PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] XE MÁY, Nam - Bắc

Pages : [1] 2 3 4

tuannhuong
05-09-2010, 23:55
Chào mọi người, dịp 10-10 này nhóm mình định làm chuyến xe máy về Thủ đô. Bọn mình ở trong HCM, dự định là đi xe máy ra ngoài đó. Có điều là do lần đầu bọn mình đi = xe máy nên ko biết tiền xăng xe, nghỉ đêm, rồi 1 ngày nên đi khoảng bao nhiêu cây? Ai đã đi rồi or biết thì tư vấn mình với nha? Cảm ơn mọi người :D

mr.danghuynh
06-09-2010, 05:35
lời khuyên đầu tiên cho bạn
1. nên nói rõ số người đi
2. nên nói rõ bạn dùng xe gì
3. nên nói rõ khả năng của các bạn là bao nhiu
4. bạn mún đi trong bao lâu là đến ?

vì :
1/ tốc độ khi di chuyển đoàn sẽ khác khi đi 1 hay 2 xe, cũng như mức độ bị tuýt còi từ các bạn Hugo cũng dao động theo
2/ mỗi loại xe ăn xăng khác nhau
3/ tùy khả năng của bạn để có thể cho ra lịch trình cho từng ngày cũng như tiền xăng, tiền ks cho các bạn
4/ để có thể hướng dẫn và chỉ cho bạn những cung đường phù hợp !

Thankz ... rep nhé để mình có thể giúp bạn !!

tuannhuong
06-09-2010, 07:45
- Bọn mình đi khoảng 6 ngưởi - 3 nam + 3 nữ, wave cả, 1 alpha + 2s, hè vừa rồi mình cũng đạp xe từ HCM ra nhà mình ở Nghệ An rồi nên cũng biết 1 ít về các đoạn đường.
- Có điều đi xe máy thì mình ko rõ tiền xăng khoảng bao nhiều, 1 ngày đi khoảng bao nhiêu người là phù hợp, mình nghĩ là tầm 500km (10-11 tiếng) mấy thằng mình chạy xe cũng ok, đêm ngày cũng được nhưng đi cùng bạn gái vớii lại cũng phải cho xe nghỉ. rước mình thấy oto nhà con bạn đi từ Vũng Tàu ra HN có nghỉ đêm là mất khoảng 3 ngày là ra tới HN,
- Riêng mình thì mình muốn ra sớm hơn, tầm 2 ngày. Bọn mình sv cả, đợt này ra chơi HN dịp 10-10 bọn mình mang tầm 2 chai, ra HN thì đã có chỗ nghỉ.

tuannhuong
06-09-2010, 07:50
Mình nghĩ sức khoẻ mấy thằng đủ để chạy xe dài ngày nhưng mà mình cũng băn khoăn về vấn đề xe máy do mình ko thạo về vấn đề này lắm, ý mình là đi quãng đời dài thế rùi xe nó bị gì ...etc..

thienson
06-09-2010, 08:35
Mình nghĩ sức khoẻ mấy thằng đủ để chạy xe dài ngày nhưng mà mình cũng băn khoăn về vấn đề xe máy do mình ko thạo về vấn đề này lắm, ý mình là đi quãng đời dài thế rùi xe nó bị gì ...etc..

Nếu nhóm bạn bám theo đường QL1A mà chạy thì vấn đề xe máy hư hỏng không phải lo nhiều,xe máy người ta chế ra để chạy liên tục nên chỉ cần chú ý chạy khoảng 700,800km thay nhớt máy là được.Còn vấn đề sức khỏe bạn xem lại 1 ngày chỉ nên chạy tầm 400km trở lại thôi,tốc độ trung bình trong 1 ngày chỉ khoảng 45,50km không chạy nhanh hơn được đâu bạn à.Thân

mr.danghuynh
06-09-2010, 15:52
nếu bạn muốn đi nhanh như thế thì chịu khó đi máy bay đi bạn ạ :| vì nữ làm sao mà chịu nổi dc mức độ đó, ko thể vược giới hạng của sức khỏe được!
thứ 2 : bạn mang 2tr :| làm sao mà đủ đây :|
bạn nên tính toán kỉ lại với nhóm, thật tình là mình thấy 2 ngày ko đủ để vược 1 cung đường xa như thế đâu bạn ạ.

shogun
06-09-2010, 16:36
- Riêng mình thì mình muốn ra sớm hơn, tầm 2 ngày. Bọn mình sv cả, đợt này ra chơi HN dịp 10-10 bọn mình mang tầm 2 chai, ra HN thì đã có chỗ nghỉ.

Góp ý cùng pác là 2 ngày pác không thể vượt khoảng 1710 km được bằng xe máy được pác nên xem lại thời gian. với ware thì mức tiêu hao mỗi xe khoảng 45, 50 km/lit nên pác mất 35, 40 lit xăng như vậy với 2 chai cho 3 xe 6 người thì không thể pác à. chúc pác điều chỉnh lại lịch trình và có chuyến đi vui vẽ

nguyenhoangha
07-09-2010, 07:02
Mình đã đi rồi và thấy nếu có sức khỏe cũng chưa chắc chạy nhanh hơn do bắn tốc độ, xăng thì không lo vì đường 1A đầy , nhớt ngày thay 1 hộp nhưng theo mình các bạn nên mua nhớt dự phòng ở tiệm bán phụ tùng xe sẽ có tiện chứ khi nghỉ mà đi tìm tiệm thay mất công, bạn cứ mua Castrol hoặc vào tiệm YAMAHA mà mua 0.8l giá 45k chứ thay ngoài đắt hơn 15k/hộp và sẽ gặp nhớt đểu , khi thay nhớ lấy nhớt thải bỏ nhông xích nha(cái này mới quan trọng cho xe đường dài bạn ạ), bây giừo làm nhái cực kỳ tinh vi không phải thợ là dính ngay(nhất là mình là khách qua đường).Bạn đi đúng tốc độ thì 1h chỉ đi được 40km , mình cũng quê Nghệ An(Yên Thành), chào bạn!!

trungcao
07-09-2010, 08:39
...Sao giống Đường lên đỉnh Olympia vậy chaizz... 2 ngày vượt hết 1700km, trong khi bạn nói có ng đi otô cũng tầm 3 ngày, mà bạn cũng biết đi otô khỏe hơn nhiều so với xe máy....Vậy mà còn ko hoàn thành đc trong 2 ngày.... Chẳng có lời khuyên nào khác những câu trên. Mong bạn cân nhắc kỹ trước khi ra quyết định cuối cùng!
Good luck!!!

nguyenhoangha
07-09-2010, 08:57
Mình hay đi Nghệ An – Hà Nội bằng cả hai con đường. Nếu đi QL1A hay hạn chế tốc độ thì đường lại gần hơn còn đường Hồ Chí Minh ít hạn chế thì lại xa hơn còn các bạn đi quá tốc độ thì mình chịu, nói tóm lại vẫn là 1h đi được 40km bao gồm đổ xăng và nghỉ.

tuannhuong
08-09-2010, 10:59
Cảm ơn mọi người đã tư vấn cho mình, mình sẽ sắp xếp lại.

chuoihot
08-09-2010, 11:11
Tốt nhất là khoảng 1 tuần bạn ạ !! Đi theo đường ven biển, sẽ ít Hugo và đường trống hơn, chi phí 1 bạn 4tr đi và về [ nếu là ăn bờ rào, ngủ bờ mương như mình từng như thế ], đường miền trung và bắc thì chi phí ko thể rẻ như miền Tây nên các bạn nên mua mọi thứ có thể và chất cả lên xe, sắp xếp ổn định để khi đi tiện nhất có thể, 1 phần tiết kiệm chi phí, 1 phần khác phòng chống các bác sửa xe dạo, bán hàng ăn dọc đường cắt cổ các dân phượt nhà mình ^^

trcoti
08-09-2010, 12:07
đi xe máy thì khoảng 300km là tối ưu nhất ! phượt mà ( còn tham quan địa phương nơi mình đi qua )

HCM - HN ( không nên phượt bằng xe máy . nếu không có kinh nghiệm )

haianh
13-09-2010, 21:09
Đi xa nhất định các bạn phải mang theo đồ nghề sửa xe, vá xe, điều đó rất cần thiết. Không cần thiết mang nhiều quần áo; riêng đối với nữ thì có thể mang nhiều hơn 1 chút nhưng cố gắng là đồ mòng, gọn, tiện lợi để dành khoảng trống cho lương thực, nước cũng rất cần.

nguyễn oanh
20-09-2010, 16:05
- Bọn mình đi khoảng 6 ngưởi - 3 nam + 3 nữ, wave cả, 1 alpha + 2s, hè vừa rồi mình cũng đạp xe từ HCM ra nhà mình ở Nghệ An rồi nên cũng biết 1 ít về các đoạn đường.
- Có điều đi xe máy thì mình ko rõ tiền xăng khoảng bao nhiều, 1 ngày đi khoảng bao nhiêu người là phù hợp, mình nghĩ là tầm 500km (10-11 tiếng) mấy thằng mình chạy xe cũng ok, đêm ngày cũng được nhưng đi cùng bạn gái vớii lại cũng phải cho xe nghỉ. rước mình thấy oto nhà con bạn đi từ Vũng Tàu ra HN có nghỉ đêm là mất khoảng 3 ngày là ra tới HN,
Đi xe giường nằm Sinh caphe hay nhà xe nào cũng được ra Hà nội khoảng hơn hai ngày,honda thì cho đi xe lửa ra đó bạn ạ,còn để sức ra đó mà ăn lễ.Các bạn chắc kinh nghiệm xuyên Việt nhiều lắm mới chạy như thế à.

NGUYỄN TÙNG
19-12-2010, 00:48
Em đang có dự tính làm chuyến cho bằng anh bằng em.
Nhưng chưa biết gì nhiều mong các ace chỉ giáo:
-Đây là lịch trình của e đưa ra các ace góp ý giùm e để có chuyến đi hoàn hảo
+ Ngày đầu SG - Quy nhơn: xuất phát sớm từ 3h đêm
+ Ngày 2 QN - ĐN
+ Ngày 3 DN - vinh
+ Ngày 4 Vinh - Nam Định
Dự định là ngày 13/01/2011 xuất phát,và chi phí khoàng 2 triệu đổ lại thui.sinh viên mà.Rất mong mọi người giúp đỡ

thienson
19-12-2010, 17:10
Sài Gòn -Nam Định sao gọi là xuyên Việt được hả bạn:)???Bấy lâu em cứ nghĩ xuyên Việt là phải từ Cực Bắc hoặc Cực Tây vô tới Cực Nam kìa.Hay ít ra cũng đi hết Ql1A từ đầu tới cuối:D

CVN
19-12-2010, 19:05
Theo mình thì Sài gòn - Nam Định là xứng đáng gọi là Xuyên Việt rồi :) Theo lịch trình trên mình đoán bạn đi ô tô, phải không?

dantocgoc
19-12-2010, 21:02
Theo mình thì Sài gòn - Nam Định là xứng đáng gọi là Xuyên Việt rồi :) Theo lịch trình trên mình đoán bạn đi ô tô, phải không?

Ô tô thì tự lái à? Em vẫn nghĩ là đi xe máy thì chuẩn hơn đó bác CVN, vì ô tô khách đâu chạy chậm thế:LL

hoanglac09
19-12-2010, 21:19
Sài Gòn - Quy Nhơn 700km bác chạy nổi ko ?

NGUYỄN TÙNG
20-12-2010, 18:20
e đi bằng xe honda CD50 đã thay đầu lòng wave.các bác đi nhiều xin chỉ giáo

NGUYỄN TÙNG
20-12-2010, 18:26
e đi bằng honda bác có bí quyết chia sẻ e với:D

2LúaMiềnTây
20-12-2010, 19:38
Mục đích chuyến đi của bạn là gì? Chỉ chạy xe thôi hay là còn tham quan chỗ này chỗ kia nữa? Mình nghĩ chỉ với 4 ngày như thế nếu bạn có sức để chạy xe máy thì cũng chẳng có thời gian để nhìn ngắm gì cả....

toilavay
22-12-2010, 21:12
Tết 2010 mình cũng có chuyến "Độc hành xuyên Việt" bằng CD125.
Nếu bạn cần ý kiến thì pm với mình nick yh : [email protected] (trong giờ hành chánh)
Tham khảo :
http://saigoncdclub.com/forum/showthread.php?t=8790

thienson
22-12-2010, 21:32
e đi bằng honda bác có bí quyết chia sẻ e với:D

Chỉ có bí quyết giúp bạn ngày đầu tiên là cứ cắm đầu cắm cổ mà chạy mới ngốn nổi quãng đường đó:D:D.
Rồi qua ngày hôm sau thức dậy thấy rã rời,muốn quẳng lên xe Bus mà phượt cho khoẻ...hehe

nguyenhoangha
22-12-2010, 22:22
QL 1A xe đông và hạn chế tốc độ nhiều hơn nên em sợ bác đi không được kể cả là có sức khoẻ.SG - NĐ là 1700km đấy bác ạ.

Em chạy SG - nghệ An vòng lên đường HCM hết 2200km trong 5 ngày và đây là tốc độ cách Hương Khê 70km đấy.

https://i1236.photobucket.com/albums/ff450/hoangha_choroc3/P1290278.jpg

Rất nhiều lần như vậy bác ạ.Được cái đường vắng nên chạy vô tư.

shogun
22-12-2010, 22:28
Theo mình bạn chạy xe máy kiểu này chắc mục đích chính chỉ để tới nơi thôi phải không, chứ thời gian đâu nữa mà ngắm nghía. Nếu vậy bạn nên chuyển ngày đầu từ Sg đến Nha trang thôi ngày 2 đến Đà Nẵng còn lại 2 ngày sau giữ nguyên, như vậy một ngày bạn phải cày mặt xuống đường khoảng 500 km, hix, ráng dữ sức mà chiến đấu mấy ngày sau bạn nhá . good luck!!

nuamua
23-12-2010, 02:04
Chỉ có bí quyết giúp bạn ngày đầu tiên là cứ cắm đầu cắm cổ mà chạy mới ngốn nổi quãng đường đó:D:D.
Rồi qua ngày hôm sau thức dậy thấy rã rời,muốn quẳng lên xe Bus mà phượt cho khoẻ...hehe

Chả đến nỗi thế đâu bác thienson ạh. Cứ suy bụng ta ra bụng người thì em thấy, với những người nghiện xe nghiện đường, được ngồi trên xe đã là 1 cảm giác rất "phượt", 680km từ SG đến Quy Nhơn có lẽ chỉ cần 14 đến 15 tiếng kể cả nghỉ ngơi ăn uống và đổ xăng. Cộng thêm 1 tiếng dự phòng là 16 tiếng. Xuất phát từ SG lúc 3h sáng thì đến Quy Nhơn khoảng 7h tối. Còn đủ thời gian nghỉ ngơi. Bạn ấy là SV nghỉ Tết sớm nên về quê sớm, lại nghiện xe (em đoán thế) thì với sức thanh niên phơi phới, 680km mùi mẽ gì!
Hơn nữa, các quãng đường sau đó cũng ngắn, không tốn quá nhiều sức.
Trừ phi bạn NGUYỄN TÙNG buộc phải ghé Quy Nhơn cũng như những điểm còn lại, nếu không có thể phân bố quãng đường hợp lý hơn.
Nếu là mình thì mình sẽ chia thành những chặng: SG - Tuy Hòa; Tuy Hòa - Huế; Huế - Vinh; Vinh - Nam Định.
Tất nhiên, những kết quả trên chỉ là lý thuyết, với giả thiết rằng bạn NGUYỄN TÙNG đã có kinh nghiệm dong ruổi bằng xe 2 bánh kha khá, con CD của bạn đủ lì lợm, bạn có ít nhiều kinh nghiệm bảo dưỡng, sửa xe; có kinh nghiệm xử lý những tình huống bất trắc trên đường và những yếu tố khác...
Nếu thế thì cứ chiến thôi!

Tư Ếch
23-12-2010, 15:21
Chào các bạn
Tui có chút xíu kinh nghiệm trong những chuyến đi xuyên việt và 3 nước Đông dương nên viết lên đây đễ cùng chia sẽ với anh em .
Nếu đi xuyên việt SG-HN ta sẽ có hai phương án đi và về . Thứ nhất từ SG theo QL 1A ra HN và về theo đường Trường sơn . Thứ hai là chọn cung đường ngược lại . Chuyến đi dài ngày dù cho có sức khỏe ta cũng nên chọn phương pháp dài lâu ... tức là chia cung đường đi ra làm nhiều đoạn vậy là ta vừa có thể tham quan vừa đạt được mục đích vừa bảo vệ sức khỏe và chiếc xế đồng hành . Mỗi ngày ta nên đi từ 500 km trở lại thôi, không đi ráng vừa hao sức và cơ hội hư xe sẽ cao hơn . Vậy là bạn nên đi theo lộ trình SG - Nha Trang - Đà Nẵng - Huế - Vinh - HN và chặng về theo cung đường Trường Sơn về ( trên đường đó không có KS ...nên phải tính tới việc nghỉ đêm ở những nơi rẽ qua QL 1A ngắn nhất ở đoạn miền Trung hoặc có thể ngủ đêm lại ở các thôn ấp ) tới ngã ba TS thì nên chọn TS Đông vì tuyến đó nếu có trục trặc xăng hay xe cộ có thể ra QL 1A gần nhất . Đường TS rất vắng có thể chạy thoải mái ( nên dự trử xăng mang theo ) về tới Kontum thì bắt đầu đông xe cộ ...ta về SG thong dong . Kết thúc chuyến đi ta sẽ tận hưởng đủ cả hai vùng ... vùng cao nguyên và miền biển . Chúc bạn có chuyến đi tốt đẹp . Tui say mê về Nhiếp ảnh nghệ thuật nên lúc rãnh là cứ lên đường cùng bạn đồng hành là chiếc xế 2 bánh . Đi tất cả mọi miền ta sẽ thấy VN mình phong cảnh đẹp . Qua tết này có thể tui thực hiện luôn chuyến đi SG-HN và tiếp luôn cung đường Đông Bắc qua Tây Bắc rồi về lại SG . Chuyến này bạn đồng hành là em Yamaha Taurus , em này đầu năm rồi đã cùng tui đi ... SG - Campuchia - dọc đất nước Lào về tới cửa khẩu Tây Trang ở Điện Biên ...rồi về HN - Hải Phòng - Vinh - Huế - Quy Nhơn - Nha Trang - Đà lạt - SG ...chuyến đi tiêu tốn mất 45 ngày và hơn 8.000 km, mang về được hơn 100 Gb hình ảnh những nơi đi qua . Chúc vui với các bạn

small
24-12-2010, 16:26
Mình thấy 4 ngày mà đi từ Sài Gòn ra Nam Định khó đấy bạn ạ. Chỉ cắm đầu cắm cổ lái xe mà đi thui sợ còn không ra đến nơi chứ đừng nói là nhìn ngắm.
Bạn nên check lại thời gian đi, thêm khoảng mấy ngày nữa, còn phải có đường vế nữa chứ. Mà budget 2tr thì có đổ xăng, ăn uống và thay dầu cho 4 ngày thì được nhưng cho 1 đoạn đường xa như thế thì e là hơi mạo hiểm.

panteravn
05-01-2011, 14:51
HCM - HN = 2 ngày, rất khả thi nếu là thành viên của CLB Honda 67 SG
Nếu không có kinh nghiệm thì chạy suốt là rất nguy hiểm. 1 thành viên thuộc Honda67 SG chạy 1 mình 1 xe HCM-HN mất 36 giờ 45 phút.
Bạn suy nghĩ kỹ trước khi làm. Với số tiền 2 tr bạn không thể đi được, tiền xăng, nhớt 1 chiều HCM-HN đã là 1,5tr rồi.
Thân chào.

vietnguyen
06-01-2011, 21:06
Theo kinh nghiệm của em thì:

1. Đi 4 ngày thì chỉ có cắm đầu mà chạy, mình đi 6 ngày ra HN mà cũng chỉ dừng được ở 1 vài nơi chính mà thôi.

2. Với 2tr thì mình thấy nó quá ư mơ hồ, 2tr chắc đủ tiền đổ xăng với cafe dọc đường quá, mình chạy Sirius mà 6 ngày nó cũng xơi gần 1tr rồi. Chưa nói tới việc ăn, ở.

Thế nên mình nghĩ bạn nên tính lại chi phí cho hợp lý, và mục đích chuyến đi vì nếu đi 4 ngày thì chỉ là chạy cho hết đường chứ chẳng cảm nhận được gì đâu, mình đi 6 ngày mà còn thấy cưỡi ngựa xem hoa nè.

thegioithucvat
12-01-2011, 21:00
mình góp ý cho bạn:
- tiền 2tr/người chắc chắn là không đủ cho đi và về , nếu ăn ngủ bụi thì cũng cần chuẩn bị 5tr dự phòng
- bạn chỉ nên đi tầm 300- 400km/ngày thôi , vì là đi phượt mà còn phải ngắm cảnh nữa chứ, bạn nên đi từ 7-12 ngày sẽ thú vị hơn , đừng đặt áp lực thời gian cho mình quá gắt

bluecar
20-01-2011, 16:32
đã đi chưa vậy bác chủ thớt. 27 tết này em xuất phát nè. bác có đi chung ko?

nguyenhoangha
20-01-2011, 16:45
Theo mình thì chỉ cần có thêm một xe nữa thì thời gian sẽ kéo thêm 1 ngày, các bạn nên suy tính,còn về đường HCM thì đổ xăng như sau , Thạnh Mỹ , Khâm Đức , mua một can 1,5l dự trữ, ra đến một cái đồn BP có bán xăng lẻ mình k nhớ tên xong chạy ra A Lưới. Lịch này là mình đã đi từ tháng 4.2010.

ngoisao1005
25-03-2011, 22:55
Thân chào Anh Chị và các bạn !
Mình đang lên kế hoạch cho chuyến hành trình xuyên Việt vào cuối tháng 6/2011. Thú thực mình từ nhỏ đến lớn chưa đi du lịch bụi bao giờ. nếu có đi chỉ là chạy xe gắn máy cùng toàn thể gia đình về quê thăm họ hàng ở Đồng Nai thôi. Ông xã mình là người Anh, xem qua trương trình TOP GEAR, anh muốn đi du lịch bằng xe máy xuyên Việt. Mình rất thích và hoàn toàn ủng hộ. Nhưng mình thấy cũng hơi lo lo vì mình không hề biết đường nào hết.chưa bao giờ ra tới Bắc. nên không biết đèo là gì . chỉ xem trên tivi thôi. Mình đã đọc rất nhiều bài viết của các anh chị trong diễn đàn để chuẩn bị cho chuyến đi xắp tới. Và đây là kế hoạch, lịch trình tạm thời về chuyến đi của mình:
_Ngày 20/6 khởi hành từ TPHCM đi Vũng Tàu (120km)
_Ngày 21/6 từ Vũng Tàu đi Phan Thiết(250km)
_Ngày 23/6 từ Phan Thiết đi Nha Trang(190km)
_Ngày 24/6 từ Nha Trang đi Quy Nhơn(210km)
_Ngày 26/6 từ Quy Nhơn đi Hội An , đi Đà Nẵng (310km)
_Ngày 28/6 từ Đà Nẵng đi Huế(110km)
_Ngày 30/6 Huế đi Đồng Hới(170km)
_Ngày 2/7 Đồng Hới đi Vinh (190km)
_Ngày 4/7 Vinh đi Thanh Hóa(138km)
_Ngày 5/7 Thanh Hóa đi Thái Bình(100km)
_Ngày 6/7 Thái Bình đi Hải Phòng(90km)
_Ngày 7/7 Hải Phòng đi Hạ Long(73km)
_Ngày 9/7 Hạ Long đi Hải Dương(100km)
_Ngày 10/7 Hải Dương đi Hà Nội(90km) Mình search trên google khoảng cách giữa các tỉnh.mọi người xem lại giúp mình số liệu có chính xác không nhé !
Nhìn trên bản đồ ông xã mình thấy có 2 hướng để ra Bắc, khởi hành đi tụi mình sẽ đi dọc đường ven biển. Lượt về muốn đi hướng lên núi. Mình thì ủng hộ lượt đi, nhưng lượt về thì '' chịu'' thôi !!..hihi..
Rất mong các anh chị cùng các bạn trong diễn đàn tư vấn thêm giúp mình, những điều cần lưu ý khi chạy xe trên đường, làm sao để đi đúng đường? vì mình đọc thấy mọi người nói nhiều nơi không có bảng hướng dẫn chỉ đường..hic..
Mong các anh chị và tất cả các bạn, ai có kinh nghiệm ở đoạn đường nào, hướng dẫn thêm cho mình với. Nhất là những địa điểm nào nên dừng chân, ăn, ở...v...v...và thời tiết ngoài Bắc vào khoảng thời gian đó thế nào? nếu có ai từng đi vào khoảng thời gian tháng6 nói cho mình biết với nha !nếu được, và không phiền lắm ..hihi..cho mình xin số đt để mình liên lạc luôn hen!
CẢM ƠN ''PHUOT'' và tất cả mọi người !

tungittl
25-03-2011, 23:56
hè này mình cũng chạy vòng vòng quanh Việt Nam, trong khoảng từ 18-20/6 mình sẽ chạy từ Sài Gòn ra Nha Trang (Sài Gòn - Vũng Tàu - Phan Thiết - Nha Trang ) và ở lại đó 1 ngày, và từ đó chạy thong dong ra Bắc luôn. Nếu lịch trình cho phép và có một chút duyên, hy vọng chia sẻ cùng các bạn một đoạn đường (nếu đúng lịch trình của bạn thì mình sẽ chạy song song với các bạn ra tận Hà Nội, tuy nhiên mình sẽ dành nhiều thời gian cho Hội An và Huế)

@Mình ở Hà Nội

ngoisao1005
26-03-2011, 13:43
chào bạn tungittl,
Tụi mình rất vui nếu có thêm bạn đồng hành, gần ngày đi mình sẽ liên lạc với bạn nhe!
chúc vui

dovesky
26-03-2011, 19:36
Dạo này bà con đi xuyên Việt lắm thế nhỉ. Cuối năm em cũng làm một chuyến, bây giờ đang lên tinh thần và học hỏi kinh nghiệm của các "tiền bối". Chúc bạn thành công nhé, đi xong nhớ chia cho em tí kinh nghiêm.

tungittl
26-03-2011, 22:36
@ngôi sao: số mình là 0945101007 - tùng (mình đi solo, trước đó hơn 1 tuần mình vào sài gòn rồi vì thăm hỏi khá nhiều ae trong đó :)) )

Lonely_Rebel
27-03-2011, 20:20
Mình đang lên kế hoạch cho chuyến hành trình xuyên Việt vào cuối tháng 6/2011. Thú thực mình từ nhỏ đến lớn chưa đi du lịch bụi bao giờ. nếu có đi chỉ là chạy xe gắn máy cùng toàn thể gia đình về quê thăm họ hàng ở Đồng Nai thôi. Ông xã mình là người Anh, xem qua trương trình TOP GEAR, anh muốn đi du lịch bằng xe máy xuyên Việt. Mình rất thích và hoàn toàn ủng hộ. Nhưng mình thấy cũng hơi lo lo vì mình không hề biết đường nào hết.chưa bao giờ ra tới Bắc. nên không biết đèo là gì . chỉ xem trên tivi thôi. Mình đã đọc rất nhiều bài viết của các anh chị trong diễn đàn để chuẩn bị cho chuyến đi xắp tới. Và đây là kế hoạch, lịch trình tạm thời về chuyến đi của mình:
_Ngày 10/7 Hải Dương đi Hà Nội(90km) Mình search trên google khoảng cách giữa các tỉnh.mọi người xem lại giúp mình số liệu có chính xác không nhé !
Nhìn trên bản đồ ông xã mình thấy có 2 hướng để ra Bắc, khởi hành đi tụi mình sẽ đi dọc đường ven biển. Lượt về muốn đi hướng lên núi. Mình thì ủng hộ lượt đi, nhưng lượt về thì '' chịu'' thôi !!..hihi..
Rất mong các anh chị cùng các bạn trong diễn đàn tư vấn thêm giúp mình, những điều cần lưu ý khi chạy xe trên đường, làm sao để đi đúng đường? vì mình đọc thấy mọi người nói nhiều nơi không có bảng hướng dẫn chỉ đường..hic..
Mong các anh chị và tất cả các bạn, ai có kinh nghiệm ở đoạn đường nào, hướng dẫn thêm cho mình với. Nhất là những địa điểm nào nên dừng chân, ăn, ở...v...v...và thời tiết ngoài Bắc vào khoảng thời gian đó thế nào? nếu có ai từng đi vào khoảng thời gian tháng6 nói cho mình biết với nha !nếu được, và không phiền lắm ..hihi..cho mình xin số đt để mình liên lạc luôn hen!

Chào bạn,

-Về lịch trình: tớ chỉ chỉnh khoảng cách từ Hải Dương đi HN: 50km

-Địa điểm dừng chân, tham quan, ăn uống: Bạn nên vào trang web của từng tỉnh thành để lấy thông tin thì tốt nhất. Vì nếu ngồi viết ra đây chắc dài lắm:)

-Thêm nữa: nếu hai bạn ra Bắc, thật đáng tiếc nếu các bạn không đi lên Tây Bắc và Đông Bắc (Hà Giang, Sa pa,...). Tuy nhiên, đi vào tháng 7 là mùa mưa lũ thì cần chuẩn bị kỹ càng hơn.

-Khu vực miền Trung: bạn có nên đổi lịch đi một chút không? Vì nếu chạy dọc đường 1A thì một số tỉnh Miền Trung khá giống nhau (chủ yếu là biển). Vậy bạn nên chạy chếch nên phía Tây nguyên, nó giúp bạn hiểu thêm về văn hóa và con người vùng đất này. Nó vô cùng độc đáo và thú vị:)). Như vậy bạn sẽ tiết kiệm được thời gian và sức lực thay vì phải đi cả hai chiều. Chiều về có thể gửi xe và đi máy bay.

-Nếu đi bằng xe máy: Bạn nên tham khảo quy định đi bằng xe máy trong trang web này. Tớ nghĩ nó khá hữu dụng để bạn có chuyến đi an toàn.

Chúc các bạn vui vẻ. Tớ cũng có dự định đi xuyên Việt trong năm nay. Nhưng tớ sẽ khởi hành từ phía Bắc

caytre
28-03-2011, 22:34
Chào bạn Ngoisao1005

Mình cũng đang có dự định như bạn vậy, nếu họp thành nhóm mà đi được thì vui biết mấy, mình ở Biên Hòa. Mình có đề nghị như thế này, hay là lượt đi mình sẽ đi QL14, rồi QL14C để đi cung đường Tây Trường Sơn qua động phong nha đến Quảng bình sau đó ra Hà Nội. Lượt về thì mình sẽ đi theo QL1A, sau đó có thể rẽ vào đường đông Trường Sơn hoặc đường ven biển từ Phan Thiết về Vũng Tàu, bạn thấy sao?

Nhờ các anh chị tư vấn thêm cho cung đường nêu trên, có thể chia ra thành bao nhiêu chặng, mỗi chặng bao nhiêu cây số và chuẩn bị những gì, những chặng nào là khó khăn nhất, vì mình nghe nói chạy cung đường Tây Trường Sơn có nhiều đoạn không có dân cư phải mua can nhựa để đựng thêm xăng.

Mình chưa đi lần nào cả. Xin chân thành cảm ơn

thanhhong1005
29-03-2011, 17:01
Chào các bạn
mình là ngoisao1005, không hiểu sao nick ngoisao1005 mình đăng nhập không được dù đã cố gắng hết 4 ngày, cũng gửi email hỏi PHUOT, nhưng cũng không đăng nhập được. Bực quá làm nick mới luôn! không biết có bạn nào từng gặp trục trặc như mình chưa nhỉ ???
Rất cảm ơn bạn Cường, mình cũng đang lên kế hoạch chi tiết hơn, cẩn thận hơn. Lúc nào xong và có lịch chắc chắn mình sẽ post lên sau.
Caytre , mình sẽ rất vui nếu có bạn đồng hành và về lịch trình như bạn nói, mình sẽ bàn với ông xã mình một xíu trước, sẽ thông báo với bạn sau hen! chúc cả nhà vui !!!

nhanguyen007
29-03-2011, 21:50
Ngày đầu bạn đi thẳng ra Phan Thiết luôn, nếu đi hướng phà Các Lái-Nhơn Trạch-Bà rịa-Ql55-Phan Thiết thì chạy một ngày thì ok. Chứ đâu có xa vậy (120km+250km).

thanhhong1005
29-03-2011, 23:42
Cảm ơn bạn, mình sẽ cân nhắc ý kiến của ''nhanguyen007'' . Nhưng mấy bữa nay mình đọc nhiều bài viết của các bạn, anh chị trên diễn đàn. Nghe nói đi xe tay ga là không nên. Mình đã lên đại lý Honda hỏi rùi. Đi cũng được nhưng không nên đi quá 300km /ngay thì okay. chịu khó dừng lại nghỉ một chút cho đỡ mệt xe và mệt người luôn..hihi...và chú ý châm nước bình cho xe.
Do vậy mình sẽ sửa lại lịch trình chút xíu cho thư thả thời gian !
ah,Bạn ''caytre'' dự tính đi trong bao nhiêu ngày ?

tungittl
31-03-2011, 01:27
Cảm ơn bạn, mình sẽ cân nhắc ý kiến của ''nhanguyen007'' . Nhưng mấy bữa nay mình đọc nhiều bài viết của các bạn, anh chị trên diễn đàn. Nghe nói đi xe tay ga là không nên. Mình đã lên đại lý Honda hỏi rùi. Đi cũng được nhưng không nên đi quá 300km /ngay thì okay. chịu khó dừng lại nghỉ một chút cho đỡ mệt xe và mệt người luôn..hihi...và chú ý châm nước bình cho xe.

Mình thấy bạn là người mới đi thế nên theo ý mình bạn phải rất cẩn thận khi quyết định chay Tây Trường Sơn, không nhiều người dám chạy cung này đâu (cực thưa dân và vấn đề an ninh cũng không thực sự đảm bảo)

Thứ nữa là vấn đề xe tay ga, trên diễn đàn cũng nhiều topic thảo luận nên đi xe ga hay xe số, bạn nên tìm đọc lại, tuy nhiên 1 số nhược điểm của xe ga so với xe số:
- Tốn xăng vì thế phải liên tục nạp nhiên liệu và nhiều lúc bạn sẽ không kịp đến trạm xăng nếu tính toán không chuẩn.
- Vất vả hơn với những con đèo có độ dốc quá lớn khi leo lên và bạn bị mất hẳn 1 phanh khi xuống (thường với những đèo dốc quá thì xe số bọn mình phải cài số lùi để giảm tốc độ)
- Khó tìm được các tiệm sửa được xe ga khi gặp sự cố.
...

caytre
31-03-2011, 10:53

Chào thanhhong1005

Mình đang nghiên cứu topic của nhóm bạn Hai Lúa, https://www.phuot.vn/threads/6628-Hành-trình-Xuyên-Việt-xe-máy-(3-2010)-Hồi-ức-chi-tiết-từ-trang-17. Tuy nhiên, đến ngã ba Thạnh Mỹ thì nhóm bạn này rẽ phải theo QL 14B về Đà Nẵng, mình thì muốn rẽ trái để chạy cung đường Tây Trường Sơn.

Mình cũng đang nghiên cứu topic của các bạn sau đây để chạy Tây Trường Sơn thay vì về Đà Nẵng:
1/ Lengkeng1minh https://www.phuot.vn/threads/7575-Tây-Trường-Sơn-_-Khởi-hành-từ-Đà-Nẵng
2/ Thienson https://www.phuot.vn/threads/15435-Đèo-Sa-Mù-sương-giăng...-Tây-Trường-Sơn-quạnh-vắng.

Sau đó tới Quảng Bình và ra Hà Nội, à bạn có muốn chạy tiếp các tỉnh Tây và Đông bắc không (cái này chỉ là dự kiến thôi nhé).

Về xe tay ga mình có ý kiến như sau, không nên chạy tay ga khi đi xa như thế này, mình đang chạy con Attila cũng được 7 năm rồi, thời gian đầu chạy cũng được nhưng về sau thì yếu lắm, mình đã chạy con xe này đi được một số nơi: Đà Lạt, Nha Trang, Mũi né, Vũng Tàu và vài tỉnh ở Miền Tây nhưng mau nóng máy lắm, nhớ có lần chạy từ Nha Trang về Phan Rang rẽ phải để chạy tiếp đèo Sông Pha (thời điểm này chưa có con đường trực tiếp từ Nha Trang lên Đà Lạt), lúc mình chạy qua đèo thì khoảng 9 giờ tối, đến lưng chừng đèo thì vặn ga nhưng xe không chạy được cứ ì ra, mình rất lo nhưng sau đó nghỉ một lúc không biết sao lại chạy tiếp được, về tới Đà Lạt khoảng 11 giờ đêm. Từ đó đi xa mình rất sợ chạy tay ga. Nhưng xe của bạn mới, lại của hãng Honda nữa chắc là không sao.

Hiện giờ mình cũng chưa có xe số, nhân dịp xăng lên giá mình cũng muốn đẩy con này đi để mua một con xe số, vừa tiết kiệm vừa đi xa được, nếu không mua được thì mình cũng không dám đi xe tay ga.

Thời gian mình có thể đi được là khoảng 15 ngày.

thanhhong1005
01-04-2011, 00:55
Cảm ơn mọi người nhiều,
Mình đã đọc rất nhiều bài của các anh chị trên diễn đàn. Mình biết là không nên đi xe tay ga. Nhưng lỡ mua rùi biết sao giờ?!! nhà mình có 2 chiếc thì em nào cũng tay ga. Đợt đi này mình sẽ chọn em LEAD, vì trên cửa hàng Honda nói xe này không tốn xăng lắm ! và có cốp lớn để được nhiều đồ nữa. ngồi cũng thoải mái hơn vì yên xe rộng.
'' tungittl'' ah, mình đã đọc topics đó và nói với ông xã mình tất tần tật nhược điểm khi đi xe tay ga. Và mình cũng đã nói luôn là đường Việt Nam không giống như nước ngoài, nhưng ông xã mình nói không sao, đừng có lo lắng vì anh có thể xửa được. Anh đã chuẩn bị đầy đủ dụng cụ phòng xảy ra những trường hợp như vậy rùi..hic..mình biết nói gì giờ?
Thực lòng là mình cũng lo giống như bạn tungittl nói khi lên mấy đèo cao và dốc. Mất hết 1 phanh cũng run run nhỉ ?! um..mà dù sao mình cũng cảm ơn ý kiến của tungittl nhìu hen
''caytre'', tụi mình thì dự tính đi trong vòng 1 tháng, mục đích của mình là đi được càng nhiều nơi càng tốt. Nhưng chỉ chạy xe vào ban ngày thôi ah. Đến nơi nào đẹp thì dừng, khi nghe các bạn nói về mấy cung đường, mấy tên quốc lộ, thực tình là mình không hình dung được thực tế là như thế nào. Mình muốn đi dọc theo đường bờ biển để hướng ra bắc! nên mình cũng đang tranh thủ làm bản đồ riêng cho tiện khi hỏi trên đường.
Mình đã có số đt của bạn tungittl, còn bạn caytre? nếu không phiền bạn cho mình số đt nhe, lúc nào lên kế hoạch xong mình sẽ post lên để xem kế hoạch của mình và các bạn trùng nhau những ngày nào. có thể là sẽ không cùng nhau đi suốt chặng đường, nhưng mình hy vọng sẽ có nhiều chặng cùng nhau đồng hành với các bạn.
chúc cả nhà vui

thienson
01-04-2011, 09:25
Nghe nói đi xe tay ga là không nên. Mình đã lên đại lý Honda hỏi rùi.

Đi cũng được nhưng không nên đi quá 300km /ngay thì okay. chịu khó dừng lại nghỉ một chút cho đỡ mệt xe và mệt người luôn..hihi...và chú ý châm nước bình cho xe.

Bạn định đi bằng xe tay ga à̉?

Nếu bạn cứ đi như lịch trình lượt đi bám theo đường QL thì chả sao.Người ta vẫn chạy xe tay ga ngày 400,500km đầy,máy móc thì càng không phải lo vì xe tay ga nói chung công nghệ chế tạo còn cao hơn xe số thông thường.

Nhưng nếu đi về bằng đường Tây Trường Sơn rồi xuôi về QL14 thì có lẽ bạn nên xem lại.Hoặc nếu quyết tâm đi thì phải chuẩn bị thật tốt cho xe.
Vì xe tay ga mà rủi ro bị sự cố trên đó chắc chắn chẳng có ma nào giúp cho bạn nổi đâu:D .
Nếu bị thủng săm thì còn thay được chứ bị đá cắt lốp mà là lốp không ruột thì...hehe,bạn dắt bộ 2 ngày cũng chưa tìm ra chỗ sửa,và phần lớn đường HCM chả có sóng điện thoại đâu.

tungittl
01-04-2011, 23:27
Lịch trình sơ lược của mình thế này, tuy nhiên thời gian thì ko chắc chắn được thì tùy hứng lắm, gặp được đoạn nào thì gặp thôi :))

Day 16 (19/6): Sài Gòn – Biên Hòa – Long Thành – Phú Mỹ - Vũng Tàu – Long Điền – Phước Bửu – Hàm Tân – Hàm Thuận Nam – Phan Thiết (Mũi Né, đồi Cát Bay) (~270km)
Day 17 (20/6): Phan Thiết – Phan Rí Cửa - Phan Rang – Cam Ranh – Nha Trang (~ 250km)
Day 18 (21/6): Nha Trang – Vịnh Vân Phong – Cực Đông – Nha Trang
Day 19 (22/6): Nha Trang – hải đăng Đại Lãnh – Tuy Hòa – Chí Thạnh (Ghềnh Đá Đĩa) - Chí Thạnh – Sông Cầu (1D) – Quy Nhơn (~ 220km)
Day 20 (23/6): Quy Nhơn – Sa Huỳnh – Đức Phổ – Hội An (~300km)
Day 21,22 (24-25/6): Hội An (Mỹ Sơn, Cửa Đại, Cù lao Chàm, tháp Khương Mỹ)
Day 23,24 (26-27/6): Đà Nẵng (Ngũ Hành Sơn, các bãi biển) – Lăng Cô – hoàng hôn Đèo Hải Vân cũ – Huế
Day 25, 26 (28-29/6): Huế ( Cố Cung, Chùa Thiên Mụ, lăng tẩm…ẩm thực + rượu)
Day 27 (30): Huế - Quảng Trị (Địa đạo Vĩnh Mốc, Thành Cổ, cầu Hiền Lương, nghĩ trang Trường Sơn) - Đồng Hới (Nhật Lệ, Tượng Mẹ Suốt, thành Đồng Hới) - Hà Tĩnh (nghỉ ở biển Thạch Hải) (chạy đường 1) ( ~300km)

Opt1
Day 28 (1/7): Hà Tĩnh – Nghệ An – Thanh Hóa - Hà Nội (chạy đường 1 nếu qua thăm bạn ở TH, ko thì chạy đường HCM) (~340km)

thanhhong1005
04-04-2011, 00:17
Hi,
mình đã xem và nghiên cứu lịch trình của bạn. Mình có théc méc chút xíu, số km bạn đóng ngoặc cho thấy khoảng cách ngắn hơn mình search trên google ? bạn lên kế hoạch 12 ngày tất cả ? Đi gấp vậy có mệt lắm không bạn ? bạn đi một mình? Okay, không biết sẽ thế nào, nhưng nhất định sẽ cố gắng lên kế hoạch để có thể đồng hành vài chặng cùng các bạn cho dzui.
Từ giờ đến lúc lên đường nếu có gì thay đổi báo mình biết với hen!
chúc vui

tungittl
04-04-2011, 22:41
Khoảng cách là mình tính dựa trên cuốn "Bản đồ giao thông đường bộ Việt Nam", tính đến giờ thì mới chỉ có 1 cô bạn sẽ đi cùng đoạn Hội An - ĐN - Huế, chạy dài ngày nên cũng khá khó tìm được người có thể theo được cả lịch trình, miền bắc thì mình chạy hết rồi nên 2 ngày cuối chỉ có chạy và chạy thôi. Nói chung lịch trình là thế nhưng lúc chạy thì tùy vào cảm hứng và thời tiết nữa nên sẽ nhiều sự thay đổi về thời gian. Bạn có thể tham khảo lịch trình chi tiết hơn của mình ở đây http://www.facebook.com/event.php?eid=102078189877421#!/event.php?eid=102078189877421

Chuyến này mình chỉ tập trung vào 3 điểm và cũng ko thích sự ồn ào nên cũng có thể bỏ qua những khu du lịch quá sầm uất

deny
07-04-2011, 02:37
Mình thấy bạn nên tính đường cho riêng mình hơn là tham khảo nhiều chiều và chú trọng tìm bạn đồng hành. Thực tế thì 1 cung đường bạn nghiên cứu kỹ sẽ không có thay đổi lớn so với thực tế có chênh lệch chục cây số cũng là bình thường.
Còn các bạn đồng hành, sẽ có kế hoạch riêng của mỗi người, nếu thay đổi được thì join chung, không thì gặp nhau 1 vài đoạn cho vui.

tiếp theo, vì các bạn có ít thời gian quá, nên hãy chú trọng 1 mục tiêu, các vần đề khác dành sau này đi nữa, tạm chia như sau:

1. HCM-Hà Nội: đường QL1A hoặc kết hợp QL1A và đường ven biển (một số tỉnh ko có đường ven biển, phải đi 1A)

2. Hà Nội - Tây Bắc: Hà Nội - Phú Thọ - Yên Bái - Lào Cai - Lai Châu - Điện Biên - Sơn La - Hòa Bình - HN ( hoặc ngược lại)

3. Hà Nội - Việt Bắc: Hà Nội - Thái Nguyên - Tuyên Quang - Hà Giang - Cao Bằng - Bắc Kạn - Thái Nguyên - Hà Nội

4. Hà Nội - Đông Bắc: Hà Nội - Hà Nam - Hưng Yên - Hải Dương - Hải Phòng - Quảng Ninh - Lạng Sơn - Bắc Giang - Bắc Ninh - Hà Nội

5. Hà Nội - Sài Gòn:

5A. Hà Nội - Thanh Hóa - Nghệ An - Hà Tĩnh (HCM) - Quảng Bình - Quảng Trị - Huế - Quảng Nam - Kontum (Đông HCM) - Gia Lai - Daklak (14B) - Daknong - Bình Phước (14)- Bình Dương - Sài Gòn

5B. Hà Nội - Thanh Hóa - Nghệ An - Hà Tĩnh (HCM) - Quảng Bình - Quảng Trị - Huế - Quảng Nam - Kontum - Gia Lai - Daklak - Daknong - Bình Phước (Tây HCM - 14C) - Tây Ninh - Sài Gòn

5C. Hà Nội - Thanh Hóa - Nghệ An - Hà Tĩnh (HCM) - Quảng Bình - Quảng Trị - Huế - Quảng Nam - Kontum - Gia Lai - Daklak - Đà Lạt - Đồng Nai - Sài Gòn

5D. Hà Nội - Thanh Hóa - Nghệ An - Hà Tĩnh (HCM) - Quảng Bình - Quảng Trị - Huế - Quảng Nam - Kontum - Gia Lai - Daklak - Đà Lạt - Nha Trang - Phan Thiết - Đồng Nai - Sài Gòn (dành cho những bạn đi đường ven biển ở lượt đi)

5E. Hà Nội - Thanh Hóa - Nghệ An - Hà Tĩnh (HCM) - Quảng Bình - Quảng Trị - Huế - Quảng Nam - Kontum - Gia Lai - Daklak - Đà Lạt - Phan Thiết - Đồng Nai - Bảo Lộc - Gia Nghĩa (daknong) - Bình phước - Tây Ninh - Bình Dương - Sài Gòn (dành cho bạn muốn đi đủ Tây Nguyên và Cao nguyên)

6. Sài Gòn - Miền Tây: Sài gòn - Long An - Tiền Giang - Đồng Tháp - An giang - Kiên Giang - Cà mau - Bạc liêu - Sóc Trăng - Hậu Giang - Cần Thơ - TRả vinh - Vĩnh Long - Bến Tre - Long An - Sài gòn (và ngược lại)

chúc các bạn thành công.

thanhhong1005
08-04-2011, 18:39
Cảm ơn bạn ''deny'' nhiều nhe !
mình sẽ nghiên cứu 5D cho lượt đi,nhưng theo chiều ngược lại từ TPHCM ra Hà Nội. Còn lượt về thì chưa biết nữa..hìhi..có thể là 5E.
Mong là sẽ có nhiều đoạn đường đồng hành cùng các bạn!
chúc cả nhà vui

deny
12-04-2011, 21:52
Oh, bạn Thanhhong à, nếu bạn đi 5D (chiều ngược lại) và về 5E thì bạn lại trùng vài tỉnh như: Daklak - Đà Lạt, Phan Thiết.. và mất vài tỉnh như Phú Yên, Bình Định, Quãng Ngãi.. cũng đáng để đi lắm chứ.

Nếu bạn chọn như thế thì cứ đi, không thì theo chia sẻ của mình, đi đường biền về đường núi (hoặc đi đường núi về đường biển) là ít bị trùng lặp nhất. Cứ theo QL1A và đường ven biển mà đi, khi về theo 5E là đủ bộ luôn rồi ^^,

thanhhong1005
13-04-2011, 21:12
hi Denny, thanks bạn nhìu nhìu nhe. Ok, mình sẽ đi đường biển và về đường núi..hihi..
tuần trước mình đọc hành trình của nhóm bạn Hai lúa, hôm qua mới đọc xong chuyến du lịch xuyên Việt 108 ngày của bạn...ngưỡng mộ các đồng chí wá !!..hihi..cuối tháng 6 này mình cũng bắt đầu xuyên việt , hy vọng mọi chuyện sẽ tốt !
ah, mà cho mình hỏi một xíu nhe Denny,
_ bạn đi khắp các tỉnh thành Vn mình, có nơi nào bạn bị ''phân biệt'' và bị ''chém'' chưa?...vì mình nghe rất nhiều chuyện từ những người bạn trong cty, nói giọng miền nam mà ra bắc thì 90% bị chém. và đôi khi ngược lại...cứ nghe giọng nói khác khác là bị ''ghét'' liền.
nghe mà cũng buồn, cùng là người Vn sao lại thế nhỉ?
_ Mình không đặt phòng trước bạn thấy sao ?vì mình dự định đi đến đâu tìm đến đó được ko bạn ?
_ Mình muốn mua 1 cái thùng gắn ở đuôi xe để đựng đồ, nhưng chú mình nói đi chạy xe cồng kềnh,nhiều đồ quá police phạt?
Như mình đã nói , mình chưa đi du lịch bụi bao giờ nên nhiều cái không biết lắm, đọc và tham khảo trên diễn đàn nhiều wá trời nhưng...rung vẫn rung...lo vẫn lo...hihihi ..nếu mình có hỏi câu nào '' nghe thấy ghét , thấy nhạt như nước ốc cũng đừng la mình nhe!..thanks

deny
18-04-2011, 19:35
- Vấn đề "bị chém" là vấn đề muôn thuở, không riêng gì nghe giọng bạn là người nam mới chém mà chính dân bản xứ còn bị chém, lý do theo mình rất đơn giản: mấy người đi du lịch là mấy người có tiền, mà mấy người ghé quán tui có 1 lần hà, sau này có gặp lại mấy người đâu, vãng lai mà, cứ "cắt cổ" thôi.. vì thế, cũng có lúc bạn gặp đc 1 quán ngon, tất cả good hết và giá cũng rất rẻ.. đó là số ít người làm ăn chân chính.
Và ko chỉ người nam ra bắc bị chém, mà người nào cũng bị chém, những nơi hay bị chém là: khu du lịch, các dịch vụ ăn theo, các quán xá bên đường, bãi xe, tiệm sửa xe dọc đường..

- Đi phượt chủ yếu là theo ý thích, lộ trình hay kế hoạch chỉ là cái khung sườn, còn lại là do tùy tâm trạng, vui đi chậm thư thả, buồn đi nhanh, do đó đôi lúc hành trình chậm 1-2 ngày, có lúc lại nhanh 1-2 ngày.. đặt phòng trước thì phải theo đúng kế hoạch, không những phải đúng tiến độ mà đôi lúc còn bị phụ thuộc, bù lại nó cũng có cái ưu là khỏi lo chỗ nghỉ (là điều quan trọng nhất khi đi)
Bạn có thể nghỉ ở "đâu cũng được" nếu bạn có 2 khả năng sau:
1- tiền không thiếu
2- không câu nệ hình thức.
Bạn sẽ có thể ở KS 5sao, 3sao, 2sao, nhà nghỉ, nhà trọ, nhà dân.. và ngàn sao.
Thường ở 1 nơi nào đó, phòng giá rẻ sẽ hết nhưng phòng giá cao thì bao giờ cũng còn.
Một chuỗi nhà ngỉ trọ xung quanh các bến xe, nhà ga.. có người đánh giá là kém an ninh, nhưng cũng có người cho rằng thế mới rẻ đúng tiêu chí phượt bụi, đi bụi mà vào ks thì sao gọi là đi bụi..
Thôi thì tùy bạn quyết ^^,
Theo mình, đi đên đâu, tìm đến đó, chắc chắn không có chuyện không có phòng.

- 2 cái thùng treo bên hông xe không phải là lý do cồng kềnh khiến police phạt, mà lý do là tại vì bạn đi du lịch, nhìn vào là biết, vì thế, tóm bạn chắc chắn là có "xiền"
Nhưng mà 2 cái thùng đó cũng là nguyên nhân khiến bạn dễ bị tai nạn nếu tay lái không cứng, vì nó sẽ làm xe bạn mất trọng tâm khi đi đường đèo núi.
Tốt nhất là ít đồ thôi, vì có những cái sẽ chẳng phải xài đến.

- 1 cái thùng giống các xe của DHL, hay KFC.. giao hàng, thì ok, rất ổn nhưng mà chứa không được nhiều.

Tất cả những gì phải làm là: Lên đường thôi, không lăn tăn gì hết ^^, mọi thứ sẽ tùy cơ ứng biến, túng thế tùng quyền

thanhhong1005
19-04-2011, 00:11
cảm ơn Denny nhìu nhìu nhe, mình hỉu rùi.tất cả đang lên dây cót chỉ chờ tới ngày lên đường thôi !
trước khi đi mình sẽ UP lịch trình cụ thể của mình, để xem nếu có trùng ''đoạn'' nào với các bạn thì chung ta hú nhau đi chung cho dzui!

caytre
20-04-2011, 11:04
cảm ơn Denny nhìu nhìu nhe, mình hỉu rùi.tất cả đang lên dây cót chỉ chờ tới ngày lên đường thôi !
trước khi đi mình sẽ UP lịch trình cụ thể của mình, để xem nếu có trùng ''đoạn'' nào với các bạn thì chung ta hú nhau đi chung cho dzui!

Chào thanhhong1005

Lúc này đang bận quá không vào Phuot để theo dõi thông tin được, đọc topic mới biết bạn đã chuẩn bị khá nhiều rồi, như vậy thanhhong đã quyết định đi đường biển về đường núi, mình có lẽ là ngược lại hy vọng "trên đường thiên lý" tụi mình gặp nhau một vài chặng nào đó, hoặc có thể vào phút cuối mình thay đổi lộ trình đi chung với bạn thì sao, hy vọng là vậy vì mình thật sự vẫn muốn có bạn đồng hành do kinh nghiệm chưa có.

Chúc bạn thành công nhé

Mình có PM cho bạn

thanhhong1005
20-04-2011, 18:14
Cảm ơn bạn caytre nhiều,
Ok . trái đất tròn , có duyên ắt sẽ gặp thôi bạn ạ ! mình thì chắc chắn đi đường biển rùi , về thì đường núi nhưng nếu mình còn sức à nghen, vì thực sự chưa bao giờ đi du lịch bằng xe máy, cũng như chưa bao giờ đi đâu quá xa thành phố. mình không hề biết đường nào ra đường nào hết bạn ạ !..nên không biết sẽ thế nào.
Ông xã mình thì không lo gì hết, vì đồng chí nghĩ mọi thứ giống bên campuchia, Lào or bên Thái Lan thôi, rất háo hức chờ ngày lên đường . mình đọc rất nhiều bài trên PHUOT, vận dụng hết khả năng để giải thích ''luật bất thành văn'' trên đường để cảnh báo trước nhưng đồng chí ấy có vẻ '' trơ trơ '' ko nghe tí nào, còn nói là đầu mình full năng lượng (-) , hắn thì (+)..hic hic..điếc thì ko sợ súng thì phải ''..hihi...
Anh nói đừng lo gì hết, mệt thì nghỉ, khỏe thì lên đường đi tiếp, đường không biết thì hỏi, vậy thôi !
Tóm và túm lại, như bạn denny nói, không lăn tăn gì hết, tùy cơ cứng biến, túng thế tùng quyền ! ...túng thế thì rõ rùi nhưng ''tùng quyền thì chưa rõ lắm vì chưa học võ bao giờ..hahaha...'' bạn denny chỉ giùm mình vài chiêu đi..thanks
chúc cả nhà dzui

caytre
20-04-2011, 23:14
Cảm ơn bạn caytre nhiều,
Ok . trái đất tròn , có duyên ắt sẽ gặp thôi bạn ạ ! mình thì chắc chắn đi đường biển rùi , về thì đường núi nhưng nếu mình còn sức à nghen, vì thực sự chưa bao giờ đi du lịch bằng xe máy, cũng như chưa bao giờ đi đâu quá xa thành phố. mình không hề biết đường nào ra đường nào hết bạn ạ !..nên không biết sẽ thế nào.
Ông xã mình thì không lo gì hết, vì đồng chí nghĩ mọi thứ giống bên campuchia, Lào or bên Thái Lan thôi, rất háo hức chờ ngày lên đường . mình đọc rất nhiều bài trên PHUOT, vận dụng hết khả năng để giải thích ''luật bất thành văn'' trên đường để cảnh báo trước nhưng đồng chí ấy có vẻ '' trơ trơ '' ko nghe tí nào, còn nói là đầu mình full năng lượng (-) , hắn thì (+)..hic hic..điếc thì ko sợ súng thì phải ''..hihi...
Anh nói đừng lo gì hết, mệt thì nghỉ, khỏe thì lên đường đi tiếp, đường không biết thì hỏi, vậy thôi !
Tóm và túm lại, như bạn denny nói, không lăn tăn gì hết, tùy cơ cứng biến, túng thế tùng quyền ! ...túng thế thì rõ rùi nhưng ''tùng quyền thì chưa rõ lắm vì chưa học võ bao giờ..hahaha...'' bạn denny chỉ giùm mình vài chiêu đi..thanks
chúc cả nhà dzui

Chào Thanhhong

Hình như ông xã bạn giống mình đó "liều ăn nhiều", thôi cứ lên đường đi không có gì phải lo cả, tới đâu hỏi tới đó, tới đâu ngủ tới đó, miễn làm sao theo tiêu chí tiết kiệm và khám phá là được rồi.

Mình cũng đã biết gì đâu, nhưng không biết mới gọi là khám phá chứ, chúc bạn chuyến đi thành công

Hẹn bạn ngày lên đường nhé, chúc vui vẻ

thanhhong1005
24-04-2011, 18:36
hi caytre,
Ông xã mình ''ăn nhìu'' thì có nhưng không ''ham liều'' đâu bạn ui...hihi...Đợt này tụi mình quyết chí đi hết Vn. Biết được càng nhiều nơi càng tốt. Bạn nói đúng, tiêu chí là khám phá và tiết kiệm !!!
hôm nay là ngày 24/4 rùi...chỉ hơn 1 tháng nữa thôi, mong thời gian qua nhanh..:) :)...

kiep_du_muc
25-04-2011, 09:56

Hi,
Em cũng đang tính đi một chuyến như vậy nè :) khoảng giữa hoặc cuối tháng 7 em mới đi được. Lúc đó mới thi xong.
Em đang ở SG cũng muốn tìm những người bạn đồng hành. Chị xem nếu kế hoạch của chị mà dời vào khoảng thời gian đó thì hú em với nhé :) email liên hệ [email protected]. Chị em mình có thể trao đổi thêm. ;););)

thanhhong1005
25-04-2011, 17:58
sorry em gái nhe, chị xin phép được trong khoảng thời gian đó à. Nếu dịch lùi lại không kịp thời gian, trong diễn đàn có rất nhiều đồng chí muốn tìm bạn đồng hành, em xem thử coi sao. ah, mà chị sẽ đi từ từ ra dần phía Bắc, nên nếu em lên lịch trong khoảng thời gian tháng 7 thì có thể sẽ trùng nhau vài chặng. Để gần ngày đi chị sẽ post lịch trình cụ thể ,vậy nhe !
chúc cả nhà dzui

hanoipho
09-05-2011, 10:42
Nhóm mình 4 người cũng lên kế hoạch chạy 1/2 Việt Nam từ Huế vào. Xuất phát từ Hà Nội đi tàu vào Huế tối 22.6. Nên có thể ở Hội An, Đà Nẵng ngày 24,25. Vậy có gì ta giữ liên lạc. Nếu có duyên gặp mặt trao đổi kinh nghiệm đi đường nhỉ. ^^.

exiter_sg
09-05-2011, 13:56
Hôm mùng 4 tết mình có 1 làm 1 tuor phượt thế này:
SG - Binh Dương - Bình Phước -Đak Nông - Đaklak - Gia Lai -KonTUm - QUãng Ngãi- BÌnh Định - Phú Yên - Khánh Hòa - Ninh Thuận -Bình Thuận - Đồng Nai- SG.
1 vòng khép kín xuyên suốt Tây Nguyên và nữa Việt Nam.
Các bạn đi xuyên Vi6te1 có thể đi đường này đến Quãng Ngãi tiếp túc ra Bắc vì đọan từ Quãng Ngãi đổ ra phong cảnh cực kì đẹp và đường xá ok hơn đoạn từ SG ra Quàng Ngãi:
Thứ 1 : vừa ra khỏi SG chạy từ đaọn Biên Hòa - Dầu Giây - Long Khánh - XUân Lộc ( đại phận tình Đồng Nai) theo mình quan sát có khoảng 7 trạm bắn tốc độ trên quảng đường hơn 100 km như vậy. chỉ có bò bò và bò khoảng 4 tiếng cho cái đaọn ấy.
Thứ 2: Đoạn qua địa phận DỐc Sỏi - núi đá Ninh Thuận - Cà Ná. đường vắng vẻ, và khá đẹp, hai bên đường lại hoang vu, k có ng ở, k có dân cư wa lại và công an hầu như chẳng bao h đứng ở đây cả, nên xe khách Bắc Nam ít khi nào chạy dưới 100 ( cái này mình đã test thử khi cố gắng đu theo 1 anh Chín Nghĩa suốt khoảng 35 cây địa phận Ninh Thuận và ít khi nào cây kim của mình dưới 100 vậy mà vẫn thấy lâu lâu có mấy a Hoàng Long, Phượng Hoàng, Thuận Thảo hay Bình Tâm wa mặt vèo vèo, ớn. ( còn 1 cái này nữa, ba mình cũng là dân thích phượt, và đã từng chạy thử đọan đó bằng chiếc misubishi 7 chỗ lên đc 175km/h thì nhả ga k dám chạy nữa (amen) đến khi mình đi thì mình cũng chạy thử 1 đaọn đc 130 km/h với em exiter, đúng là đường ngon thiệt, đó cũng là kỉ niệm để đời đến h vẫn còn bồi hồi)
Thứ 3: địa phận huyện DIên Khánh ( Khánh Hòa) nổi tiếng là điểm đen TNGT, các bạn wa đaọn đó cần vững lái, "20 cây sát lề" là an toàn nhất. (20km/h sát lề phải)
Thứ 4: đại phận Phú Yên thì đèo mênh mông là đèo, phải gọi là đèo nối đèo luôn thì phải nên xe đaọn này cần đc nghỉ ngơi nhiều, các bạn có thể nghĩ ở Vịnh Vân Phong ( Đầm Môn) để chụp ảnh, bảo đảm chụp mê hết cái thẻ nhớ luôn vẫn muốn chụp, đẹp mê hôn. Hoặc dừng ở bãi biển Đại Lãnh khi vừa xuống hết đèo Cả để nghĩ dưởng cho xe và cà cho người, nước trong xanh đến tận đáy, thấy cả cá bơi :)
Vài đều nho nhỏ cho các ban Phượt thủ tham khảo.

Mình thì chắc cũng sẽ làm 1 chuyến Phượt SG- SAPA 1 lần trong đời và sẽ đến SAPA vào đúng đêm noel 24/12 để ngắm tuyết rơi. Hì. Nhưng phải kiếm đủ 2 điều kiện đã. 1 là kiếm tiền và 2 là kiếm 1 bạn gái ( ng mình iu & ng iu mình) để cùng mình làm chuyến hành trình đó :)

ductran
12-05-2011, 10:19
Chào các bạn

Sau hơn 1 năm làm việc không mệt mổi, mình quyết định nghỉ việc để chuyển sang công việc mới.
Trong thời gian nộp đơn chờ phỏng vấn, mình sẽ đi du lịch bằng xe máy theo ngẫu hứng, có thể là xuyên việt.
Dự định đầu tháng 6 đi.
Mình cũng muốn có 1 hay 2 bạn đồng hành có cùng chí hướng.
Lịch trình có thể kham khảo ở trang này
thông tin liên lạc của mình:

mail: [email protected]

thanhhong1005
25-05-2011, 08:59
Hi cả nhà,
hôm nay là ngày 25.5 rùi , chỉ còn mấy ngày nữa là đến tháng 6. Mong thời gian qua mau để chúng ta cùng thử sức ''phuot''
Mình thấy rất nhiều bạn lên kế hoạch lịch trình đi trong tháng 6. Hy vọng chúng ta thường xuyên vào đây trao đổi kinh nghiệm từ lúc bắt đầu đến khi kết thúc cuộc hành trình luôn nhe!
chúc mọi người vui, ráng giữ dìn sức khỏe để phượt hen

caped
11-06-2011, 08:37
Tui muốn đi xuyên Việt một chuyến từ Nam ra Bắc bằng xe gắn máy, đi tới đâu ngủ bụi tới đó. Dự tính khoảng hai tuần. Mà chắc là không chạy xe nổi chuyến về. Tui có nghe nói vận chuyển bằng xe lửa cũng rẻ, cho nên có sáng kiến là quăng người với xe lên xe lửa luôn, cho người ta chở về miền Nam lại (Hà Nội - Sài Gòn).
Có bạn nào biết giá vé xe lửa chở một người và một chiếc xe gắn máy là bao nhiêu không? Đi hết bao lâu? Đã có bạn nào làm chưa?

quangdai179
12-06-2011, 22:22
Tháng 03 vừa rồi mình cũng làm một chuyến xuyên việt từ SG ra Hà Nội. Hành trình như này : SG - gửi xe máy theo xe đò Ba Lan-Đà Nẵng-đi từ từ bằng xe máy ra Hà Nội . Rồi từ Hà Nội gửi xe máy vào Sài Gòn . Có mấy điểm cần lưu ý :

* Xe máy không bao giờ đi cùng tàu với hành khách, luôn luôn trễ hơn.

Việc đầu tiên, bạn xác định ngày về từ HN, rồi ra ga mua vé trước cho chắc ăn. Sau đó tới ngày về, bạn mang xe lại ga HN , nhìn thấy cái phòng này ( bên trái nhà ga ) - luôn luôn là phải trước 16g nhé - vào làm thủ tục gửi xe. ( nếu còn xăng bạn tháo ra bán cho mấy chỗ bán ven đường, lần đó mình bị rút hơn 3 lít , uổng ghê.

https://i227.photobucket.com/albums/dd21/quangdaikg/Honey%20Moon/Ha%20Noi/IMG_0616.jpg

Đưa CMND và Cavet xe làm thủ tục, bạn sẽ được đưa lại Biên nhận, Giá chuyển xe HN - SH là 450k+30K bốc xếp đầu SG = 480k. ( với xe số nha, xe tay ga mình không biết, bạn có thể liên lạc điện thoại hỏi thăm )

https://i227.photobucket.com/albums/dd21/quangdaikg/Honey%20Moon/Ha%20Noi/IMG_0624.jpg

Vé mình mua :

https://i227.photobucket.com/albums/dd21/quangdaikg/Honey%20Moon/Ha%20Noi/IMG_0625.jpg

* Sau khi gửi xong, còn nhiều thời gian, bạn qua kế bên có cửa hàng Lotteria ăn chiều :

https://i227.photobucket.com/albums/dd21/quangdaikg/Honey%20Moon/Ha%20Noi/IMG_0607.jpg

* Khoang của mình :

https://i227.photobucket.com/albums/dd21/quangdaikg/Honey%20Moon/Ha%20Noi/IMG_0692.jpg

* Hành khách thì cần 2 ngày để về SG, còn xe máy sẽ về sau mình 2 ngày. Bạn liên hệ nhận xe tại đại lý ở đường Nguyễn Thông gần cửa vào ga SG.

Lúc nhận xe ở ga SG thì em nó như này , cũng được chăm sóc tốt đấy nhỉ !?

https://i227.photobucket.com/albums/dd21/quangdaikg/Honey%20Moon/phone/Image019.jpg

https://i227.photobucket.com/albums/dd21/quangdaikg/Honey%20Moon/phone/Image018.jpg

Cần tìm hiểu thêm, bạn PM qua hộp thư của mình nha !

caped
12-06-2011, 22:44
Cám ơn bạn. Bài viết rất chi tiết.

supersuper
15-06-2011, 23:42
Cám ơn chủ thread rất nhiều, đang có kế hoạch tương tự, cuối tháng 9 này, chuẩn bị lên plan.
Có bài viết này vững dạ hẳn
Thanks, again.

thanhhong1005
16-06-2011, 00:10
Hi cả nhà,
Cho đến hôm nay thì mình đã xắp xếp, ổn định công việc xong. Giờ chỉ chờ đến ngày xuất phát thui, tâm trạng...dzui dzui...
không biết các bạn có dự định đi XV vào khoảng thời gian trùng trùng ngày với mình sao rồi nhỉ ?? caytre ? tungittl ?... các bạn sao rùi ?
anyway, chúc cả nhà vui !

Rapist987
18-06-2011, 11:58
cảm ơn bạn rất nhiều nhưng nhưng bạn có thể chỉ cho mình cách chuyển xe từ trong đó ra không? 21 này mình bay vào trong đó và 04.07 mình bay ra. tuy đi ít ngày nhwung vẫn mún chạy xe của mình thu à.

quangdai179
21-06-2011, 12:38
cảm ơn bạn rất nhiều nhưng nhưng bạn có thể chỉ cho mình cách chuyển xe từ trong đó ra không? 21 này mình bay vào trong đó và 04.07 mình bay ra. tuy đi ít ngày nhwung vẫn mún chạy xe của mình thu à.

Cách chuyển xe từ SG ra Hà Nội vẫn như quy trình trên thôi bác ạ , tại vì cùng 1 công ty mà ! Theo mình hiểu là từ HN, bác gửi xe máy theo xe lửa vào trước, rồi tới ngày 21 bác bay vào SG phải không ? Đến lúc nhận xe, bác tranh thủ hỏi mấy em văn phòng là thủ tục gửi xe ra lại HN như thế nào !

tabber
23-06-2011, 11:43

Mình thấy lịch của bạn như vậy nên mới thêm chút ý kiến , mình ở ngay tại thành phố thanh hóa vì thế tối mùng 4/7 bạn ở trọ tại thanh hóa và mình sẽ làm hướng dẫn viên cho bạn tại tp và du lịch chút ít biển sầm sơn - cách tp 16km. Ngoài ra buổi chiều tầm 4h đến 8h tối rất nhiều món ăn vặt vỉa hè cực ngon . :) nếu bạn thấy có chút hứng thú thì liên lạc vs mình nhé !
fone : 0974256555 ( Bình ) or Y!M : ngo_binh1102

thanhhong1005
07-07-2011, 17:05
Chào cả nhà,
Mình và ông xã đã hoàn thành chuyến xuyên Việt an toàn, vừa về đến TP HCM chiều hôm qua lúc 5:30pm.
Khởi hành vào lúc 8:30am ngày 25/6/2011 đi Bà Rịa-Vũng Tàu (đi đường QL1A )
26/6 Bà Rịa- Phan Thiết ( Ngãi Giao - La Gi- Phan Thiet Mui Ne )
27/6 PThiet- Nha Trang (hướng Linh Sơn - QL1A)
28/6 NTrang- Quy Nhơn (QL1A)
29/6 QNhơn- Hội An (QL1A)
30/6 H.An - Huế (QL1A )
01/7 Huế - Vinh (QL1A )
02/7 Vinh - Hà Nội ( QL1A )
Tụi mình đến Hà Nội vào lúc 14:30pm 02/07/2011 . Chuyến đi kết thúc tốt đẹp, và mình tự cảm thấy rất rất may mắn vì 98% thuận lợi về mọi mặt. Thời tiết tốt, chỉ có 2 ngày nắng ,1 ngày mưa nhưng mưa lất phất chút à..hihi...tất cả ngày còn lại đều râm mát nghĩ mưa mà không mưa. Nói rất rất may mắn vì ngày nào cũng vậy, tụi mình vừa tới Ks check in xong thì mưa ầm ầm, nghỉ ngơi ,xắp xếp đồ đạc xong ra ngoài ăn thì tạnh mưa. Không thể tin nổi luôn, may mắn tới mức mình và ông xã cười hoài và quên cảm giác mệt luôn !
Mình có viết lại nhật ký từng ngày, những gì nên chú ý, rút kinh nghiệm ở mỗi nơi trên đường đi. Nhưng do cất 1 số hành lý cùng quyển sổ trong cốp xe máy gửi tàu, phải đến ngày 8/7 xe mới tới TP HCM. Có gì mình sẽ viết nhiều và chi tiết hơn ở những bài sau nhe !
Tranh thủ viết vài dòng chia sẻ cùng mọi người, ai có dự định xuyên Việt thì TIẾN BƯỚC nhé ! ''you can do if you want, if you want you will win '' ,chăm sóc xe thật kỹ càng trước khi lên đường và Thận trọng khi lái xe là quan trọng nhất !

thanhhong1005
11-07-2011, 19:11
Hi everyone,
Có ai vui lòng chỉ giùm mình làm thế nào để upload hình lên đây với !? mình loay hoay cả buổi mà không biết làm thế nào..hic..chán thật !
Ok, rất sẵn lòng chia sẻ cùng mọi người tất tần tật kinh nghiệm về chuyến đi của mình, nhưng cũng xin nói trước VĂN viết của mình dở lắm, bị Phuot gửi mail nhắc nhở viết sai chính tả rùi..hehe..mong mọi người thông cảm giùm nhe !
Chuyến đi xuyên Việt của tụi mình chia làm 8 chặng:

Ngày 1/ HCM - Bà Rịa Vũng Tàu (Khởi hành : 9am , đến nơi 12:30pm ):
Đoạn đường này có nhiều đoạn đang làm nên bụi kinh khủng luôn. Nhưng rẽ vào hướng Ngãi Giao thì đường đẹp, chạy thoải mái luôn nhưng coi chừng bị bắn tốc độ..hihi..
Điều đáng nhớ nhất ở chặng này là Ba Mẹ mình vì muốn ủng hộ tinh thần cho tụi mình đi xuyên Việt nên chạy cùng, nhưng đáng tiếc chạy đến cầu Đồng Nai thì bị cướp giật mất túi sách, mất hết giấy tờ, một chút đồ cùng xíu money. Xảy ra trong vòng nháy mắt, ngay trước mắt tụi mình luôn. Đường lúc đó cũng đông xe, thật không tin nổi, tụi mình không đuổi theo vì nghĩ sẽ nguy hiểm hơn vì chắc chắn chúng không đi cướp một mình, cũng buồn buồn nhưng thấy mình vẫn an toàn là may mắn rùi...Kể để mọi người rút kinh nghiệm, túi ,giỏ sách mang theo trên xe cũng phải cẩn thận luôn nhe!

Chitto
12-07-2011, 13:41
Hi everyone,
Có ai vui lòng chỉ giùm mình làm thế nào để upload hình lên đây với !? mình loay hoay cả buổi mà không biết làm thế nào..hic..chán thật !

Trước hết bạn upload ảnh của bạn lên một trang chuyên chứa ảnh, thường mọi người hay dùng photobucket.
Sau đó, bạn lấy link ảnh copy vào bài viết, để trong cặp thẻ [img]. Lưu ý link ảnh phải là link có đuôi .jpg, không phải link trang chứa ảnh.
Bạn cứ làm thử đi, nếu không được tôi sẽ sửa giúp bạn, sau đó bạn vào xem tôi sửa thế nào thì sẽ rõ thôi.

tungittl
14-07-2011, 20:30
Chào cả nhà,
Mình và ông xã đã hoàn thành chuyến xuyên Việt an toàn,
01/7 Huế - Vinh (QL1A )
02/7 Vinh - Hà Nội ( QL1A )
Tụi mình đến Hà Nội vào lúc 14:30pm 02/07/2011 . Chuyến đi kết thúc tốt đẹp, và mình tự cảm thấy rất rất may mắn vì 98% thuận lợi về mọi mặt. Thời tiết tốt, chỉ có 2 ngày nắng ,1 ngày mưa nhưng mưa lất phất chút à..hihi...tất cả ngày còn lại đều râm mát nghĩ mưa mà không mưa. Nói rất rất may mắn vì ngày nào cũng vậy, tụi mình vừa tới Ks check in xong thì mưa ầm ầm, nghỉ ngơi ,xắp xếp đồ đạc xong ra ngoài ăn thì tạnh mưa. Không thể tin nổi luôn, may mắn tới mức mình và ông xã cười hoài và quên cảm giác mệt luôn !
Mình có viết lại nhật ký từng ngày, những gì nên chú ý, rút kinh nghiệm ở mỗi nơi trên đường đi. Nhưng do cất 1 số hành lý cùng quyển sổ trong cốp xe máy gửi tàu, phải đến ngày 8/7 xe mới tới TP HCM. Có gì mình sẽ viết nhiều và chi tiết hơn ở những bài sau nhe !
Tranh thủ viết vài dòng chia sẻ cùng mọi người, ai có dự định xuyên Việt thì TIẾN BƯỚC nhé ! ''you can do if you want, if you want you will win '' ,chăm sóc xe thật kỹ càng trước khi lên đường và Thận trọng khi lái xe là quan trọng nhất !

2 ngày cuối này các bạn chạy cùng cung đường mình, cùng thời gian luôn, tuy nhiên ngày 1/7 bọn mình chạy từ Huế ra thì nghỉ ở Cửa Lò, ngày sau thì buổi trưa đến Ninh Bình nghỉ mãi đến chiều mát mới về đến HN. Có lẽ không có duyên tương ngộ rồi (beer)

thanhhong1005
15-07-2011, 22:30
Hi,
Tiếc nhỉ..không có duyên gặp mọi người...mà không sao, trái đất tròn, một ngày nào đó có duyên ắt sẽ gặp thôi bạn..hihi...
Ok, mình trở lại chuyến đi,
Chặng 2 : từ Bà Rịa đi Phan Thiết (8:20am khởi hành, đến nơi 12:00) Bà Rịa-Ngãi Giao-LaGi-A1-Phan Thiết-Mũi Né .(Trước khi đi tụi mình xem kỹ bản đồ, ghi chú tên, địa điểm, đi tới đâu hỏi tới đó, chắc ăn không đi sai đường )
Ban đầu mình nghĩ đoạn đường này sẽ ''phê'' lắm, nhưng khi đi thì khác hẳn. Đường rất dễ chạy, và cảnh hai bên đường rất đep. Giống như các bạn trên ''phuot'' nói đường vắng, chạy thoải mái, cứ 80km/h đều đều. Chạy tới PT mình cũng ngạc nhiên, nhanh hơn mình tưởng nhiều..hì...
Điều ấn tượng nhất ở chặng này là mình vừa đến nơi thì mưa rất rất lớn...may mắn thật !
http://s1127.photobucket.com/albums/l638/ngoisao1005/?action=view&current=IMG_6810.jpg
Đây là hình mình chụp lúc trời chuyển mưa, buổi trưa mà trời tối om om à!
Ở đây có quán Sóc Nâu, bán đồ ăn cũng ngon. Nhưng Menu có 100 món thì bạn chỉ có thể ăn và chọn trong khoảng 10 món thui à, vì các món khác đều luôn luôn ĐÃ bán hết, Bia thì có rất nhiều trong menu nhưng khi gọi thì chỉ có 2 chọn lựa , một là 333 2 là..um...mình quên mất tên bia còn lại rồi..haha..khi nào nhớ thì mình xin viết tiếp sau vậy.

ngoisao1005
28-07-2011, 09:47
Hi cả nhà,
Dạo này công việc nhiều quá không có thời gian vào phuot chia sẻ cùng mọi người.hôm nay cũng muốn viết nhiều nhưng thời gian không cho phép..thôi thì mình tóm gọn lại share cùng mọi người trước, khi nào có thời gian mình sẽ viết nhiều và chi tiết hơn nhe!
Qua chuyến đi, mình nghĩ những điểm cần chú ý nhất khi XUYÊN VIỆT theo mình là :
_Thời gian : mình nghĩ nên khởi hành sáng sớm là tốt nhất. Hạn chế tối đa chạy xe buổi tối, vì rất nhiều đoạn đường không có đèn. Hơn nữa nếu có gặp sự cố thì cũng dễ được ''HELP'' hơn .
_Đường đi :
Nghiên cứu bản đồ trước khi khởi hành, nếu trên đường đi cảm thấy không chắc 100% là đi hướng nào thì ASK ngay đừng do dự gì hết. Và nên hỏi 2 or 3 người cho MAKE SURE (vì mình đã bị rùi, hỏi người ta chỉ đường nhưng sai hướng phải quay lại một đoạn rất dài)
Đoạn đường từ HCM ra Nha Trang đẹp nhất, Từ Nha Trang ra Vinh thì Ok, nhưng từ VINH ra HA NOI thì kinh khủng, đường nhỏ, hẹp, và tài xế chạy crazy lắm lắm !
AH, nếu bạn nào mê chụp hình, thấy cảnh nào đẹp là dừng lại chụp liền nhe, đừng nghĩ mình đi xuyên VIỆT thì sẽ còn gặp rất nhiều tha hồ mà chụp. KHÔNG phải vậy đâu mỗi nơi mỗi nét riêng, bỏ lỡ tiếc lắm (mình thì muốn dừng lại chụp nhưng ông xã mình nói đi đường biển cảnh sẽ giống nhau ai dè...tức gì đâu !)
_ Đồ đạc: quần áo mang theo ít ít thôi (theo mình 3 or 4 bộ là okay) vì có gì giặt ủi ở tiệm. giá cũng không mắc lắm đâu.
Nếu được thì trang bị thêm 1 cái box gắn theo sau xe. vừa có thêm chỗ đựng hành lý, vừa thoải mái cho ÔM ngồi sau, và rất ư là an toàn khi xe khác chạy sau sẽ dễ dàng thấy xe mình ở phía trước.
Nói ra chuyện này hơi tế nhị, nhưng thật lòng là các XẾ hãy trang bị thêm một cái gối gọn, nhỏ(tìm mua ở tiệm bán thú nhồi bông đó) ngồi lên đó cho khỏi ê M..ô..n..g nhe! chắc chắn sẽ thoải mái hơn nhiều ! mình bảo đảm !..hihi...
Ok, mình phải đi họp rùi, khi nào rảnh mình vào share tiếp vậy..bibi cả nhà !

tonytrinh N Hợp
21-08-2011, 18:28
Xin chào cả nhà Phượt.
Tình hình là hằng năm mình thường nghỉ tết ( Âm lịch) và hay đi du xuân từ 7 – đến hơn 10 ngày.
Năm nay mình định đi một vòng xuyên Việt cụ thể là:
Lượt đi: Sài gòn đi Hà nội theo đường tây trường sơn, sau đó đi một vòng các tỉnh biên giới phía bắc gồm: Sơn la – Điện biên – Lai châu – Lào cai – Hà giang – Cao bằng – Bắc cạn – Lạng sơn – Quảng ninh – Hà nội. về H N còn sung sức sẽ đi về theo QL1A nếu thấy đuối rồi thì ném xe lên tầu về SG
Trên đường đi sẽ tham quan những khu du lịch và các địa danh nổi tiếng khác…
Phương tiện : xe máy ( Mình đi bằng một trong hai xe: Exciter hoặc Jupiter V ).
Thời gian : Khoảng hơn 20 ngày. Dự kiến khởi hành từ sáng mùng 2 tết…
Mình muốn tìm bạn đồng hành cho chuyến đi xa này…

Đây là một tua du lịch khá khó : Thời gian dài, cung đường xa, khá hiểm hóc, hơi trở ngại với các xế khu vực đồng bằng. kinh phí chắc cũng kha khá…(Dự kiến khoảng 500k/ ngày) Và điều đáng ngại nhất là thời tiết lúc này ở Miền bắc là lúc cuối đông mùa mưa phùn gió bắc rất rét. Trong khi các bạn ở Miền nam đang là mùa khô nóng nực…

Vì văỵ nên thời gian còn xa .Mình vẵn muốn gửi thông điệp này để chờ ý kiến đóng góp của các bạn.
Nhất là các bạn ở đầu cầu Miền bắc – PHN – PHP có nhiều kinh nghiệm trên cung Đông và tây bắc…
Tham khảo ý kiến các bạn đóng góp.Và chờ xem có bạn nào tham gia được không? Sau đó mình sẽ lên lịch trình cụ thể rồi mới mở Topic :" Tìm bạn đồng hành”.
Rất mong tìm được bạn cùng sở thích chia sẻ cung đường “Gian khổ” này!!!
Cảm ơn những chia sẻ và góp ý của các bạn.

lo tri tham
21-08-2011, 18:54
Em đang hóng theo bác:D

2LúaMiềnTây
21-08-2011, 21:00
Chào bác,

Em nghĩ chỉ 20 ngày thì bác đi được 1 lượt thôi, còn lượt về thì gửi xe lên tàu. Năm ngoái em đi 33 ngày mà chỉ 1 lượt thôi, vì em không có đủ thời gian. Trong khi 4 bạn của nhóm về theo QL1A thì mất thêm 14 ngày nữa, tổng cộng đi về theo 2 đường HCM & 1A là 47 ngày mà vẫn cảm thấy chưa đủ...vì vậy nên bác cần lên kỹ lịch trình là sẽ đi những đâu, tham quan những điểm nào. Thường thì khi đi XV thì tuyến đường sẽ có nhiều thú vị hơn là điểm đến, điểm thì nó cố định rồi, còn tuyến thì mình có thể thay đổi dựa vào những tình huống phát sinh trên đường...

Về thời tiết, thường thì Tết rơi vào tháng 2 dương lịch, thời tiết này khá lý tưởng để đi miền Bắc, không quá nóng hoặc quá lạnh, nhưng thỉnh thoảng có mưa, nhưng kệ, đi đường có nắng, mưa, gió, bụi, sương mù...(nếu gặp được tuyết thì càng hay) thì mới nếm trải nhiều cảm giác khác nhau chứ, đúng không bác.

Và bác phải chuẩn bị vài thứ cho chuyến đi này, nếu cần bác có thể PM cho em hay bạn deny, em sẽ cung cấp cho bác tất cả những thông tin mà em có thể...

Em rất ngưỡng mộ chuyến đi Cam bằng xe máy của nhà bác. Em ước một ngày được làm một chuyến như vậy.
Chúc bác có chuyến đi vui vẻ và thành công.

tonytrinh N Hợp
21-08-2011, 22:32
Chào bác,

Em nghĩ chỉ 20 ngày thì bác đi được 1 lượt thôi, còn lượt về thì gửi xe lên tàu. Năm ngoái em đi 33 ngày mà chỉ 1 lượt thôi, vì em không có đủ thời gian. Trong khi 4 bạn của nhóm về theo QL1A thì mất thêm 14 ngày nữa, tổng cộng đi về theo 2 đường HCM & 1A là 47 ngày mà vẫn cảm thấy chưa đủ...vì vậy nên bác cần lên kỹ lịch trình là sẽ đi những đâu, tham quan những điểm nào. Thường thì khi đi XV thì tuyến đường sẽ có nhiều thú vị hơn là điểm đến, điểm thì nó cố định rồi, còn tuyến thì mình có thể thay đổi dựa vào những tình huống phát sinh trên đường...

Về thời tiết, thường thì Tết rơi vào tháng 2 dương lịch, thời tiết này khá lý tưởng để đi miền Bắc, không quá nóng hoặc quá lạnh, nhưng thỉnh thoảng có mưa, nhưng kệ, đi đường có nắng, mưa, gió, bụi, sương mù...(nếu gặp được tuyết thì càng hay) thì mới nếm trải nhiều cảm giác khác nhau chứ, đúng không bác.

Và bác phải chuẩn bị vài thứ cho chuyến đi này, nếu cần bác có thể PM cho em hay bạn deny, em sẽ cung cấp cho bác tất cả những thông tin mà em có thể...

Em rất ngưỡng mộ chuyến đi Cam bằng xe máy của nhà bác. Em ước một ngày được làm một chuyến như vậy.
Chúc bác có chuyến đi vui vẻ và thành công.

Cám ơn bạn. mình cũng nghĩ 20 ngày là quá ngắn nhưng dài hơn sợ khó tìm được bạn đồng hành. Vì văỵ mình tạm đưa lịch này lên nhờ các bạn góp ý thêm. Còn riêng mình thời gian có thể thêm ít ngày nữa cũng oke. Mình rất ngưỡng mộ chuyến xuyên Việt của các bạn, chính nó là động lực cho mình quyết tâm thưc hiện chuyến đi này.
Khi có kế hoạch cụ thể, mình sẽ nhờ bạn tư vấn cho một số nội dung cần thiết...
Rất vui vì đã được các bạn chia sẻ.

tonytrinh N Hợp
21-08-2011, 22:39
Em đang hóng theo bác:D

Bạn có thể cùng chia sẻ với mình cung đường này không? Dự định đi bắc CAM và nam LÀO của chúng mình tạm lùi lại vì thời gian đi ngắn hơn nên mình để dịp khác nhé!
Thực ra mình cũng lăn tăm khi lựa chọn giữa hai cung đường này. Nhưng cung xuyên Việt này đòi hỏi cao hơn nên mình yêu tiên trước… Xa trước gần sau mà!!!
Số Phôn của mình: 0974 940 911

sanestag
21-08-2011, 22:52
Mình là mem nữ, chờ thông tin cụ thể của bạn. Hóng theo từng ngày(c)

lo tri tham
22-08-2011, 11:00
Chào bác-Em sẽ theo bác chặng sài gòn-tây trường sơn...Vì thời gian của em chỉ có vậy.Hay bác làm thử cung đường này vào dịp đấy coi như 1 cữ dợt trước bác nhỉ....Anh leng keng 1 mình cũng đi rồi đấy bác ạ.Cảm giác rất là phê:D

NguoiNhaQue66
22-08-2011, 14:05
Chào bác-Em sẽ theo bác chặng sài gòn-tây trường sơn...Vì thời gian của em chỉ có vậy.
Gấu canh quá mờ...sao mà dám vắng mặt lâu...

tonytrinh N Hợp
22-08-2011, 16:24
Chào bác-Em sẽ theo bác chặng sài gòn-tây trường sơn...Vì thời gian của em chỉ có vậy.Hay bác làm thử cung đường này vào dịp đấy coi như 1 cữ dợt trước bác nhỉ....Anh leng keng 1 mình cũng đi rồi đấy bác ạ.Cảm giác rất là phê:D

Vậy cũng tốt rồi bạn! Mình nghĩ tìm được bạn đồng hành cho suốt cung này cũng hơi khó, khó cũng như ” Tìm kim đáy..kênh” mất. Ngay ôm của mình chắc cũng chỉ theo được nửa cung rồi phải về trước!!!

Mình đang lên một lịch trình cụ thể và có thể mời gọi các bạn các miền có thể tham gia từng cung đoạn, Cũng như canh xem có đoàn nào có cùng cung đường thì mình ké với đoàn bạn cho dui.
Ước gì được đoàn 3 - 4 xe như đợt đi CAM vừa qua thì yên lòng quá…
Có ai dám quăng gạch đá không nhỉ!!!

NguoiNhaQue66
22-08-2011, 17:45
Để xem mình có duyên đu theo lão "lo tri tham" được không nhĩ !

tonytrinh N Hợp
22-08-2011, 20:09
Mình lên lịch trình cho cung SG – HN trước. Các bạn tham khảo và góp ý giúp nhé!
Ngày 01 – SG đi BMT =350km. Tối nghỉ ở BMT. Vì mình đi bụi nên sự ăn, ở tiện đâu ta dừng ở đó vì còn phụ thuộc các yếu tố phát sinh trên đường…

Ngày 02 – BMT – Kom tum = 230km (QL14 ) Nến còn sớm tiếp tục đi tiếp về hướng Thạch mỹ..Tối đâu nghỉ đó…

Ngày 03 – Tính từ Kom tum đi Thành mỹ - A lưới- khoảng gần 400km. Đường cũng khá phê, có đoạn khoảng 100km mới có bán xăng…Đoạn này có qua hầm A roàng 1 và A roàng 2…

Ngày 04 – A lưới đi qua cầu Đắc nông – ( Ql 9 ) ĐI Khe sanh ( Đường Tây trường sơn ) ở đoạn này có đoạn hơn 200km không có cây xăng, đi tiếp đến Phong nha ( Quảng bình ) khoảng 350km

Ngày 05 có thể tham quan ở động Phong nha…

Ngày 06 Phong nha – đi Hà nội khoảng 500km…( Tổng quãng đường khoảng hơn 1800km )
Cung đường này có thể mất thêm 1 ngày dự phòng thăm thú các khu du lịch hay các địa danh khác…

Mình dự kiến vậy. mong được các bạn góp ý.Cám ơn nhiều

calien
23-08-2011, 16:17
Thấy các bạn đi chơi ham quá đi.Mình cũng thich đi chơi như các bạn nhưng nghe khó quá. Thời gian và điều kiện kinh tế không cho phép (mình là công chức quèn) he,he.... Nếu mà điều kiện cho phép mình sẽ bám càng với bạn nửa cung đường,bởi vì mình ở đoạn giữa.Đường HCM từ Thạnh Mỹ (Nam Giang-Quảng Nam) đi A Lưới (Thừa thiên-Huế) là cung đường khó nhất,bạn nào chưa đi núi nhiều sẽ gặp một chút khó khăn.Xăng thì không lo,nếu như đoạn dài nhất là 200km như bạn nói thì xe vẫn chạy đủ nếu đổ đầy bình. ủa viết xong thì gởi thế nào đây ta.Hi,hi.......Sao không thấy nút bấm gởi trả lời???????

calien
23-08-2011, 16:17
A !! được rồi.

tonytrinh N Hợp
23-08-2011, 16:35
Thấy các bạn đi chơi ham quá đi.Mình cũng thich đi chơi như các bạn nhưng nghe khó quá. Thời gian và điều kiện kinh tế không cho phép (mình là công chức quèn) he,he.... Nếu mà điều kiện cho phép mình sẽ bám càng với bạn nửa cung đường,bởi vì mình ở đoạn giữa.Đường HCM từ Thạnh Mỹ (Nam Giang-Quảng Nam) đi A Lưới (Thừa thiên-Huế) là cung đường khó nhất,bạn nào chưa đi núi nhiều sẽ gặp một chút khó khăn.Xăng thì không lo,nếu như đoạn dài nhất là 200km như bạn nói thì xe vẫn chạy đủ nếu đổ đầy bình. ủa viết xong thì gởi thế nào đây ta.Hi,hi.......Sao không thấy nút bấm gởi trả lời???????
0988 856 953
Hoan hô bạn. Bạn tham gia được nửa chặng đường là mình vui rồi! Vậy là mình có thêm động lực để Phượt tiếp,. thời gian còn dài mà…

tonytrinh N Hợp
28-08-2011, 10:18
Xin lỗi các bạn. Mình xin chuyển topic này sang mục “ Tìm bạn đồng hành “ cho đúng chuyên đế nhé,
Mong các bạn thông cảm.

thienson
28-08-2011, 10:24
Bạn chủ Topic đã mở Topic bên Box "Tìm bạn đồng hành".

Ở đây:

https://www.phuot.vn/threads/24859-Nghỉ-tết-Vui-xuân-Tìm-bạn-đồng-hành-xuyên-Việt-(24-1-2012)/page2

Topic này đã hoàn thành nhiệm vụ, nếu cần chuyển bài nào từ Topic này qua Topic mới bạn chủ Topic PM cho tôi.

Topic được đóng lại.

strato
24-09-2011, 17:26
Tháng 6 này mình tính làm 1 chuyến xuyên Việt bằng xe máy . Lịch trình mình có liệt kê bên dưới, mọi người xem , lịch trình cung đường như vậy có ổn không. Có gì chỉnh sửa , xin mọi người góp ý giùm . À, mình tính đi 1 mình thì có ổn không ?

CHẶNG 1 : TRẢNG BOM – NHA TRANG (385 km)
TRẢNG BOM – PHAN THIẾT – PHAN RANG – CAM RANH – NHA TRANG
- TRẢNG BOM – PHAN THIẾT 137KM (QL 1)
- PHAN THIẾT – PHAN RANG 150KM (QL1)
- PHAN RANG – CAM RANH 50KM (QL1)
- CAM RANH – NHA TRANG 48KM (QL1 – ĐƯỜNG BÃI DÀI)

CHẶNG 2 : NHA TRANG – QUY NHƠN (219km)
NHA TRANG – NINH HÒA – VẠN GIÃ – ĐÈO CẢ - TUY HÒA – SÔNG CẦU – QUY NHƠN
- NHA TRANG – NINH HÒA 34KM (QL1)
- NINH HÒA – VẠN GIÃ 30KM (QL1)
- VẠN GIÃ – ĐÈO CẢ 23KM (QL1)
- ĐÈO CẢ - TUY HÒA 40KM (QL1)
- TUY HÒA – SÔNG CẦU 45KM (QL1)
- SÔNG CẦU – QUY NHƠN 47KM (QL1)

CHẶNG 3 : QUY NHƠN – HỘI AN (354km)
QUY NHƠN – PHÙ MỸ - TAM QUAN – ĐỨC PHỔ - QUÃNG NGÃI – TAM KÌ – MỸ SƠN – HỘI AN
- QUY NHƠN – PHÙ MỸ 56KM (QL1)
- PHÙ MỸ - TAM QUAN 40KM (QL1)
- TAM QUAN – ĐỨC PHỔ 22KM (QL1)
- ĐỨC PHỔ - MỘ ĐỨC – QUÃNG NGÃI 52KM (QL1)
- QUÃNG NGÃI – SƠN TỊNH – CHÂU Ổ - TAM KÌ 65KM (QL1)
- TAM KÌ – BÌNH NGUYÊN 27KM (QL1)
- BÌNH NGUYÊN – QUẾ CHÂU – MỸ SƠN 55KM (TỈNH LỘ 611)
- MỸ SƠN – HỘI AN 37KM (611-610-QL1)

CHẶNG 4 : HỘI AN – ĐÀ NẴNG - HUẾ (125km)
HỘI AN – ĐÀ NẴNG – PHÚ LỘC – HUẾ
- HỘI AN – ĐÀ NẴNG 30KM (QL1)
- ĐÀ NẴNG – PHÚ LỘC - HUẾ 95KM (QL1)

CHẶNG 5 : HUẾ - ĐỒNG HỚI (200KM)
HUẾ - TỨ HẠ - PHONG ĐIỀN – HẢI LĂNG – QUẢNG TRỊ - ĐÔNG HÀ – CAM LỘ - ĐÔNG HÀ – GIO LINH – HỒ XÁ – QUÁN HÀU – ĐỒNG HỚI
- HUẾ - TỨ HẠ - PHONG ĐIỀN 30KM (QL1)
- PHONG ĐIỀN – HẢI LĂNG – QUẢNG TRỊ 30KM (QL1)
- QUẢNG TRỊ - ĐÔNG HÀ 14KM (QL1)
- ĐÔNG HÀ – CAM LỘ 14KM (QL9)
- CAM LỘ - NGHĨA TRANG TRƯỜNG SƠN 16KM(QL15)
- N.T.T.S – GIO LINH – CẦU HIỀN LƯƠNG 16KM (574-576)
- HIỀN LƯƠNG – HỒ XÁ 16KM (QL1)
- HỒ XÁ – QUÁN HÀU – ĐỒNG HỚI 64KM (QL1)

CHẶNG 6 : PHONG NHA – BA ĐỒN (34km)
ĐỒNG HỚI – PHONG NHA – BA ĐỒN

CHẶNG 7 : BA ĐỒN – VINH (219km)
BA ĐỒN – KỲ ANH – CẨM XUYÊN – HÀ TĨNH - NAM ĐÀN – VINH – CỬA LÒ
- BA ĐỒN – KỲ ANH 42KM (QL1)
- KỲ ANH – CẨM XUYÊN – HÀ TĨNH 68KM (QL1)
- HÀ TĨNH – NAM ĐÀN 74KM (QL1 – TL 2 – QL15)
- NAM ĐÀN – VINH 15KM (QL 46)
- VINH – CỬA LÒ 20KM (QL1 – 546)

CHẶNG 8 : CỬA LÒ – NINH BÌNH (235km)
CỬA LÒ – DIỄN CHÂU – CẦU GIÁT – TĨNH GIA – THANH HÓA – VĨNH LỘC
- CỬA LÒ – DIỄN CHÂU – CẦU GIÁT 51KM (QL1)
- CẦU GIÁT – TĨNH GIA – THANH HÓA 77KM (QL1)
- THANH HÓA – VĨNH LỘC 43KM (QL45)
- VĨNH LỘC – HOA LƯ 47KM (QL45 – TL 491)
- HOA LƯ – NINH BÌNH 17KM (TL491 – QL1)

CHẶNG 9 -10 : NINH BÌNH – HẠ LONG (185km)
NINH BÌNH – TP NAM ĐỊNH – THÁI BÌNH – HẢI PHÒNG – HẠ LONG
- NINH BÌNH – NAM ĐỊNH 31KM (QL10)
- NAM ĐỊNH – VŨ THƯ – THÁI BÌNH 22KM (QL10)
- THÁI BÌNH – ĐÔNG HƯNG – VĨNH BẢO – AN LÃO - KIẾN AN – HẢI PHÒNG 67KM (QL10)
- HẢI PHÒNG – NÚI ĐÈO – QUẢNG YÊN – HẠ LONG 64KM (QL10)

CHẶNG 11 : HẠ LONG – ĐỒNG ĐĂNG (190km)
HẠ LONG – TRỚI – AN CHÂU – ĐÔNG MỎ (CHI LĂNG) – LẠNG SƠN – ĐỒNG ĐĂNG
- HẠ LONG – TRỚI - AN CHÂU 77KM (TL279)
- AN CHÂU – ĐÔNG MỎ 63KM (TL279)
- ĐÔNG MỎ - LẠNG SƠN 40KM (QL1A)
- LẠNG SƠN - ĐỒNG ĐĂNG 15KM (QL4A)

CHẶNG 12 : ĐỒNG ĐĂNG – THÁC BẢN GIỐC – HANG PÁC PÓ (280km)
ĐỒNG ĐĂNG – NA SẦM – THẤT KHÊ – ĐÔNG KHÊ – QUẢNG YÊN – TRÙNG KHÁNH – ĐÀM THỦY – TRÙNG KHÁNH – HÙNG QUỐC – HÀ QUẢNG – PÁC PÓ
- ĐỒNG ĐĂNG – NA SẦM 16KM (QL4A)
- NA SẦM – THẤT KHẾ 33KM (QL4A)
- THẤT KHÊ – ĐÔNG KHÊ 23KM (QL4A)
- ĐÔNG KHÊ – MỸ HƯNG 20KM (TL208)
- MỸ HƯNG – QUẢNG YÊN 20KM (QL3)
- QUẢNG YÊN – TRÙNG KHÁNH 25KM (TL206)
- TRÙNG KHÁNH – BẢN RÃ (ĐÀM THỦY) THÁC BẢN GIỐC 23KM (TL211)
- BẢN GIỐC – TRÙNG KHÁNH 23KM (TL211)
- TRÙNG KHÁNH – HÙNG QUỐC 28KM (TL211)
- HÙNG QUỐC – HÀ QUẢNG 42KM (TL210)
- HÀ QUẢNG – PÁC PÓ 9KM (TL203)
- PÁC PÓ – TX CAO BẰNG 53KM (TL203 – 204)

CHẶNG 13 : CAO BẰNG – ĐỒNG VĂN (202km)
CAO BẰNG – NGUYÊN BÌNH -BẢO LẠC – MÈO VẠC –ĐỒNG VĂN
- CAO BẰNG – NGUYÊN BÌNH - BẢO LẠC 132KM (QL34)
- BẢO LẠC – MÈO VẠC 50KM (TL217)
- MÈO VẠC – ĐỒNG VĂN 20KM (QL4C)

CHẶNG 14 : ĐỒNG VĂN – LÀO CAI (317km)
ĐỒNG VĂN – YÊN MINH – TAM SƠN – HÀ GIANG – VỊ XUYÊN – VIỆT QUANG – PHỐ RÀNG – LÀO CAI
- ĐỒNG VĂN – YÊN MINH 37KM (QL4C)
- YÊN MINH – TAM SƠN 44KM (QL4C)
- TAM SƠN – HÀ GIANG 46KM (QL4C)
- HÀ GIANG – VI XUYÊN – VIỆT QUANG (QL2) - PHỐ RÀNG 120KM (QL279)
- PHỐ RÀNG – LÀO CAI 70KM (QL70 –QL4D)

CHẶNG 15 : LÀO CAI – SA PA (35km)

CHẶNG 16 : SAPA – NGHĨA LỘ (210km)
SAPA – THAN UYÊN – MÙ CĂNG CHẢI –LIÊN SƠN - T.X NGHĨA LỘ
- SAPA –ĐÈO Ô QUY HỒ - THAN UYÊN 70KM (QL4D – QL32)
- THAN UYÊN –MÙ CĂNG CHẢI 64KM (QL32)
- MÙ CĂNG CHẢI – LIÊN SƠN – NGHĨA LỘ 76KM (QL32)

CHẶNG 17 : NGHĨA LỘ - HÀ NỘI (190km)
NGHĨA LỘ - THANH SƠN – HƯNG HÓA – TÂY ĐẰNG – SƠN TÂY – PHÚC THỌ - PHÙNG – TRÔI – HÀ NỘI (QL32)

strato
24-09-2011, 17:27
Ngày 1 :
1. 6H khởi hành
2. 8h30 – 9h ghé Phan Thiết ăn sáng
3. 12h30 nghỉ ăn trưa tại Phan Rang
4. 13h tiếp tục khởi hành
5. 14h15 tới Thị xã Cam Ranh
6. 15h30 tới Nha Trang , kiếm phòng và tham quan thành phố
Ngày 2 :
1. 5h30 trả phòng và tiếp tục khởi hành
2. 7h ghé Vạn Giã ăn sáng, chuẩn bị chinh phục Đèo Cả
3. 8h tham quan Vũng Rô
4. 10h30 tới Tuy Hòa, ghé tham quan thành phố 1h (hoặc ko)
5. 12h30 tới Quy Nhơn ăn trưa và tham quan thành phố
Ngày 3 :
1. 5h30 trả phòng, bắt đầu khởi hành
2. 7h ghé Tam Quan ăn sáng, chẩn bị chinh phục đèo Bình Đê
3. 10h tới TP Quãng Ngãi , nghỉ ngơi và tham quan TP
4. 12h tới Tam Kì ăn trưa, chuẩn bị tham quan thánh địa Mỹ Sơn
5. 14h tham quan Mỹ Sơn
6. 17h tới Hội An, kiếm phòng và nghỉ ngơi
7. Tối tham quan phố cổ Hội An
Ngày 4-5 :
1. Sáng tham quan thêm 2h đồng hồ rồi tiếp tục hành trình
2. 9h khởi hành đi Đà Nẵng
3. 10h tới TP Đà Nẵng, tham quan Ngũ Hành Sơn và bán đảo Sơn Trà
4. 14h khởi hành chinh phục đèo Hải Vân , tham quan bãi Lăng Cô
5. 17h tới Huế, kiếm phòng nghỉ ngơi
6. Tối tham quan chợ Đông Ba
7. Sáng tham quan kinh thành Huế
8. Trưa và chiều tham qua sông Hương, núi Ngự Bình, chùa Thiên Mụ
9. Sửa chữa và chăm sóc xe máy
Ngày 6 :
1. Sáng 6h trả phòng tiếp tục khởi hành đến Đồng Hới
2. 7h tới Phong Điền ăn sáng
3. 7h40 ghé Quảng Trị tham quan thành cổ Quảng Trị
4. 8h30 ghé thăm nhà thờ La Vang (xã Hải Phú – huyện Hải Lăng)
5. 9h30 tới thị xã Đông Hà , tham quan thị xã
6. 10h30 đi Cam Lộ , dọc theo đường HCM thăm nghĩa trang liệt sĩ lớn nhất nước
7. 11h30 tham quan NTLS Trường Sơn
8. 12h30 ăn trưa bên bờ Hiền Lương (sông Bến Hải)
9. 14h khởi hành đi Đồng Hới
10. 15h30 tới Đồng Hới ,nghỉ ngơi và tham quam Quảng Bình Ban
11. Chiều tối nghỉ tại Đồng Hới chuẩn bị tham quan Phong Nha
Ngày 7 :
1. 6h khởi hành đi Phong Nha tham quan
2. 8h tới Phong Nha
3. 14h -15h lên đường tới thị trấn Ba Đồn
4. Trên đường tham quan bờ sông Gianh
5. Kiếm phòng nghỉ ngơi
Ngày 8 :
1. 6h trả phòng, ăn sáng tại Ba Đồn chuẩn bị chinh phục đèo Ngang nổi tiếng
2. 9h50 tới Hà Tĩnh nghỉ ngơi, thăm ngã 3 Đồng Lộc (giao lộ giữa TL2 va QL15)
3. 11h khởi hành đi Nam Đàn thăm mộ bà Hoàng Thị Loan, làng Sen
4. Nghỉ ăn trưa tại Nam Đàn
5. 14h tới Vinh, nghỉ ngơi tham quan TP, sửa chữa và chăm sóc xe máy
6. 16h30 ra biển cửa Lò tắm, nghỉ ngơi và ăn tối tại đây
Ngày 9 :
1. 6H khởi hành tới Thanh Hóa
2. 7h30 ghé thị trấn Cầu Giát ăn sáng
3. 9h40 tới thành phố Thanh Hóa, tham quan thành phố
4. 12h tới Vĩnh Lộc tham quan di tích thành nhà Hồ , dừng chân và ăn trưa tại đây
5. 14h tới kinh đô Hoa Lư (xã Trường Yên huyện Hoa Lư) Ninh Bình
6. 17h tới thị xã Ninh Bình nghỉ ngơi
Ngày 10
1. 6h dậy ăn sáng tại Ninh Bình
2. 7h30 tới TP Nam Định, tham quan nhanh TP
3. 9h30 tới TP Thái Bình
4. 11h30 tới TP cảng Hải Phòng, dừng chân nghỉ ngơi và ăn trưa tại đây
5. 16h tới TP Hạ Long, kiếm phòng và tìm hiểu TP chuẩn bị tham quan các đảo vào sáng mai
Ngày 11 :
1. 6h ăn sáng và tham quan Hạ Long
2. 8h bắt đầu tham quan Hạ Long
3. Chiều về nghỉ ngơi chuẩn bị đi Lạng Sơn
Ngày 12 :
1. 5h30 dậy trả phòng,ăn sáng tại TP Hạ Long
2. 7h tới chân đèo Hà My
3. 9h tới thị trấn An Châu (Bắc Giang)
4. 10h30 tới thị trấn Đông Mỏ (Chi Lăng), dừng chân và tham quan ải Chi Lăng lịch sử
5. 12h tới TP Lạng Sơn, ăn trưa và tham quan TP
6. 15h tới thị trấn Đồng Đăng nổi tiếng trong thơ ca (Đồng Đăng có phố Kì Lừa…..), động Tam Thanh, Nhị Thanh, núi Tô Thị
7. Dừng chân tại đây và tham quan cửa khẩu biên giới Hữu Nghị Quan , tham quan cột mốc km0
8. Sửa chữa và chăm sóc xe máy
Ngày 13 :
1. 6h30 khởi hành tới thác Bản Giốc
2. 7h tới thị trấn Na Sầm ăn sáng
3. 8h30 tới Đông Khê, chuẩn bị vượt đèo Mã Phục cao 620m
4. 10h30 tới thác Bản Giốc, tham quan thác, động Ngườm Ngao
5. 12h ăn trưa, nghỉ ngơi 30ph
6. 12h30 tiếp tục khởi hành tới Pác Pó
7. 13h30 tới thị trấn Hùng Quốc
8. 14h30 tới xã Hà Quảng , thăm mộ anh Kim Đồng
9. 15h tới di tích hang Pác Pó
10. 16h30 khởi hành về thị xã Cao Bằng
Ngày 14 :
1. 6h trả phòng và ăn sáng tại thị xã Cao Bằng
2. 11h trưa tới chợ tình Khâu Vai ở thị trấn Mèo Vạc tham quan, nghỉ ngơi ăn trưa chuẩn bị chinh phục đèo Mã Pí Lèng (1 trong tứ đại đèo ở Tây Bắc), tham quan dòng sông Nho Quế
3. 14h tới Đồng Văn . Chinh phục cột cờ Lũng Cú (cực bắc của tổ quốc)
4. 17h quay lai thị trấn Đồng Văn kiếm nơi nghỉ ngơi và dừng chân
Ngày 15 :
1. 6h ăn sáng và bắt đầu khởi hành đi Yên Minh , Quản Bạ
2. 9h tới chân đèo Cổng Trời Quản Bạ, tham quan cảnh vật và núi đôi ở Tam Sơn
3. 12h tới Hà Giang nghỉ trưa . 13h bắt đầu khởi hành tới LÀo Cai
4. 17h tới Lào Cai, chuẩn bị các thủ tục tham quan SaPa vào ngày mai

Ngày 16 :
1. Tham quan Sa Pa
- Nhà thờ Sa Pa
- Núi Hàm Rồng
- Chợ SaPa……….
- Sửa chữa và chăm sóc xe máy
Ngày 17 :
1. 6h trả phòng và ăn sáng tại chợ SaPa
2. Chinh phục đèo Mây (đèo Ô Quy Hồ-tứ đại đèo)
3. 11h tới Than Uyên nghỉ ngơi, chuẩn bị chinh phục tứ đại đèo thứ 3 Khâu Phạ
4. 13h tham quan ruộng bậc thang Mù Căng Chải
5. 15h tới chân đèo Khâu Phạ
6. 17h tới Thị trấn Nghĩa Lộ , kiếm phòng nghỉ ngơi
Ngày 18 :
1. 6h trả phòng và ăn sáng , chuẩn bị về Hà Nội
2. 12h tới Hà Nội, ăn trưa , kiếm phòng nghỉ ngơi
3. Chiều tham quan Hà Nội :
- Sân vận động Mỹ Đình
- Văn Miếu Quốc Tử Giám
- Khuê Văn Các
- Chùa Lý Quốc Sư
- Đền Ngọc Sơn , cầu Thê Húc
- Quảng trường Ba Đình
- Hồ Hoàn Kiếm
- Hồ Tây
Ngày 19 :
1. Sáng tham quan các phố phường ở Hà Nội
2. Trưa ra ga xe lửa chuẩn bị đón tàu về
3. 15h45 đón tàu SE5 về

TỔNG KẾT HÀNH TRÌNH
Tổng số km : 3380km + phát sinh 120km = 3.500km (sang tới Bắc Kinh ^^)
Thời gian dự kiến 20 ngày + phát sinh 2 ngày = 22 ngày
Tiền xăng /3.500km : TB 50km/lit =70l x 20800k=1.450k/1 người
Bảo trì xe + nhớt 4 bình (600-700km thay 1 bình) = 400k + 5x60k=700k/1 xe
Tiền ăn 100k/ngày x 20-22 ngày = 2.000k – 2.200k/1 người
Tiền phòng trọ, nhà nghỉ :100k-200k/1 ngày x 20 ngày = 2.000k-4.000k/1 người
Tiền tham quan : 1.000k
Tiền quà : 1.000k
Tiền xe lửa về + tiền gửi xe máy : 700k+500k
Tiền phát sinh : 3.000k
TỔNG CỘNG : 14.000k/1 người/1 xe

vandat_gl
12-10-2011, 19:47
kế hoạch khá rõ ràng. Chúc bạn một chuyến đi thú vị.

thanh_vinh
15-10-2011, 18:11
Kế hoạch vậy là tạm ổn. Nhưng cố gắng kiếm thêm bạn đi cho vui, đi một mình buồn lắm bạn ơi. Nhớt xe thi ban cứ 1500km thay là ok rồi, thay sơm quá phí nhớt bạn a. khi nào qua tp Vinh đt cho mình nhe . giao lưu chút cho vui, đt 0923388777.Thân(beer)

Mr Stone
15-10-2011, 18:42
Lịch vậy là quá chuẩn, có vẻ bạn đã tìm hiểu kĩ các thông tin rồi. Chúc bạn có chuyến đi thành công, nhớ tìm thông tin về những người bạn phượt trên các chặng đường bạn đi qua, có thể họ sẽ giúp được bạn lúc bạn cần đó, phòng bệnh hơn chữa bệnh mà. :))

2LúaMiềnTây
15-10-2011, 23:09
Mình thấy những ngày sau đây chưa ổn:
CHẶNG 12 : ĐỒNG ĐĂNG – THÁC BẢN GIỐC – HANG PÁC PÓ (280km)
CHẶNG 13 : CAO BẰNG – ĐỒNG VĂN (202km)
CHẶNG 14 : ĐỒNG VĂN – LÀO CAI (317km)
Vì quãng đường khá dài, mà lại là vùng núi phía Bắc, nên có nhiều đèo dốc và không thể chạy với tốc độ nhanh.
Hơn nữa trong chương trình của bạn có ghé nhiều điểm tham quan, những điểm này cũng phải leo trèo, đi bộ để ngắm nghía, nên sẽ mất nhiều thời gian hơn dự định.
Mình nghĩ bạn nên giãn ra thêm 2 hay 3 ngày nữa là hợp lý. Như vậy sẽ có thêm thời gian để chụp ảnh, ngắm nghía và cảm nhận nơi mình đến, vừa bảo đảm sức khỏe để ngày hôm sau đi tiếp. Chứ đi chơi mà mở mắt ra là chạy, tối mịt mới về đến khách sạn thì cũng không hay lắm đâu.
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ và bổ ích.

mechuotchit
15-10-2011, 23:42
Lịch trình của bạn khá ổn và kế họach thì chu đáo (c) , sao lại đi 1 mình phí thế bạn ? Bạn là nam hay nữ ? Bạn có cần bạn đồng hành ? Nếu ổn mình đăng ký đồng hành cùng bạn được kg ? (beer) !

huylinht
23-10-2011, 12:35
em cũng đang ấp ủ 1 chuyến xuyên việt như thế này. em ở Hà Nội nhưng tính bắt đầu hành trình từ Sg. Em tính đầu t5 em về nước, cuôi tháng 5 bay vào Sg thăm bà con rồi tậu 1 con minsk đóng từ trong đấy ra HN. Mới là dự tính thế thôi chứ cũng chưa biết cụ thể như nào. Còn nhiều yếu tố mà chưa thể biết trước đc

hiep tranminh
24-10-2011, 08:37
Chương trình của bạn khá đầy đủ chi tiết,phù hợp với 1 vận động viên maraton, còn để khám phá tìm hiểu đất nước phong cảnh thì e là hơi nhiều và quá sức với dân phượt và xe máy bình thường. Bạn nên tập hợp được một nhóm từ 3-7 người để thực hiện hành trình này thì sẽ tốt hơn, vui vẻ thoải mái hơn-chúc bạn thành công!

Phương Thu
24-10-2011, 14:22
Mình đang ở SG, cũng muốn tham gia hành trình này mà mất nhiều thời gian quá, đang đi làm xin nghỉ e rằng hơi khó :(. tuy nhiên vẫn mún đặt 1 viên gạch nếu bạn mún có bạn đồng hành nhé! :D

supersuper
24-10-2011, 22:36
Lịch trình dài như tấu sớ, rất chi tiết.
Mà coi bộ bạn đi vậy là hơi dày, ráng thêm ngày hay giảm bớt một số điểm ăn chơi đi bạn, nhất là vùng núi cao miền bắc, cũng hơi khó nuốt.
Chúc vui và có nhiều bạn đồng hành tham gia.

Ếch Ao
25-10-2011, 02:15
Chào các bạn, trước tiên xin phép tự giới thiệu sơ về mình. Mình là một thanh niên, 29 tuổi, làm báo, ở tp Hồ Chí Minh. Mình có kế hoạch đầu tháng 11 này đi xe máy từ SG ra HN nên mình lập topic này trước hết để tìm những bạn có cùng sở thích, điều kiện chung với mình. Thứ nữa là để chia sẽ những điều mình góp nhặt được cũng như học hỏi những ý kiến của các bạn. Hiện giờ, mình và một người bạn mình đã quyết định tầm từ ngày 1-3 tháng 11 sẽ khởi hành vì vậy nếu từ đây cho đến ngày đó không ai đi chung với bọn mình thì bọn mình cũng vẫn sẽ đi, và mong từ đây đến đó mình sẽ nhận được những ý kiến đóng góp chia sẽ của các bạn. Xin cảm ơn ạh
Với mình Phượt là gì? Quả thật nếu phân tích ra thì mình cũng chẳng hiểu được nghĩa là gì, và mình cũng chưa bao giờ bận tâm để định nghĩa nó. Với mình, đi và hành động. Không sa đà vào những lý thuyết hay những định nghĩa. Thực tế sẽ chứng minh tất cả và mình nghĩ, Phượt (tạm gọi nó như thế nhé) là đi và học hỏi được một cái gì đó. Mình thấy có một số bạn có những ý nghĩ kiểu như Phượt là phải hành xác, là phải gian khổ, là phải... Không, mình không cho như thế. Với mình, anh phải ĐẠT được một cái gì đó, nghĩa là anh thành công. Từ điều đó, mình nghĩ một người đi khắp ngõ ngách thành phố (đã có ai làm được điều đó chưa ạ?) bằng bất cứ phương tiện gì và khám phá (thậm chí chỉ đối với riêng mình) những điều mới. Người ấy đã Phượt THÀNH CÔNG hơn những người đi khắp nơi nhưng sau đó không đọng lại điều gì ngoài những trải nghiệm vô bổ
Và với tiêu chí đó, chuyến đi của bọn mình sẽ có những đặc điểm sau đây. Đi với bọn mình, các bạn sẽ được:
_ VUI. Yếu tố đầu tiên và quyết định. Có vui thì tất cả những chuyện khác đều là chuyện nhỏ. Bọn mình đều là người trẻ tuổi, bọn cũng khá quan hệ rộng rãi nên đi với bọn mình, bạn sẽ CHẮC CHẮN được vui
_ RẺ. Thật ra với việc đi như thế này đối với mình không lạ gì. Lúc trẻ hơn bây giờ khá nhiều mình đã từng trong Hội Du Khảo Trẻ Thành Phố (có ai trong đây đã từng trong Hội Du Khảo không ạh), mình đã từng làm road trip trên đất Mỹ, năm 2010 vừa rồi mình đi SG-HN (HN-SG) có lẽ khoảng 10 lần bằng đủ loại phương tiện trong đó có một lần từ HN vào SG bằng xe máy... Nói như thế các bạn đủ an tâm về kinh nghiệm chi tiêu của mình chưa ạ :)
_ Gặp gỡ những người thú vị, đi đến những nơi độc đáo. Mình và bạn mình đều làm trong báo nên trên đường đi chắc chắn sẽ gặp những nhân vật, những địa điểm, những sự kiện ... mà các bạn thấy ... trên báo
_ Với các bạn nữ thì có lẽ sẽ vui vì điều này. Mình không dám khoe khoang nhưng mình tin rằng mình chụp hình không đến nỗi xấu (các bạn có thể xem những hình của mình tại đây http://www.flickr.com/photos/heochoiboi/) Đi với bọn mình, các bạn sẽ có những khoảnh khắc và được ghi lại mà bạn sẽ khó có với những máy chụp hình cầm tay bình thường
Vậy đấy, có lẽ mình cũng nói nhiều rồi, sau đây là kế hoạch sơ bộ của bọn mình

Kế hoạch sơ bộ xuyên Việt bằng xe máy
Ngày 1: SG - Cà Ná - Nha Trang (450 km)
3h am - 11h am: SG - Cà Ná (320 km) ăn trưa, nghĩ tránh nắng
3h pm - 7h pm: Cà Ná - Nha Trang (130 km) nghĩ lại đêm tại Nha Trang
Ngày 2: Nha Trang - Quy Nhơn (223 km)
Buổi sáng, ăn sáng, tắm biển, ăn trưa tại Nha Trang. Nếu không phải ở lại thì
2h pm - 8h pm: Nha Trang - Quy Nhơn. Nghĩ đêm tại Quy Nhơn
Ngày 3: ở lại Quy Nhơn
Ngày 4: Quy Nhơn - Hội An (292 km) hoặc Quy Nhơn - Đà Nẵng (306 km)
8h am - 3h pm: đến Hội An, tắm biển Cửa Đại, buổi tối ở lại Phố Cổ
hoặc
8h am - 4h pm: đến Đà Nẵng, chơi bời, gặp Trung Bảo
Ngày 5: ở lại Đà Nẵng
Ngày 6: Đà Nẵng - Huế (94 km)
2h pm - 5h pm: Đà Nẵng - Huế (3 tiếng). Đến Huế, gặp Hà Linh, Mai Phương, ăn uống chơi bời
Ngày 7: ở lại Huế
Ngày 8: Huế - Quảng Bình (242 km)
5h am - 11h am: Huế - Quảng Bình (242 km) Ở lại Quảng Bình
Ngày 9: Quảng Bình - Hà Tĩnh (200 km)
7h am - 10h am: Đồng Hới - Hà Tĩnh (142 km) gặp em Lê Hà Phương Dung
4h pm - 6h pm: Hà Tĩnh - Xuân Thành (53 km)
Ngày 10: Xuân Thành - Nghệ An - Thanh Hóa (157 km)
10h am - 11h am: Xuân Thành - Vinh (17 km) ăn trưa, nhậu nhẹt với Đắc Lam (báo PL)
3h pm - 7h pm: Vinh - Thanh Hóa (140 km) Ở lại đêm tại Thanh Hóa
Ngày 11: Ở lại Thanh Hóa
Ngày 12: Thanh Hóa - Ninh Bình (62 km)
6h am - 8h am: Thanh Hóa - Ninh Bình (62 km) thăm thú ở Ninh Bình
Ngày 13: Ninh Bình - Hà Nội (100 km)
Buổi sáng tiếp tục thăm thú chơi bời ở Ninh Bình
4h pm - 7h pm: Ninh Bình - Hà Nội (100 km)
Kết thúc chuyến đi

Tổng kết:
Tổng chiều dài quãng đường: gần 1800 km
Tổng thời gian: 13 ngày +/- 3 ngày
Tổng chi phí:
_ Xăng: 2000km tính cả tạt té. Xe bình thường 100km/3l, 2000 km/60l vị chi: 60l x 21k = 1t260k. Mỗi người = 1t260k/2 = 630k
_ Ăn: 20k sáng + 50k trưa + 50k chiều = 120k/ngay x 13 = 1t560k
_ Ngủ:100k/ngày x 5 (ít nhất) = 500k
_ phát sinh:1t
_ Tổng cộng: 630k + 1t560k + 500k + 1t = 3t690/người

Trên đây chỉ mới là kế hoạch sơ bộ, kế hoạch chi tiết đi đến những đâu, gặp gỡ những ai, làm gì... mình sẽ post sau
Các bạn có thể liên lạc mình qua số đt : 0936 880 991 hoặc qua mail [email protected]
Cảm ơn các bạn

vuthanhminh
25-10-2011, 11:45
Góp ý kiến với nhà báo tí nhé.
1. Không thấy nhà báo đưa ra các điểm đến thú vị. Chỉ toàn thấy nghỉ và gặp thôi.
2. Nhà báo vui lòng sửa giúp các từ Nghĩ thành Nghỉ nhé.
3. Chị em, anh em đi cùng tiền nong share thế nào, nhà báo?

Ếch Ao
25-10-2011, 14:13
bạn thân mến
đừng gọi mình là nhà báo. Đấy chỉ là một chi tiết trong phần giới thiệu về mình thôi và mình nêu ra chỉ để nhấn mạnh đặc điểm chuyến đi của bọn mình
Như mình đã nói, kế hoạch chi tiết, đi đâu, gặp ai, làm gì... mình sẽ post sớm, sau khi đã comfirm một số chuyện
Và điều đó cũng tương tự với chuyện tiền nong
Cảm ơn bạn đã góp ý cho mình :)

Vinhquydo
06-11-2011, 22:08
Bạn tính 2k km có lẽ hơi ít đấy, đó chỉ là tính trên bản đồ thôi còn thực tế thì phải ~ 3k km bởi vì khi đến 1 thành phố bạn ko chỉ tìm nhà nghỉ luôn mà còn lượn lờ đi chơi hay vào các điểm tham quan, du lịch nữa. Mình cũng từng đi từ Huế vào Cà Mau, sau đó vòng lại SG và về = máy bay mất tổng cộng 2700 km.
Bạn tính mỗi người có hơn 3 triệu + 1 triệu phát sinh cũng ko đủ. Đấy là bạn mới tính ăn, ngủ, xăng xe thôi, còn vào các khu vui chơi giải trí thì phải thêm nhiều nữa. Chưa kể xe bạn ko thể chạy liên tục được đâu, mình khuyên bạn đi được khoảng 1500km thì nên mang xe đi bảo dưỡng tổng thể để kiểm tra xe (rất quan trọng đấy ví dụ má phanh bị mòn rất dễ gây tai nạn mà bạn ko thể biết). Ngay trước khi đi cũng phải mang xe đi bảo dưỡng 1 lần. Tùy vào độ mới cũ của xe mà số tiền bạn bỏ ra sẽ lớn hay nhỏ. Thêm nữa mình thấy bạn chưa tính đi phương tiện gì về ;)) nếu mà lại về bằng xe máy thì mệt lắm.
Muốn đi chuyến này ít nhất cũng phải có mỗi người 6 triệu (tiêu dè), mình đi 2 người mất 8 triệu 1 người đó :D

Nhắc nhở bạn không được dùng màu khác cho toàn bộ bài viết.

hiep tranminh
12-11-2011, 08:58
Từ giờ đến tháng 6/12 cũng còn hơi lâu,bạn nên xem lại thời gian đi vì khoảng time tốt nhất cho đi xuyên Việt là mùa thu(T 10,11) hoặc mùa xuân ( T 3-5 )tránh được mưa bão hay quá nóng lạnh . Đời bạn còn dài còn có thể xuyên Việtđược nhiều lần nữa mỗi lần nên tập trung vào 5-10 điểm chính để khám phá thưởng thức cho đầy đủ ý nghĩa!Chúc bạn vui và thành công:)

nhnam0901
24-11-2011, 11:23
Chào anh Echao!!!
Không biết anh đã đi về chưa...
Anh có thể post thông tiin chuyến đi cho anh em cùng trao đổi nhé...
Em cũng đang chuẩn bị phượt xv bằng xe đạp nên những thông tin từ những người đi trước sẽ rất bổ ích

Hungdq76
29-11-2011, 09:59
Bác post lên sớm đi, địa điểm dừng chân, nơi ăn nghỉ, tham quan nữa nhé.

ndh.tour
02-12-2011, 14:19
em thấy bác chuẩn bị hơi kỹ...mà đi có một mình hơi phí. cho em tham gia với.

kristy272
29-12-2011, 20:42
Chào bạn, mình cũng rất thích đi, bạn có thể liên lạc với mình wa nick: kristy_ngoc (mình cũng có chút kinh nghiệm về xuyên Việt rồi nhưng chỉ tiếc là chưa đến được Lào Cai:)) ) nếu bạn cần người đồng hành hoặc nếu không thì chúng ta vẫn có thể giao lưu kết bạn.^^

quangvu
30-12-2011, 15:08
Chào bạn . Mình đang ở USA và đang có kế hoạch đi xuyên việt vào cuối tháng 1/12 này . Mình chưa có kế hoạch cụ thể và về đến VN mình sẽ xắp xếp phương tiện đi như thế nào :( nếu bạn muốn đi cùng thì mình sẽ liên lac . email của mình la [email protected]

Táo mèo
05-01-2012, 13:48
Chào bạn!

Sang năm mới này iem thất nghiệp. Đang định làm chuyến trải dài từ Nam ra Bắc (KH phải hoàn thành trước năm 30 của iem).
Nhưng iem lại có KH đi vào 6 tháng đầu năm.
Tình hình là chưa có KH và lịch trình chi tiết cụ thể vì chưa biết ất giáp thế nào.
Bác nào có kinh nghiệp lang thang chia sẻ thêm kinh nghiệm cho ace cùng tham khảo: lịch trình đi như thế nào là hợp lý, khi đi chuẩn bị những gì?, chuẩn bị tầm bao xiền?, ăn chỗ nào ngon bổ rẻ?, ngủ chỗ nào giá cả phải chăng?,... Iem đang định đi đến đâu xin tá túc đến đó (cơ mà khoản này khó).
Bạn chủ thớt có ý định thay đổi KH đi không thì đi cùng iem. Ace nào có ý định đi 1 chuyến xuyên suốt thời gian dài thì đi cùng iem luôn ạ. Càng đông càng vui, càng đông càng an toàn :)

Cảm ơn bác chủ thớt, iem nhìn lịch trình của bác tham khảo thêm :)
nick yahoo của iem: nguyenp117

ps: các bác cho iem hỏi thêm về các địa điểm tham quan ạ, đi bỏ qua vì thiếu hiểu biết thì phí phạm :P

leminh_tn89
14-01-2012, 19:53
nhìn cả một hành trình dài vậy mà ... không đi qua chỗ mình. hihi.

bonongmongdo
20-01-2012, 14:45
Mình là Thuận, nam, 24 tuổi, là người Hà Nội, hiện đang sống tại Tp.HCM. Mình có kế hoạch xuyên Việt Từ Tp.HCM về Hà Nội.
Thời gian khởi hành: Từ giữa tháng 3 đến giữa tháng 4.
Chặng đường chính: Tp.HCM - Hà Nội. Thời gian từ 3 tuần đến 4 tuần.
Mình muốn có 1 nhóm xuyên Việt bằng xe máy, chỉ từ 4 đến 6 người, bao gồm cả mình. Mình sẽ là teamleader.
trước hoặc sau chặng chính có thể đi các chặng phụ đến các tỉnh khác.
Thông tin liên hệ: emaiL: [email protected]. 090 6666 810.
Tạo nhóm, lên kế hoạch và chuẩn bị: giữa tháng 2 đến giữa tháng 3.
Thông tin thêm: về Hà Nội mình sẽ đón tiếp cả team tại gia đình của mình.

Ghi chú:Đây là lần đầu tiên mình xuyên Việt.

bonongmongdo
20-01-2012, 18:21
mình sẽ đi vào giữa tháng 3 và đang lập group, sắp tới sẽ lập topic hỏi đáp, mình đang tuyển đội. Bạn nào có hứng thú thì join group mình nhé. https://www.phuot.vn/threads/32790-Tuy%E1%BB%83n-th%C3%A0nh-vi%C3%AAn-Xuy%C3%AAn-Vi%E1%BB%87t-b%E1%BA%B1ng-xe-m%C3%A1y-th%C3%A1ng-3-4-2012

ductran
21-01-2012, 08:18
Xem lịch trình của Bác, mình cũng muốn đi xuyên Việt thêm lần nữa.
Nhưng tiếc là hiện tại mình vẫn chưa có điều kiện.
Chúc Bác lên đường thành công và may mắn.

lancelot
23-01-2012, 01:08
Chào các bác Phuot.vn, em là thành viên mới, Tết này dự định sẽ làm chuyến xuyên Việt đầu đời từ Sài Gòn, mạo muội mở tô-bíc xin cao kiến và kinh nghiệm của các bác về lộ trình, về công an, về gửi xe máy cho nhà tàu, về vân vân...
Đội ơn các bác đã quan tâm và xin rửa tai lắng nghe.

Lộ trình của em như sau:

Ngày 0 - Mùng 3 - 25/1: + 5 giờ sáng gửi cào cào (Kawasaki Sherpa 250) vào SG theo tàu SE7, dự định 3h chiều 26/1 đến nơi.

Ngày 1 - Mùng 4 - 26/1 : Hà Nội - Sài Gòn - Đà Lạt (300 Km)
+ 9 giờ sáng bay Jetstar vào SG, chờ đến 3h chiều lấy xe máy và khởi hành
+ 3h30-9h30: chạy tới Đà Lạt, ở lại Đà Lạt thăm bà con ngày 27+28/1

Ngày 2 - Mùng 7 - 29/1: Đà Lạt - Buôn Ma Thuột - Pleiku (388 Km)

Ngày 3 - Mùng 8 - 29/1: Pleiku - Kontum - Đà Nẵng (335 Km) dọc đường 14 qua khu bảo tồn Ngọc Linh thì hướng phải ra đường 1A

Ngày 4 - Mùng 9 - 30/1: Đà Nẵng - Huế - Quảng Trị - Đồng Hới (278 km)

Ngày 5 - Mùng 10 - 1/2: Lên tàu về Hà Nội đi làm.

Em đang rất quan tâm và lo lắng một số vấn đề sau mong nhận được cao kiến của các bác:
1. Liệu xe máy gửi từ sáng sớm theo tàu SE7 rồi bay vào trước rồi đợi như thế có nhiều rủi ro không ạ? Khả năng chậm máy bay em đã dự phòng cho phép chậm đến 2 tiếng nhưng em không biết vụ xe theo tàu thì liệu có đến đúng giờ tàu được hay không? Liệu có rủi ro gì trên đường không? :((

2. Em chưa bao giờ chạy cào cào (k.giấy) ở khu vực phía Nam, liệu rủi ro về chuyện công an bắt cào cào đoạn từ Sài Gòn ra đến Đồng Hới thế nào các bác ơi, có đoạn nào hoặc thủ đoạn nào cần chú ý đặc biệt không ạ? Tình trạng bắn tốc độ xe máy ở trong Nam có gắt lắm không ạ? Cách xử lý công an? 1 lần bị hỏi thì "đóng" bao nhiêu là vừa?

3. Địa hình đèo dốc phía Tây theo đường 14 có phức tạp lắm không? Chạy đường trường khu vực phía Nam có điều gì cần để ý đặc biệt so với phía Bắc không ạ?

Đầu năm đã quấy quả mong các bác bỏ quá và rót cho newbie một tị kinh nghiệm để đỡ run.

Em xin cảm ơn cả nhà và chúc mọi người một năm mới nhiều may mắn, nhiều niềm vui, chân cứng đá mềm!

BanickLionking
23-01-2012, 11:50
Đi Cào cào không giấy thì khả năng thuê xe ôm đi tiếp thì mới trọn vẹn hành trình được. Công an giờ giống người như đúc,khả năng bị các chú giống ngừoi đó hỏi thăm cao lắm. =))

quangkoi
25-01-2012, 00:22
ủa sao topic đề là Hành-trình-xuyên-việt-t6-2012 nhưng bài này đăng hồi 2011 rồi mà

Runner
26-01-2012, 15:20
Mình cũng quan tâm, bạn có thể nêu ra kế hoạch chi tiết hơn được không?

hiep tranminh
27-01-2012, 10:28
Mình có dự đinh xuyên V từ Sg- Hn-Điện biên cuối th 4/12, nếu chương trình của bạn phù hợp mình sẽ tham gia!

sapa
27-01-2012, 11:08
Chủ thớt cho lịch trình cụ thể hơn đi

lancelot
27-01-2012, 14:22
Em đã lên đường, đã gửi xe vào SG xong. Xin chia sẻ vài điều cho các newbie giống em:
Gửi xe theo tàu vào dịp Tết rất đắt, và chỉ có SE5 là tàu có toa hành lý có thể gửi xe theo.
Dịp Tết bộ phận hành lý ko làm việc, chỉ có thể nhờ lái tàu mang "giúp", mấy chú nv ga HN nhận giúp em với giá 2 triệu, em về nuôn. Mang xe ra gửi Hoàng Long 950k

lancelot
27-01-2012, 18:31
Hiện em đã chạy tới Đà Lạt, đường trong này có điểm khác cơ bản là thường có làn riêng cho xe máy kể cả đường liên tỉnh và công an chủ yếu là bắt lỗi sai làn. Làn riêng cho xe máy nhiều đoạn rất hẹp, ko đi nhanh đc và rất dễ va chạm.

congnguyenjx
27-01-2012, 21:48
chúc chủ topic "chân cứng đá mềm"
dọc đường có hình hay up lên cho anh em cùng xem
fù. đủ số chữ chưa nhỉ?
:D

bean777
29-01-2012, 20:07
lót dép đợi!

NET
30-01-2012, 09:40
Tháng 6 này mình tính làm 1 chuyến xuyên Việt bằng xe máy . Lịch trình mình có liệt kê bên dưới, mọi người xem , lịch trình cung đường như vậy có ổn không. Có gì chỉnh sửa , xin mọi người góp ý giùm . À, mình tính đi 1 mình thì có ổn không ?

CHẶNG 1 : TRẢNG BOM – NHA TRANG (385 km)...

........................
CHẶNG 17 : NGHĨA LỘ - HÀ NỘI (190km)
NGHĨA LỘ - THANH SƠN – HƯNG HÓA – TÂY ĐẰNG – SƠN TÂY – PHÚC THỌ - PHÙNG – TRÔI – HÀ NỘI (QL32)

Rất thích vì có lịch đi cụ thể nhưng di chuyển khá nhiều sợ sức khỏe không kịp hồi phục. Mà bác ở Trảng Bom khúc nào vậy mình ở Ngã 3 dầu giây đây, nếu có dịp cafe bàn luận nhé...

lancelot
30-01-2012, 23:37
Cảm ơn các bác đã quan tâm. Giờ này em đã chạy tới DakLei. Thôi thì có gì kể nấy ạ!
Chặng 1: Sài Gòn - Đà Lạt
Chặng này không có gì đáng lưu ý ngoài việc chạy xe đúng làn như em nói ở trên và
câu chuyện "ngã tư Dầu Giây". Chuyện là dân thì ai cũng bảo muốn lên Đà Lạt phải chạy đường 1A qua Biên Hòa tới ngã tư Dầu Giây rồi rẽ trái vào đường 20 đi Đà Lạt nhưng anh Google Map thì không nói thế.
Google Map chỉ đường gần hơn là tới thị trấn Trảng Bom thì rẽ trái theo đường ra Hồ Trị An:

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/1fa6e9d9.jpg

Em quyết định đi theo Google vì đường 1A rất chật, kết quả là đường Gúc-gồ thoáng mát, phóng thoải mái ko sợ công an lại còn được ngó qua hồ Trị An như ày:

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/8a2ca0cb.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/48f9fb16.jpg

Và sau hơn 300km thì như đã kể e tới Đà Lạt:

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/d0e6c45d.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/e01d1290.jpg

lancelot
31-01-2012, 00:03
Sau khi tới Đà Lạt, một cái khớp nối của bộ phận chống va đập trên ghi đông cào cào của e đã rơi mất.
Chạy cứ kêu cạch cạch vô cùng khó chịu, em phải tìm mãi mới được bác Huy Pô trên phố Lê Hồng Phong để xử lý:

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/c532b3c8.jpg

Bác này cực lành nghề, cắt, khoan hàn, gò chỉ 20 phút là e có đồ chế để thay ngon lành.
Bài học rút ra: Nếu các bác gửi xe máy vào SG để chạy như em thì sau khi nhận xe cần kiểm tra kỹ toàn bộ ốc nhái xem có gì bị lỏng ra do vận chuyển đường dài hay không, dầu có bị chảy ở đâu không, pha+xi nhan có vỡ hỏng gì không? Từ đó chủ động xử lý ngay từ SG sẽ dễ gấp nhiều lần

Lữ khách
31-01-2012, 09:33
Lót dép tiếp tục hóng hớt hành trình của bác :)

lancelot
31-01-2012, 11:19
Hành trình xuyên qua Tây Nguyên thực sự bắt đầu từ Đà Lạt.
Em theo đường Thung lũng Suối Vàng, qua Đưng K'Nớ để đi Buôn Ma Thuột

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/ff18d8ad.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/ac9d02a3.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/b4d43403.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/e045cba9.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/da3e7785.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/39e2c4a6.jpg

bonongmongdo
01-02-2012, 09:50
Cho phép mình khóa topic này vì kế hoạch đã thay đổi với lý do: mình sẽ đi xuyên Việt một mình, có thời gian nghỉ chân ở các điểm với thời lượng có thể lên tới một đến hai tuần và trên các chặng có kết hợp công việc riêng nên việc đi theo nhóm không còn phù hợp nữa. Sau khi lên lịch trình mình sẽ up lên đây và theo lịch trình đó, khi đi qua các tỉnh, nếu bạn nào có tinh thần giúp đỡ hoặc gặp gỡ nói chuyện cho vui thì hãy cứ liên lạc với mình. SĐT: 090 6666 810.

NET
01-02-2012, 10:17
Độc hành có sẽ khá buồn nhưng lại có niềm vui riêng của độc hành bước. Chúc cho chuyến đi của chú thành công như dự kiến...

lancelot
01-02-2012, 10:49
Đường đẹp đến qua cái làng du lịch Cù Lần này có 500 mét thôi là chuyển thành off-road, đèo dốc khá nguy hiểm. Gặp 2 bạn Tây sắp khóc trên em Win100:

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/8fa8b71d.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/8c599476.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/d960ce6c.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/21c1838a.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/4f8530f2.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/1cf8e288.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/73678c10.jpg

lancelot
02-02-2012, 14:53
Vào đến Đưng K'Nớ, em gặp đồng bào ở đây, là dân tộc Chil, đen thì thôi rồi:

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/aee44008.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/de309ba1.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/40a96626.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/eb5a4c05.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/843f2ee1.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/4d3ee618.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/4f0aa746.jpg

lancelot
02-02-2012, 14:54
Gặp đồng bào thì là báo hiệu vào rừng, đường ở trong rừng ló dư lày ạ:

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/e2562459.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/600ac1f9.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/678b1e65.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/a8a85f18.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/52414a95.jpg

nhờ từng theo chân các anh HMG trên TTVN mà em xoè 3 lần vẫn không bị cóng, một mình lùi lũi bò qua rừng, kiếm được cái ăn:

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/40093a87.jpg

lancelot
02-02-2012, 14:56
Sáng hôm sau ngủ dậy em qua đò:

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/a036b138.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/27bc251b.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/7c6b6d9f.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/2e25cd50.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/33a4cf35.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/38654ef6.jpg

lancelot
02-02-2012, 15:08
Vừa đi vừa nghỉ chả mấy chốc em đã ra đến đường 14, đường Tây Nguyên trong nắng đẹp tê người, lại thoang thoảng 1 mùi thơm gì đó mà em không giải thích được, ngửi hơi giống hoa bưởi...

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/0f7fe5fe.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/a2e962f5.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/78e0682e.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/2e8506fa.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/a47b8102.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/4309572d.jpg

lancelot
02-02-2012, 15:12
https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/371e7723.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/38a1b5d6.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/9c2ed904.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/12dbb979.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/f98541e8.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/7db57951.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/f076250d.jpg

baotrung789
02-02-2012, 16:49
Hay quá, mình cũng đang có dự định xuyên Việt vào tháng 6, nếu được cho mình tham gia cùng. Mình ở Sài Gòn.

baotrung789
02-02-2012, 23:15
mình cũng dự định đi xuyên việt t6/2012,ban đi rồi tư vấn cho minh nhé.ae nào có đk thì tham gia cung mình cho vui vì mình cũng chưa tìm được bạn đường. mình ở hcm,liên hệ với mình qua nick yahoo: baotrung789

locnguyenlv
02-02-2012, 23:17
Mình đã từng là 01 HDV du lịch chuyên dắt khách đi Xuyên Việt, có vài góp ý nhỏ:
Thứ 1: cho mình hỏi bác đi bằng xe máy gì? nếu là moto thì có thể theo lịch trình của bác được nhưng nếu bác đi bằng xe máy tàng tàng thì có những cung đường bác không thể thực hiện được.
Thứ 2: bác không thể ngày nào cũng chạy được bác à, có những điểm khuyên bác nên đi 1/2 ngày rồi vác máy chụp hình đi bộ lang thang dưỡng sức.
Thử 3: bác chọn tháng 6 thì nhiều vùng nóng không chịu nổi và co vùng thì mưa. Thời điểm đẹp nhất là tháng 10 - 11 hàng năm.
Thứ 4: bác lập topic rủ hội nhóm đi cùng, có những xe chở thiết bị sữa chữa xe máy bác ạ. Có lần mình lang thang cùng 01 người bạn trong cung đường Trường Sơn đoạn từ Phước Sơn (Quãng Nam) qua hầm Aroon 1 và Aroon 2 về A Lưới (TTH) trong sự lo âu và hồi hộp. Nếu hỏng xe thì chắc có nước nằm rừng.
Thứ 5: nếu được bác thiết kế rẽ lên vài đoạn Đường Trường Sơn đi bác, rất hấp dẫn.
Chúc Bác thực hiện chuyến đi tốt đẹp.

NET
03-02-2012, 07:54
Mình đã từng là 01 HDV du lịch chuyên dắt khách đi Xuyên Việt, có vài góp ý nhỏ:
Thứ 1: cho mình hỏi bác đi bằng xe máy gì? nếu là moto thì có thể theo lịch trình của bác được nhưng nếu bác đi bằng xe máy tàng tàng thì có những cung đường bác không thể thực hiện được.
Thứ 2: bác không thể ngày nào cũng chạy được bác à, có những điểm khuyên bác nên đi 1/2 ngày rồi vác máy chụp hình đi bộ lang thang dưỡng sức.
Thử 3: bác chọn tháng 6 thì nhiều vùng nóng không chịu nổi và co vùng thì mưa. Thời điểm đẹp nhất là tháng 10 - 11 hàng năm.
Thứ 4: bác lập topic rủ hội nhóm đi cùng, có những xe chở thiết bị sữa chữa xe máy bác ạ. Có lần mình lang thang cùng 01 người bạn trong cung đường Trường Sơn đoạn từ Phước Sơn (Quãng Nam) qua hầm Aroon 1 và Aroon 2 về A Lưới (TTH) trong sự lo âu và hồi hộp. Nếu hỏng xe thì chắc có nước nằm rừng.
Thứ 5: nếu được bác thiết kế rẽ lên vài đoạn Đường Trường Sơn đi bác, rất hấp dẫn.
Chúc Bác thực hiện chuyến đi tốt đẹp.

Có vẻ như đi xuyên Việt chưa bao giờ là 1 việc dễ dàng dù trong suy tính ta cũng đã tính đến những khó khăn...

maicongtien
05-02-2012, 15:45
hi mem,
mình cũng tình làm 1 tour giống bạn, nhưng phải giữa tháng 7 mình mới lên đường được
plan của mình hơi khác chút xíu
vì cung đường Tây Bắc là khó nuốt nhất, nên mình sẽ bay thẳng từ sài gòn -> Hà Nội ( xe máy gửi xe lửa ra ) và bắt đầu chinh phục tây bắc ( bao gồm hết các tỉnh : điện biên, lạng sơn, cao bằng, hà giang ..... )
sau đó dong xe máy từ hà nội về sài gòn
nếu bạn đi trước thì cho anh em tham khảo
thân

langtuphongtran
05-02-2012, 21:37
Tôi cũng muốn đặt một viên gạch nếu bạn thích có bạn đồng hành .

lancelot
08-02-2012, 09:45
Vừa chạy trên con đường nắng:

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/9287d62d.jpg

chỉ vài phút sau khi sang đến 5 giờ, và bắt đầu đường sang Pleiku, sương mù đã giăng khắp nơi:

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/4dded3f2.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/88afb022.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/7620799d.jpg

và em đã thấy mặt trời đỏ rực trên cao nguyên:

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/5fb4d5b6.jpg

lancelot
08-02-2012, 09:49
Trời tối + sương mù nên em chỉ chạy qua Buôn Hồ và ngủ lại EADrang. Hơn nữa, đường Tây Nguyên quá đẹp dưới nắng, em quyết định không bỏ phí đoạn nào, quyết không chạy tối

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/bb7db4ef.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/f449e3d3.jpg

lancelot
08-02-2012, 10:05
Đường tới Pleiku bắt đầu với những đồng cỏ cháy, bướm bay lao xao đầy đường rất đẹp, tiếc là em chụp bằng điện thoại nên không ghi lại được.

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/49fba2c4.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/c2a45a4f.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/c1cffd5a.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/a9f22e9a.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/bbed80d1.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/adab84e3.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/8884ead3.jpg

lancelot
08-02-2012, 11:27
https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/a3ef4c3e.jpg

https://i16.photobucket.com/albums/b5/aidungbeokhong/DiQuaTayNguyen/949777ab.jpg

thanh_vinh
09-02-2012, 10:49
Xe no pp vẫn xuyên Việt được thì quả là Siêu!(c) Lót dép hóng tiếp!(wait)

legia.arch
09-02-2012, 21:20
ngay dau vo trang nay ! coi topic ban dau tien ! khoái quá !!!!!!! bạn đã về hà thành chưa mà sao không thấy thông tin gì thêm ! cho đến bây giờ 19 âm lịch rồi ! cũng không thấy báo đăng tin bạn !!!! he he !!!! đùa thôi ! chứ thật sự thích đc đi như bạn !!!!!

Chào mừng bạn tham gia vào diễn đàn.

Đề nghị bạn vui lòng viết tiếng Việt với đầy đủ dấu và đúng theo qui phạm nhé.

Hoiuc
17-02-2012, 09:36
Khi có kế hoạch hú mình một tiếng với bạn nhé!

vhcapri
21-02-2012, 12:41
xe bác chiến thật đấy ^^ bán xe ko bác :D

bonongmongdo
21-02-2012, 13:30
Chào các bạn,
Mình có một hành trình xuyên Việt từ Tp.HCm về Hà Nội khởi hành ngày 6/3/2012.
Lịch trình đã được lên sơ bộ như sau:
---------------------------------------------------------------------------------------------
XUYÊN ViỆT 2012

Phase Destination Km Hours Routes Date
Sài Gòn
1 Tp.Buôn Mê Thuột 350 10 QL13-14 6-Mar
2 Tp.Đà Lạt 210 5.5 QL27 9-Mar
3 Tp.Nha Trang 136 3.5 723-625 12-Mar
4 Qui Nhơn 221 6 QL1A 15-Mar
5 Tp.Quảng Ngãi 173 4.5 QL1A 16-Mar
6 Tp.Tam Kỳ 65 2 QL1A 18-Mar
7 Hội An 100 3 TL614 19-Mar
8 Tp.Đà Nẵng 30 1 Đ.TS 21-Mar
9 Tp.Huế 100 5 QL1A 24-Mar
10 Phong Nha Kẻ Bàng 222 6 QL1A 28-Mar
11 TT.Phố Châu 180 4 HCM-17 30-Mar
12 Tp.Vinh 50 2 8A 31-Mar
13 Tp.Thanh Hóa 140 3.5 QL1A 31-Mar
14 Cát Bà 200 5 QL1A 1-Apr
15 Kinh Môn 50 2 AH14-88 3-Apr
16 Hà Nội

--------------------------------------------------------------------------------------
Công tác chuẩn bị đang tiếp tục được hoàn tất.
Kinh phí có hạn nên mạnh dạn đề nghị các bạn tại các nơi khi Thuận đi qua, nếu có thể thì cho Thuận ngủ nhờ. ( ^^)
Quan trọng nhất là Thuận cần thêm một bạn đi cùng Thuận trong hành trình này, nếu bạn nào hứng thú thì liên hệ với Thuận gấp nhé. (SĐT: 090 6666 810).

Về hành trình và các mong muốn giúp đỡ, các bạn đóng góp ý kiến để hành trình được hanh thông và thành công. Cám ơn mọi người.
---------------------------------------------------------------------------------------
công tác chuẩn bị và cập nhật thông tin đầy đủ có thể tìm thấy tại blog của Thuận: http://thu4nvd.blogspot.com/
Liên hệ: SĐT: 090 6666 810
Skype,yahoo: thu4nvd

hacon
21-02-2012, 20:14
Hihi, mình hem có đi được nhiều thời gian như vậy bạn ạ.Mà lại đi xe máy nữa. Mà bạn ở trong đó ra ngoài ni ah, bạn ra đến HN thì vào mùa hoa sưa, hoa ban và hoa loa kèn nở rộ rồi đấy. Thích lắm.

Chúc bạn thành công và tìm được bạn đồng hành cho chuyến đi này nhé!

bonongmongdo
21-02-2012, 21:42
Mình là người Hà Nội, ra Hà Nội vào tháng 4 mùa hoa loa kèn. Mình nhớ tháng 4 và tháng 4 sẽ đón mình tại Hà Nội. Hi hi.
Nếu thực sự hứng thú với hành trình, hãy đề xuất thay đổi và ta có thể bàn bạc thêm. Thời gian dự tính nếu mình đi một mình là 1 tháng, nếu có bạn đồng hành mình sẽ điều chỉnh lại chương trình cho phù hợp.

bonongmongdo
22-02-2012, 19:00
Hiện giờ mình chỉ có một mình và mình muốn chỉ một bạn đồng hành nữa. Nhưng mọi người có hứng thú với hành trình thì cứ liên hệ, nếu thành group thì cũng OK. Lịch trình, thành viên và mọi thứ sẽ được chốt ngày 1/3/2012.

hacon
22-02-2012, 20:48
Hihi, Mình chỉ để dành được tầm 2 tuần thôi, và mình muốn đi trong nam hơn. Vì thật sự đã từng làm việc với những người trong đó làm mình rất yêu mến vùng đất đó.:)

Và một điều nữa là mình hơi sợ đi xe máy đường dài. Hì hì, đó là lý do vì sao mình đi nhiều nhưng toàn đi ô tô ah, ^^.

Cảm ơn bạn đã rất nhiệt tình. Có duyên ắt sẽ gặp. Nếu có thể, hẹn gặp bạn ở Hà nội nhé. Loa kèn đang chờ bạn ấy, hihi.

supersuper
22-02-2012, 22:48
Đi một mình thì hơi buồn, chạy một mình, đi chơi 1 mình thì hơi nản và mệt, nếu kiếm được 3 4 tay thì đẹp à bạn.
Chúc chuyến đi thành công.

rainstorm
23-02-2012, 14:31
Mình cũng có ý định đi. Nhưng tới tháng 4 mới có thời gian đi được.

Nghiêng
23-02-2012, 18:16
Nếu đi xe máy thì bạn hỏi người Quảng Ngãi đường xuống cảng Sa Kỳ, thời gian đi taxi là 30 - 45' còn xe máy thì mình ko rõ. Chỉ có 1 chuyến tàu cao tốc duy nhất ra Lý Sơn lúc 8h, giá vé là 90k, vé vào cổng là 3k. Có thể mang xe máy ra đảo được, ko rõ chi phí bao nhiêu

Tới Lý Sơn bạn có thể tham quan một số điểm sau:

- Chùa Hang
- Chùa Đục (trên núi Giếng Tiền). Bạn có thể mang đồ nhậu và bia ra ngồi ở bên vách núi nhậu ngắm biển, phê không đỡ được :-j. Nên uống bia Dung Quất cho đậm vị Quảng Ngãi nhé
- Núi Thới Lới
- Cổng Tò Vò
- Mộ gió các tộc họ
- Âm Linh Tự
- Tượng đài Đội Hoàng Sa Bắc Hải
- Đảo Bé.

Lý Sơn gồm 2 Đảo là Đảo Lớn và Đảo Bé, bạn nên đi từ khoảng 2 - 3 ngày. Ngoài này dịch vụ ăn uống ko thuận tiện nên mang theo đồ ăn. Có 1 khách sạn là Lý Sơn Hotel ở ngay cổng ra vào tại cảng An Vĩnh, giá chắc từ 300k trở lên, các nhà nghỉ còn lại giá từ 100k trở lên, thuê xe khoảng 70k - 100k/ xe ko xăng.

Bạn ra Lý Sơn có thể gọi cho anh Thắm sđt 0972 110 ba một ba để anh ấy hướng dẫn. Bạn nói là Nghiêng (Đài Trang) cho số điện thoại. Anh ấy là người bản địa nhưng đã từng bôn ba nhiều nơi nên giọng nói không đặc sệt Quảng Ngãi, bạn khỏi lo nhé. Chi phí đi lại ăn uống ngủ nghỉ ở Lý Sơn trong khoảng 2 ngày có thể là 1tr hoặc 1tr5 tùy theo mức.

Bạn nên gửi tiền nhờ người dân nấu ăn thì ngon và thích hơn, mùa này chắc có người ra đánh cá thì có cá tươi, mực tươi, ốc cừ. :D

come_here3000
24-02-2012, 14:01
hihi.Mình là người lúc tối gọi điện cho cậu.Chắc có lẽ mình solo rồi.Nếu có duyên mình sẽ gặp bạn tại Tam Kỳ hay Đà Nẵng gì đó. Chính xác là 16/03 mình mới khởi hành.Mình chỉ có qouta đi được 10 ngày.Good luck!Hẹn gặp bạn tại mục 6 và mục 7 trên lịch hành trình của bạn.

maya2204
24-02-2012, 21:50
add nk Yahoo nhá anh. Biết đâu có bạn đồng hành: nguyentuyetnhung2204

Quỳnh Giao
25-02-2012, 01:24
Ra Hà Nội em đón ^^ em cũng thích xuyên Việt lắm, nhưng chỉ đi vào mùa hè được thôi, còn hiện tại đang học thì không thể nào đi được :(

baotrung789
25-02-2012, 23:12
Tháng 7/2012 có bạn nào đi cùng ko? Lịch trình cụ thể chưa có,nhưng đã bít điểm xuất phát là hcm.hihi

ducachxa
25-02-2012, 23:19
Tháng 7 thì cho mình đu theo với! Dahu: ducachxa (Mến nam nhé)

Bạch Long
27-02-2012, 12:13
Nếu mà đi trong 4 ngày đặt chân lên đất HN thì mình tham gia cùng. Mình đang dự tính đi trong tháng 3 này, 4 ngày sẽ đặt chân lên đất HN và hành trình xuyên suốt QL 1A

nguyenlinh
28-02-2012, 11:27
Mình cũng có ý định đi xuyên Việt từ đầu tháng 5 và đang tìm bạn đồng hành. Mình chưa có kế hoạch cụ thể và rất thích kế hoạch của bạn, nhưng vì là nữ nên ngại đi xe máy cho chặng đường dài như bạn. Xem lịch trình thì mình thấy bạn nên dành thêm thời gian hơn cho khu vực Tây Bắc và Đông Bắc. Mình đã từng đi 1 chặng Lào Cai nên thấy đường phía Bắc rất khó đi và có nhiều cảnh đẹp nên e rằng sẽ mất nhiều thời gian di chuyển và chụp ảnh đó.

kristy272
28-02-2012, 19:31
hi mem,
mình cũng tình làm 1 tour giống bạn, nhưng phải giữa tháng 7 mình mới lên đường được
plan của mình hơi khác chút xíu
vì cung đường Tây Bắc là khó nuốt nhất, nên mình sẽ bay thẳng từ sài gòn -> Hà Nội ( xe máy gửi xe lửa ra ) và bắt đầu chinh phục tây bắc ( bao gồm hết các tỉnh : điện biên, lạng sơn, cao bằng, hà giang ..... )
sau đó dong xe máy từ hà nội về sài gòn
nếu bạn đi trước thì cho anh em tham khảo
thân

Bạn ơi, mình cũng thích đi lắm, nếu cần bạn đồng hành thì cho mình đặt 1 cục gạch nhé!!!!

nh1806
29-02-2012, 11:44
Mình cũng đang tính nghỉ làm và sẽ làm chuyến xuyên việt nhưng chắc phải sang tháng 4 từ HN vào SG. Chúc chuyến đi của bạn thượng lộ bình an.( Nếu cảm thấy thích tự do hãy thử đi 1 mình 1 ngựa. Mình thích điều đó hơn)

photoz
07-03-2012, 23:44
mình cũng định đi Xuyên việt từ 22/3 đến 30/3 này, khởi hành từ Hà Nội -> HCM, mình ở Tp.HCM, nếu đi chắc gửi xe và bay ra HN trước rồi chạy xe vào

cafe37
08-03-2012, 08:17
. :D
Oh thegioinhinnghieng đấy hả? :) Gửi cho địa chỉ ngoài ấy để tháng 5 em ghé thăm nhé.

bonongmongdo
08-03-2012, 09:38
Lên đường ngày 5/3/2012 rồi nhé. Chặng đầu tiên Sài Gòn - Đà lạt

donghanhcunggio
10-03-2012, 08:46
biết đâu ta se gặp nhau trên đường hiii
https://www.phuot.vn/threads/35321-H%C3%A0nh-tr%C3%ACnh-Cao-B%E1%BA%B1ng-S%C3%A0i-G%C3%B2n-v%C3%A0-ng%C6%B0%E1%BB%A3c-l%E1%BA%A1i-XP-6-6-2012-ki%E1%BA%BFm-b%E1%BA%A1n-%C4%91%E1%BB%93ng-h%C3%A0nh

The Scooterist
10-03-2012, 12:26
Hi bạn, mình vừa đi xuyên việt hổi Tết, bằng vespa cổ. Ban đầu mình cũng lên lịch kĩ như bận nhưng đi rồi mới biết, mình không nên ngày nào cũng chạy. Nên có 1 số ngày nghỉ, cho người và cả cho xe.Dừng lại lâu hơn để thưởng thức nơi dừng chân của mình nữa. Thấy bạn bè đi là ham, lại muốn đi nữa.

binhit2604
13-03-2012, 10:31
nếu sắp xếp được sẽ đi cùng bạn, anyway chúc bạn lên đường thuận lợi nhé.

thienmat
18-03-2012, 11:30
Chào strato !

Mình cũng ở Đồng Nai, cũng đang thèm phượt xuyên việt 1 chuyến, cũng đang dự kiến là hè này ... và cuối cùng mình muốn làm bạn đồng hành với strato.

Cafe voi mình qua sdt: 0913.652.63* (*=5+one)

Thân !

khuyen_c
18-03-2012, 21:42
mình ở Hà Nội , bạn ra HN alo mình nhé , Hẹp gặp ở Caffe Mai nhé :
0984244386

klbachma
31-03-2012, 23:52
nêu đi xuyên việt thì Huế luôn là điểm đến lý tưởng :) . Muốn ghé tham quan Bạch Mã thì liên hệ em nhưng muốn lên được đỉnh thì phải đi vào chiều thứ 6 hoặc chiều thứ 7 để chiều chủ nhật là xuống núi ( mấy ngày đó sếp lên nhà nên có thể xin lên đỉnh bằng xe máy ) . có gì liên hệ :))

Thu Cao Cao
05-04-2012, 15:14
Em quả thật khâm phục bác,đi 1 mình như vậy thì em ko dám đi rồi....

banbent
09-04-2012, 11:07
Mình cũng muốn làm 1 chuyến như bạn nhưng không có thời gian để đi dài ngày như vậy được. Mình ở Nha Trang, bạn có thể alo cho mình (0936.50.60.71- tên Lam, là nữ) nếu giúp được gì mình sẳn sàng ngay. Chúc bạn co chuyến đi thành công.

shoeproblem
20-04-2012, 05:03
Tháng 5 mình về Việt Nam, cũng dự định bao lâu nay muốn đi xuyên Việt, nhưng mà mình chỉ biết đi xe đạp :(
Thật tiếc.

Libra2012
24-04-2012, 08:56
Chào các bạn, từ lâu mình cũng ấp ủ một chuyến đi xuyên Việt để đo chiều dài đất nước và xem dân tình thế thái bằng xe máy :)
Mình là nam 26 tuổi, đang ở Sài Gòn, có thể ăn bờ ngủ bụi, đi dài ngày từ 1 tháng trở lên (c)
Tìm bạn đồng hành để thảo luận chi tiết chuyến đi (Phone: 0907 bốn ba tám hai 1 hai - YM!: tigerfly*** (*** là 168 nhé))

bomlaogia
24-04-2012, 12:22
chà ... mình cũng đang ấp ủ 1 chuyến xuyên Việt như thế :x cơ mà cuối tháng 6 mình mới bảo vệ tốt nghiệp xong :( nếu bạn chuyển qua tháng 7 hay tháng 8, mình đi chung dc thì hay quá ^^

giantenshi
26-04-2012, 20:34
hì mình thấy kể hoạch này hơi bị được đấy :D nếu có thể mình cũng muốn được đi cùng :)

auduong80
26-04-2012, 21:04
Cho minh đặt 1 chổ. Truoc khi di lien he minh voi [email protected]

Thu Cao Cao
04-05-2012, 14:08
Em nghĩ cái này chưa là xuyên Việt,chỉ là từ Sài gòn chạy ra Hanoi thôi,hình như bác bỏ qua Đà lạt,buôn mê thì phải...Mất 1 khúc Tây nguyên,còn chưa đi miền Tây nữa...nên theo ý kiến em thì đây chưa là xuyên Việt :)
Với lại lịch thế này,em thấy chạy xe là nhìu,tham quan thì time ko có bao nhiu hết :)

thao91
04-05-2012, 14:32
nhà e ở ngoài bắc. e cũng đi phượt ở nhìu nơi rồi nhưng toàn đi 1 mình. nói chung e cũng máu với có sức khỏe. đầu tháng 6 này cũng định làm 1 chuyến xuyên việt từ sg. nhưng mà kinh phí bác đưa ra lớn quá >"< với lại theo e đi tàu or đi ô tô đến đó rùi thuê xe máy đi thì đỡ mất time và mệt hơn. đc thì bác alo e 01663976640 ( girl)

Thu Cao Cao
05-05-2012, 09:53
Đi tàu và oto thì mất đi cái tính chất xuyên Việt rồi,nói như bạn thì cứ book tuor đi cho rồi...xuyên việt là tự đi tự tìm tòi tự khám phám mà bạn :)

strato
06-05-2012, 08:26
nhà e ở ngoài bắc. e cũng đi phượt ở nhìu nơi rồi nhưng toàn đi 1 mình. nói chung e cũng máu với có sức khỏe. đầu tháng 6 này cũng định làm 1 chuyến xuyên việt từ sg. nhưng mà kinh phí bác đưa ra lớn quá >"< với lại theo e đi tàu or đi ô tô đến đó rùi thuê xe máy đi thì đỡ mất time và mệt hơn. đc thì bác alo e 01663976640 ( girl)

Cám ơn mọi người thời gian qua đã theo dõi topic của mình . Tực ra với giá xăng tăng và các chi phí khác. Mình chỉ dự tính thêm những phát sinh cho an toàn thôi mà. Chưa bao giờ mình thấy kế hoạch lại đang rất gần như vậy ^^ 1 lần nữa thanhks mọi người quan tâm

baotrung789
20-05-2012, 21:47
Hè này e được nghỉ tháng 7,tính làm 1 chuyến xuyên việt bằng xe máy về quê: Sài gòn- Hà nội(quê em ở Thái Bình). E muốn xin lịch trình chi tiết của các tiền bối đã đi trước và những kinh nghiệm,lưu ý từ khâu chuẩn bị đến khởi hành,chi phí cho chuyến đi khỏang bao nhiêu vì đây là lần đầu tiên e xuyên việt. E vẫn đang đơn thương độc mã nên muốn tìm thêm bạn đồng hành.
E tên Trung sn89( yahoo: baotrung789). Rất mong nhận được chia sẻ đóng góp của ae. Cảm ơn!

vuphucduykhanh
21-05-2012, 01:55
Đầu tháng 7 này em dự định đi Nghệ An. Hiện tại còn đang phân vân không biết nên chọn máy bay hay đi tàu. Em có nhà người quen ở Nghệ An nên chi phí ăn uống cũng đỡ:D. Em tính ra Nghệ An rồi đi Hà Nội, sau đó đi Sapa hoặc trở về Vinh (mặc dù rất muốn đi Lũng Cú, nhưng em nghĩ không đủ thời gian). Lúc về thì sẽ ghé Huế, tiếp đến là Ninh Thuận - Nha Trang (hoặc có thể là Đà Lạt).
Các bác có thể góp ý giúp em cung đường đi sao cho thuận tiện, với lại chi phí, món ăn đặc sản và những nơi nên đi:D. Vì đây là lần đầu em phượt, nên mong các bác giúp đỡ.

thanh_vinh
21-05-2012, 10:33
Đầu tháng 7 này em dự định đi Nghệ An. Hiện tại còn đang phân vân không biết nên chọn máy bay hay đi tàu. Em có nhà người quen ở Nghệ An nên chi phí ăn uống cũng đỡ:D. Em tính ra Nghệ An rồi đi Hà Nội, sau đó đi Sapa hoặc trở về Vinh (mặc dù rất muốn đi Lũng Cú, nhưng em nghĩ không đủ thời gian). Lúc về thì sẽ ghé Huế, tiếp đến là Ninh Thuận - Nha Trang (hoặc có thể là Đà Lạt).
Các bác có thể góp ý giúp em cung đường đi sao cho thuận tiện, với lại chi phí, món ăn đặc sản và những nơi nên đi:D. Vì đây là lần đầu em phượt, nên mong các bác giúp đỡ.

Kkhi nào đến Nghệ An thì liên lạc với Thanh_Vinh. cần tư vấn gì mình sẽ giúp nhé. Dt 0923388777 (wait)

yooleegirl
21-05-2012, 19:32
Đầu tháng 6 này mình cũng có dự định phượt ra ngoài bắc, mình đang kiếm bạn đồng hành nhé, mà dự định chỉ đi trong khoảng 10-12 ngày thôi, với lại kinh phí của bạn đưa ra lớn quá, mình chưa đi làm k đáp ứng đc, có gì liên hệ mình nhé
yahoo : yooleegirl
sđt : 01265 123 050
không tìm đc bạn đồng hành chắc mình hủy quá :((

baotrung789
21-05-2012, 20:30
Đây là lịch trình em dự kiến sẽ đi. Rất mong các bác bổ sung đóng góp những địa danh nên ghé qua,những món ăn không thể bỏ lỡ của từng vùng, giao thông..... Rất mong có nhiều bạn đồng hành cùng e 1 đoạn hoặc cả chặng đường.

Ngày 1: Hồ Chí Minh- Phan Thiết,Bình Thuận(200km)
Hồ Chí Minh- cầu Sài Gòn- Xa lộ Hà Nội- Quốc lộ 1A- Phan Thiết
Sáng xuất phát 5h,10h sáng đến Phan Thiết thuê phòng nghỉ ngơi cơm trưa,chiều và tối đi thăm thú hải đăng Kê Gà,Mũi Né…

Ngày 2: Phan Thiết- Phan Rang- Nha Trang(245km)
Sáng: Phan Thiết- Quốc lộ 1A - Phan Rang(150km)
Sáng xuất phát 5h,9h đến Phan Rang tham quan các tháp cổ của người chăm,nghỉ ngơi cơm trưa.
Chiều: Phan Rang- quốc lộ 1A(55km)- rẽ phải sang Nguyễn Tri Thanh(2,5km)- rẽ trái ra Nguyễn Tất Thành(34,5km)- Lê Hồng Phong(2,7km) - Nha Trang( Tổng 95km)
Chiều xuất phát 14h, đến Nha Trang 17h thuê phòng nghỉ ngơi dạo chơi đến hết sáng ngày hôm sau.

Ngày thứ 3: Nha Trang- Tuy hòa(Phú Yên)
Sáng: Dạo chơi tắm biển Nha Trang
Chiều: Nha Trang- quốc lộ 1A- Tuy Hòa, Phú Yên(125km)
14h chiều xuất phát, 17h đến Tuy Hòa,Phú Yên.

Ngày thứ 4: Phú Yên- Quảng Ngãi(268km)
Phú Yên- Quốc lộ 1A- Quy Nhơn,Bình Định- Quốc lộ 1A- Quảng Ngài.
Sáng 5h xuất phát. Nghỉ ở Quảng Ngãi.

Ngày thứ 5: Quảng Ngãi- Hội An(Quảng Nam)(167km)- Đà Nẵng(30km)
Sáng: Quảng Ngãi- Quốc lộ 1A(64,3km)- Quốc lộ 616(24,2km)-Rẽ trái lên đường 1(270m) – rẽ phải lên QL 614(25km) – rẽ phải lên quốc lộ 14E(21km)- rẽ phải lên Hồ Chí Minh(AH17)(1,1km)- rẽ trái lên QL1A(28km)- rẽ phải lên đường Mẹ Thứ- Hùng Vương- Trần hưng Đạo- Hội An.
5h xuất phát, 9h tới Hội An,đi thăm phố cổ Hội An, ăn trưa nghỉ ngơi chiều đi Đà Nẵng.
Chiều: Hội An- Đà Nẵng(30km), nghỉ ở Đà Nẵng.

Ngày thứ 6: Đà Nẵng- Lăng Cô- Huế(105km)
Sáng: Đà Nẵng- Đèo Hải Vân- Lăng Cô(40km)
6h xuất phát, 7h30’ đến Lăng cô tắm biển
Chiều: Lăng cô- Huế(65km), nghỉ tại Huế

Ngày thứ 7: Huế- Đồng Hới(Quảng Bình)(177km)
Sáng: Huế - quốc lộ 1A(66,4km)- rẽ trái lên 9D- Nguyễn Du(10,8km)- rẽ trái lên QL9(3,2km)- rẽ phải lên đường Hồ Chí Minh(đông)(93,5km)- rẽ phải sang Lê Lợi(1,3km)- rẽ trái lên Hà Huy Tập- Đồng Hới( Quảng Bình)
5h sáng xuất phát, 10h tới Quảng bình đặt phòng nghỉ ngơi cơm trưa. Chiều tham quan du lịch.

Ngày thứ 8: Đồng Hới(Quảng Bình)- QL1A - Vinh(Nghệ An)(198km)
5h sáng xuất phát,11h tới Vinh, đặt phòng nghỉ ngơi cơm trưa. Chiều tham quan du lịch.

Ngày thứ 9 : Vinh(Nghệ An)- Sầm Sơn(Thanh Hóa)- Thái Bình(276km)
Sáng : Vinh( Nghệ An) - QL1A(136km) – Rẽ phải lên QL47(12km)- Sầm Sơn(Tổng 146km)
Xuất phát 5h sáng,8h30’ tới Sầm Sơn tắm biển ăn hải sản.
Chiều : Sầm Sơn( Thanh Hóa) – QL47(12km) – Rẽ phải lên đại lộ Lê Lợi - QL1A(59km) – Lên Trần Hưng Đạo – T.P Ninh Bình – Trần Hưng Đạo(5,2km) – Rẽ phải lên Lương Văn Thắng qua cầu Non Nước hướng thẳng QL10 (60km) – TP. Thái Bình.(Tổng 130km)
Xuất phát 14h, 17h về tới Thái Bình quê tôi, mời mọi người nghỉ ngơi tại nhà.

Ngày thứ 10 : TP.Thái Bình – Biển Cồn Vành(Thái bình) – TP.Thái Bình(80km),nghỉ tại nhà mình.

Ngày thứ 11 : Thái Bình - Hạ Long(Quảng Ninh)(124km)
Sáng : Thái bình – Quốc lộ 10(87,2km) – rẽ phải lên QL18(36,8km)
6h sáng xuất phát,9h đến Tuần Châu - Hạ Long. Chiều có thể mua vé tàu đi thăm vịnh Hạ Long. Tôi có thể dạo phố và lên cầu bài Cháy bằng xe đạp đôi. Nghỉ tại Hạ Long.

Ngày thứ 12 : Hạ Long(Quảng Ninh) – Hà Nội(145km)
Sáng : Hạ Long( Quảng Ninh) – QL18(51,1km) – Rẽ trái lên TL 388(14,7km) – Rẽ phải lên QL5( Yết Kiêu)(74,2km) – Rẽ trái lên Ngô Gia Tự - Nguyễn Văn Cừ - Qua cầu Chương Dương – Hà Nội.
5h Xuất phát, 9h tới Hà Nội dạo quanh hồ Gươm….Nghỉ tại Hà Nội

KẾT THÚC HÀNH TRÌNH HỒ CHÍ MINH – HÀ NỘI. HÀNH TRÌNH VỀ HN – HCM CÁC BÁC CÓ THỂ…. HOẶC ĐI TÀU,MÁY BAY VỀ HCM. CÒN EM SẼ VỀ QUÊ NGHỈ HÈ VÀ SẼ GẶP LẠI HCM VÀO CUỐI THÁNG 7.

Nick yh của e: Baotrung789

Rất cảm ơn các bác đã quan tâm.

Thu Cao Cao
22-05-2012, 09:24
Trong này cũng có nhìu topic nói về xuyên Việt rùi.Em nghĩ bác nên tham khảo,rồi lưu lại những điều cần thiết,hơn là post bài hõi như thế này.Vì ko ai thích trả lời 1 câu hỏi nhiều lần đâu :)

born_to_dieeeee
22-05-2012, 09:33
Bác chủ post lịch trình lên đi, xem có ai join cùng đoạn nào được không
Mình cũng muốn XV nhưng mà bh chưa đi được :(

kieumailc
22-05-2012, 09:40
Tháng 7 là sinh nhật mình, đang có kế hoạch xuyên Việt nhưng mình đi để nhớ lại "Giấc mơ bay" nên sẽ lang thang ở các sân bay quân sự từ Yên bái vài S Gòn.

baotrung789
22-05-2012, 10:08
Trong này cũng có nhìu topic nói về xuyên Việt rùi.Em nghĩ bác nên tham khảo,rồi lưu lại những điều cần thiết,hơn là post bài hõi như thế này.Vì ko ai thích trả lời 1 câu hỏi nhiều lần đâu :)

Mình cũng đọc nhiều topic của các bác đi trước rồi,cũng rút được nhiều kinh nghiệm thú vị nhưng vẫn thấy chưa tự tin nên muốn làm quen với các tiền bối để có gì thắc mắc có thể hỏi chi tiết hơn. Cám ơn bác

baotrung789
22-05-2012, 10:15
Bác chủ post lịch trình lên đi, xem có ai join cùng đoạn nào được không
Mình cũng muốn XV nhưng mà bh chưa đi được :(

MÌnh muốn lập hội đã rồi cả nhóm sẽ bàn bạc và thống nhất lịch trình nên lịch trình cụ thể chưa có. Bây giờ bác chưa đi được nhưng hi vọng tháng 7 bác sẽ đi được:) .

baotrung789
22-05-2012, 10:24
Tháng 7 là sinh nhật mình, đang có kế hoạch xuyên Việt nhưng mình đi để nhớ lại "Giấc mơ bay" nên sẽ lang thang ở các sân bay quân sự từ Yên bái vài S Gòn.

Tháng 7 cũng là sinh nhật e. Bác là lính phi công ah? Thật ngưỡng mộ những phi công trẻ lái máy bay "bà za" như bác(S)

kieumailc
22-05-2012, 10:35
Tháng 7 cũng là sinh nhật e. Bác là lính phi công ah? Thật ngưỡng mộ những phi công trẻ lái máy bay "bà za" như bác(S)

Mình mê phượt nên bị đuuổi rồi.

Lame_Pham
22-05-2012, 10:38
Đây là cung của mình xuyên việt. Chặng I của hành trình 3 nước đông dương. Bác xem tham khảo nhé : https://www.phuot.vn/threads/41843-Xuy%C3%AAn-Vi%E1%BB%87t-10-6-Ch%E1%BA%B7ng-I-cung-3-n%C6%B0%E1%BB%9Bc-%C4%90%C3%B4ng-D%C6%B0%C6%A1ng.

baotrung789
22-05-2012, 10:53
Mình mê phượt nên bị đuuổi rồi.

Ham hố quá bỏ vị trí chiến đấu a? Thật khâm phục. Vậy bác sẽ sử dụng phương tiện gì? lộ trình bao nhiêu ngày?

kieumailc
22-05-2012, 10:58
Ham hố quá bỏ vị trí chiến đấu a? Thật khâm phục. Vậy bác sẽ sử dụng phương tiện gì? lộ trình bao nhiêu ngày?

Mình đi khoảng 2 tuần, chủ yếu là bay- hy vọng xin bay quá giang được vài chặng- nếu time cho phép bạn đi cùng cho xôm.

baotrung789
22-05-2012, 11:17
Mình đi khoảng 2 tuần, chủ yếu là bay- hy vọng xin bay quá giang được vài chặng- nếu time cho phép bạn đi cùng cho xôm.

bay mà cũng quá giang được ah,a bay bằng máy bay quân sự hay dân sự mà vui vây? a bay trên trời,e đi dưới đất sao đi cùng được:D. Nếu đc cho con ngựa sắt của e bay cùng.:)

phongdu
22-05-2012, 13:14
e nhớ giá xăng hiện giờ là 24k/l rùi mà ta???:D

kieumailc
22-05-2012, 13:51
bay mà cũng quá giang được ah,a bay bằng máy bay quân sự hay dân sự mà vui vây? a bay trên trời,e đi dưới đất sao đi cùng được:D. Nếu đc cho con ngựa sắt của e bay cùng.:)

Quá giang hoặc bay ké được mà, chắc do các bác đó thấy mình ở vùng cao Lao cai nên thương tình.

baotrung789
22-05-2012, 17:19
Đây là cung của mình xuyên việt. Chặng I của hành trình 3 nước đông dương. Bác xem tham khảo nhé : https://www.phuot.vn/threads/41843-Xuy%C3%AAn-Vi%E1%BB%87t-10-6-Ch%E1%BA%B7ng-I-cung-3-n%C6%B0%E1%BB%9Bc-%C4%90%C3%B4ng-D%C6%B0%C6%A1ng.

Rất cám ơn bác. Chúc bác có 1 chuyến đi an toàn vui vẻ.

strato
22-05-2012, 22:17
e nhớ giá xăng hiện giờ là 24k/l rùi mà ta???:D

Hì,thì lúc mình tính hành trình này là năm ngoái,giá xăng chưa lên ^^

Hoiuc
22-05-2012, 23:56
Mình cũng dịnh làm chuyến đi vào miền nam, điểm xuất phát từ nghệ an mà chưa tìm được người cùng đi. Mình đang sợ lỡ hết dự tính. Lên đường bình an!

baotrung789
23-05-2012, 18:15
chào bạn,đầu tháng 7 mình cũng xuyên việt hcm- hà nội nhưng bằng xe máy và đang tìm bạn đồng hành. Nếu được bạn tham gia cùng mình cho vui.https://www.phuot.vn/threads/41824-Xuy%C3%AAn-vi%E1%BB%87t-th%C3%A1ng-7-2012

Cẩm Chướng
24-05-2012, 16:35
Gia đình em cũng định đi xuyên Việt vào đầu tháng sáu. Có hai điểm nhất định phải dừng chân là Thị Trấn Ba Đồn_ Quảng Bình, và Cửa Rào thuộc huyện Tương Dương_Nghệ An. Xin hỏi anh Thanh Vinh đã đến hai nơi ấy chưa? Rất mong anh hướng dẫn chỗ ăn ở,và nên tham quan cái gì? Vì GD chỉ dừng chân mỗi chỗ một đêm trên hành trình Xuyên Việt. Cảm ơn Anh.

jimmytrung169
25-05-2012, 23:46
Mình thấy khi bác tới Ninh Bình thì đi một vài điểm như Tràng An, Bái Đính, Cúc Phương........
Khi nào bác xuất phát vậy? bác có đồng đội đồng hành cho vui không? Nếu bác đi tháng 7,8 thì mình tham gia cùng!

strato
26-05-2012, 10:19
Mình thấy khi bác tới Ninh Bình thì đi một vài điểm như Tràng An, Bái Đính, Cúc Phương........
Khi nào bác xuất phát vậy? bác có đồng đội đồng hành cho vui không? Nếu bác đi tháng 7,8 thì mình tham gia cùng!

Sau kì thi tốt nghiệp THPT mình đi luôn nè . Mình vẫn chưa có bạn đồng hành , đang buồn quá đi mất >”< nhưng máu quá,vẫn đi thôi bác ạ, mình sẽ suy nghĩ về ý kiến của bác :D

3gao
27-05-2012, 12:50
Mình củng đang dự tính làm 1 chuyến như bạn xa hơn chút đỉnh Tiền Giang-Hà Nội củng nôn lắm nhưng chắc phải để đầu năm sau(năm nay năm tuổi). à mà bạn tính đi bằng xe gì vậy mình tính kiếm một con moto đi cho khỏe loại bèo thôi kiểu như su gn125 hay daelim 125...nhà có chiếc wave rs mấy lần đi thử 160km không nghỉ cảm thấy khá mệt theo mình nghĩ những xe kiểu dáng wave,dream,fu...mỏi ngày chỉ nên đi khoảng 250km.

jimmytrung169
27-05-2012, 16:47
Sau kì thi tốt nghiệp THPT mình đi luôn nè . Mình vẫn chưa có bạn đồng hành , đang buồn quá đi mất >”< nhưng máu quá,vẫn đi thôi bác ạ, mình sẽ suy nghĩ về ý kiến của bác :D

Trước đây mình cũng có dự định sau khi tốt nghiệp THPT rồi đi! Sau đó là thi đại học, rồi học..... bao nhiêu năm rồi chưa đi được bằng xe máy. Thấy lịch trình của bạn mình thấy có nhiều lịch trình giống ý tưởng mình lắm! Nếu bạn có thể đi tháng 7, 8 được không?

Trang Dinh
28-05-2012, 14:58
Hi bạn,
Không biết bạn đã lên kế hoạch thế nào rồi? Vào giữa tháng 6 này mình cùng một người bạn nữa định sẽ lên Mộc Châu từ Sài Gòn bằng xe máy và sau đó đi tàu về. Không biết bạn đã dự định thời gian chưa?Biết đâu tụi mình có thể gặp nhau trên những cung đường kể trên ^^

chemiboy
28-05-2012, 15:11
Kế hoạch của bạn thiệt là chi tiết. Nhưng mình thấy hơi dày. Nếu là mình, mình sẽ giãn bớt thời gian, hoặc rút ngắn đích đến lại. Ví dụ như mình sẽ đặt mục tiêu đến Hà Nội và chơi gần xung quanh Hà Nội, như đến Hải Phòng v.v... Còn cung đường lên Tây Bắc thì hơi bị khó nuốt và cần nhiều sức khỏe, trong khi bạn vừa cày xe máy ra tới ngoài đó...

Tuy nhiên, nếu bạn có ý chí thì cũng nên thực hiện. Mình chỉ góp vài ý kiến nhỏ. Hihi.
Ah, lời khuyên cuối là chắc chắn bạn cần một người bạn đồng hành. Nếu tốt thì nhóm tầm 4-6 người là vừa đẹp, nhưng nếu không thể, thì 1 bạn đồng hành cũng đủ rồi. Cho chuyến đi thêm phần hăng hái, chia sẻ khó khăn (và chi phí hehe), nhân đôi niềm say mê khám phá. Nếu mình có nhiều lúa và mục tiêu bạn đi ngắn hơn, thì mình có thể đu theo được rồi. :D

Chúc bạn hoàn thành kế hoạch của mình. :)

leo2k6
31-05-2012, 08:49
:D Mình cũng sinh tháng 7, quê mẹ ở HN, quê ba ở TpHCM. Cũng muốn làm 1 kỷ niệm xuyên Việt 1 lần ... đang chờ chủ Topic lên kế hoạch đây hihi

baotrung789
31-05-2012, 09:32
:D Mình cũng sinh tháng 7, quê mẹ ở HN, quê ba ở TpHCM. Cũng muốn làm 1 kỷ niệm xuyên Việt 1 lần ... đang chờ chủ Topic lên kế hoạch đây hihi

Kế hoạch thì hẹn 1 buổi off chúng ta sẽ cùng bàn bạc chi tiết. Nhóm đã có 1 ôm chuyên làm thiết kế tour du lich rồi nên chúng ta rất an tâm sẽ có những kỷ niệm đáng nhớ. rất mong bạn sẽ tham gia

hallo_mummy
04-06-2012, 10:04
Tháng 7 thì cho mình đu theo với! Dahu: ducachxa (Mến nam nhé)

Tháng 7/2012 có bạn nào đi cùng ko? Lịch trình cụ thể chưa có,nhưng đã bít điểm xuất phát là hcm.hihi

Có plan rồi nè các bạn
http://www.facebook.com/events/317088315034499/

hallo_mummy
04-06-2012, 10:53
Hè này e được nghỉ tháng 7,tính làm 1 chuyến xuyên việt bằng xe máy về quê: Sài gòn- Hà nội(quê em ở Thái Bình). E muốn xin lịch trình chi tiết của các tiền bối đã đi trước và những kinh nghiệm,lưu ý từ khâu chuẩn bị đến khởi hành,chi phí cho chuyến đi khỏang bao nhiêu vì đây là lần đầu tiên e xuyên việt. E vẫn đang đơn thương độc mã nên muốn tìm thêm bạn đồng hành.
E tên Trung sn89( yahoo: baotrung789). Rất mong nhận được chia sẻ đóng góp của ae. Cảm ơn!
Em vào đây xem thế nào nhé
https://www.phuot.vn/threads/43465-Xuy%C3%AAn-Vi%E1%BB%87t-14-ng%C3%A0y-xu%E1%BA%A5t-ph%C3%A1t-cu%E1%BB%91i-th%C3%A1ng-7-2012-t%C3%ACm-b%E1%BA%A1n-%C4%91%E1%BB%93ng-h%C3%A0nh?p=616423#post616423

wuchengcai
04-06-2012, 13:03
Mình là mem mới tham gia diễn đàn. Vốn mang trong mình dòng máu thích phiêu lưu mạo hiểm, cũng đã chu du nhiều nơi. Theo kế hoạch, sang năm 2013 mình sẽ thực hiện chuyến phượt bằng xe máy qua 63 tỉnh thành. Lộ trình xuất phát từ Sài Gòn-->Các tỉnh miền Tây-->Tây Nguyên-->Tây Bắc-->Đồng bằng Sông Hồng-->Duyên hải Miền Trung-->Sài Gòn. Trong chuyến phượt này, mình sẽ tham quan 4 cực của Tổ quốc luôn.
Trong lộ trình trên, mình thấy lộ trình qua các tỉnh phía Bắc khó lên kế hoạch quá. Các bạn nào đã đi qua 63 tỉnh thành có thể giúp mình làm sao đi hết các tỉnh phía Bắc được không (Nếu có thể chỉ giúp lộ trình qua 63 tỉnh thành luôn)?
Thanks!

DANG_KY_HUY
04-06-2012, 15:29
Chúc bạn hoàn thành chuyến đi tốt đẹp nha!
https://www.phuot.vn/threads/8239
(c)

nguyenhoangha
04-06-2012, 15:46
Bạn có thể đi theo lộ trình này hết 7400km .

https://i1220.photobucket.com/albums/dd457/hoangha_choroc9/Untitled-1-18.jpg

Chi tiết : http://ridewithgps.com/routes/1097938

xuongcasau
05-06-2012, 09:09
Đang đi làm tích cóp tiền, chắc gần tết sẽ kiếm cơ hội đi.....

asiantiger
07-06-2012, 21:19
Chào cả nhà,
Mình dự định làm một chuyến bán xuyên Việt vào tháng 7/2012 bằng xe 4B từ Sài Gòn ra đến Quảng Bình quê ta ơi. Hành trình xa nhất mà mình tự đi là ra đến ...Nha Trang. Cung đường này, các địa danh vui chơi, giải trí, nhà hàng, khách sạn mình cũng biết tương đối. Tuy nhiên, đoạn từ Nha Trang ra đến Quảng Bình thì mình chưa tự đi bao giờ, và cũng không rành lắm về đường xá, các địa danh và dịch vụ ăn uống, nghỉ ngơi. Các bác nào có kinh nghiệm có thể chia sẻ chút kinh nghiệm về các địa danh nên dừng nghỉ, tham quan, các nhà hàng, khách sạn đẹp, giá cả chấp nhận được và phân bổ lộ trình thế nào là hợp lý trong chuyến đi nhé.
Rất cảm ơn chia sẻ của các bác.

strato
16-06-2012, 16:22
Mình vùa về nhà sau 2 tuần lênh đênh ngoài Bắc xong, giờ vẫn còn mệt nhưng sướng kinh. Do 1 vài điều nên kế hoạch thay đổi. Mình đi tàu ra HN rồi thuê xe máy chạy ngao du Tây và Đông Bắc , mình sẽ viết chi tiết lại hành trình sau

Rồng con_cp
17-06-2012, 10:04
Bác giàu quá...Em thì chỉ dám ấp ủ hành trình này bằng xe đạp thôi, và cả chi phí hành trình của em bằng có 1 nửa của anh ah...Chúc bác hoàn thành chặng đường tốt đẹp

Dong_Bodom
19-06-2012, 14:29
Mình đi chiều ngược lại HN-HCM, xuất phát 12-07. Hi vọng gặp bạn trên đường ^^
https://www.phuot.vn/threads/44502-M%E1%BB%9F-m%E1%BA%AFt-v%E1%BB%9Bi-c%C3%A1c-v%C3%B9ng-mi%E1%BB%81n-Trung-Nam-B%E1%BB%99-T%C3%A2y-Nguy%C3%AAn-12-07-%C4%91%E1%BA%BFn-07-08-2012?p=623635#post623635

NhokLee
29-06-2012, 13:06
E là men mới...chào các anh chị ạ...
Hiện tại e đang tính phượt miền tây theo lộ trình Sg-Long An-Vĩnh Long-Bạc Liêu-Cà Mau-Bến Tre-Trà Vinh..!!
Nhưng e không biết nơi đâu có địa điểm du lịch..
Và 1 điều quan trọng nữa là e chưa tìm ra chỗ nghỉ chân..
Nên mạn phép hỏi các anh chị có thể chỉ dẫn cho e mỗi nơi không ạ???
Có hướng dẫn viên tại địa bàn thỳ thật tuyệt vời ^^!

MrHoang
04-07-2012, 00:05
Em là người mới, chưa có kinh nghiệm đi phượt, lần này có điều kiện về thời gian nên em muốn là một chuyến solo xuyên Việt -TP HCM - HN - nhưng mà mù mịt quá ! Em chỉ có 1 em Future Neo + 1 xác(có cái đầu máu bốc lên não nên hơi bị hăng), kinh nghiệm phượt của em chắc xấp xỉ = 0 còn kinh phí khá eo hẹp(5 chai - em chỉ lo vé đi còn khứ hồi thì khỏi lo). Lịch trình dự kiến của em là TP HCM -> Bình Dương -> Đồng Nai -> Đà Lạt -> Khánh Hòa -> Phú Yên -> Bình Định -> Quảng Ngãi -> Quảng Nam -> Đà Nẵng -> Huế -> Quảng Trị -> Quảng Bình ->Hà Tĩnh -> Nghệ An -> Thanh Hóa -> Ninh Bình -> Hà Nội (khoảng 10-15 ngày). Mong các anh chị mách dùm em công tác chuẩn bị, địa điểm nên ghé, nơi ăn, chốn ở(em thích nhất là những nơi free :D ), sao cho chuyến phượt này của em có thể an toàn tiết kiệm mà lại sảng khoái nhứt ! (để em còn hứng làm chuyến solo xuyên Việt ver2 nữa ;) ) Em cảm ơn các anh chị nhiều !

baizenvn
05-07-2012, 23:33
Mình vừa lướt xe máy từ Hà Nội vào Biên Hòa (từ trưa 27-06 đến ngày 04-07) tổng chi phí vào khoảng ~3,5tr. Riêng tiền xăng (+1 thay nhớt) hết khoảng 860k cho 1927.2km http://gpsed.com/track/685465034444843448. Quả thật sau khi đi xong mình mới thấy chi phí không hợp lý của mình cũng nhiều. Vào đến khu vực miền Trung với một chiếc lều, bạn có thể vạ vật bất cứ đâu.

Thu Cao Cao
06-07-2012, 08:50
Chi phí hơi ít bạn nhỉ,mà đi có 1 mình chắc buồn lắm :) Theo ý kiến riêng mình thôi.Mún free thì chắc bro phải chiụ khó giao lưu trước với mấy ACE trong phượt này rồi :)

Ngoc Anh Đỗ
08-07-2012, 08:50
Rất thú vị đánh dấu để theo dõi, chúc em có một hành trình vui vẻ

quantmq
08-07-2012, 09:07
Tình hình là vậy, cuối năm nay là bọn em tốt nghiệp ra trường hết, nên muốn làm 1 chuyến xuyên việt kỉ niệm đời thanh niên, chứ mai mốt đi làm rồi thì có mấy dịp mà đi chơi. Cả bọn quyết định sẽ làm 1 chuyến từ Sài Gòn ra Sapa, nhưng mà chẳng đứa nào có tí kinh nghiệm nào hết, không biết nên đi bằng xe máy ( dự tính ăn bờ ngủ lều luôn ) hay đi bằng xe ôtô. rồi cung đường thế nào, chi phí ra sao, thời gian dự tính,... không biết gì hết luôn ( chỉ được cái liều thôi ). Nên em mong có Anh chị nào đã từng có kinh nghiệm đi phượt từ SG ra Sapa ( bất cứ phương tiện gì ) thì có thể chia sẻ cho em chút ít kinh nghiệm, em xin vô cùng cảm ơn :D:D:D:D:D:D

Kẹo Bạc Hà
08-07-2012, 10:32
Dạo này người ta hay ném đá lắm, bạn muốn đi thì phải tự suy nghĩ, tính toán, lên lịch trình cho mình. Chỉ có bạn biết rõ bạn là ai, có những gì, sở thích ra sao thôi. Đừng lười nữa, hãy tìm kiếm thông tin, không ở đâu xa, tất cả đều có trong phượt này. Khi bạn đã có một bản nháp sở khảo, post lên nhờ mọi người góp ý, tư vấn cho

strato
09-07-2012, 11:30
Nếu bạn đi theo tuyến đường QL1 thì không có gì phải lo lắng cả, đường đẹp và lớn . CHỉ có điều xe cộ hơi nhiều,bạn cẩn thẩn coi chừng bị hugo tóm cổ . Giá cả ăn uống ngủ nghỉ ven QL1 rất nhiều và rẻ (theo mình chấp nhận được) . Theo mình thì bạn nên đi theo cung đường HCM, vắng mà cảnh lại đẹp hơn rất nhiều, có rất nhiều topic đã đi theo tuyến này rồi,bạn có thể tham khảo thêm

VoQuocHuy
09-07-2012, 11:55
Bạn có ý định phượt từ SG - SP àh, Good, mình cũng đang chuẩn bị cho 1 chuyến đi như vậy. Bạn đi về up lên cho mình tham khảo với nhé

lambanghieu
09-07-2012, 12:38
Dạo này người ta hay ném đá lắm, bạn muốn đi thì phải tự suy nghĩ, tính toán, lên lịch trình cho mình. Chỉ có bạn biết rõ bạn là ai, có những gì, sở thích ra sao thôi. Đừng lười nữa, hãy tìm kiếm thông tin, không ở đâu xa, tất cả đều có trong phượt này. Khi bạn đã có một bản nháp sở khảo, post lên nhờ mọi người góp ý, tư vấn cho

Đúng đây! Mọi người muốn làm gì thì cũng nên chuẩn bị cho mình một ít kiến thức làm hành trang chứ? Cho 1 cái để tài bao la rộng lớn như vậy nhờ tư vấn thì biết tư vấn thế nào cho đủ. Theo mình nếu chưa nắm bắt hay có kinh nhgiệm thì nên làm vài chuyến đi gần cho chắc ăn rồi hãy liều nhé!

suzuki_revo
09-07-2012, 23:26
up hình lên tiếp đi a Trung