PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Cảnh báo khi đi Sầm Sơn -Thanh Hóa

taisuke241
29-05-2010, 17:07
Hôm trước em vừa đi Sầm Sơn-Thanh Hóa trong 1 ngày.Tại chi phí k nhiều nên quết định đi về trong 1 ngày.
Thuê 1 khách sạn ở Sầm Sơn.Em ko nhớ đường nhưng mà nhớ là nó ở khu B,cũng to phết.Tên khách sạn là Hải Yến các bác ạ.Nó ở trong phố,thẳng cổng khách sạn công đoàn ấy ạ
Nói chung chưa vào mùa du lịch nên giá cũng mềm,1 phòng ko điều hòa là 150k.phòng đôi,có tủ lạnh,tv.
Em chưa kịp mừng vì giá rẻ mà lại tìm dc phòng cũng kha khá thì ôi thôi,chất lượng phục vụ chán ko chịu dc. Chủ khách sạn thì cắn cáu,càu nhàu với khach,nhân viên thì chằng nhiệt tình gì(có nhà ăn trong khu nhà nghỉ bác ạ)Nhờ cái gì cũng khó chịu,làm vớ làm vẩn.
Đấy là còn ít các bác ạ,hôm đấy em đi bơi,mấy người bạn cũng đi bơi cùng,tiền nong để lại trong phòng,2 người thì để trong túi quần treo trong nhà vệ sinh,em thì để trong ví trong balo.tại bọn em sợ mang chìa khóa phòng đi thì mất với lại sợ mối ngừoi đi 1 chỗ ko tìm dc nhau nên gửi lại khách sạn.Khi về thì ôi thôi,tiền em để đã ko cánh mà bây,mỗi người cũng phải mất đến trăm ngin,ví em để ở ngăn này thì lại bay sang ngăn khác.Chằng lẽ lại có ma.Mấy người bạn của em có người ko mất nhưng mà lại là bạn thân từ nhỏ,Chẵng lẽ lại đi lấy mấy trăm bạc của bạn.
Hỏi chủ khách sạn thì người ta bảo là ko chịu trách nhiệm,tại bọn em ko gửi nên chịu.
Các bác nói thế có đau ko cơ chứ.Nói thế thì em biết nói sao bây giờ . Rõ ràng là chìa khóa gửi ở lễ tân,người trong đoàn ko lấy của nhau.
Em khẳng định luôn cái khách sạn này có hiện tượng ăn cắp vặt.Nếu ko phải chủ khách sạn biết thì cũng là nhân viên làm.
EM viết bài này để thông báo với các bác có ý định đi sầm sơn thì tránh xa nó ra,thuê ở chỗ nào cũng dc chứ đừng vào đây.Giá rẻ đấy nhưng mà chẳng an toàn đâu.

taodan
31-05-2010, 09:46
Một địa chỉ đen cần phải lưu ý, cám ơn bác đã có nhời cảnh báo.

lethithuvana10
31-05-2010, 10:20
Bọn tớ (toàn nữ) cũng bị một phen với Sầm Sơn rồi. Bị trêu ghẹo, "nhận" hành động khiếm nhã của thanh niên tại biển; đi chợ thì gặp mấy chị xích lô nhiệt tình chở đi mua đặc sản về làm quà, các chị chỉ chỉ chỏ chỏ cho mấy hàng gọi là nổi tiếng nhất TP TH, ặc ặc, chán không chịu nổi, nem chua thì nát bét, cua biển thành cua nuôi... Nói chung là không bao giờ quay lại Sầm Sơn nữa.

saokhothe
01-06-2010, 08:21
Hôm trước em vừa đi Sầm Sơn-Thanh Hóa trong 1 ngày.Tại chi phí k nhiều nên quết định đi về trong 1 ngày.
Thuê 1 khách sạn ở Sầm Sơn.Em ko nhớ đường nhưng mà nhớ là nó ở khu B,cũng to phết.Tên khách sạn là Hải Yến các bác ạ.Nó ở trong phố,thẳng cổng khách sạn công đoàn ấy ạ
Nói chung chưa vào mùa du lịch nên giá cũng mềm,1 phòng ko điều hòa là 150k.phòng đôi,có tủ lạnh,tv.
Em chưa kịp mừng vì giá rẻ mà lại tìm dc phòng cũng kha khá thì ôi thôi,chất lượng phục vụ chán ko chịu dc. Chủ khách sạn thì cắn cáu,càu nhàu với khach,nhân viên thì chằng nhiệt tình gì(có nhà ăn trong khu nhà nghỉ bác ạ)Nhờ cái gì cũng khó chịu,làm vớ làm vẩn.
Đấy là còn ít các bác ạ,hôm đấy em đi bơi,mấy người bạn cũng đi bơi cùng,tiền nong để lại trong phòng,2 người thì để trong túi quần treo trong nhà vệ sinh,em thì để trong ví trong balo.tại bọn em sợ mang chìa khóa phòng đi thì mất với lại sợ mối ngừoi đi 1 chỗ ko tìm dc nhau nên gửi lại khách sạn.Khi về thì ôi thôi,tiền em để đã ko cánh mà bây,mỗi người cũng phải mất đến trăm ngin,ví em để ở ngăn này thì lại bay sang ngăn khác.Chằng lẽ lại có ma.Mấy người bạn của em có người ko mất nhưng mà lại là bạn thân từ nhỏ,Chẵng lẽ lại đi lấy mấy trăm bạc của bạn.
Hỏi chủ khách sạn thì người ta bảo là ko chịu trách nhiệm,tại bọn em ko gửi nên chịu.
Các bác nói thế có đau ko cơ chứ.Nói thế thì em biết nói sao bây giờ . Rõ ràng là chìa khóa gửi ở lễ tân,người trong đoàn ko lấy của nhau.
Em khẳng định luôn cái khách sạn này có hiện tượng ăn cắp vặt.Nếu ko phải chủ khách sạn biết thì cũng là nhân viên làm.
EM viết bài này để thông báo với các bác có ý định đi sầm sơn thì tránh xa nó ra,thuê ở chỗ nào cũng dc chứ đừng vào đây.Giá rẻ đấy nhưng mà chẳng an toàn đâu.

Bạn không có kinh nghiệm khi đi du lịch,nên mất tiền phải chịu là đúng rồi nhớ rút kinh nghiệm cho những lần sau.

Xu_iu
01-06-2010, 11:16

Tên nó là Hải yến....Mình sắp đi Sầm Sơn...mình sẽ tránh nó ra hehe

proftraveller
01-06-2010, 11:18
Coi như mất tiền "ng..." thôi bạn ah, may cho các bạn là để ít tiền ở đó chứ nó ko bê sạch đồ đi.

Mình còn có kỷ ký ức ko thể quên ở sầm Sơn năm 2005 về cái gọi là BIỂN VẪY ở đó. Chẳng là năm đó đc sếp cho đi công tác ở tp Thanh Hoá, xong việc mấy anh em kéo nhau xuống Sầm Sơn tắm biển - ngủ lại 1 đêm ở đó. Cái buổi tối hôm ở lại, mình và anh bạn đồng nghiệp vừa bước chân ra khỏi khách sạn (cũng Hoàng yến như bạn đó) đi vài bước đã được một loạt các em ăn mặc mát mẻ ra chào mời.... hix hix lần đầu tiên trong đời biết thế nào là "Vẫy". Sao mà lộ thế.

Ngay lúc đó anh bạn nhắc ngay rằng đừng chớ có bắt lời các em đó, nó kéo vô người và kêu toáng lên là mình "chọc ghẹo" nó để bọn bảo kê ra tính tiền đó.. sợ hết hồn.

Đến khi ra bãi biển chơi hóng gió thấy có nhiều chiếu để bay tứ tung chẳng ai ngồi, định ngồi thì anh bạn cũng quát lên rằng chú mà chỉ cần đặt cái bottom xuống chỉ vài phút là có người ra đòi tiền ngay"... hix. Sợ cái khu du lịch này.

nav89
02-06-2010, 23:38
Kết hợp vụ Sầm Sơn với vụ suối cá thần thì em thấy là người Thanh Hóa (một số thôi ạ) hơi bị khó chơi, du lịch ở đây còn kém 1 phần là do ý thức và thái độ của người dân, những người khai thác du lịch và người quản lý ạ.

Nheva
03-06-2010, 00:14
He he, những thứ này đã nhằm nhò gì so với những chuyện bẩn bựa được nêu lên trong 1 topic bên ttvnol.com cách đây 2 -3 năm.
Sang đấy mà tham khảo, sẽ rút được nhiều bài học khủng hơn nhiều

nav89
03-06-2010, 18:33
Ai lại lôi chuyện cũ ra thế bao giờ hả bác, công nhận nhiều người Thanh Hóa "bựa" nhưng cũng có nhiều người rất vui tính và nhiệt thành. Em có một vài kinh nghiệm máu xương với mấy bạn Thanh Hóa, cũng chả biết nên giận hay nên thương, nhưng cơ bản là "đừng dây vào thì hơn"!

loangquang
07-06-2010, 20:35
SẦm Sơn hử,chớ có đến đó
ăn cắp trơ trẽn và thô bỉ

hoamoc
07-06-2010, 21:26
SẦm Sơn hử,chớ có đến đó
ăn cắp trơ trẽn và thô bỉ

Ở đâu cũng có ăn cắp thui bạn. Không biết mọi người thế nào chứ, Năm nào hè em cũng vài lần đi sầm sơn, bọn em còn thuê được khách sạn theo giờ giá rẻ, đi tắm chán về có sao đâu? Dịch vụ ở ngoài bãi biển nó chém nhưng các bác chỉ cần biết ngã giá là okie! đây chỉ là ý kiến của em.

tranthitonga
08-06-2010, 00:44
các bạn đã đi đến những bãi biển nào rồi, Xin cho một cái nhìn tổng quan, đừng đánh giá phiến diện như thế.
Không riêng gì ở Sầm Sơn, tình trạng chèo kéo, gài bẫy khách, hay "biển vẫy" thì nhiều nơi có, ngay cả biển quốc tế Nha Trang nữa là. Về vấn đề này chỉ có thể trách cơ quan quản lý thiếu năng lực, một bộ phận người dân thiếu ý thức, và một số bạn đi du lịch thiếu kinh nghiệm mà thôi.
Đừng vội đánh giá một người hay một vùng khi chưa xem xét hết các khía cạnh như thế
Nhưng cũng cảm ơn những chia sẻ của các bạn :D

ngohungson
13-06-2010, 18:51
quan trọng là các bác phải măc cả vào em dính mấy lần rồi đấy các bác ạ

langthang1103
17-06-2010, 15:58
Iem cũng bị chém te tua ở Sầm Sơn! Thực tế như các bạn đã nói, khu du lịch nào cũng có những hiện tượng không hay, nhưng đúng là ở Sầm Sơn làm em đau nhất!

manooe
18-06-2010, 16:11
Từ việc của bạn, mình nghĩ cần thêm một kinh nghiệm xương máu nữa là tiền và đồ vật quý giá luôn dính theo người, cả lúc ngủ (trừ khi nơi lưu trú mình ở có két sắt trong phòng)

Về nguyên tắc thì các nhà nghỉ và cả khách sạn cao cấp họ sẽ không chịu trách nhiệm với đồ quý giá hoặc tiền mình để trong phòng.

loangquang
20-06-2010, 10:15
Trong số các điểm du lịch miền Bắc,bựa số một là Sầm Sơn,thứ nhì là chùa Hương

Nheva
20-06-2010, 14:21
Trong số các điểm du lịch miền Bắc,bựa số một là Sầm Sơn,thứ nhì là chùa Hương

Chuẩn không cần chỉnh

TravelBug
21-06-2010, 08:23
Từ việc của bạn, mình nghĩ cần thêm một kinh nghiệm xương máu nữa là tiền và đồ vật quý giá luôn dính theo người, cả lúc ngủ (trừ khi nơi lưu trú mình ở có két sắt trong phòng)

Về nguyên tắc thì các nhà nghỉ và cả khách sạn cao cấp họ sẽ không chịu trách nhiệm với đồ quý giá hoặc tiền mình để trong phòng.

Nếu khách sạn đã ngầm ý gian, thì két sắt trong phòng cũng không bảo đảm được gì hết vì họ có master key bạn à! cho nên nếu muốn an toàn thì cứ vật bất ly thân là tốt nhất!

Khottabit Ja
21-06-2010, 23:18
Đi Thanh Hóa đâu đến nỗi vậy đâu ^^.mấy hôm trước 2/9 năm ngoái mình đi với 1 người bạn nữa lần đầu đặt chân tới đất Thanh Hóa 2 ngày 2 đêm.Cũng tìm hiểu trên mạng trước khi đi nhưng vào đấy 2 đứa con gái vẫn lơ ngơ lơ ngơ nhưng được những người dân giúp đỡ rất nhiệt tình : những điểm du lịch thú vị,đường đi,tuyến xe cần bắt,giá tiền,... nhất là những chú xế xe bus ko giống như Hà Nội chút nào.Đến Lam Sơn bọn mình thậm chí được bác phụ xe nhờ người quen đèo vào tận nơi để khỏi mất tiền xe ôm nữa. Về nhà nghỉ mình tìm được nhà nghỉ Z111 của tổng cục công nghiệp bộ quốc phòng đi bộ ra bãi tắm B khoảng 300m.bác quản lý ở đấy tên là Đàn,hiền và vui tính lắm.Phòng rẻ nhất là 150k nhưng ko phải mùa du lịch,lại thấy bọn mình là sinh viên nên bác chỉ lấy 100k và cho ở phòng 250k vì còn nhiều phòng trống nữa >"<.Địa chỉ : bãi tắm B,61 đường Tây Sơn.Số DĐ: 0982701057.ah,nhưng mà sáng bác dậy hơi muộn,bạn nào muốn ra biển tầm 5h sáng thì phải chờ bác tầm 5r,6h kém mới dậy mở cổng cơ,hj`
P/S: ở cái trục đường ngang bên trong gần song song với đường ngoài bờ biển (mjh cũng ko nhớ rõ địa chỉ ) có 1 quán ăn bánh xèo khá ngon nhưng hơi mắc 1 tí,với lại bạn nào muốn mua bánh cudo thì cũng nên vào khu đấy dù ko phải bánh cudo ngon đâu nhưng vừa rẻ vừa đỡ "đểu" hơn ở ngoài bờ biển đey' ^^!

Khỉ jà
28-06-2010, 19:25
Thật chứ đi chùa Thầy với Sầm Sơn ở miền Bắc này, tinh thần cảnh giác cứ gọi là cao độ. Năm kia em nói chuyện với bác lái xe đưa đoàn công ty vào du lịch Sầm Sơn, bác í bảo cánh lái xe là đi đâu cũng dằn mặt mà vẫn phải kiềng nể Sầm Sơn. Bác í gọi chai bia HN ra uống, mặc cả với bà chủ quán là 15k/chai (hồi đó ở HN là 10k/chai nhớ), sau bạn bác í đến gọi thêm chai nữa. Đến lúc thanh toán, con bé người làm chạy ra đưa tờ giấy 40k, hỏi bà chủ đâu thì cháu không biết, các chú thanh toán cho cháu, nó tính một chai 15k, một chai 25k các bác ạ. Đấy, lái xe mà còn thế thì hỏi thường dân thấp cổ bé họng như em đi mà không bị chém mới là lạ.

loangquang
28-06-2010, 20:03
Đi Sầm Sơn chớ có đi xích cờ lô.Các bà các chị thuê xích lô,bọn nó toàn nhằm chỗ xóc mà chạy,cốt để cho ví,điện thoại rơi ra.khi đến nơi,nhiều người không để ý trả xiền rồi đi thẳng.Thế là lên chùa con chim mà đòi.Đoàn tui đi,cũng mất 2 cái ĐT xin chuộc lại cái sim còn free cho nó máy,vì sim wan trọng hơn nhiều,thế mà chúng nó còn mặc cả làm giá.Điên éo chịu được.Cạch đến già.

Chitto
28-06-2010, 20:31
Chuyện cũ kể lại ở Sầm Sơn: Vào quán ăn ghẹ, hỏi rõ giá rồi, mặc cả ghẹ, bia, chỗ ngồi rồi.

Ăn xong đứng dậy, trả tiền thì tính thêm 20 nghìn tiền muối tiêu để chấm + tiền giấy ăn (loại màu đỏ đỏ ấy).

Trẻ con đòi đi ngựa hả, coi chừng. Chụp ảnh với ngựa à, cẩn thận nhé.... nói chung là rất nhiều thứ.

snorlax
04-07-2010, 20:11
Sầm Sơn nó thế,chả phải tự nhiên mà nó nổi tiếng từ xưa đến này là bựa.Có vài người cứ một mực không tin,chả hiểu là cố nói tốt cho quê mình hay là chưa đi.
Mình cũng chưa đi Nha Trang lần nào nhưng hâu như 10 năm nay,namư nào cũng đi Cưa Lò và thấy nó ngày càng phát triến và văn mình,từ xưa đến nay chưa thấy hiện tượng như ở Sầm Sơn.Ngoài trừ 2,3 năm gần đây phát triển nhanh quá nên buổi tối hay có thanh niên dân địa phương và cả ở Vinh chạy xe máy về,hơi lộn xộn,mất an toàn,vì buối tối trục đường Bình Mình khách du lịch đi bộ mà bọn này cứ phi xe ầm ầm,có gặp vài vụ khách đi xe đạp va chạm với xe máy rồi cãi nhau,đấm đá,nhưng chưa gặp vụ hội đồng bằng dao kiếm nào :P

langthang1103
13-07-2010, 17:41
Em xin mở rộng là bãi biển Hải Hòa (Tĩnh Gia, Thanh Hóa) vài năm trước vốn khá hoang sơ, năm nay cũng bắt đầu dần dần tha hóa theo xu hướng của Sầm Sơn rồi ạ, buồn cho cách làm du lịch ở Thanh Hóa quá cơ.

taisuke241
25-07-2010, 09:59
Dạ vậng. Dạo này em đang tu nên ko lên nhiều. Sau rất nhiều chỉ trích và ... nữa.Mai em vẫn quyết định đi Sầm Sơn các bác ạ.
Nhưng lần này bọn em đi bằng xe máy.Cũng đi 1 ngày về thôi.Nghỉ thì lần này rút kinh nghiệm nghỉ ở nhà người quen ạ.
Em cũng xin cảm ơn các bác đã chia sẻ với em về cái bức xúc này.
Mai em đi 1 vòng rồi nếu dc thì em lại lên báo cáo với các bác ạ

hangivy
09-09-2010, 14:07
Nghe đến Thanh Hóa mà mình thấy buồn nôn, sợ đến già với loại Thanh Hóa ở cái đất HN chứ chẳng nói gì vào đến Sầm Sơn.

tung2403
09-09-2010, 14:34
Sầm Sơn thì mình cạch lâu rồi...

tigerk40
09-09-2010, 15:40
Chuyện cũ kể lại ở Sầm Sơn: Vào quán ăn ghẹ, hỏi rõ giá rồi, mặc cả ghẹ, bia, chỗ ngồi rồi.

Ăn xong đứng dậy, trả tiền thì tính thêm 20 nghìn tiền muối tiêu để chấm + tiền giấy ăn (loại màu đỏ đỏ ấy).

Trẻ con đòi đi ngựa hả, coi chừng. Chụp ảnh với ngựa à, cẩn thận nhé.... nói chung là rất nhiều thứ.

Em cũng đi Sầm Sơn rồi nhưng đi cùng gia đình (lâu rồi), có nghe ông anh sinh hoạt trên TTVNOL nói ở Thanh Hóa tính cả tiền ghế ngồi mới nghe thấy buồn cười. Nhưng giờ thấy bác nói vào quán ăn mà còn tính cả tiền Muối tiêu (gia vị) để chấm nữa thì bó tay. Có lẽ lần tới tụi nó nghĩ ra cái trò tính tiền quạt mát (quạt máy) rồi tiền vệ sinh (vứt rác), tiền rọn rẹp (rửa bát) nữa cơ :))

.... Bác í gọi chai bia HN ra uống, mặc cả với bà chủ quán là 15k/chai (hồi đó ở HN là 10k/chai nhớ), sau bạn bác í đến gọi thêm chai nữa. Đến lúc thanh toán, con bé người làm chạy ra đưa tờ giấy 40k, hỏi bà chủ đâu thì cháu không biết, các chú thanh toán cho cháu, nó tính một chai 15k, một chai 25k các bác ạ....

Đúng là bó tay với cách tính tiền của mấy bác Thanh Hóa đấy. Nếu nó không tính 25k chai thứ 2 thì nó sẽ lấy 30k/2chai (như mặc cả ban đầu) nhưng sẽ cộng thêm 10k tiền dịch vụ (phục vụ). :))

Quat
09-09-2010, 16:31
Sầm sơn ư ??? Không bao giờ :( thế đến chết là không bao giờ vào cái chỗ ấy . Hồi còn là sinh viên đi cùng lớp đã bị lũ lừa đảo lưu manh ấy nó ép đến oánh nhau vớ đầu. Thanh toán tiền phòng xong chúng nó bảo mất nào chăn nào màn nào ấm nào phích cuối cùng anh em phải dồn hết tiền lại đền. Chụp ảnh với ngựa ư ? mịa nó không tính tiền ảnh mà tính tiền ngựa bước đi bao nhiêu bước mới tức chứ . Ai sinh ra cái lũ lưu manh ấy nhỉ ??? sợ thật :(

sang30tet
09-09-2010, 17:06
Có bác nào đã chụp ảnh cưỡi ngựa chưa, hỏi giá nó bảo 20k một kiểu chụp trên ngựa đứng không chạy nhé. Chụp xong hai kiểu ngựa đứng bỗng nó quất con ngựa cái rẹt con ngựa lồng lên phi khổ thân cháu gái ngồi trên ngựa xanh mặt, bà mẹ cũng sợ không kém chạy theo giữ cháu bé khỏi ngã. Dừng được ngựa lại thì thằng chụp ảnh đòi thêm 120k nữa vì chụp thêm ba kiểu khi cưỡi ngựa phi ...Thật là hết nói luôn !

Wind Of Change
09-09-2010, 19:18
Nghe đến Thanh Hóa mà mình thấy buồn nôn, sợ đến già với loại Thanh Hóa ở cái đất HN chứ chẳng nói gì vào đến Sầm Sơn.

Tớ cũng cực ghét dịch vụ ở Sầm Sơn, không bao giờ quay lại - nhưng, tổng kết vài người làm dịch vụ thành 4 triệu người Thanh Hóa như bạn thì tớ thấy hơi xúc phạm.

neveralone
09-09-2010, 22:19
Em cũng có kỷ niệm đau đớn ở Thanh hóa,năm 2004 cơ quan em tổ chức cho CBCNV đi nghỉ mát ở sầm sơn Thanh Hóa,bọn em nghỉ nhà khách Bộ tài chính.

Ngày 1:buổi tối chơi khuya nên sáng ra dậy muộn,em đã treo tấm biển XING ĐỪNG LÀM PHIỀN ngoài cửa,lúc khoảng 8 am đang ngon giấc em bông nghe thấy tiếng loạch xoạch mở cửa phòng,một em béo chũn chĩn tay cầm cái phích nước rạng đông đi vào cười nhăn nhở và nói :anh ơi em dọn phòng,nói thật với các bác em đang ngái ngủ,trên người lại không mặc gì cả,quấn mỗi cái chăn nên bực quá bảo nó,anh ko cần dọn phòng,em ko nhìn thấy biển anh treo ở ngoài à,mà lần sau muốn vào thì phải gõ cửa chứ,nó nhăn nhở bảo,nhiệm vụ của em là dọn,anh ngủ thì cứ ngủ,*** nó chứ ,nó vào toilet cọ sàn nhà tắm cứ soàn soạt ai mà ngủ được,lúc đó em đau cứng cả bụng éo dám xuống giường đành cố nhịn vậy,tại nó xấu quá,nếu nó mà xinh một chút là em cũng liều đấy.

ngay 2:vào tầm chiều,6 thằng bọn em ra cái quán ngay ngoài cửa nhà khách BTC,em cũng ko nhớ rõ tên quán, vào làm giá rất rõ ràng với chủ quán rồi,hát karaoke 30k/giờ.bia tiger 12k/chai.Đĩa hoa quả em không nhớ khoảng 30k/đĩa.Mọi thứ đều ok.Bọn em ngồi hát chừng 45 phút thì phải về có việc đột xuất,uống hết 6 chai bia,một đĩa hoa quả,45 p Karaoke,khi thanh toán chủ quán đưa quả bill ngã ngửa người luôn:650k,hỏi nó sao đặt vậy nó bảo quán em bán thế đấy,anh có trả tiền không,bọn em ức quá bàn nhau hay đập cho nó một trận rồi bỏ đoàn băt xe khách té vềHN

Đang bàn bạc thì có mấy chú đầu vàng hoe,gầy như cái que xông vào hỏi chủ quán : cái gì đấy chị,có cần bọn em giúp không ,em đoán ít trong mấy thằng này thể nào cũng có thằng có Phóng lợn,vì sau áo nó thấy cồm cộm,nên bọn em đành cay đắng rút tiền ra trả,trả xong bọn em còn cố nói vớt, quán chị bán hàng như thế này thì khách du lịch nào dám vào,con chủ quán làm câu tỉnh bơ,chị không mong gặp lại khách lần thứ hai em ạ ,lịt con mẹ nó chứ nhìn cái mặt nó câng câng,loại này về Hn chắc em thuê mấy thằng nghẹo nó hấp diêm cho đến chết.

ngày 3:khi đoàn em đi thăm hòn Trống mái,khi gần đế nơi có 1 thằng choai choai chạy ra chặn một bà chị trong đoàn rồi nói,chi ơi, chị cưỡi ngựa đi em lấy rẻ thôi,vì đường gần nên em chỉ lấy có 5k thôi,chỉ thử cảm giác cưỡi ngựa đi thích lắm,bà chị nghe bùi tai trèo lên (thôi rồi lựom ơi)khi đến nơi rút 5k ra trả nó ,nó bảo phải 500k,tá hỏa .

Bà chị kêu sao mày tính đăt vậy,nó bảo 5k/một bước chân ngựa, từ chỗ chị đi đến đây là hơn 100 bước,em tính 100 cho chẵn.Thế là cãi nhãu lộn tùng bậy cuối cũng vẫn phải trả nó 100k,đi báo công an thì được câu trả lời,bọn nó ở bãi 2 địa bàn rộng khó quản lý lắm,nên không thể giải quyết đuợc.BÓ TOÀN thân luôn,em đoán khi đoàn em rời đi thể nào chú choai choai kia cũng phải mang xiền nộp phế cho mấy chú công an,Thanh hóa là thế đấy tởm vô cùng.
Đây là lần đầu tiên cũng là lần duy nhất em đi Sầm Sơn Thanh Hóa.

dungndna
09-09-2010, 22:39
thế mà có thằng bạn em ở Thanh Hóa, nó suốt ngày khen Sầm Sơn quê nó ,chê Cửa Lò (em ở Nghệ An) , chả biết đâu chứ,em đi ngang Thanh Hóa vào mấy quán cơm dọc đường cũng đã đủ khiếp, chưa nói vào khu du lịch.

huongxoxocool
09-09-2010, 22:45
Dịch vụ mà!ở đâu chẳng có chuyện bực mình!..........em thì có cái "kỷ niệm" thân thương ở Thanh Hóa!lần ấy đang đi dạo bờ biển với bạn thơ mộng là thế,lãng mạn là thế mà bọn trẻ con chạy đâu ra quây lại bán kẹo caosu!..........em nói thật là em yêu trẻ con lắm ý nhưng cái bọn này em ghét!.........chẳng hiểu sao chúng nó cứ mời em mua mà ko phải thằng bạn em?!?...........đã từ chối khéo với lời ngon ngọt rằng chị ko thích ăn kẹo caosu đâu dưng mà chúng nó cứ đuổi theo vây lấy ko tha..........có thằng bé tầm 6,7 tuổi vừa đi vừa cấu vào sườn em đau điếng............miệng thì vẫn da diết:"chị ơi mua giúp em phong kẹo"..........nhịp tay và nhịp miệng của nó sao mà đều thế!em kinh lun...........

Long Kurt
10-09-2010, 09:55
Mình 1 lần vào Sầm Sơn nhưng ở nhà bạn...
Đi đâu cũng đi cùng nó nên chả bị chặt chém gì...
^^
Tiếc là sẽ ko bao h còn được gặp nó và đi chơi với nó nữa... :)

Mình ko có ý vơ đũa cả nắm nhưng đất Thanh Hóa có tiếng từ đời trước của chúng ta rồi mà, gần nhất là đời bố mẹ mình... :))
Tất nhiên là cũng có người này người kia...
Mình chỉ thấy buồn cười là đất Thanh Hóa người ta nói như thế nhưng mà cũng sinh ra đc mấy thằng bạn cực tốt của mình... :)

tigerk40
10-09-2010, 10:21
Cảm ơn tất cả các bạn đã chia sẻ kinh nghiệm của mình với mọi người.

Ai cũng nghĩ là mặc cả đủ đường, rồi hỏi rõ giá rồi mời ngồi, rồi mới ăn, mới chơi,... nhưng chẳng ai mặc cả, hỏi được chữ NGỜ. Đúng là BẤT NGỜ.

Littlefoot
13-09-2010, 17:09
Mình cũng đã có lời thề không bao giờ đi Sầm Sơn nữa.
Vụ chặt chém khách có lẽ một phần là vì họ làm du lịch theo mùa vụ, không chuyên nghiệp. Mà thấy họ nói mỗi năm đến mùa du lịch lại đấu thầu lại chỗ hàng quán trên bãi. Thế nên cố chặt chém thu gom là phải rồi.
Đúng là về dịch vụ thì các tỉnh từ Huế vào tốt hơn rất nhiều.

Quat
14-09-2010, 08:57
Mình cũng đã có lời thề không bao giờ đi Sầm Sơn nữa.
Vụ chặt chém khách có lẽ một phần là vì họ làm du lịch theo mùa vụ, không chuyên nghiệp. Mà thấy họ nói mỗi năm đến mùa du lịch lại đấu thầu lại chỗ hàng quán trên bãi. Thế nên cố chặt chém thu gom là phải rồi.
Đúng là về dịch vụ thì các tỉnh từ Huế vào tốt hơn rất nhiều.

He he không phải theo mùa vụ hay gì gì đâu bạn ơi. Bản chất của đại đa số dân vùng SS nói riêng và TH nói chung là thế đấy (mình xin lỗi trước nhé). MÌnh cũng có kinh nghiệm đau thương với dân vùng đó rồi . Cần thì là bạn tốt (kiểu như anh ba tầu ấy) còn xong việc là qua cầu rút ván, lật mặt như lật ban tay ngay làm cho mình không thể ngờ được ấy . Sợ lắm :( nhưng mình lại cũng có ấn tượng rất đẹp với một vài người dân TH mà mình đã từng làm việc cùng . Họ lại khác hoàn toàn với cái phần đông kia. Nói chung là không biết thế nào mà lần cả :D cẩn tắc vô áy náy :D

CVN
14-09-2010, 09:54
Đề nghị các bạn nêu chỉ hiện tượng và phê phán các trường hợp cụ thể! Giữ thái độ hòa nhã! Tránh không phê phán "dân Thanh Hóa" một cách chung chung, không có căn cứ cụ thể, chính xác!

Cảm ơn các bạn!

vietneo
16-09-2010, 18:05
Em đi Sầm Sơn 1 lần,thấy cũng bình thường ạ,được cái là đi cùng mẹ và các bác nên được dặn kỹ là không la cà quán xá,còn vào cửa hàng của nó mua cũng thấy bình thường thôi.Chắc tại em cũng ít nhu cầu ạ,giờ đi lại lần nữa,nhu cầu nhiều rồi nhưng lại may cái là đã được các bác chuyền cho ít nội công rồi,nhưng quả là nghe mà em vẫn thấy run,chẳng hạn như có hát karaoke xong,nó đòi 600k thì chắc em bảo nó có chém thì chém chứ em không có tiền,quả là không có tiền thật ạ!

ltgbau
17-09-2010, 13:10
- Số các bác đen thật (NO), em chưa gặp vụ nào kinh dị như thế, em cũng đi Sầm Sơn được 2 lần, 1 với cty + 1 phượt, lần 2 không vấn đề gì còn llần 1 được bác xích lô nhiệt tình dẫn đến chỗ bán hải sản ngon nhất rẻ nhất, mua về được >1 cân 2 con cua bể rõ to đẹp cho mẹ vợ làm nem, cuối cùng mang về thì bóc được nửa lạng thịt, đành rằng mình ếch nhưng bọn bán hàng với lão xích lô ăn dơ chém gió kinh quá nên mình cũng xuôi, thôi coi như tiền nguy hiểm :D

- Ngoài ra Tĩnh Gia lúc em đi 2009 vẫn còn rất tử tế, dân hiền lành thật thà, khách sạn phục vụ tốt, rẻ, nhớ nhất quả váy cưới vợ em mang đi chụp ảnh dính đầy bùn cát, thuê nhân viên ở KS giặt là xong họ lấy có 20K, làm vợ em lúc đầu còn giật mình phải hỏi lại kẻo nhầm thành 200K, rẻ bất ngờ :))

- Ngoài lề: nói gì thì nói các bác không nên vơ đũa cả nắm, TH hay đâu cũng có người này người nọ, có nói thì mình nói những người làm dịch vụ thôi (tiếc là phần lớn), chứ dân ở đấy họ tốt đấy chứ (c)

dantocgoc
18-09-2010, 00:56
Trời ơi.., chuyện gì biết sẻ là nhỏ, còn nếu không biết sẻ thành chuyện lớn mà thôi, khi tâm trạng bực tức thì sự cảm nhận cũng mất đi vẻ đẹp của nó, đến như tui sống ở chính mảnh đất quê ngoại thân yêu này cũng khá lâu, mỗi lúc rảnh rỗi thì phóng xe cùng bạn bè từ trên thành phố xuống đi tắm và chơi ở dưới sầm sơn, lơ ngơ không hỏi giá còn bị chém cho te tua đây nè,:D đúng là có nhiều cái làm ta chán thật, nhiều lúc thề không bao giờ muốn xuống đấy chơi nữa, nhưng mà cũng thấy rất khó hiểu với kiểu kinh doanh ở dưới đó, bao nhiêu năm nay không vẫn không thay đổi được nhiều... tôi dám chắc các bạn không hiểu và cũng chẳng có thời gian để tìm hiểu, thế rồi tôi quyết tâm tìm hiểu đâu là nguyên nhân chính.. và cũng rất buồn do chính các nhà quản lý ở đây, quá yếu kém về chuyên môn và trình độ, các khoản thu phí, dịch vụ và thuế hàng năm đều tăng 1 cách quá cao so với thực tế, 1 kiot kinh doanh dưới bãi biển khoán thu 150 - 200 tr 1 mùa, mà các bạn có biết 1 mùa tắm = bao nhiêu ngày không? kể cả ngày mưa gió may ra được80 ngày, nhẩm ra các bạn sẻ thấy áp lực tận thu của họ sẻ phải tìm mọi cách là vậy, điều thổ lộ của chính tay chủ quán khi đã đánh lộn với tụi bạn của mình, nhân viên phục vụ, trình độ có hạn và theo thời vụ hết mùa thì đi buôn cá bán tôm quanh năm đi biển, ở môi trường như vậy và không có được đào tạo dù là sơ đẳng nhất, thì làm sao có thể làm hài lòng khách được. thượng đế mà mang với bộ mặt lơ ngơ sẻ hóa thành gà cho 1 số người làm ăn bất chính theo kiểu chụp giựt, cái gì cũng khoán cho tư nhân nhưng lại không quản lý xem họ làm ăn thế nào, phương cách làm ra sao, phải công nhận là cảnh quan ở sầm sơn khá đẹp nên lượng khách trung bình hàng năm đều tăng chứ không hề sụt giảm, và cũng chính điều đó đã làm buông lỏng quản lý, mang tếng xấu khắp nơi.
mà đâu riêng gì 1 mình sầm sơn đâu, hôm tôi đi dự sinh nhật phượt tại đồ sơn cũng thế, 3 đứa trong đội gà đi tắm..( mà đúng là gà thật ) không trả giá bị phang tới 30k cho 1 lon nước ngọt, người sâm sơn hay thanh hóa có gì xấu, xin thưa.., nếu nhìn xa 1 chút, cái xấu của người việt nam mình vẫn còn hiện diện ở khắp nơi, hãy nhìn ra thế giới xem họ nói về ta như thế nào?:( hãy bỏ đi cách nhìn nhận mang tiếng cục bộ cá nhân, chê bai dè bỉu địa phương, hãy tự soi lại chính bản thân mình, chắc đã là tốt đẹp chưa:LL ngoảnh về quá khứ để hướng đến 1 tương lai tốt đẹp hơn, vì có như thế mới là người viêt nam:))

dantocgoc
18-09-2010, 01:26
Đúng là không có sự nguy hiểm nào bằng tính đố kị của anh nông dân và sự soi mói của anh hàng xóm:LL đất lành thì chim đậu, vui thì đến buồn thì bỏ đi.., ôi viết nam quê hương tôi, thật đúng là nhìn lên thì chẳng bằng ai mà cứ nhìn xuống thì.., quái lạ( sao chẳng thấy ai bằng mình nhỉ ):Dvăn hóa khi đi du lịch còn yếu kém rất nhiều so với các nước trong khu vực, cảm nhận và đánh giá còn thiếu khách quan, sự thiếu đồng bộ trong ngành du lịch, còn làm cho du khách như lạc vào ( bát quái trận đồ ) chỉ biết thấy cái xấu của người khác mà lại không thấy cái xấu của chính bản thân mình, thì sao tiến bộ được:LL thôi thì hãy sống theo đúng tinh thần của phuot vậy ( sống chung với lũ ) chinh phục mọi gian khó, vượt qua chính bản thân mình, trải lòng bao dung độ lượng, và ước mơ cuộc sống sẻ tươi đẹp hơn bằng chính tâm hồn việt(BB)

giantia
18-09-2010, 18:24
Tôi đi Sầm Sơn 3 lần rồi quả thật không muốn quay lại, thật đáng tiếc một nơi tắm biển đẹp mà con người phục vụ đang làm mất dần đi sự hấp dẫn của biển. Mách bạn hãy đi Cửa Lo hay Quảng Binh rất ấn tượng.:gun:gun

dantocgoc
18-09-2010, 19:34
Ở đâu cũng vậy cả thôi bạn à, cách làm du lịch của người việt nam chúng ta còn thiếu sự đồng bộ và chuyên nghiệp lắm, sự phiền nhiễu vẩn hiện diện khắp nơi, cái hay thì không kịp tiếp thu cái rở thì không kiên quyết dẹp bỏ. ngay như giữa thủ đô cũng thế, chứ không riêng gì 1 địa phương nào, chỉ là khác nhau ở từng sự việc cụ thể nhiều hay ít hơn mà thôi, hãy lắng nghe bạn bè quốc tế đánh giá tình hình chung sẻ rỏ, [ quay nhìn quá khứ để hướng tới tương lai ]. thôi thì hãy nếu cao tinh thần của phượt vậy đi bạn, tự thu xếp và bố trí cho chuyến đi của mình cùng bạn bè, vui, rẻ, mới lạ và bổ ích:LL

nguyenhoaibao
19-09-2010, 13:20
Mình chưa đi Thanh Hóa, hay cụ thể là Sầm Sơn, nhưng những bài viết của các bạn (chê bai) mình nghĩ là có thật, và nó khiến cho mình có suy nghĩ là không nên đến Sầm Sơn (ngoại trừ có ai đó ngu ngơ mời mình đi chơi miễn phí):D

dantocgoc
Ở đâu cũng vậy cả thôi bạn à, cách làm du lịch của người việt nam chúng ta còn thiếu sự đồng bộ và chuyên nghiệp lắm, sự phiền nhiễu vẩn hiện diện khắp nơi, cái hay thì không kịp tiếp thu cái rở thì không kiên quyết dẹp bỏ. ngay như giữa thủ đô cũng thế, chứ không riêng gì 1 địa phương nào, chỉ là khác nhau ở từng sự việc cụ thể nhiều hay ít hơn mà thôi,

Nếu bạn nói người Việt nam làm du lịch ở đâu cũng vậy là không đúng đâu nha. :Dam

Nếu bạn có dịp đi du lịch ở Vũng tàu, Cần Thơ, Đà Nẵng, Nha Trang, Đà Lạt, Hà Nội, Sapa,... sẽ thấy cách làm du lịch tương đối chuẩn và có giá tùy theo dịch vụ, ít bị chặt chém tùy tiện (nếu trả tiền nhiều thì dịch vụ tốt, nếu ít tiền hơn thì dịch vụ kém hơn), dĩ nhiên không phải mọi thứ đều tốt nhưng rõ ràng là có sự khác biệt giữa các tỉnh, thành phố khi làm du lịch.

Nhưng chuyện các khu du lịch miền Bắc thực hiện dịch vụ kém như Quảng Ninh, Đồ Sơn (mình đã đi rồi), hay Thanh Hóa (qua lời kể của mấy bạn ở trên) là hoàn toàn có cơ sở, ngay cả người bản địa ở đấy còn ngán nữa huống hồ dân du lịch.

dantocgoc
mà đâu riêng gì 1 mình sầm sơn đâu, hôm tôi đi dự sinh nhật phượt tại đồ sơn cũng thế, 3 đứa trong đội gà đi tắm..( mà đúng là gà thật ) không trả giá bị phang tới 30k cho 1 lon nước ngọt,

Nếu đi du lịch mà bị tính giá 30k/lon nước ngọt là hơi bị đắt, nhưng cũng bình thường thôi, vì mình là dân du lịch mà, giá đó là theo mình là chuẩn rồi đấy (ví dụ ra giữa Vịnh Hạ Long hoặc trên đảo Tuần Châu thì trái dừa 30k/trái, không mua thì thôi, trả giá cũng chẳng được đâu.
Như mình đi Singapore 1 lon nước ngọt là 3 SGD # 50.000 vnd, vậy là đắt hay rẻ? là không đắt, không rẻ, đúng giá rồi.

neveralone
20-09-2010, 16:45
Trời ơi.., chuyện gì biết sẻ là nhỏ, còn nếu không biết sẻ thành chuyện lớn mà thôi, khi tâm trạng bực tức thì sự cảm nhận cũng mất đi vẻ đẹp của nó, đến như tui sống ở chính mảnh đất quê ngoại thân yêu này cũng khá lâu, mỗi lúc rảnh rỗi thì phóng xe cùng bạn bè từ trên thành phố xuống đi tắm và chơi ở dưới sầm sơn, lơ ngơ không hỏi giá còn bị chém cho te tua đây nè,:D đúng là có nhiều cái làm ta chán thật, nhiều lúc thề không bao giờ muốn xuống đấy chơi nữa, nhưng mà cũng thấy rất khó hiểu với kiểu kinh doanh ở dưới đó, bao nhiêu năm nay không vẫn không thay đổi được nhiều... tôi dám chắc các bạn không hiểu và cũng chẳng có thời gian để tìm hiểu, thế rồi tôi quyết tâm tìm hiểu đâu là nguyên nhân chính.. và cũng rất buồn do chính các nhà quản lý ở đây, quá yếu kém về chuyên môn và trình độ, các khoản thu phí, dịch vụ và thuế hàng năm đều tăng 1 cách quá cao so với thực tế, 1 kiot kinh doanh dưới bãi biển khoán thu 150 - 200 tr 1 mùa, mà các bạn có biết 1 mùa tắm = bao nhiêu ngày không? kể cả ngày mưa gió may ra được80 ngày, nhẩm ra các bạn sẻ thấy áp lực tận thu của họ sẻ phải tìm mọi cách là vậy, điều thổ lộ của chính tay chủ quán khi đã đánh lộn với tụi bạn của mình, nhân viên phục vụ, trình độ có hạn và theo thời vụ hết mùa thì đi buôn cá bán tôm quanh năm đi biển, ở môi trường như vậy và không có được đào tạo dù là sơ đẳng nhất, thì làm sao có thể làm hài lòng khách được. thượng đế mà mang với bộ mặt lơ ngơ sẻ hóa thành gà cho 1 số người làm ăn bất chính theo kiểu chụp giựt, cái gì cũng khoán cho tư nhân nhưng lại không quản lý xem họ làm ăn thế nào, phương cách làm ra sao, phải công nhận là cảnh quan ở sầm sơn khá đẹp nên lượng khách trung bình hàng năm đều tăng chứ không hề sụt giảm, và cũng chính điều đó đã làm buông lỏng quản lý, mang tếng xấu khắp nơi.
mà đâu riêng gì 1 mình sầm sơn đâu, hôm tôi đi dự sinh nhật phượt tại đồ sơn cũng thế, 3 đứa trong đội gà đi tắm..( mà đúng là gà thật ) không trả giá bị phang tới 30k cho 1 lon nước ngọt, người sâm sơn hay thanh hóa có gì xấu, xin thưa.., nếu nhìn xa 1 chút, cái xấu của người việt nam mình vẫn còn hiện diện ở khắp nơi, hãy nhìn ra thế giới xem họ nói về ta như thế nào?:( hãy bỏ đi cách nhìn nhận mang tiếng cục bộ cá nhân, chê bai dè bỉu địa phương, hãy tự soi lại chính bản thân mình, chắc đã là tốt đẹp chưa:LL ngoảnh về quá khứ để hướng đến 1 tương lai tốt đẹp hơn, vì có như thế mới là người viêt nam:))

Bác đúng là người Thanh Hóa,bài viết hay và xúc tích lắm.

cuongnm
27-09-2010, 14:42
Chán quá, nhiều bác quơ cả dân Thanh Hóa vào đây. Hồi năm 2007 ở Bỉm Sơn nửa tháng em thấy dân ở đó rất tốt, quán xá tuy không được ngon lành như ngoài này nhưng cũng không tới mức chặt chém. Nhưng nghe các bác kể chắc em chẳng bao giờ dám tới Sầm Sơn. Haiz.

Chitto
27-09-2010, 22:43
Topic cũng đã đủ thông tin, xin được khóa lại đây. Các bài viết sẽ được lọc lại chỉ để cái nào phù hợp với tiêu đề topic thôi.