PDA

View Full Version : Xin tư vấn mua máy ảnh

doun
22-02-2013, 13:24
Thưa các bác. Khoảng 1 năm nay em sa vào nghiện ngập cái món "Chụp choẹt". Dạo này ăn tết xong mức độ nghiện càng tăng vì nằm nhà nhìn thấy các cao thủ nhà mình show ảnh ra thèm quá. Mặc dù đã dùng hơn chục năm trời dùng mấy cái máy bỏ túi nhưng kinh nghiệm, kỹ năng chưa có gì chỉ là giơ máy ra và bấm. Hiện nay, xét gia cảnh em chỉ biển thủ được của vợ khoảng dưới 10 chai. Các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp là em nên cưới em nào cho nó phù hợp. Tiêu chí chủ yếu của em nó là:
+ Phân giải: trên 12 MP
+ LEN rời, muốn thò thụt là phải dùng tay để nếu sau này biển thủ thêm được ít nào thì còn lên đời được.

Kính mong các bác cho vài lời chỉ giáo, bác nào có em nào muốn li dị để cưới em khác cũng xin cho biết. Cũ người mới ta, em dễ tính lắm.

vietneo
22-02-2013, 13:38
Thưa các bác. Khoảng 1 năm nay em sa vào nghiện ngập cái món "Chụp choẹt". Dạo này ăn tết xong mức độ nghiện càng tăng vì nằm nhà nhìn thấy các cao thủ nhà mình show ảnh ra thèm quá. Mặc dù đã dùng hơn chục năm trời dùng mấy cái máy bỏ túi nhưng kinh nghiệm, kỹ năng chưa có gì chỉ là giơ máy ra và bấm. Hiện nay, xét gia cảnh em chỉ biển thủ được của vợ khoảng dưới 10 chai. Các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp là em nên cưới em nào cho nó phù hợp. Tiêu chí chủ yếu của em nó là:
+ LEN rời, muốn thò thụt là phải dùng tay để nếu sau này biển thủ thêm được ít nào thì còn lên đời được.

Kính mong các bác cho vài lời chỉ giáo, bác nào có em nào muốn li dị để cưới em khác cũng xin cho biết. Cũ người mới ta, em dễ tính lắm.

Bác qua bên vnphoto đọc bài của bác jame Duong( ko nhớ viết đúng tên ko) ý, đọc cực hay, vui mà thấm, xong sẽ biết mình nên mua máy nào ngay! Chống chỉ định nếu bác là người cực kỳ nghiêm túc và không thích những phát ngôn kiểu quá dân dã :))

doun
22-02-2013, 14:04
Vâng, cám ơn bác. Em sẽ đọc. Nhưng ý bác "chống chỉ định" là thế nào ah? (em là bác sỹ đó nha". Em thì chả biết có là người nghiêm túc không nhưng gần 4 chục tuổi rồi.

regforme
22-02-2013, 14:42
Theo mình bạn nên làm 1 em D7000 Nikon.
Body: 19tr
Ống 18-70 DX tầm 6 củ.
Hàng lướt gần như mới.
Tất tần tật bao, thẻ nhớ, filter,... làm thêm cục pin dự phòng nếu xài nhiều.
Phong cảnh thì Nikon dân ảnh chơi nhiều, giá hợp lý.
Ống kính thì tùy túi tiền mua thêm sau.
Có đk thì D7100 mới ra hoặc D700,D600,...
Spec thì bạn tự google nha.

dantocgoc
22-02-2013, 14:45
Các thành viên nên chú ý quy định và điều kiện của box trước khi mở topic cho đúng nhé. (Box Mua Bán chứ không phải hỏi đáp)
Topic Về đúng nơi quy định.

vietneo
22-02-2013, 15:04
Bác qua bên vnphoto đọc bài của bác jame Duong( ko nhớ viết đúng tên ko) ý, đọc cực hay, vui mà thấm, xong sẽ biết mình nên mua máy nào ngay! Chống chỉ định nếu bác là người cực kỳ nghiêm túc và không thích những phát ngôn kiểu quá dân dã :))

Vì ngôn từ bác ý dùng không mang tính khuân phép thông thường mà mang hơi hướng anh em ngồi trà đá chém gió bác ạ! :) chúc bác mua đc máy ảnh như ý!

sai-gon-xua
22-02-2013, 15:30
bạn co thể chơi gon nhe dep rẻ
Bán Sony NEX 5N + 18-55 + 50f1.8 ( 99,99% ) xách tay từ Mỹ giá 10tr5 bạn có thể bớt dc tí ng ban bên vnphoto http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=150816
chua ban vui
sgx

Sonvc
22-02-2013, 18:48
Nikon D3100_Lens kit hoặc Canon EOS 30D_Lens kit phù hợp với tầm kinh phí bác có, thông tin về các em nó thì phiền bác gúc gồ thôi, tìm nơi uy tín, đảm bảo để đến rước....
Bác xem xét.

dothaihung
22-02-2013, 21:55
Theo mình bạn nên làm 1 em D7000 Nikon.
Body: 19tr
Ống 18-70 DX tầm 6 củ.
Hàng lướt gần như mới.
Tất tần tật bao, thẻ nhớ, filter,... làm thêm cục pin dự phòng nếu xài nhiều.
Phong cảnh thì Nikon dân ảnh chơi nhiều, giá hợp lý.
Ống kính thì tùy túi tiền mua thêm sau.
Có đk thì D7100 mới ra hoặc D700,D600,...
Spec thì bạn tự google nha.

bạn co thể chơi gon nhe dep rẻ
Bán Sony NEX 5N + 18-55 + 50f1.8 ( 99,99% ) xách tay từ Mỹ giá 10tr5 bạn có thể bớt dc tí ng ban bên vnphoto http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=150816
chua ban vui
sgx

Nikon D3100_Lens kit hoặc Canon EOS 30D_Lens kit phù hợp với tầm kinh phí bác có, thông tin về các em nó thì phiền bác gúc gồ thôi, tìm nơi uy tín, đảm bảo để đến rước....
Bác xem xét.

Chắc cũng là những bác đã vác máy đi phượt rồi nên những máy các bác giới thiệu là phù hợp. Tuy nhiên em thấy đi phượt phọt mang đống máy móc cồng kềnh đi làm j cho mệt xác ah. Trừ khi, 1 là nhà k có điều kiện chỉ sắm dc DSLR to đùng, 2 là các bác là văn nghệ sỹ, sáng tác....
Em thấy ở trên có bác giới thiệu NEX của sony, các máy dòng mirrorless là máy phù hợp cho việc phượt phọt. Vừa có ảnh đẹp lại vừa nhỏ gọn. Còn không thì PnS, bi giờ nó cũng ngon lắm rồi, còn nếu xông pha rừng rú, ẩm ướt + có khả năng vận hành tốt máy phim thì 1 con máy phim (cơ hoàn toàn) cũng là 1 sự lựa chọn khá nghệ sỹ đấy chứ
Trên đây là ý kiến cả nhân của em

Sonvc
23-02-2013, 02:07
Cũng khổ lắm cơ mấy bác ạ, bác chủ có nói thế này rồi:

đã dùng hơn chục năm trời dùng mấy cái máy bỏ túi...
...khoảng dưới 10 chai. Các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp là em nên cưới em nào cho nó phù hợp. Tiêu chí chủ yếu của em nó là:
...

Hiểu rằng nhu cầu của con người là vô hạn, chứ bác chủ thớt mà nhắm tới dòng không thay ống thì chắc có luôn 1 rừng để cho bác ấy ngó rồi, nên tư vấn làm sao để vừa lòng bác chủ với những yêu cầu trên, trước là 1 cái body + lens (sau có kinh phí thì lên đời)...
Tuy nhiên để có thể có được 1 chiếc máy vừa ý thì bác chủ hãy cố gắng tham vấn trên các diễn đàn về nhiếp ảnh, chứ trên phượt thì cũng chỉ bàn luận về chơi bời đây đó thôi ạ, khó mà có được 1 ý kiến hợp lý nhất...

doun
24-02-2013, 22:43
Vâng, cám ơn các bác đã cho ý kiến. Em là dân amater, không co nick ở các diễn đàn về chụp ảnh. Cũng máu đi phượt một tí, thấy ảnh các bác chụp về cũng thấy mê nên muốn học đòi tí mà. Qua lời các bác tư vấn em thấy kết con Nikon D3100 rồi ah. Mai mốt rinh em nó về sẽ test thử báo cáo các bác ngay ah. Em sẽ sợt xem ở đâu rẻ hơn. Có bác nào biết chỗ nào giá rẻ nhất trên toàn quốc xin cho em biết với ah. Vì em cũng hay đi nên ở đâu em cũng mò tới để mua được.
Thank các bác nhiều

SaleOff247
25-02-2013, 09:00
Hi, mình thì cũng mù mờ về máy ảnh, từng là dân bán máy KTS ở TGDĐ nhưng chẳng biết chụp sao cho đẹp và nghệ thuật là gì. ^^
Hiện có nhiều món cần show ae và làm clip quay nên cũng đang có dự định tậu máy như bác chủ. Nhưng yêu cầu của mình đơn giản hơn. Mình vừa đặt ship con này về, bác chủ tham khảo thử nhé. :)

Link amazon: http://www.amazon.com/Pentax-Optio-WG-2-Digital-Camera/dp/B0078KP0SM/ref=sr_1_1?ie=UTF8&qid=1361757731&sr=8-1&keywords=pentax+optio+wg-2

Đã biết qua thương hiệu Pentax nổi tiếng của Nhật, mê cái kiểu design cứng cáp, thích dòng máy "Phiêu Lưu", ấn tượng bởi thông số và độ bền chống shock - chống nước... nhưng giá khá cao so với mình nên vẫn còn lưỡng lự. Cuối cùng, mình bị thuyết phục bởi clip này nên mới dẫn đến quyết định đặt mua máy, bác chủ mở xem ở trang youtube, chỉnh chất lượng 1080p HD để thấy hết độ nét của em nó nhé. ^^

http://www.youtube.com/watch?v=79cXV-MQW4g

doun
25-02-2013, 09:27
Ôi jời. Cái món Amazon với lại Ebay thì em mù tịt ah.

SaleOff247
25-02-2013, 12:43
Ôi jời. Cái món Amazon với lại Ebay thì em mù tịt ah.

Hi, cái này là mình gợi ý bác chủ tham khảo thử xem có ưng không đó mà, tại mình cũng dạng khó tính mà chấm nó rồi thì nghĩ chắc bác cũng thích, chỉ sợ không phải dòng xài len như bác yêu cầu. ^^
Hàng này có ở VN nhưng giá khá cao, theo mình tự ship thì rẻ hơn, độc hơn và yên tâm về nguồn gốc hơn. :)

lehaininh
25-02-2013, 16:37
Đúng thể lại chống đủ thứ đang tìm kiếm. SaleOff nếu đã lấy máy review giúp mình thời lượng pin nhé. Dạo này hướng tới mấy treks dài hơi 1 tuần trở lên nên pin càng dài càng tốt, nhưng chưa kiếm được con nào chịu đủ đô, khả năng phải mua pin dự phòng là cao :<

Sonvc
25-02-2013, 17:25
@lehaininh"
Bác có thể coi qua thông số kỹ thuật của em nó (gúc gồ) là biết liền thời lượng pin sao mà...
Hiệu suất:
_ chụp 260 bức ảnh.
_ phát video 240 phút.
_ 70 phút quay phim...
1 tuần đi treck, thì khả năng cao là vài quả pin nếu không tìm được nơi sạc nhờ là chắc.

SaleOff247
25-02-2013, 17:56
Đúng thể lại chống đủ thứ đang tìm kiếm. SaleOff nếu đã lấy máy review giúp mình thời lượng pin nhé. Dạo này hướng tới mấy treks dài hơi 1 tuần trở lên nên pin càng dài càng tốt, nhưng chưa kiếm được con nào chịu đủ đô, khả năng phải mua pin dự phòng là cao :<

Hi, pin con này bên amazon cũng rẻ, chưa đến $8, do mình chỉ quanh quẩn ở nhà và cũng ít chụp chứ như bác đi lâu thì nên làm 2-3 viên là ổn. Bác Sonvc có liệt kê thông số bên trên đó bác, còn thực tế thì hẹn ít tuần nữa có hàng mình sẽ báo bác nhé. :)

linhnam
25-02-2013, 18:58
@ Chủ thớt : Xin tự nhận mình ghiền chụp choẹt như Anh nói đây - Nếu còn kịp thì Canon nha! Cho xin cái mail hay tin nhắn vào hộp thư em đi - Em có ít tài liệu mong giúp ít Anh!
Chào mừng đến con đường đau khổ!

SaleOff247
25-02-2013, 19:07

Mình không dám test độ trâu bò của em nó nên gửi bác cái clip, nhớ xem từ đầu đến cuối nhé bác, càng về cuối càng hấp dẫn. ^^

http://www.youtube.com/watch?v=ndTJlE_jOFQ

minhtoanhut
25-02-2013, 19:43
Bác chủ có vẻ mê ảnh ọt nhưng lại không biết nhiều. Chơi DSLR nói thật có lúc bác phượt cả ngày chụp mỏi tay nhưng tối về xem lại chẳng được mấy cái ra hồn. Nhất là lại chụp với lens kit có lẽ bác sẽ ném máy vào tường nếu nhìn ảnh của mấy bạn khác chụp từ PnS.

Vì sao ? DSLR dễ chụp mà không dễ. Đơn giản mà không đơn giản.

Bác chủ muốn sau này nâng cấp ? Nếu bác không có ý định nghiêm túc chơi DSLR mà chỉ mua để đi phượt thì bác sẽ vứt xó và không muốn nâng cấp đâu, đấy là còn chưa nói tới việc bác ném máy vào tường vì ảnh chụp ra dở tệ.

Do đó em không khuyên bác mua DSLR, với kinh phí bác chỉ có 10tr em khuyên bác thật lòng lấy 1 chú PnS hàng đỉnh. Về cơ bản Canon S110, G15 hay Panasonic Lumix LX5, LX7. Đây đều là những máy có tầm tiêu cự dài nhất tương đương khoảng 100-120mm trên máy FF nên đủ nhu cầu sử dụng, em không khuyên bác mua siêu zoom vì chất ảnh không cao. Những chiếc PnS này tuy nhỏ nhưng chất lượng ảnh đáng ngạc nhiên, em cam đoan đẹp hơn bác cầm DSLR rất nhiều.

SaleOff247
25-02-2013, 20:00
Sẵn có bạn đề cập nên gửi bác chủ bảng so sánh tham khảo cho dễ chọn lựa:

Đầu tiên là 2 từ viết tắt:

PnS - Point-and-Shot - những chiếc máy ảnh du lịch, ngắm-và-chụp cho chất lượng ảnh tốt.

DSLR - Digital Single-lens reflex camera - tạm dịch Máy ảnh kỹ thuật số ống kính đơn phản xạ.

Thế mạnh của DSLR:

Mềm dẻo và linh hoạt. Tuy bề ngoại trông kềnh càng và cứng cáp song bên trong DSLR khá mềm dẻo, có nhiều kiểu thiết lập điều khiển để tạo ra ảnh
Chất lượng ảnh tốt. DSLR cho một dải rất rộng kích cỡ ảnh để kiểm soát chất lượng ảnh, đồng thời chụp với định dạng RAW cho phép xử lý hậu kỳ tốt
Nhiều ống kính. Mỗi một đời máy DSLR có thể sử dụng nhiều ống kính khác nhau đáp ứng từng nhu cầu chụp ảnh (chân dung, phong cảnh, micro…)
Dải ISO rộng. DSLR không những có dải nhạy sáng ISO rộng (thường từ 100 - 12800) mà còn có thể thiết lập độ nhạy sáng theo từng trường hợp cụ thể, khá hữu ích khi cần sử dụng độ nhạy sáng ISO cao trong môi trường thiếu sáng (mà không sử dụng đèn hỗ trợ)
Phụ kiện nhiều. DSLR đi kèm khá nhiều phụ kiện như đèn flash rời, remote điều khiển từ xa, kính lọc, chân máy… trợ giúp cho việc chụp ảnh
Sự chú ý. Dù bạn không phải là nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp song việc sử dụng một chiếc máy ảnh DSLR sẽ khiến người ta chú ý, nhiều lúc là “lầm tưởng”, nhất là khi gắn kèm một ống kính lớn đắt tiền.

Điểm yếu của DSLR:

Giá đắt. Một chiếc máy ảnh DSLR phổ thông (entry-level) mới hoàn toàn có giá từ khoảng 500 USD
Tính di động không cao. Bạn không thể nhét máy DSLR vào túi quần áo như PnS. Nó to, nặng và cồng kềnh hơn khi có gắn thêm ống kính
Chi phí bảo dưỡng. Theo thời gian sử dụng, có thể DSLR sẽ gặp các trục trặc hỏng hóc như bám bụi, hỏng màn trập… Chi phí cho việc bảo dưỡng cao có thể sẽ khiến bạn nghĩ đến việc mua máy mới thay thế.
Kính ngắm (viewfinder). Với nhiều người, cảm giác ngắm chụp qua kính ngắm không thuận tiện như màn hình LCD phía sau máy.
Sự chú ý. Nhiều nơi không cho phép chụp ảnh bằng DSLR. Và DSLR cũng là mục tiêu dễ bị trộm cướp.

Thế mạnh của PnS:

Giá rẻ. Những chiếc máy ảnh PnS chất lượng trung bình khá có giá vào khoảng 70 - 200 USD, tùy thuộc vào tính năng của chúng
Dễ sử dụng. Đây là đặc điểm “ăn tiền” của PnS đối với nhiều người. Bạn chỉ cần trỏ vào thứ cần chụp và nhấn nút là máy sẽ làm mọi việc còn lại. PnS còn đi kèm một số phần mềm tải và chỉnh sửa ảnh
Tính di động cao. PnS khá nhỏ, nhẹ và dễ nhét trong túi quần áo hoặc giỏ xách
Màn hình LCD. Hầu hết các máy ảnh PnS đều có màn hình LCD lớn, sáng, hiển thị vừa vặn khung ảnh chụp, cho phém ngắm và chụp rất thoải mái.

Điểm yếu của PnS:

Kém linh hoạt. Các chế độ điều khiển trên PnS đa phần là tự động, ít chỉnh tay được. Tầm zoom của ống kính bị giới hạn và ống kính không tháo lắp được, không sử dụng được ống kính khác
Phụ kiện không nhiều. Số lượng phụ kiện không nhiều như DSLR
Flash tự động dễ gây khó chịu. Trong môi trường thiếu sáng, các chế độ chụp tự động sẽ tự động bật flash. Do đó, người chụp phải có kinh nghiệm chuyển sang chế độ chỉnh tay hoặc tắt flash
Chất lượng ảnh không cao. Nhiều megapixel không có nghĩa là chất lượng ảnh cũng cao. Do kích cỡ cảm biến ảnh số trong PnS khá nhỏ nên chất lượng ảnh so với DSLR không tốt bằng
Không phù hợp cho nhu cầu chuyên nghiệp. Do chất lượng ảnh không cao nên nhu cầu chụp ảnh chuyên nghiệp bằng PnS không phải là hướng đi phù hợp.

(Sưu tầm)

lehaininh
26-02-2013, 00:08
Ưng mấy cái chống chống rồi :xx. Vấn đề pin chắc chả còn cách nào ngoài việc mua pin dự phòng.
SaleOff247 vẫn giúp mình vụ review nhé, lần này là chất lượng hình ảnh. Cảnh là chính :D. Theo kinh nghiệm của mình thì mấy cái review thông thường khá ảo, đôi khi còn mang tính quảng cáo.

SaleOff247
26-02-2013, 08:46
Ưng mấy cái chống chống rồi :xx. Vấn đề pin chắc chả còn cách nào ngoài việc mua pin dự phòng.
SaleOff247 vẫn giúp mình vụ review nhé, lần này là chất lượng hình ảnh. Cảnh là chính :D. Theo kinh nghiệm của mình thì mấy cái review thông thường khá ảo, đôi khi còn mang tính quảng cáo.

Review ở nước ngoài có 3 dạng: 1 là hãng cho nhân viên review, những bài này thường ít test mà chỉ nghiêng về giới thiệu điểm mạnh sản phẩm. Để khách quan hơn, họ sẽ tài trợ dụng cụ cho 1 cá nhân, tổ chức hoặc tạp chí chuyên ngành nào đó uy tín và chuyên nghiệp để test sản phẩm, đánh giá chất lượng, cho ra bài viết hoặc clip review.
3 là khách mua về tự unboxing rồi review, kiểu test này tất nhiên sẽ ít chuyên nghiệp và ít bài bản hơn.

Máy của mình về chắc chuyên quay clip hơn, 1 phần vì mình lười chụp do bộ sưu tập của mình khá nhiều món, 1 phần nữa quay clip sẽ trực quan và sinh động hơn, khỏi ngồi gõ chú thích. :D

duturi
26-02-2013, 09:19

Theo yêu cầu của bạn thì mình nghĩ chỉ có Pentax (dòng từ K20D trở lên) là đáp ứng được về giá rẻ, trên 12MP. Tuy nhiên, Pentax ít người chơi, nếu muốn nâng cấp thì hơi khó bán, và có thể mất giá.
Mình thấy Pentax có vài điểm lợi hại như sau:
- Máy Pentax có thể chống chọi với thời tiết xấu khá hơn so với những máy khác cùng cấp, cùng giá, thích hợp đi phượt hơn nhưng nặng hơn một chút.
- Máy Pentax có tích hợp chống rung bên trong máy nên đối với mọi lens đều được hưởng chức năng này, kể cả lens MF. Các bác Nikon, Canon thì không có chống rung trên máy nên khi mua lens phải lùng loại chống rung (nếu cần).
- Pentax có vài lens không đắt tiền nhưng chịu thời tiết (nó gọi là weather resistant WR), nếu bạn gắn những con lens này trên body như K20D thì trời mưa nho nhỏ là dạo chơi và chụp vô tư (cái này thì chỉ có máy dòng cấp cao của Canon hay Nikon mới theo được).
- Mình sẽ phải trả tiền thương hiệu cho Pentax ít hơn nên chất lượng cùng tầm tiền mình nghĩ sẽ cao hơn, tuy nhiên không "oai" bằng nên khó giải quyết khâu "oách". Bạn làm bác sĩ, có thể bạn biết rõ về giá thương hiệu.
- Pentax có thể dùng các lens MF cũ thuận lợi hơn các loại máy khác đối với những người như chúng ta (tức là không phải dân chuyên nghiệp). Những lens này khá rẻ và khá bền.
- Nếu bạn chỉ chụp ảnh thì mua con K20D là vừa tiền, loại còn like new mình nghĩ cả len kit chắc chắc dưới 10M. Loại dùng chấp nhận được đã dùng chừng 20-30K shots thì khoảng 7-8M cả kit lens. Còn nếu muốn mua máy quay phim được thì phải mua các dòng ra sau như K7, K5...
Các nhược điểm của Pentax (do mình dùng Canon cấp cao chuyển sang pentax cấp thấp nên nhận xét có thể chưa chuẩn):
- Lấy nét chậm (tất nhiên là tùy theo ống kính và nhất là thiếu sáng) nên bạn sẽ chụp chậm hơn người khác nhưng cái này tính bằng giây nên đối với chúng ta chẳng có nghĩa lý gì, các bác phóng viên thì mới quan tâm...
- Lấy nét hơi ồn (tất nhiên là tùy theo ống kính) nên bạn sẽ nghe nhạc khi chụp, có điều nhạc không hay. Có thể bất lợi nếu như bạn làm thám tử nhưng nếu chụp phong cảnh và vợ lúc phượt thì không sao.
- Số shots/s tức là lúc bạn bắn liên thanh cũng thấp hơn, nhưng cái này các bác phóng viên chuyên nghiệp đi chụp ảnh thể thao hay chụp sự kiện chứ anh em phượt và chụp ảnh vợ thì cũng không sao. Chụp hỏng thì bắt làm dáng lại thôi.
- ISO thấp hơn nên chụp trong trong điều kiện thiếu sáng thì khó khăn hơn các bác Canon và Nikon, hình như hình của em Pentax cũng hơi noise hơn, nhưng nếu chụp trong điều kiện ánh sáng đi phượt thì vẫn OK. Có thể khó khăn nhưng bạn cứ đợi...
- Mỗi hãng có tone màu sắc khác nhau, nếu bạn chưa hoặc không thích thú hẳn với màu của Canon hay Nikon thì bạn có thể vẫn thích màu Pentax (ví dụ như vậy), các bác chuyên nghiệp thì phân biệt, còn mình thì mình thấy OK và mình vẫn thích ảnh đẹp. Các bác chuyên nghiệp có comment rằng em Pentax chụp da người nó không đẹp, chụp trong điều kiện ánh sáng yếu bị ám vàng ... nhưng mắt đấy là mắt chuyên nghiệp, còn mình thì về cơ bản là vẫn OK.
- Bạn sẽ khó khăn trong việc share lens vì trong nhóm có thể mình bạn chơi Pen. Nình nghĩ đây lại là lợi thế vì bạn khỏi phải share lens, tháo ra tháo vào.
- Pentax lens thường nhỏ nên trông không “oách”. Nếu gặp các đại pháo của Canon hay Nikon thì dễ làm bạn “tự ti” vì súng mình nhỏ quá.
- Đồ Pentax hơi khó bán nên có thể chi phí cho việc nâng cấp khó hơn nhưng mình không nghĩ là chi phí nâng cấp đắt hơn các bác Nikon hay Canon vì nền giá của Pentax đã hơi thấp hơn. Nếu bạn cân nhắc cẩn thận thì khi nâng cấp bạn chỉ mua thêm dần những món cần thiết thôi thì không phải chi phí nhiều đâu.

Bạn có thể vào vnphoto.net, không cần là thành viên đâu. Bạn vào khu vựa diễn đàn, tìm đến đây http://www.vnphoto.net/forums/forumdisplay.php?f=17, trong đó có các box như Canon, Nikon, Sony, Pentax... tìm hiểu sơ qua rồi quyết định. Cũng có thể hỏi ngay bạn phượt và mượn chụp thử trước thì tốt hơn.
Ngày xưa mình bị nghiện, nên hiểu là ai vào rồi cũng chạy đua vũ trang hết. Lúc đầu nói vậy, sau làm thấy khác. Hiện nay mình cai nghiện bằng cách xuống đời nên cũng “tư vấn” hơi dài dòng với bạn.

doun
26-02-2013, 12:05
Bác chủ có vẻ mê ảnh ọt nhưng lại không biết nhiều. Chơi DSLR nói thật có lúc bác phượt cả ngày chụp mỏi tay nhưng tối về xem lại chẳng được mấy cái ra hồn. Nhất là lại chụp với lens kit có lẽ bác sẽ ném máy vào tường nếu nhìn ảnh của mấy bạn khác chụp từ PnS.
Cám ơn nhà bác. Em nói zậy là khiêm tốn tí thội chứ thực ra từ những năm 90 em đã chụp rồi. Mà còn kiếm được cả cơm nữa đấy. Ngày đó cũng chụp được hơn chục đám cưới và đám ma mà toàn người ta chủ động nhờ thôi chứ bác sĩ kiêm thầy giáo làm chả hết việc còn đi đá sân sang ảnh ọt làm gì. Sau này vẫn dùng con Sony alpha 200 của cơ quan nhưng muốn là muốn cái của riêng mình cơ.
Còn về máy du lịch thì nhà em vẫn có. Nhưng thấy nó có nhiều cái hạn chế lắm. Đôi khi chỉ chụp mang tính thời sự. Nhà em nhất trí với các bác là mình đi phượt thì chủ đạo vẫn là máy bỏ túi rồi. Chỉ khi nào gặp người xinh cảnh đẹp, núi cao vực sâu mới móc DSLR ra bắn thôi phải không ạ. Thế người ta gọi là phối kết hợp 2 trong 1, vừa có cái thú lang thang của phượt lại vừa được mê mẩn với cái món nghệ thuật ánh sáng này.

minhtoanhut
26-02-2013, 13:17
Vậy bác cứ mạnh dạn đầu tư thêm cho DSLR. Đã chơi em nghĩ bác cố lấy Nikon D3200 kit mà chơi ( Bác là người đi làm lâu năm nên cái "cố thêm" em nghĩ bác chấp nhận được :D. Vài ba năm bác muốn bán lại vẫn còn được giá, coi như tiền đó mình thuê máy :). Màu mè Nikon chụp ảnh phong cảnh ( đi phượt ) tốt. Còn bác thích Canon thì lấy 600D kit ( Giá xách tay new khoảng 12,5 ) phù hợp, máy nhỏ ngọn, màn hình xoay lật để chụp trong nhiều tư thế khó.......

Về PnS thì như mấy con em đã nói. Tất cả đều chỉnh tay hoàn toàn được nhé. Ảnh đẹp, cảm biến nhỏ, ống kính nhỏ ( tiêu cự ngắn ) nên bác không cần chú ý nhiều kỹ thuật nhằm đảm bảo DOF để chụp phong cảnh như ống kính của DSLR.