PDA

View Full Version : Tìm bạn đồng hành đi tham quan bờ Đông Mỹ ( tháng 7 - tháng 12/2013)

matchbox
07-03-2013, 19:46
Tình hình là đến hẹn lại lên :) em lại chán làm việc nên đang plan đi lung tung 6 tháng bên Mỹ.
Visa mình đã có đầu tháng 3 này, nên đang plan sẽ đi từ tháng 7/2013 - đến tháng 1/2014.
Hầu hết thời gian mình sẽ ở Cali và đi lanh quanh bờ Tây.
Nhưng lần này mình cũng muốn đi bờ Đông tham quan. Có bạn nào có plan đi du lịch bờ Đông trong khoảng thời gian từ tháng 7 - tháng 12 năm nay cho mình join với nhé.

euro12
08-03-2013, 14:36
chào matchbox,
Không biết là bạn đã đến Mỹ lần nào chưa? hay đây là lần đầu tiên bạn được visa đến Mỹ?, visa bạn xin loại nào?, nếu là visa du lịch thì có đôi điều khuyên bạn như sau:
1/ Bạn nên xem thông tin lại hoặc dò hỏi những người VN mới đi trong năm nay 2013 được lưu trú tối đa là bao nhiêu tháng? năm 2012 người Việt nhập cảnh được lưu trú tối đa là 6 tháng, nhưng nghe nói năm 2013 người Việt nhập cảnh vào Mỹ chỉ được lưu trú tối đa 3 tháng, nhưng bạn cũng hiểu là từ "tối đa", có nghĩa là không phải ai cũng được ở 3 tháng, có người chỉ được ở 1 hoặc 2 tháng tùy người, khi bạn nhập cảnh nhân viên cửa khẩu ở Mỹ họ có quyền cho bạn được ở bao lâu là do họ quyết định. Bạn nên xem lại thông tin này nhé, coi chừng vỡ kế hoạch không thể "đi lung tung 6 tháng bên Mỹ " được đâu.:)
2/ Bạn muốn tìm bạn đồng hành thì phải lên lịch trình rõ ràng cụ thể, đi đâu, phương tiện vận chuyển đi lại ở Mỹ bằng gì, chi phí cơ bản cho chuyến đi bao nhiêu? chọn hãng HK nào...vv... thì mới mong tìm được bạn join cùng.

matchbox
08-03-2013, 18:45
Thanks Euro12.
visa mình là B1/B2 - M entry. Mình đã sang Mỹ trước đây rồi, nhưng lần đó chỉ đi có hơn 1 tháng và đi bên bờ Tây. Phần visa mình không ngại lắm miễn về trước thời hạn 1 năm đã được cấp.
Bên bờ Tây thì mình có nhiều người quen, nên muốn đi đâu thì sẽ có người dẫn đi. Chỉ bên bờ Đông thì ít bạn nên cũng chưa plan chính thức sẽ đi như thế nào, nên nếu bạn nào đã plan trong thời gian này thì cho mình đu theo :)
Bạn đang ở Châu Âu ah?

matchbox
08-03-2013, 18:49
Mình cũng đã tham khảo những địa điểm đi bên bờ ĐÔNG trên mạng, nhưng cũng ngại plan và đi 1 mình. vì thời gian mình cũng flexible , nên nếu bạn nào đã plan rồi thì mình xin đi ké. :)

locnguyenlv
08-03-2013, 22:38
Thanks Euro12.
visa mình là B1/B2 - M entry. Mình đã sang Mỹ trước đây rồi, nhưng lần đó chỉ đi có hơn 1 tháng và đi bên bờ Tây. Phần visa mình không ngại lắm miễn về trước thời hạn 1 năm đã được cấp.Bên bờ Tây thì mình có nhiều người quen, nên muốn đi đâu thì sẽ có người dẫn đi. Chỉ bên bờ Đông thì ít bạn nên cũng chưa plan chính thức sẽ đi như thế nào, nên nếu bạn nào đã plan trong thời gian này thì cho mình đu theo :)
Bạn đang ở Châu Âu ah?

Bạn nói bạn đi Mỹ rồi nhưng chắc có lẽ cũng chưa rành lắm khi nói như vậy nhỉ. Tư vấn lại để bạn được rõ, visa M entry 1 năm nghĩa là bạn được ra vô nước Mỹ bao nhiêu lần trong một năm đó đều được. Chứ bạn nhập cảnh Mỹ và ra khỏi nước Mỹ quá thời hạn qui định (tùy người, có người 6 tháng, 03 tháng và kể cả 01 tháng) thì vô cùng rắc rối cho bạn đấy. Có ai dám sure là lần sau renew visa qua đường bưu điện là được cấp 100% không nếu bạn ở quá thời gian cho phép.

Vài lời góp ý bạn nhé, vả lại topic không có plan rõ ràng thế này thì Mod cũng cho đến 24h sau là Del. Chúc bạn vui vẻ.

euro12
09-03-2013, 02:25
Bạn nói bạn đi Mỹ rồi nhưng chắc có lẽ cũng chưa rành lắm khi nói như vậy nhỉ. Tư vấn lại để bạn được rõ, visa M entry 1 năm nghĩa là bạn được ra vô nước Mỹ bao nhiêu lần trong một năm đó đều được. Chứ bạn nhập cảnh Mỹ và ra khỏi nước Mỹ quá thời hạn qui định (tùy người, có người 6 tháng, 03 tháng và kể cả 01 tháng) thì vô cùng rắc rối cho bạn đấy. Có ai dám sure là lần sau renew visa qua đường bưu điện là được cấp 100% không nếu bạn ở quá thời gian cho phép.

Vài lời góp ý bạn nhé, vả lại topic không có plan rõ ràng thế này thì Mod cũng cho đến 24h sau là Del. Chúc bạn vui vẻ.

Bạn locnguyenlv nói rất đúng, chính xác là vậy nên mình không nhắc lại, bạn nên cẩn thận về thời gian lưu trú vì đã hiểu sai hoàn toàn, đây cũng là những lời tư vấn rất có ích cho những bạn nào chưa rành về visa như bạn matchbox hiểu rõ hơn. Chúc bạn tìm được bạn đồng hành và chuyến đi thành công.

matchbox
09-03-2013, 10:15
Tks bạn.
Mình đã làm việc ở Sing 10 năm nay và có PR của Sing cũng đã trên 6 năm. Trước giờ mình cũng chưa gặp trở ngại nào khi xin visa đi Châu Âu, Úc hay Mỹ.
Mình cũng vừa contact được người bạn và đứa em bên bờ Dông nên nhờ mod khóa topic giúp em nhé ! :)