PDA

View Full Version : [ĐÃ CHỐT ĐOÀN] Xuyên Việt từ 10/05 - 25/05 - 2013

linhmu
06-04-2013, 09:57
Đầu tiên em xin được kính chào các bác . chẳng là tháng 5 tới em được rảnh giang 1 khoảng thời gian . Em định làm chuyến xuyên Việt từ Hà Nội tới mũi Cà Mau và vòng lên Tây Nguyên . Dự định đi trong 15 ngày . Em mở topic này mong tìm được bác nào đồng hành . Lịch trình cụ thể như sau .
Ngày 1 :
Xuất phát tại Hà Nội theo đường Hồ Chí Minh - Thanh Hóa - Nghệ An - Hà Tĩnh - Quảng Bình - Quảng Trị - Huế .
Nghỉ đêm tại Huế .
Ngày 2 :
Huế - Đà Nẵng - Quảng Nam ( ghé qua Hội An ) - Quảng Ngãi - Bình Định - Phú Yên .
Nghỉ đêm tại Đại Lãnh .
Ngày 3 :
Đón bình minh xong sẽ vòng ra mũi đôi . Lên đường check mũi đôi .
Tối ngủ lều trại .
Ngày 4 :
Quay lại lấy xe cộ rồi tiếp tục hành trình qua Nha Trang - Ninh Thuận - Bình Thuận .
Tối ngủ tại Bình Thuận .
Ngày 5 :
Bình Thuận - Thành Phố Hồ Chí Minh - Long An - Đồng Tháp - An Giang .
Tối ngủ An Giang .
Ngày 6 :
An Giang - Cà Mau .
Tối ngủ Cà Mau .
Ngày 7 :
Check mũi Cà Mau điểm cực Nam - Trà Vinh - Sóc Trăng - Bến Tre .
Tối ngủ Bến Tre .
Ngày 8 :
Bến Tre - Đà Lạt .
Tối ngủ Đà Lạt
Ngày 9 :
Đà Lạt - Buôn Mê Thuột - Kom Tum .
Tối ngủ Kom Tum .
Ngày 10 :
Check ngã 3 Đông Dương - Quảng Ngãi .
Tối ngủ Quảng Ngãi .
Ngày 11 :
Lên tầu ra Lý Sơn .
Tối ngủ Lý Sơn .
Ngày 12 :
Lên tàu về đất liền . Chạy tiếp về Đà Nẵng .
Tối ngủ Đà Nẵng .
Ngày 13 :
Đà Nẵng - Huế ( Thăm đại nội và lăng )
Tối ngủ Huế .
Ngày 14 :
Huế - Hà Nội .
Ngày 15 dự phòng phát sinh tình huống .
Lịch em lên còn nhiều thiếu sót kính mong các bác góp ý . Dù là 1 mình em em vẫn lên đường . Vẫn có hình ảnh về phục vụ các bác . Bác nào không ngại khó ngại khổ và có thời gian thì em xin phép được mời bác cùng theo .
Em là mem mới có gì thiếu sót mong các bác chỉ bảo em xin chân thành cảm ơn .
Bác nào có ý định đi chuyến này xin các bác để lại thông tin liên lạc em sẽ chủ động liên lạc các bác . Nếu các bác nữ không ngại thì xin mời các bác .
Cảm ơn bác mod nhắc em . Vì là em đi 1 mình nên muốn tìm thêm bạn đồng hành . Kinh phí dự kiến cho toàn chuyến của em là 7 triệu nếu em đi 1 mình . Nếu có bác nào cùng đồng hành chắc chắn kinh phí sẽ giảm xuống . Nếu đi 2 người em dự kiến là 6 triệu . Cảm ơn các bác quan tâm .
Note : Không đóng góp gì trước ạ . Ngày lên đường sẽ bắt bất ghi chép chi tiêu . Ngoài ra bạn bè em ở Miền Tây và Tây Nguyên luôn sẵn sàng đón tiếp nên dự kiến chi phí sẽ bớt đi khá nhiều

chichikaka
06-04-2013, 13:06
Ngày đầu nhắm chạy nổi không bạn ?
Bữa mình đi từ Thanh Hóa -> tt. Phố Châu (Hương Sơn - Hà Tĩnh) là 209km tốn hết 4 tiếng. Mà bạn chạy từ HN -> Huế thì tốn bao lâu ?

vdta75
06-04-2013, 15:22
Bạn chichikaka nói đúng, chạy xe máy đường dài tính trung bình 50km/h, thì mỗi ngày 6h chạy là ê người. Xe khách Hà Nội - Huê là đi mất 10h đó. nên cân đối lại thời gian!

Linhchicatba
06-04-2013, 17:56
Đây là ước mơ của cuộc đời tui ghé CAM nữa thì tuyệt nhưng thời gian hơi ít có đủ để cảm nhận không ta.Đăng ký 1 lốt ôm chăng

linhmu
06-04-2013, 19:27
Cảm ơn các bác đóng góp . Dạo trước em cũng thử sức chút rồi ạ . 06h ở Hà Nội đi 17h em có mặt tại thành phố Điện Biên . Em cũng đã rèn luyện và tới đây em thử sức lại vụ thượng nguồn sông Đà để test sức . Em sẽ cố gắng . Mong là cố được . Cảm ơn các bác đã ủng hộ

BQA
06-04-2013, 20:12
Con người có thể làm được tất cả, không có gì là không thể. Nhưng nhìn cái lịch của bác em thấy phiêu quá. "Chúc bác có một chuyến đi suôn sẽ và may mắn nhé".

Bác ghé TP. HCM ới bọn em ra đón bác nhé.

linhmu
07-04-2013, 17:00
Con người có thể làm được tất cả, không có gì là không thể. Nhưng nhìn cái lịch của bác em thấy phiêu quá. "Chúc bác có một chuyến đi suôn sẽ và may mắn nhé".

Bác ghé TP. HCM ới bọn em ra đón bác nhé.
Cảm ơn bác . còn 1 tháng nữa em cũng đang háo hức dần rồi .

hiep tranminh
08-04-2013, 10:08
Theo như kinh nghiệm của mình chặng Hn-Huế đường HCM đi bằng xe máy phải mất khoảng 20h, bạn chú ý sức khỏe cho cả chuyến đi. Chúc bạn vui vẻ thành công!:))

singleboy
08-04-2013, 10:54
Dự trù chi phí được không ạ? Em chạy hn-dbp có 8 tiếng thôi. Chạy hn-Vinh mất 4 tiếng rưỡi.

khoikhang
08-04-2013, 11:05
Nên nghiên cứu lại thời gian, đoạn từ Trường Sơn xuống Huế qua đèo A lưới đang sử chữa lớn. Chạy tuyến Hồ Chí Minh tốc độ không cao bằng quốc lộ do đường đèo quanh co, nguy hiểm, nếu đi nhánh đông thì có lẽ sẽ nhanh nhưng cảnh không đẹp.

nahiru
08-04-2013, 11:17
Thật nể bạn chạy HN-HCM (~800km) trong vòng 1 ngày (?)

linhmu
08-04-2013, 20:48
Cảm ơn các bác đóng góp ý kiến . Em cũng chưa thử đoạn đường này . Nhưng cũng sẽ thử xem thế nào . Tới đêm ngày 1 em sẽ bắt đầu hồi ức xem mình chạy được tới đâu .
Em dự kiến kinh phí nếu em đi 1 mình khoảng 7 triệu .
Rất mong các bác tiếp tục đóng góp cho em . Em xin chân thành cảm ơn

linhmu
08-04-2013, 22:32
Dự trù chi phí được không ạ? Em chạy hn-dbp có 8 tiếng thôi. Chạy hn-Vinh mất 4 tiếng rưỡi.
Dự kiến mình đi 1 mình là 7 triệu cho toàn bộ chuyến đi . Nếu thêm bạn đồng hành kinh phí sẽ dự kiến là 6 triệu / người . Ngoài ra bạn bè của mình tại Miền Tây và Tây Nguyên đang mong mình vào nên chi phí ngủ nghỉ dự kiến sẽ giảm đi .
Không đóng góp gì trước . Tới ngày lên đường sẽ bắt đầu ghi chép chi tiêu .

hoaiviet
08-04-2013, 23:33
Đi là thích, nhưng phải an toàn bạn à ! Ngày 1 các bạn lên ngủ tại TP Vinh thôi.
-Day 2 : lên đi lễ ngã ba đồng lộc roài đi lễ nghĩa trang trường sơn roài về Huế ngủ là chuẩn nhất
Đừng chạy cố, cảnh vẫn còn đấy, nó có chạy đi đâu đâu mà phải chạy ngày 1 đến Huế làm gì hả bạn. Bạn cố chạy thì vẫn đến được, nhưng đảm bảo đi qua Đà Nẵng người ê hết, ko buồn chạy nữa. Thời tiết bạn chọn lại vào gần mùa hè, ban ngày bạn chạy 1 tý là buồn ngủ và mệt vì trời nắng. Chúc đoàn thượng lộ bình an !!!!!!!!!

Bầy giờ thì mà bạn chạy vào Vinh mà mất 4 tiếng rưỡi thì tốc độ lúc nào ko dưới 80km/h. Bạn chạy qua TP Thanh Hóa Hoặc Ninh Bình công an đập chết luôn ( Bắn Tốc độ ) Đi đường tốc độ trung bình chỉ được 50km/h thôi.
- Bạn chủ thớt có 7 tr mà chạy 1 mình thì sẽ ko đủ đâu, càng ít người chi phí càng lớn !

cho_thue_leu
09-04-2013, 00:49
Từ HN vào Huế là ~800km , chạy cố thì chạy được nhg hao tổn sức lực nhiều quá.Những hôm sau chạy mệt lắm.

linhmu
09-04-2013, 08:42
Đi là thích, nhưng phải an toàn bạn à ! Ngày 1 các bạn lên ngủ tại TP Vinh thôi.
-Day 2 : lên đi lễ ngã ba đồng lộc roài đi lễ nghĩa trang trường sơn roài về Huế ngủ là chuẩn nhất
Đừng chạy cố, cảnh vẫn còn đấy, nó có chạy đi đâu đâu mà phải chạy ngày 1 đến Huế làm gì hả bạn. Bạn cố chạy thì vẫn đến được, nhưng đảm bảo đi qua Đà Nẵng người ê hết, ko buồn chạy nữa. Thời tiết bạn chọn lại vào gần mùa hè, ban ngày bạn chạy 1 tý là buồn ngủ và mệt vì trời nắng. Chúc đoàn thượng lộ bình an !!!!!!!!!
Cảm ơn bác chỉ dẫn . Em sẽ lưu ý . Có lẽ vào tới quảng bình ngủ thì hay hơn .

Khánh
09-04-2013, 14:03
Nghe hành trình của bác thấy thích quá. Sức khỏe có hạn....chúc bác lên đường may mắn...về có hình cho a e chiêm ngưỡng nhé

Linhchicatba
09-04-2013, 23:29
Như vậy toàn ở trên đường có dừng được ở những nơi cảnh đẹp hoặc thắng cảnh nổi tiếng không bạn thêm 5 ngày và đi 2 h 3xe thì hay quá minh là nữ cũng nhiều tuổi chiu khổ cực tốt rất mê cung này từ lâu rất muốn join cùng

linhmu
10-04-2013, 15:29
Như vậy toàn ở trên đường có dừng được ở những nơi cảnh đẹp hoặc thắng cảnh nổi tiếng không bạn thêm 5 ngày và đi 2 h 3xe thì hay quá minh là nữ cũng nhiều tuổi chiu khổ cực tốt rất mê cung này từ lâu rất muốn join cùng
Đi bụi để cảm nhận mà bạn phải dừng chỗ nào cảnh đẹp chứ . Đó là mục đích đi cảu mình ngoài việc trải nghiệm ra . Có thể đi thêm vài ngày đó bạn . Mình muốn dành thêm thời gian cho miền tây và tây nguyên mà . Mình cũng có tuổi rồi ( 31 ) . Cũng không ngại khó ngại khổ . Ít có người có thể đi 15 tới 20 ngày lắm . Mình đi 1 thôi . Nếu bạn muốn đi thì báo cho mình . Được cái thoải mái mà . Không ai đi mình vẫn đi 1 mình thôi

linhmu
15-04-2013, 12:16
Bên kia thấy bác Haichi cũng làm chuyến nhưng ko trùng ngày . Chắc em cũng phải tính lại .
Ngày 1 chạy tới Quảng Bình thôi . Sau đó ngày 2 loanh quanh Quảng Trị rồi vào Huế . Tính thêm 1 vài ngày cũng ko vấn đề . Rất mong ý kiến đóng góp của các bác .

truonganh2003
15-04-2013, 14:09
Mình cũng đang ấp ủ chương trình, nhưng dài ngày quá, sợ sếp cho nghỉ luôn thì nhọc lắm, he he.
Nếu có thể, mình sẽ chạy cùng, nhưng sẽ rẽ sang Tây Trường Sơn, rồi lộn lại Đà Nẵng, ra HN để khóa cung....
Chúc bạn (và cả mình) thực hiện được ước mơ....
P/S: bạn chạy phương tiện gì thế?

ngothaison_2007
15-04-2013, 18:08
1 tuần chạy HN - HCM, sao như kiểu đi lấy thành tích vậy ta

dinhbeo
19-04-2013, 13:16
bác cho em xin cái nick yh cho em hỏi chút chút ạ , nếu xin đi được thì em cũng xin đk đi theo bác :D

Outcast
19-04-2013, 14:08
Mình cũng rất thích đi xuyên Việt, đã đi một lần HCM - HN đường QL1A năm 2011, 4 người 3 xe cào cào,
tết vừa rồi độc hành bằng xe Win đường Hồ Chi Minh đi từ Vũng Tàu tới Quảng Bình có việc gấp phải quay về.
Không biết bạn đi xe gì? Theo mình đi đường dài chú ý phần sức khỏe vì sức giảm dần, phải dưỡng sức đừng cố, đi đường QL thì chú ý an toàn giao thông (đường đông nhiều xe chạy ẩu) và bắn tốc độ, đi đường rừng thì chú ý hư hỏng của xe và địa hình phức tạp của đường. Chúc bạn có chuyến đi thành công.

xuongrong587
19-04-2013, 18:45
khá thích kế hoạch của bạn, chúc bạn có thêm nhiều bạn đồng hành

tuanquy
19-04-2013, 20:28
Lịch trình của bác quá khủng. Đi thế này chắc chắn cả hành trình chỉ có cắm đầu mà chạy xe chứ chả chơi bời đc gì. Mỗi ngày toàn 4-500km (nếu chạy thẳng, ko la cà). Hơn nữa nếu chạy nhanh giao thông nó đập cho vỡ mồm ngay. E nghĩ bác nên them khoảng chục ngày nữa vào đi cho thoải mái. Tháng 7 này e cũng tính xuyên Việt, cũng chạy xe 2 chiều như bác nhưng e đi 30 ngày....

ballack1908
19-04-2013, 20:57
Theo mình nghĩ lượt về bạn nên nhảy lên tàu hỏa ngồi cho đỡ tốn sức(xe gửi theo tàu). Rồi rút cự ly mấy ngày đầu xuống tầm 300->400km 1 ngày. Chạy 800km 1 ngày cũng có thể đấy, nhưng sẽ hại người, hại xe, ngày hôm sau sức khỏe k đảm bảo khó lòng di chuyển 1 cách an toàn dc.
Ngày 1 :
Do mình không rõ k/c địa lý với địa hình miền Bắc lắm, cho nên mình nghĩ 3 ngày đầu bạn nên tới Đà Nẵng là hợp lý. Bỏ thêm 1 ngày thăm thú ĐN, Hội An.
Ngày 5 : Chạy về Quảng Ngãi( nên đi từ sớm để tới QN sớm ăn chơi)
Lên tầu ra Lý Sơn .
Tối ngủ Lý Sơn .
Ngày 6 :
Quay lại lấy xe cộ rồi tiếp tục hành trình qua Phú Yên, mũi Đại Lãnh. Ngủ đêm tại đây.
Ngày 7 :
Đón bình mình trên mũi ĐL.Tiếp tục hành trình ra Nha Trang, đi tham quan NT, thích thì ở lại thêm 1 ngày. K thì chiều khởi hành qua Đà Lạt.
Tối ngủ Đà Lạt.
Ngày 8 :
Tham quan ĐL.
Ngày 9 :
ĐL- SG
Tối ngủ SG.
Ngày 10:
SG- Cà Mau.
Tối ngủ Cà Mau.
Ngày 11 :
Check mũi Cà Mau - Trà Vinh - Sóc Trăng - Bến Tre.
Tối ngủ BT.
Ngày 12 :
Chạy ráng thì lên dc BMT- Kom Tum. K thì tới đâu nghỉ tới đó.
Tối ngủ đâu đó( or BMT) .
Ngày 13 :
BMT-> NT
Ngày 14 :
Quăng xe lên tàu hỏa ngồi.
Ngày 15 :
Tới HN.
Mình sơ bộ vậy thôi, bạn xem tham khảo. Xuyên Việt chủ yếu là đi thưởng thức cảnh đẹp với món ăn của VN, 15 ngày theo mình là vẫn còn ít, bỏ sót rất nhiều nơi đấy :D. Chúc bạn 1 chuyến đi may mắn , suôn sẻ :D.

bongxynh
19-04-2013, 21:38
Mình cũng đang xuyên việt đây, phương tiện chủ yếu là xe khách.chuyến này m đi từ mùng 10/4 đến 25 ở sg, 7h tối bay về hn. Jờ m Đang ở ban mê, mai lên đà lạt hóng đồi thông. Mình góp ý bạn thế này, 13 ngày bạn dành cho tg đi và tham quan. 2 ngày ném xe và ng lêntàu hay xe kgasch cho đỡ mệt. Mình cũng khoái chạy bằng xe máy. Đang thaadt nghiệp. 25 ở sg bay về hn. 28 làm chuyến tây bắc đến mùng 3-5 về, bác nào có tour tây bắc ới e phát. E sn 88. Nữ

xuongrong587
21-04-2013, 11:26
Chạy phượt thì lang thang thoải mái, thư thả ngắm cảnh !

linhmu
23-04-2013, 13:32
Mấy ngày qua em bận chút việc gia đình nên ko lên mạng theo dõi đc . Em rất cảm ơn các ý kiến đóng góp của các bác . Chuyến này em đi lịch trình như thế nhưng vì đi có 1 nên cũng sẽ tùy tình hình mà thay đổi sao cho hợp lý đối với sức khỏe cũng như kinh tế .
Báo các bác em chạy drem .

Linhchicatba
24-04-2013, 18:20
Cho minh mail hay fabook hay số điện thoại của bạn được không số của mình 01685526552

fanlixiong
26-04-2013, 15:34
Tháng 5 này mình cũng đang rảnh và rất máu đi xuyện việt 1 chuyến cho thỏa trí tang bồng..có điều đi bằng xe máy với lịch trình như bác chủ thớt chắc mềnh k đi nổi :) ..Giá như bác đi bằng Open Bus thì tốt quá,ai có kinh nghiệm xuyên việt bằng open bus chia sẻ chút nha..

linhmu
27-04-2013, 00:06
Tháng 5 này mình cũng đang rảnh và rất máu đi xuyện việt 1 chuyến cho thỏa trí tang bồng..có điều đi bằng xe máy với lịch trình như bác chủ thớt chắc mềnh k đi nổi :) ..Giá như bác đi bằng Open Bus thì tốt quá,ai có kinh nghiệm xuyên việt bằng open bus chia sẻ chút nha..
Tiếc quá bác à . Em lỡ dính vào cái thú ảnh ọt nên đi đường em hay dừng lại chụp choẹt tý chút thế nên em ko đi Open Bus đc . Lịch trình là như vậy bác à nhưng em cũng tính thêm độ 1 tuần dong duổi mấy chỗ và đi chậm lại mấy chỗ . Đc cái lang thang nên mệt nghỉ , khát uống , đói ăn thôi bác .

nungo
28-04-2013, 16:39
Miền Trung thì mình đi rùi!
Còn tháng 7 tới mình đi cực Đông, Nam và miền Tây Nam Bộ,Đông Nam Bộ. Và đi cùng 1 bạn thân.
Nghe lịch trình của bác phiêu quá!
Chúc bác thượng lộ bình an! Hóng ảnh của bác! :))

nungo
28-04-2013, 16:47
Miền Trung thì mình đi rùi!
Còn tháng 7 tới mình đi cực Đông, Nam và miền Tây Nam Bộ,Đông Nam Bộ. Và đi cùng 1 bạn thân.
Nghe lịch trình của bác phiêu quá!
Chúc bác thượng lộ bình an! Hóng ảnh của bác! :))

daithuonghai
04-05-2013, 08:08
Chúc chuyến đi của bác thành công tốt đẹp. Nhân tiện em cũng tham khảo lịch trình của bác để chuẩn bị tinh thần chạy độc hành 1 chuyến Bắc - Nam xem nó thú vị đến nhường nào. :D.

linhmu
04-05-2013, 12:57
Bạn Lead ơi, mình muốn đi xuyên Việt thôi được không bạn? Nếu ukie cho mình xin quẳng gạch 1 chân ôm: có khả năng xế, có sức khỏe tốt ^^

Tên: Tân Yến,
sđth: 0904.002.383
Xin lỗi bạn đành hẹn bạn dịp khác vậy . Mình đã tìm đc ôm mất rồi
@ : daithuonghai : Cảm ơn bác đã quan tâm . Lịch trình khi về em sẽ kể lại ở mục hồi ức để bác xem tham khảo đc gì thì tham ..
@ : Bác mod : Nhờ bác mod nào đóng hộ em topic . Em đã tìm đc bạn đồng hành . Xin chân thành cảm ơn các bác

Tiểu yêu vũ
06-05-2013, 09:28
Nhìn cung mà thích quá, tiếc chủ top tìm được ôm rồi, chúc chuyến đi thành công, hóng ảnh và bài của bạn

gianghodatviet
06-05-2013, 10:41
@ linhmu, @daithuonghai: Các bạn này máu phiêu lưu như mình, mình cũng ấp ủ một chuyến đi xuyên Việt kiểu "độc hành vạn dặm" như này. Nhưng hiện tại, sức khỏe và thời gian ko cho phép. Đành ngóng ảnh và hồi ức của bạn vậy. Chúc bạn thành công.

bibon3333
12-05-2013, 21:37
Chủ thớt đến Đại lãnh chưa?

Chủ thớt trẻ tuổi mà đưa ra cái lịch hết sức kinh nghiệm đường trường đấy. Được đấy, chạy thế mới phiêu. Cập nhật hộ mình khu vực nào Can bắn tốc độ xe máy nhé.