PDA

View Full Version : Du lịch một mình tại sao không?

Pages : 1 [2] 3

dan37.org
21-10-2009, 20:16
Cuối tuần này mình lại có chuyến phọt một mình. Hành trình khoảng 250km chạy qua 4 huyện của tỉnh Cao Bằng. Đi để chống vật cơn " thèm ngọt "

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009102129343nwjky2eyow1016553.jpeg

nguyenhoaibao
23-10-2009, 12:16
Cuối tuần này mình lại có chuyến phọt một mình. Hành trình khoảng 250km chạy qua 4 huyện của tỉnh Cao Bằng. Đi để chống vật cơn " thèm ngọt "

nếu cuối năm nay mình có dịp ra Hà nội thì mong được gặp bạn để nhờ làm hướng dẫn một cung đường núi rừng miền bắc nha. Thèm quá mà chưa đi được.

----------------------
www.baonguyenhoai.blogspot.com

Theo mình không nên dùng dao, vì đối phương tước được dao của mình thì nguy. Mình sử dụng bình xịt dạng phun sương( tấn công trước rồi chạy lẹ), may là nào giờ cũng chưa bị lần nào, chỉ bị dòm ngó 1 tí, nhưng mình đi như ăn mày nên chẵng ai thèm thịt mình

mỗi lần đi xa tui thủ sẵn 1 cây cờ lê dài khoảng 1,5 gang tay, để trong ba lô chỗ nào dễ lấy nhất, để phòng thôi, chứ thực ra mà gặp cướp thôi thì cứ đưa xe, đưa tiền cho nó để bảo toàn tính mạng, còn mà gặp bọn cùng đường cứ nhào vô chém mình thì mình mới móc hàng ra chiến với nó :D

tui cũng đã từng chạy đêm một mình, có mấy đoạn đường ko có một ánh đèn thấy ớn gì đâu, nhỡ mà mấy thằng cướp nó đổ nhớt hay căng dây thì mình tèo:gun

dan37.org
23-10-2009, 20:01
nếu cuối năm nay mình có dịp ra Hà nội thì mong được gặp bạn để nhờ làm hướng dẫn một cung đường núi rừng miền bắc nha. Thèm quá mà chưa đi được.

Úi bác ơi em ở tân Cao Bằng cơ, có gì bác cứ pm em giúp đc gì em sẵn sằng giúp(c)

tubeobin
24-10-2009, 00:29
Mấy bạn nói đi độc hành gặp cướp, hay gì đó cần đến động thủ
Tôi nghĩ nếu ta độc hành nên có 1 bình xịt hơi cay là hay nhất, nhỏ gọn, nhẹ nhàng + dễ để + dễ lấy ra khi cần thiết và quan trọng nhất nó có thể giúp ta 1 mình chống lại được đông người ( cướp đường, cướp đêm ...... bất cứ trường hợp nào mà phải đụng chạm đến bạo lưc ) chứ mấy bạn mang dao này, cờ lê này chỉ 1 ăn 2,3 or cùng nắm là 4 thôi ( nếu bác nào thực sự là chiến )

Đinh Thế
27-10-2009, 20:32
mình chỉ thích đi 1 mình hơn, trải nghiệm cảm giác cô độc , hơi lạnh 1 chút nhưng rất có tư vị,nếu 2 người thì tốt hơn 1 chút có thể chiếu cố cho nhau
nhưng tóm lại thíc lonely hơn vì từ bé đến h mình có thói quen hoạt động độc lập

anhtuanlvn
28-10-2009, 14:56
Tính tình của mình thì rất ít nói khi tiếp xúc với người lạ, tuy nhiên nếu là bạn thân thiết thì lại khác. Đi chơi hay ăn uống nhậu nhẹt thì chỉ chơi với bạn thân, tuy nhiên bạn thân thì chẳng có đứa nào thích đi chơi xa giống mình.
Chơi thể thao cũng thế, chỉ chơi tốt ở những môn có nội dung cá nhân, chơi đồng đội là y như rằng lóng nga lóng ngóng.
Vậy nên nếu phượt 1 mình nhiều ngày thì mình vẫn ok như thường.

Chitto
29-10-2009, 11:44
Các bài hỏi đáp không phù hợp đã được chuyển sang đây

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=867

tulipden
29-10-2009, 14:10
Mình không tài nào ngủ một mình, cứ nhìn chầm chầm trần nhà đến sáng, hix. Có lẽ tâm lý không vững, nên đi đâu cũng kèm theo đồng bọn thì mới ngủ được,

holobien
04-11-2009, 16:50
Đừng lo lắng, tớ vừa có chuyến đi Quy Nhơn - Phú Yên trong 2 đêm 2 ngày, cũng là girl đây, cảm giác...ổn. Vì thế sẽ xuất phát chuyến nữa về Cần Thơ vào cuối tuần này, 2 ngày. Tìm bạn đồng hành không được nên "tự xử" thôi, chẳng lẽ không có bạn đồng hành thì tớ phải hoãn lại những chuyến khám phá vẽ đẹp của đất nước mình sao hii.

Hothimo
07-11-2009, 12:57
Mình cũng hay đi bụi 1 mình, cảm giác chỉ có ta với ta, thú vị lắm! Mình đang ấp ủ 1 chuyến HCM-Phú yên bằng xe máy vào Tết AL này đấy!

Đinh Thế
16-11-2009, 16:49
m bạn đồng hành không được nên "tự xử" thôi, chẳng lẽ không có bạn đồng hành thì tớ phải hoãn lại những chuyến khám phá vẽ đẹp của đất nước mình sao hii

câu này hay nè

Mình không tài nào ngủ một mình, cứ nhìn chầm chầm trần nhà đến sáng, hix. Có lẽ tâm lý không vững...
mình chả bao h mất ngủ kiểu đó , chỉ mất ngủ vì hồi hộp, 1 chút háo hức cho chuyến khám phá sang hôm sau thôi :D

wed06
21-11-2009, 18:24
Đi du lịch một mình mới khôn được. Theo đúng nghĩa đen thì cái này quá đúng. Đi một mình ta phải tự lo mọi thứ, tự tìm đường đi nước bước... nên rút ra nhiều kinh nghiệm quý báu. Đôi lúc đi một mình cũng sẽ bị buồn (nhất là vào những dịp lãng mạn như Giáng sinh, Valentine...) nhưng chẳng hề gì, cái máu phượt sẽ giúp ta vượt qua hết. Thế nên cứ đi một mình nếu có điều kiện.

tamphan
21-11-2009, 19:20
oh nghe mấy bác nói ham quá, cũng muốn đi phượt nữa, nhug chẳng có cơ hội, đag tìm bạn đồng hành đi xuyên việt khởi hành từ sài gòn, có phượt tử nào có ý định kg cho em join với

thuytram
22-11-2009, 12:13
Em mới lang thang 1 mình từ Nam ra Bắc. Đúng là chuyến đi cực kỳ thú vị, gặp nhiều người, gặp nhiều chuyện, vui có, buồn có, nhớ có... nhưng phải công nhận "phụ nữ dù có mạnh mẽ đến đâu... cũng sẽ cảm thấy cô đơn cực kỳ khi đi 1 mình mà dài ngày".

YeuXeHonVo
22-11-2009, 18:20
Con trai đi du lịch một mình nơi xứ lạ còn cảm thấy cô độc huống hồ gì con gái.Vấn đề là nên tìm những niềm vui mà quên đi sự cô độc.

shoeproblem
23-11-2009, 00:20
Em là con gái và cũng hay đi một mình, đi một mình được cái khá tự do, muốn làm gì thì làm, nhưng mà mấy hôm nữa đi các thành phố nổi tiếng lộn xộn cũng thấy ghê ghê, đang cố kiếm bạn đi cùng cho đỡ sợ.

kame kazuya
23-11-2009, 09:16
sao em không thấy bị cô đơn nhỉ :D

SUNSAY SUNDAY
23-11-2009, 15:11
Đúng là đôi khi đi 1 ba lô lang thang 1 mình cũng rất thú vị,mình rất hay lang thang 1minhf và từ bản thân mình thấy đi 1 mình cũng giúp mình khám phá ra rất nhiều điều về bản thân.Mọi người cùng khám phá nhé!!!

mask_kun
27-11-2009, 15:03
Đi một mình đôi khi thú vị và thoải mái hơn khi đi hơn 1 người :D
Nhiều nơi mình đi, nhiều cái mình cần phải suy nghĩ mà ko muốn 1 ai bên cạnh léo nhéo, nhận xét abc, blah blah :-s

LinhEvil
27-11-2009, 16:12
Nhìn chung không nên đi 1 mình vì tốn đơn giản thế. Từ 2 trở lên và dưới 6 là tuyệt nhất :)

liska
27-11-2009, 18:52
nhìn chung không nên ăn ở những nhà hàng đắt tiền vì tốn, đơn giản là thế. Ăn ở những nhà hàng rẻ tiền là tuyệt nhất !

trautntb
27-11-2009, 19:49
Trâu cũng mới đi một mình về miền Tây từ 21/11 đến 26/11 theo tuyến SG - Tiền Giang (Gò Công - Mỹ Tho - Vĩnh Kim - Cai Lậy) - Đồng Tháp (Sa Đéc- - Làng hoa Tân Quy Đông - khu căn cứ Xẻo quýt - Đền thờ Thiên hộ Dương và đốc bInh Kiều - Tháp Mười) - Long An (Vĩnh Hưng - Mộc Hóa) - Sài Gòn.
Có thể đọc thêm tại http://trautn.multiply.com/journal/item/203/203.
Đi một mình quá là thú vị.

songvabien
27-11-2009, 20:20
đúng như chị LINHEVIL nói đi trên 2 và dưới 6 thì chuẩn không cần chỉnh . đi 2 người dù sao cũng có người share tiền phòng

Angelic
28-11-2009, 02:11
"Đi một mình nhiều dễ nảy sinh nhiều vấn đề về tâm lý sau này", nên từ giờ mình quyết tâm đổi sang đi ít nhất 2 người.

Đi một mình lúc đi không sao, nhưng khi trở về dễ gặp ác mộng :D

dalyhuong
28-11-2009, 02:17
"Đi một mình nhiều dễ nảy sinh nhiều vấn đề về tâm lý sau này"
Đi một mình lúc đi không sao, nhưng khi trở về dễ gặp ác mộng :D

Oh, nghĩa bóng nhiều quá, chị phân tách cho pà con hiểu nhé :help
Con trai ko sao, chứ con gái đi một mình dễ bị "bắt cóc" lắm, mama em bảo thế (NT).
Kekekeke, nhất là cái mặt lơ ngơ khi vừa bước xuống xe hay tàu gì đó :))

steppe
28-11-2009, 14:13
Đi một mình cũng thú vị nhưng mà thích chụp ảnh thì toàn phải nhờ !Cảnh đẹp quá cũng chẳng biết chia sẻ thế nào, đành giữ trong lòng vậy, hi.

nguyen phuc long
29-11-2009, 11:57
:) minh tung di du lich mot minh , thay cung rat thu vi ay chu! vuot qua chinh minh, khang dinh cai tôi của mình hơn hehheeheh minh co nguoi ban co gia dinh va 1 nguoi con 3 tuoi nhung chi vo van thich di mot minh vi anh chong qua ban cong tac, ma chi vo lai rat dam me du lich :L

funcin
29-11-2009, 13:37
Mình cũng thường đi một mình. Nhiều khi đi qua một cảnh đẹp hay một điều gì đó đặc biệt, chỉ mong sao có ai đó bên cạnh để kêu lên "nhìn kìa". Những khi đó mới thấy rõ mình không cô độc nhưng cô đơn quá :). Còn lại thì không vấn đề gì cả. Du lịch một mình chỉ thích hợp khi muốn được trải nghiệm cuộc sống ở nơi đó như người bản xứ, thiên về chiêm nghiệm nên rất kén bạn đồng hành. Mà thực sự là nếu có bạn đồng hành tâm đầu ý hợp thì đi đến đâu cũng thú vị & cũng không muốn đi một mình nữa đâu.

vikingo
29-11-2009, 21:06
ngày xưa (hê bao giờ cho đến ngày xưa) em cũng toàn du lịch một mình từ dạo gặp cái thằng cha nhà em thì chẳng những không được một mình nữa mà còn phải phượt thành 3 người cả trẻ con:shrug:

Hì hì,, nhưng như thế thì bạn có cảm giác khác hơn hồi đó, có người cùng chia sẽ những vất vả, trải nghiệm trong suốt hành trình của mình. Cũng có cái thú vị và cảm giác khác chứ, hì hì

vikingo
29-11-2009, 21:09
Oh, nghĩa bóng nhiều quá, chị phân tách cho pà con hiểu nhé :help
Con trai ko sao, chứ con gái đi một mình dễ bị "bắt cóc" lắm, mama em bảo thế (NT).
Kekekeke, nhất là cái mặt lơ ngơ khi vừa bước xuống xe hay tàu gì đó :))

Đúng roài, mình cũng là con gái cũng rất muốn đi 1 mình. Chị nào có kinh nghiệm đi 1 mình nhớ share kinh nghiệm cho bọn em với ngen, hì hì.

vikingo
29-11-2009, 21:13
Đừng lo lắng, tớ vừa có chuyến đi Quy Nhơn - Phú Yên trong 2 đêm 2 ngày, cũng là girl đây, cảm giác...ổn. Vì thế sẽ xuất phát chuyến nữa về Cần Thơ vào cuối tuần này, 2 ngày. Tìm bạn đồng hành không được nên "tự xử" thôi, chẳng lẽ không có bạn đồng hành thì tớ phải hoãn lại những chuyến khám phá vẽ đẹp của đất nước mình sao hii.

Đúng đấy, chẳng lẽ không có bạn đồng hành thì mình không đi được đến những nơi đó. Nhắc bạn đồng hành mới nhớ, dạo trước đi nge Rock nhưng quán đó toàn con trai đủ mọi thành phần, do thường đi vs con bạn nên bữa nay đi 1 mình cũng ngại không dám vào. Rủ thằng bạn đi thì nó không chịu đi , ghét quá thế là mình đi 1 mình vào đó chẳng lẽ không có bạn thì không thế vào đó được (c), vào thì thấy cái mặt nó chình ình trong đó, dễ bực thiệt, thách thức nhau đến thế đấy!X(:gun. Sorry vì hình như không liên quan đến "phượt", hì hì

Chuyện Nhà Mộc
29-11-2009, 23:46
Đi một mình cũng thú vị nhưng mà thích chụp ảnh thì toàn phải nhờ !Cảnh đẹp quá cũng chẳng biết chia sẻ thế nào, đành giữ trong lòng vậy, hi.

bạn có thể setting camera chế độ tự chụp mà?mình vẫn thường làm thế suốt ... ;)

Chuyện Nhà Mộc
29-11-2009, 23:48
Em là con gái và cũng hay đi một mình, đi một mình được cái khá tự do, muốn làm gì thì làm, nhưng mà mấy hôm nữa đi các thành phố nổi tiếng lộn xộn cũng thấy ghê ghê, đang cố kiếm bạn đi cùng cho đỡ sợ.

Khi nào cần bạn đi cùng thì nháy mình nhé!Mình cũng thường đi một mình,nhưng có những lúc buộc phải có 2mình thì mới đc discount ;)

camchuongdo
01-12-2009, 04:34
Mình ko thích đi một mình, nhưng rủ bạn thì khó quá, chúng lo toan nhiều thứ bận bịu lắm, người khác thì lại chưa quen nhiều, hihi

khoadanh
01-12-2009, 15:46
Em cũng là người thích ngao du một mình.
Khi lên rừng, xuống biển hay con đèo, con suối.v.v. chỉ ta với ta cũng thích thật. Trong những khoảng lặn em cũng ướt gì có người đồng hành để cùng chia sẽ những khám phá .v.v.

alpha1st
03-12-2009, 00:06
E thì thế này :
- Khi ta một mình chu du thanh thản, nhìn thấy những gì trước mắt ta sẽ cảm nhận bằng chính bản thân ta, bằng chính những tư duy của ta không bị chi phối bởi bất kỳ ai. Khi đó cũng có dịp nhìn lại mình nhìn lại những gì đã qua để thấy mình cần phải làm gì kế tiếp trong cuộc sống này.
-Còn ghi lại khoảnh khắc ấy, ghi lại giây ấy thì đây công cụ hỗ trợ :
-Có lẽ e hơi bị triết lý các bác nhỉ, nhưng tư duy của e

Sau thời gian cày bừa cật lực, công việc sắp hoàn thành cộng với chút máu phiêu lưu nên cần tìm chút gì đó cho riêng mình, cái này mới thật sự "cho riêng mình" vì cuộc sống hiện tại nhất là cuộc sống bon chen ở các thành phố lớn thì chỉ xung quanh chuyện sáng vác xác đến công ty, ăn cơm trưa văn phòng (hay vĩa hè) chiều về mệt nhừ ăn chút gì rồi lên giường.... đánh giấc sáng ra lại tiếp tục lặp lại vòng tuần hoàn trên và nó cứ thế tiếp diễn hết ngày này đến ngày khác, hết tháng này đến tháng khác, hết năm này đến năm khác. Lại còn chuyện cơm áo gạo tiền, những chuyện khiến ta vò đầu bứt tóc suy nghĩ. Thế thì sao không tìm chút gì đó cho riêng mình!?! Dù 1 ít thôi, một ít thời gian trong 60 năm mà đa số ACE SMC đã đi hơn một nữa số năm nhưng có thể nó sẽ đáng giá vô cùng.

Ak ak.... nói thì có vẻ nhiều và ngẫm nghĩ một mình cũng nhiều thế nhưng trên cung đường e sắp đi này e chưa từng đi lần nào, các bác đã từng thực hiện các chặn đường Xuyên việt xin share e chút kinh nghiệm với nhe.

ngongao666
13-12-2009, 22:26
Có những lúc chỉ muốn đi một mình, đi để chạy trốn cuốc sống hiện tại, nhưng càng đi liệu có thấy thoải mái hơn sau khi về, hay chỉ trong lúc "chạy trốn" ta tạm thời quên, rồi đến khi về mọi thứ lại trở lại và tồi tệ hơn.Có những lúc cũng nên đi một mình, nhưng đúng là đừng quá nhiều. Nên có người bạn đồng hành nhưng hợp nhau chút trong khoản tư tưởng đi.Tùy lúc,đúng không a?
Sắp hết năm oy....có ai đi cùng em(BB). Có ai cho em đi cùng(c)

emgaihanoi
13-12-2009, 22:44
Sợ nhất khoản ngủ đêm thôi, ngủ 1 mình thì ko thể ngủ được. :D

smallgrass
17-12-2009, 20:14
Sợ nhất khoản ngủ đêm thôi, ngủ 1 mình thì ko thể ngủ được. :D

Thì kêu anh/chị Phục vụ phòng vào ngủ chung :)).Đi 1 mình không sợ chết mà sợ ma là *** trời:LL

dalyhuong
18-12-2009, 00:50
Đi 1 mình không sợ chết mà sợ ma là *** trời:LL
Hic! tớ nghe hù nhiều lắm roài. Nào là ma nữ ngồi chải tóc, ma nữ ngoài hành lang. Còn papa và mama thì ... coi chừng nó bỏ thuốc mê hoặc phá cửa roài lấy đồ, hãm hiếp; đi mà mặt mày lớ ngớ thì nó bắt cóc bán sang Campuchia hoặc Zhong gủo.(NT)
Nói dzị thôi, bi giờ chưa cho đi, để bữa nào lớn lớn (hay già già 1 tí), Tớ nhất định làm 1 chuyến cho ra hồn.(BB)

thik_di_choi
18-12-2009, 10:11
Bản thân mình đã đi bụi 1 mình nhiều rồi nhưng tóm lại là bất đắc dĩ thôi vì tranh thủ có việc nên làm thêm một tý. Nói chung đi 1 mình không sướng vì:
- Lúc sướng quá ko biết chia sẻ cùng ai
- Cảm giác cô đơn nhất là lúc đi ăn cơm
- Những lúc có vấn đề về sức khỏe

Tóm lại có team thì vẫn thích hơn

minhphred
18-12-2009, 14:55
đi 1 mình sướng cái là tự tung tự tác, ko phụ thuộc group. tuy nhiên đi theo đoàn vẫn sướng hơn. vừa đông vừa vui, có người chụp ảnh cho, lại tiết kiệm chi phí :D

LoveParadjse
18-12-2009, 15:55
Cuối năm này tính làm 1 tour miền Trung, đi 1 mình thì bùn vì chẳng có ai chụp hình chung, chẳng có ai share niềm vui nổi bùn đặc bik là chi phí ;)). Dạo này du lịch nó có cái chính sách kích cầu, vé máy bay giảm nên giá tour cũng mềm hơn rất nhìu. Bực cái đi tour cũng là solo nên phải đóng thêm cái khoản phụ thu phòng đơn :(( Hjx, nhìn đi nhìn lại thấy solo sao mà đau khổ quá chừng :(

Bữa đói bữa no
19-12-2009, 04:10
Bản thân mình đã đi bụi 1 mình nhiều rồi nhưng tóm lại là bất đắc dĩ thôi vì tranh thủ có việc nên làm thêm một tý. Nói chung đi 1 mình không sướng vì:

Bác nói chuẩn k0 cần chỉnh! (beer)(beer)(beer)
Đi chơi mà lúc sướng k0 có ai để chia vui, khác nào xem đá bóng ở trong phòng ngủ =))=))=))

davidd
23-12-2009, 12:03
Bác nói chuẩn k0 cần chỉnh! (beer)(beer)(beer)
Đi chơi mà lúc sướng k0 có ai để chia vui, khác nào xem đá bóng ở trong phòng ngủ =))=))=))

trước đây mình ko biết cái gì về " solitude " ( tình trạng cô đơn ), cách đây vài năm sau khi gặp vấn đề cá nhân, con người đột nhiên thích cái solitude hơn bao giờ hết, có thể nói đây là " cái thế giới riêng và giờ phút riêng chỉ dành cho tâm hồn tinh thần cần được sự yên tịnh "

nó hoàn toàn khác với " 1 mình xem TV trong phòng " = cái này chỉ là " cái thể giới riêng và giờ phút riêng dành cho hưởng thủ vật chất "

mình suy nghĩ : nếu biết hưởng thủ triết lý " solitude " sẽ là 1 nghệ thuật rất là thú vị, xin phép được chia sẽ ý kiến, thks

SongLieu
04-01-2010, 19:44
Các bác ah, đi 1 mình thực ra khi đã đi có nghĩa là có lý do. Hoặc ko rủ rê được, hoặc ko lên kịp lịch, hoặc có vì hoàn cảnh riêng tư..vv Nhưng khi đã 1 mình mà vẫn đi ! đó luon là hành động có nghĩa vơi schinhs mình. Vì chẳng ai tư dưng điên mà đi 1 mình mà chẳng để làm gì. Riêng em thì em đã luôn một mình ngay trong cái đời sống ồn ào rồi nên lúc đi 1 mình là lúc em happy nhất. Lúc đó em thực sự như con chim bay trên trời, muốn rẽ muốn nhào đâu thì nhào..ngủ ga ngủ công viên ngủ resort..là tùy ! chả phải hỏi ý kiến ý cò gì hết. thích đâu làm nấy, vậy không sướng ưh ! Còn buồn uh, nếu sợ buồn thì ở nhà nhậu hay party đi làm gì, sợ buồn đã ko đi, cô đơn uh ? bởi trong cô đơn ta tìm thấy chính mình ta sẽ thấy tự do phải có giá của nó. Và sẽ không cô đơn nếu ta biêt tìm niềm vui và bạn bè trên chính những nẻo đường đi lại. Nếu thực sự đã cô đơn thì ở ngay giữa đo thị ta vẫn cô đơn như thường mà ! Đi 1 mình ta có thú vui ko thể có nếu đi 2 mình... ta biết được mình là ai ? hèn hay mạnh, khôn hay ngu, khỏe hay yếu và ta đã chiến thắng được chính ta thêm 1 lần nữa hay không ? Hết ah... mà lần đi 1 mình đầu tiên của em là đi Quảng Châu Tung Của (không biết nủa chữ tầu, tiếng Anh lởm, ko xem info gì hết trước khi đi... lên xe và cứ thế đi, lang thang tự ăn tự ngủ và tự tìm về VN với mỗi cái Card của bến xe Bus Bằng Tường Quảng Châu..heee vậy mà vẫn sống.. dù nói chuyện "đau cả tay"..)

NTTHOA_LY
04-01-2010, 20:59
Đi du lịch 1 mình có cái thú của đi một mình: muốn đi nơi nào thì đi, muốn đi bao lâu thì đi, muốn ăn thế nào thì ăn... nói chung là được tự do hoàn toàn. Nhưng cũng có sự bất tiện: khi vui không có người hét cùng,khi chán không có người để than thở, khi khó khăn không có người giúp, và đi một mình thì khi muốn chụp hình không có người chụp dùm. hìhi, nhưng túm lại là đi một mình có những trải nghiệm mà đi một mình không có được...

thik_di_choi
05-01-2010, 01:41
Hê hê. Chung qui các bác đi một mình đều muốn đề cao cái tôi của mình. Khả năng độc lập tác chiến, phong cách tự chủ, vân vân và vân vân. Nhiều khi một mình một bóng sút ra ngoài bỏ mia vì chân run rồi, chỉ cầu thằng nào lao lên ở bên kia để chuyền sang vừa được khen là đồng đội, vừa ăn bàn cao.

Ở thời điểm mà các công ty đang đề cao Teamwork buiding thì các bác cứ đề cao cái cá nhân chủ nghĩa, ko tớ nhầm chủ nghĩa "ông sao". Thế thì cứ một mình một công ty mà làm, cho nó sướng. Hôm nay sếp tớ mới lên câu đầu tiên là " I hi-appre the team achievement rather than personal achievement". Để đợt này cơ quan hết bọn tranh công (hay chúng nó vẫn tranh nhỉ)

Đi du lịch một mình có cảnh này không (6 anh em gom chỉ đủ 30.000 kíp mua 3 cái bánh mì rồi cắt đôi ở bến xe Vientian trước lúc lên xe đi Udon Thani may mà còn nước không thì chẳng biết thế nào)
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=991&pictureid=24517

SongLieu
05-01-2010, 12:05
Thực ra ! đi 1 mình là nguoi ta đã ko thấy ngại chuyện bất tiện chuyện khó khăn chuyện buồn chán cô đơn... vv đủ thứ chuyện vớ vẩn. Và vớ vẩn nhất là cái chuyện sợ ko có ai chụp hộ ảnh "đúng là em xin lỗi cả nhà chứ ..shittt thật cái vụ sợ ko có ai chụp ảnh hộ..em ko hiểu đi bụi để xem thiên hạ dưới gầm trời này ra sao chứ đi để chụp ảnh cười nhe nhởn ở cái chỗ đó chỗ ấy... để khoe ah ? thế thì ra công viên Tao Đàn mà chụp !" Rồi nữa, nguoi ta đi 1 mình có nghĩa là đã ko màng chuyện team tọt gì mà..có cần thiết j trong cái hoàn cảnh đó đâu nên ko nên đánh gia là "cá nhân" hay gi cả trong chuyện này.. vơ đũa quá !chỉ là là đi cho thỏa cái riêng thôi.. ko ảnh hưởng đến ai, và khi về lại với đời thì lại teamwork như ai, lại hăng say lao động XHCN, lại hết sức vì bạn bè đồng nghiệp cty chứ có phải là đi 1 mình rồi về là thành ông Kễnh đâu mà các bác "hắt hủi" thế... Mà có đi 1minh mới biết thế nào là cô đơn là vất vả là hanh phúc khi có bạn bè nguoi thân... chứ chả ai đi 1 mình vì muốn khoe cái dog gì cả !có mà ngu

vietnam2009
05-01-2010, 15:07
Các bác lại tranh luận quá xa cái sự một mình trong du lịch rồi. Mỗi người có một quan điểm riêng. Nhưng với tôi thì sau nhiều lần đi du lịch cùng cả đống người đã cảm thấy chán với cảnh đi cưỡi ngựa xem hoa, cười cợt nhạt nhẽo... Giờ được đi một mình không phải mình tự tách tập thể mà đôi khi đi một mình chỉ để được hưởng trọn một trải nghiệm của riêng bản thân mình.

Đi một mình, tôi vẫn có không gian riêng, thích làm mọi thứ mình muốn mà không bị ai thúc giục hoặc gàn đi như khi đi đông người. Khi cần vẫn quen được nhiều bạn mới (mà toàn bạn ngoại quốc mới khoái và vẫn giữ được liên lạc với họ). Đi một mình có được trải nghiệm khác xa đi với bạn bè. Và cảm thấy mình lớn ra thật nhiều sau những chuyến đi như thế.

Dĩ nhiên cũng nên hài hòa giữa những chuyến du lịch một mình và với người khác. Mỗi năm, tôi tự thưởng cho mình ít nhất một chuyến đi một mình sau những ngày lao động căng thẳng. Và năm nào cũng vẫn tự tổ chức cho cả gia đình đi du lịch, cộng thêm du lịch cùng cơ quan nữa. Vậy tại sao không a lê hấp vác ba lô đi một mình nếu mình muốn. Chỉ đơn giản là mình thích đi du lịch một mình lúc này thôi.

3000
05-01-2010, 18:18
Em lại vừa làm một chuyến độc hành kiểu bỏ túi. Lên Lào cai xong thuê con xe Uây chạy lên Mường khương, rồi Pha long, Simacai và về nghỉ Bắc Hà. Chuyến này em chụp được nhiều ảnh đẹp vì thời tiết rất tốt. Cung em đi dài tổng cộng hơn 200km đủ núi cao-vực sâu-đường hiểm bõ cho các bác thích phiêu lưu. Em cố ý chọn đi/về muộn 1-2 ngày nên trong khi dân tình khốn khổ tàu xe ăn nghỉ thì em vẫn ung dung. Dọc đường em gặp một số bác Tây, Nhật và Việt (nữ hẳn hoi) độc hành. Vào quán ăn gặp nhau nhe răng ra cười vì đã chạm mặt trong lúc lang thang. Bác thì đọc Lâu lì, bác thì xem lại ảnh, bác thì làm tách nâu nóng trầm ngâm nghe I-pod. Buổi tối ở Bắc Hà lại gặp cả bác ra ngồi ăn ngô nướng. Nói chung dân độc hành nhu cầu thấp, sống giản dị và du lịch theo kiểu âm thầm đến, lặng lẽ đi nhưng đã quyết là chơi không phải nghí, sống cho riêng mình nhưng rất tôn trọng xung quanh. Và dân độc hành đúng nghĩa hoàn toàn không cần chụp ảnh có mặt mình tại các nơi đến.

wed06
06-01-2010, 10:01
Các bác lại tranh luận quá xa cái sự một mình trong du lịch rồi. Mỗi người có một quan điểm riêng. Nhưng với tôi thì sau nhiều lần đi du lịch cùng cả đống người đã cảm thấy chán với cảnh đi cưỡi ngựa xem hoa, cười cợt nhạt nhẽo... Giờ được đi một mình không phải mình tự tách tập thể mà đôi khi đi một mình chỉ để được hưởng trọn một trải nghiệm của riêng bản thân mình.

Đi một mình, tôi vẫn có không gian riêng, thích làm mọi thứ mình muốn mà không bị ai thúc giục hoặc gàn đi như khi đi đông người. Khi cần vẫn quen được nhiều bạn mới (mà toàn bạn ngoại quốc mới khoái và vẫn giữ được liên lạc với họ). Đi một mình có được trải nghiệm khác xa đi với bạn bè. Và cảm thấy mình lớn ra thật nhiều sau những chuyến đi như thế.

Dĩ nhiên cũng nên hài hòa giữa những chuyến du lịch một mình và với người khác. Mỗi năm, tôi tự thưởng cho mình ít nhất một chuyến đi một mình sau những ngày lao động căng thẳng. Và năm nào cũng vẫn tự tổ chức cho cả gia đình đi du lịch, cộng thêm du lịch cùng cơ quan nữa. Vậy tại sao không a lê hấp vác ba lô đi một mình nếu mình muốn. Chỉ đơn giản là mình thích đi du lịch một mình lúc này thôi.

Cái này đúng ý em. Với em thì vác ba lô (Việt ba lô) lang thang, khám phá mọi ngóc ngách nơi mình đến là một trải nghiệm thú vị. Đi một mình mà không hề cô đơn bởi tư tưởng mình lúc nào cũng thoải mái. Và dĩ nhiên thỉnh thoảng vẫn phải đi du lịch với gia đình, bạn bè... nữa chứ nên đâu có phải đi du lịch một mình là "hâm" như nhiều người vẫn quan niệm.

paper
22-01-2010, 11:50
Mình đã đi nhiều mình, đã đi một mình. Tổng kết lại thì trong các chuyến đi, thời gian trải nghiệm được nhiều nhất, là thời gian...một mình :)

Mình ko phản đối ai thích đi theo nhóm, nhưng người đó (tốt nhất) cũng nên biết vui vẻ khi một mình nữa. Trước kia mình ko thích ăn cơm một mình, bây giờ (sau khi đọc một số sách, thực hành một vài thứ) mình thấy rất thú vị khi được tập trung thưởng thức thức ăn một mình. Một mình là một cái thú, ko hẳn là bất đắc dĩ như nhiều bạn nghĩ đâu (nếu nghĩ như vậy, có lẽ bạn..chưa biết thưởng thức sự thú vị đó mà thôi) :)

Các lần đi một mình trước nay của mình, hầu hết đều là do tranh thủ đi chơi trên đường đi công tác. Trong những lần đó, vài lần gặp một vài người, nếu thấy ổn, vậy là sẽ đi cùng nhau, chứ ko chỉ độc hành nữa. Bạn có bất ngờ ko, nếu đang ở một nơi xa lạ, cô lễ tân khách sạn gọi bạn xuống vì...có khách? Bạn có thấy thú vị ko, nếu gặp những người chưa quen biết sẵn lòng thay đổi hành trình của họ và đồng hành cùng bạn?

Còn các chuyến đi nhóm, có lẽ do chưa chọn được nhóm hợp, cho nên nhiều lần có cảm giác...đi một mình cho khỏi vướng víu. Mình nói thạo vài ngoại ngữ, vì vậy (nhiều lúc) cảm thấy sự ko vui của những người đồng hành nếu mình tách ra vài tiếng đồng hồ. Bạn nào ở trên đã đi Trung Quốc trong khi ko biết tiếng Trung thì...dũng cảm đấy, ko nhiều người được như bạn đâu :)

Còn nếu là ở VN, mình thấy thú vị khi một mình đẩy cửa vào các văn phòng du lịch và bắt gặp...sự ngạc nhiên :)) Nhưng sau đó, mình đã nhận được sự giúp đỡ nhiều hơn là cần thiết. Mình đã được mách nước (và nhiều lần được dẫn đi, free nhé, ko phải mua tour đâu) đến nhiều điểm thú vị ko nằm trong các tuyến đường thường đi.

Người đi một mình có nhiều dạng. Có người như vài bạn nói, ko tìm được ai đi cùng (ít ra về thời gian). Nhưng có thể cũng có những người dễ dàng tìm người đi cùng theo ý thích của mình, mà vẫn thích đi một mình (nếu bạn chưa gặp, ko có nghĩa là ko có).

Còn nếu ai thích đi chơi và mang về chi chít những tấm ảnh có mặt bản thân mình, thì bạn đó, tất nhiên, ko phải là người thích độc hành :)

mau-lanh
22-01-2010, 19:15
So Sánh giũa tính cách 2 nhóm du lịch 1 minh và tập thể
du lịch 1 mình du lịch tập thể
1>độc lập ko thíc rằng buộc 1>tinh thần vui cùng bạn bè
2>ko thíc chờ đợi .làm giảm tiến độ 2>lấy ý kiến tập thể là trên hết .dù ko
trên đừong đi ,thíc tự quyết định muốn nhưng vẫn chiều theo tập thể
3>ăn uống trên đường ko thành 3>ăn uống là vấn đề lớn (trong đoàn kiểu
vấn đề lớn với họ(miễn là vệ sinh, j cũng có ngừoi chê bai và so sánh
sạch sẽ bảo đảm sức khỏe thôi) thức ăn đó với hà nội hay ở nhà .gọi
nói chung có thể vừa ngắm cảnh vừa món thì mất 1/2h để đồng tình .(nhiều
nhai bánh mì mà lòng vẫn vui việc làm đó chỉ là thể hiện với ngừoi
4>ko quá cần chụp ảnh mà có mặt 4>rất thíc chụp ảnh (đôi lúc còn để
mình (vì họ chảng bao h muốn khoe) chứng minh với người khác ,hoặc
họ hay chụp cảnh thiên nhiên là chính để khoe ,nhưng đa phần để ghi lại kỷ
và nhũng j họ gặp mà thíc niệm thỉng thoảng rỗi mang ra ngắm
5>đôi lúc đi dài ngày .đêm đến (nhất 5>hầu như hiếm khi họ cảm thấy buôn(
là nơi nào ko có tivi chẳng hạn . họ cũng chi buồn thoảng qua thôi).khi màn đêm
buồn đấy và cảm thấy hơi cô độc . buông xuống có khi là lúc họ thấy vui
sáng dậy thì họ hết ngay .nói trung vào vùng nhất và hạnh phúc nhất .(có nhiều
hẻo họ thấy cô dơn nhất khi màn đêm chuyến đi chỉ có đêm mới vui)
buông xuống phụ nữ rất hợp nghe
6>chi phí thì đi 1mình chưa chắc đã rẻ hơn 6>chi phí có thể rẻ hoặc đắt tùy
nói chung chỉ phát sinh thêm(gặp em
nào kết thì......
7>trửong thành hơn ,can đảm hơn , 7>sống đỡ ích kỷ hơn vì tham gia tập
độc lập hơn ..... thể ,hi sinh bản thân vì tập thể
Ai có ý kiến khác bổ xung thì post nhé

sushi69
25-01-2010, 10:21
Hôm nay lại có ngẫu hứng chia sẽ cảm nhận của mình về chuyến đi đã qua cách đây hơn 2 năm. Cũng mang tiếng là đi du lịch 1 mình nhưng mình đi theo đoàn, toàn đoàn chỉ có 6 người: 1 cặp vợ chồng 1 việt kiều & 1 việt nam, 2 chị em việt kiều cùng 1 người bạn việt nam và mình. Mọi người trong đoàn cú nghĩ mình cũng là việt kiềi nên mới có chuyện đi du lịch 1 mình như vậy, mình nói không phải thì mọi người lại ah, chắc cô bé này sắp chia tay cuộc sống độc thân nên bây giờ đang tranh thủ thời gian tận hưởng hết cuộc sống độc thân, ...
Lúc đó cảm thấy rất thích, 7 ngày 7 đêm toàn tiếp xúc với người lạ, đến những nơi mình chưa bao giờ đến, toàn những điều mới chờ mình khám phá. Nhưng có 1 điều là khi tối đến trong phòng chỉ còn mình mình,... thật sự lúc đó ko cảm thấy cô đơn nhưng sao bây giờ nhớ lại thấy mình can đảm quá, bây giờ có cho tiền để đi 1 mình như thế nữa chắc là mình sẽ không bao giờ dám uhm.
Giờ này đây mình chỉ đi du lịch khi có bạn bè cùng đi và rất thích đi khi có người yêu đi cùng.
Kế hoạch cho năm 2010 là ở nhà ko đi đâu hết.
Chúc các bạn có những trải nghiệm mới đầy thú vị *_*

iTZone
26-01-2010, 01:31
Mình cũng rất muốn đi du lịch 1 mình nhưng bây giờ chưa cso thời gian. Năm cuối ĐH. Hix hix... Chắc ra trường xong phải làm 1 chuyến mới được :D

tubeobin
26-01-2010, 13:23
.Nói chung dân độc hành nhu cầu thấp, sống giản dị và du lịch theo kiểu âm thầm đến, lặng lẽ đi nhưng đã quyết là chơi không phải nghí, sống cho riêng mình nhưng rất tôn trọng xung quanh. Và dân độc hành đúng nghĩa hoàn toàn không cần chụp ảnh có mặt mình tại các nơi đến.

Chuẩn men. ĐH có cái thú của ĐH. Ko phải phụ thuộc ai, thích là vác xe xách 3 lô và đi thôi.
Đến lúc về nhà bọn bạn hỏi " mày nên đấy làm gì, đi với ai "
Tau " một mình " . " chụp ảnh phì phèo điếu thuốc ( có thể gọi là trong chiến thắng ) " hết
Bọn nó nói nuôn " mày điên à " ???
Mình cười và nói " Ừ điên mà " . " Có điên thì mới biết vùng đất đấy thế nào, có điên mới đc làm điếu thuốc ngon đến thế, phả khói nên tận trời .... " Còn nhiều điều nữa .........
Nói xong mấy chú bé im nuôn
Nói chung là Sướng

1 cảm giác chỉ có được ở nơi bạn đến

whisper-in-dark
26-01-2010, 18:34
nhưng mà con gái đi 1 mình cũng hơi bị sợ:( cứ 2-3 ng cho nó lành

lynkzip
27-01-2010, 16:17
đi du lịch một mình hay nhiều mình là tùy vào sở thích, bản lĩnh và khả năng của mỗi người thôi. Tết năm ngoái em đi Huế Hội An với một người bạn cùng hô hào trên này, đến Huế thì thấy không thể hợp nhau, nên dù vẫn đi chung nhưng đến Hội an thì mỗi người đi theo ý thích của mình. Em thấy có bạn đồng hành hợp cạ thì tốt, ko thì lên đường một mình, thoải mái tự do, thích đi đâu, ăn gì cũng được, ko phải lăn tăn bàn cãi với ai. Tận hưởng cảm giác một mình rất thú vị, một năm may ra thì đi được một hai chuyến, nên cảm giác cô đơn với em không thành vấn đề, sẽ qua nhanh thôi, hihi

thucdayvadinao
27-01-2010, 16:31
mỗi lúc đi một mình là em chiêm nghiệm được nhiều thứ hay ho mà nếu đi 2 mình hay nhiều mình thì có thể không cảm nhận được.

Để em nhớ xem :

lần đầu tiên em đi 1 mình :từ SG đi Hongkong, lần đầu xuất ngoại, và cũng là lần đầu đi 1 mình, hơi run run, nhất là cái lúc mamy và papa tiễn ở sân bay,ánh mắt đầy lo lắng của 2 vị tiền bối, vậy mà khi về em thấy minh ...hehe sung sướng.

lần thứ 2 em đi 1 mình: từ SG lên Bảo Lộc, ở đó 4N-4D, khi về tràn trề nhựa sống

lần thứ 3 em đi 1 mình: từ SG ra Qui Nhơn, ở đó 4N-3D, khi về thấy mình trưởng thành hơn

lần thứ 4 em đi 1 mình là : từ SG đi Campuchia, ở đó 4N-3D, khi về có thêm 5 người bạn thân đến bây giờ, 1 đứa là vũ công múa apsara ở siem reap nữa, cô nàng xinh như hoa tên Linda, khi nào phượt mem đi Cam nếu thik thì em cho cell phone của bạn ý, dễ thương lắm

lần tiếp theo là từ Bình Dương ra Pleiku, ở đó 3N-3D,khi về em có thêm mấy người bạn thân đến bây giờ kèm theo mấy địa chỉ ăn uống hơi bị lạ ở phố núi.

còn sắp tới có 1 mình nữa hay không thì em chưa biết, nhưng em nghĩ vầy: đi du lịch một mình cũng có cái thú vị riêng của nó, nếu ai đó còn e ngại hay lo lắng thì cứ nghĩ mình đi trải nghiệm một lần thử xem sao, biết đâu sao đó lại mê tơi cái kiểu 1 mình thôi, không thik 2 mình , hay nhiều mình nữa thì sao , haha em zot đây, không thôi bị oánh

vihang
28-01-2010, 15:36
em cũng đang có ý định đi một mình dịp tết này đây. Nh­u­ng em chu­a tu đi nhu the bao gio nên cũng chua ra đuoc kế hoạch cụ thể. Nên đi nhu thế nào? Xe máy, tàu hỏa...? Đi Tây Ba­­c hay Ha Giang hoac xuôi phia nam?:shrug:
có lẽ lần thu hai sẽ ổn ho­n. :D

love2go
30-01-2010, 21:08
GHÉT NHẤT LÀ Ở VN MÌNH THẤY ĐI DU LỊCH MỘT MÌNH LÀ CỨ HỎI NHƯ MÌNH BỊ LÀM SAO Ý. GHÉT.

Mình thì quan điểm: đi chơi thì cần đi nhiều mình, còn đi du lịch có thể đi một mình. Một mình lang thang khám phá cũng có điều hay. Còn nhiều mình thì phải cùng sở thích.

lynklynk1102
31-01-2010, 09:41
hơ ! du lịch 1 mình hay chứ tại sao ko nhỉ ^^! nhiều cái rất thú vị mà ^^!

darkdeath
01-02-2010, 11:10
Ai đã từng du lịch 1 mình thì hô lên 1 cái nghe coi

souringo
01-02-2010, 11:11
mình đi một mình đi người ta coi mình như hâm hay thất tình gì đó,nhưng kệ thôi ,mình thấy enjoy và có thể kết giao bạn bè là ok hết.

darkdeath
01-02-2010, 11:29
Lâu nay theo dõi topic, tới bây giờ mới đưa ra quan điểm của riêng bản thân. Đây là quan điểm riêng của em mong các anh chị đừng lấy cái này ra mà cày xé topic.

Du lịch một mình em cũng đã từng đi. cung đường SG - Phú Yên - Đà Nẵng - Hội An - Cù Lao Chàm cũng đủ để em biết thế nào là du lịch 1 mình.

Tại sao chúng ta lại đi du lịch 1 mình ? Bản thân có thích điều đó không ?

Em xin trả lời luôn: Đi du lịch 1 mình là do không tìm được bạn đồng hành, bạn hợp gu mình thì không có tiền, không có thời gian. Bạn đồng hành có tiền có thời gian thì không hợp gu mình => Không rủ ai cả

Bản thân có thích đi du lịch 1 mình không? Theo quan điểm riêng của bản thân em là không hề. Đi du lịch một mình buồn lắm. Đi xe 1 mình, ăn một mình, ở ngủ KS cũng một mình, đến 1 nơi đẹp cũng 1 mình. Cuộc sống là chia sẽ mà, em đã từng như vậy và em cảm thấy rất cô đơn. Chưa tính tới chuyện trên đường đi gặp sự cố trục trặc một mình giải quyết không nổi. VD như phượt bằng xe máy trên đường gây tai nạn chẳng hạn.

Thực chất một niềm vui thật sự là được chia sẽ với người khác. Nhớ lúc trước lần đầu tiên đặt chân đến Hội An em vui biết bao (nhưng không biết chia sẽ cùng ai) nghỉ cũng buồn đứng trước 1 thắng cảnh mà em chỉ biết móc cái điện thoại gọi về cho ba mẹ nói là ở đây tuyệt vời lắm. Ra đảo Cù Lao Chàm em ăn biết bao nhiêu là hải sản tươi sống, trên bàn bày la liệt đồ ăn, ngồi một mình 1 cái chén 1 đôi đũa thử hỏi có vui không?

Đúc kết từ những chuyến đi 1 mình em thấy không vui.

3000
01-02-2010, 12:47
Chủ đề này chính ra lại khai thác được nhiều. Em xin có ý kiến thế này:

Điều đầu tiên chúng ta nên thống nhất trước với nhau là đừng lấy cái tôi của mình để áp đặt lên người khác. Người thích đi một mình không cần chê người đi theo nhóm là thiếu bản lĩnh, tâm lý bầy đàn. Người thích đi theo nhóm không cần chê người đi một mình là lập dị, không vui, không chia sẻ cùng ai. Tất cả những điều này đúng với các trường hợp riêng lẻ nhưng không đúng cho tất cả mọi người.

Để VD, xin đơn cử trường hợp của em. Em đi nhóm nhiều rồi, cả trong, ngoài nước, cả lịch sự lẫn ăn bờ ngủ bụi, cả làm trưởng đoàn lẫn thành viên. Hiện nay các chuyến đi của em chủ yếu là một mình nhưng có nhóm nào em thích và thích em thì vẫn đi chung được như thường. Hoàn toàn không có kiểu cực đoan không cần ai như nhiều bác ngộ nhận về chuyện độc hành.

Lý do đi một mình thì nó nhiều. Em thì có 3 cái chính sau:

Dạng đầu tiên là đi công tác một mình rồi tranh thủ lượn tiếp. Cái này thì đương nhiên là độc hành vừa do hoàn cảnh, vừa do ý thích (chẳng ai bắt mình đi cả). Chẳng lẽ chỉ vì không có bạn mà mình không đi đến điểm mình mong muốn dù nó gần lắm rồi?

Dạng độc hành thứ hai là do chuyện người hợp mình thì không thu xếp được tiền bạc, thời gian hoặc đơn giản là không muốn đi. Người sẵn sàng đi và có đủ các thứ vừa nêu thì mình không thích hoặc ngược lại. Trong những trường hợp như vậy, đi một mình là thượng sách. Chuyến đi Kam của em điển hình của dạng này.

Dạng đi cuối và phổ biến nhất, là chủ động đi một mình. Vì đã có mục đích xác định trước, xong mục đích đó là về. Các chuyến đi kiểu này của em rất nhiều, chủ yếu là đi chụp ảnh và sục sạo các điểm mới (thường là ngóc ngách) để lần sau có dịp quay lại. Điều lăn tăn ở trong đầu chỉ là thời tiết có tốt không, lúa đã chín chưa, hoa mận hoa đào nở chưa, hoa cải còn không, trời có trong không để chụp hoàng hôn, chỗ mò vào có xứng danh giang hồ đồn đại không v.v...Những chuyến đi như thế thực sự không cần bạn đồng hành trừ phi rất thân thiết. Nói thật với các bác, có người xin đi cùng em còn từ chối.

Trường hợp độc hành rơi vào tình trạng buồn rầu của một số bác chủ yếu là đi miễn cưỡng và không có mục đích nên cảnh có đẹp đến đâu thì cũng nhanh chán. Chưa kể bị một số va vấp làm bực mình, thậm chí hoảng sợ. Thế là các bác chốt hạ là đi một mình là rất dở.

darkdeath
01-02-2010, 15:53
@3000: sao mấy câu cuối giống giống chỉa giùi em thế anh :D

3000
01-02-2010, 21:03
@3000: sao mấy câu cuối giống giống chỉa giùi em thế anh :D

Bài bác gần nhất nên bác nghĩ là em nhằm vào bác thôi. :) Bác đọc lại cả topic này từ đầu sẽ thấy có nhiều bác "trót" đi 1 mình về sau không vui lắm. Nếu bác là người thích bù khú bạn bè hoặc 1 bác gái do hoàn cảnh xô đẩy phải đi 1 mình quả thật chẳng vui thú gì. Nói một cách văn vở thì đi thử cho biết, đi do buồn đời, đi vui vầy bạn bè đều có thể quy vào thể loại đi không mục đích nên sẽ nhanh chán. Trong nhóm vài người đi chỉ cần 1-2 người có việc về trước thì nhóm cũng rã đám luôn trừ phi (những)người còn lại có một cái đích quyết đạt đến chẳng hạn. Còn nếu bác đi vì chính chuyến đi, để thăm 1 ngôi chùa cổ, để chụp 1 tấm ảnh đẹp hay chinh phục 1 ngọn núi thì bác sẽ có động cơ rất mạnh dù chỉ có 1 mình. Sau khi hoàn thành được mục đích rồi sẽ cảm thấy rất vui mà chẳng cần phải chia sẻ cho ai cả.

Kiara
02-02-2010, 10:05
Tranh luận về vấn đề này có đến mùng thất, các cụ ợ.

Đi một mình hay nhiều mình phụ thuộc vào hoàn cảnh, cảm hứng, thời điểm của từng người. Có lúc thích, có lúc không, chứ cứ cực đoan một phía nghe chừng không ổn.

Tớ thì cứ thấy nôm na thế này:
Chưa chống lầy, ở một mình sướng kinh lên được, độc lập tự do, thích làm gì thì làm, chả đứa nào chọc ngoáy, dưng cũng đầy lúc buồn, cô đơn, mệt mỏi, tủi thân, muốn có người để mà cãi nhau cũng không có...

Chống lầy rồi, vui, nhiều thứ vui...dưng cũng lại nhiều lúc ước, biết thế này thì bà mày ở một mình cho xong :LL

Nhể, các cụ nhể?

Nhím Xù
02-02-2010, 13:57
Mình cũng hay đi một mình vì lúc đó mình thấy tự do thoải mái lắm ,ko có bon chen như ở nhà và không khí trong lành ( mình hay lên núi ) thêm đó nữa mình có thời gian suy nghĩ về cuộc sống của mình và đặt ra những mục tiêu mới ^^

Thêm đó nữa thì các bạn của mình đều ko thích đi du lịch 1 mình , năm sau mình định đi TQ khoảng 7 -10 ngày , ko biết có ai có hứng đi cùng ko , có thì pm cho nhau nhé , hhih :))

thienbinh_dn83
05-02-2010, 20:00
Cũng là một cách để trải nghiệm cuộc sống.

phongvan81
10-02-2010, 17:42
e năm nay bước sang tuổi băm...ế vợ,tết này mà nằm ở nhà thì chán phải bít,bạn bè thì đèu có vợ con hết,đúng là thời điểm này tìm đc một chiến hữu sát cánh quả là khó...chắc đơn đao độc mộc du ngoạn những vùng đất VN mà mới chỉ biết qua tv,sách báo.....bác nào cùng cảnh ngộ thì pm nha

BM
10-02-2010, 19:18
Phượt một hay nhiều mình có lẽ tùy thuộc một phần vào hành trình hay điểm đến. Nếu hành trình và điểm đến chỉ cần kỹ năng cá nhân đơn thuần như xe máy, xe đạp ...hay đi bộ hay sử dụng phương tiện công cộng khác nhau. Rủi ro tùy theo thời điểm hay hoàn cảnh, nhưng có lẽ phụ thuộc vào Nhận Thức của mỗi cá nhân!

Một số hành trình hay điểm đến đòi hỏi tinh thần đồng đội, quan hệ phụ thuộc vào nhiều kỹ năng khác nhau mà một thành viên không thể có được như các cung rừng núi sình lầy, địa điểm xa lạ hiểm trở. Lúc này tiên liệu rủi ro không còn là Nhận Thức (kiểu Điếc Không Sợ Súng) mà là Tri Thức (thông tin, kinh nghiệm, kỹ năng).

Nhiều người trước đây đi một mình, sau đó tình cờ tham gia nhóm lại thích đi theo nhóm hơn. Cũng không ít trường hợp, thỉnh thoảng đi một mình để dành cho chính bản thân một khoảng lặng, chiêm nghiệm....
Bản thân mình đa phần đi theo nhóm (vì mình không biết nấu ăn!:D), nhưng thỉnh thoảng đi một mình vì không rủ được ai đi cùng!:).

Một mình? hay nhiều mình? nhưng nếu bạn tìm thấy được niềm vui, chuyến đi thành công hay có ý nghĩa nào đó với bạn thì câu hỏi trên không cần phải trả lời nữa phải không các bạn? Chúc mọi người có một chuyến Phượt Xuân như ý!(c)

Miên Nữ
11-02-2010, 09:25
Với mình thì trước tiên mình đi một mình khi không rủ được ai đi cùng. Thường mình thấy ai cũng nói mình thích du lịch hết, nhưng rõ ràng ko phải ai cũng chịu lên đường. Điểm phân biệt dân phượt chắc là ở chỗ đó? Chịu đi; và đi một mình hay nhiều mình thì cái cách họ thu hoạch chuyến đi cũng sẽ ko giống những đoàn tham quan kiểu gia đình, công ty.

Đi được nhiều người cùng sở thích thì tốt. Không thì đi một mình cũng không sao. Đi một mình - có thể có lúc cô đơn trên đường sẽ rất buồn, thèm một bạn đồng hành hay nhớ những tiếng cười rộn rã trong những chuyến đi đông đủ... Đi nhiều mình - để nhớ lại những lúc đi một mình mà thấy cuộc đời chỉ có một để sống, trải nghiệm nào mà không đáng nhớ.

(Mà cái số iem xui rủi toàn đi một mình, cám cảnh ghê.)

muoimuoi
11-02-2010, 09:26
e năm nay bước sang tuổi băm...ế vợ,tết này mà nằm ở nhà thì chán phải bít,bạn bè thì đèu có vợ con hết,đúng là thời điểm này tìm đc một chiến hữu sát cánh quả là khó...chắc đơn đao độc mộc du ngoạn những vùng đất VN mà mới chỉ biết qua tv,sách báo.....bác nào cùng cảnh ngộ thì pm nha

Thế Bác ấy đang ở Hà Nội hay Sài Gòn?? Nếu ở Hà Nội thì join chuyến Hà Giang với bọn em. Bác cứ gửi pm cho em nhé. Chúc bác vui.

yipuni
17-02-2010, 02:51
mình là con gái,cũng từng đi 1 mình từ nam ra bắc..Ban đầu do nổi hứng lên đi,rủ k ai chịu đi.Thế là đành đi 1 mình..giờ thì đâm ghiền rồi. thix đi mình ên thôi ..^^

canhenhnho84
17-02-2010, 14:15
Chào cả nhà, iem mới nhập hội Phuot cũng góp vài câu ạ.
Em thì say ô tô mà đã say là say cả chấy, lên xe là đã say rồi cũng may là ở trên xe em vật vã nhưng xuống xe cái là em tỉnh như sáo nên em sợ đi 1 mình. Nhỡ đang trong lúc gật gù, các bác nhà xe cho em đi tận biên giới TQ là em tèo đời luôn, thân gái mờ :D.
Lần đầu tiên em đi 1 mình là đi tàu từ HN vào SG hix hix, nói ra xấu hổ quá ạ:">

nhocivy
26-02-2010, 14:09
Em thì hok dám được gọi là đi phượt, chỉ đơn giản là đi du lịch xả stress, leo lên xe open bus ngoài khu phố Tây, rồi đi đến nơi nào đó, tham quan, tắm biển ( em yêu biển ), thỏa thích rồi, cân bằng rồi thì lại về làm việc tiếp tục. Cuộc sống đã có quá nhiều việc phải làm cùng với người khác ( gia đình, bạn bè, đồng nghiệp ... ) đôi khi có cái gì đó riêng mình mình thôi thì cũng thật là thú vị :)

Dawn
26-02-2010, 17:32
Em thì hok dám được gọi là đi phượt, chỉ đơn giản là đi du lịch xả stress, leo lên xe open bus ngoài khu phố Tây, rồi đi đến nơi nào đó, tham quan, tắm biển ( em yêu biển ), thỏa thích rồi, cân bằng rồi thì lại về làm việc tiếp tục. Cuộc sống đã có quá nhiều việc phải làm cùng với người khác ( gia đình, bạn bè, đồng nghiệp ... ) đôi khi có cái gì đó riêng mình mình thôi thì cũng thật là thú vị :)

Tớ gật đầu lia lịa!!!
Tớ cũng chỉ định viết vậy thôi, nhưng thấy bật ra 1 dòng là viết ngắn quá, ko pót được =)) nên tớ xin viết thêm:
tớ đến các TP chưa quen toàn làm như vậy, nhiều khi như thế đắt, cũng chẳng rẻ, nhưng tiết kiệm được rất nhiều thời gian đi đường, lọ mọ xe bus địa phương, chúi đầu đọc LP rồi . . . ko nhớ gì cả (tính tớ đọc trước quên sau). Thế nên cứ đến 1 cái đích nào đó xong bắt đầu lọ mọ vùng xung quanh là thích nhất.
Ở VN thì đi như vậy còn hay hơn ở chỗ xe cho taybalo có chất lượng, muốn nói gì thì nói, khá cao, ko bắt khách ;) (đố đứng cửa gõ Lạng Sơn đây được đấy!!) và ko nhồi hàng hóa.

paper
18-03-2010, 23:18
nhưng mà con gái đi 1 mình cũng hơi bị sợ:( cứ 2-3 ng cho nó lành

Tớ vẫn đi một mình này bạn. Và rất là nhiều niềm vui (c)

Hầu hết các ngày là những điều thú vị ko định trước và cũng hầu hết các chuyến đi là kỉ niệm khó quên về những người bạn mới đã đồng hành khắp các nẻo đường. Nếu là để khám phá một vùng đất thật mới, lần nào đó bạn cứ thử khởi hành một mình, để sau đó, bạn có cơ hội để lựa chọn những người đồng hành thú vị sẽ có duyên gặp bạn ở...rất nhiều nơi :) ).

Có gì để tổng kết về chuyện nữ đi một mình thì, theo tớ: Thử xem, bạn sẽ thích ngay mà! (wait) (đừng nghĩ ý gì xấu nhé)

thik_di_choi
18-03-2010, 23:25
Tớ vẫn đi một mình này bạn. Và rất là nhiều niềm vui (c)

Hầu hết các ngày là những điều thú vị ko định trước và cũng hầu hết các chuyến đi là kỉ niệm khó quên về những người bạn mới đã đồng hành khắp các nẻo đường. Nếu là để khám phá một vùng đất thật mới, lần nào đó bạn cứ thử khởi hành một mình, để sau đó, bạn có cơ hội để lựa chọn những người đồng hành thú vị sẽ có duyên gặp bạn ở...rất nhiều nơi :) ).

Có gì để tổng kết về chuyện nữ đi một mình thì, theo tớ: Thử xem, bạn sẽ thích ngay mà! (wait) (đừng nghĩ ý gì xấu nhé)

Cai mục này tớ cũng viết nhiều rồi. Hôm rồi tớ mới đi Sapa và Bắc hà thấy mấy em tây già và Nhật già đi một mình nhìn buồn thiu, chẳng nói chuyện với ai rồi nhìn mấy đôi khác hôn nhau chin chít, đút cơm vào miệng nhau mà thèm rỏ dãi. Các bạn luôn nói là đi một mình để tự do nhưng các bạn toàn nói đến chuyện TIẾN trong khi có bạn đồng hành sẽ giúp các bạn LÙI khi cần thiết. Cuộc đời cũng như việc lái xe. Lúc tiến thì ai cũng như ai. Hay hoặc không hay thể hiện ở lúc lùi

Midikiha1086
21-03-2010, 23:10
Đi một mình có lẽ ko nên, ốm dọc đường vất vả lắm .....

lilac
21-03-2010, 23:41
Cái này cũng tuỳ thuộc vào từng lúc, từng thời điểm, từng địa điểm & từng người.
Như em đây, đôi khi em thích đi 1 mình, nhưng đôi khi em lại thích hò reo nguyên đám. Có những chỗ, em chỉ thích lang thang 1 mình, nhưng có những chỗ, em thích có người để cười chung với em.
Ấy, chính vì thế, em thấy mọi thứ đều Tuỳ.

Còn về việc con trai hay con gái đi 1 mình thì em thấy chẳng phân biệt. Như em đây - con gái hẳn hoi (có công chứng của ba mẹ em :D) nhưng đôi lúc em thích lang thang 1 mình. Những lúc ấy thấy hay hay, vui vui... :)

Đi một mình có lẽ ko nên, ốm dọc đường vất vả lắm....
Cái này em cũng gặp qua rồi, đúng là vất vả thật & nguy hiểm nữa. Tuy nhiên, lần đó em ốm, em lại thấy ... hay mới kinh. Em ốm nằm chèo queo 1 mình trong hostel, mấy bạn Khoai tây đi chơi về thấy em nằm 1 đống (em ở dorm ạ), lại hỏi han, rồi lăn xăn đi mua thuốc, mua đồ ăn... làm rộn rạo cả hostel. Chị chủ hostel cũng chạy vào cho em cái mền lông & chai dầu... Ôi, em cảm động đến gần khóc. Sáng hôm sau mặt em nó tỉnh queo, cả phòng mua ... bia zìa ăn mừng (nhưng ko cho em uống, lấy lý do em mới bệnh dậy). .:D

Ôi, đó là lần em thấy thích lúc mình ốm khi đi du lịch nhất! :D Giờ nhắc lại thấy nhớ mấy bạn khoai tây ghê. :)

Macdonal
22-03-2010, 10:35
Chào cả nhà!Mình là mem mới, đọc bài viết của các bạn tớ thấy mình thật nhát gan,hu hu!Cuối tuần tớ sẽ thử đi du lịch một mình bằng xe máy xem cảm giác như thế nào!Hy vọng cuối tuần không mưa!Chúc cả nhà Phượt tuần mới vui vẻ @^@

sonnb
23-03-2010, 13:10
Chào ACE,

Mình đọc qua rất nhiều trang của topic, qua nhiều cảm xúc của nhiều người nhưng mình thấy là:
- Điều đầu tiên tất nhiên là tùy vào sở thích của mỗi người

Nhưng mà tại sao con người lại phục thuộc và thiên nhiên? Tại sao trái đất lại phải phụ thuộc vào vũ trụ? Cuộc sống con người luôn là những mối quan hệ ràng buộc. Cũng giống như ngũ hành vậy, tương sinh tương khắc.
Một ngày nào đó, bạn buồn bạn muốn tìm cảm giác một mình thì hãy cứ làm như bạn muốn, vì đó là ý muốn của bạn, bạn sẽ rất thích thú khi cảm giác đó tràn trong cơ thể bạn, bạn đã thành công rồi đó.
Nhưng mà đi một mình nhiều, bạn trở lên quá mạnh mẽ, quá tự lập, bạn sẽ dần bất cần sự trợ giúp từ người khác, bất cần sự chia sẻ. Bạn dần tự cô lập bạn với mọi người, và bạn muốn hòa mình cùng thiên nhiên. Có thể như vậy với một số bạn là thích thú, là cá tính, là cái tôi. Nhưng với người khác đấy là sự khó khăn. Vì sẽ ít người có thể hiểu bạn hơn, ít người có cơ hội để giúp đỡ bạn hơn, dần thì khó ai thân với bạn được.
Phượt không đơn giản chỉ là đi thăm thú một nơi mới mẻ nào đó, đi khám phá thiên nhiên. Mà còn là đi để tìm sự thử thách, đồng cảm của tình bạn. Chính từ những cuộc đi khám phá đầy gian nan nhưng thú vị đó, bạn thấy được những cảm xúc đời thường ít gặp, sự chia sẻ từ những người bạn đồng hành của mình, bạn sẽ phải cám ơn phượt vì đã cho bạn những người bạn như thế.

Sống là để chia sẻ, không phải chỉ là gặm nhấm cái tôi của mình. Bạn có thể đi một mình một vài lần nhưng mình khuyên bạn nên tìm cho mình những người bạn đồng hành, những người sẽ đồng cam, cộng khổ, chia ngọt sẻ bùi cùng bạn. Đó sẽ là những người bạn đáng quý nhất mà bạn có thể tìm được và cũng có thể là 1/2 của bạn đang chờ được "khai quật".

Phượt - Khám Phá - Cảm Nhận và Chia sẻ.

shine^^=
23-03-2010, 14:07
Sống là để chia sẻ, không phải chỉ là gặm nhấm cái tôi của mình. Bạn có thể đi một mình một vài lần nhưng mình khuyên bạn nên tìm cho mình những người bạn đồng hành, những người sẽ đồng cam, cộng khổ, chia ngọt sẻ bùi cùng bạn. Đó sẽ là những người bạn đáng quý nhất mà bạn có thể tìm được và cũng có thể là 1/2 của bạn đang chờ được "khai quật".

Mình cũng không thích đi một mình. Có câu Đi đâu không quan trọng bằng mình đi với ai. Mình quen có người ở bên cạnh rùi nên ko thể đi đâu một mình *Có lẽ trừ phi có chiện động trời xảy ra* Con trai nếu đi một mình đã thấy ko nên rùi thì con gái còn ko nên hơn.Mình mới quen một bạn là con trai nhưng kể đi đâu cũng thấy một mình :) Phục bạn ấy vì bạn ấy đi nhiều quá *chính vì thế nên ko rủ ai đi cùng được* Trong khó khăn mình mới có thể tìm thấy người bạn tốt nhất.Có khó khăn,cùng giúp đỡ nhau mới khiến mọi người gần nhau hơn.Đi một mình cứ thui thủi làm sao,thấy tủi thân thế nào ấy ...

huonggiangf1
23-03-2010, 14:11
Mình thì sắp làm một chuyến phượt một mình đây. Chưa biết cảm giác một mình nơi xứ người sẽ như thế nào, nhưng mình nghĩ là cũng hay.

N2M
25-03-2010, 09:46
mình thì rất thích đi du lịch, nếu có thời gian + điều kiện là mình lại vác xác và nhảy lên xe đi luôn, nhưng do là con gái mà dad quá khó tính nên chỉ dám đi loanh quanh trong ngày. Và những lần đi đó mình toàn đi 1 mình ^^ cảm giác đi 1 mình cũng hơi buồn vì k có ng bên cạnh để chia sẻ, nói chuyện... và đặc biệt là k có ng chụp hình cho :))

Nhưng cái thú đi bụi 1 mình thì k có gì diễn tả nổi, "k có gì quý hơn độc lập tự do" Bác đã nói như thế. Đi 1 mình tự do, thoải mái, muốn lượn đâu thì lượn, tạt ngang tạt dọc theo ý mình....rất nhiều thứ mà đi 2 mình trở lên k có. Cái gì mình cũng 1 mình, có lẽ do tính mình nó hơi lập dị :D k thích ồn ào, xô bồ mà chỉ thích tĩnh nên có lẽ làm gì cũng thích 1 mình: cf, lang thang, mua sắm, xem phim....nên e mình bảo mình "bị điên" :))

Có lần mình đi lang thang trên cầu Long Biên, rồi đi xuống bãi giữa sông Hồng, đang đi thì có 1 anh mặc đồ thể thao tiến lại gần và hỏi "e đi 1 mình k buồn à" rồi a ý trở thành bạn đồng hành bất đặc dĩ của mình trong buổi chiều ngày hôm đó. Mình đc a ý kể cho rất nhiều thứ hay ho về cầu LB, về sông Hồng về những con ng nơi đây. Cuối buổi a ý mới tiết lộ là đi theo mình từ trên cầu cho xuống tận bãi giữa. Chỉ vì thấy mình lang thang thơ thẩn 1 mình trên cầu, lại đang đi tự nhiên nhảy ra nhòm đg ray xe lửa rồi cúi xuống nhìn nước ở dưới ----> tự tử =)) "lần đầu tiên thấy con gái lang thang 1 mình xuống đây" 1 kỉ niệm rất đẹp cho buổi lang thang đó :)

Chính vì thế mình nghĩ đi lang thang 1 mình, hay đi phượt 1 mình cũng có cái thú riêng của nó: có khoảng lặng cho riêng mình, những khi street thì chỉ muốn 1 mình thôi :D

waterseahp
25-03-2010, 09:54
Đi du lịch một mình mà là Con gái thì hơi bị cam đảm .
Đi du lịch một mình không sao hoặc có ngàn sao !
dù sao cũng thật khâm phục nếu bạn là con gái mà dám di du lịch " bụi " 1 mình , Còn nếu bạn là con trai thì " vô tư" đi.

Đinh Thế
26-03-2010, 09:25
cứ nhắc tới du lịch 1 mình tự nhiên có cảm giác hoài niệm và chờ mong, cái cảm giác 1 mình tịch mịch giữa thiên nhiên, gió ngàn, nắng tuyệt vời biết bao, thế nhưng lúc mình đi 1 mình lại mong ước có 1 bạn nữa đồng hành đê chia sẻ cảm xúc , cái cảm giác hưởng thụ 1 mình có vẻ không được hoàn mỹ cho lắm

anh_trang
03-04-2010, 00:05
Với em du lịch 1 mình chỉ duy nhất 1 điều lăn tăn, chẳng c1 ai chụp hình cho

milledeux
03-04-2010, 09:08
Với em du lịch 1 mình chỉ duy nhất 1 điều lăn tăn, chẳng c1 ai chụp hình cho

Với mình thì điều lăn tăn duy nhất là chi phí, còn ảnh ọt thì ko là vấn đề vì mình thích chụp cảnh hơn. Khi nào muốn chụp bản thân thì nhờ người khác, chụp vô tư.

nomoney
03-04-2010, 13:32
thực ra thì em cũng muốn có ai đi cùng lắm nhưng bọn bạn em toàn đứa nhát gan.chán.nói ra thì bọn nó lại bảo mình điên mới bực chứ.

nomoney
03-04-2010, 14:19
Một mình là để chiều chuộng cái tôi.
Nhiều mình là để bảo toàn cái thân.

Em thấy thường sau một hồi đong "thân" cân 'tôi" ai hễ được cái này rồi thế nào cũng đòi sang cái còn lại :)

Bonus thêm câu của cô An Ni Bảo Bối từ Đảo Tường Vy:
Không ai có thể cùng lúc có được sự tự do và an toàn trong cuộc sống. Đó là điều không thể.

Àh, em chào các bạn.

chuẩn không cần chỉnh

bichthao
03-04-2010, 19:53
Mình đọc topic này mình thấy rất thú vị, mình thật khâm phục ai đi du lịch 1 mình. Nhiều lúc mình lên kế hoạch đi chơi nhưng rồi lại hủy vì không có đồng minh đi cùng, cũng có suy nghĩ bất chợt là đi 1 mình cho biết nhưng rồi không thể gạt bỏ được tư tưởng đi 1 mình mọi người sẽ nhìn với ánh mắt tò mò, nghĩ rằng em này có vấn đề hoặc thất tình nên thôi. Vì vậy quyết rủ bạn đi cùng để đỡ suy nghĩ mà có người đồng hành cho vui, dù chỉ là 1 người đồng hành nhưng sẽ không còn cảm giác cô đơn nữa. Nhìn lại thấy mình cũng nhát gan

lengkeng1minh
04-04-2010, 09:13
Lúc trước mình đi 1 mình không. Gần cả năm nay mình kết bạn đi theo nhóm, vui và chi phí thấp hơn khi đi 1 mình. Nhưng cũng buồn vì nhiều khi không cùng cãm xúc và lăn tăn cái "TÔI" quá, mình sẻ bắt đầu lại những chuyến 1 mình cho khoẻ, đ theo nhóm có cái khó của nhóm: người đi nhiều có kinh nghiệm thì rất khoái, gặp trong đoàn có người vô lo thì rất khổ tâm.

homeless man
04-04-2010, 09:25
Lúc trước mình đi 1 mình không. Gần cả năm nay mình kết bạn đi theo nhóm, vui và chi phí thấp hơn khi đi 1 mình. Nhưng cũng buồn vì nhiều khi không cùng cãm xúc và lăn tăn cái "TÔI" quá, mình sẻ bắt đầu lại những chuyến 1 mình cho khoẻ, đ theo nhóm có cái khó của nhóm: người đi nhiều có kinh nghiệm thì rất khoái, gặp trong đoàn có người vô lo thì rất khổ tâm.

Em rất đồng cảm với suy nghĩ của bác, cái gì cũng có tính hai mặt của nó ạ. Khi đi nhóm, chỉ biết hạn chế bất lợi bằng cách giới hạn số lượng và lựa chọn thành viên đồng cảm, đã biết nhau từ trước. Nhiều khi mình cũng chỉ là thành viên, không kiểm soát hết tình hình:T. Đã đi chơi mà cứ phải lăn tăn thì chán lắm lắm:(

nguyenhoangha
04-04-2010, 12:27
Mình chuyên đi du lịch một mình bởi không tìm được đồng minh.Mình đã từng xuyên việt một mình bằng xe máy và rút ra kinh nghiệm sau: - Đi một mình tự do,muốn chụp hình lúc nào cũng được,không phiền ai,nên nhớ trên đường phượt có nhiều tấm ảnh hay lắm chứ không nhất thiết phải là ảnh phong cảnh đâu nha.Ngoài ra muốn ăn gì vào thời điểm nào tùy ý,những ai ưa tự do không nên đi du lịch theo nhóm,chỉ có điều đi du lịch một mình sẽ tốn tiền phòng,tiền xăng hơn thôi.

Xoài
04-04-2010, 12:41
Theo tớ hiểu thì du lịch một mình chỉ có ý nghĩa tương đối thôi, không phải lúc nào cũng một mình, như vậy sẽ tự hành xác. Như mấy chú khoai Tây sang đây đúng là đi một mình từ nhà, nhưng khi đi Halong chẳng hạn thì book tour ghép (thường gọi là SIC - Sit In Coach) ở các Travel Agents trong phố cổ, đi thế vừa rẻ vừa vui, có bạn mới để nói chuyện, trao đổi...và không ít trường hợp make friends và cùng đi vào Nam luôn, như vậy là hết Du lịch một mình. Cũng có vài trường khoai ra bến xe Mỹ Đình or Lương Yên mua vé public bus đi Halong, khi đến bến tàu Bãi Cháy gặp khó khăn trong việc thuê tàu đi Vịnh, chẳng bõ bị bọn nhà tàu dưới đấy "chăn" cho đến nơi, giá bị chặt đẹp lại không biết ăn uống thế nào, lúc đó mới tiếc, biết thế này book luôn tour trọn gói SIC ở Hanoi cho ròy. Cho nên bọn nhà tàu ở Halong trước đây nó mới nói là: "Ai bảo chăn trâu là khổ, em chăn người còn khổ hơn trâu".

Em thi thoảng cũng đi một mình và rất enjoy cái kiểu một mình ta với ta, nhưng đến chỗ nào mà tour hơi phức tạp một tí mà có các TAs bán tour SIC là em book liền. Cho nên nói là đi một mình nhưng có lẽ 1/2 thời gian là em đi nhiều mình đấy. Một vài experience của em, xin trao đổi cùng các bác.

N2M
04-04-2010, 13:16
Đúng là đi 1 mình và đi theo nhóm đều có cái 2 mặt cả. Đi theo nhóm thì chi phí bớt đi, có ng nói chuyện, chia sẻ xảm xúc, có gì còn hỗ trợ nhau nhất là khi ở đất khách quê ng :D nhưng lại bị bó hẹp bởi tập thể, k thể tự do đc, nhiều khi trong nhóm bất đồng ý kiến về nơi đi, chỗ ăn....

Đi 1 mình thì tự do tự tại, muốn đi đâu thì đi, ở bao lâu thì ở, ăn lúc nào cũng đc nhưng lại buồn :)) Nhưng đôi khi đi 1 mình lại có cái hay của nó. Cảm nhận theo cách của riêng mình.

Cuối tháng này mình đi Huế - ĐN - HA, k biết có bác nào dân bản địa tốt bụng làm hướng dẫn viên cho e k :), bố hỏi đi mấy ng "6 ng bố ạ" mẹ thì "sao k để hè rồi đi, rồi đi thẳng vào trong SG, để hè khỏi đi lần nữa" =)) đi 2 chuyến con mới lượn đc nhiều.

À mà đợt cuối tháng 4 là dịp 10/3 âm rồi 30/4 - 1/5, k biết có gặp bác nào phượt cùng hành trình như e k :D

lilac
05-04-2010, 17:29
^^ Nếu cái Topic này phát triển đến 1 mức độ nào đó, làm cho tất cả Phuoter đều thích đi 1 mình, thì cái Topic "Tìm bạn đồng hành" sẽ ... chèo queo & có khả năng là kéo quân sang đây ... dẹp loạn.:D

Đi 1 mình hay đi nhiều mình em thấy phụ thuộc rất nhiều vào tính cách, nơi đi, ngày đi & mục đích đi....blah... blah.... :) Ví dụ, có 1 anh chàng muốn "tìm về chốn cũ" để tưởng nhớ 1 mối tình mà lỡ dại rủ 1 con nhỏ nói như chim chích thì... mất cả hứng thú & cảm nhận. :D
Thế nên, câu trả lời vẫn là "TÙY!!!!"

Em thì đã qua cái thời "đi 1 mình" rùi, giờ em thích "đu đeo" hơn, cứ vào "Tìm bạn đồng hành", thấy nhóm nào nhóm lửa là lao vào thiêu thân thui. :D
Còn trong TH đặt đc vé rẻ mà ko rủ đc bạn đồng hành thì lại đeo balo đi 1 mình. Với em thì ko sao. Đôi khi trong cuộc sống cái gì cũng toàn vẹn làm em thấy sợ. :)

Tuy nhiên, em muốn nói thêm 1 điều là: Du lịch 1 mình, tại sao ko? (câu khẳng định, ko phải câu hỏi ạ). Ko có gì mà ko thể cả, với cả nam lẫn nữ. Thế nên, những bạn nữ đang nhom nhem ý định đi du lịch 1 mình thì cứ đi, con gái đôi khi đi 1 mình lại có cái thú vị riêng. :)

dinhquanghuy
05-04-2010, 18:27
đi một mình em thấy cũng hay ...nhưng có điều lúc đứng trước cảnh đẹp lại thấy thiếu thiếu ..... nói chung có ai để chia sẻ cùng vui hơn

redriver
05-04-2010, 23:30
Em là nữ, sinh viên năm 2 đại học đang có ý định đi một mình mà hơi sợ lúc trên tàu xe. Em có người quen ở Đắc Lắc, Đà Lạt và tp. HCM. Đi được không nhỉ?

N2M
06-04-2010, 19:48
Em là nữ, sinh viên năm 2 đại học đang có ý định đi một mình mà hơi sợ lúc trên tàu xe. Em có người quen ở Đắc Lắc, Đà Lạt và tp. HCM. Đi được không nhỉ?
sao lại k hả e, đi chơi mà có ng quen ở "cuối con đg" thì còn gì = :D ss chỉ mong có ng quen ở nhiều nơi càng tốt để mình đi đến đó k phải lăn tăn khoản thăm thú, nơi ở... :))
còn khi đi, con gái ai cũng hơi gợn khoản tàu xe, nhất là những ng chưa đi bao h :D

tran_chudu
12-04-2010, 20:34

Đừng sợ em à, chị cũng từng có cảm giác sợ như em nhưng sau khi đi rồi thấy bình thường, đi riết quen, hehe , chia sẻ với em là chị đi một mình 2 lần rồi đó, sắp tới định làm chuyến đi Tây nguyên nè . Em lại có người quen thì khỏi phải lo, đến nơi có người ra đón, có thổ địa dẫn đi chơi, hihi, thử một lần xem sao.

tran_chudu
12-04-2010, 20:39
Với mình thì điều lăn tăn duy nhất là chi phí, còn ảnh ọt thì ko là vấn đề vì mình thích chụp cảnh hơn. Khi nào muốn chụp bản thân thì nhờ người khác, chụp vô tư.

Chi phí cũng đau đầu nhỉ? nhưng nếu đi dạng balo thì cũng không tốn kém nhiều đâu, bạn nên chọn những điểm đến ít người như Phú Yên, Qui nhơn hay Gia Lai, chi phí cho một người gói gọn khoảng 1 triệu.

tenten
12-04-2010, 21:51
Ngắm hoàng hôn 1 mình tại Angkor. Tất cả nỗi nhớ đều tìm về....:(

britany221
13-04-2010, 01:25
Vừa mới ..ngăn cản bé bạn đi vô miền Trung 1 mình :p

Đi 1m, ngoài mục đích chính của mỗi người ( an dưỡng, tự kỷ, tìm về chính mình..blha blha) thì thích nhất là việc, đến nơi, tự dưng ..kết được bạn hiền :p

thik_di_choi
13-04-2010, 01:32
Vừa mới ..ngăn cản bé bạn đi vô miền Trung 1 mình :p

Đi 1m, ngoài mục đích chính của mỗi người ( an dưỡng, tự kỷ, tìm về chính mình..blha blha) thì thích nhất là việc, đến nơi, tự dưng ..kết được bạn hiền :p

VÀ có thể tìm được Quạ trong lốt Bồ câu. Oh so happy

Xoài
14-04-2010, 10:31
Tớ cũng đã có bài trong mục này rồi, sáng nay đang tính xem sắp tới phượt ở đâu, đi thế nào thì tự nhiên một ý nghĩ xuất hiện thuộc về mục "Du lịch một mình" nên tranh thủ vào đây trao đổi với các bác một tý rồi còn phải làm việc lấy tiền đi phượt chứ. Tớ cũng xin lỗi nếu đã có bác nào mentioned vấn đề này rôj vì tớ cũng mới chỉ xem lướt qua các bài thôj.
Những cái được và cái mất, những cái thuận và không thuận trong việc đi du lịch một mình (dlmm) đã được mọi người nói rất nhiều trong diễn đàn, riêng tôi còn thấy một việc nữa là đối với những vị đã married - gọi là có gia đình - thì không phải cứ lúc nào thik đi dlmm là được. Thỉnh thoảng đi thì không sao, chứ cứ hở ra một cái là dlmm, dlmm là partner nó để ý ngay: chắc lại hẹn thằng nào/ con nào ở đâu rồi đi cùng đây mà. Làm gì có chuyện lúc nào cũng alone...alone...alone hoài????? ;)
Còn các vị single status thì vô tư - đúng là không có gì quý hơn độc lập - tự do.

shang
16-04-2010, 23:53
em vừa mở miệng ra xin đi 1 mình là bị pa-ma xạc ngay.con gái mà dám đi 1 mình.k biết sợ hử? thế là xẹp luôn cái mộng tưởng. rõ là thấy bất công mà. Hè quyết tâm đi học Judo, cho đỡ bị càm ràm :D xong rồi sẽ pose ảnh, đóng góp bài cho 4rum hé hé

Phuonghoanglua
17-04-2010, 12:37
Hì, người này mới đi du lịch 1 mình về đây.
Xét ra thì vui nhiều hơn buồn, dù cũng có lúc buồn do đi 1 mình (tại tớ đi biển, lại hổng biết bơi), nếu đi đông mình thì còn dũng cảm ra xa, chứ đi 1 mình nên chỉ men men cách bờ 5m, nước thì hơi đục do cát lầy lên.
Chỉ thế thôi, chứ ngoài ra: biển vẫn xanh, cát vẫn trắng, nắng vẫn vàng!

galangthang
19-04-2010, 10:01
Ai có đam mê, có bản lĩnh, chấp nhận chi phí cao thì đi 1 mình. Không có đủ 1 trong 3 cái đó thì ở nhà hay tìm nhiều mình mà đi. Có ai gí súng vào đầu bắt đi đâu mà cứ vẽ ra lý do này nọ bao biện làm gì.

thik_di_choi
19-04-2010, 11:22
Ai có đam mê, có bản lĩnh, chấp nhận chi phí cao thì đi 1 mình. Không có đủ 1 trong 3 cái đó thì ở nhà hay tìm nhiều mình mà đi. Có ai gí súng vào đầu bắt đi đâu mà cứ vẽ ra lý do này nọ bao biện làm gì.

Cả 3 cái mà bạn bảo là đủ mới được đi một mình thì tớ lại có thừa nhưng không đi một mình là không. Đây là ý thích và việc tranh luận chỉ để vui thôi. Luận điểm luận cú, luận chứng của cả 2 phe (tạm gị là thế mặc dù không fighting) đã đưa ra nhiều rồi. Ai thích đi kiểu gì thì cứ đi nhưng nói theo kiểu bạn thì đi một mình thì oách hơn nên có quyền kẻ cả coi mình là hơn à. Có 2 mệnh đề tớ đưa ra thay cho lời kết
- Đi một mình có thể là bản lĩnh nhưng cũng có thể là làm "chòe" hoặc không ai muốn đi với
- 1 cây làm chẳng nên non, 3 cây chụm lại ...

paper
19-04-2010, 11:53
Cai mục này tớ cũng viết nhiều rồi. Hôm rồi tớ mới đi Sapa và Bắc hà thấy mấy em tây già và Nhật già đi một mình nhìn buồn thiu, chẳng nói chuyện với ai rồi nhìn mấy đôi khác hôn nhau chin chít, đút cơm vào miệng nhau mà thèm rỏ dãi. Các bạn luôn nói là đi một mình để tự do nhưng các bạn toàn nói đến chuyện TIẾN trong khi có bạn đồng hành sẽ giúp các bạn LÙI khi cần thiết. Cuộc đời cũng như việc lái xe. Lúc tiến thì ai cũng như ai. Hay hoặc không hay thể hiện ở lúc lùi

Đọc cái này xong thấy rất chi là mặc cảm và tự ti vì thân phận kém cỏi của những người như mình :(( Đã già nua, xấu xí lại còn... ham chơi huhu
Bạn này ko phải lủi thủi một mình bao giờ mà hiểu thấu mọi chuyện thế. Tớ rất chi là bái phục!
Chúc bạn hạnh phúc với việc đi chơi để có người "đút cơm vào miệng" =)) và chúc tìm ra thật là nhiều triết lí cao siêu về cái gì rằng thì là mà đời như lái xe như trên. Quả là sâu sắc hết chỗ nói (lại bái phục tiếp :D)

thienson
19-04-2010, 12:57
Mình nghĩ dlmm fải chia làm 2 trường phái khác nhau,1 là ôm balo lên tàu xe đi theo tua cái này gọi là dlmm giữa đám đông.hàhà.còn theo mình dlmm đúng nghĩa là 1 mình 1 ngựa sắt lên đường,đi những cung đường càng ít dấu chân người càng tốt,như bác Còi to nhà phượt mình ấy.

thik_di_choi
19-04-2010, 13:43
Mình nghĩ dlmm fải chia làm 2 trường phái khác nhau,1 là ôm balo lên tàu xe đi theo tua cái này gọi là dlmm giữa đám đông.hàhà.còn theo mình dlmm đúng nghĩa là 1 mình 1 ngựa sắt lên đường,đi những cung đường càng ít dấu chân người càng tốt,như bác Còi to nhà phượt mình ấy.

Chết mất xác không ai biết. Khổ thế

Dawn
19-04-2010, 16:03
Chết mất xác không ai biết. Khổ thế

Chủ đề pot lên từ 7/2007 đến giờ vẫn còn nóng hổi, chứng tỏ nó luôn Hot trong lòng người như thế nào.
Nhưng 2 phe Hắc Bạch cãi nhau thế nào cũng được, càng đông càng vui, ai cũng biết đi 1 mình hay nhiều mình đều có cái thú riêng, tốt nhất tiện thế nào thì đi thế đó, nhưng tôn trọng người khác tý, việc gì phải "chết mất xác", nghe như 1 câu rủa.

TAW
19-04-2010, 16:32
Em đi 1 mình cũng được nhưng lúc nào cũng phải giắt theo ít hàng trong người, có việc là móc ra chơi luôn :D

thik_di_choi
19-04-2010, 16:42
Chủ đề pot lên từ 7/2007 đến giờ vẫn còn nóng hổi, chứng tỏ nó luôn Hot trong lòng người như thế nào.
Nhưng 2 phe Hắc Bạch cãi nhau thế nào cũng được, càng đông càng vui, ai cũng biết đi 1 mình hay nhiều mình đều có cái thú riêng, tốt nhất tiện thế nào thì đi thế đó, nhưng tôn trọng người khác tý, việc gì phải "chết mất xác", nghe như 1 câu rủa.

Sozy nếu câu nói đùa đó hơi quá với bạn. Tớ đảm bảo đấy là câu đùa 100% đối với dân chợ giời như tớ. Never mind

lengkeng1minh
22-04-2010, 19:44
Hihihi.. Đi 1 mình để ....chiến thắng bản thân, để khám phá theo cách của mình_ thật khoái.

nguyenhoangha
23-04-2010, 09:54
Tớ cũng đồng ý quan điểm tiện thế nào đi thế đó,một mình hay nhiều mình đều có cái thú riêng của nó,tớ chuyên đi một mình thì nghiệm ra rằng đi một mình phải là người có tính tự lập ,dũng cảm,ngăn nắp,cẩn thận,am hiểu thông tin đường sá,tài chính tốn hơn. Ví như tớ hôm đi 14c một mình bằng xe máy chẳng hạn,từ ngoài Bắc vào không quen ai mà tớ đi không hề lạc đường,rồi bị BP giữ,mưa chiều Tây Nguyên,ngày thì nắng kinh khủng ..v.v...đấy các bạn thử hình dung xem không hội đủ các yếu tố làm sao đi nổi(vừa rồi tớ đi 2 tháng hết 12 ngàn km qua tất cả các tỉnh từ NGHỆ AN vào CÀ MAU một mình bằng xe máy,lên rừng xuống biển,từ đông sang tây gần như huyện nào cũng tới).

lengkeng1minh
29-04-2010, 06:01
Khà khà... Mình thấy thật lạ, lạ 1 điều là sao các bác trên này đi sao hay bị hỏi giấy tờ, bị biên phòng giử lại? Ngạc nhiên quá! Mình cũng hay lang thang 1 mình thấy có gì đâu? Mới đi suốt Tây Trường Sơn: bắt đầu từ Thạnh Mỹ chạy suốt tới gần Khe Gát( cách 21km), qua đòn đầu tiên số 676 đến đồn cuối cùng của hành trình là 606. Chẵng ai hỏi mình đi đâu? làm gì khu vực biên giới?( Phượt riết rồi thành bãi tập quân sự hay sao? mà nhiều bác ném lựu đạn quá?)

https://i944.photobucket.com/albums/ad282/lengkeng2minh/duongsatrangcua/DSC08586.jpg

https://i944.photobucket.com/albums/ad282/lengkeng2minh/duongsatrangcua/DSC08731.jpg

https://i944.photobucket.com/albums/ad282/lengkeng2minh/duongsatrangcua/DSC08472.jpg

Những ai yêu thích sự tỉnh lặng, thích chỉ "mình ên" thì cứ lên đường thôi, ý chí và lòng quyết tâm sẻ đưa chúng ta đến đích của hành trình.

nguyenhoangha
29-04-2010, 09:59
Khà khà... Mình thấy thật lạ, lạ 1 điều là sao các bác trên này đi sao hay bị hỏi giấy tờ, bị biên phòng giử lại? Ngạc nhiên quá! Mình cũng hay lang thang 1 mình thấy có gì đâu? Mới đi suốt Tây Trường Sơn: bắt đầu từ Thạnh Mỹ chạy suốt tới gần Khe Gát( cách 21km), qua đòn đầu tiên số 676 đến đồn cuối cùng của hành trình là 606. Chẵng ai hỏi mình đi đâu? làm gì khu vực biên giới?( Phượt riết rồi thành bãi tập quân sự hay sao? mà nhiều bác ném lựu đạn quá?)

https://i944.photobucket.com/albums/ad282/lengkeng2minh/duongsatrangcua/DSC08586.jpg

https://i944.photobucket.com/albums/ad282/lengkeng2minh/duongsatrangcua/DSC08731.jpg

https://i944.photobucket.com/albums/ad282/lengkeng2minh/duongsatrangcua/DSC08472.jpg

Những ai yêu thích sự tỉnh lặng, thích chỉ "mình ên" thì cứ lên đường thôi, ý chí và lòng quyết tâm sẻ đưa chúng ta đến đích của hành trình.
Bạn đi đường này ai hỏi làm gì cho mệt,bạn thử vào 14c xem thử nào,nhất là đoạn Lệ Thanh sang Pleikần,biên phòng dày đặc,chưa kể tới công an xã(toàn người miền xuôi).Mà đoạn bạn đi chỗ hầm A ROÀN khjông phải là Tây TS.

lengkeng1minh
29-04-2010, 17:00
Hihihihi...Xin thưa với bác: Mình chạy từ Đà Nẳng vào Thạnh Mỷ, từ đây đi tiếp lên A Lưới.( Nếu xem bản đồ sẻ thấy khu vực này giáp biên giới Lào). Từ A Lưới đi lên cửa khẩu Lao Bảo, tới gần Làng Vây có ngả 3 mình rẻ phải đi vào Tây Trường Sơn. Chạy miết tới 1 ngả 4: Quẹo phải đi động Phong Nha, Quẹo trái đi Lào, đi thẳng sẻ đến ngả 3 Khe Gát.
Kinh nghiêm đi 1 mình của L.K là khi gặp dân, Kiểm Lâm hay Bien Phòng đều chủ động chào họ trước. Luôn tỏ ra thân thiện với mọi người nơi mình đến.

muoimuoi
29-04-2010, 17:55

Anh LK ơi, anh chưa bị hỏi không có nghĩa là tương lại anh sẽ không bị bắt. Em nghĩ là anh từng đi bộ đội nên khi hỏi chuyện sẽ dễ dàng thông cảm hơn thôi.

Đừng nói người ta nổ, ném lựu đạn khi anh chưa bao giờ đi cùng họ.

lengkeng1minh
29-04-2010, 19:29
Muoimuoi ơi! anh đã đi QL14C, hay gần hơn là chuyến vừa rồi trùng với con đường với nhóm khám phá Sơn Đoòng, khi đi qua cái barie, cũng bị KL hỏi nhưng nói là đi về Đồng Hới thì qua cái ọt, chẵng có chuyện gì phải xuất trình giấy tờ gì ở đây.
Đến vụ Hòn Nhọn chẵng hạn, khi về từ đập nước, xe lôi vào đón tận nơi mà chẵng cần phải quen biết ai! em còn nhớ khi xe qua khỏi cái barie có ai ra hỏi anh em mình không?

vgnfw490
30-04-2010, 14:32
m cũng từng đi 1m từ Đắc Nông lên Lao Bảo và thậm chí chạy vào những con đường dẫn ra sát biên giới nhưng k gặp vấn đề gì cả,đi qua các đồn biên phòng cũng bình thường

lengkeng1minh
02-05-2010, 13:52
Mình cũng đi 14C rồi và có bạn rủ mình đi từ Gia Nghỉa lên đến Kon Tum( đồn BP Gia Lân). Đã sắp vào mùa mưa, đang tìm mua dây sên củ dùng quấn bánh xe, tiện đây có bác nào biết chổ bán chỉ mình vơi! Hoạc chế nó như thế nào?

petite_dragon88
03-05-2010, 20:09
Nói đến chuyện đi du lịch 1 mình e lại ước giá như mình là con zai :(
Ngoài việc thích đi đây đi đó, e đi du lịch 1 mình cũng như 1 sự trải nghiệm xem mình sẽ xoay sở thế nào 1 mình trên 1 vùng đất xa lạ, k có ai để dựa dẫm.
Quả thực có những lúc rất cô đơn nhưng mình có thể đọc sách hoặc viết nhật kí chuyến đi chẳng hạn ^^, suốt chuyến đi e giành thời gian trò chuyện với ng đi cùng xe hoặc dân địa phương, thế là e có tua gai miễn phí :), ngoài ra mình học đc cực kì nhiều thứ, rất nhiều mẹo vặt mà e nghĩ nó thiết thực hơn rất nhiều so với việc mãi đũng quần ở giảng đường ĐH . Hơn nữa đi 1 mình rất hay đc giúp đỡ (k biết có phải do mình là con gái ng ta thấy tội nghiệp nên giúp k :) )
Có điều là nghe e nói đi du lịch 1 mình ng thì hỏi có bị trầm cảm k, ng thì bảo dở hơi ah, ng thì bảo sao liều lĩnh thế... Dù gì cuộc đời e e sống, mặc ai nói thế nào thì nói e đã quyết thì vẫn cứ đi, đi để trải nghiệm, đi để nhớn...

thienson
03-05-2010, 20:27
Nói đến chuyện đi du lịch 1 mình e lại ước giá như mình là con zai :(
Ngoài việc thích đi đây đi đó, e đi du lịch 1 mình cũng như 1 sự trải nghiệm xem mình sẽ xoay sở thế nào 1 mình trên 1 vùng đất xa lạ, k có ai để dựa dẫm.
Quả thực có những lúc rất cô đơn nhưng mình có thể đọc sách hoặc viết nhật kí chuyến đi chẳng hạn ^^, suốt chuyến đi e giành thời gian trò chuyện với ng đi cùng xe hoặc dân địa phương, thế là e có tua gai miễn phí :), ngoài ra mình học đc cực kì nhiều thứ, rất nhiều mẹo vặt mà e nghĩ nó thiết thực hơn rất nhiều so với việc mãi đũng quần ở giảng đường ĐH . Hơn nữa đi 1 mình rất hay đc giúp đỡ (k biết có phải do mình là con gái ng ta thấy tội nghiệp nên giúp k :) )
Có điều là nghe e nói đi du lịch 1 mình ng thì hỏi có bị trầm cảm k, ng thì bảo dở hơi ah, ng thì bảo sao liều lĩnh thế... Dù gì cuộc đời e e sống, mặc ai nói thế nào thì nói e đã quyết thì vẫn cứ đi, đi để trải nghiệm, đi để nhớn...

Bạn du lịch 1 mình theo trường phái 1 mình giữa đám đông bạn nhỉ?đi kiểu đó mới rèn luyện sơ đẳng bản thân mình thôi,lúc nào bạn 1 mình 1 xe máy giữa bạt ngàn rừng núi hoang vu,cảm giác 1 phần thích thú,9 phần sợ hãi,thú vị vô cùng bạn ơi.Mà đi chẳng qua để giải quyết cái đam mê bản thân mà thôi,nó chẳng giúp mình vững vàng hay bản lĩnh hơn trong cuộc mưu sinh cả.Mình phượt khắp nơi vùng sâu nước thẳm mà về cơ quan vẫn chỉ là tên lon ton thôi,mấy sếp mình cả đời ko ra khỏi xe ôtô mà vẩn làm sếp à.hàhà

duamngayxua
03-05-2010, 21:06
đi 2 mình thì khi thấy 1 phong cảnh đẹp, có thể ồ lên và cùng chia sẻ ngay với người bạn đồng hành chia sẽ cái khoảnh khắc đó ngay được

langbat
05-05-2010, 15:07
...,lúc nào bạn 1 mình 1 xe máy giữa bạt ngàn rừng núi hoang vu,cảm giác 1 phần thích thú,9 phần sợ hãi,thú vị vô cùng bạn ơi.Mà đi chẳng qua để giải quyết cái đam mê bản thân mà thôi,nó chẳng giúp mình vững vàng hay bản lĩnh hơn trong cuộc mưu sinh cả.......

Bạn nói đúng thật đó, mình qua được mấy đoạn như vầy

là tại vì quay lại cũng . . .không kịp nữa :D

Phamthuy
17-05-2010, 10:33
Thi thoảng mình muốn 1 mình đến một nơi nào đó thật xa lạ để tự trải nghiệm bản thân nhưng rồi mình chưa dám đi vì mình sợ sự cô đơn tột cùng sẽ đến với mình và mình chưa đủ bản lĩnh để chống chọi lại với nó. Nói chung đi mà có bạn đồng hành thì thấy tốt hơn nhiều nhưng vẫn muốn sẽ có 1 lần thử chỉ đi 1 mình xem sao.

nguyenhoangha
17-05-2010, 10:50
Mình có thể đúc kết lại rằng du lịch một mình cần có : Tiền ,thời gian,sức khỏe (3 cái này là chính),ngoài ra còn có : ý chí ,kiến thức nơi mình đến.Đây là theo cá nhân mình đã từng áp dụng và sẽ là mãi mãi.

lengkeng1minh
17-05-2010, 20:33
Du lịch 1 mình là dạng du lịch mạo hiểm, cái cần nhất với mình là niềm đam mê với vùng đất mình sẻ đến ( không cần tìm hiểu trước hoạc xem bài về nơi ấy vì mình muốn được sống, cãm nhận sự thi vị 1 cách đầy đủ nhất và đón nhận sự khắc nghiệt càng khoái_ có bạn P đả nói về mình là 1 tên du lịch hành xác_ điều đó cũng đúng. Nhưng trên hết cho 1 chuyến đi thành công nằm ở khâu chuẩn bị hành trang và luôn biết tạo cãm hứng trên đường phượt.

petite_dragon88
17-05-2010, 21:03
Bạn du lịch 1 mình theo trường phái 1 mình giữa đám đông bạn nhỉ?đi kiểu đó mới rèn luyện sơ đẳng bản thân mình thôi,lúc nào bạn 1 mình 1 xe máy giữa bạt ngàn rừng núi hoang vu,cảm giác 1 phần thích thú,9 phần sợ hãi,thú vị vô cùng bạn ơi.Mà đi chẳng qua để giải quyết cái đam mê bản thân mà thôi,nó chẳng giúp mình vững vàng hay bản lĩnh hơn trong cuộc mưu sinh cả.Mình phượt khắp nơi vùng sâu nước thẳm mà về cơ quan vẫn chỉ là tên lon ton thôi,mấy sếp mình cả đời ko ra khỏi xe ôtô mà vẩn làm sếp à.hàhà
Nếu là tớ thì chỉ dám chọn 9 phần thích thú & 1 phần mạo hiểm thôi (nhát gan :)) ), du lịch 1 mình nhưng k chỉ nghĩ cho mình, tớ mà có mệnh hệ j thì mama tớ chết mất :( . Tớ thấy đi như vầy tăng khả năng tự giải quyết vấn đề (đặc biệt đối với những ng vốn quen được bảo bọc, not me (BB) ), có thêm nhiều kinh nghiệm sống, tầm mắt rộng hơn, có nhiều chuyện để kể bla...bla . Mà những điều này góp 1 phần vào thành công của 1 con người, ngoài ra thì còn cần rất nhiều yếu tố khác thế nên nếu bảo đi du lịch 1 mình sẽ trở thành 1 người thành công thì mấy phượt tử trong topic này thành vĩ nhân cả :LL

nguyenhoangha
18-05-2010, 07:53
Du lịch 1 mình là dạng du lịch mạo hiểm, cái cần nhất với mình là niềm đam mê với vùng đất mình sẻ đến ( không cần tìm hiểu trước hoạc xem bài về nơi ấy vì mình muốn được sống, cãm nhận sự thi vị 1 cách đầy đủ nhất và đón nhận sự khắc nghiệt càng khoái_ có bạn P đả nói về mình là 1 tên du lịch hành xác_ điều đó cũng đúng. Nhưng trên hết cho 1 chuyến đi thành công nằm ở khâu chuẩn bị hành trang và luôn biết tạo cãm hứng trên đường phượt.

Ngoại trừ hướng dẫn viên đi khảo sát tua ra thì những người như em chẳng hạn,đi để thỏa mãn ý thích thôi còn hành xác hay không chẳng quan trọng anh LK ạ,theo em miễn là mình chịu đựng được,còn nói đi để làm gì,tại sao lại đi như thế (đã có nhiều người hỏi em câu này ).Để trả lời câu này không hề đơn giản nhưng em cũng trả lời rất đơn giản cũng như anh thích uống bia còn tôi thích rượu ,ở quê em các cụ hay có câu để chỉ sở thích của từng người là "Kẻ ưa cá đồng nấu khế,người thì ưa cá bể nấu măng".Những ai quen du lịch một mình sẽ thấy rất rắc rối khi có thêm người thứ 2(chưa phải là 3,4..đâu nha),mình thích đi tiếp thì họ thích nghỉ,mình dừng chụp hình thì họ bảo chụp cảnh này làm gì(bởi họ thích cảnh khác)..v.v..Hy vọng sẽ được gặp LK tại Nghệ An quê em .!!

lengkeng1minh
18-05-2010, 15:33
Thú thật với Hoàng Hà và các bạn là: gần cả năm trời, mình đi theo nhóm 442, rồi lại đi với các bạn trẻ ĐTM hay những bạn khác trên những diển đàn du lịch khác nhau, chỉ vài chuyến gần đây mình quay lại 1 mình, lúc đi lại 1 mình thì cãm giác thấy lo lo, bất an, không được tự tin lắm. May mắn sau 1 chuyến đi hoàn hảo, bây giờ tự nhiên thấy khoái ghê và muc tiêu sắp tới tự nhiên xuất hiện ào ào trong đầu mình. Hy vọng sẻ gặp lại Nguyenhoangha tại quê hương bạn.

domino87
18-05-2010, 15:53
Nếu một lúc nào đó em đi du lịch một mình thì em sẽ phục em lắm đây kekeke vì mình thật dũng cảm , mạnh mẽ ,...

huongxoxocool
18-05-2010, 23:55
.......đi một mình cảm thấy hay hay hơn ......nhưng n lúc cũng thấy tủi thân............

nagasawa
20-05-2010, 16:37
Cái này thì chưa hẳn, vì dù đi 1 mình, 2 mình hay n mình thì đều cần Tiền, thời gian, sức khỏe, kiến thức ....... cái quan trọng khi đi một mình là có bản lĩnh để quen với việc mình đang đi một mình :-)

Mình có thể đúc kết lại rằng du lịch một mình cần có : Tiền ,thời gian,sức khỏe (3 cái này là chính),ngoài ra còn có : ý chí ,kiến thức nơi mình đến.Đây là theo cá nhân mình đã từng áp dụng và sẽ là mãi mãi.

nguyenhoangha
20-05-2010, 18:33
Cái này thì chưa hẳn, vì dù đi 1 mình, 2 mình hay n mình thì đều cần Tiền, thời gian, sức khỏe, kiến thức ....... cái quan trọng khi đi một mình là có bản lĩnh để quen với việc mình đang đi một mình :-)

Tất nhiên là phải có bản lĩnh chứ,mình đã nói ở bài trước là gan dạ ,dũng cảm rồi sao.

Xu_iu
21-05-2010, 20:57
Chưa dám đi du lịch một mình bao giờ....vì sợ sự cô đơn...vì ko đủ bản lĩnh lang thang một mình.....vì sợ nơi đất khách quê người....vì em là con gái.....hỵ hỵ....có lẽ mãi cũng ko dám đi một mình.......

trungcao
28-05-2010, 11:13
Chưa dám đi du lịch một mình bao giờ....vì sợ sự cô đơn...vì ko đủ bản lĩnh lang thang một mình.....vì sợ nơi đất khách quê người....vì em là con gái.....hỵ hỵ....có lẽ mãi cũng ko dám đi một mình.......

Uh...thấy em bé xíu thế kia...đi 1 mình chỉ sợ...gió thổi bay đi mất...hí hí...just k/d...

Lần đầu tiên đi phượt, mình làm 1 chuyến SG bay ra HN, xe máy 1 mình "vù" 1 vòng Tây-Đông Bắc...Cảm giác thật TUYỆT VỜI...VÔ CÙNG TUYỆT VỜI... Xong, vù về Huế - vượt đèo Hải Vân - tham dự pháo hoa QTế tại ĐNẳng...Xong về lại SG, xách CV đi...xin việc...he hé...Kết thúc sau 1 tháng!

Nói chung, gì cũng có 2 mặt của vấn đề. Chủ yếu là thích thì làm thôi, "đời có bao nhiêu mà hững hờ" hờ hờ... Anyway, nếu như kiếm đc 1 partner cùng chung sở thích, tính cách,...thì quá OK. Ko thì "tự mình làm" vẫn tốt hơn!!! Hé hé

Đợt đó mình đi cũng bị "bệnh": "bội thực cảm giác"...chắc là cũng có người bị rồi, khi đi lần đầu, nhiều ngày và có quá nhiều cảnh đẹp...hehe...

deny
28-05-2010, 11:46
Nghe các bác nói, em cũng thấy 1 mình cũng tốt, sẽ có nhiều cái không bằng n mình, nhưng cũng có nhiều cái hơn n mình
Em sắp có một chuyến độc hành rồi (dù không độc hành cũng chuẩn bị sẵn tinh thần để alone)
Nhưng mà em chỉ độc hành ở VN thôi, nước ngoài thì chưa đủ sức (tiếng anh = 0) hj hj

trungcao
28-05-2010, 13:28
Nghe các bác nói, em cũng thấy 1 mình cũng tốt, sẽ có nhiều cái không bằng n mình, nhưng cũng có nhiều cái hơn n mình
Em sắp có một chuyến độc hành rồi (dù không độc hành cũng chuẩn bị sẵn tinh thần để alone)
Nhưng mà em chỉ độc hành ở VN thôi, nước ngoài thì chưa đủ sức (tiếng anh = 0) hj hj

Vậy...khởi hành ngày 10/10/10, thời gian 100 ngày và đi hết 10,000km hả bác? hé hé...good luck!!!

deny
28-05-2010, 15:39
Vậy...khởi hành ngày 10/10/10, thời gian 100 ngày và đi hết 10,000km hả bác? hé hé...good luck!!!
Hj
Bác này tinh ý nhỉ. Đúng là vậy đó bác..
Đầu đuôi thì cũng là do duyên số cả thôi..
Trước đây, tuy chưa đi tour nào nhưng em cũng ít nhiều lang thang trên mấy con đường, hẻm hốc.. Rồi một ngày tình cờ cách đây 2 tuần, thằng bạn nó đi chuyến XV tháng 3 vừa rồi với 2lúamiềntây khiến em cảm thấy mình phải lên đường thôi..
Sỡ dĩ em chọn ngày 10/10 là vì em muốn đi mùa đông, có thể lên Sapa và Fansipan vào giữa mùa đông (khoảng cuối tháng 11) để cảm nhận cái lạnh của miền bắc và hên hên thì ngắm được tuyết rơi.
Lý do thứ 2 là em trong nghề IT, cái nghề mà 01101... làm cơ sở ý mà nên có một ý tưởng vui là dùng 2 số 0 và 1 làm ý chính. Hên sao đó hiện giờ chúng ta cũng đang trong những năm 2010, 2011 chứ trước đây hay sau này thì cũng mất chút chút cái hay..
Thứ 3 là em muốn đi chuyến này xong vừa kịp về trước tết ta, vừa vặn trong cái tuổi trước 30, vì ý định trước 30t phải làm một chuyến cho hoành tráng nó thôi thúc nhiều. Sau đó thì còn ổn định và gia đình nữa nên ngay tết ta năm 11 là đánh dấu tuổi 30, mình về vừa kịp trước tết, quá ok.
Sau 2 tuần nghiên cứu các topic và hành trình trên các trang web, em đã có cái sườn cho mình và sẽ hoàn thành nó để kịp cuối tháng này đăng lên cho các bác vào ném gạch đá ạh..
Cảm ơn các bác ^^

lengkeng1minh
28-05-2010, 20:35
Đôi khi trong các chuyến đi ở thời khắc nào đó mình cũng cãm thấy cô đơn. Nhưng cô đơn 1 mình lại có cái thú riêng của nó các bạn à. Có những chuyến đi nhiều người nhưng mình bắt gặp những người cô đơn trong tập thể ấy, không phải vì không hòa đồng được, không phải vì chênh lệch tuổi tác_ mà vì chuyện tình "cũm". ( Trong 1 tập thể luôn có những người nổi trội (dù là nam hay là nử), kiệt xuất hơn những bạn khác. Họ được các bạn khác giới ngưỡn mộ và những tín hiệu "tình cũm" cũng được phát đến các Siêu Nhân này.
Các Siêu Nhân này có thể vô tâm không nhận ra nhưng lại vô tư với các bạn khác giới tính với Siêu Nhân, thế là trong tập thể có những bóng ma vật vờ vật vưỡng hoặc có thể là những trái mìn có thể nổ bất cứ lúc nào. Cũng có những bạn vượt qua nghịch cảnh nhưng số đông trong các trường hợp mình gặp thì.....làm cho chuyến đi mất vui.
Rốt lại, thôi đi 1 mình cho khỏe. Khỏi lăn tăn, khỏi áy náy dùm cho ai hết!

bé gấu
29-05-2010, 17:12
[Chưa dám đi du lịch một mình bao giờ....vì sợ sự cô đơn...vì ko đủ bản lĩnh lang thang một mình.....vì sợ nơi đất khách quê người....vì em là con gái.....hỵ hỵ....có lẽ mãi cũng ko dám đi một mình.......]

Thử 1 lần nhé, đi du lịch 1 mình rất tuyệt đấy. Khám phá những vùng đất mới, những con điều mới là những gì bạn sẽ ko quên sau những chuyến đi đâu. Mình từng đi 1 mình từ đây ra HN & mình đã có những người bạn thật tuyệt để từ đó càng yêu Hà Nội hơn :)

gaconlonton177
30-05-2010, 02:03
Đi du lịch một mình hay chứ. Thích cái cảm giác cứ lang thang trên đường rồi cứ túc tắc mà đi ngắm trời ngắm đất, tự do tự tại. Hôm trước vừa đi York một buổi (mà đi lạc nên ngồi trên tầu mất 5 tiếng lolz) cứ dạo quanh các high street rồi cứ thế đi mãi, ra tít phía ngoài bản đồ du lịch rồi mới hỏi đường quay lại. Cảm giác thoải mái lắm :D

silent_man
30-05-2010, 10:35
tôi cũng kẻ hay đi du lịch một mình...cảm giác rát khó tả.có vui có bùn. Thấy giống như là đc trút bỏ tất cả, đc sống với chính bản thân. Mún ăn j ăn muốn dừng đâu dừng muốn làm j thì làm k phải bận tâm ngưoi đi cùng nghỉ gì thx j. Đôi lúc sẽ cảm thấy cô đơn khi đi những nơi như Đà Lạt hay Sa pa nhưng dù sao ẫn thix dc một mình...

snowy
30-05-2010, 11:10
keke e là memb mới ạ. Tháng 1/2011 em cúng làm chuyến độc hành sang mấy nước ĐNA. Nhiều đứa bạn nghe xong dự định của em tá hỏa tưởng có vấn đề về thần kinh hoặc là chán sống (dù gì em cũng là một đứa con gái đầu núp dưới ô, chân giày converse nhái kekek). Nhưng lí do đơn giản thôi chả tìm đựoc ma nào đi cũng mình đựoc thì phải đi một mình vậy, mà nữa bọn vé AA khuyến mại có chờ mình tìm bạn đâu. Ngẫm ra đi một mình tự do tự tại, và cảm giác" mình phục mình quá". tôi luyện bản lĩnh và khả năng sống độc lập

buiviethuy
30-05-2010, 16:03
Vừa lang thang vào phượt để kiếm thông tin , đi du lịch 1 mình đây :D
Năm ngoái em cũng có dịp đi du lịch 1 mình , nhưng theo tour . Sang Cambodia , các bác trong đoàn đều tròn xoe mắt nhìn em khi cô hướng dẫn viên thông báo tên các gia đình đi theo đoàn , còn em thì lẻ loi .... Nhưng cũng nhận được khá nhiều ưu ái trong đoàn ạ .

Bác nào mà đứng tuổi dắt con gái , hoặc cháu cùng theo là đều tính làm mai cho em đấy ạ , thật đấy ... Còn bao nhiêu là số điện thoại , email ... Tối về khách sạn là em lại hay lang thang ra đường , tìm quán cafe 1 mình , khi về gặp các bác ấy thì lại trách , sao cháu không rủ con bác cùng đi cho vui , nó cũng có 1 mình à ;)

Có tối ở khách sạn Xiemriep , em ngồi hút thuốc ngoài ban công 1 mình , các em mở cửa ra , nhìn mà hết hồn , sau đó còn rủ đi ăn , mua bánh kẹo , thốt nốt cho em vui nữa , sướng :D

Các bác nghĩ thế thì mình có nên du lịch 1 mình hay ko :D mà suýt chút nữa là chị hướng dẫn viên theo em luôn rồi , nhưng tiếc là hơn mình tới 5 tuổi . Em ở phòng đơn là chị ấy cũng có 1 phòng kế bên ... kể đến đây thôi nhé :))

Hè này đang tính đi bụi miền trung , cái này thì dễ , vì trong nước nên em ko lo ... Có sở thích về nhiếp ảnh , hội họa nên đi cà kê như thế mới đã ... cũng thích tham quan danh thắng vì em là dân Kiến Trúc năm 3 ạ ... Thôi chúc các phượt tử cô đơn có nhiều chuyến đi bụi nhé ... Hãy thử cảm giác cô đơn để biết nâng niu cái gì gọi là hạnh phúc ;)

Xu_iu
30-05-2010, 17:09
[Chưa dám đi du lịch một mình bao giờ....vì sợ sự cô đơn...vì ko đủ bản lĩnh lang thang một mình.....vì sợ nơi đất khách quê người....vì em là con gái.....hỵ hỵ....có lẽ mãi cũng ko dám đi một mình.......]

Thử 1 lần nhé, đi du lịch 1 mình rất tuyệt đấy. Khám phá những vùng đất mới, những con điều mới là những gì bạn sẽ ko quên sau những chuyến đi đâu. Mình từng đi 1 mình từ đây ra HN & mình đã có những người bạn thật tuyệt để từ đó càng yêu Hà Nội hơn :)

Bâu giờ độ tự kỷ lên tới tuyệt đỉnh....Tớ sẽ đi du lịch một mình....:D

bé gấu
30-05-2010, 18:28
Bâu giờ độ tự kỷ lên tới tuyệt đỉnh....Tớ sẽ đi du lịch một mình....:D

Chúc cậu mau mau nhé hehe :D

Ca Ngua
30-05-2010, 18:57
keke e là memb mới ạ. Tháng 1/2011 em cúng làm chuyến độc hành sang mấy nước ĐNA. Nhiều đứa bạn nghe xong dự định của em tá hỏa tưởng có vấn đề về thần kinh hoặc là chán sống (dù gì em cũng là một đứa con gái đầu núp dưới ô, chân giày converse nhái kekek). Nhưng lí do đơn giản thôi chả tìm đựoc ma nào đi cũng mình đựoc thì phải đi một mình vậy, mà nữa bọn vé AA khuyến mại có chờ mình tìm bạn đâu. Ngẫm ra đi một mình tự do tự tại, và cảm giác" mình phục mình quá". tôi luyện bản lĩnh và khả năng sống độc lập

Nể bạn snowy quá ... Tớ thỉnh thoảng cũng lang thang 1 mình nhưng chỉ trong vòng 3-4 ngày và ở VN thôi, quất 1 phát sang mấy nước ĐNA một mình thì không dám nghĩ đến ... Thật sự tớ vẫn thích đi cùng vài người hợp rơ cho bớt cô đơn, nhưng nếu ko tìm được người thích hợp, tớ vẫn đi, ko thể hoãn cái sự sung sướng ấy lại được ...

Raiha235
30-05-2010, 22:02

Đi 1 lần cho bít đi bạn ơi...

huonggiangf1
30-05-2010, 23:07

Mình chính xác rơi vào hoàn cảnh đúng như bạn :). cũng vì ham vé rẻ xong ko tìm được bạn đồng hành. 29/9 mình bay từ HN sang Bangkok rồi bus qua Siem Reap, qua Phnom Penh về SG, sau đó từ SG đi Sing 3 ngày quay trở lại SG rồi mới về HN ngày 11/10. Tiếc là ko có mặt tại HN dịp đại lễ, nhưng mà thôi, trót mất rồi.

deny
31-05-2010, 09:55
Bác nào mà đứng tuổi dắt con gái , hoặc cháu cùng theo là đều tính làm mai cho em đấy ạ , thật đấy ... Còn bao nhiêu là số điện thoại , email ... Tối về khách sạn là em lại hay lang thang ra đường , tìm quán cafe 1 mình , khi về gặp các bác ấy thì lại trách , sao cháu không rủ con bác cùng đi cho vui , nó cũng có 1 mình à ;)

Có tối ở khách sạn Xiemriep , em ngồi hút thuốc ngoài ban công 1 mình , các em mở cửa ra , nhìn mà hết hồn , sau đó còn rủ đi ăn , mua bánh kẹo , thốt nốt cho em vui nữa , sướng :D

Các bác nghĩ thế thì mình có nên du lịch 1 mình hay ko :D mà suýt chút nữa là chị hướng dẫn viên theo em luôn rồi , nhưng tiếc là hơn mình tới 5 tuổi . Em ở phòng đơn là chị ấy cũng có 1 phòng kế bên ... kể đến đây thôi nhé :))

Đào hoa nhỉ? Coi bộ con gái trong đoàn đó ai cũng mê ông này hết ta ^^
Cho tớ cái thông tin của chị hướng dẫn viên chuyến đó đi ^^
Thanks

thik_di_choi
31-05-2010, 11:06
Vừa lang thang vào phượt để kiếm thông tin , đi du lịch 1 mình đây :D
Năm ngoái em cũng có dịp đi du lịch 1 mình , nhưng theo tour . Sang Cambodia , các bác trong đoàn đều tròn xoe mắt nhìn em khi cô hướng dẫn viên thông báo tên các gia đình đi theo đoàn , còn em thì lẻ loi .... Nhưng cũng nhận được khá nhiều ưu ái trong đoàn ạ .

Hè này đang tính đi bụi miền trung , cái này thì dễ , vì trong nước nên em ko lo ... Có sở thích về nhiếp ảnh , hội họa nên đi cà kê như thế mới đã ... cũng thích tham quan danh thắng vì em là dân Kiến Trúc năm 3 ạ ... Thôi chúc các phượt tử cô đơn có nhiều chuyến đi bụi nhé ... Hãy thử cảm giác cô đơn để biết nâng niu cái gì gọi là hạnh phúc ;)

Ko ai ngăn cản ước mơ và cũng ko có khung hình phạt cho tội danh "nổ". Cuộc đời dài lắm bé trai ơi

buiviethuy
31-05-2010, 20:03
Ko ai ngăn cản ước mơ và cũng ko có khung hình phạt cho tội danh "nổ". Cuộc đời dài lắm bé trai ơi

Ấy ấy , không có nổ đâu bác , đi đoàn sang cambodia toàn là bô lão .. chứ bọn trẻ trạc tuổi em thì hiếm lắm , có chăng thích đi Thái hoặc Sing hơn ... còn chăng là đi theo tháp tùng ... mà toàn là Việt kiều không ạ ... Bác đi thử kiểm chứng nhé :)) Đáng lẽ chả nên nói nhiều như vậy , thôi xem như em truyền cảm hứng cho bác nào còn độc thân mà thích du lịch 1 mình ha ... biết đâu có thêm sự lựa chọn :)

@_deny_:Còn cô hướng dẫn viên , tên Trâm Anh , người ở Kiên Giang ... :D em tiết lộ đến đây thôi nhé

Chitto
01-06-2010, 08:59
Năm ngoái em cũng có dịp đi du lịch 1 mình , nhưng theo tour . Sang Cambodia , các bác trong đoàn đều tròn xoe mắt nhìn em khi cô hướng dẫn viên thông báo tên các gia đình đi theo đoàn , còn em thì lẻ loi ....

Như thế thì đâu gọi là đi du lịch MỘT MÌNH ???

Một mình nghĩa là bạn thực sự chỉ có mình mình trên đường. Phải tự lo tất cả các việc từ tàu xe, ăn uống, ngủ nghỉ, ngắm cảnh, chụp ảnh. Bạn đồng hành nếu có chỉ là những người tình cờ gặp trên đường trên một chặng ngắn, rồi sau đó chia tay ai đi đường đó.

Du lịch một mình chắc chắn không phải là đi Tour bạn ạ. Bạn thử tìm đọc các topic của Backpackervn (Xem Mục lục box Châu Á ấy) để hiểu thế nào là du lịch một mình, hay người ta gọi là ĐỘC HÀNH.

thik_di_choi
01-06-2010, 11:05
đi đoàn sang cambodia toàn là bô lão .. chứ bọn trẻ trạc tuổi em thì hiếm lắm , có chăng thích đi Thái hoặc Sing hơn ... còn chăng là đi theo tháp tùng ... mà toàn là Việt kiều không ạ ... Bác đi thử kiểm chứng nhé :)) Đáng lẽ chả nên nói nhiều như vậy , thôi xem như em truyền cảm hứng cho bác nào còn độc thân mà thích du lịch 1 mình ha ... biết đâu có thêm sự lựa chọn :)

He he. Trẻ mà đi Cam là xứng đáng được coi là thành tích. Hix, thế mà mình đi Cam năm 21 tuổi mà chẳng biết kể với ai. Sợ bỏ cụ, tối có dám đi ra ngoài đường đâu. Chết thì ko sợ, chỉ sợ chết ko toàn thẫy, vì trong một số nơi công cộng, ng ta ko cấm súng, chỉ cấm lựu đạn thôi

@Zai ế: đi du lich một mình khả năng kiếm được vợ cực cao hay nói cách khác "Tình yêu sẽ bắt đầu trên đường phượt một mình". Hay tháo nhẫn cưới đi bụi một mình nhỉ. Biết đâu ...:))

buiviethuy
01-06-2010, 22:23
@ chitto : thế thì em đi Tour 1 mình vậy , tại đi sang nước ngoài lần đầu nên chưa dám , mặc dù bên này cũng sử dụng tiếng Anh nhiều ...Bây giờ mới mò vào phượt để kiếm thông tin , hehe tự đi bụi mới thích :D

@thik_di_choi : em thì lúc 20 , nhưng chả đi 1 mình đc như bác ... nhưng ế trai thì nên đi du lịch 1 mình thật , vì ai cũng nghĩ mình lành mạnh , tâm lý đi du lịch thì ai cũng cảm thấy thoải mái , mình lại nổi bật >>> rất dễ có kèo :)

vacbay
03-06-2010, 13:45
Oh oh, mãi cũng gặp được cái topic này. Mình khoái dịch chuyển, mà đa số là đi một mình, có lúc do thích, có lúc do không tìm được bạn đồng hành.
Nói chung, như các bạn đã nói, đi một mình thì có những lúc sẽ cảm thấy buồn vô hạn, cô đơn cùng cực, muốn bay vèo về nơi đông đúc ồn ào quen thuộc. Nhưng khi bạn lang thang một mình, tìm hiểu một miền đất mới lạ, làm quen, trò chuyện với những con người mới lạ, thoái mái, tự do tự tại, thích thì ở, không thích thì vác balô đi tiếp... ui chao, bạn sẽ cảm nhận được nhiều điều thú vị hơn cảm giác buồn và cô đơn tạm thời kia.
Tuy nhiên, nói gì thì nói, có bạn đồng hành vẫn là tốt hơn. Đi một mình chỉ nên giành cho những thời điểm mà bạn cần cân bằng cuộc sống, cần tĩnh tâm ...

chicken9
06-06-2010, 01:45
nể mọi người thật!
chưa từng đi 1 mình xa bao h...
nhưng không phải là không-bao-h!
sẽ thử đi và cảm nhận...

tieu co nuong
13-06-2010, 01:01
Topic này hay quá. Em cũng xin kể về lần đâu tiên em đi du lịch bụi, lại một mình và lại là xuất ngoại nữa ạ.
Hồi đó em 18 tuổi, thi đỗ ĐH thế là bố mẹ thưởng 1 chuyến đi sang Singapore. Ai cũng biết là Singapore nổi tiếng an toàn đúng kô ạ... Nhưng bố mẹ em thì lo con gái mới tí tuổi đầu, hẵng còn chả biết gì, tiếng Anh thì bập bõm, nhưng cũng đành lòng cho e đi vì e có nói là "bố mẹ nếu muốn con khôn lớn hãy buông tay con ra đúng lúc!" mà đúng thực là từ bé em làm gì cũng tự mình hết nên thành ra bố mẹ e cũng đành chiều. He he.
Hôm đó bố em tiễn e ra sân bay, e nhớ hồi đó bay Tiger mới nổi lên nên e cũng đặt đc 1 vé khứ hồi của Tiger, e định đi cả Malai nữa nên đặt khoảng 10 ngày j đó. Nhưng về sau trường ĐH em học nó lại thi vòng loại để xếp lớp, thế là lại fải lùi ngày bay... khổ, lúc đấy e chỉ biết book vé chưa biết đổi ngày bay kiểu gì thế là fai qua dịch vụ của bọn đại diện ở HN (e nhớ là ở ks Fortuna) mất 2tr thì fai :(( đau lòng lắm nhưng đành thôi.
Rồi cũng lọ mọ lên hostelworld.com đặt fong. Đặt ở đây chỉ fai deposit 10% giá fong + tiền service charge thôi. E chọn ở dorm cho rẻ và đc biết mùi du lịch bụi thật sự thế nào. Cái chỗ e đặt là j e cũng quên tên rồi nhg đại loại là nằm ở Little India, 1 khu kém an ninh nhất Sing.
May quá thế nào e có thằng bạn vừa sang Sing du học, thế là liên lạc với nó bảo có j liên lạc rồi đi chơi, nó chỉ nhờ mang cho 1 thùng mì sang thôi :D
...
Thế rồi là lên đường.
E đến Singapore lúc hơn 12h đêm gì đó. Đi taxi từ sân bay về nhà hết tầm mười mấy đô S$ vẫn còn nhớ là tip cho bác lái xe thêm mấy đồng, chắc tại thấy bác í ng ấn độ lại già già fai bê giúp e đống đồ nên thg. Khổ, lần đầu ra nc ngoài lơ ngơ là thế...em 1 con bé, 1 túi xách tay, 1 hand baggage, 1 luggage hùng hổ đi vào cái hostel... cái hostel này nó lại có cái bar đằng trc, có mấy anh tây cầm bia trong có vẻ say khướt, trong nhà thì đèn mờ mờ ảo ảo. Anh receptionist thì chẳng fai là người Sing mà ng nc nào e k nhớ rõ nữa. Nhg đến đây vấn đề là khi em đưa cái booking ref ra thì anh ý bảo cái này của e đã bị cancel do kô check in đúng ngày :(( thì e bảo là t đã email đầy đủ trình bày vấn đề fai lùi thời điểm check in vào rôi.... nhg nó nhất quyết kô đồng ý cho e check in và còn bảo hết giường rồi. Ặc ặc, fai nói là em choáng, và shocked kinh khủng. Lúc đó khoảng gần 2h sáng, e chân tay run ơi là run, thấy cái couch gần đấy mới hỏi anh í, thế t ngồi nhờ đây có đc kô thì nó rất tỉnh bơ "ừ, cứ việc nhg 2am là bọn t đóng cửa"... Hx hx. E ngồi nghĩ nát óc chả biết làm sao giờ, 1 là gọi điện cho thằng bạn nhg mà muộn rồi nên e kô mún làm phiền nó. Thế là lại lóc cóc tay xách nách mang đi ra cửa, may nhìn đc bên đường có hàng internet thế là lon ton chạy sang, nhìn ở cửa: open hours: 10am - 3:30am.. Vậy là e có thể cố nán lại ở đây thêm 1 tiếng rưỡi nữa. Nhưng 3h sáng, ở Little India, giữa 1 nơi mình kô biết gì, nhà cửa thì cứ thấp thấp và tăm tối, lảng vảng xung quanh toàn mấy anh ấn độ da đen... ngay kể cả lúc e bước vào cửa hàng internet, có 2 anh ấn độ và cả ông chủ ng ấn cùng mở to mắt ra nhìn em T__T
Em bật Y! lên và chat với 1 số ng, có ng hỏi đang ở đâu làm gì, chẳng dám nói gì... lướt web để cố tìm 1 last-minute hotel available nhg thật buồn, chẳng ai cho đặt fong vào đúng thời điểm ngày hôm đó cả, ít nhất fai sau 1-2 ngày..... Nói chung tương lai của em là rất mù mịt và khả năng đứng đường là rất cao....
(e xin kể tiếp sau, hơi dài dòng rồi ạ!)

Summer_Flower44
13-06-2010, 12:38
Topic này hay quá. Em cũng xin kể về lần đâu tiên em đi du lịch bụi, lại một mình và lại là xuất ngoại nữa ạ.
Hồi đó em 18 tuổi, thi đỗ ĐH thế là bố mẹ thưởng 1 chuyến đi sang Singapore. Ai cũng biết là Singapore nổi tiếng an toàn đúng kô ạ... Nhưng bố mẹ em thì lo con gái mới tí tuổi đầu, hẵng còn chả biết gì, tiếng Anh thì bập bõm, nhưng cũng đành lòng cho e đi vì e có nói là "bố mẹ nếu muốn con khôn lớn hãy buông tay con ra đúng lúc!" mà đúng thực là từ bé em làm gì cũng tự mình hết nên thành ra bố mẹ e cũng đành chiều. He he.

Viết tiếp đi em, chị đang hồi hộp dõi theo em đấy!!!!!

Cái đoạn xanh xanh ấy,.....cũng đã từng làm chị ray rứt mãi không nguôi,...

Ngày chị tiễn chân con gái chị lên đường đi học xa, cháu chưa 1 lần bước chân đến phi trường, chưa biết thế nào là giấy thông hành, chưa biết điền vào form khai Hải quan là sao...vậy mà phải 1 mình giữa nơi lạ lẫm ấy, lại còn phải transit mất vài giờ ở nước khác nữa...cảm giác đau đáu dõi theo con mà ko biết làm thế nào thật kinh khủng,....

thik_di_choi
13-06-2010, 13:27
He he, đúng là bố mẹ. Cũng có bố mẹ chẳng đủ sức mà nắm giữ con cái cho nên tự mày cứ ra đường mà bon chen. "Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng" là phương châm đúng đắn nhất trong mọi trường hợp. Còn kỹ năng, kinh nghiệm thì phải đợi thời gian mới có được. Mới đẻ ra em đã đi phượt đâu

Summer_Flower44
13-06-2010, 13:33
He he, đúng là bố mẹ. Cũng có bố mẹ chẳng đủ sức mà nắm giữ con cái cho nên tự mày cứ ra đường mà bon chen. "Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng" là phương châm đúng đắn nhất trong mọi trường hợp. Còn kỹ năng, kinh nghiệm thì phải đợi thời gian mới có được. Mới đẻ ra em đã đi phượt đâu

Với bố mẹ nào thì cũng vậy thôi....

"Con dẫu lớn, vẫn là con của Mẹ
Đi suốt đời, lòng Mẹ dõi theo con."....

thik_di_choi
13-06-2010, 13:41

Đồng ý với bạn về điểm đó. Nhưng chắc cũng phải làm quen dần với việc sẽ dần dần không control được con cái nữa. Theo tớ đấy cũng là điều tốt hơn

Summer_Flower44
13-06-2010, 14:10
Đồng ý với bạn về điểm đó. Nhưng chắc cũng phải làm quen dần với việc sẽ dần dần không control được con cái nữa. Theo tớ đấy cũng là điều tốt hơn

Thế nên mình luôn dằn vặt mình về chuyện ko buông tay con mình ra sớm hơn....đấy thôi!
Chậc,... nhưng cũng ko phải cái gì mình muốn cũng được như ý mình,...

thik_di_choi
13-06-2010, 14:12
Thế nên mình luôn dằn vặt mình về chuyện ko buông tay con mình ra sớm hơn....đấy thôi!
Chậc,... nhưng cũng ko phải cái gì mình muốn cũng được như ý mình,...

Nó chỉ được muốn những cái gì mà bố mẹ nó muốn :))

Summer_Flower44
13-06-2010, 14:16
Nó chỉ được muốn những cái gì mà bố mẹ nó muốn :))

Haha, thế là bạn chưa nghe câu này rồi:

"Thời bây giờ, con đặt đâu,...cha mẹ ngồi đó"

Mà thôi, sì top here nha, chiếm đất của bà con nhiều rùi.

tieu co nuong
13-06-2010, 20:55

Chị nói rất đúng. Mấy năm về sau khi bố mẹ em tiễn em đi học, mẹ em cũng khóc, cho cả đến những lần em về thăm nhà và lại một lần tiễn em ra sân bay, mẹ em vẫn còn khóc, chỉ có điều là mẹ cố giấu đi vì sợ em lo... (mà mẹ em không phải là người mau nước mắt đâu ạ!) Haizz.. chắc mẹ em vẫn sẽ còn khóc cho đến tận ngày em lên xe bông về nhà chồng mất ^^

Còn về chuyện buông ra hay không thì em nghĩ cái này cũng như một sự đầu tư, có rủi ro, có lời, có lỗ. Biết là bố mẹ thương con thì làm gì có lời có lỗ, nhưng nói nôm na ra làm sao bố mẹ thương con kiểu gì để trang bị được cho con những kiến thức đầy đủ nhất (hoặc con tự biết như trong trường hợp như anh thik_di_choi nói là chẳng đủ sức mà nắm giữ) để giảm được những rủi ro mà con sẽ gặp phải trong cuộc sống. Nếu khi con đã có đủ kiến thức rồi, đầu tư không bị lỗ mà chỉ có lãi thì tốt nhất lúc đó nên buông ra ^^

Em xin kể tiếp về chuyến đi bão táp của em. Nói thật là cách đây tầm 3 năm (chuyến đi đấy cách đây 5 năm của em) nghĩ về chuyến đi đấy em vẫn thấy gợn người và nghĩ nó sẽ là bí mật của cuộc đời mình, không bao giờ kể cho ai :)) tại vì trong suy nghĩ của một đứa trẻ con thì những phần tiếp theo đây là rất ghê gớm.... ^^
(tiếp)
Trong lúc em đang ngồi chat với bạn, và loay hoay nghĩ cách làm sao để không phải đứng đường, nhất là giữa cái chốn tăm tối không một bóng taxi này. Riêng chuyện em nghĩ đi ra ngoài kia đi bộ với bộ dạng lếch thếch kéo theo một đống va-li này khác gì kiểu "Đấy, tao là một đứa con gái tí tuổi đầu, không có chỗ ngủ, là khách du lịch, lại 'điếc không sợ súng' nên giờ này mới lang thang ở Little India này". (Quả thật hồi đấy em chưa biết là các bạn Ấn Độ ở Sing suốt ngày lên báo về mấy vụ 'molest' @_@) nên rất chi là hồn nhiên). Nhưng nếu muốn thoát ra khỏi đây thì ít nhất em phải đi bộ ra khỏi cái khu này, tìm chỗ nào sáng sáng, vẫy một cái taxi và bảo nó chở đến cái khách sạn nào gần nhất, với hi vọng kiếm đc một cái phòng trống.
Kế hoạch của em không thành...
Đang ngồi nghĩ cách thì cửa hàng internet mở ra, một anh Tây bước vào, trông chẳng có dáng Tây ba lô lắm đâu ạ, anh ý cũng có đeo một cái ba lô, nhưng bé thôi. Anh ý nhìn thấy em trước và ngó nghiêng em một hồi. Xong anh ý hình như chẳng có ý định dùng internet mà tiến gần về chỗ em hỏi "Mày không có phòng ể ở à?" (You don't have any place to stay, do you?). Em há hốc mồm, ờ há, đúng rồi, nhìn một đống hành lý để cạnh thế này giữa đêm hôm thì đứa nào nó chẳng đoán được. Em gật. Xong anh nói tiếp "I know a very nice place which is quite near here. We only need to walk for 5'" (Tao biết một chỗ gần đây đẹp lắm, chỉ cần đi bộ 5' là tới). Nói chung là lúc đấy em nghĩ em không còn sự lựa chọn nào khác. Một là giờ đi bộ cùng anh ý và thoát khỏi chỗ này, ít ra tránh được ánh mắt của mấy anh Ấn độ da đen, hai là ngồi đấy đến 3 rưỡi và không biết bao giờ trời sáng =).
Em đứng dậy trả tiền net, ông chủ hàng và 2 thằng Ấn nhìn em như thể "Có biết nó là ai không mà đòi đi cùng nó!". Haizzz, nói đến đây thì phải nói thêm một điều là em nhìn anh Tây này thì thấy cảm tình với anh ấy, anh ý không già không trẻ, tầm 30 tuổi, nhìn mặt khá đẹp trai (vâng, anh Tây nào hình như cũng thế ạ!) và tốt bụng (cái này thì không phải anh Tây nào cũng thế). Nói chung em đánh cược vào bộ mặt anh ý.
Đi ra khỏi cửa, em rất mừng vì mấy anh Ấn độ đứng nhìn em lúc nãy giờ thấy em đi cùng một anh Tây khác thì ngó lơ ra chỗ khác và không dám bén mảng lại gần nữa. Anh Tây kia đề nghị xách túi hộ em, lúc đó em nghĩ "Có lẽ nào anh ý sẽ cầm lấy túi mình và chạy đi không nhỉ?" Vậy là em nhất quyết "No, thanks!" =) Trên suốt đoạn đường đi thì anh Tây có kể cho em nghe về khách sạn bên kia, gọi là khách sạn nhưng nó cũng có phòng dorm, cho thuê với giá $18/ngày (gần tương đương với bên Little India này). Khách sạn ở ngay Bugis, khá sạch và đẹp. Nói xong chuyện khách sạn, quay sang em hỏi han về anh ý thì anh ý bảo ngày xưa từng là giáo viên dạy ESL ở Sing, anh là người Pháp, hiện sống ở Paris, và đang đi du lịch châu Á. Thêm 1 chi tiết là sáng sớm mai lúc 5h anh ý sẽ bay đi Bangkok. Lúc đó em nhìn đồng hồ cũng gần 3h rồi.
Vấn đề là đi bộ hoài mà không tới, em bắt đầu sốt ruột, có thể một phần do em mệt và phải xách nhiều đồ nên thành ra thấy xa, chứ giờ bảo em đi bộ từ Little India ở Sing sang Bugis thì em thấy quá gần :D ... thế là anh ý lại hỏi em, có cần tao xách hộ cho không. Nhưng em vẫn nhất quyết không. Ra đến phía bên Bugis thì em bắt đầu thấy đường sáng hơn, xe ô tô chạy vèo vèo, thấp thoáng bóng taxi nên em bắt đầu tự tin hơn, giờ anh kia mà có manh động gì thì em vẫn có "võ mồm" he he. Thế rồi cuối cùng cũng đến khách sạn. Hỏi phòng, hết sạch, không còn cả phòng single, double lẫn dorm T__T Anh receptionist bảo em sáng mai tầm 10h sáng quay lại, khi người ta check out thì sẽ có phòng.
Anh Tây thấy vậy rất áy náy và bảo em "Thôi, có gì mày ngủ ở giường của tao (phòng dorm), tao ngủ dưới đất!" Lúc đấy em lại nảy ra suy nghĩ "Có phải anh Tây này phím anh receptionist để trả lời em là không có phòng hay không, rồi dụ em vào phòng kia ngủ rồi giở trò :)) Đầu óc trẻ con lại điếc không sợ súng nên em nhắm mắt cho qua đồng ý. Vào phòng thì em thấy có 2 giường tầng 2 người. Cả 3 giường kia đều đang có người khò khò rồi nên em yên tâm hơn. He he. Xong về sau em để vali dưới gầm giường và nằm lên giường (vì quá mệt!) nhưng không dám ngủ vì sợ có vấn đề gì xảy ra. Anh Tây kia đi tắm (shared bathroom ở ngoài) rồi lúc sau xin thêm ga trải xuống dưới đất giữa 2 cái giường và ngủ. Lúc này em thấy an tâm hơn rồi, ngủ cứ chập chờn... nhưng thấy vui lắm vì mình cũng thoát đc cái little india kia. Đến 5h sáng hôm sau thì em thấy anh ý khe khẽ check out, may đêm hôm trước em đã xin đc địa chỉ email của anh ấy :D chứ chưa kịp chào tạm biệt.
Anh ý dặn khách sạn để lại giường đó cho em và cho em check in early ngay từ 5h sáng.
Vậy là em thoát nạn lần 1 trong chuyến đi của mình....
(còn tiếp ạ!)

P/s: Em và anh Tây ngày đấy vẫn còn giữ địa chỉ email ạ, thi thoảng nhắn tin hỏi han và có hẹn tái ngộ một ngày ở Paris, mà em vẫn chưa có dịp đi ^^ Em rất hi vọng sớm đc gặp lại và cảm tạ ân nhân cứu mạng ngày đấy của mình :D Mà đôi khi nghĩ tội nghiệp anh ý vì bị em nghi ngờ quá nhiều ^^

Kevin
13-06-2010, 22:05
^^ tieu co nuong đúng là bạo + giỏi, đi xa mà biết ít tiếng anh, số may mắn nữa chứ, gặp đc người tốt

Summer_Flower44
14-06-2010, 08:31
Chị nói rất đúng. Mấy năm về sau khi bố mẹ em tiễn em đi học, mẹ em cũng khóc, cho cả đến những lần em về thăm nhà và lại một lần tiễn em ra sân bay, mẹ em vẫn còn khóc, chỉ có điều là mẹ cố giấu đi vì sợ em lo... (mà mẹ em không phải là người mau nước mắt đâu ạ!) Haizz.. chắc mẹ em vẫn sẽ còn khóc cho đến tận ngày em lên xe bông về nhà chồng mất ^^

P/s: Em và anh Tây ngày đấy vẫn còn giữ địa chỉ email ạ, thi thoảng nhắn tin hỏi han và có hẹn tái ngộ một ngày ở Paris, mà em vẫn chưa có dịp đi ^^ Em rất hi vọng sớm đc gặp lại và cảm tạ ân nhân cứu mạng ngày đấy của mình :D Mà đôi khi nghĩ tội nghiệp anh ý vì bị em nghi ngờ quá nhiều ^^

Em thật là may mắn, vì lần đầu tiên bước ra khỏi vòng tay bố mẹ lại gặp được người tốt như thế,...

backpack88
14-06-2010, 23:47
Cám ơn cả nhà
Lượn qua topic, thấy vững tin hơn cho chuyến phượt overseas đầu tiên của mình tháng 7 này.
Hí hí.

tieu co nuong
15-06-2010, 01:07
Viết tiếp đi em, chị đang hồi hộp dõi theo em đấy!!!!!

Cái đoạn xanh xanh ấy,.....cũng đã từng làm chị ray rứt mãi không nguôi,...

Ngày chị tiễn chân con gái chị lên đường đi học xa, cháu chưa 1 lần bước chân đến phi trường, chưa biết thế nào là giấy thông hành, chưa biết điền vào form khai Hải quan là sao...vậy mà phải 1 mình giữa nơi lạ lẫm ấy, lại còn phải transit mất vài giờ ở nước khác nữa...cảm giác đau đáu dõi theo con mà ko biết làm thế nào thật kinh khủng,....

Kô biết lúc con chị đi là bao nhiêu tuổi ạ ^^ nghe thương thật hi hi, mà giờ chắc chị đỡ lo rồi đúng không ạ? Mà mẹ bao giờ cũng thương con gái và lo cho con gái hơn đúng không ạ?! Như em trai em lúc bố mẹ em tiễn đi US học cũng fải transit ở Seoul, và cũng là lần đầu tiên nó thò chân ra thế giới bên ngoài, mẹ em bảo cũng lo nhưng không lo bằng cho em vì nó con trai, vứt đâu cũng phải xông pha được :)) Em thì em thấy em không lo cho bản thân mình nhiều lắm mà lại lo cho em trai hơn... từ bé bố mẹ em bận đi làm, lúc nào em cũng đảm đương vai trò đi xin học, đăng kí lớp, đưa em đi học, và luôn định hướng về chuyện học cho em trai. Có lẽ vậy nên khi em em đi học xa và bước ra ngoài, em có cảm giác mình cũng lo không biết em có gặp phải ai xấu không, có biết đường đi đến nơi về đến chốn không, có dễ bị xa đà vào những nguy hiểm, thứ xấu rình rập không... Đây chỉ là những suy nghĩ của em với tư cách một người chị, em nghĩ với mẹ thì chắc là còn kinh khủng và ghê hơn nhiều... (xin chia sẻ và thông cảm với chị ^^)

Đúng là em rất may mắn khi gặp được người tốt như anh Max (tên anh Tây đấy ạ!)

Em xin kể tiếp chuyến đi du lịch "điếc không sợ súng" ngày đấy của mình. He he...
(Tiếp)
Đến sáng sớm hôm sau em dậy sớm, đi xuống dưới quầy tiếp tân hỏi mua thẻ điện thoại để alô cho thằng bạn. Alô và kể cho nó là đã chuyển qua Bugis chứ không hề đả động đến chuyện hôm qua, nó mới nói với em là may thế, chứ bên Little India không đảm bảo. Hehe, ừ, nếm trải hết rồi biết nỗi đau rồi của thân gái du lịch một mình giữa đêm rồi.
Những ngày sau đấy thì em tự đi chơi 1 số nơi (Bugis, Chinese Garden, Orchard) , 1 số nơi thì bạn em dẫn đi (City Hall, Raffles Places). Lần đầu ra nước ngoài lại đến một đất nước xinh đẹp như Singapore, em toàn mắt chữ O mồm chữ A thôi :)) Cu bạn thấy thế khoái chí lắm. Em có quen một chị bạn cũng mới sang Sing học, thế là 2 chị em hẹn gặp nhau rồi rủ nhau cùng đi chơi Sentosa, đi ăn lẩu ở Marina (hồi đó cái lẩu tự chọn nổi tiếng ở Sing hẵng còn ở đây), đi xem phim đêm nhưng rất tiếc em hồi đấy mặt non choẹt quá thế là chị bán vé hỏi "Mày trên 21 chưa?", lắc lắc. Thế là kế hoạch xem fim đêm bị hủy. Nếu ở nhà thì đừng hòng đi xem fim sau 10h nên đc sang Sing, lại đc đi xem lúc 2h em thấy khoái lắm, lúc bị từ chối mua vé, em thất vọng dã man kinh khủng, hẹn chắc chắn có ngày sẽ quay lại và mua cho bằng đc 1 cái vé để xem cái trò phim đêm (lại fim ma nữa) nó như thế nào ^^
Ở dorm nên em quen được 1 anh người Đan Mạch, 1 chị bạn người Hàn Quốc, và 1 anh Hà Lan. Tất cả đều du lịch một mình. Đây là điều khá thú vị khi đi du lịch một mình, làm cho mình trở nên cởi mở hơn và tận dụng mọi cơ hội được kết bạn. Em rất khoái anh người Đan Mạch, ngủ ngay giường đối diện tầng trên, anh ý toàn kể chuyện du lịch Việt Nam cho em nghe, nào là đi hết cực Bắc của VN, từ Lạng Sơn đến Sapa, rồi anh ý rất thích vịnh Hạ Long, thích tắm biển ở Nha Trang. Đi ra nước ngoài và gặp một người từng đến VN lại tỏ ra hào hứng về đất nước mình, cảm giác rất hãnh diện ý ạ.
Một buổi tối cả 4 người bọn em hẹn đi chơi. 2 anh kia đề nghị đi bar ở Clark Quay uống bia, 2 anh kia quay sang hỏi em có ngại (mind) không? Em thực sự chưa từng đến cái bar nào nên cũng ngại, nhưng vì không muốn cản trở niềm vui của tất cả mọi người nên đồng ý. Thế rồi bọn em cuốc bộ từ Bugis ra Clark Quay (khá xa). Em và chị bạn HQ đã tranh thủ tán chuyện. Chị ý 24 tuổi và vừa xin nghỉ phép để đi du lịch xung quanh châu Á.
Đến Clark Quay rồi thì em thấy đây là một khu tập trung khá nhiều bars và clubs khác nhau, cộng thêm là rất nhiều Tây, nhiều lắm luôn, mấy chị Tây cao cao xinh xinh mặc váy ngắn hở hang, rồi nhạc thì xập xình và ầm ĩ, người ra người vào cứ ầm ầm. Thi thoảng thấy một vài nơi to tiếng (chắc do say rượu). Em thấy hơi sợ vì khu này có vẻ phức tạp và lộn nhộn hơn mình tưởng. 2 anh kia quyết định chọn 1 bar vì thấy giá vào cửa có vẻ hợp lý nhất, đâu như 20$ đc 2 đồ uống. Trước khi bước vào em lại bị hỏi passport (vâng, chắc vẫn tại do mặt non quá :P). Chị bán vé cứ nhìn đi nhìn lại cái passport như thể không tin là em đã đủ 18 ý ạ. Cuối cùng thì em cũng được vào. Hi hi, đây là lần đầu em đến mấy chốn này nên thành ra thiếu tự nhiên :"> thấy có một cái stage bé xinh trên có mấy bạn nam nữ uốn éo vặn vẹo, khá dẻo. Nhạc thì xập xình và đèn thì mờ đỏ. Bọn em đổi vé lấy đồ uống, em và chị Hàn Quốc vẫn nói chuyện trong khi 2 anh kia chăm chú nhìn lên stage.
Về sau thì em và chị HQ quyết định về sớm để ngày mai lên đường đi sớm, bọn em đi MRT (tàu điện ngầm) về. Trời, nhớ lại thì mới thấy hồi đó em đi MRT ở Sing vắng hoe, lúc tầm 12h bọn em về hầu như chỉ có mình em và chị kia trên MRT, chứ giờ ở Sing thì kể cả 12h thì MRT vẫn chật cứng người. Trên đường đi về bọn em có chụp ảnh ở Clark Quay, cũng trao đổi email nhưng em làm mất mất email của chị kia T__T.
Ngày hôm sau đó thì em lên đường đi Malaysia, vì chuyến đi bị rút gọn lại nên em chỉ có thể sang Malay 1 ngày và trở về trong đêm hôm đó để hôm sau bay về HN. Sở dĩ em không thể bỏ qua Malay khi thời gian gấp rút như thế này là vì em đã hứa cầm một ít đồ sang cho một chị bạn ở KL. Và thế là em lại đi theo như chỉ dẫn tự đi bus đến Johor Bahru chứ không phải là mua vé bus đi thẳng một mạch đến KL. Sau khi em đến đc Johor Bahru, làm thủ tục các thứ xong thì cũng gần trưa, ăn trưa ở đây rồi lại mua vé bus đi KL tiếp (mất đâu 4 5 tiếng). Cảm giác khi đến Malay sau khi ở Sing là xấu và bẩn hơn nhiều. Người ở đây cũng ít nói tiếng Anh hơn, điển hình là bác lái xe, em hỏi đã đến KL chưa thì không biết trả lời, chỉ tuôn một tràng tiếng Mã. Haizz, thế là lúc đến KL nó dừng ở một trạm như kiểu trạm bus chỉ có 1 cái cọc thôi í ạ, thế là em cứ nghĩ là chưa đến, vẫn ung dung ngồi. Xong rồi tự nhiên em thấy nó lại phóng ra đường cao tốc, bắt đầu thấy hoảng, mới quay sang hỏi anh bên cạnh thì anh ý cũng không nói được tiếng Anh. Có anh ngồi gần đấy nghe thấy mới bảo em là vừa đi qua KL rồi, em phải dừng ở trạm tiếp theo và đón bus quay trở lại KL.
Vậy là em nghĩ đến những trường hợp xấu nhất... hoặc em sẽ không quay trở về Sing kịp được, bị lỡ chuyến bay, hoặc tệ hơn em sẽ phải lưu lạc ở một nơi khỉ ho cò gáy không biết tên ở Malay.
Đến trạm bus tiếp theo, em xuống xe và hỏi xem bao giờ có bus quay lại KL. Anh bán vé phải nói chính xác một câu là trông như anh cửu vạn và trông mặt cực kì gian, nhất là mắt anh ý... :(( anh ý bảo em cứ đợi đi tầm 5h chiều sẽ có. Cùng lúc đó ở bến xe thì có rất nhiều anh người Malay đen đen, đúng là làm nghê cửu vạn, thấy em đi một mình lại kiểu hốt hoảng, tay thì xách túi du lịch, thì huýt sáo, nháy mắt, cười cười nói chung là làm cho em đã hoảng càng hoảng hơn, giờ chỉ muốn thoát khỏi nơi này thật nhanh.
Nhưng cái bus quay về KL mãi mãi không đến.... và em cứ đứng ở đấy...
(em sẽ kể tiếp, lại dại dòng quá rồi!)

Summer_Flower44
15-06-2010, 07:56
Nhưng cái bus quay về KL mãi mãi không đến.... và em cứ đứng ở đấy...
(em sẽ kể tiếp, lại dại dòng quá rồi!)

Em ơi, em làm chị hồi hộp quá cơ đấy!!!!! Mong tin em lắm lắm !!!!

Mắt tròn mắt dẹt
20-06-2010, 04:18
Tớ nghĩ bạn tiểu cô nương tách riêng các post của bạn ra thành 'Du lịch một mình ở Sing - lúc <21t, tiếng Anh lõm bõm...' v.v... gì đó có phải dễ theo dõi hơn không? :)

thienson
20-06-2010, 07:40
Hà hà cái topic này sắp thành topic hồi ức các chuyến đi mất rồi.

Ba Đứa Trẻ
20-06-2010, 17:32
Du lịch một mình - Tại sao không?. Với mình đơn giản vì

Pros
- Thời gian mình đi được thì bạn bè lại không đi được
- Mình thích đi rừng, du lịch khám phá nhưng lũ bạn lại chỉ thích đi shopping, đi biển để ăn chơi, nhảy múa thôi
- Có tiếng Anh tốt, kỹ năng giải quyết problems tốt, có kinh nghiệm sống, thích trải nghiệm thì chuyện đi một mình rất giản dị, không có gì là to tát
- Khả năng lập kế hoạch được cải thiện và tốt lên trông thấy (travel arrangement), biết sắp xếp ưu tiên, chủ động hơn trong mọi việc (đi cùng nhóm thì nhiều khi các bạn lo hết chẳng phải động tay chân vào việc gì...)
- Mình chủ động thích thì ở lâu, chán thì đi ngay, đi những điểm mà mình thích. Đi cùng nhóm thì phải tuân theo lịch trình nhóm đưa ra, quyết định chung của nhóm.
- Có cơ hội gặp gỡ bạn bè quốc tế (vì đi một mình nên phải tìm bọn để cùng share chi phí (đi tour....), nhiều khi gặp những đứa cũng chẳng có kế hoạch gì cụ thể thế là đi cùng nhau cũng vui.
- Học hỏi được rất nhiều kinh nghiệm của bọn này vì bọn nó đi nhiều, có nhiều mánh buồn cười mà rất hiệu quả.

Cons:
- Lúc phải travel một mình hơi buồn, đến đâu có cảnh đẹp cũng không ái ố hỉ nộ được với ai, ăn món ngon của địa phương không có người thưởng thức cùng.
- Không dễ chụp ảnh cho mình mà nhiều khi quên mất chỉ chăm chụp cảnh
- Chi phí cao hơn là đi theo nhóm
- Cũng tùy nhưng có lúc thì miệt mài đi hùng hục cả ngày, có lúc sáng ra lại lười và có thể thay đổi kế hoạch
- Ăn uống thất thường
- Dễ bị sa đà vào shopping. Có các bạn đi cùng thì còn kìm hãm giúp cho.

Nói chung là phức tạp.

tieu co nuong
22-06-2010, 11:15
Tớ nghĩ bạn tiểu cô nương tách riêng các post của bạn ra thành 'Du lịch một mình ở Sing - lúc <21t, tiếng Anh lõm bõm...' v.v... gì đó có phải dễ theo dõi hơn không? :)

Uh cảm ơn ấy góp ý, mà chuyến đi của tớ cũng chẳng nhiều nhặn gì nên chắc tớ viết nốt bài cuối vào đây luôn! :P

nguyenhoangha
31-07-2010, 06:17
Sáng nay đọc báo Tiền Phong thấy bài này hay hay , mời các bác xem .http://www.tienphong.vn/Gioi-Tre/505132/Co-gai-Viet-tuoi-20-doc-hanh-quanh-the-gioi-Di-roi-se-den.html

PyKawaii
04-08-2010, 00:34
t rất thích đi phượt ở chỗ là mọi thứ ko cần phải chuẩn bị quá kĩ càng, vì lí do đấy đi 1 mình rất hay, đôi khi cô đơn khiến ng ta mạnh mẽ hơn và quý trọng bạn bè hơn, nhưng k cần đi 1 mình mãi, có những chuyến đi nên có bn đồng hành ^^

aitakepictures
05-08-2010, 01:40
Mình cũng rất thích đi "phượt" (mới học được chữ này ngày hôm qua khi khám phá ra diễn đàn này eheh) 1 mình, 2+ mình cũng thích ehehe...đi 1 mình là cơ hội để mình suy ngẫm về mọi việc xung quanh mình và cuộc đời, thường thì khi đi 2+ mình sẽ khong có cơ hội đó ... đi 1 mình sẽ có xu hướng bắt chuyện với người lạ nhiều hơn, đi 2+ mình lúc nào cũng cứ tíu tít với nhóm của mình mà chẳng thèm hỏi han gì người xung quanh cả ... tóm lại, cứ đi chơi là vui rồi, mỗi thứ đều có cái hay của nó ... mình đã từng đi 1 mình ở mỹ, và vài nước châu âu ... rất là dễ đi

cuối tháng 11 này mình định về Hà Nội chơi khoảng 10 ngày ... ý định là sẽ leo fanxipan, đi vịnh hạ long và Mộc Châu ... coi hình thì thấy mấy nơi đó đẹp quá ... ở mỹ hoặc châu âu thì mình còn mướn xe hoặc đi tàu điện được, về vn mình khong biết lái xe 2 bánh các bạn ơi, phải làm sao đây?? có bạn nào đang dự định đi phươ.t vào thời gian đó thì cho mình ké với :)

Schtroumpf
05-08-2010, 12:07
cuối tháng 11 này mình định về Hà Nội chơi khoảng 10 ngày ... ý định là sẽ leo fanxipan, đi vịnh hạ long và Mộc Châu ... coi hình thì thấy mấy nơi đó đẹp quá ... ở mỹ hoặc châu âu thì mình còn mướn xe hoặc đi tàu điện được, về vn mình khong biết lái xe 2 bánh các bạn ơi, phải làm sao đây?? có bạn nào đang dự định đi phươ.t vào thời gian đó thì cho mình ké với :)

Muốn biết lái xe 2 bánh thì phải học thôi bạn ơi! :D Mình sẽ đi Sapa vào dịp Noel, nếu bạn về được vào dịp này thì tham gia chung với bọn mình cho vui! T11 thì mình lại ở nhà! :D Mà cái vụ rủ rê này bạn post trong box Tìm bạn đồng hành sẽ đúng hơn á! :)

aitakepictures
05-08-2010, 21:45
Muốn biết lái xe 2 bánh thì phải học thôi bạn ơi! :D Mình sẽ đi Sapa vào dịp Noel, nếu bạn về được vào dịp này thì tham gia chung với bọn mình cho vui! T11 thì mình lại ở nhà! :D Mà cái vụ rủ rê này bạn post trong box Tìm bạn đồng hành sẽ đúng hơn á! :)

cuốc bộ cho chắc :D, o vn mình chẳng quen ai nên chắc muốn tập lái xe cũng khó ... chắc gần tới ngày thì mình sẽ hỏi thăm bên Tìm bạn đồng hành .. nhưng thấy bên đó nói là khi rủ rê phải có ngày giờ giá cả hẳn hoi .. mà mình thì mù tịt ehehe....chắc đợi tới lúc đó coi ai có rủ rê đúng ngày thì mình ăn theo vậy :), còn không thì cứ 1 mình ta đi

luyen276
23-08-2010, 13:34
Em thích đi có bạn, cơ mà 1,2 người thôi, ko quá nhiều, khó bảo! =)) (mặc dù lớn hết cả rồi nhưng mà lắm thầy nhiều ma, mỗi đứa 1 ý mệt lém! :"> ) Chưa bao h đi 1 mình, nhưng rất mún thử cảm giác đấy. Chưa có kinh nghiệm đi phượt cơ mà đang chờ thời cơ để thử (và chờ cả tiền tiết kiệm nữa, hix, nghèo nó khổ thế! :( )

Mossa
24-08-2010, 22:45
mình post lên Phượt mấy bài "đi bụi" của mình, lâu lâu nhận được tin nhắn hay chat của vài bạn hỏi thăm mình thông tin để đi một mình. Thật là nể các bạn ấy. :D vì mình thường đi với nhóm nhỏ ở xứ người mà còn lo lắng, huống chi là một mình.

Mình rất thích du lịch, đặc biệt là "bụi", nhưng một mình thì chưa từng, lần ít nhất là 2 đứa (mình và nhỏ bạn) phượt Hà Tiên - Phú Quốc hay ra Bản Đôn thôi!
đi một mình cũng có cái thú vị của nó và cũng có thể một ngày nào đó mình cũng sẽ đi một mình xem cảm giác thế nào?

dalyhuong
25-08-2010, 01:34
Cái topic này lúc nào cũng đắt hàng hết nhể...
Dzị đi 1 mình mình với 1 nhóm bạn đồng hành lạ hơ lạ hoắc, cùng nhau sang nước bạn... Thế có đc xem là 1 mình ko nhỉ ;)

Không bik thế thì thế nào, chứ lúc đầu e bị bạn bè phản đối kịch liệt chuyện này... đi về rồi chúng nó còn bảo: t ko nghĩ 1 đứa như mà dám đi như dzị... (Hú hồn, đó là những người bạn đồng hành quá tốt=> số e may mắn)

aitakepictures
25-08-2010, 02:17
Lần đầu đi 1 mình thường là vì 2 lý do. 1 là vì không có ai đi cùng và 2 là vì ham đi du lịch quá nên cho dù chỉ có 1 mình cũng ráng đi. Đi xong rồi ghiền luôn, bạn nào chưa đi thì ráng thử đi :). Nhưng mình thấy con gái đi 1 mình thì cũng dễ bị hoang mang hén, cho nên có bạn gái nào đi 1 mình là mình hâm mộ liền :)..có dịp sẽ xin đi theo ;)

Schtroumpf
25-08-2010, 12:34
Mình hay đi 1 mình, phần là vì đám bạn ko mê du lịch lại lười đi, phần khác là người có thể rủ đi được lại bận, phần khác nữa là người có thể đi được lại yếu quá, ko đủ sức khỏe để có thể phượt bụi bặm một cách đúng nghĩa. Đi 1 mình vài lần thì mình thấy là mọi thứ cũng đều nằm trong tầm tay tầm mắt mình thôi, chịu khó tham khảo thông tin, rà soát kỹ lưỡng thì ko ảnh hưởng gì lắm. Có điều ko có ai để chụp hình giúp đối với bạn nào thích làm model, hehe! Mình thì ngược lại, chỉ thích cầm máy nên đi 1 mình thấy ko sao cả!

vanmap_ct
28-08-2010, 15:08
đi du lịch một mình thì hay thật... em nghĩ rất hay.. nhưng em nghĩ nếu có thêm một vài người bạn đồng hành thì sẽ thú vị hơn nhiều

caduoi
28-08-2010, 18:30
Đi một mình hay đi cùng bạn đồng hành, cái nào cũng có cái thú của nó. Em có một sở thích rất là bệnh hoạn: đó là đi lạc. Lạc một mình hay 2 mình hay mấy mình đều vui cả ạ ;)

hoxuanhuong
28-08-2010, 19:10
đúng là hôm nào mình cũng nên làm 1 phát 1 mình, mơ ước từ nhỏ có ngày đội balo đi lang thang khắp nơi...he he

datvn
31-08-2010, 08:55
thuc ra đi dl 1 minh cung co cai thu cua no , toi cung đi 1 minh vai lan nhung thât tâm tu sâu tham trong noi tâm thi se thây cô đôc va le loi nhung luc đêm vê mat khac thi minh se đuoc đi theo y minh va co thoi gian tinh tâm va cam nhan nhieu hon

Meo BuiDoi
31-08-2010, 09:15
Mình hay đi 1 mình, phần là vì đám bạn ko mê du lịch lại lười đi, phần khác là người có thể rủ đi được lại bận, phần khác nữa là người có thể đi được lại yếu quá, ko đủ sức khỏe để có thể phượt bụi bặm một cách đúng nghĩa. Đi 1 mình vài lần thì mình thấy là mọi thứ cũng đều nằm trong tầm tay tầm mắt mình thôi, chịu khó tham khảo thông tin, rà soát kỹ lưỡng thì ko ảnh hưởng gì lắm. Có điều ko có ai để chụp hình giúp đối với bạn nào thích làm model, hehe! Mình thì ngược lại, chỉ thích cầm máy nên đi 1 mình thấy ko sao cả!

Mình tán đồng ý kiến bạn này. Vì có thời gian mình đi 1 mình gần như là thường xuyên

Nhưng rốt cục, mình vẫn cho rằng trong những chuyến đi dài, nên có bạn thân thiết để đồng hành thì vẫn vui hơn, vì bạn có thể chia sẻ cảm giác và chuyện trò cũng như hỗ trợ nhau.....

iem_thik...
31-08-2010, 09:23
Mình tán đồng ý kiến bạn này. Vì có thời gian mình đi 1 mình gần như là thường xuyên

Nhưng rốt cục, mình vẫn cho rằng trong những chuyến đi dài, nên có bạn thân thiết để đồng hành thì vẫn vui hơn, vì bạn có thể chia sẻ cảm giác và chuyện trò cũng như hỗ trợ nhau.....

E thì thấy rằng trong mỗi chuyến đi dài & phượt đúng nghĩa thì sự đồng hành là phần quan trọng :)
Mà dân du lịch ( theo nhận xét của người ngoại đạo thì rất fair-play) thì đi 1 mình hay nhiều mình cũng là để trải nghiệm cảm giác và khám phá những miền đất mới, có người trò chuyện, đồng hành khi nhỡ gặp chuyện gì thì tuyệt hơn chứ ah :)
Rất tiếc là girl nên ko dám đi 1 mình, nhưng cảm gíac 1 mình giữa đất trời cũng hay đấy chứ ah :)

Schtroumpf
31-08-2010, 09:44

E thì thấy rằng trong mỗi chuyến đi dài & phượt đúng nghĩa thì sự đồng hành là phần quan trọng :)
Mà dân du lịch ( theo nhận xét của người ngoại đạo thì rất fair-play) thì đi 1 mình hay nhiều mình cũng là để trải nghiệm cảm giác và khám phá những miền đất mới, có người trò chuyện, đồng hành khi nhỡ gặp chuyện gì thì tuyệt hơn chứ ah :)
Rất tiếc là girl nên ko dám đi 1 mình, nhưng cảm gíac 1 mình giữa đất trời cũng hay đấy chứ ah :)

Tất nhiên là mình vẫn thích có bạn đồng hành, nhưng quan trọng là có tìm được cạ hay ko cơ! D

chidung79
31-08-2010, 11:38
Đúng, chẳng sao. Mình cũng đã đi 1 mình vào Kon tum rồi qua Gia Lai. Khi về mọi người có vẻ hoảng hốt và cũng đặt vấn đề này nọ với mình.
Nhưng thật ra khi về rồi thi nghiệm lại đi 2 người sẽ thú vị hơn rất nhiều.VD : có người nói chuyện, có người để bình luận,có nhiều thứ trên đường cần được chia sẻ......
Hi vọng chuyến sau sẽ có người đi cùng !!!!????

anotherworld
31-08-2010, 14:21
Đôi lúc muốn đi đâu đó 1 mình, để có những lúc có thể bình tâm suy nghĩ, ngẫm nghĩ điều gì đó để thoát khỏi những công việc hàng ngày, và những thú vui làm cho mình kg có thời gian để dùng cái đầu nhiều...mà đi 1 mình thì cứ định rồi lại thôi, đi với người quen thì chắc chắn sẽ kg có thời gian yên tĩnh. Nên muốn tìm 1 người (nữ càng tốt ;)) cùng đi và khi tới nơi thì ai làm việc đó, khi nào cảm thấy buồn thì đi ăn chung hay uống cafe chung...

tigerk40
31-08-2010, 14:24
Lựa chọn và chập nhận lựa chọn.

Được cái này thì mất cái kia các bạn à. Đi 1 mình có cái buồn có cái vui, có cái thú riêng của nó đấy ạ. Em nhiều lần đi 1 mình rồi, nhưng cái cảm xúc gần đây nhất là lần leo từ 2.800m về thấy rất thoải mái. Vừa đi vừa nghĩ, vừa suy tư, vừa chụp choẹt,... thích lắm!:)

miw
31-08-2010, 21:49
Tất nhiên là những chuyến đi có bạn có bè sẽ dễ giúp đỡ, chia sẻ và vui vẻ sáng khoái hehee. Nhưng đi du lịch một mình cũng có cái thú của nó. Em cũng thích đi du lich 1 mình. Me & my book & my camera. Nhiều chuyến đi là chủ động đi 1 mình, có những chuyến đi thì đành phải đi 1 mình (nhưng cũng chẳng sao, chẳng buồn tẹo nào :D ) Kể ra thì trộm vía, em cũng may mắn, thân gái mà lang thang 1 mình, chưa bị Mẹ mìn với Ba bị lừa lần nào. Đến đâu cũng làm quen được bạn mới, và thu hoạch được khá nhiều bạn thú vị từ những chuyến đi này. Chắc tại cũng hay chuyện, và mau mồm mau miệng, chăm la cà chuyện trò nên người ta quý hihi. Cũng là những trải nghiệm mới mẻ với những vùng đất mới mẻ và con người mới mẻ hehe.
Nhưng nói chung, con gái mà đi một mình thì nên cẩn thận hơn. Em thấy đi du lịch 1 mình ở nước ngoài lại an toàn hơn đi ở Việt Nam mình, chẳng hiểu sao lại thế??!

trungtaymo
01-09-2010, 09:35
Hì hình dung ra khung cảnh "1 mình 1 ngựa(sắt) - Khắp nơi tung hoành"... Nghĩ đến thôi đã thấy thèm! Tự nhận là dân PHƯỢT thì đi 1 mình là chuyện rất nhỏ các Bác hey ^^ !

dndtrung
01-09-2010, 20:13
đi 1 mình rất hợp cho người cảm thấy mình khó giao tiếp với mọi người, cảm thấy cuộc sống tù túng, chán nản :D Những người đó khi đi 1 mình sẽ tự tìm đc cách giao tiếp với mọi người hoặc chí ít thì cũng dễ gần hơn.

caduoi
05-09-2010, 19:09
Đi một mình dễ được tiếp cận, làm quen bạn mới, được giúp đỡ, và nhận được nhiều lời đề nghị hay ho. Tuy nhiên, trust your sense. Cái gì cảm thấy không an toàn thì đừng dây vào, dù cảm nhận của mình có khi sai, nhưng vậy vẫn tốt hơn. Cực nhất là đi du lịch với bf ạ. hix. Sướng thì sướng, vui thì vui nhưng vẫn "cực" lắm: không lăn lê chà lết được, không ăn bận lẹp xẹp được, không hồn nhiên quen bạn mới được. Chậc, nói một thôi một hồi là em lạc đề rồi... :D

paper
06-09-2010, 02:12
đi 1 mình rất hợp cho người cảm thấy mình khó giao tiếp với mọi người, cảm thấy cuộc sống tù túng, chán nản :D Những người đó khi đi 1 mình sẽ tự tìm đc cách giao tiếp với mọi người hoặc chí ít thì cũng dễ gần hơn.

Bạn là nam hay là nữ? Với cách nói như trên, bạn tự cho là mình có biết giao tiếp ko?

Quan trọng nữa là bạn có sống hạnh phúc ko, với kiểu áp đặt tư duy của mình cho người khác như vậy?

Tớ nghĩ là các bạn phản đối chuyện đi một mình (bằng cách dùng nhiều danh động tính từ rất chi là siêu hình và khó hiểu với khả năng nhận thức của tớ ;)) và cho rằng những người đi một mình nào là cô đơn nào là tủi thân nào là ko biết giao tiếp nào là tẻ nhạt nào là... nên trưng bày vài hình ảnh các chuyến đi chơi của các bạn lên đây. Thực lòng tớ muốn ngó các bạn một chút, nhìn các bạn có thể biết các bạn là người thế nào (có thú vị ko, có nhiều bạn bè ko, có biết giao tiếp ko, có lịch thiệp ko, có hạnh phúc ko... ), sẽ biết được rất nhiều rằng bạn là ai mà lại... nói như thế hi hi hi

lengkeng1minh
11-09-2010, 04:03

Chắc bác này đi 1 mình nhiều rồi hay sao mà nói thế nhỉ? Hi hi hi đôi lúc cũng nên đi 1 mình vì thế sự trãi nghiệm sẽ khác hơn với đi tập thể. Mổi cách chơi điều có cái hay của nó_ 1 mình tự tìm đường, tự thân cạm nhận vẻ đẹp thiên nhiên( theo cách của mình) và 1 mình giữa bao la trời đất cũng tuyệt lắm chứ, bi kịch 1 mình lạc lối giữa rừng nhưng nhờ thế mình mới thắng chính mình.

kechantinh
15-09-2010, 08:54
Theo mình thì nên đi từ 2-3 xe trở lại để có gì còn hỗ trợ nhau, và đỡ cô quạnh nữa chứ

chtvnn
15-09-2010, 09:45
Theo mình đi du lịch 1 mình sẽ chủ động và tự do hơn so với du lịch đông người. Như đợt mình đi gần đây khi chạy ra bến xe thì còn đúng 1 ghế (ko cho đặt chỗ trước cứ tới trả tiền thì có vé và mỗi ngày chỉ có 5 chuyến) đi đông chắc sẽ khó mà sắp xếp được.

Thứ hai, khi đi lẻ thì có công tử tiểu thư cỡ nào cũng phải tự mà lo cho bản thân, qua đó mình sẽ lớn lên được một tý (và với mình là biết tiết kiệm hơn, trc giờ đc cái có tiền là không tiếc chỉ tiếc là không có tiền :"> còn giờ thì trước khi xài lo mà đếm và chi li tính tính toán toán chứ nhỡ ra có ai mà mượn). Đồng thời cái miệng được sử dụng tối đa và muốn hay không cũng phải đọc sách hỏi đường liên tục... và mình nghĩ đi du lịch không có gì vui bằng hiểu được lối sống thực của người bản xứ do đó thay vì tụm vào nói chuyện trong nhóm thì mình nói chuyện với người bản xứ tìm hiểu về họ và học ngôn ngữ của họ cũng hay đấy chứ.

Thứ ba, trên xe trên tàu trên mọi thứ đều có những người đánh lẻ như mình, bạn cứ đi cứ mạnh dạn bắt chuyện (cơ mà đừng có hồn nhiên quá đáng, thấy người ta hào hứng tiếp chuyện thì hãy tiếp tục còn không thì đi tìm đối tượng khác để ghép) cứ vậy một chuyến đi của bạn sẽ có rất nhiều bạn và có nhiều kinh nghiệm. Tại sao lại nhiều kinh nghiệm ah? đơn giản vì khi đi 1 mình ko ai bất cẩn đến độ không tìm hiểu trước về nơi mình sẽ đến, cái mình sẽ ăn và nơi mình sẽ ở do đó 1 người biết 1 ít gom lại thành 1 khối kiến thức không bé. Đợt đi Cam vừa rồi mình quen với mấy người theo kiểu này và có cái vui là mình toàn quan tâm đến thức ăn (món ăn các loại, hiệu nào ngon hiệu nào rẻ, ngày nào ăn gì...) còn 1 cô bé nữa thì chỉ quan tâm đến Angkor và đem toàn sách về Angkor các loại hình chụp kỹ càng, 1 cô thì quan tâm đến con người gặp ai cũng như đi phỏng vấn ah... 3 người đi và trao đổi với nhau biết được rất nhiều thứ hay đấy.

Tóm lại là đi du lịch 1 mình rất tốt nhưng không phải là 1 mình từ đầu đến cuối, bạn phải tự chuẩn bị cho mình và kết bạn trên đường như vậy sẽ có một chuyến đi thú vị và sau chuyến đi thì có những kỉ niệm đẹp.

Red_Dao
15-09-2010, 20:36
Chắc bác này đi 1 mình nhiều rồi hay sao mà nói thế nhỉ? Hi hi hi đôi lúc cũng nên đi 1 mình vì thế sự trãi nghiệm sẽ khác hơn với đi tập thể. Mổi cách chơi điều có cái hay của nó_ 1 mình tự tìm đường, tự thân cạm nhận vẻ đẹp thiên nhiên( theo cách của mình) và 1 mình giữa bao la trời đất cũng tuyệt lắm chứ, bi kịch 1 mình lạc lối giữa rừng nhưng nhờ thế mình mới thắng chính mình.

Bao năm rồi em toàn đi 1 mình, chỉ có gần đây là em đi "nhiều mình", em đã lạc trong rừng 2 lần, 1 lần lạc ở rừng trong khu vực Langbiang ở Đà Lạt - 1 mình,1 lần lạc ở cái rừng trong lòng hồ của thủy điện Yaly với nhiều mình. Cả 2 lần em đều có những trãi nghiệm thú vị khác nhau và lần lạc ở rừng Đà Lạt , trời mưa lất phất, sương mù bao phủ, 1 xe 1 mình trong rừng sâu hun hút..., đứng dưới ngó lên thấy bầu trời nhỏ xíu. Đúng như bác langkeng1minh nói e phải chiến thắng chính nỗi sợ hết xăng, sợ hư xe, sợ ma, sợ cướp và sợ bị....
Bạn em là con gái 1 mình nó đi 5 nước Châu Âu trong 1 tháng, vì đi xa và lâu quá , sợ nó lạc lõng nơi xứ người nên e bảo nó tìm 1 người đi cùng , nhưng đúng là ko dễ tìm người cùng sở thích, có cùng thời gian off , nên cuối cùng đành độc hành. Đi về nó kết luận : đi 1 mình vậy mà hay học đc quá trời điều thú vị, quen được biết bao nhiêu bạn đủ quốc tịch, có nhiềi trãi nghiệm mà khi đi 2 mình ko thể có được....
Em làm cái nghề mà khách em hay ví von là : Lời nói ko mất tiền mua, nghe lời em nói anh lòi tiền ra :)
Thế nên em ko nghĩ mình là người khó gần, khó giao tiếp, e cũng ko chán sống mà hoàn toàn ngược lại, cho nên bác dndtrung đừng kết luận những người thích đi du lịch 1 mình là người "khó giao tiếp..." mà tội nghiệp.
Mỗi người đều có 1 lý lẽ để chứng minh cho quan điểm của mình còn em nghĩ rằng nếu yêu phượt thì dù 1 mình, 2 mình hay nhiều mình đều có cái hay, cái thú vị riêng chờ mình khám phá, trãi nghiệm. Chúc tất cả các bác dù phượt mấy mình cũng sẽ khám phá được nhiều điều thú vị, gặt hái được nhiều bức ảnh đẹp, có nhiều niềm vui và thêm nhiều bạn mới, đó là mục đích chính của những chuyến đi đúng ko ạ. Topic này đã lên đến 47 trang rùi.....

homeless man
15-09-2010, 21:38
Một mình, nhiều mình, trong nước ngoài nước tớ đều đã thử cả. Hay dở cũng có chỗ khác nhau. Đã là phượt nếu ai thích thì cũng nên thử mọi sắc thái cung bậc tốt xấu để trải nghiệm. Mình nhớ mãi câu châm ngôn: thuốc bổ của người này là thuốc độc của người kia. Vậy đã khác nhau làm sao có thể quy về một chuẩn để phán xét? Có liên quan gì đến tính cách, này kia

Mình thì cứ có thời gian là đi. Nhiều khi nâng lên đặt xuống quá lại không đi được. Có điều, đi mấy mình thì cũng phải chuẩn bị kỹ. Ngoài những kỹ năng tồn tại (survival skills) tối thiểu cần có, thì là tiền nặng túi và thẻ VISA nạp đầy xèng.

Vậy thôi, chả có vấn đề gì phải lăn tăn=)).

MannAm
17-09-2010, 00:24
hehe e like bài của bác Homeless cái . Nhiều bác cứ nâng cao quá điểm quá . Ai thích gì thì làm thế thôi , việc gì phải mất công suy nghĩ quy nạp thằng khác là loại gì , vì sao nó lại thế .
Em thì em thích đi 1 mình vì lần nào đi ấy , thể nào trên đường em cũng "nhặt" được các em Hàn , Nhật , TQ cũng đi balo 1 mình , đoạn sau thì hơi bị vui nhưng em xin phép không kể ở đây :p

mrduongnv
20-09-2010, 21:26
Có freetime mình cũng muốn đi một mình, đơn giản vì thích thế, và cũng chẳng thấy có gì là bất thường cả.
Ủng hộ các bạn đi du lịch một mình :>

tranthitonga
26-09-2010, 01:33
Đi nhiều mình thì có nhiều thuận lợi hơn nhưng cũng nhiều khi bất tiện hơn.
Nếu đi nhiều mình thì nên là mấy mình cực kì thân nhau, hiểu biết và tôn trọng quyết định chung, đôi khi hy sinh mình một chút để cả nhóm được vui. Hoặc cũng có thể hội nhiều mình là những bạn chưa đi chung với nhau bao giờ, nhưng hợp nhau, đồng quan điểm, cùng sở thích ( tìm hiểu qua, VD: ọp ẹp :D); biết tự lo cho bản thân để không làm phiền người khác nhưng sãn sàng giúp đỡ khi bạn cần. Túm lại là những con người có tư tưởng "tiến bộ" :D
Đi một mình lại thực sự là một trải nghiệm khác, thử thách bản thân mình và tối đa hóa việc khám phá,lang thang :) Tất nhiên lúc xuất phát có thể một mình nhưng sau đó làm quen, kết bạn lại thành hội mấy mình :D
Theo em thì nên thử tất cả: một mình, hai mình, nhiều nhiều mình ... ;))
Em thích du lịch và muốn thử nghiệm tất cả các cảm giác!!!

Dune
28-09-2010, 06:46
Tôi toàn đi du lịch nứoc ngoài một mình nhưng chẳng thấy buồn tí nào. Có biết bao nhiêu bạn đồng hành từ Châu Á, Châu Âu, Châu Mỹ, Châu Úc. Quan trọng là các bác biết nói tiếng Anh, ít nhiều gì cũng được và chịu bắt chuyện với người khác thì vui ra phết.

duturi
07-10-2010, 11:57
Mình thấy rằng đi một mình hay đi nhiều mình thì cũng tùy vào trạng thái, hoàn cảnh của cả người đi và xung quanh.

Mình đã đi nhiều, cả trong và ngoài nước và cũng gặp nhiều hoàn cảnh. Có lúc bảo biết thế này đừng đi chung cho rồi, nhưng cũng có lúc lại nghĩ, biết thế này đừng đi cho rồi (vì đi một mình đấy). Xin chia sẻ thôi, đâu có lúc nào giống nhau đâu.

Mình gặp nhiều chuyện muốn chia sẻ khi đi một mình rồi, nhiều lúc cười ra nước mắt luôn. Hồi 1987 đi học bên India về ngang qua BKK, Thailand. Hồi đó áo Nato là ngon lắm, mua có 300B nhưng về Việt Nam bán được tới 0,85 chỉ vàng (mà một chỉ vàng hồi đó mình không mơ được vì trước đó chưa hình dung được nó như thế nào). Ra chợ Bò bê mua được 25 cái, nó hết hàng chạy sang chợ Pratunam mau thêm 5 chiếc, ai ngờ 5 chiếc đó là áo loại khác mà mình không biết (về phải phân cho 4 anh em và ông cụ mỗi người mặc kỷ niệm một cái). Nhưng cái chính là ai cũng hỏi sao mua mà không hỏi ai cả. Lúc đó có ai đâu mà hỏi??? Một mình mà.

Năm 2008, đi sang Beijing vào dịp Noel, lúc đó chỉ khỏang -6độ thôi, nhưng một lúc có tới 2 nỗi buồn một mình. Một là mọi người chơi vui vẻ vì Noel và tết dương lịch mà mình thì lủi thủi một mình tốn tiền điện thoại không kể xiết. Nỗi buồn thứ hai là do đi VLTT về bị viêm họng sốt cao nằm bẹp gí trong KS, cứ nghĩ là sao lại đi chuyến này làm gì.

Năm ngoái 2009, mình đi Mỹ 2 tháng, có lúc khoái ra mặt vì không phải chỉ dẫn ai cả, thích gì làm nấy, thích đâu đi đấy, chẳng phải bàn là đi bằng cái gì nhưng nhiều lúc tức quá trời luôn. Lúc ở Des Moines, muốn chụp cái ảnh, nhờ thằng chụp xong nó nói OK, về coi lại thấy có mỗi mình, chẳng thấy xung quanh đâu. Đi uống bia toàn phải ngồi chung với các bạn Mỹ. các bạn Mỹ uống cả năm mới hết vại bia (mà ngay ở cái làng của người Đức di cư sang gần giáp ranh giữa IOWA và ILLINOI trong Oktober Fest mới tức chứ). Giá mà có bạn Thủy béo ngồi đấy làm mấy vại thì không gì tuyệt vời bằng.

Còn vô số chuyện một mình như vậy nữa lúc đi lang thang ở Ai Cập hay Pháp, thậm chí là ở Cambodia nữa. Nhưng tất nhiên là học được khối chuyện nhờ đi một mình và mỗi lần vược qua được một khó khăn thì lại thấy chẳng có gì gây trở ngại cho mình được nữa.

Còn đi chung thì nhiều chuyện lắm, chuyện vui thì nhiều rồi nhưng chuyện bực mình thì cũng có, nhất là dân ta có văn minh bầy đàn thì càng lắm phiền toái. Nhưng những chuyện đó xảy ra ở các chỗ khác chứ anh em đã lập nhóm phượt thì thường là sẽ thành những kỷ niệm vui thôi.

Vì vậy, mình nghĩ là cũng nên có những lần một mình, nhưng cũng rất nên đi cùng anh em, cùng phượt, cùng chia sẻ, cùng cảm nhận.

Pe Xiu
07-10-2010, 14:04
Theo e thì du lịch 1m vo cung thu vị nhưng nếu e là con trai kia, chứ con gai mà 1m thj e thấy hơi ớn. Thế nên e đã quyết tâm học taewondo dù đã mạnh hơn trước nhưng vẫn ko dám đi một mình hic......

0944455455
10-10-2010, 23:18
Em đang học Đại Học. Nhiều lúc cũng muốn đi lắm. Đọc bài các pác chân tay cứ cuồng lên nhưng khổ nỗi lại chưa có thời gian và điều kiện. Chắc khi ra trường xong em phải làm 1 chuyến xuyên việt hoặc ít nhất là vòng quanh miền bắc mới được :)

kientao
12-10-2010, 17:18
một mình thì tự do thoải mái nhưng kg thể hiện được khả năng ứng phó cho ai xem hết nói ai tin. Mình thích độc lập 1 mình, nhưng hôm nay phải suy nghĩ lại.

hoanglz
12-10-2010, 19:00
em lúc nào cũng đi 2 người, ko bao giờ có ý định đi một mình :D
2 kẻ cô đơn bên nhau :))

KURAKURA
20-10-2010, 00:44
Mình thì từ năm 18t đã bắt đầu ở 1 mình và cũng bắt đầu đi DL bụi 1 mình. Có nhiều điều bất ngờ, vui có buồn có, tai nạn có ( suýt chết cũng vài lần) nhưng rồi đọng lại là sự tự tin, là kinh nghiệm sống và trên hết là niềm tin yêu con người và cuộc đời, cái tốt khi đứng trước cái xấu không hề cảm thấy nao núng, giữa sự sống mong manh và cái chết, bạn sẽ thấy nhiều điều mà bạn trước đây không nhận ra.

Dù đã 8 năm phượt 1 mình ( có vài lần là > 2 mình) nhưng như các bạn khác mình cũng nghĩ, có thêm người bạn đường thì thật tốt. Và mình đúng ra thường là chẳng có ai đi cùng nên mới một mình. Đôi khi nằm chèo queo 1 mình nơi đất khách quê người, đói, khát và mệt lã ra...người lại bắt đầu sốt..mà sốt những 40 độ hoặc hơn ( lúc đó mình sốt xuất huyết mà ko biết, về đến Sg là vô cấp cứu luôn mà chả có người thân nào biết, nằm trên cáng bệnh viện chỉ thèm được có ai hỏi han 1 câu thôi) Hay lúc lọ mọ 1 mình nấu cháo ăn vì thương hàn thì thôi rồi...tủi thân.

Những miền đất ta qua, những con người mà ta gặp. Họ đã là một phần đời của ta rồi, cám ơn họ vì đã cho ta một góc nhìn làm phong phú hơn cái bảng màu cuộc sống của ta. Và nếu có kiếp sau thật, tôi hi vọng lại được lên đường và trãi nghiệm những gì chưa biết qua :) cho dù là vẫn 1 mình. Được phượt là đã hạnh phúc rồi!

vietdragons
23-10-2010, 15:59
Mình chưa bao giờ đi 1 mình vì nghĩ sẽ không vui nhưng xem xong topic này tự dưng cũng muốn làm 1 chuyến 1 mình xem sao :D

Alt-Tab
27-10-2010, 23:05
Những miền đất ta qua, những con người mà ta gặp. Họ đã là một phần đời của ta rồi, cám ơn họ vì đã cho ta một góc nhìn làm phong phú hơn cái bảng màu cuộc sống của ta. Và nếu có kiếp sau thật, tôi hi vọng lại được lên đường và trãi nghiệm những gì chưa biết qua :) cho dù là vẫn 1 mình. Được phượt là đã hạnh phúc rồi!

Rất hay!!! một góc nhìn đẹp về cuộc đời!!!

Bé Hà
01-11-2010, 12:11
Khi trong đầu trống rỗng... khi đó mình cảm thấy bình yên.

heoluoi
01-11-2010, 12:44
Mình thì từ năm 18t đã bắt đầu ở 1 mình và cũng bắt đầu đi DL bụi 1 mình. Có nhiều điều bất ngờ, vui có buồn có, tai nạn có ( suýt chết cũng vài lần) nhưng rồi đọng lại là sự tự tin, là kinh nghiệm sống và trên hết là niềm tin yêu con người và cuộc đời, cái tốt khi đứng trước cái xấu không hề cảm thấy nao núng, giữa sự sống mong manh và cái chết, bạn sẽ thấy nhiều điều mà bạn trước đây không nhận ra.

Dù đã 8 năm phượt 1 mình ( có vài lần là > 2 mình) nhưng như các bạn khác mình cũng nghĩ, có thêm người bạn đường thì thật tốt. Và mình đúng ra thường là chẳng có ai đi cùng nên mới một mình. Đôi khi nằm chèo queo 1 mình nơi đất khách quê người, đói, khát và mệt lã ra...người lại bắt đầu sốt..mà sốt những 40 độ hoặc hơn ( lúc đó mình sốt xuất huyết mà ko biết, về đến Sg là vô cấp cứu luôn mà chả có người thân nào biết, nằm trên cáng bệnh viện chỉ thèm được có ai hỏi han 1 câu thôi) Hay lúc lọ mọ 1 mình nấu cháo ăn vì thương hàn thì thôi rồi...tủi thân.

Xin trích dẫn lại lời bạn KURAKURA "...Được phượt đã là hạnh phúc rồi...." nhưng nhiều khi cảm thấy thật cô đơn, ước gì có một người bên cạnh ... nhìn mình.Lúc đó buồn càng thêm buồn !

Khỉ jà
02-11-2010, 13:32
Đọc vài dòng tâm sự của các bác cũng thấy bùi ngùi, vừa rồi em cũng có đi chơi một mình. Cũng có cái hay nhưng vẫn buồn buồn sao đó. Vậy nên là chắc sẽ không đi một mình nữa, đi từ hai người trở lên để có người buôn (chắc tại em là phụ nữ nên đi một mình không được mở mồm nên hơi ức chế :-D). Bác nào khởi xướng hội single gặp mặt đi chơi thì để em đăng ký nào ^^

clerick
03-11-2010, 09:49
em cũng đồng ý là đi du lịch 1 mình nó tiện .Nhưng em đi đâu thì đi,ko có partner là e cảm thấy đơn độc lắm !!!

paper
03-11-2010, 12:42
Đi với nhiều người thì ai cũng có thể. Ăn cơm với nhiều người thì ai cũng có thể.
Chỉ đi du lịch một mình, ăn cơm một mình là phải... học thôi bạn ạ. Chẳng mấy người học được điều đó đâu.

Nếu ai học được rồi thì sẽ tự do, lúc nào cũng hạnh phúc hết, dù ở một mình hay nhiều mình.

Tớ chỉ muốn thảnh thơi thôi, đi đâu nhiều người quá tớ sợ lắm. Đặc biệt là đi nước ngoài, nhất là những nước mà họ chỉ biết tiếng của họ mà thôi ví dụ Trung Quốc. Đến những nơi đó nếu ko vì công việc thì tớ chỉ đi với gia đình và một hai bạn bè mà mình rất rất yêu quý thôi. Tại sao phải cống hiến thời gian của mình cho người khác, tại sao phải đi làm phiên dịch hay là hướng dẫn viên cho họ hả bạn?

Nhưng phụ thuộc thì dễ, chứ để ko bị phụ thuộc vào bất cứ cái gì, ví dụ để có thể tự đi một mình được, thì.... ko dễ đâu :))

em cũng đồng ý là đi du lịch 1 mình nó tiện .Nhưng em đi đâu thì đi,ko có partner là e cảm thấy đơn độc lắm !!!

giantia
04-11-2010, 21:17
theo tui du lịch một mình cũng rất thú vị nhưng có người cùng chia sẻ cản nhận còn hay hơn. không cần đông chỉ 2 là đủ

giantia
04-11-2010, 21:22
kể ra đi du lịch 1 mình cũng hay nó thể hiện tính tự lập và thử bản lĩnh bản thân. Lúc nào tui cũng thử đi một mình xem cảm giác thế nào

giantia
04-11-2010, 21:25
Tui cũng thích du lịch it người nhưng 1 mình thì cũng buồn lắm mà đông người thì cũng nhiều hạn chế khó khắc phục

dantocgoc
04-11-2010, 23:31

Mình cùng đồng quan điểm với bạn. Đi và cảm nhận cuộc sống, con người, cảnh vật. Và nó cho ta rất nhiều trãi nghiệm thú vị, đi đông tuy vui nhưng chưa chắc đã thú vị bằng đi 1 mình, tự do tự tại.(c)

htdat
05-11-2010, 12:07
Em cũng nghĩ là một mình cũng có cái thú của nó!
Đi một mình vì thất tình, vì ko rủ được ai đi nữa, vì muốn khám phá chính mình...

Nhưng nếu có thể thì đi hai mình trở lên là tốt nhất, đặc biệt là trong chuyến đi của mình có gặp sự cố thì chắc chắn 2 người sẽ hơn 1! Và nếu đi nhiều mình quá thì cũng mệt lắm, vì mỗi người một kiểu, khó mà chiều được hết!

dovesky
05-11-2010, 12:24
em cũng định làm một chuyến dọc quốc lộ 1a nè.lên đây tham khảo các ý kiến của mấy bác cũng sáng dạ ra nhiều.theo em thì không nhất thiết phải đi nhiều người,mình đi nhiều nơi mà nhiều người tham gia dễ bất đồng ý kiến lắm.
em định đầu năm sau đi bụi ra hà nội,đi qua mỗi tỉnh là ghé lại một số địa danh để tham quan.các bác cho em lời khuyên nhé

heoluoi
05-11-2010, 13:59
em cũng định làm một chuyến dọc quốc lộ 1a nè.lên đây tham khảo các ý kiến của mấy bác cũng sáng dạ ra nhiều.theo em thì không nhất thiết phải đi nhiều người,mình đi nhiều nơi mà nhiều người tham gia dễ bất đồng ý kiến lắm.
em định đầu năm sau đi bụi ra hà nội,đi qua mỗi tỉnh là ghé lại một số địa danh để tham quan.các bác cho em lời khuyên nhé

chào dovesky, heoluoi mới đi bụi ra HN pon chen dịp Đại lễ ngàn năm nè. :) nhưng là nữ nên không dám "... đi qua mỗi tỉnh..." hoành tràng nhưng bạn được, chỉ đi lòng vòng phố cổ và tour Hạ Long, Sapa, đi vào mùa thu la tuyệt nhất.

Cỏ bé
05-11-2010, 15:12
Em cũng muốn thử sức mình một lần cho biết. Năm sau khoảng chừng sau tết Âm lịch định đi một chuyến xuyên Việt để biết Việt Nam quê hương ta có những gì, kẻo không ngay cả anh chàng Úc Dâu Tây còn biết bánh đa cua Hải Phòng mà mình đường đường sinh ra và lớn lên dưới Đảng Cộng Sản VN quang vinh mà mù địa lý VN thì xấu hổ thật. Có điều cũng khá ngại vì phận nữ nhi không biết có an toàn không???

heoluoi
05-11-2010, 15:44
Em cũng muốn thử sức mình một lần cho biết. Năm sau khoảng chừng sau tết Âm lịch định đi một chuyến xuyên Việt để biết Việt Nam quê hương ta có những gì, kẻo không ngay cả anh chàng Úc Dâu Tây còn biết bánh đa cua Hải Phòng mà mình đường đường sinh ra và lớn lên dưới Đảng Cộng Sản VN quang vinh mà mù địa lý VN thì xấu hổ thật. Có điều cũng khá ngại vì phận nữ nhi không biết có an toàn không???

Có nhiều thứ để lo lắm bạn à, nữ thì khó khăn hơn nam á, quyết tân đi thì chuẩn bị tiền, sức khỏe, thông tin,.... từ đây là vừa.Lúc trước mình cũng ôm mộng thế, nhưng đến giờ vẫn chưa thức hiện nổi.

kinh_van
05-11-2010, 17:50
đó giờ chỉ mới nhậu 1 mình ,phượt 1 mình thì chưa,vì cảm giác là ta cần 1 người cùng chia sẽ với ta những giây phút thú vị đó .

@Kura Kura : cái sign của bạn vẫn luôn đúng :)

dovesky
08-11-2010, 08:18
Với em cái quan trọng nhất là thời gian.bỏ đi cả tháng trời thì công việc sẽ ra sao đây.vấn đề nam giải !

duturi
08-11-2010, 15:07
Mỗi người một cảm nhận thôi.

Mình đã đi TQ hàng chục lần rồi. Rất thích đi một mình vì không phải hướng dẫn và trả lời những chuyện vớ vẩn hay là đi trả giá hộ nhưng cũng rất muốn có bạn để chia sẻ. Lần gần đầy nhất là chuyến HCMC - Shanghai - Hangzhou - Nanchang - Guangzhou - Zhuhai. Không phải lúc nào đi một mình cũng hay đâu.
Mình vừa đi Lào về (tức thì 1-6/11/2010). Có nhiều chuyện không biết chia sẻ cùng ai, lắm lúc cứ muốn nổ tung ra.

Nếu có bạn phượt thì là nhất.

Đi với nhiều người thì ai cũng có thể. Ăn cơm với nhiều người thì ai cũng có thể.
Chỉ đi du lịch một mình, ăn cơm một mình là phải... học thôi bạn ạ. Chẳng mấy người học được điều đó đâu.

Nếu ai học được rồi thì sẽ tự do, lúc nào cũng hạnh phúc hết, dù ở một mình hay nhiều mình.

Tớ chỉ muốn thảnh thơi thôi, đi đâu nhiều người quá tớ sợ lắm. Đặc biệt là đi nước ngoài, nhất là những nước mà họ chỉ biết tiếng của họ mà thôi ví dụ Trung Quốc. Đến những nơi đó nếu ko vì công việc thì tớ chỉ đi với gia đình và một hai bạn bè mà mình rất rất yêu quý thôi. Tại sao phải cống hiến thời gian của mình cho người khác, tại sao phải đi làm phiên dịch hay là hướng dẫn viên cho họ hả bạn?

Nhưng phụ thuộc thì dễ, chứ để ko bị phụ thuộc vào bất cứ cái gì, ví dụ để có thể tự đi một mình được, thì.... ko dễ đâu :))

Bo.bo
08-11-2010, 19:45
Du lịch một mình cũng có cái thú vị của nó chứ. Được sống với chính con người thật của mình và cũng là để cho ta có htời gian chiêm nghiệm lại những gì mình làm trong thời gian vừa qua. Ủng hộ việc này ^^

Cỏ bé
09-11-2010, 11:22
Em đang ngâm cứu cái bản đồ Việt Nam để tìm lộ trình hợp lý nhất. Quyết làm một chuyến chiêm nghiệm lại bản thân xem mình muốn gì :D. Chắc không dám lang thang nơi rừng thiêng nước độc đâu.

kechantinh
11-11-2010, 09:54
Phượt một mình cũng thú vị đấy nhỉ, đã đi nhưng chưa bao giở ngủ đêm 1 mình nên cũng chưa cảm nhận hết mọi cảm giác, nhất là cái cảm giác chỉ còn ta với ta với núi non đèo dốc, có lần đi với đám bạn dừng chân pha cà phê uống giữa đoạn Ma Lâm (đường tắt đi từ Phan Thiết qua Đà Lạt) lúc 1h đêm, tụi nó bị rớt đèn pin, mình ở lại coi xe tụi nó đi kiếm hơn 1h đồng hồ.....cảm giác lúc đó thật là kinh khủng....

giantia
11-11-2010, 12:56
:LLKể ra cũng nên thử nghiệm đi phượt 1 mình. ăn một mình, ngủ một mình, cô đơn giữa nơi hoang vắng
Chắc nhiều cảm giác ấn tượng:LL

huongtra2511
12-11-2010, 13:24
Du lịch một mình. Đó là thói quen của mình. M là một con nhox giang hồ nhưng ko phải là đi bụi mà đúng nghĩa du lịch. Chỉ là điều là một mình, một mình vác balo đi Sapa, đà lạt, một mình lặn lội từ Nam ra Bắc - ngược dòng thời đại - thế nên gọi là giang hồ.
Đi du lịch một mình có cái thú của nó là tự cảm nhận, cái mà mình ko thể chia sẽ có lẽ nó sẽ ngấm sâu hơn, cũng có thể nhờ đó mà quen thêm được nhìu bạn mới. Như là một xu hướng của con người " sỏi đá cũng cần có nhau í mà". Nhưng dù j đó cũng ko phải là điểm cộng lớn cho cái lý do đi du lịch bụi của mình, chẳng qua là không có ai rãnh rỗi đi cùng nên đành vác balo đi một mình vậy. Khi đi một mình thì cảm giác tự kỉ và đáng thương nhìu hơn. Cũng lo lắng và cẩn thận hơn, nó sẽ làm bỏ lỡ khá nhìu cái hay và đẹp. Đôi khi cảm thấy cô đơn vô cùng, tủi thân và lại từ từ gặm nhấm mà sống típ...