PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] [cần góp ý] lần đầu đi phượt mọi người góp ý giúp mình

dep15k2doi
15-02-2013, 01:07
Như tít ạ! chẳng là e đang là sinh viên. Dù sao cũng là con trai nên muốn thử 1 cảm giác lạ, vì ở trong thành phố hoài cũng chán nên e quyết định đi 1 chuyến để thay đổi . Em muốn nhìn rõ hơn về cuộc sống, E hiện tại đang ở thành phố Hồ Chí Minh, e tính làm 1 chuyến từ đây xuống cà mau, bên cạnh đó có thể đi qua từng vùng ngắm địa danh ở những nơi đi wa . Mọi người có thể góp ý cho e ví dụ như những vật dụng cần thiết . Loại xe như thế nào ( tất nhiên là xe đạp ạ ).... v.v...càng đầy đủ càng tốt ạ.. Vì đây là lần đầu tiên nên mong mọi người góp ý... Cám ơn mọi người nhiều lắm ....

quynhpt1990
15-02-2013, 09:33
Em thấy có mấy topic nói về vấn đề này rồi đấy, bác tham khảo lại xem nhé.

dep15k2doi
15-02-2013, 10:46
uhm. mak e thấy lang mang nhìu quá không cụ thể

Gã Da Vàng
16-02-2013, 16:43
xe đạp thì có rất nhiều loại xe, bác mà máu me có sức khỏe thì bất cứ xe gì bác cũng có thể đi được, ở đây e khyên bác chọn xe mtb, đồ mang theo thì bác mua mấy cái snicker để bổ sung năng lượng, nước thì bác có thể mua hay uống dọc đường, mang theo 1 chai be bé cũng được, đi 1 mình bác nên mang theo bơm và đồ tự vá xe lỡ có vấn đề gì mà không có tiệm sửa, em thường mang theo con dao bấm để phòng thân nữa :))

nuocmatcasau
16-02-2013, 22:57
Làm mấy chuyến khoảng 120km quanh thành phố đi bạn cho quen đường xa và cách lưu trú, mình cũng mới từ Madagui về , dù dự tính lên tận Đà Lạt nhưng sức và xe có hạn nên phắn về lun , đi đường làm quen dc thổ địa cũng tốt lắm đó , họ sẽ chỉ mình nhà trọ nào bình dân , cao cấp, giá cả thế nào, đặc sản ra làm sao, đến mấy quán nc gần chợ để có giá và thông tin tốt nhất, thử sức mình với chặng nhỏ để tính toán chia chặng và chỗ nghỉ hợp lí, chúc bạn thành công :)

mrnam102
20-02-2013, 19:50
Mình cũng mới đi Cà Mau, nhưng đi 1 mạch xuống Đất Mũi cho biết thôi chứ ko dừng lại dọc đường tham quan du lịch nên ko tư vấn cho bạn đc.

Ferrari1102
22-02-2013, 13:28
cũng phải nói rõ tầm tiền thì mới chọn xe được bạn ạ, mua xe thì nhớ mua thêm đèn đóm để bảo đảm an toàn khi đi về đêm. Lúc đầu luyện đạp quãng ngắn để làm quen đã

quynhpt1990
22-02-2013, 14:00
Mình cũng khuyên nên đạp những cung đường ngắn trong thành phố, để đạp quen và biết cách xử lý hỏng hóc.

Vinh Pham
25-02-2013, 17:36
Như tít ạ! chẳng là e đang là sinh viên. Dù sao cũng là con trai nên muốn thử 1 cảm giác lạ, vì ở trong thành phố hoài cũng chán nên e quyết định đi 1 chuyến để thay đổi . Em muốn nhìn rõ hơn về cuộc sống, E hiện tại đang ở thành phố Hồ Chí Minh, e tính làm 1 chuyến từ đây xuống cà mau, bên cạnh đó có thể đi qua từng vùng ngắm địa danh ở những nơi đi wa . Mọi người có thể góp ý cho e ví dụ như những vật dụng cần thiết . Loại xe như thế nào ( tất nhiên là xe đạp ạ ).... v.v...càng đầy đủ càng tốt ạ.. Vì đây là lần đầu tiên nên mong mọi người góp ý... Cám ơn mọi người nhiều lắm ....
Với một newbie mới như bạn thì thật khó để có thể tư vấn tất tận tật như thế nhưng có vài điểm cần lưu ý.
1-Xe cộ : bạn cần có xe để đi.
2-Kinh nghiệm : cái này thì tự bạn phải học hỏi.
4-Thể lực : bạn chả làm được gì nếu không đủ sức.
5-Tinh thần : nhiều khi đạp không hẳn bằng sức không mà tinh thần cũng chiếm 70% đấy.
Hãy lên cho mình một kế hoạch cụ thể, một cung đường và cần một thời gian chuẩn bị. Hãy đi để cảm nhận và hưởng thụ đừng đi để đem bản thân ra hành hạ!

phuongngo
25-02-2013, 19:54
cái đầu tiên là cần có xe đạp. sau đó tham ra 1 nhóm nào đó chạy chung cho quen và học cách xử lý tình huống thực tế.thứ 7 vs cn hàng tuần có rất nhiều nhóm chạy vòng vòng sg hoặc ngoại thành tầm 30-50km, cố gắng bám theo để rèn luyện thể lực vs kinh nghiệm. chúc bạn sớm đạt được mục tiêu của mình ( đi xa tốt nhất là có thêm bạn đồng hành)

asromavn
01-03-2013, 11:51
Bác định đi bao nhiêu ngày?
Xe nào?
Số tiền để anh em biết.
Như em:
Xe cùi, xi đi học thôi, k có líp liếc đề đóm cứ bắn 100km/1 ngày là thưởng :D, đi liên tiếp dc khoảng 5 - 7 ngày.
Nhưng em nghĩ ít người trâu như em :x
Căn bản bác có xe xịn + tiền thì tốt :)

dep15k2doi
13-03-2014, 23:48
cám ơn AE đã góp ý ạ. mình đang tập luyện thêm sức khỏe đây. :)) chúc mọi người 1 ngày vui vẻ

augustran
14-03-2014, 09:52
tháng 8 năm ngoái mình phượt từ sg đi cà mau.có một lời khuyên cho bạn là chuyến đó mình đi thấy chán ngắt. ko có gì chơi hay tham uan cả. tốt hơn bạn nên phượt đi về phía bắc hay tây nguyên ak. chứ mình đi một lần thì chán rồi. nếu bạn cứ muốn đi thì mình sẽ chia sẻ chuyến đi mình sau. tại lười quá ko post lên 4room dc