PDA

View Full Version : Ấn Độ 7/2013

pevensie
19-02-2013, 14:08
Tiêu chí: Mình muốn tìm một số bạn cùng đi (khoảng 2-3 người nữa, ưu tiên nữ) và cùng lên kế hoạch, chuẩn bị.
Trước mắt thì đoàn mình đang có 5 người, đa số là thế hệ đầu 9x :) Đa số bọn mình là sinh viên và đây cũng là lần đầu tiên đi phượt tự túc nhiều ngày thế này. Hi vọng mọi người giúp đỡ, góp ý cho hành trình. Mình xin cám ơn.

Chúng mình sẽ đi trong khoảng 15 ngày

Lịch trình dự tính (sẽ bổ sung thêm kĩ càng hơn) để mọi người đóng góp ý kiến rồi chốt lịch trình, đặt vé tàu, khách sạn vào giữa hoặc cuối tháng 3/2013.

Saigon/Danang – Kuala Lumpur - Kolkata

Kolkata – Bodhgaya: Thăm nơi đức phật thành đạo - Mahabodhi Temple (bằng tàu)

Bodhgaya – Varanasi: Tham quan, ngắm hoàng hôn/ bình minh trên sông Hằng

Varanasi – New Delhi: Tham quan Qutab Minar, Lotus Temple, Rashtrapati Bhawan, Parliament House, India Gate, Birla Mandir, Red Fort…

New Delhi – Arga: Taj Mahal, Arga Fort, Buland Darwaza, The Palace of Jodha Bai, Birbal Bhawan…

Arga – Jaipur: City Palace, Hawa Mahal, Amer Palace, Jantar Mantar…

Jaipur – Udaipur

Udaipur – Kolkata

Và từ Kolkata về nhà.

Chuyến tàu đi trong Ấn Độ: Kolkata - Bodhgaya - Varanasi - New Delhi - Arga - Jaipur - Udaipur - Kolkata. Tổng cộng 7 chuyến train. Dự trù: $130
Dự trù 7-8 ngày ngủ khách sạn, còn lại ngủ trên tàu $10 x 8 = $80
Ăn uống: 10/ngày x $15 = $150
Vé máy bay: Hiện tại vé trên AA, tính cả đi cả về là $300
Vé tham quan: dự trù $100

Tổng chi phí dự trù: $760

pleikucitizen
20-02-2013, 11:35
Mình vừa hoàn thành chuyến đi Ấn Độ trốn tết trong 1 tuần lễ, đi trung và nam Ấn Độ thôi, nhìn trip đi lên bắc Ấn mà thèm quá, nhưng thời gian và $$ có lẽ ko cho phép rồi.

pevensie
20-02-2013, 12:47
Cám ơn bạn, hi vọng mình sẽ có dịp khác được cùng đi với bạn :")

Chuyến đi Ấn của bạn vừa rồi thế nào? Không biết bạn có thể chia sẻ một ít kinh nghiệm cho mình không? :D

Dluffy3892
13-03-2013, 12:33
Chào bạn, mình cũng 9x, nhìn lịch muốn đi quá. Nếu được cho mình đặt gạch nha. Hè này cũng muốn đi Ấn Độ lắm lắm :P

pevensie
13-03-2013, 12:43
Chào bạn, rất vui nếu có bạn đi cùng

Email của mình [email protected]

Nếu được thì bạn add skype: nhi-chan để tiện việc liên lạc, bàn bạc thông tin

Mấy hôm nay thấy topic của mình bị chìm nghỉm mà buồn quá chừng ;__;

gianker
13-03-2013, 14:32
Đi vào tháng 7 thỉ cực kỳ nóng. Mình e là các bạn ko đủ sức để đi hết đâu.

Dngockhanh
13-03-2013, 19:40
Mình cũng di An' Thang' 4. book train gio toan wait in list thoi nen ban nen nghien cuu cu the lich trinh roi book train truoc 2-3 tháng di. Neu' di chuyen ban dem thi book loai sleeper hoac AC3 ay' la oki. Train ben do' re lam'. Good luck.

dochuyencam
13-03-2013, 19:49
@Dngockhanh: chờ bạn đi AD về rồi truyền kinh nghiệm cho bọn tớ nhé, tớ đi tháng 9 bạn ạ :D

pevensie
14-03-2013, 01:15
@gianker: bọn mình cũng còn đi học, có mỗi t7 là rảnh rang nhiều ngày nghỉ nhất, còn lại đa số đều kín rồi :( nghe mọi ng warn cũng sợ nhưng mà ham quá ;_;

@Dngockhanh: cám ơn chị, tụi em cũng muốn cuối tháng book train nhưng tình hình là group còn hơi nhỏ, muốn thêm thành viên đê đi đông chút cho an toàn
Em chờ xem chuyến đi của chị nhé :")

hoangvanphuong75
14-03-2013, 08:52
Tháng 7 Kolkata nóng kinh dị, trai gái gì cũng quàng chiếc khăn mỏng để lau mồ hôi (nếu ngày đó không mưa).
Mua train giường nằm, chọn giường tầng 3, vì ban ngay tầng 1, 2 ụp xuống làm ghế ngồi chung. Nên mua đúng 3 tháng trước ngày khởi hành, vì nếu không đi cleartrip trả lại tiền, không mất bao nhiêu (bản thân giá sleeper rẻ quá).

anhdo136
25-03-2013, 00:43
Bạn đã xem lịch train hết chưa? Sẽ tốt hơn nếu như biết sơ sơ là có những lựa chọn tàu như nào.
Mình đi Delhi, Agra (ko phải Arga đâu nhá :P), Jaipur, và Shimla tháng 12/2012/
Delhi: nên đi thêm Humayun's Tomb. Jama Masjid cũng khá đẹp, gần Red Fort.
Agra: Ở Taj Mahal cổng chính mua vé hình như là West gate, nhưng nên đi cổng South gate. Mình đi south gate sau khi ăn trưa (roof top, nhìn ra taj) và ko phải xếp hàng khi mua vé gì cả.

Chung chung:
- Với những địa danh lớn, nên thuê tour guide .Họ giải thích để mình dễ hiểu hơn. Ở Taj Mahal thì đề nghị 100%, vì Taj rất đông. Họ chen chân ở chỗ chụp ảnh đẹp, cắt đoàn cho mình
- Ai đó mà muốn giúp cái gì thì từ chối nhá, ko lại đòi tip đấy.

Nếu bạn có câu hỏi nào cụ thể thì người đã từng đi sẽ dễ dàng trả lời hơn.

thanh_le
04-10-2013, 13:18
Chào các bạn, các bạn có đi India ko vậy, mình đã book vé tu 26/10 đến 10/11 rồi. Cho mình chút kinh nghiệm với nhé
Thanks!