PDA

View Full Version : Tranh luận từ topic "Thay lời muốn nói..."

Summer_Flower44
18-06-2010, 10:39
Bác chủ thớt viết cái này vào blog đi. Có lẽ hợp hơn

Nếu bạn thấy ko hợp, xin hãy xóa topic đi!

Như lời mở đầu đã viết, mình muốn mọi người cùng vào và cùng xẻ chia!

thik_di_choi
18-06-2010, 10:57

Sorry bạn, mình không có quyền. Mình chỉ là mem bình thường như bạn. Đừng có căng thẳng như thế. Bài viết của bạn rất hay nhưng có lẽ nó không hợp bằng để trong blog. Cách viết của bạn là trong blog, một kiểu viết viết riêng tư và chỉ có viết cho người thân. Bạn đang viết cho con bạn nhưng chắc gì con bạn đã đọc ở trong này và vì thế nó ko phù hợp ở trên diễn đàn. Chỉ có mọi người đọc nên nếu bạn viết trên đây thì bạn phải đổi thành

Original
Mỗi lần một ít, chỉ vừa đủ để mua một lon gạo cho cả nhà, và sau nhiều lần như thế con heo của con càng ngày càng gầy đi, bụng cứ xẹp dần xuống, và đến một ngày, Mẹ không tìm thấy được một xu ten nào nữa trong bụng con heo của con. Ngồi ôm con trong lòng, nghĩ mãi mà không biết phải làm gì, Mẹ cất lời than với con: "Con ơi! Nhà hết tiền rồi, Mẹ biết lấy gì mua gạo, nấu cơm cho con đây"

Should amend
Mỗi lần một ít, chỉ vừa đủ để mua một lon gạo cho cả nhà tôi, và sau nhiều lần như thế con heo của con tôi càng ngày càng gầy đi, bụng cứ xẹp dần xuống, và đến một ngày, tôi không tìm thấy được một xu ten nào nữa trong bụng con heo của con tôi. Ngồi ôm con trong lòng, nghĩ mãi mà không biết phải làm gì, tôi cất lời than với con mình: "Con ơi! Nhà hết tiền rồi, Mẹ biết lấy gì mua gạo, nấu cơm cho con đây"

Tất nhiên nếu sửa như tớ thì bài viết của bạn sẽ kém đi rất nhiều. Vì vậy để giữ nguyên cảm xúc của bạn cho bài viết, tớ thấy nên chuyển sang phần Blog thì phù hợp hơn. Nó giống như một đóa hoa đẹp thì phải cắm vào bình pha lê trên bàn của phòng khách sang trọng chứ sao lại để dưới chuồng lợn

Summer_Flower44
18-06-2010, 11:23
Sorry bạn, mình không có quyền. Mình chỉ là mem bình thường như bạn. Đừng có căng thẳng như thế. Bài viết của bạn rất hay nhưng có lẽ nó không hợp bằng để trong blog. Cách viết của bạn là trong blog, một kiểu viết viết riêng tư và chỉ có viết cho người thân. Bạn đang viết cho con bạn nhưng chắc gì con bạn đã đọc ở trong này và vì thế nó ko phù hợp ở trên diễn đàn.

Vì vậy để giữ nguyên cảm xúc của bạn cho bài viết, tớ thấy nên chuyển sang phần Blog thì phù hợp hơn. Nó giống như một đóa hoa đẹp thì phải cắm vào bình pha lê trên bàn của phòng khách sang trọng chứ sao lại để dưới chuồng lợn

Bạn đã từng xem chương trình "Thay lời muốn nói" phát trên HTV7 vào Chủ Nhật thứ 2 hàng tháng chưa? Chương trình rất hay, được nhận giải HTV Award năm 2009 được nhiều người ưa thích và cũng là 1 nguyên nhân vì sao mình lấy tên Topic này mà "Thay lời muốn nói" đấy bạn ạh! Trong chương trình, mọi người đã cùng chia xẻ với nhau về những cảm xúc riệng tư, thậm chí là rất rất riêng....đấy!

Mình ko hề căng thẳng với bạn, mình chỉ nói thật lòng.

Bạn chỉ là một thành viên bình thường nhưng bạn có quyền kiến nghị Ban Quản Trị dời topic này đi nếu thấy ko hợp,..và nếu điều đó là đúng thì Admin có toàn quyền quyết định mờ!

Mình ko đủ trình để ở phòng khách sang trọng, nhưng mong bạn đừng xem nơi mình đang trải lòng là cái "chuồng lợn", bạn nhé!

thik_di_choi
18-06-2010, 11:56
Bạn đã từng xem chương trình "Thay lời muốn nói" phát trên HTV7 vào Chủ Nhật thứ 2 hàng tháng chưa? Chương trình rất hay, được nhận giải HTV Award năm 2009 được nhiều người ưa thích và cũng là 1 nguyên nhân vì sao mình lấy tên Topic này mà "Thay lời muốn nói" đấy bạn ạh! Trong chương trình, mọi người đã cùng chia xẻ với nhau về những cảm xúc riệng tư, thậm chí là rất rất riêng....đấy!

Mình ko hề căng thẳng với bạn, mình chỉ nói thật lòng.

Bạn chỉ là một thành viên bình thường nhưng bạn có quyền kiến nghị Ban Quản Trị dời topic này đi nếu thấy ko hợp,..và nếu điều đó là đúng thì Admin có toàn quyền quyết định mờ!

Mình ko đủ trình để ở phòng khách sang trọng, nhưng mong bạn đừng xem nơi mình đang trải lòng là cái "chuồng lợn", bạn nhé!

Mình không nhiều chuyện đến mức đề nghị ai đó làm việc gì đó. Mình thấy nó không hợp ở chỗ này thì mình bảo nó không hợp. Vẫn rất nhiều fan ủng hộ bạn đấy và bản thân mình cũng thấy bài viết của bạn hay nhưng cái gì cũng phải đặt đúng chỗ thì mới thể hiện được hết giá trị. Hình ảnh mình đưa ra chỉ mang tính hình tượng chứ không ám chỉ gì cả mặc dù hình ảnh hơi nhạy cảm

Quay lại vụ HTV. Một điều đầu tiên là HTV không phải PHươt.com. Một bên là đài TH một bên là diễn đàn xã hội. Nhà đài có quyền làm chương trình mình muốn và được kiểm duyệt trước khi lên hình. Là một thể loại báo chí, nhà đài có quyền định hướng thông tin và thu nhận phản hồi từ khán giả để quyết định phát triển hay không. Tuy nhiên trên diễn đàn, bạn có quyền post những gì bạn thích miễn không vi phạm qui định nhưng người đọc hoàn toàn có quyền phản hồi. Mình bảo cái này không hợp ở đây thì mình nói. Nó cũng là "thay lời muốn nói" ấy mà. Còn nhiều người khác nữa cũng đang đọc bài của bạn. Bạn có đủ dũng cảm để nghe hết những phản hồi của mọi người không hay bạn chỉ viết là viết và không cho mọi người được phép comment không theo đúng ý của bạn (chỉ có những comment đúng ý thì OK) :))

Rất nhiều người thích chương trình này đơn giản là người Việt mình hay tò mò và tự dưng có người "uống thuốc liều" nói chuyện mình ra thì hay quá. Nhưng bạn có tin là những tâm sự chia sẻ đó là có bàn tay đạo diễn không. Chắc chắn những người sản xuất se cắt những gì ko đúng ý đồ nếu nó ko phải chương trình "LIVE" mà bây giờ thì "LIVE" cũng cắt được. MÌnh có quen một người phụ trách mảng Tâm tình của một tờ báo tầm tầm nói rằng 50% tình huống đăng trên báo là do bịa ra (tự hỏi, tự trả lời). Trả lời nốt về giải thưởng HTV Award. Chương trình của con làm mà bố mẹ ko khen hay mới là chuyện lọa. Không được giải, khán giả không thích thì hóa ra nhà Đài, lãnh đạo vớ vỉn à, tiêu tiền không hiệu quả à. Lộ ra thì chít

Salguy
18-06-2010, 12:09
Đây ko phải "tuổi thơ dữ dội" sau 1975 đâu em, giai đoạn đó tất cả mọi người đều khó khăn như nhau mà nên mình cũng ko thấy đau đớn lắm. Giai đoạn khó khăn này xảy ra với chị năm 1996, khi mới bước qua nền kinh tế thị trường, chị lao vào tập tành mua bán khi chưa trang bị cho mình đủ kiến thức và kinh nghiệm để ứng phó với sự cạnh tranh khốc liệt,...thế là thua trắng tay.

Chị như rơi xuống tận đáy vực sâu của cuộc sống,...ko phải là như,..mà chính xác là như vậy!

Là "tuổi thơ dữ dội" của em đó chị. Khi mà bỗng chốc mọi thứ đều đổ vỡ trước mắt một đứa con nít. Lần đầu thấy Mẹ nó khóc, thấy Cha nó phải xa gia đình. Thấy chị em nó tự lo cho nhau mà đứa nào cũng còn bé tí vì Mẹ bắt đầu phải bon chen kiếm sống...
Nhớ lại cũng cảm thấy hạnh phúc với hiện tại chị à.

Summer_Flower44
18-06-2010, 12:09
Mình không nhiều chuyện đến mức đề nghị ai đó làm việc gì đó. Mình thấy nó không hợp ở chỗ này thì mình bảo nó không hợp. Vẫn rất nhiều fan ủng hộ bạn đấy và bản thân mình cũng thấy bài viết của bạn hay nhưng cái gì cũng phải đặt đúng chỗ thì mới thể hiện được hết giá trị. Hình ảnh mình đưa ra chỉ mang tính hình tượng chứ không ám chỉ gì cả mặc dù hình ảnh hơi nhạy cảm

Quay lại vụ HTV. Một điều đầu tiên là HTV không phải PHươt.com. Một bên là đài TH một bên là diễn đàn xã hội. Nhà đài có quyền làm chương trình mình muốn và được kiểm duyệt trước khi lên hình. Là một thể loại báo chí, nhà đài có quyền định hướng thông tin và thu nhận phản hồi từ khán giả để quyết định phát triển hay không. Tuy nhiên trên diễn đàn, bạn có quyền post những gì bạn thích miễn không phạm luật nhưng người đọc hoàn toàn có quyền phản hồi. Mình bảo cái này không hợp ở đây thì mình nói. Nó cũng là "thay lời muốn nói" ấy mà.

Rất nhiều người thích chương trình này đơn giản là người Việt mình hay tò mò và tự dưng có người "uống thuốc liều" nói chuyện mình ra thì hay quá. Nhưng bạn có tin là những tâm sự chia sẻ đó là có bàn tay đạo diễn không. Chắc chắn những người sản xuất se cắt những gì ko đúng ý đồ nếu nó ko phải chương trình "LIVE" mà bây giờ thì "LIVE" cũng cắt được. MÌnh có quen một người phụ trách mảng Tâm tình của một tờ báo tầm tầm nói rằng 50% tình huống đăng trên báo là do bịa ra (tự hỏi, tự trả lời). Trả lời nốt về giải thưởng HTV Award. Chương trình của con làm mà bố mẹ ko khen hay mới là chuyện lọa. Không được giải, khán giả không thích thì hóa ra nhà Đài, lãnh đạo vớ vỉn à, tiêu tiền không hiệu quả à. Lộ ra thì chít

Đây sẽ là hồi âm cuối cùng của mình với bạn!

Mình ko thích tranh luận đúng sai. Có thể bạn và mình ko cùng quan điểm,..thế nên khó gặp nhau. Mình sống và cảm bằng trái tim, còn bạn thì phán xét mọi chuyện bằng cái đầu....Có thể có sự sắp xếp của nhà đài ở chương trình "TLMN" nhưng thục tế nó vẫn đang thu hút được rất nhiều bạn xem đài và được sự đồng cảm của nhiều người,...

Chỉ thật lòng mong 1 điều rằng....bạn đừng hoài nghi những gì mình đang viết là chuyện "bịa" hoặc được "đạo diễn" bởi một bàn tay của ai (!)

thik_di_choi
18-06-2010, 13:17
Đây sẽ là hồi âm cuối cùng của mình với bạn!

Mình ko thích tranh luận đúng sai. Có thể bạn và mình ko cùng quan điểm,..thế nên khó gặp nhau. Mình sống và cảm bằng trái tim, còn bạn thì phán xét mọi chuyện bằng cái đầu....Có thể có sự sắp xếp của nhà đài ở chương trình "TLMN" nhưng thục tế nó vẫn đang thu hút được rất nhiều bạn xem đài và được sự đồng cảm của nhiều người,...

Chỉ thật lòng mong 1 điều rằng....bạn đừng hoài nghi những gì mình đang viết là chuyện "bịa" hoặc được "đạo diễn" bởi một bàn tay của ai (!)

Đây là lần thứ hai bạn chủ động dừng discussion. Đây là cách xưa như Diễm để tự PR bản thân (tôi là người đại lượng, biết điều, không thích tranh luận ..) và coi như tớ là kẻ nhỏ nhen, cố chấp. Nhưng tơ khẳng định rằng tớ cũng là người không thích tranh luận chỉ có điều tớ cảm thấy cái gì như thế nào là tớ nói ra ngay. Có thể cái cách tớ nói hơi gai góc nên khó lọt tai một số người

Điều thứ hai là bạn bảo bạn sống bằng trái tim, còn tớ sống bằng cái đầu. Có vẻ là trái tim được đánh giá cao hơn vì trong cuộc sống xô bồ hiện nay, nơi những toan tính thiệt đầy rẫy thì sự lãng mạn, đa cảm hay đại loại như thế là của hiếm. Xin nói với bạn là chưa chắc bạn đã lãng mạn và tình cảm bằng tớ đâu. Có rất nhiều cách thể hiện để mọi người biết bạn là người như thế nào. Bạn có đánh giá người thân của bạn (vd ông xã) tặng bạn bó hoa nhân sinh nhật là lãng mạn không? Tớ se không đánh giá ngay đó là hành động lãng mạn !!! hay đến bây giờ bạn có nói được với ông xã vào buổi sáng là " Em yêu anh" không

Điều thứ ba muốn nói là về việc chương trình thu hút khách của HTV. Dễ hiểu thôi. Ai mà chẳng tò mò và quan trọng hơn những tâm sự (được định hướng or not)khiến người xem cảm thấy có 1 phần câu chuyện của mình ở đó. Không có người nào giống y hệt người người kia, nhưng loài người có vô số điểm chung và vì vậy suy nghĩ của con người có rất nhiều điểm giống nhau. Những người xem có 1 phần câu chuyện của mình trong tâm sự trên TH hoặc chí ít được chứng kiến, được nghe kể. Cái hay của nó ở chỗ là "nói dzậy mà hổng phải dzậy" nên mọi người cảm thấy việc của mình cũng na ná thế nên cuốn hút thôi.

Đây là diễn đàn xã hội và đã có lần tớ nói với bạn là tớ chỉ đánh giá, suy luận bằng những gì mọi người viết trên đây. Chúng ta đang giao tiếp online và tớ ngầm định rằng tất cả các bài viết của một người trên diễn đàn đang phản ánh đúng con người đó. Vì vậy tơ không commend gì về cảm xúc của bạn viết ở đây. Còn khi nào có cơ hội offline thì sẽ lại là câu chuyện khác. Có những người off và on khác hẳn những cũng nhiều người ở chỗ nào cũng vậy

Vài lời trao đổi vậy thôi. Hy vọng bạn hiểu hết những gì tơ nói

alexandersamon
18-06-2010, 13:21
Bạn thik_đi_chơi đi quá đà rồi...Ngta đang cảm xúc mà bạn cứ vào tranh luận....Không cần biết ai đúng ai sai...Nhưng điều đấy đã thiếu sự tôn trọng rồi...

thik_di_choi
18-06-2010, 13:35
Bạn thik_đi_chơi đi quá đà rồi...Ngta đang cảm xúc mà bạn cứ vào tranh luận....Không cần biết ai đúng ai sai...Nhưng điều đấy đã thiếu sự tôn trọng rồi...

Thế tớ không được phép nói những cảm xúc của tớ hả. Đây là diễn đàn chung nên mặc dù là người mở topic thì cũng không thể cấm mọi người có ý kiến được. Tớ chỉ góp ý ở một chi tiết rất nhỏ thôi và không hề động đến cảm xúc nhưng bạn Summer đã phản ứng rất quyết liệt

Việc post bài lên cho mọi người đọc nhưng không được phép góp ý hoặc chỉ được góp ý ủng hộ là tôn trọng nhau à

Mà bạn Samon biết tớ là ai mà đánh giá hàm hồ thế. Tớ chưa hề có một biểu hiện thiếu tôn trọng ai trong tất cả các bài viết trong diễn đàn này nên bạn đánh giá tớ như vậy là đang thiếu tôn trọng tớ

Summer_Flower44
18-06-2010, 13:50
Đây là lần thứ hai bạn chủ động dừng discussion. Đây là cách xưa như Diễm để tự PR bản thân (tôi là người đại lượng, biết điều, không thích tranh luận ..) và coi như tớ là kẻ nhỏ nhen, cố chấp. Nhưng tơ khẳng định rằng tớ cũng là người không thích tranh luận chỉ có điều tớ cảm thấy cái gì như thế nào là tớ nói ra ngay. Có thể cái cách tớ nói hơi gai góc nên khó lọt tai một số người

Điều thứ hai là bạn bảo bạn sống bằng trái tim, còn tớ sống bằng cái đầu. Có vẻ là trái tim được đánh giá cao hơn vì trong cuộc sống xô bồ hiện nay, nơi những toan tính thiệt đầy rẫy thì sự lãng mạn, đa cảm hay đại loại như thế là của hiếm. Xin nói với bạn là chưa chắc bạn đã lãng mạn và tình cảm bằng tớ đâu.

Vài lời trao đổi vậy thôi. Hy vọng bạn hiểu hết những gì tơ nói

Thật lòng mình ko muốn tiếp tục tranh luận với bạn nữa vì suy nghĩ của bạn và của mình ko giống nhau, trái ngược nhau,..

Nhưng những quy chụp của bạn về mình đã làm mình rất buồn lòng từ hôm qua đến giờ.

Bạn nói mình là kẻ đứng sau những người "không có tinh thần xây dựng", rồi PR bản thân,...để làm gì nhỉ? Mình được lợi gì từ diễn đàn này? Mình ko có tham vọng thành trưởng nhóm, mình ko đủ khả năng làm Mod của Phuot,..bạn hãy để mình làm 1 con người bình thường thôi,..cũng biết vui, biết buồn, biết giận dữ khi bị xúc phạm,..

Mình rất dễ bị tổn thương, thế nên mình ko muốn đối đầu cùng bạn,...

thik_di_choi
18-06-2010, 14:03
Thật lòng mình ko muốn tiếp tục tranh luận với bạn nữa vì suy nghĩ của bạn và của mình ko giống nhau, trái ngược nhau,..

Nhưng những quy chụp của bạn về mình đã làm mình rất buồn lòng từ hôm qua đến giờ.

Bạn nói mình là kẻ đứng sau những người "không có tinh thần xây dựng", rồi PR bản thân,...để làm gì nhỉ? Mình được lợi gì từ diễn đàn này? Mình ko có tham vọng thành trưởng nhóm, mình ko đủ khả năng làm Mod của Phuot,..bạn hãy để mình làm 1 con người bình thường thôi,..cũng biết vui, biết buồn, biết giận dữ khi bị xúc phạm,..

Mình rất dễ bị tổn thương, thế nên mình ko muốn đối đầu cùng bạn,...

Mình cũng chẳng lợi lộc gì khi tranh luận thế này. Cũng chỉ nghĩ là thỉnh thoảng vào đọc cho vui nhưng lại mất quá nhiều thời gian. Việc bạn phản ứng thái quá với mình là do chỉ có ý kiến của mình trái chiều. Mình sẽ chẳng bao giờ tranh luận nếu phản hồi của bạn không động trực tiếp đến mình. Xin lỗi bạn một chút là mình tuổi con Cua nên mình sẽ không bỏ qua bất cứ những gì ảnh hưởng tới mình.

Việc đánh giá, suy luận là quyền của mình và mình chỉ đánh giá dựa trên bằng chứng rõ ràng chứ không bao giờ võ đoán, cảm tính nhưng có 1 sự thật là mình không muốn làm cho ai tổn thương cả. Còn mình tự thấy tất cả các lời lẽ mình dùng đều rất đúng mực và đừng đổ cho mình những hậu quả mà mình không gây ra

Salguy
18-06-2010, 15:54
Thế tớ không được phép nói những cảm xúc của tớ hả. Đây là diễn đàn chung nên mặc dù là người mở topic thì cũng không thể cấm mọi người có ý kiến được. Tớ chỉ góp ý ở một chi tiết rất nhỏ thôi và không hề động đến cảm xúc nhưng bạn Summer đã phản ứng rất quyết liệt

Việc post bài lên cho mọi người đọc nhưng không được phép góp ý hoặc chỉ được góp ý ủng hộ là tôn trọng nhau à

...

Mình chưa thấy chị Summer_Flower cấm ai cả. Chị ấy còn mời mọi người vào chia sẻ cảm xúc nữa là khác. Nếu bạn không có cảm xúc thì tốt nhất không nên nói gì.

...
Mà bạn Samon biết tớ là ai mà đánh giá hàm hồ thế. Tớ chưa hề có một biểu hiện thiếu tôn trọng ai trong tất cả các bài viết trong diễn đàn này nên bạn đánh giá tớ như vậy là đang thiếu tôn trọng tớ

Chữ màu xanh là dành cho bạn khi vội vàng đánh giá chị Summer_Flower đấy!
Chữ màu đỏ thì mời bạn coi lại comment đầu tiên mà bạn dành cho mình nhé!

Có loại gì bôi hay xịt mà khỏi tắm không nhỉ? Mấy cô H'mông ở Sapa nghe đồn 2 tháng tắm 1 lần vì lạnh quá! :D

Có đấy nhưng xong tối xuống tầng trệt nhà sàn ở với animals nhé

TheHung
18-06-2010, 16:03
Các Bạn/Anh/Chị
Topic này chị Summer lập nên để chia sẻ cảm xúc, nếu Admin hoặc Mod thấy cần di dời sẽ di dời, những tranh luận nếu chưa chấm dứt ( mà mình thấy tốt nhất là nên chấm dứt) thì nên lập topic khác để nói cho dứt. đừng để những điều hay, cảm xúc rất thật...của topic này bị gián đoạn. Cuối cùng Em xin mời mỗi người một chai Dr Thanh để giải nhiệt.
Em sẽ xóa bài này sau 12 tiếng nữa để tránh làm loãng topic.
Em xin hết.

thik_di_choi
18-06-2010, 16:12
Mình chưa thấy chị Summer_Flower cấm ai cả. Chị ấy còn mời mọi người vào chia sẻ cảm xúc nữa là khác. Nếu bạn không có cảm xúc thì tốt nhất không nên nói gì.

Chữ màu xanh là dành cho bạn khi vội vàng đánh giá chị Summer_Flower đấy!
Chữ màu đỏ thì mời bạn coi lại comment đầu tiên mà bạn dành cho mình nhé!

Cái này gọi là nhớ lâu thù dai đấy. Giang hồ gọi là bị đập hội đồng. He he
Thế nào là không có cảm xúc. Chẳng nhẽ lại phải nói là mọi người ơi, tớ có cảm xúc lắm. Bố mẹ ơi, con yêu bố mẹ . I love you
Về cái vụ hai tháng không tắm thì chính xác quá còn gì nữa. Ở với lũ dưới tầng trệt có khi chúng nó còn tẩy chay ấy chứ

TÍM
18-06-2010, 23:33
Mình thấy topic tranh luận này là không phù hợp với Box ( cho dù là box về những cái khác, theo một cách khác)

Các bạn ai về nhà nấy, xin phép các bạn, mình lock topic tại đây!