PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Đi xe máy sang Lào qua cửa khẩu cần gì

tuewru
25-03-2013, 16:52
Chào anh chị em Phượt

Em đang có dự định đi xe máy sang Lào vào dịp 30/4 - 1/5, về người thì em đã có hộ chiếu rồi nên qua cửa khẩu chắc không vấn đề gì.
Còn về xe máy thì em vẫn băn khoăn vì hỏi nhiều người, người bảo không cho xe máy qua được, người bảo cho qua được
Nhân đây em muốn hỏi đã có ai đi du lịch qua Lào hoặc qua mấy nước Đông Dương bằng xe máy thì chia sẻ kinh nghiệm cho em với
Lần đầu ra nước ngoài nên khá lo lắng

Cảm ơn mọi người

dungmt10
02-04-2013, 13:50
mình cũng có ý định sang lào.nhưng tìm hiểu thì thấy đường ở bên đấy rất khó đi.có rất nhiều đèo,nếu bạn tự sửa dc xe thì đi xe máy tôt.mình chỉ sợ đi dọc đường xe có vấn đề thì khổ.vì bên đấy thưa dân nên khó có quán sửa xe.bạn có thể đi bằng oto .cũng rẻ mà.nếu kế hoạch ok .bạn có thể cho mình đi cùng được ko?:) thank

Andong
05-04-2013, 10:09
Nếu sang Lào mà đi xe máy thì không cần làm thủ tục trước. Cái bạn cần là có hộ chiếu, đi qua cửa khẩu (bất kỳ) làm phiếu thông hành. Khi quay lại VN bạn có trách nhiệm trả lại tờ giấy đó. Do giá xe máy ở Lào cao hơn nhiều so với Việt mình nên nhiều xe qua Lào nhưng không quay lại. Túm lại nếu mang xe sang mà bán thì có lời. Tuy nhiên, không khuyến khích làm việc này nhé bạn.
CLB RR150 vừa có chuyến đi Lào về và có nhiều kỷ niệm. Nếu các bạn đi vào những cung khó thì nên để ý vì người dân tự do mang súng dân dụng và quân dụng đi lại trong đó. Mặc dù người dân Lào dễ thương và thật thà nhưng bạn cần tránh tuyệt đối việc đi ban đêm. Thường các điểm du lịch mà các bạn đến đều có người Việt nên cũng không vấn đề gì. Bạn chịu khó tìm các topic tương tự để tham khảo. Chúc chuyến đi thành công tốt đẹp.

tuewru
08-04-2013, 15:57
mình cũng có ý định sang lào.nhưng tìm hiểu thì thấy đường ở bên đấy rất khó đi.có rất nhiều đèo,nếu bạn tự sửa dc xe thì đi xe máy tôt.mình chỉ sợ đi dọc đường xe có vấn đề thì khổ.vì bên đấy thưa dân nên khó có quán sửa xe.bạn có thể đi bằng oto .cũng rẻ mà.nếu kế hoạch ok .bạn có thể cho mình đi cùng được ko?:) thank

Xác định đi xa vào những vùng hẻo lánh thì phải tự mình làm tất cả mọi thứ rồi bạn
Kể cả đi ở VN cũng phải chuẩn bị rất kỹ tất cả các đồ nghề cần mang theo
Chưa kể sang Lào , ngôn ngữ không biết, dân cư thưa thớt , hẻo lánh, đường xá loằng ngoằng hơn ở VN, thổ phí (có thể có) ... càng phải chuẩn bị kỹ hơn nữa

Nếu sang Lào mà đi xe máy thì không cần làm thủ tục trước. Cái bạn cần là có hộ chiếu, đi qua cửa khẩu (bất kỳ) làm phiếu thông hành. Khi quay lại VN bạn có trách nhiệm trả lại tờ giấy đó. Do giá xe máy ở Lào cao hơn nhiều so với Việt mình nên nhiều xe qua Lào nhưng không quay lại. Túm lại nếu mang xe sang mà bán thì có lời. Tuy nhiên, không khuyến khích làm việc này nhé bạn.
CLB RR150 vừa có chuyến đi Lào về và có nhiều kỷ niệm. Nếu các bạn đi vào những cung khó thì nên để ý vì người dân tự do mang súng dân dụng và quân dụng đi lại trong đó. Mặc dù người dân Lào dễ thương và thật thà nhưng bạn cần tránh tuyệt đối việc đi ban đêm. Thường các điểm du lịch mà các bạn đến đều có người Việt nên cũng không vấn đề gì. Bạn chịu khó tìm các topic tương tự để tham khảo. Chúc chuyến đi thành công tốt đẹp.

Bạn xem giúp mình thông tin đi xe máy qua cửa khẩu Lào ở topic này có chính xác không nhé
https://www.phuot.vn/threads/84457-Tuy%E1%BB%83n-x%E1%BA%BF-%C4%91i-L%C3%A0o-%28Xiengkhoang-Luangprabang-Vangvieng-Vientiane%29-27-4-1-5?p=853601#post853601

Đọc xong mà hoang mang quá
Mình định sang chỗ Thà Khẹc, Khăm muồn đi từ cửa khẩu Cha Lo-Quảng Bình theo đường 12 sang là đường gần nhất để sang chỗ ông anh. Quãng đường từ HN-Thà Khẹc khoảng ~ 690km . Nhưng khi đọc xong topic trên thì chỉ được đi qua cửa khẩu Tây Trang-Điện Biên tức là đi từ Bắc Lào về Nam Lào , quãng đường lên gấp đôi ~1400km thì chắc suốt quảng đường đi là chỉ có ngồi trên xe và phóng (trong vòng 1 tuần) chứ chẳng ở lại chơi chỗ ông anh được . Mà ở Lào thì lại không dám đi đêm nữa nhỡ gặp thổ phỉ thì toi

Mình đi xe FW sang , không biết có gặp trục trặc gì ở Hải Quan không bạn nhỉ