PDA

View Full Version : [ĐÃ ĐI] NAM CHÙA HƯƠNG, KHÔNG TIỀN ĐÒ, PHÍ THẮNG CẢNH (Đi về trong ngày Chủ nhật, 17.3.2013)

Ngọc Ka Ka
08-03-2013, 19:25
NAM CHÙA HƯƠNG, KHÔNG MẤT TIỀN ĐÒ VÀ THẮNG CẢNH
(Đi về trong ngày Chủ nhật, 17.3.2013)

Chùa Hương một thắng cảnh nổi tiếng, nơi vô cùng linh thiêng và độc đáo. Mỗi năm đón hàng vạn du khách hành hương tới chiêm bái, lễ Phật. Và hầu như ai cũng chỉ biết và nghĩ tới duy nhất 1 con đường dẫn lên chùa Thiên Trù ấy chính là dòng suối Yến với 2 giờ ngồi đò.
Nhưng đối với dân bản địa thì còn nhiều đường khác, mà một trong những con đường ấy mà Ngọc Ka Ka phát hiện ra để hôm nay mở cung cùng các bạn chinh phục – Con đường Nam Chùa Hương. Một cung đường không mất vé thắng cảnh, không mất tiền đò, quan trọng hơn chúng ta khám phá ra một cung đường vô cùng đẹp, ít người qua lại, cảnh sắc nguyên bản….

Lịch trình của cung Nam Chùa Hương:
Cổng trường ĐHKHXH và NV -Nguyễn Trãi – Hà Đông – Chúc Sơn – Ngã ba trường THPT Chương Mỹ A – Trường THPT Chúc Động - Hữu Văn – Miếu Môn – trường THPT Nam Lương Sơn – Chợ Bến – Lạc Thủy - Trung tâm xã An Phú – Bắc Sơn - Chân núi Thung Cấm - Động Hương Tích.

Chiều dài cung đường cả đi và về: Khoảng 120km (Gần hơn đường suối Yến 20Km. (Xăng xe hết khoảng 50k, xế ôm tự thương lượng)
Tổng chi phí (Không kể xăng): 70K (Gồm Ăn trưa + Nước uống + Đồ dùng chung đoàn + Tiền gửi xe + Tiền phí đường leo lên động.)

6h 45 tập trung tại cổng trường ĐHKHXH và Nhân Văn (Nguyễn Trãi Thanh Xuân). Điểm danh xếp, buộc đồ, dán cờ, phản quang….
Đúng 7h5 khởi hành. Khoảng 9h đến An Phú. Nghỉ ngơi, chia đồ đạc, chỉnh đốn hàng ngũ, giày, găng tay…9h30 bắt đầu trek.

Thời gian trek lên khoảng 3 giờ, trek xuống khoảng gần 2 giờ. Ăn trưa tại ngã ba rẽ đường lên chùa Giải Oan. Lên tới đỉnh, nghỉ ngơi và bắt đầu tham quan, lễ Phật tại động Hương Tích. 13h30 bắt đầu trek xuống, 15h30 xuống đến điểm gửi xe.
Chạy về Hà Nội kết thúc cung khoảng 18h00.

Yêu cầu: Mang giày leo núi (Nếu đi giày cao gót miễn join), xe chỉnh sửa tốt (vì đường không có offroad nên chấp nhận xe ga), đến đúng giờ, no cao su, ý thức tự giác tốt, bám đoàn, không bẻ cung.

Lịch off vào thứ 6 ngày 15.3.3013 tại quán trà chanh trước cổng công viên Hoà Bình lúc 19h30. Khi đi mang theo tiền đóng cung và tiền cốc trà chanh của chính bạn. Cung này không có offroad, chỉ có trek núi nên các bạn chuẩn bị sức khoẻ, tránh rượu bia và thức khuya.
Lưu ý lead chỉ chốt cung cho những bạn đi off, không nhận dập dòm, độc hành. Các bạn có thể đăng ký tại đây hoặc gọi theo số 09.66.05.52.53

Hãy cùng nhà PHƯỢT THEO CÁCH CỦA BẠN không ngừng khám phá. Tham khảo thêm tại:

@ All : diễn đàn thay đổi NỘI QUY TÌM BẠN ĐỒNG HÀNH - TỔ CHỨC CHUYẾN ĐI (https://www.phuot.vn/announcement.php?f=160&a=6). Bắt đầu áp dụng từ ngày 14/3/2013. Các bạn lưu ý và thực hiện nhé.

donkibate
09-03-2013, 01:25
a ơi ? có nhầm lẫn j ko đấy :)) cung này vừa đi rồi còn j @@

Ngọc Ka Ka
09-03-2013, 07:52
a ơi ? có nhầm lẫn j ko đấy :)) cung này vừa đi rồi còn j @@

Đây là đoàn 2 mà bạn, mình đã nói trên fb rồi mà. Hiện đã có 8 xe full (Cả bạn của mình).

Dong_Bodom
09-03-2013, 09:12
E lót cục gạch ngồi hóng, nếu đi được thứ 6 ngày 15 e sẽ đến off cùng mọi người

tungphamhp90
09-03-2013, 12:01
hải phòng có ai tham gia ko nhỉ?

hoangtungtn1986
09-03-2013, 15:54
Cho mình đặt gạch cứng nhé nhưng mình ko xe nhưng có thể xế tốt
sdt của mình là: 0985.12.36.36

Mrthieugia
09-03-2013, 18:08
bùn nhỉ?muốn đi lăm mà hôm đó lại phải đi ăn cứoi.Chán quá.

nguyenha91
09-03-2013, 19:06
Chủ thớt ơi, cho em xin 1 chân nhé. Em là nữ nhưng đường dễ đi nên em có thể là xế hay ôm cũng được ạ.
Hôm off sẽ đi hóng hớt ạ.

BuiDiemQuynh
09-03-2013, 22:30
b ơi cho mình 1 chân ôm nhé ! 01676712117 :D

kieuhungday
10-03-2013, 01:04
Bạn ơi, nếu còn slot ôm cho m đk với nhé. M đg khoái trek mà.
Đt: 0976 295 315
Mail: [email protected]

dainghia1401
10-03-2013, 01:52
Chúc chuyến đi thành công (hơn lần trước)

haili
10-03-2013, 07:20
Bác lead,cho em lót gạch với.Đợt nọ em chưa đi dc với bác nên tiếc quá,hehe.Ôm hay xế đều oke ak!

namcham
10-03-2013, 10:55
bác lead cho em hỏi nhà em ở ngay Chúc Sơn muốn tham gia nhưng mà đi off thì xa quá. Cho em miến khoản đi off được ko ạ :D.

phongvan20
10-03-2013, 11:13
Cho t 1 slot ôm nhóe, bê tông đấy :D

bbbbbb
10-03-2013, 12:18
Bạn ơi, cho m xin một slot ôm nhé. Mình là nữ. k có xe hih...

Ngọc Ka Ka
10-03-2013, 14:18
Ok các bạn, Ngọc Ka Ka đã nhận tất cả gạch ngói các bạn đã đặt. Hẹn gặp các bạn tại ngày off. Thank các bạn đã nhiệt tình join đoàn

NguyenQuang625
10-03-2013, 19:00
cho mình đăng kí một suất xế chưa có ôm nhé. Mình là Quang . 25t . Sdt : 0979146525 . Email : [email protected]

kien_nguyen
10-03-2013, 20:54
Tốt quá em chưa bao giờ đi Chùa Hương cho em đăng ký một xuất xế nhé.

hoainam92
11-03-2013, 01:15
Em có một số thắc mắc mong chủ thớt giải đáp giúp em ah. E xin lỗi trước nếu có điều gì không phải. Đây chỉ là ý kiến cá nhân của riêng em, và mục đích là chỉ mong các phượt tử có 1 chuyến đi bổ ích và đúng nghĩa thôi ah. các bác đừng ném đá em.E đã đi chùa Hương với bác Ngọc KaKa lần trước.
1. Các chi phí e tính cho cung này cho 1 mem là: tiền vé gửi xe(10k 1 xe/2)+tiền đường đi 10k+tiền ăn trưa, nước uống( bao gồm: 1 cái bánh mỳ dài chia 2 người+ 1 chai nước C2+ 1 chai nước lavie nhỏ+1 cái xúc xích+ 1 quả dưa chuột).Như vậy so với khoản tiền 70 k mà chủ thớt thu của mỗi người là không phù hợp lắm.
2. Có cảm giác như chủ thớt tổ chức tour cho mọi người đi qua mấy chuyến Yên Tử, Tây Thiên, Chùa Hương( số lượng người tham gia quá đông, đến hơn 30 xe các thành viên trong đoàn cũng ko thể biết hết được nhau, mạnh ai nấy đi, khó kiểm soát ).
Em nêu ra là hoàn toàn mang tính xây dựng nhé, có gì ko hiểu hết bác chủ thớt bỏ qua.

Ngọc Ka Ka
11-03-2013, 08:13
Em có một số thắc mắc mong chủ thớt giải đáp giúp em ah. E xin lỗi trước nếu có điều gì không phải. Đây chỉ là ý kiến cá nhân của riêng em, và mục đích là chỉ mong các phượt tử có 1 chuyến đi bổ ích và đúng nghĩa thôi ah. các bác đừng ném đá em.E đã đi chùa Hương với bác Ngọc KaKa lần trước.
1. Các chi phí e tính cho cung này cho 1 mem là: tiền vé gửi xe(10k 1 xe/2)+tiền đường đi 10k+tiền ăn trưa, nước uống( bao gồm: 1 cái bánh mỳ dài chia 2 người+ 1 chai nước C2+ 1 chai nước lavie nhỏ+1 cái xúc xích+ 1 quả dưa chuột).Như vậy so với khoản tiền 70 k mà chủ thớt thu của mỗi người là không phù hợp lắm.
2. Có cảm giác như chủ thớt tổ chức tour cho mọi người đi qua mấy chuyến Yên Tử, Tây Thiên, Chùa Hương( số lượng người tham gia quá đông, đến hơn 30 xe các thành viên trong đoàn cũng ko thể biết hết được nhau, mạnh ai nấy đi, khó kiểm soát ).
Em nêu ra là hoàn toàn mang tính xây dựng nhé, có gì ko hiểu hết bác chủ thớt bỏ qua.

Mỉnh trả lời luôn cho bạn nhé:
- Thứ nhất: Về chi phí, mình đã tính toán tất cả các chi phí phát sinh mà có thể xảy ra bao gồm chi phí ăn uống, gửi xe, thắng cảnh, đồ chung đoàn, chi phí giao dịc tổ chức cung (Thẻ điện thoại + Xăng xe + Phản quang + Cờ v..v). Và trong đó có cả những điều không mong muốn như các bạn đăng ký, chưa nộp tiền rồi đến sát ngày đi gọi điện bỏ cung) Chuyến đi Nam Chùa Hương I có tổng cộng 9 bạn như thế. Trong khi đó, tất cả các đồ đều đã mua không thể trả lại (Bạn nói thiếu thịt hộp). Chuyện tài chính, mình đã công khai với các bạn trong buổi tổng kết cuối cung. Hôm đó gồm các bạn: Zuzu Nguyên, DaDa, Vạn Lý độc Hành, Tiểu Yến Tử, Harim Nguyen, Hùng bâu, Linh Ngocha, Thanh Thật Thà v..v. tất cả là 13 người Cung Tây Thiên mình cũng thông báo chi tiết trên fb.
Ở cung NCH I, mình thu tổng cung là 60K, nhưng khi đến nơi thì có phát sinh đó là người dân ở đây thầu với chính quyền làm đường leo lên động, họ thu 10k/người. Thế nên bạn Phó đoàn là Zuzu Nguyen mới thu trực tiếp mỗi bạn 10k và nộp luôn cho người thu vé. Như vậy ở cung này mình cộng luôn số tiền đó vào cung để tránh phải thu thêm. Và tổng cung là 70K, không phát sinh thêm bất cứ khoản nào.
Mình nghĩ đây là mức chi phí thấp nhất cho một cung đi Chùa Hương, bởi nếu bạn đi bằng đường suối Yến thì nguyên bạn mua vé thắng cảnh + tiền đò + Bo cho chủ đò rẻ nhất cũng là 100k, chưa tinh tới tiền ăn uống, gửi xe, và các phát sinh khác.
Mình luôn luôn kiếm tìm và tổ chức cung với tiêu chí tiết kiệm, sáng tạo và trải nghiệm. Trong quá trình thực hiện, chắc chắn không thẻ tránh được thiếu sót. Mình sẽ rút kinh nghiệm cho những cung sau
- Thứ 2: Chỉ có một cung NCH là đông ngoài 30 xe vì lý do chủ quan của mình, mình đã nêu rõ trong nhóm, còn cung Tây Yên Tử chỉ có 7 xe, cung Tây Thiên 20 xe, cung Fansipan có 4 xe. Vậy bạn nói cung nào cũng ngoài 30 xe là chưa đúng.
Bạn có thắc mắc nữa thì mình sẵn sàng tiếp bạn vào các buổi off sinh hoạt của nhóm. Thân ái.

hoainam92
11-03-2013, 09:17
Vâng cảm ơn bác Ngọc Kaka. vẫn biết là bác rất vất vả lo cho anh em, nhưng e vẫn lăn tăn chuyện tài chính bác ah. Ban đầu thì e cũng ko định thắc mắc vì nó quá nhỏ, nhưng thực tế là một người thì ít nhưng một đoàn mấy chục người thì là con số ko nhỏ như cung đi Chùa Hương ah.
Thứ nhất: về chi phí 70k/người là không thỏa đáng.
Thứ hai: về số lượng đoàn đi là quá đông,như cung chùa hương vừa rồi.
Chỉ xin góp ý với chủ thớt là về mặt tài chính lead nên giao cho một bạn khác giữ, mua bán chi tiêu cho chuyến đi cho nó khách quan và đỡ mệt cho lead ah( e biết là bác rất vất vả trong việc chuẩn bị hậu cần cho mọi người),.Về số người tham gia thì nên hạn chế để dễ quản lý, đi lại an toàn.

Ngọc Ka Ka
11-03-2013, 10:09
Vâng cảm ơn bác Ngọc Kaka. vẫn biết là bác rất vất vả lo cho anh em, nhưng e vẫn lăn tăn chuyện tài chính bác ah. Ban đầu thì e cũng ko định thắc mắc vì nó quá nhỏ, nhưng thực tế là một người thì ít nhưng một đoàn mấy chục người thì là con số ko nhỏ như cung đi Chùa Hương ah.
Thứ nhất: về chi phí 70k/người là không thỏa đáng.
Thứ hai: về số lượng đoàn đi là quá đông,như cung chùa hương vừa rồi.
Chỉ xin góp ý với chủ thớt là về mặt tài chính lead nên giao cho một bạn khác giữ, mua bán chi tiêu cho chuyến đi cho nó khách quan và đỡ mệt cho lead ah( e biết là bác rất vất vả trong việc chuẩn bị hậu cần cho mọi người),.Về số người tham gia thì nên hạn chế để dễ quản lý, đi lại an toàn.

- Về tài chính, bạn nên vào nhóm sinh hoạt sẽ biết thêm chi tiết nhé, mình đã trình bày hết rồi và không muốn tranh luận ở đây, loãng topic.
- Để có 1 cung với chi phí thấp thì chỉ có thể tập trung 1 người, giao cho nhiều người thì kéo theo nhiều chi phí phát sinh khác. Ví dụ cung Fansipan mình tính toán tổng chi phí chỉ hết 1t3. Trong khi thông thường hết gấp đôi.
Mình lập cung và nói rõ tất cả như vậy, bạn nào thấy hợp lý thì join với mình.
- Cung NCH này sẽ rất ít xe, đoàn chủ yếu là bạn thân của mình.

thuytomato
11-03-2013, 10:24
cho e 1 xuất ôm, tu lâu quá, sợ đắc đạo :)) :D :D
- Tomato
- sdt 0973 467 187
- em sinh năm 90
- facebook: NỘI QUY TÌM BẠN ĐỒNG HÀNH - TỔ CHỨC CHUYẾN ĐI

amy86
11-03-2013, 14:29
Em cũng đang tập tành tổ chức mấy cung kiểu này, xin phép bác lead cho em được đi bám đuôi đoàn bác, và em tự quản đội của em được ko ạ. Em mới tham gia được vài cung nên đường xá còn ko quen và như cung này thì không biết đường (beer)

daithuonghai
11-03-2013, 15:06
Bạn nào còn thắc mắc vấn đề giải trình ngân sách thì mình làm bản báo giá này cho mọi người theo dõi nhé. Mình cũng tham gia đi chung đoàn này.

STT Số Lượng Giá đơn vị Tổng giá
1: Lavie 500ml 3 thùng 90k 270k
2: C2 360 ml 2 thùng 106k 212k
3: Bánh Mì 40 chiếc 11k 440k
4: Dưa chuột kg 20 14k 280k
5: Thịt hộp 200 Gr 40 28k 1120k
6: Cờ 40 6k 240k
7: Phản Quang(m) 5 10k 50k
8: Gửi Xe 40 10k 400k
9: Xúc xích (25 gr) 8(gói 10 chiếc) 30k 240k

Tổng chi phí 3,252 k

Tiền thu trà đá hôm off coi như 70 người đi còn thừa ít nhất 300k
Tiền thu cả cung 60 k * 78 = 4,680 k

Tổng số tiền thu của mọi người: 4,680 + 300 = 4980

Chi phí còn thừa = Tiền thu - tiền mua chi phí dùng chung đoàn = 4980 - 3252 = 1728 k

Bạn nào xem lại xem mình có tính thiếu gì nữa không mà mình thấy cả đoàn vẫn còn thừa 1 triệu 7 ( thứ gì mình cũng tính dư lên chút ít rồi)

cuongsym
11-03-2013, 16:18
Chào bác chủ thớt,

Cho mình đăng ký 1 xe full đi đợt này nhé. Lần trước đăng ký rồi mà chưa đi được (lý do bất khả kháng)

Cám ơn bạn.

Ngọc Ka Ka
11-03-2013, 16:49
Bạn nào còn thắc mắc vấn đề giải trình ngân sách thì mình làm bản báo giá này cho mọi người theo dõi nhé. Mình cũng tham gia đi chung đoàn này.

STT Số Lượng Giá đơn vị Tổng giá
1: Lavie 500ml 3 thùng 90k 270k
2: C2 360 ml 2 thùng 106k 212k
3: Bánh Mì 40 chiếc 11k 440k
4: Dưa chuột kg 20 14k 280k
5: Thịt hộp 200 Gr 40 28k 1120k
6: Cờ 40 6k 240k
7: Phản Quang(m) 5 10k 50k
8: Gửi Xe 40 10k 400k
9: Xúc xích (25 gr) 8(gói 10 chiếc) 30k 240k

Tổng chi phí 3,252 k

Tiền thu trà đá hôm off coi như 70 người đi còn thừa ít nhất 300k
Tiền thu cả cung 60 k * 78 = 4,680 k

Tổng số tiền thu của mọi người: 4,680 + 300 = 4980

Chi phí còn thừa = Tiền thu - tiền mua chi phí dùng chung đoàn = 4980 - 3252 = 1728 k

Bạn nào xem lại xem mình có tính thiếu gì nữa không mà mình thấy cả đoàn vẫn còn thừa 1 triệu 7 ( thứ gì mình cũng tính dư lên chút ít rồi)

Thật sự là mình cũng hơi buồn vì đã chủ quan chưa thông báo kết quả thu chi trong cung NCH khiến các bạn hiểu lầm.
Hôm đó đoàn ta có 72 người tham gia,

Mình xin chi tiết tất cả như sau:

Số tiền mình thu được tại buổi ộp là 63 người X 60 = 3780.000
Số tiền thu thêm hôm khởi hành 5 người = 300.000
Còn 4 bạn chưa thu, nhưng không xác định là bạn nào vì lúc tập trung đông quá. Tổng số tiền thu được là 4080.000 (Bốn triệu không trăm tám mươi nghìn)

Danh sách đăng ký là 82 người (Bạn nào cũng gọi điện đến xin không đi ộp vì xa, vì bận và chắc 100% sẽ tham dự, nên mình buộc phải mua đủ 82 suất ăn. Nhưng đến trước tối hôm khởi hành lại gọi điện xin cen sồ với lý do cực kỳ hợp lý, đồ đã mua rồi, không thể trả lại, lead biết làm sao đây?).

Như vậy số tiền đã mua đồ cho 82 người tính bình quân 4500/người là:

82 X 45 = 3690.000 (Ba triệu sáu trăm chín mươi nghìn)
40 cờ và cán cờ X 6k, phản quang 5m = 300k
Chi phí lập cung bao gồm xăng xe, thẻ điện thoại = 200k.

Số tiền trà đá bổi đi ộp, lead không thu nên không thể đưa số tiền đó vào cung. Hơn nữa phó đoàn là Zuzu Nguyen thu và trực tiếp trả cho chủ quán, thừa thiếu bao nhiêu mình cũng không hỏi. (Thu mỗi người có 5k mà Nước trà đá + Hạt dưa = 5k thì lấy đâu ra thừa những 300k?)

Như vậy tổng số thu được và tổng số chi là chưa đủ vẫn còn thiếu 1 chút, mình đã dự toán những tình huống bất khả kháng nên mới thu số tiền như thế. Làm Lead có những nỗi khổ riêng, mong các bạn thông cảm. Nếu mình không thu như vậy thì ai sẽ là người bù vào những khoản tai nạn kể trên?
Quan trọng là mình nghĩ, mình đã tìm được 1 cung đường quá tiết kiệm cho các bạn và lên kế hoạch chi tiết cho chuyến đi. Các bạn hãy đọc kỹ cung xem có phù hợp với mình không rồi hãy tham gia nhé?

Ngọc Ka Ka
11-03-2013, 17:08
Và các bạn cũng thấy mình và 4 bạn: Phó đoàn, chốt giữa, chốt cuối và an ninh đoàn đã cố gắng dẫn và đưa đoàn 72 người đi về an toàn. Vấn đề đoàn đông là do sơ suất của mình không chốt đoàn sớm, mình đã giải trình lý do với nhóm trên fb, các bạn trong nhóm cũng đã thông cảm và chia sẻ với mình trong buổi tối hôm kết thúc chuyến đi (gồm 13 bạn).
Cung NCH II này, mình cũng đã sửa lại, bổ sung thêm rất chi tiết. Mong các bạn hãy đọc kỹ cung, nếu cảm thấy phù hợp và đồng ý thì hãy đăng ký và join nhé? Lần này đoàn sẽ hạn chế số lượng, và mình chỉ chốt những ai đi off. Tất nhiên mình sẽ rút kinh nghiệm những thếu sót để dần dần làm tốt hơn cho những cung sau.
Nếu các bạn join với mình nhiều cung chắc chắn sẽ thấy được sự tiết kiệm của mình qua các chặng đường. Nhất là cung leo Fansipan mình sắp lập tới đây. Cuối cùng, mình rất mong các bạn thông cảm và ủng hộ mình - 1 lead mới chưa dày kinh nghiệm.
Thân ái chào và cảm ơn các bạn - Ngọc Ka Ka (ĐT 0966055253 - )

daithuonghai
11-03-2013, 17:49
Ô, hay nhỉ? Em đang hỏi xem các bạn đã tham gia xem hộ em xem em liệt kê đã đủ hết mọi khoản chưa mà ko ai giúp em cả. Mãi em mới nhớ ra là còn tiền băng keo 2 mặt để dán phản quang nữa chứ ( lú quá) khéo phải hết 3 cuộn, suýt thì bỏ sót 30k.
Tiền trà đá, hướng dương thì thu theo đầu ng, mỗi ng 10k ko cần biết có ai ăn hay uống hay ko? ( ko ít ng đến chỉ ngồi nói chuyện mà ko gọi gì)

Mà em hỏi bác: Chi phí lập cung và thẻ điện thoại = 200k dành cho thớt là ý gì thế nhỉ? Em tìm trong wikipedia ko thấy định nghĩa này. Hay bác mới sáng tạo ra khoản này nhỉ? (Rủ nhau đi phượt mà lại tiếc tiền điện thoại thì lần sau bác cứ nháy máy để mọi ng gọi lại)

Hơn nữa tổng chi phí 3,252k + 30k keo dính là em tính theo số lượng đồ ăn, thức uống, mọi chi phí cho đoàn 80 người rồi đó bác.

Bác thu ko hết được số tiền mọi ng phải đóng sao lúc ở chân núi ko lôi danh sách ra kiểm lại rồi để mọi ng ai quên thì góp thêm cho đủ bác nhỉ? Em nhớ là bác có danh sách từng người tham gia và chi phí người đó đóng góp mà

Mà bác có mới thu được 4 triệu 80 ngàn thì em thấy sau chuyến đi vẫn còn thừa = 4080 - 3282 = 798k.

Bác cho em hỏi số tiền thừa 798k này nó đi đâu thể nhỉ?

Ngọc Ka Ka
11-03-2013, 19:19
Ô, hay nhỉ? Em đang hỏi xem các bạn đã tham gia xem hộ em xem em liệt kê đã đủ hết mọi khoản chưa mà ko ai giúp em cả. Mãi em mới nhớ ra là còn tiền băng keo 2 mặt để dán phản quang nữa chứ ( lú quá) khéo phải hết 3 cuộn, suýt thì bỏ sót 30k.
Tiền trà đá, hướng dương thì thu theo đầu ng, mỗi ng 10k ko cần biết có ai ăn hay uống hay ko? ( ko ít ng đến chỉ ngồi nói chuyện mà ko gọi gì)

Mà em hỏi bác: Chi phí lập cung và thẻ điện thoại = 200k dành cho thớt là ý gì thế nhỉ? Em tìm trong wikipedia ko thấy định nghĩa này. Hay bác mới sáng tạo ra khoản này nhỉ? (Rủ nhau đi phượt mà lại tiếc tiền điện thoại thì lần sau bác cứ nháy máy để mọi ng gọi lại)

Hơn nữa tổng chi phí 3,252k + 30k keo dính là em tính theo số lượng đồ ăn, thức uống, mọi chi phí cho đoàn 80 người rồi đó bác.

Bác thu ko hết được số tiền mọi ng phải đóng sao lúc ở chân núi ko lôi danh sách ra kiểm lại rồi để mọi ng ai quên thì góp thêm cho đủ bác nhỉ? Em nhớ là bác có danh sách từng người tham gia và chi phí người đó đóng góp mà

Mà bác có mới thu được 4 triệu 80 ngàn thì em thấy sau chuyến đi vẫn còn thừa = 4080 - 3282 = 798k.

Mình đã giải thích rất rõ ở đây và ở trong nhóm rồi bạn nhé?

hoainam92
11-03-2013, 19:56
Em là người đã tham gia cung này từ đầu đến cuối nên tất cả chỉ phí cho cung này là bao nhiêu thì e và mọi người đều biết rõ chẳng qua có muốn nói ra hay không thôi. Nhưng bác chủ thớt bảo là phải bù ra cho đoàn thì e hoàn toàn phản đối. mà ngược lại nếu tính chi li ra thì số tiền thừa của đoàn là không nhỏ. e cũng biết là bác cũng rất vất vả chuẩn bị hậu cần đồ ăn cho đoàn, và tìm ra cung đường chi phí thấp cho đoàn nhưng khi đã lên diễn đàn phượt để tổ chức chuyến đi cho mọi người thì phải luôn sòng phẳng và rõ ràng, đấy là tiêu chí cho dân phượt. Còn như cách của bác là tổ chức đi tour giá rẻ cho mọi người(e sẽ hoàn toàn đồng ý và ủng hộ bác và e thấy chi phí đó hoàn toàn là hợp lý).Còn ở đây bác lên diễn đàn phượt tuyển quân mà như vậy thì e xin phản đối vì những lý do e đã nêu trên.thân ái

small
11-03-2013, 19:59
Hôm nay vô tình lại lướt qua Phượt, giật mình tưởng mắt hoa và lăn tăn mãi "bác Ngọc Ka Ka có đam mê gì với chùa Hương mà vừa đi hôm 3/3/2013 cũng cung đường ấy mà 17/3 lại làm chuyến nữa? Phải chăg cảnh sắc Nam Chùa Hương thiên địa hữu tình, làm mê đắm lòng người đến vậy? Rau sắng lá mơ chùa Hương ngây ngất thế sao?"

Em cũng là người join với bác cung vừa rùi đây. Háo hức và vui cực cực luôn, lúc chuẩn bị khởi hành cùng mọi người nên cũng vui lắm. Em cũng bé người, ăn ít nên chả quan tâm lắm đến chuyện đồ ăn và em cũng tự chuẩn bị đồ ăn riêng cho mình".

Hic, thế mà kết thúc chuyến đi, cảm giác đọng lại cho em thật khó tả. Hay nói cách khác là một khi hy vọng càng nhiều thì thất vọng lại càng nhiều "Xịt". Leo hết cả hơi, tìm mỏi cả mắt chả biết được cây rau sắng ra làm sao, rừng mơ ở chỗ nào. Ngoài mấy cái ảnh tự tạo dáng vớ vẩn thì cảnh sắc chẳng có gì mà ngắm. Cáu nhất là đoạn chờ 30p trên Chùa Giải Oan theo lịch hẹn mà Lead vẫn lạc ở phương nào. Hic, em tưởng phượt cũng phải có quy tắc chứ, đi đến nơi về đến chốn, hẹn đâu thì gặp ở đó chứ nhể. Cả một nhóm hơn 30 mạng lên trước đợi dài cổ chưa thấy nhóm của Lead đâu. Hic, Lead đang nghỉ giữa giờ và thay lịch ăn trên ngã 3 Giải Oan thành giữa đường :).

Giờ mới đến đoạn ăn trưa này. Mở ba lô ra. Đồ ăn dành cho 2 người: 1 bánh mỳ dài (bé hơn bánh mỳ loại to của Big C), 1 thịt hộp, 1 chai C2, 1 chai Lavie, 2 xúc xích, 2 dưa chuột. Nhẩm đi nhẩm lại ở nhà có ra chợ mua bị chặt chém đi nữa thì cũng hết có 70k :(. Vậy mà 2 người đóng 140k cho 70k ăn trưa + 20k thắng cảnh + 10k gửi xe + 1 cái cờ và 2 miếng phản quang. 2 người thì chả đáng, nhưng mà hôm đó hơn 70 người mà. Vậy là có dư tiền. Còn vụ trà đá hôm đi off thì sao, tính ra ~ 700k tiền nước (có người chả uống) mà nói thật uống nước thế thì đắt quá :D

Trên hành trình về em cười 1 mình "Lần đầu đi phượt của mình thích nhất là lúc được ngồi sau xe máy - dù là chạy xe trên đường bằng chả có đèo, có núi gì cả :D" Và cũng lại băn khoăn nữa: "Tiền cung thừa không biết đi đâu" :D.
Vào đây thấy bác đã giải trình đầy đủ cho 13/ gần 80 người join cung thì em cũng tạm chấp nhận rùi. Chỉ tiếc cho mấy em phượt tử như em lần đầu đi phượt mà "sướng" mỗi tí.

Em định viết cái bài này ngay khi về bác Ngọc Ka Ka ạ, nhưng hôm nay vào đây lại gặp bác nên em mới mạnh dạn bày tỏ (wait)

daithuonghai
12-03-2013, 07:07
Vụ này còn chưa giải quyết xong mà tối hôm qua bác đã nhờ Mod add thêm 3 chữ " ĐÃ CHỐT ĐOÀN" là có ý gì nhỉ? Em thì ko sao nhưng chắc đại đa số mọi người biết vụ này sẽ nghĩ nhiều điều lắm đấy.

Kể ra nếu bác nhờ Mod Add thêm cho 2 chữ " Cảnh Báo" thì nó có nhiều ý nghĩa hơn đó.

Lưu Mai Mai
12-03-2013, 08:44

Thứ nhất: Nếu ai cũng có lòng uống nước xong đứng dậy tự trả tiền luôn cho mình thì quả là quá tốt cho mọi người, khỏi cần thắc mắc tiền đó nó đâu. Mấy ngàn bạc uống nước cũng thắc mắc thì tốt nhất lần sau bạn nào uống nước xong đứng dậy hỏi chủ quán luôn là tiền nước của em bao nhiêu?

Thứ hai: Lần sau nhắc nhở lead là bạn nào thắc mắc mua đồ đắt rẻ thì nhờ bạn ấy đi mua hộ đoàn luôn cho cung sau. Giá cả thịt hộp, nước uống, cờ, phản quang đều gần như public trên thị trường cả, vì thế lead rút kinh nghiệm nước uống bạn nào muốn uống nước gì tự lo, đồ ăn thì nếu ai muốn mua chung thì mua, không thì đi cung 1 ngày thế này cũng tự lo cho lead nhẹ nhàng.

Tôi cũng là lead và tổ chức vài cung, tôi thực sự biết ơn những ai đi mua đồ giúp tôi, mặc dù tôi đứng ra thu tiền, chịu trách nhiệm mua đồ cho nhóm, nhưng khi đi mua đồ, tôi rất hạnh phúc nếu được bạn nào giúp đỡ chia sẻ đi mua đồ cùng mình, tôi cũng kêu gọi sự giúp đỡ của mọi người cho khâu chuẩn bị đồ đạc cho nhóm trước chuyến đi, bạn nào có chỗ nào mua rẻ thì chia sẻ cho nhóm để giảm thiểu chi phí, nếu không thì các bạn đừng kêu ca việc mua đắt hay rẻ, bản thân mua chỗ nào tốt, giá cả ngon, bổ lại rẻ thì nên chia sẻ chứ đừng sau đó đứng ra kêu la đắt đắt.

Bạn không thể tưởng tượng được đi mua đồ cho nhóm như 1 xe thồ đâu, tôi nhìn tất cả các xế đi cùng tôi, các xế đi mua đồ cho nhóm, tôi thực sự biết ơn họ vô cùng, nhìn họ chất hết đồ này đồ khác lên xe, đi không đòi hỏi tiền xăng xe, điện thoại, không đòi hỏi công xá, thời gian của họ vì cả cái tập thể, bạn sẽ thấy họ có tấm lòng tốt thế nào. Lập cung tôi chưa bao giờ thu tiền xăng xe, điện thoại hay chi phí lập cung như lead khác, đơn giản 1 đoàn đông, bạn cứ alo cho từng đó người, lo mua đồ chỗ nào giá tốt, chất lượng ngon, rồi lo khâu sắp xếp phân phối sao cho mọi người đi lại tốt nhất, an toàn nhất cả về sức khỏe, ăn uống, đi lại, mọi khó khăn trên đường, thì bạn hỏi xem thời gian nào ngồi cân đong đo đếm lại ai với ai ra sao. Vậy nên, nếu các bạn có tấm lòng, hãy đứng lên cùng lead giúp đoàn cho mọi việc suôn sẻ, chứ đừng ngồi đó kêu ca, phàn nàn. Tôi luôn yêu quý và chân trọng những tấm lòng dám đứng ra giúp đỡ bạn bè và vì tập thể.

Đừng phá mà hãy xây dựng, tấm lòng của bạn không bị mất mà được bù đắp bởi cái vô hình khác mà bạn không sờ, cầm, nắm được, đó chính là tấm lòng mà tất cả mọi người trong đoàn dành cho bạn, là bạn bè của bạn sau này dành cho bạn.

Ngọc Ka Ka
12-03-2013, 09:41
Cám ơn tất cả ý kiến đóng góp của mọi người. Mình đã chốt đoàn không nhận thêm vì không muốn đoàn đông. Đúng 19h30 ngày thứ 6 (15.3) mời các bạn đến địa điểm như đã thông báo để off. Mời tất cả những bạn có thắc mắc đến để giải quyết. Sau buổi off, nếu các bạn (thắc mắc) không đến tôi cũng coi như đã giải quyết xong. Mọi ý kiến sau ngày off sẽ không giải quyết. Trân trọng.

transon_travel
12-03-2013, 09:43
Lại lùm xùm, thật không hay. Góp ý đôi lời với anh.

Đi đoàn đông biết là anh mua sẽ rẻ hơn, đầy đủ hơn, NHƯNG thủ quỹ NÊN là người khác, vừa làm lead vừa cầm tiền em chưa thử nhưng em cũng không dám, ( đã có nhiều trường hợp lead cầm tiền rồi này kia ) đừng để dẫn tới chuyện không hay nghi ngờ lẫn nhau, cộng đồng cũng có cái nhìn khác về anh, dù là anh đúng.

Chuyện ăn uống thì em cũng góp ý vs anh hôm trước đấy, đi 1 ngày cho mọi người tự chuẩn bị đồ ăn nước uống của mình, lúc ăn thì ngồi ăn cùng nhau vẫn vui vẻ, chuẩn bị đồ người ăn nhiều người ăn ít, người chê, người cười, biết là đã phổ biến tinh thần nhưng như này thì đúng là có nhiều người tinh thần không thoải mái.

Tổ chức đoàn đông: em cũng là người đã tổ chức và thông cảm với anh về trách nhiệm cũng như về những cái đau đầu phải giải quyết, song mình đi vì sở thích và khám phá, chứ đừng để mọi người nghĩ mình đi chỉ để hút mật cho đời đẹp thêm!

langtusau0985
12-03-2013, 11:09
Cuộc sống có rất nhiều thứ trái chiều nhau, 9 người thì 10 ý ai cũng nhỏ nhen chỉ nghĩ cho mình thì làm sao mà hiểu được cho người khác, mình chẳng biết ai có ý kiến gì vè chuyện Lead này nhưng mỗi người trước khi thắc mắc hãy đặt mình vào hoàn cảnh của Lead mà suy nghĩ cho Lead họ cái, còn nếu ko muốn đi như vậy thì có thể đi theo Tuor ấy nó có bản giá rõ ràng đó.
Còn về Giá cả và những chi phí khác thì như Bác Ngọc đã giải trình mình cũng ko muốn nói gì thêm ạ
Còn ở đây chúng ta đến với nhau để chia sẻ và cảm thông cho nhau vì một niềm đam mê cái đẹp chung, cái đẹp của cảnh sắc quê hương, cái đẹp của tình người, cái đẹp của phong cách sống tự do nhưng trách nhiệm với nhau, để chúng ta thêm gắn kết nhau vượt qua bản thân từ đó vượt qua những khó khăn trong cuộc sống ạ. Nhà cháu học ít Văn dốt Võ dát hiểu biết nông cạn mọi người thông cảm cho Nhà cháu ạ xin hết

Tiểu yêu vũ
12-03-2013, 13:04
Hi không định ý kiến gì nhưng rảnh rỗi lại bon chen chút
Thứ nhất nếu là leader thì không nên làm thủ quỹ luôn
Thứ hai , nếu trích tiền xăng xe, điện thoại để gọi mọi người đi off thì nêu ra ngay từ đầu trước chuyến đi để mọi người còn biết tránh thắc mắc sau này. Cơ mà nếu đã lên cung và đi theo ý của riêng mình không nên thu khoản này ( cá nhân một chút)
Thứ ba : off sau chuyến đi , tiền nước bao nhiêu thì người nào trả sẽ biết và thông báo thừa thiếu luôn, việc này cũng rất rất đơn giản cơ mà .
Thứ tư : Đồng ý tổ chức một đoàn vài 3 người thì thừa thiếu một chút không thành vấn đề nhưng lên đến 80 người thì mỗi người thừa một chút sẽ thành ra rất rất nhiều và khi thấy bất hợp lý mọi người lên tiếng yêu cầu giải trình à điều hoàn toàn dễ hiểu, việc gì cũng nên rõ ràng nhất là về tài chính không nên đánh đồng với việc vài đồng bạc có đáng gì trong khi leader phải vất vả thế này thế kia ( nếu thấy vất vả thì không lên cung nữa )
Thứ năm : Sau chuyến đi tổng kết chi phí in hẳn ra phát cho mỗi người một tờ ( mình toàn làm thế) có thể in nhờ công ty hoặc với đoàn quá đông như thế ra hàng photo là xong, tiền không đáng là bao nếu không bỏ tiền túi thì lấy tiền quỹ ra được tránh tình trạng chỉ tổng kết bằng miệng hôm off, mọi người có thể không chú ý sau lại thắc mắc
Thứ sáu : hôm đi cũng gặp đoàn này , quá đông, đi phân tán từng nhóm và điều muốn nói là chủ top bảo lo cho bằng đó con người đi đến nơi về đến chốn, hix mình là người chứng kiến nhưng không thấy vậy, mạnh ai nhóm đó về, từng nhóm từng nhóm một, trong khi leader đã về từ lúc nào, hehe . Có nhóm còn băn khoăn hỏi đường để về cơ.
Chẳng có ý ném đá gì đâu nhưng thấy mỗi điều là leader bảo lo cho mọi người về nên vào ba hoa chút mong mọi người đừng ném đá, Tiểu yêu chạy luôn đây

Lưu Mai Mai
12-03-2013, 13:30
Hi không định ý kiến gì nhưng rảnh rỗi lại bon chen chút
Thứ nhất nếu là leader thì không nên làm thủ quỹ luôn
Thứ hai , nếu trích tiền xăng xe, điện thoại để gọi mọi người đi off thì nêu ra ngay từ đầu trước chuyến đi để mọi người còn biết tránh thắc mắc sau này. Cơ mà nếu đã lên cung và đi theo ý của riêng mình không nên thu khoản này ( cá nhân một chút)
Thứ ba : off sau chuyến đi , tiền nước bao nhiêu thì người nào trả sẽ biết và thông báo thừa thiếu luôn, việc này cũng rất rất đơn giản cơ mà .
Thứ tư : Đồng ý tổ chức một đoàn vài 3 người thì thừa thiếu một chút không thành vấn đề nhưng lên đến 80 người thì mỗi người thừa một chút sẽ thành ra rất rất nhiều và khi thấy bất hợp lý mọi người lên tiếng yêu cầu giải trình à điều hoàn toàn dễ hiểu, việc gì cũng nên rõ ràng nhất là về tài chính không nên đánh đồng với việc vài đồng bạc có đáng gì trong khi leader phải vất vả thế này thế kia ( nếu thấy vất vả thì không lên cung nữa )
Thứ năm : Sau chuyến đi tổng kết chi phí in hẳn ra phát cho mỗi người một tờ ( mình toàn làm thế) có thể in nhờ công ty hoặc với đoàn quá đông như thế ra hàng photo là xong, tiền không đáng là bao nếu không bỏ tiền túi thì lấy tiền quỹ ra được tránh tình trạng chỉ tổng kết bằng miệng hôm off, mọi người có thể không chú ý sau lại thắc mắc
Thứ sáu : hôm đi cũng gặp đoàn này , quá đông, đi phân tán từng nhóm và điều muốn nói là chủ top bảo lo cho bằng đó con người đi đến nơi về đến chốn, hix mình là người chứng kiến nhưng không thấy vậy, mạnh ai nhóm đó về, từng nhóm từng nhóm một, trong khi leader đã về từ lúc nào, hehe . Có nhóm còn băn khoăn hỏi đường để về cơ.
Chẳng có ý ném đá gì đâu nhưng thấy mỗi điều là leader bảo lo cho mọi người về nên vào ba hoa chút mong mọi người đừng ném đá, Tiểu yêu chạy luôn đây

Các khoản em không có ý kiến, riêng cái khoản 6 thì có ý kiến là nếu lead như thế thì cần rút kinh nghiệm, lần sau nên đi đoàn ít một dần dần rồi tăng lên số đông sau. Còn việc về thì đường cuối cùng, ai cũng lo về cho nhanh nên khó tránh việc tách nhóm.

Khoản 5: Cứ public file đàng hoàng lên hội nhóm là được, cần gì in ấn cho tốn kém ạ, ai thắc mắc thì comment hẳn lên đó, bà con kêu ca giá cả thì lần sau đứng ra nhận mua đồ hộ lead, tiền mình cũng đóng, nên mình cần phải góp tay vào mua sao cho rẻ nhất mà vẫn ngon, bổ ạ.

Khoản 1: Hiện giờ em toàn vừa lead vừa thủ quỹ ạ, vì sau khi giao cho một số người mua đồ, em thấy có nơi mua tốt và chi phí rẻ hơn nên yêu cầu cả nhà em cùng đến đó mua cho ngon bổ rẻ, túm cái váy lại là thủ quỹ hay lead có là 1 hay 2 hay n người đi chăng nữa thì cái đó chính là thể hiện phong cách con người mình rồi, nên nếu đã được tin tưởng thì 1 hay n người đều không quan trọng.

dainghia1401
12-03-2013, 16:33
Mình đã đi phượt nhiều và cũng đi cung này. xin góp ý một chút với "Lit Đờ"
+ Rất hoan nghênh anh tìm ra cung đường mới, chi phí thấp cho anh em khám phá!
+ Cám ơn anh đã vất vả chuẩn bị hậu cần cho 1 đoàn rất là đông
+ Điều em không hài lòng là anh dẫn đoàn nhưng không đảm bảo an toàn cho cả đoàn, "về đến chốn" nhưng "đi không đến nơi". em không hiểu tại sao đến chân Hương Tích thì mạng ai lấy đi còn đoàn "Phượt theo cách của bạn" nhóm bác lại bỏ về trước. trong khi cung này đích đến là động Hương Tích!
những phượt tử như em không bao giờ chấp nhận việc lead KHÔNG HOÀN THÀNH CUNG mà cùng nhóm riêng của mình đi chơi ở địa điếm khác.
+ Về chi phí em sẽ không nói nữa, vì vụ này không đáng để lùm xùm.

Ngọc Ka Ka
12-03-2013, 17:35
Mình đã đi phượt nhiều và cũng đi cung này. xin góp ý một chút với "Lit Đờ"
+ Rất hoan nghênh anh tìm ra cung đường mới, chi phí thấp cho anh em khám phá!
+ Cám ơn anh đã vất vả chuẩn bị hậu cần cho 1 đoàn rất là đông
+ Điều em không hài lòng là anh dẫn đoàn nhưng không đảm bảo an toàn cho cả đoàn, "về đến chốn" nhưng "đi không đến nơi". em không hiểu tại sao đến chân Hương Tích thì mạng ai lấy đi còn đoàn "Phượt theo cách của bạn" nhóm bác lại bỏ về trước. trong khi cung này đích đến là động Hương Tích!
những phượt tử như em không bao giờ chấp nhận việc lead KHÔNG HOÀN THÀNH CUNG mà cùng nhóm riêng của mình đi chơi ở địa điếm khác.
+ Về chi phí em sẽ không nói nữa, vì vụ này không đáng để lùm xùm.

Cám ơn bạn, mình xin trả lời việc đoàn không đến nơi (Động Hương Tích): Việc quyết định cho đoàn 72 con người chen lên động trong tình cảnh tắc đường không tiến không lui với quỹ thời gian hạn hẹp là 1 việc làm mạo hiểm. Mình đi chơi thì phải tùy cơ ứng biến, ai chịu trách nhiệm khi trời tối mà các thành viên vẫn ở giữa rừng? Hay xảy ra lại lôi lead ra mà chém? Việc một số thành viên gọi điện xin bẻ cung về bằng đường suối Yến thì lead biết làm sao ngoài gật đầu? Trước khi trek, mình đã tập trung các bạn và nói rất to rằng: Người leo nhanh phải đợi người leo chậm, phải đi có đoàn. Nhưng chỉ được đoạn đầu, sau đó mặc dù mình đã hú gọi nhưng không ai nghe, mặc sực leo quên hét tập thể. Nếu là bạn, bạn xử lý ra sao?
- Đoàn mình xuống núi ngồi đợi các bạn rất lâu, không hề đi chơi bất kỳ chỗ nào, sao bạn lại bảo lead dẫn đi chỗ khác?
Các bạn hãy thông cảm cho mình, từ sơ xuất để đoàn đông đã dẫn tới hệ lụy này thực lòng mình đâu có muốn. Mình đã nói rất rõ với các bạn trong nhóm trên fb và cũng sẵn sàng tiếp các bạn có thắc mắc trong buổi ộp ngày thứ 6, 15.3.

Tiểu yêu vũ
12-03-2013, 19:20
Các khoản em không có ý kiến, riêng cái khoản 6 thì có ý kiến là nếu lead như thế thì cần rút kinh nghiệm, lần sau nên đi đoàn ít một dần dần rồi tăng lên số đông sau. Còn việc về thì đường cuối cùng, ai cũng lo về cho nhanh nên khó tránh việc tách nhóm.

Khoản 5: Cứ public file đàng hoàng lên hội nhóm là được, cần gì in ấn cho tốn kém ạ, ai thắc mắc thì comment hẳn lên đó, bà con kêu ca giá cả thì lần sau đứng ra nhận mua đồ hộ lead, tiền mình cũng đóng, nên mình cần phải góp tay vào mua sao cho rẻ nhất mà vẫn ngon, bổ ạ.

Khoản 1: Hiện giờ em toàn vừa lead vừa thủ quỹ ạ, vì sau khi giao cho một số người mua đồ, em thấy có nơi mua tốt và chi phí rẻ hơn nên yêu cầu cả nhà em cùng đến đó mua cho ngon bổ rẻ, túm cái váy lại là thủ quỹ hay lead có là 1 hay 2 hay n người đi chăng nữa thì cái đó chính là thể hiện phong cách con người mình rồi, nên nếu đã được tin tưởng thì 1 hay n người đều không quan trọng.

Hi không nên biện luận là ai cũng muốn về nhanh nên tách đoàn chứ em, cho dù như thế thì leader nên là người về cuối cùng để nắm rõ quân của mình đã về hết chưa chứ không phải là về đầu tiên . Đó là cái khác nhau đấy em ah. Hơn nữa nhóm cuối cùng rời khỏi đó cũng chỉ gần 17h thôi không quá muộn để bảo rằng leader không thể đợi.

Còn việc đưa thông tin lên hội nhóm cũng là một cách tuy nhiên không phải ai tham gia đều có fb để cập nhật thông tin đâu, đơn giản vì họ không dùng, chị đã từng biết rất rất nhiều người không sử dụng và vì thế thông tin không đến được với họ, in ấn tuy mất thời gian một chút và tốn kém nhưng nó có ích đấy chứ, mất thời gian lên cung và dẫn đoàn được thì thêm một chút ít thời gian in ra cũng không quá khó

Làm leader như làm dâu trăm họ vì thế đôi lúc cũng nhận được ý kiến trái chiều với mình, tuy nhiên nếu mọi việc đều hợp lý thì còn lo sợ gì nào? còn thắc mắc về giá cả nếu giá đưa ra hợp lý như kiểu đắt hơn trong phạm vi có thể là được, thắc mắc là quyền của mỗi người đấy em ah, chứ không phải mua hàng chục khai hàng trăm rồi bảo mọi người ai thích thắc mắc thì lần sau đi mà mua được. Đấy là chị nói chung thế thôi. Ai bắt leader ôm tất cả nào, hãy san sẻ việc cho mọi người chị đảm bảo mọi người ai cũng nhiệt tình được góp sức đấy.

Vừa làm leader vừa làm thủ quỹ cũng được nếu người đó đảm trách được tất cả mọi việc một cách rõ ràng thì ai cũng yêu quý và tin tưởng thôi

Tóm lại đã xác định lên cung và làm leader thì cũng không nên kêu ca vất vả........vì ai cũng hiểu điều đó, đã làm thì không nói và đã nói thì không nên làm . Quan điểm của chị thôi

hoainam92
12-03-2013, 19:35
Em nghĩ chuyện này nên dừng ở lại đây, em là người khơi ra chuyện này và em cũng xin mọi người được đóng lại. Thực sự ban đầu e cũng không muốn bàn về chuyện tiền nong vì nó là quá nhỏ so với những trải nghiệm thu được sau chuyến đi. Tuy nhiên khi nói ra điều này e cũng rất áy náy với bác chủ thớt vì thực sự bác là người tốt, chu đáo và hết lòng vì anh em, và e cùng mọi người cũng thầm cảm ơn bác đã lập và tổ chức cung rẻ và bổ ích cho anh em. Nhưng đặt mình vào vị trí người tham gia cung này ko chỉ riêng e mà còn nhiều người cũng thắc mắc điều tương tự. em nêu ra trên không phải là để dìm hàng hay bôi xấu ai cả, mục đích của e là để mọi người hiểu bác chủ thớt hơn tránh trường hợp các cung sau của bác gặp điều tương tự. e cũng đồng ý với ý kiến của các bác ở trên và tất cả mọi thứ đều phải được công khai, sòng phẳng nhất là về mặt tài chính. Đây cũng là bài học cho tất cả dân phượt chúng ta để có chuyến đi an toàn, rẻ, trải nghiệm và có ý nghĩa.
Em xin mọi người dừng topic này ở đây và mọi người đừng comment gì nữa.thân!cám ơn mọi người.

Lưu Mai Mai
13-03-2013, 08:31
Hi không nên biện luận là ai cũng muốn về nhanh nên tách đoàn chứ em, cho dù như thế thì leader nên là người về cuối cùng để nắm rõ quân của mình đã về hết chưa chứ không phải là về đầu tiên . Đó là cái khác nhau đấy em ah. Hơn nữa nhóm cuối cùng rời khỏi đó cũng chỉ gần 17h thôi không quá muộn để bảo rằng leader không thể đợi.

Còn việc đưa thông tin lên hội nhóm cũng là một cách tuy nhiên không phải ai tham gia đều có fb để cập nhật thông tin đâu, đơn giản vì họ không dùng, chị đã từng biết rất rất nhiều người không sử dụng và vì thế thông tin không đến được với họ, in ấn tuy mất thời gian một chút và tốn kém nhưng nó có ích đấy chứ, mất thời gian lên cung và dẫn đoàn được thì thêm một chút ít thời gian in ra cũng không quá khó

Làm leader như làm dâu trăm họ vì thế đôi lúc cũng nhận được ý kiến trái chiều với mình, tuy nhiên nếu mọi việc đều hợp lý thì còn lo sợ gì nào? còn thắc mắc về giá cả nếu giá đưa ra hợp lý như kiểu đắt hơn trong phạm vi có thể là được, thắc mắc là quyền của mỗi người đấy em ah, chứ không phải mua hàng chục khai hàng trăm rồi bảo mọi người ai thích thắc mắc thì lần sau đi mà mua được. Đấy là chị nói chung thế thôi. Ai bắt leader ôm tất cả nào, hãy san sẻ việc cho mọi người chị đảm bảo mọi người ai cũng nhiệt tình được góp sức đấy.

Vừa làm leader vừa làm thủ quỹ cũng được nếu người đó đảm trách được tất cả mọi việc một cách rõ ràng thì ai cũng yêu quý và tin tưởng thôi

Tóm lại đã xác định lên cung và làm leader thì cũng không nên kêu ca vất vả........vì ai cũng hiểu điều đó, đã làm thì không nói và đã nói thì không nên làm . Quan điểm của chị thôi

Em luôn yêu thích thanh niên làm theo lời Bác, phải cần kiệm, liêm chính, chí công vô tư :D nên khoản in ấn em luôn luôn từ chối vì lãng phí, đơn giản, nếu không dùng FB thì cũng biết online Phượt để đọc mới biết thông tin về cung mà đăng ký theo đoàn. Vì thế, khi đã public chi phí lên nhóm thì đương nhiên ai trong nhóm cũng đọc được, và không có lý gì để hỏi bạn bè đi cùng hay người khác cái bảng chi phí đó ra sao cả. In ấn tự nhiên tốn thêm 1 khoản tiền giấy, mực, in xong cái đó chả phục vụ gì cả. Lại tốn thời gian đi in, tốn thêm ít tiền. Em đảm bảo nếu mỗi người phải đóng thêm 1 ít tiền để bà con xin cái tờ chi phí này thì mọi người ai cũng từ chối và kêu cứ post thẳng lên nhóm họ đọc cũng được, khỏi mất công in. Đã thế lại còn phải chạy ra chỗ off để lấy cái tờ photo chi phí nữa chứ, đi off đóng tiền còn không đi được phải hỏi chuyển khoản huống hồ đi off lấy tờ chi phí :D

Còn việc khác thì lead nên rút kinh nghiệm, như việc đoàn đi về sau hay trước, ai về trước nên báo với lead 1 câu để luôn có chốt cuối đếm đủ số lượng xe, xe cộ ai hỏng hóc còn có người lo. Y tế an toàn trên đường cũng phải đảm bảo. Vì thế, nếu chưa đáp ứng được đoàn đông thì nên đi ít dần rồi tăng lên đông sau.

transon_travel
13-03-2013, 09:28
Bây giờ thì em chủ trương chất lượng của cung đường hàng đầu, đi ít xe dễ nhờ vả dân, dễ giao lưu và dễ cân đối đường đi, nắm bắt được các xế chạy xe ra sao, đi đông cũng có cái hay cũng có cái dở, tốt nhất nên khống chế số lượng xe, nếu không may be bét thì vài chục cũng ok, nhưng phải đảm bảo cả đoàn cùng ra đi và trở về không cùng nhau nhưng phải an toàn.

Chuyện tiền nong thì thôi, dừng lại đi chứ các bác, nói mãi thành dài mà vấn đề thì nó đến thế, ai thắc mắc đi off là xong.
Chuyện in ấn thì em đồng ý vs cả 2 chị, mỗi người 1 cái ý kiến chủ quan riêng, không ai đúng cũng không ai sai. Cũng nên dừng lại cho topic đi chùa nó yên ả đi chứ.

Cheer!

Ngọc Ka Ka
14-03-2013, 09:30
Tối mai thứ sáu ngày 15.3 trân trọng kính mời bà kon đã đăng ký trek Nam Chùa Hương đến off tại quán trà đá trước cổng công viên Hòa Bình lúc 19h30 nhé?

babyone
14-03-2013, 21:04
@ All : diễn đàn thay đổi NỘI QUY TÌM BẠN ĐỒNG HÀNH - TỔ CHỨC CHUYẾN ĐI (https://www.phuot.vn/announcement.php?f=160&a=6). Bắt đầu áp dụng từ ngày 14/3/2013. Các bạn lưu ý và thực hiện nhé.

Gởi bạn chủ thớt và các bạn quan tâm : diễn đàn Phuot.vn đã có quy định mới trong việc Tổ chức chuyến đi trên diễn đàn. Qua những comments trong topic này về những việc tồn đọng chưa được giải thích rõ ràng trong chuyến đi trước, mong tất cả các bạn rút kinh nghiệm cho mình trong việc tham gia các chuyến đi.

Chúc vui.

Ngọc Ka Ka
15-03-2013, 23:50
Danh sách các bạn đi off và đóng tiền:

1. Xe bạn Quý Phong + Trần Hiên = 140.000
2. Xe bạn Hoan + Phương = 140.000
3. Xe bạn Hưng + Tuyến = 140.000
4. Xe bạn Kiên + Quỳnh = 140.000
5. Xe bạn Nam + Hoa = 140.000
6. Xe bạn Đạt + Ôm = 140.000
7. Xe bạn Nam + Ninh = 140.000
8. Xe bạn Mai + Tiến = 140.000
9. Xe bạn Hảo + Tuấn = 140.000
10. Xe bạn Phương + Mai Anh = 140.000
11. Xế Hoàng Thịnh + Ôm Lê Chi = 140.000
12. Xế Nguyễn Dương + Ôm Diệp = 140.000
13. Nhóm bạn Minh Cường + Vinh Quang + Hiệp = 210.000
14. Lead Ngọc Ka Ka = 70.000
Tổng tiền thu được: 1960.000 (Một triệu chín trăm sáu mươi ngàn đồng).

Những bạn đăng ký trên diễn đàn Phượt và trong nhóm fb (Chắc chắn đi)

1. Bác ở Hải Phòng và Ôm
2. Way Kòi
3. Tùng và 2 bạn
4. 2 bạn gọi điện không rõ tên xin không đi ộp vì nhà xa.
5. Trang Thanh

Bạn nào đã đăng ký mà chưa có tên thì gọi cho mình để bổ sung nhé?

Danh sách bổ sung:
1. Lê Hoa Hoàng (Đã xếp xe)
2. Bien Le - Lê Thư
3. Duyen Tran - Bạn Duyen Tran.
4. Thanh Thật Thà và ôm
5. Nhóm 3 bạn gọi điện xin join nhưng không đi ộp vì nhà xa

Ngọc Ka Ka
16-03-2013, 14:24
DANH SÁCH XẾ ÔM NAM CHÙA HƯƠNG:

1. Xe bạn (full) Quý Phong + Trần Hiên
2. Xe bạn (full) Hoan + Phương
3. Xe bạn (full) Hưng + Tuyến
4. Xe bạn (full) Kiên + Quỳnh
5. Xe bạn (full) Nam + Hoa
6. Xe bạn (full) Đạt + Ôm
7. Xe bạn (full) Nam + Ninh
8. Xe bạn (full) Mai + Tiến
9. Xe bạn (full) Hảo Tuấn
10. Xe bạn (full) Phương + Mai Anh
11. Xế Hoàng Thịnh + Ôm Lê Chi
12. Xế Nguyễn Dương + Ôm Diệp
13. Lead Ngọc Ka Ka + Ôm Trang Thanh
14. Nhóm Minh Cường + Vinh Quang
15. Xế Hiệp + Ôm Lê Hoa Hoàng

Những bạn đăng ký trên diễn đàn Phượt và trong nhóm fb (Chắc chắn đi)

1. Bác Thanh ở Hải Phòng và Ôm
2. Way Kòi
3. Tùng và 2 bạn
4. Nhóm 3 bạn gọi điện không rõ tên xin không đi ộp vì nhà xa
5. Bien Le - Lê Thư
6. Duyen Tran - Bạn Duyen Trần
7. Thanh Thật Thà và bạn

Riêng 2 bạn Minh Cường và Vinh Quang sẽ xếp ôm lúc khởi hành. Như vậy theo danh sách trên thì có tất cả 44 bạn trong đó có 30 bạn đã đóng tiền. Còn lại 14 bạn. Mình chốt đoàn là 22 xe full và sẽ mua đồ cho 44 bạn. Rất mong 14 bạn đăng ký nhưng không đi off ngày mai Chủ nhật 17.3 đến sớm hơn 15 phút để ghi dang và nộp cung. Ngay sau khi cung kết thúc về nhà, mình sẽ chi tiết thu chi và tổng kết cho các bạn biết. Rất mong các bạn ủng hộ mình. Sáng 17.3 lúc 6h45 các bạn tập trung tại trước cổng Đại học Khoa học Xã hội và Nhân văn số 336 đường Nguyễn Trãi Thanh Xuân để điểm danh, xuất phát nhé?

Ngọc Ka Ka
17-03-2013, 22:17
TỔNG KẾT THU CHI CUNG NAM CHÙA HƯƠNG II

A. THU:

Đợt 1. 28 bạn X 70 = 1960
Đợt 2. 15 bạn X 70 = 1050
Tổng: 43 bạn X 70 = 3010 (Ba triệu không trăm mười nghìn)

B. CHI:

Số bạn đăng ký trước khi chốt đoàn: 22 xe full = 44 bạn
Số bạn thực tế join đoàn: 43, 1 bạn độc hành.

Tổng thực phẩm mua cho 44 bạn:

1. Bánh mỳ: 22 chiếc x 10.000 = 220.000
2. Thịt hộp: 22 hộp x 22000 = 484.000
3. Xúc xich 5 gói x 20.000 = 100.000
4. Nước C2 44 chai x 5800 = 252.000
5. Nước Lavi 44 chai x 4500 = 198.000
6. Dưa chuột 10kg x 12 = 120.000
7. Xoài 15kg x 14 = 210.000
8. Sữa 2 hộp x 18.500 = 37.000
9. Bột canh 1 gói x 5000 = 5000
10. Dao con 2 chiếc x 6000 = 12.000

Cộng: 1638.000 (Một triệu sáu trăm ba mươi tám nghìn)

Các chi phí chung đoàn:
1. Băng dính, phản quang, cờ: 150.000
2. Thẻ điện thoại và xăng xe lập cung: 50.000 + 50.000 = 100.000
3. Phí đường leo lên động 43 bạn x 10.000 = 430.000
4. Vé gửi xe máy 22 xe x 10.000 = 220.000
Cộng: 900.000 (Chín trăm nghìn)

Tổng chi: 1638.000 + 900.000 = 2538.000 (Hai triệu năm trăm ba mươi tám nghìn).

Còn lại: 3010.000 – 2538.000 = 472.000 ( Bốn trăm bảy mươi hai nghìn).
Các bạn xem còn thừa thiếu cái gì để bổ sung nhé?

19h30 Thứ Tư ngày 20.3 Mời tất cả anh chi em join cung NCH II đến tại quán trà đá trước cổng công viên Hòa Bình để tổng kết cung và đập phá hết chỗ tiền thừa.

ooohmygod
21-03-2013, 16:17
Ngoài ra theo mình để đảm bào cho mỗi chuyến đi được an toàn,chu đáo thì sau này các cung lập ra bạn chủ thớt cũng nên hận chế số người xuống,chứ đến 1 sĩ quan đại đội được đào tạo mà cũng lo được cho có 45 người và phải có 3 tiểu đội trưởng phụ tá đó bạn a!

chumeo_di_hia
24-03-2013, 14:56
Mình cũng vừa đi chùa Hương về, cũng đi vào 17/3 như các bạn, có 4 người, đi xe đạp trong ngày (xe mini và cào cào thôi, ko phải xe đua), sáng khởi hành lúc 7h, về đến nhà là 12h đêm :) tắm táp đi ngủ lúc 1h30 (vẫn bằng h đi ngủ mọi hôm). Nhưng đây là 1 trong những chuyến đi đáng nhớ nhất trong đời mình, lúc đi thuyền về thì trời tối, bị tắc thuyền, rất thú vị, mình muốn quay lại 1 lần nữa khi có dịp vì lúc về thì máy ảnh mình hết pin, mình muốn chụp cảnh hoàng hôn trên sống Yến :) Sau hôm này mình có kinh nghiệm là đi ít người thôi, mọi người dễ thảo luận và ra quyết định chung, đừng đông quá để nhóm dễ bị xé lẻ gây chán nản cho mọi người. Các bạn tham gia đều lớn cả rồi, nên tự đi thì hay hơn là tham gia vào 1 đoàn quá đông thế này. Ý kiến cả nhân của mình là vậy. :D

chiecxedapmaudo
27-03-2013, 12:09
Hi all
Đây là cung mình và nhóm bạn định join cùng mọi ng nhưng lại đẩy sang tuần sau.
Kinh nghiệm của mình khi tham gia phượt, hay leader cung nào cũng thế:D
- Tham gia 1 nhóm tối đa 20 ng
- Mọi chi phí đề pải minh bạch rõ ràng (cần thư ký)
- Leader thì pải theo cung vạch ra từ đầu đến cuối
- Đảm bảo mọi ng đi đến nơi về đến chốn (luôn là ng call hoặc sms cho mọi ng)
- Mua đồ đạc thì chia cho các thành viên mua (off bàn mua cái j)
- Luôn đảm bảo ngon bổ rẻ + số đông tán thành
- Chi phí đthoại cho leader mình nghĩ là cần, dù k nhiều (50k)
- Leader thì cần pải chia nhóm để quản lý
:D

Lantrailt
27-03-2013, 13:15
Cung này đã đi khá lâu rồi, mọi chuyện có vẻ cũng ổn thỏa cả rồi. Mình không muốn khơi lại, nhân có ý kiến của bạn chiecxedapmaudo thì xin phép mod và chủ topic cho mình có lời 1 chút, nếu không phù hợp với topic thì mod cứ xóa đi cũng đc. Cũng chỉ là ý kiến cá nhân cùng tranh luận 1 vấn đề thôi!

Leader thì pải theo cung vạch ra từ đầu đến cuối
Những gì lead lên cung đa số là qua tham khảo từ bạn bè, thông tin trên mạng, nên khó mà tuân thủ đúng trình tự như đã vạch ra bạn ạ. Vì trong quá trình di chuyển của hơn 1 người là đã có sự thay đổi (Khách quan, chủ quan) rồi. Tùy cơ ứng biến, tùy tình hình là thu xếp cho vẹn lộ trình thôi bạn ạ! Khi di chuyển trên đường, chẳng có gì đảm bảo 100% cả bạn nhé!

Đảm bảo mọi ng đi đến nơi về đến chốn (luôn là ng call hoặc sms cho mọi ng)
Chẳng biết các leader như nào, chứ mình chỉ có thể nắm đc thông tin chắc chắn rằng: thành viên đã về nhà an toàn (theo bạn ấy nói) chứ mình không thể đảm bảo an toàn, nguyên đai nguyên kiện từ khi rời đoàn về nhà bạn ấy! Vì mình không thể đưa họ về tận nhà được! Nên tiêu chí bạn đưa ra là ĐẢM BẢO MỌI NGƯỜI ĐI ĐẾN NƠI VỀ ĐẾN CHỐN e là khó đấy ạ! Có thể ý của bạn không phải thế hoặc mình hiểu sai nhưng câu chữ viết thế thì mình hiểu được như thế bạn ạ!

Những gạch đầu dòng dưới, các bài viết trên cũng đề cập nhiều mình không nói lại nữa. Một số cung mình dẫn: đưa ra những thứ phải mua, thậm chí lên cả số lượng cần mua nhưng người đc giao đi mua vẫn mua không đúng loại đó, mua thiếu đồ hoặc dư đồ quá nhiều v.v.... Có thể mình khó tính nhưng giao cho người không có trách nhiệm với việc đc giao thì thà mình ôm việc còn hơn để đoàn thiếu đồ bạn ạ!

Đã có khá nhiều ý kiến về việc đoàn anh Ngọc, mình cũng không ý kiến gì thêm vì anh ấy khắc biết nên làm gì, làm ntn cho những cung sau!

Quân Béo
27-03-2013, 14:10
Đi chùa Hương hết 70k, lần sau đi ới Anh xin join với nhé :))