PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Lên lịch trình cung Tây Bắc

kimkim839x
10-03-2013, 23:45
Em xin chào các bác trong Phượt và đầu tiên em cũng cám ơn các bác đã đọc topic này của em.
Chẳng là em và 1 bạn nữa của em ( 1 nam - 1 nữ ) tính đi Phượt trong đợt 30/4 - 1/5 này nhưng hiện tại chưa có cung Tây Bắc nào để bọn em xin join cả, nên đành thử tự lập cung cho mình. Các bác xem và tư vấn hộ em xem như thế nào được không ạ.
- Thời gian đi : 3 ngày 3 đêm ( 28/4 - 30/4)
- Những điểm mà bọn em muốn đến : Mai Châu - Mộc Châu - Mù Căng Chải - SaPa
- Lịch trình:
+ 28/4 : Hà Nội - Mai Châu - Mộc Châu : Đi theo Quốc Lộ 6 : 180km
Buổi sáng : 6h-10h : Hà Nội - Mai Châu.
Chơi bời, nghỉ ngơi đến 12h, đi thêm 70km nữa đến Mộc Châu.
Tối nghỉ ngơi ở Mộc Châu
+ 29/4 : Mộc Châu - SaPa: Đi theo Quốc Lộ 6 : 380km
Tối nghỉ ngơi và chơi bời ở SaPa
+ 30/4: SaPa - Mù Căng Chải - Hà Nội : 450km
Hoặc SaPa - Mù Căng Chải - Tp Yên Bái : 334km + đi tàu về Hà Nội.

Do em với bạn em chưa đi xa lần nào nên cũng k dám đặt cung cứng quá.
Em muốn xin các bác ý kiến xem đi như vậy có hợp lý không, đường xá đi có thuận tiện không cũng như trên cung đường đi có nơi nào nên ghé vào không ạ.
Em cám ơn các bác.

Lantrailt
11-03-2013, 20:06
2 ngày cuối bạn sẽ không thể di chuyển bằng xe máy được đâu. Siêu nhân quá :D
Nên chăng ngày 2 bạn nghỉ đêm tại Than Uyên (khoảng 250km)
Ngày 3: về Sa Pa, chơi bời chán rồi tối gửi xe và người lên tàu hoặc oto. Sáng sớm hôm sau là có mặt ở HN kịp đi làm.
Tuy nhiên, nếu lựa chọn thế này thì bạn nên mua vé từ Lào Cai - HN sớm nhé, kẻo cháy vé lại phải phi xe về HN đấy.
Hoặc để chắc cú thì bạn đi HN- Sa Pa trước rồi về Mộc Châu sau!

kimkim839x
12-03-2013, 09:36
2 ngày cuối bạn sẽ không thể di chuyển bằng xe máy được đâu. Siêu nhân quá :D
Nên chăng ngày 2 bạn nghỉ đêm tại Than Uyên (khoảng 250km)
Ngày 3: về Sa Pa, chơi bời chán rồi tối gửi xe và người lên tàu hoặc oto. Sáng sớm hôm sau là có mặt ở HN kịp đi làm.
Tuy nhiên, nếu lựa chọn thế này thì bạn nên mua vé từ Lào Cai - HN sớm nhé, kẻo cháy vé lại phải phi xe về HN đấy.
Hoặc để chắc cú thì bạn đi HN- Sa Pa trước rồi về Mộc Châu sau!
Vâng ạ, em cám ơn anh ạ.
Nhưng cho em hỏi 1 chút đó là hình như mua vé tàu Sapa-Hà Nội phải mua trên Sapa chứ k thể mua tại Hà Nội đúng k ạ.
Nếu đi ô tô thì em thấy báo giá là 300k/1 người nhưng xe máy thì em không biết là bao nhiêu cả. Đợt trước bạn em bảo là gửi xe máy nó lấy 500k tiền gửi không biết có đúng không nữa.

Lantrailt
12-03-2013, 15:58
Vâng ạ, em cám ơn anh ạ.
Nhưng cho em hỏi 1 chút đó là hình như mua vé tàu Sapa-Hà Nội phải mua trên Sapa chứ k thể mua tại Hà Nội đúng k ạ.
Nếu đi ô tô thì em thấy báo giá là 300k/1 người nhưng xe máy thì em không biết là bao nhiêu cả. Đợt trước bạn em bảo là gửi xe máy nó lấy 500k tiền gửi không biết có đúng không nữa.

Thường vé xe máy đắt hơn vé người bạn ạ. Nói chung là gửi xe+người theo oto thì chi phí sẽ đội lên chút đấy.
Mua vé tuyến Lào Cai - HN thì mua tại LC bạn ạ.
Vì đúng đợt lễ nên e là khó mua vé về, nếu 2 bạn nhờ đc người mua hộ hoặc may rủi thì cứ đi theo lộ trình nhé, còn chắc chắn phải có mặt ở HN sớm như lộ trình thì.......đổi chiều hướng đi xem sao: đi Sa Pa trước :)

kimkim839x
13-03-2013, 14:09
Vâng ạ. Em cám ơn anh :)