PDA

View Full Version : Alaska 25/05 - 02/06/2013

g00fy
25-03-2013, 00:13
Chào mọi người,

Mình với một bạn chuẩn bị đi Alaska trong khoảng một tuần. Địa điểm tham quan là Denali, Wrangell St Elias, Anchorage và Seward (Kenai Fjords national park).
Nếu có thêm 1, 2 bạn tham gia nữa thì quá tốt :).

Lịch trình dự kiến:
25/5: tối -> rạng sáng 26/5 đến Anchorage airport
26/5: Anchorage -> Denali
27/5 Denali (chạy dọc cung đường 91 miles drive)
28/5 Denali
29/5 tham quan Denali -> Wrangell St Elias
30/5 Wrangell St Elias (Glacier hike tour - 1/2 hoặc nguyên ngày http://www.steliasguides.com/trip/full-day-root-glacier-hike/ ~$120)
31/5 tham quan Wrangell St Elias -> Anchorage
01/6 Anchorage/Seward (helicopter/dog sledding tour http://www.sewardhelicopters.com/seward-helicopter-tours ~$500), Kenai Fjords national park
02/6 Anchorage/Seward (boat tour http://www.kenaifjords.com/kenai-daycruises.html ~$150)
03/6 khuya 02/6 trả xe và rời Alaska

Chi phí cho chỗ ở thì khoảng 80-100$ phòng/ngày.
Mình có đặt xe cho toàn chuyến đi khoảng 400$

Trong lịch trình mình dự kiến tham gia vài tour, nếu bạn nào tham gia mà không đi tour thì có thể chọn chỗ tham quan khác rồi mình ghé đó trước và sau khi kết thúc tour để gặp nhau.

Mình sẽ cập nhật thêm thông tin một số đia diểm dự kiến đi ở Denali, Wrangell St Elias và Seward sau.
Nếu bạn nào đã đi Alaska rồi xin góp ý về lịch trình giúp. Cám ơn trước :)

-

jinnynhungoc
26-03-2013, 02:28
Chúc bạn tìm được bạn đồng hành và có chuyến đi thú vị.

newhope1026
01-04-2013, 21:53
Có 2 cuổn coupon books, toursaver & northern light gì gì đó mình quên mất tên rồi, giá khoản $100. Bạn google xem thử. Nếu đi tour / excursions nhiều thì dùng coupon book tiếc kiệm được khá nhiều tiền.

g00fy
03-04-2013, 10:09
Cám ơn bạn, mình đặt mua toursaver vì có vẻ sử dụng được mấy cái deal của khách sạn ở cả 3 chỗ Denali, Kennicott và Anchorage theo lịch dự kiến. Northern light discount thì không thấy ở có khách sạn ở khu Wrangell St Elias. Hi vọng đến lúc nhận được coupon book thì mấy chỗ đó vẫn còn trống :).

newhope1026
03-04-2013, 15:15
Cám ơn bạn, mình đặt mua toursaver vì có vẻ sử dụng được mấy cái deal của khách sạn ở cả 3 chỗ Denali, Kennicott và Anchorage theo lịch dự kiến. Northern light discount thì không thấy ở có khách sạn ở khu Wrangell St Elias. Hi vọng đến lúc nhận được coupon book thì mấy chỗ đó vẫn còn trống :).

Bạn nhớ đặt trước & một số chổ bắt bạn phải đưa toursaver book number (mỗi cuốn có 1 book number khác nhau). Hồi mình đi, mình đi cuối hè, nên mua lại cuốn toursaver used trên ebay có $25 thôi. Bạn đi về nhớ bán lại. Bán sớm cũng được giá lắm đó.

Một số tour helicopter / boat ... cuốn toursaver có coupon buy 1 get 1 free. Nếu bạn rủ được thêm ai đi cùng thì 2 người đi, nhưng chỉ phải trả một vé.

Exodus
04-04-2013, 07:40
Chào mọi người,

Mình với một bạn chuẩn bị đi Alaska trong khoảng một tuần. Địa điểm tham quan là Denali, Wrangell St Elias, Anchorage và Seward (Kenai Fjords national park).
Nếu có thêm 1, 2 bạn tham gia nữa thì quá tốt :).

Lịch trình dự kiến:
25/5: tối -> rạng sáng 26/5 đến Anchorage airport
26/5: Anchorage -> Denali
27/5 Denali (chạy dọc cung đường 91 miles drive)
28/5 Denali
29/5 tham quan Denali -> Wrangell St Elias
30/5 Wrangell St Elias (Glacier hike tour - 1/2 hoặc nguyên ngày http://www.steliasguides.com/trip/full-day-root-glacier-hike/ ~$120)
31/5 tham quan Wrangell St Elias -> Anchorage
01/6 Anchorage/Seward (helicopter/dog sledding tour http://www.sewardhelicopters.com/seward-helicopter-tours ~$500), Kenai Fjords national park
02/6 Anchorage/Seward (boat tour http://www.kenaifjords.com/kenai-daycruises.html ~$150)
03/6 khuya 02/6 trả xe và rời Alaska

Chi phí cho chỗ ở thì khoảng 80-100$ phòng/ngày.
Mình có đặt xe cho toàn chuyến đi khoảng 400$

Trong lịch trình mình dự kiến tham gia vài tour, nếu bạn nào tham gia mà không đi tour thì có thể chọn chỗ tham quan khác rồi mình ghé đó trước và sau khi kết thúc tour để gặp nhau.

Mình sẽ cập nhật thêm thông tin một số đia diểm dự kiến đi ở Denali, Wrangell St Elias và Seward sau.
Nếu bạn nào đã đi Alaska rồi xin góp ý về lịch trình giúp. Cám ơn trước :)

-

Chào bạn,

Mình đọc thấy lịch trình của bạn có tới 3 ngày ở Denali. Nếu bạn tính cắm trại trong Denali thì ổn chứl mình thấy 3 ngày là hơi nhiều . Một điều nữa là Denali National Park chỉ cho bạn lái xe tới Mile 15 thôi trừ khi bạn cắm trại trong đó nhưng phải xin permit. Lái xe cũng khá phiêu vì chỉ là đường sỏi đá và rất gập ghềnh . Hầu như những hãng cho thuê xe ở Alaska không cho phép người lái xe lái trên những con đường không có tráng nhựa . Mong bạn kiểm tra lại .

Nếu lấy Anchorage làm trọng tâm thì Anchorage-Denali-Wrangell/Seward có trục hình tam giác . Mình nghĩ bạn nên đi Wrangell và Seward trước vì ngày đầu tiên ở Anchorage nên relax cho nên bạn nên đi Flattop Mountain, Beluga Point ....vv và những điểm đó năm` trên đường tới Whittier (Wrangell) và Seward. Nếu cần hỏi gì thêm thì cho mình biết .

g00fy
04-04-2013, 09:15
Cám ơn bạn Exodus. Hôm qua sau khi đổi xe khác do có deal tốt hơn thì mình mới để ý là quy định của hãng mình mướn không cho chạy những đường sỏi đá (McCarthy road ở Wrangell). Xem kỹ lại thì đúng như bạn nói đa số hãng không cho phép.
Nếu bạn không nhắc mà mình cũng không tình cờ đọc quy định thì đến lúc đó chắc loạn lên hết.

Hiện giờ mình cũng đang tính lại vụ xe, theo thông tin mình tìm thì có 2 hãng xe lớn (và một số hãng bản địa ở Alaska có giá quá đắt) cho phép chạy với vài điều kiện: Budget thì cần mua thêm full coverage (giá gấp 3 lần chì phí so với Avis mà mình đang đặt); Enterprise thì cũng chỉ rẻ hơn tí nhưng cần có code khi đặt chỗ nghỉ ở McCarthy Lodge - phải bỏ đi coupon của toursaver cho Kennicott Glacier Lodge. Chắc sẽ phải đổi qua 2 hãng đó.

Về lịch trình thì mình định chia đều cả 3 nơi. Sẽ đổi lại thứ tự một chút vì đúng là đi từ Denali đến Wrangell trong ngày thì rất mệt.
Denali mình định ngày đầu sẽ đi theo bus tour đến Mile 52 (xa nhất trong thời gian mình ở đó) rồi ngày tiếp theo sẽ lái xe đến Mile 15 rồi đi park shuttle, xuống dọc đường tự đi tham quan. Mình vẫn đang tìm thông tin về những cung đường để hiking trong khu vực đó, nếu bạn biết cung đường nào thì liệt kê giúp.

Khu Anchorage/Seward thì mình định ghé xem Exit Glacier. Nếu Denali không có nhiều lựa chọn để hiking thì mình sẽ bớt lại ngày để đi Kenai Fjord.

Bạn thích khu nào nhất ở Alaska? Ban đầu mình lên lịch đi Denali, Wrangell St Elias với Seward vì thích mấy cái national park, cũng có thể vì vậy mà bỏ qua những điểm khác do thời gian hạn chế.

Cám ơn.

Exodus
04-04-2013, 12:05
Chào Goffy,

Vấn đề thuê xe thì mi`nh kg biết tư vấn bạn như thế nào, thôi thì bạn cân nhắc lại coi có nên đi Wrangell hay kg vì mình có tìm hiểu thì đi Wrangell nếu lái xe thì bạn sẽ phải đi những đường sỏi đá. Thật sự chuyến đi Alaska vừa rồi mình đều thích những nơi mình đi qua cho nên khó trả lời bạn, mình thích Denali National Park, Kenai Fjord nhưng thật sự tiếc nuối vì không coi được Aurora Borealis ở Fairbank. Vấn đề là ở tùy duyên. Mình có coi lại lịch trình của bạn, nê'u kg ngại mình sẽ cho ý kiến sắp xếp lại cho. Đây chỉ là kinh nghiệm của chuyê'n đi vừa rồi cho nên mình có ý kiến vậy, cái chính là bạn cho mình biết bạn thích và muốn đi đâu, làm gì . Nói chung là cái gi` là priority.

g00fy
07-04-2013, 09:36
Hi Exodus,

Mấy hôm nay hơi bận nên đến giờ mình mới xem lại thử lịch trình.
Mình định bỏ Wrangell, dành thời gian cho Homer (Kachemak Bay) hoặc Fairbank hoặc ở thêm ở Denali, Anchorage.

Về lịch trình thì mình ưu tiên Denali, Seward (tour Kenai Fjord) và một số tour tham quan, mạo hiểm. Còn lại thì tranh thủ đi những đoạn scenic drive và một vài đoạn hike ngắn nổi tiếng vì nhiều chỗ muốn đi nhưng không có nhiều thời gian.

Mình thay đổi lịch tạm như bên dưới (lý do mỗi nơi ở 2 đêm là để tận dụng coupon của toursaver nhưng nếu không hợp lý thì mình sẽ đổi lại).
Bạn xem rồi góp ý giúp (chữ cái phía trước ngày cho biết nơi mình sẽ ở đêm đó).
A 25/5: tối -> rạng sáng 26/5 đến Anchorage airport
S 26/5: Anchorage -> Seward (boat tour), road trip (Exit Glaicer) -> Seward
H 27/5 Seward -> road trip -> Homer (đi tàu qua Kachemak Bay)
H 28/5 Kachemak Bay (Homer)
A 29/5 Homer -> road trip -> Anchorage hoặc Seward
A 30/5 Anchorage (Glacier hike tour - 1/2 ngày), road trip/hike
D 31/5 Anchorage -> Denali
D 01/6 Denali (bus tour cung đường 91 miles drive)
02/6 Denali -> Anchorage -> Airport

Cám ơn bạn,

d0ne
12-04-2013, 03:51
Theo mình thì Seward/Kenai Fjord có nhiều chọn lựa rõ ràng để hiking hơn là Denali. Tìm hiểu trên mạng thì Denali đất rất thoáng (và tới nơi thì thấy thoáng thiệt), muốn đi đâu thì đi, miễn sao tìm lại được hướng để quay lại đường cái là được rồi. Mình có đi 1 lần, coi tới coi lui thì mình chọn đi xe bus từ ngoài vào tới gần cuối đường (cắm trại ở Wonder Lake 2-3 đêm gì đó). Chuyến đó mình đi thì chỉ hiking lòng vòng quanh khu Wonder Lake và thời gian còn lại là đi xe bus ngắm cảnh, không có cái cảm giác hiking gì mấy

D 01/6 Denali (bus tour cung đường 91 miles drive) <== ngày này chắc đường chưa mở cho xe bus tới mile 91 đâu

Lái xe từ Anchorage đi Seward và Denali cũng đủ thấy Alaska quá đẹp rồi. Oh, còn chuyện xe mướn, họ không cho mình lái vào đường sỏi nhưng mình lái và xe không bị gì thì cũng chẳng sao. Nhưng tốt hơn là đừng thử trừ khi có chỗ nào đó mình nhất định phải đi

g00fy
12-04-2013, 10:30
Cám ơn bạn, vậy thì ở Denali 2 ngày 2 đêm chắc cũng đủ rồi. Sẽ dành thời gian còn lại cho những chỗ khác.
01/06 thì chỉ đi được đến Mile 53 nếu theo tour, còn shuttle bus thì chỉ đến Mile 66. Đến 08/06 thì mới đi đến cuối đường được.
Mình chắc không đi những đoạn đường sỏi đá nếu không có sự đồng ý của hãng cho thuê xe, vì đọc thấy nếu bị sự cố thì bảo hiểm cũng không có hiệu lực và mình phải tự trả toàn bộ chi phí.