PDA

View Full Version : Sapa - Gần mà Xa

SonTT
28-05-2007, 16:49
Em đặt gạch trước nhé.

SonTT
28-05-2007, 18:29
Thôi chết, thực ra Sapa thì chắc ai cũng đi ít nhất một lần rồi, có vụ trèo lên Phăng Xi Phăng hồi xưa thì mốt nhưng bây giờ thì ai cũng lên cả.

Em về nhà thấy ảnh chụp toàn mẫu chứ chả có ảnh phong cảnh gì cả.
Bác nào vào chữa cháy hộ em cái.

Em show cái mặt em lên đây cho các bác đâm nhé.

imim
29-05-2007, 10:30
Trông mặt bác Sơn quả tình hơi hãi, nhưng thôi em vẫn vào ủng hộ anh Sơn em mấy cái ảnh Sapa, kẻo topic của bác ấy ế ẩm, lần sau bác ấy lại tụt hứng. (em là em cũng vì đại cuộc thôi)

Em thử post phát gọi là

TÍM
31-05-2007, 11:24
Ủng hộ đại nhân Tê tê
Sapa - Xa mà gần là cái đèo Ô Quy Hồ dân gian gọi là (NT) ... ơ em ứ nói đâu - bác Cao Sơn vào mắng em chết :T

P.S: Ảnh này do Judy bạn em chụp T10/2006 nhân một chuyến xẹt ngang Sapa, em đang tìm ảnh em chụp mà chưa thấy hị hị :)

Quang
01-06-2007, 14:19
Cái tiêu đề Sapa gần mà xa nghe có vẻ mơi mơi đấy, hứa hẹn nhiều chuyện hay đậy

Trong lúc đợi bác SơnTT thay chữ vào gạch, em tập post ảnh, là cái ảnh cũ đi cùng bác Cao Sơn rồi gặp vàng ở Ô Quy Hồ tí nhé hi hi

Chuối đây
01-06-2007, 14:25
Các bác ơi có ai đi lại lần 2 hay 3 thì cho chúng e đi cùng với, tuần sau hoặc tuần sau nữa đê, bọn e đều đi được, có 2 nhân đã sẵn sàng, tuần sau là tốt nhất.

Toet
01-06-2007, 14:34
Mình không hiểu sao bạn Quang lại có thể mê cái tay ăn mặc hở hang hớ hênh thế kia nhở?
Lúc đấy đang mơ về một chốn ở bên kia quả núi trước mặt được xây bằng vàng mới nhặt được à????

Quang
01-06-2007, 16:47
Lúc ấy mệt quá nên ngồi phịch xuống, chả kịp mơ gì bạn Toét ạ :D

Cao Sơn
01-06-2007, 17:20
Vợ chồng nhà Quang dạo này im tiếng trên giang hồ quá đấy.

Quang
01-06-2007, 17:26
Tuy im tiếng dưng em vẫn ghi nhớ mấy chuyến đi để đời với bác Cao Sơn từ cái thời đời lộc cộc :D

Bác kể chuyện lượt phượt đi, hay những chuyện như kiểu "điểm 0 điểm 6 điểm 9"... cho sướng những lúc vào lượt phượt forum ;)

SonTT
02-06-2007, 16:06
Tìm thấy bài viết của một người bạn về Sapa.

Sapa
Từ bé tôi đã được nghe nói về Sapa với bao điều mới lạ. Với tôi lúc đó Sapa, Paris, hay Luân Đôn cũng chẳng khác là bao, vì hiểu biết địa lý của tôi khi đó chỉ giới hạn bằng những cái tên như xóm Đông, thôn Đoài, làng Chùa, cầu Họ. Lớn lên, vào học cấp II, tôi biết nước mình còn những nơi khác như Mường Tè, Mù Căng Chải, Đà Lạt, Cà Mau. Nhưng Sapa vẫn có gì đặc biệt với tôi, phần vì nghe tên nó từ lâu, từ thưở còn chưa biết chữ, phần vì cái tên này nghe rất “nên thơ”. Sau này được đi đó đi đây trong nước, ngoài nước bao lần, nhưng ước muốn đi Sapa một chuyến vẫn canh cánh trong tôi như một món nợ từ thưở ấu thơ.

Thế rồi dịp may đã đến. Tôi có anh bạn thân, nhà trong trung tâm thành phố, có vợ là người Hà nội gốc, thời sinh viên là một hoa khôi của trường đại học X. Hai vợ chồng sống rất hạnh phúc. Nằm ngoài qui luật chung, tình yêu của họ giành cho nhau vẫn đượm như thời còn chưa cưới. Nhà có một gái, một trai, đứa đầu học lớp 12, đứa bé lớp 7. Cả hai đứa nhờ gien của mẹ mà trắng trẻo, xinh xắn như tranh vẽ. Chúng lại học giỏi nữa chứ, chắc là giống bố. Thế mà vừa mới đây anh ta theo đoàn du lịch cùng vài người trong cơ quan lên thăm thú Sapa mấy ngày rồi ở lỳ trên đó không về. Nghe đâu anh chàng phải lòng một cô gái Thái. Vợ anh buồn lắm, nhắn tin, gọi điện cũng không được, liền đưa cho tôi mấy cây vàng làm lộ phí để tôi lên Sapa kéo anh ta về với vợ đẹp con khôn trong ngôi biệt thự 3 tầng ở giữa trung tâm của một đô thị phồn hoa thanh lịch. Tôi vội lên đường, một phần vì ước nguyện lâu ngày, một phần cũng muốn tránh cái nắng đầu hè của Hà Nội.

Đường lên đỉnh núi Sapa
Hoa chen thắm lá, mây là là bay
(sách tiếng Việt, lớp 2, tập I)

Thật vậy, Sappa là nơi thiên nhiên ưu đãi vào loại bậc nhất nước Nam. Ô tô vừa mới chấm cột mốc ghi “Địa phận Sappa”mà ta đã thấy không khí mát mẻ như sáng sớm mùa thu Hà Nội. Con đường dẫn lên đỉnh Sapa nhìn từ dưới lên như giải lụa rách vắt trên sườn núi, lúc bò quanh tảng đá này, lúc mất hút sau mảng cây kia. Hai bên đường, trên vách đá mọc chen chúc các cây thông già, có lẽ có từ thời các Vua Hùng dựng nước. Nhiều chỗ sát mép bánh ô tô là vách đá sâu thăm thẳm, đủ để no nê những kẻ thích phiêu lưu mạo hiểm. Hoa và bướm ở đây đủ mọi màu sắc, nhiều không kể xiết. Đang đi ta bỗng thấy một vạt rừng hoa sặc sỡ nhiều màu bỗng vút bay lên. Thì ra là bướm. Thế giới động vật ở đây thật là phong phú. Thôi thì đủ cả. Từ con vắt xấu xí đến các sản phẩm tạo hóa hoàn hảo nhất của Thượng Đế với mái tóc vàng như tơ, làn môi mọng chín cùng với đôi mắt to xanh như trời thu Địa Trung Hải. Trên các cành cây, những con khỉ đang đánh đu hoặc đua nhau chuyền từ cây này sang cây khác, hoặc ngồi yên nhìn bạn mà tay vẫn không quên gãi nách. Đẹp nhất là những chú đại bàng giang đôi cánh kiêu hùng bay phía trước như người dẫn lối trên không. Hươu và nai ở đây nhiều còn hơn chó ở dưới đồng bằng. Bạn dễ gặp chúng đi từng đàn dăm con, hoặc đôi khi ta thấy một cô nai vàng ngơ ngác dáng đợi bạn tình dưới gốc thông già. Các chú sơn dương với bộ râu dài quắc thước, dáng vẻ uy nghi, đôi sừng nhọn hoắt, mỗi khi nghe tiếng còi ô tô lại phóng như bay lên các mỏm núi cao. Buổi sáng ở Sapa, trong cái tĩnh lặng của không gian, sau làn sương mỏng như tơ, bạn có thể nghe thấy bản hòa tấu du dương của các loài chim.
Màu đặc trưng của Sapa không phải là màu xanh bạt ngàn của rừng thông, mà là màu trắng. Mùa xuân trắng hoa ban, hoa mận nở khắp mọi nẻo đường, khắp các mảnh vườn bao quanh các ngôi nhà nho nhỏ xinh xinh. Mùa hè, các thôn nữ rủ nhau đi tắm làm trắng các dòng suối. Mùa thu, sương giăng giăng như sữa trên các ngọn núi, trên các rừng cây, bóng người, bóng ngựa song hành thấp thoáng, lúc ẩn lúc hiện trên các rẻo đường mòn cũng bị phủ dày một màn sương mờ ảo. Mùa đông, Sapa như chìm trong giấc ngủ dưới chiếc chăn bằng tuyết, một màu trắng đẹp không gì sánh nổi.

Rau quả như tìm được thiên đường để cùng nhau về hội tụ ở Sapa. Nào mận, nào đào, nào lê, nào táo, quả gì cũng có, có khắp quanh năm, vừa to vừa thơm lừng vừa mỡ màng như thiếu nữ da trắng ở tuổi dậy thì. Ngay mùa hè bạn cũng có thể thưởng thức súp lơ tươi hay bắp cải nấu xúp với thịt thú rừng ngọt lịm. Ở Sapa muốn ăn đặc sản Á hay Âu, lúc nào cũng có.
Đi du lịch Sapa vào mùa hè thì đúng rồi. Khi mà nhiệt độ ở Hà Nội là 36 đến 39 độ thì ở Sapa chỉ khoảng trên 20 độ một chút. Ban ngày bạn có thể ra suối tắm nước mát với các thôn nữ. Đừng ngại, họ rất tự nhiên và mến khách. Nước suối ở đây mát như nước kem, trong như nước lọc, thơm như nước súc miệng. Chiều đến bạn có thể ngồi trên mỏm đá ngắm hoàng hôn về, dõi theo ông mặt trời từ từ đi xuống vạt rừng già phía xa, để lại sau lưng cả một vùng tím mênh mông bâng khuâng. Buổi tối, không khí hơi lành lạnh làm cho giấc ngủ vừa sâu, vừa sảng khoái.

SonTT
02-06-2007, 16:06
Mùa thu đi Sapa thật tuyệt vời, nhất là cho những ai thích lãng mạn. Trời nắng, không khí khô và hơi se lạnh. Ban ngày bạn có thể tha thẩn một mình hoặc cùng ai trong rừng thông, hít thở hương thơm toát ra như từ gỗ pơ mu. Dưới chân bạn là một thảm lá vàng mà những chiếc lá này đã kịp gói nắng mùa thu vào trong, trước khi về với cội. Mùa thu cũng là mùa các trai làng vào rừng săn bắn. Nếu bạn muốn, bạn có thể nhập cuộc săn thú vị nhưng cũng đầy thách thức cùng với họ. Biết đâu bạn gặp may, khi về xuôi có mật gấu rừng, hoặc cặp nhung hươu hay chí ít cũng là chiếc ngẩu pín của chú sơn dương đang ở thời kỳ sung mãn. Điều quan trọng, những thứ đó là đồ thứ thiệt. Buổi tối, mời bạn vào các bản làng thưởng thức rượu cần với thịt thú rừng nướng thơm phức và nhảy cùng các cô sơn nữ. Các điệu nhảy ở đó đã được lai tạo với các điệu nhảy nổi tiếng của châu Âu, châu Phi, châu Mỹ do các du khách bốn phương mang đến nên rất cuồng say và hiện đại.
Không có nơi đâu trên đất nước mình có mùa đông kỳ thú như ở Sapa. Bạn sẽ chẳng bao giờ quên mùa đông Sapa nếu đã ở đó dù chỉ một ngày. Chiều tối bạn được thông bào rằng, tối nay sẽ có một đợt không khí lạnh tăng cường. Bạn hãy chuẩn bị đón những bất ngờ của Sapa. Nhưng bây giờ, mời bạn hãy ngồi quây quần cùng mọi người bên lò sưởi, trong một căn phòng rộng rãi. Trong các căn nhà nghỉ của Sapa, gần như nhà nào cũng có một lò sưởi kiểu Pháp, một bộ sa lông rộng rãi êm ái đặt cạnh lò sưởi để dành riêng cho những buổi như thế này. Bạn có thể hàn huyên, chơi cờ hay đánh tá lả trong khi nhấm nháp Henessy XO với thịt nai rừng. Rồi bỗng có tiếng là xào xạc ngoài hiên nhà. Đó là lúc nàng Bạch tuyết ghé qua Sapa. Nhưng bạn hãy đợi đến sáng mai hãy bước ra khỏi phòng, còn giờ thì hãy ngủ ngon trong chăn ấm. Buổi sáng, khi thức dậy, bạn hãy mặc bộ quần áo ấm và cùng tôi bước ra sân. Ồ, xung quanh, chẳng chừa một chỗ nào, toàn là một màu trắng xóa, sạch sẽ tinh khôi. Khắp nơi là tuyết trắng, và kìa những bông tuyết vẫn rơi khe khẽ, nhẹ nhàng phủ trên mái nhà, cây thông, con đường mòn chiều qua ta vẫn còn nhẹ bước cùng ai trên lớp lá mà mùa thu đi qua còn để lại. Ta như mơ, ngỡ rằng đây là cảnh thần tiên ta đã được đọc trong các truyện cổ tích. Rặng cây thông xanh rì hôm qua bây giờ trông như các cây san hô khổng lồ, mặt đất vương đầy lá cây bây giờ biến thành một tấm thảm trắng muốt mà chẳng ai nỡ lòng nào đặt đôi bàn chân thô thiển của mình lên đó. Ta hít một ngực đầy hương rừng, ngẩng mặt đón bông tuyết đang bay, để nó tan trong từng tế bào, để cảm nhận cái mát lạnh dịu dàng mềm mại của nó. Thật ngọt ngào mùa đông Sapa.
Thiên nhiên thì như vậy, con người Sapa cũng kỳ thú chẳng kém gì. Nhìn chung họ có nước da trắng, hồn nhiên, vui vẻ và dễ mến hơn hẳn chúng ta, những người Hà Nội. Tôi nhớ, một chiều sau bữa cơm với các món thịt thú rừng siêu lạ miệng, tôi và anh bạn cùng nhà nghỉ thong thả dạo bước về phía một bản làng không xa nơi chúng tôi ở. Mặt trời còn chưa lặn hẳn, hình như Người còn đang mải vui đùa với các thiếu nữ đang hái quả trong các khu vườn sát ngay ven đường. Những tia nắng vàng hào phóng vương đầy trên các lùm cây, lấp ló sau chúng là các tà áo trắng, áo chàm của các cô gái Thái. Họ vừa hái quả, vừa nói cười tíu tít. Anh bạn đi cùng ngỏ lời xin mấy trái mận. Không ngờ có đến gần chục cô gái xách giỏ chạy ra mời chào rối rít. Các cô gái đều khoảng mười tám, đôi mươi, hai má ửng hồng, trán lấm tấm mồ hôi. Trông họ đầy sức sống, vui vẻ, yêu đời, khiến tôi liên tưởng họ với các thiếu nữ vùng Cápcadơ đang trảy nho mà tôi có dịp gặp trong các năm du học thời còn trai trẻ. Tôi cũng xin mấy quả mận, thứ mận Sapa trứ danh, to bằng trứng vịt, tím sẫm như viên ngọc quí, ăn vào ngọt mát và thoang thoảng hương thơm. Cám ơn xong, chúng tôi tiếp tục đi về phía bản. Ngay ở đầu bản, dưới bóng xum xuê của các cây cổ thụ, bên dòng suối trong, chúng tôi thấy ba cụ già râu tóc bạc phơ, đang ngồi bên chiếc bàn đá, trên đó có một chiếc chóe với ba cái chén vại. Các cụ đang đàm đạo vui vẻ. Chúng tôi tiến đến chào hỏi lễ phép, toan đi tiếp thì các cụ mời chúng tôi ngồi lại. Một cụ rót ra hai chén rượu, mời chúng tôi mỗi người một chén. Biết tính người dân Sapa thật thà không khách sáo, chúng tôi vui vẻ nhận lời. Cứ ngỡ là rượu trên này thường là rượu nhẹ, tôi tợp luôn một hớp. Ai ngờ độ nặng chẳng kém gì Sờmirơnốp. Đó là thứ rượu vàng óng như mật ong nhãn, thơm hơn cả Henessy, uống êm hơn nếp cẩm. Hỏi ra mới biết đây là đặc sản của Sapa. Nó được làm từ nếp nương đặc biệt, ủ trong hai năm, rồi được cất với thứ nước tan từ tuyết trên đỉnh cao nhất Sapa, sau đó lại ngâm thêm một năm nữa với một số củ trong rừng không được tiết lộ. Uống hết chén rượu tôi thấy người lâng lâng như không trọng lượng, sợ bị bốc lên trên mặt đất nên tôi ngồi nán lại. Tôi lần lượt ngó từng ông tiên ngồi trước mặt, thấy họ tuổi đã cao mà da dẻ vẫn căng và hồng hào. Ngó lại mình thấy da mai mái, nghĩ cũng hơi buồn. Khi đã nói dăm ba câu với các cụ, tôi mạnh dạn hỏi cụ già ngồi bên tay phải:
- Cụ ơi, cụ năm nay bao nhiêu tuổi, cụ có bí quyết gì sống lâu không ạ?
- Ta năm nay 109 tuổi, hàng ngày vẫn đi rừng. Bí quyết của ta là lao động chăm chỉ và uống thứ rượu này đều đều mỗi ngày vài chén.
Tôi quay sang cụ phía bên tay trái và nhắc lại câu hỏi gần như trước đó.
- Già năm nay 111 tuổi. Nhà ta cũng khá giả nên ít phải lao động chân tay. Thế nhưng ta lại chăm tập khí công. Sáng, ta làm một chén, tập khí công, trưa hai chén, ăn cơm ngủ một giấc rồi dậy tập quyền. Buổi tối, trước khi đi ngủ làm một chén, ngồi thiền hai tiếng. Gần như ngày nào cũng vậy.
Như tôi tiên liệu từ trước, thứ rượu đặc sản này có tác dụng kéo dài tuổi trẻ của người dân bản xứ. Tôi muốn kiểm chứng điều đó bằng cách hỏi cụ thứ ba, ngồi đối diện với tôi. Tôi hiểu rằng cụ này phải là người cao tuổi nhất trong ba cụ, bởi lẽ cụ trông già hơn cả, nước da cũng không còn bóng như hai cụ kia. Đã thế, cụ còn ngồi ở giữa. Có thể cụ là già làng cũng nên. Nghĩ thế tôi liền hỏi:
- Cụ ơi, cụ làm già làng bao nhiêu lâu rồi?
- Anh nhầm, tôi có khi còn ít tuổi hơn anh. Năm nay tôi 36 tuổi rồi. Tôi thế này là vì suốt các mùa hè, ngày nào tôi cũng uống rượu rồi ra suối tắm cả sáng, trưa lẫn chiều.
Tôi chợt hiểu rằng, ngày mai mình nên ra suối để tìm anh bạn mà nhờ có anh ta mình mới được lên Sapa.

Quang
02-06-2007, 19:30
Mùa thu Sapa. Đọc bài này làm em nhớ Sapa ra phết Có đôi khi cứ ngỡ là mình không còn cải lương được nữa Ngày xưa có em đi Sapa cứ đều đều năm 2 bận xuân hè... Sapa của một thời lưu niên ;)

Thơ một tí nhé, để em kiếm chai rượu hi hi:

Sao không phải là em mà lại là Sapa
Lê Vĩnh Tài

Sa Pa ngô nướng
Cô liêu
Điệu khèn hờn nhau trong bóng tối
Tóc người như suối
Ướt trên vai

Chẳng bao giờ thuộc hết đường
Phố huyện nhỏ như bàn tay
Yêu như say
Đi như gió
Rượu Sán lùng màu đỏ
Như mắt em thức đêm
Làm sao quên
Làm sao ta không nhớ
Ngôi nhà thờ bỏ hoang
Vẫn còn chuông đổ
Vỡ những bình yên
Có gì đâu mà khóc

Thôi mơ về đắng cay
Trả đắng cay cho gió
Thôi mơ về xót xa
Trả xót xa cho núi
Núi và hoa
Đỉnh Hàm Rồng có cơn mưa nhỏ
Và xanh
Thôi mơ về mong manh
Cầu mây cong như cánh cung thần thoại
Bắn mũi tên mà em không đợi
Làm ta đau

Nỗi đau như dòng nước
Mắt hay là mưa Ngâu.

virgo
02-06-2007, 22:24
Sapa với đầy ắp những kỷ niệm, mỗi mùa lại có những nét hay riêng. Lần gần đây nhất đến với Sapa là chiều Noel năm ngoái, cả lũ lang thang bên thềm Nhà thờ, ngồi quây quần ăn thịt xiên ngô nướng sau hành trình trở về từ Lũng Pô - nơi con sông Hồng chảy vào đất Việt.

Trở lại Sapa
Lê Minh Thảo

Vẫn xanh như ngày ấy anh ra đi
Con đường đá trải mờ trong sương phủ
Lặng lẽ quá ơi những căn nhà cổ
Sapa buồn
Trong chiều vắng hoàng hôn
Con đường nào đã dẫn chúng mình lên
Để tìm kiếm một cánh rừng yên ả
Bớt cay đắng như mùa thu rụng lá
Cho bây giờ bên nhau.
Thánh đường kia sao chẳng nguyện cầu
Để trút đi một thời lầm lỗi
Đấng thiêng liêng đã bao lần lừa dối
Và bây giờ bỏ quên!
Đêm Sapa như thành phố ngủ yên
Sương giăng lạnh ngọn đèn soi mờ tỏ
Mình anh thức và trái tim em bỏ ngỏ
Đêm thành lời yêu thương.

Chuối đây
02-06-2007, 22:38
Các bác đi sapa nhiều có cái ảnh nào chụp bãi đá cổ lúc chưa bị làm đường kô ah?

anson
03-06-2007, 14:54
Bài viết về Sa Pa hay quá !!!:)
Mình chẳng viết hay được nên góp vài tấm ảnh cho các bác mãn nhãn nhẽ

SonTT
03-06-2007, 14:56
Ảnh Sapa đẹp quá.

Mình thì chả viết được, chụp ảnh thì xấu nên chuyên đi đặt gạch để nhờ người khác xây nhà hộ.

Túm lại, cảm ơn tất cả các bạn.

anson
03-06-2007, 14:57
Tiếp...

Buonmephuot
04-06-2007, 16:24
Sapa mùa thu đúng là thật đẹp. Đằm thắm như thiếu phụ hiểu đời, hiểu rõ sự quyến rũ ma mị của mình
Ngày xưa còn con đường đất, sân đất chạy vòng quanh nhà thờ Bây giờ nghe nói toàn sân bê tông đưòng bê tông các bác nhờ
Sapa với tớ là cái thời của tuổi mười tám đôi mươi đang vui vẻ trong sáng thì đứt phựt Còn bây giờ, khi nhắc đến Sapa, ký ức lại bắt đầu trò chơi riêng của nó.

TÍM
05-06-2007, 10:03
Thấy các anh/chị ngộ Sapa, em cũng đi ngộ Sapa, ảnh đẹp thì không có đẹp như của bác anson, nhưng bài viết dở hơi thì em cũng tìm thấy ở một góc ngớ ngẩn trong máy tính, hehe post lên đây ủng hộ Sapa - Gần mà xa nào :)

Đêm trắng

.....Tôi bị đánh thức bởi tiếng chuông điện thoại. "Bọn tớ đã lên đường, hẹn gặp cậu mai nhé." Tiếng bạn tôi náo nức vang lên, bạn gọi trên chuyến tàu đêm, Hà nội - Lào cai.

Phải thu hết can đảm tôi mới có thể trườn ra khỏi giường. Rời chăn ấm nệm êm khi đồng hồ vừa thong thả điểm 10 tiếng thật không dễ dàng gì trong khi nhiệt độ phòng cao không quá con số 2. Giấc ngủ chiều mệt mỏi đã mang đi của tôi bữa tối. Và bây giờ thì cái dạ dày đang hành hạ tôi.

Thọc đôi bàn tay buốt giá vào sâu trong túi áo khoác, tôi lầm lũi bước đi trên đường. Gió mới chạm vào đêm thôi mà phố núi đã tắt đèn đi ngủ. Con đường từ khách sạn ra trung tâm thị trấn không một bóng người. Tiếng bước chân tôi lạo xạo trên phố, vội vã và sợ sệt. Đêm Sapa lạnh buốt và buồn. Và cô đơn.

Gió mang đến bên tai tôi tiếng hát và tiếng cười của những người trẻ tuổi. Một đám đông thanh niên đang tập trung tại quảng trường nhà thờ. Họ cũng giống như tôi, họ đi tìm phiên chợ tình Sapa năm nào. Nhưng, như một nàng công chúa đã ngủ quên và mãi mãi không bao giờ tìm thấy chàng hoàng tử, chợ tình đã lạc bước trên một hẻm núi hoang vắng nào đó, nơi không có ánh đèn flash, không có tiếng mời mọc mua hàng, nơi chỉ có tiếng khèn tình yêu và điệu múa xoè say đắm.

Tôi cố xua đi nỗi u ẩn trong tâm hồn, cũng cười cũng vỗ tay và hòa mình vào câu hát của các bạn trẻ. Ba bốn cô thiếu nữ miền sơn cước, em còn trẻ lắm, mắt em long lanh, môi em hé mở hồng đào, chỉ thế thôi, cũng đã làm cho vòng tròn ngày một rộng. Em bạo dạn nhận hoa hồng người ta tặng, em thích thú hát những lời của một bài hát thị trường nổi tiếng. Một bài hát mà một người đến từ thành phố như tôi cũng không hiểu nổi bức thông điệp của nó là gì. Mà thôi, có thời gian đâu mà nghĩ suy những điều lẩm cẩm. Có ai đó quanh tôi vừa cười vừa nhận xét: Chợ tình người Kinh!...

TÍM
05-06-2007, 10:05
.....Tôi ghé vào quán nhỏ bên sườn nhà thờ thị trấn, bếp than đang hồng rực, cơm nếp thơm làm réo rắt cái dạ dày. Ở Sapa, cái gì cũng nướng. Khoai nướng, ngô nướng, thịt lợn xiên nướng, hạt dẻ nướng, gà nướng, cá nướng, đến trứng vịt lộn cũng nướng. Có lẽ trong cái lạnh buốt giá của vùng núi cao, cái thú ăn đồ nướng làm cho du khách cảm thấy ấm lòng.

Nhấp một ngụm rượu táo mèo ngọt lịm, mềm môi, thấy trái tim mênh mang bởi tiếng đàn của chàng du khách miền xuôi đi thăm miền ngược. Vài đôi trai gái trữ tình dìu nhau theo điệu slow. Chàng thanh niên vẫn hát, vòng tay cầu hôn, tiếng hát của cậu làm tôi nhớ đến Giamilia của núi đồi và thảo nguyên. Tiếng hát như muốn tìm về cội nguồn của tình yêu, về nơi trai gái H''mông đang yêu nhau mê đắm, bảng lảng, xa gần rồi tan vào trong núi, nhẹ như không.

Phố núi về khuya, gió càng thổi mạnh. Tưởng như dãy Hoàng Liên vừa trở mình, cuốn theo những đám mây xám tối. ĐỈnh Phanxipang lúc ẩn lúc hiện trong đêm. "Lạnh thế này ngày mai sẽ có tuyết rơi". Cô bé bán hàng trở chiếc bắp ngô đang nướng dở, má đỏ rực vì hơi nóng của than lửa. "Năm ấy, sáng tỉnh dậy thấy cả thị trấn như đang mặc một chiếc áo choàng màu trắng, đẹp lắm chị ạ. Em thấy người trên núi về họ bảo, Bát Xát sáng nay đã có băng". Tôi cười buồn, nghĩ nếu mình là cô bé, không biết mình có thức khuya để bán hàng như thế này không, thức để "lắng nghe sự im lặng của phố núi, để ngắm nhìn những đám mây la đà rong chơi trên nóc các mái nhà". Cô bé của tôi, giá mà tôi có thể hồn nhiên như em....

Đùa mãi, nghịch mãi, đám đông cũng lần lượt ra về. Các cô bé mặc váy thổ cẩm, đầu vấn khăn, đeo nào vòng nào khuyên mà chân lại đi giầy thể thao cũng đã đi về. Không biết các em tìm giấc ngủ nơi nào, trong một vài ngôi nhà nào trên phố....vì rằng làm sao em có thể bước đi trên triền núi và trở về bên bếp lửa nhà mình vào lúc đêm đã ngủ yên như thế này để rồi sáng mai lại vào phố sớm??? Làm sao em có thể...

Uống thêm một chén rượu San Nùng, để thấy vị cay đắng không làm trái tim ta tan nát, để thấy Chó hoang Đingo đang đứng trên đầu con dốc đá, dường như mẹ của Tanhia đang nói với con gái rằng "Người ta sống với nhau khi người ta yêu nhau, còn khi người ta không yêu nhau nữa....". Tôi chẳng biết liệu có gì vĩnh viễn.....

anson
05-06-2007, 10:42
Bài viết hay quá ! Tôi xin múa phụ họa cho bác nhé

Hoàng hôn trên dãy Hoàng Liên Sơn

Cô gái người Dao ngồi thêu bên cửa

Buonmephuot
05-06-2007, 10:59
.....[/I]Tôi chẳng biết liệu có gì vĩnh viễn.....

Cái câu này nghe quen lắm cơ :) Văn của cô nương Black rất đằm thắm uyển chuyển Thế này anh lại phải chăm đặt gạch mất rồi (beer)

eskimot09
05-06-2007, 23:26
Chợt nhớ là có hứa up ảnh cùng bác SonTT... Múa phụ họa cùng bác Anson bằng vài bức ảnh trên Hàm Rồng:

https://i19.photobucket.com/albums/b151/eskimot09/Tay%20Bac%2012-2003/DSC04417.jpg

https://i19.photobucket.com/albums/b151/eskimot09/Tay%20Bac%2012-2003/DSC04415.jpg

https://i19.photobucket.com/albums/b151/eskimot09/Tay%20Bac%2012-2003/DSC04412.jpg

https://i19.photobucket.com/albums/b151/eskimot09/Tay%20Bac%2012-2003/DSC04411.jpg

eskimot09
05-06-2007, 23:28
Vẫn là Hàm Rồng

https://i19.photobucket.com/albums/b151/eskimot09/Tay%20Bac%2012-2003/DSC04403.jpg

https://i19.photobucket.com/albums/b151/eskimot09/Tay%20Bac%2012-2003/DSC04401.jpg

https://i19.photobucket.com/albums/b151/eskimot09/Tay%20Bac%2012-2003/DSC04398.jpg

https://i19.photobucket.com/albums/b151/eskimot09/Tay%20Bac%2012-2003/DSC04396.jpg

lamchieu
05-06-2007, 23:49
Đi Sapa có ai thấy cái này không nhỉ:

eskimot09
05-06-2007, 23:57
Lại là Hàm Rồng

https://i19.photobucket.com/albums/b151/eskimot09/Tay%20Bac%2012-2003/DSC04374.jpg

https://i19.photobucket.com/albums/b151/eskimot09/Tay%20Bac%2012-2003/CIMG0565.jpg

https://i19.photobucket.com/albums/b151/eskimot09/Tay%20Bac%2012-2003/ATTR_Day3_0025.jpg

https://i19.photobucket.com/albums/b151/eskimot09/Tay%20Bac%2012-2003/DSC04460.jpg

eskimot09
06-06-2007, 00:01
Nhớ Sapa và nhớ 1 câu truyện ngắn về Sapa: "Họ ăn cơm, gió từ các ngọn núi lao xuống, quét thị trấn rùng mình. Nhưng lửa bếp vẫn đỏ, rượu vang vẫn rất thơm và ngoài kia bão tuyết vẫn cứ chạy miên man qua những ngọn lê, ngọn đào, miên man qua những mái nhà Mông bé xíu lưng chừng trời. Honey à, mình đi ngủ đi. Cô không thực sự hiểu từ honey. Nhưng cô thích. Cảm giác là một từ trìu mến. Vâng, đợi em đun nước để anh ngâm chân đã, honey. Cái từ cuối ngượng nghịu. Và anh lại cười. Lửa bảo nụ cười đó nhăn nhở..."

https://i19.photobucket.com/albums/b151/eskimot09/Tay%20Bac%2012-2003/DSC04459.jpg

https://i19.photobucket.com/albums/b151/eskimot09/Tay%20Bac%2012-2003/ATTR_Day3_0036.jpg

https://i19.photobucket.com/albums/b151/eskimot09/Tay%20Bac%2012-2003/DSC04461.jpg

@Lamchieu: cái gì đẹp thế :)

lamchieu
06-06-2007, 00:19

Mấy cái này bí mật lắm bác ạ.
Bác phải lên Sapa lúc trời mây mù, nhìn 10m không thấy mặt nhau, thậm chí em phải đội mưa phùn để tìm nó nữa.

Mịa, đi Sapa trúng mấy bữa mưa phùn mây mù không thấy mặt đứa đi bên kia đường, biết chụp gì ngoài mấy cái thứ hay ho này cơ chứ =)) =))

Tết năm đó lên Sapa 3 ngày liên tục như vậy, sáng nhét cái gì đó vào bụng rồi bỏ chai nước vào túi, đi tìm mấy cái thứ này tới chiều về ăn tối! Đến ngày thứ 3 chịu hết nổi thì phóng như điên về HN. Đến ngày thứ 6 thì ông mặt trời mới ngủ dậy, rọi nắng xuống Sapa đang chìm trong mây! (NO) (NO)

lamchieu
06-06-2007, 00:22
https://i19.photobucket.com/albums/b151/eskimot09/Tay%20Bac%2012-2003/ATTR_Day3_0025.jpg

Vụ này đáng lẽ lôi về box ảnh phượt giải quyết. Nhưng nóng quá nên xử tại chỗ.

Nắng đẹp như vậy, trừ khi có ý đồ đặc biệt chứ ai lại chụp mẫu như thế kia hả :T :T :T

ttnos
06-06-2007, 00:53
Mấy cái này bí mật lắm bác ạ.
Bác phải lên Sapa lúc trời mây mù, nhìn 10m không thấy mặt nhau, thậm chí em phải đội mưa phùn để tìm nó nữa.

Mịa, đi Sapa trúng mấy bữa mưa phùn mây mù không thấy mặt đứa đi bên kia đường, biết chụp gì ngoài mấy cái thứ hay ho này cơ chứ =)) =))

Tết năm đó lên Sapa 3 ngày liên tục như vậy, sáng nhét cái gì đó vào bụng rồi bỏ chai nước vào túi, đi tìm mấy cái thứ này tới chiều về ăn tối! Đến ngày thứ 3 chịu hết nổi thì phóng như điên về HN. Đến ngày thứ 6 thì ông mặt trời mới ngủ dậy, rọi nắng xuống Sapa đang chìm trong mây! (NO) (NO)

Chắc là tìm ray hả cậu? việc x gì phải khổ thế nhỉ:D

eskimot09
06-06-2007, 07:40
Vụ này đáng lẽ lôi về box ảnh phượt giải quyết. Nhưng nóng quá nên xử tại chỗ.

Nắng đẹp như vậy, trừ khi có ý đồ đặc biệt chứ ai lại chụp mẫu như thế kia hả :T :T :T

Báo cáo sư phụ là em chụp ảnh thời sự chứ có chụp ảnh nghệ thuật éo đâu :D

lamchieu
06-06-2007, 08:54
Không, em nói hai tên đang vác máy trong hình kia. Hình của bác rõ là thời sự rồi! Nhưng có vẻ bác đi chung với nhóm kia nên em trảm cả nhóm! =))

Buonmephuot
06-06-2007, 09:40
(beer)
Nhớ Sapa và nhớ 1 câu truyện ngắn về Sapa: "Họ ăn cơm, gió từ các ngọn núi lao xuống, quét thị trấn rùng mình. Nhưng lửa bếp vẫn đỏ, rượu vang vẫn rất thơm và ngoài kia bão tuyết vẫn cứ chạy miên man qua những ngọn lê, ngọn đào, miên man qua những mái nhà Mông bé xíu lưng chừng trời. Honey à, mình đi ngủ đi. Cô không thực sự hiểu từ honey. Nhưng cô thích. Cảm giác là một từ trìu mến. Vâng, đợi em đun nước để anh ngâm chân đã, honey. Cái từ cuối ngượng nghịu. Và anh lại cười. Lửa bảo nụ cười đó nhăn nhở..."

https://i19.photobucket.com/albums/b151/eskimot09/Tay%20Bac%2012-2003/DSC04459.jpg

https://i19.photobucket.com/albums/b151/eskimot09/Tay%20Bac%2012-2003/ATTR_Day3_0036.jpg

https://i19.photobucket.com/albums/b151/eskimot09/Tay%20Bac%2012-2003/DSC04461.jpg

Ảnh đẹp và moody thế bác eskimot09 ơi (beer) Nhắc đến Sapa anh em ai cũng phun tâm sự ra rào rào nhỉ. ĐÚng là gần mà xa, xa mà gần. Loanh quanh ai cũng có một thời "tu luyện" ở chân núi Fan he he :))

hoangbquang
11-06-2007, 22:22
Ui giời ! Tưởng chú lamchieu chụp cái gì ! Hoá ra là hoa "ứt..ợn" nhưng ở đầu bông hoa có giọt sương đọng lại.... Chụp xong, bông hoa ấy bỗng nhiên trở thành hoa.....Tiên =))

lamchieu
12-06-2007, 11:08
Ôi giời anh anh Hoàng ơi là anh Hoàng, cọng rêu rõ mồn một như vậy mà anh bảo là hoa "..ư..."!!!
Rêu Sapa, cỡ một vài mm.

langit
06-07-2007, 22:52
Các bác ơi
Em (gái) và bạn em (gái từ Sg ra) định đi Sapa tối thứ 6 tới, các bác giúp em những thông tin kiểu đi lại thế nào, ăn gì, ngủ đâu, lang thang chỗ nào...
Xin cảm ơn các bác

CVN
06-07-2007, 23:26
Bsjn nên đi bằng tàu hoả. vé rẻ thôi, mua vé nwfm đau có hơn 200K/vé .
Tàu khởi hành lúc 9h30 tối nơi lúc 6h sáng.
Từ ga Lào cai lên Sapa gần 40km, đi xe khách đón tại ga.
Đến Sapa bạn thuê KS rồi xem chương trình tour ở KS luôn (giống nhau cả). Con gái thì khó, chứ là con trai thì thuê cái Minsko mà chạy.
Nên ở mấy khách sạn cuối thị trấn nhìn xuống thung lũng, núi non rất đẹp.
Các bác khác có thể cung cấp nhiều thông tin chi tiết hơn. Chúc vui vẻ!

TÍM
07-07-2007, 11:10
Không biết bác dự kiến đi mấy ngày, nhưng em có thể share chút thông tin theo em là có lợi ích nhất về mặt thời gian:

1. Hà nội - Lài cai: Tàu SP1 khởi hành lúc 10h đêm hàng ngày tại ga phía Bắc, mua vé vào những ngày cao điểm không dễ à nha (NO) , vé giường nằm ĐHKK khoảng 150K-180K tùy tầng, vé ngồi mềm là 125K (khoảng zậy:D )

2. Đến ga Lào Cai khoảng 6h sáng, ra sân ga có vô vàn xe ô tô bus nhỏ chờ bác, 25k/1 người chạy thẳng Sapa, mất thời gian khoảng 1h đồng hồ.

3. Đến Sapa bác có thể chọn một số ksạn sau (loại thường thường), ngày cuối tuần chắc cũng đông khách nhưng ko đến nỗi phải búc phòng trước
* Green Bamboo : View đẹp, cuối dốc chợ Sapa, rất phê, ksạn duy nhất có sàn nhảy, tối T7 xem các em gái dân tộc vào Bar, very ku (c)
Giá dao động từ 15$ - 35$

* Lotus ở đúng góc ngoặt của dốc chợ Sapa, cạnh đó có cái Ksạn gì của bạn Thucsp (tự dưng em quên béng mất tên :( ) , phòng đẹp, giá rẻ, có lò sưởi đêm đốt củi, su pơ lãng cbn mạng, giá khoảng 180K

Còn lại em chưa ở bao giờ, tuy nhiên theo em nên ở ksạn ở dọc phố chợ, hay (c)

4. Ăn uống, dọc phố chợ cũng nhiều nhà hàng theo phong cách Tây, ăn uống nhẹ nhàng, nên ăn gà đen nướng, quả su su, ngọn su su
Ở khu quảng trường và đặc biệt ngay cạnh nhà thờ có khu bán đồ nướng: Trứng, khoai, ngô, hạt dẻ, thịt xiên, cá, mực... nướng tất, vừa uống rượu San Lùng hay rượu táo mèo ăn cơm lam vừa suýt xoa vì rét, má bạn gái đỏ hây hây vì lạnh, chẹp chẹp... nhớ Sapa quá trời :))

5. Đi chơi: Bác thuê xe chạy, hoặc thuê xe ôm chở đi khám phá một số địa điểm như:
* Thác Bạc: Cách TT Sapa khoảng 30km (em ko nhớ rõ lắm dù chạy đoạn này mấy lần trong năm hihi :shrug: )
Thời gian: 1/2 ngày

* Bãi đá cổ Sapa và Cầu mây (cùng đường): độ 1/2 ngày nữa

* Vườn Hàm Rồng: 1/2 - 1 ngày đều okie, tùy bác và bạn gái

* Vườn hồng: Trồng cực nhiều hoa hồng, lang thang tay trong tay hị hị, hay phết đấy

* Nếu bác thích khám phá em nghĩ chạy tuốt lên cổng trời Sapa, chạy xe dọc đèo Ô Quy Hồ để thưởng thức cái hùng vĩ và bí ẩn của dãy Hoàng Liên Sơn

* Nếu máu hơn bác mua tour đi chinh phục Nóc nhà Đông Dương - đỉnh FXP 3143 mét mất thêm ít nhất là 2 ngày (c) :))

Chúc bác có chuyến đi vui vẻ, khắc đi khắc đến (beer)

TÍM
07-07-2007, 11:17
Còn khi về, bác nên nhờ ksạn mua giúp vé tàu về, mất thêm chút phí, tàu Lào cai về Hà nội có vài chuyến xuất phát khoảng từ 7h - 9h tùy tàu từ ga Lào cai, bác nên đi bus rời Sapa lúc khoảng 5h - 6h chiều, xuống Sapa ăn tối cũng được, (có cái quán bọn em chuyên ăn hic hic mà em ko nhớ tên ở ngã tư quảng trường ga)

Đi tàu Lào Cai qua Yên Bái cũng hơi lộn xộn đó, trừ phi bác đi tàu của bọn Du lịch còn ko thì bác nên cảnh giác một chút, có vài kẻ thích lượn qua lượn lại cầm nhầm đồ hoặc cà khịa mà nhà tàu cứ ngó lờ lớ lơ à, đáng ghét cực kỳ luôn.

Good luck hehe (BB)

langit
07-07-2007, 20:21
Cảm ơn chỉ dẫn của các bạn nhé, mình dự định đi tối thứ sáu, đến nơi thứ bẩy, chơi loăng quăng ở Sapa như Hàm Rồng và vài địa danh. Sau đó ngày Cn đi trekking tour đến Tả Van, ngủ đêm tại đó, thứ hai xuống núi về lại Hn
Nhiều bạn bảo đi Tả phìn thì còn giá trị chứ đi Tả Van thì chán quá nhưng nếu đi trekking tour tả phìn thì mất 3d2n mà như thế với mình hơi lâu quá
Các bác góp ý thêm nhé

chi_leader
04-08-2007, 21:18
Em vừa đi sapa tuần trc! tiếc là Nhà thờ đá đang sửă và đường lên Thác bạc cũng sửa! :(

songlam
16-03-2008, 04:38
Sapa khi chiều xuống (một chút nắng hiếm hoi sau núi)

http://aycu38.webshots.com/image/46397/2002133484533876622_rs.jpg

Sapa với buổi sáng trong lành

http://aycu29.webshots.com/image/46068/2002136439570325963_rs.jpg

Đi học

https://aycu19.webshots.com/image/44738/2005437107180057783_rs.jpg

Minh Chau
17-09-2008, 12:35
Xin chào các bác!
Đầu tháng 10 này e có kế hoạch đi HN-Sapa 4 ngày. E cũng muốn đi thăm các tỉnh Tây Bắc và các tỉnh lân cận HN. Có bác nào chỉ giúp e nên đi nơi nào, phương tiện gì trong khoảng thời gian eo hẹp trên ko? Càng chi tiết càng tốt nhé! Xin đội ơn!

Con ở miền Nam ra thăm lăng Bác

kephieulang
19-09-2008, 12:58
Bạn xem lại các bài ở trang 4, topic này

Minh Chau
20-09-2008, 18:53
Mình muốn đi chợ biên giới Hà Khẩu từ Lào Cai. Đường đi có khó không? có an toàn không?Có bạn nào đã đi rồi chỉ mình với!

HaSapa
04-11-2008, 23:20
Không biết bác đã đi chưa. Đường dễ đi lắm ạ, an toàn hơn thủ đô luôn. Dưng mà Hà Khẩu em thấy không có gì hay đâu ạ. Em sang đó nhiều lần mà chỉ thích mỗi món Lẩu cá (ngồi ngay cạnh hồ cá, người ta bắt cá lên và làm cho mình ăn luôn) trông tươi ngon sạch sẽ và đặc biệt rất rẻ nếu bác có thể nói tiếng Trung (dù rất ít).

Chẹp chẹp, mãi em vẫn chưa viết đủ 20 bài để được sử dụng hết toàn bộ các công cụ của diễn đàn, trong đó có công cụ Thanks.

yeuhanoi
19-11-2008, 17:13
Ngày 29 - 31 / 11 /08 mình làm 1 phát đi SAPA cùng với moore xem sao ? ( http://*********/vn/Home.aspx )

Ai có đi cùng ngày , thì lưu số mình lên đó tụ tập chơi cho vui

Kiara
22-11-2008, 19:36
Mình thì hay ở Đặng Trung vì mình thích bác ấy, bác ấy là một kho kiến thức về Sapa nhưng mấy năm nay không thấy bác đâu:(. Nếu có thể các bạn nên vào Red Dragon Bar, bar rất nhỏ nhưng trông yêu lắm, không khí ấm cúng mỗi tội chả hiểu tại mình hay không mà lần nào đến cũng được nghe đúng một đĩa của Santana, làm mình cứ đi Sapa về là chẳng dám bật Santana nữa.
Các bạn mê chụp ảnh thì nên vào Delta, quán này cuối dốc Cầu Mây, gặp anh chủ quán là anh Hoàng Tùng thì chắc là thích vì anh ấy đã xuất bản một bộ ảnh về Sapa, anh ấy có tặng bọn mình một loạt File ảnh của he, trong đó có 1 cái mình lấy làm avatar đới.

kennvn
18-12-2008, 14:41
Em có ba khách nước ngoài của sếp đang có nhu cầu tìm tour chơi ở Sapa từ 26 - 28 (vé tàu họ đã mua sẵn rồi, 26 có mặt trên Sapa).
Ai có thông tin về các công ty tổ chức tour ở trên đấy thì cung cấp cho em với nhé, em cảm ơn :)

ViThanh
03-02-2009, 09:14
Ngày 6/2/2009 nhà em định đi Sapa, có bác nào tham gia cùng không ạ.
Dự định của em sẽ đi tàu từ HN vào tối thứ 6, tối chủ nhật quay về nhà từ ga Lào Cai.

Giấm
04-02-2009, 17:30
Vấn đề giờ này bác sẽ ko thể mua được tấm vé nào để đi đâu nếu như chưa mua vé đấy ạ.

glasses
06-02-2009, 13:54
Các bác ơi, bọn em định tầm 20-22/2 này đi tàu lên Sapa chơi (3 đêm 2 ngày), nhưng em đọc một số bài mọi người viết, thì lại khuyên đi tầm cuối tháng 3, lúc ý hoa mới nhiều...
Em chưa đi Sapa bao giờ, theo các bác đợt 20-22/2 này có đẹp k ạ, hay chờ thêm vài tuần nữa ạ? Em cám ơn các bác.

glasses
10-02-2009, 10:45
Huhu, ứ có bác nào trả lời em à, huhu.
Thôi, bon em cứ quyết đi 20/2 này rồi. Nhưng do đây là lần đầu đi, nên em post cái lịch trình lên đây, các bác xem có hợp lí k vì em cũng chưa biết chính xác vị trí các địa điểm (xem giúp em các địa điểm đi có thuận đường k, thời gian đi có đủ k v.v.) với ạ.

Thứ 6 (20/2/09)
21h: Đi tàu lên Lào Cai

Thứ 7:
6.30: Đến Ga Lào Cai
6.45: Ăn sáng (gần nhà Ga)
7.15: đi xe lên Sa Pa
8.30: Nhận phòng Khách sạn (cat cat)
9.00: Đi Hàm Rồng, vườn hồng (đi bộ????)
12h: ăn trưa tại trung tâm thị trấn
13h-14h: nghỉ ngơi lấy sức
14h: Đi bản Cát Cát, Thác Mây, cổng trời – cách Thị trấn SP: 10km. (thuê xe máy???? Hay đi xe ôm??)
18h: về Khách sạn, tắm giặt, nghỉ ngơi
19h: Ăn tối
20h: Chợ tình người Dao đỏ, Nhà thờ, Thác thuỷ điện… Đi lượng phố cho đến mệt thì thôi (các bác có thể chỉ giúp em 1 vài địa điểm để đi cho hợp lý mà thăm được nhiều chỗ k ạ)

Chủ nhật:
7.30: ăn sáng
8h: Bãi đá cổ (6km), Cầu Mây, Bản Hồ (18km) (thuê xe máy cả ngày???)
Ăn trưa tại Bản Hồ ?????
Lúc về ghé thăm Tả Van

16h: Tự do mua sắm ở thị trấn Sa Pa
17h: Ăn nhẹ ở Sapa
18h: bắt xe về Lào Cai (Hoặc nếu k có xe về Lào Cai muộn thì về Lào Cai ăn tối cũng OK)
20h: Lên tàu về HN
Em cám ơn các bác

susu
10-02-2009, 11:14
1.Khách sạn Cát Cát sạch sẽ,rộng rãi .... nói chung là ổn.Cơ mà từ đới đi chơi bản Cát Cát thì gần.Chứ đi lên chợ hay nhà thờ thì xa ạ,nhất là đi bộ tới Vườn Hồng hay Hàm Rồng thì vỡ mẹt !! :D

2.Đi chơi bản Cát Cát thì nên thuê xe ôm ạ.Đi khứ hồi thì 25 - 30 k (tuỳ theo thoả thuận).Vào một đường,ra một đường nên nếu thuê xe thì các bạn sẽ phải đi bộ quay lại đường cũ.
Dốc cao,đường xa,mệt lắm í !!!

à mà thác thuỷ điện thì ở trog khu DL Cát Cát luôn nhá !! :D

3.Đi những nơi như Bãi Đá Cổ hay Bản Hồ,Tả Van thì bạn nên thuê xe đi cho thoải mái cũng được.Cơ mà ko thạo đường đi cũng mất thời gian.Rồi nhỡ hỏng hóc gì nữa ---> kiếm lấy bác xe ôm ruột ngay từ hôm đầu tiên í,giá cả sẽ phải chăng hơn.Thoải mái mà tung tăng !!

Bạn có thể liên hệ số này tham khảo xem sao nhá : 016 925 666 40 (tớ ko nhớ tên :D)

3.Vụ xe về Lào Cai thì liên hệ trực tiếp với ks mình ở í.6h30 là ko còn xe đâu đới !! (chạy bộ về thì hơi mệt ;))

glasses
10-02-2009, 12:09
Em chào bác,
Em cám ơn bác đã góp ý cho em, tại thực sự em cũng chưa hình dung cụ thể các vị trí của SP thía nào để thu xếp.
Ở Cat cat tại vì bạn em có người quen ở đó. Nhưng nếu tình hình đi xa thía, mà bọn em lại thích đi lượn phố thì có lẽ bọn em sẽ xem xét thêm mấy cái KS trong trung tâm vậy.
Bọn em đi 6 người, theo bác thuê cái xe Jeep hay u oát hay đi xe ôm hả bác (Nghe bác doạ vụ thuê xe máy đi lạc đường hoặc hỏng hóc em thấy cũng có lí, hijihi)
Nghe nói Hàm Rồng phải leo núi khá mệt, em thiết kế đi từ 9h - 12 liệu có kịp k các bác? Hay là nên đổi ngược, sáng đi Cat cát, thác maâ, cổng trời, chiều leo HR ạ/
Mong các bác tiép tục giúp đỡ :)

ta_la_ai
10-02-2009, 15:22
Chụp bằng điện thoại cách đây 4 năm rùi ^_^
đây là đường vào trại (vườn) hoa giống trên đường đi vào thác bạc, bạn nào rảnh nên ghé qua đây, đẹp và yên tĩnh lắm.

susu
10-02-2009, 15:32
Em chào bác,
Em cám ơn bác đã góp ý cho em, tại thực sự em cũng chưa hình dung cụ thể các vị trí của SP thía nào để thu xếp.
Ở Cat cat tại vì bạn em có người quen ở đó. Nhưng nếu tình hình đi xa thía, mà bọn em lại thích đi lượn phố thì có lẽ bọn em sẽ xem xét thêm mấy cái KS trong trung tâm vậy.

E hay ở ks Queen 09 đường Cầu Mây N/H,cách chợ chừng 250m,phục vụ tốt.
Giá từ 8$ (phòng giường đôi) tới 12$ (phòng cho nhóm đông cỡ 7,8 người)

Bạn có thể gọi 020.3871.123 để tham khảo trước !

Bọn em đi 6 người, theo bác thuê cái xe Jeep hay u oát hay đi xe ôm hả bác (Nghe bác doạ vụ thuê xe máy đi lạc đường hoặc hỏng hóc em thấy cũng có lí, hijihi)

Các bạn có thể liên hệ với ks nơi mình ở để mua tour trọn gói mấy chỗ muốn đi như : Bản Hồ,Tả Van ... (đường trên này mà đc ngồi xe Uóat cứ gọi là sướngggg - cơ mà tất nhiên đắt hơn xe ôm,nhờ !! ;))

Nghe nói Hàm Rồng phải leo núi khá mệt, em thiết kế đi từ 9h - 12 liệu có kịp k các bác? Hay là nên đổi ngược, sáng đi Cat cát, thác maâ, cổng trời, chiều leo HR ạ/
Mong các bác tiép tục giúp đỡ :)

Đấy,đổi lại em thấy hợp lí hơn :D

@ Thực lòng mà nói,em thấy sáng sớm tinh mơ dậy,đi loanh quanh là thích nhấtttt :)

ta_la_ai
11-02-2009, 09:15
Đấy,đổi lại em thấy hợp lí hơn :D

@ Thực lòng mà nói,em thấy sáng sớm tinh mơ dậy,đi loanh quanh là thích nhấtttt :)
thi thoảng gặp văn nghệ trên HR cũng hay ^_^ (3h chiều thì phải)

glasses
11-02-2009, 10:15
E hay ở ks Queen 09 đường Cầu Mây N/H,cách chợ chừng 250m,phục vụ tốt.
Giá từ 8$ (phòng giường đôi) tới 12$ (phòng cho nhóm đông cỡ 7,8 người)

Bạn có thể gọi 020.3871.123 để tham khảo trước !

Cám ơn bác, theo lời mách của bác, bọn em đã alo book KS này rồi, em khoái cái kiểu ngủ tập thể này lắm, hé hé.(c)

susu
11-02-2009, 10:22
Cám ơn bác, theo lời mách của bác, bọn em đã alo book KS này rồi, em khoái cái kiểu ngủ tập thể này lắm, hé hé.(c)

Quên nhá !!
Những đồ lặt vặt như nước uống thì các bạn tự mua mang lên phòng nhá,ks ko có sẵn đâu đới (ko có lúc đới lại chưởi nó :D)

Đồ ăn sáng của bọn này em chỉ khoái mỗi món bánh mì trứng.Còn không thì đi ra ngoài ăn thích hơn mà rẻ hơn.
Cơm trưa của nó cũng khá,giá cả hợp nhí !! :D

Chúc các bạn đi vui vẻ !! (BB)

ta_la_ai
24-02-2009, 15:42
su ơi,
thế trên đó có quán cafe nào viêw rộng + đẹp chút không?

susu
25-02-2009, 10:21
su ơi,
thế trên đó có quán cafe nào viêw rộng + đẹp chút không?

Cafe Sa Pa nói chung là chán ! Vào mấy cái Restorăng thì được dưng đắt,chả mấy cái có view !!

Bạn đi ngược lên dốc,qua chơ,hết cái đường Cầu Mây.Tới chỗ ngã 4 rẽ phải đi nhà Thờ thì dòm góc bên trái có cái quán cafe trên cao á.
Chỗ có cái cầu thang gỗ lủng lẻo trèo lên,trên sân có mấy cây Tùng (hay gì đó :D) cao vút,to đùng ..

Em không nhớ tên quán đâu ạ ! Dưng bọn này lười,bác cứ ngồi ngó nghiêng 1 lúc mới có ng thủng thẳng ra hỏi đồ uống ấy :D
Ở đây dòm xuống Nhà Thờ và cái sân to đùng,nhà lô nhô,người lúc nhúc,cũng được phết !!

Hoặc đi xa hơn,bác xuống chỗ khách sạn Cát Cát mà ngồi.Đằng sau ks là cả 1 thung lũng toàn mây,đẹp lắm !! Không biết giờ có cho leo lên nóc ks nữa không !! :D

Ngồi ở ks Bamboo cũng đc dưng phải trời hửng nắng cơ.Chỗ này là hay bị mù nhất (lại đắt :D)

glasses
28-02-2009, 22:58
Cám ơn bác Susu đã cho những lời khuyên nhá, bọn em đi về lại hẹn nhau đi típ đấy, Sapa đẹp quá cơ.
Bọn e đi dc trải nghiệm 2 kiểu thời tiết khác nhau rõ rệt. Ngày thứ 1 đi các bản, cầu mây, bãi đá cổ, Topas thì trời nhiều sương mù, cũng có lúc quang, có nắng nhưng ít. Thích lắm. Ngồi trên xe uoat, lại được anh lái xe cho "trải nghiệm con đường ổ voi" chỉ có mỗi tây đi bộ qua đường í thôi, cả lũ ngồi trên xe ruột gan cứ lộn tùng phèo, sướng kinh khủng. Mà chỉ uoat mới chạy được như thế, chứ xe gầm thấp có mà chào thua.
Ngày thứ 2 leo núi hàm rồng thì trời nắng đẹp, tha hồ ngắm đào, mận. Đứng từ trên Sân Mây nhìn xuống Sa Pa thấy đẹp lắm, hí hí.
Cái khách sạn bác giới thiệu cũng ổn, nằm ở trung tâm, các em lễ tân thì nhiệt tình và ngoan. Có điều lúc đầu bọn em định tiết kiệm, nhảy vào phòng trible, nhưng phòng í hơi bẩn bẩn nên sau phải chuyển sang phòng đôi, thấy cũng ổn. Tóm lại là chuyến SP của bọn em đã thành công tốt đẹp. Cám ơn các bác đã góp ý, tư vấn cho bọn em!

cmnct
11-03-2009, 09:43
Em đang ở Sapa đây ạ. Ở trên đây kiếm máy quán Wifi cafe khó phết, nếu có thì chằng thấy quán nào bình dân cả. Em lên đây làm việc 1 thời gian, kết hợp đi khám phá Sapa và các tỉnh lân cận luôn. Thế mà hiện giờ chưa biết đi đâu cả vì 1 tuần chỉ được nghỉ 1 ngày. Bác nào có ý định lên Sapa chơi thì rủ em đi với nhé, còn không thì giới thiệu cho e vài địa chỉ hay tour nào hay hay để đi cũng được.

greenline
11-03-2009, 11:15
Em đang ở Sapa đây ạ. Ở trên đây kiếm máy quán Wifi cafe khó phết, nếu có thì chằng thấy quán nào bình dân cả. Em lên đây làm việc 1 thời gian, kết hợp đi khám phá Sapa và các tỉnh lân cận luôn. Thế mà hiện giờ chưa biết đi đâu cả vì 1 tuần chỉ được nghỉ 1 ngày. Bác nào có ý định lên Sapa chơi thì rủ em đi với nhé, còn không thì giới thiệu cho e vài địa chỉ hay tour nào hay hay để đi cũng được.

Bạn liên lạc với bạn thoasapa ở forum này xem. Bạn đó ở Sapa luôn và rất nhiệt tình. :))

cmnct
14-03-2009, 09:04
Hi, cám ơn bác. Hôm nay mới online lại, có gì hôm nào sẽ liên lạc với bạn thoasapa. Mục đích của e là lên đây để khám phá Sapa và mấy vùng lân cận cho biết. Thế mà mỗi tuần chỉ được nghỉ 1 ngày, chán quá. Chắc mai mốt sẽ kiếm việc khác có nhiều thời gian rảnh để đi chơi hơn.

HaSapa
14-03-2009, 15:00

Catcat view có wifi, nhưng chỉ ở sảnh với lại mấy phòng tầng thấp thấp thôi, còn tầng cao vút view đẹp thì wifi nó chưa với đến nơi.
Nhà hàng catcat vẫn là 1 trong những chỗ view đẹp nhất, mỗi tội cà phê giờ không ngon như xưa (trước được guide book khen lá best coffee in town). Họ cũng lắp thang máy rồi nên giờ không phải trèo 188 bậc để lên đến nhà hàng nữa :))
Ngoài ra nếu bác làm việc ở xã Tả Van, Lao Chải thì Wifi miễn phí.
Tuần có 1 ngày nghỉ thì bác chọn ngày nào nắng đẹp để nghỉ nhá, thuê cái xe máy chạy vòng vòng cũng hay.
Cần gì gọi ThoaSapa nhưng gọi ngay đi không sáng mai cậu ấy đi Trung Của mất.

HaSapa
14-03-2009, 15:01
Tiếc em vừa về không thì cũng đưa bác đi chơi Sa Pa chuyến, mà bác làm rì trên đấy thế ạ?

alias.noodles
14-03-2009, 15:26
Nhà mình có hai bạn Hasapa và Thoasapa vừa thông thạo phong thổ vừa yêu quý Sapa. Sao hai bạn không hợp tác kinh doanh mở khách sạn, nhà nghỉ hay quán ăn nhỉ, thậm chí là hàng "Khoai nướng Phuot" nghe cũng hay! Lai rai đón khách từ Phuot chắc cũng chẳng đến nỗi ... :)

Hôm nọ có một bác nhớn còn rủ em mở quán cà phê Phượt ở SG (nghiêm túc nhá) nhưng em bảo "bác mở đi em sẽ đến nộp tiền đều chứ em mà làm chủ quán thì chỉ 2 tháng là cụt vốn" :D

Có ai là chủ quán nhậu không để em dắt khách đến ngay!

HaSapa
14-03-2009, 22:11
Nhà mình có hai bạn Hasapa và Thoasapa vừa thông thạo phong thổ vừa yêu quý Sapa. Sao hai bạn không hợp tác kinh doanh mở khách sạn, nhà nghỉ hay quán ăn nhỉ, thậm chí là hàng "Khoai nướng Phuot" nghe cũng hay! Lai rai đón khách từ Phuot chắc cũng chẳng đến nỗi ... :)

Hôm nọ có một bác nhớn còn rủ em mở quán cà phê Phượt ở SG (nghiêm túc nhá) nhưng em bảo "bác mở đi em sẽ đến nộp tiền đều chứ em mà làm chủ quán thì chỉ 2 tháng là cụt vốn" :D

Kinh doanh thì em chịu bác Mì ạ, có cho em làm tình nguyện viên thì được thôi.
Thoasapa thì đang có sẵn mọi điều kiện để đón phượt, kể cả siêu thị khoai nướng hợp tác sắp khai trương cạnh nhà thờ nữa.

cmnct
16-03-2009, 09:21
Em đang làm o Victoria ạ, ăn và ngủ ở đó luôn nhưng mà phòng của em bắt internet không được. Thế là mỗi lần muốn dùng thì phải vô quán nước có wifi để dùng ạ. Hôm qua em mới lội bộ đi suối Vàng ở Cát Cát village, lên đó chẳng có ai cả. Sao CN mà chẳng thấy mấy khách du lịch, chỉ độ khoảng trên dưới 20 người à. Có thể em sẽ ghép tour leo Fan vào dịp 30/4 và sẽ đi thác Bản Giốc và 1 vài địa điểm khác trước khi quay về lại SG.

chipkill
02-04-2009, 22:21
Em cũng đang có ý định đi Sapa vào 30/4 này. Như vậy thì tầm nào em có thể (và cần) mua vé từ HN đi Sapa ạ. Em định nghỉ ở KS Mùa Xuân để có view đẹp. Các bác cho ý kiến giúp em với ạ. Tks các bác.

HaSapa
03-04-2009, 19:13
Em cũng đang có ý định đi Sapa vào 30/4 này. Như vậy thì tầm nào em có thể (và cần) mua vé từ HN đi Sapa ạ. Em định nghỉ ở KS Mùa Xuân để có view đẹp. Các bác cho ý kiến giúp em với ạ. Tks các bác.

Nếu định đi 30/4 thì bạn mua vé tàu luôn đi, có khi giờ hết rồi.
Sao Ks Mùa Xuân lại có view đẹp nhỉ? Chắc là phải ở phòng cao lắm vì theo mình nhớ cái này ngay chỗ quẹo vào chợ? Có cái bác Ks gì to tướng (hình như là Đức Hạnh thì phải) án ngữ trước cửa mà.

thoasapa
11-04-2009, 10:33

Em mở khách sạn mới toe ở Sa Pa rùi! Hì hì, nhờ các bác trên phượt ủng hộ em:D, dụ dỗ, lôi kéo, chăn dắt "người thân" đến ở chỗ em. Hí,hí. Bác Mì có dắt khách cho em dc hok? Hịhị, em cũng muốn mời bác Hasapa hợp tác dưng mà bác í hok thik cái vụ này lém. Hic,:(

LinhEvil
17-04-2009, 13:28
Bác Thoa Sapa ơi, giờ mà mua mảnh đất cắm dùi ở Sapa, chỗ nào có tí vườn, có tí sườn núi.. có cái nền nhà 30m .... chả cần ở trung tâm... thì bao xiền?

( giấc mơ em...)

HaSapa
17-04-2009, 13:32
Linh tả nhà tớ đấy à
Cứ lên tớ mời ở chung nhé.
Bác Thoasapa chỉ có địa chỉ nhà cốt thép cao chọc giời, mặt phố và trung tâm thoai.

LinhEvil
17-04-2009, 13:33
Ở chung được không? Nhà em 2 vợ chồng 4 đứa con tổng cộng là 6... sợ 30m chạy lại va vào vợ chồng nhà bác.

Bác còn mảnh nào tương tự hông? em ko ham nhà bê tông

thoasapa
17-04-2009, 18:26
Bác Thoa Sapa ơi, giờ mà mua mảnh đất cắm dùi ở Sapa, chỗ nào có tí vườn, có tí sườn núi.. có cái nền nhà 30m .... chả cần ở trung tâm... thì bao xiền?

( giấc mơ em...)

:) có nhiều chỗ như bác nói lắm, e biết 1 chỗ đẹp nhìn ra Fanxipang xung quanh là rừng thông. Người ta đang muốn bán 1,5tr/m2, bác muốn mua bnhieu thì tùy. Chỗ đó mà ngắm cảnh thì đẹp thôi rồi (mỗi tội xa trung tâm). Nêu thật sự quan tâm thì em giúp bác!

thoasapa
17-04-2009, 18:33
Bác ThoaSapa ơi,
Ngày 29-30/04 này gia đình em và bạn có chương trình đi Sapa, tổng số 10-12 người bao gồm cả trẻ em, đi bằng 02 ô tô.
Nhờ bác giúp vụ khách sạn và tư vấn chơi bời ở đó với. Năm ngoái em đi ở Cát Cát nhưng năm nay hết phòng rồi, may vào đây thấy bác.
Quan trọng nhất là phòng KS vì có 04 trẻ em, nếu có phòng bên chỗ bác thì đẹp nhất, còn không bác giới thiệu giúp chỗ ngon bổ rẻ nhé.
Cám ơn bác
Cho em xin số điện thoại để liên lạc nhé.

(Em ngày xưa là cùng hội 7x bên TTVNOL với bác Lý Toet đó, hehe)

Nghĩa 0904636363; 0985898585
Số đt của tớ 0913287979 và 0203502699. K/s của mình là Sa Pa view, bác định ở vào hôm nào thía? Bởi vì, ngày 30 và mùng 1 thì hết phòng mất rùi, ngày 29 thì có thể bố trí được. Để thử hỏi hàng xóm xem sao (nhưng nó chỉ là nhà nghỉ thui;)). Ok, cứ liên lạc với tớ.

LanLy
12-05-2009, 16:37
Này mấy bác! Tay to, chưn to, chẳng cho ảnh ọt vào, chỉ thấy tán xuông thôi à?
Em mới tìm ra công cụ resize ảnh, nên giờ mới lôi ảnh còi trình suy dinh dưỡng ra đú đây ạ.

Sáng mờ sương, rất Sapa phải không ạ

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=503&pictureid=11893

Ở SP mới biết nghĩa đen câu "quá mù ra mưa". Sương ở đâu đó trên núi ập xuống, cách nhau 2m không tỏ mặt. Bỗng đâu mưa trút xuống, ào một cái, rồi trời lại quang, nắng hửng lên.

Góc phố chiều mưa

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=503&pictureid=11894

Một ngày nắng

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=503&pictureid=11895

Cái nhà 3 tầng có dàn su trước sân à chỗ bọn em tọa đấy ạ!

xuxixe
15-07-2009, 14:19
Em là lính mới! Em đã muốn đi Sapa lâu lắm rồi mà bây giờ mới có cơ hội để sắp thực hiện đây. Có bác nào tổ chức 1 chuyến thì cho e theo chân với ạ. Lạ nước, lạ cái, lạ cả các bà bán rau cho tới mấy ông chủ Hotel nên e cần lĩnh giáo nhiều. Em rất muốn đi vào tháng 10 này vì nghe nói tầm ấy có lúa chín vàng đẹp lắm, với lại mùa thu tiết trời dễ chịu, không phải mùa du lịch nên dịch vụ cũng rẻ hơn nữa. Túm lại là e muốn đi vào tháng 10. Các bác đóng góp ý kiến cho e với ạ.
Em chân thành cảm ơn(BB)

denmuon
19-07-2009, 17:34
Đi sapa bây giờ quá đơn giản rồi nên đi oto cho nó đỡ lộm nhộm. Ra ngã tư vọng (nếu bác ở Hà nội) tìm và đặt chỗ xe ô tô 27-7 thanh xuân. xe có máy lạnh, ghế êm xuất phát đêm đến sáng là đã tời lao cai rồi. Giá vé 150k xe đỗ ở ga lao cai. 30k nữa là lên đến sapa (xe quá nhiều không phải nghĩ) nếu bạn lười thì mua vé 180k nhà xe sẽ gủi bạn từ lao cai lên sapa luôn. 9h sáng là đã có mặt tại sapa. Về thì cũng tương tự (hỏi trước nhà xe cho tiện). Đi tảu hỏa hơi bất tiện.
ở: Lên đến sapa đã có sẵn đội ngũ cò nhà nghi (họ đèo đi xem nhà nghỉ nếu ưng thì ở, không thì thôi) không sợ chặt chém đầu vì có giá chung rồi ngày thường 120-140k/2 giường. Ngày nghỉ 160-200k.
đi lại ở sapa: bảo chủ nhà nghỉ thuê xe máy đi lòng vòng 80-100 k/ngày, xăng tự đổ
Các điểm đi: Ra mấy khách sạn to to, xem sơ đồ các điểm du lịch ở đó hoặc chỗ hướng dẫn du lịch chỗ nhiều cây sa mộc (samu)to đối diện với nhà thờ (qua sân vận động) vào hỏi.
ăn uống, mua bán: cái này dễ các bác tự tìm hiểu cho thêm phần thú vị.

xuxixe
20-07-2009, 14:40
bác đi tầm đó thì cho e đi ké với nhé(beer)

Liên lạc nào! Bạn đang ở đâu thế? Hôm trước hỏi mấy bác thì thấy nói tháng 10 ứ còn lúa nữa, có khi phải đi vào tháng 9, quyết đi bao giờ đây? Mình thì thích đi chơi vào đúng rằm Trung thu( 3-4/10) nhưng cũng có thể sẽ đi sớm hơn 1 hoặc 2 tuần. Đi mấy người thế? PM nhá;)
Thấy dân tình đổ xô lên Sapa mà thèm quá!

WoodenFish
17-08-2009, 11:17
Có lẽ các bạn phải đi vào tháng 9 nếu muốn chụp cảnh lúa chín. Bọn mình vừa đi về tuần trước, thấy lúa đã trổ bông, nghe dân địa phương bảo khoảng nửa tháng nữa là chín.
Do đoàn bọn mình trẻ em đông hơn người lớn :D nên việc đi lại, ăn ở... có phần hơi khác nên không "tư vấn" được nhiều. Giá phòng KS tính chung cả đầu tuần, cuối tuần là 250k/p 2 giường. Ăn uống nên chọn khu vực Phố Cầu Mây, giá cả được ghi rõ vào thực đơn theo giá mặt bằng, hoặc khu vực Bưu điện tương đối rẻ, các quán Anh Đào, Anh Dũng ... nói chung là cũng như nhau.
Nếu ít người thì thuê xe máy đi lại vừa rẻ vừa tiện, 80k/ngày (mà nửa ngày cũng giá đấy :)) !), nên chọn xe số cho dễ leo trèo, nếu như muốn vào các bản.
Ruộng bậc thang khu vực thung lũng Mường Hoa, hoặc đường vào Tả Phìn, Trung Chải tháng sau chắc lúa đã chín.
Chúc các bạn có 1 chuyến đi thú vị.

Thung lũng Mường Hoa

Đường vào bản Vù Lùng Xung, xã Trung Chải.
https://i723.photobucket.com/albums/ww240/cago/CopyofDSC_0242.jpg

xuxixe
17-08-2009, 11:55
Đội ơn bác ạh! Phải lên lại cái kế hoạch cụ tỉ. ^^

kungfu0211
19-08-2009, 18:28
Đội ơn bác ạh! Phải lên lại cái kế hoạch cụ tỉ. ^^

Nhìn Sapa sao thân thương đến lạ kì . Sapa : ngon , rẻ , đẹp và .........
Mỗi năm chỉ đi một lần .
Nhớ nhiều lắm nơi ấy em và tôi .

wild_cat
29-08-2009, 12:30
Em chào các bác ạ!
Em là lính mới, em có dự định đi chụp ảnh Sapa vào mùa lúa chín.
Các bác cho em hỏi một chút là : tầm giữa tháng 9, thì lúa Sapa đã chín chưa ạ?

Em cảm ơn các bác ạ! (beer)(beer)(beer)(beer)(beer)

WoodenFish
01-09-2009, 20:22
"Không cho chúng nó thoát !"

"Lại gặp em thẹn thùng nấp sau cánh cửa..."

"...giờ đây em đã tay bồng tay mang"

"bản em lưng chừng núi, lưng chừng đèo"

nhungbox
03-09-2009, 11:58
Các bác lên Sapa đi thôi, lúa chín rồi.
Em lên Sapa cũng hay ở Đặng Trung. Các bác có thể gọi số 0203871243/0203871871 để đặt phòng, giá 250k phòng đôi, 4 mạng ở thoải mái.Nhà này ko thể so sánh đc với Victo hay Châu Long nhưng cũng có điểm thú vị riêng.Em thích nhất vườn hoa của bác Trung, rộng rãi, nhiều loại hoa nở quanh năm. Và các món ăn ở đây khá ngon.Gà đen,lợn mường, cá hồi thì đặc sản rồi,ko phải quảng cáo nữa, nhưng các bác ăn cá suối thì đúng là cá suối chứ ko phải cá bống biển như nhà khác. Hay món canh lá kỳ tử thì hàng khác ko làm cho các bác ăn đâu vì cây đầy gai,khó nhặt. Và ko thể bỏ qua là bánh chuối tráng miệng và rượu táo mèo bác Trung tự ngâm.
Anh chị chủ nhà rất dễ chịu và chiều khách, các bác lên đấy thì khá yên tâm vì nhà có xe đưa đón các bác từ ga Lào Cai lên Sapa và ngược lại(30k/chiều/người),thuê xe oto đi bản hay xe máy tự đi cũng tiện.
@ Chị Kiara, bác Trung đã nghỉ hưu và anh Thực con trai bác thay bác quản lí, lần nào lên em vẫn gặp bác ở ngoài vườn chăm cây.
Các bác nào đi nhớ mang áo khoác nhé, tối mát lạnh.Mùa này thì đầy táo mèo,mắc cọp,lê sapa rồi đây.

mypet
06-09-2009, 20:31
KS Đặng Trung này ở khu nào vậy bác. Có moutain view không bác. Mọi khi mình hay ở Bamboo vì view đẹp nhưng món ăn thi không đặc sắc lắm. Ks bác nói thấy hay hay.

Thich di chuyen
06-09-2009, 22:07
KS Đặng Trung này ở khu nào vậy bác. Có moutain view không bác. Mọi khi mình hay ở Bamboo vì view đẹp nhưng món ăn thi không đặc sắc lắm. Tháy ks bác nói thấy hay hay.

Không biết Nhungbox có ảnh KS Đặng Trung không, cứ hóng hớt các bạn chút nhé?

Đặng Trung hotel nằm trên phố Cầu Mây, mountain view hơi vướng, KS Cậu Bé Gỗ kế bên view ngon lành hơn nhưng trang bị chán chết!

Bữa đói bữa no
07-09-2009, 05:58
Tuần này bọn em định đi Sapa, đi nhanh về nhanh 2n + 2d (t6, t7, cn). Bác nào có kế hoạch hú em 1 tiếng đi cùng cho vui nhé (b)

Thich di chuyen
07-09-2009, 09:18
Tuần này bọn em định đi Sapa, đi nhanh về nhanh 2n + 2d (t6, t7, cn). Bác nào có kế hoạch hú em 1 tiếng đi cùng cho vui nhé (b)

Bạn Bữa, tối thứ 5 bọn mình có 3 người định đi bằng Vietbus 27-7 này, cũng chỉ ở trên đó đến CN về thôi, có gì contact Y!M: bop_chat2000 nhé!

nhungbox
07-09-2009, 18:56
Cụ thể địa chỉ của Đặng Trung là Số 7 Mường Hoa, Cầu Mây, Sapa bác ạ. Mountain view từ Đặng Trung thì quả thật là không đẹp lắm.
Có mấy cái ảnh vườn nhà Đặng Trung chụp bừa bằng điện thoại lúc trời mưa, các bác xem tạm

http://picasaweb.google.com/emnhung/DangTrungGarden#

Bữa đói bữa no
08-09-2009, 04:46
Bạn Bữa, tối thứ 5 bọn mình có 3 người định đi bằng Vietbus 27-7 này, cũng chỉ ở trên đó đến CN về thôi, có gì contact Y!M: bop_chat2000 nhé!

oki, nếu T5 em đi được sẽ nhắn bác. Cơ quan em chỉ cho nghỉ T7-CN thôi ạ, em định chiều T6 thì đi (beer)

Thich di chuyen
08-09-2009, 15:16
oki, nếu T5 em đi được sẽ nhắn bác. Cơ quan em chỉ cho nghỉ T7-CN thôi ạ, em định chiều T6 thì đi (beer)
Đi Sapa mà đi 2 ngày mệt lắm Bữa ơi, nghỉ đại 1 ngày thứ 6 đi, cơ quan mình cũng nghỉ thứ 7, CN mà vẫn liều mình đây này.
Đi đi, có ống tele ngon ngon mang đi anh em mượn với nhé!

xuxixe
10-09-2009, 16:14
Tuần sau mình đi đây ( 18-20), cũng chỉ đi được 3 đêm 2 ngày thôi, không hơn được. "thòm thèm" 1tí để lần sau lại đi tiếp.:D
Ai đi thì liên lạc để lên đó gặp nhau cho vui ạ!(beer)
E đã tham khảo và định nghỉ tại Mountain View ( 200-250k). Có ai biết KS nào có View đẹp 1 tí ( mà giá vừa phải thôi) thì nhắc nhở em với. Xin đa tạ!(BB)

thoasapa
13-09-2009, 12:27
Lên Sa Pa vào đúng ngày rằm Trung thu các bạn sẽ thấy 1 điều cực kì tuyệt vời! Đó là đêm hội hoa đăng, năm nào ở Sa Pa cũng tổ chức cực kì hoành tráng cuộc thi rước đèn nhân dịp Trung thu, các bạn tham dự sẽ thấy mình quay lại thời trẻ con và choáng ngợp bởi màu sắc, hình thù của những chiếc đèn to vật vã:D, xem múa lân, múa sư tử nữa vui lắm và thú vị cực kì!Tiếc là năm trước mình chụp ảnh không đẹp lên chả dám up lên cho các bạn xem. Sắp đến Trung thu rồi, năm nay sẽ cố gắng chụp thật đẹp để khoe với các bạn phượt:). Lên Sa Pa vào Trung thu đê!!!

Meo
15-09-2009, 00:27
ở Sapa mà muốn đi thăm bản làng qua những đường có nhiều ruộng bậc thang thì nên đi bản nào vậy các bạn :D Mình chỉ mới biết được thung lũng Mường Hoa, Tả Phìn và Trung Chải thôi. Mong các bạn giúp đỡ :)

nhungbox
15-09-2009, 11:10
Thích ruộng bậc thang thì đi Lao Chải- Tả Van nhé

nhungbox
15-09-2009, 12:17
Tự nhiên em nhớ lại câu chuyện cách đây 5 năm, nhóm bạn em đi làm dự án du lịch cộng đồng ( CBT) do 1 tổ chức Canada tài trợ ở Lao Chải,Tả Van , Tả Phìn. Cụ thể dự án là giúp đỡ bà con Dao đỏ,Mông đen hoàn thiện về cơ sở vật chất, và tập huấn về dịch vụ,giúp bà con có thể thúc đẩy hoạt động làm homestay cải thiện kinh tế. Sau vài lần khảo sát, nhóm dự án nhận thấy có nhiều vấn đề như là :
- Điều kiện vệ sinh ko đủ tiêu chuẩn,do tập quán sinh sống, nhà ở ko có nhà vệ sinh, buồng tắm, chăn chiếu ít được giặt, ngoài các bác ba lô quen ở bẩn, thì quả thật là khách du lịch không hài lòng khi ngủ trong bộ chăn thổ cẩm nặng trịch,hôi rình.Không biết thật hay đùa,ngày ấy thầy giáo của em bảo do cách nhuộm,người Dao thích giặt quần áo,càng giặt càng lên màu đỏ đẹp,nhưng ko thích tắm; người Mông thì thích tắm,nhưng quần áo càng giặt càng bạc- nhuộm chàm mà, nên ít giặt quần áo.Túm lại là các bác ý hay bị rau mùi.
- Việc phối hợp các dịch vụ ko tốt, có ngủ bản, có tắm thuốc nhưng ăn uống đúng kiểu dân tộc thì lại ko đảm bảo vệ sinh,khẩu vị và chất lượng .
- Ngoài ra, chưa có các hướng dẫn giúp khách thích nghi với phong tục,sinh hoạt của người dân tộc. Các bác nào easygoing thì chỉ cần vài tiếng là lên rừng hái thuốc, nấm hay xuống ruộng kéo cầy với bà con, nhưng không phải khách nào cũng thế, nếu không hiểu được nét đẹp của tập quán, người ta chỉ ngủ 1 đêm, hôm sau lượn,chả đọng lại gì.
- Vấn đề tăng tính thu hút khách sử dụng dịch vụ.
- Và cũng phải tính đến sự ảnh hưởng,mai một của bản sắc dân tộc khi đưa khách vào sinh hoạt cùng bà con.
Lợi thế của dự án chính là tính tự nguyện tham gia các hoạt động du lịch của bà con, cơ sở văn hóa của khu vực và vấn đề giao tiếp với người nước ngoài của bà con ( các bác nào hay vào thị trấn bán đồ thổ cẩm thì tiếng Anh nói sõi hơn cả tiếng Việt)

Nghiên cứu thì to tát, nhưng người nhỏ làm việc nhỏ, chúng em giúp đỡ bà con làm brochure quảng cáo dịch vụ, liên hệ với các công ty du lịch nhằm đưa khách về bản, tạo các conduct ( dạng bảng hướng dẫn) cho khách dễ thích nghi và thể hiện sự tôn trọng với phong tục địa phương.Thuyết phục bà con vệ sinh nhà cửa thường xuyên, và duy trì các sinh hoạt thường xuyên như làm nông, làm thuốc, dệt vải.Ngoài việc chuẩn bị giấy tờ,thuyết trình, bọn em tham gia xây nhà vệ sinh cho bà con.
Thời gian đó thực sự có ý nghĩa, mặc dù nhiều lúc thấy hơi quá sức nhưng vui và tự mình trải nghiệm được nhiều thứ.Mấy năm trời vẫn nhớ như mới cảm giác các cô dân tộc Dao thương lũ sinh viên, chuẩn bị cho mấy nồi thuốc tắm, cứ gọi là bỏng rẫy, tắm xong người đỏ như tôm, chân đi lảo đảo vì say thuốc,nhưng thấy lâng lâng,tràn đầy sức lực.
Sau đó mấy tháng,có đi khảo sát về việc tiến hành hoạt động du lịch của bà con, thấy có kết quả khá tốt.Tuy nhiên có 1 số nhà nhà vệ sinh xây rồi ko dùng, mùa đông để nhốt lợn nhốt gà cho nó đỡ rét.

Hơn 2 năm sau đợt dự án thứ nhất, để cảm ơn các cô, các bác dân tộc đã hỗ trợ tích cực và chăm lo cho lũ sinh viên trong thời gian làm việc, dự án trích kinh phí mời đại diện các cô,bác đi thăm quan Hà Nội và Hạ Long.( Bản thân em thấy ko thiết thực lắm, để cảm ơn thì nên đầu tư thêm giúp bà con là hơn). Trong chuyến thăm quan,mấy đứa có mời các cô đi chơi mua sắm tại Tràng Tiền plaza. Do chuyến thăm quan vào mùa hè,người dân tộc Dao mặc đồ quấn rất nhiều lớp, sợ họ nóng không ngủ được,nên lên Tràng tiền plaza, bọn em đã mua tặng cho mỗi người 1 bộ đồ ngủ.Hôm lên khách sạn thăm,ko thấy các cô ý mặc, cả lũ có hỏi, thì mới biết các cô ý có mặc,nhưng mặc ở trong rồi lại mặc mấy lớp quần áo nữa bên ngoài.
Nhóm có dẫn các cô ý đi thăm Lăng Bác, sau khi thăm quan thì sang hàng nước mía cạnh Lăng ngồi uống. Đang uống thì có 1 cô túm váy chạy thẳng ra bãi cỏ, ngồi thụp xuống. Cả lũ sợ xanh mắt, vì biết người ta hay tiện chỗ nào vệ sinh chỗ ấy, chạy vội ra. Nhưng may quá, chỉ vì cô ấy khi đi qua nhìn thấy bông hoa bé bé mầu vàng, bây giờ muốn ra nhìn kỹ thôi.Phù!
Thật nhớ quá!
Các bác lên thăm bản người dao thì nên tắm thuốc nhé,khỏe người lắm nhưng chống chỉ định các bác cao huyết áp đấy!

smallgrass
15-09-2009, 13:39
@ Meo: Theo bản đồ này, Bác từ tìm chỗ nào có người H'Mông thì đến.Vì người Mông sống trên cao nên ruộng bậc thang của họ cũng nhiều bậc và hoành tráng.

Meo
15-09-2009, 16:55
cảm ơn những thông tin quý giá của các bạn :D Ngoài ra, mình muốn đăng ký tour leo phanxipang 3 ngày 2 đêm cho 2 người, bắt đầu leo vào ngày 31-12, đi ngã Cát Cát - Trạm Tôn, thì nên đăng ký tour ở đâu và giá cả khoảng bao nhiêu vậy các bạn ?

tigerk40
17-10-2009, 14:14
cảm ơn những thông tin quý giá của các bạn :D Ngoài ra, mình muốn đăng ký tour leo phanxipang 3 ngày 2 đêm cho 2 người, bắt đầu leo vào ngày 31-12, đi ngã Cát Cát - Trạm Tôn, thì nên đăng ký tour ở đâu và giá cả khoảng bao nhiêu vậy các bạn ?

Chào bạn. Nếu bạn muốn leo Phanxipang vào ngày 31/12 và đón giao thừa trên đó thì vào đây đọc Topic này: https://www.phuot.vn/showthread.php?t=4468

Theo mình nếu bạn muốn tham gia thì đi cả gia đình phượt sẽ hay hơn đi theo tour.

+Thân mến!

nhungbox
18-10-2009, 21:25

Bạn muốn leo Fanxipang theo đường nào? Cát Cát hay Trạm Tôn? Đi đường Cát Cát độ dốc cao, khó đi hơn, là con đường thử thách hơn đường Trạm Tôn. Đi đường Cát Cát đòi hỏi bạn có sự chuẩn bị kỹ càng hơn về thể lực và dụng cụ leo núi, và nên có sự hỗ trợ của porter. Bạn nên tự cân nhắc để chọn tuyến đi phù hợp với mình. Đi vào ngày Giao Thừa thì thật ý nghĩa, nhưng nên cân nhắc vấn đề thời tiết ở Sapa, thời gian ấy rất lạnh, đồ dùng mang theo khi leo vì thế cũng nặng hơn nhiều nhé!

tigerk40
19-10-2009, 10:10
Bạn muốn leo Fanxipang theo đường nào? Cát Cát hay Trạm Tôn? Đi đường Cát Cát độ dốc cao, khó đi hơn, là con đường thử thách hơn đường Trạm Tôn. Đi đường Cát Cát đòi hỏi bạn có sự chuẩn bị kỹ càng hơn về thể lực và dụng cụ leo núi, và nên có sự hỗ trợ của porter. Bạn nên tự cân nhắc để chọn tuyến đi phù hợp với mình. Đi vào ngày Giao Thừa thì thật ý nghĩa, nhưng nên cân nhắc vấn đề thời tiết ở Sapa, thời gian ấy rất lạnh, đồ dùng mang theo khi leo vì thế cũng nặng hơn nhiều nhé!

Chào các bạn!

Đầu năm tụi mình dự định đi Sapa bằng xe máy (hiện tại đã có 3 người 3 xe). Tụi tớ dự định đi các điểm du lịch quanh Sapa trước rồi còn sức, còn thời gian thì leo Fanxipang. Nhưng có bạn khuyên nên leo Fanxipang trước rồi mới về Sapa thăm quan các điểm du lịch kia...

Đầu năm rảnh rỗi cả việc học lẫn việc làm nên có thời gian thì thoải mái. Dự định khởi hành sáng mùng 6 tết ta. Mong các bạn tư vấn giúp!

+Thân mến!

greenline
19-10-2009, 11:38
Chào các bạn!
Nhưng có bạn khuyên nên leo Fanxipang trước rồi mới về Sapa thăm quan các điểm du lịch kia...

Leo Fan xong rồi về đi tham quan Sa pa cũng được, với điều kiện là các bạn còn sức. :D

tigerk40
19-10-2009, 16:53
Leo Fan xong rồi về đi tham quan Sa pa cũng được, với điều kiện là các bạn còn sức. :D

Như bạn nhungbox viết thì nếu leo Fanxipang đường cát cát sẽ dốc hơn (mệt hơn) vậy tụi em sẽ leo đường Trạm Tôm cho đỡ mệt để giữ sức còn về đi các điểm du lịch kia.

Em thấy từ HN thì có nhiều cung đường đi quá nhưng đầu năm không bít có cung đường nào đẹp (hoa cỏ, thiên nhiên, danh thắng,....)? Mong anh chỉ điểm giúp tụi em. Tụi em toàn là Nam thôi.

+Thân mến!

thoasapa
19-10-2009, 17:11
Như bạn nhungbox viết thì nếu leo Fanxipang đường cát cát sẽ dốc hơn (mệt hơn) vậy tụi em sẽ leo đường Trạm Tôm cho đỡ mệt để giữ sức còn về đi các điểm du lịch kia.

Em thấy từ HN thì có nhiều cung đường đi quá nhưng đầu năm không bít có cung đường nào đẹp (hoa cỏ, thiên nhiên, danh thắng,....)? Mong anh chỉ điểm giúp tụi em. Tụi em toàn là Nam thôi.

+Thân mến!

Anh GL chưa bao giờ leo fan đâu:D. Nói chung các bạn đi là để chinh phục mà, đi đường nào cũng để đến cái đỉnh! Sa Pa mùa này lạnh, ít mưa và khô ráo nên thích hợp leo Fan còn hoa cỏ mùa này không đẹp được như mùa xuân...nhưng vẫn đẹp! Phải xác định leo núi là một loại hình "du lịch mạo hiểm" bạn nhé! Theo mình, các bạn đi đường Trạm Tôn về Sín Chải (CatCat) là thích hợp nhất.

tigerk40
19-10-2009, 17:17
Anh GL chưa bao giờ leo fan đâu:D. Nói chung các bạn đi là để chinh phục mà, đi đường nào cũng để đến cái đỉnh! Sa Pa mùa này lạnh, ít mưa và khô ráo nên thích hợp leo Fan còn hoa cỏ mùa này không đẹp được như mùa xuân...nhưng vẫn đẹp! Phải xác định leo núi là một loại hình "du lịch mạo hiểm" bạn nhé! Theo mình, các bạn đi đường Trạm Tôn về Sín Chải (CatCat) là thích hợp nhất.

Cám ơn bạn đã chỉ điểm.
Chúng tớ xác định đi du lịch BỤI nên đồ đạc đem hơi lỉnh kỉnh. Di chuyển đi lại bằng xe máy. Không rõ khi Leo Fanxipang có chỗ gửi đồ không? thủ tục như thế nào? uh! chưa đi bao giờ nên nhìu câu hỏi ngớ ngẩn mong các bạn thương mà chỉ giúp!

+Thân mến!

sbn
20-10-2009, 13:03
Cám ơn bạn đã chỉ điểm.
Chúng tớ xác định đi du lịch BỤI nên đồ đạc đem hơi lỉnh kỉnh. Di chuyển đi lại bằng xe máy. Không rõ khi Leo Fanxipang có chỗ gửi đồ không? thủ tục như thế nào? uh! chưa đi bao giờ nên nhìu câu hỏi ngớ ngẩn mong các bạn thương mà chỉ giúp!

+Thân mến!

Theo tớ nếu leo Fan thì bạn cứ mua tour khoảng 4 ngày là khám phá thoải mái(đi Cát Cát hoặc Sín Chải rồi về Trạm Tôn hoặc ngược lại). Đồ đạc có thể gửi tại văn phòng tour ấy (tiền nong thì cứ tạm cắm vào thẻ cho an toàn, hạ sơn rút ra đi chơi tiếp). Leo Fan xong xuống tắm nước nóng (nước thuốc cũng được) nghỉ ngơi một đêm là hôm sau lại đi thăm thú khắp Sapa và các vùng lân cận được ngay ấy mà. Bạn nên đưa khoảng thời gian bạn dành cho Sapa thì mới tư vấn cho bạn cụ thể các điểm nên đi vì quanh đấy rẽ ra cũng có nhiều chỗ lắm. Bạn đi đầu năm mà tầm sau tết Âm lịch thì hoa cỏ ngợp trời, trôi trong hoa luôn. Leo Fan tầm tháng 3 là mùa hoa đỗ quyên rất rực rỡ.

tigerk40
20-10-2009, 13:55
Theo tớ nếu leo Fan thì bạn cứ mua tour khoảng 4 ngày là khám phá thoải mái(đi Cát Cát hoặc Sín Chải rồi về Trạm Tôn hoặc ngược lại). Đồ đạc có thể gửi tại văn phòng tour ấy (tiền nong thì cứ tạm cắm vào thẻ cho an toàn, hạ sơn rút ra đi chơi tiếp). Leo Fan xong xuống tắm nước nóng (nước thuốc cũng được) nghỉ ngơi một đêm là hôm sau lại đi thăm thú khắp Sapa và các vùng lân cận được ngay ấy mà. Bạn nên đưa khoảng thời gian bạn dành cho Sapa thì mới tư vấn cho bạn cụ thể các điểm nên đi vì quanh đấy rẽ ra cũng có nhiều chỗ lắm. Bạn đi đầu năm mà tầm sau tết Âm lịch thì hoa cỏ ngợp trời, trôi trong hoa luôn. Leo Fan tầm tháng 3 là mùa hoa đỗ quyên rất rực rỡ.

Chúng mình dự định đi vào sáng mùng 6 tết (chẳng biết vào bao nhiêu dương lịch) và đi trong khoảng 5 đến 10 ngày. Tiền nong cắm hết vào thẻ nhỡ cây ATM có gì chục chặc thì chít hít àh? Cái điều em quan tâm là em yêu (xe) và đồ dùng lỉnh kỉnh có chỗ gửi an toàn không? Vì khi leo chúng em chỉ mang những vật dụng cần thiết thôi chứ các đồ đạc khác thì để dưới núi cho đỡ mệt. Mong mong các bạn tư vấn giúp!

+Thân mến!

sbn
20-10-2009, 16:39
Chúng mình dự định đi vào sáng mùng 6 tết (chẳng biết vào bao nhiêu dương lịch) và đi trong khoảng 5 đến 10 ngày. Tiền nong cắm hết vào thẻ nhỡ cây ATM có gì chục chặc thì chít hít àh? Cái điều em quan tâm là em yêu (xe) và đồ dùng lỉnh kỉnh có chỗ gửi an toàn không? Vì khi leo chúng em chỉ mang những vật dụng cần thiết thôi chứ các đồ đạc khác thì để dưới núi cho đỡ mệt. Mong mong các bạn tư vấn giúp!

+Thân mến!

Tầm bạn đi là mùa đẹp của Sapa rồi, hoa nở tưng bừng nhưng Fan thì tớ ko rõ. Tiền cắm thẻ vẫn có thể rút tại quầy giao dịch được nhưng nếu các bạn chủ động muốn cầm tiền mặt trên người cũng chả sao. Tớ bảo rồi, mua tour thì gửi đồ ở đấy cũng okie mà. Trước tớ dùng tour leo Fan của Đặng Trung ( liên hệ anh Thực 0913287912) thì cũng để đồ ngay ở khách sạn của anh, lúc xuống cũng cần dùng phòng để nghỉ ngơi nữa. Nếu muốn leo Fan nhớ ngâm cứu trước một số kinh nghiệm và đồ dùng mang theo của các bạn đi trước.

Nếu bạn mua tour 4 ngày + 1 ngày thăm thú ở Sapa là đủ. Từ Sapa có thể đi:
- Bắc Hà - Cán Cấu - Simacai - Mường Khương - Lào Cai ăn xúc xích hun khói với tương ớt đặc biệt, uống rượu ngô Bắc Hà, ngắm đèo Pha Long
- Bắc Hà - Xín Mần - Hoàng Su Phì - Hà Nội chơi trên những con đường rừng mùa đông
- Bát Xát - Y Tý - A Mú Sung - Lũng Pô(nơi con sông Hồng chảy vào đất Việt) - Trình Tường - Lào Cai đi săn biển mây, uống rượu Nậm Pung và những thị trấn thị tứ trôi bồng bềnh với hoa đào. Mỗi tội thời điểm bạn đi Y Tý rất lạnh, nếu thực sự muốn cảm nhận cái lạnh bạn chưa từng biết đến ở vùng biên thì phải chuẩn bị kĩ nhé.
- Ô Quy Hồ - Mù Căng Chải - Tú Lệ - Nghĩa Lộ - Hà Nội cũng sẽ được thưởng thức việc leo lên đỉnh cao ngang đỉnh Fan của đèo Ô Quy Hồ bằng xe máy, ngắm ruộng bậc thang đất đỏ khi chưa được phủ lúa vàng, ăn xôi nếp Tú Lệ, ngắm đào nở chênh vênh.

Đại khái thế. Vì chưa biết bạn sẽ trở lại Nam như thế nào nên cứ đưa linh tinh vậy. Mọi người thường thích đi những điểm lúa như Y Tý, Hoàng Su Phì, Mù Căng Chải, Tú Lệ vào mùa đẹp nhất nhưng tớ thấy mùa đông nó lại có vẻ đẹp riêng. Vậy nên bạn cứ ngâm cứu thêm và lựa chọn.
Nhắc thêm lại với bạn lần nữa là thời gian bạn đi những điểm liên quan đến Sapa đều rất rất lạnh, vì bạn ở trong Nam nên nhớ chuẩn bị kĩ không là sốc đấy, hhì hì;)

tigerk40
20-10-2009, 17:26
........
Nhắc thêm lại với bạn lần nữa là thời gian bạn đi những điểm liên quan đến Sapa đều rất rất lạnh, vì bạn ở trong Nam nên nhớ chuẩn bị kĩ không là sốc đấy, hhì hì;)

Ôi quá chi tiết. Cám ơn bạn nhiều nhiều! Chỗ đậm đậm ở trên: Chắc bạn nhầm tớ với ai rồi? ^_^ hì hì... tớ và nhóm bạn đều dân Bắc. Đầu năm tết của các bạn dân tộc miền núi chắc không đầy đủ như dưới đồng bằng nhưng chắc sẽ vui hơn nhiều. Do đi Sapa nên tụi tớ dự định đem khoảng 5 lít Rượu nếp quê (nhà làm ra) nên giao lưu với các bạn trên đó.
Một lần nữa xin cám ơn bạn!

+Thân mến!

thoasapa
20-10-2009, 19:06
Nếu cần giúp đỡ thì Pm cho mình YM, mình ở Sa Pa và cũng có thể thiết kế tour leo Fan giúp bạn. Còn đồ đạc và xe máy mọi người có thể gửi ở nhà mình không phải lo lắng gì hết:)

sbn
20-10-2009, 19:29
Ôi quá chi tiết. Cám ơn bạn nhiều nhiều! Chỗ đậm đậm ở trên: Chắc bạn nhầm tớ với ai rồi? ^_^ hì hì... tớ và nhóm bạn đều dân Bắc. Đầu năm tết của các bạn dân tộc miền núi chắc không đầy đủ như dưới đồng bằng nhưng chắc sẽ vui hơn nhiều. Do đi Sapa nên tụi tớ dự định đem khoảng 5 lít Rượu nếp quê (nhà làm ra) nên giao lưu với các bạn trên đó.
Một lần nữa xin cám ơn bạn!

+Thân mến!

He he, ừa, chắc là tớ nhầm:D
Nếu định lên đấy chơi Tết thì tớ cũng nói trước là việc ăn ngủ sẽ phải tìm hiểu trước một chút nhé (trừ Sapa, dĩ nhiên) vì các bạn dân tộc chơi Tết là ko có bán buôn gì cho bạn ăn đâu. Tớ có đứa bạn đi Hà Giang đợt mùng 4,5 Tết mà tìm mỏi mắt ko có cái hàng ăn nào để ăn.
Thêm nữa là nếu được thì mua ít bánh kẹo mứt để tặng hoặc chia cho trẻ con, mang được ít đồ quần áo khăn mũ hoặc giấy bút thì có lẽ là tốt hơn với việc mang rịu;), lên núi bạn uống được rịu là giao lưu được rồi, chở củi về rừng làm chi(NT)

tigerk40
20-10-2009, 20:20
He he, ừa, chắc là tớ nhầm:D
Nếu định lên đấy chơi Tết thì tớ cũng nói trước là việc ăn ngủ sẽ phải tìm hiểu trước một chút nhé (trừ Sapa, dĩ nhiên) vì các bạn dân tộc chơi Tết là ko có bán buôn gì cho bạn ăn đâu. Tớ có đứa bạn đi Hà Giang đợt mùng 4,5 Tết mà tìm mỏi mắt ko có cái hàng ăn nào để ăn.
Thêm nữa là nếu được thì mua ít bánh kẹo mứt để tặng hoặc chia cho trẻ con, mang được ít đồ quần áo khăn mũ hoặc giấy bút thì có lẽ là tốt hơn với việc mang rịu;), lên núi bạn uống được rịu là giao lưu được rồi, chở củi về rừng làm chi(NT)

Uh! Về chuyện ăn uống thì tớ không ngại lắm, vì đầu năm lương thực dư thừa + việc đi lần này xác định BỤI (ăn bụi + ngủ bụi +... bụi):)
Nhóm tớ dự định đi trong 10 ngày, đang lên cái Lịch. Nếu đường đẹp thì đi thêm vài nơi lân cận rồi phi về. Nếu 1 người 1 xe thì có thể chở lên cho bà con ít quần áo cũ (cũ những vẫn đẹp và tốt) + 1 ít sách vở + bút cho trẻ em nhỏ. Nhưng cũng băn khoăn khi lên Sapa leo Fan trước thì đồ đạc lỉnh kỉnh để dưới có yên tâm không?
Còn về khoản RƯỢU thì xác định là leo lên đỉnh Fan rồi mới uống. Suống núi nghỉ ngơi đi quanh quanh mấy điểm du lịch chính rồi mới vào các bản và giao lưu cùng bà con.

+Thân mến! (sẽ còn phiền các bạn tư vấn giúp!) ;)

Red_Dao
20-11-2009, 00:49
Nếu cần giúp đỡ thì Pm cho mình YM, mình ở Sa Pa và cũng có thể thiết kế tour leo Fan giúp bạn. Còn đồ đạc và xe máy mọi người có thể gửi ở nhà mình không phải lo lắng gì hết:)
Bạn ơi, 2/12 mình ra Sapa, mình đi 2 đứa con gái, ko leo Fan nhưng mình muốn ngủ bản (mấy lần trước toàn ngủ ks ) , muốn tìm hiểu cuộc sống của bà con dân tộc, bạn chỉ giúp mình nên ngủ ở bản nào ? Mình thích view đẹp, chăn màn, nhà vệ sinh sạch sẽ là ok.
Mới nãy mình đọc trong 1 topic rủ rê đi Sapa nghe 1 bạn tâm sự đi cách đây mấy năm ngủ trong bản ko được vệ sinh, chẳng biết đến bây giờ có khá hơn ko.
Cho mình xin địa chỉ liên lạc & tel của homestay đó luôn nhé. Tks nhiều nhiều(LD)

Walkman
20-11-2009, 09:07
Sapa mấy hôm nay trời rét đậm, nhiệt độ có lúc xuống đến dưới 3 độ C, sương muối và có thể có cả băng tuyết.
Ước gì giờ này mình lang thang ở đấy, chỉ lang thang thôi cũng đủ. Heiz!:shrug:

thoasapa
20-11-2009, 10:12
@red dao: Bạn có thể ngủ bản ở Tả Van, sạch sẽ và ăn uống cũng tốt. Nên chuẩn bị sẵn đồ ăn đem đến đó để tự nấu ăn. Số đt của chủ nhà, anh Ngọc 0977503261. Buổi tối, ở đây bạn có thể giao lưu với rất nhiều các bạn khác (nhất là các bạn khoai Tây).

Đinh Thế
21-11-2009, 18:41
ài... sapa có băng tuyết rồi cơ đấy , chán quá khi cứ phải du dú ở nhà mấy ngày cuối tuần

sunuococ
23-11-2009, 04:45
nghe mấy a porter kể mùa rét bọn trâu bò chết nhiều.. vì ng ta cứ thả rông trâu bò trên núi, đến khi về nhà có lửa, nhiệt độ thay đổi đột ngột, thế là chết.. tội lắm thôi..

evilspiritsusa
23-11-2009, 20:17
Cuối tuần này bọn em dự định đi Sapa, xuất phát từ Hải Phòng, bác nào biết đường đi nước bước chỉ em với :(.

thik_di_choi
24-11-2009, 09:35
Cuối tuần này bọn em dự định đi Sapa, xuất phát từ Hải Phòng, bác nào biết đường đi nước bước chỉ em với :(.

Bạn đi băng phương tiện gì và mấy ngày. Định đi nhuwngx đâu thì mới chỉ được chứ

nhungbox
24-11-2009, 17:04

1. Bằng ôtô: Bến xe Tam Bạc - Bến xe Lương Yên- Bến xe Giáp Bát -Lào cai - Sapa
2. Bằng tầu hỏa: Ga Hải Phòng - Ga Hà Nội - Ga Lào Cai + bus lên Sapa.
Kết hợp thế nào tùy ý nhé!
Vé xe khách Hải Phòng - Hà Nội bây giờ là 50k thì phải. Từ bến xe Lương Yên ra ga Hà Nội taxi hết khoảng 15-20k/ 1-7 người, xe ôm thì 10k/người. Từ bến xe Lương Yên ra bến xe Giáp bát taxi khoảng 90k/ 1-7 người, xe ôm 20-25k/ người.
Vé tàu Lào Cai muốn vé nằm mềm thì nên đặt trước cả 2 chiều đi và về, còn nếu tiết kiệm muốn ngồi mềm ( 200k/ chiều), ngồi cứng thì cứ ra ga mua vé thôi. Một số công ty bán vé tàu Hà Nội - Lào Cai như sau:
Livitrans (0439429919),Tulico (0438287809),Ratraco (0439422889,TSC ( 0437162868), vé nằm giá từ 280k đến 2tr100k tùy khoang 6-4-2, ốp gỗ hay không, tùy độ VIP nữa. Sau đó, từ Lào Cai lên Sapa bắt xe bus lên Sapa là 30k/ người.
Vé ôtô nằm từ Hà Nội - Sapa ( và ngược lại) thì gọi của Vietbus ( 0422123904), giá Hà Nội - Lào Cai là 150k + chặng Lào Cai - Sapa là 30k nữa.
Lên đến Sapa rồi tùy thời gian ăn chơi nhảy múa mà chọn địa điểm và chỗ nghỉ, tham khảo các bài trên nhé!

RW4096
24-11-2009, 22:23
Em muốn đi một chuyến lên Sapa, sau đó sẽ qua Bắc Hà, rồi Hà Giang.

Có xe từ bến Lào Cai hay Bắc Hà qua Hà Giang không các anh chị nhỉ?

Xe Vietbus chạy Hà Nội - Sapa có anh chị nào đi thử cho em xin miếng review ạ :)

Em cảm ơn nhiều.

Holy
25-11-2009, 21:47
tối thứ 6 này bọn e nhảy tàu LC1 lên lc rồi bắt xe đi sapa.Có đội nào đi cùng không ạ ????

THUZ
29-11-2009, 22:01
Không biết lang thang trên sapa nhõn 1 mình có buồn lắm không mấy bồ? vào rủ rê xem có ai đi hôm 3-4-5 tháng 12 k?:))
lịch dở hơi nhỉ

oZAo
30-11-2009, 14:22
em mới biết diễn đàn này ko lâu,đọc bài của các bạn ghiền quá,mà rủ bạn bè thì ko có ai đi,nên đành liều 1 mình phượt từ SG-HN,tối nay em đi Làocai,sẽ theo huớng dẫn của các bạn ở trên làm 1 chuyến,hy vọng sẽ thành công tràn trề để làm 1 bài review nho nhỏ
ps:chiều nay ra làm mấy cốc bia hơi HN,tối lên tàu ngủ lại lấy sức
+thân

vitvivu
07-12-2009, 14:58
Để cổ vũ tinh thần các bác xắp đi, em xin tặng các bác mấy cái hình em chụp hồi đi Sapa. Chúc các bác lên đường nhiều thuận lợi.

nudp103
09-10-2012, 11:15
box này có vẻ lâu rồi, các bác cập nhật tiếp đi ạ, em cũng đang muốn đi SP đợt cuối tháng 11, xuất phát từ HN, các bác cho e biết ít thông tin mới được k ạ^^, thanks các bác nhiều nhiều ạ, à, tụi e đi 6 mạng:D:D

meoconz
02-11-2012, 10:58
hê hê nudp103 cũng đi cuối tháng 11 à ?