PDA

View Full Version : Đi máy bay nên chọn ngồi chỗ nào?

Jamie
20-05-2010, 21:38
Em có xem 1 số diagram về chọn chỗ trên máy bay nên muốn chọn 1 chỗ tử tế để chụp ảnh. Em thấy bảo là chỉ cần ngồi gần cửa sổ và trước cánh máy bay là dc? Nhưng làm để biết chỗ nào là trước cánh, (em bay AA từ BKK đến YGN).

Cám ơn các bác!

TravelBug
21-05-2010, 05:46
Có 1 trang để xem chổ ngồi nào tốt xấu, nhưng trong đó không có liệt kê AA (Air Asia, không phải AA = American Airlines). Theo tôi giản dị là vì AA không có chế độ chọn chổ ngồi, nếu bạn biết loại máy bay nào sẽ được xử dụng cho chuyến bay của bạn, bạn có thể tìm trong các hãng chính thống loại máy bay tương tự và xem các chổ ngồi sắp xếp như thế nào rồi ghi nhớ và chọn chổ tương tự. Chúc bạn như ý.

www.seatguru.com

Salguy
21-05-2010, 08:20
Em có xem 1 số diagram về chọn chỗ trên máy bay nên muốn chọn 1 chỗ tử tế để chụp ảnh. Em thấy bảo là chỉ cần ngồi gần cửa sổ và trước cánh máy bay là dc? Nhưng làm để biết chỗ nào là trước cánh, (em bay AA từ BKK đến YGN).

Cám ơn các bác!

Tât nhiên là muốn chụp được hình từ máy thì bạn phải ngồi ở sát cửa sổ rồi (trừ khi bạn được ngồi chung với tổ lái trong cabin :D). Nếu ngồi ngay cánh máy bay hoặc sau cánh máy bay thì bạn sẽ chụp cánh máy bay là chủ yếu. :-)
Khi book vé AA, bạn vào xem sơ đồ chọn chỗ ngồi và chọn ghế của nhóm có màu đỏ (hot seat) thứ tự từ 1 đến 5 phía trên cùng (giá đắt nhất) hoặc bạn chọn ghế sát ngay sau hàng hot seat (hàng thứ 6 ).
Nếu bạn đã book vé rồi thì có thể vào "Manage my booking", chọn "view" chuyến bay bạn muốn chọn ghế, chọn "Change seat" phía bên tay trái.
Hai lần mình đi AA thì cũng chẳng chụp được từ máy bay xuống vì cái máy bay mình đi nó cũng hơi cũ. Kính bị trầy xước & nứt rất nhiều nên hình rất ẹ.
Chúc bạn may mắn!

Vova
21-05-2010, 19:14
Bay gần ngồi gần cửa sổ thì thoải mái, chứ nếu bay xa thì em hy sinh chụp ảnh để được ngồi cạnh lối đi qua đi lại :) Nghĩ cảnh hãi nhất là mình ngồi trong, ngồi ngoài có một chú béo ngồi một phát 2 cái ghế, lúc đấy chắc chỉ chụp ảnh chứ không dám uống gì. May mà em chưa bị thế bao giờ :p

TravelBug
22-05-2010, 06:35
Bay gần ngồi gần cửa sổ thì thoải mái, chứ nếu bay xa thì em hy sinh chụp ảnh để được ngồi cạnh lối đi qua đi lại :) Nghĩ cảnh hãi nhất là mình ngồi trong, ngồi ngoài có một chú béo ngồi một phát 2 cái ghế, lúc đấy chắc chỉ chụp ảnh chứ không dám uống gì. May mà em chưa bị thế bao giờ :p
Thế bạn có bao giờ ngồi ngoài mà bị 1 chú béo ngồi một phát 2 ghế bên trong băng ngang mình bạn để đi toilet trong suốt chuyến bay 12 tiếng chưa :) ??? Còn tùy phúc phận bạn ạ! Nhưng tôi thì đúng như bạn nói ấy: chỉ chọn ngồi aisle cho chuyến dài vì thường chuyến bay dài sẽ bay đêm, có ngồi cạnh cửa sổ cũng chẳng trông thấy gì, mà thấy gì thì cũng toàn thấy mây!

Chitto
22-05-2010, 15:01
chuyến bay dài sẽ bay đêm, có ngồi cạnh cửa sổ cũng chẳng trông thấy gì, mà thấy gì thì cũng toàn thấy mây!

Bay đêm cũng có cái hay chứ bác. Có lần bay đêm nhòm xuống thấy ánh đèn của thành phố xa tít bên dưới rất hay. Nhưng sướng nhất là được ngắm cảnh Mặt trời mọc lên từ rìa của cái đĩa khổng lồ - Trái Đất !

Littlefoot
23-05-2010, 16:27
Đúng là bay đêm ngắm đèn thành phố như sao sa rất đẹp. Em thì đi máy bay giá rẻ sợ nhất ngồi mấy dãy cuối. Đợt bọn em đi Shanghai Airlines, máy bay như cái chuồng gà, chỗ để chân đã không có lại bị ngồi gần dãy cuối, toàn mùi thức ăn.

waterseahp
25-05-2010, 20:18
Bay trong nước loại máy bay Boeing or Airbus tôi thường thích ngồi dãy ghế số 4 , số 5 sát khoang VIP . Còn bay ATR thì ngồi phía sau . Nhưng v/đề là bạn đâu được tự do chọn - trừ khi có quen biết .Muốn biết bạn bay loại máy bay gì thì hỏi phòng vé or trước khi mua vé hỏi là biết ngay .

fireworkswu
26-05-2010, 00:31
Bay trong nước loại máy bay Boeing or Airbus tôi thường thích ngồi dãy ghế số 4 , số 5 sát khoang VIP . Còn bay ATR thì ngồi phía sau . Nhưng v/đề là bạn đâu được tự do chọn - trừ khi có quen biết .Muốn biết bạn bay loại máy bay gì thì hỏi phòng vé or trước khi mua vé hỏi là biết ngay .

Bạn ơi tại sao bay ATR lại nên ngồi phía sau? Để dễ chụp ảnh hay để an toàn hơn, êm hơn, dễ... thoát hiểm hơn ?
Còn nếu bay Fokker thì bạn chọn ngồi chỗ nào?

fireworkswu
26-05-2010, 00:46
Bay đêm cũng có cái hay chứ bác. Có lần bay đêm nhòm xuống thấy ánh đèn của thành phố xa tít bên dưới rất hay. Nhưng sướng nhất là được ngắm cảnh Mặt trời mọc lên từ rìa của cái đĩa khổng lồ - Trái Đất !

Bác Chitto nói chỉ có đúng trở lên! (c)
Lần em bay Air France chiều về gần như không ngủ, hết ngắm trăng treo trên cánh máy bay lại theo dõi bản đồ hành trình bay, sắp đến thành phố nào là dòm xuống ngắm ánh sáng lung linh bên dưới, thế là cho rằng phần nào biết được trung tâm thành phố đấy tròn hay méo, dài hay ngắn, có sầm uất hay chơi đêm hay không hihiii. Rồi hoành tráng nhất là cảnh bình minh trên không trung! (beer)

rieng_mot_loi
26-05-2010, 16:53

Cám ơn các bác!
Ở sát cửa sổ và cách xa cánh máy bay khoảng 3m, đằng trước hay đằng sau đều được bạn ạ. Muốn biết chỗ nào là trước cánh thì bạn phải biết đi loại máy bay nào, có số hiệu chuyến bay thì tốt nhất

rieng_mot_loi
26-05-2010, 17:25
Nếu tàu bạn đi là Boeing 767-200 (762) thì nên ngồi các ghế từ 2A, 3A, ..., 9A; 2J, ..., 9J là hạng vip, các ghế từ hàng 31 đến 38, ô A hoặc J là loại thường
Đi tàu 777 nên ngồi các ghế từ 1 đến 4 (A hoặc J) là vip, 31 đến 43 (A hoặc J ) là hạng economy
..

BM
07-06-2010, 18:55
Theo cá nhân mình, chỗ ngồi tùy thuộc sở thích ngắm cảnh, chụp hình qua cửa sổ. Mặc khác cũng tùy thuộc vào khoảng cách bay, với những chuyến bay đường dài chục tiếng đồng hồ vượt đại dương thì ngồi ghế bìa (ailes) là thượng sách. Cứ mỗi 2-4 tiếng nên đứng lên đi lại nhằm tránh hội chứng Huyết Khối Tĩnh Mạch Sâu (Deep Vein Thrombosis - DVT), cũng như thuận tiện vệ sinh chăm sóc cá nhân. Về vị trí dọc thân máy bay, đã có nhiều nghiên cứu cho thấy tỷ lệ sống sót cao nhất khi máy bay rơi là ở phần đuôi!!! Chúc các bạn chọn được chỗ ngồi như ý!:)

thik_di_choi
07-06-2010, 19:03
Bay quốc tế thì em ko nói vì ghế rộng rãi nhưng nội địa nhất là A320,321 em cứ chon hàng ghế ngay sau cửa thoát hiểm giữa cho nó duỗi chân thoải mái. Và ailes là lựa chọn chính xác. Bay 3 tiếng trở lên là muốn điên lên rồi nên lúc đấy chẳng còn tâm trí nào ảnh ọt nữa

khi3mkp
08-06-2010, 23:04
Em đi máy bay cứ thấy mấy bác chọn ghế trên đầu gần buồng lái không thôi, còn em vẫn thích chọn gần cửa sổ những dãy cuối :d

monk
16-07-2010, 00:14
Nói chung, mình thì lúc nào cũng thích chọn window (được hàng đầu khoang nữa thì càng tốt, có chỗ duỗi chân). Lý do: ngắm cảnh ngày hoặc đêm, bình minh, hoàng hôn, núi băng, núi lửa, sa mạc, thành thị..., chán thì đóng cửa, không bị ai làm phiền, chuyện đi toilet hoặc giãn gân cốt thì cứ làm phiền đứa bên ngoài, chắc cũng chẳng có dịp khác để mà làm phiền nhau;)( nếu nó ngủ ngon quá thì mình cứ leo qua). Ngồi xa cánh thì đỡ vướng tầm nhìn.
Chọn bên phải hoặc trái máy bay thì tùy theo bay về đông hay tây mà chọn, tránh nắng chiếu vào mặt( mình ở VN, dư vitamin D rồi:D)
Bay đường dài, nếu chuyến bay không full, quan sát nhanh xung quanh để tìm 3 ghế trống, chuyển chỗ đến đó để dành khi ngủ.
Việc chọn chỗ thì ráng lên mạng chọn trước, hoặc check in online, hoặc ráng ra sân bay sớm mà làm duyên với các anh chị check in rồi xin chỗ. Bất ngờ nhất là lần bay với Air Trans từ Atlanta đến New Orleans, hàng cuối cùng không có cửa sổ nào hết, cứ như bay trong cái hộp.
Xét về độ an toàn khi gặp sự cố thì phần đuôi có tỷ lệ sống sót cao nhất, do kết cấu cứng và xa bồn xăng ở phần cánh( cái này đọc được)
Riêng với các máy bay cánh quạt đời cũ thì ngồi phía sau cánh quạt, càng xa càng tốt, không bị ồn, nhứt đầu( đời mới cách âm tốt rồi, đâu cũng tốt)

susu
16-07-2010, 09:50
ATR lên xuống 1 cửa ở phía đuôi máy bay bạn ạ ! Phần động cơ thì lại ở phía đầu máy bay.

Hơn nữa, ATR khai thác đường bay ngắn nên độ cao tối đa cũng thấp, ngồi đâu cũng sóc như nhau cả.

Cho nên nếu ngồi phía sau thì : vừa được xuống trước, vừa đỡ ồn !

caonguyen
16-07-2010, 16:16
Lúc làm thủ tục bạn cứ đề nghị được ngồi ghế gần cửa, xa cánh. Nếu còn ghế trống chắc đề nghị của bạn được đáp ứng!

Cameraman
28-07-2010, 12:02
Đợt cách đây khoảng 4 năm em có việc đi về khoảng 4 lần/năm SGN-CDG, đi VNAirlines Bay toàn 12-13 tiếng nên em rút ra kinh nghiệm là với các chuyến bay dài, tốt nhất là lúc check in các bác nên yêu cầu họ xếp chỗ cho mình ngồi sát lối đi và ở hàng ghế cuối cùng. Chỗ đấy tuy có hơi ồn 1 tí và thoang thoảng mùi đồ ăn. Nhưng bù lại được cái là hàng cuối thường hay trống (vì bọn nó xếp chỗ lần lượt từ trên xuống. Nếu con thừa vài chỗ thì hàng cuối chắc chắn thừa. Như thế các bác có thể 1 mình 1 hàng 3 ghế nằm đánh 1 giấc thoải mái. Với lại hàng cuối cũng xa cánh máy bay nên chuyện ngắm cảnh với ảnh ọt cũng đơn giản. Thêm 1 lợi thế nữa dành cho các bác trai là lúc mọi người ngủ cả thì các bác có thể rì rầm tâm sự tán chuyện với các em tiếp viên xinh xắn (thường ngồi trực ở đuôi máy bay).
Chút kinh nghiệm của em chia sẻ thế. Chúc các bác có chuyến bay vui vẻ.

Big Daddy
28-07-2010, 13:55
Nếu quen Cơ trưởng thì lên ngồi khoang lái, vừa được hút xì gà, vửa có rượu mạnh để nhâm nhi. Ngồi đó chứng kiến cảnh cất cánh hạ cánh là đỉnh nhất.
Không thì thương lượng với bạn Tiếp viên nam, cho ngồi ghế phụ cùng ghế phụ với em TV nữ, cũng là 1 lựa chọn sáng tạo đấy. Cách này còn có thể thu xếp lúc mua vé ở sân bay. Vừa tiết kiệm tiền lại vui. Ah thêm nữa là quen em TV thì muốn uống rượu gì trên máy bay có cũng được.

kephieulang
28-07-2010, 15:24
ATR lên xuống 1 cửa ở phía đuôi máy bay bạn ạ ! Phần động cơ thì lại ở phía đầu máy bay.

Hơn nữa, ATR khai thác đường bay ngắn nên độ cao tối đa cũng thấp, ngồi đâu cũng sóc như nhau cả.

Cho nên nếu ngồi phía sau thì : vừa được xuống trước, vừa đỡ ồn !
Thực ra ATR là máy bay động cơ cánh quạt, nên nếu ngồi trên sẽ rất ầm ĩ. Việc ngồi sau thì từ ghế 14-17 là được. Khi check-in với ATR cứ nói em bị ù tai, xin ngồi ghế 14-17 là được đáp ứng

kephieulang
28-07-2010, 15:26
Nhưng hàng ghế ở cửa thoát hiểm thì lại không ngả được ra sau (bị fix bác ạ). Nhưng dù sao cũng còn hơn là ngồi chỗ khác mà bị chật

TravelBug
29-07-2010, 11:46
Nhưng hàng ghế ở cửa thoát hiểm thì lại không ngả được ra sau (bị fix bác ạ). Nhưng dù sao cũng còn hơn là ngồi chỗ khác mà bị chật

Thêm nữa là tay vịn giữa hai ghế cũng sẽ không nâng lên được vì vướng mâm dọn ăn gài bên trong =>ghế cạnh mà trống thì cũng ngó mà thèm thôi chứ không dở tay vịn lên mà ngã lưng được! Tôi đã bị kinh nghiệm thèm thuồng này 1 lần rồi :) .

pearl_hn
31-07-2010, 10:40
Nếu quen Cơ trưởng thì lên ngồi khoang lái, vừa được hút xì gà, vửa có rượu mạnh để nhâm nhi. Ngồi đó chứng kiến cảnh cất cánh hạ cánh là đỉnh nhất.
Không thì thương lượng với bạn Tiếp viên nam, cho ngồi ghế phụ cùng ghế phụ với em TV nữ, cũng là 1 lựa chọn sáng tạo đấy. Cách này còn có thể thu xếp lúc mua vé ở sân bay. Vừa tiết kiệm tiền lại vui. Ah thêm nữa là quen em TV thì muốn uống rượu gì trên máy bay có cũng được.

À há, chí lý, chí lý. Lúc nào trải nghiệm bác nhớ tường thuật cụ tỉ bác nhá

duturi
20-08-2010, 11:26
Tôi thì đi máy bay rất nhiều lần rồi. Mỗi lần lại có kiểu khác nhau nên khó nói thế nào là tốt. nếu Đi Châu Âu, Mỹ, Phi mà ngồi gần cửa sổ thì chết ngay nhất là khi người ngồi ngoài ngủ mà bác lại lỡ làm vại bia. Tôi đi Mỹ và đã ngồi với thằng Mỹ cần hai dây an toàn rồi đó, chắc chưa ai thấy cả. Thực ra ngồi sau cánh cũng chụp ảnh được nhưng rung hơn. Muốn ngồi trước cánh thì nên chọn hàng ngang có số nhỏ hơn 1/3 số hàng ngang của máy bay. Nhưng theo tôi tốt nhất là ra đuôi mà ngồi vẫn chụp ảnh được mà đôi khi ngủ dễ, có khi được 3 ghế chưa biết chừng. Hàng không Mỹ thường bắt bác tắt cả máy ảnh kỹ thuật số đó. Chụp lén thì được. Còn các loại máy cơ thì được. Đi Thượng Hải thì ngồi gần cửa sổ cũng chỉ thấy bóng đêm thôi. Còn đi châu Âu có thể thấy máy bay khác bay song song với mình. Đi Mỹ thì thấy những con tàu cô đơn lênh đênh trên biển. Chỉ có đi Phi (nhất là Ai Cập thì tuyệt).
Một số hãng hàng không như United thì nó cho chọn chỗ ngồi ngay khi đặt vé, còn phần lớn thì khi check in. Nhưng thường những người check in điện tử thì chiếm những chỗ tốt mất rồi.