PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Thông tin đủ loại về du lịch Ý (Italia)

Pages : [1] 2

hoicanh
31-07-2007, 03:59
Topic dành cho Hỏi đáp thông tin du lịch Italia nói chung.
Hỏi đáp về Rome xin đọc topic Thông tin du lịch Rome (https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1445)

Cuối hè này mình định sang chơi Ý khoảng 1 tuân. Sẽ ở 3 ngày ở Ferrara, sau đấy đi Bologna khoảng 2 ngày, và cuối cùng là Venice khoảng 3 ngay. Bạn nào đang ở Ý hoặc đã đi Ý thiết kế hộ một tour với, kèm thông tin khách sạn càng tốt. Thứ tự ưu tiên ngon, bổ, rẻ (không rẻ cũng được).
Ở Venice, mình đã tham khảo khách sạn ở trung tâm thành phố, trong đất liền và ngoài đảo Lido. Hình như ngoài đảo Lido có bãi biển có thể tắm biển được (xem google), nếu ở ngoài đấy đi taxi nước vào trong đất liền có tiện lắm không?
Nếu ở đất liền thì đi vào thành phố có tiện không? Hình như phải đi bằng tàu.

Cảm ơn nhiều,

Toet
31-07-2007, 18:09
Sao bác hoicanh lại không ở Bologna trước, sau đó đi Ferrara và cuối cùng là đến Venice?
Ferrara nằm giữa Bologna và Venice mà. Thêm nữa Ferrara là một thành phố nhỏ, không có mấy điểm tham quan như là Bologna. Chắc là bác có lý do để chọn ở Ferrara lâu hơn?

Toet
31-07-2007, 18:28
Khách sạn ở Ferrara mời bác vào link này:

http://www.venere.com/search/index.php?geoid=737&ref=37682&lg=en

Giá phòng đặt qua trang Venere này cũng được, nhiều khi hạ hơn nhiều trang đặt phòng khác. Không phải trả tiền deposit, chỉ cần cung cấp chi tiết thẻ tín dụng của mình thôi.
Thậm chí bác có thể lấy địa chỉ email hoặc website của khách sạn qua trang Venere và deal trực tiếp. Nhưng giá cũng chả thấp đi đâu. Em thử rồi, hehe.
Một số khách sạn ở Ferrara đóng cửa vào tháng 8, có lẽ vì nóng quá.

Có một cái bình dân, chất lượng cũng tạm, được các bạn Lonely Planet tín nhiệm:
Casa degli Artisti
địa chỉ: Via Vittoria 66
Phone: 0532 761038

Mít
31-07-2007, 22:51
Em thấy đi lại từ đất liền ra đảo rất tiện, mà ở trong đất liền lại không quá đắt. Đi bus mất khoảng 20-25 phút, đi tàu từ Venezia Mestre ra đến Santa Lucia mất khoảng 7-10 phút gì đó, tiện lắm. KS trong đất liền thì nhiều loại, từ hostel loại rẻ đến KS 4,5 sao cũng có. Ra khỏi ga, bác sẽ nhìn thấy 1 loạt KS luôn. Dạo trước em thuê 1 cái phòng family dành cho 4 người đâu có 125 đồng thôi. Mà em đi vào mùa cao điểm đấy. Nhưng em chả có contact của nó đâu, kiểu walk in ý mà. Hoặc bác tham khảo ở đây này
http://www.venere.com/search/index.php?geoid=959&ref=42221&lg=en#o=price&r=0&m=0&f=C000100000000000&sb=1
Còn nếu bác muốn ở trong đảo thì cũng nhiều lắm, bác cứ vào www.hostelworld.com hoặc bác thử một số contacts khác của em ở trong đảo nhá!
(Đây là tất cả các KS em đã contact nhưng đều fully booked trong đợt em đi, vì em đặt muộn quá, trước có đúng 1 tuần, bác nên đặt sớm hơn thì chắc là còn)

1. Youth Hostel ở Venice
Keti Camillo
Reservation Desk
Ostello Venezia
Phone +39 041 5238211
Fax +39 041 5235689
www.ostellovenezia.it
2. http://www.cariccio.com/
3. HOTEL DALLA MORA
SALIZADA SAN PANTALON, SANTA CROCE, 42
30135 VENEZIA – VENICE
ITALIA – ITALY
TEL.041-710703 FAX 041-723006
e-mail: [email protected]
Internet: www.hoteldallamora.it

4. Casa Rezzonico, a beautiful inn with 6 rooms all with private bath,
some with S.Barnaba canal view and some with view on the nice hotel garden.
Casa Rezzonico is on the same area a fiew steps from vaporetto stop.
30123 Venezia
tel 041 2770653
fax 041 2775435
email: [email protected]/[email protected]
www.casarezzonico.it

5. Ca’ S.Trovaso, beautiful rooms all with bathroom in tipical 15th century venetian house, located in our same area overlooking one of the most beautiful canals:
e-mail to [email protected]
or call 0412771146

6. Ca’ San Vio located in a very nice and quiet area of Dorsoduro ( near our Hotel Galleria ).
www.casanvio.com

7. Casa Cosmo, a little inn very central a few steps from S.Marco square.
www.casacosmo.com

8. Hotel galleria
Dorsoduro 878/a
30123 Venezia
tel 041 5232489
fax 041 5204172
web: www.hotelgalleria.it

Toet
01-08-2007, 01:32
Ôi giời, giả nhời bác hoicanh được 1 mục thì lại hóa ra bác í chả cần đến. hí hí
Mình dzô dzuyên quá cơ.

Về Venice thì ở đây lắm chuyên gia lắm, để các bác í chiến với bác.

Còn Bologna thì bác cũng cứ vào link của venere.com mà tra khách sạn. Chắc bác cũng biết tiền nào của nấy, cứ theo giá tiền mà ra hết vị trí khách sạn, chất lượng trang thiết bị trong phòng...
Trang venere cung cấp rõ ràng địa chỉ và có cả bản đồ đánh dấu vị trí của từng khách sạn được liệt kê trên đó. Nói chung là tin được.

Bologna người ta còn gọi là Red Bologna, là thủ phủ của vùng Emilia Romagna & San Marino. Ở đây có University lâu đời nhất châu Âu gắn liền với những tên tuổi lừng danh như Copernicus, Dante..., và là một trong những thành phố quan trọng nhất thời Trung cổ.

Quảng trường Maggiore (Piazza Maggiore) là tâm điểm của khu trung tâm văn hóa lâu đời ở Bologna. Từ quảng trường này có thể đi tham quan xung quanh khắp các hướng, đều có những địa điểm tham quan nổi tiếng.
Có thể kể đến:
- Hướng đi từ Piazza Maggiore đến Piazza del Nettuno tập trung rất nhiều công trình nổi bật của thời Trung cổ và Phục Hưng: Fontana del Nettuno, Palazzo Comunale, Palazzo del Re Enzo, Palazzo del Podestà, Museo Civio Medioevale e del Rinascimento.
- Sau đó đi sang University Quarter, ngoài một số nhà thờ ở đây, còn có bảo tàng mở cho công chúng nằm ở góc phố Via Zamboni giao với Via San Giacombo, và khu vực này có rất nhiều bars, quán cà fe.
- Đi đến đường Strada Maggiore để thăm Basilica di Santa Maria de Servi, sau đó sang thăm Basilica di Santo Stefano (một nhóm 4 nhà thờ có cái được xây dựng từ thế kỷ 5), tiếp đấy đi đến phía nam trung tâm thành phố chiêm ngưỡng Basilica di San Domenico nơi có một bức tượng thiên thần được Michenlangelo khắc trên bàn thờ khi ông ta 19 tuổi và Mozart thỉnh thoảng chơi đàn organ ở nhà thờ này.
-Không nên bỏ qua Basilica di San Petronio (đầu tiên dự kiến có quy mô lớn hơn cả nhà thờ San Pietro ở Roma) và chiêm ngưỡng các bích họa lớn của các bậc thầy.
- Cuối cùng mua vé để vào Museo Civio Arrcheologico.

Toet
01-08-2007, 01:46
Tại Bologna có cái khách sạn ngay trung tâm thành phố, kiểu sát sạt Hồ Gươm ở HN này:
Albergo Apollo
Via Drapperie 5
http://www.albergodrapperie.com/index.php

Bambino
02-08-2007, 21:34
Các bác ơi cho em hỏi ké ở Rome 4 ngày 5 đêm thì mình nên đi những đâu? đoàn em có mẹ già nên không đi nhanh được, chắc thong thả cũng đủ thời gian các bác nhỉ.
Cám ơn Toét cái link đặt khách sạn trên kia nhá. Em đã vào đấy và kiếm được khách sạn rồi.

Havana
02-08-2007, 21:41
Nhà Bambino có cả người lớn tuổi thì cứ thong thả xem thôi. Thời gian mà gia đình định ở Rome như thế cũng tạm rồi. Cố gắng chọn trước các điểm tham quan mà cả nhà muốn đến, rồi nghiên cứu tuyến đường xe bus, tram hay tàu điện ngầm cho phù hợp. Thế là khoẻ chân.

Nếu tớ có thời gian sẽ post lại lịch trình bọn tớ đã từng đi để bạn tham khảo.

choè
30-08-2007, 22:26
Các bác lúc nào đặt venere thì thử mấy cái code này để giảm giá 4% nhé. Hoặc trước lúc đặt thì tìm ở google các code giảm giá này, đánh đơn giản từ khóa " venere coupon " vào rồi search thôi Venere có coupon này quanh năm, vì 4% ấy là nó lấy hoa hồng của các khách sạn. Chỉ có điều một hay vài tháng là nó lại thay đổi một lần.

Tháng trước em đặt venere thì mấy cái này vẫn còn giá trị này:
9VLUGR3
BC8T3VY
BMZUFU2
BYR6M4J

Bác nào đã trót đặt rồi mà chưa cho mấy cái code này thì có thể xóa đi và đặt lại nhé. Không rẻ được nhiều nhưng chắc cũng được 1-2 euro nếu các bác chỉ ở 1 ngày.

Ngoài venere.com thì mọi người có thể tìm thêm ở hosstelworld.com nựa Tìm thôi nhưng không đặt qua nó (đặt qua đó mất phí). Mình chỉ tìm rồi đọc các review của nó, cái nào được đánh giá tốt thì search hostel/hotel đó qua google và đặt phòng trực tiếp qua trang chủ của khách san.

Toet
31-08-2007, 03:06
Oh, cool, Choè ơi. Thế mà mình cứ tương theo giá bọn nó công bố trên web mà đặt, hmm hmm, thiệt hại phết rồi đấy.
Bao giờ em đi Ý nhỉ? Lại quên mất lịch rồi.
Nhớ mang theo hoặc mua viên Glucô mà ngậm nhé.

choè
01-09-2007, 16:34
Viên ấy em mua rồi, cũng của Lild y như chị nói, hị hị. Em đi từ 4.09 đến 15.09 thì về.
Bạn Bambino đã đi Roma chưa? Đoàn bạn có cụ già thì nên mua vé tàu theo tuần/vé 3 ngày mà đi , đi Bus hay metro đều đươc. Cho các cụ già có vé giảm giá đấy, và trên 65 tuổi thì miễn phí vé vào cửa ở tất cả các điểm tham quạn (ở Vatican thì tớ không biết, vì Vatican là quốc gia riêng).

Bạn đi về rồi thì kể chuyện nhé, như các bác kể chuyện Praha với London ấy (c)

baxu
02-03-2008, 04:19
Từ Rome, nếu ít thời gian thì nên đi Florence (Firenze) mà nhiều tgian thì đi Napoli. Florence êm đềm hơn, có anh Davi cởi truồng của Michel Angelo, có thần vệ nữ chui ra từ vỏ sò của Botticeli... và nhiều đồ da nhé. Xung quanh Florence, tức là vùng Toscana thì chố nào cũng đẹp: Siena, Assisi...

Napoli cũng nhiều cái để xem, xứng đáng là thành phố cảng miền nam, biển xanh, người nhoom nhem, nhà cửa lộn xộn. Ở châu Âu mà kiếm được mấy nơi phơi quần phơi áo lộn nhộn sặc sỡ mình lại thấy thú vị (nhớ lâu).

Ở Ý có 4 thành phố được gọi là thành phố nghệ thuật là Napoli, Rome, Florence và Venice. Milano chỉ là trung tâm thời trang thôi, còn thì xấu mù (trừ nhà thờ trung tâm).

Hehe, chắc tại mình có thời gian ở Ý lâu lâu nên vẫn thích Ý nhất!

Toet
27-03-2008, 17:25
Bác matador không nói rõ cho các bác khác biết là vé máy bay giá rẻ ở châu Âu lúc nào cũng rẻ hơn vé tàu hoả liên quốc gia. Không giống như ở VN đâu ạ.

Dù bây giờ bác mới đặt ryanair nhưng vẫn rẻ lắm, không lo đâu. Tốt nhất là bác vào site của họ mà book chỗ và trả tiền ngay đi.

Bác Rome cũng cho tôi xin địa chỉ của nơi bác ở lúc trước ở Rome được không? Tháng 5 này bọn tôi cũng lượn ở đấy ít hôm. Cảm ơn bác.

@ Vivian: bạn mang theo bằng lái xe mô tô VN sang Ý thuê xe mô tô cũng được. Thậm chí chỉ cần bản photocopy bằng của bạn thôi. Nhưng vấn đề là bạn sẽ chạy xe thế nào ở đường phố bên đấy. Hoàn toàn khác với giao thông VN, xe cộ chạy nhanh lắm, Rome lại là thành phố lớn. Nếu đi mô tô ở các thành phố nhỏ thì không vấn đề gì, nhưng ở phố lớn thì nên nghĩ cho kỹ.

baxu
31-03-2008, 15:17
Ở Ý thì vào site này mà tìm

http://www.ferroviedellostato.it/ferrovie/util/inglese.jsp

hoặc gõ www.trenitalia.com cũng thế.

Tàu đêm từ Venice đi Rome chắc chắn có, cao cấp nhất là Euro Star, ít tiền hơn thì chọn loại IR (inter regione) nhưng phải để ý xem có bị chuyển tàu ko, vì loại xình xịch này hay phải chuyển, ban ngày ko sao, nửa đêm thì hơi vất.

Bạn có ít ngày mà đi nhiều nơi thế? Nếu là mình, có 10 ngày mình chỉ cùng lắm là đi 2 nước thôi, Pháp, xuống miền Nam cote d Azur rồi từ Nice đi tàu sang Ý, thẳng tiến Venice, xuống Florence rồi đi Rome.

Như thế là cũng lướt nhiều lắm rồi. Tính ra chỉ được 2 nước, nhưng Phap và Ý đều nhiều cái để xem, mỗi vùng 1 style đặc trưng. Chứ đi nhiều thế kia, tgian di chuyển nhiều quá, mỗi nơi dừng chân 1 ngày, sợ là hơi phí, nhất là sau này về nhà rồi, mọi images, feeling cứ lộn tùng phèo, xem ảnh lại tự hỏi ko hiểu nơi này nơi nao mà trông quen quen.

Có đứa bạn mình, 1 tuần đi 4 cái thủ đô, về sau chẳng nhớ cái gì, phí quá!

lctarch
31-03-2008, 22:43
Cám ơn bạn Baxu, mình có vô thử http://www.ferroviedellostato.it bạn chỉ, có chuyến tàu ICN771 đi lúc 00h04 từ Venice (Venezia S. Lucia, k biết ga này có dễ đi không, nếu như vậy mình có 1 ngày và 1 tối chơi ở Venice ) và đến Rome lúc 6h56. Nhờ bác Baxu xem dùm chuyến này có phải đổi tàu dọc đường không?
Thật ra ai cũng biết không nên đi như tên lửa như vậy, và biết là cưỡi ngựa xem hoa, nhưng cái chính là mình không có thời gian nhiều và cũng k biết khi nào mới đi lại được nên mình đi như là đi tour vậy (ở quảng cáo báo, đi châu Âu 4-5 nước cũng chỉ trong 9-10 ngày! :) )

Các bác giúp gấp cho mình vấn đề này với:
Mình đã chọn chuyến bay của Ryanair đi Bruxells-Venice và Rome-Paris, và mình đang có thẻ Visa Debit của ACB (ngân hàng TM Á châu - VN), mình đã thực hiện đến bước nhập tên khách, tên chủ thẻ, số thẻ, địa chỉ gởi bill... nhưng suốt cả chiều nay mình không thể mua vé được, khi checking thẻ của mình nó cứ báo Error dù mình đã kiểm tra số thẻ, loại thẻ, số DVV... đều đúng. Thật sự mình cũng chưa mua vé qua mạng như thế bao giờ, nên không biết có gì sai sót. Các bác chỉ giúp cách mua với thẻ Visa debit trên nên như thế nào vì nếu cứ không mua được, mình sợ lỡ chuyến, giá vé trở nên cao hơn thì mệt! :)

Mình đi lần đầu, nên hơi...nhiều chuyện một chút, mong các bác thông cảm nhé!

Cám ơn các bác nhiều!

Rome
01-04-2008, 08:33
Chào bạn lctarch,
Ngoài ra Napoli được highly recommended.

Ai recommend cho bạn Napoli vậy. Người VN ở Ý ngay cả đàn ông con trai còn rất ngại đến Napoli vì ở đó bây giờ ko khác gì Sicily.
Milan, Pisa hay Verona thì ko recommend, lại đi highly recommend cái nơi đấy cơ chứ.

Rome
01-04-2008, 09:00
Bác Rome cũng cho tôi xin địa chỉ của nơi bác ở lúc trước ở Rome được không? Tháng 5 này bọn tôi cũng lượn ở đấy ít hôm. Cảm ơn bác.

Có 1 số bác PM hỏi em địa chỉ mấy nhà trọ rẻ này. Em ko thường xuyên vào đây, nếu ko thấy em đâu, các bác có địa chỉ rồi cứ thoải mái PM cho nhau nhé.
Vì 1 số lý do tế nhị (chả liên quan gì đến em nhưng em post lên thì sẽ bị mắng hehe), nên em ko post công khai ở đây đc. Nhưng có các bác em đã PM làm chứng là những nơi đó đều ko phải là chỗ vớ vẩn. Còn có hài lòng ko thì còn tuỳ hoàn cảnh lúc đó và yêu cầu của các bác. Em từng ở đó lâu em thấy đa số các bác lúc đi rất hài lòng, nhưng cũng có bác ko. Nhà trọ mà.
PS: Em ko có lợi ích gì trong vụ giới thiệu nhà trọ này đâu nhé.

baxu
01-04-2008, 15:21
Tớ trả lời bác lờ-cờ-tờ qua PM rồi nhé.

Chuyến của bác là chuyến tàu thường (iên tâm về giá cả), an ninh ko có gì ghê gớm (ko oánh bom, ko cướp giật) nhưng có túi, có ví, có gì cũng ngủ 1 mắt thôi, 1 mắt thức mà giữ đồ.

Tàu Euro Star (ES) thì gần như an toàn tuyệt đối, nhưng hơi đắt.

À, chuyến của bác ok đấy, tớ xem lại rồi, xuất phát từ ga Venice S. L. tức là santa lucia là ga trung tâm đấy. Đừng chọn cái xuất phát Venice Mestre nhé, cái này bên ngoài, đằng nào cũng phải đi tàu ra.

Ga đến của bác là Tibuli, hơi xa trung tâm nhưng vẫn có bus vào thành phố. Nên chọn ga đến là Termini (Roma TE) thì tiện hơn.

Chỉ lưu ý là ga Termini là ga và bến bus trung tâm, cũng là trung tâm hoạt động của các bác Gipssy, Thổ Maroc... móc túi cực kỳ nghệ thuật. Có chú ở sứ quán Angola sang chơi, có mấy nghìn $, nhét kỹ túi trong comple, thế nào mà tự nhiên trong lúc chờ người ra đón, lại hứng chí giơ tay lên vuốt tóc, chỉnh đầu, nháy mắt bị bọn nó xách mất cái ca-tap dưới chân, sờ đến túi trong comple cũng nhẹ bẫng rồi.

Cẩn thận tí, thì cũng chẳng sao.

baxu
01-04-2008, 15:34
Ai recommend cho bạn Napoli vậy. Người VN ở Ý ngay cả đàn ông con trai còn rất ngại đến Napoli vì ở đó bây giờ ko khác gì Sicily.
Milan, Pisa hay Verona thì ko recommend, lại đi highly recommend cái nơi đấy cơ chứ.

Ít thời gian thì ko đi Napoli được đâu.

Nhưng nếu có thời gian thì mình cũng highly recommend Napoli.

Napoli nổi tiếng trôm cắp, móc túi nhưng với tinh thần cảnh giác cao độ và kinh nghiệm khâu tiền vào cạp quần của người Việt thì chẳng vấn đề gì. Tôi là đàn bà nhưng chắc có lẽ chân chưa iếu, tay chưa mềm nên vẫn đi, và rất khoái chí Napoli.

Ở Ý có 4 trung tâm nghệ thuật lớn nhất là Rome, Florence, Venice và Napoli, người Ý cũng xui tớ đi Napoli. Milan chỉ là trung tâm thời trang, ngoài cái nhà thờ ra thì thành phố này hơi xấu, Pisa có cái tháp nghiêng, Verona có nhà chị Julietta, thế thôi, ko nhiều cái xem.

Napoli điển hình là 1 thành phố cảng, đông vui, lộn nhộn, có mấy cái pháo đài to đùng (Santa Lucia) nhô ra biển, biển xanh ngắt (các bác thế nào chẳng biết bài Trở về Suriento).

Napoli mới là nơi nhộn nhạo nhất Ý, người trông cũng bặm trợn, trộm cắp thành thần. Sicilia thực ra lại iên tĩnh, ko nhiều ăn cắp vặt. Mọi người ngại vì nghe nói là thành phố của mafia, nhưng mình ko phải mafia, nên có đứa nào tiếp mình đâu mà sợ.

matador
01-04-2008, 16:00
Tớ cũng thích Napoli! Sợ đếch gì trộm cắp, mình tha lấy của đứa nào thì thôi chứ làm sao chúng nó móc được của mình :D. Ví như ở Barcelona, cũng là nơi trộm cắp như rươi, có con mụ di-gan định móc ví tớ bị tớ bẻ tay cho hết đường móc. Nói chung là cẩn thận thì chả bố con thằng nào động đến mình được.

Đến Napoli xem bảo tàng khảo cổ học hay cực, khoái nhất là những gì họ mang từ Pompeji về, những bức họa mosaic sao mà tinh xảo thế, cả những bức hoạ erotic nữa xem chả muốn đi tiếp hé hé - trời đất ơi cách đây hơn 2000 năm chúng nó đã máu thế =))

Đường phố thì đông vui nhộm nhoạn, bẩn thỉu nữa, giống VN phết. Cảnh thanh niên phóng vespa ào ào trong các hẻm nhỏ vui cực, thi thoảng lại thấy chúng nó gọi mama ơi ới, vài giây sau đã thấy các mẹ trên tầng thả xô, chậu xuống để kéo thức ăn hay ma túy (bố ai biết được) lên theo đường dây thừng và thế là chúng nó lại vút bay đi.
Mẹ kiếp sướng thế!

hoya
01-04-2008, 16:30
Hơ, đấy là chị dâu với bạn e recommend thế. Với lại em xem ảnh Napoli thấy mê quá. Chứ thú thực là em chưa tìm hiểu được gì mấy.
Tình hình là em đang xin nghỉ hẳn 3 tuần ạ, danh sách đi vẫn bao gồm Paris, Marseille, Brunoy, Cote d'azur; Nice (các bác recommend), Florence, Rome, Venice, Napoli, Barcelona, Mandrid.
Lịch trình thế có tham quá không ạ? :shrug:
Em đang tìm hiểu về vé máy bay với đi lại trong chuyến đi mà vẫn lơ tơ mơ.:T :T :T Có gì em lại làm phiền các bác tiếp ạ. Cảm ơn các bác đã nhiệt tình chỉ bảo.
@baxu: hí hí, anh baxu là con gái ạ? Thảo nào hồi tháng 1, sau 1 đêm cùng anh ở Mộc Châu bạn WS trông phờ phạc thế:LL :LL :LL

lctarch
03-04-2008, 08:33
Chào các bạn, các vé cơ bản mình đã mua hết rồi, các chặng Paris đi Hà Lan và Bỉ thì đi tàu, sau đó Brussels-Venice,Venice-Rome,Rome-Paris đều đi của Ryanair, giá vé không đắt lắm nhưng chỉ mua trước 1th như thế thì là OK rồi.
Ở Venice, mình không biết nên ở đâu thì tiện và giá phòng không đắt, vì sau khi check thử 1 vài KS, nhà trọ trên Hostelworld, vị trí KS toàn ở phía sân bay M.Polo, trong khi Venice chính phải là hòn đảo lớn phía ngoài? Các bạn cho mình hỏi nếu ở KS phía đất liền có tiện đi chơi ở đảo (có quảng trường San Macro?) Và mình định ở đó từ sáng hôm trước đến chiều tối hôm sau bay đi Rome, chắc KS ở đó thường nó cho mình gởi hành lý sau khi đã check out lúc trưa không nhi?
Các bác có thể cho mình biết 2 ngày ở Venice thì có thể đi đâu, làm những gì?
Cám ơn nhiều!

matador
03-04-2008, 13:52
Thông thường ngủ ở dorm (đặt qua trang hostelworld.com chẳng hạn) thì mỗi người 1 giường, 2 vợ chồng thì phải chọn mixed dorm không có chúng nó không cho ngủ cùng 1 phòng đâu. Bọn hostel cũng có phòng đôi nhưng đắt, có khi đắt hơn cả khách sạn. Muốn biết an ninh hay không thì xem chúng nó rating thế nào. Ở dorm thì không nên để đồ đạc trong phòng mà dùng Luggage Storage khóa lại.

Venice thì ks sẽ rất đắt, nhưng đặt ở đất liền có rẻ hơn nhưng đi ra đảo cũng tốn khối tiền tầu mà cũng mất thời gian phết, chẳng biết đâu lợi hơn đâu. Trên trang của bọn hostelworld.com có bọn Venice room 50EUR/tối/phòng đôi, nói chung cũng hơi xa trung tâm 1 tí, nhưng mà đỡ phải đi tầu, có xe buýt vào trung tâm có lẽ như thế tiện hơn.

Đến Venice thì cứ để cho chân mình tự bước, chỗ nào cũng đẹp cả, tối đến lại càng thích hơn vì vắng khách du lịch.

baxu
03-04-2008, 14:37
Đúng là ko nên ham rẻ mà ở hotel ở đảo khác, vì tiền tàu đi vào quá tội, tối lại phải căn giờ về chuyến tàu cuối, ko lang thang được muộn.

Nếu ko sợ vợ trách, cũng ko ngại mạo hiểm thì cứ xuống ga tàu, đi theo đường chính về phía S. marco, để ý những ngõ nhỏ dọc 2 bên đường, rất nhiều family hotel, khoảng 46-50Eur. May thì kiếm được ngay nhưng thỉnh thoảng cũng phải đi vài cái mới có phòng, càng đi về phía trung tâm càng đắt. Những hotel mini này nhiều nơi họ ko nói đc nhiều tiếng Anh, ko search đc qua internet đâu, mà có gọi điện đặt phòng trc họ cũng ko nhận, cứ đến rồi kiếm.

Đi 1 mình mới phải tiết kiệm ngủ dorm (khoảng 20-25Eur/giường), chứ đi 2 người 40-50Eur là kiếm được phòng riêng rồi.

lctarch
03-04-2008, 15:40
Nghe bác Matador nói thích quá nhỉ! Sáng này mình vừa tìm trong Hostel in Venice, nhưng chẳng tm được nơi nào ưng ý cả, có cái giá được được (40-60E/2ng) thì nằm trong mainland, khá xa! Còn lại thì lại quá đắt với mình, toàn là trên dưới 100E, chưa kể có nơi chỉ có phòng 3-4-5 giường và 2ng cũng trả tiền...5 giường! :(

Cái Venice room bác Matador nói nó nằm ở đâu? Mình vừa tìm trong số 186 KS ở Venice trong hostelworld mà không thấy!

Dùng theo cách chị Baxu chỉ, nếu em đi 1 mình hoặc 1 nhóm thì thoải mải, nhưng đi như thế lỡ mà không tìm được phòng, 2 v/c phải ngủ bụi thì chết! Nhưng cũng có thể dùng cách đặt 1 phòng nào 2ng rẻ nhất trên đảo đó, và lúc đến sẽ đi tìm phòng như cách chị chỉ trước, nếu có phòng rẻ và địa điểm tốt hơn thì...bỏ tiền cọc luôn! Cái ga tàu chị nói là ga tàu nằm trên đảo hay ở đất liền?

matador
03-04-2008, 15:57
Đây địa chỉ của Venice rooms đây, nằm trên đảo luôn nhưng cũng hơi xa TT 1 tẹo:

Venice Rooms
Via Casona 23-C/1
Venice

p. +39-3336494861
e. [email protected]

Nhưng cũng có thể thời gian bác muốn đến nó không còn phòng trống thì nó cũng không hiện lên cho đâu - ở trang hostelworld.com í

lctarch
03-04-2008, 16:43
@Matador: Mình đã thấy Venice Rooms rồi, nhưng nó nằm ở đất liền, nhìn 1 số hình nó post lên thì không hấp dẫn lắm.
@Toet: vụ "24hr Cancellation Policy Applies" mình chưa biết đến bao giờ, "tự nhiên" nó dám trừ tiền trong thẻ của mình, và nếu như thế có thể nó (ăn gian) trừ tiền trong thẻ mình, làm sao mình biết được nhỉ!!!!
Sân bay của Ryanair nằm thường xa hơn, nhưng mình đã check vé về thành phố các sân bay tại Venice và Rome rồi, giá 8-12E, mấy cái này chắc không cần mua trước nhỉ!?

Thuê phòng ở Venice, mình chỉ thấy các Camping là rẻ và nhìn hình cũng tương đối được (như Camping Fusina, Camping Della Serenissima). Chỉ có điều trên bản đồ thấy có vẻ nó không nằm trên đường lộ lớn, nên không biết đi ra bến xe bus có xa không? Ở 1 đêm ở những nơi này có được không các bác nhi?

RaidMaxx
03-04-2008, 18:56
Trong chuyện "Tây Du Ký" của Ngô Thừa Ân - í nhầm - của bác KHANHMAITUANTU có mô tả về đoạn phòng ốc ở Venezia - Ý Đại Lợi mà:
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1051
RaidMaxx cũng đã qua chỗ đó - ổn, bác Ictarch đặt trước 1 tháng thì chắc là OK thôi, hy vọng không vào ngày cuối tuần.
Cái khách sạn trong chuyện là đây:
http://www.eurocheapo.com/venice/hotel/hotel-silva-ariel.html
Thêm thông tin về các khách sạn khác ở Venice:
http://www.eurocheapo.com/search/?page=cheaposearchresults&searchid=30032

baxu
04-04-2008, 03:05
Ga chị nói là ga trong trung tâm Venice Santa Lucia. Từ ga đi dọc theo đường về quảng trường tâm (có 1 đường chính song song với sông thôi) khoảng vài chục mét là bắt đầu thấy rất nhiều hotel nhỏ, những cái này ko có địa chỉ trên internet, mà cũng ko nhận tiền đặt cọc trước. Ko đến 100, nhưng nếu budget có thể đến 70-80Eur thì chắc chắn thế nào cũng có phòng, ko đến nỗi phải ngủ bụi đâu. hehe, đúng là mình quen đi bụi 1 mình, nên mạnh mồm, bình thường cứ mua vé xong là kéo balo đi, chẳng nghĩ ngợi gì, toàn đến đâu hay đến đấy, liều thật! Mà ở các thành phố du lịch nhiều hotel to nhỏ lớn bé, chưa bao giờ lại ko kiếm đc phòng, may mắn thì kiếm đc ngay, có nhiều tgian đi chơi lại đỡ mệt.

Ko nên ở camping, xa lắm, trừ phi có nhiều tgian.

Đúng như bạn Toét nói đấy, nếu hotel nào đòi trả tiền deposit trước (khoảng 10%) và có ghi rõ ko hoàn lại thì nếu ko đến ở sẽ vẫn bị mất (tiền đã trừ vào thẻ rồi), hoặc có hotel iêu cầu trả luôn toàn bộ, và ghi rõ % tiền phạt nếu hủy phòng.

baxu
04-04-2008, 03:36
Đây là 1 số hotel family gần ga trung tâm, gần gần nhau, cái này hết thì chạy sang cái bên cạnh (nếu đến vào đầu giờ sáng hầu như 99% tìm đc phòng, đến sau 11h thì hơi mạo hiểm)

1. Hotel Guerrini **
Lista di Spagna Cannaregio 265
Tel: 715333, Fax: 715114

2. Rossi *
Lista di Spagna 262
Tel: 715164, fax: 717784

3. hotel Stella Alpina Edelweiss **
Cannaregio, Calle Pruili 99/D
Tel: 715179, Fax: 720916

4. hotel Airone **
S. Croce 1222, S. Simone Piccolo
Tel: 5294800, Fax: 5204911

5. Hotel Marin *
S. Croce 670/B
Tel: 718022, Fax: 721485

6. Abbazia *** (cái này khá xinh xắn, và đắt hơn mấy cái trên, có lẽ khoảng 70-80Eur)
Cannaregio 68, Calle Priuli ai Cavaletti
Tel: 717333, Fax: 717949

Gần quảng trường San Marco
7. Hotel Riva * (1* nhưng 3' đi bộ từ S. Marco, chắc ko rẻ bằng gần ga)
Castello, Ponte dell Angelo 5310
Tel: 5227034, Fax: 5285551

8. Locanoa Silva * (200m từ S. Marco)
Castelo, Fondamenta Rimedio 4423
Tel: 5227643, Fax: 5286817

9. Hotel Gorizia a la Viligia ** (2** nhưng 200m từ S. Marco, trông lại điệu điệu nên hơi đắt)
Calle dei Fabbri 4696/A, San Marco
Tel: 5223737, Fax: 5212789

10. Serenissima **
Calle Goldoni 4486
Tel: 5200011, Fax: 5223292

11. San Fantin **
Campiello de la Fenice, San Marco 1930/a
Fax: 5231401

12. Paganelli **
Riva degli Schiavoni 4687
Tel: 5224324, fax: 5239267

13. La Residenza **
Castello, Campo Bandiera e Moro 3608
Tel: 5285315, Fax: 5238859

Ngoài ra, còn có nhà trọ của nhà thờ, của các sơ cai quản, phòng chung, rất sạch sẽ và an toàn (vì người đến đây hầu hết toàn gái ngoan, vì thường nhà trọ của sơ qui định giờ đóng cửa 11pm)

14. Domus Civica (ACISJF) cái này khá to và đẹp, gần trung tâm
S. Rocco 3082
Tel: 721103, Fax: 5227139

15. Suore Cannosiano
Ponte Piccolo 428
Tel: 522157

Những ks này cũng nhận đặt phòng qua phone, fax, ko có đặ cọc gì, nhưng thường ng ta chỉ giữ cho mình đến 10, 11h sáng thôi.
Nhiều khi gọi điện đặt phòng trước, đến nơi thấy cái bên cạnh ngon hơn bùng luôn :LL

Rome
06-04-2008, 04:56
Nhưng nếu có thời gian thì mình cũng highly recommend Napoli.

.

Có 3 người Việt em quen từng đến Napoli.
Bạn gái thứ nhất mất balô ngay tại ga khi mới xuống tàu.
1 anh khác đi cùng 1 nhóm bạn. 1 cô trong nhóm bị giật máy ảnh. Anh ấy và 1 anh khác đuổi theo, chạy đc vài chục mét thì có 2 thằng lực lưỡng cầm dao dài xông ra. 2 anh khựng lại.
1 anh khác một hôm mát giời lái xe từ Rome xuống Napoli , đậu xe rồi lôi máy ảnh đi ra ngắm nghía. Đi đc khoảng 10 m thì có 1 mama đến gần bảo , khi cậu quay lại xe của cậu thể nào cũng bị đập vỡ kính. Anh í nhìn quanh thấy mình rõ ràng đang ở the wrong place, chui vào xe vọt về Rome ngay. Mà bác này võ nghệ đầy mình chứ ko phải gan thỏ như em đâu ạ.
Thế nên ấn tượng của em về Napoli rất tệ.
Coi như mình và các bác khác cung cấp thông tin cho bạn Hoya về Napoli để bạn có thêm thông tin tham khảo rồi quyết định.

baxu
06-04-2008, 14:02
Có 3 người Việt em quen từng đến Napoli.
Bạn gái thứ nhất mất balô ngay tại ga khi mới xuống tàu.
1 anh khác đi cùng 1 nhóm bạn. 1 cô trong nhóm bị giật máy ảnh. Anh ấy và 1 anh khác đuổi theo, chạy đc vài chục mét thì có 2 thằng lực lưỡng cầm dao dài xông ra. 2 anh khựng lại.
1 anh khác một hôm mát giời lái xe từ Rome xuống Napoli , đậu xe rồi lôi máy ảnh đi ra ngắm nghía. Đi đc khoảng 10 m thì có 1 mama đến gần bảo , khi cậu quay lại xe của cậu thể nào cũng bị đập vỡ kính. Anh í nhìn quanh thấy mình rõ ràng đang ở the wrong place, chui vào xe vọt về Rome ngay. Mà bác này võ nghệ đầy mình chứ ko phải gan thỏ như em đâu ạ.
Thế nên ấn tượng của em về Napoli rất tệ.
Coi như mình và các bác khác cung cấp thông tin cho bạn Hoya về Napoli để bạn có thêm thông tin tham khảo rồi quyết định.

Có lẽ các bạn này đã ko được dặn dò kỹ và cũng ko may mắn rồi. Vì nếu xuống Napoli, mình đã đc dặn ko nên xoè ra tiêu tờ tiền mệnh giá lớn (50, 100Eur) trước mặt người khác, sẽ gợi sự thèm muốn, ko nên đeo lủng lẳng máy ảnh (hehe, chụp xong thì cất vào túi)... mà đi ô tô xuống Napoli thì đúng là người Ý cũng ko nghĩ đến nữa là khách du lịch!

Đúng như bạn nào đã bảo cảm giác ở Napoli hơi giống thành phố HCM, lần đến đó mình cũng có cảm giác y như thế. Nói chuyện cướp giật, nghịch phá ô tô, xe máy thì lại thấy cũng giống nhỉ. Nếu chỉ nghe kể chuyện cướp giật lưu manh ở tp HCM thì cũng nhiều người nước ngoài sợ lắm (1 bà người Nga bị giật đồ, chống cự bị rạch lòi bụng ở chợ Bến thành 3-4 năm trc. 1 ông nhiếp ảnh gia của Canada đeo máy ảnh trước ngực, đi lững thững ở Nguyễn Huệ bị 1 thằng cu chạy ngược chiều nháy mắt cắt dây lấy mất cái máy ảnh. 1 chị bạn người Đức ngồi trông taxi gọi mobi phone, taxi dừng đèn đỏ, bị 1 em gái thò tay qua cửa sổ taxi, thản nhiên lấy mobi, thản nhiên qua đường đi mất. 1 bà nhân viên sứ quán Ý vừa sang nhận việc 1 tuần, đi xich lô ở Hồ Tây (hà nội) buổi tối 9h, bị giật xắc, giằng lại, bị đâm 17 nhát, may ko sao (chắc bà này quê Napoli vì vừa chân ướt chân ráo đến VN đã hưởng ngay 1 cú mà người VN nghe cũng khiếp, thế mà vẫn rất thích VN.:LL
Và vẫn nhiều người nước ngoài đến VN mà!

Nói chung ở đâu cũng nên cẩn thận, đến những nơi như Napoli thì càng cẩn thận hơn! Chứ nếu có điều kiện mà ko đến Napoli, ngắm biển Santa Lucia, các bảo tàng, thăm Pompei, đảo Capri thì cũng hơi phí đấy!

Có nhiều thông tin để nghe ngóng là tốt rồi, quan trọng là xem mình hợp và thích ở đâu thì đi. Nếu ít thời gian, và muốn đi chơi 1 cách iên bình, lãng mạn thì enjoy mấy thành phố khác của Ý, Pháp cũng đã lắm rồi. Còn nếu ko ngại xử lý unexpected situation, lại có khả năng biến mất mát đau thương thành câu chuyện làm quà cho vui thì đi tuốt, đến đâu hay đến đó, sợ gì!

Hihi, chắc tại chị chưa biết sợ nên cứ thấy chỗ nào nghe hay hay, đẹp đẹp, rẻ rẻ là đi (hiện nay chỉ hãi chỗ oánh nhau tên rơi đạn lạc thôi)!

Bố Khỉ
28-04-2008, 06:34
tôi cũng may mắn được đi assisi rồi, công nhận là đẹp, thích nhất là không khí ở đấy, rất dễ chiu. Còn Napoli thì nhớ là nó chẳng khác gì HCMC :D

Napoli ngày xưa chẳng khác HCMC lắm, giờ thì khác hoàn toàn rồi. Đến Napoli được xem cảnh đi xe máy kẹp 3, tay vung điện thoại, đầu không đội mũ bảo hiểm. Nhìn một lúc thấy nhớ "ngày ấy" phết!

Napoli nếu chưa đủ phê thì có thể nhảy tàu đi tiếp 2 thành phố lân cận cũng rất nổi tiếng khác: Pompei với dấu tích của một nền văn hoá vùi dưới tro bụi núi lửa và Sorrento. Chắc các bạn nhớ bài hát Trở về Surriento rồi nhỉ?

Từ Napoli nếu có thêm 1 ngày trọn vẹn thì dạt sang đảo Capri huyền thoại. Đến Capri, lúc ra về cứ ngẩn ngơ như chính mình bỏ lại mối tính đầu đâu đó trên đảo như lời bài hát của ca sĩ Herve Villard thủa nào thật.

Toet
28-04-2008, 14:24
Cá nhân tớ chả thích đảo Capri, đắt lòi mắt, là nơi khoe của của giới thượng lưu; cảnh quan thì có 2 cái hòn be bé dạng hòn ở vịnh Hạ Long nhà mình, nhưng chỉ có 2 hòn thôi nhé, mà bao nhiêu tàu bè cả trực thăng nữa lượn lờ quanh đấy để chụp ảnh.
Nhà cửa trên đảo cũng hay ho, ngõ ngách và vườn các nhà đẹp đẽ; nhưng cũng na ná các nơi khác trong vùng Campagnia.
Dân trên đảo tuyền làm du lịch hoặc là dân nhà giàu mua biệt thự trên đảo đến nghỉ mùa hè, chả còn bản sắc gì nhiều, không còn cuộc sống thông thường nữa.
Vì vậy, không hấp dẫn với tớ. hẹ hẹ

Bố Khỉ
01-05-2008, 06:28
Cá nhân tớ chả thích đảo Capri, đắt lòi mắt, là nơi khoe của của giới thượng lưu; cảnh quan thì có 2 cái hòn be bé dạng hòn ở vịnh Hạ Long nhà mình, nhưng chỉ có 2 hòn thôi nhé, mà bao nhiêu tàu bè cả trực thăng nữa lượn lờ quanh đấy để chụp ảnh.
Nhà cửa trên đảo cũng hay ho, ngõ ngách và vườn các nhà đẹp đẽ; nhưng cũng na ná các nơi khác trong vùng Campagnia.
Dân trên đảo tuyền làm du lịch hoặc là dân nhà giàu mua biệt thự trên đảo đến nghỉ mùa hè, chả còn bản sắc gì nhiều, không còn cuộc sống thông thường nữa.
Vì vậy, không hấp dẫn với tớ. hẹ hẹ

Suy cho cùng thì Capri cũng chỉ là một dạng Monaco thu nhỏ - nơi dân chơi đến khoe hàng với nhau. Ở Monaco tớ chấp nhận rút ruột bỏ 10€ vào casino chỉ để ngắm các ẻm lả lướt theo zai đánh bac. Còn tại Capri tớ thích thú với cảnh chân dài ỏn ẻn theo chân Mạnh Thường Quân của mình đi dạo trên phố. Cá nhân tớ thích lấm lét nhìn những hình ảnh kiểu đấy. Vừa buồn cười vừa khiến người ta suy nghĩ nhiều hơn về sự đa dạng của cuộc sống. (beer)

thichdulich
21-05-2008, 13:45
Đầu tháng 6 em sẽ đi Ý. Em đã đặt vé máy bay khứ hồi transit qua Paris. Em sẽ phải đến Verona để làm việc với Cty đối tác chắc mất khoảng 2 ngày. Sau đó em có khoảng 5 ngày free. Vậy kính mong các bác có hiểu biết sâu về châu Âu cho em lời khuyên nên đi đâu làm gì trong 5 ngày đó, nếu có lịch trình và cách thức phương tiện đi lại thì càng quí hoá ạ. Em xin cảm ơn trước!

matador
21-05-2008, 15:40
Bác có 5 ngày thôi thì theo tôi chỉ nên ở Ý và Paris thôi. Bác ở Verona 2 ngày làm việc thì trong 2 ngày ấy lượn lờ ở đó, sau đó qua Venice một ngày. Từ Venice đi tầu về Roma, ở đó 2 ngày, thế đã mất 3 ngày rồi. Bay từ Rom về Paris, ở đó 2 ngày nữa - thế là đã hết quỹ thời gian. Bác chịu khó vào các topic mọi người đã nói về Venice, Roma và Paris đọc nhé.

Chúc bác đi chơi vui vẻ và về kể chuyện cho bà con nghe!

matador
11-06-2008, 05:02
Một ý kiến nhỏ - không hiểu tại sao bạn đến Roma rồi mà không đi luôn Florence và Venice mà lại lượn sang Greece trước sau đó lại quay lại Roma để rồi mới đi 2 thành phố kia. Tôi thấy chương trình như thế chưa được hợp lý cho lắm. Nếu bay đến Roma thì thăm Roma trước, như bạn đã vạch ra lịch trình, sau đó đi tầu đến Florence (49 hoặc 53 EURo cho 2 người tùy loại tầu, tất nhiên cũng có vé đắt hơn nữa). Ở Florence 1 ngày thì hơi ít, nhất là bác lại thích bảo tàng - nên nhớ là nếu không mua vé trước vào Uffizi thì tha hồ mà xếp hàng, bảnh mắt ra đã rồng rắn lên mây rồi. Từ Florence đi tầu đến Venice hết 63 EURO 2 người, ở đó 1 ngày cũng quá ít, nhưng thôi cũng dạo được 1 vòng những điểm chính - nhưng những đảo rất hay ho như Murano và Burano thì chắc không có thời gian rồi.

Từ Venice đi tầu thủy buổi đêm sang Hy lạp, nhưng tốt hơn hết là bay sang Athens, ở đó 1 hôm, rồi ra đảo mà chơi cho sướng. Vì các bác không có nhiều thời gian thì đi đảo Hydra và Poros, gần với Athens và có rất nhiều chuyến phà ra đó.

Theo tôi bạn không nên tham đi Vienna, cũng đẹp đấy nhưng để thêm thời gian mà thăm Venice hay Florence hoặc thêm Paris và các thành phố khác của Pháp có lẽ hay hơn.

Vài ý kiến thế để bạn tham khảo.

Chúc đi chơi vui vẻ và kể chuyện cho bà con nghe nhá

Chitto
11-06-2008, 23:11
Nếu bay đến Roma thì thăm Roma trước, như bạn đã vạch ra lịch trình, sau đó đi tầu đến Florence (49 hoặc 53 EURo cho 2 người tùy loại tầu, tất nhiên cũng có vé đắt hơn nữa).

Từ Rome đi Florence thì tạt qua Pisa có phải cũng khá tiện phải không bác ?

Pisa chỉ có mỗi cái tháp nghiêng nhưng cũng đáng đến xem một tí cho nó biết.

matador
12-06-2008, 02:12
Nếu bạn Hoya để thời gian nhiều hơn ở Ý thì vùng Toscana có rất nhiều nơi để thăm. Cảnh thì đẹp không bàn phím nào tả được - ít nhất là tớ không có khả năng ấy :D .

Bạn có thể thăm Pisa như bác Chitto đã gợi ý - hoặc bác đi Siena - thành phố được coi là đẹp nhất vùng Toscana. Từ Florence đi đến Siena cũng gần - đi xe buýt ngay gần nhà ga Florence hết 6,8 EURO/người/lượt - đi bus tiện hơn đi tầu, vì họ chở đến tận trung tâm không phải đi bộ nhiều như đi tầu (từ ga Siena vào trung tâm khá xa).

Bác nhớ một điều, nếu đi tầu chậm (ký hiệu là R) giữa các vùng gần nhau thì trước khi lên tầu phải dập vé không conductor sẽ phạt cho chết (40 EURO). Tầu nhanh Euro Star (ES) thì không phải làm thế vì trên vé đã ghi chuyến tầu rõ ràng rồi.

Toet
12-06-2008, 02:54
Hố hố, vì bác matador ăn quả phạt do lỗi không dập vé nên tởn, chắc nhớ mãi, ặc ặc!

matador
12-06-2008, 03:13
Bọn Trenitalia của Ý nhợn tuyền lừa bà con nước ngoài, ai biết đâu với nhà chúng nó vé nào phải dập trước vé nào không - mà mình đi Ý bao lần, đi tầu bao lần chưa gặp phải trường hợp này.

Các bạn bên Đức, bên Hà lan sang cứ gọi là ăn phạt liên tục. May bạn conductor hôm đấy tiếng Anh ngon nên chỉ bị phạt 5 EURO/2 người. Bạn conductor hôm đấy được bữa giải thích với dạy dỗ vé nào vé nào thì làm sao làm giăng.

arvil77
12-06-2008, 20:12
Bác nhớ một điều, nếu đi tầu chậm (ký hiệu là R) giữa các vùng gần nhau thì trước khi lên tầu phải dập vé không conductor sẽ phạt cho chết (40 EURO). Tầu nhanh Euro Star (ES) thì không phải làm thế vì trên vé đã ghi chuyến tầu rõ ràng rồi.

Sao thế nhỉ, đổi qui định à, tớ nhớ là tớ chỉ đi tàu chậm (cho rẻ tiền) ở Ý mà conductor vẫn bấm vé cho tớ mà

Tớ đang mê mẩn Cinque Terre của Ý :)

baxu
12-06-2008, 20:26
Sao thế nhỉ, đổi qui định à, tớ nhớ là tớ chỉ đi tàu chậm (cho rẻ tiền) ở Ý mà conductor vẫn bấm vé cho tớ mà

Tớ đang mê mẩn Cinque Terre của Ý :)

Bác matador nói đúng đấy, về nguyên tắc phải dập vé trước khi lên tàu, nếu chưa dập, vé coi như vẫn còn giá trị (theo ngày trên vé, thông thường là 1 tháng).

Arvil may mắn quá đấy, chắc toàn gặp các anh conductor hiền lành, biết thông cảm.

Vì sinh viên nc ngoài, lao động nhập cư rất hay "quên" ko dập vé, nếu có gặp conductor (ko phải lúc nào cũng gặp) thì ỉ ôi, cùng lắm bị phạt thêm 1 tí như bác matador, còn ko thì tiết kiệm đc cái vé (đc refund).

Mình đã có lần mải chơi ở Venice, chạy quắn lên tàu, quên thật chứ ko phải quên giả vờ cái vụ dập vé, đang mơ màng ngủ thì bị đập dậy, năn nỉ thế nào cũng ko đc, đành phạt thêm 5Eur.

Kinh nghiệm là nếu có vì muộn giờ tàu hoặc quên ko dập, thì lên tàu việc đầu tiên là đi tìm bác conductor khai báo thành khẩn thì bác í ko bao giờ phạt.

Cinque terre rất đẹp! Mùa này lại càng đẹp. Nếu có xe, lái dọc xuống thẳng Tosscana thì ko còn gì để nói nữa :LL

https://www.phuot.vn/imagehosting/1791485123dd5a8ec.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=13332)

matador
12-06-2008, 20:54
Đấy đấy bạn conductor cũng giảng giải như thế, nhưng với người nước ngoài sang chơi không biết thì họ phạt nhẹ. Chứ có định cư bên ấy mà không dập vé coi như mất thêm 40 cò. Khổ cái chỗ dập lại rất khuất (ít nhất ở Florence) có biết mà vội cũng chả biết chỗ mà dập. Tốt nhất như bạn baxu đã nói, cứ tìm bác conductor mà trình bày.

arvil77
12-06-2008, 22:54
Tớ xem lại những vé tàu chậm đâ mua ở Ý, có 1 cái ko bị dập Lẽ ra xin được refund được x mà hồi đó có biết đâu, thấy soát vé đi qua thì chìa vé cho họ xem, có bác có máy bấm 1 phát, bác ko có thì hí hoáy viết tay vào. Thế ra là số tớ vừa may lại vừa ko may (ko bị phạt nhưng lại ko biết đường lấy lại tiền vé ko bị dập)

Cách mua vé và đi lại bằng tàu ở châu Âu cũng có vài điều cần biết, có khác nhau 1 chút giữa các nước (vd có nước tàu lại chia làm toa có conductor và ko có conductor, nếu vé chưa dập thì phải chọn toa ghi bên ngoài là carriage with conductor)

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC07040.jpg
(viết tay của conductor)

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC07042.jpg
(cái này ko nhìn thấy có dấu hiệu của dập)

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC07043.jpg
(góc trái, rìa mép vé là vết dập vé của conductor, vé này ko có dùng chữ phía trên nói thời hạn sử dụng vé trong vòng 1 tháng như 2 cái trên)

hiddentiger
24-06-2008, 14:28
Newbie xin chào các bác,

Giữa tháng 10 tới, hai vợ chồng tôi dự kiến làm 1 chuyến công tác kết hợp du lịch châu Âu, nên rất muốn tham khảo ý kiến giúp đỡ của các bác:

+ Chúng tôi sẽ làm việc ở Frankfurt, sau đó dự kiến có 1 tuần đi chơi nên dự kiến sẽ đi Ý với lịch trình: Frankfurt - Venice - Rome - Hà Nội.

+ Chúng tôi dự kiến ở Venice 3 ngày - 2 đêm, và ở Rome 5 ngày - 5 đêm. Dù tôi biết là thăm và tìm hiểu 1 thành phố như Rome thì 5 ngày cũng còn quá ít, song vì bản tính tham lam (hehe), hơn nữa thấy các bác trên này nói Florence..vv..vv cũng rất hay, nên tôi muốn hỏi các bác là liệu có nên dành cả 5 ngày ở Rome ko??? hay đi thêm 1 thành phố nữa??? (đây là lần đầu tôi đi Ý) Nếu đi thêm 1 thành phố nữa thì nên đi đâu???

+ Tôi đã tìm hiểu và dự kiến đặt vé qua Ryanair, đúng là giá vé rẻ thật (ví dụ từ Frankfurt-Vanice) thì chỉ khoảng 32 Eur/người (bao gồm cả thuế) song tôi thấy hãng này ngoài tiền vé ra thì các phí khác của nó rất nhiều, thậm chí nhiều hơn nhiều so với tiền vé, ví dụ: phí check-in 5 Eur, phí check-in hành lý 10-15 Eur/kiện....hic hic...nên muốn hỏi các bác là các hãng hàng không giá rẻ khác nó có thế không...hay mỗi chú này nó thế, vì tính ra thì không thể rẻ hơn vé tàu (thấy các bác nói vé tàu thường đắt hơn vé hàng ko giá rẻ kiểu Ryanair)

Xin chân thành cảm ơn các bác.

baxu
24-06-2008, 15:32
Venice 3 ngày 2 đêm là ổn bác ạ.

Rome thì đúng là 5 ngày 5 đêm không phải là đủ để tìm hiểu hết, nhưng khá xông xênh để thăm quan nhẩn nha các địa điểm chính.

Mình recommend vợ chồng bác từ Rome đi Florence 1 ngày nếu chỉ thăm quan lượn lờ bên ngoài, 2 ngày nếu muốn vào bảo tàng Uffizi và Galery Accademia.

Florence thuộc vùng Toscana, quê bác Dante, thành phố nhỏ, dễ thương. Đây cũng là 1 trong 4 thành phố nghệ thuật của Ý (Napoli, Rome, Florence và Venice), bác nên dắt vợ đến đây, dạo chơi có phần êm đềm hơn Rome đấy.

Toet
24-06-2008, 16:44
Vầng, em cũng highly recommend Florence. Cảnh vật thơ mộng lãng mạn, và đúng như baxu bẩu, là êm đềm lắm.
Rome ở 3 đêm cũng xem thoải mái các điểm chính rồi, có cả đi bảo tàng và tham quan bên trong nhà thờ nữa í.
Nên đi Florence và thêm 1 thành phố ở vùng Toscany nữa, như là Sienna chẳng hạn, mê ly.

Còn hãng hàng không giá rẻ thì em khuyên bác nên chọn Easyjet, giá tương đương Ryanair, có phần đắt hơn chút, nhưng sân bay rất tiện, thường là sân bay trung tâm, đi về phố chính gần và nhiều phương tiện công cộng.

hiddentiger
01-07-2008, 10:08
Hi Toet,

Tôi check thử EasyJet thì đáng tiếc là nó ko có đường bay từ Frankfurt đến Venice...hic hic...nên chắc là phải xài Ryanair rồi.

Theo như suggest của Toet và bác 3Xu, mình cũng tính đi Florence, vậy thì mình nên đi từ Venice đi Florence hay đến Rome rồi từ Rome đi Florence???

Cảm ơn nhé.

Toet
01-07-2008, 14:03
Bác đến Venice trước. Vậy đi Florence trước khi đi Rome đi.

Còn nhà tôi thì đi từ Rome đến Florence, đi thăm Siena trong ngày (day-trip) rồi lại về Florence ngủ đêm, sau đó đi Venice bằng tàu. Từ Venice bọn tôi bay về nhà.

hiddentiger
01-07-2008, 15:00
Cám ơn bác Toet nhé. Bác share cho mình kinh nghiệm về đặt phòng ốc ở Venice-Florence-Rome với nhé. Ở Rome nó có dạng Bus tour như Barca và Paris ko ạ?

Toet
01-07-2008, 15:48
Thành phố du lịch nào ở châu Âu cũng có Bus tour chạy vòng vòng thành phố hết bác ạ. Nhất là Rome nữa thì vô số tour có thể chọn được.

Nhưng bọn tôi thích tự đi hơn, hị hị. Bác có từ 3 ngày ở Rome thì nên tự đi, thăm thú các công trình theo ý mình. Cái loại Bus sightseeing tour í mà, nó chỉ chạy qua các điểm, có dừng lại chút chút cho bà con chụp cái ảnh, nghiêng ngó tí tí; loại này dành cho những người có rất ít thời gian, muốn có cái nhìn toàn cảnh.

Đặt phòng thì bác vào trang: www.venere.com
Không phải đặt cọc, nhiều offer cũng tốt, nhưng ít loại thật rẻ tiền như kiểu hostel lắm.
Còn đặt theo trang www.hostelworld.com thì nhiều loại phòng giá rẻ hơn.

Bác vào Box Khi ở nơi đất khách quê người ấy, có nhiều bài về đặt phòng lắm.

hiddentiger
01-07-2008, 16:32
Hi Toet,

Như mình đi ở Pari và Barca, thì cái Bus Tour nó chạy vòng qua khoảng 12-16 điểm gì đó (đều là các điểm chính). Mình có thể mua vé 1 hoặc 2 ngày, đến các bus stop thì mình xuống, đi xem ...khi nào chán thì lại đợi xe đến rồi đi tiếp....đấy chính là dạnh bus tour mà mình muốn hỏi xem ở Rome có ko??

RaidMaxx
01-07-2008, 17:02
Dạng Bus này ở Rome rất nhiều, tiếp thị ầm ầm trong các B&B nhưng RaidMaxx cũng thích tự đi hơn - rất chủ động và sảng khoái. Thông tin về việc tự đi lại ở Rome hình như có thêm ở đây:
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1445&page=2

baxu
01-07-2008, 17:22
Đúng rồi, các thành phố du lịch lớn ở châu Âu, ở đâu cũng có loại bus du lịch này (kinh doanh mà, ko ai lại bỏ lỡ cơ hội).

Nhưng mình cũng thích tự đi. Đi bộ ngắm phố ngắm phường, mua mua sắm sắm.

Với lại các điểm du lịch từ chỗ nọ sang chỗ kia chẳng cách là bao xa. Duy nhất ở Rome có Vaticano hơi xa chút, đi bus thường cũng nhiều vô kể.

Florence thì nhỏ bé, ko cần bus. Venice thì càng nên đi bộ!

SonTT
01-07-2008, 17:32
Bác nào lên hộ em cái lịch 10 ngày ở Ý với.

baxu
01-07-2008, 17:53
Bác nào lên hộ em cái lịch 10 ngày ở Ý với.

Điểm đến đầu và cuối của bác là ở đâu ạ?

Lịch chung chung cho người lần đầu hả bác?

baxu
01-07-2008, 20:02
Em làm thử cái lịch trình 10 ngày, xuất phát từ Roma, lộn lên miền bắc.

Roma 4-5 ngày

Thông thường, nếu tự đi tham quan tại Roma (đi bộ hoàn toàn khả thi và thú vị), có thể khoanh vùng để không tốn sức.

1. Khu vực xung quanh ga tàu trung tâm Termini
2. Từ Quảng trường Venezia đến Colosseo
3. Quảng trường Navona và xung quanh
4. Công viên Borghese và quảng trường Spagna (TBN)
5. Khu vực Trastevere
6. Vatican
7. Đường đá cổ Appia

Tuy nhiên, để khám phá hết có lẽ phải mất cả tháng, em chỉ túm các điểm quan trọng nhất.

Ngày 1: khu vực Vatican (có thể đi bus từ trung tâm, 10', rất nhiều)

- Quảng trường Piazza San Pietro
- Nhà thờ Basilica San Pietro (highly reccommend lên đỉnh ngắm vườn Giáo hoàng bên trong Vatiano)
- Bảo tàng Vaticano (thường phải xếp hàng, nhẩn nha thì 1 ngày, nháo nhào có thể gói trong 1 buổi)
- Pháo đài San Angelo (năm 135) - ngay gần Vaticano

Ngày 2: từ Piazza Venezia đến Colosseo

- Quảng trường Piazza Venezia
- Quảng trường Piazza del Campidoglio (Michelangello): có tòa nhà Palazzo dei Conservatori và Museo Capitolino
- Foro Romano (Roman Forum)
- Colosseo

Ngày 3: Khu vực Quảng trường Navona

- Nhà thờ Santa Maria Maggiore
- Pantheon
- Piazza Navona (tuy nhiên theo em nên đến lúc chiều muộn nhá nhem, các bác họa sĩ chân dung bắt đầu hoạt động, đèn cũng bật sáng long lanh)

Ngày 4: Khu quảng trường Piazza di Spagna

- Quảng trường Spagna (chỗ cái bậc thang nơi hay tổ chức các buổi trình diễn thời trang). Xung quanh đây rất nhiều shops thời trang và các quán cafe nổi tiếng.
- Đài phun nước Fontana di Trevi
- Piazza Colonna

- Quảng trường Piazza Bocca della Verita (mồm nói thật) nếu còn thời gian va chưa mệt

* Nếu các bác chịu khó dậy thật sớm, nên đi bus (hơi xa trung tâm) thăm con đường đá cổ Appia khi trời còn mờ sương, rồi ngắm mặt trời lên trên những phiến đá cổ có từ năm 312 trước công nguyên.

Tối ngày 4: đi tàu từ Roma đến Firenze (Florence), ngủ tại Firenze

Firenze

Ngày 5, 6:

- Nhà thờ chính Duomo. Nên lên đỉnh Duomo, ngắm Firenze mái đỏ
- Piazza della Signoria
- Palazzo Vecchio
- Galleria degli Uffizi (có bức tranh thần vệ nữ sinh ra từ vỏ sò của Botticeli) - thường phảii xếp hàng hơi dài)
- Ponte Vecchio
- Palazzo Pitti
- Palazzo Medici - Riccardi (dòng họ Medici nổi tiếng)
- Gallerria dell Accademia (có tượng anh Davide truổng cời của bác Michelangello)
- Nhà thờ Santa Maria Novella (nếu còn thời gian)

* Vùng Toscana và Umbria (đẹp kinh): em thành thực khuyên mọi người đi chơi vùng này. Nên thuê xe tự lái hoặc đi bus để ngắm cảnh, ko nên đi tàu chui rúc đường hầm. Có thể đi trong ngày, tối về Firenze ngủ, hoặc:

Ngày 7: bus từ Firenze đi Assisi, ngủ đêm tại 1 hotel nhỏ ở Assisi, cực kỳ rồ man tịch
- Nhà thờ Basilica di San Francesco - rất nổi tiếng, phần vì câu chuyện về sự hiển thánh của anh Francesco cực kỳ đẹp trai, phần vì vị trí lãng mạn trên quả đồi, phần vì cái vườn cây xén tỉa hỉnh chữ PAX sau nhà thờ.
- Nhà thờ Basilica di Santa Chiara
- Loanh quoanh các con phố cổ ngoằn nghèo lên xuống trên đồi

Ngày 8: Siena
- Tòa nhà Palazzo Publico. Có thể vào bên trong, bằng cách tự giới thiệu là 1 đôi vợ chồng sắp cưới đi khảo sát địa điểm. Rất nhiều đôi (tất nhiên đặc biệt là các bạn Nhựt bủn) chọn đây làm nơi tổ chức lễ cưới. Cái quảng trường này đã từng đc bình chọn là quảng trường lãng mạn nhứt TG.
- Nhà thờ trung tâm Duomo
- Loanh quoanh các con phố nhỏ. Mùa hè hoa hoét dính khắp nơi, nhà cửa xinh xắn vô cùng
- Chiều cứ ra ngồi phệt ở quảng trường cùng mọi người là thú nhất

(thêm 1 ngày nữa ở Toscana, nếu có thể :))

Ngày 9: thuê xe tự lái lòng vòng các quả đồi Toscana và Umbria (San Gimignano, Perugia, Urbino), lãng mạn và pictorisque cực kỳ.

Tối ngày 9: quay lại Firenze để đi tàu đi Venezia (Venice), hoặc sáng hôm sau

Ngày 10, 11, 12, 13, 14, 15 ... cho đến khi chán: Venezia

(dọc kênh chính từ ga tàu Santa Lucia hướng vê phía quảng trường trung tâm San Marco)

- Ca' d' Oro (tiếng Ý thông thường từ palazzo nghĩa là tòa nhà, nhưng trong phương ngữ Venezia dùng từ Ca'). Ngày trc thương gia Venezia rất giàu, nhiều đội tàu, nhiều nhà đẹp, nay cho vào như kiểu bảo tàng, hoặc gallery)
- Cầu Ponte di Rialto
- Galleria dell' Accademia
- Quảng trường Piazza San Marco
- Nhà thờ Basilica San Marco (nên mua vé vào thăm gian kho báu và lên đỉnh tháp, nhìn xuống toàn cảnh Venezia, đẹp ko muốn xuống đất nữa)
- Palazzo Ducale (rất đẹp nhưng nếu ko có tgian ngó bên ngoài thôi, ngay bên sườn nhà thờ)
- Ponte dei Sospiri (nối từ Palazzo Ducale sang nhà tù) - chỗ luôn đông người chụp ảnh
- Nhà thờ Santa Maria della Salute (nhà thờ trắng, sát mép biển)
- Nhà thờ Ss Giovani e Paolo (bên trong rất đẹp)
- Và hằng hà vô số những cái cầu và ngóc ngách xinh xắn

Các đảo quanh Venezia:
- Đảo Murano: có thể đ trong 1 buổi. Đảo có nghề SX thủy tinh màu nổi tiếng
- Đảo Burano: với những ngôi nhà sặc sỡ đủ màu. Hơi xa, phải đi trọn ngày
- Đảo Lido: ko đặc sắc lắm, dành cho những bác muốn ra ngắm các em Ý xinh tươi trên bãi biển (nên mang theo kính râm hoặc ống nhòm cho đỡ thô)

Cơ bản là thế, các bác ko đủ thời gian thì tự cut & zip chương trình. Em thì chỉ có khả năng thêm thôi :))

Khách sạn thì nhiều, lại đủ giá, ko liệt kê được.

SonTT
01-07-2008, 22:10
Điểm đến đầu và cuối của bác là ở đâu ạ?

Lịch chung chung cho người lần đầu hả bác?

Đúng rồi, lần đầu, toàn đực, thích chụp ảnh

Nghe đồn là có 4 thành phố nên đến
: Rome, Venice, Frorencia, Napoli :))

Điểm đầu: Việt Nam

Điểm cuối: Cũng Việt Nam

baxu
01-07-2008, 22:37
Đúng rồi, lần đầu, toàn đực, thích chụp ảnh

Nghe đồn là có 4 thành phố nên đến
: Rome, Venice, Frorencia, Napoli :))

Điểm đầu: Việt Nam

Điểm cuối: Cũng Việt Nam

Hơ hơ, em hỏi là hỏi bác đến thành phố nào của Ý, ví dụ máy bay đến Rome or Milano, rồi sau đó rời đi đâu nữa ko, bằng phương tiện gì để mà tính toán cho khỏi lãng phí thời gian đi lại.

Đúng 4 thành phố trên là 4 trung tâm nghệ thuật của Ý rồi, mà nghệ thuật phát triển tức là ở đó thiên nhiên cũng đẹp, con người cũng vui, và món ăn cũng đặc sắc.

Mà bác đi có 10 ngày thì hơi phí cái vé máy bay, nhất là lại muốn chụp ảnh. Mà đã định chụp ảnh, ko nên bỏ qua cái vùng đồi xung quanh Florence. Với lại mùa này đi khí nóng và đông khách du lịch. Nếu đc thì tránh tháng 7, tháng 8 bác ạ. Chen lấn nhau, mua vé tàu vé xe khó khăn, nhà trọ đắt đỏ, lại chê nước Ý nóng, bẩn, đông người thì đau lòng em lắm :))

SonTT
01-07-2008, 22:41
À, đi đầu tháng 9

Bay từ VN thì chắc đến đâu trước nhỉ ???? Chịu

10 ngày thôi, cùng lắm thì 12 ngày, còn làm ăn chứ :)

baxu
01-07-2008, 22:55
Thế thì bác sẽ chọn hoặc sân bay Rome hoặc Milan. Nếu được, bác chọn mua vé return sân bay đến là Rome, nhưng rồi sân bay về là Milano. Đi tàu từ Venice về Milan gần hơn và rẻ hơn là phải quay lại Rome để bắt máy bay.

Theo thiển ý của em, có 10 ngày thì nhịn Napoli thôi (đi tàu từ Rome cũng mất 3-4 tiếng rồi), chạy xô cũng đc nhưng phờ phạc lắm.

Bác cứ theo lịch trình của em trên kia, zip lại 10 ngày tùy theo mục đích. Nếu bác muốn chụp ảnh thiên nhiên, con người thì mỗi thành phố ngó 1 cái nhà thờ và 1 cái bảo tàng to nhất thôi, bỏ những cái râu ria đi bác ạ.

baxu
02-07-2008, 02:07
Napoli và vùng miền nam Ý

Nếu có thêm 2-3 ngày, các bác có thể đi tàu từ Rome xuống Napoli. Tàu chợ đi khoảng 4-5 tiếng, ít thời gian nên đi EuroStar cho nhanh.

Napoli là thành phố cảng, và cũng là trung tâm nghệ thuật miền Nam Ý, nên có vài cái pháo đài rất to và mấy cái bảo tàng rất đáng xem.

- Museo Archeologica Nazionale
- Museo e Gallerie Nazionale di Capodimonte
- Castel Nuovo (TK13)
- Palazzo Reale
- Galleria Umberto I (khu shopping và cafe)
- Castel dell Ovo Santa Lucia
- Khu "ổ chuột" Spacca Napoli (phố hẹp, quần áo chăng dây nhằng nhịt trên đường, trẻ con chơi nhảy dây, lò cò, người lớn thò cổ chửi bới, rất vui)

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=57&pictureid=601

Pompei - thành phố cổ bị núi lửa vùi
20' đi tàu từ Napoli

Cái này nếu có tgian thì ngó qua cũng thú vị. Núi lửa nó trào ra, chôn vùi luôn 1 thành phố, về sau khi phát hiện ra, người ta còn thấy nguyên cả những xác người trong tư thế đang bò trốn.

Đảo Capri - em thấy ko đặc sắc lắm, lại quá đông người

Bờ biển Costiera Amalfitana
cách Napoli 50km về phía nam

cực kỳ đặc trưng Địa trung hải

Alberobello - cái làng có kiểu nhà đặc biệt, hình như cũng vào danh sách di sản văn hóa TG

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=57&pictureid=600
(internet)
cái này em cũng lên kế hoạch nhưng vẫn chưa đi ;)

pnvt23
04-07-2008, 08:16
cho em hỏi nên đi Venice bao nhiêu ngày là hợp lý
em tính đi vào mùa Xmas - nên bây giờ phải đặt vé + khách sạn trước. Mà khách sạn ở đó nếu em đặt online thì đến mùa họ có tăng giá không, hay mình chỉ trả đúng theo giá ghi trên web.
Em đang nhắm một cái khách sạn ở Lido - nhưng sao giá ở venere và hostelworld.com chênh nhau 5 euro (ngày thường là 20, ngày lễ là 25 trên hostelworld đối với phòng đôi).
Nam nữ ở chung một phòng double đâu có sao đúng không ạ?
Grazie các bác.

baxu
04-07-2008, 14:10
Trừ những phòng dorm cho gái riêng, zai riêng đã qui định rõ, còn thì ở zai gái, gái gái, zai zai, nửa zai nửa gái, sao cũng đc, nhất là bạn đã thuê phòng riêng.

Theo mình, nếu ko vì hạn chế bó buộc thời gian, không nên đi mùa Xmas, trời thường âm u, và lạnh. Trúng hôm trời mưa thì trông Venice rất thảm hại, hehe.

Nên đi mùa hè, mùa thu, còn nếu mùa lạnh thì đi tháng 2, mùa lễ hội hóa trang Carnevale. Mùa đông ngày ngắn, rất phí. Trong khi mùa hè, có thể lang thang ngoài quảng trường nghe nhạc đến 12h đêm.

Đi bao nhiêu ngày thì khó nói thế nào là hợp lý. Chạy sô thì 2 ngày là tối thiểu, vừa vừa nhất thì 4 ngày, muốn đi thêm đảo thì thêm 1,2 ngày nữa.

Dưng cơ mà tại sao lại ở Lido? Lido chỉ như những bãi biển bình thường, ko đặc trưng Venice. Hơn nữa hàng ngày lại phải đi tàu sang đảo trung tâm, tàu giữa các đảo khá mắc, cộng vào tiền nhà trọ hàng ngày, có khi còn đắt hơn nhà trọ trong trung tâm.

choè
08-07-2008, 06:39
Ôi hay thế, giờ có đi lại, em sẽ đặt phòng ở Lido :D. Vì thời đi để xem cảnh đã hết rồi :D. Những nhà thờ, đảo Murano, Burano, giờ thật ra cũng chỉ là phù phiếm. Em không phải là người nghiên cứu nghệ thuật, nên nếu có đi lại Venice thì chỉ là đi nghỉ. Mà đã là đi nghỉ, thì nghỉ ở Lido là đúng nhất. Bãi biển bình yên. Những biệt thự nằm sâu trong tán cây. Ít có nơi nào bình yên như thế. Khí hậu cũng ôn hòa, cách mấy bến tàu là ra đến trung tâm Venice. Chỗ mua sắm vui chơi đều đủ cả, chợ ở Lido còn rẻ hơn cả ở Roma :D. Em ước về già đủ tiền mua được cái lán ở Lido :D, hoặc bét cũng có nhà dọc sông Rhein cho máu.

Hồi đi Venice 3 ngày, có ngày cuối cùng bọn em chạy ra Lido ngồi ở bãi biển cả buổi sáng (dù ở camping cách trung tâm Venice 20 phút đi bus). Chiều lượn cái tuyến số 1 đúng 3 lần vòng qua các đảo chính. Ở Venice ngồi thuyền là thích nhất, chứ trèo lên bờ người đi lại nườm nượp, phố thì hẹp ti tí như phố cổ Hà Nội. Ra mỗi Lido với ngồi trên thuyền buổi chiều là thấy thư thái, không bị người với người đè bẹp dí dị.

Giá vé đi phà ở Venedig thì đắt. 6,5 euro/ một vé đơn đi được 1 tiếng. Vé 12 tiếng là 14 euro. Vé 24 tiếng là 16 euro, vé tháng là 60 euro thì phải. Bác ở Lido và ở lại 3-4 ngày thì mua vé 72 tiếng 31 euro. Nếu nhỏ hơn 29 tuổi thì mua thẻ HelloVenezia giá 4 euro trước, rồi mua vé 72 tiếng giảm giá còn 18 euro, tổng cộng là 22 euro cho 3 ngày đi lại. Đến Venice thì nên mua vé đi phà, vì ngồi trên phà mới thấy hết không khí của nó.
Đây là trang thông tin giá vé:
http://www.actv.it/english/navigazione.php?pagina=tariffe_vaporetto

À đi Ý có thể mặc cả được :D. Hôm đi Roma bọn em 3 người bị bỏ bomb, nên phải đi thuê khách sạn ở ngoài. Vào một khách sạn ở gần Termini nó bảo giá 40 euro/người. Mặc cả xuống còn 65 euro/3 người phòng 3 giường :D, là khách sạn 2 sao có điều hòa, phòng tắm khá rộng, giá bình thường trên website là 140euro/phòng 3 người :D. Hôm đến Venice cũng vào thử khách sạn ở ngay gần ga trung tâm, rõ là đẹp đẽ, nó bảo giá 25 euro như bọn em mặc cả thì nó không có, nhưng có một cái appartement của bạn nó có thể cho thuê với giá như vậy. Thế nên các bác nếu không tìm được phòng giá rẻ thì cứ đến rồi hỏi phòng thôi. Hồi em đi là high seasons mà còn thế, đến low seasons thì chắc chắn là còn rẻ nữa (em họ em đi vào Noel, trả 20euro/ người phòng khách sạn 3* ở Venice, cũng đến đấy mặc cả như em bảo). Nhưng cái này chỉ áp dụng cho trường hợp đi 2-3 người thôi. Đi một mình thì không có mức giá rẻ đến thế :D

Nam nữ ở chung phòng không sao chừng nào có không có giường đôi. Mà giường đôi thì cũng ông quay đầu ông quay mờ ông được:D Miễn là bạn bác pnvt23 không phải dạng cởi giày chuột nó cũng chết là ngon ngay ấy mà.

venere.com hiện nay có những code này giảm 4%, các bác đặt phòng nhớ nhập vào lấy ít tiền lẻ đi uống capuccino :
AXUWBHQ
ANRZPHD
BYR6M4J

Bọn Ý này capuccino ở máy tự động ngoài sân bay uống cũng ngon và ngang ngửa capuccino pha hàng ở các nơi khác.

pnvt23
09-07-2008, 23:37
mùa Xmas đi thì có gì đặc sắc hơn ngày thường không các bác, hay cũng chỉ như ngày thường thôi .... em chỉ có mỗi mùa đó là đi thư thả nhất, winter break mà
budget của em chỉ tầm từ 20-25euros/người/đêm,theo các bác nên ở Mestre hay Lido (em kiếm đc cái khách sạn 50 euros/2 người, chỉ mỗi tội không biết có twin room ko, chứ giường đôi em xuống đất ngủ)
Có ai biết đi từ Venice đến Firenze mất bao lâu không ? (hai cái trang tàu lửa hình như đang down, vào mãi không được .... hic)
Thanks các bác.

baxu
10-07-2008, 01:21
mùa Xmas ko có gì đặc sắc đâu, lại dễ bị mưa lạnh.

Cửa hàng cửa hiệu ở châu Âu trang trí đèn đóm ko xa xỉ lấp lóa như châu Á. Nói chung ko có dịp nào khác thì đành vậy, hy vọng trời nắng hoặc có tí tuyết (chứ ko phải mưa).

50Eur là có thể ở mấy cái family hotel ngay gần ga trung tâm rồi, tội gì mà mestre với lido cho xa xôi.

bạn xem lại mấy cái list hotel mình đã pot trước đó, toàn cái khoảng 40-50Eur. Mà không thì xuống ga, đi bộ dọc theo đường chính về trung tâm, ngó vào các ngõ nhỏ, nhiều vô cùng.

hoankiem
10-07-2008, 02:17
Ý Ngoài Venice ra thì tớ khoái Pisa và Verona . Thành phố nhỏ , tuyệt .

Mà các thành phố lớn ở Ý tớ đều đi có một lần, riêng Venice thì 2 lần . Chắc sang năm lần 3.

Có thời gian thì khách sạn mặc cả thoải mái đi , vừa đi vừa kiếm ,nhưng he he, nhiều phòng có toilet trong chỉ toàn kính ngay cạnh giường. Người nào vào thì người còn lại xuống đường chơi nhá :)) Nghĩ lại cũng vui .

pnvt23
11-07-2008, 17:24
có bác nào đi du lịch mà ngủ .... bằng túi ngủ không vô khách sạn không
em có 1 tháng nghỉ đông để đi du lịch ở Ý, nhưng chỉ ngại mỗi tiền ở (học sinh mà). Bác nào có kinh nghiệm chuyện ngủ bụi không, chỉ em với ....?

baxu
11-07-2008, 17:30
Mùa hè ngủ túi thì vô tư, mùa đông hơi đau khổ, lạnh dễ mất sức.

Ở Ý, nếu nói được tiếng Ý, liên hệ ngủ trong sân nhà thờ rất an toàn, nhưng lạnh lắm.

Tiện nhất chỉ có ngủ ga, ít nhất có mái che, có toilet.

Mình đã thử 1 lần, nhưng vừa ngủ vừa phập phồng, sáng hôm sau mệt ko đi chơi được. Có lẽ tại mình chưa chuẩn bị tốt cho việc ngủ đường.

choè
11-07-2008, 19:27
Em nói cái này bác pnvt23 đừng giận nhé. Em nghĩ đã đi thì nên hưởng thụ cuộc sống một chút, sống khở sống sở rồi sinh ra ốm đau, thành ra chuyến đi mất hết cả thú vị. Thậm chí bác có thể đi ngắn, đi một thành phố thôi (em giờ cũng chỉ thích đi một thành phố, vì lười) nhưng nên quan niệm đi là để nghỉ dưỡng, không nên lấy số lượng để đè chất lượng. Vì đời mình còn dài, còn nhiều dịp để hưởng thụ. 1 tháng ấy bác xin việc làm liên tục trong nửa tháng, nửa tháng còn lại đi du lịch :D, còn hơn là 1 tháng đi đằng đẵng mà ăn ở khổ sở, sinh ra ốm đau bệnh tật khổ lắm bác ạ.

Ngủ bụi thì chắc bác chỉ có thể ngủ ở các camping thôi. Tức là bác mang lều đi (hoặc thuê lều của người ta), dựng lều rồi ngủ ở đó. Nhưng hầu hết các camping đều đóng cửa thời gian từ tháng 11 đến tháng 4-tháng 5, tức là chỉ mở cửa khi thời tiết đã ấm lên. Ngày xưa lúc ở Venice em cũng ở camping, chừng cuối tháng 8. Bọn em không ngủ lều mà thuê cabin (có 2 phòng, 1 nhà tắm và vệ sinh), có chăn ấm, mà sáng dậy cũng thấy lành lạnh chứ không phải không. Thế nên bác đừng nghĩ đến chuyện ngủ bụi :(. Ngủ bụi còn phải canh đồ, rồi ăn ở tắm giặt cũng bất tiện, đêm khó ngủ thì ngày không có sinh khí để đi chơi, như bác baxu đã nói đấy ạ. Nếu bác đi mùa hè thì em không can, vì chinh chiến rồi thì chắc sẽ tìm được cách đi phù hợp nhất cho mình. Nhưng mùa đông thì em sợ lạnh quá, bác lại là con gái nữa, dễ nhiễm lạnh hơn các bác con trai. Nếu ở cabin mà có lò sưởi thì cũng phải 20 euro, ngang với ở hostel.

Mùa bác đi là low season, ế khách lắm, nên tốt nhất bác đặt ở một cái hostel nào đó dorm dạng share nhà tắm. Bác nên đặt mixed dorm (nếu bác đi 2-3 người), vì nó rẻ hơn, và mùa đông ít người đi nên nhiều khi chỉ có 2-3 người bọn bác cả 1 cái phòng lớn cho 4-5 người). Giá thì thường từ 10-15 euro/người. Đây là lời khuyên của tụi sinh viên Đức ở các trang web về du lịch Ý. Bác đặt trước 1-2 đêm. Sau khi nghỉ đêm ngày đầu tiên, bác thỏa thuận tiếp với nó, là tao sẽ ở lại thêm mấy ngày nữa, nhưng mà tao muốn giảm giá phòng. Đại khái hai đứa 15 euro chẳng hạn. Nên thủ sẵn nhiều địa chỉ hostel rẻ để nếu nó từ chối mà ngại quá thì chuyển sang chỗ khác. Nghĩa là mặc cả tiếp, mặc cả thật lực khi bác ở Ý, Tây Ban Nha hay quanh quẩn vùng địa trung hải. Nhưng cái này chỉ ở Rom thôi bác nhé, càng lên phía bắc sẽ càng khó hơn. Bác nên dự trù ở Rom khoảng 10 euro/đêm, ở Florence 15-17 euro/đêm và ở Venice 20 euro/đêm. Em đi về rồi mới được thằng bạn quý hóa nó truyền cho kinh nghiệm mặc cả đấy X(

Ăn uống thì em có địa chỉ các siêu thị ở một số thành phố ở Ý, lúc nào em soạn lại rồi sẽ post cả lên đây. Đại khái nên cân đối 1/3 hay 1/4 thời gian ăn nhà hàng chén mấy món đặc sản của các bạn, còn lại thì cứ mua đồ siêu thị về chén thôi :D. Hoa quả rẻ hơn Đức nhợn nhà em, nên chén thoải mái lắm ạ.

Nhưng đi mùa đông thì buồn, thời tiết ảm đạm mình cũng buồn lây. Như đi Venice chẳng hạn, thành phố biển mà đi mùa đông tự nhiên có cảm giác nó mất mát thế nào ấy :(

baxu
11-07-2008, 19:47
Bác chòe tâm huyết quá cơ, mình hoàn toàn nhất trí.

Nói chung, chỉ những ai lần đầu, và nghĩ là ko có lần thứ 2 đi châu Âu, lại đi theo tour thì chạy sô cũng đáng.

Chứ mình cũng khuyên không nên số lượng đè chất lượng.

Tất nhiên nếu dư dả, 1 tháng đi vòng quanh Ý là quá ổn, nhưng nếu ko có đk, đi 3 thành phố chính Rome, Florence với Venice trong 2 tuần là cũng tuyệt lắm rồi.

Đi 1 người nhiều khi tìm phòng trọ khó, ở dorm cho rẻ, chứ có 2 mình trở lên, cùng budget đó, có thể thuê phòng riêng được rồi.

Hihi, mình cũng thử 1 lần ngủ bụi mà đúng là ko ngủ nổi. Thấp tha thấp thỏm, sợ mất đồ 1 phần, là gái lại sợ mất thêm 1 số thứ khác nữa (haha, ấy là cứ tưởng tượng thì sợ thế thôi)

pnvt23
11-07-2008, 22:03
Nhưng mùa đông thì em sợ lạnh quá, bác lại là con gái nữa, dễ nhiễm lạnh hơn các bác con trai
:(
cái này chắc bác phải xin lỗi em, em con trai 18 hẳn hoi .... =))
em ở Ý được một năm rồi, còn năm sau nữa là bay... không biết khi nào quay lại... nên nhân tiện nghỉ đông càn quét một lần cuối (hic, năm nay cũng bận gớm), nên em tính cứ một ngày ngủ bụi + một ngày vào dorm cho nó tiết kiệm nên mới hỏi thế, đi chắc rủ thêm 2,3 đứa nữa. Em chỉ mới tới Rome và mấy vùng ít nổi tiếng như Udine hay Arco thôi ....
Các bác có ai đến vùng Pinzolo chưa, ở vùng núi Dolomites, mùa đông hay mùa hè đều đẹp.

baxu
11-07-2008, 22:19
Thế à???? Mình lại cứ tưởng nhièu chị cứ thấp tha thấp thỏm "sao mãi nó ko đến lấy???"

Mình té.... lẹ... (LD)

Ấy, cái câu origin mà mình đã viết là:
" ... là gái lại sợ mất thêm 1 số thứ khác nữa (nhưng hóa ra muốn mất cũng không dễ)"
nhưng rồi lại rón rén xóa đi.

Bác cvn quả là nhà tâm lí đại tài, len được cả vào những nỗi niềm sâu kín của chị em :))

baxu
11-07-2008, 22:21
cái này chắc bác phải xin lỗi em, em con trai 18 hẳn hoi .... =))
em ở Ý được một năm rồi, còn năm sau nữa là bay... không biết khi nào quay lại... nên nhân tiện nghỉ đông càn quét một lần cuối (hic, năm nay cũng bận gớm), nên em tính cứ một ngày ngủ bụi + một ngày vào dorm cho nó tiết kiệm nên mới hỏi thế, đi chắc rủ thêm 2,3 đứa nữa. Em chỉ mới tới Rome và mấy vùng ít nổi tiếng như Udine hay Arco thôi ....
Các bác có ai đến vùng Pinzolo chưa, ở vùng núi Dolomites, mùa đông hay mùa hè đều đẹp.

là zai, lại trẻ (khỏe???), có bầy đàn thì ngủ bụi cũng được đấy.
Chỉ có điều mùa đông thì hơi lạnh, nên sắm cái túi ngủ lông chim cho ấm.
Nhớ mang theo cái khóa dây, nối ba lô vào người cho chắc.

pnvt23
15-07-2008, 21:36
thế em hỏi các bác, mùa lễ hội mình book phòng trước trên venere.com hay một số site khác, thì khi đến nơi giá phòng vẫn như niêm yết trên site, hay mình có phải trả hơn không. (em nghĩ mùa đó chắc giá phòng phải tăng nhiều phải không)

baxu
15-07-2008, 23:14
có lẽ ở đâu cũng vậy, book phòng or book vé máy bay cũng vậy, khi chọn ngày trên site, trúng ngày lễ hội, weekend, giá đã tự động điều chỉnh rồi.

đặt càng sớm càng rẻ, thường là vậy, trừ một số last minute offer

whynot
16-07-2008, 06:12
Em sắp đi Ý đây, nhờ bác baxu tư vấn giúp.

Số là em đã đặt vé máy bay đi Venise rồi, đặt luôn 5 đêm khách sạn ở đấy. Kế hoạch tiếp theo củ em nó như thế này:

Em định vòng xuống Florence, Pisa, qua Rome rồi bay sang Athens. Tiếp theo sẽ bay về Budapest, ghé qua Vienne, Bratislava trước khi bay ve Paris.

Em rời Venise khoảng 05/08 và về đến Paris ngày nào cũng được miễn sao trước ngày 29/08.

Vấn đề là em chả tìm thấy hãng giá rẻ nào bay từ Rome hoặc Pisa (nói chung là từ Ý) sang Athen cả. Bác biết anh nào thì giới thiệu em cái, cám ơn bác nhiều.

Đi tàu thủy từ Ý sang Athens liệu có khả thi không bác? Em thấy cách này tương đối vất vả và mất thời gian vì phái di chuyển qua nhiều thành phố trung gian. Em hỏi bác vụ tàu thủy vì nếu bí quá em sẽ làm cái Interailpass 22 ngày.

Hành trình dự kiến của em nó thế, bác baxu và các phượt thủ góp ý hộ hoăc giả có kinh nghiệm hay, địa chỉ đẹp thì cho em xin.

Em không đi 1 mình mà còn đem theo cả vợ con nữa nên đâm ra hơi phức tạp, không thể ăn bờ ngủ bụi được. Nếu còn thân trai đơn chiêc thì chỉ cần tấm vé InterrailPass là đủ.

baxu
16-07-2008, 13:43
Hehe, nói chung là Athena là hơi khó rồi :)

Hồi đó chị bay từ Athena về Paris, bay tư nhân, cũng chỉ là rẻ hơn các kiểu hàng không AirFrance thôi, chứ ko có rẻ hẳn như ryanair hay là easyjet đâu. Chắc tại Athena không đông người qua lại, bọn nó ko khai thác.

Bay từ Ý thì vào thử trang www.volare.it search xem, chị thấy có 2 bọn này, vé khoảng 120E

AEGEAN AIRLINES
Olympic Airlines

Hồi đó chị bay của hàng không tư nhân gì có chữ H ở đầu, giờ ko nhớ nổi tên, cái hãng mà cách đây 2 năm rơi 1 cái ở Hy lạp ấy :)), Athena-Paris cũng 130E thì phải, mà đấy là mùa Noel, Athena vắng ngắt vắng ngơ đấy nhá

Đi tàu thủy thì phải đi tàu xuống miền Nam, Bari, rồi mua vé tàu thủy đi tiếp. Tiết kiệm tgian thì đi tàu đêm, sáng hôm sau tới nơi, đắt rẻ đủ loại. Hơi vất vả.

Mà cá nhân chị thì thấy Athena ko còn gì để xem ngoài cái đền Arcopolis trong tưởng tượng. Phố xá nhà cửa không còn nét cổ kính, ko có cảm giác đang ở châu Âu, đôi khi lại tưởng đang ở giữa phố Lê Duẩn :))

Đi ra đảo thì tuyệt, ko chê được!

matador
17-07-2008, 19:31
Ai đi Roma mà ăn quà như mỏ khoét thì chú ý nhá: từ 10.6 nếu ai bị bắt quả tang ăn ăn uống uống ở những địa điểm du lịch như Fontana di Trevi hay quảng trường Espana etc. thì sẽ bị phạt 50 EURO. Hàng năm có khoảng gần 20 triệu khách du lịch đến Roma chắc thế nào cũng có dăm bảy triệu Euro cho thành phố rồi - bọn đểu :Dam.

crocoteeth
05-08-2008, 16:58
Kế hoạch tầm chiều ở Pisa em bắt tầu đi Venice, ở lại đây 1 đêm và hôm qua thì khám phá Venice. Kiếm hostel 1 đêm từ 25-40e, vị trí gần ga không dễ vì nhà ở venice khá đắt. Nếu bác nào đến đấy 1 đêm thì em giới thiệu 2 cái dưới:
1. Hotel Stella Alpina Edelweiss in Venice, Italy (http://www.hostelworld.com/hosteldetails.php/HotelStellaAlpinaEdelweiss-Venice-13918) ( rất gần ga, phòng 3 người khép kín thì 40e, rating 83% )
2. Ai Due Leoncini in Venice, Italy (http://www.hostelworld.com/hosteldetails.php/AiDueLeoncini-Venice-4933) ( 8-10' đi bộ ra ga, phòng 3 người khép kín 36e, rating 83%)

Vì là sẽ có 1 buổi tối ở Venice, các bác có kinh nghiệm đi nhiều, biết nhiều, chia sẻ cho em thưởng thức đêm của Venice lãng mạn với. Tiện thể có quán xá nào ngon giá phải chăng cho em xin cái tên luôn. Em cứ gọi là cảm ơn các bác rối rít :D

crocoteeth
05-08-2008, 17:05
Ai đi Roma mà ăn quà như mỏ khoét thì chú ý nhá: từ 10.6 nếu ai bị bắt quả tang ăn ăn uống uống ở những địa điểm du lịch như Fontana di Trevi hay quảng trường Espana etc. thì sẽ bị phạt 50 EURO. Hàng năm có khoảng gần 20 triệu khách du lịch đến Roma chắc thế nào cũng có dăm bảy triệu Euro cho thành phố rồi - bọn đểu :Dam.

Khoản này em thấy hợp lý, các điểm thăm quan du lịch mà ai cũng nhăm nhăm cầm đồ ăn nhồm nhoàm thì còn ra cái gì nữa. Không những mất thẩm mỹ mà còn sẽ dẫn đến mất vệ sinh. Cứ quán xá vào ngồi ăn đàng hoàng cho nó ngon miệng, rồi sau đấy đi chơi, thế mới thanh lịch. (beer)

baxu
05-08-2008, 18:58
Vì là sẽ có 1 buổi tối ở Venice, các bác có kinh nghiệm đi nhiều, biết nhiều, chia sẻ cho em thưởng thức đêm của Venice lãng mạn với. Tiện thể có quán xá nào ngon giá phải chăng cho em xin cái tên luôn. Em cứ gọi là cảm ơn các bác rối rít :D

Chỉ có mỗi 1 tối ở Venice, thì lãng mạn nhất là chạy rông ngoài đường bác ạ! ko tốn xu nào :)

Có xiền thì vào quán, venice ko thiếu các quán dọc sông, dọc kênh, nhạc nhẽo véo von, nhưng chẳng có cái nào giá phải chăng, bèo bọt cho khách du lịch thì cũng 50E/bác (có rượu), mình chẳng ham. Còn mấy cái xịn hẳn thì cứ 150-200E/người là xông xênh bác ạ, nước róc rách, nến nung ninh ;)

Đi ngoài đường là lãng mạn nhất, chạy vòng nghe nhạc ở quảng trường, chán thì lại lững thững ra bờ biển.

Quán thường, ko cạnh kênh, ăn ko uống thì cứ 25E là rẻ. Ko quan trọng lắm thì cứ pizza cho lành.

Bác đi về rồi kể ACE nghe cái tối lãng mạn của bác nhá!

crocoteeth
07-08-2008, 02:17
Chỉ có mỗi 1 tối ở Venice, thì lãng mạn nhất là chạy rông ngoài đường bác ạ! ko tốn xu nào :)

Có xiền thì vào quán, venice ko thiếu các quán dọc sông, dọc kênh, nhạc nhẽo véo von, nhưng chẳng có cái nào giá phải chăng, bèo bọt cho khách du lịch thì cũng 50E/bác (có rượu), mình chẳng ham. Còn mấy cái xịn hẳn thì cứ 150-200E/người là xông xênh bác ạ, nước róc rách, nến nung ninh ;)

Đi ngoài đường là lãng mạn nhất, chạy vòng nghe nhạc ở quảng trường, chán thì lại lững thững ra bờ biển.

Quán thường, ko cạnh kênh, ăn ko uống thì cứ 25E là rẻ. Ko quan trọng lắm thì cứ pizza cho lành.

Bác đi về rồi kể ACE nghe cái tối lãng mạn của bác nhá!

Đúng là thành phố đặc biệt, nhà ở ăn uống cũng đặt biệt đắt đỏ theo. Em đã kiếm được 1,2 quán Ristorante China Town ăn chắc là rẻ hơn mà lại quen miệng, nhất là có cơm có gạo.

Em cũng mong là sẽ cảm nhận được phần nào lãng mạn của venice, như người ta viết, người ta ca tụng và truyền miệng nhau.

Bác cho em hỏi luôn về mua vé tầu ở Ý. Em đi từ Rome đến Pisa, rồi tiếp từ Pisa đến Venice. Em có thể đến nhà ga Termini mua vé ngay hôm đi hay là nên mua vé online trước cho rẻ hơn không nhỉ?

baxu
07-08-2008, 04:19
Thường thì mua ngay tại ga cũng được, vì tàu của Ý cũng ít khi có promotion. Đến ga mua ở máy bán tự động, tiền xu tiền giấy đều ok.

Nếu là tàu thường, ko phải tàu EuroStar or TGV (có ngày, có giờ, có chỗ ghi trên vé) thì cứ mua sẵn trước các chặng cho đỡ mất tgian, lúc nào đi mới phải giập vé (ko giập nếu kiểm tra sẽ bị phạt đấy), nếu ko dùng đến có thể mang trả lại tại ga trước khi rời Ý.

À, nếu chỉ là nhà hàng Tàu thì gần loanh quoanh quảng trường S. Marco cũng có vài cái. Nói chung tàu là rẻ nhất rồi. Ngoài cái giá trong menu, bill ở Ý sẽ tính thêm tiền mái che (coperto), thường là 2E nếu ăn tại đó chứ ko take away.

Đi Pisa có cái tháp nghiêng cũng thú vị, nhưng thành phố thì ko có gì đặc biệt. Firenze nhiều cái để xem và cũng tiện đường tàu hơn đấy.

whynot
08-08-2008, 05:29
Ngoài khoản tiền "mái che", các bác phải cộng thêm 12% phí phục vụ nữa. Ở Venise, mỗi bữa ăn+uống cho 2 người trung bình khoảng 30E, đấy chỉ là nhà hàng loại bèo nhèo thôi đấy.

Hôm trước tớ có hỏi coperto là gì, nó trả lời là "tax", hihi, bây giờ mới biết là "mái che".

Hoài Hương
10-08-2008, 03:45
Nhân các bạn đang nói chuyện về tầu ở Ý, nhà mình mới đi du lịch Ý về có một chuyện thế này chưa biết xử lý thế nào nên vào đây để nhờ giúp đỡ. Chuyến tàu nhà mình đi từ Rome về Florence bị chậm hơn 1 tiếng (tàu euro stars của Ý) nên nhà ga phát cho nhà mình một tờ giấy kê khai để bồi thường thiệt hại và nói gửi lại một số địa chỉ ở Ý. Họ nói toàn bằng tiếng ý mình chỉ hiểu lõm bõm là phải điển vào form rồi gửi kèm với cái vé tàu đã mua về một số ga nào đó trong thời hạn 30 ngày

Hiện nay nhà mình rời khỏi ý nhưng vẫn giữ form điền họ phát cho có tên là Modulo per la richiesta Bonus toàn bộ bằng tiếng Ý đọc không hiểu gì luôn. Vé gốc mình mua hết 140 euro vẫn còn giữ. Vậy bạn nào đã biết hệ thống bồi thường này thế nào cho mình xin chút thông tin với, liệu họ sẽ bồi thường cho mình cái gì và làm thế nào để được bồi thường?

Chuyện tàu xe ở Ý vừa buồn cười vừa sợ, ai lại lập trình thế nào mà hai cái tàu euro star ngược chiều cho chạy cùng một đường ray, may là phát hiện ra hai tàu đỗ lại cách nhau có trăm mét rồi nháo nhào điện thoại rồi một tàu phải lùi về ga để tránh nhau. Cả nhà mình ngồi ngay gần đầu tầu được phen hú vía

altus
10-08-2008, 03:53
may là phát hiện ra hai tàu đỗ lại cách nhau có trăm mét rồi nháo nhào điện thoại rồi một tàu phải lùi về ga để tránh nhau.

Đấy là bác còn may là ở Ý đấy. Ở nước mình thì hai anh lái tàu sẽ ngồi quắc mắt nhìn nhau đến khi một anh phải xuống nước trước, lùi lại cho anh kia đi đấy!

Hoài Hương
10-08-2008, 04:18
Kế hoạch tầm chiều ở Pisa em bắt tầu đi Venice, ở lại đây 1 đêm và hôm qua thì khám phá Venice. Kiếm hostel 1 đêm từ 25-40e, vị trí gần ga không dễ vì nhà ở venice khá đắt. Nếu bác nào đến đấy 1 đêm thì em giới thiệu 2 cái dưới:
1. Hotel Stella Alpina Edelweiss in Venice, Italy (http://www.hostelworld.com/hosteldetails.php/HotelStellaAlpinaEdelweiss-Venice-13918) ( rất gần ga, phòng 3 người khép kín thì 40e, rating 83% )
2. Ai Due Leoncini in Venice, Italy (http://www.hostelworld.com/hosteldetails.php/AiDueLeoncini-Venice-4933) ( 8-10' đi bộ ra ga, phòng 3 người khép kín 36e, rating 83%)

Bạn chỉ có một đêm ở Venice thì chắc chỉ đi lượn phố thôi là đẹp nhất rồi. Còn ăn uống thì Venice có một đặc sản là mỳ hải sản, có rất nhiều thể loại nhưng ấn tượng nhất là loại mỳ xào với mực đen xì uống với vang trắng thì hợp tuyệt vời. Có điều trong trung tâm Venice cắt cổ khách du lịch nên quote đủ các giá khác nhau nên nếu quả thực muốn nếm món này bạn nên đi ra xa chút xíu khỏi các địa điểm đông khách du lịch. Nhà mình ko ở Venice mà ở đảo Lido, cách venice 15 phut chạy vamporeto thì chỉ có 12 euro một đĩa mỳ thôi, quán trong vườn đẹp lung linh, cả rươu và phục vụ chưa đến 20 euro một người.

Nếu ở Venice lâu nên ra hòn đảo Lido này, đỡ đông đúc được tắm biển và ăn uống sinh hoạt cũng rẻ hơn

lazybee
10-08-2008, 21:36
Chao cac ban,

Thang 10 này, toi dan khoang hon 10 nguoi di hop o Nice; co 2 ngay ranh dinh se di tau den Florence va Pisa choi. Lich trinh du kien nhu sau:

7h sang: Nice den Pisa: Tham quan Pisa
16h30: Pisa den Florence
Nghi dem o Florence
Sang hom sau tham quan Florence
12h30: ve lai Nice

Co ai o Pisa hay Florence co the dan bon minh di choi hai buoi theo lich trinh nhu vay khong? Tat nhien minh se thanh toan tien thu lao huong dan (:). Minh can thong tin gap lam, co ai co thoi gian huong dan thi giup minh nghe. Tu di cung duoc nhung vi so luong nguoi hoi dong nen nho mot ai ben do giup thi se chu dao hon.

Cam on cac ban nhieu.

Neu ai co the giup minh thi lien lac dia chi email nay nhe: [email protected]

don quijote
11-08-2008, 18:47
Nhân các bạn đang nói chuyện về tầu ở Ý, nhà mình mới đi du lịch Ý về có một chuyện thế này chưa biết xử lý thế nào nên vào đây để nhờ giúp đỡ. Chuyến tàu nhà mình đi từ Rome về Florence bị chậm hơn 1 tiếng (tàu euro stars của Ý) nên nhà ga phát cho nhà mình một tờ giấy kê khai để bồi thường thiệt hại và nói gửi lại một số địa chỉ ở Ý. Họ nói toàn bằng tiếng ý mình chỉ hiểu lõm bõm là phải điển vào form rồi gửi kèm với cái vé tàu đã mua về một số ga nào đó trong thời hạn 30 ngày

Hiện nay nhà mình rời khỏi ý nhưng vẫn giữ form điền họ phát cho có tên là Modulo per la richiesta Bonus toàn bộ bằng tiếng Ý đọc không hiểu gì luôn. Vé gốc mình mua hết 140 euro vẫn còn giữ. Vậy bạn nào đã biết hệ thống bồi thường này thế nào cho mình xin chút thông tin với, liệu họ sẽ bồi thường cho mình cái gì và làm thế nào để được bồi thường?

Chuyện tàu xe ở Ý vừa buồn cười vừa sợ, ai lại lập trình thế nào mà hai cái tàu euro star ngược chiều cho chạy cùng một đường ray, may là phát hiện ra hai tàu đỗ lại cách nhau có trăm mét rồi nháo nhào điện thoại rồi một tàu phải lùi về ga để tránh nhau. Cả nhà mình ngồi ngay gần đầu tầu được phen hú vía
Đồng ý với bạn Hoài Hương, chuyện xe cộ ở Ý có nhiều điều đáng nói. Hôm tôi đi từ sân bay Fiumicino về trung tâm bằng tàu Leonardo Express mất 45 phút (khoảng cách gần 30 km), đi chậm như rùa, chẳng hiểu sao bọn nó vẫn gọi la Express :))

Có hôm bọn tôi đi chơi về muộn, khá đông khách đợi mà thằng lái xe bus giảm tốc độ rồi vù thẳng, chẳng coi "thượng đế" là gì cả :Dam Cũng may là sau đó bọn tôi bắt được chuyến bus cuối cùng, không thì chắc phải bắt taxi về vì lúc đó không còn sức đi bộ nữa.
Đúng là đi Ý thì thấy Lịch sử và Quá khứ rất ấn tượng còn Hiện tại thì có nhiều điều đáng buồn (NO)

dragon2783
13-08-2008, 01:24
Các bác cho em hỏi , em là SV ở ĐỨC muốn mua vé tàu đêm từ Venice ve ROME thì mua loại nào vậy . Em có vào trang web tàu của Italy nhưng đến phần chọn loại vé có nhiều loại quá mà em ko biết tiếng Ý . Em thấy có loại Standard có lẽ là phù hợp với em . Rất mong các bác có kinh nghiệm chỉ giúp . E xin cảm ơn.

crocoteeth
13-08-2008, 10:21
Các bác cho em hỏi , em là SV ở ĐỨC muốn mua vé tàu đêm từ Venice ve ROME thì mua loại nào vậy . Em có vào trang web tàu của Italy nhưng đến phần chọn loại vé có nhiều loại quá mà em ko biết tiếng Ý . Em thấy có loại Standard có lẽ là phù hợp với em . Rất mong các bác có kinh nghiệm chỉ giúp . E xin cảm ơn.

Có tiếng anh đấy bạn, mình đi du lịch thì standard thôi, có bạn bè sống ở đây thì may ra có các loại card giảm giá theo phần trăm:
http://www.trenitalia.com/en/index.html

dragon2783
20-08-2008, 18:06
Cám ơn ban đã giúp đỡ.

Nhân tiện đây cho mình hỏi về việc đi lại và ở Venice ???
Mình và nhóm bạn sẽ ở Venice 1 đêm , ace nào biết chỗ thuê phòng rẻ chỉ giúp mình.Ngoài ra mua loại vé tàu nào để đi đc ở Venice ??Mình nghe nói ở đó có mấy loại vé 16€ , hay 30€ gi đấy mà đi đc tất cả các loại tàu thuyền trong vòng 24h và 48h.Mong bà con giúp đỡ. Chân thành cảm ơn.

crocoteeth
20-08-2008, 21:47

VENICE - Mình đặt trước 2 tuần, kiếm một loạt thì thấy 2 cái này là rẻ dành cho 3 người ở phòng khép kín, giá từ 30e đến 45 là quất ngay, thường thì ở đây 1,2 đêm nên cũng được. Còn các trường hợp khác bạn cứ google.com : hostel venice là ra mấy cái site chuyên đặt phòng. ;)

Ăn uống thì như các sư tỉ Baxu và hoài hương đã chỉ điểm cho rồi.

Vé tầu mua từ Rome đi Venice mua ở ga Termini khá là dễ dàng, không phải xếp hàng tại quầy bán vé nếu bạn có credit card hoặc debit card, vì có máy mua tự động với 6 thứ tiếng (cách đây 5 năm mình chưa thấy), giá là 45euro cho 1 người loại hạng 2 / standard. Hơi đắt nhưng chỉ hơn 5 euro so vơi tiền đi taxi từ Fiumcino airport về Rome Termini, (11e cho 1 chiều đi tầu, nên đi 3,4 người cứ taxi chiến đưa về tận khách sạn không phải suy nghĩ).

Giờ mà có bác nào ở Rome dẫn đi nightclub thì tuyệt quá (beer) đã từng đến ý mà chưa đc thử hot chick ở đây thế nào hihi :T

pnvt23
24-08-2008, 23:40
các bác cho em hỏi, em là học sinh, không phải đi du lịch ....
Có ai từng mang .... nước mắm + đồ khô vào Ý chưa (như mực tẩm chẳng hạn .... ), em biết là chỉ có thể bỏ vào hành lý ký gửi, nhưng họ soi có bắt mình lấy ra ko .....

arvil77
25-08-2008, 03:12
Tớ nghĩ ko sao nếu để hành lý gửi và gói kín Hình như chỉ có Úc là ngặt nghèo về thực phẩm mang vào thôi Chỗ tớ (Bắc Âu) có bạn còn mang được cả thịt chó qua nữa cơ :)

Nhưng có lẽ mắm ko cần mang vì thế nào cũng có cửa hàng châu Á bán mắm của Thái Đồ khô thì ok

arvil77
25-08-2008, 03:39
Có bạn đi chơi ở Ý về báo cáo bị vụ lừa kiểu này ở Rome, Ý lúc 5pm, ko rõ đã ai kể ở đây chưa Bạn ý gặp bọn mặc đồng phục cảnh sát đểu, súng dùi cui có đàng hoàng (nhưng đồ thật hay đồ nhựa thì ko biết) chìa giấy cảnh sát (kiểu giấy này làm giả dễ lắm mà mình nhìn ko thể biết được là giả) và bảo là đang điều tra 1 vụ về thẻ tín dụng do người châu Á dính líu , yêu cầu bạn kia cho xem ví

Bạn này nghĩ cảnh sát thật (thấy đồng phục và súng ống nghiêm chỉnh mà) nên đưa ngay mà lại còn đưa nhanh (để chứng minh mình vô tội) . Tên "cảnh sát" đó trả lại ví tiền ngay nhưng đã kịp điệu nghệ rút đi của bạn đó thẻ tín dụng và 2-3 tờ 100e, ko rút hết tiền thế nên bạn kia ngay lúc đó ko phát hiện ra Khi phát hiện ra đi báo cảnh sát thì cảnh sát tỉnh queo bảo đây là trường hợp thứ mười mấy b/c rồi

Vậy nên các bạn đi Ý và TBN (cũng có người báo lại bị y/c như vậy) chú ý đề phòng Mà gặp trường hợp thế này thì phản ứng sao các bạn, bảo mình ko dùng thẻ TD ?

Câu chuyện làm tớ nhớ lại hôm đi tàu TGV Trenitalia từ Pháp qua Ý, lúc qua biên giới, có 2 người 1 nam 1 nữ đi vào khoang của tớ . Họ mặc thường phục x trên cánh tay của người nữ đeo chữ cảnh sát hay an ninh gì đó Họ hỏi đôi ngồi trước tớ rồi tớ (chìa thẻ an ninh) xin xem hộ chiếu, xem xong họ ra hiệu với nhau là trường hợp ko vd gì rồi bỏ ra khỏi khoang . Có thể họ là cảnh sát thật và chỉ kiểm tra xác suất và nhìn thấy tớ là người nước ngoài trông khả nghi :) nên họ chọn Nhưng tớ cứ nghi nghi họ thế nào ý :)

Mà có bạn nào đi tàu TGV của SNCF của Pháp qua Ý mà bị nhà tàu thu hộ chiếu, đợi đến lúc đến bến ở Ý họ mới trả lại chưa ? Trước khi tớ đi Ý, người ở Paris dặn tớ vậy nhưng tớ đi hãng tàu của Ý nên ko bị thu

baxu
25-08-2008, 14:30
Ờ, mình cũng nghe kể chuyện police hỏi credit card như AV kể, ở Paris.

Thực ra mấy cái thành phố du lịch này ở đâu cũng phải cảnh giác, toàn dân nhập cư làm cái trò này, nhiều nhất là Maroc và Thổ.

Đúng là mấy lần mình đi tàu đêm từ Ý sang Pháp đều bị thu hộ chiếu, sáng đến nơi mới trả. Đi ban ngày ko thu

anhminh
25-08-2008, 16:10
tớ đi từ Pháp sang Ý vào ban ngày, cũng ko bị thu thiếc gì cả.

Paris
30-08-2008, 03:35
Xin chào tất cả các bạn. Mình đến từ Paris, mình có vấn đề này xin các bạn hướng dẫn và chỉ dẫn giùm. Từ ngày 09/09 đến ngày 16/09, mình sẽ có chuyến hành trình tham quan nước Ý với 4 người bạn nữa từ Paris ( 5 chúng tôi đều ở Paris). Lịch trình cụ thể như sau:
09/09-11/09: ở 2 ngày ở Milan.
11/09-13/09: Venise 2 ngày.
13/09-14/09: ở Florence và đi chơi tháp nghiêng Pisa.
14/09- 16/09: chơi ở Rome
Tối 16/09 bay từ Rome trở lại Paris.
Vé máy bay , nhà ở, tàu đi lại trong nước Ý chúng tôi đều đã đặt xong hết rồi. Tôi muốn các bạn chỉ dẫn giúp mấy điều như sau:
1. Các bạn có thể chỉ cho tôi các địa điểm tham quan ở các thành phố Milan, Venise, Florence, Rome được ko? Nếu có thể các bạn chỉ giúp nhà ga metro, điểm đỗ xe bus... ngay cạnh luôn các địa điểm đó thì càng tốt.
2. Với những địa điểm du lịch trong các thành phố đó và với thời gian lịch trình như của tôi thì mua vé đi lại các phương tiện giao thông công cộng như thế nào là hợp lí nhất. Ở Venise thì chắc chắn sẽ phải đi tàu trên Grand Canal 1 lần cho biết rồi.
Cảm ơn sự giúp đỡ của các bạn
PARIS

baxu
30-08-2008, 13:31
Bạn gì ơi, bên topic Thông tin về Ý, mình đã làm thử 1 cái lịch 10 ngày để mọi người tham khảo đấy (có liệt kê các địa điểm tham quan, mọi ng có thể tham khảo rồi tự cut-or-add), bạn ngâm cứu, rồi có gì cần cụ thể hơn thì cứ hỏi, mọi người biết sẽ trả nhời bạn.

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1667&page=6

Ngoài ra, ở Rome, bạn ngâm cứu topic của bác Chit, ko còn gì có thể chi tiết hơn.

Về giao thông: hầu hết các điểm du lịch đều gần nhau, nhất là Venice và Florence, đi bộ vô tư. Rome thì có bus và tàu điện, nếu ko muốn đi bộ bạn nên mua cái bản đồ để nhòm cái bến gần địa điểm muốn đến. Chỉ dẫn bến đỗ sẽ là impossible vì xung quanh 1 điểm có vài bến đỗ, phụ thuộc bạn đi từ đâu đến đó. Cái này đơn giản, nếu có bản đồ du lịch bạn có thể tự nhìn. Ngoài ra bạn mua vé cho cái city bus cũng được, giống ở Paris.

Venice thì đi cái tàu trên Grand Canal 1 lần cho biết, enjoy cảnh 2 bên là chính, chứ bản thân cái tàu thì cũng như cái phà nhà mình thôi, cũng pành pành và cũng hôi hôi.

Riêng về lịch trình, mình chỉ nghĩ Milan 2 ngày hơi nhiều, mà Rome với Venice 2 ngày thì hơi ít. Florence thì ổn rồi.

Milan là thành phố của Mussolini XD, rất xấu xí thô kệch. Duy nhất có cái Duomo ở trung tâm là đáng ngó, và có cái nhà thờ (quên tên) có bức tranh "Bữa ăn tối cuối cùng" nếu bạn quan tâm, ngoài ra ko có gì.

hoankiem
30-08-2008, 13:38
Ơ, Ý á. Tớ thích nhất là Verona thôi....

baxu
30-08-2008, 13:46
Ơ, Ý á. Tớ thích nhất là Verona thôi....

Cái nhà Đại Vương này, Verona thì cũng dễ thương, cơ mà nhỏ nhỏ, có mỗi cái ban công của chị Julliet (khổ thân, tí bị sờ vẹt 1 bên), cái cầu cổ với cái opera ngoài trời (mua vé trước cả năm), 1 ngày là hết.

Thừa tgian thì đi cũng thích, chứ đi lần đầu nên ưu tiên mấy bạn tập trung kia thôi.

Paris
30-08-2008, 14:32
Cảm ơn bạn baxu. Tôi rất quan tâm đến cái này " và có cái nhà thờ (quên tên) có bức tranh "Bữa ăn tối cuối cùng" nếu bạn quan tâm, ngoài ra ko có gì. " . Nếu có thể xin chỉ dẫn cụ thể hơn cách đi đến bức tranh này. Vì ở bảo tàng Louvre cũng có 1 cái nhưng không phải phiên bản chính giống với mô tả trong truyện MẬT MÃ DE VINCI.
Ở MILAN tôi rất muốn đến chỗ cái hồ COMO, nghe nói là một cái hồ đẹp ở Châu Âu. Đi đến dây bằng phương tiện gì vậy ??
PARIS

baxu
30-08-2008, 15:00
"Bữa ăn tối cuối cùng" - Leonardo Da Vinci ở nhà thờ Santa Maria della Grazie (có mất tiền vào)
Theo thông tin cũ của mình thì chỉ mở cửa sáng, từ 8h đến 13h, đóng cửa t2, riêng tối thứ 7 từ 20:30 đến 23:15 có mở cửa.

À, với lại nếu 1 ngày ở Milan, ngoài cái nhà thờ Duomo, gần đó có pháo đài Castello Sforzesco do Leonardo da Vinci thiết kế cũng đáng xem.

Nếu bạn định đi hồ, đúng là sẽ phải dành cho Milan 2 ngày, vì phải đi tàu đến đó. Gần Milan có 5 hồ: Lago Maggiore, Lago d Orta, Lago di Lugano, Lago di Garda, Lado di Como, loanh quoanh cách Milan khoảng vài chục km.

Mình mới chỉ đi tàu đến đó, ko rõ có bus hay ko. Tàu địa phương ở Ý rẻ, đi ngắn cũng nhanh tới.

baxu
30-08-2008, 15:25
Cái nhà bác Nhựa này vui tính gớm nhỉ ;)

đến sớm thì đứng ngoài thôi, người ta đóng cửa, mà đến sớm làm giề chứ, hehe

Cái hồ thì mọi người hay đi Como, Maggiore và Lugano. Mùa đông đi vào ngày nắng đẹp, nước xanh ngắt, đỉnh núi lại có tuyết nấp nánh, cũng thú vị phết. Xinh xắn là vì nhà cửa đẹp đẽ bám xung quanh, lại có đảo, có lâu đài.

Cái Lugano, hình như cả cái Maggiore lại còn có tí đuôi thò sang bên vùng đất Thụy sĩ (TS nói tiếng Ý) nữa. Các bạn này được cái chung sống chia xẻ quyền lợi hòa bình, chẳng có tranh chấp gay cấn gì :))

Paris
30-08-2008, 15:57
Cảm ơn thông tin cụ thể và cho tiết của Baxu. Tôi cũng đã đọc bài lịch trình 10 ngày của Baxu đưa ra và thấy rằng địa điểm du lịch ở Rome và Venise như vậy là OK. Còn các địa điểm du lịch ở Milan là không thấy đề cập đến. Xin các bạn giúp thêm vài địa điểm đi chơi và vài điều cần hỏi thêm.
- Tôi mới chỉ có mấy địa điểm ở Milan:
1. Nhà thờ trung tâm.
2. Sân vận động Sansiro
3. Khu mua sắm Galleria. Cái này thì nằm ngay gần nhà thờ trung tâm thì phải.
4. nhà thờ Santa Maria della Grazie
5. Hồ Como ( cái này theo như mô tả của baxu thì có lẽ phải bỏ vì xa quá)
- Còn ở Florence thì ngoài lên cái nhà thờ đi lên để ngắm Firenze mái đỏ thì còn chỗ nào khác để đi không vậy ??
- Ở Rome có con đường đá cổ Appia. Đi đến đây bằng phương tiện gì? Nếu đi bằng bus thì đi bằng tuyến số mấy ???
Cảm ơn các bạn
PARIS

Paris
30-08-2008, 16:05
pháo đài Castello Sforzesco . OK cái này ở Milan chắc tôi sẽ cũng rất thích.

baxu
30-08-2008, 16:55
- Còn ở Florence thì ngoài lên cái nhà thờ đi lên để ngắm Firenze mái đỏ thì còn chỗ nào khác để đi không vậy ??
- Ở Rome có con đường đá cổ Appia. Đi đến đây bằng phương tiện gì? Nếu đi bằng bus thì đi bằng tuyến số mấy ???
Cảm ơn các bạn
PARIS

Cả Firenze và Pisa bạn có 2 ngày, tức là Firenze được có 1 ngày, nguyên lòng vòng mấy địa điểm như mình đã liệt kê trong hành trình e là đã mất 1 ngày rồi. Được cái Firenze nhỏ, ga tàu lại gần trung tâm, đi bộ loanh quoanh được hết.

Còn nếu vào bảo tàng, hoặc Uffizi thăm Thần vệ nữ hoặc Accademia thăm anh Da vít tuổng cời là đã mất nguyên nửa ngày (cưỡi ngựa xem hoa thôi chứ kĩ phải nguyên ngày).

Rồi mấy cái quảng trường nho nhỏ đầy tượng với đài phun, bờ sông có cầu Ponte Vecchio rất lãng mạn.

Để đi được hết các điểm chính, lại trèo cả lên nóc nhà thờ, vào 1 bảo tàng Uffizi, lần đó mình dắt bạn mình đi, nhoắng nhoằng cũng mất nguyên 1 ngày từ 8h sáng đến 9h tối, về nhà mở cái máy đo ra, tính được hơn 15km đi bộ ;)

Ở Rome, đi Appia bạn tra internet đi, những cái này mình không ưu tiên trong bộ nhớ.

@Nhà Toét vừa đi Ý về, mà lại đi chơi rồi, ko vào trả nhời ;)

Paris
30-08-2008, 17:27
Cảm ơn bạn. Ở Florence thì tôi sẽ ko đi thăm bảo tàng nào đâu. Chỉ chú ý đến các quảng trường, công trình kiến trúc hay cảnh quan tự nhiên thôi. Ở Paris đã quá bội thực với bảo tàng rồi.
Như vậy đường đi đến Appia sẽ phải tự google ? OK.
Địa điểm tham quan ở Milan cũng thêm thời gian để google vậy
PARIS

ilysm147
30-08-2008, 21:10
Bạn Paris nên dùng site: http://www.planetware.com/ để tìm hiểu về các attraction của nơi bạn định đến. Đợt đi Ý vừa rồi, ngoài tham khảo các bài viết của các bác Chitto, Toet, Baxu, ... minh cũng đã tham khảo thêm site này. Mình cũng định viết hồi ký lại chuyến đi 1 tuần nước Ý vì thấy có nhiều kinh nghiệm hay để nói lại cho các bạn Phượt khác nhưng hiện thời đang bận quá. Chúc Paris chuyến đi vui vẻ.

Rome
31-08-2008, 00:59

Để tìm các phương tiện giao thông công cộng và đường đi lối lại ở Rome, trang web chính thức là:
www.atac.roma.it

Bạn vào Calcola il percorso, rồi chọn ngôn ngữ phù hợp.

Paris
31-08-2008, 03:25
Cảm ơn sự trợ giúp của các bạn, vậy là mình cũng đã có chút ít vốn liếng trước khi lên đường. Mà nghe anh bạn đi trước về kể thấy mua vé bus-metro ở Rome mà thấy thiếu chuyên nghiệp quá: toàn thấy mua ở cửa hàng thuốc lá hay hiệu thuốc là sao vậy. :)
Khi từ Milan đến Venise mình lại book vé tàu chỉ đến Venise Mestre chứ chưa vào ga trung tâm ngay. Đây là một sai lầm nho nhỏ. Vậy từ ga tàu Venise Mestre mua vé dễ chứ để vào trong trung tâm phải ko các bạn??? Vì nhà nghỉ mình đã book là nằm trên 1 bờ kênh ở ngay trung tâm Venise.
PARIS

Rome
31-08-2008, 08:48
Mà nghe anh bạn đi trước về kể thấy mua vé bus-metro ở Rome mà thấy thiếu chuyên nghiệp quá: toàn thấy mua ở cửa hàng thuốc lá hay hiệu thuốc là sao vậy. :)
PARIS

Để mua vé bus (kiêm metro)ở Rome, bạn có thể mua ở máy tự động hoặc các tiệm tạp hóa trong các khu metro.
Ở ngoài phố thì ở đâu bạn thấy biển chữ T (viết tắt của Tabacchi - Thuốc lá) thì có thể vào đó mua vé cũng đc. Gọi là tiệm thuốc lá nhưng thực ra là tiệm tạp hóa, bạn có thể mua kẹo cao su, nạp tiền điện thoại, uống cà phê bla bla. Mình nghĩ đây là 1 nét văn hóa của Roma thôi, cũng như người HN nhiều người thích ngồi ăn ở vỉa hè.
Mình suggest các bạn đừng mua vé ngày vì sẽ đi bộ là chính, mua vé 1 EUR đi 75 phút (1 lần metro và thoải mái tram-bus) là đc.
Chúc các bạn chuyến đi vui vẻ.

RaidMaxx
31-08-2008, 21:56
Vé ngày ở Milano rẻ hơn ở Rome, số line của Metro cũng nhiều hơn - nên mua. Vả lại để nắm được tuyến và số của Bus và Trams chắc phải cần nhiều thời gian hoặc hỏi han cụ thể lắm ạ.Ghé thăm tí ti thì cứ Metro + 2 cẳng mà dện, đâu đâu cũng thấy M cả :D.
Ở Milan dài hơi 1 chút thì thấy đi tàu điện leng keng ngắm cảnh là thú vị nhất (c)
Tán dóc thêm tí: vào Tabachi chỉ để mua ticket thôi chứ thuốc lá thì chịu - cỡ 6 eo 1 bao - đắt lòi mắt. Smoker nó khổ thế đấy ạ :T

Rome
04-09-2008, 08:46
Ở MILAN tôi rất muốn đến chỗ cái hồ COMO, nghe nói là một cái hồ đẹp ở Châu Âu. Đi đến dây bằng phương tiện gì vậy ??

Đến ga Cadorna (hình như thế thì phải), mua vé 3.6 EUR, đi hết 58 phút, xuống ga là thấy hồ - 1 bạn sinh viên VN ở Como bảo tôi thế.

nq19832005
04-09-2008, 19:42
Các bác tiện thể cho tham khảo luôn là nếu đi từ Rome đến Venice thì nên đi tàu hỏa hay đi RyanAir giá rẻ ạ (nếu đi tàu thì vé hết bao nhiêu và hết mấy tiếng?).
Có cách nào để giữa chừng ghé xuống xem Pisa khoảng 1/2 ngày hoặc vài 3 tiếng được không ạ?
Thanks

Paris
04-09-2008, 19:59
Tôi T3 tới( 09.09) mới đi Ý nhưng đã đặt được vé tàu gần như hết trong nội bộ nước Ý nên có thể trả lời và có vài gợi ý giúp bác. Ryan Air có lúc chỉ có 10Eu bay từ Rome-Venise, tất nhiên bạn phải cộng thêm 1 số tiền để di chuyển vào tới trung tâm Venise. Để vừa đi tàu mà lại ghé thăm Pisa thì bác fải dừng lại ở Florence giống tôi. Nên tốt nhất ở Florence 1 ngày rồi xuôi tiếp xuống Venise. Hành trình của tôi thì ngược chiều với bác. Vé tàu thì bác xem lại ở mấy trang trước có trang web của tren italia rồi( hoặc gõ tren italia để tìm), có cả các giờ và thời gian chạy luôn . Nên bác hoàn toàn có thể sắp xếp giờ để chỉ dừng lại ở Florence vài 3 tiếng đủ thời gian chạy đến Pisa. Thời gian từ Florence đến Pise chỉ mất khoảng 1h( không kể thời gian đợi tàu). Nếu ở vị trí bác tôi sẽ chọn đi tàu thay vì máy bay.
Xin hỏi tiếp thông tin, tôi sẽ bay từ phi trường Rome Ciampino về lại Paris. Vậy nếu đi từ ga Termini của Rome thì bằng phương tiện gì và cách tìm fương tiện này ở ga Termini thế nào ?
PARIS

nq19832005
08-09-2008, 04:41
Cám ơn bác nhiều. Em không biết nhiều về Termini nhưng em hay tìm đường từ sân bay về thành phố và ngược lại bằng cách như sau:
Vào Google search tên sân bay+airport để ra website sân bay.
Vào website sân bay (bao giờ cũng có tiếng Anh), tìm mục from/to airport sẽ có hướng dẫn cụ thể các tàu/xe giờ giấc.

Hoặc cùng lắm thì đến sân bay rồi ra hỏi bọn information là ok.

hiddentiger
08-09-2008, 09:39
Chào các bác,

Tình hình là nhà em mới xong vụ Vi sa đi Đức nên giờ mới tập trung được vào việc lên kế hoạch đi chơi ở Ý (lần trước em đã tham khảo ý kiến các bác).
Dự kiến của em:

Sáng 17/10: Bay từ Frankfurt sang Venice bằng Ryanair.

Từ 17 - 19/10: Du hí tại Venice

Sáng 19/10: Đi tàu từ Venice đến Florence.

Từ 19 -21/10: Du hí tại Florence

Sáng 21/10: Đi tàu từ Florence - Rome

Từ 21 - 23/10: Du hí tại Rome

24/10: Home Sweet Home - to Hanoi

Mong các bác nhiều kinh nghiệm (Baxu, Toet,..) góp ý cho tôi với.

Cám ơn các bác nhiều nhiều.

saigonzoomtoday
09-09-2008, 00:02
máu đú có lẽ nó ngấm vào bữa ăn - như 1 loại thực phẩm...tôi yêu vitamin B I A...
chưa nghe ai nhắc đến nightlife ở Âu Châu nhỉ.!...hay sa xỉ với dân phượt.
hay chăng mở thêm 1topic về vụ này baxu, nhi!?!.

baxu
09-09-2008, 02:05
Hehe, có lẽ là cũng xa xỉ nhỉ ;)

Với nị mình thấy châu Âu không có kiểu show với shop đèn đóm tưng bừng như châu Á, tối đến cứ gọi là tối um um. May ra có khu Moulin Rouge của bạn Paris còn có vài cái show tung tóe.

Những kiểu ăn chơi quí tộc lâu đài, club này nọ như trong phim thì mình chưa chứng kiến bao giờ, vẫn tò mò lắm.

Còn bình dân thì tối đến cũng chỉ có bar với discotheque thôi.

Không biết nơi khác thế nào, chứ cái bọn Ý, 10h mới lững thững đi uống, 12h mới bắt đầu lục đục vào disco, lại uống tiếp, 2h mới lác đác có đứa nhảy nhót, loanh quoanh 5-6h về nhà đi ngủ. Mình già, theo ko nổi :( Mà disco với mấy quán có rock riếc này nọ toàn phải đóng đô ở ngoại ô, giữa đồng không mông quạnh, muốn đi phải bám đứa nào có ô tô, giữa chừng muốn về cũng khó.

À, ngoài ra các bạn Ý có đặc sản mùng 8-3, tuyệt (c)

Tức là khác với nhiều bạn tư bổn ko làm gì, bạn Ý cũng có ngày phụ nữ mùng 8-3. Ngày này con gái đi mua đồ sẽ được tặng 1 cành mimoza (ko tặng hoa hồng cành cứng, mà là mimoza õng ẹo :)))

Và tối mùng 8/3, tại các disco (phải mua vé trước), sẽ có các em zai cực kỳ đẹp trai nude 100% nhảy bục cho các gái xem, hấp dẫn vô cùng. Zai đứng trên bục cao, gái bên dưới cứ gọi là nhao nhao thò tay ra túm, cực kỳ sôi động.

Đấy, kiến thức về đêm của mình hẻo hẻo mỗi thế (NO)

nq19832005
09-09-2008, 03:33
các bác cho em tham khảo là em định đi chơi với bạn gái ở Rome và Venice thì nên đặt phòng riêng ở hotel 1,2 * (booking.com) hay phòng riêng ở hostel (hostelworld.com) ạ?

Tất nhiên là còn tùy trường hợp cụ thể nhưng nhìn chung như em thì nên vào hostel hay hotel?
Giá cả em thấy chênh lệch cũng không nhiều lắm, hotel 1-2* thì khoảng 80-100eur, hostel phòng riêng cũng độ 80eur.

Forza
09-09-2008, 13:38
Cám ơn ban đã giúp đỡ.

Nhân tiện đây cho mình hỏi về việc đi lại và ở Venice ???
Mình và nhóm bạn sẽ ở Venice 1 đêm , ace nào biết chỗ thuê phòng rẻ chỉ giúp mình.Ngoài ra mua loại vé tàu nào để đi đc ở Venice ??Mình nghe nói ở đó có mấy loại vé 16€ , hay 30€ gi đấy mà đi đc tất cả các loại tàu thuyền trong vòng 24h và 48h.Mong bà con giúp đỡ. Chân thành cảm ơn.

Nên đi loại 24h hoặc 48h vì mua vé đi 1 lượt là 6€ (giá năm ngoái) thì tốn lắm. Các bạn sẽ phải đi qua nhiều đảo và qua 2 bên bờ kênh Grand Canal nên nếu đi bộ hoặc đi vé lẻ sẽ rất tốn.

Còn 1 các khác là mua 1 lần vé lẻ thôi, còn sau đấy thì trốn vé. Mặt cứ lạnh te là được, chẳng ai hỏi vé đâu :)

Với vé 24h hoặc 48h, buổi chiều bạn có thể tự mình đi 1 tour từ điểm đầu đến điểm cuối của tuyến, ngắm hoàng hôn trên biển, ngắm nhà thờ từ xa, ra đảo Lido, ... chẳng khác gì mua tour chèo thuyền cả. Tối lại làm 1 tour nữa xem Venice về đêm, quá tiện.

Forza
09-09-2008, 13:51
Thêm 1 thông tin nữa: nếu bạn đã quá ngấy đồ ăn Ý và đã hết mì tôm (:help) thì ở Venezia có 1 quán ăn của người Hoa với cơm, thịt kho tầu, rau xào ... y hệt như ở nhà, lúc đấy mới thấy sao nó ngon thế. Nhớ gọi 1 chai bia Wanli loại to nhé. Bia này chỉ export cho Ý, uống cũng hay lắm. Quán ăn người Hoa này ở trên Đảo San Marco (hình như có mỗi 1 quán này của người Hoa thôi).

Còn khách sạn giá rẻ thì đây (http://reservations.bookhostels.com/londraweb.com/hosteldetails.php/HostelNumber.1554/PHPSESSID.e1fccdc88a6e3cd8c5ffa3efd4586bf3) nhé.

hiddentiger
09-09-2008, 17:23
Thêm 1 thông tin nữa: nếu bạn đã quá ngấy đồ ăn Ý và đã hết mì tôm (:help) thì ở Venezia có 1 quán ăn của người Hoa với cơm, thịt kho tầu, rau xào ... y hệt như ở nhà, lúc đấy mới thấy sao nó ngon thế. Nhớ gọi 1 chai bia Wanli loại to nhé. Bia này chỉ export cho Ý, uống cũng hay lắm. Quán ăn người Hoa này ở trên Đảo San Marco (hình như có mỗi 1 quán này của người Hoa thôi).

Còn khách sạn giá rẻ thì đây (http://reservations.bookhostels.com/londraweb.com/hosteldetails.php/HostelNumber.1554/PHPSESSID.e1fccdc88a6e3cd8c5ffa3efd4586bf3) nhé.

Vụ cơm với thịt kho này hay nè...hehe...em thì đồ tây chén vô tư, nhung vợ em thì khó quá...lần trước đi Frankfủt 1 tuần về sụt 4-5 cân...hehe...

hiddentiger
09-09-2008, 22:25
Bác Baxu ơi, nếu đặt phòng ở Venice thì bạn có suggestion là nên ở khu vực nào không, cho thuận lợi đi lại...(tui thấy cái Đảo lớn của nó cũng chia thành nhiều khu phết)

Cám ơn Bạn

baxu
09-09-2008, 23:21
Bác ngó lại cái topic Venice của mình, có vài cái số phone của hotel theo các khu đấy, chủ yếu trên đảo lớn thôi. Theo mình, ít time ko nên ra đảo khác, tốn tiền tàu vào đảo lớn, lại bất tiện tgian, vì tối đang nghe nhạc phê phê ngoài quảng trường, hoặc đang đi dạo loăng quoăng lại phải căn giờ tàu đi về, mất sướng bác ạ. Mình đã thử 1 lần rồi, rẻ đc tí tiền phòng, lại tốn thêm tiền tàu.

Thích nhất tất nhiên là khu gần quảng trường S. Marco, tiện đi chơi, và rất đẹp. Bác alo, gần đó cũng có vài hostel và hotel 2*.

Còn không, khu gần ga rất nhiều. Bác đi bộ theo trục chính về phía trung tâm, ngó nghía 2 bên, nhiều ngách nhỏ, bên trong toàn hotel gia đình. Hoặc quá thêm 1 chút khu Ghetto cách ga 10', cách quảng trường S. M khoảng 15' đi bộ, thì rẻ hơn, và cũng đông vui. Khu này dân địa phương đi lại nhộn nhịp hơn, lại gần chợ trời (chủ nhật), cũng thích lắm.

Mình toàn đến nơi, xuống ga mới đi tìm, nên hay ở khu Ghetto, khỏi phải lê vali đi xa.

Nói chung bác cứ search đảo lớn, chỗ nào rẻ thì ở, vì cũng loanh quoanh cả.

hiddentiger
11-09-2008, 10:18
Cám ơn bác 3xu nhiều.

Nhà em cũng đặt được Hotel ở Venice rùi (cái Albergo Marin mà bác suggest ở bài trước đó), song phải đặt qua Booking.com chứ bên Venere.com thì chịu, ko kiếm được cái nào.
Mắc quá (chắc do High season)...hic hic...hơn 120E/night.

Bác giúp em nốt vài cái suggest về đặt phòng ở Florence với nhé...hehe

Paris
17-09-2008, 06:46
Tôi vừa trở lại Paris từ Rome. Nhờ có thông tin của các bạn mà chuyến đi của chúng tôi khá tốt. Có một sự cố nho nhỏ là tôi đã đánh mất 1 chiếc máy ảnh khi để quên trên tàu từ Venise đến Florence. Rome tuy không được như Paris nhưng đối với tôi như vậy cũng đáng xem rồi.
Một chút update ở Venise là quảng trường trung tâm giờ có 3 nhà hàng chơi nhạc sống rồi. Dân Ý khá láu cá trong việc mua bán vé vì vậy nên đếm lại tiền trước khi cất vào ví. Ở Ý có thể băng qua đường bất kì chỗ nào muốn.
Cảm ơn thông tin của các bạn.

Paris
17-09-2008, 17:01
Đặt phòng ở Florence nếu ở trong trang hihostel khá hay: tên là Camellia thì fải( chắc tên là hoa trà). Giá không đắt, nằm rất thơ mộng trong một khu rừng, trên quả đồi nhưng đi lại không khó. Phòng sạch sẽ, nhiều khi thừa chỗ 2 người nằm riêng tư trong fòng có 6 giường, có thể đề nghị phòng đôi :). Bus gần đó là 17 luôn chạy ra trung tâm khu Duomo.
PARIS

Jenny_ba bị
18-09-2008, 15:14
Bạn Paris ơi , bạn bay từ Paris sang venise bằng máy bay của hãng nào vậy ? Tớ đang định đi lại cũng đường giống bạn , chỉ khác là sẽ đi tàu 1 chặng : Rome - Paris , hoặc nếu có tàu từ Paris đi Venice . Bạn có thẻ chia sẻ thêm lịch trình , kinh nghiệm cung đường bạn vừa đi ko ?
Cảm ơn bạn nhiều !

Jenny_ba bị
18-09-2008, 15:15
Bạn Paris ơi , bạn bay từ Paris sang venise bằng máy bay của hãng nào vậy ? Tớ đang định đi lại cũng đường giống bạn , chỉ khác là sẽ đi tàu 1 chặng : Rome - Paris , hoặc nếu có tàu từ Paris đi Venice . Bạn có thẻ chia sẻ thêm lịch trình , kinh nghiệm cung đường bạn vừa đi ko ?
Cảm ơn bạn nhiều !:)

Paris
18-09-2008, 17:28
---@Jennybabi: Bạn có thể đi bằng tàu cũng được nhưng vì tôi đi bằng Eurolines đặt trước cả 4 tháng nên vé rất rẻ chỉ 9Eu. Chặng đường của tôi như sau:
*Paris-Milano: di chuyển bằng ô tô Eurolines giá 9 Eu( tôi đặt trước 4 tháng). Nhưng nếu bạn muốn đi thẳng đến Venise thì tốt nhất là bay bằng Easyjet: giá không đắt hơn bao nhiêu lại tiết kiệm thời gian.
*Milano-Vennise: Đi bằng tàu của nước Ý có thể đặt vé trước trong trang Tren Italia, còn nếu không đi qua nước Ý mua cũng được. Đoạn này đi qua nhiều vùng khá đẹp : Padova, Verona( thành fố Romeo-Juiliette).
*Venise-Florence: đi bằng tàu
*Florence-Pise: đi bằng tàu và xuống chơi tháp nghiêng Pise 1 ngày.
Pise-Rome: cũng bằng tàu hỏa giá rẻ 15.7Eu.
* Và cuối cùng tôi bay từ Rome về Paris bằng máy bay của Easyjet ở sân bay Rome Campio: giá khoảng 45Eu.
Nhưng nếu bạn đi theo chiều ngược lại có thể bay từ Rome-Venise bằng máy bay của Ryanair có Promotion chỉ ...10Eu.
Tất cả tùy thuộc vào dự tính của bạn.
Bien amicalement
PARIS

Paris
18-09-2008, 17:34
Thêm một lưu ý: nếu xử dụng Eurolines như tôi bạn bắt buộc phải có Carte de sejour lưu trú dài hạn ở Pháp vì xe ô tô Eurolines từ Paris-Milano sẽ chạy qua đón khách ở Geneve( Thụy Sỹ). Cảnh sát Thụy Sỹ lên kiểm tra giấy tờ và ma túy rất kĩ nếu bạn không có giấy lưu trú dài hạn của Pháp thì bạn sẽ phải đứng chờ xe phía biên giới Pháp khoảng 1h , sau đó xe sẽ quay lại đón bác tiếp tục hành trình vượt qua đỉnh và đường hầm Mont-Blanc( dãy Alpes).
Đoạn chạy trên dãy alpes xe sẽ ghé 1 chút tại thị trấn Chamonix, một thị trấn trượt tuyết nổi tiếng của nước Pháp.
Paris

Jenny_ba bị
19-09-2008, 01:54
Cảm ơn bạn nhé , tổng chi phí cho đi đường của bạn vửa rồi hết bao nhiêu hả bạn ? Ăn nghỉ có đắt đỏ ko bạn ?
Tớ vừa đc anh bạn scotland lại recomment như này :
PARIS - MARSEIILE - NICE - BARCA - GENOA - FIRENZE - ROME - paris. Nếu như vậy sẽ mất mất venice . Bạn xem hộ tớ có thể xen thêm venice ở quãng nào hợp lý . Thời gian thì tớ thoải mái !

Paris
19-09-2008, 02:17
---@Jenny: tổng chi phí đi lại+ ngủ khoảng 250Eu.Còn ăn thì tùy thuộc vào bạn. Ăn ở các quán tàu cũng không đắt khoảng 10Eu-15Eu một bữa.
Hành trình như của bạn là hơi bị vòng vèo, xem bản đồ bạn sẽ thấy.Xuống Marseille ngược lên Nice rồi lại vòng xuống Barca, lại lộn qua Genoa đi zich zac quá nhưng thôi bạn đã chọn lựa như vậy.
Tôi cũng chưa biết thêm Venise vào đâu cho nó hợp lí hộ bạn vì chuỗi xích bạn đi lệch về phía Tây nước Ý nhiều trong khi Venise ở hướng Đông một chút. Theo tôi bạn bỏ Genoa đi cũng được trừ có bồ( trai) ở đấy phải qua.
Như thế này có lẽ hợp lí hơn: Paris-Marseille-Nice-Venise- Pise( tháp nghiêng Pisa)-Rome-Barcelona-Paris.
Bỏ Florence đi cũng được, không cần qua Florence.Tôi thấy Florence quá thường thôi. Nên ghé qua Pise từ sáng đến chiều( không cần ngủ lại).
Góp ý một chút là không hiểu bạn ở đâu nếu còn ở Châu Âu lâu thì không cần phải đi cấp tập như vậy. Miền Cote d'Azur nên đi riêng vào lần khác Nice-Cannes-Monaco( Monaco rất hay mà bạn lại bỏ qua). Tây Ban Nha đi cũng một lượt khác cho nó đỡ mệt.
Bon courage
Paris

Jenny_ba bị
24-09-2008, 05:17
ôi, cảm ơn bạn nhiều nhé . Mình đã nhận được email của bạn rồi . Mình ở HN đi sang Pháp du lich được 24 ngày thôi và chưa biết bao h mới có dịp quay lại Châu Âu . Nghe lời bạn mình đã bỏ 1 số điểm . Bây giờ mình có plan như thế này :
27-9 đi tàu từ Paris đi Rome ( 8.30PM ) đến nơi . Nghỉ ngơi sáng hôm sau đi chơi , chơi ở Rome đến 30 thì đi tiếp tàu đến Florence , chơi ở Florence 1,5 ngày rồi đi tiếp lên Venice chơi 2 ngày .
Tiếp theo mình muốn bay sang hamboug thăm chị con bác mình và các cháu . Mình đang băn khoan là nên bay từ Venice về lại Paris rồi mới bay Hamboug hay là bay từ venice đến Frank**** rồi đi tàu đến Ham , chơi 3 ngày rồi bay thẳng Ham về Paris .
Bạn cho mình lời khuyên là đi như thế có hợp lý ko ?

Paris
25-09-2008, 01:56
Có lẽ bạn nên đi thẳng từ Venise về Frankfurk.
Bien cordialement
Paris

nq19832005
25-09-2008, 19:15
Các bô lão có kinh nghiệm cho em hỏi là đi du lịch châu Âu vào cuối tháng 10 và đầu tháng 11 hay hơn hay là vào dịp Giáng Sinh thì hay hơn ạ? Ưu điểm và nhược điểm luôn ạ (NT)?

Thời gian đi khoảng 2-3 tuần, hành trình Amsterdam- Paris - Venice - Rome - Mandrid. (beer)

Cám ơn các bác nhiều. Mong tin các bác (wait)

matador
25-09-2008, 20:13
Sợ lạnh thì không nên đi vào thời gian nào trong thời gian đã kể trên. Thời tiết lúc này như mứt ấy, tuy nhiên hôm nào nắng thì cũng ngon (không có nhiều ngày như thế đâu nhé, đừng có tưởng bở :D). Được cái mùa này không đông du khách, dễ thuê nhà trọ khách sạn, dịch vụ cũng rẻ hơn.

Nếu mà thích trượt tuyết thì hãy đến châu Âu mùa này (vụ gần giáng sinh hoặc sau Tết Tây là được rồi), còn không đợi đến sang năm bác ạ. Hoặc bác đổi đến được đầu hoặc giữa tháng 10 thì hay hơn. Lúc này còn đỡ lạnh, lá cây đổi mầu trông phong cảnh cũng thú vị hơn. Chứ như bác định đến vào cuối tháng 10 hay tháng 11 thì ở Nam Âu còn được chứ Trung Âu với Bắc Âu chán òm, lạnh, ẩm ướt, cây cối xác xơ chả có vị mẹ gì. Tất nhiên cứ cố bới ra cái hay thì đi lúc nào cũng được, nhưng nó phí đi, mùa hè ngày dài tháng rộng đi chơi được nhiều hơn.

Tóm lại không nên đi, đợi xuân, hè hay thu sang năm hẵng đi bác ạ. Châu Âu chả có nhiều thay đổi đâu - sang năm đi cũng vẫn thế.

Paris
25-09-2008, 23:34
Đi tháng 10 và 11 được cái ưu điểm là vé tàu xe, máy bay và khách sạn không đắt vì đã hết mùa vacances của tụi khoai Tây. Tuy nhiên đến Giáng Sinh thì hơi bị lạnh. Venise nên đến vào khoảng tháng 2 có lễ hội hóa trang hoành tráng nhất Châu Âu.
Bon courage
PARIS

baxu
26-09-2008, 00:10
Nếu đằng nào cũng đang ở châu Âu, thì tranh thủ được lúc nào đi lúc ấy thôi. May ra như bác matador nói thì được ngày nắng đẹp, nhưng 60% là âm u, 20% là mưa sụt sùi.

Giáng sinh mấy năm mình ở Paris hoặc Rome cũng đều mưa rả rích, chưa năm nào nắng đẹp cả. Lên núi Giáng sinh thì đẹp nhưng hotel và ăn uống khí đắt.

Tháng 2 đi Carnevale ở Venice cũng thích, tuy nhiên cũng may rủi về đoạn mưa nắng. Mưa thì thôi rồi, đi săn con nghê thuật mà lội bì bọp, giấy ướt sũng, chân tay tê buốt không còn cảm giác.

nicebee
02-11-2008, 18:19
Mình định đi Ý vào tháng 12, lịch trình là Milan- Florence- Vernice- Áo. Mọi người cũng bảo là đi mùa này lạnh, mưa nhưng lúc đấy mới được nghỉ, năm nay còn nhiều phép quá nên tranh thu đi vậy. Có bạn bên ttvn bảo vào phượt đọc, thấy nhiều tips hay quá, cảm ơn mọi người nhiều nhé. Rome năm ngoái mình đến rồi nhưng có 3 ngày nên chưa ra khỏi được, thích Ý nên định năm nay sẽ tìm hiểu các nơi khác. Mùng 6 tháng 12 mình đến Milan, đi một mình nên phải tìm hiểu kỹ một chút. Bạn nào cũng đi thời gian này thì đi cùng vui quá nhỉ. Chúc mọi người một tuần vui!

glasses
20-11-2008, 03:45
Em chào các bác,
Em được sang Pháp 1 tháng, nên tranh thủ dành 1 tuần đi Ý. Vẫn biết mùa này đi k được đẹp như tầm tháng 4, tháng 10, nhưng thôi cơ hội nó đến thì cứ đi chứ, các bác nhỉ.

Sau khi đã mất hàng buổi ngâm cứu 2 topic của bác baxu và bác Chitto, em tự lên kế hoạch đi Ý 7 ngày 6 đêm 1 mình ạ. Đây là chuyến đi lần đầu tiên, nên em post để các bác góp ý, giúp cho chuyến đi của em thành công ạ. Em hơi dài dòng và cụ tỉ 1 tí, các bác chịu khó đọc nhé.

13:00 ngày 25/11: Em đến sân bay Venice Marco Polo
Em dự kiến sẽ bắt xe buýt vào thành phố - dự kiến là đến nhà ga trung tâm Santa Lucia (nếu bác nào tốt bụng thì chỉ giúp em luôn nên ra cổng nào và bắt xe buýt số nào thì tốt cho em quá vì em chả biết tí tiếng Y nào cả). Em hiện tại đang phân vân 2 việc về chỗ ở: 1 là ở dorm – em thích ở đây cho tiết kiệm, em tra trên hostelworld.com, thấy có những kiểu 3 bed mixed dorm v.v. giá là khoảng 20-30E/người/đêm. Em muốn hỏi các bác, em chọn như vậy, thì em có bị ở chung với giai không (khổ, em thân con gái, lại chưa chồng) hay là phải đi 3 người mới thuê được phòng như vậy? Em đọc trên này, thấy các bác bảo ở dorm thì trai riêng, gái riêng, nhưng hình như có 1 bài có 1 bác kể ở chung với 1 cặp vợ chồng j j đó. Thế nên em phải hỏi lại cho chắc chắn. Hai, là em chọn ở các family hostel gần ga (dựa vào danh sách bác baxu đã post). Em cũng định đi xe buýt từ sân bay đến nhà ga Santa Lucia rồi đi tìm mấy khách sạn theo như bác baxu mách.

Vụ chỗ ở thì liệu em đến Venice và Roma rồi mới đi tìm dorm có được không ạ? hay là phải đặt trước (bao gồm cả đặt cọc) qua mạng. Nếu như bác nào đã từng ở dorm và thấy ổn ổn 1 chút thì giới thiệu địa chỉ cho em với ạ.

Từ chiều tối ngày 25/11 và ngày 26, 27: em sẽ dành để thăm Venice. Sáng 28 em trả phòng và đi tàu (train) đến Roma và sẽ ở đó cả ngày 29, 30. Đến sáng 1/12 thì bay về Paris.

Các địa điểm thì em đã tham khảo trên này rồi. Ngoài chỗ ở ra, em có 1 vài thắc mắc muốn hỏi thêm các bác:
- về đi lại tại Venice: Em khả năng đi bộ cũng tàm tạm. Tuy nhiên cũng phải đi tàu (phà) cho biết chứ. Em thấy có bác nói mua cái thẻ HelloVenezia 4 E và mua vé 72 tiếng (18E) để đi cho thoải mái, các bác thấy có nên không ạ? Hay là chỉ cần mua vé đi ngắm 1 lần cho biết còn lại thì đi bộ ạ? Em còn định đi ra đảo Muran (sản xuất thuỷ tinh màu), thì có dùng luôn được thẻ Hello Venezia này không ạ. Và có bao gồm cả các phương tiện đi lại đường bộ (như bus, tram) k ạ? Nếu được thì em sẽ mua luôn ở sân bay để đi lại cho tiện, hì hì.
- Do em đi 1 mình, lại đi 7 ngày nên mọi người cũng hơi lo. Thế nên em muốn hỏi cách liên lạc về Pháp và Việt Nam với ạ. Hix, sang P em phải mua cái sim điện thoại di động của hãng Orange F, mua sim hết những 30E, gọi thì đắt ơi là đắt. Vậy sang Venice, mua Sim điện thoại di động có đắt k ạ? Híc híc. Ở các dorm và family hostle có các cổng kết nối internet không ạ? (em có cái máy xách tay, nhưng lại k kết nối wifi được, híc, nếu ở dorm hoặc hostle có cổng kết nối internet bằng dây thì em xách máy sang vậy, hì hì, tiện tra cứu và tiện liên lạc luôn)
- Về ăn uống: chắc em ăn uống tiết kiệm thôi, nhưng theo các bác thì k nên bỏ lỡ món j khi ở Venice và Roma ạ
- Về quà cáp: bên Ý có j đặc biệt và k đắt quá để em mua về làm quà (đặc biệt là cho giai nhà em) k ạ?

À, nếu đi Venice và Rome trong khoảng 7 ngày 6 đêm, trừ tiền vé máy bay ra, thì 400E có đủ cho ăn ở và đi lại k ạ, liệu có dư ra ít đồng để mua quà (nhỏ nhỏ) về k ạ (em đi 1 mình và chắc chi tiêu tiết kiệm thui)

Em rất mong các bác trả lời sớm giúp em nhé!

baxu
20-11-2008, 03:59
Úi, bác này cẩn thận ghê :)

Dorm có dorm lẫn zai, có dorm toàn gái, bác phải xem thông tin mới rõ. Nói chung, mùa này không phải mùa cao điểm, chắc đến nơi tìm cũng được. Nhưng dorm vẫn rẻ hơn hotel 1 tí.

Theo mình thì mua vé tàu đi 1 lần trên kênh chính cho biết, còn lại đi bộ mới ngắm đủ thứ được. Còn đi len vào các kênh nhỏ chỉ có thuyền du lịch thôi.

Ăn uống thì chắc rẻ nhất vẫn là ăn pizza, các thể loại nhà hàng khác đều khá đắt đấy. Món Ý truyền thống chắc vẫn loanh quoanh các loại mì!

400E không xông xênh, nhưng mình nghĩ là đủ. Quà ở Ý thì nhiều thứ lắm, đẹp và không đắt vẫn là đồ da: nhiều xiền thì áo da, ít xiền thì găng tay da, ví da. Đồ da ở Ý rất đẹp và bền đấy! Giày dép cũng đẹp lắm.

nicebee
25-11-2008, 11:40
Mình vừa đặt phòng trên venere nó cho cái code này, mọi người dùng nếu đặt nhé để giảm tý tẹo: C2ZXM4C

saigonzoomtoday
28-11-2008, 20:30
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=274&pictureid=6105

lần trước mình ở đây và đánh giá thế này:
- Từ ga santa lucia theo đường chính qua 3 cây cầu, ks nằm ngay chân cầu thứ 4--->có việc cần ra ga rất tiện.
- Ks này dành cho dân đi bụi nên rất vui vẻ, hòa đồng, buổi tối hè nhau đi Bar quậy phá (xỉn nhảy sông venice bơi đêm). Có anh ban reception rất nhiệt tình vui vẻ giúp đỡ.
- Miễn phí ăn sáng, ăn tối và internet free + wifi.
- Gần đó có siêu thị nên ăn uống cũng rẻ nhiều.
- Mình thấy chổ này giống ở nhà vậy.

Ở gần quãng trường san marco khi ra ga rất xa và dễ đi lạc như chơi, giá lại đắc. Mà venice thì đâu chỉ có san marco nên không cần phải ở trung tâm.

Nên ở đây,

baxu
28-11-2008, 20:36
Cái hotel của Zoom vậy là quá trung tâm rồi đấy. Cứ ở đảo chính là trung tâm rồi, gần ga or gần San Marco đều trung tâm cả. Đi bộ loanh quoanh cũng không quá 2km.

Lần trước cái hostel mình ở cũng gần ga, khu ghetto, chỉ 18Eur/giường thôi, nhà Zoom ở xịn quá, hehe

nicebee
29-11-2008, 11:45
Nếu đằng nào cũng đang ở châu Âu, thì tranh thủ được lúc nào đi lúc ấy thôi. May ra như bác matador nói thì được ngày nắng đẹp, nhưng 60% là âm u, 20% là mưa sụt sùi.

Giáng sinh mấy năm mình ở Paris hoặc Rome cũng đều mưa rả rích, chưa năm nào nắng đẹp cả. Lên núi Giáng sinh thì đẹp nhưng hotel và ăn uống khí đắt.

Tháng 2 đi Carnevale ở Venice cũng thích, tuy nhiên cũng may rủi về đoạn mưa nắng. Mưa thì thôi rồi, đi săn con nghê thuật mà lội bì bọp, giấy ướt sũng, chân tay tê buốt không còn cảm giác.

Cả nhà ơi cho mình hỏi về Firenze một chút. Bây giờ sắp đi xem lại mọi thứ đã có như tầu xe, tips của các bác mới phát hiện ra là Firenze có 2 stations. Mình book cái khách sạn tên là Spagna gần ga Santa Maria Novella (vì chắc mẩm là ở gần ga là gần trung tâm tiện đi lại), nhưng vì mình mình đi tầu từ Milano lại đến ga Firenze Rifredi và sau khi ở đấy lúc đi Venezia thì tầu lại đi từ ga Firenze Campo Di Marte. Cả nhà ơi chỉ giúp mình với, từ ga trung tâm đến các ga kia có xa không vậy? thấy bảo Firenze nhỏ nhỏ mà sao lắm ga thế cơ chứ. Hotel hay hostel lúc đặt mình đều tìm ở gần ga để tiện đi lại, mình đi một mình lại đi ở thiên đường "móc túi" này nên không muốn phải đi xa, hic hic.

vientiane
29-11-2008, 18:10
Cả nhà ơi cho mình hỏi về Firenze một chút. Bây giờ sắp đi xem lại mọi thứ đã có như tầu xe, tips của các bác mới phát hiện ra là Firenze có 2 stations. Mình book cái khách sạn tên là Spagna gần ga Santa Maria Novella (vì chắc mẩm là ở gần ga là gần trung tâm tiện đi lại), nhưng vì mình mình đi tầu từ Milano lại đến ga Firenze Rifredi và sau khi ở đấy lúc đi Venezia thì tầu lại đi từ ga Firenze Campo Di Marte. Cả nhà ơi chỉ giúp mình với, từ ga trung tâm đến các ga kia có xa không vậy? thấy bảo Firenze nhỏ nhỏ mà sao lắm ga thế cơ chứ. Hotel hay hostel lúc đặt mình đều tìm ở gần ga để tiện đi lại, mình đi một mình lại đi ở thiên đường "móc túi" này nên không muốn phải đi xa, hic hic.
Tớ cũng giống trường hợp của bạn. Sau khi ăn sáng, xỉa răng xong, bọn tớ xuất phát từ Milano, chắc mẩm là nó sẽ dừng ở ga trung tâm, đại loại kiểu Milano Centrale, dưng cuối cùng nó lại dừng ở Firenze Rifredi :T
Sau khoảng 45 phút 3 môn phối hợp (đi bộ, xe bus và hỏi đường), bọn tớ cũng đến được Piazza della Stazione, là cái quảng trường phía trước ga Santa Maria Novella.
Vì là vừa đi vừa tìm đường nên tớ không nhớ chính xác tên tuyến xe bus. Đầu tiên, bạn vào bất kỳ quầy tạp hóa, tabac nào, dõng dạc tuyên bố với anh chủ " Ê mầy, cho tao mua vé xe bus" :D (Ciao, Vorrei comprare il biglietto per l'autobus), sau đó hỏi tiếp "bến xe bus đi Piazza della Stazione ở đâu vậy mầy" ( Dov'è la fermata del bus per Piazza della Stazione). Ra đến bến bus, nếu cần confirm, túm tiếp một bạn Ý "đây là xe bus đi Piazza della Stazione à" (È questo il treno per Piazza della Stazione) :D.
Còn ga Campo Di Marte thì tớ không biết, vì lúc về Milano, bọn tớ đi từ ga Santa Maria Novella luôn. Chúc bạn có một chuyến đi vui vẻ!
Vé xe bus ở Firenze

Piazza della Stazione

P/s: mấy câu tiếng Ý chẳng biết có chính xác không, đề nghị chuyên gia Baxu vào chỉnh sửa hộ em nhá :))

Birdy
29-11-2008, 18:37
Cả nhà ơi chỉ giúp mình với, từ ga trung tâm đến các ga kia có xa không vậy?

ở Firenze từ ga chính (S.M. Novella) tới ga phụ (Campo di marte) hết 5 phút đi tàu. Đừng có dại mà ra khỏi ga bắt xe bus hay đi bộ hỏi đường. Ở ngay trong ga xem bảng lịch tàu hoặc hỏi nhân viên đường sắt í. lúc nào cũng có tàu chạy giữa ga chính & ga phụ. Người dân Firenze hàng ngày vẫn đi làm theo tuyến này. đây là cách nhanh nhất, khỏe nhất.

Cheers (beer)

nicebee
29-11-2008, 20:58
Birdy ơi nó kỹ hơn tý nữa đi, mình bị lẫn lộn rồi giữa 3 ga ở Firenze nên không biết chỗ nào là trung tâm nữa. Lúc đến mình đến Rifredi, lúc đi lại đi từ Campo di Marte, khách sạn lại ở gần Nouvella. Theo kinh nghiệm của bạn thì nên ở đâu là tiện nhất, vì mình muốn ở gần những chỗ đi chơi (mình có 2 ngày thôi) và vì đi một mình nên mình hơi sợ nếu phải đi lại xa từ chỗ ở đến ga. Cảm ơn bạn nhiều

Birdy
30-11-2008, 16:42
Birdy ơi nó kỹ hơn tý nữa đi, mình bị lẫn lộn rồi giữa 3 ga ở Firenze nên không biết chỗ nào là trung tâm nữa. Lúc đến mình đến Rifredi, lúc đi lại đi từ Campo di Marte, khách sạn lại ở gần Nouvella. Theo kinh nghiệm của bạn thì nên ở đâu là tiện nhất, vì mình muốn ở gần những chỗ đi chơi (mình có 2 ngày thôi) và vì đi một mình nên mình hơi sợ nếu phải đi lại xa từ chỗ ở đến ga. Cảm ơn bạn nhiều

Khi đến Rifredi (ko biết ở đâu) thì cứ bắt tàu đi S.M.Novella(ga trung tâm). Xuống ga trung tâm, ra đằng sau ga đường L. Alamanni số nhà 11 có khách sạn Hermes (2* hẳn hoi), giá phòng rất rẻ 30E/phòng giường đôi (shared bathroom, no breakfast).

Khi đi lại đi từ Campo di Marte thì căn giờ ra ga Novella bắt tàu đi Campo di Marte rồi từ đó chuyển tàu.

Firenze rất nhỏ, chỉ cần 1 buổi sáng/chiều là đi hết các điểm tham quan (đi bộ). 2 ngày ở Firenze là thoải mái.

Cheers (beer)

oldhanoi
26-02-2009, 22:41
Các bạn ơi, cho mình hỏi gấp gấp vì thứ 7 này mình bay từ Berlin đến Venice. Nên chọn phương tiện nào từ sân bay Venice Marco Polo về trung tâm thành phố. Thấy trên mạng giới thiệu toàn là water taxi, water bus. Chẳng lẽ ko có đường bộ đi về trung tâm thành phố à, chẳng hạn như đến Piazza San Marco.
Mà, vào thành phố rồi thì thuê thuyền (loại thuyền gì nổi tiếng ở Venice í) ntn, có cần mặc cả ko?

Bạn nào biết thông tin thì trả lời sớm cho tớ nhé

Cảm ơn nhiều

vientiane
27-02-2009, 00:39
Từ sân bay về Piazza San Marco đi water bus (vaporetti) là tiện nhất.
Còn cái thuyền Gondola thì đắt, lúc em hỏi 100E nên em không đi. Anyway, nếu bác đi thì cứ mặc cả thoải mái bác ah :D

oldhanoi
27-02-2009, 15:05
Cam on ban nhieu nhieu nhe:D

berlinshop
27-02-2009, 20:08
Ở Venice có thêm dịch vụ cho những người không muốn đi Gondola cả chuyến mà vẫn muốn "ngửi mùi" Gondola trên kênh, thì chi 50cent để sang bên kia kênh. Cũng vui, vừa sang kênh được, lại biết mùi Gondola.

oldhanoi
27-02-2009, 22:28
Có thể hỏi dịch vụ này ở đâu? Bạn còn kinh nghiệm gì ở Vernice thì truyền cho tớ đi

Saigonesekid
02-03-2009, 08:56
Bắt bus trước cửa sân bay là rẻ + tiện nhất, nhớ hỏi bus đến Venice chứ đừng bắt nhầm đi Mestre.

Taxi nước thì 100E/chuyến.

Đi phà thì 10E nhưng cũng phải bắt bus ra bến phà.

Pinkyhcm
02-03-2009, 10:42
Bắt bus trước cửa sân bay là rẻ + tiện nhất, nhớ hỏi bus đến Venice chứ đừng bắt nhầm đi Mestre.

Taxi nước thì 100E/chuyến.

Đi phà thì 10E nhưng cũng phải bắt bus ra bến phà.

Vote cách này, cơ mà lưu ý cái vụ từ bến Venice về tới k/sạn bạn nhé, nếu bạn ở sâu trong t.phố, mà lại tới buổi tối thì phải nghiên cứu kỹ cách về k.sạn nhé.

oldhanoi
06-03-2009, 15:04
Tớ đã trở về Berlin từ Venice. Venice đẹp thật. Xuống sân bay, bọn tớ lựa chọn water bus để về S.Marco, giá 13eu. Với cách này bọn tớ có thể ngắm được phong cảnh 2 bên sông. Ngoài ra, muốn xuống bến nào cũng được, đi ngắm nghía chán chê rồi quay lại bến, chờ water bus đi tiếp đến bến cuối.
Lúc về, bọn tớ chọn bus, xuất phát từ Piaazza Rome ra sân bay, giá vé 3eu (chọn loại này chứ đừng chọn loại 2,5eu cho bus No 5 sẽ đi rất lâu). Vì thế sáng CN bọn tớ chơi bời chán chê khắp hàng cùng ngõ hẻm của Venice rồi thì thong thả dạo bộ ra bến bus.
Cảm ơn thông tin của các bạn nhé.
Mà, có ai chỉ cho tớ cách post pics lên đây ko?

arvil77
09-03-2009, 02:09
Chị baxu hay các chuyên gia về Ý cho AV hỏi với, giá ở apartment ở giữa trung tâm Florence mà 10e/phòng 1 đêm, low season, có điều gì đáng nghi ngờ ko ? Trong site AV tra có gần 100 khách ở, 12 khách viết comment, tỉ lệ cho điểm khá cao, trung bình là trên 80%. Nhưng tên apartment này ko có ở các site tìm phòng thông thường. Rẻ quá lại đâm ra băn khoăn, sợ :)

baxu
09-03-2009, 14:37
Rẻ bất ngờ nhỉ!

Hồi chị đi cũng giá đấy, nhưng là 10e/giường, phòng 3-4 giường, cũng trung tâm. Cách ga khoảng 5' đi bộ, có cái ngõ nhỏ, trong đó nhiều mini hotel rẻ rẻ.

Hay cái này mới nên khuyến mại? Còn chuyện không có tên trên các site tìm phòng cũng không đáng ngại lắm, các bạn Ý nhỏ nhỏ (family hotel) thường xuyên như thế.

arvil77
09-03-2009, 16:58
Dù hơi nghi ngờ (site lừa đảo ăn cắp thẻ tín dụng hay bất động sản rửa tiền của mafia :D) và bị bạn gàn (vì ko tin rẻ thế), em cũng mạo hiểm đặt rồi (phải đưa thông tin thẻ tín dụng để đặt nhưng thẻ có credit limit thấp nên cũng ko ngại). Cái apartment này ở ngay cạnh Duomo, well-equipped (bếp vvv), giá trên site của họ là 1000e 1 tuần. Thế mới càng khả nghi, hoặc cho là trang booking nhầm nhọt, lỗi.

Vụ này sẽ báo cáo kết quả sau 1 tháng nữa, dù kết quả là lừa đảo:)

arvil77
10-03-2009, 18:12
Cập nhật: trang đặt phòng là trang thật, căn hộ tiện nghi cho thuê cũng là căn hộ thật (sẽ cung cấp chi tiết sau để tham khảo), trang đặt phòng có cả dịch vụ online chat assistance và AV đã nói chuyện với họ. Giá 10e/phòng cũng là giá thật của trang đặt phòng nhưng chủ căn hộ thì cho là giá thấp impossible, AV đang bám theo trang đặt phòng

Bigbang
21-03-2009, 13:22
Em chuẩn bị đi Roma ( 2 ngày ) và Venice ( 2 ngày ) mà chưa biết đặt phòng như thế nào cho thuận tiện việc tham quan với chi phí thấp nhất .

Đoàn của em có 4 người , đang ngơ ngác chưa biết tính sao .
Thương vụ thì hết mất chỗ rồi , mà giá thương vụ thì chẳng rẻ tí nào .

Túm lại là em muốn thuê một KS giá phải chăng , gần ngay trung tâm Rome và Venice để tiết kiệm thờ gian đi tham quan.

Các bác chỉ giáo giúp em với . . . Cám ơn rất nhiều .

BigBigGirl
26-03-2009, 11:36
Mình có đứa bạn người Hà Lan có lần nói với mình là ở Rome có 1 khu vực gần ga sẽ có KS giá cả phải chăng. Nó nói nhà ga gì tớ quên tên mất rồi :( Nhưng nhà ga này nối từ sân bay đến trung tâm Rome. Cái khu có KS rẻ là khu có công viên và khu đại sứ quán.

CHIPCHIP
17-04-2009, 16:55
Hix... Mình đã mua vé tàu NICE - VENICE MESTRE. Và cũng đã book hostel gần ga (từ ga đi bộ đến khoảng 5').

Nghe mọi người bảo Mestre ở ... tít mù khơi gì đó, hix hix... Bây giờ làm sao nhỉ?

Mình ko hiểu lắm structure của Venice. Mọi người hay nói đảo này đảo nọ là sao nhỉ? Có thể giải thích rõ hơn dùm mình ko?

Nếu mình ở gần ga Mestre và muốn khám phá Venice thì nên bắt đầu như thế nào?

Bà con advise dùm với nha...............

Cảm ơn nhiều ^_^

baxu
17-04-2009, 17:33
Hehe, Mestre thì xa rồi!

Venice có 2 ga, từ ga mestre vào đến ga trong đảo chính còn phải đi tàu khoảng 20' cơ. Như vậy hơi bất tiện vì mỗi lần muốn vào trung tâm đi chơi bạn phải đi tàu vào, tối về cũng phải canh chừng giờ tàu mà đón chuyến cuối quay lại ngủ mestre.

Hình dung na ná như bạn muốn đi chơi Hồ Hoàn Kiếm, Lăng Bác, phố cổ nhưng lại book khách sạn ở Hà Đông ấy! Muốn khám phá thì bạn phải đi vào trung tâm HN rồi cứ vậy mà khám phá lần lượt thôi.

Muốn hình dung trước structure của Venice google cái bản đồ mà ngó là hiểu ngay. Là các đảo nối với nhau bằng hàng trăm cái cầu, vậy nên đi lại có thể bằng các loại tàu công cộng (hình dung như bus trong thành phố) hoặc đi bộ như bình thường bằng chân qua cầu!

Zorzo
21-04-2009, 15:28
Ối chà chà, em các bác đọc cái Topic dài thượt này mà hoa hết cả đầu, đọc trang sau thì quên mất trang trước có cái gì. Lắm thông tin quá.

Em đang lên một lịch trình đi Ý tầm 1 tuần hoặc ít hơn, khoảng tháng 7, khả năng lớn là lái xe ô tô car, khả năng nhỏ là bay từ London. Nếu bay, chắc chỉ tính ở Rome tầm 3-4 ngày thì bác Baxu đã cho cái list chạy tóe khói rồi. Nhưng nếu đi ô tô em định:

Ngày 1. Xuất phát từ Koblenz, đi thư thả và định ngủ ở Munchen, có hơn 500km tí. Nếu tiết kiệm thời gian thì chạy thẳng Venice khoảng 1100km, bỏ qua Munchen.

Ngày 2, 3. Chạy đến Verona (450km) xem cô gì tí bị sờ vẹt, tối quay về Venice (120km) ngủ, dành ngày và đêm 3 cho Venice.

Ngày 4,5: đến và ở Rome (550km). Ngủ ở Rome 2 đêm.

Ngày 6: Về từ Rome, qua Milano chơi độ vài tiếng (gần 600km) rồi chạy về Lucern (Thụy sĩ) ngủ đêm. Ngày này lái tầm 850km.

Ngày 7: Chơi Lucern đến quá trưa, về Koblenz (500km) nhẹ nhàng.

Đại khái trông nó thế này:

Cứ đặt gạch ở đây giăng bẫy xem có bác nào góp ý, có gì nghĩ ra sẽ hỏi các bác thông thạo tiếp.

bicutit
24-04-2009, 06:09
Ối chà chà, em các bác đọc cái Topic dài thượt này mà hoa hết cả đầu, đọc trang sau thì quên mất trang trước có cái gì. Lắm thông tin quá.

Em đang lên một lịch trình đi Ý tầm 1 tuần hoặc ít hơn, khoảng tháng 7, khả năng lớn là lái xe ô tô car, khả năng nhỏ là bay từ London. Nếu bay, chắc chỉ tính ở Rome tầm 3-4 ngày thì bác Baxu đã cho cái list chạy tóe khói rồi. Nhưng nếu đi ô tô em định:

Ngày 1. Xuất phát từ Koblenz, đi thư thả và định ngủ ở Munchen, có hơn 500km tí. Nếu tiết kiệm thời gian thì chạy thẳng Venice khoảng 1100km, bỏ qua Munchen.

Ngày 2, 3. Chạy đến Verona (450km) xem cô gì tí bị sờ vẹt, tối quay về Venice (120km) ngủ, dành ngày và đêm 3 cho Venice.

Ngày 6: Về từ Rome, qua Milano chơi độ vài tiếng (gần 600km) rồi chạy về Lucern (Thụy sĩ) ngủ đêm. Ngày này lái tầm 850km.

Đại khái trông nó thế này:

Cứ đặt gạch ở đây giăng bẫy xem có bác nào góp ý, có gì nghĩ ra sẽ hỏi các bác thông thạo tiếp.

nếu bác lái ô tô thì trên đường từ rome về milan, bác sẽ đi qua florence và Pise (tháp nghiêng pisa), bác nên ghé qua 2 nơi đấy 1 chút, florence và pise rất gần nhau.Pise thì chỉ đến quảng trường có tháp nghiêng pisa, ngắm cảnh, chụp ảnh rồi về, mất khoảng 3h. Còn Florence rất đẹp, bác có thời gian thì ở mấy ngày cũng đc, còn ko có thời gian thì ghé qua lấy thành tích, đằng nào thì cũng phải đi qua mà.

bicutit
24-04-2009, 06:15
Hix... Mình đã mua vé tàu NICE - VENICE MESTRE. Và cũng đã book hostel gần ga (từ ga đi bộ đến khoảng 5').

Nghe mọi người bảo Mestre ở ... tít mù khơi gì đó, hix hix... Bây giờ làm sao nhỉ?

Mình ko hiểu lắm structure của Venice. Mọi người hay nói đảo này đảo nọ là sao nhỉ? Có thể giải thích rõ hơn dùm mình ko?

Nếu mình ở gần ga Mestre và muốn khám phá Venice thì nên bắt đầu như thế nào?

Bà con advise dùm với nha...............

Cảm ơn nhiều ^_^

Ở Venice có rất nhiều đảo, nhưng có 2 đảo lớn, khi bạn đến nơi sẽ thấy hàng đống biển quảng cáo. Hồi xưa mình đi theo agence và đi cả 2 đảo lớn đấy (đi 3 năm rồi nên quên mất tên rùi). Nếu bạn đi 1, 2 ngày thì chẳng cần ra đảo làm gì, nếu đi nhiều hơn 2 ngày thì nên dành 1 ngày ra đảo cho biết, đi tàu cũng thú vị lắm. 1 đảo thì cổ kính, có nhiều tượng, 1 đảo thì toàn là nhà đủ màu sắc xanh đỏ tím vàng, chỗ này chỉ dành cho người giàu ở, nhà cửa màu sắc sặc sỡ, nhìn bắt mắt lắm. Chúc vui vẻ.

milandini
05-05-2009, 03:32
Mình vừa đi Venice 2 ngày về có chút thông tin chia sẻ
1. Mua vé tàu 24h - 18 E cho rẻ và thuận tiện, lên và xuống bất kỳ bên nào mình muốn. Đảo Lido thì ko có gì đặc biệt lắm, mình ra đây tắm biển nhưng nước rất lạnh.
Đảo Murano: kiếm đồ thủy tinh xịn, mua trong Venice sợ toàn đồ fake của Tàu. Cứ mặc cả thật ác vào. Hôm đi thấy 2 chú Thái mặc cả từ 85 xuống 65 E cho đôi trái tim.
Đảo Burano đi ngắm nhà đủ màu sắc rất hay.
Nên ngồi tuyến số 1 hoặc số 2 đi lòng vòng quanh venice
2. Khách sạn Bernardi giá 40 E/phòng đôi, shared bathroom. Địa chỉ Calle dell' Oca, 4366. Tel: +39 041 522 7257. Bà chủ là GV, thân thiện và nói tiếng Anh khá tốt.
www.hotelbernardi.com
3. Muốn vào nhà thờ thì phải ra xếp hàng thật sớm. Mình đến đúng dịp cuối tuần, nhìn khách du lịch xếp hàng đến gần km nản luôn.

Bố Khỉ
16-05-2009, 19:57

Chào bác,
Em mạnh dạn giơ tay xin góp ý thế này.
Nếu là em thì ngày 1 em quất 1 mạch đến Venice. Mượn đường chạy qua Muchen rất thoáng và nhanh nhưng để ở lại e hơi phí. Ngủ đêm camping Venice giá cả phải chăng.

Chơi nguyên ngày 2 tại Venice, ngủ thêm tối ngày 2 nữa cho lại sức.

Ngày 3 Venice-Florence-Pisa-Roma
Venice-Florence (300km): Chơi độ 2-3h.
Florence-Pisa (100km): Tối đa 1h
Pisa-Roma: (gần 400km). Cái này em khuyến cáo bác lấy đường E80 mà đi. Tuy đi bằng đường quốc lộ (200km) hơi chậm nhưng rất đáng để đi. Bác còn tiết kiệm được khoảng 30EUR tiền đường. Tối có thể ngủ ở camping Aurellia cũng hay nếu bác mệt sớm. Tốt nhất là ngủ Rome cho tiện đi lại.

Chơi Rome ngày 4 và 5.

Hai ngày cuối tán thành kế hoạch của bác. Chơi ở Milan, chụp ảnh hồ Como, mua sắm ở Outlet bên Chiasso, ngủ đêm camping Lucern quả là mỹ mãn.

nhung1412
08-06-2009, 04:35
Tình hình là cuối tuần tới (ngày thứ 6 - 12/6) tụi em 5 người toàn nữ sẽ sang Ý chơi mấy ngày. Vì canh vé rẻ nên cái lịch hơi bị chớ trêu: 11h30PM tụi em đến sân bay Ciampino. Chơi ở Rome được có 1 hôm, sáng sớm hôm 14 lại phải bay luôn đi venice (6h30). Bọn em thấy thuê nhà thì phí tiền quá, hic, với lại đêm hôm rùi lọ mọ cũng hãi, nên định mang túi ngủ ngủ lại luôn sân bay 2 đêm 12 và 13/6.

Em muốn hỏi các bác là ngủ lại sân bay Ciampino liệu có an toàn không? Nếu ngủ ở ghế chờ bên ngoài không an toàn thì tụi em ngủ ở phòng cách ly và sáng mới check-out và hôm sau lại check-in sớm và lại ngủ ở phòng cách ly. Như thế có được không ạ??? em đang cần gấp thông tin mọi người hảo tâm giúp em với ạ...

Benny
12-06-2009, 17:11
Đúng, giá hiện tại là 20 EUR/người/đêm.

Bạn ơi, đúng là 20E một đêm hả bạn? Bên thương vụ mới trả lời mình là 25E/đêm. Hay là mới tăng giá nhỉ, huuhuhu?????

Benny
15-06-2009, 20:16
Các bác cho em hỏi tí là ở Ý em có thể dùng tiếng Anh hay tiếng Pháp được không? em chỉ biết ú ớ 2 tiếng này chứ riêng tiếng Ý thì em chịu.

Humboldt
15-06-2009, 22:26
@Benny:
Ý là đất du lịch mà, bạn cứ dùng tiếng Anh thoải mái đi.

Người Ý cũng biết nói tiếng Đức nhiều. Có lần hỏi đường 1 cô bé, hỏi bé có nói được tiếng Anh không. Bé bảo little, nói được tiếng Đức nhiều hơn (có lẽ vì tụi Đức chăm đi du lịch). Đi chơi ở vùng miền Bắc Ý, đặc biệt là Lago di Garda 10 cái xe trên đường thì 6 cái biển Đức. Thế là mình xài tiếng Đức luôn với bé.

Cũng vài lần hỏi đường và mua vé tàu mình xài tiếng Ý. Chỉ ú ớ được vài câu thôi, làm các bác Ý tưởng mình tiếng dày, xả luôn mấy tràng... chả hiểu gì nữa. Từ đấy cứ dùng tiếng Anh cho lành.

Bố Khỉ
01-07-2009, 05:46
Tình hình là cuối tuần tới (ngày thứ 6 - 12/6) tụi em 5 người toàn nữ sẽ sang Ý chơi mấy ngày. Vì canh vé rẻ nên cái lịch hơi bị chớ trêu: 11h30PM tụi em đến sân bay Ciampino. Chơi ở Rome được có 1 hôm, sáng sớm hôm 14 lại phải bay luôn đi venice (6h30). Bọn em thấy thuê nhà thì phí tiền quá, hic, với lại đêm hôm rùi lọ mọ cũng hãi, nên định mang túi ngủ ngủ lại luôn sân bay 2 đêm 12 và 13/6.

Em muốn hỏi các bác là ngủ lại sân bay Ciampino liệu có an toàn không? Nếu ngủ ở ghế chờ bên ngoài không an toàn thì tụi em ngủ ở phòng cách ly và sáng mới check-out và hôm sau lại check-in sớm và lại ngủ ở phòng cách ly. Như thế có được không ạ??? em đang cần gấp thông tin mọi người hảo tâm giúp em với ạ...

Trả lời bác giờ e muộn nhỉ? Nhưng để các bác khác có thêm thông tin: Sân bay CIA đóng cửa ga đi (departure) từ 24h-5h sáng hôm sau. Nên khả năng bạn ngủ lại bên ngoài phòng cách ly là chắc chắn. Hành lang bên ga đến sân bay đêm nào cũng có khoảng chục chú nằm chờ đấy.

(NT) Hơi xiên xẹo tý, với thành phần như trên, các bác không tính phương án rửa ráy à? :shrug:

Benny
07-07-2009, 16:16
Các bác đưa cac thông tin hữu ích quá. Có bác nào sẽ ở Italy trong dip 29/7-4/8 không? Hành trinhh theo chiều Venice-Florence-Roma? Em vân chưa book được hostel, đặt quá(NO)

Hihi, tớ mới đi Ý về, hành trình giống của bạn. Vì tớ đến Venice vào buổi sáng và cũng vì lý do giống bạn, nên theo chỉ dẫn của chị baxu ở trên đây, chúng tớ đã ko đặt ks ở Venice và Florence, còn ở Roma thì cứ đến thương vụ VN, thế nào chả có phòng giá rẻ.

Tớ đến Venice vào một buổi sáng mưa tầm tã, lúc đó khoảng 11h hơn vì máy bay chậm một tiếng (mà theo như chị baxu nói thì giờ này khó tìm ks rồi nên bọn tớ rất lo). Tớ và chồng lếch thếch ô nón, đứa vali đứa balo lê la hết ngõ này ngõ khác để tìm ks. Phòng trống còn khá nhiều nhưng giá cũng cao (tầm 55-60E cho một phòng đôi shared bathroom). Cuối cùng tớ cũng mặc cả được một phòng xuống 50E ở ks Al Gobbo do chị birdy giới thiệu. Phòng ở đây nói chung là sạch sẽ, chỉ có bữa sáng thì tệ không thể tệ hơn, nhưng chấp nhận thôi, 1 sao mà. Tớ nghĩ tớ nên mặc cả xuống 45E ko có breakfast, rồi dùng 5E đó ra mua một cái take away pizza thì ăn bét nhè.

Bọn tớ đến Florence vào buổi chiều tối, khoảng 7-8h tối gì đó. Lúc bọn tớ vừa ra khỏi ga thì có một lão to cao người Ý mời chào đến hostel của lão ý. Bọn tớ chưa tham khảo thị trường nên cũng chưa đồng ý đến chỗ lão ý. Theo chỉ dẫn của chị birdy, bọn tớ tìm khách sạn Hermes, nhưng ở đây giá phòng hơi cao, 75E cơ. Thế nên bọn tớ đi một vòng quanh khu vực gần ga. Xã nhà tớ hỏi được một phòng ở ks 2 sao, 55E (có mặc cả) và vì ks này gần chỗ lão kia, bọn tớ vòng qua xem thì mặc cả được xuống 38E/đêm. Phòng lão này giống như phòng trọ cho thuê dài hạn, trong phòng chỉ có cái giường, tủ quần áo, phòng tắm thì phải shared. Lão này tính tình thô bỉ nên tớ ko ưa lắm, nhưng thuê phòng trả tiền ngay ko gặp nữa nên cũng bớt khó chịu. Thành phố Florence đẹp và thanh bình, nhưng Florence là nơi mà tớ gặp nhiều chuyện bực mình nhất, nhưng dù sao cũng ko làm hỏng chuyến đi.

Nếu bạn có máu liều, thử như bọn tớ xem.

Xiri
11-07-2009, 05:14
Nhà em sẽ đến Rome vào tháng 10 tới. Sau 4 ngày ở Rome thì sẽ đi tàu đêm đến Venice. Hiện em đang lần mò book vé tàu ở trang Trenitalia, em chọn tàu ICN đi từ ga Tiburna (vì từ ga Termini thì em thấy ko có tàu đêm rẻ đến venise). Nhưng ko hiểu sao selection loại vé xong, clik tiếp vào continue thì toàn thấy báo là :chosen solution is not purchasable. Thử lại với các loại vé khác thì đều vậy... Em đang thắc mắc rằng nếu ko book vé trước thì có thể ra ga mua vé tại quầy vé/ máy bán vé tự động ko nhỉ? Có sợ hết vé ko ah?

Bày tỏ tâm tư thắc mắc xong rồi, mong các bác vào giải đáp giúp nhà em với. Nhiệt liệt cảm ơn các bác!!!!

baxu
13-07-2009, 05:13
Chị trả lời em qua PM rồi đấy.

Tàu Eurostar thì phải mua trước, còn các tàu địa phương nói chung không cần mua trước, cứ ra ga vào quầy hoặc máy bán vé mà mua. Mua trước tàu Ý cũng ít khi có giá giảm, mà thực ra ICN và R cũng khá rẻ rồi. Tuy nhiên nếu muốn chắc chắn đặt chỗ trước thì nên mua trước, và phải trả thêm phụ phí đặt chỗ (hồi trước là 5e)

tammile
11-09-2009, 13:25
Mình là thành viên mới, sắp tới nhân dịp anh xã mình đi công tác ở London và Berlin, mình kết hợp để đi du lịch bụi Châu Âu trong 2 tuần với anh xã (27/9 – 10/10). Lịch trình là Berlin – Amsterdam – Venice – Rome – Paris. Nhờ các thong tin bổ ích trên forum này mà mình đã lên kế hoạch cho chuyến đi này khá ổn. Tuy nhiên mình vẫn đang băn khoăn chuyện này, mong là các anh chị nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với ạ.
Mình muốn từ Amsterdam sẽ bay qua Ý, có 2 phương án thế này:
1/ Bay từ Amsterdam qua Venice (Treviso) của Transavia, ở lại Venice 1 đêm, rồi đi train từ Venice về Rome (tiết kiệm được 1 chiều tiền train). Tuy nhiên người nhà của mình đã từng đi ý rồi thì khuyên là không nên bay từ Ams đến Venice mà nên đến Rome. Vì từ sb Treviso về city rất là bất tiện và khó khăn cho người mới đi lần đầu.
2/ Bay từ Amsterdam qua Rome, ở chơi 2 đêm rồi lên tàu đêm đi Venice (khứ hồi), vì phải quay lai Rome để bay sang Paris (chặng bay Rome – Paris này mình đã mua vé rồi). Nếu đi như vậy thì sẽ tốn tiền vé train 2 chiều, mình check trên mạng thấy giá khứ hồi Rome – Venice khá chát (hơn 100Eur/người), tuy nhiên lại có thể tiết kiệm được tiền khách sạn ở Venice.
Mình đang phân vân quá, nên chọn cách nào để tiết kiệm và thuận tiện nhất??? Các bác tư vấn giúp mình với! Xin cám ơn các bác trước.
Sẵn tiện cho mình hỏi thêm có ai biết hay từng đi hàng không giá rẻ nào có chuyến bay từ Amsterdam đến Rome thỉ chỉ mình với. Mình đã check Ryanair, Easyjet và Transavia đều không có.

Zorzo
14-09-2009, 23:24
Khẩn cấp mong được sự giúp đỡ của các bác. Em muốn tìm cách đi từ ga chính ở Venice đến sân bay Treviso vào trưa ngày 21/9 mà chưa tìm được tàu hay xe nào phù hợp. Bác nào có thể cho biết chút thông tin em xin cảm ơn, cảng sớm càng tốt vì em chỉ còn ít thời gian nữa là bay, và không chắc những ngày tới có internet.

Đa tạ.

Edit: em đã tìm thấy rồi các bác ạ. Tiện tay up luôn vào đây để bác nào cần thì tham khảo. Từ Venice đi Treviso có xe khách chạy tuyến, khoảng cách khoảng 19 dặm, đi mất khoảng 1h 10p. Giá vé 6E 1 chiều, 10E khứ hồi. Xuất phát từ quảng trường Rome, kết thúc ở Treviso (Canova airpor). Thông tin và bảng thời gian xe chạy có thể xem ở link sau:

http://www.atvo.it/images_doc/linee/trevisomestre628.pdf

http://www.atvo.it/images_doc/linee/Venezia-Mestre-TV_aeroporto_(dal_6.09_al_24.10.2009).pdf

King Vu98
25-09-2009, 22:32
Các bạn tư vấn cho mình đi đảo Sicily-miền nam nước Italy với. Mình có một tour đi Sicily từ ngày 9-14 October, lịch trình như thế này : Civitavecchia-Palermo-Etna-Piazza Armerina-Valle dei templi- Selinunte - Erice-Segesta-Monreale. Chi phí cho một chuyến đi như vậy khoảng 300 euro. Các bạn nào đã từng đi đảo Sicily cho mình một ít kinh nghiệm nhé.

Rome
28-09-2009, 22:17
Bạn em recommend nhà hàng này ở Milan:

Nhà hàng Hạnh phúc (Ristorante Felicità)
Via Rovello, 3
20121 Milano (Lombardia), Italy
ĐT: 02 865235 ‎

Nhà hàng Tàu, giá 15EUR/người có thể ăn được. Nằm trong khu vực đi bộ tham quan Castel Sforzesso và nhà thờ Duomo Milano nên rất tiện sau khi đi tham quan rồi ghé vào ăn. Nên gọi điện trước thông báo số người nếu đoàn đông.

milandini
30-09-2009, 04:47
Chào các bác,

Nhân dịp Noel và năm mới 2010, e định làm 1 chuyến phượt miền Trung nước Ý khoảng 12 ngày. Sau khi tham khảo lịch trình ở các topic trước, em tạm thời lên 1 hành trình nhờ các bác vào góp ý thêm nhé:

- Từ 23 - 26/12 ở Rome
- Tối 26 đi tàu đến Pisa
- Ngày 27/12 thăm tháp nghiêng Pisa và nếu còn thời gian thì đi Lucca, rồi lên tàu đi Firenze
- Ngày 28 - 29/12, chơi ở Firenze
- 30/12 đi Sienna, rẽ qua San Gimignano, đi Cortona
- 31/12 thăm Cortona, đi Urbino (ko biết đón năm mới ở đây có gì hay ho ko ạ)
- 1/1 tham quan Urbino rồi về Perugia hoặc Assisi ngủ
- 2/1 chơi ở Assisi rồi về Rome chuẩn bị lên đường về nước.
- Chiều 3/1, lên máy bay.

Kinh phí dự kiến:
- Vé máy bay: Ryan air khứ hồi 125 Eu
- Tàu xe: 100 Eu
- Hotel: khoảng 250 - 300 Eu
- Ăn uống: 200 Eu
- Chi phí linh tinh khác: 150 Eu
Tổng cộng khoảng 825 Eu

Cảm ơn các bác đã đọc và cho ý kiến nhé

MAC

redseavn
19-10-2009, 15:05
Chào cả nhà,
Lần đầu tiên post bài này mong mọi người giúp đỡ vì thấy ở đây có nhiều cao thủ quá, kekeke:) Và cũng là lần đầu tiên đi Châu Âu ( meeting có 2 ngày ở Ý thôi còn xin nghỉ thêm 1 tuần đi cả Ý lẫn Pháp luôn thể, định đi qua cả Swiss nũa các bác nghĩ thế có tham lam quá không? Làm ơn cho xin ý kiến đóng góp và tư vấn cho nhé'. Cần nhất là thông tin hotel/train hay địa điểm hot tham quan....
Thanks a lot!!
Lịch trình dự kiến như sau: bay từ Hà nội lúc 23:20 ngày 20 Nov.
21-22 Nov: Rome ( 2 ngày liệu có đi được sơ sơ không nhỉ???)
23-25 Nov: Ancona (meeting business)
25-28 Nov: Florence ( chưa biết đi những chỗ nào hay, đẹp, ăn ngon cả<:))
29-30 Nov: Venice ( rất cần thông tin vì em có xem qua mấy cái hotel booking mà đắt quá :)) Công ty chỉ cho vé máy bay khứ hồi và chi phí 5 ngày công tác thôi ah!!!
01-04 Dec. Paris: nhiều chỗ để đi lắm chắc không đủ thời gian.
05-06 Dec. Nantes: Đi thăm người họ hàng, ăn ở chắc không lo gì nữa.
07 Dec: về lại Hà nội.
Nếu đi từ Venice hay Milan đến Paris bằng tàu cao tốc thì mua vé online thế nào, khoảng bao nhiêu tiền, đặt sớm = credit card thì có vé rẻ không ah?
Cần tất cả thông tin và kinh nghiệm của bro & sis đã từng hoặc bạn có trùng lịch bay rất vui được đi cùng.
Well come all of you, nice day!!!:):):L

Rome
19-10-2009, 20:48
xin nghỉ thêm 1 tuần đi cả Ý lẫn Pháp luôn thể, định đi qua cả Swiss nũa các bác nghĩ thế có tham lam quá không?

Quá quá tham(NT).

Cần nhất là thông tin hotel/train hay địa điểm hot tham quan....

Chỉ dẫn ăn ở và đi lại ở Rome:

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1445

21-22 Nov: Rome ( 2 ngày liệu có đi được sơ sơ không nhỉ???)

Sơ sơ thì được

Nếu đi từ Venice hay Milan đến Paris bằng tàu cao tốc

Sao bác kô bay bằng hàng kô giá rẻ cho nhanh, cho rẻ:shrug:?

shoeproblem
23-10-2009, 20:11
Em chào các anh chị, em dự định đi du lịch ở Ý vào tháng 12 (sinh viên đi on budget thôi). Em có xem vé máy bay và muốn đi như sau vì thấy giá có vẻ hợp lý hơn cả:
17/12: Venice
18/12: xuống Florence
19/12: xuống Rome
22/12: đi ra Naples (em muốn xem Pompeii) và đến 23/12 thì rời khỏi Naples
Em cũng biết thế này là hơi tham lam nhưng mà điều kiện kinh tế không cho phép ở lâu hơn. Các anh chị thấy lịch trình như vậy có được không ạ? Anh chị nào đã đi Naples thì cho em hỏi là liệu ở một đêm ở Naples thì có nguy hiểm không? Em đã đọc các bài viết trước có nhiều ý kiến trái chiều nên em rất phân vân (Nhất là khi em sẽ đi một mình mà lại là con gái).
Em cảm ơn các anh chị rất nhiều.

nghe_thuong
01-11-2009, 15:23
Em chào các anh chị, em dự định đi du lịch ở Ý vào tháng 12 (sinh viên đi on budget thôi). Em có xem vé máy bay và muốn đi như sau vì thấy giá có vẻ hợp lý hơn cả:
17/12: Venice
18/12: xuống Florence
19/12: xuống Rome
22/12: đi ra Naples (em muốn xem Pompeii) và đến 23/12 thì rời khỏi Naples
Em cũng biết thế này là hơi tham lam nhưng mà điều kiện kinh tế không cho phép ở lâu hơn. Các anh chị thấy lịch trình như vậy có được không ạ? Anh chị nào đã đi Naples thì cho em hỏi là liệu ở một đêm ở Naples thì có nguy hiểm không? Em đã đọc các bài viết trước có nhiều ý kiến trái chiều nên em rất phân vân (Nhất là khi em sẽ đi một mình mà lại là con gái).
Em cảm ơn các anh chị rất nhiều.

Mình thấy bạn đi on budget thì như thế này cũng ok rồi (thăm thú được những điểm chính :D) Ở Ý không nên ra đường buổi tối muộn, nhất là con gái đi 1 mình. Bạn cũng nên cẩn thận đồ đạc đề phòng móc túi.

Have fun :D

shoeproblem
03-11-2009, 05:09
Mình thấy bạn đi on budget thì như thế này cũng ok rồi (thăm thú được những điểm chính :D) Ở Ý không nên ra đường buổi tối muộn, nhất là con gái đi 1 mình. Bạn cũng nên cẩn thận đồ đạc đề phòng móc túi.

Have fun :D

Cảm ơn bạn nhiều.

huonglien_lt
12-11-2009, 22:35
Các bác ơi,

Em chuẩn bị phải đi Turin, ở Viale Maestri del Lavoro, 10, Turin.

Em ở chỗ nhà quê, thấy bảo là xa trung tâm... Mà hôm nào cũng đến 6h chiều mới họp xong...

Có bác nào từng đi Turin chỉ giáo giúp em chỗ đi chơi, đi ăn và đi mua sắm buổi tối với...

hule
18-02-2010, 07:59
kỳ Easter này em đi Ý và Greece, lịch trình như sau:

31/3: đến Milan lúc 9h tối. em sẽ ngủ đêm ở Milan
1/4: thăm thú trung tâm Duomo và nhà thờ Cenacolo Vinciano, chơi đến trưa thì đi đến Verona. thăm nhà Juliet và Roman Arena đến tối thì đi đến Florence. Ngủ đêm ở Florence.

Đến đây em cần lời khuyên của mọi người đây ạ. ngày 1/4 đi như thế có gấp wa' ko ạ? Thật ra em cũng muốn thăm sân Siro ở Milan, nhưng muốn đến Verona lúc trời còn sáng tí nên dành bỏ wa. mà hình như vé tham wan cũng mắc thì phải?
ngoài ra em nên ngủ đêm lại ở Verona hay Florence. chỗ nào rẻ hơn ạ?

2/4: thăm thú Florence (quảng trường Michel-Ange và tượng David) 1 chốc, rùi đến Pisa tham wan tháp nghiêng. xong đáp chuyến tàu tối đi Rome. Ngủ trên tàu.

3/4: sáng sớm đến Rome. đến hostel ngủ trước đã, sau khi chạy marathon từ 1/4 đến giờ :D

sau đó tụi em sẽ ở Rome chơi 4 ngày. Sau đó đi Greece chơi tầm 2 ngày. từ Athens tụi em về Venice, chơi thêm 2 ngày rùi tạm biệt Ý, vào ngày 14/4.

Mọi người góp ý giúp em cái plan ạ. :D

Humboldt
22-02-2010, 19:24
Nói thật là không biết phải góp ý gì với cái plan của bạn. Bạn đã lên plan, chắc hẳn cũng đã tính toán tàu xe đi lại cả rồi, chỉ không biết là bạn đang du lịch hay đang hành quân. ;)

Được "ủy quyền" của chị baxu, góp ý với bạn thế này nhá:

31/3: đến Milan lúc 9h tối. em sẽ ngủ đêm ở Milan
1/4: thăm thú trung tâm Duomo và nhà thờ Cenacolo Vinciano, chơi đến trưa thì đi đến Verona. thăm nhà Juliet và Roman Arena đến tối thì đi đến Florence. Ngủ đêm ở Florence.

Đến đây em cần lời khuyên của mọi người đây ạ. ngày 1/4 đi như thế có gấp wa' ko ạ? Thật ra em cũng muốn thăm sân Siro ở Milan, nhưng muốn đến Verona lúc trời còn sáng tí nên dành bỏ wa. mà hình như vé tham wan cũng mắc thì phải?

Phải cân đẩu vân của Tề thiên đại thánh mới đưa bạn đi thế này được, hoặc giả là bạn chỉ định đặt chân đến những nơi này 1 chốc 1 lát, chụp dăm ba cái ảnh điểm danh rồi lượn luôn, không ngắm nghía, không cảm xúc dâng trào gì sất.

Bạn có biết nhà thờ Cenacolo Vinciano phải đặt vé cả tháng (hoặc thậm chí vài tháng) trước đó thì mới vào xem được không? Milano hoàng nhoáng nhất cái Duomo và phố mua sắm, đáng xem nhất là bức tranh của da Vinci, nhưng bức tường ấy đã hư hỏng rất nặng rồi, người ta bảo vệ cẩn mật hơn cả dinh tổng thống. Vào xem phải đi theo giờ quy định đã đặt trên vé (mà hên xui là lúc đặt vé còn có chỗ cho bạn), theo đoàn, mỗi lần chừng 15-20' là phải ra ngay. Nếu chỉ định chạy ào qua, tạt vào ngó 1 cái như plan của bạn thì 99,99% là không xem được kiệt tác của da Vinci.

Milano không đẹp, chỉ nhộn nhịp và đáng đồng tiền bát gạo vì bức tranh ở Cenacolo Vinciano thôi, nếu không xem được thì cũng không nhất thiết phải đến Milano. Tuy nhiên đã đến thì cũng nên dành ít nhất 8 tiếng đồng hồ tham quan. Từ Cenacolo Vinciano có tàu điện (tram) chạy thẳng đến San Siro, khoảng 20-30' gì đó thì đến nơi.

Từ Milano đi Verona, tàu nhanh thì khoảng 1 tiếng, tàu chậm regional thì 2 tiếng, đến Verona nếu chạy nhanh thì cũng kịp xem Arena di Verona (bên ngoài) và nhà của Juliette trong vòng nửa ngày.

Tại sao bạn đã đi cung đường Milano-Verona mà không chạy thẳng xuống Venice? Quãng đường gần hơn, giá vé tầu regional cũng chừng hơn 6€ tý tý. Đi ngay xuống Venice có phải là tiện lợi và không mệt mỏi không?

2/4: thăm thú Florence (quảng trường Michel-Ange và tượng David) 1 chốc, rùi đến Pisa tham wan tháp nghiêng. xong đáp chuyến tàu tối đi Rome. Ngủ trên tàu.

Florence xứng đáng chơi ít nhất 2 ngày nhưng nếu bạn chỉ tính thăm quảng trường và tượng David (copy) thì gói Florence và Pisa vào 1 ngày cũng kịp.

3/4: sáng sớm đến Rome. đến hostel ngủ trước đã, sau khi chạy marathon từ 1/4 đến giờ :D

sau đó tụi em sẽ ở Rome chơi 4 ngày. Sau đó đi Greece chơi tầm 2 ngày. từ Athens tụi em về Venice, chơi thêm 2 ngày rùi tạm biệt Ý, vào ngày 14/4.

Mọi người góp ý giúp em cái plan ạ. :D

Tại sao lại ở Rome đến 4 ngày mà chỉ dành cho Milano, Verona, Florence, Pisa mỗi nơi có nhõn 1/2 ngày?

Tại sao đang ở Ý lại nhảy sang Hy lạp 2 ngày? Rồi lại quay về Ý? Từ đất liền của Ý mà nhảy sang Malta, Sicily hay Sardegna thì 2 ngày hình như còn quá ít, huống hồ sang tận Hy lạp. Bạn lại định nhón một ngón chân lên đất Hy lạp rồi về điểm danh à? Mình đã đến Hy lạp 2 lần, đi vòng quanh Hy lạp (đất liền) 2 tuần, đi đảo Crete và Santorini 10 ngày mà vẫn cảm thấy chưa đủ và còn muốn quay lại. Hãy để Hy lạp cho một chuyến đi khác. Lần này chỉ đi Ý thôi, mà riêng trong nước Ý vẫn còn nhiều chỗ đẹp và nên đi lắm.

Nên chăng:
- Ngày 1 (tức là 1.4 trong hành trình của bạn): Milano, nguyên ngày nếu thăm được Cenacolo Vinciano, khoảng 17h đi Verona.
- Ngày 2: Verona, có thể 1/2 ngày hoặc nguyên ngày rồi đi Venice, thêm nửa ngày cho Venice cũng không thừa.
- Ngày 3+4: Venice, nếu thích tranh thủ thì cũng có thể chạy sang đảo Murano và Burano
- Ngày 5: Pisa, chỉ cần nửa ngày nhưng nếu sáng mới từ Venice chạy đến Pisa thì cũng chỉ còn nửa ngày buổi chiều. Sau đó đi Florence.
- Ngày 6+7: Florence.
- Ngày 8: có thể đi Siena, cũng là 1 trong 3 điểm nên đến của Toscana,
- Ngày 9+10+11: Rome
- Những ngày còn lại có thể xuống Napoli, chơi đảo Capri, hoặc chạy lên La Spezia chơi vùng Cinque Terre (c). Yêu Cinque Terre lắm lắm ý :L

hule
23-02-2010, 07:01
ôi thank Humboldt nhìu lắm. Cái góp ý của bạn rất chi tiết, đúng những chỗ mình chưa biết như vụ nhà thờ Cenacolo Vinciano phải đặt vé cả tháng (hoặc thậm chí vài tháng) trước đó thì mới vào xem được.

về cái plan, mình chọn tuyến Milan -Verona - Pisa - Rome - Greece - Venice là vì mình đang ở Stockholm. Canh Ryanair giá rẻ thì chỉ có bay đi đến Milan, bay về từ Venice là kinh tế nhất.

Ngoài ra, Ryanair ko có chuyến đến Greece, mà Greece khá gần Ý, nên mình muốn tranh thủ ghé thăm, vì nó nằm cũng khúc dưới rùi, mình sợ sau này ko travel xuống đó nữa, vì gần đó cũng ko thấy nước nào hấp dẫn.

hichic. đọc comment của bạn xong thì mình thấy phải loại Florence ra khỏi plan.

mình xếp plan lại như sau, bạn góp ý giùm nhé

1/4: chơi ở Milan đến 8h tối thì đi Verona. ngủ đêm ở Verona.
2/4: chơi ở Verona đến 2h trưa (kịp thăm Arena di Verona và nhà của Juliette ko nhỉ? ) thì đi đến Pisa. thăm thú tháp nghiêng. đến khuya ngày 2/4 rạng sáng 3/4. mình tính bắt chuyến lúc 1h43 sáng 3/4 đón tàu đến Rome.
3/4: khoảng 5h sáng đến Rome. nghỉ ngủ đến 1,2h chiều cho lại sức rùi đi chơi tiếp.

4,5,6/4: rome
6/4 - 7/4: di chuyển từ rome đến athens. thời gian ước lượng 21h @_@ ( gần 1 ngày lun). Có tips nào về việc di chuyển này ko? vd như discount khi đi ferry cho group ( 4 người hoặc 6) ??? sơ lược thì rome - bari ( hoặc Brindisi) - Patra - Athens. cái này mình ko có ý định dừng lại thăm thú gì ở những chặng giữa cả.

8/4 - 10/4: athens, santorini
10/4-11/4: di chuyển về venice
12/4-14/4: venice.

Thanks nhìu nhìu :L

Humboldt
23-02-2010, 17:59
hichic. đọc comment của bạn xong thì mình thấy phải loại Florence ra khỏi plan.

Chết thôi, giới thiệu đi Florence 2 ngày thì lại bỏ Florence là sao? :(

Thế thì bỏ Milano + Verona mà đi Florence thi hơn. Milano thì công nghiệp và thương mại. Verona nhỏ xinh nhưng không nhất thiết phải đến thăm vì nhà Juliette không phải là Casa di Giuletta trong vở kịch của Shakespeare (câu chuyện nguyên bản thực ra diễn ra ở Vicenza - thị trấn nhỏ nằm giữa Venice và Verona, nên Casa di Giuletta thực sự phải ở Vicenza, căn nhà ở Verona mới được xây dựng đầu thế kỷ 20 thôi, mô phỏng theo vở bi kịch, người ta cũng không hiểu sao dân tình lại cứ kéo đến đây xem hoài, có thể là Verona PR tốt :shrug:), Arena di Verona là một đấu trường cổ (cái này có thể xem ở Colosseo ở Rome được rồi), cái đáng kể nhất của Arena di Verona là nó vẫn còn nguyên vẹn, người ta vẫn xem opera ngoài trời ở đây được (điều mà ở Rome là không thể được) nên Verona là điểm đến lý tưởng cho người du lịch kết hợp thưởng thức opera nhiều hơn là cho dân du lịch bụi. Nếu không nghe opera ở Arena di Verona thì cũng không nhất thiết phải chạy qua đây. Casa di Giuletta thì hoàn toàn chỉ là "sự lừa đảo mang tên Verona".

Bạn đã mua vé máy bay rồi, chả thay đổi được gì nhiều nữa, nên chân thành khuyên bạn là đi thẳng từ Milano đến Pisa, sau đấy qua Florence chơi 1-2 ngày rồi hãy đi Rome.

1/4: chơi ở Milan đến 8h tối thì đi Verona. ngủ đêm ở Verona.
2/4: chơi ở Verona đến 2h trưa (kịp thăm Arena di Verona và nhà của Juliette ko nhỉ? ) thì đi đến Pisa. thăm thú tháp nghiêng. đến khuya ngày 2/4 rạng sáng 3/4. mình tính bắt chuyến lúc 1h43 sáng 3/4 đón tàu đến Rome.
3/4: khoảng 5h sáng đến Rome. nghỉ ngủ đến 1,2h chiều cho lại sức rùi đi chơi tiếp.

4,5,6/4: rome
6/4 - 7/4: di chuyển từ rome đến athens. thời gian ước lượng 21h @_@ ( gần 1 ngày lun). Có tips nào về việc di chuyển này ko? vd như discount khi đi ferry cho group ( 4 người hoặc 6) ??? sơ lược thì rome - bari ( hoặc Brindisi) - Patra - Athens. cái này mình ko có ý định dừng lại thăm thú gì ở những chặng giữa cả.

8/4 - 10/4: athens, santorini
10/4-11/4: di chuyển về venice
12/4-14/4: venice.

Từ Ancona có tàu biển của Minoan Lines đến Patra và Athen. Đi từ Rome đến Ancona có phải gần hơn đi đến tận Bari hay Brindisi không? Thông tin tàu bè ở Hy lạp thì xem trong topic My Greek Island của arvill77 nhé!

8/4 - 10/4: athens, santorini ---> quá gấp gáp, bạn xem giờ tàu/phà chạy rồi hãy plan cụ thể. Athens - Santorini đi phà đã 8-9 tiếng đồng hồ rồi, 1-2 chuyến/ngày thôi. Bạn sẽ xem được gì với thời gian như trên? Tốt nhất là chơi Athens 1 ngày và tìm day-trip nào đó đi ra mấy đảo gần gần xung quanh thôi.

Bạn ở Stockholm hả? Nhóm mình sẽ đến Stockholm đầu tháng 3 đấy, có khoảng vài tiếng la cà ở Stockholm trước khi đi tàu đêm đến Narvik. Có hứng thú thì offline Stockholm nhé!

kephieulang
23-02-2010, 22:09
Mình cũng thấy giống bạn Hùm bon (ăn ké chút).
Milan thì đúng là ko có gì, ngoài sân San Siro...hehe.

Nếu bạn đi Venice trước thì mới đi qua Verona, (vì nó cùng cung đường tàu) còn bạn đi ngược thìlàm 1 mạch xuống Florence, ngủ 1 đêm ở đó, xem anh David ngoài trời (giả) hoặc anh David trong cái bảo tàng gì quên mất tên roài. Chơi đã thì dành 1/2 ngày đi Pisa -ghé qua La Spezia thăm Cinque terre, ngủ ở đó là tuyệt vời nhất, hôm sau tắm táp xong lộn về Florence đi Rome.
Còn đoạn sau như bạn nói
Một cách khác là bạn nên tính cách đi Greece (Athens) trước rồi hãy quay lại ROME, sau đó về Venice thì tiện đường hơn (vì có tàu đêm từ Rome đi Venice, tiết kiệm được 1 đêm đó)

Chúc vui!

hule
23-02-2010, 23:40
Bạn ở Stockholm hả? Nhóm mình sẽ đến Stockholm đầu tháng 3 đấy, có khoảng vài tiếng la cà ở Stockholm trước khi đi tàu đêm đến Narvik. Có hứng thú thì offline Stockholm nhé!

hay quá. chừng nào bạn đến?

Mình ở Stockholm đang buồn chán, vì trời lạnh quá làm biếng ra khỏi nhà. sẵn có các bạn đến đi chơi lòng vòng lun. :D có gì bạn pm mình chi tiết cụ thể hen.

hule
24-02-2010, 00:36
Plan mới của mình đây: :help

1/4: chơi ở Milan đến chiều tối thì đi Florence. ngủ đêm ở Florence.
2/4: chơi ở Florence đến 12h trưa thì đi đến Pisa. thăm thú tháp nghiêng rùi trở về Florence. từ Florence đón tàu đến Rome. ngủ đêm ở Rome.
3, 4,5,6/4: rome
6/4 - 7/4: di chuyển từ rome đến athens
8/4 - 10/4: athens và 1 đảo nào gần đó
10/4-11/4: di chuyển về rome, rùi rome - venice (tận dụng tàu đêm như bạn kephieulang nói)
12/4-14/4: venice. ghé chơi verona 1 tí ròng vòng về venice lại (ko hiểu *** vẫn muốn đến verona, chắc vì khoảng đc sờ ngực nàng Juliet lấy may- dù nàng là giả vì nhà nàng ko phải hàng origin :gun)

cho mình hỏi thêm 1 tí là mình xem google map thấy thế này
https://i163.photobucket.com/albums/t301/chon_beo/rome-athens.png

mình thấy Ancona (chữ A màu đỏ) ở xa Rome và Athens hơn là Bari hay Brindisi mà? chuyến rome-ancora-athens rẻ hơn 2 chuyến kia à?

Thanks các bạn nhìu :L

kephieulang
24-02-2010, 14:26
--> Mình thấy là ở Milan cũng ko có gì nếu bạn ko book được vé xem tranh gì đó, bạn lên đến rời Milan vào đầu giờ chiều để có thể đến Firenze trước khi hoàng hôn, để ngắm hoàng hôn trên cầu Pont Vecchio, đáng giá lắm ý
https://www.flickr.com/photos/31720575@N02/3660293183/in/set-72157622423517802/
http://www.flickr.com/photos/31720575@N02/3660293183/in/set-72157622423517802/
Sau đó buổi tối bạn lang thang ở Firenze, thăm anh David giả và dạo các quảng trường ở đó
2/4: chơi ở Florence đến 12h trưa (bạn có thể đi thăm anh David thật ở cái bảo tàng mà tớ quên mất tên rồi)
thì đi đến Pisa. thăm thú tháp nghiêng rùi đừng trở về Florence. Hãy đi tiếp qua La Spezia để đến Cinque Terre. Ngủ đem ở đấy thích lắm.
3/4 Hôm sau ngược về La Spezia, đón tàu đến Rome
4,5,6/4: Rome 3 Hôm ở Rome chắc cũng ổn mà
...
Mình chỉ góp ý đến đây, còn đoạn về sau thì mình chưa đi, bạn đi về cho tớ xin cái chi tiết, để..biết đâu...có lần sau..

kephieulang
24-02-2010, 14:31
mình thấy Ancona (chữ A màu đỏ) ở xa Rome và Athens hơn là Bari hay Brindisi mà? chuyến rome-ancora-athens rẻ hơn 2 chuyến kia à?

Thanks các bạn nhìu :L
Theo mình hiểu thì ý bạn Hum là đi Rome-Ancona gần hơn Rome-Bari. Mà từ Ancona có tàu đi thẳng Athens. Có điều bạn sẽ phải lênh đênh trên biển nhiều thời gian hơn là đi từ Bari

Humboldt
25-02-2010, 01:03
kephieulang nói đúng ý mình rồi, hule nên xem kỹ giờ tàu + giá vé Rome-Ancona và Rome-Bari cũng như giờ tàu biển sang Athens để lựa chọn nên bắt đầu xuống tàu từ cảng nào.

Mình giới thiệu Ancona vì mình đã đi tuyến đó với Minoan Lines sang Patra - điểm bắt đầu hành trình vòng quanh Hy lạp 2 tuần của mình cách đây 7 năm. Mình thích Minoan Lines vì giá cả phải chăng, tàu đẹp. Minoan Lines chỉ chạy những tuyến lớn như Ý-Hy Lạp hay Athens - Irakleon/Chania (Crete). Ở Hy lạp có rất nhiều hãng tàu, mức giá cũng khác nhau, nhiều khi một quãng đường dài như Athens-Crete lại rẻ một nửa so với tuyến ngắn như Crete-Santorini. Mình đã từng đi Minoan Lines với cabin riêng và cả ngủ tầng deck. Tầng deck giá rẻ nhất, gần giống phòng chiếu cinema, nếu may mắn (khách ngủ deck không nhiều) thì mình có thể chiếm trọn 1 ghế dài (3-4 chỗ liền nhau) nằm ngủ như giường. Tuy nhiên mang túi ngủ đi và ngủ dưới sàn cũng ok lắm. Nên mang túi ngủ hoặc chăn mỏng đi vì trên tàu có điều hòa, khá lạnh.

kephieulang
25-02-2010, 10:06
kephieulang nói đúng ý mình rồi, hule nên xem kỹ giờ tàu + giá vé Rome-Ancona và Rome-Bari cũng như giờ tàu biển sang Athens để lựa chọn nên bắt đầu xuống tàu từ cảng nào.

Mình giới thiệu Ancona vì mình đã đi tuyến đó với Minoan Lines sang Patra - điểm bắt đầu hành trình vòng quanh Hy lạp 2 tuần của mình cách đây 7 năm. Mình thích Minoan Lines vì giá cả phải chăng, tàu đẹp. Minoan Lines chỉ chạy những tuyến lớn như Ý-Hy Lạp hay Athens - Irakleon/Chania (Crete). Ở Hy lạp có rất nhiều hãng tàu, mức giá cũng khác nhau, nhiều khi một quãng đường dài như Athens-Crete lại rẻ một nửa so với tuyến ngắn như Crete-Santorini. Mình đã từng đi Minoan Lines với cabin riêng và cả ngủ tầng deck. Tầng deck giá rẻ nhất, gần giống phòng chiếu cinema, nếu may mắn (khách ngủ deck không nhiều) thì mình có thể chiếm trọn 1 ghế dài (3-4 chỗ liền nhau) nằm ngủ như giường. Tuy nhiên mang túi ngủ đi và ngủ dưới sàn cũng ok lắm. Nên mang túi ngủ hoặc chăn mỏng đi vì trên tàu có điều hòa, khá lạnh.

Nếu mình có được thông tin này sớm, có lẽ đã đặt được chân đến Hi lạp rồi.

Anyway, cái gì chưa làm được thì sẽ có lần sau...:shrug:

kelline
25-02-2010, 14:34
Thân chào cả nhà ,mình đang lên kế hoạch để đi Rome vào giữa tháng 4 ,mình dự tính đi 1 tuần và sẽ đi Rome ,Venice .Cả nhà cho mình hỏi là mình book vé của Ryanair thì sẽ đến sân bay Rome Ciampino ,nhưng mình xem hãng easyjet thì lại xuống sân bay Rome Fiumicino ...vậy sân bay nào thì gần ga trung tâm ? mình xuống sân bay thì phải mua vé bus ,tàu ....hay cũng phải book trước .Có người khuyên mình book luôn vé máy bay đi Venice luôn ...từ Rome đi Venice rồi về lại Hà Lan thì rẻ hơn đi tàu sang ,nhưng từ Rome mình muốn ra sân bay để đi Venice thì chắc cũng phải mất tiền để đi bus ....theo kinh nghiệm cả nhà thì mình đi tàu hay đi máy bay ? Cám ơn cả nhà nhiều

danngoc
25-02-2010, 16:48
Em nhớ là vé đi tàu từ ga trung tâm ra sân bay Fiumicino hết tới 17E. Như vậy bác đi tàu từ Rome tới Venice chắc còn rẻ hơn máy bay, mà đi máy bay giá rẻ chúng nó đối xử mình chẳng ra gì, giờ giấc thường rất muôn nên bác phải ra sân bay từ sớm, nhỡ nhàng hết cả. Em là em cứ đi tàu, rẻ hơn, khỏe người, lại chủ động hơn, tàu xuống ngay ga trung tâm khỏi cần lăn tăn.

2 cái sân bay kia cũng xa trung tâm tương đương nhau, chẳng tiết kiệm được gì đâu.

kelline
26-02-2010, 16:57
Em nhớ là vé đi tàu từ ga trung tâm ra sân bay Fiumicino hết tới 17E. Như vậy bác đi tàu từ Rome tới Venice chắc còn rẻ hơn máy bay, mà đi máy bay giá rẻ chúng nó đối xử mình chẳng ra gì, giờ giấc thường rất muôn nên bác phải ra sân bay từ sớm, nhỡ nhàng hết cả. Em là em cứ đi tàu, rẻ hơn, khỏe người, lại chủ động hơn, tàu xuống ngay ga trung tâm khỏi cần lăn tăn.

2 cái sân bay kia cũng xa trung tâm tương đương nhau, chẳng tiết kiệm được gì đâu.

Cám ơn thông tin của bạn nhiều lắm ,à bạn ơi mình tìm mãi không ra thông tin của ks giá khoảng 20 euro / người ở Rome nhỉ ,nhà mình đi thành phần đoàn có 2 người già 65t và 3 trẻ con 3 tuổi nên mình khó tìm ks giá rẻ và thuận tiện quá ,cả nhà giúp mình với .Vì mình đến Rome trước ,nên sẽ ở Rome 3 hoặc 4 ngày cho thỏng thả còn 1 ,2 ngày thì mình nên đi đâu nhỉ ( kế hoạch đi Venice bị bãi bỏ rồi vì ông bà già không thích sông nước ...hihi )

Rome
27-02-2010, 10:36
Cả nhà cho mình hỏi là mình book vé của Ryanair thì sẽ đến sân bay Rome Ciampino ,nhưng mình xem hãng easyjet thì lại xuống sân bay Rome Fiumicino ...vậy sân bay nào thì gần ga trung tâm ?

Same same nhau thôi bạn.

mình xuống sân bay thì phải mua vé bus ,tàu ....hay cũng phải book trước

Xuống sân bay rồi mua.

Em nhớ là vé đi tàu từ ga trung tâm ra sân bay Fiumicino hết tới 17E.

Hình như là 11 EUR hay sao í ạ.

Rome
27-02-2010, 16:52
Như vậy bác đi tàu từ Rome tới Venice chắc còn rẻ hơn máy bay

Nếu book sớm vé máy bay thì giá tổng cộng chỉ tầm khoảng 20 EUR/chiều thôi ạ. Còn tàu em thấy bạn em mỗi lần đi tầm 60 EUR/chiều.

Ví dụ trên website của easyjet ở Ý có giá 18 EUR (kô biết cho thời gian nào):
http://www.easyjet.com/asp/it/prenota/index.asp

danngoc
27-02-2010, 20:02
Bác chưa cộng thêm tiền bus (chờ lâu) hoặc taxi (mắc) để về trung tâm Rome! Giờ giấc máy bay giá rẻ cũng quái chiêu lắm:T

Rome
01-03-2010, 01:01
Bác chưa cộng thêm tiền bus (chờ lâu) hoặc taxi (mắc) để về trung tâm Rome! Giờ giấc máy bay giá rẻ cũng quái chiêu lắm:T

Em chưa đi Venice bao giờ nên cũng kô có first-hand experience, cũng kô biết giờ giấc máy bay tuyến Venice - Rome của easyjet và Ryan Air giờ thế nào. Hồi 2008 mấy người bạn hoặc người quen em thấy bay 2 chiều mà kô cần gọi taxi.

Còn tiền bus từ Ciampino về Termini nếu em kô nhầm thì chưa đến 10 EUR đâu ạ, tầm 7-8 EUR là hết nước.

kelline
01-03-2010, 15:52
cả nhà ơi ,mình đến Rome trước ở đó chơi xong thì đi thêm được chổ nào tiện đường nhỉ (Pisa hay Frolence có thuận đường không nhỉ )
,vì mình cũng bay từ sân bay Rome để trở lại Hà lan
Cám ơn cả nhà

Đây là 1 số hotel family gần ga trung tâm, gần gần nhau, cái này hết thì chạy sang cái bên cạnh (nếu đến vào đầu giờ sáng hầu như 99% tìm đc phòng, đến sau 11h thì hơi mạo hiểm)

1. Hotel Guerrini **
Lista di Spagna Cannaregio 265
Tel: 715333, Fax: 715114
...
15. Suore Cannosiano
Ponte Piccolo 428
Tel: 522157

Những ks này cũng nhận đặt phòng qua phone, fax, ko có đặ cọc gì, nhưng thường ng ta chỉ giữ cho mình đến 10, 11h sáng thôi.
Nhiều khi gọi điện đặt phòng trước, đến nơi thấy cái bên cạnh ngon hơn bùng luôn :LL

Bạn ơi ,mấy địa chỉ này là ở Rome hả bạn .Sorry nếu mình hỏi không biết có bị trùng câu hỏi không vì nhiều trang quá mình mới vào theo không kịp.

Bạn chỉ cần copy tên Hotel vào Google rồi search là ra các khách sạn đó nằm ở Venice. Chịu khó tìm hiểu chút đi bạn.Chitto.

Rome
02-03-2010, 20:19
cả nhà ơi ,mình đến Rome trước ở đó chơi xong thì đi thêm được chổ nào tiện đường nhỉ (Pisa hay Frolence có thuận đường không nhỉ )

Cũng tiện bạn ạ. Khi nào bạn và gia đình muốn đi thì ra ga trung tâm Termini mua vé đi thôi. Giờ giấc và giá vé thì check trên trenitalia:

http://www.trenitalia.it/cms/v/index.jsp?vgnextoid=ad1ce14114bc9110VgnVCM10000080 a3e90aRCRD

Pisa thì đi trong ngày là đc vì cũng chẳng có gì ngoài cái tháp và nhà thờ.

Danh lam thắng cảnh quanh Rome mà đi trong ngày thì còn có Tivoli, Assisi, Orvieto, Tarquinia, biển Ostia...

hule
14-03-2010, 14:48
[QUOTE=hule;164002]Plan mới của mình đây: :help

2/4: chơi ở Florence đến 12h trưa thì đi đến Pisa. thăm thú tháp nghiêng rùi trở về Florence. từ Florence đón tàu đến Rome. ngủ đêm ở Rome.
3, 4,5,6/4: rome
10/4-11/4: di chuyển về rome, rùi rome - venice (tận dụng tàu đêm như bạn kephieulang nói)
12/4-14/4: venice. ghé chơi verona 1 tí ròng vòng về venice lại (ko hiểu *** vẫn muốn đến verona, chắc vì khoảng đc sờ ngực nàng Juliet lấy may- dù nàng là giả vì nhà nàng ko phải hàng origin :gun)

em lại thay đổi plan again :T. từ rome em định bay thẳng đến turin, rùi từ đó đi train sang Pháp, thăm 1 tp nào đó rùi quay về Venice. Mọi người recommend nên đi Nice, Monaco hay Marseille?

Humboldt
14-03-2010, 16:47

em lại thay đổi plan again :T. từ rome em định bay thẳng đến turin, rùi từ đó đi train sang Pháp, thăm 1 tp nào đó rùi quay về Venice. Mọi người recommend nên đi Nice, Monaco hay Marseille?

Vậy là không đi Hy lạp nữa mà chuyển sang Pháp hả H? Monaco nhỏ, nếu so sánh Nice và Marseille thì có lẽ Marseille đẹp hơn.

baxu
14-03-2010, 22:40
Monaco chị thấy bình thường, đẹp nhè nhẹ, ko ấn tượng ;)
Nếu đi Nice thì nên đi tàu (5E - 30' từ Nice) ra Cap d'Antibe hoặc Cap de Ferra đi bộ theo con đường sát mép biển, rất đẹp.
Chị cũng thấy Marseille là hay nhất, tàu cảng sôi động, nhiều cảnh đẹp, nhiều cái xem, nhiều ngõ ngách vui mắt, nhưng xa hơn Nice và Monaco ;)

@ Tks em nhiều nhiều vụ gặp nhau ở Stockholm nhé. Have a nice trip :)

junichi
20-03-2010, 05:54

Mình hay bay của Ryanair và chưa lần nào bị muộn cả, và lần nào hạ cánh cũng có thông báo " năm ngoái 90% chuyến bay của Ryanair đúng giờ"

còn vé tàu thì mình cũng ko biết sân bay Fiumicino, nhưng Ciapino thì chắc chắn chỉ có 4E thôi, mới xem quảng cáo hôm kia ở sân bay Stockholm Skavsta

hule
21-03-2010, 15:36
em đến rome vào lúc sáng tinh mơ ( chắc cỡ 3,4h sáng gì đó). em muốn tranh thủ ngắm bình minh ở con đường đá cổ Appia thì đi như thế nào từ central station ạ? Mà giờ đó train, bus có chạy ko ạ?

Rome
22-03-2010, 08:17
em đến rome vào lúc sáng tinh mơ ( chắc cỡ 3,4h sáng gì đó). em muốn tranh thủ ngắm bình minh ở con đường đá cổ Appia thì đi như thế nào từ central station ạ? Mà giờ đó train, bus có chạy ko ạ?

Theo mình thì không bạn ạ. Các phương tiện công cộng ở Rome bắt đầu hoạt động vào lúc 5h30 sáng.

Bên lề chút, các bạn mình đi đêm qua con đường đá cổ này bảo y hệt như đi trong nghĩa địa lúc nửa đêm.

danngoc
22-03-2010, 09:07
Bác mà tìm đến được chỗ đó cũng mất 3-4 h rồi

salad75
23-03-2010, 05:06
còn vé tàu thì mình cũng ko biết sân bay Fiumicino, nhưng Ciapino thì chắc chắn chỉ có 4E thôi, mới xem quảng cáo hôm kia ở sân bay Stockholm Skavsta

Junichi nói đúng đấy. Mình mới đi Rome hồi tháng 2/2010. Từ Ciampino về Termini hết 4 euro thôi, có mấy hãng xe bus cạnh tranh nhau nên bán vé cùng 1 giá.

kelly_T
23-03-2010, 10:54
Vợ chồng mình sẽ đến Ý từ ngày 29/04 đến 06/05. Để xin visa mình đã book tạm khách sạn ở Venere nhưng giá hơi cao. Mình muốn tìm hostel hoặc khách sạn giá thấp hơn ở gần nhà Ga ở Rome, Venice, và Florence. Liệu mình ko book trước mà khi đến nơi mới tìm khách sạn thì liệu có cơ hội tìm được phòng không? Bọn mình muốn ở phòng đôi có private bathroom. Ở Venice mình ko biết nên book khách sạn ở đâu hợp lý nữa. Bạn nào có thể giới thiệu cho mình 1 vài địa chỉ được ko? Cám ơn mọi người

danngoc
23-03-2010, 12:41
Castello Residenza.
Bác lên hostel.com tìm thêm nhé

Rome
24-03-2010, 18:57
Mình muốn tìm hostel hoặc khách sạn giá thấp hơn ở gần nhà Ga ở Rome, Venice, và Florence. Liệu mình ko book trước mà khi đến nơi mới tìm khách sạn thì liệu có cơ hội tìm được phòng không? Bọn mình muốn ở phòng đôi có private bathroom.

Thương vụ ở Rome - nếu phỏng đôi có private bathroom là 25 EUR/người.

kelly_T
26-03-2010, 15:46
Thương vụ ở Rome - nếu phỏng đôi có private bathroom là 25 EUR/người.

Thương vụ có cho book trước chỗ không chị? Nếu được thiềm book thế nào ạ, em xem trong diễn đàn thì thấy có email của thương vụ, vậy em gửi email để book chỗ thì họ yêu cầu cái j làm đảm bảo, VD www.venere.com thì yêu cầu credit card?
Ở Venice và Florence nếu em không book phòng thì đến đó tìm có được mini Hotel hay hostel ko ạ? Nếu không có private bathroom giá rẻ rẻ (tầm 60 - 70 EU/2 người) thì bọn em ở Share bathroom cũng được ạ.

RaidMaxx
26-03-2010, 22:04
Ở Rome, Venice và Florence nếu không book phòng thì đến đó kiểu gì cũng tìm được chỗ nghỉ...dưng mà MỆT hoặc không đáng với đồng tiền bỏ ra.
Hồi ở Venice, "cò" ra tận ga phát tờ rơi giới thiệu chỗ nghỉ rất chi là chuyên nghiệp.Sau một hồi lòng vòng rạc cả cẳng - nó cho xem một cái phòng nghỉ không có cái cửa sổ nào?!!! với giá 40E/1 nhân!!?
Tốt nhất là cứ chà xát cái anh Hostel.com hay HostelWorld.com - nó rõ ràng, cập nhật như thế tự khắc sẽ có chọn lựa (với điều kiện phải có thẻ thanh toán Quốc tế qua Internet).
Chúc Kell T x 2 sớm chọn được chỗ "Ngon, Bổ, Rẻ" ---> Italia thẳng tiến!

Mẹ Mìn
28-03-2010, 08:09
Nếu lượn Rome dịp này (16 - 25/04/2010) thì các bác đừng book Roma Pass (http://www.romapass.it/p.aspx?l=en) làm gì nha:

PLEASE NOTE: from April 16 to April 25 the XII edition of the Week of Culture will take place; during these days the entrance to all museums and historical sites (with the exception of Planetario and few others) will be free.

Vào các ngày khác, thì đặt mua Roma Pass (giá tăng lên € 25.00 rồi):

Starting from February 1st, 2010 the new Roma Pass will cost € 25.00.

Roma & Più Pass thì hiện nay không có bán, nhưng "sẽ có bán sớm":

Roma & Più Pass is currently not available. We apologize for the inconvenience. It will be on sale again as soon as possible.

Rome
31-03-2010, 10:00
Thương vụ có cho book trước chỗ không chị?

Có bạn ạ.

Nếu được thiềm book thế nào ạ, em xem trong diễn đàn thì thấy có email của thương vụ, vậy em gửi email để book chỗ thì họ yêu cầu cái j làm đảm bảo

Bạn email đến địa chỉ có đuôi tin.it (địa chỉ kia các anh í bảo ngỏm rồi). Kô phải đảm bảo gì đâu bạn ạ. Bạn đến ở thì đến. Kô đến ở đc thì email thông báo 1 câu là xong, kô mất gì cả.

ndbaoanh
17-05-2010, 04:36
Mặc dù có 1 số địa chỉ khách sạn trên phuot.com rồi, nhưng em thấy giá của nó có vẻ như k còn rẻ như lúc các bác post thông tin, nên em mạo muội nhấn mạnh "giá năm 2010, tháng 5". Bác nào biết ks nào ở Venice, Italy giá cả rẻ nhất, cho e xin thông tin.

Hiện e thấy trên http://www.hostelworld.com, ks Camping Fusina, phòng loại Twin Private Shared Bathroom, đặt trước 1 tuần giá khoảng 15 euro. Bác nào biết ks nào ở Venice, Italy giá cả rẻ nhất, cho e xin thông tin. E không cần phòng đẹp, có chỗ ở là ok rồi

Thanks

HungGal
17-05-2010, 11:54
Tháng 5 giá 15 cũng là rẻ rồi bác. Còn muốn rẻ nữa thì bác vào camping đi, cũng thú vị phết http://www.camping.it/english/veneto/venezia/

danngoc
17-05-2010, 18:25
Vào camping thì phải đi train về Venice, tính ra cũng không rẻ. Chỉ được cái có dịp chung chạ với lũ Tây hoang

CarpeDiem
19-05-2010, 06:16
Đặt khách sạn rẻ ở Ý các bạn cẩn thận đấy nhé, vì standard của nó kém hơn so với Đức và Pháp rất nhiều. Mình cũng đã có kinh nghiệm đau thưong đặt khách sạn ở Miland và Rome trên hostelworld rồi. Khách sạn 1* mà... giống như cơn ác mộng vậy :((

hule
21-05-2010, 21:24
bạn mình ở Camping Fusina rùi. có thể đi bus vào trong Venice. tuy hơi mất thời gian.

cuachua
24-05-2010, 13:33
Theo kinh nghiệm của em thì đến Venice nên tìm chỗ ở gần ga trung tâm. Lý do: thứ nhất là giao thông theo kiểu sông nước này, mình cũng phải lượn vài vòng mới quen được, có thể đi bộ trên bờ, nhưng mà kéo vali ở đường lát gạch, đá lởm chởm, lục cục cũng vất vả phết, chưa kể có khi hỏng luôn bánh xe của vali. Thứ hai là tên phố, tên ngõ toàn viết bằng tiếng Ý cổ, có bản đồ, đánh dấu trên google map rồi, tìm được nơi mình muốn đến cũng không phải là đơn giản. Vì 2 lý do trên, ban đầu đến Venice, nếu book khách sạn xa nhà ga trung tâm sẽ rất khó khăn.
Còn việc tìm chỗ ở, ngoài các website các bác kể trên, em thấy http://www.venere.com/ cũng được, em cũng hay book ở đây.

Jery
06-06-2010, 06:03
Có ai muốn đi Italia tháng 7 tới ko nak?

Cathay Pacific bán vé cho 2ng có hon 700$ :((

aomayo
08-06-2010, 15:43
Vợ chồng tớ dự định từ Frankfurt sang Venice và Florence du lịch 6 ngày. Tớ đã tra trên các trang wizzair, easyjet, ryanair và edreams thì thấy chỉ có ryanair có chuyến từ frankfurt sang venice và dự định sẽ đặt chặng này, tuy nhiên tớ đang băn khoăn khoản đi từ sân bay venice treviso về khu ga trung tâm, các bạn tư vấn giúp tớ nhé. Thêm nữa là tớ đang không biết từ Florence quay lại Frankfurt như thế nào vì không thấy có chuyến bay nào cả, nếu đi tàu thì đi bao lâu và mất bao nhiêu tiền, các bạn chỉ dùm nhé.

duxuan
10-06-2010, 12:44
Mọi người cho mình hỏi, mình đọc một số bài của các bạn có bảo là o Rome, đôi khi đi trên đường, bị bọn lừa đảo giả làm police để hỏi giấy tờ, hay bảo là mình mang theo đồ cấm gì đó, đòi phạt mình... để lựa lúc sơ hở trộm tiền mình. Trong các trường hợp đó thì phải làm thế nao cả nhà nhỉ? có cần nói gì kh? hay xua tay bỏ đi, có bị gì kh? vc mình cùng bố mẹ, đã lên plan đi Y, cũng như mọi nhà, Venise-Florence-Rome. Cả 2 vc đều kg nói tiếng Anh tốt lắm, vì bọn mình học Pháp từ bé, nhưng sẽ dắt túi mấy câu co bản theo dùng, có được kg cả nhà nhỉ. Chỉ hộ nhà tớ với nhé

danngoc
10-06-2010, 15:29
Rome đông lắm bác ạ, nườm nượp ý. Dễ gì mà bọn lừa đảo nó chường mặt ra lừa lộ thế bác. Em đi ban đêm mà vẫn rất đông. Cơ bản là ở bề ngoài bác, nếu trông rất tự tin thì có thánh chúng nó cũng không dám đến gần.

duxuan
10-06-2010, 15:46
A thế hả bác? vì e nghe nói nó lộ liễu thế này, nọ, rồi một số bác kinh nghiệm đầy mình mà vẫn bị đau thương, mất giấy tờ, tiền bạc, rôi bị police giả hỏi thăm giữa đường...nên e băn khoăn kg biết xử lý thể nào nếu trong trường hợp đấy...e đang cố tổng kết lại topic hữu ích này. Thanks bác nhé, nice day bác :-)

Rome
10-06-2010, 17:34
Mọi người cho mình hỏi, mình đọc một số bài của các bạn có bảo là o Rome, đôi khi đi trên đường, bị bọn lừa đảo giả làm police để hỏi giấy tờ, hay bảo là mình mang theo đồ cấm gì đó, đòi phạt mình... để lựa lúc sơ hở trộm tiền mình. Trong các trường hợp đó thì phải làm thế nao cả nhà nhỉ?

Hỏi lại giấy tờ nó. Yêu cầu theo nó về... đồn kiểm tra :D.

Rome đông lắm bác ạ, nườm nượp ý. Dễ gì mà bọn lừa đảo nó chường mặt ra lừa lộ thế bác. Em đi ban đêm mà vẫn rất đông. Cơ bản là ở bề ngoài bác, nếu trông rất tự tin thì có thánh chúng nó cũng không dám đến gần.

Hiện tượng bác Duxuan kể là có thật đó bác danngoc.

zune
18-06-2010, 05:09
Em chào cả nhà ạ,

Em là mem mới join phuot 4rum, có mấy điều lăn tăn mong các tiền bối chỉ giáo. Chả là tháng 10 này e với đứa bạn (2 em gái ợ) có ý định làm một chuyến vi vu Italy trong 1 tuầnm nhưng giờ đang "lạc lối" :LL....vì không biết đi thế nào, đi từ đâu trước... Hiện tại em đang ở London, nhưng cũng mới sang học chưa lâu, mà kinh nghiệm fuot thì vẫn còn gà mờ. Trong khi Roma thì đẹp và cổ kính như thế, Florence và Milan là thiên đường mua sắm, tháp nghiêng Pisa thì nghiêng lắm rồi, phải đi ngay không nó đổ mất. Em có vài câu muốn hỏi mong các anh chị đi rùi or đang học tập và làm việc ở Ý cho ít kinh nghiệm.

- Trong vòng 1 tuần lieu có thể điểm danh hết đủ 4 điểm - phải -đến kia không ạ (Milan, Pisa, Roma, Florence). Và lịch trình đi như thế nào là hợp lý (bọn em bay từ London, đang có giá rẻ nên muốn book càng sớm càng tốt).

- Hostel và phương tiện đi lại giữa các điểm (Cái j vừa tiện lại vừa ngon bổ rẻ nhất í ạ (NT). Mà nếu chọn đi train or coach qua đêm thì càng tốt nữa. bọn em là con gái nên rất cần ks nào an toàn cao, nhưng vì là sv nên ko book dc ks cao cấp, mong các anh chị tư vấn.

- Ngoài lề một chút, đứa bạn em đang say mê tuong 1 con sư tử nói thật nói dối ở Ý, đại ý truyền thuyết kể rằng con sư tử đó phân biệt dc nói thật và nói dối nếu cho tay vô miệng nó, đứa nào nói dôi lúc rút tay ra sẽ ko còn bàn tay... Không biết con này ở chỗ nào và có trên tuyến đường bọn em đi để ghé qua không. Ngoài ra còn những điểm nào mang vẻ đẹp tiềm ẩn ít người biết đến thì cũng recommend cho em với.

Em hứa sau khi đi về sẽ tường thuật lại chi tiết chuyến đi để làm tư liệu tham khảo :D, many thanks..

TravelBug
18-06-2010, 06:08
- Ngoài lề một chút, đứa bạn em đang say mê tuong 1 con sư tử nói thật nói dối ở Ý, đại ý truyền thuyết kể rằng con sư tử đó phân biệt dc nói thật và nói dối nếu cho tay vô miệng nó, đứa nào nói dôi lúc rút tay ra sẽ ko còn bàn tay... Không biết con này ở chỗ nào và có trên tuyến đường bọn em đi để ghé qua không.

Có lẽ bạn của bạn muốn xem The mouth of truth ngay trong Roma đấy! (xem trong phim Roman Holiday do Gregory Peck và Audrey Hepburn đóng vai chính), bản đồ của the mouth of truth đây, nhớ là rất nhiều người muốn được chứng minh mình là người ngay thẳng thật thà nên chuẩn bị xếp hàng rất dài đấy :)

<iframe width="425" height="350" frameborder="0" scrolling="no" marginheight="0" marginwidth="0" src="http://maps.google.com.au/maps?hl=en&amp;q=the+mouth+of+truth+rome+italy&amp;ie=UTF8 &amp;hq=&amp;hnear=Bocca+della+Verit%C3%A0,+Piazza+della+B occa+della+Verit%C3%A0,+00186+Roma,+Lazio,+Italy&amp;g l=au&amp;ei=oqYaTLSjBI2TkAXaipWpBg&amp;ved=0CBYQ8gEwAA&amp;ll= 41.888147,12.481357&amp;spn=0.017252,0.031586&amp;z=14&amp;out put=embed"></iframe><br /><small><a href="http://maps.google.com.au/maps?hl=en&amp;q=the+mouth+of+truth+rome+italy&amp;ie=UTF8 &amp;hq=&amp;hnear=Bocca+della+Verit%C3%A0,+Piazza+della+B occa+della+Verit%C3%A0,+00186+Roma,+Lazio,+Italy&amp;g l=au&amp;ei=oqYaTLSjBI2TkAXaipWpBg&amp;ved=0CBYQ8gEwAA&amp;ll= 41.888147,12.481357&amp;spn=0.017252,0.031586&amp;z=14&amp;sou rce=embed" style="color:#0000FF;text-align:left">View Larger Map</a></small>

Chitto
18-06-2010, 08:29
Có 3 topic : Thông tin du lịch Italia ; Plan và Budget đi Ý, Thông tin du lịch Rome , tìm trong Mục lục thấy ngay.

Bạn nên đọc các topic đó thật kỹ và lấy thông tin. Mọi người không thể chỉ dẫn chi tiết hơn trong các topic đó được đâu.

zune
18-06-2010, 16:47
Vâng đúng rồi ợ, lúc post bài e cũng sốt sắng thảnh ra sơ xuất quá, co mấy bài hướng dẫn ở trên, e đang đọc bài "ROME-thành đô vĩnh hằng" của bác Chitto hay quá.
@bác TravelBug, cám ơn bác, có cả google map thế này ko j bằng ^^. Nhân tiện cho em hỏi luôn, nếu ở Rome bọn e dự định đi trong 2-3 ngày thôi thì liệu có ổn không ạ, hay đi 4 ngày như chi Birdy là đẹp nhất. Budget vs time có hạn mà tham lam ôm đồm đến mấy điểm, k biết nên phân bổ thế nào cho phải :(

kephieulang
18-06-2010, 23:18
Bạn đi 1 tuần theo mình là ổn với (Milan, Pisa, Roma, Florence)
Bay từ UK xuống Milan bằng Easy Jet/Ryan Air rồi bay về từ Rome hoặc ngược lại
Đi tàu từ Rome/Milan qua Florence, ở đó rồi đi Pisa bằng xe bus (chắc mất 1/2 ngày)
Ở Rome 3 ngày, Florence+Pisa 2 ngày, Milan 2 ngày.
Bạn có plan cụ thể dựa vào các topic bác Travel Bug giới thiệu, mọi người sẽ góp ý

Về chỗ ở mà an toàn, theo tớ ở Rome có chỗ an toàn là thương vụ VN ở Ý, nhưng hơi xa trung tâm.
Ở Florence thì nhà nghỉ bạn Birdy giới thiệu cũng ok
Còn ở Milan thì mình ko biết

Chúc vui

zune
19-06-2010, 00:27
Vâng bác kephieulang tính thế phải quá, lúc đầu em cũng hình dung lịch trình tương tự thế, vì Rome, Florence, Pisa, Milan trải dài theo trình tự y như từ SG qua miền trung rồi tới HN miền bắc vậy. Nếu bắt đầu bay tới Rome ở chừng 3 ngày rồi qua Florence, book ks ở Florence thôi đi Pisa trước rồi tới Milan (Ks ở đó rẻ mà :D). Bọn e cũng tính chỉ ở Milan tầm 1 đến 2 ngày, thứ 1 do thời gian hạn hẹp thứ 2 Milan kinh đô thời trang chắc hostel cũng theo đó mà giá rổ ngang tầm. 2 ngày 1 đêm có lẽ là hợp lý để đủ gọi là có mặt điểm danh..

Thêm nữa cũng chính vì lo ngại book hostel ở Milan thành ra fat sinh thêm plan B là thêm 3 ngày nữa vòng qua Nice của Pháp (bọn e có người quen ở đó nên không phải care thêm khoản chỗ ở an toàn :D). Nghe nói Nice gần biển và là một địa điểm phong cảnh rất đẹp như truyện cổ tích ^^.

Tình hình đến giờ là như thế, nếu được chắc tối nay book vé luôn, đang có giá đẹp. Vé 1 chiều đi Rome 20GBP, chiều về Nice-London 36eu.
Và sẽ gấp rút lên lịch trình cụ thể tại Rome và những điểm còn lại. Vẫn mong các bác đều đều chỉ bảo ạ (: