PDA

View Full Version : Nam Ninh, Thượng Hải xem World Expo, từ 12-17/07/2010

sicilian
25-05-2010, 21:52
Tình hình là tớ sẽ đi World Expo Shanghai vào khoảng giữa tháng 7 tới, thế nên lập topic rủ rê ace; mục tiêu là càng đông càng vui!

World Expo là gì?

World Expo (Hội chợ thế giới) là 1 sự kiện lớn được tổ chức vài năm 1 lần, lần đầu tiên tại Anh vào năm 1851. Đây là nơi các cường quốc phô trương những thành tựu khoa học cũng như sự giàu có, sức mạnh của mình cũng là dịp để các quốc gia giới thiệu những nét đặc sắc nhất của đất nước và nền văn hóa, lịch sử của mình đến khắp thế giới.

Ngày nay, mỗi lần tổ chức thì World Expo thường kéo dài khoảng nửa năm. Mỗi quốc gia thường có 1 không gian riêng với những công trình rất tốn kém với kiến trúc rất đặc sắc thể hiện trình độ khoa học kỹ thuật, bề dày văn hóa lịch sử của mình.

World Expo năm nay đang diễn ra tại Thượng Hải từ 1/5/2010 đến 31/10/2010.

Với tớ, đây là 1 dịp hiếm có để có thể "đến 1 thành phố, thăm cả thế giới". 4.gif Thế nên, dù thế nào đi chăng nữa thì tớ cũng ko muốn bỏ lỡ dịp này. 4.gif

Lịch trình dự kiến

Tớ dự kiến sẽ khởi hành vào 12/07/2010, ngay sau khi xem xong CK Worldcup! beerchug.gif beerchug.gif

- Ngày 1:
+ Khởi hành từ buổi sáng, theo đương bộ lên Hữu Nghị Quan, xuất cảnh sang Trung Quốc rồi về thị trấn Bằng Tường bắt xe đi Nam Ninh.
+ Chiều đến Nam Ninh, tối nghỉ ngơi và thăm thú Nam Ninh, 1 thành phố cũng rất đẹp và sầm uất với nhiều Việt kiều sinh sống.
- Ngày 2: Đáp tàu hỏa từ Nam Ninh đi Thượng Hải, chuyến tàu này dự kiến sẽ mất khoảng 28h30'; chuyến đi sẽ khá dài nhưng chúng ta sẽ cố mua đc giường nằm và tớ nghĩ đây cũng là dịp để chúng ta trải nghiệm hệ thống đường sắt thuộc hàng rộng lớn nhất thế giới của Tung Của. 4.gif
- Ngày 3: Đến Thượng Hải vào buổi chiều. Check in khách sạn, tối tổ chức đi chơi ngắm Thượng Hải về đêm.
- Ngày 4-5-6:
+ Đi thăm World Expo, tối về ks nghỉ ngơi. Thực ra tớ cũng chưa rõ là để đi hết đc World Expo, tức là đi thăm đc tất cả các gian hàng của các quốc gia và các hãng công nghệ hàng đầu thì hết bao lâu. Tớ chỉ biết rằng chắc chắn ko dưới 3-4 ngày. 4.gif BTC World Expo có nhiều loại vé, trong đó có loại 3 và 7 ngày, tớ nghĩ 3 ngày là hợp lý về thời gian và chi phí nhất. Nhưng như vậy cũng có nghĩa là chúng ta sẽ ko thể thăm hết đc từng gian hàng vì vậy sẽ phải "hy sinh" 1 số!
+ Chiều ngày 6 lên tàu về Nam Ninh.
- Ngày 7: về đến Nam Ninh vào buổi tối muộn. Nghỉ đêm tại Nam Ninh.
- Ngày 8: Về HN.

Như vậy lịch trình này sẽ tiêu tốn khá nhiều thời gian, đặc biệt là thời gian di chuyển. Theo tớ thì đây là phương án rất tốt về mặt chi phí, nhưng cũng có 1 lựa chọn nữa đó là đi bằng máy bay nhưng chi phí sẽ rất cao, chỉ riêng tiền máy bay đi - về đã là 10 tr VND/người.

Có 1 phương án nữa là lúc đi thì đi bằng đường bộ, lúc về thì đi máy bay, sẽ phát sinh thêm so với phương án đi toàn bộ bằng đường bộ khoảng 3 tr VND và sẽ về đến VN vào đêm ngày thứ 6, phương án này có vẻ ổn nhất! 4.gif

Chi phí dự kiến

Tớ tính toán chi phí chuyến này cho phương án đi đường bộ là khoảng < 8tr. Thế nên tớ nghĩ cầm 10 tr VND đi là có thể khá yên tâm! 4.gif Nhưng nếu đi máy bay (1 hoặc cả 2 chiều) thì sẽ phải cầm thêm kha khá đấy nhé! 65.gif 65.gif

Những lưu ý khác

- Ưu tiên những ai biết tiếng Trung. Sang Tung Của điên nhất là kể cả ở ks hoành tráng cũng ít đứa biết tiếng A. :(
- Những ai chưa có hộ chiếu và visa thì nên làm luôn; đặc biệt là visa. Đừng nghĩ đến chuyện đi bằng giấy thông hành nhé, rẻ hơn đc 1 tí nhưng bên đấy nó kiểm tra rất gắt gao, bị nó bắt đc thì .... vỡ mòm đấy! 4.gif Chi phí làm visa 1 lần nhập cảnh (tg ở TQ là 1 tháng) tớ vừa kiểm tra hôm nay là khoảng 74 usd (tăng gấp đôi hồi trc), thường làm visa sẽ mất khoảng 4 ngày. Còn chi phí làm hộ chiếu thì tớ ko nhớ rõ nhưng hình như là khoảng 200k VND và mất 20 ngày. Thế nên bà con nếu máu thì tiến hành luôn nhé. (c)
- Một số bài nói về World Expo sưu tầm trên mạng cho dân tình tham khảo:

http://www.tinhte.vn/threads/400552-The-Bi...%E1%BA%A3i-2010

http://otofun.net/showthread.php?t=169819

còn đây là trang web chính thức của World Expo Shanghai 2010

http://en.expo2010.cn/

PS.
- Lần đầu tiên lập topic trên phuot.com; ko rõ có gì sai quy định ko, nếu có gì chưa "chuẩn" mong các Mod góp ý cho tớ.
- Các bác đã đi phượt Tung Của nhiều góp ý giúp tớ lịch trình này nhé, đây cũng là lần đầu tiên tớ ... đi Shanghai! :D

Shuhao
26-05-2010, 11:57
ban dalyhuong voi huongduongxanh06 có tham gia không ? Tớ cũng dự tính đi nhưng còn thiếu thông tin nên vẫn chưa quyết !

sicilian
26-05-2010, 12:38
Chắc là tớ sẽ đi theo phương án lúc đi bằng đường bộ, đường sắt còn lúc về đi hàng không. Bạn nào máu thì join cùng nhé! :D

Shuhao đi từ SG à?

khmerka
26-05-2010, 15:54
tôi và 2 bạn nữa vừa đi xem EXPO về, nếu bạn muốn hỏi gì thêm về EXPO hay các vấn đề khác thì cứ pm nhé. EXPO rất là khổng lồ, đúng là phải đi cả tuần mới xem hết được nhưng ba ngày cũng ổn đây.
Tôi đã bay từ Shanghai về Namning vì không có thời gian đi tàu, vé một chiều mất 570 tệ, cũng không đắt lắm, bay 3 tiếng thay vì 28 tiếng đi tàu, vé tàu hình như cũng tầm 250-300 tệ.

khmerka
26-05-2010, 17:46
ah quên, tôi đang có bản đồ EXPO official map, nếu bạn ở Hà Nội thì tôi sẽ cho bạn luôn. Có nhiều thông tin về phương tiện, sơ đồ, giới thiệu về các nước.

thêm nữa: visa Trung Quốc 1 tháng giá chỉ có khoảng 30-35 usd thôi, làm ở 26 Lý Thái Tổ, nhanh và rể.

sicilian
26-05-2010, 19:28
ah quên, tôi đang có bản đồ EXPO official map, nếu bạn ở Hà Nội thì tôi sẽ cho bạn luôn. Có nhiều thông tin về phương tiện, sơ đồ, giới thiệu về các nước.

thêm nữa: visa Trung Quốc 1 tháng giá chỉ có khoảng 30-35 usd thôi, làm ở 26 Lý Thái Tổ, nhanh và rể.

Hay quá, tks bác nhiều, em vừa PM, bác check nhé! :D

Vụ visa thì hôm qua e vừa hỏi chỗ dịch vụ mà em hay lấy, nó bảo vừa mới tăng giá gấp đôi xong, ko hiểu bác lấy lâu chưa? Em hỏi là hỏi để tiện cho những ng chưa có thôi chứ thực ra em thì vẫn còn visa 1 năm đến tháng 1 mới hết hạn. :D Nếu thực ra vẫn hơn 30 USD thì hay quá! :D

sicilian
27-05-2010, 17:14
Hiện giờ đã có 2 người chắc chắn đi, bác nào máu nữa thì đăng ký nhé! :D

Có lẽ sẽ theo phương án đi máy bay từ Nam Ninh, như vậy là sẽ tiết kiệm đc 1 ngày nữa! :D

Shuhao
27-05-2010, 21:49
Uh, tớ ở Sài Gòn ! Nhưng mà vẫn chưa thấy sicilian nhắc tới chuyện ở đâu khi sang TQ nhỉ ? Vé máy bay có cần đăt trước không ?

sicilian
27-05-2010, 22:23
Uh, tớ ở Sài Gòn ! Nhưng mà vẫn chưa thấy sicilian nhắc tới chuyện ở đâu khi sang TQ nhỉ ? Vé máy bay có cần đăt trước không ?

Sẽ ở ks chứ ở đâu nữa?? Tớ đùa tý thôi, vì tớ mới lên kế hoạch thôi nên chưa có thông tin cụ thể nhưng thấy bên otofun các bác ý đi ở ks chỉ hết 168 tệ/phòng 2 giường/ngày nên chi phí tạm tính cũng dựa trên đấy. :D

Theo như tư vấn về đi Nam Ninh - Thượng Hải bằng máy bay ở trên của khmerka (bi h mới phát hiện ra hình như chính là Omaicay ;) ), tớ sửa lại lịch trình thế này, bà con góp ý giúp nhé:

Lịch trình dự kiến update ngày 27/05

- Ngày 1:
+ Khởi hành từ buổi sáng, theo đương bộ lên Hữu Nghị Quan, xuất cảnh sang Trung Quốc rồi về thị trấn Bằng Tường bắt xe đi Nam Ninh.
+ Chiều đến Nam Ninh, thăm thú và ăn uống ở Nam Ninh, 1 thành phố cũng rất đẹp và sầm uất với nhiều Việt kiều sinh sống.
+ Tối đáp máy bay đi Thượng Hải từ sân bay Nam Ninh
+ Đêm check in ks tại Thượng Hải
- Ngày 2-3-4:
+ Đi thăm World Expo, tối về ks nghỉ ngơi. Thực ra tớ cũng chưa rõ là để đi hết đc World Expo, tức là đi thăm đc tất cả các gian hàng của các quốc gia và các hãng công nghệ hàng đầu thì hết bao lâu. Tớ chỉ biết rằng chắc chắn ko dưới 3-4 ngày. 4.gif BTC World Expo có nhiều loại vé, trong đó có loại 3 và 7 ngày, tớ nghĩ 3 ngày là hợp lý về thời gian và chi phí nhất. Nhưng như vậy cũng có nghĩa là chúng ta sẽ ko thể thăm hết đc từng gian hàng vì vậy sẽ phải "hy sinh" 1 số!
+ Tối ngày 4 lên máy bay về Nam Ninh.
+ Đêm nghỉ tại Nam Ninh
- Ngày 5: về HN bằng đường bộ, tối có mặt ở HN.

Hãng Hàng không Phương Nam TQ có văn phòng tại HN và SG. Mai tớ sẽ qua vp ở HN để hỏi thử về vé, theo tớ nếu chốt ngày và số người sớm thì nên mua luôn vé ở đây (vé chặng Nam Ninh - Thượng Hải) để chủ động. Cái này sẽ cập nhật sau.

khmerka
27-05-2010, 23:50
ở TQ có rất nhiều hãng máy bay giá rẻ, nhưng ở VN không có đại lý đâu, cái Southern China Air mà bạn nhắc đến thì mình thấy không rẻ mấy...Cho nên mọi người nên đến Nam Ninh và mua ở đó hoặc nhờ ai đó mua hộ. Tôi đã mua vé cách ngày bay một hôm thôi thấy vẫn còn chỗ. Bây giờ thì bạn cứ hỏi ở VN đã, xem ở đây nó bán với giá bao nhiêu rồi post thông tin cho mọi người.

Nheva
27-05-2010, 23:59
Các bạn đi TQ nói chung nên tự tìm hiểu kỹ, đừng trông chờ vào một ai đó.
Giá cả đi lại và khách sạn nên xem kỹ kẻo bị đắt.
Mình thấy giá bạn chủ topic đưa ra là 168Y/phòng đôi thì đắt quá, đi bụi có nhất thiết phải đắt thế không? Mình đi TQ nhiều, ở đủ loại KS, nói chung đầy đủ máy lạnh, chăn sưởi , nước nóng, ấm đun... cũng ko đến nỗi đắt thế. Các bạn có thể thuê phòng đôi nhưng đề nghị cho ở 3 - 4 người thì đỡ hơn nhiều
Nói chung mình thấy KS ở TQ là rẻ nhất trong các nước mình đã đi.
Ngay cả thông tin về giá làm visa của bạn cũng đắt hơn bình thường. Cứ cho rằng giá visa giờ đắt gấp đôi thì nó cũng là 60$ (nếu làm dịch vụ thì cũng vào khoảng 65$, chứ ko đến 74$ như bạn nói)
Mình thấy ngạc nhiên là bạn đã làm visa rồi, lại là visa cả năm (nghĩa là ko lạ gì nữa) mà vẫn đưa ra 1 cái giá trên trời như vậy.
@all những bạn muốn join: hãy cẩn trọng tìm hiểu, nên vào các topic đi TQ bên ttvnol.com xem xét và rút kinh nghiệm, nhiều bài học quý đấy

sicilian
28-05-2010, 00:28
Vậy à, tks khmerka nhé! Tớ lại cứ tưởng thằng Southern ấy chính là hãng giá rẻ, chính vì thế hôm trc cũng đã tra cứu giá vẻ trên đó cho chặng này thì thấy còn đắt hơn VN Airlines đi từ HN! :D Hôm qua tra lại thì toàn bị lỗi.

Thế khmerka đi bằng hãng gì? liệu có mua online từ đây đc ko nhỉ chứ tớ ko có người quen ở Nam Ninh để nhờ mua trc còn đến đấy mới mua thì sợ ko còn vé thì lỡ hết kế hoạch. Ít người thì chắc là dễ chứ nhiều người 1 chút thì cũng kinh lắm!

Anyway, ngày mai tớ vẫn cứ tạt qua vp của bọn Southern ở HN để xem thử xem thế nào!

sicilian
28-05-2010, 00:55
Mình thấy giá bạn chủ topic đưa ra là 168Y/phòng đôi thì đắt quá, đi bụi có nhất thiết phải đắt thế không? Mình đi TQ nhiều, ở đủ loại KS, nói chung đầy đủ máy lạnh, chăn sưởi , nước nóng, ấm đun... cũng ko đến nỗi đắt thế. Các bạn có thể thuê phòng đôi nhưng đề nghị cho ở 3 - 4 người thì đỡ hơn nhiều
Ngay cả thông tin về giá làm visa của bạn cũng đắt hơn bình thường. Cứ cho rằng giá visa giờ đắt gấp đôi thì nó cũng là 60$ (nếu làm dịch vụ thì cũng vào khoảng 65$, chứ ko đến 74$ như bạn nói)
Mình thấy ngạc nhiên là bạn đã làm visa rồi, lại là visa cả năm (nghĩa là ko lạ gì nữa) mà vẫn đưa ra 1 cái giá trên trời như vậy.
@all những bạn muốn join: hãy cẩn trọng tìm hiểu, nên vào các topic đi TQ bên ttvnol.com xem xét và rút kinh nghiệm, nhiều bài học quý đấy

Cảm ơn bạn Nheva vì những lời tư vấn rất giá trị của bạn,

Đầu tiên tớ xin nói luôn thế này, tớ đã làm visa cả năm từ hồi đầu tháng 1, làm ở chỗ dịch vụ ở Hàng Muối. Mục đích của tớ là đi Quảng Châu, tớ cũng đã sang đó mấy lần nhưng hoàn toàn là QC để phục vụ công việc, chưa đi các nơi khác của TQ, chính vì vậy kinh nghiệm đi TQ của tớ khá là ít, chỉ ở QC và bằng đường bộ thôi. Vì lẽ đó nên ngay từ đầu tớ đã nói rõ là rất mong các bạn đã đi TQ nhiều tư vấn giúp tớ.

Visa của tớ lấy cả năm hồi đầu năm nay là hơn 100 usd (tớ ko nhớ chính xác con số cụ thể). Hôm qua khi tớ quyết định sẽ đi trong tầm tháng 7 và lập topic thì tớ đã alo cho bên làm visa của tớ ngày xưa và nhận đc câu trả lời như thế. Mục đích của tớ là để có 1 bảng dự tính tương đối đầy đủ để có thể trả lời cho những ng quan tâm chứ ko phải đứng ra làm visa (vì đơn giản là của tớ có sẵn rồi).

Về ks, thường thì đi QC tớ ở khách sạn Đức Chính mà dân đi QC đều biết, giá của nó là 150 RMB. Về Thượng Hải thì tớ chưa đi bao giờ và giá 168 RMB là tớ đọc bên topic đi World Expo bên otofun, như vậy chênh lệch giá ko nhiều và tớ lấy nó làm căn cứ tạm tính chi phí. Tất nhiên từ giờ tới lúc đi tớ sẽ còn phải tìm hiểu nhiều nữa, cả tự tìm và những người đã đi nhiều như Nheva. Nhưng tớ lấy nó làm căn cứ để tính toán vì kế hoạch này nó mới chỉ là sơ bộ và mới lên từ chiều qua. Tất nhiên tớ cũng hiểu là mình sẽ tận dụng tối đa công suất phòng và sẽ ở 3-4 người.

Điều cuối cùng, cái này tớ nói thật lòng suy nghĩ của tớ, tớ nghĩ bạn Nheva sau khi đọc những thông tin tớ post ở đây đã có suy nghĩ là tớ cũng giống như 1 số thành viên box DL hồi trước tổ chức đi TQ chủ yếu với mục đích trục lợi cho riêng mình. Tớ e là bạn đã nhầm "1 người chưa có kinh nghiệm đi TQ (ngoài đi QC mà đấy là đi công việc chứ ko phải đi phượt)" với cả "1 kẻ lừa đảo!" :D

Rất hy vọng là tớ hiểu sai ý bạn nhưng cũng xin thưa là dù tớ ko hđ trên Phươt.com (đúng ra chỉ vào đọc chứ đây là lần đầu tiên tớ post bài dù có nick từ khá lâu) nhưng tớ cũng ko phải là người mới của giới phượt và tớ cũng có nhiều bạn trong diễn đàn này, những người chắc chắn là hiểu tớ là người thế nào, có đáng tin ko! :D

Đôi lời thật lòng, chia sẻ cùng anh chị em! :D

Nheva
28-05-2010, 09:07
"1 người chưa có kinh nghiệm đi TQ (ngoài đi QC mà đấy là đi công việc chứ ko phải đi phượt)" với cả "1 kẻ lừa đảo!" :D

:D
Những từ trong ngoặc kép là bạn nói chứ không phải tôi nói nhé, xin bạn thận trọng khi viết, không nên suy diễn quá đà như vậy.
Ngoài ra , việc khuyên mọi người cẩn trọng tìm hiểu thông tin trước khi tham gia một nhóm du lịch là việc hết sức bình thường.
Các mod cũng như các mem có chút kinh nghiệm vẫn thường nhắc nhở ACE như vậy.
Ở 4rum này cũng như bên ttvn đều có topic đưa ra một số nguyên tắc nên tuân thủ khi đi chung nhóm , tôi chỉ nhắc lại mà thôi.
Khuyên mọi người cẩn trọng tìm hiểu thì không bao giờ là thừa phỏng ạ, nhất là thấy giá cả vài thứ đắt hơn bình thường.
Nếu bạn không có ý gì khác, thiết nghĩ cũng không nên giãy nảy lên rồi suy diễn và quy chụp người khác như vậy.
Vậy nhé, chúc đi vui

likemoon
28-05-2010, 09:53
Ở đây dân tình đi phượt đều hạn chế chi phí đến mức tối đa, nên nhìn budget tiền phòng của bạn hơi cao, hehe...các bạn tham gia các đoàn đi TQ có thể giảm thiểu tối đa việc tập trung tiền vào một người bằng cách:

+ Visa tự làm : chịu khó ra ĐSQ một sáng là xong, form có sẵn trên mạng, google là ra

+ Vé máy bay tự book:

có thể book Airasia: HCM/HN-KUL-Shanghai: book sớm giá có thể khá tốt,
hoặc đi bus HN-Quảng Châu - bay Quảng Châu - Thượng Hải ( thường có discount từ 30-60% nên giá khá tốt )
trang web book online : www.ctrip.com trang này hoàn toàn có thể yên tâm, ngoài ra còn nhiều trang khác cũng yên tâm được như:
http://ticket.9588.com/FlightTicket/Main_E.aspx
http://www.chinaticketonline.com/Flight/

+Tiền khách sạn: đến nơi ai ở phòng bao nhiêu tiền thì tự trả ( ai ở dorm thì trả ít, ai có đk ở phòng riêng thì trả cao, tùy sở thích từng người, nhưng cũng phải thống nhất trước từ khi ở nhà, email và đặt phòng trước không sang đến nơi không đủ chỗ ở phải đi tìm mất thời gian hoặc tách nhóm thì rất mệt )

+ Tiền vào các khu du lịch, của ai tự trả, đến trước cửa mọi người nhìn giá vé rồi gom tiền lại đưa cho một người đi mua vé cũng được

+ Tiền ăn: cái này thì phải đóng trước, nhưng chỉ đóng cho 2-3 ngày 1 lần, không đóng hết một lượt, vừa để an toàn nhỡ người cầm tiền bị mất trộm thì cả đoàn móm.

+ Tiền bus đường dài, vé tàu: có thể lúc mua đóng cũng được.

+ Uầy còn nữa, người đứng ra tổ chức không nên là thủ quỹ, cái này thì trước giờ mình toàn làm cả 2 vì quen đi với nhóm bạn đã quen biết, đã tin tưởng nhau nên bản thân mình cũng không nghĩ đến, nhưng đi với nhóm bạn không quen biết nhiều hơn người đã quen thì chưa chắc họ đã tin tưởng mình, cũng không nên ôm nhiều việc vừa mệt mà bản thân lại thấy ái ngại vì chuyện tiền nong như thế làm gì, cái này mình phải rút kinh nghiệm lần sau mới được :)

Chi phí trung bình cho chuyến đi vùng Thượng Hải - Hàng Châu cao hơn các vùng Vân Nam và Tứ Xuyên, nhưng có thể tạm tính như sau:

+ Ăn: 80Y/ngày

+ Ở: 50Y/ngày ( giá dorm, có rất nhiều trang web online để check và đặt phòng, VD: http://www.yhachina.com/index.php?hostID=2 )

+ Internet : đắt khủng hoảng : 30Y/nửa giờ ( giá ở nhà trọ chúng tớ đã ở trước đây )

+ Shopping: Mua sắm ở khu Hoàng Thành đắt trung bình gấp 5 lần các các vùng Tô Hàng xung quanh, mình rất hoảng khu này :D

sicilian
28-05-2010, 18:49
@Nheva: Nhất trí cao độ với bạn là nhắc nhở mọi người là đúng nhưng vì cách viết của bạn làm tớ nghĩ là bạn nghĩ như vậy vì vậy tớ chỉ muốn nói rõ ràng để mọi người hiểu thôi, tớ ko muốn có bất cứ sự hiểu lầm hay nghi kị nào, dù của các bạn vào đọc hay những bạn có ý định tham gia. Dù sao thì cũng cảm ơn bạn rất nhiều, chắc hẳn bạn đã đi phượt TQ nhiều lắm rồi, rất mong đc bạn chia sẻ thêm nhé!

@likemoon: Cảm ơn những tư vấn của bạn, tớ sẽ lưu lại để ngâm cứu. Tán chuyện vui 1 tý nhưng sao internet ở Thượng Hải nó đắt vậy nhỉ! Tớ đi QC, mỗi lần muốn lên net thì xuống cái hàng game online dưới chân ks, trả nó 5 tệ, nó bán cho 1 cái vé tính t/g thế mà chưa lần nào mình dùng hết, ngồi đến phát chán cuối cùng đứng dậy đi về máy vẫn còn bật (hết tiền nó tự động khóa lại mà). :D

likemoon
28-05-2010, 21:10
Mình đi nhiều nơi ở TQ, chả nơi nào đắt đỏ như Thượng Hải, nhiều nơi internet free hoặc thu tiền lấy lệ để mọi người đừng ôm máy còn cho người khác dùng, hoặc cũng có thể ở hostel mình ở nó chém thế , còn những chỗ khác mình không biết thế nào.

Shuhao
28-05-2010, 21:22
Tình hình là tớ vừa check vé rồi, vé mbay của jetstar từ HCM đi KLP , rồi từ KLP đi ShangHai. Vé khứ hồi luôn cả thuế tính ra gần 8tr rồi, ấy là còn chưa tính tiền ăn + ở + tham quan. Chả biết là đi bằng đường bộ có khả quan hơn không nhỉ ?
Nếu chuẩn bị từ 1 năm trước may ra còn khả thi với 8 tr này. Bạn sicilian dã hỏi được vé chưa thế ?

sicilian
28-05-2010, 22:46
Tớ cũng vừa check Air Asia thì cũng là tầm 12 tr, còn đắt hơn bay thẳng HN - Shanghai của Sorry Airlines nhà mình! :D Đúng là với mấy ông giá rẻ này thì phải lên lịch trc 1 năm trời mới ăn thua. :D

Hôm nay tớ phải đi Bắc Ninh đột xuất nên chưa qua Southern Airlines để check đc, sáng mai tớ sẽ thử xem nhưng theo những trang booking mà likemoon tư vấn thì giá vé của bọn này cũng ko hề rẻ, thế nên theo tớ là ko hy vọng gì bọn này đâu. Lúc nãy đã nhận đc PM sđt của Khmerka, ngày mai sẽ alo hỏi han bạn kỹ hơn vụ máy bay hoặc nếu bạn có vào topic này thì chia sẻ với bọn tớ nhé!

Đây là bảng chi phí tớ tạm tính, cái này điều chỉnh dựa trên tư vấn của các bạn đã post ở trên, Shuhao và bà con xem hộ tớ có thiếu gì ko nhé: theo tớ quan trọng nhất giờ là vụ vé máy bay, nếu book đc vé như của Khmerka (hoặc thấp hơn) thì là ổn nhất!

Ngoài ra có 1 bản tính phương án đi đường bộ như tớ lên ban đầu nữa, theo tớ tính thì phương án đó sẽ rẻ hơn phương án này 1 chút nhưng sẽ mất nhiều thời gian ở vụ di chuyển. Tớ thời gian đó thì vô tư nhưng sợ các bạn khác hơi khó bỏ ra thêm 2-3 ngày!

https://cdcmgroup.net/uploads/monthly_05_2010/post-22-1275060903.jpg

nancy_hoanghiep
29-05-2010, 01:10
Tớ cũng vừa check Air Asia thì cũng là tầm 12 tr, còn đắt hơn bay thẳng HN - Shanghai của Sorry Airlines nhà mình! :D Đúng là với mấy ông giá rẻ này thì phải lên lịch trc 1 năm trời mới ăn thua. :D

Hôm nay tớ phải đi Bắc Ninh đột xuất nên chưa qua Southern Airlines để check đc, sáng mai tớ sẽ thử xem nhưng theo những trang booking mà likemoon tư vấn thì giá vé của bọn này cũng ko hề rẻ, thế nên theo tớ là ko hy vọng gì bọn này đâu. Lúc nãy đã nhận đc PM sđt của Khmerka, ngày mai sẽ alo hỏi han bạn kỹ hơn vụ máy bay hoặc nếu bạn có vào topic này thì chia sẻ với bọn tớ nhé!

Đây là bảng chi phí tớ tạm tính, cái này điều chỉnh dựa trên tư vấn của các bạn đã post ở trên, Shuhao và bà con xem hộ tớ có thiếu gì ko nhé: theo tớ quan trọng nhất giờ là vụ vé máy bay, nếu book đc vé như của Khmerka (hoặc thấp hơn) thì là ổn nhất!

Ngoài ra có 1 bản tính phương án đi đường bộ như tớ lên ban đầu nữa, theo tớ tính thì phương án đó sẽ rẻ hơn phương án này 1 chút nhưng sẽ mất nhiều thời gian ở vụ di chuyển. Tớ thời gian đó thì vô tư nhưng sợ các bạn khác hơi khó bỏ ra thêm 2-3 ngày!

https://cdcmgroup.net/uploads/monthly_05_2010/post-22-1275060903.jpg

Xin thông báo với các bạn là vé may bay từ nam ninh đi thượng hải giá 570 tệt 1 chiều và 2 chiều la 1140 là không có khả năng,thứ nhất bạn mua vé nội địa trung quốc giá rẻ chỉ thanh toán được bằng thẻ ngân hàng của trung quốc phát hành,thứ 2 tháng7 là tháng cao điểm nên vé máy bay thường chỉ rẻ 1 chiều thôi còn chiều ngược lại mắc hơn rất nhiều.thứ 3:Visa TQ hiện tại là 60 USD chứ không phải 30USD như trước.Ngủ đêm tại thượng hải giá là 50 tệ 1 người 1 ngày mình nghĩ không chính xác.vì mình đi rồi nên mình biết giá phòng lên cao trong dịp expo này trung bình 1 người 1 ngày cũng tầm trên dưới 260 tệ.
Trên đây là ý kiến đóng góp của mình cho các bạn. Chúc các bạn một chuyến đi tốt đẹp

likemoon
29-05-2010, 09:35
Về vé máy bay nếu đoàn đi trên 10 ng và book qua đại lý thì được discount khá nhiều đấy.

Shuhao
02-06-2010, 23:46
Chúc silican đi vui, tớ không join với cậu được rồi. Có thể tớ sẽ dời kế hoạch này đến tháng 10.

TTCons
05-06-2010, 12:28
Mình ở Sài Gòn, cũng đang tính đi Shanghai dịp này, vì mấy năm sau nó làm ở nước khác thì khả năng tài chính chắc là khó hơn nếu đi Trung Quốc. Mà nghe quảng cáo là đây là Expo lớn nhất từ trước đến nay về quy mô, Việt Nam cũng có một gian hàng. Cám ơn Sicilian đã mở topic này. Theo mình, Các bạn ở Sài Gòn nên liên lạc để cùng ra Hà Nội cho tiện. Mình ủng hộ phương án đường bộ và máy bay Nam Ninh - Thượng Hải khứ hồi, tiết kiệm được thời gian nhất là cho các bạn ở SG còn quay về SG nữa.

nancy_hoanghiep
06-06-2010, 19:07
Thông báo cho các bạn một tin vô cùng buồn.mình vừa đi thượng hải về xong ,khách sạn binh dân từ 220 tệ/phong2 người cái mà trước chỉ 120 tệ.thứ 2 hiện tại du khách đến thượng hải dùng hộ chiếu nước ngoài bắt buộc phải ở từ khách sạn 3 sao trở lên trên 400 tệ/phòng 2 người.cái này mình đến lúc làm thủ tục nó không nhận vì có quy định của tp thượng hải,nên mình đã phải dời thượng hải về thiên tân ngay đêm hôm đó

pvnguyen
06-06-2010, 20:46
Thế bạn Nheva cho xin vài cái ví dụ về khách sạn rẻ nhé. Tên ? địa chỉ

Mình nghĩ bây giờ tơời giá thay đổi rồi
Các bác lưu ý là viết bài dành cho người đi sau tham khảo, nên dùng tên phiên âm tiếng Anh, phiên âm sang tiếng Việt thì pó tay toàn tập

Visa China ưừ 1.5 là 60$ /cho loại 1 lần, xin dễ tới mức...còn đứng đó đợi...cô nv phải đuổi về

Nheva
07-06-2010, 00:27
Các bạn nên vào các trang web hostelbookers.com, hostelworld.com, hoặc tìm hệ thống GH của Youth (Youth hostel) mà tìm.
Tuy nhiên như bạn Hoanghiệp đã nói ở trên, bây giờ Tp Thượng Hải buộc khách nước ngoài phải ở KS 3 sao trở lên thì khó rồi

khmerka
07-06-2010, 10:01
các hostel vẫn giá bình dân mà, ngủ dorm khoảng 50-80 tệ, nhiều nhất là 100 tệ đây.

Cách đây 1 tháng mình đã vào hostel này, ở trung tâm luôn, rất đẹp và tiện nghi:

The Phoenix Hostel

17 South Yunnan Road, Shanghai, China 200433

vừa xem giá dorm của nó 11usd/đêm

sicilian
07-06-2010, 13:53
Hic, mấy hôm vừa rồi đi suốt bận quá, ko lên mạng đc. Cảm ơn các bạn đã tư vấn nhiệt tình. Cái vụ khách nước ngoài bắt buộc phải ở 3 sao trở lên thì tớ cũng thấy ở topic bên otofun mà các bạn ý thuê 168 rmb/đêm các bạn í nói, vậy là cần check kỹ lại rồi.

Hiện tại bọn tớ đã có 3-4 người, trong đó có 1 đ/c có nhiều bạn bè (cả Việt và Tàu) bên Thượng Hải, tớ đã giao cho hắn nhiệm vụ yêu cầu bên kia giúp đỡ, hy vọng sẽ ổn về vụ ở bên đó để giảm chi phí. Tớ sẽ lưu ý nó check vụ nghỉ hostel xem thế nào.

@TTCons: Các bạn có đi luôn dịp đấy ko? Nếu đi luôn thì ra ngoài này nhập đoàn với bọn tớ nhé!

@Shuhao: Tiếc là lần này bạn ko join đc. Đầu tiên tớ cũng định tháng 9 mới đi nhưng mới qđ phải khởi công xây nhà vào cuối tháng 7 nên đẩy lên đi luôn, vì vậy thực ra chuẩn bị cũng hơi cập rập. 31/10 là bế mạc rồi, tớ nghĩ bạn nên tranh thủ đi sớm, tầm tháng 9 có lẽ hay hơn. :D

timtam
07-06-2010, 20:27
Mình ở SG, cũng định đi Thượng Hải vào khoảng đầu tháng 7, nhưng định đi cả Hoàng Sơn nữa. Có bạn nào muốn đi cả hai nơi không?

Năm ngoái mình cũng đi Shanghai chơi, ở Blue Mountain hostel. Dorm ở đó đồ gỗ rất mới, phòng ốc sạch, tuy hơi xa trung tâm nhưng lại đối diện subway nên cũng OK.

vivusg
07-06-2010, 20:36
Mình ở SG...tháng 7 thì mình không đi được, đang muốn đi tháng 8 nên nếu có bạn nào đi được thì kêu lên tụi mình liên lạc để sắp xếp nhé.

filter
07-06-2010, 23:47
Tuần thứ 3 tháng 7,tớ se đi từ SG ra hà nội,dự định đi du lich xuat phát từ Hà nội qua TQ tầm đầu tháng 8. Mình có người nhà ở TT THƯỢNG HẢI,nếu lịch trình của bạn trùng khớp thì cho mình join 2 chỗ .Mọi ll qua tin nhắn dtd cũng được.Số handphone:01638041681.

sicilian
08-06-2010, 13:00
Tuần thứ 3 tháng 7,tớ se đi từ SG ra hà nội,dự định đi du lich xuat phát từ Hà nội qua TQ tầm đầu tháng 8. Mình có người nhà ở TT THƯỢNG HẢI,nếu lịch trình của bạn trùng khớp thì cho mình join 2 chỗ .Mọi ll qua tin nhắn dtd cũng được.Số handphone:01638041681.

Bọn tớ ko rời lịch lại đc đ/c ạ. Đằng nào các cậu cũng ra HN từ giữa tháng 7, nếu các cậu thay đổi lịch, đi TQ trước rồi mới chơi bời ngoài này thì hay quá, mình cùng đi luôn! :D

@timtam: Hoàng Sơn mình cũng máu lắm nhưng thời gian này chỉ đi đc Thượng Hải thôi vì đi xong chuyến này về mình bắt đầu khởi công xây nhà!

hieubom
08-06-2010, 13:07
Vì có vấn đề gấp nên em phiền Topic của bác một chút,

Số là em định đi Thượng Hải từ 15 -21/6 này, thấy có đại lý offer giá vé 308usd ( hai chiều, đã có thuế).
Bay của HongKong airlines, quá cảnh ở HongKong.
Nhưng có điều kiện là phải mua 2 vé 1.
Bác nào có nhu cầu hoặc biết ai có nhu cầu đi cùng ngày với em thì làm ơn nhắn dùm em 1 câu.

Đa tạ,

Hieubom ( YM: hieubom | Mobile: 0123456 6899)

tieu co nuong
19-06-2010, 08:23
Chào bạn, chúng mình một nhóm 4 người cũng định đi Thượng Hải từ 14/7 đến 21/7. Mình thấy giá bạn viét ra khá là chính xác, như tiền vé máy bay khứ hồi của Vietnam Airlines thời điểm này mà book thì phải 10tr, Shanghai airlines bọn mình có vào webíte để check giá thì không có. Tháng 7 thì promotion của Hongkong airlines đã hết mất rồi (khoảng 300usd). Vì vậy nên bọn mình cũng lựa chọn đi đường bộ và lúc về bằng máy bay. Đường bộ thì lúc đi bọn mình sẽ đến Quảng Châu thay vì Nam Ninh và đi tàu từ QC đi TH, khoảng ngày 16 là bọn mình có mặt ở TH, nếu có dịp thì chúng mình giao lưu 1 buổi ở TH ^^. 
Lúc về bọn mình book của Hainan airlines trên trang cheapoair, gia tầm 190usd, mình nghĩ giá này là rẻ nhất rồi.
Thêm nữa thời điểm này mà đi TH thì phải xác định là đắt rồi, vào hè rồi sinh viên các nơi đang kéo về đây để tham quan Expo, chưa kể khách du lịch. 

Zai Nha Que
20-06-2010, 23:36
Hy vọng thông tin này có ích cho mọi người. Tớ cũng dự định đi TH sau 20/7. Đoàn 5 người là có thể mua vé giá này (Cộng khoảng 120 tiền thuế). Bay từ Hà Nội cũng rất ổn đấy. Có ai đi dịp đó thì PM tớ nhé. Tớ cũng vừa làm một quả hoành tráng Lệ Giang-Shangri La vui lòi, nên máu đi tiếp lắm.

SIÊU KHUYẾN MÃI CỦA SHANGHAI AIRLINES

KHỞI HÀNH TỪ HÀ NỘI

1 CHIỀU

2 CHIỀU

Shanghai

USD 210

USD 300

Xuất vé từ : 01/06/2010 – 31/10/2010
Khởi hành từ : 01/06/2010 – 31/03/2011
Đoàn trên 4 người

BlackTSB
21-06-2010, 16:23
Hi All,

Mình cũng dự định có mặt ở Thượng Hải khoảng giữa tháng 7, những bác nào có mặt ở đó thì để lại liên lạc anh em giao lưu và đi chơi nhé.

tieu co nuong
22-06-2010, 11:21
Cảm ơn bạn zainhaque nhé!

@BlackTSB: Khoảng chính xác ngày bao nhiêu bạn có mặt ở TH, nếu trùng ngày thì có gì họp mặt 1 hôm ^^ Mà không thấy bạn chủ topic đâu nhỉ.

Zai Nha Que
22-06-2010, 23:03
Chiều này tớ hỏi tour, khoảng gần 700, đợt này ít thời gian nên chắc là đi theo tour. Khoảng 20 July gì đấy, tớ có mặt.