PDA

View Full Version : Du lịch một mình tại sao không?

Pages : [1] 2 3

nagasawa
26-07-2007, 08:28
Chẳng biết nhét cái bài tâm sự này vào đâu. Không biết các bác cảm nhận về chuyện đi du lịch một mình như thế nào, chứ theo em biết với đa số người nước ngoài đi du lịch một mình là một việc hết sức bình thường, nó thể hiện cái tôi của mình. Đôi khi đi một mình là để tìm một cảm giác bình an, tự do và thư thái.
Thế nhưng với rất nhiều người Việt, khi em nói chuyện em đã từng đi du lịch một mình tới nước này nước nọ. Đa phần họ đều cho em điên, Liệu có điên thật không nhỉ??
Tất nhiên, đi du lịch có bạn đồng hành thì cũng thú vị. Nhưng đi một mình, tự chiêm nghiệm, tự khám phá cũng hay chứ.
Lần đầu tiên em đi du lịch một mình là sang nước bạn Lào, nói chuyện với bạn bè. Mọi người đều cho em hâm và tất cả đều có một cái nhìn vô cùng thông cảm và chia sẻ.
Đi du lịch một mình có sao đâu chứ!!!

hoangbquang
26-07-2007, 09:37
Tôi là một người gần như đi du lịch 1 mình thường xuyên. Có những chuyến đi dài 2 - 3 tháng ra nước ngoài, qua hơn chục nước cũng chỉ 1 mình, phát âm tiếng Anh kém nhưng tôi thủ 1 quyển sách ghi hàng trăm câu hỏi bằng cả 2 thứ tiếng Anh - Việt đã được chuẩn bị sẵn ở VN, khi cần thì chìa ra hỏi, có lúc cũng rơi vào cảm giác rất cô đơn nhưng khi vượt qua những lúc như thế, tôi thấy mình mạnh mẽ và tự tin hơn rất nhiều.

Đi 1 mình hay mấy mình không quan trọng bằng đi như thế nào, kế hoạch ra sao và kinh nghiệm thu hoạch được trong những chuyến đi ấy sẽ giúp ích gì cho bạn trong cuộc sống !

Nhưng rốt cục, tôi vẫn cho rằng trong những chuyến đi dài, nên có bạn thân thiết để đồng hành thì vẫn vui hơn, vì bạn có thể chia sẻ cảm giác và chuyện trò cũng như hỗ trợ nhau.....

TÍM
26-07-2007, 09:56
Em cũng thấy đi một mình ko vấn đề gì...Tuy nhiên có bạn đồng hành sẽ tốt hơn nhiều, ít nhất là 1 người, để ko cảm thấy bùn bùn và cô độc...

Cảm giác một mình rất hay :) nhưng ko thể nhiều quá !

anhminh
26-07-2007, 10:49
Hơi lạc đề 1 chút:
tôi nhớ có 1 lần, chui vào rừng 1 mình, lúc ấy ước gì có 1 người bên cạnh, dù chỉ là 1 cô gái yếu đuối. Ít ra lúc đấy mình cũng cảm thấy mình phải dũng cảm, bảo vệ người khác. Chứ lúc đấy sợ run lên :D, thấy cái cây mắc vào ba lô mà cũng giật mình. :D

kiem_sau
26-07-2007, 11:46
Hơi lạc đề 1 chút:
tôi nhớ có 1 lần, chui vào rừng 1 mình, lúc ấy ước gì có 1 người bên cạnh, dù chỉ là 1 cô gái yếu đuối.
Em thì lúc nào cũng muốn có một cô gái yếu đuối ở bên cạnh chứ không phải chỉ lúc ở rừng đâu bác a. Tiếc là con gái thời này mạnh quá, không khoẻ cái này thì khoẻ cái kia :LL.

Du lịch một mình mới sướng chứ đi đông người chán chết. Đi đứng cứ phải nhớ là sau mình còn mấy người nữa. Gò bó.

pvc
26-07-2007, 12:01
Em cũng thích đi du lịch một mình. Ta sẽ tự do thoải mái hơn trong việc tìm hiểu, giao lưu học hỏi từ những con người mới tại nhũng vùng xa lạ. ;)

cái Tươi, cái Lạ bao giờ cũng ngon!
:)) :)) :))

Babel
26-07-2007, 12:10
Một mình:
- Thoải mái toàn phần
- Tận hưởng đến giọt cuối cùng
- Phiêu du mà lãng mạn
- Vượt lên chính mình

Khoảng lặng:
- Sợ cô đơn (mang thêm quyển sách đi là ok)

Nói chung nếu đi du lịch một mình các bác sẽ trải nghiệm cả mật đắng lẫn mật ngọt.

arvil77
26-07-2007, 12:53
Tớ phần lớn cũng đi một mình, về VN đi mấy ngày 2-3 tỉnh DBSCL gặp người dân, cứ bị thắc mắc tại sao đi 1 mình :Dam

Với bọn Tây là hết sức bình thường, đồng nghiệp của tớ ở đây (cũng nữ) du lịch 1 mình vòng quanh thế giới 8 tháng (ở VN 1 tháng), đáng ra cô ý còn đi nữa nhưng nhớ nhà :)

Đi 1 mình có lợi mà cũng có nhược Tớ thấy nhược lớn nhất là ko có ai để chia sẻ cảm xúc ngay tức thời + vì thế tốn tiền internet để chia sẻ với người ở nhà :D

Dù sao có bạn đi cùng 1-3 người hợp cạ là ổn nhật Có người bạn tớ nói đùa, có thêm 1 đứa đi cùng để nếu có chết thì còn có đứa vác xác mình về :))

matador
26-07-2007, 13:31
Chuyện đi du lịch 1 mình đúng là hết sức bình thường, nhưng kể cả các bạn Tây cũng ít người thích đi một mình lắm - tất nhiên không có cái gì là không có ngoại lệ cả. Do chưa tìm được bạn đồng hành hợp nên đi một mình, thế thôi. Các bạn Tây còn khác Ta ở chỗ nữa là khi đi thì một mình, nhưng về các bạn ấy thường có 2 mình :)).

Có người đi cùng nói chung đỡ lạc lõng hơn nhiều, nhất là khi tự đi. Ngày xưa tớ toàn đi 1 mình cũng chẳng có vấn đề gì hết, cũng vẫn vui vẻ hát ca, nhưng từ khi có người bám càng :D thấy hay hơn hẳn.

Nhưng khi chưa có người hợp thì vẫn cứ phượt muôn năm thôi, vì biết đâu nhỡ không bao giờ tìm được người hợp thì sao, nhở.

pvc
26-07-2007, 15:20
Em thấy bái phục các bác đi du lịch 1 mình. Các bác nam thì em miễn bàn nhưng các bác nữ mà đi du lịch một mình thì em thấy đáng nể.

NATO
26-07-2007, 19:02
ngày xưa (hê bao giờ cho đến ngày xưa) em cũng toàn du lịch một mình từ dạo gặp cái thằng cha nhà em thì chẳng những không được một mình nữa mà còn phải phượt thành 3 người cả trẻ con:shrug:

langit
26-07-2007, 22:05
Hihi, ngày xưa em cũng dũng cảm lắm nhưng dạo này hèn hèn là. Kể các bác nghe sự tích hèn mạt của em. Số là lần ấy em phải đi đến một nơi khỉ nhiều hơn người. Bọn khỉ này rất dạn người, nấu thức ăn mùi thơm có khi nó vào vớ luôn ấy. Nhưng em hèn không phải vì khỉ mà là vì người. Tối hôm đó ở cái building ấy có khoảng 4 đứa con gái ở lại ở các phòng khác nhau. Em điềm nhiên ngồi thêu bên cửa sổ rất lãng mạn thì ngước mắt lên thấy một thằng cầm cái que bẻ vội ở đâu đã phi đến cửa sổ rồi. Ối giời ơi em ba chân bốn cẳng bỏ chạy táo tác la hét ầm ĩ. Thằng kia chạy xuống chân đồi lên ôto mất hút. ô tô của nó đẹp long lanh mà nó còn lấy mất cái điện thoại ghẻ của em. Đêm ấy em đi nhờ xe một đứa tầng trên ra đồn cảnh sát líu lưỡi nói tiếng Việt tường trình giữa một đống dân tình còn chưa gặp người Việt nam bao giờ. Từ đó tự thấy mình hèn và không bao giờ đi một mình được nữa

casauvn
26-07-2007, 22:45
em cũng thỉnh thoảng đi loăng quăng nhưng mà chưa bao giờ đi 1 mình cạ Sợ thì cũng chẳng phải là sợ nhưng ko chịu được cảm giác cô đơn suốt cả cuộc hành trịnh Đi 1 mình của em thường chỉ là đi tàu điện vài tiếng để đến điểm hẹn đi chơi với bạn bè rồi lại 1 mình đi về thôi
Tháng 11 này em trót đặt vé sang Malay, đi cùng con bạn mà nó chỉ ở Malay 2 ngày rồi sang Phukhet và Sing mất, còn lại 6 ngày lang thang 1 mình ở Malay, thấy hơi buồn :( Đi cùng nó sang Sing và Phukhet thì cũng được nhưng ko thấy thích lắm, muốn dành cả mấy ngày cho Malay ko thôi. Các bác có kinh nghiệm gì đi 1 mình thì share cho em với, chưa đi đã thấy hơi buồn rồi :( Bác nào có Lonely Planet Malay cho em mượn photo với, chả biết mua ở đâu, hôm trước em ra Đinh Lễ hỏi mấy hàng mà ko có

anhminh
26-07-2007, 23:18
@langit: cái đấy đâu gọi là hèn. :)
@casauvn: có quyển về mã lai tên là langit đấy :D.

Babel
27-07-2007, 09:54
Cái thú của đi du lịch 1 mình không nằm ở chỗ mình có nhiều đồ, sành điệu, hàng hiệu, nếu như vậy thì rất củ kiệu, đơn điệu => chán (NO)

Đi du lịch một mình chính là cơ hội tuyệt vời nhất để thử nghiệm một cuộc sống khác với những cái thường ngày mình gặp (con người, thiên nhiên, cảnh vật, các mối quan hệ ...), để dám chắc một quyết định đúng, sai của mình thì nó sẽ thế nào.

Qua nhiều nơi, làm bạn với nhiều người, chắc sẽ thú vị hơn một hoặc một số người cứ kè kè suốt chuyến đi, quanh quẩn với những câu chuyện cũ rích :LL

Kết luận: Hãy sẵn sàng tham gia vào cái đích mình đang đến & trải nghiệm. Bạn không có cơ hội để buồn đâu.

arvil77
29-07-2007, 03:10
Có 1 chuyện hi hữu xảy ra với tớ hôm nay, mà có khi chả ai như tớ, tớ đóng balo đồ đạc đầy đủ, đi được 400km (gần 1/4 quãng đường so với đích muốn đến) , chơi ở 1 tp du lịch 1 ngày thì tự nhiên tiếc tiền và mất hứng, 2 phút trước khi xuống ga đổi tàu đi tiếp, tớ lại ngồi tiếp trên tàu.... chảy thẳng về nhà :)

Mà tự nhiên nghĩ đến chặng đường dài 12h ngồi tàu + 16h tiếp ngồi xe 1 mình, cũng chán - > về :))

Hình như tớ bắt đầu chán đi.....:shrug:

Toet
29-07-2007, 18:48
Chán đi một mình thì đúng hơn. keke

arvil77
29-07-2007, 20:24

Cũng có thể keke ;)

lifegoeson
30-07-2007, 13:37
mình đang đi một mình, cảm giác là thích, muốn làm gì thì làm, đi đâu thì đi, vì đi với người khác cứ phải lo cho họ bị mệt, họ yếu nên không đi được nhiều. Ừ, nhiều người thấy lạ khi biết đi một mình, người nhà thì cứ giục về, về sao được nhỉ, muốn đi từ lâu rồi, bây giờ được nửa đường về là thế nào?!! Mới đầu định rủ em họ đi chung, nhưng sau đó thấy cô ta phiền phức quá, đi theo mình vài ngày là bệnh liền, đi 1 mình cho gọn. Tóm lại mình thích, chỉ tội đi biển không tắm được, vì không ai canh đồ cho, còn lại thì vô tư. Không có thời gian trống để buồn nữa. Tối về còn không đủ giờ để ghi lại những gì mình làm trong ngày, viết xong thì buồn ngủ ngủ khò.

Kận
30-07-2007, 17:44
Lần độc hành duy nhất của em là chạy xe từ nhà qua Vientiane, làm việc 3 tiếng, nhậu 6 tiếng rồi quay xe trở về, mất 3 ngày 2 đêm, về đến nhà mới thấy mình điên :))

Toet
30-07-2007, 20:23
Em cũng có lần bỏ của chạy lấy người. Vé vủng mọi thứ ở Scotland có hết rồi, bay đến sân bay Heathrow, chuẩn bị nối chuyến đi Glasgow. Tự nhiên ngồi ở sân bay cứ thấy chán chán thế nào. Gọi điện cho đứa bạn ở một thành phố ở UK, bảo chỉ đường đến chỗ nó. Thế là thôi, Scotland chỉ còn là giấc mơ.

Milan
20-08-2007, 13:39

Đủ cả: một mình, hai mình, gia đình, mấy chục mình...

Em đi một mình mấy nước Châu Âu, một hai thành phố Châu Mĩ. Thấy mình cũng giống bọn xung quanh. Tối nằm Hostle, giường tầng , xung quanh cơ số các bạn nữ Tây đi một mình... như mình. Dưng mà hồi đấy trẻ nên chả buồn chán. Tuổi trẻ nên hào hứng đi ngắm nhìn thế giới lắm.

Đi hai mình hoặc đi với gia đình thì thích đi những chỗ thư giãn, nghỉ ngơi từ từ, rezọt, rì ziếc.

Dưng mà, chung qui lại thấy đi hội đông như các anh chị các bạn hay phượt vẫn là vui nhất. Có đôi thì một số đôi đi chơi với nhau. Nhảy múa , hát hò , tán chiện , cơ man nào là cười v...v... Ối giời, đi phượt mà có các anh chị em hội salsa thì buổi tối vũ hội salsa có cơ mà bốc lửa...

Phượt muôn năm... giờ em chỉ thích đi nhiều mình thôi....

VIS
20-09-2007, 09:03
Du lịch một mình là niềm đam mê chưa bao giờ nhạt của em. Và ngay lúc này em đang thèm khát một chuyến đi đây ạ.
Cô đơn, buồn, thiêu thiếu một cái gì đó thân thiết, những cảm giác ấy cũng thường đến trong các chuyến đi, nhưng em không thấy sơ. Em thường thích thú nhâm nhi nó như nhâm nhi 1 thanh kẹo sô cô la 75 % ca cao. Đắng nhưng ngọt ngào.
Chẳng phải lúc nào cũng có thể đi một mình, càng không phải chuyến đi nào cũng nên đi một mình, nhưng nếu em được chọn, đi một mình luôn là niềm đam mê mãnh liệt của em. Và em là gái nhé. Và em... yếu đuối lắm, :LL

Tuanmap
20-09-2007, 16:52
Em cũng đi một mình, hè vừa rồi hay đi một mình. Cũng muốn rủ bạn bè, nhưng sau vài lần thì cạch đến già, hẹn hò nhau được một ngày để đi thì qua tầm 3 lần hội nghị, mất khoảng 1 tháng, đi chung thì thằng đi trễ, thằng không thích đi chô này, chỗ kia, thằng ăn cái này cái kia, nói chung là rất phiền, cuối cùng thấy đi một mình là thú vị nhất.

Tự do, chủ động tất cả, được làm tất cả trò điên rồ nào mình bỗng hứng lên mà không cần biểu quyết theo số đông. Và hơn cả là cảm giác phiêu lưu khi lang thang một mình ở một nơi tiếng không biết, đường cũng không, văn hoá càng mù tịt. Nhưng cái cần vượt qua là cảm giác cô đơn, lúc mới bắt đầu, không ít lần phải quay về giữa đường vì chịu không nổi.

Với bọn Tây, nhất là sinh viên, nghỉ hè phát là mỗi thằng trang bị cho mình một cái balo to tướng tầm 30kg hành lý, và lang thang khắp châu âu. Vì là đất của bọn chúng, ngôn ngữ của chúng, nên trên đường đi nhiều khi thấy rất dễ kết bạn với nhau đi chung mọt chặng nào đấy, nhất là vào các hostel (nhà nghỉ) dành cho bọn thanh niên, một phòng khoảng từ 6 giường trở lên, nam nữ ở chung. Cũng có chuyện mất cặp, nhưng rất ít, hầu như không gặp phải chuyện cầm nhầm. Vì thường em vào hótel, thấy đồ đạc chúng nó vứt lung tung, chả quan tâm mịa gì. Việt mình chắc éo dám rồi, thề đấy. Cái này do nghèo mà ra, cái nghèo cũng là cái nhục.

Kua
20-09-2007, 20:04
Em cũng thỉnh thoảng lang thang du lịch một mình khi thấy buồn.

Pinkpup
24-09-2007, 16:12
P cũng từng đi 1 mình... lần đầu tiên là do tốt nghiệp xong - chuẩn bị về nước nên muốn đi lòng vòng EU chút, mà rủ hoài ai cũng bận thế là đành đi 1 mình. Sau đó, thấy solo cũng rất OK. Chỉ hơi buồn 1 chút là nhìu lúc có cảm xúc, chả biết trút vào đâu. Và sau nhìu lần đi 1 mình thì thấy solo ở châu âu dễ hơn châu á. Chủ yếu là vấn đề an ninh cho bản thân.

VIS
24-09-2007, 16:31
P cũng từng đi 1 mình... lần đầu tiên là do tốt nghiệp xong - chuẩn bị về nước nên muốn đi lòng vòng EU chút, mà rủ hoài ai cũng bận thế là đành đi 1 mình. Sau đó, thấy solo cũng rất OK. Chỉ hơi buồn 1 chút là nhìu lúc có cảm xúc, chả biết trút vào đâu. Và sau nhìu lần đi 1 mình thì thấy solo ở châu âu dễ hơn châu á. Chủ yếu là vấn đề an ninh cho bản thân.

Bác ơi, châu Âu thì cũng bị móc túi như thường. Ngủ đêm ở hotel thì ok, mà ở hostel thì cũng phải tự lo cho mình. Châu Á cũng vậy thôi. Còn an ninh cho bản thân thì ta chẳng tấn công ai thì thôi, ai dám tấn công ta, he he :)
Nhâm nhi cảm giác cô đơn chính là cái hạnh phúc khó tả của đi phượt một mình đấy, bác có thấy thế không?

transporter
25-09-2007, 14:15
Tôi cũng rất đồng ý với bạn,lắm lúc độc hành cũng có cái hay của nó mình cảm nhận sự vật nó sâu sắc hợn.công việc của tôi cũng vậy hay phải đi một mình nhưng làm sao để biến công viêc của mình thành những hành trình khám phá đó mới là cuộc sống ,bạn có biết hồi xưa mình cũng hay đi sô lô đêm có khi chỉ là chén nước chè ngoài ga và nhìn ngắm cuộc sống xungq quanh nghe tiếng còi tầu tạm biệt sân gạ.Người đi người ỏ lại mới cảm thấy cuộc sống có ý nghĩa biết bao(NT) (NT)

saigonzoomtoday
25-09-2007, 16:43
..đi mình cho dễ kiếm thêm mình khác....
có chiến hữu cùng chén tạt chén thù ngắm hoàng hôn, vẫn thú vị các bác ah...

thanhla
26-09-2007, 10:39
Đi 1 mình mỗi lần cần chụp ảnh để khoe hàng rõ khổ!

LinhEvil
26-09-2007, 15:59
Có nần em đi 1 mình ở Sifnos Hi Lạp, đặt máy ảnh chụp tự động, chạy ra ngồi thì máy lật ngược rơi bố xuống khe đá, trèo mãi mới nhặt được. Về lạc đường sợ vãi

Em thích đi 2 mình

lonely_lion
28-09-2007, 09:25
Tớ chỉ thấy tiếc tiền khi đi một mình thôi...Cứ đi 3 người hay 4 người là đep...Vừa vui, vừa rẻ....

banmaitoahuong
28-09-2007, 13:19
Em mới đi phượt 1 mình trên QL27 lúc nửa đêm. Nhìn thấy những mảng trời hửng lên rồi trăng dát vàng trên biển. Xem những đoàn thuyền kéo nhau ra khơi đánh bắt cá. Những phụ nữ nửa đêm trải tấm khăn ra nằm trên cát. Những đoàn học sinh không ngủ tụ tập ngoài bờ biển.
Có ý nghĩ là đi được là đi liền!

mitdac
28-09-2007, 13:28
Đi 1 mình cũng hay mà cũng hãi kịnh Có lần tớ đi 1 mình, đang đi buồn ngủ quá, chợp mắt tí ti thội Lúc mở mắt ra đã thấy nằm thẳng cẳng trên đường rội tí nữa thì được gối đầu bằng bánh xe oto. Nhưng ngẫm lại đi 1 mình vẫn khoái, tự do vãi

pante
30-01-2008, 23:45
Em cũng đi một mình hai lần rùi. Một là HN-Sapa. Một là HN-HCMC-Cần Thơ.
Công nhận đi một mình rất tự do, thoải mái, khám phá ra nhiều cái hay ho, chăm chụp hình nghệ thuật, bản lĩnh hơn...
Nhưng mờ lại dễ lười. Ví dụ: em lên Sapa rùi... ngủ là chính. Hehe. Nếu có 1 bạn đi cũng thì hay hơn, vừa giảm chi phí, vừa có ng` chăm lỡ ốm đau, nhất là đi nước ngoài...

Lê thị Hoài Anh
25-03-2008, 17:26
uh thì đi một mình vào rưng thi đúng là sợ thiệt.... nhưng đó là cảm giác tuyệt với đó..... vậy nên đi chơi một mình thì cũng là điều nên làm nếu có thể chứ nhỉ

tudo
16-04-2008, 00:57
em cũng đi một mình 2 lần : Huế; Nha Trang-Đại Lãnh...lúc khởi đầu bao giờ cũng thấy trong lòng trống rỗng và cô độc khôn tả, chỉ tự hỏi có nên đi tiếp nhưng càng đi càng thấy thú, quên béng hết . nhiều khi hạnh phúc, vừng bước hơn vì nhận được sự quan tâm, đông viên dù chỉ một người khi biết mình dám đi từ HN . Không biết có dũng cảm hay không? đi một mình đâm ra được nói chuyện nhiều hơn với mọi người xung quanh, thực sự cảm thấy đó chính là con người minh.

anhminh
16-04-2008, 09:45
tớ vừa lang thang 1 mình, thú thực, muốn ở nhà đi Hà Giang cùng mọi người hơn :)

a710is
22-04-2008, 18:52
Chuyến đi đầu tiên của tớ cũng là một chuyến ra nước ngoài một mình, một cách bất đắc dĩ thôi. vốn là có 2 đứa con gái phượt với nhau cơ,nhưng chẳng may đi từ Quảng Châu qua Hàng châu rồi đến Thượng Hải thì tại đây nó gặp chuyện tình cảm với một người đàn ông trong bóng tối, thế là nó tút đi chơi mất. Hic thôi thông cảm cho bạn đang tuổi yêu, tớ lang thang khắp nơi với một cái túi nhỏ đeo trước cổ trong có hộ chiếu và ít tiền, tay xách cái máy ảnh điện tử. Thôi thì chẳng ngóc ngách nào không mò tới, kể cả những khu căn hộ cũ rích nhếch nhác nồng mùi amoniắc của Thượng Hải. Hồi đó ( năm 2000) xe buýt ở Hà Nội còn là của lạ, xe buýt Thượng hải đã chạy như mắc cửi mà giá rất rẻ chỉ có 1 tê đi từ phố Đông sang phố Tây, vượt cả sông Hoàng Phố. Máu ham rẻ và hám của lạ nữa trỗi dây, tớ quan sát các bạn người Bông một lát rồi thản nhiên lên chuyến xe đi từ trung tâm ra khu Hồng Kiều chỗ tớ ở, sau hai tiếng vi vu mà nếu đi taxi tốn không biết bao tiền, tớ lại thấy mình ở quảng trường nhân dân- khu trung tâm. Thôi xong , lên nhầm xe buýt đi theo chiều ngược lai. Nhưng sau một tuần lang thang, rút cục đã làm chủ được tất cả các phương tiện giao thông ở nước bạn, chỉ trừ có tàu ngầm là chưa thử. Tớ rất khoái lang thang một mình,không phụ thuộc vào ai, đói thì ăn,khát thì uống, ngày đi đêm nghỉ,
mệt thì ngồi xuống vườn hoa ven đường hoặc tiền sảnh một cao ốc mà nghỉ, mà nhìn thiên hạ,mà nghe các bạn Bông tròn mắt: á, một mình á, con gái á, mày thật dũng cảm...

banmaitoahuong
22-04-2008, 19:43
346km trong vòng 24 tiếng. Một mình, một ngựa sắt.

Ngày 19/04 đi hơn 250km. Hành trình: tp Hải Phòng - Đồ Sơn - Hải Phòng - Hải Dương - Bắc Ninh (Quế Võ) - Hà Nội.

Kỷ lục bởi lẽ: Đêm thứ bảy ăn một chút hoa quả. Sáng chủ nhật có ăn sáng, không ăn trưa, không uống, không ngủ. Toàn bon bon trên đường, nói chuyện với anh chị họ khoảng 2h rồi lại lên đường.

Ngày thứ bảy, 19/04. Sau khi họp ở công ty, 5h xuất hành đi Hải Phòng, không có đồ dùng cá nhân mang theo, áo lại mỏng. Đến Hải Phòng lúc 6h55 pm, sau đó đi dự tiệc sinh nhật của HPG của diễn đàn Photo.vn ở 15 Hoàng Văn Thụ nữa chứ. Một cuộc gặp ngẫu nhiên với bao gương mặt những người nổi tiếng, tài ba trong giới nhiếp ảnh.

Ngày 20/04. Khởi hành lúc 9h sáng đi Đồ Sơn. Trời có mưa nhỏ, gió se lạnh. Đi dạo hết bờ biển, ôn lại quãng thời gian thực tập hồi còn là sinh viên. Bình yên và hơi thấy lẻ loi.

11h lên đường về theo quốc lộ 5. Tới đoạn Hải Dương, có biển báo vào Bắc Ninh 40km, thế là cứ đường mòn nhỏ mà men theo, rồi lọ mọ băng qua các ngôi làng, có cả một vùng đất đỏ, quên chẳng ghi lại tên địa danh ở Hải Dương và Bắc Ninh, rồi cũng tới được Quế Võ, xã Cách Bi, thôn Từ Phong, nơi anh chị họ của Mei sinh sống. Lúc ấy là 3h chiều.

5h chiều lên đường về Hà Nội.

Đêm về còn thức khuya nữa nhá! Cho em tràng vỗ tay đi.

greenline
28-04-2008, 18:15
346km trong vòng 24 tiếng. Một mình, một ngựa sắt.

Ngày 19/04 đi hơn 250km. Hành trình: tp Hải Phòng - Đồ Sơn - Hải Phòng - Hải Dương - Bắc Ninh (Quế Võ) - Hà Nội.

Kỷ lục bởi lẽ: Đêm thứ bảy ăn một chút hoa quả. Sáng chủ nhật có ăn sáng, không ăn trưa, không uống, không ngủ. Toàn bon bon trên đường, nói chuyện với anh chị họ khoảng 2h rồi lại lên đường.

Ngày thứ bảy, 19/04. Sau khi họp ở công ty, 5h xuất hành đi Hải Phòng, không có đồ dùng cá nhân mang theo, áo lại mỏng. Đến Hải Phòng lúc 6h55 pm, sau đó đi dự tiệc sinh nhật của HPG của diễn đàn Photo.vn ở 15 Hoàng Văn Thụ nữa chứ. Một cuộc gặp ngẫu nhiên với bao gương mặt những người nổi tiếng, tài ba trong giới nhiếp ảnh.

Ngày 20/04. Khởi hành lúc 9h sáng đi Đồ Sơn. Trời có mưa nhỏ, gió se lạnh. Đi dạo hết bờ biển, ôn lại quãng thời gian thực tập hồi còn là sinh viên. Bình yên và hơi thấy lẻ loi.

Đêm về còn thức khuya nữa nhá! Cho em tràng vỗ tay đi.

Vỗ tay quá đi chứ. :D Mà hoá ra tớ đụng đầu cái cốp với bạn rồi mà không biết nhở. :))

serenade
03-05-2008, 00:34
Đi 1 mình có cái hay là không phụ thuộc vào ai. Thích xuất phát lúc nào thì đi, chừng nào chán thì về. Thích dừng lại giữa đường chụp ảnh không bị cằn nhằn làm chậm nhịp đi của mọi người (đi theo đoàn rất ghét vụ này). Ăn uống cũng giản tiện hơn, cứ nhét balo bánh mì với chai nước là đi được rồi.

Tớ chỉ toàn đi 1 mình là vì chưa tìm được bạn đồng hành hợp ý :P Cũng có khi dính chuyện, lần đang leo núi bị hạ huyết áp, lần đang phóng vèo vèo thì ngã xe... mấy cái đó không tránh khỏi. Nhưng so giữa chuyện đi 1 mình và đi "tạm" với 1 ai đó không hợp ý lắm, thì thà đi 1 mình dù có rủi ro còn hơn :D

buratino
03-05-2008, 22:12
mình thích đi 2 mình thôi, cơ động được mà trên đường có bạn để buôn cho đỡ trống trải. mình cũng đã có 1 vài lần đi phượt 1 mình rồi, với 2 người sẽ đỡ vất vả hơn

zanghoang
03-05-2008, 23:14

Kỷ lục bởi lẽ: Đêm thứ bảy ăn một chút hoa quả. Sáng chủ nhật có ăn sáng, không ăn trưa, không uống, không ngủ. Toàn bon bon trên đường, .

ôí, thê này thì em cũng có kỉ lục để khoe với chị banmai rồi, hôm 30.4 vừa rồi em cũng đi gần bằng chị ( chính xác là 248km )

lộ trình của em là: Hà Nội - Xuân Mai - Lương Sơn - Kim Bôi - Hạ Bì - thác Mặt Trời.

lúc về: Hạ Bì - Kim Bôi - dốc Cun - TX Hoà Bình - thuỷ điện - dốc Kẽm - Hà Nội

mà cả ngày hôm đó em cũng không kịp ăn gì, sáng mắt nhắm mắt mở vội vã đến chỗ hẹn, đinh ninh đọc dường đi sẽ kiếm được cái bánh mì, thế mà đi suốt Hà Đông - Xuân Mai - Lương Sơn không kiếm nổi cái bánh mì nào nhét bụng, vào đến Kim Bôi thấy cái biển Khu du lịch sinh thái Thác Mặt giời, cứ tưởng vào đấy chén tưng bừng, ăn uống nhậu nhẹt no say, ai dè... lần sau đừng hòng ai rủ được em đi cái thác ấy

lúc ra, em định phi về Hoà Bình ăn, về Hoà Bình lúc 14h chẳng có đồ gì ăn, em chỉ tu mấy hộp sữa, lúc lên thuỷ điện cứ đinh ninh kiếm được đồ ăn, **********, cả cái thuỷ điện to thế mà chỉ bán sữa hộp

em về đến Hn lúc 18h30, 1 ngày 248km với chỉ 4 hộp sữa

spinx
04-05-2008, 10:15
Em cũng đi du lịch một mình nhiều nợi Đi du lịch một mình có nhiều cái hay riêng nhưng nếu đi được nhiều mình thì mọi người sẵn sàng đi nhiều mình, em thât.
Đi nhiều người rất khó bố trí thời gian, địa điểm, chi phí đồng thời. Nhiều khi được người nọ mất người kia. Lắm lúc hẹn hẹn hò hò xong đến lúc đi lại còn lại mỗi mình, nói chung đi đâu em cứ xác định trước còn một mình cũng đi còn rủ được ai thì tốt. Như thế chứ không đến lúc còn một mình lại nản, rồi mãi chẳng đi được đâu.
Thứ hai là tính thích nghi thôi, em độc hành quen, bị một mình mãi thì phải tìm cách tự sướng. Đó là điều đương nhiên thôi. Vậy nên em nghĩ cái sự đi du lịch một mình cũng chẳng có gì lạ

kon heo kon
04-05-2008, 10:49
Em cũng kực kỳ thik đi du hí 1 mìn, nhưng hiện tại kòn đang bận hoc.Dự định hè này của em có thể là ta ba lo một chuyến ra Đà Nẵng, nhưng ko bít có ai muốn đi zoi mìn hok ta??

Kòm
08-05-2008, 09:43
Em cũng thích đi một mình, đôi khi vì chọn cho mình một không khí khác thư thái hơn và không ràng buộc, kiểu hơi đơ đơ và phủi phủi. Đi một mình có cái vui, có cái buồn và điều cần hơn cả là mình đối diện được với mình trong mỗi chuyến đi. Như các bác đã nói đấy, nó làm mình mạnh mẽ và bản lĩnh hơn.

Em lúc nào cũng thèm đi mà đang cạn kiệt, lại phải đi cày để có điều kiện mà "nhún".

Luke
11-05-2008, 18:59
Kính các bác!
Lần đầu tiên gia nhập hội phuot nên rúc vào đây phát !:D Quyết định phuot bàn phím trước. Còn cái khoản phuot alone thực tế em dượt từ hồi còn học cấp II ạ , đến nay cũng có thâm niên trong nghề kha khá :D
Kính các bác ạ ! :D Có gì các bác chỉ thêm !

vntuyen
14-05-2008, 16:43
Mình có 1 kỷ niệm nho nhỏ khi đi 1 mình ở Hôi An. Số là về quê ở Tiên Phước nhưng tới Hội An nhờ xe ôm chạy vòng vòng. Tới biển cửa Đại đẹp dã man không tắm không được. Mình gửi đồ cho bác xe ôm xuống tắm với mỗi cái underwear. Đang tắm lại nghĩ nếu bác xe ôm này biến thì vé, giấy tờ, tiền, điện thoại,... cũng toi và mình chỉ còn lại mỗi cái underwear. Vì thế vừa bơi lại vừa ngóng vào xa xa thấy bác ta vẫn ngồi. Lúc ấy chỉ ước chi có ai đồng hành sẽ đỡ biết bao. Sau đó có kể lại thì bác xe ôm nói. 1 là tôi không thèm lấy đồ của cậu (cái này ai chả nói thế). 2 là nếu tôi lấy thì cậu vận mỗi cái này (chỉ vào) mà đi tìm khắp Hội An thì tôi trốn chỗ nào? (Cái này có lý, mặc dù không dám tưởng tượng cảnh ấy.

sleepingfool
16-05-2008, 18:31
Tớ thì thích đi du lịch nước ngoài một mình còn vì một lý do là đi một mình thì có cơ hội tiếp xúc với dân bản địa, nói chuyện, ăn uống... Có dịp tìm hiểu khác biệt văn hóa thêm.

Đi với bạn bè thì chủ yếu nói chuyện với bạn, nếu gặp người địa phương cũng nói dăm ba câu chứ không có nhiều thời gian.

SF

phongvu
04-07-2008, 12:34
Lần đầu tiên tôi đi du lịch 1 mình cách đây cũng gần 10 năm rồi, 1 thằng SV năm nhất nghỉ hè xách ba lô lang thang. Bắt đầu từ HN, vào động Phong Nha, Huế, Hội An, Mĩ Sơn, Đà Lạt, SG. Chọn toàn xe buýt rẻ tiền nhất để đi, đi nhờ xe tải, ngủ nhờ nhà dân. Với vỏn vẹn 800k mà tôi đã thực hiện được chuyến đi đầu đời của mình trong vòng gần nửa tháng. Quả thực sau chuyến đi thấy mình trưởng thành hơn rất nhiều, tự do muốn đi đâu thì đi muốn làm gì thì làm ko phải vướng bận. Nhưng nhược điểm là cô đơn, buồn...
Hồi đi xe máy 1 mình đi Bắc Hà và Sa pa cũng vậy, học năm thứ 3, kiểm kê có đủ tiền ăn và tiền xăng thế là lên đường. Lúc chạy từ Bắc Hà sang Sapa trời mưa, lạnh, đường không 1 bóng xe bóng người. Lúc đấy sao mà thèm 1 người để trò chuyện đến vậy...
Chuyến đi 1 mình gần đây nhất của tôi là... tuần trước, đi dầm mưa 2 ngày. Vẫn là cảm giác cô đơn và trống trải, nhưng đôi khi làm cho mình cô đơn và trống trải cũng tốt, thấy suy ngẫm đc nhiều hơn, khi về thấy thư thái hơn...
Tôi vẫn thỉnh thoảng đi du lịch cùng bạn, vui vẻ, có người chia sẻ trên những chặng đường xa cũng thật tuyệt. Nhưng thỉnh thoảng vẫn phải đi 1 mình 1 chuyến...

Chin
05-07-2008, 10:48
em thứ nhất nhát ma, thứ 2 nói nhìu nên chạ bao giừ đi 1 mình cạ.

hoacago
05-07-2008, 23:45
iem cũng muốn đi một mình lắm nhưng thân gái sợ quá ko dám đi
Giá như có 2 mình thì đi ngay

hearea
31-07-2008, 16:32
um, mấy bác có kinh nghiệm đi một mình cho hỏi lỡ mình gặp phải ăn cướp thì sao hah? Đường phố xa lạ, một thân một mình, nếu lỡ tới phố nào vắng vắng, bị chừng 2 chiếc xe máy ép vô lề lấy xe, lấy tiền, lấy luôn hành lý thì sao? Xui nhất là gặp phải bọn xì ke, dùng ống chích trấn lột mình. Xui hơn nữa là đưa đồ cho nó rồi nó cũng chích một phát cho bỏ ghét T_T

baxu
31-07-2008, 21:27
mình chưa có kinh nghiệm gặp cướp, chắc tại châu Âu trộm thì nhiều chứ cướp chưa thấy, còn ở châu Á thì toàn lảng vảng chỗ đông ng.

Chỉ có lần trời tối, có 2, 3 chú say say định sàm sỡ gái tơ, bẩu tao bị Ết đấy, các chú té ngay. Té rồi còn ngoái lại, sợ mình đuổi theo =))

come back
01-08-2008, 11:50
um, mấy bác có kinh nghiệm đi một mình cho hỏi lỡ mình gặp phải ăn cướp thì sao hah? Đường phố xa lạ, một thân một mình, nếu lỡ tới phố nào vắng vắng, bị chừng 2 chiếc xe máy ép vô lề lấy xe, lấy tiền, lấy luôn
hành lý thì sao? Xui nhất là gặp phải bọn xì ke, dùng ống chích trấn lột mình. Xui hơn nữa là đưa đồ cho nó rồi nó cũng chích một phát cho bỏ ghét T_T
Tốt nhất không nên mang nhiều tiền trong người, tiền và giấy tờ được chia nhiều túi. Chủ yếu để trong bank nếu cần lấy ATM ra rút. Trách xa các khu phức tạp, tránh gây gộ...

Tìm hiểu hay hỏi trước người quen hay nhân viên hotel về nơi mình sẽ tới. Hotel mình ở với em rất quan trọng, phải an ninh giá cả không phải vấn đề.

Khi lỡ gặp chuyện kẹt quá vứt cho nó vài chục hay vài xị cho xong chuyện. Thân mình mới tiếc, tiếc gì vài tờ polyme :)

Trong điện thoại nên có số fone công an tỉnh, quận, phường hay khu mình tới.

Ngày thường nên tranh thủ dậy sớm thể thao, có sức khỏe là tốt. Chạy vừa có lợi cho sức khỏe vừa tiện đủ đường :D

Lần ra chợ Đồng Xuân buổi tối bị luộc 50k vui vãi :T

Lần ra HN đi trong đêm tay em lúc nào cũng cầm sẳn cái này, tránh không được, chạy không xong ông cho mày xơi món này.

come back
01-08-2008, 11:59
Nhân tiện em hỏi các bác : Laptop, máy ảnh nếu không mang theo người gởi tiếp tân hotel được không nhỉ ? Để trong phòng chả an tâm gì cả, em đi đâu cũng phải ôm cái ba lo nặng vài kg đồ nhiều khi cũng oải :(

Đừng bảo em không mang theo hàng, em vốn nghiện net, không update tin tức chịu không được.

mihtua
01-08-2008, 12:38
Đọc bài bạn come back xong, ngẫm lại bản thân chẳng bao giờ làm được điều gì trong số những việc mà bạn liệt kê :( kiểu này mà gặp cướp là đi rồi :(( :(( :((

come back
01-08-2008, 13:39
Ở nc ngoài, hay thấy bọn khoai có sẵn trong ô tô vài cái bình xịt, có chú cẩn thận còn nhét cả vào túi áo khoác.

Mấy ông ở quê em đi xe du lịch từ bắc vào nam chơi trong xe toàn hàng dài dài, sáng loáng mới khiếp. Bình xịt còn hiền chứ mấy ông ấy toàn là đực rựa, có sức khỏe lại là võ sư còn thế đấy :D

hearea
04-08-2008, 10:58
hì, nghe mấy bác nói riết tớ cũng mê đi 1 mình luôn. vừa mới làm một chuyến 2 ngày một đêm đi Vũng Tàu. Chạy xe gắn máy, cả đi lẫn về hết 350km.

Lúc leo gần tới đỉnh núi suối đá, tớ bị té; hên là có võ nên chỉ bị trầy tay, xước móng thui, chứ mà bị bể đầu, gãy lưng gì đó là nằm đó luôn, không có ai biết để cứu.

Dù vậy, đi một mình cũng thoải mái hơn, không bị gì gò bó, chỉ cần cẩn thận một chút là ổn. Về có cảm giác là gan lì hơn tí chút, có đi đâu xa một mình cũng không sợ, vì tớ theo trường phái thích tiêu dao nên ko mang bản đồ gì cả, đi tới đâu hỏi đường tới đó, bị lạc đường riết rồi quen.

Kinh nghiệm để đi một mình của tớ đây:

Chỉ đem theo những gì thật sự cần thiết, mang vác nhiều nếu phải đi bộ thì mệt lắm. ở nhà đầy đủ tiện nghi rồi, đi du lịch cũng muốn cần gì có nấy thì ở nhà cho khỏe. rừng rú hay ở dơ 1, 2 bữa ko chít đâu mà sợ ;)

Cẩn thận một chút, từ chạy xe cho tới ăn uống, đánh hơi thấy chỗ nào có nguy hiểm thì né.

hì, nhiêu đó thui, mới đi lần đầu nên còn non nớt lắm.

vntuyen
04-08-2008, 16:27
Bác Mỳ mở thớt Xiên Vịt mình yên cho anh em học tập đi. ;)
Trong đó đề nghị phân tích khó khăn, thuận lợi và đặc biệt là vẽ biểu đồ tâm lý, tâm trạng để bà con biết nhé. (c)

alias.noodles
04-08-2008, 21:59
Hihi nghe cũng hấp dẫn nhỉ, làm quả chuột bạch XV xong rồi tường thuật trực tiếp về diễn biến tâm sinh lý trên suốt tuyến đường ... để xem ;)

Khi leo lên xe tớ chỉ nghĩ là có đường thì đi mà đi mãi thì cũng đến, thế thôi :)

Mọi người đã phân tích khá đầy đủ lợi hại của việc đi một mình rồi, bản thân tớ nghiệm thấy rằng nếu đi solo nhiều quá thì dễ bị trầm cảm lắm :D

vntuyen
04-08-2008, 22:27
Tớ thì nghĩ muốn khởi hành đi solo thì ít nhất cũng phải có dấu hiệu trầm cảm trước cái đã. Hé hé.

baxu
04-08-2008, 22:35
Chết, nghe mà giật mình

em đi 1 mình cũng nhiều, trước khi đi hình như ko có biểu hiện trầm cảm, mà về hình như cũng chưa thấy gì. Đấy là tự nghĩ vậy, có khi chủ quan quá nhỉ ;)

đùa vậy thôi, đi 1 mình là vì ko nhẽ ko rủ đc ai thì ko đi nữa? Ko phải chủ trương xa lánh, keke

Em thì chẳng nghĩ ngợi gì nhiều. Cứ thấy có tgian trống, có xiền, thì là lên đường. Rủ đc thêm thì có bè có đảng, mà ko thì cũng đành

alias.noodles
04-08-2008, 22:49
... Đấy là tự nghĩ vậy, có khi chủ quan quá nhỉ ;)

Không hẳn thế đâu bạn Baxu à, mỗi người đều có hoàn cảnh khác nhau, điều kiện thời gian, tiền bạc và thể trạng cũng khác nhau mà.

Mà cũng có lẽ tớ hơi nghiêm trọng hoá vấn đề :D

Nghiệm từ bản thân mình tớ thấy đi một mình nhiều quá có thể dẫn đến tình trạng không còn hứng thú đi với ai nữa :LL

divino
04-08-2008, 23:37
chào các bác ! em mới đăng kí, chui vào đây tí
vừa rồi em vừa làm chuyến một mình Hà Nội-SaPa-Lai Châu trong 5 ngày

đi tàu lên Lào Cai rồi bắt xe lên SaPa 2 ngày, rồi lại bắt xe lên tiếp Lai Châu
công nhận đường từ Lào Cai qua SaPa rồi lên Lai Châu đẹp
đêm ở SaPa một mình buồn dã man, em cầm máy lượn đi lượn lại mấy vòng quanh cái thị trấn, không sót một ngóc ngách nào
trên Lai Châu ruộng cao hơn ở SaPa, chụp sướng hơn

come back
05-08-2008, 01:34
Nghiệm từ bản thân mình tớ thấy đi một mình nhiều quá có thể dẫn đến tình trạng không còn hứng thú đi với ai nữa :LL

Có phải vì thế mà nay ngoài bạn gái, gia đình em chán đi xa với ai. Tính cách cũng trầm và thay đổi nhiều so với trước :(

vntuyen
05-08-2008, 08:51
Chết!!!! Trầm và thay đổi là hơi nằng nặng rồi đấy.
May mà còn có bạn gái, chứ nếu không thì cũng không muốn ấy với ai nữa thì chết thật. Ha ha.

alias.noodles
05-08-2008, 10:05
Vì đây là chủ đề đi du lịch một mình nên tớ không muốn bàn sâu dưng tớ nghĩ "bạn đồng hành" cũng là một yếu tố ảnh hưởng rất lớn đến mọi chuyến đi.

Mà có các thớt về tool, tour rồi sao không có thớt bàn về "bạn đồng hành" nhỉ ;)

Chỉ là chuyện đi lại thôi bạn vntuyen, chứ mà ảnh hưởng đến chuyện Ấy nữa thì nguy rồi :D

CVN
05-08-2008, 10:12
Vì đây là chủ đề đi du lịch một mình nên tớ không muốn bàn sâu dưng tớ nghĩ "bạn đồng hành" cũng là một yếu tố ảnh hưởng rất lớn đến mọi chuyến đi.

Mà có các thớt về tool, tour rồi sao không có thớt bàn về "bạn đồng hành" nhỉ ;)

Chỉ là chuyện đi lại thôi bạn vntuyen, chứ mà ảnh hưởng đến chuyện Ấy nữa thì nguy rồi :DHê hê, ý kiến của bác hay quá! Khéo có box đó lại vui, tha hồ mà tán ôm thế này thì vừa, ôm thế kia chật quá :D. Khó như con dao sắc là sắc nhỉ!

alias.noodles
05-08-2008, 10:45
Hê hê, ý kiến của bác hay quá! Khéo có box đó lại vui, tha hồ mà tán ôm thế này thì vừa, ôm thế kia chật quá :D. Khó như con dao sắc là sắc nhỉ!

Uhm tớ chưa nghĩ đến đó, mà chỉ nghĩ là có 1 thớt như thế bà con vào chia sẻ tâm tư, nguyện vọng và tất tật ... về "bạn đồng hành" trong một chuyến đi.

Ví dụ dư lày:

"Bạn đồng hành có thể là những người rất khác biệt trong đời thường nhưng trong một chuyến đi thì nhất thiết phải thống nhất ý chí cao (về cung đường, về thời gian, ăn nghỉ, chơi bời ...) túm lại là phải có tinh thần tập thể ..."

"Bạn đồng hành có cần phải biết uống rượu không? Nếu bạn là người không mê rượu bia thì khỏi bàn, nếu bạn là người thích bù khú thì nên chọn bạn cũng phải biết nhâm nhi, một đoàn đi 3-4 ông mà hai ông uống còn 2 ông đi ngủ thì chả vui tẹo nào"

"Xế nào cho ôm nào?"

"Thế nào là một ôm chuyên nghiệp"
...

Hihi bạn CVN mát tay mở topic mới đi :)

CVN
05-08-2008, 10:48
Hihi bạn CVN mát tay mở topic mới đi :)Không, ai lại thế! Em chịnh choọng mời bác ạ!

vntuyen
05-08-2008, 11:21
Thớt này mà mở thì vui đê, nhưng cũng có mùi binh đao nữa. Mình vote cho Mỳ 1 vé để mở tiệm này đấy. Dũng cảm lên bạn. Cùng lắm là bị đâm online thôi mà :)

elche
08-08-2008, 20:07
kể có bạn đồng hành thì cũng hay, nhưng cũng khó tìm ng chung ý tưởng có đk phù hợp nên mình cứ chủ động thôi, đi 1 mình cũng hay lắm nhưng có 1 thân 1 mình nên phải lì mới đc,e cũng hay lang thang 1 mình, đc cái đi đến đâu cũng làm wen với vài ng bạn ở đó nên chả thấy buồn (trừ vào rừng)

alias.noodles
09-08-2008, 07:02
Đã vào rừng, lên núi thì cần gì bạn nữa?

iemmei
09-08-2008, 12:46
Hôm nay em đang chán đây, sẽ xách xe đi lang thang 1 mình vậy!

springtime
14-08-2008, 21:10
Hôm qua đi cái động ở Đầm Đa, có mỗi mình, lại không có điện, cảm thấy sợ mới chết chứ. Ở nhà suốt ngày động viên con, chỉ sợ người chứ không sợ ma, vậy mà ở đấy, phải lên dây cót tinh thần mãi bằng cách gọi điện thoại cho bạn, rồi mình mới lò dò chui vào. Giá có người đi cùng thì tốt.

daisy
15-08-2008, 00:36
du lịch 1 mình ... cô đơn ... nhưng tự do :)

Swim
15-08-2008, 21:36
nhưng du lịch 1 mình ... cô đơn ... ỏai quá .. ít nhất phải 2 mình.

Mắt tròn mắt dẹt
15-08-2008, 23:35
Em cho là đa số các bác đi một mình là do...hoàn cảnh xô đẩy, chứ có ai thích đi chơi một mình mãi được đâu.
Nhưng mà dù bị xô đẩy đi nữa thì em mới dám đi vớ vỉn trong nước theo tour thôi, chứ thèm đi Angkor vWat lắm mà không dám sang Campuchia một mình. Chắc phải bị đẩy ngã lăn ra mới có...đà.
Hic.

netwalker
16-08-2008, 03:31
Tớ không khoái đi du lịch một mình tẹo nào, đi công tác mà lôi được ai đi cùng tớ cũng lôi chứ đừng nói đi du lịch. Phúc bất tận hưởng, sướng sao lại sướng một mình làm chi, khổ mà có người chia xẻ cũng đỡ khổ hơn. Tối ngủ có đôi chẳng sướng hơn sao, nếu không có gái đi cùng thì cũng chí ít có thằng bạn nói phét đỡ buồn. Ngay như ở nhà cũng vậy, tớ ở nhà một mình thấy buồn lắm, cảm giác trống trải, cô đơn. Tớ là tớ rất sợ cô đơn cho nên sau giờ đi làm về, toàn cứ phải ra bar ngồi xem có à ơi được em nào tối về tâm sự cho đỡ buồn hay không =))

Nếu phải đi một mình thà tớ ở nhà lên nét ấy tớ với các em teen cho sướng =))

Swim
18-08-2008, 13:51
Mừng quá vì có một số Bác có tâm trạng giống mình... chứ khi đọc bài viết và tự nhiên khi biết được có ai đó thích du lịch một mình mà đi được cũng là cao thủ...

Em đã từng đi rất nhiều nơi trên thế giới.. có những nơi buột phải đi một mình do bị triệt buộc đi công tác mình tranh thủ thời gian rảnh đi chơi ... đi thì thích nhưng buồn vô cùng ... tận,... mặc dù mình cũng lân la đùa chuyện với người địa phương nhưng ... vẫn không phải là du lịch.

Còn một mình là khi cần hồi tưởng lại một cái gì đó .... cần khoảng thời gian yên tỉnh... hay nói nôm na ... một mình là chỉ khi "thất tình" mới một mình được thôi ...

iemmei
26-08-2008, 10:33
2 mình vẫn hơn

Khi nào cậu thấy chán cái người mà cậu hằng mong được kề cận, ắt sẽ thích đi 1 mình thôi á!

langit
26-08-2008, 10:41
Nếu có tri kỷ hoặc ít ra là một người hợp thì đi rất thích, còn không một mình vẫn hơn. Em khó tính, nên rất tránh những người lề mề hoặc taste thưởng thức không giống mình

alias.noodles
26-08-2008, 10:43
Mừng quá vì có một số Bác có tâm trạng giống mình... chứ khi đọc bài viết và tự nhiên khi biết được có ai đó thích du lịch một mình mà đi được cũng là cao thủ...

Em đã từng đi rất nhiều nơi trên thế giới.. có những nơi buột phải đi một mình do bị triệt buộc đi công tác mình tranh thủ thời gian rảnh đi chơi ... đi thì thích nhưng buồn vô cùng ... tận,... mặc dù mình cũng lân la đùa chuyện với người địa phương nhưng ... vẫn không phải là du lịch.

Còn một mình là khi cần hồi tưởng lại một cái gì đó .... cần khoảng thời gian yên tỉnh... hay nói nôm na ... một mình là chỉ khi "thất tình" mới một mình được thôi ...

Chạ phải
Chả phải thất tình mới đi được một mình
Chả phải một mình có nghĩa là thất tình
Một mình là một mình
Có khi là phong cách :D

alias.noodles
26-08-2008, 10:47
Nếu có tri kỷ hoặc ít ra là một người hợp thì đi rất thích, còn không một mình vẫn hơn. Em khó tính, nên rất tránh những người lề mề hoặc taste thưởng thức không giống mình

Đấy đấy có bạn này cũng nghĩ giống mình (c)

Chuyện một mình, 2 mình hay nhiều mình còn phụ thuộc nhiều yếu tố nữa nhưng cốt lõi của vấn đề là khi đi chơi là cần được thư giãn, thoải mái ... cho nến nếu có 1 tẹo nào không thoải mái, hay lệch sóng hoặc đúng âm thanh sai hình ảnh thì cứ solo cho nó chắc.

Đồng ý là phải hành nhau ngay (copy lời bạn WS) và quan trọng hơn là cảm thấy vui vì cái sự hành hạ lẫn nhau dư lày :D

iemmei
26-08-2008, 10:50
Chạ phải
Chả phải thất tình mới đi được một mình
Chả phải một mình có nghĩa là thất tình
Một mình là một mình
Có khi là phong cách :D

Anh đi một mình nhiều chưa?
Em mỗi lần muốn đi đâu mà còn phải trả lời những câu hỏi.
- Đi bao lâu ?
- Đi tới đâu?
- Đi có ai nữa không?
- Sao không là hôm kia, hôm kìa...
Mệt, vì chẳng có ai giống mình, thích là đi, tới nơi không định trước.

alias.noodles
26-08-2008, 14:07
Anh đi một mình nhiều chưa?
Em mỗi lần muốn đi đâu mà còn phải trả lời những câu hỏi.
- Đi bao lâu ?
- Đi tới đâu?
- Đi có ai nữa không?
- Sao không là hôm kia, hôm kìa...
Mệt, vì chẳng có ai giống mình, thích là đi, tới nơi không định trước.

Hoan hô bạn iemmei :)

Mệt thì mệt nhưng ai cũng cần những mối liên hệ đảm bảo cho sự tồn tại bình thường của một con người như cha mẹ với con cái, vợ chồng, anh chị em, bà con, họ hàng, bạn bè, đồng chí đồng nghiệp ...

Cũng có lúc những mối liên hệ, ràng buộc này khiến ta cảm thấy khó chịu (mệt) nhưng thật không may nếu ai đó tồn tại mà không có một mối liên hệ xã hội nào, đó là khi đi không ai tiễn về không ai mong, kinh khủng lắm đới :LL

dongdanhtieuthu
26-08-2008, 22:41
Một mình là để chiều chuộng cái tôi.
Nhiều mình là để bảo toàn cái thân.

Em thấy thường sau một hồi đong "thân" cân 'tôi" ai hễ được cái này rồi thế nào cũng đòi sang cái còn lại :)

Bonus thêm câu của cô An Ni Bảo Bối từ Đảo Tường Vy:
Không ai có thể cùng lúc có được sự tự do và an toàn trong cuộc sống. Đó là điều không thể.

Àh, em chào các bạn.

Chin
26-08-2008, 23:14
Em cũng hay đi 1 mình. Gần đây là 1 chuyến Hang Kia - Mai Châu. Khệ nệ quần áo sách vở lên cho dân bản. Đi xe khách, chả hiểu rõ đường xá đi lại, nhưng mà thích. Vì đi 1 mình, mục đích tốt đẹp:làm từ thiện mà, nên gặp nhiều cái may mắn. 3 ngày ở bản, ăn ngủ với họ, về Hà Nội thấy thật sảng khoái. Trăng gió, núi rừng. Chả cô đơn gì cả, lại còn làm quen đc bao nhiêu là người. (c)

Dawn
27-08-2008, 01:06
hì hì, tớ mà đi ở bản 3 ngày thì về đến Hà nội cảm thấy như trở về nhà . . tù =))
vào đến cửa ngõ, riêng mùi khói xăng và hơi nóng + tốc độ chậm lại đã đủ nhắc cho mình rằng mình đã trở lại, hu hu, lúc ấy đang 1 mình hay nhiều mình cũng chỉ muốn quay xe :(

banmaitoahuong
27-08-2008, 01:07
hì hì, tớ mà đi ở bản 3 ngày thì về đến Hà nội cảm thấy như trở về nhà . . tù =))
vào đến cửa ngõ, riêng mùi khói xăng và hơi nóng + tốc độ chậm lại đã đủ nhắc cho mình rằng mình đã trở lại, hu hu, lúc ấy đang 1 mình hay nhiều mình cũng chỉ muốn quay xe :(

Nên có ý định chuyển nhà ra vùng nông thôn mà ở thôi.

nq19832005
29-08-2008, 21:19
Đợt mình đi phượt 1 mình ở Berlin, đêm đầu ngủ hostel, sáng trèo xuống giường dưới thấy 2 anh chị mặc đồ lót đang nằm ôm nhau ngủ ngon lành.
Đến đêm cuối ở Berlin, cả phòng chỉ có mình và 2 em American xinh gái, đêm nằm ngủ cứ sợ 2 đứa nó làm gì mình thì chít :D

Với mình, đi du lịch thì phải có cạ thật hợp, còn không thì đi một mình mới sướng, mới cảm nhận được cái lãng mạn và cái tôi.
Còn chụp ảnh thì mình thà dựng tripod tự chụp, người khác chụp chả bao giờ vừa ý mình cả !

Chin
02-09-2008, 16:12

Không em bùn cười nhất là trên đó, họ ở ko sạch sẽ nên nhìn em sáng choang, chả thấy mình bẩn gì cả. Lúc về đến Khách sạn Sơn La, bước xuống ô tô giật mình chợt nhận thấy mình bẩn thật. Giầy trắng ngả màu, ba lô lôi thôi, vì lên bản em loăng quăng khắp, chỗ nào cũng ngồi, cũng lê la, ... hơi hơi xấu hổ vì cái thể trạng bẩn lúc đấy. Còn xe cộ, phố xá bụi mù, thì em xác định ngay lúc lên xe về HN, để đỡ sốc.

ohlalababygirl
11-09-2008, 16:40
Tớ thường hay đi du lịch 1 mình nà,ai đi du lịch thì rủ tớ nhớ(c)

Paris
28-09-2008, 18:07
Nói thật tôi cũng đi du lịch một mình vài lần rồi. Nói chung là không hợp vì buồn quá, ít cũng phải có 2-3 người. Không toàn phải nhờ gà Tây chụp ảnh hộ :)

aivoges
29-09-2008, 02:54
Cá nhân mình thấy du lịch một mình xông xáo được nhiều chỗ hơn. Đi nhiều người lại phải mất công bàn bạc, người thích đi chỗ này, người thích chỗ kia. Đi một mình lang thang vạ vật cũng không có sao.

baxu
29-09-2008, 03:16
Mình thì cứ tiện là đi, đi 1 mình hay đi có bạn đều có cái hay cái dở cả.

Đi 1 mình đúng là xông xáo lung tung, khám phá lắm thứ, tiện đâu tạt đó, nhiều khi ra lắm cái thú vị. Quen thêm nhiều người, cả dân địa phương lẫn dân phượt như mình. Đi 1 mình không có ai buôn chuyện nên khả năng quan sát cũng được phát huy nhiều hơn, chụp được lắm cảnh hay. Ảnh bản thân thì không quan trọng, nhờ loanh quoanh cũng được vài tấm (tuy nhiều khi vẹo vọ, xấu điên)

Đi nhiều người đúng là mất thời gian thống nhất, chờ đợi, nhưng vui nhất là có người buôn chuyện, có người cùng đi, cùng ăn, cùng ngủ, hihi. Mà vui hơn nữa là buôn trên đường rồi, về nhà lại buôn, mấy năm sau nhớ lại vẫn buôn, về già lại buôn tiếp.

Thế cho nên đi kiểu gì cũng thích, cứ đi chơi là hay rồi.

aug17th
19-10-2008, 21:22
19 tuổi, em- một đứa con gái mới chỉ một mình trên tàu từ Sài Gòn ra Hà Nội. Buồn cười, vào Sài Gòn Nha Trang ăn chơi tóe khói đến lúc xách vali lên tàu về chỉ còn đúng 40k trong túi cho đúng 2 bữa ăn trưa và tối trên tàu. Ăn sáng may quá có quả táo bạn em nhét cho từ trước, ko thì với cái bệnh dạ dày em đã quằn quại roài,hohoo ^^.
Đi một mình, phải tự mình đương đầu và giải quyết hết, nhưng mà đúng như bác nào nói ở trên, vượt qua được rồi thấy mình thật mạnh mẽ, chỉ số tự tin tăng vùn vụt :D. Mà á, cảm giác một mình trên tàu với toàn người lạ, hay lắm ạ :x

come back
19-10-2008, 21:26
19 tuổi, em- một đứa con gái mới chỉ một mình trên tàu từ Sài Gòn ra Hà Nội. Buồn cười, vào Sài Gòn Nha Trang ăn chơi tóe khói đến lúc xách vali lên tàu về chỉ còn đúng 40k trong túi cho đúng 2 bữa ăn trưa và tối trên tàu. Ăn sáng may quá có quả táo bạn em nhét cho từ trước, ko thì với cái bệnh dạ dày em đã quằn quại roài,hohoo ^^.
Đi một mình, phải tự mình đương đầu và giải quyết hết, nhưng mà đúng như bác nào nói ở trên, vượt qua được rồi thấy mình thật mạnh mẽ, chỉ số tự tin tăng vùn vụt :D. Mà á, cảm giác một mình trên tàu với toàn người lạ, hay lắm ạ :x

Bạn 19 tuổi lại là nữ đã đi một mình hơn tớ nhiều (c)
Bạn và bác có thể chia sẽ kinh nghiệm khi đi toàn cùng người lạ trên tàu, xe ... được không ví dụ như : giấy tờ, laptop, fone.... làm sao giữ được khi trên tàu mình ngũ chẳng hản. Mà tốt nhất là không mang theo gì quí giá biết thế nhưng biết làm sao được ;)

nguyen
19-10-2008, 21:42
Bạn và bác có thể chia sẽ kinh nghiệm khi đi toàn cùng người lạ trên tàu, xe ... được không ví dụ như : giấy tờ, laptop, fone.... làm sao giữ được khi trên tàu mình ngũ chẳng hản. Mà tốt nhất là không mang theo gì quí giá biết thế nhưng biết làm sao được ;)

đi 1 mình cực hay, ba cái thứ giấy tờ, laptop, fone...vv mình chả lo chỉ lo làm sao "giữ mình" được trong cả chuyến đi với toàn người lạ á ... :)

aug17th
19-10-2008, 22:02
Không biết mọi người thế nào chứ như em thì em tin người lắm. Hôm đấy buổi sáng em không có gì ăn ngoài 1 quả táo nên đã xin của bà cụ cùng phòng 1 cái bánh mì. Rồi cả ngày hôm đấy, cùng buồng trên tàu với em có 1 chú bộ đội nữa, chú ý còn bao cả buồng cà phê với cháo gà. Hì hì,nói chung là em đọc báo thấy mấy vụ lừa đảo thuốc mê cũng nhiều mà chả hiểu sao vẫn tin.

Giờ nhớ lại, thấy mình cũng liều, không tiền, điện thoại thì hết pin, thế mà cũng qua.

trongdai275
24-10-2008, 16:40
hehe,chào các bác,em cung moi tham gia câu lạc bộ này,mong các bác chỉ giáo và có chương trình j mới cho em tham gia mới.còn nói về sở thích thì nhiều khi buồn và có chuyện j căng thăng em cũng muốn lái xe đi lang thang một mình nhưng công nhận nếu đi đâu có bạn có bè thì cũng thích hơn.heeeeeeeeeeehhhhhhe

chiaki77
29-10-2008, 17:16
Hì, đi một mình có cái hay là tự quyết hết. Với lại kinh nghiệm là bạn nào cái gì cũng "take serious" thì ko đi được kểu này đâu. Tớ thì chả có nhu cầu có mình trong ảnh nên đi một mình thấy rất ok, với lại đi để thoát khỏi sự ồn ào đông đúc nên cũng chả có nhu cầu buôn lắm, hehe

Mà tất nhiên vẫn tham gia đi đoàn, tùy tâm trạng

Cáo
11-12-2008, 00:14
Em tuyền phượt một mình từ xưa đến nay. Chả mấy khi phượt nhiều mình cả. Thế mới puồn. :(

Bagai
11-12-2008, 00:23
BG đầu ngắn với lại lười nên không thích đi 1 mình...thích đi kiểu ai "dọn cỗ" sẵn cho ăn (chắc bị ghét chết) :D... Đi nhiều mình mới vui...khóc có người dỗ...mệt có người vác ba lô và đặc biệt đói khát có bánh mì khô và nước lá tận phòng j/k...

Cáo là quái vật rồi, khỏi nói :D

Kiara
11-12-2008, 01:09
Với tớ, một hay mấy chả quan trọng, cái chính là tâm trạng, cảm giác của mình trong chuyến đi. Có chuyến đi một mình vui như tết, có chuyến thêm bạn lại buồn như cù. May mắn là về già tớ cũng vớ được một nhóm luôn thấy ý kiến của tớ là hay ho nhất, từ ăn ngủ ụ ị :LL, chả bao giờ phản đối gì nên bây giờ đi đâu cũng nhàn hơn rồi. (c)

baxu
11-12-2008, 01:28
May mắn là về già tớ cũng vớ được một nhóm luôn thấy ý kiến của tớ là hay ho nhất, từ ăn ngủ ụ ị :LL, chả bao giờ phản đối gì nên bây giờ đi đâu cũng nhàn hơn rồi. (c)

Đúng là có hậu :)

Chẳng bù cho mình, ngày trước bạn bè ngoan ngoãn, đi đâu răm rắp, sau này càng ngày chúng trưởng thành, lại thêm tí tình iêu, có zai hậu thuẫn, cứ là cãi mình nhem nhẻm :))

(nghĩ mà vẫn ấm ức vụ bạn BéTí với thằng Phớ ăn cánh với nhau :D)

vendotinhbuon
14-12-2008, 23:11
Em cũng đang cô đơn hay như lời bác Pro nào đó nói là (7 love) :P , đang muốn tìm quên trong cái "tôi đi tìm tôi" đây nè. Chặng của em là HN - Nha Trang, phương tiện tự túc bằng xe gắn máy thôi, chẳng biết có tìm được lại chính mình hay tìm cái gì đến bây giờ vẫn chưa thể nghĩ ra, rũ bỏ mọi ràng buộc sau lưng, khoác balo lên đường, đó là cái mà em phải làm, tại sao chứ? có phải em ích kỷ để tự sướng cho bản thân không nhỉ, hay là cách để trải nghiệm một cuộc sống cô đơn từ bây giờ cho đến sau này, giá trị đích thực nằm ở đâu đây, em sẽ đi tìm. Từ trước tới giờ đi đâu cũng có mục đích, nhưng bây giờ có đi thì chắc là cứ đi trên con đuờng vô định thôi, vừa đi vừa tìm :P. Ai cùng chí hướng với em thì làm bạn đồng hành nhé. Chú ý nè, em chỉ có xe và ít tiền thôi, chỉ đủ trang trải trên chặng đường đi là chính, hạn chế vào chỗ xa hoa đắt đỏ, ăn uống cực kỳ bình thường, vì có thể em sẽ ở lại NT vài ngày, và không biết chừng lại phóng thẳng vào SG đón năm mới nữa cũng nên. Vậy em mạo muội có bác nào trong box ở những địa phương em ghé, thì có thể hiệp nghĩa giang hồ cho em biết cái "ất đờ rét" phòng khi trái gió giở dời, em còn ghé nằm vạ chút. Thanks trước các pác nhé! em xin lỗi vì gợi ý này nhá!

Mypage
16-12-2008, 16:10
Cứ nhớ cái lần ngồi ở Bar khu đèn đỏ ở Ams, có con bé sau khi lân la chuyện trò đã té mất sau khi hỏi mình :" Thế mày không phải les thì ngồi đây một mình làm gì" .
hơ, thế đấy

tudo
17-01-2009, 11:54
he he, đang công tác một mình tại HCM..đúng mùa Tây Bắc rộn ràng, hoa nở khắp núi rừng, bà con ăn tết. các nhóm âm thầm hoạt động. Chán quá...Cô độc...Nhưng cảm giác độc hành vẫn luôn mang lại cảm giác mới mẻ, tùy hứng..tự lo mọi thứ. Quên phéng tất cả, lại say đường, say miền đất mới và con người mới. Hờ hờ. Ráng mò đi đủ

Keeble
18-01-2009, 22:44
Chào cả nhà cho em vào làm quen với nha ^^. Em thỉnh thoảng có thời gian mà k rủ được ai cũng đi 1 mình. Đi 1 hay nhiều thì nó cũng có thú vui riêng của nó. Có vụ j các bác cứ ới em 1 câu nhá, em sắp xếp được thời gian sẽ đi liền ;)

3000
19-01-2009, 21:55
Nhiều bác mang tâm trạng khi du lịch 1 mình quá. Em thì đi 1 mình là cái thú từ xưa rồi. Em đi lúc vui có, buồn có, chán có nhưng về thì lúc nào cũng vui.

Em yêu cái cảm giác được 1 mình ở giữa đất trời bao la lắm ạ. Quẳng cái ba lô đánh oạch xuống vệ đường. Tè 1 bãi giữa thanh thiên bạch nhật chẳng phải khum khum che đậy gì. Rút súng ống ra bắn vài con nghệ thuật. Mút mát miếng lương khô cắn dở rồi tợp ngụm nước trà. Nằm thẳng cẳng trên vệ cỏ lim dim hưởng làn gió đồng man mát. Nói đến đây là em lại muốn lên đường 1 mình rồi.

hd128
19-01-2009, 23:19
Gu của hắn là ngẫu hứng và một mình. Có thời gian rảnh rỗi thì lên đường. Như thế thì khó có thể rủ thêm người. Vì người có máu “phượt” thì khi đó không có thời gian. Những người có thời gian thì hắn không rủ, vì không muốn nhìn thấy họ tròn mắt lên nhìn mình: Hâm à! Hay đơn giản hơn: Em chịu thôi… Thế thì mất hứng chết!
Trích: Dạo vòng chốn xưa, https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2390

alias.noodles
20-01-2009, 10:05
Đi một mình hay đi đông người miễn sao thấy thoải mái là được.

Hàng ngày đã phải chịu đựng những thứ mình không thích rồi (nhưng vẫn phải chung sống với nó) đến lúc đi chơi thì nên thật thoải mái!

Công nhận bác "Đĩa cứng 128" làm PR tốt thật (c)

amechast
27-01-2009, 22:51
Ơ, em trước cũng toàn lang thang một mình, thế hóa ra các bác cũng thế à, hị hị. Công nhận với các bác gì ở trên, đi một mình chủ động kinh lên được; tỉ dụ như thấy có đợt vé giá rẻ phát là em book luôn, chứ đợi a lô hết 1 vòng các chiến hữu thì có khi các bạn khác lại book xừ nó hết mất rồi, hì hì.
Mà đi một mình hay của nó chứ các bác nhờ, xông xáo chỗ nọ chỗ kia, nhiều khi đưa ra quyết định hơi mạo hiểm tí cái xoẹt mà nếu đi hai người mình lại phải nhăn trán suy nghĩ và có khi là bỏ qua một số trải nghiệm lý thú trong đời. Cuộc sống nhiều màu sắc mà. :D

Nhưng mà công nhận, đôi khi cũng bị rơi vào tình thế hơi bị ca-mơ-run. Tự nhiên lúc như thế em lại nhớ đến ông Bụt, hị hị. May mà em ngoan nên Bụt rất thương em :D
Và nữa, cái này thì các bác đừng cãi em nhé vì nói nhanh cho nó vuông là các bạn xã hội không thích cái tính đi một mình của các bác đâu, hơi "có vấn đề" đây, hị hị.
"People live the ways that they know best" các bác nhờ. :D

Ps: mà cuối tháng 3 em lại một mình Cam bốt đây, có bác nào cũng một mình vào dịp đấy thì ới em cho nó đỡ "một mình" nhé :D

3000
28-01-2009, 10:31
Đi nhiều mình hay bị hụt do lắm người nhiều ý. Tớ bực. Nên tớ chủ trương đi 1 mình là chính. Tất nhiên có hội nào tổ chức tốt rủ đi thì mình cũng đi.
Mà dân đi 1 mình thì ngại gì thiên hạ nghĩ mình như thế nào. Tớ lang thang ở CPC 1 mình rồi ở Thái cũng 1 mình. Ra đường hay nhất thiên hạ chả biết mình là ai. Tớ vào quán bar thấy dân bụi quốc tế nhiều bạn rất trẻ đi 1 mình. Chưa nói chuyện tiền nong nhưng về bản lĩnh chắc chắn hơn các bạn cùng lứa ở VN.

tichuot
28-01-2009, 21:40
Tớ đồng cảm với bạn 3000 đấy,. bởi vậy mà cho đến giờ tớ cũng ăn 1 mình, ngủ cũng có 1 mình luôn nè

hd128
31-01-2009, 20:06
Đi một mình hay đi đông người miễn sao thấy thoải mái là được.

Hàng ngày đã phải chịu đựng những thứ mình không thích rồi (nhưng vẫn phải chung sống với nó) đến lúc đi chơi thì nên thật thoải mái!

Công nhận bác "Đĩa cứng 128" làm PR tốt thật (c)

Hì, Nhà em con độc mà ;-) con đàn cháu lũ như các bác thì lói nàm giề.
Tiện PR luôn: Em vừa đặt gạch cái CỬA KHẨU bác Mỳ cùng anh em ủng hộ với nhé. Tks!

albeliebe
02-02-2009, 16:38
Hì hì ... em không phản đối chuyện du lịch một mình .. nhưng theo kinh nghiệm em thì đã nói du lịch một mình thì cấm có tư tưởng đi tới đó nhìn thấy cái kia rùi chợt nghĩ ... "giá mà..." ... Kiểu này dễ rơi vào tình trạng buồn thê thảm áh ...

Tự dưng nhắc làm em muốn nghỉ làm đi chơi quá :)) ... Có anh chị nào đi Camb tháng 3 này cho em đi ké với nha ^^

tichuot
02-02-2009, 19:27
Bạn sướng thiệt, mới nghỉ cả chục ngày để ăn Tết đây, tháng 3 nghỉ nữa thì có nước ở nhà luôn. Công ty tớ bây giờ sẵn sàng sa thải nhân viên đấy.
Thôi tớ phải tu vài tháng coi tình hình thế nào rồi mới tính chuyện nghỉ PHÉP. huhuhu buồn thay cái phận làm công:help

3000
03-02-2009, 22:24
Tớ lại vừa phượt 1 mình xong. 1100km qua Hà giang, Cao bằng, Bắc kạn. Được biết thêm rừng Trần Hưng Đạo, đỉnh Phia oac, ATK Định hóa, cây đa Tân trào, nhậu với Kiểm lâm rừng QG Ba bể, cán bộ xã Khang ninh... nói chung là vui đáo để.

iso9002
04-02-2009, 23:27
Sẽ cố một mình cho biết. Hè hè

albeliebe
05-02-2009, 12:31
Bạn sướng thiệt, mới nghỉ cả chục ngày để ăn Tết đây, tháng 3 nghỉ nữa thì có nước ở nhà luôn. Công ty tớ bây giờ sẵn sàng sa thải nhân viên đấy.
Thôi tớ phải tu vài tháng coi tình hình thế nào rồi mới tính chuyện nghỉ PHÉP. huhuhu buồn thay cái phận làm công:help

^^ .. Albel nghỉ vì có phép mà ... 1 năm gần 18 ngày phép .. được lên schedule trước từng quý nên cứ lên schedule .. roài đưa cho mânger duyệt ... xong thì cứ gogo àh ^^

sami
05-02-2009, 13:18
Mình cũng thường du lịch 1 mình và đã đi gần hết VN. Các chuyến đi hầu hết đều ổn và chả lăn tăn gì vì mình thích làm gì thì làm, thích ra sao thì ra.
Tuy nhiên, buồn nhất là đi du lịch 1 mình đến Đà Lạt, lại đúng dịp tết. Thấy cảnh người ta cặp cặp phát chán cho thân mình lủi thủi giữa trời 11 độ, nhõn quả áo sơ mi. Dĩ nhiên là vẫn có quần, hehe.
Gần đây, mình ít đi du lịch 1 mình, tuy nhiên cũng ko đi quá đông, 1 team chừng 2-4 mem là ổn.
Hết thích du lịch 1 mình rồi sao?

elche
05-02-2009, 15:58
e cũng hay lang thang đi 1 mình, nhưng trên đường đi mà gặp bạn đi cùng thấy cũng vui

kidman
06-02-2009, 01:49
kinh nghiệm cho các bác nhé: đang đi mà thấy đứa nào đi một mình mà vẫy vẫy thì đừng có dại mò đến. Trước tết em đi ra Phan Thiết, một mình tất nhiên. Lúc qua cái đồi cát thấy cái hồ đẹp quá mò xuống, ai dè xuống đến nơi kẹt luôn cóc ra được. Đang đứng thở thì có mấy bạn đi qua mới nghịch vẫy vẫy một cái. Ai ngờ các bạn phi ngay 1 quả mô tô xuống nằm cùng. Kết quả là các bạn đành hì hụi giúp em khiêng xe lên :P Tự nhiên lại quen được mấy người bạn mới. Thấy bảo bạn cũng hay đi không biết có lượn lờ ở đây không.

barandom
09-02-2009, 09:02
Tui chỉ đi được một mình khi đi về trong ngày (căng thẳng quá thì trốn việc đi chơi ấy mà), còn lại đi trên 02 ngày thì không thể đi một mình được rồi vì cả bà xã lẫn lũ con đều mê đi du lịch bụi không kém nên thế nào cũng có người đăng ký đi theo (thậm chí dành nhau nữa là khác - "bà xã chỉ cấp phép cho duy nhất một mình tui làm xế thôi").

nicebee
10-02-2009, 14:36
Em cũng thích đi du lịch một mình. Ta sẽ tự do thoải mái hơn trong việc tìm hiểu, giao lưu học hỏi từ những con người mới tại nhũng vùng xa lạ. ;)

cái Tươi, cái Lạ bao giờ cũng ngon!
:)) :)) :))

Mình vừa làm một chuyến hơn tháng châu Âu về. Trước khi đi bảo nếu chuyến này thành công thì chẳng sợ gì nữa (hehe) và rút ra là đi một mình sướng, thích nhìn/nói cái gì/với ai cũng được (cái này không nếu đi với bồ và bồ ghen), có thể xa xỉ mua gì, ăn gì tùy thích mà không được nếu bồ kibo, và có những ảnh định chụp mình với dòng sông thì ra cái bê tông cao đằng sau mà mất chân do nhờ người khác chụp

r0sy
10-02-2009, 23:52
Trước đây tớ cũng không thích đi 1 mình và thường là cancel luôn nếu chỉ có 1 mình. Nhưng qua chuyến đi Phil vừa rồi thì tớ thấy thích lạ. Không chỉ chủ động hơn và thích làm gì thì làm, mà có thêm nhiều cơ hội tiếp xúc, trò chuyện với người bản xứ, được người ta chỉ cho nhiều món ăn bình dân, đi đứng sao cho rẻ, biết thêm nhiều về suy nghĩ và cuộc sống của họ. Nói chung là khoái. Chỉ tội mỗi cái là chi phí sẽ đắt hơn chút.

cmnct
17-03-2009, 11:41
Chào các bác,
Em cũng đang đi du lịch 1 mình đây ạ. Các bác chỉ cho em cung đường đi từ Sapa về SaiGon được ko ạ. Tại trên đường về SG thì em muốn ghé 1 vài địa điểm hay ho, đáng để ghé. Thế nhưng em chưa rành cung đường và lại chưa biết nên ghé những đâu nữa ạ. Cách đây vài năm em có đi open bus của Sinh cafe, đi ra Huế sau đó trên đường về có ghé Hội An và Nha Trang thấy cũng tiện. Không biết ở ngoài Bắc có open bus nào như thế để đi vào SaiGon không nhỉ.

Soi'87
17-03-2009, 19:58
Ở HN có nhiều Open bus lắm ban ạ: Camel, Hưng Thành, Hoàng Long...hoặc các đại lí của Sinh cafe tour trên phố cổ HN.

yeu3fat
18-03-2009, 21:14
Bạn cmnct định đi Sinhcafe thi phải cẩn thận nhé vì ở ngoài này nhiếu loại nhái lắm. TỐt nhát tim hiểu kỹ về đại lý của Sinhcafe trước khi book k có lại rước họa vào thân vì đồ dỏm. Mình thấy xe Hưng Thành dịch vụ tốt mà giá rẻ (toalet sạch đẹp) :D Hoàng Long thì đắt hơn một chút, Camel càng ngày càng dở òm. Nghe dân tình đồn là có xe Kumho hay lém đóa, đánh bật mấy thằng cũ kỹ kia, mình chưa đi nên k biết thế nào, nhưng có bắt được mấy con chạy trên đường, thấy là mê liền.

3000
18-03-2009, 22:07
Đi 1 mình hay vật. Em thứ sáu này vào SG rồi đi lang thang miền Tây. 30/4 thì dự định lượn 1 vòng TQ qua Vũ đang-Thiếu lâm-Bình dao-Bắc kinh-Sơn hải quan. Đang phải luyện tiếng tàu cấp tốc

loakenden
22-03-2009, 23:11
Thú thật là em cũng rất thích phượt 1 mình, cái cảm giác đó... chắc chắn là rất thú vị...
Nhưng em chưa đi 1 mình bao giờ (trừ việc 1 mình lang thang HN), vì em ứ phải... đờn ông!!! nên chưa dám nghĩ đến việc đi bụi 1 mình.

Ước gì mình là đờn ông...

tichuot
23-03-2009, 15:13
Thú thật là em cũng rất thích phượt 1 mình, cái cảm giác đó... chắc chắn là rất thú vị...
Nhưng em chưa đi 1 mình bao giờ (trừ việc 1 mình lang thang HN), vì em ứ phải... đờn ông!!! nên chưa dám nghĩ đến việc đi bụi 1 mình.

Ước gì mình là đờn ông...

Bộ chỉ có đờn ông mới phượt 1 mình à? điều đó tôi thấy đúng như chỉ có 90% hà, còn lại 10% là sai vì tôi đi Đà nẳng gặp 1 em ở Xì Gòn phượt 1 mình còn máu hơn tôi nữa. (c)
Hỏng thử sao biết mình máu cở nào?

loakenden
23-03-2009, 19:31
Bộ chỉ có đờn ông mới phượt 1 mình à? điều đó tôi thấy đúng như chỉ có 90% hà, còn lại 10% là sai vì tôi đi Đà nẳng gặp 1 em ở Xì Gòn phượt 1 mình còn máu hơn tôi nữa. (c)
Hỏng thử sao biết mình máu cở nào?

Máu chứ ạ, lúc nào cũng vẫn máu. Có một số nơi vẫn phượt 1 mình được, nhưng tất nhiên là ... vẫn chẳng được như các bác giai 1 mình 1 ngựa.
Em mới chỉ vài lần... 1 mình 1 ba lô trèo lên xe/tàu/máy bay thoai, chẹp!

EveyTran
29-03-2009, 15:02
Con chửa dám đi 1 mình bao giờ nhưng hy vọng hè năm nay tự đi Huế được (chưa được đi Huế bao giờ nên cứ khát khao mãi :().
Cũng đã liên hệ ở homestay xong hết rồi, còn đặt vé và đi nữa thôi mà không đi được chắc tiếc cả đời mất, tự dưng bị vướng kì tập quân sự... Buồn wa'!
Con thì thấy đi một mình tự do nhưng buồn còn 2 mình thì vui hơn... Thế là đủ rồi, 3 mình trở lên vui thì vui nhưng dễ lắm chuyện :D

mactenlo
01-04-2009, 16:41
du lịch 1 mình khi ta đang cần thời gian để suy nghĩ, cần 1 cái gì đó cho riêng mình.
Du lịch 1 mình để ta thấu hiểu cẩm giác cần 1 ngừoi bên cạnh là như thế nào...
Mình đã từng đi du lịch 1 mình 1 tuần tại Đà Nẵng Hội An Huế, đến giờ vẫn thấy nhớ cảm giác lúc đó. Nếu có cơ hội sẽ trở lại nhưng với 1 ngừoi mà mình yêu quý.

kiem_ma321
02-04-2009, 20:58
mình cũng thích đi du lịch 1 mình lắm nhưng cũng còn hơi sợ sợ:D

TragedyOfLove
02-04-2009, 22:24
Vừa bước sang tuổi 20 được vài ngày, tự dưng thấy lòng mình rạo rực, muốn vác balo đi khắp nước Việt thân yêu :) ước mơ lớn nhất hiện tại là leo lên đỉnh Fansipan (xem cảm giác có giống như lời thiên hạ đồn đại hay ko ^^)

p/s nể bạn aug17th quá :)

cmnct
06-04-2009, 15:08
Tớ mới vừa leo Fan về nè, mệt vãi tại vì đi nhầm vào mấy ngày mưa, tối thì phải ngủ ngồi được chừng 1 tiếng vì cả chục mạng nhét vô 1 cái giường.

Bung
06-04-2009, 19:41
em cũng thích đi phượt nhưng mà ko dám đi một mình ! Thân con gái ko dám liều mình! hihi!

à, hè này thằng bạn em rủ leo Fan! hy vọng tìm thêm được đồng minh cũng như là nhận được cố vấn!

milledeux
07-04-2009, 15:19
tớ cũng con gái nhưng vẫn đi phượt bình thường (nội địa í). Còn nước ngoài thì chọn Sing là nơi đầu tiên để tập dượt vì nghe nói Sing rất an ninh. Chủ yếu là có vui hay ko thôi, chứ còn sợ thân gái bị thế này thế kia thì ko lo, ko chừng người t lại phải sợ mình ấy chứ:D

Bung
08-04-2009, 12:44
uh,lần đi xa nhất của tớ là vào Đà Nẵng! đi một mình,vui phết!

greenway
10-04-2009, 15:10
To rat kham phuc cac ban di phuot 1 minh, dac biet la cac ban nu. Trước đây tớ mới đi tàu 1 mình từ Quảng Bình về HN mà đã thấy bà con nhà ta nhìn tớ khoái lắm, cứ trầm trồ hỏi han & thấy lạ là sao lại đi 1minh`..., đi một mình hay được mọi người hỏi han hơn & đúng là có nhiều cơ hội để chuyện trò với những người xung quanh hơn. Còn trước nữa công việc của tớ thường xuyên phải lên Lạng Sơn lấy hàng từ Cửa khẩu Hữu nghị về HN, đi lên bằng xe khách, đi về ngồi xe tải to đùng cùng với mấy tay xế đường dài, ngồi trên cao nhìn xuống & xe cứ nhảy chồm chồm rất nà thik, không phải tập bụng cũng eo, tuy nhiên toàn về vào lúc nửa đêm và nghe đâu có vụ các em gái đi áp tải hàng hay bị các tay xế xàm xỡ, có em phải chạy thoát thân nhảy xuống giữa đèo cầu cứu xe khác, nhưng tớ chưa bị gặp bao giờ, thậm chí còn nhiệt tình mời tớ mệt thì cứ chui vào trong ghế lái phụ mà ngủ, hehe. Nhưng tất cả những cái đó chưa gọi là phượt 1 mình được.

Tớ thường đi chơi với hội nên hay dựa dẫm vào quyết định của trưởng đoàn, thick sao cũng được tớ chỉ biết đi, và lại còn hay quên cái nọ thiếu cái kia, vụng về năm'. Tớ nghĩ để có 1 chuyến đi 1 mình phải chuẩn bị rất kỹ, phải tự mình nghiên cứu cung đường đi & lường trước những tình huống có thể gặp phải sẽ phải xử lý ra ***, đi một mình sẽ tốt hơn rất nhiều cho việc rèn luyện tính quyết đoán, chăm chỉ, được enjoy & chiêm nghiệm cuộc sống dưới góc độ của riêng mình.
Nhưng mỗi tội lúc ăn chả thấy ngon, ăn 1 mình làm sao mà ngon được, chỉ là ăn để no thôi, chứ chưa lúc nào tớ ăn 1 mình thấy ngon cả mặc dù tớ thường xuyên phải ăn 1 mình, nó thành thói quen thôi.
Chưa biết tớ có đủ can đảm đi phượt 1 mình không, nhưng tớ sẽ suy nghĩ về việc này, và nếu có thể trong 1 ngày ở thì tương lai thì có lẽ nên bắt đầu với 1 chuyến dễ dễ, an toàn & vừa sức mình nhỉ.?

loakenden
10-04-2009, 15:49
uh,lần đi xa nhất của tớ là vào Đà Nẵng! đi một mình,vui phết!

Bác này nhắc làm em nhớ ĐN. Em cũng 1 mình xách balo vào ĐN 2 lần, cả 2 đều quyết định nhanh chóng mặt. Lần 1 thì là hồi cách đây 5,6 năm gì đấy (hùi đó em còn là SV). Chỉ trong vòng 1 tiếng buổi chiều em hí hứng quyết định đi ĐN. Buổi tối ra mấy quầy bán vé máy bay hỏi mua vé, tìm ko thấy cái chứng minh thư đâu. Alo cho mami "Mẹ có cầm CMT của con không?" - "Không, tìm ở nhà xem, mà CMT có việc gì?" - "Con mua vé máy bay" - "Cái gì? Mua vé máy bay đi đâu?" - "Con đi vào ĐN mấy ngày". Ặc ặc, thế là chiều hôm sau em lên đường (nói thật lúc đó là lần đầu tiên em đi máy bay đấy). Lúc về HN thì em lại 1 mình xách balo đi tàu về.

hungcuong128
10-04-2009, 17:02
Tớ chuẩn bị du lịch một mình sang Lào vào dịp Tết Lào đấy, nhưng có thêm vài mình nữa thì càng tốt

Stylishman
16-04-2009, 15:11
Tính e tụ tập bạn bè quen, đi 1 mình buồn bỏ đời đi được! ^^

Có lần đi xuyên Việt, vào Sài Gòn, Vũng Tàu, Đà Lạt thì có bạn đi cùng, đến lúc ra Nha Trang mua tour của No 4 đi cũng vui, nhưng đến khi ra Hội An thì đúng là ác mộng. Thị xã gì mà buồn ơi là buồn, còn gặp phải hôm trời mưa bão nữa chứ. Thuê xe máy thì ko được vì mới có mấy vụ người Việt thuê xe xong chạy mất tiêu luôn, thế là phải thuê xe đạp để đi chơi. Loanh quanh thị xã chán thì cong đít đạp ra Cửa Đại, gặp hôm mưa gió bão bùng buồn như châu chấu. Ngồi 1 mình 1 chai bia 1 mực hấp 1 cá nướng mà uống ko nổi nửa chai luôn. Một phần chắc đi lâu cũng hơi hơi nhớ nhà nữa, he he. Tối hôm đấy định ra xe đi Phong Nha luôn thì được biết mưa to quá làm ngập đường, ko đi ngay được, phải ở đến sáng hôm sau rồi tính tiếp. Thế là sáng hôm sau e lên xe dông thẳng về HN luôn, he he.

Túm lại là nên đi đông cho vui các bác ạ! ^^

nhaimat
23-04-2009, 23:50
tại sao nên?

-có nhìu cái làm cho đi một mình thú vị, chẳng hạn như dễ bắt chuyện và dễ quen được bạn mới hơn (c)

tại sao không?

-tại vì đến một lúc nào đó... cảm thấy mình cô đơn quá :shrug:, ngắm cảnh một mình, ăn cũng một mình, chia sẻ một cảm giác cũng với chính mình.... :(

có lẽ sau quá nhìu lần một mình thì nhận ra là nếu đi đâu đó mà có thêm một bud hợp cạ thì thích hơn!!!!! ;)

bluesky85
28-04-2009, 18:50
Hix, tớ luôn tự hẹn với lòng là thể nào cũng phải phượt 1 chuyến 1 mình cho ra hồn. Thế mà chưa bao giờ thực hiện được, đơn giản vì... thấy buồn quá! Bạn đồng hành đối với tớ cực kỳ quan trọng, thậm chí, cứ nghĩ đến cái cảm giác ngẩn ngơ trước khoảng không gian nào đấy mà chẳng có ai để mình chia sẻ, là thấy buồn ghê gớm rồi... Thôi, đành vậy, tự an ủi rằng, dù sao, có bạn đồng hành thì còn có người chụp ảnh cho mình. Chuối thế đấy!

nnhu
29-04-2009, 08:25
chuyến đi du lịch 1 mình của tôi đến Hà Nội quả là nhớ đời, vừa bị chặt chém tour ("tuổi trẻ bồng bột", vừa bị ...ăn hiếp (bởi bảo vệ nến xe khách Mỹ Đình<---nói chung mất tiền là do ngu! ) Hic...
Người khác nhìn mình cứ như là bị...thất tình "Ơ hay, sao em lại đi 1 mình thế, tối anh vào ngủ chung cho đỡ hiu quạnh nhá"<---thuật nguyên văn chủ khách sạn ở Cát Bà.
Lái xe bị tông xe máy (sau đó người Hà Nội chạy mất, không kịp xem biển số), được sự giúp đỡ của chị bán shop quần áo bên đường.

.... Chuyến đi nhớ đời nhưng mình sẽ đi Hà Nội chuyến nữa, có phượt nào có nhóm hay đang tìm bạn đồng hành cho tớ đi chung với.

Miễn bàn luận chuyện nên hay không nên khi du lịch 1 mình, nhưng đi 1 mình thì rất là "No...No" khi du lịch ở các nước đang phát triễn (trong đó có Việt Nam)

chuotchitxu
29-04-2009, 08:37
Hix, tớ luôn tự hẹn với lòng là thể nào cũng phải phượt 1 chuyến 1 mình cho ra hồn. Thế mà chưa bao giờ thực hiện được, đơn giản vì... thấy buồn quá! Bạn đồng hành đối với tớ cực kỳ quan trọng, thậm chí, cứ nghĩ đến cái cảm giác ngẩn ngơ trước khoảng không gian nào đấy mà chẳng có ai để mình chia sẻ, là thấy buồn ghê gớm rồi... Thôi, đành vậy, tự an ủi rằng, dù sao, có bạn đồng hành thì còn có người chụp ảnh cho mình. Chuối thế đấy!
Gứm òm (NO)

Đi một mình thì lấy ai chụp hình lẹp cho hử LaiKoo :LL

chuotchitxu
29-04-2009, 08:41
Cách đây cũng chục năm òi... Rứa mà chẳng có chuyện gì làm nên iem xách ba lô lên đường lang thang thoai.

Mà chả phải iem muốn đi 1 mình mà vì chả có đứa bạn nào theo đuôi nên... ứ xèm... một mình chả chết ai.

Kết quả: được ưu ái hơn nhiều phết. Đi đâu cũng có người giúp đỡ (NT) :LL

Syringa
29-04-2009, 14:12
Em cũng chỉ đi lòng vòng 1 mình trong ngày thôi, đi xa thì phải có đoàn có hội xôm xôm chút mới vui.
Chủ nhật tuần trước em "đi dạo" ra ngoại thành Hà Nội (đổi gió chút không thì chết ngạt), không hiểu sao đi qua cả Việt Trì mà vẫn vô tư "thẳng đường phóng". Rùi tự dưng có bác phượt nào đấy (thấy ba-lô ba-lếch giống kiểu du lịch... bụi), hỏi đường. Em bảo "em cũng đang về Hà Nội", chưa kịp mở miệng rủ bác ây cùng đi thì đồng chí đã hớt hoảng "Thôi chết bạn đi nhầm đường rôi, phải quay lại mới về HN, đường này thẳng lên Phú Thọ mà..." =))
Hóa ra nhà bác ấy thấy em lơ ngơ, cứ tưởng em lạc bạn nên kiếm cớ hỏi đường để chỉ em đường tắt về Phú Thọ cho kịp (lúc ấy 5pm rùi) hụhụ. Bác ấy bảo em mà đi thêm 30' nữa thì 100% là phải ngủ lại nhà nghỉ, sáng hôm sau mới về HN cho nó an toàn.
Ơn trời, có người tốt thế chứ. Đưa em về đến Chèm bác ấy mới chịu quay lại tiếp tục hành trình, dù em đã bảo chỉ toàn đường thẳng thui em làm sao lạc được mà bác ấy vẫn không yên tâm (thêm 1 point cho dân phượt 1 mình là có thể giúp đỡ người khác) (c)
Về đến nhà là 10pm, tính thêm nghe mắng cả lời cả vốn vẫn thấy mình may mắn. ;)
Chứ không à, suýt tí nữa thì đầu tuần đã đi làm muộn + overnight 1 đêm "sương gió" còn biết để mặt đi đâu? :shrug:

dumucsg
29-04-2009, 22:40
đi một mình hay nhiều người có ưu và khuyết cả, enjoy hay khônng do mình.
đi 1 mình chi phí hơi cao chút, nhưng đượccái tự do, chổ nào thích thì đi hay ở lâu, ko fải chờ đợi ai.
đi một mình thì ko lo ko ai chụp hình đâu. Tây hay Á cũg đi 1 mình đầy ra, bà con chụp wa lại cho nhau thôi

Bestfemale
30-04-2009, 22:59
mình cũng rất thích đi du lịch một mình. Ko phải chờ đợi hay phải thảo luận ý kiến với ai cả. Tính mình thích đi nhiều, biết nhiều, khám phá nhiều mà ko có ai có đủ sức khỏe cũng như kiên nhẫn như mình để có thể đi tới đi lui tìm cho bằng được nơi mình muốn tới và thấy mình muốn thấy.

Lần đầu đi thì thấy cũng hơi buồn nhưng thực ra khi khám phá những điều mới thì cái buồn ko còn tồn tại nữa. Dần dần rồi quen! với lại bạn bè ko phải ai cũng như mình :D

Ngẫm lại, thấy đi du lịch 1 mình được nhiều hơn mất!! Được thoải mái hầu chuyện với những người local mà mình tâm đắc hàng giờ, nói về lịch sử, con người nơi mà mình đến đồng thời cũng cảm nhận được tính hiếu khách cởi mở cũng như văn hóa ở những nơi mình đi qua!

ngoài ra còn được người khác ưu ái hơn nhiều đơn giản vì họ thấy mình tội tội heheheeh điều này chỉ đúng khi đi du lịch ở VN thôi! :D

yeu3fat
03-05-2009, 00:18
Điều kiện du lịch một mình: bạn phải là người tự lập, quyết đoán, có sức khỏe và khả năng làm việc độc lập, ưa mạo hiểm và không ngại vất vả, thêm một chút khoảng lặng của riêng mình nữa chứ... Tất nhiên, đã yêu du lịch thì ai cũng có một vài phẩm chất tương tự như thế, nhưng để hội tụ tất cả các yếu tố trên và biến nó thành bản lĩnh mang dấu ấn của riêng mình thì không phải ai cũng làm được. Có bạn đi một mình vì hoàn cảnh xô đẩy, có bạn lúc nào cũng thích "tự xử", có bạn lại muốn thử "dò dẫm", bạn lại "một phút bồng bột"... Dù cho điểm xuất phát từ đâu và mục đích là giề đi chăng nữa, dù bạn có là dân chuyên nghiệp hay "lính mới tò te" minh khuyên bạn nên xác định rõ ràng "mình cần gì và mình muốn như thế nào" để những chuyến đi mãi mãi là trải nghiệm thú vị không bao giờ quên. Chúc vui !

milledeux
04-05-2009, 17:18
Tớ mới đi bụi ở Sing 30/4 nì. Lần đầu tiên ra nước ngoài mà dám đi bụi 1 mình đấy, tự hào chưa :D. Nói chung là rất tốt, ko gặp trở ngại nào cả, chỉ ghét 1 cái là các bác Hải quan khá đẹp chai nhà mình cứ nhìn chằm chằm (khá khó chịu). Cuối cùng rồi cũng ổn, chỉ bị hỏi đi làm gì, 1 mình hay với ai, nhà ở đâu thôi (chắc là do các bác ấy nghĩ tớ có sang Sing cũng ko làm ăn gì được, gần hết tuổi làm call girl rồi, hehe). Công nhận là thích thật, muốn đi đâu, làm gì thì tùy ý. Hậu quả là đi bộ nhiều quá, đau chân gần chết, giờ vẫn còn dư âm. Ngoài ra, có điều bực mình nữa là hầu như ai cũng ko tin mình đi 1 mình mà lại vui, cứ nghĩ là đi chung với 1 giai nào đó mà ko dám nói thật. Cú thế, có người còn hỏi tớ đi "tiền honeymoon" ah. Sao mà vô duyên thế, bộ ko thể đi mình chắc??? Anyway, mackeno thoi, mình đi vui mà ko ảnh hưởng tới ai là ngon rồi. Nhưng tớ chỉ tự tin ta balo ở nơi nào nhiều người nói tiếng Anh thôi, còn như đi Trung Quốc thì chắc phải lên đây kiếm partner, ko là bị mù, câm, điếc mất. Mà đúng như bạn chuotchitxu nói, đi 1 mình được ưu ái nhiều hơn hẳn, sướng cực, hehe

dongdanhtieuthu
04-05-2009, 20:43
Em, gái rõ ràng, hai mươi chưa xoẳn, vừa rất một mình 4 ngày qua. 800km một vòng Đông Bắc, 01 xe máy, 01 cuốn bản đồ, không kế hoạch, không nhiều tiền, không biết những gì sẽ xảy ra tiếp theo và ... rất nhiều niềm tin.
Kết quả ạ, em các bác đang gõ những dòng gần như là đầu tiên kể về hành trình liều lĩnh của mình và chắc chắn sẽ có một thread đầu tiên, đàng hoàng, to đẹp (ít ra là em AQ thế) ở forum này- một trong những điều xa xỉ trong cuốn nhật ký tuổi hăm mươi mà em đã từng thổn thức nắn nót từng dòng.
Thank God I still alive, hứa hẹn với bác God em sẽ còn nói câu này dài dài :)
Vì em sẽ một mình nhiều lần nữa!

Syringa
05-05-2009, 12:36
Em, gái rõ ràng, hai mươi chưa xoẳn, vừa rất một mình 4 ngày qua. 800km một vòng Đông Bắc, 01 xe máy, 01 cuốn bản đồ, không kế hoạch, không nhiều tiền, không biết những gì sẽ xảy ra tiếp theo và ... rất nhiều niềm tin.
Kết quả ạ, em các bác đang gõ những dòng gần như là đầu tiên kể về hành trình liều lĩnh của mình và chắc chắn sẽ có một thread đầu tiên, đàng hoàng, to đẹp (ít ra là em AQ thế) ở forum này- một trong những điều xa xỉ trong cuốn nhật ký tuổi hăm mươi mà em đã từng thổn thức nắn nót từng dòng.
Thank God I still alive, hứa hẹn với bác God em sẽ còn nói câu này dài dài :)
Vì em sẽ một mình nhiều lần nữa!

Bravo bé Đỏng Đảnh!
Tớ chỉ hơn bé vài tuổi thui nhưng tự cho mình là... già, vì chả mấy khi dám liều thế (c)
Tớ thích đi theo tour hơn, nếu người ta không tổ chức cung đường mình thích thì... mình tự tổ chức cũng vui :D Trong nhóm ít nhất cũng phải có 1 con ma đường vì tớ... mù đường bẩm sinh, lại thích đi hoang --> Lần nào để tớ dẫn đoàn là cả bọn tha hồ mua xăng :LL
Rất khâm phục bé và tớ hứa sẽ là 1 trong số những người chờ mong bài viết về Đông Bắc của bé trên này. Kể ra Đông Bắc đẹp và dễ đi hơn đường Tây Bắc dưng mà người dân ở đây có vẻ hơi... practical, không được friendly lắm. Hay tại mình đi công tác họ tưởng nhầm mình là bọn buôn lậu nên đề phòng hả? =))
Tớ đang mơ ước có 1 chuyến lên Tây Bắc 1 mình, nhớ mấy "eng" trên đó quá, còn bọn trẻ con cứ bám lấy mình gọi "cô giáo" nữa chứ :(( Nếu thu xếp được có lẽ sẽ khởi hành nhân dịp 1/6 hoặc Tết Trung Thu. Chuyển sang làm hành chính phát thấy mình lười đi gấp mấy lần, lại thêm lo sợ đủ thứ không hăng như hồi sinh viên được :(

co_mem
05-05-2009, 20:21
em ko phải là một đứa ưa sự cô đơn, nhưng lạ sao em rất thích một mình lang thang, nhất là một mình ở một nơi thật xa, thật bao la, nơi không ai biết em, nơi em có thể mặc đồ mình thích, đeo leng keng những thứ mình thích, sà vào những nơi mình muốn, hỏi han hàng tỷ chuyện linh tinh... điều mà em không thể tự do làm ở thành phố của mình...

nhưng nếu có một người bạn để cùng chia sẻ chắc cũng tuyệt lắm

Còi To
06-05-2009, 08:44
Em thấy solo hay đi có đồng đội đều hay. Em nghĩ ở bản thân có thích đi hay ko thôi ạ.

barandom
06-05-2009, 12:37
Đi một mình được nhiều thứ , nhưng cái khoản ăn uống thì thiệt thòi đấy.
Thí dụ : chẵng lẽ một mình mà ăn hết một con rắn, mua lẽ đâu có ai bán.=))=))

chewingum
06-05-2009, 13:56
Đi một mình được nhiều thứ , nhưng cái khoản ăn uống thì thiệt thòi đấy.
Thí dụ : chẵng lẽ một mình mà ăn hết một con rắn, mua lẽ đâu có ai bán.=))=))

Ăn rắn đốm thì chắc là hết.

3000
06-05-2009, 20:32
Em mới lang thang 1 mình bằng xe máy hơn 2200km các bác ạ. Phê vật.

taodan
10-05-2009, 09:27
Đi 2 mình vẫn có lý lẻ nhiều hơn là 1.

phudu
10-05-2009, 21:44
Đi một mình hay hơn một mình đều có cái hay và cái không hay của nó. Nhưng đi một mình thì cái không hay nhiều hơn.
Tốt nhất là có được đi hai mình như đi một mình. Lúc đó chắc còn hơn các loại mình.

Syringa
11-05-2009, 16:40
Em mới lang thang 1 mình bằng xe máy hơn 2200km các bác ạ. Phê vật.

Chúc mừng bác bình an quay về (beer)
Em cứ tưởng bác định lập hatrick 3000km luôn chứ? ;)
Cỡ em mà bò 2000km chắc phải mất cả tuần, lần hoành tráng nhất là nổi hứng muốn vi vu Hà Nội - Hội An - Huế - Đà Nẵng - Nha Trang - Đà Lạt để chụp ảnh tư liệu. Đi và về mất 7 ngày 6 đêm, và... cái dự định planned kỹ lưỡng cứ lở dần theo mỗi chặng đường =))
Về nhà, 1 tháng sau quyết tâm tổ chức tour, đi ô tô + có đoàn có bạn cho nó an toàn, vẫn cung đường đó, kém thú vị hơn nhưng cũng vui hơn. Chẳng biết bên nào tốt :shrug:
Nhiều lúc ước giá mà em sinh ra là XY :LL

3000
11-05-2009, 20:31
Bác nói thế em ngại quá. Em đi là đi chứ có ý định lập kỷ lục gì đâu. Nhưng quả thật cũng muốn xem đi được bao nhiêu.(c)

Chiến mã của em thì cũng bình thường. Em vẫn dùng đi làm hàng ngày;)

Đây là chụp trong khu bảo tồn Dray sap, Đắc nông

Trên đường vào Mũi Đôi, Khánh hòa

taydoc
27-05-2009, 14:59
Taydoc tui thì luôn thích một mình trong...hầu hết mọi chuyện. Mỗi khi được ngày nghỉ tui thường đi ăn một mình, đi nhà sách một mình, đi xem phim một mình, đi siêu thị một mình. Lên xe đò đi đâu xa tui cũng mua 2 vé để được ngồi rộng rãi và được một mình.

Đi Phượt, tui thích đi một mình vô cùng, và những người bạn duy nhất của tui là một cái corkcrew (đồ khui rượu) 2 ly Arcoroc (bể 1ly thì vẫn còn một ly) và 1 chai redwine.

Không phải là tui không có bạn, nghề nghiệp của tui làm cho tui có rất nhiều bạn thậm chí có nhiều người nổi tiếng nhưng tui vẫn thích 1 mình khi ngoài công việc.

Đi phượt một mình thì ok thôi, tui chỉ lưu lại số điện thoại của 1 hoặc 2 người để gọi khẩn cấp khi bị nạn lúc phượt.

Tuy nhiên tui cũng khuyên các bạn không có bản tính thích một mình như tui thì đừng đi phượt một mình. Nhiều người cũng có cái hay của nhiều người.

Đêm tui ở Đà lạt buồn đến nẫu cả ruột vì cô đơn, tui bỏ khách sạn lang thang ngoài đường, gặp ông xe ôm tui rủ ổng nhậu. Xui hết biết, ổng không uống redwine được, thế là tui mua đế cho ổng còn tui uống red wine. Trời về khuya, sương mù giăng dày đặc, lạnh trong lòng không chịu được. Nếu các bạn không quen một mình chắc các bạn không quen cảm giác đó đâu.

darkangel
28-05-2009, 13:26
đi 1 mình đôi khi thấy lẻ loi lắm, tớ từng đi một mình khi đi qua HK, Macao, Thẩm Quyến, Chu Hải, và gân đây là Phú Quốc. Cũng có thú vui khi đi một mình là sẽ tự do đi đến nơi mình thích, dừng bao lâu thì tuỳ, có cơ hội để giao lưu với nhiều người bản xứ. Nhưng đến tối thì ôi thôi, đi ngoài đường ai cũng có bạn đồng hành, thì cảm giác cô đơn ập tới liền. Nếu là chuyến đi xa tốt nhất nên có thêm một người bạn để chuyến đi thú vị hơn

TIQUAU SAIGON
28-05-2009, 21:57
đi 1 mình có nhiều cái hay lắm, tự tin hơn, vững vàng hơn, tui cũng có lần độc hành suốt2 tuần, từ hà nội vào sg, lúc đầu thì hơi buồn và ... Sợ. Nhưng sau đó đâm ra ghiền. Tui cho rằng, có bạn đồng hành thì tốt nhưng phải đồng tiến đồng thủ, nếu không được vậy thì cà fe 1 mình là tuyệt nhất

zhou
30-05-2009, 09:32
Đọc vài trang ở đây tinh thần định đi một mình tụt dốc thê thảm hu hu ...

dibui1minh
30-05-2009, 10:54
Mình thì đi chơi 70% là đi 1 mình.
Thường là những chuyến dài ngày. (ít ngày thì rủ được người đi chung hihihi)
Đi 1 mình cũng có nhiều cái hay riêng.
Nhưng đi nhiều mình cũng có cái hay của nhiều mình.
Đi 2 mình thì hay nhất.
Hihihi,

Bestfemale
30-05-2009, 21:50
Đi 1 mình chi phí cao thiệt nhưng dễ dàng hơn! Cứ thích là cuốn gói đi! Bây giờ BF cũng đang lang thang ở Dalat 1 mình! Rất thư giản dễ chịu!!!!

Hầu hết mọi người đều ngại đi 1 mình vì sợ dị nghị, dòm ngó! Nhưng với BF, đi 1 mình luôn được gặp may vì nhiều người thấy mình cô đơn tội tội heheheh nhưng thực sự mình chưa tội đến mức như zậy! :D

silent_man
31-05-2009, 16:09
hihi chia sẻ với bác em cũng hay di dl một mình vừa tự do muốn ăn gì thì ăn muốn đi đâu thì đi muốn làm gì thì làm. e đã từng đi các tỉnh phía Bắc một tháng một mình cảm giác cũng thú vị lắm đôi khi cũng hơi buồn nhưng mà không sao hehe. còn bọn Tây nó đi tới đau là nó kết bạn mới trong các chuyến đí nên cũng rất khác chúng ta.Chúng đế đây một mình nhưng rồi tới Vn nó lại tìm partner

DreamVN
05-06-2009, 19:08
Tình cờ ghé qua đây, mạo muội cũng viết vài dòng góp vui. Theo ngu ý chủ quan mà nói thì khi đi bụi, phượt, du lịch hay cái gì đại loại như thế thì... Thứ nhất nên đi 2 mình; thứ 2 đi nhiều mình (hơn 2) và thứ 3 mới là đi 1 mình.

Bởi theo như bác hoangbquang nói đi một mình gặp rủi ro cao nhất lỡ xảy ra chuyện gì đó thì biết kêu ai. Trên đường lướt gặp cái hay cái đẹp cũng chẳng biết chia sẻ với ai, túm lại là có cái ko được hài lòng nhỉ. Theo mình thì con gái lại càng ko nên đi 1 mình, gặp bất chắc thì có trời cứu. Còn đi nhiều mình thì sao? Đông, vui thì rõ ràng ra đấy rồi. Tính tinh thần tập thể, trách nhiệm của mỗi người cũng được cải thiện, giao lưu được nhiều, gắn bó với nhau hơn. Thế cũng tốt đấy chứ nhỉ, nhưng lại ko có được cái khoảng tĩnh cho cá nhân. Cái này có vẻ không hợp với những người đang có tâm trạng kiểu như bạn thao_bun ở trên nhẩy :D. Còn 2 mình thì khỏi nói rồi, nó hài hòa hơn là 1 mình với nhiều mình. Có người để chia sẻ niềm vui và khó khăn ngay tức thời. Muốn riêng tư à? Cũng đơn giản thôi, đề nghị với 1 người dễ hơn nhiều người nhiều đấy chứ! Có khoảng trống tha hồ mà suy tư ngay tức thì.

Túm lại là Never Walk Alone muôn năm keke

botram
06-06-2009, 10:49
Em thấy đi bụi 1 mình cũng hay, chỉ thỉnh thoảng thấy hơi cô đơn. và khi chụp hình lại phải nhờ người khác chụp. Chứ còn đi thì bình thường như ở trên giường.
Hôm cuối tuần vừa ngủ dorm ở khu Little India bên Sing. Phòng 17 giường thì có 17 đứa đi bụi 1 mình. Trai gái lộn nhèo trong 1 phòng, chả sao. Tính độc lập cần phải cao một chút thì đi sẽ ok

hoangyen
17-06-2009, 16:15
Em mới đi Tây Nam Bộ 3 ngày về. Con gái, đi một mình. Trước bữa đi, sợ không thể tả nhưng rồi cũng phải đi vì chuyến đi là lời hứa với bản thân quá lâu rồi. Rồi cũng ồn, đi vui, nhiều kinh nghiệm đi một mình hơn. Kiểu như "learning on the job", mình ngồi một chổ hoài hay đi đâu cũng có bạn thì không thể phát triển hết mọi kỹ năng đâu. Chỉ có một điều chắc chắn là sẽ có những lúc ở một mình (nhưng chưa chắc cô đơn, còn điển thoại liên lạc mà). Em thì chẳng sợ một mình nên cứ đi thôi.
Tóm lại bạn nào chưa thử đi một mình bao giờ (nhất là bạn nữ) thì mạnh dạn lên nhé. Chọn nơi an toàn một tí, chuẩn bị kỹ một tí rồi cứ thế đi thôi nhé! Chúc thắng lợi!

abby
21-06-2009, 17:16
em là con gái.muốn đi 1 mình.nhưng ba mẹ không cho đi

overzone01
22-06-2009, 08:03
mình là "con trai" nhưng đó giờ đi chơi hay du lịch toàn đi chung với bạn bè (NT)
chưa bao giờ đi 1 mình cả ....:L

backpackr
25-06-2009, 15:27
Nhiều lý do hay ho về cái sự đi một mình thì các bác nói cả rồi, em thì em chỉ thấy thực tế là ko muốn đi một mình thì cũng phải đi (hoặc ko đi đâu nữa luôn), số đứa bạn thích đi đã thường là ít, rồi lại lúc mình nghỉ thì nó còn đang phải cày như trâu, rủ được một đứa thì vợ nó cũng lại đòi đi... hehehe :D

Em cũng thích đi một mình, nhưng mà có vẻ đi 2 thằng/con có lẽ là hay nhất (bọn Tây cũng hay đi 2 đứa là chính đấy chứ?).

3000
26-06-2009, 19:04
Gái đi 1 mình thì đã làm sao nhỉ? Em từng tán láo cùng 1 cô gái Nhật nhỏ bé lang thang ở TQ trong lúc tiếng tàu biết rất ít, mà dân tàu thì chẳng ưa gì Nhật. Rồi còn tán láo với 1 em Đan mạch nhìn rất hay khi lang thang trong Đại Nội. Cô bé này bảo còn 1 bạn gái đang ở Thái bay sang sau mấy ngày nên ở Huế buồn. Quả đó em mời đi ăn tối uống cafe chắc ok nhưng 2 thằng đi cùng ngồi ngoài xe cứ giục ra nhanh để còn chạy tiếp vào Đà nẵng. Bực !:T

Jack Daniels
26-06-2009, 19:26
em là con gái.muốn đi 1 mình.nhưng ba mẹ không cho đi

Đúng, phải anh là phụ huynh anh cũng không cho đi. Em muốn đi thì rủ thêm cậu bạn nào nữa đi thì phụ huynh mới cho đi :D

thieu_anh
26-06-2009, 19:38
lắm chiện, đi thì cứ đi, gái đi một mình thì mới dễ bề xoay xở. Cứ kè kè một ông con trai bên cạnh, giả thử có hỏi đường, mấy người mà nhiệt tình, họ sẽ nhướng mắt về phía cậu con trai như bảo : đồ ăn hại, đàn ông gì mà ...

đi một mình, gặp khó khăn, các anh giai tha hồ mà nhiệt tình giúp đỡ . (NT)

hoangyen
27-06-2009, 13:58
Đúng, phải anh là phụ huynh anh cũng không cho đi. Em muốn đi thì rủ thêm cậu bạn nào nữa đi thì phụ huynh mới cho đi :D

Bữa em đi nói dối bố mẹ là đi với một đứa bạn nữa.

netwalker
01-07-2009, 23:43
Vừa lái xe một mình 1000km thấy chán và buồn ngủ dã man, nửa đường phải dừng xe lại ngả ghế ra chợp mắt 5-10 phút thì mới lái tiếp được chứ không thì không chịu nổi. Có bạn Anhgia đi cùng có phải vui không? Hai thằng vừa đi vừa tán phét chẳng mấy chốc mà đến nơi.

amechast
02-07-2009, 12:37
Bạn walkman đã xem phim Taken chưa mà lại khuyên các bạn nữ "một mình"như thế nhỉ, em thật!

Các bạn nữ nói chung là không nên đi DL một mình. Khi bạn ở trên một mảnh đất hoàn toàn xa lạ, rất nhiều điều bất trắc có thể xảy ra; và khi chỉ có một mình, phần trăm xoay sở thành công để thoát ra khỏi một tình huống nguy hiểm là cực cực kỳ thấp.

Tuy nhiên, nếu vẫn thích đi một mình thì chuẩn bị kỹ một chút rồi cứ thế mà lên đường thôi. Đi với với niềm tin là "mình luôn gặp may í mà". Đấy, em toàn thế, hí hí.

Lee Lynn
05-07-2009, 22:02
Đi du lịch một mình ? Trước đây mình cũng có suy nghĩ và quan niệm rằng đi du lịch một mình là chuyện rất bình thường, đôi khi rất thú vị,tự mình trải nghiệm,rất tự do. Mình thích cảm giác "phiêu" đó. Nhưng bên cạnh mỗi chuyến đi đó của mình (dù ngắn ngày) là nỗi lo lắng, ko yên tâm của người thân, bạn bè và đôi khi là những cái nhìn "tưởng ko bình thường" dành cho mình. Nên cũng lâu rồi ko phiêu một mình...và dần dần thì do công việc bận rỗi nên cũng ko có nhiều thời giân để "du lịch".

logan
05-07-2009, 22:09
Đi du lịch một mình ? Trước đây mình cũng có suy nghĩ và quan niệm rằng đi du lịch một mình là chuyện rất bình thường, đôi khi rất thú vị,tự mình trải nghiệm,rất tự do. Mình thích cảm giác "phiêu" đó. Nhưng bên cạnh mỗi chuyến đi đó của mình (dù ngắn ngày) là nỗi lo lắng, ko yên tâm của người thân, bạn bè và đôi khi là những cái nhìn "tưởng ko bình thường" dành cho mình. Nên cũng lâu rồi ko phiêu một mình...và dần dần thì do công việc bận rỗi nên cũng ko có nhiều thời giân để "du lịch".
Tiếc cho bạn quá. Mình thì ngược lại, trước đây chăm làm việc, phượt thì với bạn bè, còn bây giờ, chán làm việc, thích đi một mình.
Chắc sắp tới còn thêm những cái nhìn không bình thường nữa đây. =))

meohoang
07-07-2009, 17:29
hèm, cũng không bít mọi người thế nào chứ giờ t chưa làm ra tiền, chưa đủ khả năng về tài chính nhưng t lúc nào cũng thích du lịch. Dù chưa một lần được đi du lịch một mình theo đúng nghĩa của nó nhưng t nghĩ là t sẽ rất thích cho mà xem. Có những biểu hiện ở con người t đã thể hiện điều đó, từ bé đã thích đi đây đó, và thường đi tới nhà họ hàng dù xa dù gần thì cũng toàn đi một mình, Mà t có cái tật thích lang thang một mình, mỗi khi có chuyện dù vui dù buồn thì vẫn thích lang thang một mình,mọi ngóc ngách luôn. Cái khoảng không gian tĩnh lặng đó với t luôn là lúc để t thấy tâm hồn mình yếu đuối hay suy nghĩ lại bản thân, suy nghĩ về những chuyện đã qua,... T trân trọng những giây phút một mình ấy, nên du lịch một mình với t chắc chắn sẽ là một điều tuyệt vời, vấn đề ở chỗ $, hix,cần nhiều tiền hơn nữa cho sở thích này,...hic, nan giải nhỉ

backpackr
09-07-2009, 00:19
Đi một mình tự do :D, vừa đi một mình 1 tuần về, phần lớn dọc đường ai biết là đi một mình cũng đều thấy lạ lạ (chắc họ nghĩ thằng này ko bình thường hô hô) :D.

DUNG_BTT
09-07-2009, 08:41
hì hì, tớ chỉ đi một mình nếu tớ đang buồn mà thôi, tối đa là 3 ngày là vác balô về rùi! nhưng nếu còn buồn thì quải balô, nạp đạn và đi tiếp.
Đi tập thể chung đụng, gò bó nhưng cũng vui vui vì cũng có người máu me giống mình, đồng cảm với mình.

chichuot
16-07-2009, 20:49
Thường thì em khoái đi 2 mình hơn nếu là chuyến dài ngày một chút, thỉnh thoảng offroad quá đà còn nhấc được xe và chia sẻ. Tuy nhiên, cũng khá là khó để tìm một người bạn đường nói chuyện hợp và có nhiều sự tương đồng về sở thích trên đường phiêu du. Tối đa mới độc hành chưa quá 1 ngày :D. Nhưng trong nhiều trường hợp, đi một mình thật sự là phê, nỗi sợ hãi về sự cô độc và những biến cố có thể xảy ra trên những con đường là một cảm giác lạ với em.

dan37.org
17-07-2009, 09:21
mình thì mới tham gia vào đại gia đình phượt nhà mình. Từ trước đến giờ mình vẫn quen phượt 1 mình, nói chung là mình chưa tìm ddc bạn đồng hành vì mình ở hơi xa ( tận Cao Bằng )
Rất mong tìm ddc những người bạn đồng hành cho những chuyến đi

thuongmai26a
22-07-2009, 23:22
Trước giờ mình cũng đi 1 mình nhiều hơn là 2 mình trở lên :-). Lý do đôi khi vì ko ai sắp xếp được thời gian nghỉ giống mình hay đi 1 mình thì tự do, tự tại,...ko phải lằng nhằng, muốn đi hay nghĩ lúc nào tùy mình. Tuy nhiên đúng là đi 1 mình đôi khi gặp bất ổn, đặc biệt là nữ nữa. Mình nhớ buổi tối ở Amsterdam, vì nghĩ còn nhiều thời gian nên đi bộ đến bên xe bus Amsteel về lại Đức, trên tay ko có bản đồ tphố mà chỉ bản đồ tàu điện thôi, vừa đi vừa hỏi thăm đường :-(, hỏi đúng 1 bác vừa đi nhậu về thì fải, sau khi hỏi thăm, bác ấy quay qua xin ít tiền, hú hồn, nói xin lỗi ko có rồi co giò chạy mất, may mà bác ấy cũng bỏ đi; đã vậy còn đi qua nhiều đoạn đường toàn là cây, ko thấy người đâu cả,hix hix, lúc đấy cũng may gặp 1 cặp vợ chồng ở Rotterdam lên Am thăm bạn, từng qua VN tham gia 1 dự án của tổ chức phi chính phủ, cũng đang trên đường ra bến xe nên có bạn đồng hành, có điều Tây chân dài quá nên mình đuổi theo mệt bở hơi tai :-). Hay lần từ Paris về Đức, đi chuyến tàu đêm, huhu, chỉ có 4 người trên 1 toa nhưng cũng may 3 người là nữ, tuy nhiên cũng ko dám chợp mắt tí nào hay khi ngủ ở ga lúc 2am để đợi chuyến tàu 5am cũng vậy, may mà có 1 chị trung niên và 1 cô gái cũng đợi tàu như mình, tập trung lại một chổ để chợp mắt, nghe nhạc hay đọc truyện. Còn ở Việt Nam thì có lần đi Huế, vì mãi đi thăm lăng tẩm, chùa chiền quên thời gian, đến khi nhớ ra còn 1 địa điểm nghe đồn là hơi bị đẹp mà cần phải đi theo như kế hoạch-chùa Huyền Không. Lúc đó đã 5pm, đến 6pm phải trả xe, vậy là tức tốc chạy xe đi kiếm, vừa đi vừa hỏi đường nữa chứ, ko ngờ lại xa trung tâm khoảng 7km, đi đường đồi, cây cối um tùm, nghĩ ko biết đến nơi làm sao dám đi ra nữa :-(; cũng may là vào nghía 1 tí thì thấy có 1 nhóm các bạn học sinh đi ra, thế là bám theo mà về. Hu' hồn :-)

dân béo
23-07-2009, 13:45
Lần gần nhất mình đi 1 mình là hôm xin nghỉ làm để đi pvấn chỗ khác
nhưng cuối cùng thì ...ặc ặc...trục trặc...nên phải huỷ pvấn
tiếp theo là chẳng biết đi đâu????

Mình ra gần cầu Chương Dương bắt xe đi Hạ Long, ngồi 4 tiếng để ra đến bãi biển ở đó - chơi ở đó 2 tiếng - lại leo lên xe ngồi 4 tiếng để về HN.

Nói chung tuỳ hứng và những lúc buồn buồn thì mình muốn đi 1 mình,
còn nếu đi xa và dài ngày thì vẫn thích đi 2 mình hơn ^^

steppe
24-07-2009, 14:00
Từ trước tới giờ tớ chỉ đi 1 mình ... khi về quê thăm nhà hoặc tới thăm nhà bạn, còn thì toàn đi 2 mình hoặc nhiều hơn. Mà chủ yếu là đi 2 mình, vì đều là female nên đi hay được mọi người giúp đỡ và chỉ dẫn nhiệt tình lắm, ai bảo con gái đi bụi thì bất tiện nào.

meohoang
24-07-2009, 16:42
Em cũng thấy đi một mình ko vấn đề gì...Tuy nhiên có bạn đồng hành sẽ tốt hơn nhiều, ít nhất là 1 người, để ko cảm thấy bùn bùn và cô độc...

Cảm giác một mình rất hay :) nhưng ko thể nhiều quá !
Thế thì còn gọi gì là đi một mình nữa bạn ơi?

Lần gần nhất mình đi 1 mình là hôm xin nghỉ làm để đi pvấn chỗ khác
nhưng cuối cùng thì ...ặc ặc...trục trặc...nên phải huỷ pvấn
tiếp theo là chẳng biết đi đâu????

Mình ra gần cầu Chương Dương bắt xe đi Hạ Long, ngồi 4 tiếng để ra đến bãi biển ở đó - chơi ở đó 2 tiếng - lại leo lên xe ngồi 4 tiếng để về HN.

Nói chung tuỳ hứng và những lúc buồn buồn thì mình muốn đi 1 mình,
còn nếu đi xa và dài ngày thì vẫn thích đi 2 mình hơn ^^
ĐƯỢC LẮM!(c)

aug17th
26-07-2009, 14:26
mình chưa có kinh nghiệm gặp cướp, chắc tại châu Âu trộm thì nhiều chứ cướp chưa thấy, còn ở châu Á thì toàn lảng vảng chỗ đông ng.

Chỉ có lần trời tối, có 2, 3 chú say say định sàm sỡ gái tơ, bẩu tao bị Ết đấy, các chú té ngay. Té rồi còn ngoái lại, sợ mình đuổi theo =))

Chị ơi cho em hỏi thế nếu chúng nó cũng bị Ết thì sao, thì mình chạy luôn đúng không? :shrug:

Dù gì cũng đã có thêm cái kinh nghiệm hay ho. Chắc kiểu gì cũng phải có lúc áp dụng (beer)

Em sắp có chuyến đi cũng to to, không phải một mình mà 2 mình, hik, từ bé đến lớn toàn cắn móng tay, giờ lại phải lôi hết ý chí ra để nuôi dài kiếm cái vũ khí phòng thân.. :)

heo_xinh
27-07-2009, 15:52
Ui e sợ đi 1 mình lắm
Đi đâu cũng phải đi ít nhất 2 người trở lên hjhj

barandom
28-07-2009, 17:35
Ui e sợ đi 1 mình lắm
Đi đâu cũng phải đi ít nhất 2 người trở lên hjhj

Đi một mình là tớ bắt đấy. không "xinh" cũng bắt nói gì là "xinh ":)):LL

lengkeng1minh
28-07-2009, 18:53
Trước khi vào phượt minh ngao du 1 mình, vào phượt mình đi theo nhóm 442, nhưng đôi lúc mình cũng xé lẽ 1 mình,đi 1 minh chĩ sơ khi bị trúng thực còn nhưng cãm hứng, cãm xúc vẫn dâng tràn. Trên những đoạn đương vắng hoặc khi gặp những tên say, cướp cạn đễ đối phó minh thủ trong túi áo khoát 1 chai xịt muõi dang phun sương, minh đã thữ với chó bão vệ và sau khi bị sịt khi thấy minh nó công đuôi chạy mất. Nhưng may là minh cũng chưa từng sữ dụng lần nào trên đường dù đôi lần mình cãm thấy nguy hiễm.

Nambyus
29-07-2009, 08:56
Trước khi vào phượt minh ngao du 1 mình, vào phượt mình đi theo nhóm 442, nhưng đôi lúc mình cũng xé lẽ 1 mình,đi 1 minh chĩ sơ khi bị trúng thực còn nhưng cãm hứng, cãm xúc vẫn dâng tràn. Trên những đoạn đương vắng hoặc khi gặp những tên say, cướp cạn đễ đối phó minh thủ trong túi áo khoát 1 chai xịt muõi dang phun sương, minh đã thữ với chó bão vệ và sau khi bị sịt khi thấy minh nó công đuôi chạy mất. Nhưng may là minh cũng chưa từng sữ dụng lần nào trên đường dù đôi lần mình cãm thấy nguy hiễm.

Gặp ai dụ dỗ tấn công anh hả?:D

lengkeng1minh
30-07-2009, 08:50
Gặp ai dụ dỗ tấn công anh hả?:D

Có ai đâu, chĩ lâu lâu nhớ tiếng kêu "anh Tùng ơi" thánh thót vang cả núi rừng ChưYanSin, nhớ cô bắc kỳ nho nhỏ có cái đuôi...

toronto147
30-07-2009, 22:29
Nhiều lúc cũng nghĩ sẽ "tự" đi xem cảm giác "sợ" là thế nào! Nhưng đúng là sợ thiệt. hok dám đi!

lengkeng1minh
31-07-2009, 06:08
Nhiều lúc cũng nghĩ sẽ "tự" đi xem cảm giác "sợ" là thế nào! Nhưng đúng là sợ thiệt. hok dám đi!

Hãy tự đi 1 minh,thành công là do bạn chuẫn bị tốt,lịch trình chi tiết. phương châm của minh là ban ngày ngủ nhà thờ,đêm ngũ chùa, vao khu du lịch ngũ võng, ăn đồ chưẫn bị sẵn. tiệt kiệm tối đa. Đôi lúc ngũ nơilạ cũng khó ngũ và hơi sợ, buồn;khắc phục nỗi buồn băng MP3. Lưu nhạc minh thích, sôi động.Vận động nhiều tối ngũ sơm, tuyệt đối tránh suy nghĩ bi quan.

namtuoc8x
03-08-2009, 15:47
mình thì mới tham gia vào đại gia đình phượt nhà mình. Từ trước đến giờ mình vẫn quen phượt 1 mình, nói chung là mình chưa tìm ddc bạn đồng hành vì mình ở hơi xa ( tận Cao Bằng )
Rất mong tìm ddc những người bạn đồng hành cho những chuyến đi

hehe thế thì bác gọi em đi :D
Em thích đi 2 mình hơn là đi nhóm
Hoặc đi 1 mình hoặc đi 2 thôi

bm20042008
03-08-2009, 19:03
mình cũng đi một mình nhiều, nhưng nên đi chuyến ngắn thôi (tức dưới 1 tuần) chứ đi lâu thì cũng buồn nhưng đi một mính thì có lợi dê làm quyen với mọi người tại điểm đến hơn

namtuoc8x
04-08-2009, 15:12
Iem là đang dự tính một chuyến đi Hà Giang một mình hoặc hai mình
Lần đầu phượt phân vân giữa 1 hay 2
Nhờ các bác cho í kiến

thuongmai26a
06-08-2009, 00:06
Bên cạnh những bất ổn, đặc biệt là đối với nữ giới, thì khi đi một mình bạn sẽ có được những cảm giác....gì nhỉ, khó diễn tả wé :D. Như chuyến mình đi Sapa, sau khi thăm thú hết thác, xuống bản, rồi lại lên núi (Hàm Rồng :D) thì mình còn nữa ngày, sau khi đánh chén 1 giấc ngủ trưa thì trời mưa, vậy là pha 1 bình trà, lôi cái bàn + ghế ra ban công vừa uống trà, nghe nhạc & ngắm mưa & ngắm chân núi Fans (hỏng thấy gì trong mưa :D), còn gì tuyệt hơn (c). Nhân tiện PR cho cái phòng 304 ksạn Mùa Xuân ở Sapa :), đúng lời thiên hạ đồn, phòng này tách biệt với các phòng khác (rất hợp nếu đi couple :LL ), phía trước có ban công khá rộng với mấy chậu hoa, bàn đá có thể ngồi để uống trà & nhìn thấy được chân núi Fans (vì mây mù nên rất khó nhìn thấy đỉnh)

https://photos.zorpia.com/thuongmai26a/photo/34700940.22f459/P6260123

thuongmai26a
06-08-2009, 00:07
Ngoài ra, có khi đi 1 mình thỉnh thoảng bạn sẽ có thêm bạn đồng hành như kỳ mình đi Hạ Long. Lúc đó vì không tìm được thông tin về việc book tàu ra thăm vịnh cho người đi tự túc nên mình phải mua tour của Sinhcafe. Trong lúc đợi xe thì gặp 1 chị cũng ở SG ra và cũng đi 1 mình, thế là có bạn đồng hành :D. Cũng lưu ý với các bạn là khi mình mua các tour ngoài Bắc (ko biết ở SG thế nào) thì phải chấp nhận là mình sẽ bị bán (các nhà tour gom lại tổ chức 1 chuyến chung ) mỗi người ít nhất 5usd :gun (cái này bác hướng dẫn viên tiết lộ cho biết dù cùng chất lượng nhưng giá cả thì khác nhau.

Hay chuyến đi Phong Nha, trên đường đợi xe bus từ Hà Nội vào Huế, mình cũng quen với 1 cô gái Trung Hoa :), cô này đi cùng với 1 đám bạn 5 người khác du lịch qua VN 3 tuần. Khi biết mình ghé qua Phong Nha rồi mới vào Huế, cô ấy hỏi thăm về Phong Nha (vì ko nằm trong hành trình của cô ấy) và sau khi nghe mình kể (dù chỉ mới biết qua tivi, báo đài :D) thì cô ấy xin đi theo. Mới 4am, xe đến Quảng Bình & vứt 2 đứa xuống trước Đài truyền hình tỉnh Quảng Bình :(, may mà có bạn đồng hành nên cũng đỡ sợ khi phải đợi trời sáng mới dám bắt xe đi vào Phong Nha. Hơn 1 tuần sau thì nhận được điện thoại của cô ấy hỏi ksạn bình dân ở SG, mình chỉ ra khu 5 Ông già họ Phạm. Ngày hôm sau lại nhận điện thoại: N ơi, tao & bạn tao bị cướp giật mất cái camera & passport rồi :(. Trời ah, xấu hổ quá đi mất. Mấy ngày sau mình giúp bạn xin lại cái visa mà khỏi phải tốn phí cho cò :LL, học hỏi được thêm việc xin lại visa cho người nước ngoài: thủ tục đơn giản & giải quyết nhanh (chỉ mất 4 ngày vì nhà nước mình cũng mong họ sớm được về với gia đình) -----> Rút ra kinh nghiệm là khi du lịch nước ngoài, nhớ photo cái passport để đem theo người, còn bạn gốc thì gởi lại ksạn cho chắc ăn

Jenny_ba bị
15-08-2009, 13:02
Du lịch một mình có cái hay mà cũng có cái dở . Hay là vì có cơ hội gặp gỡ thêm nhiều bạn mới , cảm giác free . Nhưng cái dở thì tớ thấy nhiều hơn
Tớ cũng đi du lịch một mình ở Châu Âu 1 tháng ( hoàn toàn 1 mình ) mà bây giờ nghĩ lại vẫn thấy buồn thối ruột , cảm giác nhìn thấy cái gì hay ho chả biết hú hét lên với ai , chia sẻ cùng ai cũng buồn lắm . Tớ cứ âm thầm lặng lẽ kéo cái vali lên tàu , xuống tàu , xe bus , metro , thật sự là thấy cô đơn kinh khủng . Đứng trên nóc nhà Vatican thấy từng đôi , từng đôi hun nhau rồi chụp ảnh , rồi gia đình , nhóm , còn mình có mỗi một mình , đến chụp cái ảnh lưu niệm cũng phải nhờ , hic hic . Một lần ở Hamburg tớ còn bị đau bụng khi chờ tàu nữa cơ , lúc ấy thèm có người bạn trông cho đống đồ lỉnh kỉnh mà chạy vào toalet cho nhẹ nhõm , nhưng cứ vừa chạy vừa kéo theo cái vali và vác cái balo máy ảnh trên vai rõ là ....*_* .
Nói chung nếu có sự lựa chọn thì tớ sẽ ko muốn đi du lịch một mình lần nào nữa :D

pearl_chic
16-08-2009, 13:31
Iem là đang dự tính một chuyến đi Hà Giang một mình hoặc hai mình
Lần đầu phượt phân vân giữa 1 hay 2
Nhờ các bác cho í kiến

Hihihi...Tháng 6 vừa rồi em cũng vừa đi HG xong, cũng một mình. Đi đông thì cũng vui mà lại an toàn, nhưng 1 mình cũng có cái hay của nó.

Em thích cái cảm giác 1 mình 1 xe, đường thì cứ dài hun hút....nhất là những lúc trời chiều, sẩm tối thì phải nói là...(c), rồi khi một mình đứng trên đỉnh cột cờ, gió cứ thổi và mưa cứ rơi...chỉ có mình với trời đất, rồi khi lang thang một mình trên đỉnh Mã Pì Lèng ...vừa sợ sảy chân rơi tòm 1 phát thì tèo. Nhưng chốt lại thì em vẫn thích độc hành (nếu điều kiện cho phép ;)) còn kô thì đi đoàn cũng rất OK

Nangluongmattroi
17-08-2009, 19:27
Chào các bạn, mình cũng hay đi Phượt một mình. Cảm giác cũng thú vị nhưng hơi buồn, mình hay làm quen với những người bạn mới ở nơi mình đến nhưng nếu có hai mình thì đừng đi một mình...

lengkeng1minh
18-08-2009, 06:46
Chào các bạn, mình cũng hay đi Phượt một mình. Cảm giác cũng thú vị nhưng hơi buồn, mình hay làm quen với những người bạn mới ở nơi mình đến nhưng nếu có hai mình thì đừng đi một mình...

Mình khoái đi 1 mình, chỉ những nơi nào 1 mình không đến được thì đi theo nhóm.Cửa hàng của bạn có chi nhánh ở TP HCM chưa? Mình đang chuẩn bị P 1 mình dài ngày nơi không có dân cư, rất quan tâm đến mặt hàng đó.

Audioman71
18-08-2009, 07:36
Mình cũng có sở thích đi Phượt một mình ,một mình một ngựa ung dung tự tại thích đi thì đi ,thích nghỉ thì nghỉ .
Đi Phượt một mình nó có cái cảm giác hơi cô đơn nhưng lại có chút phiêu lãng ,nói chung nó là một cảm giác khó tả ,lần đi Mường Khương một mình ngồi nghỉ giữa lưng chừng núi nhắp từng ngụm nước thấy tâm hồn rất thanh thản và phấn khích ,giữa núi rừng hoang vắng một mình hét thật lớn một câu gì đó .... mà không ai bảo mình là điên !

mr.jebe
20-08-2009, 08:30
Các bác cứ thử xem phim INTO THE WILD đi! Hay lắm... và sẽ biết tại sao ko nên đi phượt một mình! Happiness is only real when SHARED!

kanepham
20-08-2009, 10:04
Nếu không phượt một mình sẽ không có cảm giác được khám phá, được trải nghiệm, được trầm tư, được điên..

Jenny_ba bị
20-08-2009, 12:56
Các bác cứ thử xem phim INTO THE WILD đi! Hay lắm... và sẽ biết tại sao ko nên đi phượt một mình! Happiness is only real when SHARED!

Kết câu nói của bạn này :) Tớ thề hông bao giờ đi phượt một mình nữa , hê hê

tinhcavungtau
20-08-2009, 13:12
mình cũng đi một mình nhiều, nhưng nên đi chuyến ngắn thôi (tức dưới 1 tuần) chứ đi lâu thì cũng buồn nhưng đi một mính thì có lợi dê làm quyen với mọi người tại điểm đến hơn

Đúng ghê, mấy ngày đầu còn háo hức, đến ngày thứ 5, thứ 6 là bắt đầu thấy buồn, thèm nghe một câu nói bằng tiếng Việt đến nao lòng.

davidd
28-08-2009, 09:11
đi 1 mình có cái hay của nó, mình cứ thoải mái ở lại hoặc đi tiếp, ko cần thiết phải hỏi ý anh em trong team, giống như cái từ "nomad"

3000
28-08-2009, 15:44
Tháng trước em độc hành TB, tối làm cút rượu với con gà luộc ngủ 1 mình 1 nhà sàn. Tuần trước nữa em phi ca nô vớt bèo ngoài cửa biển với mấy bạn mới quen. Tuần rồi em lại độc hành luồn lách trong hang động với đầm nước, thổ dân tưởng là tây ba lô. Chuyến nào cũng vui cả. Vậy nên share or unshare doesn't matter miễn mình hài lòng là được.

buratino
29-08-2009, 00:36
theo mình du lịch 1 mình hay nhiều mình đều có cái hay riêng, nếu như chuyến nào đó mà 1 mình sẽ cảm nhận được nhiều hơn thì sao phải rủ thêm nhiều người kô đồng cảm với mình đi cùng. Chuyến đi đó sẽ bớt vui hơn. Còn thì đông người với mình cũng vui hơn, sướng hơn. UP to you and Enjoy yourself ;) that's all

rockgarden
29-08-2009, 12:02
Đi một mình thì thích, nhưng sợ nhất là ngủ khách sạn buổi tối, có một mình, sợ sợ, ghê ghê thế nào đó, hix. Em lang thang một mình vài lần, chỉ muốn đi sáng đêm, không muốn về ngủ:(.

3000
30-08-2009, 00:08
Đi một mình thì thích, nhưng sợ nhất là ngủ khách sạn buổi tối, có một mình, sợ sợ, ghê ghê thế nào đó, hix. Em lang thang một mình vài lần, chỉ muốn đi sáng đêm, không muốn về ngủ:(.

Bác làm em liên tưởng đến chuyến đi TN của em. Em đến TX Quảng ngãi lúc 9h tối trong 1 cơn mưa như trút. Tìm được 1 KS to đùng chui vào thì nó tối như hũ nút và phải chờ trong sảnh 1 lúc mới có lễ tân. Lấy phòng xong em ngó ra xung quanh (KS xây hình chữ U) thì cả trăm cái cửa sổ đều tối om mà mưa vẫn sụt sịt. Em mò ra ngoài đi kiếm ăn thì hành lang tối đen vắng ngắt. Xuống sảnh thì lễ tân chạy đâu mất. Cảm giác là 1 mình em ở cả cái KS rộng lớn này. Lúc lên phòng đèn vàng cứ mờ mờ làm em tưởng tượng mình như John Cussack trong phim 1408. Thế là em mở hết tủ đứng và soi cả gầm giường xem có cái xác chết nào trong đó không... Sau đó thì leo lên giường làm 1 giấc đến sáng chả thấy con ma nào hỏi thăm.:)

Chitto
30-08-2009, 23:24
Thế là em mở hết tủ đứng và soi cả gầm giường xem có cái xác chết nào trong đó không...

Thế bác có trèo lên nhòm vào bể nước trên nóc nhà không? Không có xác chết trong tủ hay dưới gầm giường nhưng hay có xác chết trong bể nước lắm. Bác mà uống nước vòi thế nào cũng thấy mằn mặn...

vit_troi
02-09-2009, 00:21
Theo tớ thì mỗi một kiểu du lịch đều có cái hay riêng, có bạn bè cũng thú vị, có thể chia sẻ những phút giây cảm xúc dâng trào, có lúc một mình để cảm nhận cái nét riêng nó cũng hay, tớ nghĩ đủ tự tin để đi một mình cũng thú, tớ đi một mình rùi, thoải mái, chẳng phải chờ đợi ai, nhưng lúc có đoàn đội túm tụm lại cũng thấy cuộc sống không lẻ loi ra phết, nói chung tùy theo từng hoàn cảnh, kô có ai đi cùng thì cũng ok.

Tớ có một lần chẳng may nói hở ra là đi Sapa một mình, thôi, thế là các bà ở cơ quan tớ nhao nhao lên (toàn các bà già mà), "đi một mình á, sợ nhỉ", rồi thì bàn tán, người nọ nói với người kia, thế là cả cơ quan tớ biết tớ đi Sapa một mình, rồi ai cũng hỏi là đi một mình à, ơ hơ, người Việt nhà mình nó thế, buồn cười thật, chuyện gì của cá nhân cũng muốn dúng mũi vào, rồi bàn tán, nhặng hết cả lên, cứ như đi 1 mình là chuyện gì to lớn lắm ý, các bà ý mà đi du lịch thì ối giời ơi, hàng tháng trời rủ rê người nọ người kia, rồi lăn tăn, rồi hỏi han bàn tán, mệt hết cả người.........mà vẫn chưa đi nổi.

Chúc bác chủ topic có nhiều cung đường đi một mình dẻo chân nhé

tudo
02-09-2009, 22:31
Mai lại một mình ở Siêm Riệp, bạn về còn lại chiếc xe máy, chiến hữu quen thuộc. Vẫn cái cảm giác hơi buồn buồn, một chút lo lắng...nhưng tim lại đập rộn nhịp phấn kích, chút chút tham lam và pha lẫn máu liều. Hơi ngán nhưng cũng thèm offroad một cung ngắn với bản đồ mơ hồ. Sáng mới mai thức dậy, chỉ có mình, ngựa và con đường phía trước Banteay Srey-Kbal Spean- Phnom Kulen-Beng Melea.
Cũng muốn như lũ bạn giờ đang lang thang trên những nẻo đường Tây Bắc.

xiumad
06-09-2009, 22:23
nhà cháu thì kết đi 1 mìh, mà lại chưa đi bao giờ, mog là tết này có thêm tí máu liều + xiền thì cứ mùg 2 mà phượt. đi cùg bạn thì cũg ổn, chỉ tội cháu ăn uốg khác người nên đi cùg người khác hơi bất tiện, lại thêm ai cũg bảo "mày hơi khìn khìn"...

Bluelady
06-09-2009, 22:56
Tớ chẳng thích đi 1 mình lắm, vì lúc ngắm được cảnh đẹp quá chả bít hô hào với ai. Nhiều lúc mệt muốn dựa dẫm cũng khó. :D

Năm ngoái tớ cũng đi lang thang 1 mình ở Praha 4 ngày 4 đêm. Thấy cũng thích vì đến được dream destination. Cứ nghĩ đi thế này cũng hay, thích phết. Chả buồn mấy như mình tưởng.

Thế nhưng khi về đến CPH, anh đồng nghiệp đánh xe ra đón thì tý nữa nhảy lên ôm cổ anh ý vì được nhìn thấy một gương mặt thân thiện. Anh ý hỏi: "Praha thế nào? Vui ko em? thì ko nhịn được bảo: "Đi couple vui hơn anh ạ." :">

Nhưng mà đi 1 mình thích nhất là thích ăn gì thì ăn, ăn lúc nào thì ăn. Chơi ở đâu cũng tùy mình. Chơi chán thì về chứ chẳng cần phải theo lịch trình cho mệt. :D

bienho
07-09-2009, 01:58
Hè này tớ cũng vừa đi phượt một mình 15 ngày đêm từ Berlin - Stockolm - Vienna - Rome. Không còn gì tuyệt vời hơn, ngoại trừ việc hạn chế chụp hình của mình. Về nhà rồi sau này muốn coi lại mà có thấy mặt mình vào đó cũng có thêm 'cảm xúc'. Tuy nhiên tớ thấy (và cả những người bạn đi phượt 1 mình trên đường tớ gặp nữa) cũng đều nghĩ là khi đi 1m mình có thể cảm nhận được rất nhiều thứ, từ sự tự do hoàn toàn, không lệ thuộc vào ai; sự tự thân vận động vì hầu như chính mình phải lên lịch đi chơi và sắp xếp tất tần tật; những người bạn mới trên đường đi vì mình có nhiều thời gian hơn cho những người bạn mới. Trước đó tớ cũng từng đi chơi với nhiều mình rồi nhưng khi ấy cảm giác rất khác lần đi 1m này.
Dù sao tớ nghĩ nếu đi phượt nhiều thì cũng phải có chuyến này chuyến kia, lúc 1m lúc nhiều mình chứ nhỉ. Cái nào cũng có cái hay cái bất tiện của nó. Được đi là tớ thấy vui vui, khoai khoái rồi

backpackr
07-09-2009, 21:35
Em vừa chính thức được cả mấy ông anh vợ khuyến cáo "vợ con rồi, chú đừng có cái kiểu đi du lịch một mình nữa", hix, nói tình nói lý dài dòng đủ kiểu em cũng phải thừa nhận là các bác ấy nói đúng, thế là xong phim :)

cryinginrain
08-09-2009, 09:53
Nói sao thì đi với bạn bè vẫn sẽ vui hơn.
Có điều,không phải lúc nào cũng nên tìm kiếm niềm vui.
Phượt một mình là cơ hội tìm lại cảm nhận của riêng ta :">

spacegate
08-09-2009, 15:01
Du lịch một mình cũng có cái thú vị của nó. Tha hồ tự do thoải mãi, nhưng chóng chán.
Mình đi du lịch một mình, ok, nhưng đi chừng 1 ngày thôi.

backpackr
08-09-2009, 20:37
Mình đi du lịch một mình, ok, nhưng đi chừng 1 ngày thôi.

Thế này làm li cafe là hết chuyến du lịch nhỉ? =))

ngaythuphan
09-09-2009, 13:14
Mình cũng rất thích đi một mình, có cái thú riêng khi đi một mình, không ràng buột thời gian, tự do suy nghỉ và cảm nhận. Nhất là có thể làm quen với người bản địa --> tứ hải là huynh đệ mà!

OFF_ROAD
11-09-2009, 23:09
Độc hành ah? Never. Những lúc chẳng may thì khốn khổ, có bạn đồng hành vẫn hơn có người chia sẻ

lengkeng1minh
26-09-2009, 07:26
Phượt bằng xe máy là 1 dạng du lịch mạo hiểm, đi 1 mình tính mạo hiểm càng cao, càng thích( hãy thử sẻ biết cảm giác như thế nào?). Trên xe mình hoàn toàn không có đến cái mỡ bugi, nhưng chẵng sao cả vì bạn cũng thấy đấy, Việt Nam mình đầy nhóc xe máy. Ở vùng cao, nơi đồng bằng cứ vài nhà là có 1 xe, và nhà nhà đều có bơm, miếng vá và lòng tốt vô bờ bến, họ rất sẵn lòng giúp đỡ người hoạn nạn. Điều quan trọng nhất là bạn có vượt qua chính mình hay không? Mổi xe có ưu và khuyết điểm riêng, chỉ có chủ xe biết rỏ nhất về xe mình, hãy chăm sóc xe như chính bạn và luôn tin vào nó.

nav89
26-09-2009, 08:41
đi du lịch một mình đặc biệt là bằng xe máy rất hay, cũng có lúc em nổi máu húng...
chả là đợt đi học quân sự trên Xuân Hòa, đc hôm thứ 7 mới lên tập trung, cái thị trấn Xuân Hòa cũng chán, chả có j, thế là nổi máu húng thuê 1 chiếc wave tàu, thẳng tiến Tam Đảo, bằng bản đồ...mồm qua những con đường tắt, con đường nhỏ, con đường lớn, cuối cùng thì cũng đã đến Tam Đảo, nhưng ôi thôi, vừa dừng xe kiểm tra thì đâu rồi ví thân yêu của tao hỡi,, mày ở phương nào
hjx, ko có tiền, xăng còn 1 ít, thế là lếch thếch đi về vừa đi vừa dòm ví, hóa ra là người dân địa phương ở 1 đoạn đường đi qua họ nhặt đc, nhưng mà đêk trả X( thế là ôi thôi, tiền đã chịu mất (hjx em có cái tật là đi xa chuẩn bị khơ khớ 1 tí ) thế mà ng ta đêk trả mình giấy tớ, toàn giấy tờ quan trọng nữa chứ, bằng lái xe, thẻ ngân hàng, thẻ sinh viên, đăng ký xe ở nhà...
may sao, khi vào nhà 1 bác trung niên, bác đó đã lấy giúp mình cái ví, thật mừng, suy nghẫm, cùng là 1 nơi, cùng uống chung dòng nước nhưng ở đâu cũng có người tốt và người không tốt đúng là hên xui lẫn lộn thật
một kỷ niệm bi hài về chuyến phượt ngẫu hứng, tự hứa với lòng mình...thôi, lần sau ko đi 1 mình nữa

em có vài cái ảnh gọi là minh họa ạ (đc cái tính thích ghi ghi chụp chụp)
trẻ thơ
https://i245.photobucket.com/albums/gg66/nguyenanhvu1989/anh%20quan%20su/20112008374.jpg

xa xa là Tam Đảo
https://i245.photobucket.com/albums/gg66/nguyenanhvu1989/anh%20quan%20su/20112008369.jpg

một con kênh cạn nước không nhớ tên
https://i245.photobucket.com/albums/gg66/nguyenanhvu1989/anh%20quan%20su/20112008367.jpg

con đường tôi đi
https://i245.photobucket.com/albums/gg66/nguyenanhvu1989/anh%20quan%20su/20112008376.jpg

tân binh :D
https://i245.photobucket.com/albums/gg66/nguyenanhvu1989/anh%20quan%20su/15112008323.jpg

trantin84
26-09-2009, 22:15
Một mình à? Thoải mái thôi, trước khi đi có nhiều bạn bè góp ý, trong lúc đi có bà con chỉ đường, sau khi đi có diễn đàn chia sẽ. KHông có chuyện gì không vượt qua được ...

Ngoại trừ những lúc thế này đây ! *** chịu nổi ! Kinh khủng và nhớ nhà, chỉ muốn về ngay lập tức (rồi rủ bọn bạn ra góc phố mà cụng ly chan chát)

dan37.org
28-09-2009, 12:19
Du lịch một mình, cụm từ nay khá là quen thuộc đối với mình.
Chuyến đi gần đây nhất là vào Phjađén
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=4444
Đi một mình để trải nghiệm, để vượt qua chính mình, để thả hồn vào thiên nhiên...

tigerk40
29-09-2009, 16:27
Phượt bằng xe máy là 1 dạng du lịch mạo hiểm, đi 1 mình tính mạo hiểm càng cao, càng thích( hãy thử sẻ biết cảm giác như thế nào?). Trên xe mình hoàn toàn không có đến cái mỡ bugi, nhưng chẵng sao cả vì bạn cũng thấy đấy, Việt Nam mình đầy nhóc xe máy. Ở vùng cao, nơi đồng bằng cứ vài nhà là có 1 xe, và nhà nhà đều có bơm, miếng vá và lòng tốt vô bờ bến, họ rất sẵn lòng giúp đỡ người hoạn nạn. Điều quan trọng nhất là bạn có vượt qua chính mình hay không? Mổi xe có ưu và khuyết điểm riêng, chỉ có chủ xe biết rỏ nhất về xe mình, hãy chăm sóc xe như chính bạn và luôn tin vào nó.

Hi!

Em cũng thích đi du lịch 1 mình. Du lịch một mình thích đi lúc nào thi đi, thích về lúc nào thì về. Đi nhiều người cũng vui, có bạn đồng hành và có nhỡ..... hỏng xe (ở vùng hẻo lánh) cũng đỡ run.

Nếu tất cả đều đơn giản hóa như trên thì tốt biết bao.
Hỏng xe nhờ dân địa phương giúp đỡ, ko tìm được nhà trọ vào BẢN xin ở nhờ. (Nhưng giờ thì chắc nhìu nhìu... cái khác rồi).

+Thân mến!

lengkeng1minh
29-09-2009, 19:46
Cách đây chưa lâu, mình lò dò ra Đất Mủi, không khí trong lành làm mình thích quá, và quyết định liên hệ ban quản lý khu du lịch xin được cắm trại đêm ngay tại con thuyền ximăng. Lúc đầu họ không cho. Vì chưa có ai ngủ đêm ngoài trời bao giờ và cũng lo cho sự an toàn của mình. Mình cho họ xem hình chuyến Biduop của nhóm 442 và video chuyến Chư Yan Sin trong điện thoại thì họ đổi ý và cho phép mình ở lại đêm trong rừng, nhưng họ khuyên nên ngủ tại cột mốc tọa độ. Nhưng mình khoái chổ con thuyền hơn và ra đấy căng võng, che bạt.
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=778&pictureid=18804
Đến tối thì thú thật khá hối hận vì trước đó vài phút gặp 1 bạn người địa phương( đi cùng chuyến tàu vào đất Mủi)vào tìm mình và rủ ra nhà anh ta chơi. Anh ấy khuyên nên vào sát nhà hàng 1 tí vì ngoài này "NGƯỜI KHUẤT MẶTNHIỀU LẮM"( người vượt biên bị chết khá nhiều" làm cho mình tối ấy khá trằn trọc và cảm giác sờ sợ.( sợ ma)
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=778&pictureid=18801
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=778&pictureid=18802

lengkeng1minh
29-09-2009, 20:24
Khoãng 19g, trời tối đen, nằm trên võng im re không dám cử động vì sợ( ma). Trước đó ít phút có 1 người dân địa phương vào và rủ mình ra nhà anh ta chơi( cả 2 gặp nhau trên tàu lúc ra Đất Mủi), đi theo anh ta thì sợ mất đồ nên mình không đi và anh ấy khuyên mình vào gần bên trong chứ ở ngoài này " Người khuất mặt nhiều lắm"( người chết vì vượt biên). Thú thật trời tối hù không nhìn xa quá 3m làm mình sợ thật sự. Nhưng may mắm tới khuya trăng lên, cảnh vật sáng rực lên như ban ngày, nhờ có ánh sáng trăng mình mới dám bước xuống võng, bắn vài phát, ăn chút bánh mì, ngắm cảnh 1 chút rồi lên võng khò đến sáng. Có liều 1 chút nhưng bù lại mình có 1 số ảnh ở nơi "cùng tròi cuối đất" trong đêm trăng tuyệt vời( khách du lịch chỉ ở đến 15g là phải ra bến đón chuyến cuối về Cà Mau). Sung sướng nhất khi sáng hôm sau ban quãn lý công nhận mình là khách du lịch sinh thái đúng chuẩn nhất và được tặng xuất bánh mì ốpla ăn sáng.
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=778&pictureid=18803
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=778&pictureid=18807
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=778&pictureid=18805
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=778&pictureid=18808

cemetery
03-10-2009, 19:45
um, mấy bác có kinh nghiệm đi một mình cho hỏi lỡ mình gặp phải ăn cướp thì sao hah? Đường phố xa lạ, một thân một mình, nếu lỡ tới phố nào vắng vắng, bị chừng 2 chiếc xe máy ép vô lề lấy xe, lấy tiền, lấy luôn hành lý thì sao? Xui nhất là gặp phải bọn xì ke, dùng ống chích trấn lột mình. Xui hơn nữa là đưa đồ cho nó rồi nó cũng chích một phát cho bỏ ghét T_T

Em cũng hay lang thang 1 mình, từ núi non như Hà Giang, Mộc Châu, Sơn La đến đồng bằng như Ninh Bình, Hải Phòng, Thanh Hóa ...

Thiết nghĩ vẫn nên tập lấy một món vũ khí nào đó để tự bảo vệ mình khi cần thiết. Nhiều bác hay dùng dao gấp hoặc dao ...bài :gun Em thì có đôi côn thép, thỉnh thoảng lôi ra làm vài đường cơ bản cũng đủ bảo vệ thân :(

lengkeng1minh
06-10-2009, 15:16
Em cũng hay lang thang 1 mình, từ núi non như Hà Giang, Mộc Châu, Sơn La đến đồng bằng như Ninh Bình, Hải Phòng, Thanh Hóa ...

Thiết nghĩ vẫn nên tập lấy một món vũ khí nào đó để tự bảo vệ mình khi cần thiết. Nhiều bác hay dùng dao gấp hoặc dao ...bài :gun Em thì có đôi côn thép, thỉnh thoảng lôi ra làm vài đường cơ bản cũng đủ bảo vệ thân :(
Theo mình không nên dùng dao, vì đối phương tước được dao của mình thì nguy. Mình sử dụng bình xịt dạng phun sương( tấn công trước rồi chạy lẹ), may là nào giờ cũng chưa bị lần nào, chỉ bị dòm ngó 1 tí, nhưng mình đi như ăn mày nên chẵng ai thèm thịt mình

nguyễn oanh
21-10-2009, 19:15
Mình thấy đi một hay hai mình cũng vậy nhất là nữ đấy và đi lỡ đường về đêm đó các bác à hấp dẫn và hồi hộp cũng có ,em đã trải qua mấy lần rồi nghĩ lại thấy còn ghê tại sao mình gan vậy nhớ hồi đi đoạn đường tối từ tp Buôn mê thuột tới pleiku đấy hai đứa chạy xe mà đèn đường không có hai bên đường tối thui và toàn là cao su và thông không có mấy đưa con trai chạy sau nữa không biết ngừơi tốt hay xấu lúc đó run không phải chi có người quen chạy sao vì tối mạnh ai nấy chạy không biết họ đang ở đâu nữa.Nhất là bạn nữ không nên đi ban đêm ở những đoạn đường ít người.

tubeobin
21-10-2009, 19:52
Rất khâm phục ai có những chuyến đi độc hành
Du lịch 1 mình, đấy là thể hiện cái tôi trong mỗi con người, bản lĩnh của mình trong các chuyến đi, khả năng xử lý tình huống trên đường ... ... ... nhiều nhiều và rất nhiều
Nếu ai chưa từng đi, thì hãy chiến 1 lần cho biết, đó cũng là cơ hội để tự lập