PDA

View Full Version : [HẾT HẠN] Vuơng Quốc Anh khởi hành 8/3/2013

gioviet2013
12-02-2013, 12:26
Hi ACE,
Minh tên Phong/Nam.
Mình đang có kế hoạch muốn đi Phượt Anh quốc thời gian từ 8/3-17/3/2013( có thể xê dịch ngày về 2 or 3ngày ), muốn rủ ACE nào có chung sở thích đi cùng
Về visa mình đã apply xong( đang đợi kết quả tuần sau, hy vọng visa Ok để thực hiện giấc mơ anh quốc:)
Vé máy bay : dự kiến book của VN:
1 VN 145 08MAR F HANLGW KK11 0005 0620 /E
2 VN 140 17MAR J LGWHAN KK11 1200 0705 18MAR S /E
*Nhờ ACE có kinh nghiệm tư vấn về lịch trình:các điểm tham quan như thế đã được chưa? phượng tiện đi lại trong london và giữa các thành phố?(Mình search trên các topic thấy bảo giao thông công cộng tại London khá phức tạp cần nghiên cứu kỹ); thời tiết trong thời gian đó?Các món ăn đặc sản địa phương ?? ....
Kinh phí( Mình chưa lên cụ thể từng ngày mà chỉ lên khoảng dự trù( Nghỉ phòng dorm, đi lại tube các phương tiện gt công cộng và đi bộ..):( Vé VN khoảng: 600+478=1078 USD ; chi phí sinh hoạt khoảng :200 USD/ngày*10 ngày ; total: 3000 USD/1 người; dự phòng 500-1000 USD cho những chi phí phát sinh hoặc shooping:)
Đây là lịch trình sơ bộ:
D1(8/3) :Rạng sáng bay đi London(Bay VN )
Khoảng 6h20 den san bay LGW. Di Tube về khách sạn, check in .Tham quan London:Tower bridge, the tower of London, Madam Tus museum , Big Ben, westminter cathedral ,westminter bridger, London Eyes( ăn tối ). Nếu ko mệt ,London night tour
D2(9/3): Cả ngày tham quan Buckimham Palace
D3(10/3): London Free time(Chưa có lịch cụ thể)
D4(11/3):London-Cambridge-York
Sáng lên tàu đi Cambridge, tham quan Cambridge. An trua, tiep tuc len tau di York
tham quan và nghỉ đêm tại York
D5(12/3):York-Edinburgh
Len tau di Edinburgh, tham quan Edinburg(old town, great square, St Giles Cathedral ,the Roslyn church . Nghi dem tai Edinburg
D6(13/3):Ca ngay tham quan Edinburgh castle
D7(14/3): Edinburgh-Manchester-Liverpool
Sang di Manchester : tham quan old Trafford tiep tuc di Liverpool . tham quan va ngu dem tai Liverpool
D8(15/3):Liverpool - Cardiff( xứ Wales)
Sang di Cardiff: thqam quan St John baptist church, LLandaff cathedral . Nghi dem tai Cardiff
D9(16/3): Cardiff- Bath-Salisbury -Windsor-London
Sang di tau di Bath, tham quan Roman Spa, the royal Crescent house, the circus house ,Pulteney bridge . Tiep tuc di Salisbury, tham quan stonehenge , sau do di Windsor : tham quan Windsor .Ve London nghi dem
D10(17/3) : London ve Vietnam
Sang ra san bay , bay ve Hanoi
Nếu ACE nào có chung so thich thì SMS minh để cùng trao đổi nhé:
Yahoo: [email protected]
Mobile: 0983533881
Thanks

Kryssie
24-02-2013, 13:44
Chào bạn
Mình cũng đang ấp ủ kế hoạch đi Anh trong năm nay
Nhưng tháng 3 thì rush quá, chắc chắn khi đi kịp rồi
Mình dự định tháng 6, mình ở Sài Gòn
Nếu bạn đi nhất định vào tháng 3 này thì khi về nhớ chia sẽ kinh nghiệm cho mình với

Cảm ơn bạn trươc
Chúc bạn có chuyến đi thành công!

gioviet2013
25-02-2013, 19:11
Hi kyssie,
Minh vua lay visa hôm nay xong
Chac ke hoach di vao thang 3 cung hoi gap nen minh du kien di vao thang 5
Ban co the di vao thang 5 dc ko
Hien tai cung chua thay ai joint cung ca:)
Co gi nhan tin cho minh

Chào bạn
Mình cũng đang ấp ủ kế hoạch đi Anh trong năm nay
Nhưng tháng 3 thì rush quá, chắc chắn khi đi kịp rồi
Mình dự định tháng 6, mình ở Sài Gòn
Nếu bạn đi nhất định vào tháng 3 này thì khi về nhớ chia sẽ kinh nghiệm cho mình với

Cảm ơn bạn trươc
Chúc bạn có chuyến đi thành công!

Kryssie
26-02-2013, 13:42
Chào bạn,

Mình có nhờ bạn mình đang học Master o Birmingham lên kế hoạch và chi phí sơ bộ dùm mình
Thời gian mình đi không được lâu vì công việc mình không thể nghĩ lâu hơn 10 ngày, và hầu như mình sẽ ở Birmingham nhiều hơn các nơi khác vì mình được bạn mình offer ở free:)
Nếu bạn cùng ý định thì mình sẽ email cái Itinerary ban đầu của mình cho bạn tham khảo

Cheers,
Kryssie

minhxinchao
26-02-2013, 21:18
Thấy hành trình đi của bạn mà mình nhớ UK quá :X. Lịch trình khá hợp lý đấy - Từ Nam lên Bắc rùi lại quay về fia Nam để về London. Tớ chỉ thấy lịch của bạn hơi dày đặc thì phải. 1 ngày mà đi từ Cambridge rùi lại đi York rùi hôm sau lại lên Edin. Hơi tham đấy :) VÌ Cam hay York phải đi 1 buổi mới hết được. York là tp tuy nhỏ nhưng rất đẹp và đáng iu. Rùi cái lịch đi 1 ngày cả Man và Liv nữa. Thừa nhận rằng là Man chỉ là đi Old trafford là đủ (vì nó là tp công nghiệp) và từ Man sang Liv thì quãng có hơn 1h thôi nhưng mừ Liv lại là 1 nơi đáng dành thời gian hơn nữa đấy. Tớ nghĩ, thời gian dành cho Liv và Cadiff nên như nhau :) Nếu tớ có quay lại, có mấy nơi đáng giá là York, Edin, Liv và Cadiff là đáng nhớ :) (London thì là thủ đô nên đi đc nhiều địa điểm rùi) :)
Stonehenge hay Bath thì chỉ là những địa danh mang tính lịch sử. Bạn dành thời gian vừa đủ là đc :)
Bạn đã quan tâm đi bằng phương tiện gì chưa thế? Đi oto thì rẻ nhưng mà lắc lư lâu. ĐI tàu thì cũng ok nhưng ko rẻ :)

gioviet2013
26-02-2013, 22:20
Hi kryessie,
Bạn gửi lịch trình qua email [email protected] nhé.Mình sẽ cùng nhau trao đổi để thống nhất và rủ rê mọi người.Mình cũng chỉ đi được 10 ngày thôi.
Bạn đã xong visa chưa?mình được cấp visa 6 tháng,,multi nên có thể lùi ngày đi thoải mái.:)
Cheers

gioviet2013
26-02-2013, 22:30
Hi minhxinchao,
Cám ơn bạn đã góp ý kiến,mình sẽ lưu ý những địa điểm bạn gợi ý
Mình định sử dụng những phương tiện công cộng và hai cẳng trong london,các chặng dài mình sẽ đi tàu ,bạn có cao kiến gì ko.?

new_hope88
26-02-2013, 23:48
Hello bạn, bạn làm mình nhớ UK quá. Mình cũng có ý kiến là lịch trình hợp lí nhưng hơi dày đặc. York là nơi rất đáng để dành riêng 1 ngày đấy.
Đi lại ở London thi đi tube, khỏi lo, mọi thứ rất thuận lợi dễ dàng, bạn nghiên cứu trước tube map và các địa điểm thăm quan gắn với station nào, có thích shopping thì đến westfield nhé, ăn uống ở London ra China Town là thuận tiện và nhanh nhất.
Việc di chuyển giữa các thành phố nên dùng tàu cho nhanh, để đc vé rẻ bạn nên nhờ người book online trước, cũng có route kh nên book sớm quá vì chưa mở vé hihi.
Như London-Cam giá vé fixed nên chẳng cần book trc, các chặng khác nên nghiên cứu dần để tk chi phí.
Có thể xem thêm các route của mega bus nếu thích di chuyển bằng coach.
:x

minhxinchao
27-02-2013, 15:50
Megabus thì giá siêu rẻ (Bạn cứ gu gờ ra hết) nhưng nó offer ít chuyến hoặc là http://www.nationalexpress.com/home.aspx thì nó offer tới nhiều địa điểm hơn (những chặng gần kiểu như Man sang Liv quãng 1h đi thì book ô tô là hợp lý). Nhưng tốt nhất, khi bạn đi từ York lên Edin hoặc từ Edin về Man thì nên đi tàu, vì đi bằng ô tô mất nhiều thời gian và khá mệt. Tàu thì có mấy trang như: eastcoast.co.uk hay là crosscountrytrains.co.uk hoặc virgintrains.co.uk. Bạn có thể book vé trước cho được giá rẻ đi. Thỉnh thoảng có vài đợt sale ác đấy :)

HDK
28-02-2013, 08:56
CHương trình chỉ đi mỗi Anh khôgn cũng hơi buồn. bạn có đi Pháp không?

ntd2014
13-02-2014, 22:04
Chao cac ACE,

Minh co ket hoach di Anh thang 6, da tham khao lich trinh cua ban Nam/Phong thay kha ok. Va dang can ban dong hanh di chung cung nhu cac kinh nghiem ve visa, ve may bay. Xin vui long chia se ah. Minh dang lam viec o SG. Cam on rat nhieu.

ITlady
14-02-2014, 00:17
Mình ở HN, đang dự định đi UK vào đầu tháng 3. Vậy là mọi ng đều lùi xuống tháng 5-6 hết à?

hazi
16-02-2014, 21:26
hi ITlady, mình cũng ở HN, đang định đi UK vào tháng 10, khoang tuàn thứ 2 của tháng 10, không biết bạn có kiên nhẫn delay đến lúc đó không ?

rb13
19-02-2014, 15:57
Mình dự đinh đi Anh cuối tháng 3, ITlady và Gioviet2013 có thu xếp join được cùng o?

gioviet2013
19-02-2014, 17:30
Hi rb13,
Mình đã đi về rồi,mình đi tháng 7 năm ngoái. Thời gian tháng này này rất đẹp ( nắng và hơi se lạnh) ; đi tháng 3 mình sợ hơi sương mù và lạnh lắm
Về lịch trình: có một số lưu ý: Ở London, ban lên muon London Pass( tuy theo ngay ban o London) cai nay rat tien cho ban di lại và vào một so diem tham quan .Tích kiệm được khối tiền( mình mua 3 ngày , hết hơn 100 USD , dùng đi lại trong va ngoại ô London( hình như đi dược các zone trong london) .tham quan Buckingham cũng chỉ cần khoảng 2h thôi , ko mất cả ngày đâu ; lâu đài Endinburg cũng vậy. Ko nên đi Liverpool hay Manchester vì ko có gì

rb13
20-02-2014, 11:21
Hi rb13,
Mình đã đi về rồi,mình đi tháng 7 năm ngoái. Thời gian tháng này này rất đẹp ( nắng và hơi se lạnh) ; đi tháng 3 mình sợ hơi sương mù và lạnh lắm
Về lịch trình: có một số lưu ý: Ở London, ban lên muon London Pass( tuy theo ngay ban o London) cai nay rat tien cho ban di lại và vào một so diem tham quan .Tích kiệm được khối tiền( mình mua 3 ngày , hết hơn 100 USD , dùng đi lại trong va ngoại ô London( hình như đi dược các zone trong london) .tham quan Buckingham cũng chỉ cần khoảng 2h thôi , ko mất cả ngày đâu ; lâu đài Endinburg cũng vậy. Ko nên đi Liverpool hay Manchester vì ko có gì

Gioviet ơi, giờ mình mới để ý ngày bạn post là 2013, sorry vì đã email spam nhé.
Bạn có thể cho mình xin plan đi cụ thể của bạn không? Địa chỉ email thì theo cái email mình gửi cho bạn í. Nếu có thêm lời khuyên/kinh nghiệm nào thì suggest mình với nhé.

@ITlady: Mình vẫn đi tầm cuối tháng 3 nhé. Có gì reply cho mình biết bạn có muốn join o nhé. Email của mình thì mình inbox message diễn đàn cho bạn rồi đó.

bignomis
25-02-2014, 11:31
Em cũng muốn tham gia quá nhưng chắc không đủ thời gian xin visa. Cũng chưa xin visa UK bao giờ nên không biết được không. Lần trớc xin được cái visa đi Hà Lan và các nước Châu âu 3 tháng mà không ai đi cùng. Mọi người xin visa UK rồi cho em chút kinh nghiệm đi. Cảm ơn mọi người nha!

rb13
25-02-2014, 19:56
Mình o ngờ là làm visa nhanh thế. Mình nộp 3 ngày sau đã nhận được thông báo có kết quả, hẹn hai hôm sau lấy, tổng cộng là 5 ngày làm việc. Hôm đến lấy hỏi những người cùng đến lấy thì thấy bảo toàn là tầm 4-5 ngày làm việc là có visa.
Thông tin thì bạn xem trên web http://www.ukba.homeoffice.gov.uk/countries/vietnam/?langname=Vietnamese
Còn các giấy tờ bổ sung thì xem hướng dẫn ở đây nhé http://www.ukba.homeoffice.gov.uk/sitecontent/documents/out-of-country/visitors.pdf

Huyentuan
25-02-2014, 21:57
Di thag 5 di ban oi. Cho minh dat gach 1 suat nha

HDK
11-04-2014, 23:29
mình tháng 6/2014 sẽ đi uk đang xin visa. có Bạn nào có còn ý định đi UK hè nay nua khong. Minh dang xin visa và sẽ đi Anh tháng 6/2014 và đi cả Pháp, Tây Ban nha, ý (đã có visa Schengen).Mời các bạn tham gia