, như một dang dị ứng....
bác Bear cũng bảo bố Bean chạy off-road cũng chả khác phượt là mấy thì y rằng bố ku lại xù lên ...
khỏi phải nói bố Bean đã phải ngậm ngùi khi một cô nói bố Bean là " những thanh niên mê tốc độ " ....
thôi, thế là hoà....
thôi. thế là mất toi đoạn text đang gõ dở dang...
thôi, mất điện đột ngột, chưa kịp out nick, lúc có điện thể nào bố Bean cũng nhìn thấy nick còn onl...rồi lại càm ràm cho mà xem...
cuối tuần này thèm về quê quá mà ko dc rồi....

Summer_Flower44
02-07-2010, 11:46
Gởi đến anh...(thích "phượt" một mình),
Em được anh kể và chỉ dẫn tận tình mỗi khi em cần thông tin cho mỗi chuyến phượt.

Tối nay anh lại chuẩn bị cho một chuyến đi khám phá mới với hành trình khá dài. Hôm trước em lại thấy anh bị cảm. Điểm đến của anh lần này với tình hình an ninh làm anh lo lắng.

Em không biết chia sẻ với anh như thế nào, chỉ cầu chúc anh có nhiều sức khỏe ,lòng quyết tâm và may mắn để có được một hành trình thú vị như những chuyến "phượt một mình" mà anh đã từng chinh phục. Anh nhé!^^
Thân,

Théc méc quá đi?????? Ai mà làm cho Mossa xao xuyến, xuyến xao vậy hè?????

alexandersamon
02-07-2010, 12:02
Anh Phượt một mình đó chị..........

Mossa
02-07-2010, 23:00
dạo gần đây, bạn bè mình hay hỏi "sao mày hổm rày đi chơi với "Phượt" không vậy?" hihi (chỉ biết cười :D)

@chị Summer, Samon, Vivi, Cagiao: anh mà mọi người thắc mắc cũng là một mem của phượt. Dạo gần đây anh ấy ít online vì có lẽ bận việc. Nhưng tinh thần "phượt" của anh thấy thì thật phải nể ;) Vì nghe nói chuyến đi lần này khá mạo hiểm nên Mossa chỉ muốn chia sẻ với anh ấy! Mong rằng anh sẽ có một chuyến "phượt" thành công.

@Cagiao: em để "í" Ku Bin hả? hihi

Summer_Flower44
03-07-2010, 11:20
dạo gần đây, bạn bè mình hay hỏi "sao mày hổm rày đi chơi với "Phượt" không vậy?" hihi (chỉ biết cười :D)

@chị Summer, Samon, Vivi, Cagiao: anh mà mọi người thắc mắc cũng là một mem của phượt. Dạo gần đây anh ấy ít online vì có lẽ bận việc. Nhưng tinh thần "phượt" của anh thấy thì thật phải nể ;) Vì nghe nói chuyến đi lần này khá mạo hiểm nên Mossa chỉ muốn chia sẻ với anh ấy! Mong rằng anh sẽ có một chuyến "phượt" thành công.

@Cagiao: em để "í" Ku Bin hả? hihi

Mong rằng những chia sẻ của em với anh ấy sẽ được anh ấy đón nhận bằng tất cả tấm lòng & sự cảm thông.

@ Ai mà ko để ý Ku Bin, vì bé nhất đoàn mà lị, hị hị....

HoPhap 2
03-07-2010, 11:28
Các bạn, hãy để nội dung topic như tiêu đề của nó nếu muốn tám chuyện thì hãy Pm trực tiếp cho nhau còn không thì hãy về topic nhà Cù lao câu nhà các bạn, diễn đàn phượt không phải là nơi để tán chuyện ở mọi nơi mọi lúc như thế.

Mossa
06-07-2010, 23:07
Tối kia, nghe anh "thích phượt một mình" nói là anh đã khỏe hơn, chuyến đi tốt, cảnh mùa này rất đẹp, an ninh trước mắt là thấy okie. Mừng ghê! :D chuyến khám phá chỉ mới bắt đầu thực sự được vài ngày

Hôm nay, phải từ chối một chuyến Phượt cuối tháng 7 cùng mọi người. Buồn, nhưng biết làm sao được. :(

Có câu: "Người lữ hành thật sự là người đi chỉ vì được đi" , còn mình thì thấy trong trường hợp này thì ""Người lữ hành thật sự là người đi chỉ vì đi được" ( vì Sếp cho nghỉ phép mới đi được ;) hihi, lâu lâu lí sự cho vui, mà phải công nhận câu này hay thiệt đó! thấy dân Phượt hay xài ghê!

vivi82
11-07-2010, 01:39
Ngày tháng năm… buồn, căng thẳng …
Ngày tháng năm…chán, stress…
Ngày tháng năm … đánh tiếng rủ bạn học đi CAM relax sau khi kết thúc kỳ thi, tiếc là ..toàn là mọt sách, chẳng ai ham chơi như mình ^^
Ngày tháng năm… rủ rê khắp nơi, không 1 đứa bạn nào chịu xách balo theo mình
Ngày tháng năm… nhỏ bạn thân giới thiệu web phuot.com
Ngày tháng năm … loay hoay với các topic tìm bạn đồng hành, sao không có chuyến nào thích hợp vậy ta, mình muốn xách balo đi ngay, nhưng topic nào cũng plan trước 1,2 tháng
Ngày tháng năm .. thấy topic đi Phukhet 7-10/5, ngắm nghía, hỏi thăm, mới có 1 anh và 1 chị, ngại quá, người ta đi đôi mà mình đu theo chi (thật rah hok phải vậy ^^)
Ngày tháng năm … Phukhet 7-10/5 đã đông vui rồi, năn nỉ trưởng đoàn samon để được tham gia, book vé
Ngày tháng năm …: phụ huynh không đồng ý, ngậm ngùi ở nhà, sorry cả đoàn …
Ngày tháng năm…: vẫn stress, tiếp tục tìm kiếm chuyến đi thích hợp

Ngày 4 tháng 5: thấy topic từ thiện Thác Mai, mừng như bắt được vàng, nhưng phải đến 31/5 mới đi được, lâu quá

Ngày 13 tháng 5: 7PM offline chuyến từ thiện Thác Mai, lần đầu tiên gặp bạn bè trên phuot, hồi hộp lắm nè, mọi người thật trẻ trung sôi động và đầy nhiệt huyết, mình vẫn chưa bắt kịp nhịp, chỉ biết ngồi cười. Hỏi thăm Nguyenhuong, thành viên ban tổ chức, được bạn ấy giao cho 1 số nhiệm vụ hậu cần, vui thế, thế là xon xen xông xáo vén tay áo giúp ban tổ chức 1 tay ^^

Ngày 17 tháng 5: Sau một số lúc đắn đo, suy nghĩ, quyết định post bài tìm bạn đồng hành đi CAM 24-27/6. Không hiểu sao mình không hề lo lắng rằng mình là ma mới, co ai them tin tưởng đi chung với mình không ^^

Ngày 20 tháng 5: thấy topic Hắc Dịch của sutu, đăng ký luôn, bệnh gì cử

Ngày 31 tháng 5: Từ thiện Thác Mai, chuyến đi đầu tiên với bạn bè phuot, rất ý nghĩa, thành công và vui vẻ hơn cả những gì mình mong đợi
Sau chuyến Thác Mai, Samon lại tổ chức tiếp chuyến Cù Lao Câu 4-6/6, ác ghê, 14-15/6 mình thi rồi, có nên đi không ta. Thôi ở nhà ôn bài đi, kỳ thi quan trọng mà. Nhưng mọi người chuẩn bị xôm tụ quá àh, muốn đi quá àh, thôi cứ đi đi rồi về nghỉ phép học bù nha. Không được, đi về thế nào cũng mệt mỏi, có khi bệnh chẳng học hành gì được đâu. Nhưng mình cần những nơi đông vui để overcome chuyện cũ mà, tâm trạng không vui thì cũng chẳng học hành gì được, ở nhà mà tâm trí tưởng tượng về CLC thì chẳng có tác dụng. Quyết định đi luôn, thi cử là chuyện cả đời :D

Ngày 1 tháng 6: offline 7PM chuyến CLC Trà Sữa Hoa Hướng Dương

Ngày 4,5,6 tháng 6: Cù Lao Câu, trên cả tuyệt vời, sau chuyến đi này mình đã có nhà riêng trên phuot, nhà PLCN, có cả bộ tứ bài bạc nữa nè, bé Phuonghoang đáng iu, kakathinh và minhnq là 2 thành viên được chị Summer bầu chọn là galang nhất nè, hoành tráng quá

Ngày 8 tháng 6: offline share hình chuyến CLC, dư âm biển xanh cát trắng nắng hồng vẫn còn

Ngày 13 tháng 6: 8AM, offline đóng tiền Hắc Dịch, bệt Hàn Thuyên, xon xen ghé qua 1 tí

Ngày 15 tháng 6: thi xong, tối 7PM bay ra café bệt, offline chuyến CAM 24-26/6

Ngày 19, 20 tháng 6: Hắc Dịch, đây là chuyến tiền trạm của nhóm đi CAM của mình nè, còn cù rũ được bộ tứ, anh LK, Mossa tham gia. Sau chuyến này lại biết thêm nhiều bạn mới, biết nhà trời ơi hàng xóm nhà PLCN ^^
Nhưng mà sau chuyến này, mình hơi đuối, công việc chưa xong, không dám xin nghỉ phép 2 ngày liền, muốn quỵt chuyến đi CAM quá, nhưng như vậy coi sao được ta, mình là chủ thớt mà. Haiz… ráng ráng ráng thêm chuyến nữa rùi tu sau

Ngày 21 tháng 6: cầm tờ đơn nghỉ phép đã được ký duyệt trên tay, nhẹ nhõm gì đâu.

Ngày 22 tháng 6 (hình như vậy): Offline share hình chuyến Hắc Dịch, 7PM café bệt Hàn Thuyên

Ngày 24-26 tháng 6: Những ngày hoang + dại ở CAM, vui quá là vui, chuyến đi thành công tốt đẹp.

Ngày 29 tháng 6: offline share hình chuyến CAM, 7PM café Một Thuở

Ngày 9 tháng 7: phuochoang rửa máy 4k :D, offline tiếp, karaoke Saigon Star

Ngày 10-11 tháng 7: tổng kết tình hình. Sau 1 thời gian ngắn bận rộn với phuot. Ngoảnh mặt nhìn lại, chuyện cũ không còn là mối quan tâm nữa, chuyện mới chưa từng bắt đầu đã kết thúc. Mình đã trở lại vui vẻ trẻ trung bắt đầu 1 cuộc sống mới. Khác chăng là mình có thêm rất rất nhiều bạn mới, có 1 nhà mới, có 1 bộ tứ ^^. Tất cả, dù mới quen biết vỏn vẹn 1 tháng nhưng thấy rất đỗi thân quen.

Cảm ơn phuot, cảm ơn tất cả mọi người đã, đang và sẽ cùng vivi chung bước trên đường phuot. Chúc mọi người luôn vui khỏe trong tất cả các chuyến đi

Mossa
13-07-2010, 21:17
Chiều nay, vừa mới đi Cameron Highlands về.
Tối nay, ngủ đêm thứ hai tại Ký Túc Xá Universiti Teknologi Petronas cách KL 3 tiếng đi tàu điện.
tranh thủ vào nhật ký Phượt lưu lại vài dòng.
Mỗi chuyến hành trình phượt đều có những điều thú vị mới. Đó là lần này mình đã có những bạn mới chưa từng gặp bao giờ: Mike, Opi và Tám Hitech đã rất nhiệt tình giúp đỡ :D
Bên cạnh đó cũng gặp một vài "rắc rối" và hôm nay đã ổn. :D
...
Cảm ơn!^^

Summer_Flower44
14-07-2010, 08:49
Chiều nay, vừa mới đi Cameroon Hightland về.
Tối nay, ngủ đêm thứ hai tại Ký Túc Xá Universiti Teknologi Petronas cách KL 3 tiếng đi tàu điện.
tranh thủ vào nhật ký Phượt lưu lại vài dòng.
Mỗi chuyến hành trình phượt đều có những điều thú vị mới. Đó là lần này mình đã có những bạn mới chưa từng gặp bao giờ: Mike, Opi và Tám Hitech đã rất nhiệt tình giúp đỡ :D
Bên cạnh đó cũng gặp một vài "rắc rối" và hôm nay đã ổn. :D
...
Cảm ơn!^^

Vậy là em đi Camoroon Highland àh? Ở đó đẹp ko em? Chị yêu cái ko khí cao nguyên lành lạnh, sương mù giăng giăng,....

Cố gắng giữ gìn sức khỏe nha em. Muốn Phượt trên mọi nẻo đường mà ko có sức khỏe thì thật khó!

kakathinh
14-07-2010, 12:01
Có người hỏi mình :”Phượt là gì Anh nhỉ?” Mình trả lời 1 cách bâng quơ :”Phượt là đi và khám phá, đơn giản thế thôi em àh”.

Mình đến với phượt cũng chỉ có thế, không ngoài mục đích gì hơn, và cái cách mình đến với phượt được ví von như “Nắng hạn gặp mưa rào” vậy.
2 năm về trước, sau một thời gian dài, từ sáng đến tối, ngày này đến tháng nọ, 4 mùa trôi qua, mình chỉ biết gắn bó với chiếc giường, mình mới cảm nhận được cái sự thiệt thòi, bất hạnh của những người không toàn vẹn chịu sự khiếm khuyết của cơ thể. Có những lúc mình đã khóc một mình dù biết rằng một thằng thanh niên mà khóc là vô cùng yếu đuối. Mình khóc cho cái sự bất hạnh của mình, khóc khi nghĩ về một tương lai không tươi sáng. Nhưng rồi ngẫm lại, mọi thứ đều có số phận và Chấp nhận.

22/01/2010, và rồi cái ngày định mệnh đó cũng tới, mình không nhớ đọc bài báo về phượt.com ở đâu nữa, sign up ngay mà không hề do dự. Đọc phượt từ sáng đến tối, đọc không mệt mỏi, ngày này qua ngày nọ và thấy cảm phục, ngưỡng mộ những bạn đã đi và post bài lên phượt. Thấy yêu quê hương đất nước mình, thấy thế giới vô cùng bao la. Phượt.com như một liều thuốc tiên, làm sức khỏe mình trở nên tốt hơn và bình phục mặc dù không còn trọn vẹn, tinh thần như được thay áo mới, yêu đời hơn và hăng say hơn. Bắt đầu enjoy life nhé, mặc dù có hơi muộn,

11/3/2010, bắt đầu với Phượt.com bằng một chuyến các tỉnh phía Bắc, được thăm lăng Bác kính yêu, Hà nội nên thơ, Hạ Long non nước hữu tình, Tràng An, Bái Đính, Nam Định mỗi nơi một vẻ. Một chuyến đi ngắn mà giãi tỏa được cái sự khao khát bấy lâu.

23/04/2010, lại được khám phá Chợ nổi Cái Bè, lênh đênh trên sông Tiền, ăn ngủ và hòa nhịp với lối sống Miền Tây đậm chất phong lưu.

29/04/2010 đến với Côn Đảo, nơi mà trong những ngày tháng ở nhà ấy, mình được xem lọat phim về Địa Ngục trần gian, một chuyến đi thật bổ ích với bạn Nhân côn đảo, lần đầu tiên lênh đênh trên biển nửa ngày trời, mới thấy thấm thía với biển cả, và cũng chuyến Côn Đảo, mình có được cái cảm giác từ trên canô nhảy xuống và vùng vẫy giữa đại dương mênh mông.

Tháng 5, 3 tuần 3 chuyến Vũng tàu, mình thích biển và đơn giản là muốn khám phá toàn bộ thành phố biển, khám phá Long sơn hoang sơ, Núi nhỏ, núi lớn. Mặc dù Vũng tàu không biết mình đã đi bao nhiêu lần.

30/05/2010 , tham gia phượt từ thiện Thác Mai, 1 chuyến phượt kết hợp từ thiện rất tốt. Được đóng góp một ích lòng thành, tuy không lớn, được cùng ca hát với các em mồ côi, dẫn các em đi tắm thác thỏa thích. Từ chuyến đó, có thêm những người bạn, người anh và một cô bé đồng hương vui tính.

4/6/2010, Cù lao câu, cái tên lần đầu tiên mình đựơc nghe đến. Và cũng lần đầu tiên lặn biển, ngắm san hô, tắm bùn. Ôi , sao cái gì cũng lần đầu tiên thế. Kệ, tuy muộn nhưng vẫn hơn là không biết. Được ăn những món ngon của biển cả, ăn khoai lang nướng giữa đêm khuya bên những tiếng đàn, tiếng hát của bạn bè, của anh chị em PLCN. Cuộc đời là đây sao ta không tận hưởng.

22/06/2010, Hắc dịch ở đâu nhỉ? Cái nơi mà mình đã gắn bó 2 năm ở Mỹ Xuân cái nơi định mệnh của mình, Bà rịa mà mình không hề biết tới, chuyến đi được hít thở không khí trong lành, đêm lửa trại làm sống lại kỷ niệm thời sinh viên năng động. Chuyến đi bíêt thêm nhiều phượt tử mới và hồn nhiên, cũng đầy khao khát phượt.

24/06/2010, bỏ lỡ chuyến Campuchia với cô bé đồng hương thật tiếc.

Tạm thời là thế thôi, cũng lại là lần đầu viết nhật ký. Giờ đây, webpage Phuot.com đã trở trành trang chủ, một ngày không đọc phượt không chịu nổi, 80% online với phượt còn hơn đọc ba cái tin nhảm nhí, nhắn nhít. Lòng còn muốn khao khát đi nhiều nơi, nhưng còn nhiều thứ cần giải quyết, và cũng cân nhắc khi phượt vì mình không còn như ban đầu nữa.

Có một lần, nghe chị cả Summer nói “ ngoài kia còn bao nhiêu thú vui, hãy tận hưởng đi em” cảm nhận được sống đơn giản và không vu lợi gì. Chắc rằng, sẽ còn nhiều chuyến nữa, những chuyến cùng bạn bè phượt khắp nơi.

Sài gòn, một buổi sáng!

milledeux
14-07-2010, 16:17
Mình lạc vô phượt lần đầu tiên vào cuối năm 2008, khi đang muốn đọc về "du lịch bụi". Lúc đó, vì nhiều lý do mà mình bị stress nặng, không biết nên làm gì cho đỡ u ám. Để rồi trong thời gian tiếp theo, mình như bị hút vào những bài viết của Chitto, baxu, likemoon ... và ao ước một lần được đến những nơi ngắm cảnh thiên đường như Cửu Trại Câu, thăm các nhà thờ phải nói là rất ấn tượng và đẹp (không biết dùng từ gì khác) ở Vatican dù mình chẵng có gì liên quan đến tôn giáo ...
Trước đó thực ra mình cũng hay đi bụi 1 mình nhưng ở trong nước thôi và cũng ko tìm kiểu kỹ lắm về những nơi mình đến. Cho đến đầu năm 2009, mới ra tết, tự nhiên chui vào web Tiger và book vé đi chơi 30/4 luôn. Thực sự mình rất, rất thích chuyến đi đó và những chuyến sau này cũng vậy. Vì mình phải chủ động tìm hiểu kỹ thông tin nơi đến (bằng cách chui vào phượt hay các web khác) nên mình nhớ được nhiều và lâu, cảm nhận được cái đẹp ở nơi mình đến thăm (hihi, đâu phải chỗ nào cũng đẹp lồ lộ đên mức chỉ nhìn 1 cái là thấy được ngay). Sau đó là đi ko mệt mỏi, Sapa, Nha Trang, Cam, Đà Lạt và mấy nơi gần gần. Tiếc 1 cái là mình 2 lần bị lỡ Bali và 1 lần Đồng Tháp Mười. Dạo này bận công việc, học hành quá nên đi ít lại, từ đầu năm đến giờ mới chỉ đi Côn Đảo, sông nước miền Tây, Hạ Long, chủ yếu đi lòng vòng q7 thôi (hehe, kỳ ghê, đi hoài mà vẫn thấy thích). Ah, cảm ơn kakathinh nhiều cái hôm đi tàu Côn Đảo về SG nhé, nghĩ lại bây giờ vẫn thấy ngại ghê

nem_162
14-07-2010, 23:13
7-10/7/2010 đi Sơn La - Yên Bái. Lần đầu tiên biết đến cái cảm giác vùng quê nghèo buổi đêm buồn ra sao. Ánh đèn thì leo lét, thiết bị giải trí cũng ko. Quanh đi quẩn lại có mỗi mình trong căn nhà sàn của người Thái. Nhìn ra cửa sổ thì chỉ thấy đom đóm lập lòe, nhìn giống ... ma khủng khiếp. Cuộc sống đúng là còn nhiều điều đối nghịch nhau.

Mossa
16-07-2010, 21:22
4h30 chiều nay đã về tới Sài Gòn, kết thúc chuyến đi Mã-Sing 6 ngày.
Hành trình đầu tiên đến 2 đất nước chưa từng đến,
Hành trình đầy bỡ ngỡ, lo toan và thật "đã.
Làm trưởng nhóm lần này hơi bị "đuối": vừa phải lo lịch trình, vừa lo xử lí "nội bộ".
Hành trình không giống ai: đến Malay mà đi đến 2 highland: Genting và Cameron và tham quan kiến trúc hoành tráng của trường Đại Học Quốc Tế đẹp nhất Malay.
...
Cảm ơn Mẹ, dì Tư, chị Summer, anh Lido và những người bạn Phượt đã quan tâm. Dù trước chuyến đi phải công nhận mình lo lắng lắm vì sức khỏe không được tốt.
Cuối cùng chuyến đi của nhóm mình đã tốt đẹp.

vivi82
20-07-2010, 14:04
Ngày ..tháng ...năm...
Hôm nay, đi 1 vòng, đi vòng quanh, thấy các bạn phuot có thể tâm sự cởi mở, chuyện không vui, nhưng thật ngưỡng mộ...
Buồn...
Có người để nhớ đến, để nghĩ về, lại vui hơn nhỉ?
Mình không còn cảm giác nhớ ..., cũng không cho phép mình nghĩ đến ...

CrazyPharm
24-07-2010, 10:42
1giờ đêm qua về đến nhà....
có lẽ đến gần nửa thế kỉ rồi e mới lại dám ngồi ô tô và đi một mình lang thang như thế...
say xe, người cứ mềm như con bún, đầu óc căng mòng, chân bước bên đậu bên bay...
chuyện vừa mới xảy ra thôi, chuyến đi cũng vừa mới kế thúc thôi, mà có những lúc nhớ lúc lại quên
e sợ cái ô tô quá sức rồi, huhu
HN-Phú THọ-Lào Cai-Hà Khẩu : lần này đúng là e tự hành xác mình rồi :(...

Mossa
27-07-2010, 00:52
chủ nhật vừa rồi, một ngày Sài Gòn mưa lất phất

nhân dịp Tuk (người bạn Thái) và Matthew (người Anh) bất ngờ ghé qua Việt Nam chơi mà không nói trước.

Mình cảm phục Tuk vì Tuk đang mắc bệnh (bác sĩ phải theo dõi mỗi ngày) nhưng vẫn lạc quan, yêu đời. Field bảo "Tuk mạnh mẽ lắm chị à!"
Trông Tuk xinh hơn và khỏe hơn.

Cùng Tuk, Matthew và IVCers dạo quanh Sài Gòn, những nơi mà mỗi ngày mình đều đi qua một cách vội vã.

Có lẽ mình biết rồi nên không để ý nhiều nhưng Matthew quan sát, hỏi và xem thông tin rất kỹ khi đến Bảo Tàng Chứng Tích Chiến Tranh, Bảo Tàng Hồ Chí Minh rồi Dinh Thống Nhất, Ủy Ban Nhân Dân Thành Phố, Nhà Thờ Đức Bà, Bưu Điện Thành Phố.

Rồi ghé ăn phở 2000, biết nó nổi tiếng vậy mà lần đầu mình mới có dịp thưởng thức. :D

Mình thắc mắc không hiểu sao trong cuốn du lịch về Việt Nam có giới thiệu về Chùa Ngọc Hoàng (Chùa Phước Hải), một trong những nơi mà Matthew muốn tham quan. Mỗi dịp Tết mình thường cùng đồng nghiệp vào chùa này cúng rồi về. Đâu có để ý gì đâu. Không ngờ là lần này mình đã hiểu vì sao khách Tây hay vào đây. Có lẻ kiến trúc chùa này rất cổ, đẹp, chạm trổ tinh vi và chùa này do người Hoa dựng nên. Lối đi giữa các gian thờ nhỏ, hẹp, sâu đúng kiểu kiến trúc nhà của người Hoa xưa...

buổi chiều, ăn bánh tráng Tây Ninh ở Hoàng Ty.
tối đến chở 2 bạn qua Cung Văn Hóa Lao Động xem múa rối nước.
...
Cảm ơn Tuk và Matthew
Mong Tuk luôn vui khỏe nhé!^^
lâu rồi mình mới có dịp dạo quanh một vòng và cảm nhận Sài Gòn thân thương!:)

nguyễn oanh
27-07-2010, 19:36
Chiều buồn không làm gì cả,Ngồi mở máy tính ra xem lại những chuyến đã phượt.Ôi sao mà ham thế,nhớ đến mọi người ở mỗi chuyến đi làm sao,những hình ảnh cứ làm cho mình nhớ mãi đến mọi người dù đôi khi cũng có chút giận hờn ,trách móc thậm chí cả chửi rủa ,nói xấu của những chuyến đi chung.Quy cho cùng cũng là vì phựợt mà như thế thôi.Cái gì trên những cung đường phượt kỉ niệm vui tươi thì giữ lại,buồn thì vứt bỏ mà đi.Ôi Trường Sơn,Miền trung,Miền nam.... và còn nhiều nhiều cung đường không nhớ hết với hơn 80 ngày trong thời gian 2 năm vừa phượt vừa làm mình đã rong rủi.Hẹn một ngày sẽ quay lại.Chờ đấy.

Mossa
10-08-2010, 23:58
Tháng 8 này thấy bạn bè Phượt Đảo Bình Ba, trở lại Cù Lao Câu, rồi Sinh Nhật "Phượt" ở Hồ Cốc... thấy mà ham.

Vì phải đi làm ngày thứ bảy nên mỗi lần đu theo phải "suy nghĩ" vụ nghỉ phép ;)

Chủ nhật 8/8
Cùng IVC trong chương trình "IVC CÙNG EM ĐẾN TRƯỜNG" đến xã biên giới Mộc Bài Tây Ninh trao quà các em học sinh khó khăn thật ý nghĩa và cảm động.
Biết rằng đó không phải là "Phượt" nhưng lâu lâu cảm giác đi một nơi không phải để tìm hiểu khám phá cảnh đẹp mà là khám phá được con người ở nơi đây thật đáng thương và đáng quý.

Chủ nhật 15/8
Đi Cần Giờ đổi gió cùng đồng nghiệp. Đơn giản ai cũng bận nên chỉ rãnh ngày chủ nhật :D

Thứ 7, chủ nhật 21-22/8,
Đã đăng ký, chưa đóng tiền Phượt "Hồ Cốc" ngại ghê! Vì chưa chắc Sếp cho nghỉ phép ;) và chị đồng nghiệp của mình chưa khỏe hẳn để đi làm.
Nếu lúc đó đi được thì "năn nỉ" BTC để "Phượt" theo vậy ^^

Thứ 7, chủ nhật 28-29/8,
Đã lên kế hoạch với mấy đưa em đi Phú Yên về quê nó, hy vọng là Sếp cho nghỉ phép tiếp...

...

Mossa
05-09-2010, 23:49
hổm rày Phượt "đó đây"
hôm nay Phượt về quê nhà ở Mỹ Tho cùng nhỏ K_Châu, vui ghê!
đi ngang Long An hoài mà chả "chộp" tấm nào, hôm nay mới có dịp ;)

Số làm tình nguyện ở Sài Gòn chưa đủ về Mỹ Tho làm tiếp, vì ra Bến Chương Dương tình cờ gặp hai thằng bạn Nhật. Thế là rủ tụi nó về quê Ngoại, bà Bảy, bà Chín mình, cho tụi nó biết hái dừa, chặt dừa, hái bưởi, chặt mía... rồi tập cho tụi nó biết "phượt" bằng xe máy ở đường làng nông thôn. Rồi bắt vịt, bắt gà...Tụi nó khoái quá chừng :D

Dẫn K-Châu đi tham quan Chùa Vĩnh Tràng, vườn hoa Lạc Hồng...

Tối chạy lên Sài Gòn lại

Một ngày về lại không khí chân quê của Miền Tây sông nước thật đã ^^

Mossa
25-09-2010, 00:17
ngày...tháng...năm

em, một thằng con trai rất vui, hay làm trò hề, nhiệt tình và thân thiện như cái tên của em.

em gọi cho mình bảo là đang vi vu đây đó ở Miền Trung hơn nửa tháng, chuyến đi của em "máu lửa" như câu đi chỉ vì được đi mặc dù trong "hầu bao" không có là bao cả. Em bảo những đến em đến đều tá túc với những người em quen trên những chuyến xe đò. Họ mời em ăn những bửa cơm đạm bạc, cho em mượn chiếc xe đạp cọc cạch để em có thể đi dạo và tham quan các khu vực gần.

khi thì em làm tình nguyện ở những xã xa xôi ở vùng Đồng bằng Sông Cửu Long. Lúc thì lang thang lặng lẻ ở Hà Nội.

Những chuyến đi để lại cho em nhiều bài học đáng quí về tình người. Hỏi em sao không biết bài hay chia sẻ hình ảnh thì em bảo sợ ở nhà hay bạn bè biết. Em kể cho mình và vài người bạn thân biết là vui rồi!

từ những chuyến đi nho nhỏ, một hôm em lại gọi bảo không chỉ trong nước mà em còn muốn vươn xa ra thế giới bằng những hành động thiết thực về bảo vệ môi trường đồng thời thõa chí khám phá của em.

Viết vài dòng nhật ký này dùm em để mai mốt có một dịp nào đó em đọc lại như một cột móc của em vậy.
chúc em thành công nhé!^^

Mossa
14-10-2010, 23:30
thế là sau những lo toan, rủ rê và chuẩn bị mình đã cùng 42 người bạn trong IVC đã "phượt" đến Cù Lao Câu (8-10/10) trong kỳ trại lần thứ 7 này.

Cảm giác thật vui và hạnh phúc vì mình đã giới thiệu và cho mọi người thưởng thức một cảnh biển đẹp hoang sơ trong xanh mà mình rất thích.
Mình lo nhất là thời tiết ko được tốt và mấy con rắn trên Cù Lao Câu xuất hiện làm các bạn sợ.
Cũng nhờ mem Phượt giúp đỡ và nhờ ông trời thương nên chuyến đi đã thành công tốt đẹp.

~~~

tối nay, cảm giác vui vui khi thấy 2 topic đi bụi của nhóm mình ( Đi bụi ở Campuchia “sang mà rẻ” và Đi bụi Malaysia – Singapore: Ấn tượng lần đầu khám phá ) đã chuyến vào mục Diệu kỳ Châu Á. hihi

biết nói sao nhỉ?
nhờ 2 topic đi bụi này mà mình cũng vui vì bị làm phiền hihi. Nhờ vậy phát hiện và gặp thêm nhiều bạn Phượt thật dễ thương. Nhiều bạn bỡ ngỡ lo lắng cho chuyến hành trình của các bạn. Đôi khi mình lại gặp các anh chị Phượt gia rất chuyên nghiệp nữa!(c)

Thỉnh thoảng các bạn đi về lại kể cho mình nghe những chuyện liên quan đế topic rất thú vị =))

đó là lý do vì sao mỗi chuyến đi mình thường hay viết và cảm nhận theo cách của riêng mình.
Đơn giản vì mình đã nhận rất nhiều từ các thông tin và hình ảnh chi tiết mà mọi người chia sẻ. Và bây giờ mình lại chia sẻ ngược lại đó mà ;)

Cảm ơn vì đã chia sẻ (NT)
...

nhật ký đêm nay, Sài Gòn mưa!^^

Mossa
25-11-2010, 00:18
Nhớ 10h tối mùng 1 Tết vừa rồi lên xe Mai Linh phượt cùng Chuột Bự đi Buôn Mê Thuột, khởi đầu cho chuyến phượt mở hàng trong năm. ^^
5h sáng đến nhà Hana được ăn Tết ké và tá túc nhà nó. Sau đó được cho mượn xe máy để 2 đứa lên Bản Đôn cưỡi voi.

Có lẽ đầu năm đi Tây Nguyên nên tháng vừa rồi mình cũng đã cùng mem Phượt lên Cao Nguyên Măng Đen (trong chuyến Gia Lai, KonTum) "Ta đã gặp nhau trên cao nguyên lộng gió. Còn lại chút gì gợi nhớ gợi thương!"
Chuyến đi thật vui, ấn tượng lại ý nghĩa. :D

Và có thể cuối năm nay mình lại có dịp trở lại Tây Nguyên trong một chuyến công tác xã hội cùng IVC.
Quả thật vùng đất Tây Nguyên rất còn nhiều điều thú vị để khám phá ;)
~~~~
2 lần đến Campuchia đã làm mình ấn tượng về người dân nước bạn thân thiện, đặc biệt là cộng đồng người Việt hiền hòa nơi đây.
Hổm rày, đọc và theo dõi các thông tin về vụ vụ giẫm đạp kinh hoàng ở Phnom Penh đêm hôm thứ hai.
Chẳng biết bày tỏ thế nào, chỉ muốn chia buồn cùng các gia đình nạn nhân. :(

take care
25-11-2010, 16:25
Ngày...tháng...năm...
Biết Phượt qua chuyến sinh nhật Phượt lên 4 qua 1 người bạn, nên o đăng ký j hết đi luôn. Tối nói với cá tài trợ vài két bia
Ngày...tháng...năm...
Biết Phượt rồi nên đi quá trời chuyến với Phượt như
Ngày...tháng...năm...
Về lại chốn xưa
Ngày...tháng...năm...
Cần nôm
Ngày...tháng...năm...
Vĩnh long
Ngày...tháng...năm...
Nam cát tiên
Ngày...tháng...năm...
Pleiku
Ngày...tháng...năm...
Đà lạt
............................
Ngày...tháng...năm...
Nghĩ lại mới tức ông admin CVN sao không làm trang phượt này sớm sớm tí =)), lúc đó sinh viên dư dả thời gian, now old quá trời rồi leo núi o nổi hic hic

tramykt86nt
27-11-2010, 07:28
Tờ mờ sáng, mở mắt ra, ông mặt trời còn mơ ngủ....:)

Ô yeah! Thấy ngưỡng mộ mình quá xá. Hehe. Sáng thứ 7 được nghỉ làm nhưng vẫn dậy thật sớm.

Gọi thằng nhóc phòng bên cùng dậy....

Hai chị em...mang vớ...xỏ giày...cùng chạy bộ ra công viên Lê Thị Riêng....

Hôm nay là ngày đầu tiên thực hiện cái kế hoạch khổng lồ (đi bộ buổi sáng, ăn một chiếc bánh flan khổng lồ + chai sữa tươi => mục đích chỉ để tăng 5 cân/tháng :D)

Bất chợt nhớ bài hát "Nồng nàn Hà Nội" quá xá.

Và trước mắt mình, một Sài Gòn rất trẻ trung và sôi động :)

Hoà vào dòng người đi bộ quanh công viên....

Đằng này, một nhóm khiêu vũ đang lả lướt theo điệu rumba. Đằng kia, chị em nhún nhảy theo điệu erobic. Xa xa, người ta đang chăm chú dõi mắt theo những ván cầu....Ôi cuộc sống trẻ :)

Cuộc sống thật thú vị khi quan sát mọi thứ xung quanh :)

7h về đến nhà, mở ngay máy tính, cùng hát vang theo bài hát "Nồng nàn Hà Nội" và nhún nhảy theo điệu nhạc.....

(Bỗng thèm dance quá chừng. Hức hức...)

T7, chủ nhật, thể nào rồi cũng kiếm chỗ để đi. Chắc ngày xưa ba mẹ sinh nhầm. Mình phải tuổi ngựa mới đúng :))

Oh yeah! Hôm nay sẽ đi cả ngày. Và ngày mai cũng thế. Đến lúc nào mà cuối tuần chỉ muốn ru rú trong nhà, nghĩa là mình đã già :D.

tramykt86nt
05-12-2010, 19:20
Mặc dù thứ 7 chẳng phải làm việc. Nhưng vẫn dậy sớm, vẫn nấu ăn, và mang lên công ty. Mình thích cảm giác ngồi trong công ty ngày thứ 7, giữa căn phòng lành lạnh. Hay vì mình không thích ở nhà? Chẳng biết! Cũng vài tháng rồi, không có những chuyến đi. Thế là đành ngồi lục lọi những kỉ niệm cũ, nhâm nhi....

Mình đang dần bước chân vào guồng quay thời gian, nhưng mình vẫn muốn. Mình muốn đựoc bận rộn, bận rộn đến nỗi không còn thời gian nghĩ vẩn vơ, không còn thời gian chăm sóc cho trang blog cá nhân. Mình muốn đuợc bận rộn cả những ngày cuối tuần. Bận rộn để lấp những khoảng trống.....

Dạo này không còn thời gian quan sát và cảm nhận mọi thứ xung quanh, để lâu lâu lại viết mấy entry dài đằng đẵng, về Sài Gòn, về quê hương, về những dòng cảm xúc bất chợt. Cũng không còn thời gian để nhớ về một ai đó, về những kỉ niệm trong veo....

Ngồi nghe Audio nhịp sống trẻ, chủ đề "Về ăn cơm", bỗng thấy nhớ những bữa cơm bốn người. Tạm thời gác mọi thứ sang một bên và nhớ....Nhớ tiếng mẹ gọi "Bé Thủy ơi! Xuống dọn cơm ăn". Nhớ những món ăn mẹ nấu. Thèm nồi cá cơm kho mặn, thèm mít luộc chấm mắm nêm, thèm canh cá ngạnh nấu chuối chát, thèm ngọn mùng tơi luộc....Thèm đủ thứ. Và nhớ ba, nhớ mẹ...Hôm bữa nói chuyện qua điện thoại, mẹ bảo sao thấy lâu đến tết quá. Mình hỏi "Chứ mẹ trông đến tết để làm gì?". Mẹ cười: "Để có người mang quà SG về chứ chi". Hi, mẹ lại nói dối. Lúc nào cũng chọc con là sao. Biết mẹ mong đến tết lắm, để hai chị em về quây quần cùng ba mẹ, để có ngừơi rúc vào lòng mẹ mỗi khi ngủ, để nhà mình lại inh ỏi tiếng hát của bé Thủy :).....

Chỉ chưa đầy hai tháng nữa thôi, mình sẽ lại được ăn bữa cơm bốn người. :)

Mossa
05-12-2010, 22:41
Hôm nay, ngày Tình Nguyện Viên Quốc Tế được giao lưu cùng các nhóm tình nguyện ở Sài Gòn vui ghê!

Chiều đi tiền trạm cho IVC làm chương trình đêm Tỉnh Tâm sắp đến.
Qua cầu Sài Gòn, qua phà Cát Lái để đi đến Đảo Dừa Lửa nhưng khi đến thì mới biết ra Đảo không phù hợp với yêu cầu đặt ra. Nhưng lại biết thêm một địa điểm khác đó là Dòng Sông Xanh. Dạo quanh khu này thấy cũng hay hay.
Không ngờ chỉ đi khoảng 1 tiếng thôi mà để đến một nơi cũng bình yên nhẹ nhàng với dòng sông, nhà lá, câu cá, ao sen...
Chiều chiều cuối tuần rãnh rỗi ra đây tìm không khí trong lành, yên bình để thoát ra không khí ồn ào của Sài Gòn thì thích nhỉ? :D

take care
07-12-2010, 18:22
Ngày...tháng...năm...
Về lại chốn xưa.
Một bạn nói lời chia tay lên đường du học bóng bàn tại Trung Quốc
Ngày...tháng...năm...
Chứa chan.
Một bạn nói lời chia tay lên đường du học Y tại Mỹ
Ngày...tháng...năm...
Không biết sắp tới phải nói lời chia tay ai đây? Chắc chia tay mình lên núi tu ek :))
Một nửa mừng vì sau khi học về tương lai bạn sẽ tốt hơn, một nửa buồn vì thiếu 1 bạn nhậu 1 bạn Phượt

Mossa
12-01-2011, 00:13
Cuối tuần rồi tham gia cùng Deny đang trong chuyến Xuyên Việt của Deny mới hiểu được một hành trình đã 90 ngày của bạn ấy. Nghe kể các câu chuyện trong chuyến đi quả là để chinh phục được các điểm đến ấy thật không đơn giản tí nào.

Nhìn cách Deny tự mình bơm bánh xe và đẩy xe (tính vá xe nữa) khi bị bể bánh ở đoạn tham quan Khu Di Tích Chiến Thắng Ấp Bắc (Châu Thành - Tiền Giang) chỉ là chuyện nhỏ của bạn ấy thôi, vậy mà mình thấy làm lạ. Rồi việc ăn uống, ngủ nghỉ và còn nhiều chuyện nhỏ khác nữa!

Rất khâm phục các bạn nào đi Xuyên Việt hay phượt một mình ở những nơi xa lạ và đường đi nguy hiểm.
Mong Deny gặp nhiều may mắn và thành công hành trình Vòng quanh Việt Nam nhé! :D

yanakanj
13-01-2011, 20:05
Biết "phượt" từ 1 trang báo svvn cách đây 3 năm. Tham gia online đầu tiên bên ttvnol. Nhưng gắn bó thì lại bên này (mặc dù bên này bị vướng khá nhiều luật lệ của 4rum, ko đc thoải mái như bên ttvn) . Chuyến đi đầu tiên là vùng Mù Kang Chải. Cảm thấy mình trưởng thành thêm rất nhiều qua những lần đi.
Trc đây có lẽ mình chưa hiểu rõ ý nghĩa của danh từ "phượt", hoặc đã hiểu nO những chuyến đi của mình chưa thực sự hoàn toàn đúng theo kiểu đó, "phượt" là phải có chút thiếu thốn ko hoàn hảo, ngẫu hứng, có chút điên, nổi loạn và rất nhiều bụi phủi ở đấy : ) những chuyến đi trc của mình uh thì cũng đã phiêu trên những cung đường đèo hiểm trở, những con đường đất, đá lổm ngổm, những lần phiêu trong đêm, là những lần 3 xe máy bị rớt lại giữa con đường đèo Đà Bắc hẻo lánh mà sóng điện thoại 3 mạng ko liên lạc đc và thiếu thốn về bộ sửa xe... nO thấy vẫn thiếu, thiếu trong sự đủ đầy, dịch vụ ở những nơi mình đến gần như đã hoàn thiện, chuẩn bị những lúc đi đã gần như hoàn hảo: book trc phòng, đặt cơm trc, biết là đi những đâu, dự kiến, lịch trình fix... và như thế thì sẽ ít đi những đêm lửa trại over, những bàn tay run lên vì lạnh truyền cho nhau chút hơi ấm giữa đỉnh đèo hun hút gió...
Và vì thế nó sẽ ko đi nữa những chuyến đi kiểu xô bồ, mang tính chất an dưỡng nhiều hơn : ) . Vẫn luôn mang nặng nỗi niềm vs Tây Bắc nO hẹn 1 ngày ta sẽ trở lại để tiếp tục chinh phục, ra tết nó sẽ vác balo lên vai và đi về miền Hội An trầm lắng, xứ Huế mộng mơ mà mỗi khi đọc một entry hay 1 bài báo về nó là lại thấy dâng trào 1 niềm khó tả, "cuộc đời đó.. có bao lâu, mà hững hờ "

Mossa
18-01-2011, 00:41
Thế là mình đã trở lại Tây Nguyên trong chuyến trao quà đầy ý nghĩa vào những ngày cuối năm.

Buôn Ma Thuột mùa này khá lạnh nhưng có lẽ vẫn không bằng cái lạnh nhớ đời ở Măng Đen nhỉ?

Một chút nhớ Hồ Lắk lộng gió

Một chút nhớ Dray Sáp, mặc dù mùa này Thác nước không đẹp lắm nhưng mình thích nghe tiếng nước chảy và không khí trong lành vì sự vắng vẻ của nó ngày hôm ấy.

Một chút nhớ Đắc Nông với đồi thông ven đường và những cành hoa dã quỳ sắc vàng tươi đẹp! ^^
...

biendaikho
18-01-2011, 09:58
Trong các sách hướng dẫn du lịch Việt Nam của người nước ngoài, tôi hay thấy câu này: “nhà thuốc tây và quán cà phê ở khắp mọi nơi”. Thuốc tây thì không bàn tới, hôm nay, tôi nói về cà phê.

Người Việt Nam thích uống cà phê, và có nhiều thời gian để ra quán cà phê mà ngồi. Cho dù là những quán cà phê sang trọng, hay những quán cóc bên đường, từ sáng đến tối, lúc nào cũng đông khách.

Phong cách uống cà phê ở mỗi nơi cũng khác. Người Sài Gòn thích uống cà phê pha loãng, và họ uống bằng ly to. Người Nha Trang thích uống cà phê đậm đặc. Ly cà phê Buôn Ma Thuột không có nhiều chất phụ gia. Người miền Bắc thích ngồi trong những góc khuất, còn trong Nam thì người ta thích vừa nhìn đường phố, vừa thưởng thức cà phê.

Riêng tôi thì uống cà phê theo phong cách của người Nha Trang kết hợp với người Sài Gòn: một phin cà phê sữa đậm đặc theo kiểu Nha Trang, sau đó đổ vào một ly đá to đúng kiểu Sài Gòn, và thường thì tôi uống bằng ống hút.

Nhưng cuộc sống luôn dành cho chúng ta những ngã rẽ bất ngờ. Cuối tuần trước, tôi và một anh bạn phóng xe lên Tây Nguyên ngắm hoa quì. Hai anh em rong ruổi từ Kon Tum về Buôn Ma Thuột rồi băng qua Đà Lạt. Hành trình rất thú vị, và sự thú vị này sẽ mất đi rất nhiều nếu thiếu những ly cà phê ven đường.

Anh bạn của tôi thích uống cà phê nguyên chất. Anh tự chọn những hạt cà phê cho riêng mình, mang về nhà tự rang, và chỉ uống duy nhất một loại cà phê này. Mỗi khi đi chụp hình, ba lô dù nặng mấy thì cũng không thể thiếu một bình nước giữ nhiệt, và một bộ phin cà phê.

Tây nguyên mùa này không mưa, trời se lạnh, hoa quì nở trên khắp nẻo đường. Dừng chân trên đỉnh đèo, ngắm mây trời, nhấm nháp từng ngụm cà phê, cái cảm giác này thật là tuyệt. Nó ngon hơn tất cả những ly cà phê trước đây tôi từng uống.

Sau chuyến đi này, tôi quyết định thay đổi một thói quen của mình. Buổi sáng tôi sẽ uống cà phê đen, nóng, thêm một chút đường, và không để sữa làm mất đi hương vị của cà phê.

Hiện tại tôi vẫn chưa có được những hạt cà phê nguyên chất, vì các loại cà phê bán ở Nha Trang đều có rất nhiều chất phụ gia. Chắc nay mai phải đặt mua ở Buôn Ma Thuột, sau đó về nhà tự rang. Con người không có phím F5, nhưng có nhiều cách để tự làm mới cho mình. Vậy tại sao không thay đổi?

Mossa
25-01-2011, 00:25
1/1/2011
Cùng vài mem phượt về Châu Đốc - An Giang đến Rừng Tràm Trà Sư, Cánh Đồng Tà Pạ... phải chăng đầu năm mình về Miền Tây nên có lẽ trong năm nay mình phượt về miền sông nước này nhiều nhỉ?

...
22/1/2011
Tham gia Phượt miền Tây - Chuyến đi tất niên năm Cọp của nhà Phượt khu vực Sài Gòn
Được gặp gỡ gần 100 anh chị em Phượt gần xa. Vui ghê! :D
Cảm ơn nhà Phượt cho mình có cơ hội này nhé!

Giờ mới biết làng hoa quê mình đẹp quá! ;)
Thích!^^

biendaikho
28-01-2011, 10:08
Em à,
Khánh Vĩnh mùa này keo nở hoa
Nơi Tây Nguyên sắc quì vàng rực
Thấy mỏi chân trên đường rong ruổi
Bỗng thẫn thờ khi thiếu chân em.

Anh đang đứng bên dòng Serepok
Bỏ biển khơi ôm lấy đại ngàn
Có mấy ai đi ngược dòng em nhỉ
Để trở về ôm lấy tim nhau.

biendaikho
15-02-2011, 09:16
Những cơn mưa xứ Huế thật dài và buồn. Ngồi lặng lẽ trong một quán nhỏ trên con đường dưới chân cửa Thượng Tứ, nghe mưa giữa những câu chuyện ồn ào. Không phải tiếng ồn của cái chợ, cũng chẳng phải là những cái giọng cao chót vót trên loa phát thanh. Cái không gian nhỏ hẹp, tưởng như xô bồ ấy, bỗng yên ả hơn với những tiếng trầm du dương của một băng nhạc cũ.

Mưa vẫn mưa bay trên tầng tháp cổ

Dài tay em mấy thuở mắt xanh xao

Nghe lá thu mưa reo mòn gót nhỏ

Đường dài hun hút cho mắt thêm sâu

Có những mùa nắng và những mùa mưa, người con gái ngày hai buổi đến trường trên con đường có hàng cây long não. Em bước hồn nhiên thả hồn theo mây trời, áo trắng tung bay, tóc đùa theo gió, đài cát kiêu sa. Đâu thèm để ý ánh mắt thẩn thờ của chàng trai đang đếm bước em đi trên đường dài hun hút. Em đi khuất nẻo chân trời, mà mắt thì vẫn mãi ngóng trông.

Mưa vẫn hay mưa trên hàng lá nhỏ

Buổi chiều ngồi ngóng những chuyến mưa qua

Trên bước chân em âm thầm lá đổ

Chợt hồn xanh buốt cho mình xót xa

Mưa chẳng ngừng bay, em mãi vô tình. Tình yêu thuở ban đầu đơn sơ mộc mạc. Mỗi ngày trông thấy dáng em đã là hạnh phúc, đã là mãn nguyện. Yêu nhưng không nói một lời, chỉ mãi một mình ngày tháng ngóng trông. Một lúc nào đó, mưa ngừng bay, nắng hừng lên xuyên qua kẽ lá. Giọt nước trong veo phản chiếu nỗi buồn, lặng trong người một phút xót xa.

Chiều nay còn mưa sao em không lại

Nhớ mãi trong cơn đau vùi

Làm sao có nhau hằn lên nỗi đau

Bước chân em xin về mau.

Đâu rồi Diễm của ngày xưa. Những đứa trẻ thơ rồi cũng lớn. Một ngày, con đường quen thuộc thiếu dáng em qua. Những nốt nhạc dâng lên theo cùng nỗi nhớ. Trách ngày xưa yêu mà không dám nói. Trách thời gian sao quá vội vàng. Để giờ đây, nhắn với mưa mang bước em về. Mong cho mưa đừng xóa tan những tháng ngày kỷ niệm.

Mưa vẫn hay mưa cho đời biến động
Làm sao em biết bia đá không đau
Xin hãy cho mưa qua miền đất rộng
Ngày sau sỏi đá cũng cần có nhau

Quán nhỏ vẫn ồn ào. Tiếng nhạc vẫn âm thầm lặng lẽ. Dập dìu những người yêu nhau đang đi đến cuối con đường. Năm tháng trôi qua, tình yêu dành cho em đã thành kỷ niệm. Câu chuyện ngày xưa như vẫn thấp thoáng đâu đó, vẫn còn vương đâu đây trên những con đường quen thuộc. Hàng cây long não vẫn đứng trơ mình trong gió mưa. Thân già cỗi đã bao lần thay lá, biết bao lần che dáng em qua. Em của những ngày xưa cũ đã đi xa. Anh cuốn mình theo cuộc đời gió bụi. Bao nhiêu năm rồi vẫn mãi bước lang thang. Để một chiều mưa, bước chân giang hồ dừng lại, tránh làm sao khỏi những phút nhớ thương. Thời gian trôi đi, liệu có khi nào ta gặp lại. Không thể cứ sống trong kỷ niệm, để rồi chết vùi trong nó. Nhưng những tháng ngày yêu nhau tha thiết đó, không thể nào quên.

Mưa vẫn hay mưa cho đời biến động
Làm sao em nhớ những vết chim di
Xin hãy cho mưa qua miền đất rộng
Để người phiêu lãng quên mình lãng du

Quá khứ và hiện tại cứ mãi đan xen. Thoáng bên vai một chút ngày xưa. Anh trở về với đời biến động. Ngoài trời mưa vẫn mưa bay, anh bước đi đuổi theo ngày tháng. Mưa thật buồn, nhưng nắng có buồn không? Vậy thì xin mưa cứ rơi, gội rửa cho kiếp phong trần.

Huế, mùa mưa 2009.

Phương Hoàng
24-02-2011, 11:14
Trong các sách hướng dẫn du lịch Việt Nam của người nước ngoài, tôi hay thấy câu này: “nhà thuốc tây và quán cà phê ở khắp mọi nơi”. Thuốc tây thì không bàn tới, hôm nay, tôi nói về cà phê.

Người Việt Nam thích uống cà phê, và có nhiều thời gian để ra quán cà phê mà ngồi. Cho dù là những quán cà phê sang trọng, hay những quán cóc bên đường, từ sáng đến tối, lúc nào cũng đông khách.

Phong cách uống cà phê ở mỗi nơi cũng khác. Người Sài Gòn thích uống cà phê pha loãng, và họ uống bằng ly to. Người Nha Trang thích uống cà phê đậm đặc. Ly cà phê Buôn Ma Thuột không có nhiều chất phụ gia. Người miền Bắc thích ngồi trong những góc khuất, còn trong Nam thì người ta thích vừa nhìn đường phố, vừa thưởng thức cà phê.

Riêng tôi thì uống cà phê theo phong cách của người Nha Trang kết hợp với người Sài Gòn: một phin cà phê sữa đậm đặc theo kiểu Nha Trang, sau đó đổ vào một ly đá to đúng kiểu Sài Gòn, và thường thì tôi uống bằng ống hút.

Nhưng cuộc sống luôn dành cho chúng ta những ngã rẽ bất ngờ. Cuối tuần trước, tôi và một anh bạn phóng xe lên Tây Nguyên ngắm hoa quì. Hai anh em rong ruổi từ Kon Tum về Buôn Ma Thuột rồi băng qua Đà Lạt. Hành trình rất thú vị, và sự thú vị này sẽ mất đi rất nhiều nếu thiếu những ly cà phê ven đường.

Anh bạn của tôi thích uống cà phê nguyên chất. Anh tự chọn những hạt cà phê cho riêng mình, mang về nhà tự rang, và chỉ uống duy nhất một loại cà phê này. Mỗi khi đi chụp hình, ba lô dù nặng mấy thì cũng không thể thiếu một bình nước giữ nhiệt, và một bộ phin cà phê.

Tây nguyên mùa này không mưa, trời se lạnh, hoa quì nở trên khắp nẻo đường. Dừng chân trên đỉnh đèo, ngắm mây trời, nhấm nháp từng ngụm cà phê, cái cảm giác này thật là tuyệt. Nó ngon hơn tất cả những ly cà phê trước đây tôi từng uống.

Sau chuyến đi này, tôi quyết định thay đổi một thói quen của mình. Buổi sáng tôi sẽ uống cà phê đen, nóng, thêm một chút đường, và không để sữa làm mất đi hương vị của cà phê.

Hiện tại tôi vẫn chưa có được những hạt cà phê nguyên chất, vì các loại cà phê bán ở Nha Trang đều có rất nhiều chất phụ gia. Chắc nay mai phải đặt mua ở Buôn Ma Thuột, sau đó về nhà tự rang. Con người không có phím F5, nhưng có nhiều cách để tự làm mới cho mình. Vậy tại sao không thay đổi?

Bạn ơi, mình mượn bài này mang về góc:"Sáng nay cafe 1 mình...." nhé!!! Cảm ơn bạn!!! :D

Mossa
06-04-2011, 23:59
Mùng một Tết Tân Mão

Offline Tân Niên cùng nhà PLCN ở nhà Vivi

Mùng hai Tết

Phượt về Đồng Tháp những ngày xuân ^^ (https://www.phuot.vn/threads/15427-Phượt-về-Đồng-Tháp-những-ngày-xuân)

Cùng Ku Kòy và gặp Rich, anh Mèo Bông của nhà C&N
Cảm giác nhìn ngắm, đắm chìm trong những cánh đồng lúa bất tận của vùng Đồng Tháp Mười thật là tuyệt! (c)

....

Cuối tháng hai, cùng 32 thành viên và cuộc trường chinh Núi Chúa (https://www.phuot.vn/threads/15890-32-thành-viên-và-cuộc-trường-chinh-Núi-Chúa)

Một hành trình tự "hành mình" cùng các bạn trải nghiệm và chinh phục làm mình không thể nào quên! (NT)
Sau chuyến đi, đoàn này thành lập nhóm NC Group

~~~
Hình như năm nay mình có duyên với 2 chữ N và C ;) của nhà Phượt :D

huongkhvn
21-04-2011, 16:16
26/8/2010
Cô độc buồn tủi, lang thang trên mạng , vào google search tìm tour giá rẻ đăng ký, search mãi thế nào ra trang phuot.com. Hí hửng vui mừng khi tìm được chuyến đi vừa rẻ vừa vui.

2/9/2010
Tham gia chuyến phượt đâu tiên "Về lại chốn xưa" với PKM. Và kể từ ngày đó tớ có nhiều bạn bè hơn, off ẹc nhiều hơn, cởi mở hơn, vui vẻ hơn....cuối tuần không phải lang thang thành phố nữa, tham gia và đồng hành để được đi đó ngắm cảnh và chiêm nghiệm nhiều cái mới... Tớ thấy con người thoải mái hơn, tự do hơn... cuộc sống có vẻ nhẹ nhàng hơn...

Ngày...... tháng.... năm
Bến tre cùng anh Deny và chị Buôn Hồ....

Ngày ...tháng...năm.......
Tiền Giang cùng C&N

Ngay....tháng...năm......
Madagui cùng Phịch phịch..Trời ơi.. Quen được Mio dễ thương... chuyến đi thật ấn tượng và nhiều cảm xúc... nhớ mãi buổi tối cả nhóm cùng uống rượu hòa với pepsi ngon tuyệt... và từ đó biệt danh " bé nhậu" của tớ ra đời...

Ngày...tháng...năm........
Mũi Cà Mau, chinh phục cực Nam của tổ quốc. Thích thú khi được dạo bước trong khu rừng U Minh Hạ về đêm, được ngủ trên đài quan sát lạnh lẽo, được tham quan con sông nước đen ngòm như cafe và được đồng hành cùng những người bạn phượt hài hước.

Ngày...tháng...năm....
Leo núi Bà, chuyến này các thành viên nhà VDN đã gặp nhau và thành lập nên nhóm. Cảm xúc của một buổi tối trong ánh trăng vàng và cái lạnh dịu nhẹ đã làm tớ quyết tâm leo núi đến mấy lần sau đó.

Ngày..tháng..năm.......
Nhiều chuyến quá mình không nhớ nổi nữa, nhưng mỗi chuyến đi đều để lại cho tớ những niềm vui những cảm xúc mới lạ. Tớ thấy yêu cuộc sống này hơn, dễ thở hơn, hòa nhập hơn với mọi người... điều mà tớ không có được trước đây.

Ngày...tháng...năm...
Đọc bài " Ấn Độ những ngày đông rực rỡ" của Backpackervn. Ôi, không biết mình đã vui như thế nào, cứ tưởng tượng, cứ phiêu lưu theo bước chân theo lời viết anh ấy, tớ như vui cả ngày, ..... lại mơ tưởng và bay bổng đến lại kỳ.

Ngày...tháng...năm..
Càng ngày tớ càng vào phuot.com nhiều hơn, đọc nhiều topic về con người cảnh vật VN, về các chuyến đi trong nước, ngoài nước....
Ui, Ôi yêu thiên nhiên, yêu con người.... có nhiều cái thú vị trong cuộc sống này quá.... Ngưỡng mộ nhiều người trong phượt nữa, ngưỡng mộ tinh thân phượt, tinh thần khám phá không mệt mỏi .....lại ước mình lại được như thế.

Ngày...tháng...năm..
Không biết đã tham gia bao nhiêu chuyến phượt rồi, thế mà trước mỗi chuyến đi, con người cứ hồi hộp khó tả..... Rồi đây những chuyến đi sẽ đem lại cho tớ những trải nghiệm mới, những cảm xúc mới.... và cả một nguồn vui cho tinh thần , để rồi sau mỗi chuyến đi tớ trở về với công việc với cuộc sống với một cái nhìn tươi mới hơn, mạnh mẽ hơn.

Cám ơn phuot.com, nơi bắt nguồn khởi đầu cho những chuyến đi của tớ. Cám ơn những người bạn phượt đã đồng hành và cho tớ những chuyến đi thú vị.

Mossa
05-05-2011, 23:28
*Ngày tháng năm 2011

Giữa tháng 3, chuyến ngắm "siêu trăng" tuyệt đẹp và trekking của 4 đứa ở Núi rừng Hòn Bà (Nha Trang) đã để lại cho mình nhiều kỷ niệm đẹp về người chú và người anh kiểm lâm, 2 người cực kỳ đam mê và yêu quý rừng.

Cái lạnh 10 độ không làm mình lo lắng như những lần trước mà lại thấy ấm áp hơn, bình yên nhẹ nhàng hơn giữa núi rừng.

Dù 4 đứa đi xe đều bị thương nhưng khi xuyên rừng đêm hay chinh phục đỉnh Hòn Bà đều với một cảm giác rất phấn khích khó tả ;)
Cơ hội ngắm hoa đỗ quyên và phát hiện ra giống hoa mới làm ta thích thú làm sao! ^^
... ...
Sau chuyến đó mình không dám phượt đâu, phải ở nhà dưỡng vết thương gần 2 tháng. ;)

Dù sao chuyến phượt đó thật xứng đáng!

Phượt là vậy, "mỗi khi có thể" thì ta cứ phượt, còn "khi không thể" thì ta ở nhà nhìn và xem hay nghe mọi người kể chuyện Phượt cũng vui rồi ;)

* Ngày 29 tháng 4 năm 2011

Thế mình lại có dịp Phượt cùng 23 mem do nhà Chim Nho tổ chức về Miền Tây (An Giang, Kiên Giang...). Chuyến leo núi, xuống biến này cũng khá thú vị :D

Lần đầu tiên lên 3 núi (Sập, Ba Thê, Cô Tô) trong 1 ngày nắng gắt, đến chiều tối làm thân ròm của mình kiệt sức. Quen được một bé Trân dễ thương mới 10 tuổi mà đã như một người lớn thật sự giỏi và tâm lý. Rất cảm ơn cô bé ấy đã giúp mình khá nhiều.

Vì không thể ngủ lều hay ngủ bụi như các anh chị em trong đoàn. Nên lần đầu tiên ngủ trong một ngôi chùa nhỏ trên núi với cả hơn trăm người lên chùa cầu sức khỏe, ngủ trong một chiếc mùng có thể chứa 20-30 người kéo dài từ đầu này đến đầu kia thấy là lạ nhỉ?
Đêm đó mình lại hiểu hơn về những người dân bình dị, chất phác nơi đây đã dạy cho mình những bài học mà mình hiếm khi có được.

Hôm sau, xuống biển Hòn Tre (Tiên Hải) Đảo Hải Tặc, chuyến đi biển đầu tiên trong năm nay ( sau nhiều lần bị "Cancel" vì những lý do khách quan).
Bãi biển, hàng dừa và những con sao biển ở đây thật đẹp, khá hoang sơ... (c)
Gặp gỡ những người bạn vừa lạ, vừa quen làm chuyến đi thêm phần vui vẻ và hấp dẫn. :D
...
Vài dòng lưu dấu.

Mossa
14-08-2011, 00:27
...
Đầu tháng 5 vừa rồi mình Phượt đến Myanmar (https://www.phuot.vn/threads/18660-Myanmar-–-Điểm-đến-bình-yên-cùng-ngũ-cô-nương) thật bình yên và nhẹ nhàng.
Một chuyến đi quyết định khá bất ngờ, chưa có kế hoạch trước và... đó là một chuyến đi động lại khá nhiều kỷ niệm về một đất nước mang đậm nét văn hóa Phật Giáo cùng những ngôi chùa tuyệt đẹp.
...

13/8/2011
Đêm nay, lại một đêm mình lại bỏ lỡ cơ hội tham gia cùng nhà Phượt mừng sinh nhật lần 5.

Lại một lần nữa lỗi hẹn,

Cảm ơn Phượt đã đem đến cho mình những người bạn dễ thương, dễ mến :D
Cảm ơn Phượt đã cho mình có cơ hội nhận và chia sẻ rất nhiều thông tin bổ ích từ các chuyến đi Phượt.:L

Chúc các bạn nhà Phượt đêm nay ở Đà Nẵng có một cuộc gặp gỡ, giao lưu thật vui và thú vị. (c)(beer)

biendaikho
28-08-2011, 16:45
Một cuộc gặp không hẹn trước!
Thứ bảy, cái ngày mà đa số bạn bè mình được nghỉ làm, thì mình vẫn phải lết tới văn phòng.
Cuối tuần, bạn bè hẹn nhau lên Hòn Bà, chỉ để ngủ một đêm, bạn bè ngồi bên nhau, ăn uống, và ôm đàn hát. Và phần hấp dẫn nhất là thưởng thức cái lạnh, cái cảm giác co ro trong túi ngủ, chỉ có thể tìm được ở Hòn Bà khi bạn ở Khánh Hòa.
8 giờ tối công việc với xong, tạt qua nhà ôm cái ba lô, gắn thêm một cái đèn pin trên mũ nữa để tăng thêm nguồn sáng. Vậy là một mình, một ngựa đi trong đêm.
Con đường này đã đi nhiều lần, nhưng đường đèo núi mà đi trong đêm một mình thì cũng ớn. Nhưng mà thôi, đi thì vẫn cứ đi, vẫn còn bạn bè mình ở trên đó và ở dưới này sẵn sàng hỗ trợ mà.
Đến lưng chừng đèo thì thấy ánh đèn đỏ nhấp nháy và ánh đèn pin quét liên tục, cứ nghĩ là kiểm lâm đang làm việc, phen này chắc khó mà vượt trạm khi tự nhiên đêm hôm có một thẳng dở chứng, bỗng leo lên Hòn Bà một mình.
Nhưng không, đó là những người bạn nhóm 442 đang đạp xe chinh phục Hòn Bà. Lần đầu tiên gặp nhau, chỉ nhận ra nhau qua cái nick, thế mà tưởng như đã từ lâu thân thiết.
Một bạn trong đoàn bị đau chân không thể đi tiếp, vậy là bạn đi xe mình, mình đi xe bạn, cuộc hành trình của mình bỗng có thêm phần đạp xe (mà đa phần là dẫn bộ) chinh phục Hòn Bà.
Và 2 nhóm có một đêm và một buổi sáng thật vui!
Hẹn gặp lại, trên mọi nẻo đường, những người bạn của tôi!

rua85
01-09-2011, 16:33
1/9/2011
Tối nay em sẽ lên xe vào lại Nha Trang. 3 năm trước cũng vào mùa này, em đã có chút kỷ niệm khó quên với mảnh đất này. Cái cảm giác trở lại nơi mình từng đến mà ko fai là quê nhà cũng nao nao đến lạ. Có lẽ Nha Trang với em ko đơn giản chỉ là một thành phố du lịch...
..........
Tối nay, TP nhỏ bé Tam Kỳ - nơi em đang làm việc và sinh sống sẽ kỷ niệm 105 năm phủ lỵ Tam Kỳ và 5 năm thành lập thành phố. Cả thành phố trên những con đường đều tràn ngập cờ hoa và băng rôn chào mừng. Ngay ở quảng trường – trung tâm của thành phố giờ này tiếng nhạc, tiếng nói cười và cả những tiếng tất bật đang hoà quyện vào nhau say đắm. Và anh bạn Masara có lẽ cũng đang tất bật với nhiệm vụ của mình. Tối nay, đáng lẽ ra em cũng phải đi làm và chứng kiến pháo hoa rực cháy trên mảnh đất nơi em đang tạm dừng chân này. Thế nhưng em lại bỏ đi...
Có lẽ khi viết ra vài dòng, cảm giác có lỗi sẽ được nhẹ nhàng hơn chút ít. 5 tháng chưa phải là quá nhiều, nhưng ko fai là ít để nơi này trong em ko có chút giá trị gì nào.
Tạm biệt mi nhé, ta sẽ trở lại sớm thôi...

qndv_smallfish
20-10-2011, 01:04
Ngày ... Tháng... Năm....

Vậy là đã 1 tháng chính thức kể từ ngày 2 đứa mình có chuyến đi đầu tiên bên nhau rồi nhỉ ... Cuối cùng tớ cũng đã tìm ra được người bạn đồng hành cho mình ,không chỉ là trên những chặng đường phiêu đầy nắng gió mà cả trên chặng đường đời ...

:)
Op

Em thấy mình như người thừa anh ah :)

Mossa
20-11-2011, 10:49
biết là...
ở nơi ấy
mùa này
trời se lạnh
cái mà nó
rất sợ

thế mà... nó
vẫn muốn đến

chỉ để…
ngắm
nhìn

chỉ để…
suy tư…
và thưởng thức
1 loài hoa

đẹp bình dị
nhưng

sắc vàng
đủ để ta

mê...

thế là
Đà Lạt ơi,
Dã quỳ ơi

Ta đến ^^

11/11/2011

Mossa
02-05-2012, 20:13
Giờ mới hiểu được cái cảm giác lần đầu tiên đi bụi một mình nơi xứ lạ quê người.

Khi có chuyện không hay xảy ra, cố gắng ổn định tinh thần, sau đó chỉ muốn về VN ngay lập tức và tự nhiên nhớ nhà kinh khủng.(NT)

Phải công nhận mình rất nể phục các mem Phượt nào có sở thích đi bụi một mình đó. (c)