PDA

View Full Version : Hỏa tốc xe máy Sài Gòn - Thăng Long (27 - 30/4/2013)

hiep tranminh
19-03-2013, 08:23
Hỏa tốc xe máy Sài gòn – Thăng long
Đã trải qua 2 lần vượt chặng đường này với 5 rồi 4 ngày. Lần này năm nay mình định lập kỷ lục mới là 3 ngày từ 27/4 đến 29/4/2013, dự định có thể đi theo 1 trong 2 tuyến sau:
1. Qua Tây nguyên:
N1 (27/4): Sài gòn - Pleiku (531 Km)
N2 (28/4): Pleiku – Kontum – Ngoc hồi – Đà nẵng – Huế - Đông hà (599 Km)
N3 (29/4): Đông hà – Hà nôi ( 580 Km)
2. Theo Quốc lộ 1A:
N1 (27/4): Sài gòn – Tuy hòa ( 560 Km)
N2 28/4): Tuy hòa – Đông hà ( 579 Km)
N3 29/4): Đông hà – Hà nội ( 580 Km)
Sau khi tới Hà nội mình có phần 2 như sau:
30/4 – 3/5 : Thăm người nhà ở Hà nội
3/5 – 9/5 : Đi tiếp Hà giang (chợ tình Khâu vai) – Cao bằng – Lạng sơn – Hà nội
10/5 : Hn – Sg
Chi phí tạm tính cho chặng 1 gồm:
Xăng, nhớt : 950 000/xe
Ăn uống : 200 000 x 3 = 600 000
Ngủ nghỉ: 300 000 – 500 000
Hn – Sg bằng xe giường nằm Hoàng long hoặc Phượng hoàng (người + xe): 1600 000
Đây là một thử thách lớn với dân phượt xe máy, mỗi ngày phải trên yên xe khoảng 12 – 14 h (khởi hành từ 5h sáng). Bạn nào muốn tham gia nên cân nhắc kỹ khả năng của mình vì sẽ là 1 chuyến hành xác để lập kỷ lục. Nếu có được các bạn đồng hành suốt tuyến chúng ta sẽ cùng bàn bạc kỹ hơn về phần 2.
Các bạn quan tâm và tham gia lập kỷ lục này xin đăng ký trên topic hoặc liên lạc trực tiếp bằng đt (0903789082) ; email: [email protected]

love buzz
19-03-2013, 22:23
Em thấy bác có khá nhiều thời gian ở Hà Nội mà, sao không đi "chậm" hơn để ăn chơi dọc đường :D Đi chỉ để lập kỷ lục về thời gian thì hơi "phí", không giống tinh thần lang thang, trải nghiệm của "phượt" lắm ;)
Chúc bác tìm được bạn đồng hành và có chuyến đi an toàn.

ooohmygod
20-03-2013, 02:34
Rất hay,em chưa từng chạy như thế bào giờ.Nhưng ngày chạy 500 - 600km thì vẫn có và cũng chưa gặp phải nhiều khó khăn.
Có cơ hội nhất định sẽ thử sức.Chúc bác mà đáo thành công.

keluhanh
20-03-2013, 20:26
Em oi một ngày chạy khoảng 580 km chia cho 40km/h hết 14h30p rồi chưa kể ăn uống va nghỉ nừa chưa kể găp sự cố trên dường nừa E nên tính kì đề PLAN chính xác hơn

kiemnhat
20-03-2013, 21:41
Giá như mình có đủ thời gian thì cũng tham gia cùng chủ top
Hành trình này chạy thoải mái phỉa ko chủ top

hiep tranminh
20-03-2013, 21:49
Em oi một ngày chạy khoảng 580 km chia cho 40km/h hết 14h30p rồi chưa kể ăn uống va nghỉ nừa chưa kể găp sự cố trên dường nừa E nên tính kì đề PLAN chính xác hơn
Với các bạn ko quen đi xe máy đường xa thì quả là khó khăn,mình đã đi được chặng trên trong 4 ngày rồi nên mới thử sức lần này,mình đã nói là các bạn phải cân nhắc nếu định tham gia,đã định việc gì là phải quyết tâm thì mới đạt được!:))

chalua
21-03-2013, 15:22
Cách đây hơn 1 tháng e cũng đi chặng 1 như của bác trong 3 ngày, ngày thứ 2 thì tụi e đến Huế, ngày thứ 3 thì chạy một mạch đến Hn luôn, tinh thần hưng phấn thì đều có thể đi liên tục và xa đc, chúc bác lên đường may mắn :D

keluhanh
21-03-2013, 16:46
Hôm nào có thời gian dt cho A uông cafe : 090 năm con ba va 50

hiep tranminh
28-03-2013, 07:52
Cám ơn các ý kiến của các bạn, dù sao vượt qua thử thách với chính mình là những niềm vui trong cuộc sống!(wait)

Oisoioi
28-03-2013, 08:31
Mình từng chạy xuyên đêm một mình từ cửa khẩu Cầu Treo về HN hơn 400km, ăn tối xong thì chạy.
Nếu bạn muốn lập kỉ lục thì chạy xuyên ngày đêm chắc chỉ mất 2 ngày, hehe.... với những kẻ có uy lực, phiêu và điên khùng thì có thể làm nhiều việc không tưởng :))

kid1207
28-03-2013, 17:25
Bao nhiêu đó KM/ ngày thì vô tư, chỉ sợ đoạn đường khu dân cư nhiều quá không chạy nhanh được

singleboy
31-03-2013, 15:09
Có ai có lịch chạy từ Hà Nội vào sg đi theo kiểu mệt thì nghỉ cho e chạy với. Vác lều theo đến đâu cắm trại đến đấy mới thú.

ooohmygod
31-03-2013, 20:02
Tình hình chủ top thế nào rồi,có tiếp tục cung này thì cập nhật thông tin cho mọi người nhé!

Có ai có lịch chạy từ Hà Nội vào sg đi theo kiểu mệt thì nghỉ cho e chạy với. Vác lều theo đến đâu cắm trại đến đấy mới thú.
Bạn tính chạy được bao giờ?Khả năng tự chạy tối đa của bạn 1 ngày là bao nhiêu km trong điều kiện thời tiết và đường tốt?

langtulangdu
31-03-2013, 23:39
Mình đang mong có dịp tự phá kỉ lục của bản thân một ngày đi gần 600km nên thấy cung này mà phát ghiền, nếu sắp xếp được thời gian sẽ tham gia, thời gian chặng 1 thì ok nhưng còn thời gian chặng 2 hơi căng nhưng nếu theo c1 bỏ c2 thì quá phí công ra tới đó :D

ndbaoanh
01-04-2013, 09:44
Để chạy được với tốc độ trung bình 40km/h, bác phải thường xuyên chạy với tốc độ 80km/h.
Trong điều kiện bình thường, thỉnh thoảng tôi vẫn phóng 80km/h, nhưng đó là trong 1 khoảng thời gian ngắn. Còn trong điều kiện cần phải lập kỷ lục như bác, thì phải luôn luôn tập trung cao độ trong 1 thời gian dài, thì khả năng bác gây tai nạn cho người khác là rất cao. Thỏa mãn đam mê, nhưng phải nghĩ đến an toàn của những người dân khác, đó mới là phượt chân chính. Người dân trên đường, khôngc ó lý do để bắt họ phải chịu những rủi ro vì đam mê của bác
Có nhiều định nghĩa "Phượt" theo từng quan điểm cá nhân, nhưng yếu tố an toàn CHO NGƯỜI DÂN cần nên được đề cập trong mọi định nghĩa về Phượt.
Hy vọng bác không gây tai nạn cho người khác chỉ vì muốn có 1 kỷ lục

hiep tranminh
01-04-2013, 21:18
cám ơn ý kiến của các bạn! mình cần bạn đống hành và là các bạn quen đi xe máy chứ ko cần ý kiến của các bạn ngại đi xe máy, ngại gian khổ thử thách chỉ ngồi nhà tưởng tượng ra khó khăn xui xẻo :))

langtulangdu
01-04-2013, 22:07
Hehe 9 xác là như thế :D
Tuy mục tiêu là phá kỉ lục nhưng chẳng ai điên tới nổi gây nguy hiểm cho bản thân và người khác, các bạn cứ lo như bà cụ

Ngumo
02-04-2013, 06:37
e đã từng chơi 1 chập hơn 3k. Qua cả Đè Lẹt, Mũi Đôi, Ben Me Thuột, Kon Tum,Biển Cảnh Dương....từa lưa cả, hết vẹn 4 ngày 3 đêm ra đến Thụ Đô bằng 1 nhóc Dream 1995. Trung bình 1 ngày cầy tầm 8 loét km. Ngủ toàn nhà trọ bến xe vì đặt lưng có tầm 3 đến 4h à. Chưa kể vẫn bia bọt tè le. Tổng chặng SG-Thụ Đô tốn tầm 1300k cả xăng, ăn, ngụ, đụ, ị....Nhà tráu chạy độc hành nên hơi vấtq

ndbaoanh
02-04-2013, 09:03
Thì cứ đặt mình vào trường hợp là ở nhà bác có các cụ lớn tuổi, các cháu nhỏ tuổi, rồi họ ra đường, chắc các bác cũng không muốn bà con nhà mình gặp nguy hiểm bởi những kẻ cứ tự cho mình là cẩn thận, tay lái cừ.

Bao nhiêu lần các bác đọc báo, thấy tài xế gây tai nạn phần nhiều là do phóng nhanh. Họ cũng suy nghĩ như bác thôi "ai dại gì gây tai nạn cho mình và người khác". Rồi khi gặp sự cố, k thể điểu khiển kịp, gây tai nạn, thì lại ăn năn hối hận. Còn các vị đọc báo thì...ngoác miệng ra chửi lũ vô lương tâm, ích kỷ. Thế nhưng, các vị ấy chửi cho đã miệng thôi, rồi đến lúc lên xe, sẽ có 1 số trong các vị ấy cũng vô lương tâm, ích kỷ thôi, tức là cũng phóng xe bạt mạng, bất kể tính mạng của người khác.

Hy vọng, các bác trong diễn đàn này, không ai là 1 trong các vị đó.
Hy vọng đừng có ai vì cái mác "kỷ lục", mà gây nguy hiểm cho người khác.
Có thể các bác không gây tai nạn, người khác k bị tai nạn vì các bác, nhưng chỉ với hành động phóng xe nhanh vượt quá nhiều lần mức quy định cho phép, thì đó cũng là hành động đáng lên án rồi. Đặc biệt là liên tục trogn nhiều ngày, thì nguy cơ gây tai nạn cho người khác càng cao.

Kinabalu
05-04-2013, 16:11
Kỉ lục để làm gì,phượt là để đua nhau,là chứng tỏ ghost rider,là dân chơi thứ thiệt?

langtulangdu
07-04-2013, 22:00
Các bạn đừng lo quá như thế top này mở để tìm bạn đồng hành để thỏa đam mê thôi mà, kỷ lục chỉ là 1 từ hay dùng theo thói quen thôi chứ không hẳn là để chứng tỏ đều gì cả, và các bạn cũng đừng cho là một ngày phải đi trên 500km là nhất thiết phải chạy ẩu, mục tiêu chỉ là mục tiêu đạt được hay không chỉ là thứ yếu, thỏa mãn đam mê và vượt qua giới hạn của bản thân mới là mục tiêu chính, thế giới này nếu không có những người biết đặt ra giới hạn để chinh phục thì thật là vô vị. Tuy nhiên trên những cung đường ta qua đều phải ghi nhớ việc giữ an toàn cho mọi người và bản thân là không thể thiếu, đó và trách nhiệm là nghĩa vụ của dân phượt, ai không thực hiện được điều đó thì đừng nhận mình là dân phượt. Đây là ý kiến đóng góp chứ không phải tranh cãi nhé, chúc mọi người có nhiều niềm vui :D

bibon3333
15-04-2013, 19:03
Thanks Anh Hiệp

Em rất máu giống như anh. Lái ô tô 2 ngày xuyên việt HN - SG thì em đã đi rồi, mỗi ngày dem đi 19h. Ngày 1 HN-Quảng ngãi, Ngày hai Quảng ngãi - Sai gon.

Nhưng mà xe máy thì cũng muốn thử đi 2 ngày thôi, của anh là 3 ngày em nghĩ ok đấy, cố gắng là đi được. Em chờ thông tin chút rồi thông báo anh ha

hiep tranminh
16-04-2013, 08:54
Dự báo thời tiết cuối tháng tư trên quốc lộ 1 là rất đẹp chúng ta sẽ đi theo tuyến quốc lộ IA!

boygia
19-04-2013, 09:24
Anh chịu chạy quá anh :)

bibon3333
26-04-2013, 08:07
Chúc anh Hiệp lên đường may mắn

Chuyến đi đạt được đúng lịch trình, hẹn ah dịp khác sánh bước cùng. Nhớ đi đường đèo Cù mông anh ah, ngồi làm ccon gà lá giang ở chân đèo phía giáp với Tp Quy Nhơn

Và qua Hà tĩnh nhớ làm tô cháo bồ câu (trong cặp nồng bộ đội) 120k nhưng bổ dưỡng lắm, giúp ah có sức cho chuyến Hà giang sắp tới.

Trên đường đi anh cập nhật vài tấm hình và cung đường cho tụi em xem với nha.