PDA

View Full Version : Du lịch một mình tại sao không?

Pages : 1 2 [3]

Bonambo
13-11-2010, 11:16
Tốt hơn hết nên 2 mình,nhứt là nếu đi bằng xế 2 bánh,lở hết xăng có người coi chừng xe,người kia đi kiếm chỗ mua xăng!

Xuanson_camera
13-11-2010, 16:18
Không gì bằng vài nghỉ tự túc, rong chơi 1 mình không bị ai làm phiền... hehe vote cho du lịch 1 mình

mat kieng
15-11-2010, 09:59
Mình chưa bao giờ đi 1 mình cả, không biết cảm giác ra sao nữa. Trong đầu cũng đang nung nấu ý định "tự sướng" đây. Đọc qua những bài viết này thì cho mình thêm dũng cảm để đi 1 mình
Mình đã đi tour Cam với Saigon tourist. Chương trình thì ok nhưng mà ko có khám phá jì hết. Tất cả những jì làm theo đoàn(mấy bà cô, ông chú, cậu nhóc choi choi), ối jiời ơi chẳng có thơi gian riêng nữa( dành cho việc ngủ, vì quá mệt khi đi theo chương trình)
Nên mình quyết địng sẽ đi 1 mình qua Cam(Phnom phenh) và sau đó đi Thái Lan bằng xe buýt, khi về chắc bằng máy bay...
Vậy ai có chung ý tưởng thì nhắn tin qua nick mat kieng cho mình biết nhé !!!
Cám ơn bà con

TAW
16-11-2010, 23:21
Vậy ai có chung ý tưởng thì nhắn tin qua nick mat kieng cho mình biết nhé !!!

Bác đã định đi 1 mình thì tự lên plan rồi đi thôi, còn bảo ai nhắn tin làm gì nữa :|

giantia
21-11-2010, 17:20
Đi phượt một mình chỉ là thử thách bản thân mình thôi chứ nếu để có cảm xúc vui buồn trong mọi hoàn cảnh thì tốt nhất vẫn cần có 1 người bạn có chung sở thích với mình thì mới là tuyyyyyyyyyyyyyyệt(NT)(NT)

duturi
22-11-2010, 11:57
Đi phượt một mình chỉ là thử thách bản thân mình thôi chứ nếu để có cảm xúc vui buồn trong mọi hoàn cảnh thì tốt nhất vẫn cần có 1 người bạn có chung sở thích với mình thì mới là tuyyyyyyyyyyyyyyệt(NT)(NT)

Đồng ý cao với bạn này.

Hoàng Trang
22-11-2010, 18:53
Em là thành viên mới nhưng theo dõi topic này khá lâu rồi :D. Tuy là con gái nhưng rất thích đi du lịch 1 mình, dù đôi lúc cũng thấy cô đơn thật.

Em chưa đi được nhiều nhưng cũng có máu du lịch nên đang mò mẫm tự đi đây đó như các bác trên Phượt này :D

thungan_nguyen
23-11-2010, 11:20
Em là thành viên mới nhưng theo dõi topic này khá lâu rồi :D. Tuy là con gái nhưng rất thích đi du lịch 1 mình, dù đôi lúc cũng thấy cô đơn thật.

Em chưa đi được nhiều nhưng cũng có máu du lịch nên đang mò mẫm tự đi đây đó như các bác trên Phượt này :D

Con gái đi du lịch một mình thì bản lĩnh nhỉ??? Mình chưa bao h đi du lịch một mình cả, vì thứ nhất là nguy hiểm thứ hai là cô đơn buồn tủi .Vừa rồi có bộ phim trên HBO ( quên mất tên) có 2 cô gái xin phép ông bố từ mỹ sang pari du lịch. Hai gái vừa xuống sân bay thì gặp 1 anh chàng đẹp trai người pháp rủ đi taxi chung không mất tiền. ai dè thằng chả đó nó là dân buôn bán phụ nữ người albani. kết cục thì một cô thì chết vì sốc ma túy, cô còn được cứu nhưng cũng được phen hú hồn. Phim dựa trên thực trạng mua bán phụ nữ của các tổ chức tội phạm từ khu vực đông âu. Việt Nam thì không nguy hiểm bằng, nhưng thời buổi này, những người không đứng đắn rất nhiều. Theo mình con gái tốt nhất là không nên đi du lịch một mình, càng không nên đi nếu điểm đến là nơi xa lạ

Zz_Zz
24-11-2010, 19:14
Em rất thích đi du lịch một mình, tâm trạng thoải mái, đầu óc thư thái, không bị làm phiền ( nhiều lúc không có hứng nói chuyện mà cái đứa đồng hành cứ léo nhéo bên cạnh, mệt lắm ) Chỉ khổ nỗi, đi một mình, thường bị người khác để ý, làm như thể mình đang thất tình zậy á. Chẳng hạn lúc thuê khách sạn, 10 lần thì hết 9 lần bị hỏi "Em không có bạn đi cùng à". Hoặc tới mấy chỗ ai cũng đi thành nhóm, thành cặp, thấy mình không giống ai, cũng hơi ngại.

Nguoi_Binh_Duong
24-11-2010, 20:09
- Mình chỉ thích đi du lịch chung với gia đình, ngoài ra mình chỉ thích đi một mình hoặc với bạn đồng hành như trong cái topic này:

https://www.phuot.vn/threads/12618-Bình-Dương-đi-Hải-Phòng-Hà-Nội-–-Hà-Giang-Cao-Bằng-Bắc-Cạn-Hà-Nội-Ninh-Bình

- Mình ghét đi du lịch theo tour với những chương trình định sẵn, đặc biệt là đi chung với cơ quan : phiền phức, chờ đợi, mất tự do ... và quan trọng là đi xong rồi về đến nhà thì không biết gì cả, không cảm nhận được cuộc sống ở những nơi mình đã đến.
- Nếu đi theo tour thì tốt nhất là nên có bạn đồng hành, vì ai cũng có cặp mà mình lẻ loi thì buồn lắm. Cho nên nếu có một mình thì tốt nhất là nên ... tự phượt !!!:)

Mr Stone
24-11-2010, 21:01
Con gái đi du lịch một mình thì bản lĩnh nhỉ??? Mình chưa bao h đi du lịch một mình cả, vì thứ nhất là nguy hiểm thứ hai là cô đơn buồn tủi .Vừa rồi có bộ phim trên HBO ( quên mất tên) có 2 cô gái xin phép ông bố từ mỹ sang pari du lịch. Hai gái vừa xuống sân bay thì gặp 1 anh chàng đẹp trai người pháp rủ đi taxi chung không mất tiền. ai dè thằng chả đó nó là dân buôn bán phụ nữ người albani. kết cục thì một cô thì chết vì sốc ma túy, cô còn được cứu nhưng cũng được phen hú hồn. Phim dựa trên thực trạng mua bán phụ nữ của các tổ chức tội phạm từ khu vực đông âu. Việt Nam thì không nguy hiểm bằng, nhưng thời buổi này, những người không đứng đắn rất nhiều. Theo mình con gái tốt nhất là không nên đi du lịch một mình, càng không nên đi nếu điểm đến là nơi xa lạ
hé hé, nghe bạn nói thế làm cả nhà mất tinh thần quá. (NO) nếu như thế thì chắc là ở nhà lấy chồng sẽ an toàn hơn đó. còn đâu là tinh thần tự lực tự cường nữa chớ. :gun

degiocuondi289
25-11-2010, 08:49
Trong vòng bán kính 135km, mình thường xuyên du lịch một mình. Cảm giác ư??? cũng tùy theo tâm trạng từng người, nhưng với mình thì phãi nói là rất tuyệt, mỗi chuyến đi có mỗi sự thú vị không giống nhau !

bluesky85
25-11-2010, 09:33

Trời, nghe ai không nghe đi nghe Hollywood, hic...

thungan_nguyen
25-11-2010, 13:28
hé hé, nghe bạn nói thế làm cả nhà mất tinh thần quá. (NO) nếu như thế thì chắc là ở nhà lấy chồng sẽ an toàn hơn đó. còn đâu là tinh thần tự lực tự cường nữa chớ. :gun

Hé hé, thì lấy chồng đi cùng chồng. Chưa lấy chồng thì đi cùng người yêu, chưa có người yêu thì đi cùng bạn bè. Nếu người đi cùng có léo nhéo phiền nhiễu một tý cũng được nhưng mà an toàn + tán chuyện. Bạn là đàn ông thì sao cũng được, dù sao phụ nữ chân yếu tay mềm nên đề phòng

lengkeng1minh
02-12-2010, 10:08
Trên đường P đôi lần tình cờ cũng được gặp những bạn nử lẻ loi 1 mình. Thật đáng khâm phục, mà nhiều nhất lại là các bạn nử gốc các tỉnh phía bắc vào lập nghiệp tại TP HCM. Thật dũng cảm khi 1 mình 1 xe vù vù leo đèo hoặc với cái balo xẹp lép xuất hiện tại các VQG. Những cô gái ấy thật bản lĩnh.

Cara
02-12-2010, 21:51
Bộ phim bạn thungan_nguyen kể tên là Taken, do Liam Nieson đóng. Nhờ phim này mà thiên hạ mới ngồi cười "Bán trinh ở Pháp có giá nhất thế giới" he he.
Chuyện là chuyện, phim là phim. Mình có số xui thì cho dù ở nhà 1 mình cũng bị bắt cóc chứ đừng nói đi ra đường.
Theo mình thì đã máu du lịch thì cứ vác ba lô đi thôi. Tìm được bạn đồng hành thì tốt, không có thì đi 1 mình tận hưởng sự yên tĩnh cũng có cái thú riêng.
QUảng cáo tí, mình đang định tranh thủ đi Nam Ninh nhân dịp được ra Hà Nội 2 tuần nữa. Bạn nào có thời gian rảnh thì join với mình nhé. Tại link này: https://www.phuot.vn/threads/13701-T%C3%ACm-b%E1%BA%A1n-%C4%91%E1%BB%93ng-h%C3%A0nh-%28n%E1%BB%AF%29-%C4%91i-Nam-Ninh-Qu%E1%BA%BF-L%C3%A2m-trong-kho%E1%BA%A3ng-15-20-12-2010?p=290373#post290373

quynho1987
04-12-2010, 15:43
Ặc , mới đầu em cũng sợ lắm lắm . Cứ nghĩ đi một mình không có ai quen rồi lạ nước lạ cái nữa chứ ...Nhưng trong một lần suy nghĩ bộc phát , hứng chí lên thế là vác ba lô đi luôn . Đi rồi mới thấy đầu óc nó sáng ra các bác ạ ! Cái gì cũng không dám thì sau này mình sẽ làm được cái gì ? Cứ phải đẩy mình vào tình huống để rồi tự bản thân mình phải tìm cách để giải quyết những tình huống thực tế cuộc sống diễn ra thì mình mới trở nên linh hoạt được ...Phượt đi mọi người ơi !!!

Tuanbeo4488
04-12-2010, 19:13
Trong vòng bán kính 135km, mình thường xuyên du lịch một mình. Cảm giác ư??? cũng tùy theo tâm trạng từng người, nhưng với mình thì phãi nói là rất tuyệt, mỗi chuyến đi có mỗi sự thú vị không giống nhau !

Mình với bạn có cùng ý kiến , mình cũng khoái cảm giác lang thang 1 mình ! Nhiều khi cùng 1 địa điểm , nhưng cảm nhận lại khác nhau rất nhiều .

cái phích
05-12-2010, 15:06
Mơ ước lớn nhất của em là ra trường có thể kiếm được 1 công việc khơ khớ 1 tý để kiếm được những khoản đu đủ cho cái mơ ước "dạt" dào tứ xứ. Fighting nào! :gun
KHông biết đã ai xem qua cái phim ngắn "Người khác" của hoa hậu Thu Thủy chưa? Tạm thời bỏ qua phán xét về nội dung hay là giá trị này nọ ở đây, em chỉ nhớ mỗi cái cảnh cô Thu Thủy đứng ngơ ngác giữa đường phố Hà Nội đông đúc và cái cảnh cô ấy ngồi một mình cầm cốc trà trà giữa phiên chợ Hà Giang.
Luôn thích trải qua những giây phút ấy. Một mình thôi!:shrug:

nguyen
05-12-2010, 18:25
...em chỉ nhớ mỗi cái cảnh cô Thu Thủy đứng ngơ ngác giữa đường phố Hà Nội đông đúc và cái cảnh cô ấy ngồi một mình cầm cốc trà trà giữa phiên chợ Hà Giang...

Bị lừa rồi, xinh thế lúc nào chả có 1 tá đi cùng, thậm chí cả 1 tá đánh, cưỡi xe ...........đuổi theo á. Chọn cảnh khác đi em.

nagasawa
07-12-2010, 10:27
Lâu lắm mới vào cái topic của mình để nhớ cái lúc ngơ ngẩn tâm sự trên diễn đàn khi mới chập chững PHƯỢT :-)
Nói chung thấy rất ok, hoàn toàn không lăn tăn gì nữa. Du lịch một mình có cái hay riêng của nó.
Mình đi du lịch một mình qua Sing, sống trong dorm giá rẻ, môi trường đa ngôn ngữ rất vui..quen nhiều bạn bè ăn chơi tẹt...
Trên đường sang Mã lại vô tình ngồi chung bus với một phượt nữ Việt du lịch một mình. Tâm sự như chưa bao h gặp người Việt ..hehe
Tết này chán ăn tết nhà, mùng 1 ăn tết cùng bố mẹ, mùng 2 vác balo qua Lào, Thai tận hưởng cái cảm giác lần đầu tiên ko ăn tết nhà

MONTER
13-12-2010, 20:07
Với em thì du lịch một mình hay nhiều mình cũng được nhưng vấn đề là phải có tiền để đi du lịch!

life_04go
16-12-2010, 11:33
Em thì chiêm nghiệm ra 1 điều: đi 1 mình bao giờ cũng có những bức ảnh đẹp hơn, lăn lóc dễ hơn, mò mẫm dễ hơn và khả năng sai lịch trình cũng ...dễ hơn. =))

machnhutien
30-12-2010, 12:51
Du lịch một mình, tại sao không? :)

Lần trước khi mình đi Bali có gặp một anh bạn người Mỹ, 24 tuổi, bạn ấy dạy tiếng Anh ở Hàn Quốc 1 năm để tiết kiệm tiền du lịch sang các nước Châu Á. Nghe qua hành trình mà mình không khỏi ganh tị: Indonesia 1 tháng, Lào 2 tuần, Thái Lan 3 tuần, TQ 1 tháng...và khi mình gặp bạn đó là lúc hành trình dừng ở Việt Nam 3 tuần...trước khi lên đường sang Ấn Độ và Nepal mỗi nơi 30 ngày. Có những câu chuyện không bao giờ kể hết, vô vàng hình ảnh về những đất nước đã đi qua, và những người bạn không cùng tiếng mẹ đẻ ở khắp nơi...đó là những kinh nghiệm sống mà không phải ai cũng có cơ hội có được để góp nhặt cho cuộc đời mình. Tự tin, bình dân, cởi mở và sẵn sàng học hỏi những điều mới lạ là những gì mình thấy được ở người bạn này.

Đi một mình, tại sao không khi bạn được tự do bộc lộ bản thân, tự do thể hiện những gì bạn có, tự do học hỏi cái mới lạ...:") Hãy cho bản thân mình được trải nghiệm để thấy được thế giới này rộng lớn chững nào...:):D

Chúc cho những người bạn đang bước chân đâu đó một mình trên các nẻo đường có được những kỷ niệm quý báu trong cuộc đời mình ^o^

menfuisu_dat
03-01-2011, 12:06
đi 1 mình, thăm thú nhiều hơn...đỡ phải nghe câu"kém thế, trông bố mày này" ( nếu đi cùng thằng bạn thân)......lê la bò lết thoải mái hơn....chỉ phải tội có đôi lúc thèm đc nghe tiếng người kinh khủng....

nmduc073
08-01-2011, 09:49
Mình lúc trước cũng thích lang thang 1 mình trên những cung đường trong bán kính 135km. Vì đâu có bạn bè cùng sở thích. Nhưng rồi sau này thì đi cùng với người yêu, và sau đó là đi với vợ. ^_^ Vợ mình tuy không phải máu me gì nhưng cũng chiều chồng.

4596006
08-01-2011, 11:03
Chẳng biết mọi người thế nào, việc đi một mình với tớ là thường xuyên. Quê quá xa lại hay phải đi về nhiều chốn, tớ đi một mình quen rồi. Chuyến nào cũng xa xôi, vất vả, mình lãng mạn thì có thể coi là phượt, nhưng không nỡ kéo theo người khác khổ cùng. Có những chuyến đi chơi xa xôi quá, không muốn rủ thêm ai, sợ là mình quen rồi thì không sao, người đi cùng vất vả thì bản thân áy náy vô cùng, lại lo mình không thể làm tròn trách nhiệm với họ lỡ có chuyện xảy ra...
Cứ như thế, việc đi một mình của tớ đã tự được nâng lên một"đẳng cấp" mới: thấy thú vị khi được trải nghiệm: tự vượt qua nhiều thử thách, thú vị hơn khi được một mình nhấm nháp chén trà nóng hổi giữa tĩnh lặng của sương rừng lạnh buốt, thú vị hơn mỗi lúc ngồi nghỉ một mình giữa đường xa hun hút, bất chợt được nghe một tiếng chim rừng lảnh lót...
lại cũng thú vị khi được trải nghiệm cảm giác mạnh, giữa đường chiều vắng lặng, gặp người mà một tay cứ luồn trong áo nắm chặt chuôi dao, để rồi lại thở phào khi không gặp ai...Trưởng thành hơn nhiều sau từng chuyến một mình như thế !

trieuphiyen
08-01-2011, 23:08
nói vậy em cũng được bác nể ạh! em cung hay lang thang 1 mình lém, ra khỏi việt nam thì chưa nhưng trong nước thì cũng nhiều nhiều, (chưa lên núi lần nào thôi,) đi chơi mà có bạn thì cũng vui lắm, nhưng mỗi lần rủ đi mất chút tiền là bạn em nó bảo tốn tiền, đi không mất tiền thì nói mệt, đứa nào đi thì được nữa kế hoạch là đòi về hoặc gặp chút trục trặc nhỏ là la um tùm lên. chán rút kinh nghiệm, em toàn đi 1 mình cho nó lành, buồn tí cũng được. hì hì hì nhưng cũng phải công nhận sướng cái là mỗi lần đi đâu về mà kể ra là toàn được khen 9 mày giỏi chứ tao là chịu) hì hì bọn nó thèm rõ dãi mà không dám đi, dám đi nửa ngày thui chứ không dám đi hết ngày

heogia5388
10-01-2011, 14:35
Em thì chưa đi du lịch một mình, nhưng thường đi ăn, đi nhậu, đi coi phim, kịch, ca nhạc 1 mình, vì e nghĩ đơn giản, rủ ko ai đi mà nếu mình thích thì cứ việc đi, và khi tới đó, thì ai cũng có 1 mục đích là thưởng thức món ăn, beer, film, ca khúc....nên chẵng có time để xem xét người chung quanh đi 1 mình hay đi mấy mình cả

beheou83
13-01-2011, 14:58
Mình cũng hay đi 1 mình, đi trong nước thôi chứ chưa có khả năng ra nước ngoài. Mình đi 1 mình để tận hưởng cái cảm giác tự do tự tại. Đi 1 mình riết rồi khả năng tự chụp hình của mình cũng pro hẳn. Hehe con gái mà, khoái chụp hình, đi đến nơi nào đẹp là khoái đưa cái mặt mình vào chụp. 1 mình, 1 xe, 1 balô, rồi cứ để balo lên xe, để máy ảnh lên balô mà tự chụp ảnh cho mình :)

Gambit
14-01-2011, 09:52
mình cũng thích đi 1 mình. Đi 1 mình mới làm được nhiều điều mình thích, tha hồ chụp hình bao lâu tùy ý. Nhiều khi đi với bạn, mình mải lo chụp để có được những tấm hình ưng ý, mà ngoảnh lại thấy bạn bè ai cũng phải dừng lại để đợi mình, mình thấy cũng kỳ.

lúc muốn đi coi bộ fim mình muốn coi, đi cafe, đi chơi, mà rủ hok ai đi, mình cũng tự đi 1 mình luôn.

nhưng có những chỗ mà thân gái không thể đi 1 mình. ví dụ: chỗ quá vắng vẻ, quán nhậu, quán bar

trieuphiyen
15-01-2011, 20:34
đi 1 mình toàn bj coi là điên. vô đây mới thấy có nhiều người điên giống mình, hì hì. cùng hội cùng thuyền, đỡ lạc lõng, lại càng tự hào về cái điên điên của mình
:)) =))

mahee
16-01-2011, 10:35
Mình đã đi 1 mình và đi nhiều mình, bị coi là điên nhưng đi 1 mình thú vị hơn, tự do khám phá, thoải mái dừng chân ở bất cứ đâu tùy thích, ko bị gò bó thời gian.

thienson
16-01-2011, 21:05
Hihi các bác du lịch 1 mình chủ yếu là nơi phồn hoa đô thị chứ nếu 1 mình 1 ngựa mà lâm vào thảm cảnh này rồi đứng đợi cả ngày giữa rừng núi hoang vu mới mong có người giúp vượt qua thì mới biết có bạn đồng hành quí biết dường nào:D
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=44512

trieuphiyen
17-01-2011, 07:26
Em thì chiêm nghiệm ra 1 điều: đi 1 mình bao giờ cũng có những bức ảnh đẹp hơn, lăn lóc dễ hơn, mò mẫm dễ hơn và khả năng sai lịch trình cũng ...dễ hơn. =))

đúng luôn hà, đi nhiều người, chụp lâu tí là bị kêu, muốn đi lệch sang cung đường khác cũng bị chặn nói nguy hiểm lắm, sợ lăm, hoklẽ bỏ mọi người mình đi 1 mình, hì hì, thế thì đành theo đoàn, mà tim được 1 người cùng sở thích như mình khó thiệt, thôi thì đi 1 mình cho nó tự do, đi đâu cũng được

pdmd
19-01-2011, 21:23
Đi một mình thì tớ chưa đi lần nào, thấy nhiều bác cũng tán đồng và thích đi một mình. Theo tớ thấy thì đi 1 mình có rất cái hay, đặc biệt là sự độc lập và sự cảm nhận có phần sâu sắc hơn. Tuy nhiên cũng có cái dở, đặc biệt là khi đi vào những vùng heo hút kiểu như tấm hình của bác thienson bên trên.
Mong rằng một ngày nào đó có thể trải nghiệm để kiểm chứng.

beheou83
21-01-2011, 08:45
Hihi các bác du lịch 1 mình chủ yếu là nơi phồn hoa đô thị chứ nếu 1 mình 1 ngựa mà lâm vào thảm cảnh này rồi đứng đợi cả ngày giữa rừng núi hoang vu mới mong có người giúp vượt qua thì mới biết có bạn đồng hành quí biết dường nào:D

Bác nói đúng đó. Đợt rồi mình đi Tuy Hòa, đi với 4 mình nữa, con đường cũng lở lói ghê gớm lắm, xe lún tè le. Lúc đó cứ nghĩ nếu đi 1 mình chắc cắn lưỡi tại chỗ mất :D.

Đi 1 mình cũng có cái hay và cũng có cái dở. Nên tùy trường hợp mà phát huy thôi. Đi 1 mình thì tự do về thời gian, ko cần phải chờ người này, người kia, rồi tập họp ý kiến này nọ nữa. Dù sao có bạn đồng hành cũng vui hơn, ít ra khi gặp đc cảnh đẹp, hay thức ăn ngon thì có người cùng chia sẻ cảm xúc với mình, chứ 1 mình thưởng thức đôi khi cũng ức chế lắm. Nhưng để tìm đc 1 người bạn đồng hành thật hợp tính ý thì cũng khó.

langbiang
21-01-2011, 09:45
Quả thật vô tình huống này mà đi 1 mình thì k ai dại đi như vậy. Dè bửng cạc te thấp chủm mà cắm đầu kiểu này chỉ tổ làm hàng thôi các anh em

Đi 1 mình cũng có cái hay và cũng có cái dở. Nên tùy trường hợp mà phát huy thôi. Đi 1 mình thì tự do về thời gian, ko cần phải chờ người này, người kia, rồi tập họp ý kiến này nọ nữa. Dù sao có bạn đồng hành cũng vui hơn, ít ra khi gặp đc cảnh đẹp, hay thức ăn ngon thì có người cùng chia sẻ cảm xúc với mình, chứ 1 mình thưởng thức đôi khi cũng ức chế lắm. Nhưng để tìm đc 1 người bạn đồng hành thật hợp tính ý thì cũng khó.
Đồng ý với em này. Cái nào cũng có ưu nhược và tùy từng cung đường, tùy cảm xúc, tùy sở thích phong cách cho riêng mình. Quả thật tìm được bạn đồng hành hợp ý cực khó - cả thằng thân đi với mình còn không ưng hoàn toàn nữa là đằng khác - mặc dù tính anh em biết hơi bị nhiều

Phương Hoàng
21-01-2011, 09:49
Đi 1 mình và đi nhiều mình, mỗi chuyến đi có 1 trải nghiệm khác nhau. :D Chậc, nhưng vẫn thích đi nhiều mình hơn.

Vì....em yếu đuối!!! :)) (và thích dựa dẫm! :">)

langbiang
21-01-2011, 10:10
Gửi em 1 số hình minh họa để anh em thấm thía phần nào nổi gian nan khi độc hành (ảnh từ chuyến gần như độc hành xuyên Đông dương của mình)

Độc hành nơi rừng già vắng vẻ Preah Vihear (Campuchia) đến đền Preah Vihear mà nguy cơ đạn pháp giữa Thái và Cam luôn có thể xảy ra bất cứ lúc nào
https://i892.photobucket.com/albums/ac128/langbiang78/sDSC_4056.jpg

https://i892.photobucket.com/albums/ac128/langbiang78/sDSC_4431.jpg

Cây cầu tạm mà vừa qua được 6 phần cầu là mình lọt tỏm xuống sình giữa đêm vì không nhận định đâu là bờ do trời tối đen trong khi cầu trơn trợt
https://i892.photobucket.com/albums/ac128/langbiang78/sDSC_4435.jpg

langbiang
21-01-2011, 10:12
Ảnh em nó và con đường hun hút sáng hôm sau
https://i892.photobucket.com/albums/ac128/langbiang78/sDSC_4438.jpg

https://i892.photobucket.com/albums/ac128/langbiang78/sDSC_4440.jpg

https://i892.photobucket.com/albums/ac128/langbiang78/sDSC_4444.jpg

https://i892.photobucket.com/albums/ac128/langbiang78/sDSC_4445.jpg

https://i892.photobucket.com/albums/ac128/langbiang78/sDSC_4505.jpg

https://i892.photobucket.com/albums/ac128/langbiang78/sDSC_4508.jpg

langbiang
21-01-2011, 10:20
Trên đất Lào thì tiêu biểu đoạn Luang Prabang - Luang Nam Tha và Udomxay - CK Tây Trang (đoạn này lúc vào cao trào thì mưa rầm rĩ nên k thể paparazi và 1 phần cũng k còn tâm trí vào nữa, cố vượt qua để bảo toàn thân mạng)
Ví dụ sau thời điểm 20p sự cố xe (xem như minh họa) là Lang đo ván, phải tự thân kéo chiếc xe vào lề, tự băng bó vết thương, kiểm tra con xe ... Dĩ nhiên tâm trí lúc này chỉ mong về đến nơi nghỉ để phục hồi vì quá đau. Các bạn có biết mình ước ao có người thân như thế nào không? Có biết mình nghĩ gì không? Chết mà ai cứu các bạn ạ

https://i892.photobucket.com/albums/ac128/langbiang78/sDSC_6056.jpg

https://i892.photobucket.com/albums/ac128/langbiang78/sDSC_6057.jpg

https://i892.photobucket.com/albums/ac128/langbiang78/sDSC_6060.jpg

Về đất Việt thì chắc có lẽ cảm giác ra vào cửa tử khi vượt 2 cổng trời giữa đêm tối từ Hoàng Su Phì qua Tân Quang với cơ thể chẳng còn hấp thu bất cứ cái gì, tay chân quờ quạng vì tụt huyết áp; rồi vượt những con đèo con dốc Hà Giang ở Đồng Văn Mèo Vạc khi tời sập tối; vượt đường Trường Sơn và khúc ruột miền Trung trong những cơn mưa bão đau rát mặt tháng 10-2010.
Một ví dụ nho nhỏ: và cả những khi phiêu lưu ở những căn phòng (chụp tại TP Lạng sơn) mà vừa canh ăn trộm do cửa phòng k chắc và cả những tiếng moaning từ đôi trai gái phòng kế bên (cách nhau chỉ miếng ván ép cách âm mà có cũng như không). Đó cũng là 1 dạng hiểm nguy ta không lường và khó bề chống trả
https://i892.photobucket.com/albums/ac128/langbiang78/sDSC_0307.jpg

Nhiều lắm Lang không diễn tả hết, mình chỉ muốn chia sẻ và đồng cảm những anh em đã chọn hướng đi lang thang 1 mình. Hơn nữa cũng nhắn nhủ những anh em mon ren chọn niềm vui này (nhất là ai mê nhiếp ảnh) là có rất nhiều niềm vui nhưng cũng lắm gian nan vất vả và hiểm nguy

Link Lang đã chia sẻ, hình như mục này và mục Cô đơn độc hành không khác chi mấy. Sao mod không gộp chung vào một chỗ nhỉ https://www.phuot.vn/threads/5583-C%C3%B4-%C4%91%C6%A1n-%C4%91%E1%BB%99c-h%C3%A0nh

trieuphiyen
21-01-2011, 19:06
Woa phục thật. em cũng muốn đi, hị hị. Mà không được đi.

nguyenhoangha
21-01-2011, 19:57
Với em đơn giản du lịch một mình là do không rủ rê được nhưng có mấy lần đi hai mình và hơn thì thấy rất phức tạp khi cả mấy xe dừng lại chỉ để một xe chụp hình, mà vụ này thì rất nhiều vì đi chơi mà không chụp thì phí và mỗi người thích mỗi cảnh khác nhau, thôi đành độc hành thôi!!

Có một bất tiện khi đi một mình là tiền phòng hơi nhiều, chỉ cần hai người là một ngày đỡ 100k rồi!

ocbien
22-01-2011, 00:57
Các anh phượt 1 minh thì ok, nhưng Rất ngưỡng mộ các chị em đi 1 mình. Ai thích đi chơi mà ngại đi 1 mình thì rủ mình theo nhé. email của mình nè [email protected]. Rất cảm ơn. Chúc 1 năm làm ăn phát đạt để đi chơi thoải mái.

langbiang
25-01-2011, 11:35
Muốn đi biết 1 mình lủi thủi thì sáng sớm 30.1 đi với mình, Lang sẽ tiễn anh bạn từ SGN đi Nha Trang theo con đường vòng vèo (Bà rịa, Kê gà, đèo Gia bắc, Di linh, Tà Nung, Hòn Giao) rồi từ Nha Trang sẽ lang thang tứ lung tung (Cam Ranh, Hòn Giao, Vĩnh Hy, Cù lao câu) đến mùng 9-10.2 mới về nhà. Chúc tất cả một mùa xuân đầy ý nghĩa cho riêng

armyman
25-01-2011, 12:52
Em nhớ lại cách đây 5 năm, gặp 1 chú Tây balo đi 1 mình.
Chú ý bảo chú ý là người Anh nhưng làm..thợ xây ở Hàn Quốc và New Zealand.
Chú ý bảo chú ý chỉ du lịch 1 mình vì có thêm 1 ý kiến mà chú ý chỉ thích làm cách của mình.
Thợ xây thế mới là...Thợ xây chứ :))

duturi
26-01-2011, 09:23
Có một bất tiện khi đi một mình là tiền phòng hơi nhiều, chỉ cần hai người là một ngày đỡ 100k rồi!

Mình thì một hay hai mình thì tiền phòng hình như tốn như nhau vì nghe đồn mình ngủ ngáy to quá, ai nấy đều không dám ngủ chung nên vẫn phải chịu hết tiền phòng. Hahaha.

bomcuoi
02-03-2011, 20:40
Tôi cũng thường lang thang một mình tìm sự thanh thản. Rất đồng cảm với các bác phượt nhà ta khi độc hành trên những miền đất lạ.
Chia sẽ cùng các bác nào thích phượt một mình bộ phim 127 hours, được đề cử nam diễn viên chính xuất sắc oscar năm nay nhưng rất tiếc ko đạt :D. Hình như tất cả cảm xúc mà khi độc hành ta đều cảm nhận được trong bộ phim này! Có bác nào xem chưa ạ?

trieuphiyen
02-03-2011, 21:23
đi 1 mình riết thấy quen, mới đầu đi thì thấy buồn, đi nhiều thấy vui, lâu lại thấy thích đi 1 mình lâu nữa thấy thích cái gì cũng 1 mình luôn,
hì hì hì,

PuQu24
03-03-2011, 00:21
Ai đi 1 mình thì rủ mình đi chung với nha! Mình hay đi du lịch bụi 1 mình lắm! Rất vui đc làm quen với các bạn :D

KhủngLong
03-03-2011, 14:24
Muốn Đi 1 mÌh Nhưng Mà Vì Là Con Gái Nên ......................................

haydoiday
04-03-2011, 17:05
@ KhủngLong: Là con gái thì sao chứ bác ? Đi 1 mình cũng có cái thú, nhưng tốn nhiều tiền hơn (tiêu chí du lịch bụi là tiết kiệm tiền coi nhu không đạt rồi đó hee)và...buồn hơn. Tui (cũng là G) đã vác balo đi Phú Yên (bị ...bạn hủy chuyến đi giờ chót), lần đầu nên cũng lo lắng - không dám ở nhà trọ (cảm giác không an toàn), phải tìm KS giá phải chăng để ở (cái này chịu khó hỏi thăm thì sẽ có thôi). Lần thứ 2 là lang thang Cần Thơ (lại ...bị bạn hủy chuyến đi giờ chót, bạn giời đánh khaa), 1 mình lang thang trên đường phố - 1 mình lênh đênh trên chiếc ghe máy cùng chị chủ ghe để...dự chợ nổi Cái Răng hee, thú không gì bằng - nhưng tối về lại buồn khaa.
Túm lại, đi ít nhất 2 người vẫn thú hơn vì có người share chi phí, share những trải nghiệm, share những câu chuyện phím làm cho mỗi ngày lang thang trở nên thú vị hiii.

NTB 33
13-03-2011, 23:12
Tớ phần lớn cũng đi một mình, về VN đi mấy ngày 2-3 tỉnh DBSCL gặp người dân, cứ bị thắc mắc tại sao đi 1 mình :Dam

Với bọn Tây là hết sức bình thường, đồng nghiệp của tớ ở đây (cũng nữ) du lịch 1 mình vòng quanh thế giới 8 tháng (ở VN 1 tháng), đáng ra cô ý còn đi nữa nhưng nhớ nhà :)

Đi 1 mình có lợi mà cũng có nhược Tớ thấy nhược lớn nhất là ko có ai để chia sẻ cảm xúc ngay tức thời + vì thế tốn tiền internet để chia sẻ với người ở nhà :D

Dù sao có bạn đi cùng 1-3 người hợp cạ là ổn nhật Có người bạn tớ nói đùa, có thêm 1 đứa đi cùng để nếu có chết thì còn có đứa vác xác mình về :))

Tớ đây cũng thường xuyên vác balo 1 mình, đi đến đâu kết bạn đến đấy, xong tour lại giải tán. Kết bạn để nói chuyện đỡ buồn. Một mình thoải mái lắm, chỉ những lúc cần share phòng thì không tiện thôi.

hanahan
14-03-2011, 06:35
Nhớ lại hồi tháng 11 năm 2010 mình đi tour 1 mình từ Hà Nội ra Hạ Long và từ Hà Nội ra Sapa (may là đi tour chứ không phải đi bụi) mà các anh chị em bằng hữu trong đoàn, kể cả hướng dẫn viên đều thắc mắc sao lại đi một mình.

Đi một mình cũng có cái hay là làm quen được nhiều bạn, còn cái bất tiện như bạn NTB nói là share phòng. Lần đi Hạ Long mình làm quen được với hướng dẫn viên, còn lần đi Sapa thì trở thành bạn thân thiết với 1 bạn bằng tuổi ở Hà Nội luôn. (c)

hamacon
14-03-2011, 11:21
Haizz chuẩn bị đi phượt 1 mình đây. Tìm hoài không ra bạn cùng đi, thôi thì 1 mình đi 1 chuyến vậy. Là lần đầu tiên đi bụi 1 mình, lại đi qua Pháp chứ chẳng gần tẹo nào. Chẳng biết bao nhiêu thứ mình chuẩn bị có hữu dụng hay là không nữa. Con gái 1 mình lang thang Paris thì sao nhỉ ? Để xem mình trải nghiệm được những gì sau chuyến phượt này nhé :)

hanahan
14-03-2011, 12:33
Hehe, đi một mình như vậy biết đâu bạn lại bắt cóc được 1 anh chàng Paris nào đó nhỉ ? Được đi Paris thích quá, đó là mơ ước của mình nhưng chưa có đủ điều kiện để thực hiện.

Đi về viết hồi ức chia sẻ nhé!

duyhien
16-03-2011, 14:52
HI, em cũng du hí một mình được 1 lần ở Huế, cảm giác rất bình yên, tự do, nhưng đó là ở gần, mình muốn phượt xa xa nữa (mình ở Đà Nẵng) nhưng do là G nên bị gia đình phản đối dữ quá, nếu có thêm 1 người đi cùng thì tốt, hi vọng gặp được chiến hữu ......^^

Ha Zin
23-03-2011, 14:38
Đi 1 mình vui mà. Thích đi lúc nào là đi lúc đó, muốn đi đâu thì đi, muốn làm gì thì làm, không phải chờ đợi (hay bị chờ đợi)... Mà còn rất dễ kết bạn nữa. Không như đi 1 nhóm, chỉ bó hẹp giao tiếp trong nhóm của mình, đi 1 mình dễ mở lòng mình hơn để thấy rằng xung quanh vẫn còn đầy người tốt (hoặc ấn tượng ban đầu là tốt). Em là em thích mê, cứ đi 1 mình suốt.

Có cái dở, mà chủ yếu do mình là con gái, là đi 1 mình ở chỗ rừng núi thì không an toàn. Dao kéo, rồi bình xịt không ăn thua. Chúng nó kéo năm bảy thằng vào là chạy đằng trời. Dzai các bác còn chặc lưỡi tiền mất thì thôi, chứ làm thân con gái cơ cực lắm. Em đang manh nha cưỡi em Mio Classical từ Sài Gòn ra Hà Nội, nhưng nghĩ đến đoạn này cũng hơi chùn bước. Có bác nào máu mê đi cùng em không? Prefer chị em phụ nữ để share phòng, giảm chi phí. Còn không thì sao cũng được, gay les cũng ok :D

hungchimau
23-03-2011, 17:35
như vậy thì mình quyết định độc hành là chính thôi. vấn đề là phải tăng thể lực lên để có thể vác cỡ chừng chục kí lô hành quân đường trường. các bác kinh nghiệm vui lòng chỉ bảo cho là balô kiểu quân đội có dễ mang hơn balô thường vẫn bán ở các tiệm ko? chứ vác balô thường thì lực đè cứ nhè vô thắt lưng, đi lâu rất mệt.

ktmart
23-03-2011, 20:28
Em không dám độc hành, chỉ dám độc hành từ quê lên Hà Nội thôi, chứ độc hành lên Núi thì vợ em ở nhà không an tâm chút nào cả => Em phải đi có đội, có đoàn cho vui hihi.

nguyenthanhtuan
24-03-2011, 01:54
Hi, trước giờ mình cũng thích đi du lịch 1 mình, muốn làm gi thì làm nhưng mà hay bị hội bạn bè lên án lắm. Mỗi người có 1 suy nghĩ riêng nên đi chung với 1 đám bạn nhiều khi ko thoải mái lắm.

snowy
25-03-2011, 00:00
Sau chuyến độc hành 10 ngày Thái - Malay - Sing giờ đâm ra nghiện 1 mình hichic. Tự do tự tại muốn làm gì thì làm. Cũng nhiều lúc thấy buồn nhưng rút kinh nghiệm là phải tích cực "hi" kèm theo nụ cười thật tươi là bạn bốn phương ngồi tám hết buồn. Nhưng nói thật là 1 mình ở nước ngoài thui chứ VN thì e hơi ớn nên 2 mình có lẽ tốt hơn.

baizenvn
25-03-2011, 09:06
Từ ngày biết phượt là gì mình chỉ độc hành. Công nhận độc hành có thú vui của nó. Một mình một ngựa ngủ giữa lưng chừng đèo cảm giác tuyệt thật. Đợt tới này sẽ thử không thuê nhà nghỉ xem cảm giác phiêu ntn.

c.37
02-04-2011, 23:08
Giờ e mới biết cái topic này. E ko muốn nhưng vẫn hay phải đi 1 mình mới hãi.

lamnguyen
03-04-2011, 17:46
He he. Mấy hôm nguy cơ lại một mình đi Hà Giang rồi..........lại một mình.

Pinkpup
08-04-2011, 16:23
Mình sắp phượt Trà Vinh một mình vài ngày. Kó cảm giác bất an chi cả. Chắc vì như ai đó đã từng nói: nếu núi rừng Tây Bắc làm khách lãng du quên lối về nhà, thì miền Tây làm cho người ta tưởng mình đang ... ở nhà. ^^

ongxanh
08-04-2011, 17:01
Nói có với Du lịch một mình :D ,tại đôi khi cần như thế.

dulichtabalo
08-04-2011, 17:11
còn tớ thì khác, khoái đi ít nhất 4 người, tại các bác ko bít di du lich thì đi máy bay mà nó hay delay, có 4 người đánh tiến lên đỡ buồn, lỡ ngủ ở sân bay chờ máy bay mà ko ai gọi dậy chắc chết!!! tớ bị rồi nè, đó là 1 ví dụ thôi, còn nhiều nửa...Thôi đi 1 mình thì ko đi đâu

bomcuoi
08-04-2011, 21:49
Nói có với Du lịch một mình :D ,tại đôi khi cần như thế.
Duyệt, đôi khi cần như thế!
Ngày mai, tôi lại lang thang một mình. Đà Lạt ơi, gọi tên những cung đường!

bedeptraj
08-04-2011, 22:49
Tôi muốn phượt Bắc Nam một mình nhưng mà còn nhiều khó khăn quá...huhu...

adg
09-04-2011, 08:52
Làm vài chuyến ngắn ngắn, tốc hành từ từ cho quen bác ợ!

Tôi muốn phượt Bắc Nam một mình nhưng mà còn nhiều khó khăn quá...huhu...

Em thì sau những lần dụ dỗ lũ bạn, điên cuồng chạy trên những con đường đất đỏ trong rừng bây chúng nó chẳng thèm đi nữa. Cũng bởi đi gì mà bụi bặm quá, không có chỗ ăn chơi ca hát nhảy múa... thế nên em đành ngậm ngùi để chúng nó chui vào một cái khu an dưỡng nào đó. Còn em thì đi một mình, dù có đôi khi hơi buồn vì không có ai nói chuyện và chia bớt tiền xăng :D

taophuongtao
09-04-2011, 09:16
1 mình cũng có cái hay của nó nhưng đôi khi hơi buồn. Tớ muốn có 3 hay 4 mình hơn.

tinhco_linh129
13-04-2011, 21:39
Theo như thầy giáo tớ nói "cái gì hợp lí thì tồn tại, cái gì tồn tại thì ắt hẳn nó phải hợp lí" >.<
Đi một mình: tự do tự tại, mình thích làm gì cũng được, ko bị phụ thuộc vào người khác, mình thích đi thì đi, thích nghỉ thì nghỉ,... ^.^ nhưng nhiều lúc cũng thấy cô đơn (mình chuyên gia đi du lịch một mình nì, nhưng mấy đứa bạn tớ lại cho rằng đo là điều vớ vẩn và coi rằng tớ bị chứng tự kỉ,... hic hic)
Đi cùng với nhiều khác thì có nhìu ý tưởng, có thể chia sẻ, chăm sóc cho nhau,... nhưng cũng chính vì những điều này mà cũng hay gây ra nhìu rắc rối,...
Đối với tớ trong hoàn cảnh nào cũng có thể thích nghi được, du có đi 1 mình hay với nhìu người ^.^

hector87
14-04-2011, 11:11
Em nói thật rất muốn đi xuyên việt 1 mình.....cơ mà "nhát" :(

rainynguy3n
14-04-2011, 17:29
Lang thang 1 mình... nghe cũng hay .... Mình thì chỉ có 1 lúc..... lúc mới chia tay :D .... mà chán nản chưa muôn tiếp xúc với người nào khác nên đi 1 mình ....
Nhưng đi 1 mình không có gì lạ cả... chỉ là như bác ở trên nói " đi 2 người có chết còn có người vác xác về" =))

lee_cumgar
20-04-2011, 23:10
Mình cũng thik đi 1 mình. Phần vì có thêm người thấy vướng bận, cứ phải lo họ có đi đúng đường không,..... Không có time ngắm cảnh, phần vì mình cảm nhận vẻ đẹp tự nhiên theo 1 cách riêng, không hợp cạ dễ bất hòa lắm!

long tiêu thiên
26-04-2011, 13:27
Đi du lịch 1 mình, sau những thất bại trong cuộc sống và việc làm tôi thấy đi du lịch một mình là hay nhất. vừa để khoay khả vừa để chiêm nghiệm về những sự việc đã qua. Rút kinh nghiệm để hoàn thiện bản thân hơn.

angle1088
28-04-2011, 09:41
Một mình cũng có cái thú của nó là ta sẽ đi mà không có người ngăn cản bước chân ta vd bạn đi mệt đi không nổi nhất là khi đi với phụ nữ, 1 mình thì tự xử ăn uống thoải mái k phải đợi ý kiến các bên.
Nhưng đi 1 mình thì bùn chỉ dành cho ai hay tự kỷ và đi 1 mình không ai chụp hình dùm mình hihi

ductran
12-05-2011, 14:28
Chào các bạn gần xa

mình rất thích du lịch 1 mình, có thể rong chơi theo những con đường bất tận
balo trên vai cưỡi xe máy đi đến những chân trời mới, không ràng buộc, rất tự do
thỏa mái khám phá những địa danh nổi tiếng và những cảnh đẹp nữa.

Trong thời gian chờ tìm việc mới đầu tháng 6 này mình định làm một chiến xuyên việt 1 mình

đây là chiến đi dài ngày đầu tiên của mình, nên cũng rất hồi hợp :):)

BB88
12-05-2011, 15:07
Đi một mình chán ở chỗ chẳng có ai chụp ảnh cho cả :D nên mình nghĩ ít ra cần có 2 mình :D

chenjingli
12-05-2011, 15:21
Mình thì không thiếu gì lòng dũng cảm để đi du lịch một mình, và trên thực tế là đã vài lần 1 thân 1 ba lô lên đường rồi. Có điều cái thứ ngại nhất lại vẫn là ánh mắt nhìn của người khác, cứ như là thấy ái ngại xót thương sao đó. Thật tệ hại. Sao người ta cứ nghĩ là đi đâu cứ phải đông đàn nhỉ? và làm gì một mình là cô độc và buồn nhỉ? Mình thấy single tour sướng 1 cái là không phải chờ đợi người này người kia, ăn gì làm gì không phải oẳn tù tì. Vậy chả sướng sao?

chenjingli
12-05-2011, 15:24
Mình thì chưa đi xuyên Việt. Nhưng đã trải đời = 1 chuyến đi đáng nhớ = xe máy: Sài Gòn - Phan Thiết - Nha Trang - Đà Lạt - Sài Gòn. Cũng nhớ đời lắm đấy. Hi hi

Mr Stone
12-05-2011, 15:38
Ôi cái cảm giác cô đơn và tự do đến tuột cùng,... :) Cái cảm giác mới nhớ làm sao,... (c)

co_gay
12-05-2011, 16:47
Một ba lô vài bộ đồ kèm theo một cuốn sách làm bạn, vậy là ngao du. Là thành viên mới toanh choanh choách trên diễn đàn đọc thấy mọi người rủ rê vào nhóm. Nhưng tự kỷ vẫn thấy chưa cần thiết lắm, vẫn thích đi một mình, thích tự do tột đỉnh và thích tự mình trải nghiệm.
Em tự kỷ vậy :T nhưng khi cần giúp đở mấy bác đừng bỏ em :D

dontieudockiem
12-05-2011, 23:42
Hơi lạc đề 1 chút:
tôi nhớ có 1 lần, chui vào rừng 1 mình, lúc ấy ước gì có 1 người bên cạnh, dù chỉ là 1 cô gái yếu đuối. Ít ra lúc đấy mình cũng cảm thấy mình phải dũng cảm, bảo vệ người khác. Chứ lúc đấy sợ run lên :D, thấy cái cây mắc vào ba lô mà cũng giật mình. :D

Cái cảm giác này tôi biết, hầu như tôi hay du lịch một mình và đã đi đc 2 chuyến vào rừng một mình, tối cũng sợ.
Công nhận rằng đi một mình chẳng qua không tìm được người hợp cạ, như hồi xưa quen toàn những vị không thích du lịch bụi, thế nên họ cũng nhìn mình như người bất bình thường khi lọ mọ một mình đi chui rúc. Đi nhiều người quá thì nhạt, và thiếu tự do, nhưng đi một mình thì cũng buồn. Có lẽ đi 2,3 chiến hữu hợp cạ là vui nhất.

dontieudockiem
12-05-2011, 23:46
Từ ngày biết phượt là gì mình chỉ độc hành. Công nhận độc hành có thú vui của nó. Một mình một ngựa ngủ giữa lưng chừng đèo cảm giác tuyệt thật. Đợt tới này sẽ thử không thuê nhà nghỉ xem cảm giác phiêu ntn.

Can bác ạ, ngủ bờ ngủ bụi một mình sợ lắm ý, giờ có điều kiện hơn tí, em toàn ngủ trọ.

Bỷm
14-05-2011, 00:02
Cái gì chẳng có cái hay của nó. Cứ so sánh mãi cũng không hết ngày ;;)

Nói chung những ng chưa đi thì sẽ thấy ta hâm và điên, đi rồi thì mới thấy cũng bt và khá thú vị

Với cả bản tính chung của người VN là sống khép mình, và ý thức cộng đồng kém, cho nên hay rơi vào cảm giác cô đơn là điều bình thường.

Cứ mở lòng ra, rồi mọi người sẽ mở lòng với bạn.

chenjingli
23-05-2011, 14:52
Cái cảm giác này tôi biết, hầu như tôi hay du lịch một mình và đã đi đc 2 chuyến vào rừng một mình, tối cũng sợ.
Công nhận rằng đi một mình chẳng qua không tìm được người hợp cạ, như hồi xưa quen toàn những vị không thích du lịch bụi, thế nên họ cũng nhìn mình như người bất bình thường khi lọ mọ một mình đi chui rúc. Đi nhiều người quá thì nhạt, và thiếu tự do, nhưng đi một mình thì cũng buồn. Có lẽ đi 2,3 chiến hữu hợp cạ là vui nhất.

Vậy tại sao không kết giao bằng hữu hoặc lập ra một hội toàn những người thích đi 1 mình ở ngay đây đi nhỉ??

iam
28-05-2011, 10:07
đi 1 mình bùn lắm, muốn chụp hình cũng khó

akayuki
28-05-2011, 17:39
Dù là con gái nhưng mình vẫn thích đi du lịch một mình, đi một mình thì mới chiêm nghiệm hết ý nghĩa của chữ "phượt" :P

echxanha4
29-05-2011, 10:32
Đơn giản là lúc mình rảnh để lang thang thì mọi người lại bận. Thế là một mình thôi chứ biết làm sao bây giờ :))

bacuanin
23-06-2011, 09:44
Bây giờ qua topic này mới biết có nhiều bạn giống mình !! Vừa rồi có nói đùa phát thèm khi thấy vợ chồng anh chị nọ cùng đi phượt với nhau,trong khi bà xã mình không thích,cũng chả lần nào dụ bả đi được.Nhưng nghĩ lại cũng may là bà xã cũng không ngăn cản mình đi một mình, vì mình uy tín lắm: khi đi 1 mình - về cũng 1 mình.:D
Đôi khi thoáng buồn khi trên đường không có ai chia sẻ,nhưng được cái hay là chạy xe tập trung hơn,cảm thấy thử thách, được tận hưởng cái thinh lặng của thiên nhiên và tự do hơn.Thôi bao nhiêu đó cũng tạm xem là lý do để ta phượt 1 mình(c)

jared
25-06-2011, 23:00
mình đã từng du lịch 1 mình,cảm giác thật là thú vị.nhiều điều mới để khám phá,để mạo hiểm.những điều này sẽ khó có được khi đi với những nhóm bạn,phải lo lắng,k được tự do tự tại.nhưng cũng có điều thật nguy hiểm.có lần e đi phượt Kontum,đến hồi lạc đường cứ sợ sao sao ý.nhưng nói chung mỗi hình thức phượt có 1 thú vui riêng. I love Phượt.....

vậy là phải chúc mừng a r,chứ e đi đâu 3 má cũng nói cực lắm đừng đi.như a là hạnh phúc quá r.ngưỡng mộ thật!!! cảm giác của e cũng như anh vậy,đi 1 mình sẽ tự do,mọi chuyện k vui có thể quên hết,thấy thật là thỏai mái.hẹn gặp anh ở Hồ Cốc nha.

da dieu
05-07-2011, 13:05
Có bác nào biết cách đi một mình nhưng tối ngủ lều của mình đem theo cho an toàn thì chỉ giúp em với, còn em toàn là chạy vô resort thuê chỗ cắm lều không thôi.:)

Sonvc
06-07-2011, 21:13
Đi một mình có nhiều điều rất thú vị, mọi khó khăn đối mặt sẽ phải tự giải quyết không trông chờ, ỷ lại...sau mỗi chuyến đi có một mình cảm giác là mình đã trưởng thành hơn, sẵn sàng đương đầu với mọi khó khăn...khi chỉ có một mình...(kinh nghiệm có được nhiều hơn).
@ da dieu: đi một mình mà tối ngủ lều của mình đem theo thì cứ chỗ đông người (làng, bản...) mà nghỉ lại, cứ nhằm chỗ điện sáng (các công trường, trưởng học, ủy ban) tìm chỗ rộng rộng chút mà cắm lều thui...sáng ra thì dọn sớm trả chỗ người ta làm việc và lên đường.
Tự do muôn năm vì đi thì quen đi một mình ồi...

chenjingli
11-07-2011, 10:47
Bây giờ qua topic này mới biết có nhiều bạn giống mình !! Vừa rồi có nói đùa phát thèm khi thấy vợ chồng anh chị nọ cùng đi phượt với nhau,trong khi bà xã mình không thích,cũng chả lần nào dụ bả đi được.Nhưng nghĩ lại cũng may là bà xã cũng không ngăn cản mình đi một mình, vì mình uy tín lắm: khi đi 1 mình - về cũng 1 mình.:D
Đôi khi thoáng buồn khi trên đường không có ai chia sẻ,nhưng được cái hay là chạy xe tập trung hơn,cảm thấy thử thách, được tận hưởng cái thinh lặng của thiên nhiên và tự do hơn.Thôi bao nhiêu đó cũng tạm xem là lý do để ta phượt 1 mình(c)
Tui tưởng chỉ dân single mới phượt 1 mình. Ai dè có cặp đôi đầy đủ mà vẫn đi mình à??

chenjingli
11-07-2011, 10:53
Đi Phượt mà ngủ lều thì cũng hơi ... mạo hiểm. Đặc biệt nếu là phái nữ. Tốt nhất là thuê cái nhà trọ, dù tồi tàn cũng được. Chớ dại mà nằm công trường, vì những chỗ đó chúa là nơi tụ tập xì ke, hoặc không may gặp mấy thằng cửu vạn xay xỉn hay bệnh hoạn thì đi đời!!..

chenjingli
11-07-2011, 10:58
Mỗi người một cảm nhận thôi.

Mình đã đi TQ hàng chục lần rồi. Rất thích đi một mình vì không phải hướng dẫn và trả lời những chuyện vớ vẩn hay là đi trả giá hộ nhưng cũng rất muốn có bạn để chia sẻ. Lần gần đầy nhất là chuyến HCMC - Shanghai - Hangzhou - Nanchang - Guangzhou - Zhuhai. Không phải lúc nào đi một mình cũng hay đâu.
Mình vừa đi Lào về (tức thì 1-6/11/2010). Có nhiều chuyện không biết chia sẻ cùng ai, lắm lúc cứ muốn nổ tung ra.

Nếu có bạn phượt thì là nhất.

Dân Guide à? Khi nào mình đi TQ thì hỏi thăm kinh nghiệm bạn nhé!
À cho mình hỏi: nếu mình đi lần đầu tiên, thời gian không nhiều chắc chỉ đi được vài nơi thì bạn khuyên mình nên chọn địa điểm nào cho chất nhỉ? Tk bạn!

bumby
17-07-2011, 04:37
Lần đầu - phượt 1 đoàn
Lần kế tiếp - chỉ đi cùng vài người trong đoàn lần trước
Lần sau nữa - chỉ thêm 1 hoặc 2 là đủ
Lần này ông đi 1 mình - không phải chờ đợi ai.. không ai chờ đợi mềnh ...
... sau lần đó đến giờ cứ thích thì vác ba lô lên lưng và ... phượt.
Thỉnh thoảng phá lệ .. đi cùng các nhóm mới...

...

Cảm Giác rất phiêu... thoải mái ... vận dụng mọi thứ kiến thức của bản thân.. vượt lên chính mình... về đến nhà ... cảm giác lâng lâng sung sướng.

nguyenhoangha
17-07-2011, 06:50
Ngán nhất khi đi đông là mỗi người một ý, đi nhanh đi chậm rồi lắm chuyện xảy ra lắm!Nhưng đi xe đạp có đoàn thì vui hơn!

Mr.Long
25-07-2011, 01:05
Em tham gia tý ạ ! em cũng thi thoảng và có những cảm hứng bất chợt và em cũng đã từng xắp Tour 1 mình . Cảm giác mình đi 1 mình cũng hơi buồn 1 chút , nhưng thấy thoải mái khi mình thong dong trên 1 con phố , hay 1 góc đường thấy cũng thú vị . Nên hay không ? chắc rằng sẽ và cũng có nhiều chuyến đi như thế với nhiều người . Nhưng như Bro đi 1 mình sang Lào thì nên có người ở Bên Lào để làm hướng dẫn Viên hoặc tham khảo cho mình những cái mình chưa biết như thế thì sẽ không uổng và thành công còn hơn mong đợi .

bangtown
05-08-2011, 13:14
Mình đã từng đi phượt bằng xe máy một mình từ SG lên Phan Rang-->Đèo Ngoạn Mục-->Đà Lạt rồi theo QL 20 về.
Cảm giác rất khác, trong cuộc hành trình bạn có thể suy ngẩm cách giải quyết những vấn đề mà bạn đang vướng trong cuộc sống, hiệu quả suy nghĩ cao hơn hẳn khi bạn ở nhà. Và nhiều điều thú vị khác như cảm giác bị bỏ rơi: kết hợp giữa sự long lắng và thích thú.
Hiện tại mình đang ấp ủ một kế hoạch xuyên Việt bằng xe máy từ SG lên đèo Ô Quy Hồ một mình trong khoảng 3, 4 năm nữa.

hagattini
15-09-2011, 00:32
Bao lâu nay cứ ấp ủ chuyến đi một mình ( chả hiểu sao lúc đi đông người vẫn cứ vui cười nói rộn ràng nhưng lòng vẫn cứ muốn oánh 1 chuyến 1 mình:D ) ấy thế mà vẫn chưa có đủ can đảm đi một mình. Mặc dù là đứa có vitamin liều thuộc loại cao:)

Dạo trước có lên kế hoạch đi du lịch một mình, vừa mới tí tởn với bà chị thì nhận ngay một câu : " Trước khi đi nhớ bảo Mụ, Mụ tư vấn cho:) " - " Tư vấn cho em kinh nghiệm hử ?! " ; " Ah, tư vấn viết di chúc cho em ấy mà:)) "

Lần này lại hăm he, chả dám nói với ai. Cái kế hoạch lên sẵn sàng hết roài, cơ mà vẫn hơi lo tẹo. Hi vọng đến lúc đấy quan trọng thì có đủ vitamin liều mà uống, xong rồi lâm trận:))
Cảm giác đi một mình đến là thích, cứ thui thủi, cứ lặng lẽ, cứ la cà, chả phải nhìn trước lo sau thừa ai thiếu ai, vẻ mặt người này có vui có buồn gì ko?! ( Cái tội hay nhìu chiện quan tâm người khác. Đi cùng ngkhac mà ngta ko vui thì tự nhiên cảm xúc nó cũng tụt mất hết cà 99% roài ấy).
Thế nên chắc chắn sẽ đi một mình,hưởng cái thú tự kỷ:D

moffee
15-09-2011, 21:42
Du hí một mình nhiều thú vị lắm, cảm nhận mọi thứ xung quanh rõ rệt hơn, thi thoảng nói chuyện với một vài người dân địa phương, những con người hoàn toàn lạ nhưng vẫn có một cảm giác rất thân quen, chụp được nhiều hình đẹp hơn, cảm thấy mình mạnh mẽ hơn và còn có thể fall in love với cảm giác cô độc của chính mình :d

ngoanthuy
24-09-2011, 17:36
Minh mới gặp sự cố về gd muốn lang thang 1 minh đến Ấn Độ tìm sự thiền định mình muốn nhờ các bạn tư vấn giúp chân thành cảm ơn !!!!

hikarusai
27-09-2011, 10:07
Thực ra tùy tâm trạng của mỗi người, nên đi một mình hay đi với bạn.

Đi một mình thì thấy "lonely" hơn, nhưng nếu bạn nào thích kết bạn, thì sẽ là một cơ hội tốt để có thêm bạn mới. Chuyến trước, mình một mình leo lên xe lửa đi miền Trung cũng có nhiều kỷ niệm thú vị lắm, mà chỉ có 1 mình mới thấm được.

Hehe, bạn nào mún thử thì nhanh tay đi đi nhé. Tuổi trẻ coi dzây mà ngắn lắm, đi để ko hối tiếc :D:D

huyenthu98
06-10-2011, 18:09
MÌnh cũng đã từng lang thang 1 mình trên đường phố Paris, cảm giác thật lạ, đi vơi nhiều người sẽ bị chi phôi và đôi khi ấn tượng để lại nơi mình đến sẽ rất khác so với lúc mình đi 1m.
Minh đang rất muốn đi Tibet vào he năm sau nhưng hinh như Tibet ko hợp với 1m ngao du cho lắm @@ Đang muốn tìm bạn đồng hành vì mình cũng chưa có kinh nghiệm nhiều :)

Jack Daniels
06-10-2011, 20:23
Minh mới gặp sự cố về gd muốn lang thang 1 minh đến Ấn Độ tìm sự thiền định mình muốn nhờ các bạn tư vấn giúp chân thành cảm ơn !!!!
1. Trường hợp như thế này thì càng không nên đi 1 mình, lợi bất cập hại.
2. case này không nhất thiết phải sang tới ấn để tìm thuốc chữa, ở VN cũng có thuốc trị bệnh này mà chi phí lại rẻ hơn.

Kim Hoa bà bà
08-10-2011, 06:38
@ hikarusai...Thực ra tùy tâm trạng của mỗi người, nên đi một mình hay đi với bạn.

Mình tán đồng với bạn, không nhất thiết là phải có bạn đồng hành cho mỗi chuyến đi...Kỷ niệm đi một mình khó quên nhất là gần 40 năm trước...chợt buồn (thất tình đó!:))nên nghĩ phép đi lang thang...VL, LX, RG, HT...đi mãi vẫn chưa hết chán...còn đi đâu được nửa chứ? Có người bảo là đi đảo...ừ! Cũng hay, thế là ngồi tàu đi ra PQ...ngày đó còn là tàu hàng kiêm chở khách, nên khách được nhét hết vào trong khoang...tiếp xúc được với những người và những cảm xúc cùng những biểu hiện không che dấu của thế nhân trong phút giây chừng như vô vọng vì tàu gặp sóng lớn...Tới đảo, tàu cặp bến Dương Tơ...không có khách sạn chỉ có vài nhà Thùng và cư dân thôi. Vác cái valy đứng ngẫn ngơ trên bến...may mà gặp một người tốt bụng chỉ cho là nên vào Chùa gần đó có thể tá túc được...Vài ngày cô đơn trên đảo đi dạo khắp nơi rồi trở về chùa ...nghe Sư Cụ nói chuyện Kinh Phật! Thú vị và an nhiên biết bao...
Đi một mình? Tại sao không? Từ đó mình luôn thích đi đâu thì cứ đi có được bạn đồng hành cũng tốt còn không thì một mình một ngựa vẫn thong dong thôi...
Gặp bạn đồng hành thú vị là một niềm vui, còn ngược lại? Ôi! đúng là như bị sập hố để phải ngồi đó chiêm nghiệm rằng đời có bao nhiêu cái ngu? nhưng cũng không thể đi mãi một mình mà không có bạn đồng hành!;)

KHBB

BGI
08-10-2011, 11:31
Khi cô đơn nhất là khi hạnh phúc nhất.
Tôi vẫn nhớ mấy ngày đi một mình lang thang ở Bỉ uống bia, cái cảm giác uống bia một mình thú vị thật. Tôi nhớ lúc tôi ngồi tại quán bia tầng trệt khách sạn Metropole - Brussel, tôi một mình nâng ly bia Leffe màu vàng óng trong một không gian sang trọng với màu vàng chủ đạo tôi thấy ngây ngất, tôi nhìn quanh tôi bắt gặp trên những cột trụ lớn ở quán bao nhiêu hình ảnh và bút tích của các nhà văn, nhà thơ lớn Châu ÂU thế kỷ 19 từng ngồi đó...
Như vậy lúc này họ là bạn tôi, cùng uống với tôi và tôi đâu có...một mình

Út Nguyễn
08-10-2011, 23:12
Tôi là một người gần như đi du lịch 1 mình thường xuyên. Có những chuyến đi dài 2 - 3 tháng ra nước ngoài, qua hơn chục nước cũng chỉ 1 mình, phát âm tiếng Anh kém nhưng tôi thủ 1 quyển sách ghi hàng trăm câu hỏi bằng cả 2 thứ tiếng Anh - Việt đã được chuẩn bị sẵn ở VN, khi cần thì chìa ra hỏi, có lúc cũng rơi vào cảm giác rất cô đơn nhưng khi vượt qua những lúc như thế, tôi thấy mình mạnh mẽ và tự tin hơn rất nhiều.

Đi 1 mình hay mấy mình không quan trọng bằng đi như thế nào, kế hoạch ra sao và kinh nghiệm thu hoạch được trong những chuyến đi ấy sẽ giúp ích gì cho bạn trong cuộc sống !

Nhưng rốt cục, tôi vẫn cho rằng trong những chuyến đi dài, nên có bạn thân thiết để đồng hành thì vẫn vui hơn, vì bạn có thể chia sẻ cảm giác và chuyện trò cũng như hỗ trợ nhau.....
Em ngưỡng mộ bác thế...cho em mượn cuốn sách của bác đi, tiếng anh em cũng gà lắm..

Perseus
09-10-2011, 21:35
Em là một sinh viên nhưng cũng muốn một lần được thử làm một chuyến đi của riêng mình để khám phá mọi thứ. Vì em rất thần tượng Che :D

BGI
10-10-2011, 17:37
Em là một sinh viên nhưng cũng muốn một lần được thử làm một chuyến đi của riêng mình để khám phá mọi thứ. Vì em rất thần tượng Che :D
Mình cũng đang dự định một chuyến Nam Mỹ theo bước chân của Che vào hè năm tới( 2012) với lịch trình 25 ngày qua 5 quốc gia Braxin, Achentina,Bolivia, Venezuela và Cuba. Đang rủ 3 anh bạn đi cùng cho hoành tráng...
Không biết năm nay có đi được không đây?

Nờ Hờ
10-10-2011, 22:09
Mình cũng đang dự định một chuyến Nam Mỹ theo bước chân của Che vào hè năm tới( 2012) với lịch trình 25 ngày qua 5 quốc gia Braxin, Achentina,Bolivia, Venezuela và Cuba. Đang rủ 3 anh bạn đi cùng cho hoành tráng...
Không biết năm nay có đi được không đây?
Hik hik ! My idol

mat kieng
12-10-2011, 12:05
Đọc topic này khoái chí vô cùng, ít ra cũng còn những người thích đi 1 mình. matkieng chưa bao giờ đi du lịch 1 mình, bây giờ sẽ thử 1 chuyến xuất ngoại 1 mình xem sao. để matkieng đi về sẽ báo cho mọi người biết nhé...kekeek......... viva solo .......

YaGP
02-11-2011, 13:55
Mình sinh ra một mình, chết 1 mình, hà cớ gì không đi chơi được một mình?
Các báv nhẩy?
E từ hồi nào tới giờ, những việc đại sự, e toàn làm một mình...;)
Đi chơi cũng rứa, nước ngoài thì e chả biết, chứ VN mình, từ Đông sang Tây, từ Nam tới Bắc, từ trên rừng xuống dưới bể, e tuyền đi 1 mình
Thật ra đi với bang hội thì nó cũng vui thật, nhưng cái số mình nó đã 1 mình thì cứ 1 mình...

BGI
02-11-2011, 22:49
Đi du lịch một mình hay đông người thì đều có cái hay của nó.
Tuy nhiên làm cái gì một mình thì thường thăng hoa hơn và có chiều sâu hơn. Phần lớn sự sáng tạo mà thế giới chúng ta đón nhận thường là do những cá nhân xuất sắc làm một mình đấy...hihi
Vậy thì đi một mình thôi

tranthanhthao
10-11-2011, 15:03
" Yes, why not? "
Mình đang lên kế hoạch cho Tết này, tự thưởng cho mình một chuyến du lịch nhưng chỉ ... 1 mình thôi :)
=====
Yes, why not? Minh dang len ke hoach cho Tet nay, tu thuong cho minh mot chuyen du lich nhung chi .....1 minh thoi:)

jinnynhungoc
10-11-2011, 15:21
@matkieng: MK ham vui quá có bao giờ chịu đi một mình đâu lúc nào cũng kéo theo bầy đàn thê tử hết. Cũng trông chờ MK đi một mình thế nào về nhớ kể cho Jinny biết nha.

Quy Ly
15-11-2011, 01:09
Đúng là đi du lịch với một nhóm thì vui nhưng đi một mình cũng có cái thú của nó. Tôi phát hiện ra điều này sau khi đi Mù Cang Chải tháng 10 vừa rồi. Trước đó tôi rủ mãi mà chẳng được ai, vì mấy bà bạn đều từ chối khi biết phải qua một con đèo rất cao. Chẳng lẽ vì không có ai đi cùng mà mình không đi, nếu vậy thì đến bao giờ mình mới có thể đến được những nơi như Mù Cang Chải. Nghĩ thế nên tôi quyết định đi...một mình. Lần trước tôi cũng đã đi Mèo Vạc một mình, thật thú vị. Lần đó, tôi gặp một nhóm thanh niên đi phượt ở cùng nhà nghỉ. Ngạc nhiên thấy tôi là nữ mà dám đi một mình, mấy cô trong nhóm bảo tôi : sao cô gấu thế ! Tôi gấu ư ? Có gì đáng sợ đâu nhỉ, vì những người dân mà tôi đã gặp ở Mèo Vạc thật hiền lành, đôn hậu và hiếu khách. Nhưng lần đó, khi tôi xuống bản còn có người xe ôm do nhà nghỉ giới thiệu đưa đi. Chỉ khi đi Mù Cang Chải tôi mới thực sự đi một mình, đến lúc đó tôi mới cảm nhận được hết sự thú vị của chuyến độc hành.
Tôi bắt xe khách đi Mù Cang Chải. Ngồi trên xe vừa đi vừa chụp ảnh cũng là một cái thú. Mấy người khách trên xe sẵn sàng nhường tôi chỗ tốt để tôi chụp ảnh.Ở Mù Cang Chải mấy ngày, tôi đeo ba lô lang thang đi bộ, tha hồ ngắm lúa, khám phá và chụp ảnh. Chuyến đi bốn ngày bốn đêm mà tôi chụp đến hơn hai nghìn bức ảnh. Tôi leo lên tận đỉnh núi ở La Pán Tẩn ngắm ruộng bậc thang, vào bản chơi, rồi vòng sang Chế Cu Nha, lội xuống cánh đồng Kim Nọi, trèo lên ruộng bậc thang, nói chuyện với bà con đang gặt trên ruộng...và chụp ảnh, gần tối mới vẫy xe ngược về thị trấn. Ruộng bậc thang đang mùa gặi đẹp kì lạ khiến tôi mê mẩn nhưng cái làm tôi phấn chấn nhất và không hề cảm thấy mệt mỏi dù đi bộ suốt ngày là nụ cười của những người dân nơi này. Họ luôn tươi cười và chào trước dù chẳng biết tôi là ai, họ rất vui vẻ nói chuyện và mời khách vào nhà chơi; các em bé cũng rất hay cười và hình như chúng đã quen với việc được chụp ảnh. Tôi còn phát hiện ra rằng các cô gái dân tộc ở đây không chỉ xinh đẹp mà còn rất sành điệu. Tôi đã thấy mấy cô cõng bó rơm to tướng vừa đi vừa nghe nhạc bằng điện thoại di động, mà các cô nghe nhạc Tây hẳn hoi nhé.
Tạm biệt Mù Cang Chải, tôi còn ghé qua Tú Lệ, ngắm cánh đồng Cao Phạ và cánh đồng Tú Lệ - trời ơi, đẹp không thể tả được - rồi đến đêm bắt xe về Hà Nội.

Phượt bộ một mình, người ngoài nhìn vào thấy có vẻ cô đơn và liều lĩnh nhưng tôi không thấy vậy.Tôi nghĩ khi đi với mọi người ta có niềm vui được chia sẻ, nhưng khi đi một mình, những cảm xúc, cảm nhận và suy nghĩ của ta sẽ sâu lắng và tập trung hơn. Ta có thể hiểu cuộc sống và hiểu chính mình hơn khi một mình đối diện với tất cả. Tất nhiên để đi một mình, cần tìm hiểu thật kĩ trước khi đi các thông tin cần thiết. Và điều quan trọng là phải có sức khỏe.
Tôi đã đi khá nhiều nơi, càng đi càng thấy đất nước mình thật đẹp, lại càng muốn đi. Bởi thế nên khi có thể đi chơi mà không rủ được ai đi cùng (vì đâu dễ tìm được người vừa có thời gian, vừa thích khám phá, ưa mạo hiểm, lại không say xe và có thể đi bộ ! ) thì … ta du lịch một mình, tại sao không ?

xe_lu
24-11-2011, 17:41
Em cũng đang tập tành lái xe ngon ngon chút rồi làm quả độc hành cực Đông :D còn phải học hỏi các bác nhiều hê hê.

vicktorbui
28-11-2011, 00:43
Kỷ niệm du lịch alone đầu tiên của em là đi Đà Nẵng 3 ngày. Hồi đấy em SV năm 1, nghỉ hè phát xách ba lô vào đấy với mục tiêu là gặp thằng bạn vốn cùng hay trao đổi thông tin qua mạng với nhau. Nó kể Đà Nẵng nhiều cái hay quá, thế là em vào đấy. Vào tới nơi gọi điện thì té ngửa là nó đang ở quê nó, về nhà đột xuất :D. Thế cũng may là em còn tiền trong ATM. Ok, ta đi một mình, thăm quan hết Đà Nẵng mất tối đó và đến chiều hôm sau, em xách ba lô đi cho trót, đi thẳng Huế luôn. Mà ở Huế ma xui quỷ khiến làm sao em lại làm quen được một bạn nữ, cũng đi du lịch 1 mình, là cũng là người ở Hà Nội ^^ Còn xin được sdt bạn ấy nữa. 2 đứa đi loanh quanh gần 1 ngày rồi tối muộn em mới về hotel. Sáng hôm sau đi về Đà Nẵng gặp thằng bạn rồi bay về Hà Nội.
Em với cô bạn kia còn thực hiện 1 chuyến đi trước khi thành 2 mình ^^ (nhưng giờ là quá khứ rồi :D )
Từ đấy em đâm ra nghiện đi du lịch 1 mình, nhưng tiếc cái chưa có thời gian thực hiện thêm vài chuyến nữa.

caonguyendom
28-11-2011, 10:34
Tại sao không??
Du lịch 1 mình => để cảm nhận về thế giới xung quanh và khám phá tất cả những khả năng thực của bản thân mình. Nên không?(c)
Cảm nhận về cuộc sống, con người, thiên nhiên, quan hệ xã hội,.....(kiss)(kiss)
Khám phá năng lực của bản thân, phán đoán, quyết định,.... (kiss)
=> Hoàn thiện bản thân, suy ngẫm về tất cả và cảm thấy cuộc sống này mới đáng yêu làm sao :L

Imquoc
28-11-2011, 15:16
Mình cũng từng đi một mình, cũng có những cảm giác khoái, nhưng đi cùng vài bạn vẫn khoái hơn

giantia
28-11-2011, 19:05
Đi 1 mình là bất đắc dĩ khi không đủ điều kiện có người đồng hành. tui đi 1 mình, 2 mình và nhiều mình rùi nhưng đi 1 mình vẫn bùn hơn.

chakal
20-12-2011, 22:38
Chẳng biết nhét cái bài tâm sự này vào đâu. Không biết các bác cảm nhận về chuyện đi du lịch một mình như thế nào........!
Chào các bạn. Nick của mình là Chakal. Nếu muốn hiểu cái tên này phù hợp thế nào với topic này các bạn có thể vô youtube
xem bộ phim "the day of the jackal", một sát thủ, lập kế họach, hành động một mình,mưu trí thông minh và quá tự tin..
Du lịch một mình ? Nghe không thuận tai và lạ, phải không các bạn? Có ngàn lý do để du lịch theo nhóm, nhưng một mình có cái hay mà không ích kỷ...Một mình mà không đơn độc, các bạn có thể coi bên trang Suvietnam, có nhiều cuộc độc hành xe máy xuyên Việt, Đông Dương thường xuyên được report hàng ngày và được các members cổ vũ, ủng hộ... Phượt tử sẽ cảm thấy như một vận động viên nhận được reo hò, động viên, kể cả khi ra ngoài biên giới Việt...
Một số lý do có lẽ là hợp lý khi phượt một mình , nhất là bằng xe máy:
- Ít khi tất cả sự thích thú , quan tâm hay thưởng thức về một vấn đề trên cung phượt giống nhau : Phong cảnh (nơi chốn dừng lại), sự vật, sự việc, con người , món ăn...
- Việc sử dụng thời gian của mỗi phượt tử cho chính mình và cho một đối tượng (trải nghiệm) khác nhau --> Không làm mất thời gian của ai, chẳng làm ai "sốt ruột"...--> Tha hồ gặm nhấm cảm xúc và luôn có cảm giác an nhiên cho chính phượt tử

Du lịch một mình dễ đối mặt với các hiểm họa, khó khăn mà một phượt tử khó vượt qua được. Để thành công, phượt tử phải lên kế hoạch thật tốt và học hỏi , tìm hiểu thật nhiều để "tránh " và có phương án khắc phục sẵn trong đầu , nếu "trời kêu" thì phải biết cách "thưa"....

mhanh2411
29-12-2011, 20:11
Đi 1 mình cũng có cái thú của nó, nhưng không phải ai nói được cũng làm được. Bản thân mình khi đâu đó, cũng muốn chia sẻ cùng bạn đồng hành cảm giác đó, không chỉ đơn thuần là chỉ giơ máy máy ảnh lên và bấm. Vẫn thích đi du lịch với bạn đồng hành hơn! :LL

hoafang_mt90
02-01-2012, 13:55
Em thì thường đi du lịch với đứa bạn thân, nhưng đi cùng nó chả khác nào em đi 1 mình, có khi còn phat bực nữa.Nhưng có người đi cùng sẽ yên tâm hơn và có người chia sẻ chi phí. :D:D:D

cafe_alone
03-01-2012, 11:04
Em cũng thích du lịch 1 mình để khám phá và trải nghiệm.Kế hoạch là sẽ có 1 ngày đi du lịch xe máy 1 mình từ Hà Nội-Sài Gòn để thử độ kiên trì của mình ra sao.Va kế hoạch lớn là sẽ đi 1 vòng hết đất nước mình

mũ cối
03-01-2012, 20:05
càng trong cái thời gian cuối năm, tự dưng thấy trống trải và buồn quá/ Ngồi cà phê Đinh thấy khách tây họ đi lại ngoài kia tự dưng thèm được như họ quá:tự do tự tại/ Cuộc sống vẫn thế, đi làm rồi chuyện tiền nong, vẫn cái bối cảnh ý cứ lặp đi lặp lại. Đôi khi muốn cắt đứt mọi contact đi đến 1 nơi xa lạ sống và làm 1 việc mới nhẹ nhàng thanh thản !

hoangduy254
03-01-2012, 21:16
Thi xong muốn làm một cú đạp xe từ Hà Nội về Nghệ An ăn tết quá, nhưng thấy thời tiết ở Hà Nội mấy ngày hôm nay ảm đạm và lạnh quá, có lẽ kế hoạch này phải tạm hoãn vậy. Muốn đi một chuyến hết sức mình, phá tan mọi khoảng cách :(

hoafang_mt90
12-01-2012, 13:41
Em cũng thích du lịch 1 mình để khám phá và trải nghiệm.Kế hoạch là sẽ có 1 ngày đi du lịch xe máy 1 mình từ Hà Nội-Sài Gòn để thử độ kiên trì của mình ra sao.Va kế hoạch lớn là sẽ đi 1 vòng hết đất nước mình
Mình cũng có kế hoạch như bạn, nhưng do thời gian và tiền bạc bây giờ chưa cho phép nên chưa đi được. Bạn có ở HN không, thỉnh thoảng những ngày lễ mình cũng hay đi quanh miền Bắc, nếu bạn có hứng thú thi add nick mình nha , nick là: hoafang_mt90
SĐT của mình là: 0974396990

giacatpham
14-01-2012, 12:09
Cũng ước muốn đi 1 mình xuyên việt :))

chanmoi
17-01-2012, 16:10
Du lịch một mình được cái là thoải mái,và tôi thích"du lịch một mình"!!!

hoafang_mt90
03-02-2012, 14:04
Tự do muôn năm

banhquydau
09-02-2012, 16:38
Chào cả nhà! Mình cũng thích đi du lịch 1 mình, nhưng chưa đi 1 mình lần nào, tết vừa rồi đi 1 mình đi Hội An- Đà Nẵng dưng mà ko đặt được vé xe đành ngậm ngùi ở nhà.

Nicolai83
16-02-2012, 10:09
mình cũng có đam mê du lịch..cũng đã nhiều lần xách balo đi 1 mình..cảm giác đi 1 mình thật sự thú vị..ngoài được khám phá văn hóa vùng miền còn có cảm giác đạt được ước mơ ấp ủ bấy lâu..dần dần thành quen..không đi thì lại nhớ cảm giác đeo balo,cảm giác 1 mình mò mẫm,đi tìm nhưng địa điểm mà mình chưa bao h đến thật là thích..nhiều người cũng bảo "hâm"..nhưng kệ thôi..miễn là dc thỏa mãn ước mơ của mình..mỗi người có 1 đam mê của mình mà..khi thực hiện xong ước mơ rồi..mỉm cười với chính mình..và chuẩn bị thực hiện 1 ước mơ khác..
sắp tới cũng có đự định phượt Sài Gòn-Cà Mau-Bạc Liêu-Sóc Trăng-Vĩnh Long-Tiền Giang-Sài Gòn..
Bạn nào đã đi Đẫt Mũi -Cà Mau rồi chia sẻ mình ít kinh nghiệm xuống Đất Mũi nhé..thanks so much..

TD
17-02-2012, 08:06
Đọc một mạch hết topic này, hoá ra nhiều bác có sở thích giống mình là mò mẫm một mình. Lâu rồi ít có dịp đi một mình nhất là từ khi luẩn quẩn với cơm áo, gạo tiền, bỉm sữa thì cơ hội đó lại càng khó. Tự hứa với mình bất cứ lúc nào có thể lại tung tăng một mình.

uttchan
01-03-2012, 17:23
Du lịch 1 mình có lẽ còn vui hơn đi cả đoàn mà cảm tưởng mình đang đi 1 mình

doc hanh
02-03-2012, 11:05
Tôi là một người gần như đi du lịch 1 mình thường xuyên. Có những chuyến đi dài 2 - 3 tháng ra nước ngoài, qua hơn chục nước cũng chỉ 1 mình, phát âm tiếng Anh kém nhưng tôi thủ 1 quyển sách ghi hàng trăm câu hỏi bằng cả 2 thứ tiếng Anh - Việt đã được chuẩn bị sẵn ở VN, khi cần thì chìa ra hỏi, có lúc cũng rơi vào cảm giác rất cô đơn nhưng khi vượt qua những lúc như thế, tôi thấy mình mạnh mẽ và tự tin hơn rất nhiều.

Đi 1 mình hay mấy mình không quan trọng bằng đi như thế nào, kế hoạch ra sao và kinh nghiệm thu hoạch được trong những chuyến đi ấy sẽ giúp ích gì cho bạn trong cuộc sống !

Nhưng rốt cục, tôi vẫn cho rằng trong những chuyến đi dài, nên có bạn thân thiết để đồng hành thì vẫn vui hơn, vì bạn có thể chia sẻ cảm giác và chuyện trò cũng như hỗ trợ nhau.....
:) em mà được đồng hành với bác thì còn gì bằng ^^ .Ước ao đựoc ngao du giống bác nhưng điều kiện chưa cho phép .hehe:(

TócMây
02-03-2012, 11:13
Mình thì chỉ cảm thấy muốn đi du lịch 1 mình khi mà bị vấp ngã, hay bị tuyệt vọng vì 1 điều gì, hay cảm giác bị lãnh đạm trước cuộc sống ... đi du lịch 1 mình...chỉ vì không muốn trả lời ai, không muốn phiền ai ... nói chung... là cảm giác tự kỹ...
Mà mình cũng đi mấy lần rồi ... Người khác thì cứ nhìn vào...anh mắt soi mói, thắc mắc...chắc họ đang nghĩ "koan này khùng nặng" rùi...=))

langtuphongtran
02-03-2012, 12:50
Đi du lịch một mình cũng có cái thú là cãm nhận được sự tự do tuyệt đối theo sớ thích . Nhưng đôi khi đến những nơi xa lạ cũng thấy bở ngở và có lúc phải trả giá không đáng cho sự lạ lẫm . Đi một mình nhưng nếu có nhiều bạn bè ở những nơi mình đến thì rất thuận lợi .

kub4undre
02-03-2012, 15:00
Du lịch 1 mình có lẽ còn vui hơn đi cả đoàn mà cảm tưởng mình đang đi 1 mình

Cái này gọi là đi team mà mỗi người chơi 1 kiểu, thà đi 1 mình còn hơn. Mình bị mấy phát kiểu này rồi sợ đến bây giờ luôn.

link_scorpio
06-03-2012, 20:47
Đi du lịch để vui là chính mà. Một người hay nhiều người không quan trọng. Miễn là mình phải thoải mái và thấy vui vẻ là được :D

kibo2212
10-03-2012, 19:35
Du lịch một mình thì hơi buồn, nhưng nói chung vui nhiều hơn buồn vì lúc đó mình đi chơi, được thấy những điều mới lạ nên quên đi cảm giác đó, chỉ có điều khi mình đi một mình, mình thường plang thang chụp ảnh từ sáng tới tối, khi nào mệt lắm mới về ks nghỉ, nếu ko thì uống vài lon bia mới về, không thì cô đơn lại ùa về. Nói chung cũng ổn cả, nếu thích thì chẳng có gì là vấn đề.:D

Hai Cù Nèo
11-03-2012, 15:38
Du lịch 1 mình tuyệt đấy chứ bởi đơn giản tôi không hề sợ cô đơn. chỉ cần gạt bỏ cô đơn ra khỏi đầu thì chuyến đi của tôi dù có về nơi hẻo lánh không người cũng vui như thường. Tại sao tôi thích du lịch (hay phượt) 01 mình chỉ bởi: TÔI THÍCH THẾ !

gogoless
11-03-2012, 15:47
cuối tháng 4 này mình sẽ làm chuyến độc hành Bắc tiến ^^. Hy vọng khi về sẽ có dăm ba câu chuyện làm quà cho các bác :D

matbuon2412
13-03-2012, 22:08
Mình rất thik đi du lịch 1 mình
cảm giác lòng thanh thản, tự do, nhẹ bẫng... khá thú vị mà :D

Bung
15-03-2012, 08:46
Đã một năm nay mình bắt đầu du lịch 1 mình. Nơi mình đến là miền trung thân yêu. Đi một mình cũng có cái hay, tình cờ ngồi trên tàu lại gặp được vài người bạn hợp chuyện, tán phét cũng quên đi cả nỗi cô đơn

thu buon
15-03-2012, 10:17
Hehe, chính xác
em rất thích đi du lịch một mình
không vướng bận, không suy nghĩ
tự tại mà khám phá
vô tình gặp ai trên đường thì nói chuyện, tâm sự rùi mỗi khi buồn thì nhớ về điều đó như một kỷ niệm đẹp. Lo gì buồn chứ

doc hanh
30-03-2012, 11:15
Lượn 1 mình hay phượt 1 mình mô hình chung đều vậy :D cần đến nơi đâu thấy bình yên và thoải mái là được :go .Sau đấy trở về như kiểu mình được sinh ra lần nữa !

jangjunkim
30-03-2012, 15:12
e thì đi phượt 1 mình tới 7 8 lần rồi í...vui mà...đi tới đâu cũng có dân địa phươg hoặc dân du lịch tới bắt chuyện... thế là quen toàn bạn mới cả, lúc shoppin thì đi 1 mình còn lúc thích vui thì tụ tập, mệt thì giải tán về ngủ yên lành hehe

Sandy_Ly
30-03-2012, 23:07
Mình thích đi du lịch 1 mình lúc cảm thấy chán nản với mọi thứ xung quanh, muốn tìm ra 1 lối thoát hay chỉ đơn giản là tìm lại bản thân mình trong những chuyến đi. Lúc đi, thỉng thoảng tủi thân vì không bạn bè, không ai bên cạnh cả,.........nhưng khi về lòng nhẹ nhàng hơn, không còn phải suy nghĩ những chuyện buồn bực nữa.

yinyang
11-04-2012, 16:24
Có thêm bạn đồng hành để giúp đỡ nhau vì tai nạn luôn xảy ra bất ngờ.
Chúng ta sống ko chỉ vì bản thân mình mà còn sống vì gia đình vì người yêu.
Với các đất nước an toàn như Singapore thì không nói làm gì, lỡ đi vùng... Trung Đông hay trèo đèo vượt suối bên Lào, hay thường xuyên bị đánh bom như Indo, hoặc đơn giản là cảnh đẹp quá, shock, té xuống núi :D

nnnxd07
14-04-2012, 21:48
đúng! có sao đâu chứ

linhhoncatbui
20-04-2012, 11:04

Ko biết like chổ nào ! Nhưng có thì vẫn tốt hơn ko ? Nhưng e thì vậy : có người đi chung thì đi, ko có người đi chung cũng đi ... :D