PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Cô Tô Mùa Nước Cạn

halangirl
29-04-2010, 12:05
Sau mỗi chuyến đi, thường mình không thích post gì ở diễn đàn, bởi thấy có nhiều topic, mọi người - vì cái tôi quá lớn (phải không nhỉ?) hay làm mất lòng nhau bởi những thứ đâu đâu. Phần vì, đi ít, hiểu biết cũng chưa nhiều.

Trước khi đi Cô Tô, mình cũng đã tham khảo đầy đủ topic ở trên này, nên giờ cũng băn khuăn việc lập ra topic mới. Mình sẽ đưa ra những kinh nghiệm và thông tin hữu ích nhất cho bạn nào có ý định đi Cô Tô.

Cô Tô mùa này không đẹp, công bằng mà nói, Cô Tô cũng không đẹp như những gì mà mọi người ca ngợi, trong tưởng tượng của mình thì Cô Tô đẹp lắm, như bức tranh giữa chốn thiên đường ấy, nhưng đến nơi thì cảm giác ban đầu là thất vọng. Có lẽ, nên nghĩ đến Cô Tô bình dị thôi.

Ở ttvnol có bốn đoàn đi Cô Tô cùng đợt, tất cả đều đi ô tô, riêng vợ chồng mình thì quyết định đi xe máy, chỉ là vấn đề sở thích thôi.

7h bọn mình ăn bún thiên chúa giáo và khoảng 7h15 bắt đầu xuất phát tại Vincom, đi thẳng một mạch đến Tuần Châu thì vào chơi, ngó nghiêng lại mấy chỗ từng đi, chụp vài kiểu ảnh, đến TP Hạ Long là 10h (đi nhanh quá nhỉ :D). Dừng ăn hải sản, sau đó phi một mạch đến cảng Cái Rồng là đúng 11h.

Mình lạc đề một chút về Cái Rồng và Quảng Ninh, dân QN khá là lạ, một năm về trước khi mình đến mảnh đất này, mình luôn thắc mắc tại sao dân ở đây đi xe máy gần như không đội mũ bảo hiểm, rất nhiều xe kẹp ba, tình trạng không đội mũ bảo hiểm lên đến 80% (đó là những gì tụi mình thấy tận mắt). Từ người già, thanh niên choai choai, các đôi yêu nhau etc các thành phần đi xe máy đều tóc gió tung bay. Một năm sau quay trở lại, tính từ đầu đất QN đến cuối đất QN thì thấy không thay đổi gì, và tụi mình cũng không gặp phải bất kỳ anh cảnh sát giao thông nào suốt chuyến đi, vì sao thì để các bác biết nhiều giải thích giúp? Quảng Ninh khá là giàu, (trước kia mình tưởng QN nghèo lắm cơ, đúng là đi một ngày đàng học một sàng khôn) ở miền Bắc có lẽ QN là tỉnh giàu đứng thứ ba chỉ sau Hà Nội và Hải Phòng, phải không nhỉ? Con gái QN cũng không đen như giang hồ đồn thổi :D.

Ngạc nhiên nhất là Cái Rồng, không ngờ cảng này lại sầm uất như vậy, nhà cửa chạy dài mải miết với cơ man nào là nhà nghỉ và ks, đếm sơ sơ những nhà nghỉ trên đường có lẽ cũng đến ít nhất là 50 (thế việc gì các đoàn phải mất công gọi điện đặt chỗ như là khan hiếm lắm, đến nơi lựa chọn có phải sướng hơn không?). Cái Rồng về đêm nhộn nhịp hơn Hà Nội, đó là điều chắc chắn, ở HN 11h đêm là bị cấm bán hàng, 2h sáng đường khá vắng và TP chìm trong yên lặng. Những ngày quán mình có mấy anh em phượt thích ngồi hát hò và kể chuyện những chuyến đi, nhà hàng phải tắt điện phòng khách và bịt kín cửa cách âm để người ngoài không biết. Nhưng ở Cái Rồng thì taxi lượn ra lượn vào như châu chấu bất kể lúc nào, hàng ăn mở thâu đêm, karaoke hát đến sáng.

Gái ở các quán đèn đỏ khá trẻ, chủ yếu là đầu 9X trở lên, hầu hết là dân miền Tây Nam Bộ ra, da trắng và không xinh mấy, nói chuyện hơi vô duyên. Khoảng hơn 4h sáng mình ngồi ăn cùng quán với khoảng hơn chục em kiểu này, các em nhìn hai vc mình như người ngoài hành tinh, thì thầm với nhau và cưới khúc khích, có lẽ tại tụi mình đeo ba lô và thắt khăn rằn?

Tụi mình chọn cách đi du lịch bụi thì bụi cho tới cùng, tức là không thuê nhà nghỉ ngủ đêm mà đi chơi khắp nơi, chán lúc nào ngủ trên xe lúc đó (ngủ như Tiếu Long Nữ và Dương Quá nằm trên dây ấy. Nếu có đôi nào yêu nhau (yêu thôi chứ chưa cần cưới như vc mình nhé) mà chọn cách đi kiểu này mình tin chắc là khi về sẽ càng yêu nhau hơn). Vì lang thang và ngủ đêm ngay tại cảng mà mình may mắn biết được thế nào là mưa biển. Cái kiểu mưa kỳ cục, không có dấu hiệu gì, thi thoảng lắc rắc vài hạt kiểu như chạy mau đi, mưa đang to dần và gió rất lạnh. Nhưng cứ ngồi yên chơi, một lúc là tạnh, đường ẩm ướt không sao, gió sẽ se khô. Rồi lại chợt mưa, mưa tạnh gió vút vài cơn là đường thôi ướt... cứ như thế. Một vài con tàu đèn sáng cả đêm, người dân đi đánh cá le lói một thứ ánh sáng điện nhìn xa như ánh đèn đom đóm, vọng lại tiếng nói chuyện rì rầm. Thanh niên ở đây không biết vì sao cũng không ngủ, cả đêm hết toán này đến toán khác phi xe trên đường?

Khuya về sáng, gió khá lạnh, cái lạnh của gió biển thật khó để diễn tả, cũng lạnh lắm nhưng không phải như cái lạnh ở Y Tý độ sắp sang Đông, lạnh thế nhưng khác với cái lạnh 2độ C giữa Mù Cang Chải về đêm, lạnh như gì nhỉ, lạnh cóng cũng không phải, lạnh buốt lại càng không, thật không biết nói thế nào cho đúng. Mình rúc đầu vào lòng chồng, hai vc ôm nhau ngủ được khoảng vài tiếng, ngủ không ngon mấy vì cảng Cái Rồng rất ồn ào về đêm, nhưng là một đêm rất đáng để nhớ, là những cảm giác không thể có lại, là cái gì đó dai dẳng, đọng mãi trong tâm trí, lúc nào cũng làm mình nghĩ đến.

Đồ ăn ở cái Rồng khá chặt chém, 5k/quả trứng vịt lộn, 30k/bát phở... cái gì cũng mấp mé đắt gấp đôi, vì nếu bạn không ăn, bạn sẽ bị nhịn đói, mà nhịn đói thì không có gì làm sung sướng cả.

Hơn 4h sáng các tàu thuyền đánh bắt xa bờ đã cập bến, buôn bán khá tấp nập trên cảng, mình không biết đắt hay rẻ vì không mua và cũng chuẩn bị rời bến tới Cô Tô. Mình sẽ post cụ thể những chỗ ăn chơi đáng để đặt chân tới tại Cô Tô và post những tấm hình đại diện, sẽ post ít hình nhất có thể vì máy mình không chuyên chụp cảnh, mình chỉ chụp hình mình tự sướng để post chơi ở blog thôi. Ai bảo đàn bà 25 tuổi là không còn phù phiếm nữa!? :">

titigold
29-04-2010, 13:26
Hihi, hai vợ chồng tiếu ngạo giang hồ lại rồi àh. Lâu lắm mới thấy lại nick này đấy. Mùa thu này đi lại cung mùa lúa chín nhỉ.

halangirl
29-04-2010, 14:04
Khoảng hơn 7h tàu đi Cô Tô bắt đầu xuất phát, vì chỉ có một chuyến nên đi chung với 4 đoàn khác ở ttvnol, cả tàu chỉ có mỗi một chiếc xe máy của hai vc mình, mọi người hỏi sao không gửi xe, đến nơi thuê có hơn không, nhưng về sau mọi người thấm thía đến nơi thuê là sai lầm, đó là chuyện về sau. Trên tàu, mình tình cờ gặp một đoàn 4 người, trong 4 người đó, có một chị nhận ra mình ngay, vì từng nói chuyện và biết nhau qua blog 360đ rồi, có một anh lại là đồng nghiệp cũ với chồng cách đây 2 năm. Thế là nhập bọn, có thêm nhiều điều li kỳ thi vị trong chuyến đi.

Vì chưa đi tàu biển bao giờ, mình rất sợ say, nhưng nói với các bạn sợ say tàu biển rằng đi tàu biển bình thường thôi, không có gì kinh khủng đâu, mình không say chút nào luôn, và cũng thấy trên tàu chẳng ai say cả, có chăng là mấy chú cưỡi sóng trên mom tàu hình như biêng biêng và biu ti phun. Tàu chạy tầm ba tiếng, tiếng cuối là đoạn sóng mạnh nhất, nhưng lại sướng nhất vì tàu cứ dập dềnh lên cao rồi xuống thấp như chơi trò chơi bập bênh lúc bé ấy.

Tàu cập bến, tất cả mọi người có vẻ thất vọng vì trời không nắng, người dân ở đây cho biết đang có gió mùa và sẽ lạnh tiếp trong hai ngày tới. Nhìn quanh quất, cảm giác ban đâu là thất vọng. Tụi mình phi xe đi ngó nghiêng hai ba lượt trên đảo, chồng bảo: "Đi CT sai lầm rồi em ạ!", mình tiếc: "Biết thế này nghỉ thêm vài ngày đi Tây Nguyên có hơn không...". Sau cùng, tụi mình định tranh thủ lượn hết Cô Tô xong 1h lên tàu về đi Trà Cổ, Móng Cái chứ ở đây có gì mà chơi.

Lượn một hồi, gặp đoàn khá đông đi chung trên tàu ban nãy thuê nhà dân ở, mình cho đó là lựa chọn sáng suốt và thông minh vì nhà nghỉ ở Cô Tô rất đắt, một đoàn khác thuê khách sạn ủy ban, đoàn bốn người mình gặp thì thuê được một phòng nhà nghỉ (vì cũng chỉ còn 1 phòng) với giá 200k một ngày + đêm mà chỉ có hai bạn nữ được nghỉ, còn hai bạn nam thì die. Mang tiếng là nhà nghỉ nhưng nó giống như cái phòng trọ sinh viên ở Hà Nội thấp lè tè có nhiều phòng một dãy ấy.

Đang buồn buồn, trời tự dưng hửng nắng, cái thứ nắng vàng như màu rượu chanh phủ lên không khí ảm đạm một làn hơi ấm khiến mọi thứ bừng sáng, cảnh sắc tươi mới khác hẳn mấy phút trước. VC mình rủ 4 người bạn kia đi ăn trưa, ăn ở quán Úy Thanh, rất rẻ, Cô Tô không có nhiều quán ăn chuyên về hải sản, với người dân ở đây, món ăn ưa thích là trâu bò lợn gà, còn hải sản lại là thứ đồ ăn thừa mứa. Bọn mình sáu người, ắn chán chê mê mỏi cá biển héo, canh sò nấu chua, mực tươi, rau và một món xào xong thanh toán hết mỗi người có 40k.

Kết thúc bữa ăn, mọi người có vẻ mệt và rủ nhau đi ngủ, còn mình thì thích thú chỉ muốn lao ra biển luôn, thế là hai vc phi ra biển. Lúc này mới thấy Cô Tô đẹp, nếu quay về đất liền ngay thì thật là ngốc nghếch và kém hiểu biết. Cả một bờ cát trắng muốt dưới ánh nắng hắt hiu lóng lánh trải dài mấy km choán hết tầm mắt, nước xanh biếc và không một bóng người. Phi xe ra giữa, mình bỏ dép, chạy bộ tung tăng, thấy mình nhỏ bé như con kiến giữa mênh mông trời đất vậy. Mình cứ vừa chạy vừa hét: "Ôi em thích quá anh ơi, ôi đẹp quá anh ơi, ôi sướng ơi là sướng..." đó là lúc mình thực sự rất sung sướng đến mức không diễn tả nổi. Mình nhớ lần gần nhất mình thích thú như thế cách đây cũng gần hai năm rồi khi mình mua được mấy chiếc vòng đồng ở chợ Mường Hum, vòng này là của hồi môn của người dân tộc Mông, rất tinh xảo và đẹp, mình luôn giữ nó như giữ bảo bối bên người, lúc mua có 25k/chiếc nhưng giờ có người trả 2 triệu nhưng mình không bao giờ bán mặc dù mình có hẳn ba chiếc :D.

Chẳng có cái ảnh nào chụp bờ biển cả, toàn ảnh chụp người, cũng phân vân việc post hay không, không có ảnh thì khó mà hình dung được, post đại 1 kiểu cho các đồng chí ném đá. Đây, bờ biển Cô Tô, cũng chỉ đẹp được như thế này thôi nhé, đẹp nữa là do các bác bị mấy máy ảnh pro đánh lừa mắt thôi, hehe:

1h chiều, lúc này tụi mình khá mệt, phi xe lòng vòng tìm bóng mát ngủ, ở Cô Tô cũng có những khuôn viên khá giống với Cửa Lò, đường đi xây đẹp và hai bên đường trồng lá nhiều cây thông, chỉ khác ở Cô Tô không có ghế đá để ngồi nghỉ. Đi qua một khuôn viên khá vắng, mình thấy có ngôi mộ mới chôn, bên trên để hai vòng hoa, chồng thì chả nhìn thấy, không hiểu cao hứng thế nào vừa đi vừa kể chuyện ma? Đã thế còn dừng nghỉ ở gốc cây cách ngôi mộ có mấy chục mét. Mình tưởng chồng nhìn thấy ngôi mộ nên mới kể chuyện ma, ai ngờ chồng không nhìn thấy, dừng xe nghỉ mình cũng chẳng nói gì, vì nghĩ có chồng rồi nên chẳng sợ. Gió hắt hiu, chồng nằm trên xe ngủ ngon lành, mình ngồi nghịch mấy cái vòng và sắp lại đồ, tự dưng xe máy đổ rầm phát, chồng bay ra khỏi xe vẫn ngủ ngon, mình lay mãi mới dậy, đang nằm dưới đất mà chồng lại tưởng đang nằm trên bàn, không dám nhúc nhích sợ rơi xuống đất, đúng là chả biết phải nói sao. Không hiểu sao xe tự dưng đổ, mặc dù trống rất chắc, chồng buồn ngủ quá nằm trải áo ngủ tiếp, mình hơi lạnh gáy nhưng nghĩ chắc thần hồn nát thần tính, có gì mà sợ. Nghĩ linh tinh gió hiu hiu mát mình cũng ngủ lúc nào chả biết. 3h có điện thoại 4 người kia gọi lên ngọn hải đăng mới lồm cồm bò dậy. Lúc đi qua ngôi mộ chồng mới nhìn thấy bảo mình, hắn mà thấy sớm thì chắc đố dám ngủ chỗ kia. Nên nhiều khi, chị em phụ nữ cũng không nên dựa dẫm vào đàn ông quá, nhỉ :))

Đến Cô Tô, không thể không nhắc đến chó Cô Tô, Cô Tô rất nhiều chó, mật độ dân số chó ở đây phải ngang ngửa với mật độ dân số người. Có thể nói không nhà nào là không nuôi chó, hầu hết mỗi nhà đều nuôi vài con, đi đến đâu cũng gặp chó, chó nhiều đến nỗi mấy đêm sau đêm nào mình cũng mơ thấy chó. Có lẽ chó gần gũi với con người, nuôi ở đảo để bầu bạn cho vui? Hay người ta nuôi để thịt mà tại mình yêu chó nên nhân văn nó lên? Khó hiểu.

halangirl
29-04-2010, 14:15
Tigôn:

Hi, vâng, bây giờ mỗi lần đi lâu là nhớ con lắm, trước kia thường đi vào cuối tháng vì được nghỉ, bây giờ cuối tháng phải ở nhà trả lương nhân viên, đi chơi tâm lý không thoải mái lắm. Mấy chỗ gần gần thì đi hết rồi, chỗ xa lại mất thời gian. Miền Bắc chỉ còn Lạng Sơn mình chưa khám phá, giờ chỉ thèm đi lại cung Tây Nguyên, chắc khác 10 năm về trước lắm!

halangirl
29-04-2010, 15:11
Hình như, không ai đến Cô Tô mà không một lần lên ngọn hải đăng với ý nghĩ từ trên cao ấy nhìn xuống sẽ thấy toàn cảnh đẹp. Trên thực tế, ngọn hải đăng xây không cao lắm, và từ trên ngọn hải đăng nhìn xuống cảnh chẳng có gì đáng để khen. Không đẹp bằng ta đứng từ một con đèo bất kỳ nhìn xuống chân núi. Ngọn hải đăng được xây bé bé, leo hình xoắn ốc khoảng ba tầng thấp là lên đến nơi, đứng đông sẽ bị chen chúc, nhưng cũng nên lên nhìn quanh đảo cho biết, mất công đi Cô Tô mà.

chụp từ trên ngọn hải đăng

Đường lên ngọn hải đăng không y hệt như đường ray tàu hỏa nhưng cũng tựa tựa thế, người ta xây theo kiểu lắp từng viên gạch một với nhau, cách mỗi viên là một cạnh sắt nhô lên, phi xe qua mông sẽ khật khật, khật khật :D. Riêng về độ cua và đổ đèo thì gọi Tam Đảo hay Ba Vì bằng kỵ, nhưng cũng có cái hay riêng. Các em teen thường thích show hàng ở đây, theo mình nếu để tạo dáng kiểu này thì nên ra bến Hàn Quốc hoặc bến Nhật Bản vừa xây xong đẹp hơn tỷ lần, còn đi thế này nên dành thời gian đi được nhiều nơi tốt hơn, đó là cảm nhận riêng vậy thôi, đỡ phí.

Cô Tô to cũng bé, sau khi đi ngọn hải đăng, bọn mình ra cảng Quân Sự dạo chơi, nếu đi Cô Tô con thì sẽ xuất phát từ cảng này. Đường ra cảng khá đẹp, bạn sẽ hiếm thấy nơi đâu có một bên là rừng, một bên là biển, ở giữa là đường đi, lấp ló quanh quất là những ghềnh đá, bãi cát, có những đoạn lại gần giống như thảo nguyên, một vài đoạn thì lại nhang nhác giống đường vào sâu trong hồ Ba Bể.

ảnh tại cảng

Đoàn 4 người không đi cùng tụi mình được vì phí thuê xe máy ở đây khá đắt, ngày thường không biết rẻ hơn bao nhiêu nhưng ngày lễ là 200k/ngày bất kể là bạn đi một buổi hay một tiếng, xe thì hơi phò, đổ đèo rất chán và có chiếc thì cảm tưởng không leo nổi lên ngọn hải đăng, xe đạp thì 60k/tiếng. Bọn mình không thuê nên không biết nếu ngoại giao tốt thì có rẻ hơn được không nhưng rõ ràng với giá như thế thì 4 người bạn kia đã quyết định dạo bộ.

Riêng hai vợ chồng mình sau khi lượn lờ khắp nơi, đi hết ngọn hải đăng, cảng quân sự, đi loanh quanh khắp ngõ ngách đảo, những nơi người dân trồng lúa, những nơi người dân trồng rừng, những vườn rau xanh muốt, những hàng rào tre với những mỏm đất được đào xới kỹ lưỡng. Đã ra một quyết định điên rồ là off road tại Cô Tô, nghe người dân nói đi qua được con đường lầy lội với những mỏm đất cao như nấm mộ nhấp nhô, nhấp nhô xa xa kia, sẽ tới được bến Tình Yêu với cảnh vật nên thơ! (ặc ặc)

Thế nhưng sau khi vượt qua được hết chướng ngại vật, mông hết tâng lên nẩy xuống thì tụi mình quyết định quay lại vì không đủ hứng thú bỏ xe lại, đi bộ qua nửa ngọn đồi để tới đích :D. Bến Tình Yêu xin nhường lại cho các bậc anh tài đủ máu mê!

Mình lười chụp ảnh nên những cái chụp chưa khái quát được điều muốn nói, các bạn cứ đến tận nơi cảm nhận nhé!

halangirl
29-04-2010, 15:47
Quay về, lúc này đã khoảng 4h chiều, chẳng lẽ đi biển mà không tắm, trời không nóng nhưng cũng chẳng lạnh, gió lồng lộng, thế là tụi mình chân trần chạy bộ trên cát, chạy tới chạy lui cho nóng người lên để còn tắm. Là phụ nữ (độ này mình chẳng dám dùng từ con gái :)) hehe ), mình khuyên các bạn nam nên dẫn người yêu ra biển chạy cùng kiểu này, thế nào về cô ấy cũng say bạn như say sóng luôn! Biển Cô Tô dài rộng nhưng thưa người, bọn mình vừa chạy vừa thích thú nhại Đàm Vĩnh Hưng: 'Bờ biển này là của riêng mình...", chế "ngày chủ nhật ngày của riêng mình" trong Thành Phố Buồn.

Nếu gặp người dân, bạn nên trò chuyện với họ, họ sẽ nói cho bạn nghe nhiều điều rất hay ho. Gặp một bác, bác ấy nhờ chồng khiêng hộ thuyền lên bờ, xong bác ấy cảm kích thế nào lại mời chiều mai ra đó, bác ấy đánh bắt hải sản tươi sống ngoài biển về đây ngồi nướng nhắm rượu, hê hê. Tắm xong, chụp vài bô ảnh rồi nhập 4 người kia đi loanh quanh tìm mua hải sản tươi nướng tại bờ biển.

Tụi mình mua được 12 con ghẹ to, hai cân mực tươi và hai cân Sò huyết, tất cả đều là hải sản tươi sống với giá có 200k mà còn được người dân họ làm sạch cho, cho mượn quạt và ắc quy, cho mượn chiếu ngồi, bát đĩa, cho muối ớt, cho mượn luôn cả cái đựng than, chỉ việc mua 30k tiền than hoa thôi, thế là tụi mình có một bữa ăn tươi ngon và no nê, vừa ngồi ăn vừa ngắm trăng trên trời nữa chứ. Trong khi một đoàn khác mua 30k than hoa nhưng thuê ắc quy và cái xô đựng than + vỉ nướng tại quán đã hết 200k rồi. Mà đồ ăn không rẻ bằng tụi mình mua, cô chủ nhà là Mai Chính nhé, Cô ấy tốt lắm, cho bọn mình ngủ qua đêm, có chăn màn và đệm nữa mà không lấy tiền. Nếu các bạn ra đó nên đến nhà cô ấy thuê, cô ấy chỉ lấy 200k cả đoàn, ở thoải mái ba bốn ngày không sao.

Kết thúc ngày đầu tiên ở Cô Tô, mọi thứ diễn ra rất tốt đẹp. Mình nói thêm rằng người dân trên đảo cũng khá tốt, anh sửa xe cho tụi mình (bơm hơi và căng xích) xong không lấy tiền, nhưng chồng nhất quyết trả. Họ mến khách du lịch lắm, hỏi thăm nhiều, cười đùa nhiều. Ở Cô Tô chưa có điện từ đất liền vào, họ có máy phát chạy riêng, nhưng chỉ phát điện 1 tiếng buổi trưa và từ 7h đến 11h đêm là cắt, nên mỗi nhà thường có riêng một vài bình ắc quy dự trữ sẵn. Mình không biết Cô Tô có internet không, nếu không có thì quả là rất thiệt thòi...

halangirl
29-04-2010, 16:52
Ngày thứ hai.

Chú chủ nhà gọi tụi mình dậy tầm 6h sáng, sợ hai vc ngủ quên không đi chơi được (tâm lý thế!), mà đúng thật nếu chú ấy không gọi chắc tụi mình ngủ tới trưa luôn. Vs cá nhân xong vc cô chú ấy tư vấn cho tụi mình chỗ đi chơi, nơi nào trên đảo thì đẹp, nếu muốn đi Cô Tô con thì đi như thế nào, nên làm sao... Hai vc mình đi ăn sáng, ăn cháo ngao, lên rừng thì ăn gà đồi và lợn mán, còn xuống biển nhất quyết chồng chỉ cho mình ăn đồ biển thôi, muốn ăn cháo gà chồng bảo về HN chồng chở đi ăn, thế là mình không thể từ chối món cháo này. Ăn cũng được, ở đảo người ta chế biến hải sản không được như ở đất liền, hay tại mình chưa biết chỗ?

Qua rủ 4 người kia đi Cô Tô con, hai anh nam thì máu, còn hai chị nữ thì hơi lưỡng lự, can cái tội chưa đi chơi được nhiều ở Cô Tô to vì... đi bộ, còn nhiều chỗ muốn đi nốt. Có một đoàn khác cũng thuê tàu ra đảo Cô Tô con, thuyết phục một hồi thì 4 người kia đồng ý lên đường. Xe mình kẹp bốn (chồng đèo mình và hai chị), còn hai anh kia đi xe ôm ra cảng Quân Sự cho kịp đoàn. Ra đến nơi nhập hội đã thuê thuyền để share tiền cho giảm chi phí, đoàn này thuê 1 triệu cho hai chuyến cả đi lẫn về, nhưng dở ở chỗ đoàn xác định chỉ đi 2 tiếng thôi, hẹn chủ tàu 11h trưa thì đón. Thế mới có chuyện để nói hồi sau.

trên tàu

Đến nơi, nếu nhận xét chính xác và công bằng thì bãi biển Cô Tô con không thể đẹp bằng Cô Tô to được, có lẽ bãi biển Cô Tô to là đẹp nhất huyện đảo rồi!? 6 người mình đi lang thang phía bên trái đảo, đoàn kia đi lang thang phía bên phải đảo. Cô Tô con có vẻ đẹp mà bàn phím không nói lên được, cảnh vật ở đây khá là hoang sơ, đi mỗi đoạn lại là một ghềnh đá, hết ghềnh đá thì là bãi cát, loanh quanh mãi cũng chỉ có thế thôi, nhưng đi hoài, đi mãi cũng không thể tìm ra được điểm trùng lặp, vì mỗi ghềnh đá hay bãi cát lại là một vẻ đẹp riêng, có cái cô quạnh, có cái hùng vĩ, không vẻ đẹp nào giống vẻ đẹp nào, nó khiến chúng ta nuối tiếc khi chưa thỏa mãn sở thích khám phá thì đã phải quay về. Thế là 6 người quyết định đi tiếp một vòng đảo Cô Tô, thực ra lúc đó nghĩ rằng đảo không to lắm, đi nhanh sẽ kịp một vòng và không lỡ giờ tàu chạy (ai chả có phút ngây thơ! :D).

Chồng mở bàn đồ trong điện thoại, mọi người vừa đi theo bản đồ vừa chụp ảnh, cười nói, nhặt được mấy con ốc hình đẹp như được nghệ nhân thế giới tạc, hai vc mình cũng nhặt được mấy hòn sỏi bóng đẹp như kim cương đã được bãi biển mài nhẵn, về chỉ cần xỏ lỗ đeo dây là thành hàng độc, hot ấy chứ. Mình tâm đắc nhất là nhặt được một hình hai mảnh đá mặt người dính vào nhau như bức tranh kẻ khóc người cười và một vỏ con chai rất to, bóng đẹp, dày bốn năm phân, đã bóc hết lớp sần sùi bên ngoài để lộ ra một thứ ánh sáng óng ánh, nắng chiếu vào phản lại lóa mắt, mang về mài thành mặt dây chuyền thì chắc hai đứa lại tranh nhau đeo giống như tranh nhau cái ví dệt lanh mua của bà Vàng Thị Mai ở Lùng Tám, Quản bạ, Hà Giang. Nếu các bạn đến Cô Tô con, mình khuyên nên nhặt mấy thứ thú vị đó, ở đảo Cô Tô con mới có nhiều chứ bờ biển khác được du lịch hóa hết rồi nên chẳng kiếm đâu ra.

Đi mãi, đi mãi, càng đi càng đến những đoạn khó, có những đoạn đá nhọn, đá trơn, đá rêu, đá lở dài đến ba bốn km, lúc này mọi người nhìn nhau, cười vì không thể quay lại cũng không biết tiến lên thế nào, thôi như này chỉ có nước vượt lên chính mình, chinh phục bản thân thôi, đời người có mấy lúc. Thế là đi, đi mãi, đi mãi, bản đồ lại có vẻ chỉ sai, đi đến 11h20, đoàn kia đã gọi điện năm sáu lần rồi, giục giã lắm rồi, mọi người trong đoàn ấy không ai muốn chờ đợi. Tụi mình thuyết phục anh trưởng đoàn nhờ bác lái tàu vòng ra đón nhưng ngoại giao thất bại, mọi người ra về bỏ lại 6 người mình. Không sao, ta càng có thời gian chinh phục thử thách, không ai mệt, không ai nản, không ai buồn, tóm lại còn thấy thú vị là khác.

Khoảng 12h trưa, nhìn lại bản đồ thì thấy mới đi được nửa hòn đảo, nhưng rất thỏa chí tang bồng vì có lẽ chẳng mấy ai khám phá được hết cảnh sắc của cả đảo Cô Tô con bằng đôi chân đi dép? Nhìn xa xa thấy bóng 1 chiếc thuyền nan, trên thuyền cắm một lá cờ Trung Quốc rất to, nhưng chẳng sợ, TQ thì đã làm sao, thế là cả sáu người vừa chạy trên bãi cát vừa giơ cao tay gọi, trời có vẻ ảm đạm hơn, nắng đi về hướng khác, gió biển lồng lộng. Nếu mắc ở đảo này trưa nay cũng không sao, còn một gói bánh ngọt và vài chai nước nữa cơ mà.

Thấy tụi mình chạy đến vẫy gọi, anh chồng đang nhặt nhạnh gì ở bìa rừng vội chạy ra bãi biển, chị vợ thì đứng trên thuyền nói vọng xuống nhưng gió cứ đẩy lời nói đi xa nên chả nghe thấy gì, chỉ cảm thấy cảnh tượng lúc đó hơi vô vọng, đóng phim thì ăn khách và đạt lắm. Tụi mình tưởng đây là thuyền người Trung Quốc, không biết họ có hiều mình nói gì không. Nhưng may quá anh chồng lại nói tiếng Việt Nam, mãi sau trên thuyền chị vợ kể chị là người Thanh Hóa lấy chồng TQ ra đây lập nghiệp. Tụi mình đề nghị họ chở, anh chồng ra giá 10k/người sẽ chở tụi mình đi nửa vòng đảo, khám phá nốt mấy chỗ còn lại tụi mình chưa được xem. Sau đó nếu chở thẳng về Cô Tô to thì sẽ lấy 200k/hai chuyến. Chuyến đầu chở hai vc mình và hai cô gái, hai anh con trai tình nguyện đi chuyến sau, không dám đi cùng sợ đắm thuyền (không biết bơi, hehe). Thế là một chuyến đi thành ra tốt đẹp và thú vị. Nếu lần sau đi Cô Tô, mình nhất định sẽ dành ra một ngày để đi bộ quanh đảo, đi một đoạn thì không thể biết thế nào là Cô Tô con được.

Nhẽ ra còn một ngày nữa để hai vc mình khám phá nốt đảo Thanh Vân, nhưng vì nhà có chuyện buồn, nên ngay khi cập bến Cô Tô to, tụi mình ra bến và may mắn gặp thuyền chở mấy bác bộ trưởng về đất liền, xin đi cùng về luôn trong buổi chiều. Đây là thuyền cao cấp nên đi khá nhanh, mình lên tàu ăn tạm miếng bánh, ngủ một giấc, 2 tiếng sau đã về đến cái Rồng. Hai vc phi thẳng xe máy từ Cái Rồng về Ninh Bình, xuyên qua Hải Phòng, Thái Bình và Nam Định. Chiều hôm sau nữa phi thẳng xe về Hà Nội.

Kết thúc chuyến đi, mặc dù nhà có tin buồn, nhưng cũng là một chuyến đi rất đáng nhớ, lưu giữ nhiều kỷ niệm. Tụi mình được chơi ở Cô Tô to và Cô Tô con tính ra có một ngày thôi, từ trưa hôm trước đến trưa hôm sau đã về rồi mà. Cũng hơi tiếc vì chưa đi nốt đảo Thanh Vân nhưng mình nghĩ đi như thế là vừa đủ, còn lại để dành đến dịp khác, có thể là nhiều năm sau nữa.

Mình tóm tắt hành trình và tổng chi phí cả hai vợ chồng cùng chuyến xe là gần 1 triệu bao gốm xăng, đi lại, ăn ngủ và chơi bời. Thực ra hết có 800k vì chủ tàu xe không lấy tiền gửi xe cho cả lần đi lẫn lần về (nếu tính hơn 100k cho hai lần gửi xe mới đến gần 1 triệu nhé), chi phí quá rẻ nhỉ!

Lịch trình thế này:
Ngày 22: 7h15 tối xuất phát từ Hà Nội đến Tuần Châu nghỉ chơi, đến Hạ Long ăn tối, đến Cái Rồng là 11h đêm. Nghỉ (không thuê nhà nghỉ nhé)
Ngày 23: Ăn sáng, chơi ở bến chờ Tàu, lên Tàu đi Cô Tô to, ăn trưa, chơi bời hết tất cả Cô Tô to, ăn tối, ngủ nhà dân.
Ngày 24: Ăn sáng, đi thuyền ra Cô Tô con, dạo chơi quanh Cô Tô con, đi thuyền nan nửa vòng đảo, đi thuyền nan về Cô Tô to, đi tàu về Cái Rồng, đi xe máy về Ninh Bình.

Tổng chi phí thật đã chi: 800k

Một vài kiểu ảnh nhé:

Bắt chước avata 3D, ta cũng cưới rồng:

halangirl
29-04-2010, 17:10
Lời khuyên:
Nên chuẩn bị đồ ăn trước để ăn sáng tại Cái Rồng để đỡ tức do bị chặt chém.
Đến Cô Tô to nên thuê nhà dân ngủ, hỏi nhà cô Mai Chính nhé.
Nếu muốn ăn ở nhà hàng nên ăn ở quán Úy Thanh là rẻ nhất.
Buổi tối nên mua đồ tươi và nướng trên bãi biển.
Nên đi xe máy quanh Cô Tô to cho biết, đừng bỏ qua địa danh nào, mình thấy topic trước có anh nhắc đến mũi Ông Minh hay còn gọi là Hòm, nhưng hỏi đến chục người dân ở Cô Tô to ko ai biết cái tên này? Vấn đề này mình sẽ hỏi lại.
Nếu đi ít thì đi xe máy là thích nhất, phượt núi còn được, phượt biển có là gì, đường đi xuống Quảng Ninh cũng khá đẹp, ko nhiều xe tải như mấy đường vành đai quanh HN, và ko bụi mấy, có đoạn đường giống mấy tỉnh miền Nam cực.
Nên dành nhiều thời gian hơn cho đảo Cô Tô con
Không nên kỳ vọng nhiều ở Cô Tô, ảo tưởng rằng Cô Tô đẹp lắm thì đến nơi sẽ chẳng thấy đẹp đâu.
Nhớ ra gì mình sẽ bổ sung sau.

Thêm vài bức ảnh đại diện ở Cô Tô con nhé.

Có hòn đá giống cây đàn nhỉ!

halangirl
29-04-2010, 17:13
Cô Tô ko mạnh về dịch vụ du lịch, hay nói đúng hơn là Cô Tô chẳng có cái dịch vụ du lịch nào, ko có dịch vụ thuê áo tắm và chỗ để thay đồ, ko có hàng quán nào quanh bờ biển, muốn thuê một chiếc ghế có ô che cũng đành bó tay. Nhìn quanh quất thì không thấy Cô Tô bán đồ lưu niệm gì, lúc ở nhà chồng bảo đến đó mua quần áo chim cò và mũ nan đội chứ mang đồ đi làm gì cho nặng, cuối cùng đến nơi chả có mà mua, muốn mát mẻ tý thì đành mặc quần bơi dạo chơi tạm. Mình đoán có lẽ do nơi đây ít khi có khách du lịch, mở mấy dịch vụ không ăn thua nên người dân không muốn làm?

sang_ongbut
29-04-2010, 23:30
em cũng tính hè nay ra CT xem thế nào mà xem thấy ngán quá chị ơi >.< , k bít có nên đi k ta ^^!

halangirl
30-04-2010, 11:59
em cũng tính hè nay ra CT xem thế nào mà xem thấy ngán quá chị ơi >.< , k bít có nên đi k ta ^^!

Đi là đi, ko nên phân vân nhiều, nếu ngán thì tốt nhất là đừng đi. Mình thì thấy mỗi nơi có một cảnh đẹp khác nhau, khi còn trẻ mà có điều kiện thì nên đi cho biết. Cuộc đời con người chỉ có một lần thôi mà, mình thích đi lắm nhưng giờ cũng ít được đi vì chồng con rồi, nhiều khi nói thì dễ nhưng trách nhiệm phải ở nhà.

nhanchauchau
30-04-2010, 15:24
Nên đi xe máy quanh Cô Tô to cho biết, đừng bỏ qua địa danh nào, mình thấy topic trước có anh nhắc đến mũi Ông Minh hay còn gọi là Hòm, nhưng hỏi đến chục người dân ở Cô Tô to ko ai biết cái tên này? Vấn đề này mình sẽ hỏi lại.

=))
Làm gì có mũi nào tên là mũi ông Minh. Đó chỉ là lúc cao hứng bạn Vũ Thanh Minh bạn ấy gọi cái mũi đá chưa được đặt tên, nơi mà bạn ấy hay ra ngồi uống cà fe, thành tên bạn ấy thôi. Tặng bạn mấy bức ảnh mũi đá đó

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010043011917mjqwmddkm21159264.jpeg

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010043011917y2i3mjyyyz1495210_1.jpeg

halangirl
30-04-2010, 17:03
=))
Làm gì có mũi nào tên là mũi ông Minh. Đó chỉ là lúc cao hứng bạn Vũ Thanh Minh bạn ấy gọi cái mũi đá chưa được đặt tên, nơi mà bạn ấy hay ra ngồi uống cà fe, thành tên bạn ấy thôi. Tặng bạn mấy bức ảnh mũi đá đó

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010043011917mjqwmddkm21159264.jpeg

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010043011917y2i3mjyyyz1495210_1.jpeg

:D, thế ra mình thật là "ngây thơ chong xáng" nhờ, hehe.
Cái mỏm này người dân gọi là cái tên gì nghe hay lắm nhưng nhất thời mình quên mất!
Ảnh đẹp nhỉ!

Mình lạc đề chút, nick nhanchauchau bạn dịch ra là gì ấy nhỉ? Mình dịch là Nhạn Châu Chấu, nhưng ko hiểu nghĩa của nó?

Trường
30-04-2010, 17:43
Bắt được lớp phó "chim" trốn học đi Cô Tô nhé!

nnhu
01-05-2010, 18:04
Gái ở các quán đèn đỏ khá trẻ, chủ yếu là đầu 9X trở lên, hầu hết là dân miền Tây Nam Bộ ra, da trắng và không xinh mấy, nói chuyện hơi vô duyên. Khoảng hơn 4h sáng mình ngồi ăn cùng quán với khoảng hơn chục em kiểu này, các em nhìn hai vc mình như người ngoài hành tinh, thì thầm với nhau và cưới khúc khích, có lẽ tại tụi mình đeo ba lô và thắt khăn rằn?

Nghe câu này làm mình hơi chạnh lòng nhỉ, mình cũng thường được gọi là "em gái miền Tây" mà....Có hội bạn cũng đi Cô Tô dịp 30.4 này, mình đọc topic của bạn xong rồi đón đọc của họ, xem cảm nhận của họ có khác bạn không nha. Thật đúng là gia đình hạnh phúc, 2 vợ chồng cùng phượt nhá! ^^

halangirl
02-05-2010, 11:46
Nghe câu này làm mình hơi chạnh lòng nhỉ, mình cũng thường được gọi là "em gái miền Tây" mà....Có hội bạn cũng đi Cô Tô dịp 30.4 này, mình đọc topic của bạn xong rồi đón đọc của họ, xem cảm nhận của họ có khác bạn không nha. Thật đúng là gia đình hạnh phúc, 2 vợ chồng cùng phượt nhá! ^^

Mình nguyên quán Đà Nẵng, sinh ra ở Tây Nguyên, tuổi thơ mình sống rải rác khắp các tỉnh miền Nam, Bắc (mẹ mình gốc Bắc) và cũng có vài năm sống ở miền Tây. Thi thoảng vẫn có người gọi mình là em gái miền Tây đấy. Cũng hiểu cái "chạnh lòng" ấy lắm lắm!

Especen
02-05-2010, 22:47
Mình nói thêm rằng người dân trên đảo cũng khá tốt, anh sửa xe cho tụi mình (bơm hơi và căng xích) xong không lấy tiền, nhưng chồng nhất quyết trả. Họ mến khách du lịch lắm, hỏi thăm nhiều, cười đùa nhiều.
Em phải công nhận người dân ở Cô Tô rất hiền. Nhớ lần đi Cô Tô năm trước với tụi bạn bên OF, đang đi xe máy thì gặp 2 chú thuyền chài ngồi đan lưới cãi nhau thế nào lại vác ống điếu với dao đuổi oánh nhau, máu mồm máu mũi chảy be bét... em bảo: "Anh ơi, em đi nhờ cái đã..." thế mà 2 chú tay dao tay điếu cũng đứng dạt ra, mỗi chú một bên đường cách nhau 1 tầm dao chém nhưng đứng im rất lịch sự để em đi qua, đi qua rồi em bảo "thôi, các anh làm việc đi, đánh nhau làm gì..." họ cũng thôi ko đánh nhau nữa thật... Ở Hà Nội với Hạ Long nhà em thì bảo đảm có chú đi viện rồi.

Bắt chước avata 3D, ta cũng cưới rồng:

Ôi, chít cười quả này mất...
Chết cười cả cái quả mũi Ông Minh nữa...

Đúng là không nên kỳ vọng quá nhiều ở Cô Tô, nhưng nếu là đi phượt thì đây là một điểm khá hấp dẫn, tất cả còn nguyên bản, chưa bị thương mại hoá, và cũng khá đẹp đấy chứ ạ. Có cái ảnh đi Cô Tô gửi các bác:

Especen
02-05-2010, 22:48
Thích nhất là chụp ảnh vân đá ở gần mũi Ông Minh... không tưởng tượng được đá lại đẹp thế...

https://img193.imageshack.us/img193/5748/20090620182805colored.jpg

bonzing
02-05-2010, 23:36
Báo cáo các bác em cũng vừa mới ở Cô Tô về được 2 tiếng.
Bổ sung thêm cho mấy bác là Cô Tô không chỉ có tắm biển, chụp ảnh, leo trèo đâu ah! Mấy cái món câu cá, mò cua bắt ốc cũng rất hay. Bọn em đến Cô Tô lớn rồi đi ra Hòn Khe Trâu, cách Cô Tô lớn 5 phút đi cano. Cảm giác ở trên 1 cái đảo chỉ có 1 mình, tự câu cá, mò cua bắt ốc rồi chế biến cũng rất hay. Đến tối thì dựng lên ngay cạnh bãi biển. Nếu trời nắng thì cùng đi với máy anh thuyền chài đi lặn ngắm san hồ và bắt cá. Đến tháng 6 hoặc tháng 7 chắc em sẽ làm 1 chuyến nữa ra Cô Tô vì nghe nói thời gian này là mùa bào ngư, ra đó mình sẽ lặn biển và bắt bào ngư cùng người dân chài, món cháo bào ngư nghe nói rất ngon.
Nếu đúng gu bụi bặm, hoang dã, mạo hiểm thì các bác nên đi Cô Tô sớm đi, không mai này phát triển mất hết cái nét độc đáo của Cô Tô

Đinh Thế
03-05-2010, 09:56
đi CT để hít hà cái vị hoang của biển cũng không tệ

LinhEvil
03-05-2010, 11:51
Lày bi giờ tui mới biết tới thuật ngữ " Đàn bà 25 tuổi" đấy... Nghe rùng rợn quá... :-))...

Ngoài ra thì Coto mùa nước cạn ko có gì rùng rợn lắm...

halangirl
03-05-2010, 12:06
Bổ sung thêm cho mấy bác là Cô Tô không chỉ có tắm biển, chụp ảnh, leo trèo đâu ah! Mấy cái món câu cá, mò cua bắt ốc cũng rất hay. Bọn em đến Cô Tô lớn rồi đi ra Hòn Khe Trâu, cách Cô Tô lớn 5 phút đi cano. Cảm giác ở trên 1 cái đảo chỉ có 1 mình, tự câu cá, mò cua bắt ốc rồi chế biến cũng rất hay. Đến tối thì dựng lên ngay cạnh bãi biển. Nếu trời nắng thì cùng đi với máy anh thuyền chài đi lặn ngắm san hồ và bắt cá. Đến tháng 6 hoặc tháng 7 chắc em sẽ làm 1 chuyến nữa ra Cô Tô vì nghe nói thời gian này là mùa bào ngư, ra đó mình sẽ lặn biển và bắt bào ngư cùng người dân chài, món cháo bào ngư nghe nói rất ngon.
Nếu đúng gu bụi bặm, hoang dã, mạo hiểm thì các bác nên đi Cô Tô sớm đi, không mai này phát triển mất hết cái nét độc đáo của Cô Tô

Especen:

Vụ mũi Ông Minh là ai bày trò ta :P
Còn quả ảnh là bắt chước phim avata 3D cưỡi rồng đó chứ =))

Nghe kể đã thấy sướng rồi nhỉ! Lại tiêng tiếc vì được ở Cô Tô có một ngày.
Mò cua bắt ốc ở sông suối thì dễ, ở biển sẽ khó hơn nhiều.
Ko biết mọi người thấy thế nào, mình thì ra biển chả bơi được phát nào dù bơi hơi siêu, nhưng chắc do mình hạc xương mai nên xuống nước chân chưa kịp ra khỏi cát thì sóng đã đánh cho bay ra chỗ khác rồi.
Nghĩ bụng dù biết bơi nhưng lỡ bị đắm thuyền giữa biển thì chắc cũng tèo, sóng mạnh thế, mò cua bắt ốc được thì tài nhỉ!

Lại nói đến sóng ở Cô Tô, sóng biển Cô Tô ko mạnh lắm, chẳng biết mấy chỗ bãi biển khác thế nào, chứ sóng bãi Cô Tô to yếu lắm.
Cũng đi vài biển, thấy sóng mạnh nhất có lẽ ở Sầm Sơn, chỗ khác mạnh hơn thì chưa nghe nói đến.
Có một dạo mình thấy mọi người hay khen biển Quảng Bình, vốn thích hoang sơ nên cũng vài lần lăm le đến đó, nhưng sau mấy quả người chết do sụt cát (giống Bãi Giữa sông Hồng ở Hà Nội) là khiếp!
Mạo hiểm thì mạo hiểm, hoang dã thì hoang dã thế nhưng cứ nơi đâu dễ xảy ra án mạng thì mình tránh rất xa, con cái rồi, phải nghĩ đến nó trước, đàn bà dù sao cũng nhát gan hơn đàn ông :D

Bổ sung về giao thông Cô Tô, cũng nghe qua là Cô Tô có hai chú cơ động, nhưng đến Cô Tô thật khoái là lượn sướng thân mà ko phải đội mũ bảo hiểm. Bọn mình tính nếu cơ động có đuổi thì chạy vòng quanh Cô Tô đua cho sướng. Khi nào chán thì dừng lại ngoại giao, rủ mấy chú ấy đi làm vài chén rượu, kể chuyện... quê hương anh nước mặn đồng chua, làng tôi nghèo đất cày lên sỏi đá là tình nghĩa lại mênh mông, bao la :D

halangirl
03-05-2010, 12:10
Lày bi giờ tui mới biết tới thuật ngữ " Đàn bà 25 tuổi" đấy... Nghe rùng rợn quá... :-))....

Đàn bà dù sao vẫn là đàn bà, em giờ mà bảo "con gái 25" là thiên hạ họ cười cho =)), bảo "làm hàng"

Especen
03-05-2010, 20:00
Especen:
Vụ mũi Ông Minh là ai bày trò ta :P
Hihi... theo như lời bác nhanchauchau thì vụ này do lão vuthanhminh bày ra... nói đến lão ấy thì bác cứ ra Cô Tô hỏi cả đảo chắc ai cũng biết.

=))
Làm gì có mũi nào tên là mũi ông Minh. Đó chỉ là lúc cao hứng bạn Vũ Thanh Minh bạn ấy gọi cái mũi đá chưa được đặt tên, nơi mà bạn ấy hay ra ngồi uống cà fe, thành tên bạn ấy thôi.

vuthanhminh
04-05-2010, 10:59
Iem ko liên quan vụ này nhá! Iem vô tội!!:D
Thời tiết dạo này có vấn đề nghiêm trọng. Cụ nào có dự tính đi thì check kỹ càng nhé. Lỡ ra mà thời tiết có vấn đề thì thông cảm cho Cô Tô nhá.

LinhEvil
04-05-2010, 14:06
Iem ko liên quan vụ này nhá! Iem vô tội!!:D
Thời tiết dạo này có vấn đề nghiêm trọng. Cụ nào có dự tính đi thì check kỹ càng nhé. Lỡ ra mà thời tiết có vấn đề thì thông cảm cho Cô Tô nhá.

Iem vô tội, dưng iem vẫn đưa nguyên cụm từ "Mũi Ông Minh" vào các lịch trình tour của iem nhá!!!

dlnguyen
04-05-2010, 15:40
I Em thì là mà đứng dưới cái Mũi ổng Minh này, ngước lên 1 cái rồi "thôi đếch thèm trèo" nữa. Đi rừng trèo mãi rồi,h xuống biển lẽ lại vẫn trèo nữa là sao :))

@Vợ chồng nhà kia: Thế đã bỏ cháu ở nhà để chuồn đi chơi được rồi thì để mình alo rủ rê tiếp nữa nhé. ĐI nhé ;)

Kỉ niệm của mình thì là mà, mà hôm nọ cũng trên đảo, vác xe máy lọ mọ, đi lắm đường ven dọc bờ biển, đến cụt hết đường bê tông rồi, mình thấy một con đường nho nhỏ, lau lách với lại toàn cát,cỏ, cũng liều phi thân vào, cuối cùng lạc vào gặp một ngôi nhà nhỏ giữa một bên thảo nguyên,một bên biển,gặp một đại ka zai đúng chất..."đại ca giang hồ" ấy, đang ngồi mài dao chuẩn bị...chặt củi, râu quai nón, quần áo hộp, mắt sắc hơn...lê.. thế là a lê hập, 2 thằng hỏi thăm vài câu, cun cút tìm đường phắn...
Hết hồn :D
Lúc ấy vía cũng ko dám giơ máy lên chụp ảnh ợ :T

Nhưng cũng kịp ghi dấu đường cái vào đây:

https://i184.photobucket.com/albums/x212/ducloc_nguyen/Co%20to/_MG_9505Medium.jpg

Đúng là,
Giang hồ tôi giang hồ vặt
Vừa mới nghe hơi đã..tính chuồn :))

vuthanhminh
04-05-2010, 16:05
Hai bạn Canada đồng chí giới thiệu, đi Cát Bà, tớ offer qua BTL, chi phí trọn gói, private 450 mỹ. Chạy mất dép rồi sao á.

phamtung
04-05-2010, 16:10
Cô tô 14/5 này nhà tớ định đi đới, anh em có ai muốn tham gia nữa ko nhỉ

muftu
06-05-2010, 17:39
Thì ra mình ra Cô Tô cùng chuyến với vợ chồng bác này. 12h đêm đứng trên ks nhìn xuống, thấy 1 đôi đi xe máy, đầu quấn khăn rằn ri lượn lờ phố cảng Cái Rồng. Hôm sau lại cùng tàu ra Cô Tô. Phở tụi mình ăn có 20k/bát, ăn khá đc, đâu có 30k nhỉ?

muftu
07-05-2010, 01:00
Hôm rồi mình ra Cô Tô, đi khắp đảo mới có 1 chốt gọi là công an đứng nằm vùng bắt xe máy k đội mũ bảo hiểm thui. Những ai k có mũ, đều đc người đi phía ngược chiều đã qua chốt cảnh báo cho nên cũng k ngại. Mình thì có ô dù ở đó nên cũng k ngại. :D

halangirl
07-05-2010, 15:18
I Em thì là mà đứng dưới cái Mũi ổng Minh này, ngước lên 1 cái rồi "thôi đếch thèm trèo" nữa. Đi rừng trèo mãi rồi,h xuống biển lẽ lại vẫn trèo nữa là sao :))

@Vợ chồng nhà kia: Thế đã bỏ cháu ở nhà để chuồn đi chơi được rồi thì để mình alo rủ rê tiếp nữa nhé. ĐI nhé ;)

Kỉ niệm của mình thì là mà, mà hôm nọ cũng trên đảo, vác xe máy lọ mọ, đi lắm đường ven dọc bờ biển, đến cụt hết đường bê tông rồi, mình thấy một con đường nho nhỏ, lau lách với lại toàn cát,cỏ, cũng liều phi thân vào, cuối cùng lạc vào gặp một ngôi nhà nhỏ giữa một bên thảo nguyên,một bên biển,gặp một đại ka zai đúng chất..."đại ca giang hồ" ấy, đang ngồi mài dao chuẩn bị...chặt củi, râu quai nón, quần áo hộp, mắt sắc hơn...lê.. thế là a lê hập, 2 thằng hỏi thăm vài câu, cun cút tìm đường phắn...
Hết hồn :D
Lúc ấy vía cũng ko dám giơ máy lên chụp ảnh ợ :T

Nhưng cũng kịp ghi dấu đường cái vào đây:

Đúng là,
Giang hồ tôi giang hồ vặt
Vừa mới nghe hơi đã..tính chuồn :))

Ui ui, xế baby mò được vào cái làng đó ko khám phá tiếc thế! Ước gì có nhà này đi cùng :D
Đợt này đang thèm đi lại quá, bảo rủ mọi người offline mãi mà ko thấy ới nhỉ?
L rủ rê lôi kéo phượt béo nhà này lang bạt đi, sắp có mấy ngày rảnh rang ko làm gì đấy.

Hôm rồi về cuồng chân quá, thế là trời vừa tạnh mưa, 12h đêm hai vc còn chở nhau từ Trung Hòa ra tít cầu Thanh Trì uống trà nóng cho nó có tý điên rồ về mới hết khủng hoảng :))

Mà khai trương quán cafe chưa đấy? Rồi thì tối nay bọn này qua để Lộc lôi kéo lên đường nhá!

Mftu:

Thế mà vc nhà tui ăn nó chém 30k, hay là ăn lúc 4h sáng giá nó khác với 6h sáng? Hâm quá!
Hôm đó trên tàu cũng đông, nhưng dạo này thấy nhiều gương mặt phượt lạ, các đồng chí gạo cội âm thầm đi đâu hết ko biết...

titigold
07-05-2010, 16:24
Bữa nào nhà Đạt-My và ku Lộc nam tiến đi. Khi nào vào thì mang cho tớ cái ổ cứng với nhé. Mất cái ổ cứng rồi mất hết cả hình trong chuyến đi Y tý với cả nhà. Đến chán.

@ dlnguyen: tháng 5 có khi đâu không em, chị bám càng với nhé.

halangirl
07-05-2010, 16:55
Bữa nào nhà Đạt-My và ku Lộc nam tiến đi. Khi nào vào thì mang cho tớ cái ổ cứng với nhé. Mất cái ổ cứng rồi mất hết cả hình trong chuyến đi Y tý với cả nhà. Đến chán.

@ dlnguyen: tháng 5 có khi đâu không em, chị bám càng với nhé.

Em đang khao khát nam tiến mà đồng chí chồng bây giờ ít chiều vợ hơn cái hồi đang yêu (NO)
Ảnh Y Tý Đảm béo vẫn giữ hết đó, chị nhờ cu Heo chép cho.

Nãy ngồi cafe với Đảm béo, đồng chí chồng cao hứng bảo nếu mà vợ thích đi quá còn anh bận thì cho làm ôm Lộc, hehe. Nhưng mà tớ bảo giờ Lộc có ôm xịn rồi, ôm này muốn cũng ko bám càng được (đó là sau một hồi nghe đồng chí Đảm béo kể chuyện của L thì tớ phán thế, ko biết Lộc có ý kiến gì ko) :D

Phamthuy
07-05-2010, 17:19
[QUOTE=LinhEvil;186700]Lày bi giờ tui mới biết tới thuật ngữ " Đàn bà 25 tuổi" đấy... Nghe rùng rợn quá... :-))...

Híchíc, em cũng 25 tuổi, dưng mờ vẫn còn là con gái - không bít có rùng rợn ko nhỉ?!!
Em định tuần sau đi Cô Tô mà chưa chắc chắn lắm, nhưng đọc bài của chị này thấy thích hơn rùi đấy.

phamtung
08-05-2010, 14:48
[QUOTE=LinhEvil;186700]Lày bi giờ tui mới biết tới thuật ngữ " Đàn bà 25 tuổi" đấy... Nghe rùng rợn quá... :-))...

Híchíc, em cũng 25 tuổi, dưng mờ vẫn còn là con gái - không bít có rùng rợn ko nhỉ?!!
Em định tuần sau đi Cô Tô mà chưa chắc chắn lắm, nhưng đọc bài của chị này thấy thích hơn rùi đấy.

nếu tuần sau phamthuy đi thì đi cùng nhóm tớ ko? bạn có mấy người. tầm này chắc tắm biển thích

halangirl
09-05-2010, 14:54

Ờ, quá rùng rợn ấy chứ! Tớ phục sát đất luôn...!
Ấy ơi, hồi 22 tuổi tớ rất tự hào bảo: "Em vẫn còn con gái!", ngay lập tức giai nhà tớ cùng vô số giai khác bảo tớ... Hâm!
Từ đó, tớ nghĩ mình... hâm thật :))

Giá trị đảo lộn hết cả, chả biết đường nào mà lần =))

Phamthuy
10-05-2010, 08:35
[QUOTE=Phamthuy;188651]

nếu tuần sau phamthuy đi thì đi cùng nhóm tớ ko? bạn có mấy người. tầm này chắc tắm biển thích

Em với thằng bạn thân định đi Cô Tô từ lâu mà cứ lần nữa mãi, tại lúc thì đứa này bận, lúc thì đứa kia có việc. Chán! Mà tính em hay nổi hứng, có khi chiều thứ 6 hứng lên thì đi luôn. Chúc đoàn bác đi vui vẻ nhé, nếu có duyên thế nào cũng gặp nhau ở CT.

Phamthuy
10-05-2010, 08:36
[QUOTE=Phamthuy;188651]

Ờ, quá rùng rợn ấy chứ! Tớ phục sát đất luôn...!
Ấy ơi, hồi 22 tuổi tớ rất tự hào bảo: "Em vẫn còn con gái!", ngay lập tức giai nhà tớ cùng vô số giai khác bảo tớ... Hâm!
Từ đó, tớ nghĩ mình... hâm thật :))

Giá trị đảo lộn hết cả, chả biết đường nào mà lần =))

Ak ak, em cũng chả dám nói với ai đâu, nếu nói chắc bọn nó bảo hâm thật. Tự nhiên thấy mình cũng hơi hơi hâm rùi đới!

WHITE TIGER
10-05-2010, 13:43
Cô Tô mùa này không đẹp, công bằng mà nói, Cô Tô cũng không đẹp như những gì mà mọi người ca ngợi, trong tưởng tượng của mình thì Cô Tô đẹp lắm, như bức tranh giữa chốn thiên đường ấy, nhưng đến nơi thì cảm giác ban đầu là thất vọng. Có lẽ, nên nghĩ đến Cô Tô bình dị thôi.

Bạn mới chỉ đi 1 lần thế nên không đánh giá được.Tớ lên đấy mà mỗi lần đi là cảnh chụp được khác nhau,cái này tùy vào thời tiết nữa.Bạn cũng đi cùng ngày bọn tớ đi thế nên thấy chưa ưng lắm là phải vì hôm nghỉ lễ đấy thời tiết không đẹp.Chứ năm ngoái mấy đi chụp rất đẹp mà năm nay chỉ lắp ống kính tele để chụp nguwoif chứ không chụp phong cảnh.Ngay cả ở Vân Đồn,nhiều người toàn đến đấy ban đêm và cũng nhiều người nói chắc như đinh đóng cột là cái cảng Cái Rồng chả có gì để chụp,thế mà tớ chụp 1 loại về ai cũng hỏi nó ở đâu

Như tấm này chẳng hạn

https://i5.photobucket.com/albums/y166/phamquanganh/Van-Don-21-12-2008/IMG_0127.jpg

https://i5.photobucket.com/albums/y166/phamquanganh/Van-Don-21-12-2008/IMG_0142.jpg

phamtung
10-05-2010, 21:59
Quang Anh nói chuẩn. Ngoài Cô Tô phụ thuộc rất nhiều vào thời tiết. Nếu nắng to, sóng to. nước lên chiều muộn thì Cô Tô là đẹp nhất . Nói chung là cảm nhận mỗi người mỗi khác, không ai giống ai cả

chimregiun
11-05-2010, 23:37
Bắt được lớp phó "chim" trốn học đi Cô Tô nhé!

hic hic, bác Trường thật là...!
Vụ này thầy Ơn cho nghỉ đi chơi còn gì, hừm!

Totochan
12-05-2010, 00:40
Mình đọc một lèo bài của halangirl. Bài bạn viết thấy Cô tô hơi "đơn giản" một tí nhưng trong trẻo đấy chứ.? Và mình thích cái đó. Thích cái cảm giác bãi cát dài mênh mông trong chiều nắng, biển lăn tăn sóng, không có bóng của dịch vụ mời chào, không có cò kéo nhà nghỉ, không quá đông đúc dù đang trong dịp nghỉ lễ...
Mình đi đợt 30/4 vừa rồi, thấy Cô Tô nhẹ nhàng, thanh bình và thật sự giản đơn. Tuy nhiên đồng tiền ở đây thì hơi bị mất giá thật:(. Thuê xe máy trọn ngày : 250.000 đồng (NT)). Chắc có lẽ cũng đúng vì ở đây xa đất liền quá. Nếu tính mọi thứ xa xôi như vậy thì những gì người dân nơi đây đang cố gắng xây dựng một cuộc sống ngày thêm đầy đủ, sung túc nhưng vẫn không quên gìn giữ môi trường là điều rất rất đáng được công nhận và trân trọng.
Góp vui với bạn một số ảnh về Cô Tô 2010:

Một góc đảo Cô tô nhìn từ ngọn hải đăng:

https://lh3.ggpht.com/_HUfS-LR-ymI/S-mUvORBK6I/AAAAAAAADF4/abIOOsDGQB0/s512/DSC_2734.JPG

Bãi đá Cô tô:

https://lh6.ggpht.com/_HUfS-LR-ymI/S-mTx4EVBZI/AAAAAAAADFk/EEFJQvdmhpQ/s640/DSC_2674.JPG

https://lh4.ggpht.com/_HUfS-LR-ymI/S-mTVXlB3hI/AAAAAAAADFU/UaPYf_w5WxY/s640/DSC_2618.JPG

https://lh4.ggpht.com/_HUfS-LR-ymI/S-mSnQgVPgI/AAAAAAAADE8/N_eKGcra958/s640/DSC_2598.JPG

Những con đường ở Cô Tô:

https://lh4.ggpht.com/_HUfS-LR-ymI/S-mXmp8AZvI/AAAAAAAADGc/GvGJof-m-3E/s640/DSC_2745.JPG

nhungbox
12-05-2010, 16:58
Bác này gặp anh Hoàng Thanh- đảo trưởng đảo ốc rồi hả? Bác ý nhiệt tình với khách nhưng cũng nhiệt tình chém bão ghê lắm ấy nhá, hòn Khe Trâu được Nhà Nước cho thầu 10 năm để nuôi ốc, mỗi năm trả chưa đến 1 triệu gọi là thuế đất thì bác ý bảo bác ý mua đứt, tầm nhẹ cân như em có vác mấy bao tải tiền 50k cũng chả mua nổi. Thế bác có được đưa lên xem " nhà sàn bằng gỗ trắc trị giá không dưới 500 triệu" của anh ý không? Hay là có được giới thiệu " cây tùng bách 15 người khênh trị giá 150 triệu" không? Thế nhà các bác có hì hục bắt ốc cả buổi sáng xong rồi bị lùa 60k/ kg không? Ôi, gặp anh ý sao em thấy mình còn ngu dại, cứ im thin thít nghe bốc phét mà không kê cái tủ nào vào mồm anh ý. Nhà em không học được thói lắm điều quát to thì chắc cũng bị vặt nặng. Nhưng mà công nhận hòn Khe Trâu đẹp thật.

San hô ở Cô tô mới có dự án cấy, tớ đi lặn mấy chỗ rồi nên kết luận là chưa đẹp, chả biết 5 năm nữa mà biết giữ gìn thì có đẹp không.

Especen:
Mò cua bắt ốc ở sông suối thì dễ, ở biển sẽ khó hơn nhiều.
Ko biết mọi người thấy thế nào, mình thì ra biển chả bơi được phát nào dù bơi hơi siêu, nhưng chắc do mình hạc xương mai nên xuống nước chân chưa kịp ra khỏi cát thì sóng đã đánh cho bay ra chỗ khác rồi.
Nghĩ bụng dù biết bơi nhưng lỡ bị đắm thuyền giữa biển thì chắc cũng tèo, sóng mạnh thế, mò cua bắt ốc được thì tài nhỉ!
Lại nói đến sóng ở Cô Tô, sóng biển Cô Tô ko mạnh lắm, chẳng biết mấy chỗ bãi biển khác thế nào, chứ sóng bãi Cô Tô to yếu lắm.

Hờ hờ, mò trong bãi nuôi ốc mà không dễ thì ở đâu dễ hả câu? Đi còn tránh dẫm phải ốc ý chứ. Trên Cô tô hầu như không có cua bể, ghẹ và cù kì là nhiều, ghẹ thì bắt ở chỗ nước sâu sâu mới được ghẹ to, cù kì thì nấp trong hốc đá cầm xiên xiên 1 nhát lôi ra, ối thằng cù kì tàn phế vào nồi.
Cá nhân tớ thấy bơi ở biển dễ hơn, vì nổi dễ hơn trong bể bơi.
Sóng biển to hay bé là do ngày tuần hay không hoặc đảo có được che chắn hay không, Cô tô to được Thanh Lân , Cô tô con và nhiều hòn nhỏ xung quanh chắn nên sóng nhỏ hơn, và còn tùy vào ngày trăng tròn hay là cuối tháng đầu tháng, biển lặng hay biển động. Kinh nghiệm của tớ khi đi hầu hết các bãi biển ở Việt Nam là thích sóng bé thì đi tầm đầu tháng và cuối tháng, thích sóng to thì đi vào tuần trăng rằm ý, cứ gọi là oánh tụt nhiều thứ.

Hihi... theo như lời bác nhanchauchau thì vụ này do lão vuthanhminh bày ra... nói đến lão ấy thì bác cứ ra Cô Tô hỏi cả đảo chắc ai cũng biết.
Thế mà tớ ở trọ ngay chéo nhà Úy Thanh mà chủ nhà không biết uy danh của bác Minh đấy. Nhân tiện đây cảm ơn bác Minh đã rất nhiệt tình điện thoại đi lại để đoàn em được đi nhờ tầu đoàn bác.

Mình đọc một lèo bài của halangirl. Bài bạn viết thấy Cô tô hơi "đơn giản" một tí nhưng trong trẻo đấy chứ.? Và mình thích cái đó. Thích cái cảm giác bãi cát dài mênh mông trong chiều nắng, biển lăn tăn sóng, không có bóng của dịch vụ mời chào, không có cò kéo nhà nghỉ, không quá đông đúc dù đang trong dịp nghỉ lễ...
Mình đi đợt 30/4 vừa rồi, thấy Cô Tô nhẹ nhàng, thanh bình và thật sự giản đơn. Tuy nhiên đồng tiền ở đây thì hơi bị mất giá thật:(. Thuê xe máy trọn ngày : 250.000 đồng (NT)). Chắc có lẽ cũng đúng vì ở đây xa đất liền quá. Nếu tính mọi thứ xa xôi như vậy thì những gì người dân nơi đây đang cố gắng xây dựng một cuộc sống ngày thêm đầy đủ, sung túc nhưng vẫn không quên gìn giữ môi trường là điều rất rất đáng được công nhận và trân trọng.

Cả năm Cô tô trông vào các dịp lễ và đầu hè để đón khách chị ạ, mùa rét ít người ra biến, đến tháng 7-8-9 thì lại nhiều bão, đi chơi vào dịp nghỉ lễ cũng không tránh được chuyện giá cả leo thang, chứ bọn em ở đến mùng 3 mọi thứ giảm giá 1/2 đến 2/3, xe thuê có 120k/ ngày. Huống chi xăng mang từ đất liền vào bán 20-25k/ lít. Thật sự là hòn đảo xinh đẹp nhưng mà ý thức giữ gìn vệ sinh môi trường chưa cao, các bãi biển hay bãi đá, mũi đá đều có rác thải sinh hoạt và rác thải du lịch mỗi năm mỗi nhiều. Hiện tại thì nó còn khá hoang sơ, cũng sạch ở mức chấp nhận được, nhưng mà không biết vài năm nữa thế nào. Hi vọng bác Minh và đoàn thanh niên tổ chức nhiều đợt dọn rác tình nguyện để mọi người có thể tham gia.
Em hơi bị phục các phượt nhí của PHP nhé, các cháu cắm trại với ba mẹ suốt, thật là được rèn luyện từ nhỏ.
Mỗi lần đi Cô tô, chưa đặt chân lên đảo đã thấy thú vị, cảm giác lăn lóc trên nóc tàu như vượt biên ý, lên đảo thì ăn hải sản điên cuồng như chết đói, đi đến đâu cũng có câu cửa miệng là đẹp thế, nước trong quá, sáng sớm đi chạy từ cầu cảng ra Vàn Chài bị 2 mẹ con nhà chó đuổi theo bắt nạt mình, tối được nhớ cảm giác thủa ấu thơ - tắm chậu ( vòi hoa sen của nhà nghỉ bị hỏng, hơn nữa là trời rét 19-20 độ mà không có nước nóng tắm nên phải xả ra chậu to dội cho nhanh).

halangirl
12-05-2010, 19:14
Totochan:

Oài, thấy chị xuất hiện e lại nhớ, vc e cứ nghĩ chị đi CT cùng đợt với bọn em, vì thấy topic chị mở có tên chờ ngày giỗ Tổ lên đường (hình như đã đổi lại tên vì chị lập nó lâu rồi mà).
Thế nhưng ở đó ko có số đt của chị, vào fb cũng ko thấy có, search ko ra nên mù tịt thông tin.
Định là lên đảo kiểu gì chả gặp, cuối cùng cũng ko thấy bóng, hóa ra chị đi cuối tháng mờ.

Trưa hôm e đến đó thì nắng cũng bắt đầu lên, thời tiết trong hai ngày khá đẹp, nhưng ko đẹp như e nghĩ :D
Chắc cũng vì do e lỡ tưởng nó đẹp quá :D

Nhungbox:
Cảm ơn bạn! Bạn thật ân cần!!!

phamtung
12-05-2010, 20:46
@ Totochan : Thế cái topic đi Cô Tô bên ttvn là của bạn à?
@ nhungbox : Không biết hồi xưa bạn có tham gia diễn đàn RockQuangNinh không nhỉ ?

Totochan
12-05-2010, 21:24
Úi úi giời! Cả nhà chắc tưởng tớ là Tottochan81 bên TTVN hả. Tớ không trẻ thế nhá. Nhừ hơn thế nhiều. Khổ.Tớ già rồi. Nhưng mọi người nhầm nên ấn Thanks an ủi tớ là tớ cảm thấy vui quá. Thanks mọi người lần nữa nhá.
@ Phamtung! Chú mà gặp chị lần nữa thì đừng áh àh nhé. Chị vặn răng chú nhá! Cám ơn chú về việc tham gia vụ nhậu tối hôm 30/4 vừa rồi. Lần đầu tiên chị thấy VTM nó gục như chuối. Nhưng nó tài thật vì sáng sớm hôm sau đã thấy nó cười toe toét trên đường. Các chú trẻ có khác! Chẹp!!
He he.

haivan
13-05-2010, 02:34
Các bạn cho mình hỏi nếu đến cô tô,mình thuê xe máy thì ở đâu, sắp tới mình định đi và đoàn mình chắc phải cần nhiều xe. Ah mà cho mình hỏi là ở cô tô ngoài thiếu điện có thiếu nước "ngọt" không,cách đây 2 năm mình có đi Quan Lạn thiếu điện nước. nhưng cảnh rất đẹp năm nay muốn khám phá đảo cô tô. Cảm ơn các bạn vì các thông tin .

phamtung
13-05-2010, 08:32
@ totochan hô hô em biết tửu lượng mình lên té khẩn trương, không được. Vì mấy em anh uống từ trưa thì chị bảo đỡ sao được.
@haivan : Nếu bạn thuê tầm 15xe trở xuống tớ có thể cho cậu thuê được luôn và ngay ;))Còn nhiều hơn thì tớ phải thu xếp, chốt lại là cũng có đủ hết thôi. Còn ở Cô Tô thì điện chạy = máy phát của đảo lên phát điện theo giờ. Vì ở đảo có 2 đường điện nên nếu nhà nào mắc 2 đường thì hầu như lúc nào cũng có điện, vì nếu đường này mấy thì họ đảo pha sang đường kia. Hiện tại ở Cô Tô chỉ có duy nhất nhà khách với 10 phòng xập xệ , ke ke ke .Nếu đầu tháng 7 bạn ra thì sẽ có 1 cái K.S thứ 2 ở đấy là Coto Lodge ;)) cái này là của c.ty tớ. Chuẩn men luôn

nhungbox
13-05-2010, 09:47
Nhungbox:[/B]
Cảm ơn bạn! Bạn thật ân cần!!!

Ôi ôi, không biết bạn khen thật hay đùa, nhà tớ cứ sướng trước đã.

@ nhungbox : Không biết hồi xưa bạn có tham gia diễn đàn RockQuangNinh không nhỉ ?
Không cậu ạ, nhưng mà tớ với cậu gặp nhau rồi đấy, ngồi cạnh nhau trên cái tầu con tăng cường ra tàu to trên chuyến tàu ra đảo đợt vừa rồi ý.

Các bạn cho mình hỏi nếu đến cô tô,mình thuê xe máy thì ở đâu, sắp tới mình định đi và đoàn mình chắc phải cần nhiều xe. Ah mà cho mình hỏi là ở cô tô ngoài thiếu điện có thiếu nước "ngọt" không,cách đây 2 năm mình có đi Quan Lạn thiếu điện nước. nhưng cảnh rất đẹp năm nay muốn khám phá đảo cô tô. Cảm ơn các bạn vì các thông tin .
Điện thì hơi thiếu, nước " ngọt" thì đầy, từ nước sinh hoạt đến Coke, Sprite, Fanta, Twister đủ cả.

Nếu đầu tháng 7 bạn ra thì sẽ có 1 cái K.S thứ 2 ở đấy là Coto Lodge ;)) cái này là của c.ty tớ. Chuẩn men luôn
Vụ này thấy bác Minh quảng cáo từ khi còn là dự án. Ngóng mãi đấy cậu ạ, cứ tưởng đợt này ra được ở bungalow rồi ý chứ. Hi vọng đến lần sau vậy.

vuthanhminh
13-05-2010, 16:14
Lày lày mụ già. Tinh con nhà bà tướng vừa thôi nhá. Hôm ớ là tớ lẹt phẹt không biết bao nhiêu nhóm, bao nhiêu loại tửu mới chết thế. Hôm nào giỏi lên Hà Lội đê!! Xì xì!!!

vuthanhminh
13-05-2010, 16:17
Nước ngọt ngoài Cô Tô thì nhiều. Vì ngoài các bể chứa cá nhân thì trên đảo có rất nhiều hồ chứa. Một số vừa được xây xong.
Ai đi lặn với tôi hem!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Totochan
13-05-2010, 18:07
Ah ah. Chú thách chị àh? Bình thường đê. lần sau chú chuẩn bị tinh thần bị hàng xóm nó bê ra ngoài nó vứt qua bến xe nhá? Chuyện vặt! Lần sau uống theo tỉ lệ cân nặng nhá???
Xin lỗi mọi người tớ spam một tí. Kết "cục" lại tớ thích Cô tô - nhưng giá có máy bay bay vèo một cái đến luôn thì thì còn mê hơn (c)

Tommy_ngo
13-05-2010, 18:58
:T Chị em nhà chú này hư quá , cứ cãi nhau như 10 năm chưa gặp đấy . Thế chú Minh nợ Anh cái vụ về hp , Mai có về ko anh chuẩn bị quà . Chú mà ko về lần sau Anh lên HN đòi quà đấy :))

phamtung
14-05-2010, 08:42
@nhungbox àh àh. Thế ngồi cạnh tớ cả 2 em đều xinh cả, giờ không biết là em nào

Tommy_ngo
14-05-2010, 11:30
Hôm ý anh cũng đi cùng chuyến Tùng nhỉ ? Thế mà mà ...... :D

vuthanhminh
14-05-2010, 11:33
Mụ còn xôi thịt lắm. Chưa đạt đến cái mức thanh tao ko mặc quần áo nhảy chân sáo được. Hè hè.
Cô Tô dự định tháng 7 có tàu cao tốc 120 chỗ ồi. Đi 1h15' thì phải. Dưng tớ vưỡn thích đi tàu gỗ hơn.

phamtung
14-05-2010, 11:47
Hôm ý anh cũng đi cùng chuyến Tùng nhỉ ? Thế mà mà ...... :D

em biết. nhưng ý của em Nhung là đi cái tầu con con chạy đuổi theo cơ.

Totochan
14-05-2010, 14:19
ô thế Nhungbox cũng đi cùng chú hôm ấy àh. Sao chị không nhận thấy nhỉ??? Chị xem ảnh cưới nó rồi mà??? Hoá ra bây giờ công nghệ số cũng tốt nhỉ???
@ MInh! Chú tính xem người Việt nam mấy người được như chú? Tàu gỗ đi lâu quá, chị "mảnh mai" thế lày không chịu nổi! Nhưng nếu có tàu cao tốc mà không quy hoạch tốt thì Cô tô chắc sẽ không còn đẹp hoang sơ như bây giờ nữa...Hơi tiếc nhỉ????

nhungbox
14-05-2010, 16:46
ô thế Nhungbox cũng đi cùng chú hôm ấy àh. Sao chị không nhận thấy nhỉ??? Chị xem ảnh cưới nó rồi mà??? Hoá ra bây giờ công nghệ số cũng tốt nhỉ???
@ MInh! Chú tính xem người Việt nam mấy người được như chú? Tàu gỗ đi lâu quá, chị "mảnh mai" thế lày không chịu nổi! Nhưng nếu có tàu cao tốc mà không quy hoạch tốt thì Cô tô chắc sẽ không còn đẹp hoang sơ như bây giờ nữa...Hơi tiếc nhỉ????

Ui, thế em mới hâm mộ người phát minh ra photoshop. Đến em còn chả nhận ra mình trong ảnh cưới nữa là, trong ảnh như lá liễu, ngoài đời như lá lốt ý chị ạ. Trong 100 thị mẹt trên cái tàu ý , nếu chị thấy 1 đứa nhem nhuốc nhất, đấy là em. Em có rón rén qua chào đoàn PHP nhà mình hôm ngồi ăn ở nhà Lương, thấy tuyền sư huynh, các tỉ tỉ phải trông các cháu ở trại rồi hay sao ý. Nhưng mà em có nhìn thấy chị đạp xe đạp qua chỗ em trọ, lúc đấy tóc tai đang bú dù, áo quần xộc xệch mà đuổi theo để chào bác,có khi bác lại tưởng điên đuổi, phi hết tốc lực ý chứ.
Có cao tốc thì lại có phong trào '' người người ra Cô tô, nhà nhà ra Cô tô" như phong trào đi Hà Giang 2 năm gần đây, cao tốc thì nhàn thân cũng khoái, ngồi tàu gỗ ( trọng tải 80 mạng) cũng với gần 200 con người khác với đứa biết bơi kiểu chết đuối như em kể ra mạo hiểm hành xác tí cũng hay hay.

Tommy_ngo
14-05-2010, 17:04
Hóa ra nhà cô này đi cái tàu tăng bo ý hả ? Anh xem ảnh cưới cô rồi mà cũng ko nhận ra , sao lấy chồng lại khổ thế hả cô :LL Lão Sềnh đang ở Móng Cái ko biết tối có về kịp ko đây

Totochan
16-05-2010, 19:49
Chí lí. Cô Nhung nói chí lí. (c)
Đang ngồi cạnh cụ Sềnh chém gió tí về vụ Coto đây. Chết chết, cô nhìn thấy cái bản mặt chị thật àh.úi giời, đạp hùng hục mà vẫn chưa đi hết được Cotô. À mà hôm nay sang nhà ông bạn già, thấy mấy cây xương rồng túm ở Cotô vẫn đang tiếp tục ra hoa vàng, đẹp thật, ...nhưng vẫn thua cái màu vàng của nắng và gió ngoài ấy.
Àh mà may cô nhìn thấy hôm chị đạp xe ngoài đấy là còn khá đấy, giờ về mặt toàn so với đít nồi thì nó mới tương xứng. Ngay lúc trên taàuvề thôi, có đứa nhìn mình đứng ngoài thành tầu hỏi thế rằng là đàn ông hay đàn bà?? Nó hỏi mình thì mình biết hỏi ai?

halangirl
17-05-2010, 17:52
Úi úi giời! Cả nhà chắc tưởng tớ là Tottochan81 bên TTVN hả. Tớ không trẻ thế nhá. Nhừ hơn thế nhiều. Khổ.Tớ già rồi. Nhưng mọi người nhầm nên ấn Thanks an ủi tớ là tớ cảm thấy vui quá. Thanks mọi người lần nữa nhá.
@ Phamtung! Chú mà gặp chị lần nữa thì đừng áh àh nhé. Chị vặn răng chú nhá! Cám ơn chú về việc tham gia vụ nhậu tối hôm 30/4 vừa rồi. Lần đầu tiên chị thấy VTM nó gục như chuối. Nhưng nó tài thật vì sáng sớm hôm sau đã thấy nó cười toe toét trên đường. Các chú trẻ có khác! Chẹp!!
He he.

Cảm ơn là cảm ơn ảnh chị chụp đẹp và nhận xét về CT chứ ai lại cảm ơn vì chị là ai...

subaru
06-06-2012, 23:20
mọi người ơi cho e hỏi là đi tàu cao tốc từ cảng ra cô tô có đc mang xe máy lên k ạ, e thì chỉ biết là tàu gỗ cho lên thôi

Deplov
11-06-2012, 11:34
Tàu cao tốc cũng khênh xe máy lên được bạn ạ.

blogdiscovery
18-06-2012, 10:00
Đảo cô tô bạch long vỹ đẹp quá! chỉ tiếc là mình chưa tới..

cuccu
18-06-2012, 20:23
Chà, đang tính tuần này đi. Cảm ơn bạn đã chia sẽ!

binhmilan
22-06-2012, 17:00
em đang định đi cuối tháng đi Cô Tô, các anh chị có thể tư vấn cho em một chút về giá cả tiền nhà nghỉ, ăn uống trên đảo được không (để em dự trù tài chính để đi ). Em đọc bài viết thấy từ năm 2010 nên sợ giá cả đã có sự thay đổi. Thank các anh chị :D

HTaingoc
23-06-2012, 10:57
bạn tham khảo thêm ở đây (https://www.phuot.vn/threads/45179-%C4%90%E1%BB%99c-h%C3%A0nh-C%C3%B4-T%C3%B4-2-ng%C3%A0y-2-%C4%91%C3%AAm) có full infor gần đây nhất.
mình dự định đi 28-29-30 (T6-CN), nếu bạn đi ngày đó có thể pm cho mình. sdt 0983 952 142 ( hoặc 0121 530 6686 nếu máy kia hết pin) mình tên Tài, hy vọng gặp bạn ở đó. :)