PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Trợ thủ đắc lực cho phượt xuyên lục địa

Kyo_Rain
25-01-2013, 14:14
Em thấy đồ nghề phượt gì có thể thiếu chứ thiết bị, bản đồ số và phần mềm định vị không thể thiếu được.
Ngày xưa thì có la bàn để định hướng mà tổ tiên các nhà thám hiểm đã khám phá biết bao nhiêu vùng đất mới.
Ngày nay đối với Phượt thủ thì phần mềm định vị như người bạn đồng hành, trợ thủ đắc lực giúp Phượt thủ có thể khám phá và phiêu lưu nhiều vùng đất, nhiều địa danh và thắng cảnh đẹp.
Phượt có thể nói là tạm nhiều và cũng kinh qua nhiều thể loại thiết bị định vị được những bậc trưởng bối, lão làng, phượt thủ chuyên nghiệp và đầy kinh nghiệm truyền bí kiếp lại, nên cái niềm đam mê phượt của em cứ thế mà dâng tràn.
Bởi kinh qua nhiều nên em cực ấn tượng thiết bị định vị Nokia Maps, bản đồ đầu tiên trên thế giới có thể dùng offline (ko cần kết nối internet), nó hiện là đối thủ đáng gờm của Google Maps.
Một chút sẻ chia ấn tượng của em trong chuyến đi Phượt vừa rồi cùng với em nó là: kinh ngạc, yêu thích và yên tâm.
Một chút kinh nghiệm của em gửi đến các bác Phượt thủ. Các bác nên thử em nó một xíu, đừng ghiền em nó giống như em nhé.

thanhthanh_0607
25-01-2013, 14:39
Lần nào em đi du lịch cũng vác lỉnh kỉnh đồ nặng khủng khiếp, rồi thêm chuyện rất thích chụp cảnh vậy mà mang theo 1 cái máy chụp ảnh với 2 cái dế mà cứ hết veo pin, khổ thân thật. Bác nào cùng hoản cảnh như em thì vô chia sẻ chút kinh nghiệm với

Kin803
26-01-2013, 11:15
Giờ hiện đại mà bác, bác chỉ cần điện thoại thông minh là có bản đồ ngay. Tiện lợi gọn nhẹ.

rongruoi
26-01-2013, 15:15
Điện thoại giờ có đủ hết đó bác, đem theo lỉnh kỉnh làm gì.

brian0
28-01-2013, 10:36
Nokia maps thì khỏi nói rồi, 8 lạng nửa cân với Google Maps, ko như iOS maps, coi mà mún té ghế

milky_way232
28-01-2013, 14:28
Bây giờ em mới biết có thể sử dụng bản đồ số mà không cần mạng với phần mềm Nokia maps. Hồi đó giờ mỗi lần đi phượt bao giờ nỗi lo hàng đầu của em cũng là sợ lạc đường, mặc dù với smartphone thì em cũng đã yên tâm ít nhiều. Nhưng những bản đồ số hiện nay phụ thuộc khá nhiều vào mạng, mà tốc độ với lại chất lượng của mạng không phải chỗ nào cũng giống nhau (đặc biệt là vùng nông thôn, rừng núi).
Với Nokia maps thì em hoàn toàn có thể phượt đến nơi mình muốn mà không lo bị lạc đường nữa rồi. Bác nào sử dụng Nokia maps rồi, chia sẻ kinh nghiệm nào!!!

Kyo_Rain
28-01-2013, 18:37
Bây giờ em mới biết có thể sử dụng bản đồ số mà không cần mạng với phần mềm Nokia maps. Hồi đó giờ mỗi lần đi phượt bao giờ nỗi lo hàng đầu của em cũng là sợ lạc đường, mặc dù với smartphone thì em cũng đã yên tâm ít nhiều. Nhưng những bản đồ số hiện nay phụ thuộc khá nhiều vào mạng, mà tốc độ với lại chất lượng của mạng không phải chỗ nào cũng giống nhau (đặc biệt là vùng nông thôn, rừng núi).
Với Nokia maps thì em hoàn toàn có thể phượt đến nơi mình muốn mà không lo bị lạc đường nữa rồi. Bác nào sử dụng Nokia maps rồi, chia sẻ kinh nghiệm nào!!!

Giờ là thời đại của công nghệ rồi bác, không còn như lúc trước, nhiều khi tới cái vùng mà sóng GPRS và 3G không tới được thì cũng chịu, chỉ biết đi hỏi đường.

tarongchoi
29-01-2013, 10:40
Em vừa kinh qua Nokia maps trên máy con bạn em, nói chung là mượt mà lắm các bác ạ, kết em ấy nhất ở chỗ là không cần vô mạng đấy các bác ^^

star
29-01-2013, 10:50
Nokia đúng là hơn hẳn mấy cái maps khác ở chỗ không cần mạng. Mình đang ở Mỹ, hôm trước vác cái Android đi mà hết tiền điện thoại, ra khu downtown không biết bắt bus ở đâu luôn... :((... Hên là có mấy người tài xế bus chỉ đường cho. Vài ngày nữa sang Châu Âu người ta không có nói tiếng Anh không biết làm sao luôn. :(... Chắc phải xem xét 1 cái Nokia quá :(

vubao57
29-01-2013, 11:48
Đây là đồ nghề đi phượt của em
- Điện thoại: HTC HD2 T-Mobile,smartphone cài Android dùng khá sướng ngoại trừ khoản hao pin (1 ngày), tôi phải mang theo 2 viên pin ngoài. Mang theo 1 con Nokia X1 pin trâu (thời gian chờ vào khoảng 2 tuần), 2 sim 2 sóng, loa to để back up.
- Đèn pin LED cree SIPIK: dùng pin AA(lâu hơn) hoặc 14500(sáng hơn), nhỏ gọn nhưng cực sáng và tiện dụng (sử dụng thấu kính lồi theo cơ cấu zoom, có thể chiếu xa khoảng 100m, chiếu gần tốt, quầng sáng rộng); nhược điểm là nếu chiếu trong thời gian lâu thì đèn sẽ bị nóng, chỉ có 1 chế độ sáng (vừa là ưu vừa là nhược).
Bây giờ thì chắc thay cái HTC của em bằng cái Nokia giồi

cuongly
29-01-2013, 16:38
Sử dụng offline thì ngon rồi vì nhiều nơi không có sóng hoặc chất lượng không được tốt. Xin bác cho cái hướng dẫn sử dụng để bà con tham khảo.

star
30-01-2013, 01:01
Có bạn nào có thể cho mình biết thời gian chờ của Nokia hay thời gian sử dụng liên tục không nhỉ? @@"

vubao57
30-01-2013, 15:35
Nokia đúng là hơn hẳn mấy cái maps khác ở chỗ không cần mạng. Mình đang ở Mỹ, hôm trước vác cái Android đi mà hết tiền điện thoại, ra khu downtown không biết bắt bus ở đâu luôn... :((... Hên là có mấy người tài xế bus chỉ đường cho. Vài ngày nữa sang Châu Âu người ta không có nói tiếng Anh không biết làm sao luôn. :(... Chắc phải xem xét 1 cái Nokia quá :(

Phần mềm định vị Nokia Drive là phần mềm dẫn đường bằng giọng nói, có tiếng Việt. Hoạt động tốt tại 160 quốc gia trên
thế giới. Cực hữu ích khi đi du lịch mà ko biết tiếng bản địa. Như thế này thì qua Maroc hay Sudang, Ai Cập gì được tất, chả sợ gì hết. Thế thì không sợ lạc đâu bạn ơi

tarongchoi
30-01-2013, 15:41
Phần mềm định vị Nokia Drive là phần mềm dẫn đường bằng giọng nói, có tiếng Việt. Hoạt động tốt tại 160 quốc gia trên
thế giới. Cực hữu ích khi đi du lịch mà ko biết tiếng bản địa. Như thế này thì qua Maroc hay Sudang, Ai Cập gì được tất, chả sợ gì hết. Thế thì không sợ lạc đâu bạn ơi

Vô rừng Amazon cũng định vị được thì phải, cái Nokia maps trên này không dùng GPRS với 3G đâu phải không bác?
Mà em chỉ hồi hộp không biết cái pin nó có thời gian bao lâu, nhỡ trong rừng lâu quá là tiêu :|

loc_bui
30-01-2013, 16:10
đọc trên trang Nokia thấy bảo pin xài đc 5 tiếng đó nhe:
Battery: BP-5T
Battery capacity: 1650 mAh
Battery voltage: 3.7 V
Removable battery: Yes

Phải vậy k ta?

rongruoi
30-01-2013, 17:14
Đồ sạc không dây nhiêu vậy?

star
30-01-2013, 22:02
Mà đồ sạc không dây đó xài với mấy cái phone hiệu khác nữa được không nhỉ?

thanhthanh_0607
31-01-2013, 10:06
Em vừa kinh qua Nokia maps trên máy con bạn em, nói chung là mượt mà lắm các bác ạ, kết em ấy nhất ở chỗ là không cần vô mạng đấy các bác ^^

Thích thế bác, bác xài rồi có kinh nghiệm nên em nghe cũng an tâm. Đang tính tậu con 820 này chuẩn bị đi chơi tết, mà khoái nhất cái vụ định vị mà không cần vô mạng với sạc không dây. Nhắc tới định vị chán con 3gs của em, mỗi lần muốn tìm kiếm đường hay chỉ dẫn mà xui xui chỗ đó ko có wifi hay 3G thì thôi rồi như cục sắt vụn

Kyo_Rain
31-01-2013, 10:07
Mà đồ sạc không dây đó xài với mấy cái phone hiệu khác nữa được không nhỉ?

Được thì được đó bác nhưng với điều kiện phải có cái nắp pin đi kèm với phụ kiện vì khi sạc bằng sạc không dây thì cái bộ phận đó nối liền với pin của máy, bác nào có điều kiện thì tự chế cái nắp cũng được.

brian0
31-01-2013, 10:10
Có bạn nào có thể cho mình biết thời gian chờ của Nokia hay thời gian sử dụng liên tục không nhỉ? @@"

Thời gian thoại 3G tối đa : 8,1 giờ
Thời gian chờ (3G):360 giờ
Thời gian phát nhạc:61 giờ
Đúng là nokia vẫn là nokia, trâu bò!

vubao57
31-01-2013, 14:36
Đồ sạc không dây nhiêu vậy?

Theo như mình biết thì Giá của sạc không dây: 1,499,000 đồng. Đối với Nokia Lumia 820, để dùng sạc không dây cần mua thêm vỏ sạc trị giá 499,000 đồng. Tuy nhiên bộ sạc này đang được tặng khuyến mãi tới hết ngày 10/3 cho khách hàng mua Lumia 820

nightpinky
31-01-2013, 15:19
Nokia đời nào thì có cái món Maps hả các bác? Đang định sắm Android nhưng mà đọc đến đây chán luôn... Lumia đời nào cũng okie luôn sao?

thanhthanh_0607
31-01-2013, 15:31
Thời gian thoại 3G tối đa : 8,1 giờ
Thời gian chờ (3G):360 giờ
Thời gian phát nhạc:61 giờ

brian0
31-01-2013, 15:49
Theo như mình biết thì Giá của sạc không dây: 1,499,000 đồng. Đối với Nokia Lumia 820, để dùng sạc không dây cần mua thêm vỏ sạc trị giá 499,000 đồng. Tuy nhiên bộ sạc này đang được tặng khuyến mãi tới hết ngày 10/3 cho khách hàng mua Lumia 820

Vậy là Nokia cho không mình tới 2 triệu lần à

Kyo_Rain
01-02-2013, 09:49
Nokia đời nào thì có cái món Maps hả các bác? Đang định sắm Android nhưng mà đọc đến đây chán luôn... Lumia đời nào cũng okie luôn sao?

Nếu cái app Nokia Maps mà nhà sản xuất tạo ra chỉ để dùng cho 1 đời máy thì có lẽ Nokia không cần tạo ra làm gì bác ạ, giống như Android, app nào chạy trên HĐH Android thì máy nào cũng chạy được, mà bác định mua Lumia đời nào chia sẻ kinh nghiệm tí :D

vubao57
01-02-2013, 10:31

Nokia Lumia thì đời nào xài cái món Maps cũng đc vì đều sử dụng hệ điều hành Windows. Nếu các dòng khác thì có thể cài Nokia Maps tuỳ theo máy. Vậy thì bác chuyển qua xài Nokia luôn đi ạ.

brian0
01-02-2013, 11:24
nghe nói nokia có bộ 3 tiện ích, mình chỉ từng nghe về maps và drive, còn cái city lens chưa hiểu lắm, có bạn nào xài rồi chia sẻ cho mình ít kinh nghiệm với

thanhthanh_0607
04-02-2013, 10:48
nghe nói nokia có bộ 3 tiện ích, mình chỉ từng nghe về maps và drive, còn cái city lens chưa hiểu lắm, có bạn nào xài rồi chia sẻ cho mình ít kinh nghiệm với

Mình đang xài Samsung Note nhưng cũng đang tính tậu thêm em này cũng do mấy tính năng này làm mình tò mò quá, ai biết đóng góp thêm ý kiến với nha ^^.

Tính năng của City Lens:
-Tìm kiếm các địa điểm gần vị trí của bạn bằng cách quét camera xung quanh. Địa điểm sẽ bao gồm các tòa nhà cụ thể, khách sạn, cửa hàng bán lẻ, nhà hàng, v.v..
-Địa điểm được hiển thị theo nhiều kiểu: trực tiếp trên camera, trên bản đồ hoặc theo dạng danh sách
-Tìm hiểu thêm thông tin về địa điểm, bạn chỉ với việc nhấn vào điểm cần xem; địa chỉ, số điện thoại, các đánh giá và mô tả chi tiết về địa điểm sẽ hiển thị ngay trên màn hình.
-Bạn cũng có thể chia sẻ địa điểm chỉ với 1 cú nhấn qua các dịch vụ mạng xã hội, SMS hoặc email.
-Bạn có thể lưu lại những địa điểm đã tìm hoặc xem qua, qua đó tiết kiệm thời gian và dễ dàng ghi nhớ mình đã đến những đâu.

tarongchoi
04-02-2013, 17:01
Mình cũng tò mò chức năng city lens này quá, hình như Lumia 820 này mới có thì phải?

Maxngo
04-02-2013, 18:39
Nghe nói cái Map nokia nó chi tiết tại Việt Nam hơn cả Google Map. ko biêt đúng ko nhưng mà hơn apple map là các chắc ấy nhỉ

vubao57
04-02-2013, 18:45
Mình cũng tò mò chức năng city lens này quá, hình như Lumia 820 này mới có thì phải?

Các dòng khác của Nokia Lumia muốn thì có thể tải về cũng được mà bạn. Nếu đang sử dụng điện thoại Lumia WP7.5, bạn đã có thể tải về bản chính thức từ Nokia Collection hoặc dùng mã MS Tag.

Kin803
04-02-2013, 18:56
Ứng dụng City lens này tiện lợi vô cùng, không cần có mạng cũng có thể xài, mà đã xài thì chỉ có mê thôi các bác ơi.

jenguyen
04-02-2013, 22:16
Em là em khoái cái ứng dụng Nokia city lens rồi đó nhé, tiện lợi vô cùng các bác ạ

Maxngo
04-02-2013, 23:37
https://cdn.conversations.nokia.com.s3.amazonaws.com/wp-content/uploads/2012/12/Status-of-Nokia-Maps-Nokia-Transport-and-Nokia-Drive.jpg
nokia city len là cái này phải ko ta

thy_nguyen
05-02-2013, 01:43
cái phần mềm này có vẻ hay nhỉ, đưa điện thoại lên là thấy xung quanh có gì luôn ta, hay quá ^^. ko biết đi phượt, đưa điện thoại lên như vậy có thấy chỗ nào bán đặc sản j không để vào mua ha ^^

vubao57
05-02-2013, 10:40
Và đây là ứng dụng tiện ích của Nokia Drive
https://resources.dientutieudung.vn/8ee0f2663c9062a381ab27fc54a2d548/2011/10/27.1/Nokia-Drive-for-Lumia-screen.jpg
Nokia Drive: Dẫn đường bằng giọng nói cho smartphone Lumia

Nokia Drive tối ưu khả năng dẫn đường thông minh cho lái xe với giao diện đơn giản và lược bỏ nhiều thao tác rườm rà trên màn hình, tập trung vào những chức năng chủ yếu nhất.

Chỉ cần gõ tên địa điểm cần tìm, Nokia Drive sẽ tự động tìm và đưa ra lộ trình tuyến đường, bao gồm các thông tin về chiều dài, tốc độ chạy và hiển thị vị trí người sử dụng theo thời gian thực dựa vào dữ liệu định vị GPS.

Thêm nữa, Nokia Drive còn được kế thừa các tính năng của ứng dụng Nokia Maps vốn dành cho nền tảng Symbian, mang đến nhiều chế độ linh hoạt cho người dùng như giao diện bản đồ 2D/3D hay xem ảnh qua vệ tinh, đồng thời có thể tải bản đồ để sử dụng trước mà không cần kết nối internet.

Nokia Drive hiện được cài đặt sẵn trên hai smartphone Lumia 800 và Lumia 710, hỗ trợ dữ liệu của hơn 100 quốc gia với gần 50 ngôn ngữ khác nhau. Ứng dụng này cũng sẽ sớm có mặt trên các nền tảng Symbian Anna, Symbian Belle và Meego (Nokia N9).

Maxngo
05-02-2013, 11:00
https://vnreview.vn/image/image_gallery?uuid=ff807f3e-4778-4cd7-8ff6-605542928cd5&groupId=13729&t=1332726505250

khá hiệu quả ở việt nam nhở, thì thấy tốt đó chớ

thy_nguyen
05-02-2013, 11:20
Mình thích mấy chương trình bản đồ thế này lắm. Chứ lâu lâu mình xài bản đồ trên máy mình mà nó hiện ra như thế này
https://imgs.vietnamnet.vn/Images/2012/05/17/13/20120517132029_GMap1.jpg
... đứng hình luôn... :((:((:((
https://vnreview.vn/image/image_gallery?uuid=ff807f3e-4778-4cd7-8ff6-605542928cd5&groupId=13729&t=1332726505250

khá hiệu quả ở việt nam nhở, thì thấy tốt đó chớ

cafeda91
05-02-2013, 11:29
Tóm lại là cái Nokia Maps này có sẵn bản đồ trong đó rồi, nó chỉ cần định vị GPS để sử dụng mà thôi. Còn điện thoại thì phải có 3g/gprs mới tải bản đồ về được. Vote 1 phiếu cho thiết bị ko thể thiếu khi đi phượt.. ngoài vùng phủ sóng (beer)

jenguyen
05-02-2013, 14:57
em là em kết cái ứng dụng Nokia Maps rồi, thế là từ nay có thể sử dụng bản đồ ở nơi mà minh tới mà không cần hỗ trợ 3G hoặc GPRS rồi.

Kyo_Rain
05-02-2013, 15:18
https://cdn.conversations.nokia.com.s3.amazonaws.com/wp-content/uploads/2012/12/Status-of-Nokia-Maps-Nokia-Transport-and-Nokia-Drive.jpg
nokia city len là cái này phải ko ta

Có 1 thắc mắc là sao nó biết cài nào là quán ăn, cái nào là quán nước mà nó hiện lên bản đồ vậy mấy bác?

thanhthanh_0607
07-02-2013, 09:01
Thông minh dữ vậy các bác, đỉnh qá, kiểu này đi chơi không sợ đói không sợ lac rồi

Maxngo
07-02-2013, 09:49
Hix cái này dùng khá tốt, mình rất thích ứng dụng Nokia City Lens này ^^

jenguyen
07-02-2013, 09:58
em là em vừa mới lãnh lương và tiền thưởng, thấy em này ngon quá nên đi mua ngay thôi. em xài thử rồi sẽ cho các bác biết cảm giác như thế nào!