PDA

View Full Version : Các phần mềm quản lý và chỉnh sửa ảnh

anson
24-07-2007, 22:55
Tôi mở topic này để cùng nhau chia sẻ và học hỏi cách sử dụng những phần mềm dùng cho việc quản lý, sửa chữa những bức ảnh mà ta có được sau mỗi chuyến Phượt.

Babel
24-07-2007, 23:01
Oh, hay đấy bác anson!

Có rất nhiều phần mềm quản lý & chỉnh sửa ảnh, ai dùng cái gì thì theo ý thích & thói quen. Cá nhân iem thì dùng thế này ợ:

Hơi khác người chút, mong các bác thông cảm

- Quản lý ảnh: Konqueror (cái này giống explorer của window)
- Chỉnh sửa ảnh: Gimp 2.2 (Cái này giống photoshop)

(beer)

anson
24-07-2007, 23:03
PICASA2:

Free dowwload ở đây: http://picasa.google.com/

Tôi thường xuyên sử dụng phần mềm này.
Piacasa2 có ưu điểm:
- Dễ sử dụng
- Tất cả các tác động như chỉnh sửa, crop, đổi sang đen trắng, resize ... đều không tác động vào ảnh gốc. Như vậy bạn vẫn giữ được file gốc để về già nếu học hỏi được nhiều hơn + nhiều thời gian vẫn có thể làm được một bức ảnh tốt hơn (c)
- Phầm mềm này không đòi hỏi máy tính của bạn phải có cấu hình mạnh.
- Ngoài ra bạn còn được sử dụng một galllery miễn phí (nếu bạn có địa chỉ yahoo mail) và dễ dàng upload.
- ...

anson
24-07-2007, 23:25
Một số cách sử dụng Picasa2:

Sau khi bạn dowwnload file cài đặt và tiến hành cài đặt Picasa2 theo sự hướng dẫn. Piacasa2 sẽ tự động tìm kiếm quản lý tất cả các files ảnh trong máy tính của bạn (kể cả các files phim).
Nếu thư mục nào (hơi bị nhạy cảm) mà bạn không muốn hiện lên cửa sổ của Picasa bạn đưa chuột đến thư mục đó, click chuột phải kéo đến mục Remove from Picasa, nhấn Yes, thư mục đó sẽ không xuất hiện trong cửa sổ Piacasa nữa.
Với các thư mục quản lý ảnh còn lại bạn có thể xem bất cứ ảnh nào trong đó bằng cách click đúp lên ảnh bạn muốn xem.

Chỉnh sửa ảnh:
Khi bạn click đúp vào ảnh bạn muốn xem, ảnh đó được phóng to ở cửa sổ bên phải. Phía bên trái bạn sẽ thấy các thanh công cụ như: Basic fixes, Tuning, Effects.
Ở thanh công cụ Basic fixes rất hay dùng:
- Crop: bạn chọn phần ảnh mà bạn muốn sử dụng
- I'm filling luky: tự động chỉnh màu sắc, ánh sáng về điều kiện bạn thấy phù hợp nhất.
- Auto contrast: tự động chỉnh tương phản
- Auto color: tự động chỉnh màu
- Fill light: bạn muốn tăng thêm ánh sáng

(Hầu như tất cả các ảnh tôi đều cho tự động chỉnh tương phản của picasa2) :D

Còn tiếp

anson
24-07-2007, 23:46
Tiếp ...

Ở thanh công cụ Tuning bạn có thể tăng ánh sáng, shadow hoặc điều chỉnh nhiệt độ màu cho phù hợp hơn.

Ở thanh công cụ effects bạn sẽ thấy rất nhiều tính năng tác dụng như:
-sharpen: tăng độ nét (tôi thấy rằng tăng độ nét của Picasa ở đây hơi mạnh)
- Sepia: đổi ảnh sang có màu nâu đỏ
- B&W đổi ảnh màu sang đen trắng
- Warmify: màu ảnh ấm áp hơn..
-...
Đại loại là như vậy, các bạn có thể tìm hiểu thêm khi sử dụng.

Khi bạn muốn resize một tấm ảnh để đưa lên web hoặc muốn sử dụng ảnh của bạn sau khi đã được chỉnh sửa bạn ấn vào nút Export phía dưới bên phải màn hình rồi chon kích thước (size) của ảnh và đường dẫn cho thư mục mới. Nhấn nút OK bạn sẽ có một thư mục mới chứa file ảnh mới mà bạn cần.

Trên đây là một số thao tác chủ yếu khi sử dụng phần mềm Picasa2. Các bạn có yêu cầu gì cứ hỏi thoải mái ở đây (beer)

Chúc các bạn có những bức ảnh đẹp và như ý (c)

arvil77
24-07-2007, 23:58
Hic, chủ đề này hay với tớ, mà thực ra tớ chỉ cần mỗi chức năng resize ảnh :) , phần mềm nào ngoài Microsoft Picture mà có thể free download :)

hoangbquang
25-07-2007, 00:02
Vậy bác anson cho hỏi: Picasa có làm khung được không ạ? Tôi cũng đã dùng picassa nhưng mới tập toẹ, mặc dù biết lâu rồi nhưnng ít tìm hiểu.

anson
25-07-2007, 00:06
Cái này free hết Công chúa ah. Công chúa có thể resize một nhát nhiều ảnh một lúc trong cùng một thư mục bằng cách chọn nhiều ảnh hoặc nhấn phím Ctrl+A (sellec all) rồi export ra size ảnh mà Công chúa muốn (files gốc giữ nguyên).

Nếu Công chúa muốn nhiều ảnh hoặc tất cả các ảnh trong cùng một thư mục cùng lệnh Auto Cotracts hoặc I'm filling lucky hoặc ... Công chúa chọn như trên rồi vào mục Picture - Batch Edit - ra lệnh (ở thanh công cụ standard). Thế là xong ngay mà ! Công chúa thử rồi biết ngay :D

anson
25-07-2007, 00:08
Vậy bác anson cho hỏi: Picasa có làm khung được không ạ? Tôi cũng đã dùng picassa nhưng mới tập toẹ, mặc dù biết lâu rồi nhưnng ít tìm hiểu.

Picasa hổng có làm khung được đâu bác ah. Làm khung có một số phần mềm khác như Magic Frame .... Chắc là sẽ có ai đó ở đây biết đấy.
Tôi thường làm khung trên Photoshop.

arvil77
25-07-2007, 00:12
Đa tạ, đa tạ Công chúa cài xong rồi

Cái này hay rồi tiết kiệm được nhiều thao tác, thế mà giờ bác mới tiết lộ :) Công chúa đã ca cẩm mấy lần vụ resize ảnh rồi :) nhưng ko dám post lên hỏi vì sợ chê Quê quá :D Cái gì nhiều chức năng là minh thích :)

anson
25-07-2007, 00:17
Đa tạ, đa tạ Công chúa cài xong rồi

Cái này hay rồi tiết kiệm được nhiều thao tác, thế mà giờ bác mới tiết lộ :) Công chúa đã ca cẩm mấy lần vụ resize ảnh rồi :) nhưng ko dám post lên hỏi vì sợ chê Quê quá :D Cái gì nhiều chức năng là minh thích :)

Công chúa cứ nghịch thoải con gà mái đi không thích lại undo về được gốc đây. Công chúa có thấy phím Undo ở dưới phía tay trái không ? (c)

gps
25-07-2007, 00:46
Em cũng khoái Picasa. Cái http://picasaweb.google.com/ up ảnh 1 lần, size khá, có thể lấy link 4 kích thước khác nhau, 144, 288, 400 và 800px

Google có tặng cả gói phần mềm miễn phí tại http://pack.google.com/

arvil77
25-07-2007, 00:49
Công chúa ko thấy undo

Đã dùng để crop và resize ảnh post lên 4r, 1 lần nữa trân trọng cảm ơn bác anson :)

NATO
25-07-2007, 14:06
em cũng dùng Picasa, em thấy rất thuận tiện và hiệu quả từ dạo biết đến nó ít sờ đến PS hẳn

anson
25-07-2007, 22:42
Công chúa ko thấy undo

Đã dùng để crop và resize ảnh post lên 4r, 1 lần nữa trân trọng cảm ơn bác anson :)

Đây phím undo và redo đây nè Công chúa

627

Pinkky
25-07-2007, 22:46
à em tìm mãi chưa thấy Resize của Picasa ở chỗ nào ạ
Bác chỉ giúp em với(beer)

anson
25-07-2007, 22:48
à em tìm mãi chưa thấy Resize của Picasa ở chỗ nào ạ
Bác chỉ giúp em với(beer)

Bác nhấn vào phím export rồi chọn size ảnh nhấn OK ảnh mới sẽ có size theo ý bác :)

Pinkky
25-07-2007, 22:59
:D cảm ơn bác, hoá ra picasa ko dùng chữ resize

em lại cứ lối mòn mà theo nên tìm hoài ko có cái chữ Resize nào

À em hay dùng ACDSee, có cái tiện là có thể Rename hoặc Resize hàng loạt ảnh trong 1 lệnh. Bên picasa có lệnh đó ko bác chỉ giúp em luôn :D

anson
25-07-2007, 23:08
Bác muốn chọn bao nhiêu ảnh trong một thư mục hoặc bác nhấn Ctrl +A (Selec all) cũng được rồi ấn export nó sẽ ra ảnh theo cỡ mà bác chọn.

arvil77
26-07-2007, 00:19
Đây phím undo và redo đây nè Công chúa

627

hè hè mắt Công chúa cà la toé rồi

kiem_sau
26-07-2007, 12:00
Xử lý ảnh thì em vẫn vote cho PhotoShop, dù nó nặng nề và khó sử dụng.

3xu
26-07-2007, 22:23
Làm ảnh chơi em đề cử Photo-Brush. Nhẹ, nhanh, công cụ cơ bản như Photoshop.

http://www.mediachance.com/pbrush/

Chuối đây
27-07-2007, 09:08
Em lại dùng FastStone Image Viewer
http://www.faststone.org/
Phần mềm hoàn toàn miễn phí, nhanh, có đủ các công cụ chỉnh sửa cơ bản.

arix
03-08-2007, 15:01
Giới thiệu với các bác phần mềm free ko adware dùng để resize, làm khung, bắn chữ ký, chỉnh contrast, brightness (cả auto), auto level, sharpen, batch processing được.
http://vega.icu.ac.kr/~arix/photoWORKS15.exe

Tớ dùng thấy cực tiện, chỉ khi nào phải tút tát tẩy xóa chi tiết mới mò đến Photoshop, còn là toàn lấy cái này ra xài.

gps
05-08-2007, 01:48
Picasa còn có chức năng upload một nhát là lên cả album, mấy trăm tấm không thành vấn đề, không như cái anh photobucket phải chọn từng tấm, mà chỉ được 20 tấm một lần.

Xe Lu
09-08-2007, 19:31
Mà Album của nó lại có chức năng:
Album location
Photo location
Đúng là rất tiện để khoe ảnh (c) (c)

MISA
26-11-2007, 18:31
Em có mấy cái ảnh bọn trẻ con muốn ghép khung hình nghộ nghĩnh mà không có phần mềm đó, bác nào có phần mềm khung ảnh cho em xin với ạ.

Em chẳng biết post ở đây có đúng ko nữa, nếu sai nhờ các Mod move vào chỗ khác a. Tks các bác :)

CVN
26-11-2007, 18:41
Bác dùng Win hay dùng Mac?
Bác muốn dùng stand-alone ahy muốn dùng kiểu plug-in cho Photoshop?

kingpin
26-11-2007, 20:05
cháu dùng cho mac
cả 2 cái lun cụ Cá voi nhỏ cho cháu lnk down đi

bvc
26-11-2007, 20:07
Bác dùng Win hay dùng Mac?
Bác muốn dùng stand-alone ahy muốn dùng kiểu plug-in cho Photoshop?

Bác hướng dẫn giúp em cả 2 cách đi ạ, tks

CVN
26-11-2007, 21:23
cháu dùng cho mac
cả 2 cái lun cụ Cá voi nhỏ cho cháu lnk down điThích cái Photo Frame pro này không: http://www.ononesoftware.com/detail.php?prodLine_id=10

Còn trên Win thì đầy, google phát ra cả đống.

Hình như bạn MISA đang tìm mấy cái khung vui nhộn (bông hoa, quả bóng...) để lồng ảnh trẻ con. Mình nhớ trước kia trong CD đi kèm với máy ảnh P&S thường có những phần mềm như thế. Bạn nghía thử cái này xem có thích không: http://www.EasyPhotoFrame.com/ Hoặc Google một nhát với từ khóa: funny photo frames nó ra một đống link luôn.

Chuối đây
27-11-2007, 22:32
Trong đĩa CD của bọn hãng nó có, nhưng cài nặng lắm bạn cờ ah, mình hỏi xem có cái nào nó nhẹ nhẹ tí hơn không? Lại free nữa càng tốt!!!

SonTT
28-11-2007, 20:03
Ảnh không nên làm khung.

lymy
04-08-2008, 21:59
Đây là tấm Panorama đầu tiên của em, ghép bằng PS2. https://farm4.static.flickr.com/3100/2731478893_48b0b8d912_o.jpg

Thảm quá, vấn đề của em là những... sọc chéo ở nền trời, em phải làm thế nào bây giờ??? Giúp em với !!! Cám ơn các bác nhiều!!!

À nhân thế em khoe luôn ạ, tấm này chụp ở Mt Bromo nổi tiếng!!! (c)

anhminh
04-08-2008, 22:12
tốt nhất là bạn nên dùng các phần mềm ghép ảnh panorama, nhiều lắm, search 1 lúc là ra. Đại loại việc của các phần mềm đấy là chỉnh lại độ méo của ống kính, ghép vào nhau (thường là chồng mờ 1 phần) rồi xuất ra thành ảnh panorama hoặc file Quicktime VR.
Chú ý là những phần mềm thường thấy chỉ giúp ích được 1 phần, nên lúc chụp phải chú ý đặt về Manual, để các bức ảnh thành phần có cùng độ sáng, zoom, focus .... và nếu cầu kỳ, phải có tripod riêng để tránh hiện tượng paralax.
Ví dụ 1 phần mềm là RealViz sticher . Cái này có từ lâu lắm rồi :).

còn cái ảnh bạn lỡ chụp rồi, bạn thử .... blur đi xem nào :)

vntuyen
04-08-2008, 22:18
Hay quá, nếu cặn kẻ tường tận thêm thì không chỉ mình lymy theo dõi đâu. Hay bác anhminh làm luôn thớt panorama này luôn đi. Thật đấy. :)

Quat
05-08-2008, 07:46
Đây là tấm Panorama đầu tiên của em, ghép bằng PS2. https://farm4.static.flickr.com/3100/2731478893_48b0b8d912_o.jpg

Thảm quá, vấn đề của em là những... sọc chéo ở nền trời, em phải làm thế nào bây giờ??? Giúp em với !!! Cám ơn các bác nhiều!!!

À nhân thế em khoe luôn ạ, tấm này chụp ở Mt Bromo nổi tiếng!!! (c)

Bạn có thể dùng Panorama maker 4 Pro để ghép nhưng lưu ý với bạn là nếu những bức ảnh bạn sử dụng để ghép thành panorama mà có độ chênh sáng lớn quá thì chẳng có phần mềm nào giúp bạn được cả . Có phải bức trên bạn ghép từ 6 tấm à ???

Nhận tiện khoe luôn cái panorama của mình :D:D:D

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=103&pictureid=1374

Cái này tớ ghép từ 7 tấm nhưng tất cả các ảnh đều để ở cùng 1 tốc độ nên ánh sáng đều nhau.

Babel
05-08-2008, 09:04
Panorama, iem chưa bao giờ chụp, chưa bao giờ ghép ảnh bằng bất cứ phần mềm nào cả tuy nhiên ngẫm một hồi thì iem cũng tán nhảm tí cho vui.

Đại loại là ghép nhiều ảnh lại với nhau để có một ảnh góc rộng, vì vậy để chụp bức ảnh tốt nhất thì nhất thiết các bác nên để chế độ manual toàn phần.

Trước khi chuyển sang manual thì các bác nên bắn auto để xem máy nó đo sáng, chọn khẩu, lấy nét ra sao sau đó ghi lại các thông số đó để chỉnh lại bằng tay cho nó nhanh.

Cách tốt nhất để bắn panorama là các bác nên sử dụng tripod, cò mềm, remote, để tránh rung, lệch góc chụp vì sau này khi ghép ảnh thì kiểu gì cũng phải tính toán lại khoảng lệch đó để nội suy -> chất lượng sẽ giảm ở phần tiếp giáp.

Như anhminh nói, ở từng tiêu cự nhất định thì có thể xẩy ra hiện tượng méo góc ảnh, khi ghép ảnh phải tính lại phần này, vì vậy khi chụp thì các bác nên sử dụng ống tiêu cự dài, góc hẹp (tốt nhất là ống fix) để hạn chế tối đa chuyện này.

Đối với một số máy có chế độ chụp panorama thì khi rê ống kính, máy sẽ tự động nhận biết border ảnh, nó sẽ bíp hoặc hiển thị các đường viền tiếp giáp để thông báo giúp các bác bắn các ảnh kế tiếp một cách chính xác. Việc này rất tốt khi ghép ảnh sẽ không phải cắt cúp thừa thiếu nhiều.

Chúc các bác có nhiều bức hay cho anh em thưởng lãm!

Cái ảnh của nhà Quạt có nhiều khúc ghép lộ bỏ cha lên được, khoe mãi =))

CVN
05-08-2008, 09:24
Nói cho rõ là các bạn KHÔNG CẦN THIẾT phải chụp ở chế độ Manual. Việc này khá khó nếu các bạn không thẹo trong việc xác định độ mở và tốc độ chụp cần thiết. Các bạn vẫn có thể chọn một trong các chế độ chụp tự động (P, Av, Tv) nhưng sau khi để máy đo sáng lần đầu xong thì các bạn dùng nút AE lock để lock khẩu độ và tốc độ lại.

Babel
05-08-2008, 09:30
Báo cáo anh là cái nút lock anh bẩu nó nằm trên thân máy & khá bé -> khi lock thì nó rất dễ làm xê dịch thân máy -> ảnh hưởng đến góc máy rất nhiều.

Cách tốt nhất khi shot là không sờ vào máy :D

CVN
05-08-2008, 09:33
Báo cáo anh là cái nút lock anh bẩu nó nằm trên thân máy & khá bé -> khi lock thì nó rất dễ làm xê dịch thân máy -> ảnh hưởng đến góc máy rất nhiều.

Cách tốt nhất khi shot là không sờ vào máy :DKhông sờ vào máy thì làm thế nào để quay máy sang vị trí khác???????

Babel
05-08-2008, 09:35
Chi pót có cái cần gạt để quay.
Mà thôi nhé, iem cũng chưa chụp bao giờ, ai tin thì tin k tin thì em té =))

CVN
05-08-2008, 09:37
Chi pót có cái cần gạt để quay.
Mà thôi nhé, iem cũng chưa chụp bao giờ, ai tin thì tin k tin thì em té =))
Ừ, quyết định sáng suốt đấy! :LL

anhminh
05-08-2008, 09:51
cãi nhau làm gì cái chuyện lẻ tẻ thế nhỉ :D. Manual thì đỡ phải lock, lock thì đỡ manual :D, mà 1 số máy, phím lock có mấy chế độ. Phải giữ hoặc ko giữ nút lock hoặc ko. :).
Về chuyện zoom bao nhiêu thì cũng khó nói lắm, vì nếu zoom tiêu cự lớn, thì ít méo hơn, nhưng sẽ phải chụp rất nhiều ảnh. Nếu chụp zoom rộng thì méo hơn, nhưng chụp ít hơn. Theo tớ thì ảnh để show lên màn hình máy tính thì cứ vô tư đi, đừng dùng ống quá rộgn là được. Phần mềm nó sẽ phải xử lý độ méo của ống. Nếu ko xử lý được thì vứt cái phần mềm đấy đi :D
à, mà ống tiêu cự nào thì cũng có méo đấy nhé, vấn đề là bao nhiêu thôi. Mà cứ coi như là ko méo đi thì vào phần mềm ghép panorama, cũng phải uốn cong nó đi thôi :)

Anh Già
05-08-2008, 09:55
Chi pót có cái cần gạt để quay. =))

Nếu dùng ballhead thì làm gì có cái cần ?
Mà tranh thủ hỏi luôn , các bạn hay xài tripod loại gì thế ? Tớ cũng đang đi kiếm 1 bộ chứ dạo này già cả , chụp handheld rung quá .:D . Bạn SonThíchThẩmDu thiết bị dùng tripod nào ?

nguyen
05-08-2008, 10:12
Em chưa từng làm vụ này nhưng theo chủ quan hình ghép đầu hỏng do lỗi phần mềm.
Bạn nào có nhu cầu vui lòng tham khảo thêm ở đây :
http://www.photo.vn/Forums/viewtopic/t=5842.html
http://www.manfrotto.com/Jahia/site/manfrotto/cache/offonce/pid/3760

Anh Già
05-08-2008, 10:14
Nguyên dùng tripod loại nào ?

nguyen
05-08-2008, 10:21
Nguyên dùng tripod loại nào ?

Trước khi mua 5D lúc nào cần em mượn tripod tầu (300.000 vnđ) của thằng bạn, giờ thì ko còn nhu cầu mượn nữa rồi :)

CVN
05-08-2008, 10:23
Bác ANh Già cũng không cần quá càu kỳ về tripod đâu. Em có một dạo dùng cái Tripod Manproto laọi compact của lão Són thấy chắc nịc, phê lòi.

Anh Già
05-08-2008, 10:23
Trước khi mua 5D lúc nào cần em mượn tripod tầu (300.000 vnđ) của thằng bạn, giờ thì ko còn nhu cầu mượn nữa rồi :)

Giờ tay to ko cần dùng tripod à ? :D

Anh Già
05-08-2008, 10:26
Bác ANh Già cũng không cần quá càu kỳ về tripod đâu. Em có một dạo dùng cái Tripod Manproto laọi compact của lão Són thấy chắc nịc, phê lòi.
Vào vnphoto đọc bài của bác xman nào đó viết về tripod , đọc xong tàu hoả nhập ma luôn .:D Bởi vậy mới hỏi kinh nghiệm cụ thể của anh em đấy cvn .

nguyen
05-08-2008, 10:38
Giờ tay to ko cần dùng tripod à ? :D

mua 5D đi anh, chụp iso 1600 ổn cực, tiết kiệm được xiền khỏi phải mua tạ tay nữa =))

Quat
05-08-2008, 10:55
Không sờ vào máy thì làm thế nào để quay máy sang vị trí khác???????

Nói với nó làm gì ??? chưa chụp bao giờ :D nghe người ta nói thì cũng bắt chước tám ở đấy thôi thực ra có hiểu mẹ gì đâu :)):)):))

Nói cho Babel biết là tao chụp cái trên để Av và lock AE phát đầu tiên đúng như CVN nói , Tripod là cái thân tao đấy còn cò thì là ngón tay cứng đờ này . MỊa cứ lý thuyết xuông cò mềm với chả cò cứng nẫu vãi .

Phần mềm ghép ảnh có lỗi à ??? mày nhìn ra lỗi chỗ nào oánh dấu phát vì tao nhìn ko ra . Nói thật đấy !

Babel
05-08-2008, 11:15
Phục vụ lão Quạt mo

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=13&pictureid=1549

hakhoai
05-08-2008, 11:20
Nhận tiện khoe luôn cái panorama của mình :D:D:D

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=103&pictureid=1374

Cái này tớ ghép từ 7 tấm nhưng tất cả các ảnh đều để ở cùng 1 tốc độ nên ánh sáng đều nhau.

cái nì bác chụp ở cột cờ Lũng Cú phải ko ạ. Đẹp thế

Quat
05-08-2008, 11:45
Mắt babel có đờm . Ảnh gốc đấy nhìn xem có gì khác nhau chỗ đánh dấu ko :)):)):))

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=103&pictureid=1550

CVN
05-08-2008, 13:58
Bàn tán tư vấn mua máy "Rồ" cho bác VNTuyen chuyển sang topic riêng nhé các bác: https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1880

quecui
05-08-2008, 14:07
Bác này nhìn tài nhỉ, em nhìn ok hết mà

netwalker
05-08-2008, 21:21
Quạt và CVN nói đúng đó.

1/ Cải ảnh đầu chụp lỗi chứ không phải do phần mềm ghép ảnh. Chụp vênh sáng quá lớn giữa các tấm ảnh thì phần mềm cũng bó tay.

2/ Chụp panorama có tripod thì tốt nhưng nếu chụp ban ngày thời tiết tốt, ánh sáng tốt thì không cần tripod. Tripod chính là đôi chân của mình. Cái chính là đôi tay để cùng một độ cao, không được hạ lên hạ xuống, thay đổi. Một khi đã setup xong, bắt đầu bắn là cứ thế để nguyên tay đó, xoay người và bấm.

3/ Ai thích dùng đo sáng của máy thì dùng, còn nếu đã có kinh nghiệm, có thể đo sáng bằng mắt và chụp được manual hoặc muốn ảnh ra màu theo ý mình thì cứ thế mà chiến thôi. Điều quan trọng là như CVN nói ở trên phải khóa AE để cho các ảnh có cùng một độ sáng thì khi ghép vào nhau hình mới mịn.

4/ Hình chụp phong cảnh phía xa, để ống kính ở vô cực, giống như hình Quạt chụp sẽ dễ hơn, không có vật chuyển động, còn nếu chụp trong phố xá, khoảng cách gần, hình có nhiều chi tiết thì cần phải tính toán kỹ, nếu có ô tô, vật chuyển động, cũng phải thao tác nhanh để ví dụ cái ô tô chụp ở hình trước sẽ không đi vào hình sau nếu không khi ghép hình sẽ bị lỗi, không thay đổi tiêu cự nếu chụp bằng ống zoom, mà tốt nhất là chụp bằng ống fixed.

Có cái hình demo, chụp và ghép lại từ 8 tấm. Phố Tàu Đông Toronto 2004

SonTT
05-08-2008, 21:29
May rồi, cái vụ Pano này mình khẳng định có đảm bảo Net là nhất Phượt rồi :))

NDT
01-11-2008, 16:27
-

THU NHỎ (RESIZE) ẢNH HÀNG LOẠT

Cách dễ nhất là tải xuống Visualizer Photo Resize (miễn phí) có khả năng resize và đóng dấu ảnh:
http://www.freeimagebrowser.com/resize/

Nếu chụp bằng máy P&S lúc đi tàu (!), có thể bạn muốn chỉnh sửa một chút

http://articles.directorym.net/Time_is_Money_Batch_Edit_Photos_Boost_Bottom_Line-a889500.html

Dùng Photo Shop (PS) để Resize và chỉnh ảnh:

Tạo Action: thí dụ: resize & thêm màu (saturation) & làm rõ nét (sharpen)

Cách dễ nhất là vừa đọc vừa thực hành PS

Vào PS
Chọn Windows – Actions
left click – “New set” – đặt tên, thí dụ: “Web site fixes”
bấm “Web site fixes”
lên trên left click
bấm “New action”, đặt tên, thí dụ: “resize-saturation-sharpen”
Xuống dưới bấm mũi tên > “Record” để tạo action

RESIZE: Bấm Image > Image Size
set the Width to 25 percent (nhớ phải chọn “percent”)
Check “Constrain Proportions” checkbox
Chọn: “Resample Image option” chọn “Bicubic Sharper” (vì chúng ta sẽ chỉnh ảnh nhỏ lại)
Click OK

THÊM MÀU: Bấm Image > Adjustment > Hue/Saturation
Ðẩy saturation lên +5
OK

LÀM RÕ NÉT: Chọn Filter > Sharpen > Unsharp Mask
Ðẩy Radius lên 1.5
Ðẩy Threshold lên 5
Chọn Amount 100
OK

(Mở ngoặc: sau đó có thể bấm SAVE, nhưng để tránh lẫn lộn lúc ban đầu, đừng bấm Save. Về sau khi đã quen, có thể bấm Save sau khi làm Hue/Saturation. Bỏ Save vào Action thì khỏi phải Save từng cái khi xử lý ảnh hàng loạt.
Lúc Save không thể tự đặt tên cho ảnh. Nếu tự đặt tên cho ảnh, thí dụ: Pic100, tất cả ảnh sẽ Save theo tên Pic100, ảnh sau sẽ xóa ảnh trước. Ðể tránh lẫn lộn, tốt nhất là đừng Save khi mới bắt đầu.)

Bấm nút vuông dưới cùng: STOP Playing/Recording

Lưu Action:
bấm “Web site fixes”
lên phải left click, chọn “Save Actions”
bấm X get out

(Test: mở ảnh - open picture
bấm Windows – Action - Resize-saturation-sharpen –
bấm mũi tên > Play)

** Action này chỉ cần làm 1 lần, khi đã "Save Actions", về sau cứ việc lấy ra xài **

Resize và sửa ảnh hàng loạt:

Vào PS
bấm File > Automate > Batch
- Set list
chọn “Web site Fixes”
- Action list
chọn “resize-saturation-sharpen”.

Từ Source list,
Chọn Folder
click Choose
Chọn folder có hình ảnh sẽ được chỉnh sửa
Click OK

Từ Destination list
Chọn Folder
click Choose
Chọn folder để chứa hình ảnh đã chỉnh sửa

Ghi chú: Resize
chọn Width là “25 percent”
thí dụ: nếu ảnh có size 3000 x 2000 (gần 6 Megapix)
thì 25% của 3000 là 750
25% của 2000 là 500
Ảnh sẽ resize khoảng 750x500

Nếu chọn Width là 20%
20% của 3000 là 600
20% của 2000 là 400
ảnh sẽ resize khoảng 600 x 400

Nếu ảnh là 6 megapix (3264 x 2448)
25% sẽ resize khoảng 816 x 612

Nếu diễn đàn đòi hỏi ảnh nhỏ hơn 800 x 600,
Chọn 24% sẽ resize ra khoảng 783 x 587

-

MrHam
01-11-2008, 19:08
Nếu chỉ resize ảnh hàng loạt thì cũng có thể xài ACDSee ver 8.1 trở lên, nó có tool batch resize. Nhẹ nhàng và đơn giản.

netwalker
02-11-2008, 09:56
Phương pháp tạo Action của bác NDT rất hay nhưng là dành cho dân Pro rồi. Photoshop dùng phức tạp, phần mềm phải mua nếu không phải sống ở Việt nam để ra mua đĩa 6000.

Nếu chỉ để resize ảnh cho web, chỉnh sửa mấy cái level, contrast, saturation, resize thì chỉ cần mấy cái chương trình đơn giản, gọn nhẹ không tốn resource như Picasa ( free của Google) cái này dùng rất hay ( my favorite), lightroom của Adobe hoặc ACDC như MrHam nói.

ViThanh
07-11-2008, 09:37
Các bạn có thể dùng cái này:
http://www.pcworld.com.vn/pcworld/info/download//ImageResizerPowertoySetup.exe
Sau khì cài đặt xong, click chuột phải vào 1 hoặc nhiều bức ảnh rồi chọn Resize Pictures, 1 cửa sổ sẽ mở ra cho bạn chọn các kích cỡ ảnh thông dụng hoặc bạn sẽ tự nhập kíchthước ảnh mong muốn.

gps
07-11-2008, 19:26
Phương pháp tạo Action của bác NDT rất hay nhưng là dành cho dân Pro rồi. Photoshop dùng phức tạp, phần mềm phải mua nếu không phải sống ở Việt nam để ra mua đĩa 6000.

Nếu chỉ để resize ảnh cho web, chỉnh sửa mấy cái level, contrast, saturation, resize thì chỉ cần mấy cái chương trình đơn giản, gọn nhẹ không tốn resource như Picasa ( free của Google) cái này dùng rất hay ( my favorite), lightroom của Adobe hoặc ACDC như MrHam nói.

Em cũng thích xài Picasa, rất dễ xài. Khi cần resize ảnh cho web, em click 1 nút trên Picasa để upload lên Picasa Album. Một click có thể upload cả trăm ảnh khỏe re. Khi đã upload xong thì Picasa Album đã resize giùm luôn, từ một ảnh gốc ra 4 sizes khác nhau: 144, 288, 400 và 800, thật là đại tiện.

NDT
19-11-2008, 04:14
-
Bây giờ mới rảnh để dịch và viết cho xong cái bài này… cho những ai đã có sẵn Photo Shop (PS)

Tớ không phải là Pro, mà chỉ là lười, nhưng khi vừa xem bài trên Internet vừa thực hành theo thì thấy cũng dễ thôi.
Vì lười, nên chỉ viết đại khái, có chỗ nào sai xin các cao nhân bổ túc.

Vừa rồi trong gia đình xảy ra chuyện buồn, mới thấy sự sống và cái chết chỉ cách nhau có một sợi chỉ. Bây giờ tớ chỉ đếm sự sống từng ngày… Mỗi lần đi phượt chụp vài trăm cho đến hằng ngàn tấm hình. Xem lại cũng còn lười, nói chi chỉnh sửa. Tớ đi tìm cách thì thấy có một bài "chỉnh sửa hàng loạt" trên Net. Thật đỡ thì giờ!

Copy lại cái link ở đây, có cả hình ảnh minh họa:

http://articles.directorym.net/Time_...e-a889500.html

Ðề tài của cái Link là "Time is Money: Batch Edit Photos, Boost Bottom Line" - Thì giờ là tiền bạc, chỉnh sửa ảnh hàng loạt, tăng điểm cốt yếu (là tiền bạc, hay là thì giờ?) Thật đúng ý (lười)!

Bây giờ, tiếp theo bài trước…

Sau khi đã lưu Action, có thể chỉnh sửa (edit) cái Action này:

Bạn phải mở ra một tấm ảnh (File > Open)
(Nếu không mở (Open) một tấm ảnh, PS sẽ không cho sửa Action, vì không có ảnh để chỉnh sửa).
Rồi chọn Windows > Actions
bấm Resize-saturation-sharpen

Nếu bạn không thích sharpen cao quá như ở trên, thí dụ, bạn đã có cái Action resize và chỉnh sửa hàng loạt như trong bài trước:

Web Site Fixes
resize-saturation- sharpen
- Image size
- Hue/Saturation
- Unsharp Mask

chi tiết cái Unsharp Mask như sau:

Chọn Filter > Sharpen > Unsharp Mask
Ðẩy Radius lên 1.5
Ðẩy Threshold lên 5
Chọn Amount 100

Bây giờ bạn thấy ảnh "bén" quá, thì:
click 2 lần lên Unsharp Mask, chỉnh Amount còn 60 thôi, ảnh sẽ bớt sắc nét hơn.
Xem ảnh, nếu không thích thì lại đổi amount, hoặc Threshold, hoặc Radius.

Chỉnh sửa bằng PS được cái chính xác. Thí dụ như Sharpen, có thể chỉnh từ 0 đến 100, rồi lại có Threshold để bớt phần "sắc bén".

Ðến chừng thấy vừa ý thì lưu Action này lại như đã đề cập ở bài trước:

Lưu Action:
bấm “Web site fixes”
bấm X get out

Muốn thêm thắt vào Action, thí dụ bạn đã có cái Action như sau:

- Image size
- Hue/Saturation
- Unsharp Mask

bạn muốn thêm vào cái "Auto Contrast" sau khi thu nhỏ để nhìn đẹp hơn:

click vào Image size
Xuống dưới bấm “Record”
bấm Image > Adjustments > Auto Contrast
Bấm nút STOP Playing/Recording

bây giờ cái Action sẽ hiện thêm cái Auto Contrast (Levels) sau phần thu nhỏ (Image size):

- Image size
- Levels
- Hue/Saturation
- Unsharp Mask

rồi bạn muốn lưu Action mới này:

bấm “Web site fixes”
bấm X get out

Tóm lại, bạn có thể chỉnh sửa Action, hoặc tạo vài cái Action theo ý mình. Thí dụ, nếu ngồi tàu hỏa hay tàu thủy và chụp bằng máy P&S, có thể bạn muốn làm rõ nét (sharpen) tất cả 200 bức ảnh chụp khi ngồi tàu.

Nếu chụp ban chiều, thấy ảnh hơi tối, bạn muốn thêm sáng tất cả 350 tấm ảnh chụp buổi chiều. Có thể thêm sáng bằng cách:

bấm vào Action resize-Saturate-Sharpen
bấm Image size
Xuống dưới bấm “Record”

chọn Image > Adjustment > Brightness/Contrast
đẩy Brightness lên 18,
đẩy Contrast lên 28
(hoặc bất cứ con số nào khiến bạn vừa ý)
bấm OK

Ở đây PS có lợi là bạn có thể chỉnh sửa theo đúng ý mình, làm sáng, làm tối, rõ nét, v.v… không cần phải theo những con số định sẵn.

Bây giờ cái Action của bạn nhìn như sau (thêm sáng sau khi thu nhỏ):

- Image size
- Brightness/Contrast
- Hue/Saturation
- Unsharp Mask

bây giờ nếu bạn muốn bỏ cái vụ thêm màu (saturation):

click vào Hue/Saturation
left click phía trên bên phải, chọn Delete
PS sẽ hỏi: "Delete the selection?"
trả lời: "OK"

bây giờ cái Action của bạn nhìn như sau (đã mất cái thêm màu):
- Image size
- Brightness/Contrast
- Unsharp Mask

Ở bài trước, có nói đừng SAVE, nhưng tớ thấy cho SAVE vào Action cũng chẳng sao, chỉ nhớ giữ lại tên cũ, đừng đặt tên mới cho tấm hình.

Bây giờ bạn muốn thêm cái "Save" để khỏi phải Save từng cái một:
- bấm Unsharp Mask (hàng cuối cùng)
Xuống dưới bấm “Record”
- bấm File > Save

bây giờ cái Action của bạn sẽ như sau:
- Image size
- Brightness/Contrast
- Unsharp Mask
- Save

rồi bạn lưu action này lại.

Nếu lỡ quên để máy sáng quá (lần trước để exposure cao đến +2 mà lần này quên không hạ xuống 0), khi nhìn 400 tấm ảnh mới chụp hôm qua thấy hơi bị sáng, bạn có thể tạo một Action bớt sáng bằng cách hạ Brightness xuống.

Nhớ đặt tên riêng cho từng Action, không phải Action nào cũng mang tên resize-saturation-sharpen. Dù sao, PS cũng không cho phép nhiều Action trùng tên.

Tóm lại, bạn có thể tạo một Action chỉnh sửa 200 tấm ảnh chụp trên tàu cho rõ nét, gọi là resize-saturation- sharpen; một Action sửa 350 tấm ảnh chụp buổi chiều cho thêm sáng, gọi là Resize-brighten; một Action sửa 400 tấm ảnh hôm qua cho bớt sáng, đặt tên là Resize-darker. Rồi SAVE tất cả vào PS để mai mốt lấy ra xài.

Copy 200 tấm ảnh chụp trên tàu vào 1 folder riêng; copy 350 tấm ảnh chụp buổi chiều vào 1 folder riêng; và copy 400 tấm ảnh chụp hôm qua vào một folder riêng. (Nếu lỡ bấm lộn, thì vẫn còn những ảnh nguyên thủy, cho nên chỉ Copy chứ không Cut and Paste).

Vào Folder chứa ảnh chụp trên tàu để chỉnh sửa hàng loạt (File > Automate > Batch - xem bài trước)

chọn Action resize-saturation-sharpen,
bấm Play cái rẹt như đã đề cập trong bài trước, 200 tấm ảnh sẽ thu nhỏ, thêm màu và rõ nét.

Vào Folder chụp buổi chiều, chọn Action Resize-Brighten, bấm Play, 350 tấm ảnh sẽ thu nhỏ và thêm sáng.

Vào Folder chụp hôm qua, chọn Action Resize-darker, bấm Play, 400 tấm ảnh sẽ thu nhỏ và bớt sáng.

Dĩ nhiên nếu có thì giờ, cách hay nhất là chỉnh sửa từng tấm một, cả thảy 950 tấm ảnh.
(Nếu chụp 9500 tấm ảnh thì…)

Sau khi đã resize và chỉnh sửa hàng loạt, bạn có thể xem từng tấm, tấm nào không vừa ý: bỏ! Chỉ giữ lại những tấm vừa ý. Có thể là Delete 90%, hoặc 95% (hoặc 100%), chỉ giữ lại chừng 10%.

Nếu quởn, thì sửa từng tấm cho đẹp hơn nữa. Hoặc chỉ sửa lại cái Action, rồi bỏ tất cả ảnh vào folder làm thêm cái rẹt để chỉnh sửa hàng loạt v.v…

Sau đó nếu wởn thì lại ngồi chỉnh sửa từng tấm…

(Nhưng sau khi chỉnh sửa hàng loạt, và delete hàng loạt, những tấm còn lại đã đỡ hơn nhiều. Phần nhiều chỉ crop một chút, thêm bớt ánh sáng hoặc sharpen một chút v.v… Còn lười nữa thì khỏi!)

Nếu chụp ảnh nghệ thuật, dĩ nhiên là không thể chỉnh sửa hàng loạt như công nghệ. Nhưng đó là một đề tài khác dành cho người khác. Dù sao bạn vẫn có thể lựa ra vài tấm đắc ý để chỉnh sửa từng tấm.

Ở California, có lần tớ mua được bức tranh đẹp mà giá rẻ. Hỏi ra mới biết tranh này được vẽ hàng loạt. Có gần 10 ông "họa sĩ" người Mexico đứng vẽ. Một ông chuyên vẽ trời, đưa sang ông kế vẽ nước, tiếp đến một ông vẽ cái nhà, ông sau vẽ cái cây v.v… Mỗi ông đã vẽ quen tay, nhắm mắt vẽ cũng ra, vài phút là xong một bức tranh. Cũng giống như công nghệ ráp xe vậy! Nhưng nếu không ai nói thì cũng không biết tranh này được vẽ hàng loạt...

-

netwalker
19-11-2008, 04:33
Ngay cả dân Pro cũng batch edit chứ bác NDT. Thật ra cái đó là làm cho dân Pro mà bác, đúng là tiết kiệm tiền và thời gian mà bác.

Ví dụ em đi chụp một cái Fashion show về, em mà ngồi chỉnh sửa từng cái thì chết, em cho chạy qua batch edit cho nhanh.

Tùy theo agency, có chỗ mình chỉ việc giao file RAW cho người ta rồi họ có đội ngũ làm hậu kỳ riêng, chụp đám cưới cũng vậy chỉnh sửa cả trăm tấm mà chỉnh từng cái thì chết.

alias.noodles
19-11-2008, 14:04
-
Bây giờ mới rảnh để dịch và viết cho xong cái bài này… cho những ai đã có sẵn Photo Shop (PS)

Tớ không phải là Pro, mà chỉ là lười, nhưng khi vừa xem bài trên Internet vừa thực hành theo thì thấy cũng dễ thôi.
Vì lười, nên chỉ viết đại khái, có chỗ nào sai xin các cao nhân bổ túc.

-

Post cả bài dài thế này thì bạn chả lười tẹo nào (c)

Xin chia buồn với chuyện gia đình nhé!

Tớ đang dùng Batch Image Resizer 2.88, nhỏ gọn và rất dễ dùng :)

vietnguyen
05-05-2009, 02:06
Em dùng Photoshop CS3, các bác có thể hướng dẫn tạo khung ảnh cho mỗi hình để nhìn cho nó chuyên nghiệp hơn được không, hoặc có chương trình nào làm được cái đó, thanks các bác :D

Anh Già
05-05-2009, 02:28
Bạn hỏi anh Gúc cái phần mềm chuyên làm khung tên là photoworks rồi download về, nó có sẵn một đống khung mẫu rồi, cứ thế mà dùng, khỏi phải làm gì cho mệt.

pan
05-05-2009, 13:08
Nếu bác muốn kết hợp việc lưu và xử lý ảnh online thì bác có thể lên Photobucket. Nó có công cụ đủ dùng và đủ đẹp mà không cần bác có đủ chuyên nghiệp :LL.
Không phải cài soft lên máy, lưu và xử lý luôn, 2 trong 1, thật là đại tiện =))

vietnguyen
06-05-2009, 16:08
Dùng Photobucket thì nó resize hình của mình mất, còn cái soft của bác AG đưa thì em thấy mất $, không tìm thấy crack :(, hơn nữa nó cũng chuyên nghiệp quá, mình cũng chẳng cần dùng mấy đến, em chỉ cần đơn giản như cái này rùi đóng tên mình vào thui :D

https://farm3.static.flickr.com/2089/2453267207_d1a703b1d4.jpg?v=0

(Ảnh: lymy)

Các bác giúp em với, thanks các bác nhiều nhiều :D

lymy
07-05-2009, 01:24
ố, bác lấy ảnh của em đới à?

Cái khung em vật vã cả ngày trời mới ra mà bác bảo là đơn giản!!!

Đùa đấy ạ, làm trong PS nhanh lắm mà bác. Em tuyền làm ra cái action, rồi về sau bấm nút roẹt roẹt, trăm cái ra cả trăm... y chang, đều như vắt chanh, hì hì!

Anh Già
07-05-2009, 02:39
Không, cái Photoworks cực đơn giản mà vietnguyen, nó đã có sẵn cả đống khung, mình thích cái nào thì chỉ việc lồng vào thôi, mất vài giây .

bajchvaan
07-05-2009, 03:13
Những dịch vụ tạo khung online làm giảm màu sắc của hình nhưng bù lại chúng rất tiện. Còn nếu bạn vẫn muốn sử dụng photophop thì đây là một vài link có hưỡng dẫn:

http://blog.360.yahoo.com/blog-l8ArMJ4lc7OJUz4bD0OpxIxM?p=1796
http://www.thietkephanmem.com/vietnam/?act=News&do=Detail&cid=8&nid=184
hoặc tiếng Mỹ (đầy đủ) http://www.photos-of-the-year.com/articles/frame/

Cá nhân mình thì thích lightroom hơn, và cài gắn một vài plugin để chỉnh ánh sáng(exposure), sharp, frame, watermark thành một User Preset và sau đó bấm Export là trong 5 phút mình có tới cả trăm tấm hình làm song.

Tuy nhiên những tấm nào cần in ấn thì vẫn đòi hỏi phải sử dụng photoshop.

vietnguyen
07-05-2009, 03:15
ố, bác lấy ảnh của em đới à?

Cái khung em vật vã cả ngày trời mới ra mà bác bảo là đơn giản!!!

Đùa đấy ạ, làm trong PS nhanh lắm mà bác. Em tuyền làm ra cái action, rồi về sau bấm nút roẹt roẹt, trăm cái ra cả trăm... y chang, đều như vắt chanh, hì hì!

Hi hi, vâng bác, em lấy làm demo mô tả với mấy bác, sr chưa ghi tên bác :D À mà tiện bác có thể viết giùm em 1 cái tut như bác nói không, như vậy thì tiện quá, chứ làm thủ công từng cái chắc chết quá :x Cảm ơn bác nhìu nhìu :D

@AG: Nhưng em không kiếm được crack bác ạ :((

Primera
07-05-2009, 08:12
Để chuyên nghiệp hơn 1 tẹo thì nên dùng PhotoScape, các bạn có thể tạo khung bằng PS, lưu ra dạng .PNG rồi đưa vào. Cái này hay hơn PhotoWorks

Anh Già
07-05-2009, 08:34
Bạn vào đây mà d/l Photoworks về này :

http://rapidshare.com/files/230041306/photoWORKS15.exe.html

vietnguyen
07-05-2009, 12:29
Bạn vào đây mà d/l Photoworks về này :

http://rapidshare.com/files/230041306/photoWORKS15.exe.html

Hi, thanks bác, em thử rùi, thấy rất tiện, nhưng sao em vẫn thấy nó không được cool như của bác lymy, nếu có thể bác lymy giúp em thêm với. Thanks cả nhà :D

@Primera: Mình cài rùi, nhưng chẳng mò được cách làm nó ở đâu cả :D

Primera
07-05-2009, 12:49
@Primera: Mình cài rùi, nhưng chẳng mò được cách làm nó ở đâu cả :D

Bạn mở PhotoScape, chọn Batch Editor:

Kéo những bức ảnh muốn tạo hiệu ứng vào, chọn khung ở thẻ Home bên tay phải:

Nếu muốn sửa ảnh, tạo hiệu ứng cho ảnh, chọn thẻ Filter.

Nếu muốn chèn khung tự tạo hay thêm chữ vào ảnh, chọn thẻ Object.

lymy
08-05-2009, 18:59
vâng ạ, bác gọi là em lên ngay!!!
Em nói cách làm của em, chả trường lớp nào nên có gì sai thì mọi người... đừng cười ạ.
* bác làm 1 cái action khung, nhà em có 3 cái dùng dần: 1 cái ngang, 1 cái dọc, 1 cái... chung để up lên net. Em nhớ là trong Phượt đã có 1 bài hướng dẫn làm action rất là kĩ.

Quy trình làm khung ngang của em như sau:
1. Sau khi ảnh bác thấy ưng rồi-> resize ảnh bác muốn nhé (ví dụ là ngang 1000px)-> áp dụng cho mọi ảnh ngang.
2. Bật maquee tool, vẽ chữ nhật đó thành cái khung bo theo ý bác.
3. Chuột trái -> stroke -> đặt ở khung colour màu gì tùy bác, width 5-10 px -> ok
4. Kí tên bác vào bằng type tool.
5. Flatten images.

Thế thôi, là bác có cái action rồi đấy, sau này cứ play là nó diễn.

Nếu bác muốn làm khung ngoài nó có hiệu ứng thì từ bước 3 -> select convert -> douple layer lên, rồi bác muốn làm gì nó thì làm!!!

Nhưng cuối cùng, em cũng nghĩ như Anh Già, khung cũng chỉ là vui mắt thôi, bà con thích xem ảnh của bác cơ ạ!!!

mr_bean
20-01-2010, 13:19
mấy bác cho em hỏi cái picasa up ảnh lên mạng nó có giới hạn số hình ảnh ko?
hay sau vài tháng nó có bị die như photobucket ko?
với có phần mềm nào đóng mộc lên hình ảnh hay hay ko ah? em đang dùng goldframe nhưng phải cái frameworld rắc rồi quá

Midnight
05-02-2010, 14:23
Sau khi tự mày mò và hỏi a.Gu Gờ vẫn chưa biết làm cách nào nên E đành úp lên đây nhờ các Bác chỉ bảo giùm E mấy vấn đề.
Nó nằm trong cái ảnh này ạ :

https://i255.photobucket.com/albums/hh137/tvh01dkt/Moc%20Chau%2030-01-10/panoHungUp.jpg

-E ko biết dùng PTS.
-E đã thử dùng AutoPano 1.3.0 nhưng ko làm sao save đc ra file ảnh mà nó chỉ cho ra 1 Projec để Preview bằng phần mềm AutoPano. Nhưng Preview ảnh E vẫn thấy những vết xước đen phần nối những bức ảnh.
- E đã nhờ bạn ghép hộ tấm trên để hỏi các Bác.
* Bác nào có phần mềm ghép ảnh Panorama nhỏ gọn có thể share cho E với đc ko ạ !
* Xử lý những vết xước đen nơi gần phần nối các ảnh có giải pháp nào tốt kô ạ.
Cám ơn các Bác nhiều !

anhminh
05-02-2010, 15:04
Bạn đưa ảnh gốc lên xem nào.
Có nhiều lý do bị như thế lắm: Có thể do ống kính (bị tối xung quanh), ko chỉnh độ méo của ống kính chính xác, do chồng 2 mép ảnh ít quá (về diện tích) hoặc ko đúng cách .... .
Nếu ko biết dùng PTS thì tớ cũng ko biết cách nào để giúp vì lâu lắm rồi ko chụp panorama :D.

Midnight
05-02-2010, 16:30
E đã sử dụng phần mềm Panorama Maker 4 mà Cụ Quạt gợi ý để ghép 4 cái ảnh sau thành 1, nhưng khi review thì vẫn có những vệt xước :(.
E nghĩ chắc do Chân không vững tay không cứng lúc chụp ạ.

https://i255.photobucket.com/albums/hh137/tvh01dkt/Moc%20Chau%2030-01-10/1.jpg

https://i255.photobucket.com/albums/hh137/tvh01dkt/Moc%20Chau%2030-01-10/2.jpg

https://i255.photobucket.com/albums/hh137/tvh01dkt/Moc%20Chau%2030-01-10/3.jpg

https://i255.photobucket.com/albums/hh137/tvh01dkt/Moc%20Chau%2030-01-10/4.jpg

anhminh
06-02-2010, 12:02
Bạn thử tìm phần mềm Realviz Stitcher mà dùng đi, phần mềm đấy khá là tốt từ hồi xưa. Bây giờ thì chắc còn ngon hơn. Mà ảnh của bạn chụp bị sáng ko đều, phần giữa sáng hơn xung quanh.

vinhta2
25-02-2010, 21:19
Rất cám ơn bạn đã chỉ bảo phần mềm này. Tôi muốn hỏi bạn là những ảnh gửi ở yahoo mesenger có hiện ra cửa sổ của Picasa không? Nếu hiện phải làm thế nảo? làm ơn chỉ bảo.

nqm1610
17-04-2010, 20:10
uh, mình cũng đang dùng faststone
dễ sử dụng.

Mr Stone
11-10-2010, 12:09
mình nghĩ là mọi người nên biết 1 ít về PTS, cái đó có nhiều hiệu ứng hay lắm. mình cũng tự mày mò với học lỏm của thằng bạn đây, nói chung là còn gà lắm nhưng mà trình ít thì mình làm theo kiểu của ít, cũng không đến nỗi nào đâu.
PTS là chuyên về xử lý ảnh mà, ko ai qua nó cả đâu.

ThuHuong
03-08-2011, 13:47
ngoài ra có phần mềm free để chỉnh sửa ảnh là photoscape
http://www.photoscape.org/ps/main/index.php
bạn down về cài đặt và sử dụng, rất dễ, trong trang web có hướng dẫn luôn, trang này có phần đóng khung luôn.
Hoặc photobucket.com cũng có đóng khung nữa

Lantrailt
21-05-2012, 23:01
ngoài ra có phần mềm free để chỉnh sửa ảnh là photoscape
http://www.photoscape.org/ps/main/index.php
bạn down về cài đặt và sử dụng, rất dễ, trong trang web có hướng dẫn luôn, trang này có phần đóng khung luôn.
Hoặc photobucket.com cũng có đóng khung nữa
Mình đang sử dụng phần mềm này, cả Snagit nữa và 1 chút xíu kỹ thuật trong pts CS3.
Nhưng do hiểu biết ít nên vẫn chưa đâu vào đâu cả! Ít người dùng 2 chương trình này quá nên chả hỏi thêm được :(

quemua90
16-10-2013, 15:36
Các bạn cho qm hỏi với : (nếu sai chỗ, các mod chuyển giúp tới nơi khác giùm)

+qm đã tạo được album ảnh trên phuot.com, được biết diển đàn chỉ chấp nhận ảnh có dung lượng 100pixels, nhưng ảnh của qm lại có chiều ngang tới 3000 và chiều cao tới 4000 hoặc lớn hớn, cùng các yếu tố khác như:

-Diplay aspect ratio 750 -Bit depth: 80 -Compression: Lossy -Scream size: 1.53 Gib

Các bạn chỉ giúp qm cách làm cho ảnh còn 100pixels (theo hướng dẩn bằng video của diển đàn là 100, nhưng có bạn lại báo là 700 hay 800pixeks )

Cùng với các chi tiết ảnh ghi trên, các bạn thấy có cần chỉnh gì thêm để up ảnh kèm theo bài?

Cám ơn các bạn lắm

thaivfu90
02-09-2014, 23:26
các pro giúp e vụ này vs..Em chụp mấy bức ảnh thấy ưng ý nhưng lúc chụp lại cài đặt hiển thị ngày tháng nên giờ muốn xóa nó đi mà ko đc..Bro chỉ giúp mình phần mềm nào làm đc cái này ko,,
cảm ơn trc ạh

onlydalat
03-09-2014, 13:09
Mấy cái chữ đó dùng PS xóa 30 giây.