PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hỏi kinh nghiệm cung đường Tây Bắc..

Hieuletrung
01-02-2013, 00:19
Ngày mùng 4 Tết này nhà mình sẽ đi 1 chuyến Tây Bắc tầm 5 ngày... Cung đường dự kiến như sau: Hà nội - Hòa Bình (không ghé thủy điện) - Sơn La (ghé thủy điện) - Điện Biên - A pa Chải - Lai Châu - Lào Cai - Yên Bái - Việt Trì - Hà nội.
Bác google tính hộ tầm 1600 km. Mình đi xe CRV, 5 người lớn + 2 nhóc 4,5 và 8 tuổi.
Gia đình đã đi phượt vài lần, vùng Tây Bắc cũng đã đi cung đường Hà nội Tuyên Quang - Hà Giang - Bắc Kạn cách đây 2 năm.
Ai có kinh nghiệm tuyến đường này chia sẻ giúp mình với....
1. Đoạn đường lên cột mốc số 0... Cu tý nhà mình 4,5 tuổi có thể đi đc ko? (Cột cờ Lũng cú cu tý tự trèo lên cách đây 2 năm)
2. Trên tuyến đường này cần lưu ý các đoạn nào? Về độ dốc, đường cua, đường hẹp, đường xấu, đường đá lở, xxx... (Trước mình đi tuyến Hà Giang ko tìm hiểu trước về Mã Pín Lèng... Đi xong về mới thấy ghê... Lại bị mấy đoạn đường 4c đang sửa... trượt tiến độ... Gần nửa đêm mới tìm đc chỗ trọ)
3. Trên tuyến trên thì nên rẽ ngang rẽ tắt vào các địa điểm nào ko nên bỏ qua... (Mình cũng đã tìm hiểu nhưng muốn hỏi rõ là địa điểm nào ko nên bỏ qua? Còn tất nhiên là nếu đc thì không nên bỏ qua điểm nào...)
4. Còn những lưu ý gì các bạn có thể giúp mình... Mình cảm ơn...
P/s: mình thấy ngày 26/9 cũng có một đoàn đi cung đường này, đọc bài hẹn hò nhau trên diễn đàn mà mình ko tìm thấy bài viết về ký ức của chuyến đi... Mod nào biết link chỉ giùm mình nhé... Cảm ơn (đã search mà không thấy)