PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] giày 5.11, ìnantry,delta boots có dùng để phượt rừng được không?

DeLoneWanderer
23-02-2013, 15:48
mình có đôi giày để chơi airsoft, không biết có mang đi Bạch Mã được không? các pro biết thì chỉ với, trước đây mang nó lăn lê bò toài các kiểu nhưng chủ yêu ở các địa hình như đồng cỏ thôi. Không biết nó chịu được hông nữa, pót tam cái link hình của em nó lúc mới nguyên. http://shopvoimamut.weebly.com/chi-ti7871t-boot-511-6-inch.html

bruceduy
23-02-2013, 16:14
Kinh nghiệm của mình khi đi rừng, leo trèo này nọ là phải đi giày mũi tròn, lớn hơn 1 size, vậy mới không bị đau chân khi đi xuống dốc ....

DeLoneWanderer
23-02-2013, 22:07
cảm ơn bạn. Mà mấy đôi mình có là giày trung quốc @@ mang để đanh trận giả thì được cái đẹp mã với độ bền tương đối thôi, đi rừng không biết nó có bị toạc không?

bruceduy
23-02-2013, 22:44
Tốt nhất là bác mua đôi giày ngon ngon, mắc tiền nhưng xài được lâu, đi êm chân, thoải mái. Em hôm tết leo núi đi giày không phù hợp mới thấy là tai họa,em đi đôi giày đi chơi leo núi, mấy ngón chân đau nhức, tê hết cả chân. Lúc leo xuống các ngón chân nó dồn vào mũi giày đau điếng. Cứ phải mua giày chuyên dụng đi cho nó sướng bác ạ. Xài lâu dài mà :D

Tigre_1162
28-02-2013, 20:28
bác thích giày lính mà lại đi rừng dc, theo em bác nên chọn loại giày trekking màu TAN thì sẽ ok, em đang xài 1 đôi AIGLE mua ở shop Mr.Bean rất tốt, nhưng nên chú ý khoản thông thoáng.
nói chung là giày của SHOPVOIMAMUT ko phải là hàng tốt với cái giá đó đâu ạ! em xin cam đoan điều đó vì quân phục của US và Sing thật em có 2 bộ( đồ thật) nhưng giá rẻ hơn đồ fake của VOI nhé!
chúc bác mau chọn dc giày vừa ý.

Long Kurt
05-03-2013, 14:46
Hàng 5.11 trước mình mua 1 đôi 900k.
Lúc đầu chỉ định mua về đi loanh quanh phố vì có khóa kéo, dễ tháo và dễ đi vào chân hơn đôi giày chính của mình.
Đi phố được vài lần thì vứt luôn, còn chưa lấy đi phượt.
Lý do:
- Da nhìn chán và cứng, dính mưa vài hôm thì bong tứ tung.
- Các đường chỉ ở đề giày sau vài lần đi thì cũng bong.
- Không chống nước.

Đi leo núi muốn rẻ thì cứ giày bộ đội VN mà chơi, bền hơn nhiều :).
Còn có điều kiện thì chơi hàng US tầm từ 2tr đến hơn 4tr.

Tigre_1162
06-03-2013, 20:25
giày bộ đội nói chung vẫn khá nặng dó bác, theo em nên lấy giày VN là ổn vì có lỗ thoát nước khi bị nước vào.
Nhưng nếu không muốn nước vào chân thì em đã giới thiệu về đôi giày trekking! còn giày Mỹ thì có thể mắc( nhưng bền, tốt)!
@ Bác chủ: sao không thấy bác vào hồi âm nhỉ?!

Rover
08-03-2013, 21:50
\
- Không chống nước.

Đi leo núi muốn rẻ thì cứ giày bộ đội VN mà chơi, bền hơn nhiều :).
Còn có điều kiện thì chơi hàng US tầm từ 2tr đến hơn 4tr.

Thực chất, nếu muốn chọn giày phù hợp cho VN thì bạn nên loại giày da 100% và giày chống thấm Goretex ra khỏi danh mục ngay từ đầu vì nó không phù hợp. Mình từng post bài này bên Hoangsa.org. Nhưng "kéo" qua Phuot thì có vẻ phù hợp hơn. Mình xin trích dẫn lại và đôi chút chỉnh sửa cho phù hợp để các bạn dễ hiểu

Thực chất là những đôi của lính US là ốp da phần mũi, phủ mu bàn chân và phần gót. Còn phần cổ giày là vải condura.
Đôi M1945 (tức giày vải màu xanh của độ đội VN nhái kiểu) chỉ có 1 nhược điểm duy nhất là cổ giày thấp, đi rừng, đá dễ bị trật cổ chân nên từ thời VN, nó bổ sung thêm cổ giày cao để hỗ trợ cổ chân (Jungle boots). Từ đó trở đi, những đôi giày tiêu chuẩn chiến đấu đều được thiết kế trên nền tảng đôi Jungle Boots
Nhược điểm của giày da 100% là khi lội nước thì da chân bị mềm ra, gặp ma sát với da giày sẽ bị bong da, rộp chân. Khi giày da bị thấm nước, lúc khô thì da giày sẽ xơ cứng lại (đó là lý do tại sao da giày đi nước nhiều thường bị nứt nẻ) làm chân dau khủng khiếp (nhất là sau gót chân) (Frostbite)

https://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/c/cf/Frost_bite.jpg/230px-Frost_bite.jpg

Ngoài ra giày da trong mt Việt Nam rất hầm. Mang sẽ bị hầm chân. Nước thoát ra rất chậm làm chân bị ngâm dẫn tới hiện tượng lở loét chân (Trench foot)

https://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/2/2d/Case_of_trench_feet_suffered_by_unidentified_soldi er_Cas_de_pieds_des_tranch%C3%A9es_%28soldat_non_i dentifi%C3%A9%29.jpg/220px-Case_of_trench_feet_suffered_by_unidentified_soldi er_Cas_de_pieds_des_tranch%C3%A9es_%28soldat_non_i dentifi%C3%A9%29.jpg

(ảnh chụp từ WW1 do mang giày bị ngâm chân quá lâu, di chuyển quá nhiều gây lở loét, nhiễm trùng và hoại tử)

Nguyên tắc của Jungle Boots là nhẹ, thoát nước nhanh, mau khô, bám rêu và thông thoáng (chân chỉ có thể được ẩm, tuyệt đối không để bị ngâm. Vì ẩm mà vẫn có khí, da vẫn "thở" được). Do đó mà Jungle boots có thêm 2 lỗ ở bên hông giày, mỗi bước đi là đạp bơm nước ra và hút khí vào. Cổ boots chỉ là 1 lớp vải Condura (loại vải bền, chịu ma sát và cực kì mau khô) không hơn không kém và đế Panama soles (loại kiểu đế sọc chéo, cao su mềm, rãnh to, bản to chống trượt và chống đá kẹt vào rãnh giày

Boots da chỉ dành cho duyệt binh, lễ phục và đặc nhiệm chống khủng bố đô thị (nặng, đạp cửa, cận chiến tốt). Mang đi rừng thì nóng, thoát nước kém. không đảm bảo leo địa hình phức tạp vì cần cổ chân linh hoạt
Boots chống thấm là dành cho môi trường lạnh khô như trên núi, ôn đới mùa đông và hàn đới (phải mang thêm lớp liner bên trong), nó hạn chế nước lạnh thấm vào chân và bị gió lùa. Mang vào nhiệt đới là chết vì thoát nước kém, chỉ chống thấm tới nữa bắp chuối (mà rừng núi VN, với hệ thống sông ngòi chằng chịt, suối khe gì nó cũng ngập tới mông tới ngực)

https://namvietnews.files.wordpress.com/2012/10/vietnam021-sjpg_950_2000_0_75_0_50_50.jpg

Trích dẫn Nguyên văn bởi wikipedia

Jungle boots are a type of combat boot designed for use in jungle warfare or in hot, wet and humid environments, where a standard leather combat boot would be uncomfortable or unsuitable to wear. Jungle boots have vent holes in the instep and sometimes a canvas upper to aid in ventilation and drainage of moisture.

....

Adopted in 1942, the design of the Jungle Boot was based on the idea that no boot could possibly keep out water and still provide sufficient ventilation to the feet in a jungle or swamp environment.[1] Instead, the Jungle Boot was designed to permit water and perspiration to drain, drying the feet while preventing the entry of insects, mud, or sand

Dịch:
Giày lội rừng là một dạng giày chiến đấu, được thiết kế cho môi trường rừng rậm, hoặc trong môi trường nóng, ẩm ướt và độ ẩm cao, nơi mà những đôi boots chiến đấu bằng da tiêu chuẩn không thoải mái và phù hợp cho chiến đấu. Giày lội rừng có 2 lỗ thông hơi ở bên hông giày, có thêm cổ giày làm bằng vải để hỗ trợ cho hệ thống thoát nước, và độ ẩm

Bắt đầu trang bị từ năm 1942, thiết kế của Giày lội rừng dựa trên học thuyết là không có boots nào mà chống thấm nước mà vẫn đảm bảo thông thoáng khí hiệu quả trong môi trường rừng rậm và đầm lầy. Thay vào đó, giày lội rừng được thiết kế cho phép thấm nước và mồ hôi rồi tự hong khô trong khi vẫn có thể chống được côn trùng, bùn và cát

http://en.wikipedia.org/wiki/Jungle_boot

Do đó, giày vải VN là phù hợp (rẻ, nhẹ, khô nhanh). Mình mua 1 đôi, đem ra tiệm kêu họ cắt miếng muốt lót giày dày 4mm bỏ vào, đi đúng ớn ăn, vượt mặt mấy đứa bạn mang boots Viking, Goretex, boots da Hàn Quốc um sùm. Hồi thám hiểm cực Đông, thằng bạn mang đôi da Hàn Quốc, đi đúng 800m là nó móc giầy vải ra, treo đôi HQ lên cổ đi đến hết hành trình

Giờ thì mình đã "leo" lên tới em này rồi, đôi vải VN đã được xếp vào tủ kỷ vật với 2 lỗ to đùng dưới 2 cái đế

Tham khảo thêm:
http://www.my-rainforest-adventures.com/2008/10/jungle-boots-gear-for-tropical-rainforest/

coltsumi13
12-03-2013, 15:24
bác thích giày lính mà lại đi rừng dc, theo em bác nên chọn loại giày trekking màu TAN thì sẽ ok, em đang xài 1 đôi AIGLE mua ở shop Mr.Bean rất tốt, nhưng nên chú ý khoản thông thoáng.
nói chung là giày của SHOPVOIMAMUT ko phải là hàng tốt với cái giá đó đâu ạ! em xin cam đoan điều đó vì quân phục của US và Sing thật em có 2 bộ( đồ thật) nhưng giá rẻ hơn đồ fake của VOI nhé!
chúc bác mau chọn dc giày vừa ý.
Oh! hàng bên US cơ ạ? bác có thể cho em xem hình được ko? Hàng bên Shop Voi Ma Mút thì là fake rồi! chứ đâu phải hàng thật đâu :)) :)).

coltsumi13
12-03-2013, 15:26
Mình sử dụng đôi delta đi phượt, leo núi, đánh trận, đi làm, đi học và đi chơi suốt 3 năm trời mới bung đế! Đó mới chỉ là hàng thường chứ chưa nói gì tới Infantry. Hàng Trung Quốc thì có nhiều loại! quan trọng là tìm được loại nào tốt hay ko, và đã trải nghiệm nó chưa!

Long Kurt
18-03-2013, 14:09
Thực chất, nếu muốn chọn giày phù hợp cho VN thì bạn nên loại giày da 100% và giày chống thấm Goretex ra khỏi danh mục ngay từ đầu vì nó không phù hợp. Mình từng post bài này bên Hoangsa.org. Nhưng "kéo" qua Phuot thì có vẻ phù hợp hơn. Mình xin trích dẫn lại và đôi chút chỉnh sửa cho phù hợp để các bạn dễ hiểu

Tham khảo thêm:
http://www.my-rainforest-adventures.com/2008/10/jungle-boots-gear-for-tropical-rainforest/

Em thì chưa thấy mấy đôi này có vấn đề gì. Đã dùng 2 đôi (1 đôi da + vải, 1 đôi full da 100% có lót ấm để đi mùa đông) để leo Fan, TYT và nhiều cung khác :).
Thậm chí còn càm thấy yên tâm vì nhiều đoạn qua suối vẫn tự tin phang vào giữa dòng mà vẫn giữ đc chân khô, đế thì bám nên dẫm bùn và đá ướt vô tư, các bạn khác cứ phải nhón chân né các kiểu, thấy mệt.
Giày breathable nên thoát khí tốt, ko thấy bị hầm chân như bác nói. Cổ giầy cao nhưng mềm, leo vô tư, thậm chí 1 số trường hợp trượt chân ko bị đau mắt cá như đi giày thường.
Mũi giày chắc nên vấp vào đá cũng ko thấy đau.

Giày này chỉ có 2 nhược điểm em thấy đó là nặng (1 chiếc 1kg) và khi nước vào thì cũng mệt.
Chuyện nước vào thì phải lưu ý và giữ cho bên trong khô hoàn toàn. Em đi thấy đoạn nào lội suối sâu quá thường bỏ giày ra buộc 2 cái vào nhau và treo lên cổ rồi lội qua.
Còn nặng thì em thấy đi nhiều cũng quen :).

Giày bộ đội VN trước em leo Fan bị ướt mãi ko khô, đi chân cứ bị ẩm, khó chịu kinh khủng :).
Còn đi đôi boot Mỹ kia cũng vượt mặt mấy đôi goretex cổ thấp và cổ trung, giày bộ đội, giày thể thao các kiểu, nhất là mỗi đoạn suối, bùn và đá rêu :)).

Còn nếu đi rừng nhiều, nhiều suối thì nên mua đôi Jungle Boot như bác nói là hay nhất :).
Còn mấy đôi boot HQ hay 5.11 thì mua làm gì cho phí tiền, đôi 5.11 thì như em nói ở bài trc chất lượng cực kém, còn đôi HQ full da ko có breathable kia chắc cũng chết ngốt.

Tphat2009
22-03-2013, 22:11

Tham khảo thêm:

lúc khô thì da giày sẽ xơ cứng lại (đó là lý do tại sao da giày đi nước nhiều thường bị nứt nẻ) làm chân dau khủng khiếp (nhất là sau gót chân) (Frostbite)

Bệnh frostbite do cơ thể không cho máu ra tứ chi vì mất nhiệt chứ không phải tại giầy da đâu bác.

Frostbite không có phồng nước lên như trong hình.

tuoigaday
24-04-2013, 17:07
cảm ơn bạn. Mà mấy đôi mình có là giày trung quốc @@ mang để đanh trận giả thì được cái đẹp mã với độ bền tương đối thôi, đi rừng không biết nó có bị toạc không?
đôi của bác hàng tung của thì e nghĩ cảnh hoặc đi rừng kiểu vườn quốc gia thôi chứ vào rừng bt mà đi đôi đấy vừa hỏng giầy lại hỏng chân b ợ

Duquocdong
29-04-2013, 18:22
Ra đường Lê Duẩn làm đôi bốt ngụy đi là chuẩn các bác ợ. Em thề

mrlieubca
03-05-2013, 21:17
Đôi này http://www.my-rainforest-adventures....al-rainforest/ giống ghệt da cổ bạt của lính cơ động, không biết mấy bác nhà mình có ăn cắp bản quyền ko

buitrongdat
14-09-2013, 20:36
Các bác đã đi đôi Magnum hay Delta Atack chưa ạ, cho em đôi lời nhận xét về 2 đôi với ạ!
Em đang cân nhắc mua 1 trong 2 đôi này.
Mục đích đi phượt bằng xe máy, di chuyển trong thành phố hay đồi núi. Em không có ý định dùng để lội suối hay đi rừng ạ.

trieuphuvinh
14-09-2013, 21:59
Các bác đã đi đôi Magnum hay Delta Atack chưa ạ, cho em đôi lời nhận xét về 2 đôi với ạ!
Em đang cân nhắc mua 1 trong 2 đôi này.
Mục đích đi phượt bằng xe máy, di chuyển trong thành phố hay đồi núi. Em không có ý định dùng để lội suối hay đi rừng ạ.

em cũng cùng câu hỏi với bác này

trieuphuvinh
15-09-2013, 21:27
ah mình có thể góp ý cho bạn về đôi Delta như sau:
Delta Attack thì bằng vải là chủ yếu nhằm giảm trọng lượng
Delta thường thì bằng da chống nước tốt hơn
còn Magnum thì chưa được đụng vô nên ko có ý kiến nhưng theo mình tìm hiểu thì nó cũng làm bằng vải :))

buitrongdat
15-09-2013, 21:50
ah mình có thể góp ý cho bạn về đôi Delta như sau:
Delta Attack thì bằng vải là chủ yếu nhằm giảm trọng lượng
Delta thường thì bằng da chống nước tốt hơn
còn Magnum thì chưa được đụng vô nên ko có ý kiến nhưng theo mình tìm hiểu thì nó cũng làm bằng vải :))

Magnum về ngoại hình không khác Delta Attack bác ạ. :)
Bạn đã đi thử chưa vậy? Mình đi thử thấy Delta Attack đi ôm chân hơn và cử động thoải mái hơn Delta.
Nhưng vẫn chưa đủ thuyết phục để mua. :(

trieuphuvinh
15-09-2013, 21:55
mình chưa đi thử Delta Attack nhưng đã thử đôi Delta thường thấy cũng tốt lắm ( ko biết có phải tại chân mình to ko nhưng giày mang vào ôm chân và rất thoải mái :) )
vừa đặt mua 1 đôi Delta thường thôi vì mình thích giày da hơn :)

buitrongdat
15-09-2013, 22:13
mình chưa đi thử Delta Attack nhưng đã thử đôi Delta thường thấy cũng tốt lắm ( ko biết có phải tại chân mình to ko nhưng giày mang vào ôm chân và rất thoải mái :) )
vừa đặt mua 1 đôi Delta thường thôi vì mình thích giày da hơn :)

Delta mình thấy đi đường bằng thì được, đi đồi núi sợ đau chân vì cứng, và do nó cứng nên cổ chân cử động cũng bị hạn chế.

trieuphuvinh
15-09-2013, 22:31
vậy ah
mình thì cũng ko đi đâu nhiều và thường di chuyền bằng xe 2 cẳng và ô tô, lâu lâu thì máy bay hay tàu hỏa nên Delta thường cũng ok sau này chắc làm thêm đôi Delta Attack ,nhưng vẫn nuôi hy vọng sau này sẽ tích góp dần mà mua đủ bộ đồ phượt "xịn" :))
chúc bác kiếm được giày như ý
ah mà bác ở đâu thế có gì làm quen luôn để sau này có gì trao đổi với nhau, mình ở TPHCM

buitrongdat
15-09-2013, 22:45
vậy ah
mình thì cũng ko đi đâu nhiều và thường di chuyền bằng xe 2 cẳng và ô tô, lâu lâu thì máy bay hay tàu hỏa nên Delta thường cũng ok sau này chắc làm thêm đôi Delta Attack ,nhưng vẫn nuôi hy vọng sau này sẽ tích góp dần mà mua đủ bộ đồ phượt "xịn" :))
chúc bác kiếm được giày như ý
ah mà bác ở đâu thế có gì làm quen luôn để sau này có gì trao đổi với nhau, mình ở TPHCM

Mình ở HN bạn ạ. Đồ phượt thì nhiều lắm, tùy nhu cầu và túi tiền mà mua thôi.

trieuphuvinh
15-09-2013, 23:25
Mình ở HN bạn ạ. Đồ phượt thì nhiều lắm, tùy nhu cầu và túi tiền mà mua thôi.

Uhm, thôi chúc bác sớm tìm được giày như ý, có gì review cho ae coi với :))