PDA

View Full Version : Du lịch từ Nam ra Bắc Mùng 5 tết 14/02-22/02/2013

shrtmqptnk
24-01-2013, 00:00
Chào các bạn,

Dịp tết này mình đã lên kế hoạch phượt từ Nam (Sài Gòn) ra Bắc (Hà Nội) từ ngày 14/02 đến 22/02/2013. Nhưng vác ba lô lên đường một mình thì cũng hơi buồn nên hôm nay post lên đây, hy vọng nhà mình có ai có kế hoạch tương tự thì mình kết hợp phượt cùng cho vui :D

Kế hoạch cụ thể của mình như sau:

Ngày 14/02: 21h khởi hành từ Sài Gòn đi Nha Trang bằng xe giường nằm của Phương Trang/ Mai Linh hay Hạnh Cafe (giá vẻ khoảng 180-200k).

Ngày 15/02: 7h sáng đến Nha Trang, nhận phòng KS, rồi đi tham quan Viện hải dương học, nhà thờ chánh tòa... Trưa bắt cáp treo ra Vinpearl, chơi các trò chơi cảm giác mạnh, tắm biển và tắm hồ bơi lớn nhất Đông Nam Á... Tối đi dạo phố, qua chợ đêm Nha Trang, công viên Phù Đổng, cà phê Bốn Mùa...

Ngày 16/02: 11h30 trả phòng KS, tham quan khu du lịch suối khoáng nóng Tháp Bà, một điểm du lịch hấp dẫn, kết hợp giữa nghỉ dưỡng sức khỏe và chữa bệnh, hàng năm thu hút đông đảo khách trong và ngoài nước... 19h bắt xe giường nằm tiếp tục ra Hội An (giá vẻ khoảng 200-220k).

Ngày 17/02: 7h đến Hội An, nhận phòng KS, khởi hành đi Mỹ Sơn, tham quan kinh đô Trà Kiệu (trung tâm hành chính trước đây của vương quốc Chămpa), bảo tàng Champa. Tiếp tục đi xe vào khu đền tháp cổ, tham quan các công trình kiến trúc toà tháp Chăm được xây dựng vào đầu thể kỷ thứ 4. Về lại Hội An, tối tham quan khu Phố Cổ, thưởng thức các đặc sản như Cao lầu, mì Quảng, bánh đập..., nghỉ đêm tại Hội An.

Ngày 18/02: 8h lên xe ra Huế (giá vẻ khoảng 60-70k). 12g đến Huế, nhận phòng KS, chiều đi về bờ nam sông Hương, tham quan lăng Tự Đức, Khải Định...Tối đi dạo cầu Tràng Tiền, thưởng thức phố Huế về đêm, uống cafe dọc sông Hương, nghỉ đêm tại Huế.

Ngày 19/02: rời Huế đi Phong Nha-Kẻ Bàng-di sản thiên nhiên thế giới. Viếng thăm Thánh Địa La Vang (Được phong tặng là Tiểu Vương Cung Thánh Đường) và chụp ảnh Vĩ tuyến 17-Cầu Hiền Lương-Sông Bến Hải, ăn trưa tại Phong Nha. Ngồi thuyền ngược sông Son chinh phục động Phong Nha: hang Bi Ký, Cô Tiên & Cung Đình dưới sâu lòng núi nơi có con sông ngầm từ Lào chảy sang, chiêm ngưỡng các khối thạch nhũ tuyệt đẹp được kiến tạo bởi thiên nhiên qua hàng ngàn thiên niên kỷ. Chiều 17h30 Về đến Đồng Hới bắt tàu hỏa SE4 (chuyến 20h) đi Hà Nội (giá từ 300 đến 500k tùy bạn chọn ghế ngồi hay giường nằm và có điều hòa hay không ;)).

Ngày 20/02: 6h sáng ra đến Hà Nội. Đi Ba Đình viếng Lăng Bác, vườn cây ao cá, nhà sàn Bác Hồ, chùa Một Cột, bảo tàng Hồ Chí Minh. Đi chợ Đồng Xuân mua sắm, ăn trưa. Chiều bắt xe đến khu du lịch đảo Tuần Châu, nhận phòng KS, tắm biển. Tối xem nhạc nước, thuê xích lô dạo quanh thành phố Hạ Long, tham quan mua sắm tại Công viên Hoàng Gia...

Ngày 21/02: Sáng trả phòng, bắt tàu đi Vịnh Hạ Long :D, đến chiều bắt xe về lại Hà Nội. Nhận phòng KS, tối tham quan khu phố cổ và hồ Gươm, đền Ngọc Sơn, tháp Rùa.

Ngày 22/02: Sáng trả phòng , đi tham quan một thoáng thủ đô Hà Nội: Văn Miếu Quốc Tử Giám, rồi qua hồ Tây, phủ Tây Hồ, đền Quán thánh. Chiều tham quan bảo tàng dân tộc học. Tối ăn uống chia tay anh em bạn bè tại Hà Nội.

Ngày 23/02: mình lên đường đi Thái :D

Hy vọng tìm được bạn đồng hành, dù trong bất cứ đoạn hành trình nào cũng được ^^.:D
Xin cảm ơn nhà phượt đã giúp mình đăng tin này ;)

chalua
26-01-2013, 00:05
uầy, e tưởng bác đi xe máy =.="

13lack
28-01-2013, 07:20
nhìn kế hoạch của bạn, mình ko dám tưởng tượng đến chi phí :(

bichduyen
30-01-2013, 16:19
Hành trình của mình hơi lệch với bạn nên hy vọng join được ở đoạn Phong Nha - Kẻ Bàng và đi viếng La Vang (vì chưa đến bao giờ).

Ngày 12/2 mình đi xe Quang Hạnh ra Đà Nẵng (giá khoảng 400, ngày Tết chắc không rẻ hơn được đâu bạn ạ) và chiều cùng ngày bay đi Hà Nội. Chương trình mới có tới đó. Dự định vãn cảnh chùa Hương, lên Mộc Châu (nếu tìm được xế nào chưa có ôm hoặc có bạn đồng hành bắt xe đi) và ngược về Phong Nha - Kẻ Bàng.

Mình để lại nick yahoo trong tin nhắn cho bạn. Hy vọng có thể điều chỉnh lộ trình một chút để đồng hành cùng bạn. Cảm ơn.

nhatrang_cafe
30-01-2013, 16:33
Đến Nha Trang thì alo mình nha bạn :)

caoboixavo
31-01-2013, 19:42
mùng 2 tết phượt xe máy về nha trang với mình hông bạn?