PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Thông tin du lịch xuyên quốc gia ở châu Âu

Pages : 1 [2]

pretty_HN
14-04-2009, 16:03
Bác windandsnow đã mua vé Tầu chưa? em cũng có Plan đi EU mà chưa biết mua vé Tầu ntn, mới chỉ book vé máy bay qua những chặng dài. Chán quá, đang rối như tư vì vụ mua vé Tầu đây ạ :(

pretty_HN
14-04-2009, 16:06
Chào bạn,

Ở gần Nice có 1 ville nhỏ là Grasse, đi bus khoảng 30 phút, chuyên làm nước hoa thủ công, và rất nổi tiếng, các bạn minh đi ngang lúc nào cũng ghé mua làm quà. Đó cũng có loại nước hoa khô khá đặc biệt. Cannes thì ngày bình thường ko đáng để ghé qua đâu.

Từ Nice có night train di Milan/Rome/Florence chỉ 15eu thôi, bạn có thể đi để tiết kiệm thời gian. Mà đi Florence cũng có rất nhiều cái đẹp nên dành thêm thời gian. Từ Florence bắt tàu đi Pisa tháp nghiêng cũng tiện 30-60 phút...

Nếu bạn đi Ý thì cẩn thận trộm cắp hơn ở Pháp nhé... Chúc hành trình vui vẻ.

MDM

Mua vé Tầu ntn hả bác ơi, em chưa đi CÂ bao h, nên thấy cũng lo lắm ạ. Cũng muốn đi bằng Tầu còn ngắm cảnh nông thông ở CÂ, nhưng chưa rõ mua ntn? và đi ntn?

Aces
14-04-2009, 17:34
Đi mua đồ LV thì tất nhiên nên vào các cửa hàng LV lớn ở Paris như Lafayette , khu La Defense hay trên đại lộ Champs Elyssee . Mua túi LV ở vỉa hè mà xách tay thì chắc chắn là đồ nhái . Nhưng LV bán không bao giờ có chuyện hoàn thuế .

Cửa hàng LV thì chắc chắn sẽ không hoàn thuế nhưng mình sure là bạn được hoàn thuế tại sân bay, năm ngoài mình vừa được hoàn thuế 2 cái túi của LV tại Frakfurt In'tl airport nhưng kinh nghiệm của mình là phải ra sân bay khá sớm và làm các thủ tục vì bạn sẽ phải queue vì có duy nhất một chỗ stamp dấu cho bạn. Khi mua hàng bạn yêu cầu họ cho cái form khai để xin hoàn thuế, trong trường hợp bạn ko làm kịp ở sân bay bạn có thể gửi qua đường bưu điện nhưng cái này khả năng thành công hơi thấp và mất rất lâu thời gian. Theo mình nhớ cứ mua hàng có trị giá trên 100euro là được hoàn thuế thì phải.

arix
14-04-2009, 18:30
Tiện đây cho mình hỏi nhờ các bác chút :

Mình đặt hộ bạn cái vé đi từ Amsterdam về Paris, qua trang voyage-sncf.com, tàu Thalys. Do không biết mình dùng credit card của mình, lúc chọn loại vé đã chọn loại thứ 3, đọc hiểu loáng thoáng thì là ra ga in vé (hình như in bằng máy bán vé tự động nhỉ). Đến tận lúc trả tiền xong mới thấy thông báo phải đem đúng credit card ấy ra mới in được. Mình muốn hỏi các bác có cách nào in vé không phải dùng credit card không (mình không ở Pháp) ? nếu không thì liệu có cancel được không ?

Cảm ơn các bác trước.

BlackTSB
14-04-2009, 18:35
Với cái kinh nghiệm ít ỏi sau mấy tháng lang thang ở đất châu Âu thi anh thấy thế này:
- Nghỉ ở Rot hay Ams, nên nghỉ ở Ams, Rot là thành phố trẻ chả có gì để xem cả ngoại trừ cảng biển và hệ thống đê chắn biển. Em có thể đi từ Rot lên Ams bằng tàu hỏa, khởi hành 1h 1 chuyến và đi lên Ams hết 2h. Mà ở Ams 2 đêm cung hơi buồn :D

- Em ở Paris có vẻ hơi ít, 3 ngày ở Paris thi ko thăm được nhiều đâu. Riêng bảo tàng Louvre em mất 1 ngày rồi.

- Đi Florenze, cá nhân anh thì không thích Florenze lắm, nếu ai am hiểu về mỹ thuật, điêu khắc thì có thể thích vì dấy là cái nôi của thời kỳ phục hưng. Ở Florenze thì nhớ đến cây cầu vàng nổi tiếng nhé, tên gọi là Ponte Vecchio. Cho này nổi tiếng bán toàn đồ mỹ nghệ vàng bạc đá quý thôi, làm tinh xảo lắm. Đợt mình đi mua 2 cái trâm bằng bạc mạ vàng về cho vợ và mẹ mà đến giờ vợ vẫn tự hào chưa có cái thứ 2 ở VN :D

- Pisa thì nằm gần Florenze, đi tầu mất 1h thì phải. Tham quan ở đấy thì khoang 2h là hết.

Một số kinh nghiệm:
Nên check trước vé tầu để bố trí lịch cho kín, có thể check trên các website của các hãng tàu.
Nhìn chung ở chau Âu thì an toàn, không sợ lắm về an ninh, chỉ cần tránh các khu người da đen thôi. Ở Ams tuy có phố đèn đỏ nhưng lại rất an toàn.
Nếu muốn tích kiệm thời gian di chuyển thì có thể đi tàu hoặc xe bus vào buổi đêm, các tuyến eurobus chạy xuyên các nước chau Âu vào buổi đêm sẽ giúp em tích kiệm dc nhiều thời gian.
Chuẩn bị tinh thần là nhiều nước em sẽ khó sử dụng tiếng Anh được, vd như Pháp và Ý, những người bán vé đứng tuổi thường nói tiếng Anh rất tệ hoặc ko nói được. Lúc đó cứ vớ đứa nào trẻ trẻ xung quanh nhờ nó phiên dịch cho.

Tạm thời nhớ được thế đã, có gì lại spam tiếp :D

BlackTSB
14-04-2009, 18:46
Keke Brussels chả có gì ngoài tượng thằng bé cởi truồng đứng đái, vào đấy cố gắng uống thử bia socola nhé. Có đi thăm Waterloo thì nó chỉ ra 1 cái cánh đồng rộng mênh mông bát ngát để mình cố mường tượng trước Napoleon cong đít thua chạy thế nào

pretty_HN
14-04-2009, 21:08
Các bác ơi, em lo nhất là vụ mua vé Tầu đấy ạ. Các bác làm ơn chỉ giúp em chi tiết hơn được ko ạ? Hôm nào em mời các bác cafe ạ :-P.
@to các bác đã đi Châu Âu: hôm nào tổ chức 1 buổi offline các bác nhỉ?

pretty_HN
14-04-2009, 21:13
Cửa hàng LV thì chắc chắn sẽ không hoàn thuế nhưng mình sure là bạn được hoàn thuế tại sân bay, năm ngoài mình vừa được hoàn thuế 2 cái túi của LV tại Frakfurt In'tl airport nhưng kinh nghiệm của mình là phải ra sân bay khá sớm và làm các thủ tục vì bạn sẽ phải queue vì có duy nhất một chỗ stamp dấu cho bạn. Khi mua hàng bạn yêu cầu họ cho cái form khai để xin hoàn thuế, trong trường hợp bạn ko làm kịp ở sân bay bạn có thể gửi qua đường bưu điện nhưng cái này khả năng thành công hơi thấp và mất rất lâu thời gian. Theo mình nhớ cứ mua hàng có trị giá trên 100euro là được hoàn thuế thì phải.

Bác Aces ơi, theo bác thì nên mua túi, kính, mỹ phẩm (đồ dùng của chị em :D) ở sân bay hay mua ở ngoài? em sợ nhất là ăn phải quả hàng fake

BlackTSB
14-04-2009, 23:00
keke, ra outlet mà mua, rẻ nhất.

Vé tầu thì đi đến đâu mua đến đấy thôi, miễn là mình xác định được chính xác chuyến đi. Thường thì ko mấy khi hết vé tàu đâu.

BlackTSB
14-04-2009, 23:13
Về vụ vé tầu, bạn có thể đặt trước qua mạng. Có rất nhiều hãng tàu ở châu Âu. Một trong những hãng mà mình hay đi hồi trước là TGV của Pháp. Bạn có thể vào trang tgv.com để search chuyến tàu mình cần đi và book trước. Hồi mình đi thì sau khi book online trên mạng nó sẽ gửi 1 cái thư trong đó có cái code, lúc đi, đến nhà ga, nhập cái code vào máy bán vé tự động, nó sẽ nhả vé cho mình. Không biết bây giờ có khác gì không. Ngoài ra bạn có thể book của nhiều hãng khác của Ý và Đức.

Hồi trước mình nhớ là mình chỉ book trước các chuyến đường dài thôi. các chuyến nội địa đi ngắn thì toàn đến khi đi mới ra ga mua

windandsnow
15-04-2009, 02:00
@pretty_HN: nghe mọi người nói mua vé tầu đơn giản nên đến nơi tớ mới mua. Cũng ko nên mua trước vì đến nơi rồi kế hoạch còn thay đổi. Bạn đi trong khoảng thời gian nào và đi những đâu thế?
@blackTSB: hehe bạn nói thế tôi chẳng muốn đi Brussels nữa, thực ra trên đường đến Paris nên muốn ghé qua tí thôi, nhưng nếu tàu xe tốn kém và mệt mỏi thì có khi thẳng tiến đến Paris luôn.

pretty_HN
15-04-2009, 08:44
keke, ra outlet mà mua, rẻ nhất.

Vé tầu thì đi đến đâu mua đến đấy thôi, miễn là mình xác định được chính xác chuyến đi. Thường thì ko mấy khi hết vé tàu đâu.

Mua trực tiếp ở ga như vậy là mua bằng Cash hả bác? có nên đem theo nhiều cash đi ko bác nhỉ? hay cứ Credit ạ? còn phương tiện liên lạc nữa chứ? roaming thì hơi lục tốn, có cách nào dẻ mà thuận tiện ko các bác? EM đi 1 số nước thì ngay ở sân bay họ cho thuê ĐT và oố thuê bao, họ tính tiền thuê máy và mình gọi bao nhiêu trả từng đó. Ko biết ở bên Tây :D thế nào

pretty_HN
15-04-2009, 08:52
@pretty_HN: nghe mọi người nói mua vé tầu đơn giản nên đến nơi tớ mới mua. Cũng ko nên mua trước vì đến nơi rồi kế hoạch còn thay đổi. Bạn đi trong khoảng thời gian nào và đi những đâu thế?
@blackTSB: hehe bạn nói thế tôi chẳng muốn đi Brussels nữa, thực ra trên đường đến Paris nên muốn ghé qua tí thôi, nhưng nếu tàu xe tốn kém và mệt mỏi thì có khi thẳng tiến đến Paris luôn.

Báo cáo bác windandsnow, đêm 30/4 em bay từ HN đi Frankfurt, và ngày 15/5 bay về HN. Đi 2 tuần cũng hơi ít, em muốn đi Tây Ban Nha và Na Uy nữa. Đang làm đơn xin nghỉ thêm 1 tuần nhưng ko rõ có được duyệt ko :(
EM đã book vé máy bay và KS ở Paris, ROme, Florence, Milan, Vince. EM đang cân nhắc ko biết có nên đến Amsterdam ko, riêng có chỗ này chưa book gì cả.
Có bác nào đi khoảng thời gian đó ko? join luôn cho vui nhỉ :LL

pretty_HN
15-04-2009, 08:57
Nghe nói ở Antwepen, cách Brussel 1h đi Tầu thì phải, rất hay. Đây là trung tâm buôn bán diamond của thế giới, ngoài phố toàn người đi bán kim cương (y như trong film). Đấy là em nghe đồn thế, chứ em chưa đi CÂ lần nào, đợt tới là lần đầu tiên ạ.

BlackTSB
15-04-2009, 15:59
keke bác cứ hỏi 10 thằng đi châu Âu thì đảm bảo đến 9 thằng bảo Brussels chả có gì, 1 thằng còn lại thì chắc là do chưa đến Brussels :D

@pretty: đến Antwepen thì nhớ mua kim cương nhé, vác được vài viên về HN là hòa vốn chuyên đi đấy

BlackTSB
15-04-2009, 16:02
mua ở ga thôi, trả bằng cash hoặc credit đều được. Tớ thì lười cầm cash nên toàn dùng credit thôi.

ragdoll
15-04-2009, 18:20
Mua ở ga thì sẵn rồi nhưng sợ khí đắt, bạn đi 30/4 thì book vé từ giờ qua credit (hoặc debit cũng được hay sao í) cho nó hạt dẻ, mình nhớ có lần mua vé cho 5 người lại rẻ hơn cho 2 người mới quái chứ. Trước đi đường dài mình hay dùng tàu của Đức, chạy rất thú, ICE chạy tốc độ tầm 170-200km/h, ngắm cảnh được, cứ vào bahn.de mà đặt, có phần tiếng anh đấy.
Mà sao bạn ko đi thử mấy nước hiểm hiểm như Hy Lạp, Thụy Sỹ, Bồ đào Nha hay mấy nước Bắc Âu nhỉ, thích lắm.
À mà sang Hà Lan nhớ đến lế hội hoa Keukenhof nhá, hình như đúng dịp đấy, nhân tiện đi làng Zaanse Schans luôn, hình như là cái làng nhiều cối xay gió nhứt.
Thông tin Keukenhof đây:
http://www.keukenhof.nl/touristic_information.php
Nhớ ko nhầm thì nó nằm trên đường từ Ams đi Den Haag (La Hayde)
Còn đây là Zaanse Schans, cứ như trong truyện cổ tích ý:

loox600
15-04-2009, 19:46
keke bác cứ hỏi 10 thằng đi châu Âu thì đảm bảo đến 9 thằng bảo Brussels chả có gì, 1 thằng còn lại thì chắc là do chưa đến Brussels :D

iem thì đến quảng trường trung tâm (Grand Place-Brussels) buổi tối đúng hôm nó thắp đèn trông như thế này. Iem mượn ảnh của wikipedia

https://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/8/86/Luc_Viatour_Hotel_de_ville_Bruxelles_1.JPG/398px-Luc_Viatour_Hotel_de_ville_Bruxelles_1.JPG

Còn chuyện bác nói 10 thằng lọ 1 thằng chai thì X(

pretty_HN
16-04-2009, 08:24
Bác ragdoll ơi, đi đến cái làng như bác nói thì em rất khoái rồi, em rất thích cảnh làng quê với những cánh đồng cỏ bát ngát, cánh đồng hoa và những cối xay gió ở HL hay những cánh đồng Nho ở Pháp. Nhưng chỉ lo 1 điều là phương tiện đi lại, ko biết đi ntn ạ :((

BlackTSB
16-04-2009, 13:14
keke em thấy cái chỗ nào của Châu Âu mà nó chả thắp đèn thế này buổi tối. Nhất là bon Bỉ đang thừa điện xuất khẩu ko hết thì dùng để thắp sáng cho đỡ phí :D

windandsnow
16-04-2009, 13:18
các bác cứ đá nhau hoài, làm dân đen chúng e ko biết nên nghe ai. E ở nông thôn lâu ngày nên nhìn thấy đèn điện thì cũng thích :D

CHIPCHIP
17-04-2009, 16:57
Hix... Mình đã mua vé tàu NICE - VENICE MESTRE. Và cũng đã book hostel gần ga (từ ga đi bộ đến khoảng 5'). Nghe mọi người bảo Mestre ở ... tít mù khơi gì đó, hix hix... Bây giờ làm sao nhỉ?

Mình ko hiểu lắm structure của Venice. Mọi người hay nói đảo này đảo nọ là sao nhỉ? Có thể giải thích rõ hơn dùm mình ko?

Nếu mình ở gần ga Mestre và muốn khám phá Venice thì nên bắt đầu như thế nào?

Bà con advise dùm với nha...............

Cảm ơn nhiều ^_^

loox600
17-04-2009, 19:28
Hix... Mình đã mua vé tàu NICE - VENICE MESTRE. Và cũng đã book hostel gần ga (từ ga đi bộ đến khoảng 5'). Nghe mọi người bảo Mestre ở ... tít mù khơi gì đó, hix hix... Bây giờ làm sao nhỉ?

Mình ko hiểu lắm structure của Venice. Mọi người hay nói đảo này đảo nọ là sao nhỉ? Có thể giải thích rõ hơn dùm mình ko?

Nếu mình ở gần ga Mestre và muốn khám phá Venice thì nên bắt đầu như thế nào?

<iframe width="640" height="480" frameborder="0" scrolling="no" marginheight="0" marginwidth="0" src="http://maps.google.de/maps?f=d&amp;source=s_d&amp;saddr=Piazzale+Roma,+30135+Ven edig+Venedig,+Venetien,+Italien&amp;daddr=Mestre,+Ital ien&amp;hl=de&amp;geocode=FSVUtQIdiPW7AClnTxkVuLF-RzGt5EV_QL2i_w%3B&amp;gl=de&amp;mra=pe&amp;mrcr=0&amp;dirflg=w&amp;sll =45.492504,12.244587&amp;sspn=0.169191,0.30899&amp;ie=UTF8 &amp;t=h&amp;ll=45.466993,12.280655&amp;spn=0.057787,0.109863&amp; z=13&amp;output=embed"></iframe><br /><small><a href="http://maps.google.de/maps?f=d&amp;source=embed&amp;saddr=Piazzale+Roma,+30135+V enedig+Venedig,+Venetien,+Italien&amp;daddr=Mestre,+It alien&amp;hl=de&amp;geocode=FSVUtQIdiPW7AClnTxkVuLF-RzGt5EV_QL2i_w%3B&amp;gl=de&amp;mra=pe&amp;mrcr=0&amp;dirflg=w&amp;sll =45.492504,12.244587&amp;sspn=0.169191,0.30899&amp;ie=UTF8 &amp;t=h&amp;ll=45.466993,12.280655&amp;spn=0.057787,0.109863&amp; z=13" style="color:#0000FF;text-align:left">Größere Kartenansicht</a></small>

Mình xem trên map thấy quãng đường cũng không xa (khoảng 9km), phương tiện công cộng thì

By bus
The service is operated by the municipal transit service (ACTV, line n. 5) therefore several stops are made on the way to Piazzale Roma (the automotive gateway to Venice). The bus line n. 15 will take you to the centre of Mestre. The trip requires about 30 minutes and costs 1 euro, but you'll have to pay the same amount for each piece of luggage.

By train
If you decide to get there by train, you'll be taken straight into Venice. Indeed, it is the easiest way to reach the Grand Canal. If you need to stop in Mestre or Marghera, remember to get off at Venezia-Mestre (one stop before Venice). The train is the best solution to go from Venice to Mestre and vice versa as it only takes 10 minutes.

Source (http://www.venezia.net/venice/useful-informations.htm)

Còn đến Venice rồi thì bạn mua vé phương tiện công cộng theo ngày rồi đi ra các đảo vd như Murano, Burano...

Chi tiết Venice Guide (http://clicks.aweber.com/y/ct/?l=Jm0ot&m=9LTLUNN9g.1Zn&b=KWg0bq9peUlFgFB_BjTAvw)

Nếu không down đc PM cho mình email mình sẽ gửi PDF cho.

CHIPCHIP
22-04-2009, 16:10
Cảm ơn bạn loox600 nhiều nhé... hihi... Như thế này mình yên tâm hơn rồi...

Thanks ^_^

bicutit
24-04-2009, 05:34
Báo cáo bác windandsnow, đêm 30/4 em bay từ HN đi Frankfurt, và ngày 15/5 bay về HN. Đi 2 tuần cũng hơi ít, em muốn đi Tây Ban Nha và Na Uy nữa. Đang làm đơn xin nghỉ thêm 1 tuần nhưng ko rõ có được duyệt ko :(
EM đã book vé máy bay và KS ở Paris, ROme, Florence, Milan, Vince. EM đang cân nhắc ko biết có nên đến Amsterdam ko, riêng có chỗ này chưa book gì cả.
Có bác nào đi khoảng thời gian đó ko? join luôn cho vui nhỉ :LL

Những điểm bác book vé rồi đều rất đáng để đi đấy, nếu thu xếp đc thời gian thì bác nên đi cả Amsterdam nữa. Amsterdam có khu đèn đỏ nổi tiếng nhất thế giới chắc bác cũng biết, ngoài ra thời điểm bác đi còn là thời điểm mở cửa của vườn hoa Keukenhof (vườn hoa lớn nhất thế giới- rất đáng để đi). Nhưng mà đi vườn hoa Keukenhof thì mất một ngày rồi, nếu bác ko có time thì đi vườn hoa Keukenhof ban ngày rồi tối về đi dạo ở khu đèn đỏ cũng đc. Chúc vui vẻ.

bicutit
24-04-2009, 05:45
Chào các bác,

Tình hình là tháng 5 này e sang Đức dự hội thảo, nhân tiện đi chơi 1 vòng Châu Âu luôn. Dưới đây là hành trình dự kiến của e, các bác xem chỗ nào bất hợp lý hay có lời khuyên gì thì tư vấn cho e với ạ. Đồng thời nếu có bác nào rảnh rỗi trong khoảng thời gian này và muốn đồng hành cùng e thì cứ thoải mái PM cho e nhé. E cảm ơn các bác nhiều.

1. Netherland:
May 15, 16 Amsterdam
May 16 night Amsterdam-->Brussels (by train)
2. Belgium:
May 17 Brussels
May 17 night Brussels-->Paris (by train)
3. France
May 18-21 Paris
May 21 Paris-->Barcelona (by airplane)
4. Spain
May 22-23 Barcelona
May 23 night Barcelona-->Rome (by airplane)
5. Italy
May 24-26 Rome
May 26 noon Rome-->Venice (by train)
May 26 night-27 Venice

E Cương

lịch trình của bác có vẻ khá hợp lý, có điều Bruselle đúng là chẳng có gì, đi để lấy thành tích thì cũng tốt, còn nếu mệt thì thôi
còn chuyện vé tàu thì ko phải lo, đến nơi thì mua, ams-bel-paris gần nhau nên vé tàu cũng rẻ, có đặt trước ở trên internet thì cũng ko rẻ hơn.

dumucsg
29-04-2009, 23:30
<iframe width="640" height="480" frameborder="0" scrolling="no" marginheight="0" marginwidth="0" src="http://maps.google.de/maps?f=d&amp;source=s_d&amp;saddr=Piazzale+Roma,+30135+Ven edig+Venedig,+Venetien,+Italien&amp;daddr=Mestre,+Ital ien&amp;hl=de&amp;geocode=FSVUtQIdiPW7AClnTxkVuLF-RzGt5EV_QL2i_w%3B&amp;gl=de&amp;mra=pe&amp;mrcr=0&amp;dirflg=w&amp;sll =45.492504,12.244587&amp;sspn=0.169191,0.30899&amp;ie=UTF8 &amp;t=h&amp;ll=45.466993,12.280655&amp;spn=0.057787,0.109863&amp; z=13&amp;output=embed"></iframe><br /><small><a href="http://maps.google.de/maps?f=d&amp;source=embed&amp;saddr=Piazzale+Roma,+30135+V enedig+Venedig,+Venetien,+Italien&amp;daddr=Mestre,+It alien&amp;hl=de&amp;geocode=FSVUtQIdiPW7AClnTxkVuLF-RzGt5EV_QL2i_w%3B&amp;gl=de&amp;mra=pe&amp;mrcr=0&amp;dirflg=w&amp;sll =45.492504,12.244587&amp;sspn=0.169191,0.30899&amp;ie=UTF8 &amp;t=h&amp;ll=45.466993,12.280655&amp;spn=0.057787,0.109863&amp; z=13" style="color:#0000FF;text-align:left">Größere Kartenansicht</a></small>

Mình xem trên map thấy quãng đường cũng không xa (khoảng 9km), phương tiện công cộng thì

By bus
The service is operated by the municipal transit service (ACTV, line n. 5) therefore several stops are made on the way to Piazzale Roma (the automotive gateway to Venice). The bus line n. 15 will take you to the centre of Mestre. The trip requires about 30 minutes and costs 1 euro, but you'll have to pay the same amount for each piece of luggage.

By train
If you decide to get there by train, you'll be taken straight into Venice. Indeed, it is the easiest way to reach the Grand Canal. If you need to stop in Mestre or Marghera, remember to get off at Venezia-Mestre (one stop before Venice). The train is the best solution to go from Venice to Mestre and vice versa as it only takes 10 minutes.

Source (http://www.venezia.net/venice/useful-informations.htm)

Còn đến Venice rồi thì bạn mua vé phương tiện công cộng theo ngày rồi đi ra các đảo vd như Murano, Burano...

Chi tiết Venice Guide (http://clicks.aweber.com/y/ct/?l=Jm0ot&m=9LTLUNN9g.1Zn&b=KWg0bq9peUlFgFB_BjTAvw)

Nếu không down đc PM cho mình email mình sẽ gửi PDF cho.

Mestre là phần đất liền của Venice, từ đó đi ra Venice island bằng train chỉ mất 7-10phút (5 -10 phút có 1 chuyến train từ 5h sáng đến 11h30 đêm). ở Mestre rẻ, có KS Giovinani giá cả phải chăng mà sạch. Chứ ở đảo mấy KS toàn trong hẻm ngóc ngách, đi tìm đứt hơi

dumucsg
29-04-2009, 23:34
Bác ragdoll ơi, đi đến cái làng như bác nói thì em rất khoái rồi, em rất thích cảnh làng quê với những cánh đồng cỏ bát ngát, cánh đồng hoa và những cối xay gió ở HL hay những cánh đồng Nho ở Pháp. Nhưng chỉ lo 1 điều là phương tiện đi lại, ko biết đi ntn ạ :((

Từ ams đến cái làng đó chừng 3-4 train stop (khoang 20'), Hỏi ở Ams central station tụi information chỉ cho. Đến ga cứ đi theo mũi tên chỉ đường là tới. Tuyệt lắm.

crocoteeth
05-05-2009, 17:14
Em lại một lần nữa chuẩn bị lượn lờ qua 4 thành phố này: Copenhagen, Stockholm, Praha, Barca:

Amsterdam -> Copenhagen -> Stockholm -> Praha -> Barca -> Amsterdam

Các bác xem đi theo như trên có hợp lý không, các bác vào góp ý cho em nó phát. Cảm ơn các bác :D

vicky
07-05-2009, 05:21
Tớ là du học sinh ở Anh, tháng 8 nè tớ và 1 người bạn nữa lên kế hoạch đi 5 nước nói trên, và định đi trong 2 tuần ( dự định là thế ạ). Tớ ko biết đi vậy có là vội vàng quá ko nhưng vì thời gian ở Anh ko còn nhiều nên bọn tớ muốn làm chuyến như vậy. Mấy ngày nay tớ cũng vào các topic nghiên cứu nghiền ngẫm xem tới nước nào thì nên đi những đây rồi

Vấn đề là tớ suy đi tính lại mãi mà ko biết nên đi bao nhiều ngày cho mỗi nứoc (với 5 nước nói trên) , mng có thể recomend cho tớ đc ko ạ, ( budget là 2000 bảng/ 5 nước nghe có khả thi ko ạ)

Theo như trên bản đồ thì tớ sẽ định đi Hi lạp trước, sau đó tớ định đặt tour đi ai cập ( cái nè mà tự đi chắc khó) sau đó là bay sang ý, pháp, cuối cùng là Spain, để khi về bay từ đó về cho gấn ạ

Rất mong mọi người chỉ dẫn cho mình:)

vicky
07-05-2009, 05:24
Theo như những thông tin tớ đọc được từ các topic thì tớ định đi những nói này

1. Hi lạp : Santorini, athens
2. Ý: venice, florence, roma, milan
3. spain: barce, valencia, madrid

còn 2 nước kia thì chưa biết cụ thể thế nào

Mong mọi người cho ý kiến dùm

kephieulang
07-05-2009, 14:37
Mình đã đọc hầu như tất cả các topic của các bác baxu, chitto, Toet,matador, saigonzoomtoday... trong box Châu Âu và giấc mơ Châu Âu luôn hiện hữu trong tôi:L

Và rồi mình có một cơ hội....

Mình đấu tranh rất lâu để quyết định có đi Châu Âu hay không?

Nhờ có sự nhiệt tình ủng hộ của trường, của người thân, bạn bè và đặc biệt lãnh đạo vntuyen(beer), nhà em quyết định làm thâm hụt thêm cán cân thương mại cũng như túi tiền còm cõi của mình để tham gia một khóa học ở Châu Âu từ ngày 2/6 đến 10/7 tại Paris

Mình cũng đấu tranh rất lâu khi mở topic này để tham khảo ý kiến của các bạn vì mình cũng hiểu nội qui, cũng biết hỏi phượt và quan trọng là đọc hầu như tất cả topic trong box Châu Âu.

Và mình vẫn quyết định mở để hỏi, mong nhận được sự hỗ trợ của mọi người.

Câu hỏi đầu tiên: Đi đâu với thời gian biểu của mình

Mong muốn của mình tất nhiên là đi được càng nhiều nơi càng tốt. Nhưng vấn đề thời gian mới là vấn đề đầu tiên của mình

Mình xuất phát từ Paris, có các khoảng thời gian rảnh rỗi như sau

Khoảng 1. từ 20h tối ngày thứ 4 cho đến hết ngày chủ nhật 5 đêm + 4 ngày có dự phòng 1/2 ngày -> dự định đi Bỉ-Hà Lan (chưa rõ, cần tư vấn thêm)

Khoảng 2. từ 20h tối ngày thứ 4 cho đến hết ngày chủ nhật 5 đêm + 4 ngày có dự phòng 1/2 ngày -> dự định đi Ý : Roma-Venice

Khoảng 3. từ 20h tối ngày thứ 4 cho đến hết hết sáng thứ 2 5 đêm + 4 ngày+ 1/2 ngày có dự phòng 1/2 ngày- > dự định đi Tây Ban nha: Barcelona và Madrid

Khoảng 4. từ 20h tối ngày thứ 3 cho đến hết hết sáng thứ 2 6 đêm + 5 ngày+ 1/2 ngày có dự phòng 1/2 ngày -> dự định đi Đức-Áo- Thụy sĩ (chưa rõ địa điểm)

Khoảng 5. từ 18h tối ngày thứ 5 cho đến hết hết sáng thứ 2 4 đêm + 3 ngày+ 1/2 ngày có dự phòng 1/2 ngày -> chưa có dự định

Vì thời gian rất xé lẻ, nên khả năng mình sẽ đi từ Paris và quay lại đó.

Mọi người tư vấn giúp xem đi như vậy đã hợp lý chưa? Sau đó mình sẽ hỏi cụ thể từng tuyến đường một

Thanks alot

Kephieulang

kephieulang
07-05-2009, 17:23
Nhân tiện, do em dự định là đi một mình nên cũng muốn tìm bạn đồng hành cho một trong các chặng ở trên

vicky
07-05-2009, 17:48
mong các bạn cho ý kiến vớiii

matador
07-05-2009, 17:56
Ý kiến của tớ là các bạn tham quá! Mà budget 2000 bảng không phải là nhiều, nhất là hiện tại đồng bảng đang xuống dốc không phanh như thế. Đi ít hơn sẽ đỡ vất vả mà lại còn thưởng thức được chuyến đi của các bạn. Đời còn dài việc gì mà phải vội vàng ;)

baxu
07-05-2009, 18:15
2 tuần đi 2 nước là vừa, chọn 2 nước nào trong 5 nước trên đều đẹp, hoặc Pháp Ý, dọc Pháp xuống Ý, hoặc Ý dọc xuống miền nam rồi đi tàu thủy sang Hy lạp cho tiết kiệm, hoặc Pháp - TBN ...

2 tuần mà đi 5 nước, đúng như bác matador nói, nhiều quá, vừa chạy vừa thở, sau về mọi thứ lẫn lộn phí lắm, đấy là chưa nói chạy tàu chạy xe, cũng mất thời gian và mệt phết đấy.

vicky
07-05-2009, 23:38
cảm ơn matador và chị baxu

có lẽ là e cũng phải suy nghĩ lại thật, nhưng mà e vẫn đang tìm hiểu và vẫn mong là sẽ cố là đi đc 5 nước đấy, nếu mà có bỏ bớt thì e chỉ muốn bỏ ai cập thôi, còn lại 4 nước kia thì ko muốn bó tí nào cả huhuhu
mà ý em 2 tuần là đấy chỉ là dự kiến thôi à, nếu mà cứ cho đi 4 nước, mỗi nước em ở 4 ngày, như vậy thì cũng ko quá ít cho 1 nước đúng ko ạ

nhaimat
08-05-2009, 03:44
mình nghĩ 1 nước 4 ngày hơi ít ^^

di du lịch mà bạn, 1 thành phố 4 ngày còn khả thi ^^

vntuyen
08-05-2009, 08:11
Nếu vẫn muốn đi 4 nước thì cũng có thể được. Mỗi nước đi ít lại, chỉ 1 hoặc 2 thành phố thôi. Đại loại là có 2 kiểu thế này:

Kiểu 1: Đi 2 nước, mỗi nước đi 3 thành phố. Lần sau đi 2 nước còn lại
Kiểu 2: Đi 4 nước, mỗi nước đi 1-2 thành phố. Lần sau đi các thành phố còn lại.

Tùy bạn nhé. Kiểu nào cũng có ưu - khuyết điểm hết. Còn tùy duyên nữa. Nhiều khi coi sách, hỏi han đã đời đến nơi không như ý. Trong khi chỉ xem thông tin chung mà gặp may thì cũng có nhiều chuyện vui. Good luck! :)

kephieulang
08-05-2009, 13:25
Do thời gian đi có 4 ngày, chọn Italia theo lộ trình như sau

Ngày 1: Bay Ryan Air buổi sáng từ Paris (Beauvais) (BVA) đến Rome lúc 11h15

Chơi ở Roma
Ngày 2: Chơi ở Roma

Ngày 3: Chơi ở Roma, tối lên tàu đi Venice chuyến 22h36 (mùa đông là 23h36) từ ga Roma Tiburtina đến ga Venezia Santa Lucia lúc 5h30 sáng hôm sau (ngủ đêm trên tàu), (thank to bác Thanh Hải)

Ngày 4, chơi ở Venice, tối đón xe buyt ra sân bay Venice Treviso, bay về Paris (Beauvais) vào lúc 22h25 (cất cánh 20h45)

Nhờ các bạn tư vấn xem cung này đã ok chưa

Vé Ryan Air mình check chặng Paris -Rome (Ciampino Airport) và quay về từ Treviso Airport tổng cộng khoảng 50 EU 1 chiều

Thanks

vntuyen
08-05-2009, 16:35
Chúc mừng chú đã có quyết định sáng suốt, vừa đi học lại vừa đi chơi. Ráng chờ chút thế nào mấy đại gia Châu Âu cở baxu, toet và ai đó, sgzum,... sẽ xung phong hướng dẫn. Nhưng không được quên vụ fujisan đâu nhé. Vì cứ phải quay lại paris học tập nên chú sẽ tốn nhiều tiền tàu xe đấy, may là Paris cũng khá là trung tâm. Thấy chú chưa đề cập đến Đông Âu nhỉ? Lấy cái compass ra chấm vào Paris quay 1 vòng xem sao?

kephieulang
08-05-2009, 17:36
Chúc mừng chú đã có quyết định sáng suốt, vừa đi học lại vừa đi chơi. Ráng chờ chút thế nào mấy đại gia Châu Âu cở baxu, toet và ai đó, sgzum,... sẽ xung phong hướng dẫn. Nhưng không được quên vụ fujisan đâu nhé. Vì cứ phải quay lại paris học tập nên chú sẽ tốn nhiều tiền tàu xe đấy, may là Paris cũng khá là trung tâm. Thấy chú chưa đề cập đến Đông Âu nhỉ? Lấy cái compass ra chấm vào Paris quay 1 vòng xem sao?

Vụ Fujisan bác yên tâm đi. Không có gì thay đổi, sau khi đi Pháp về e sẽ chuyển qua buôn nước bọt ở đất nước mặt trời mọc bác ạ(c)

nhaimat
08-05-2009, 19:48
khoảng 1: Bỉ và Hà Lan (thật ra em cũng không có biết nhiều về Hà Lan ^^ mà nói vậy chứ bỉ em cũng không phải là rành lắm :P) hi vọng giúp được bạn chút ít :D

từ pháp đến bỉ thì có thể đi xe vì khoảng đường không xa lắm. đi từ bỉ qua pháp cũng chỉ mất 3 tiếng rưỡi eurolines, giá vé cũng không mắc lắm.

nếu đi bỉ và hà lan trong 4 ngày thì có thể dành 3 ngày cho hà lan và 1 ngày cho bỉ hoặc 1 ngày rưỡi. ở bỉ người ta thường đi brussels, nhưng brugges cũng không nên bỏ qua. có thể đi brugges trong một ngày [chưa ai đi brugges về mà chê cả ^^ thật ra em cũng chưa đi brugges, nhưng sẽ đi trong 2, 3 tuần đến ^^]

từ bỉ sang hà lan cũng gần nên có thể đi bus, rẻ hơn so với đi tàu [tùy ngân sách ^^] hà lan em cũng mới chỉ đến vườn hoa keukenhof và cái làng nhỏ gần biên giới bỉ nhân dịp carnival.

[em nghĩ đi du lịch không nhất thiết phải đến những địa danh nổi tiếng. chẳng hạn như đến bỉ không nhất thiết phải đến brussels mới gọi là đã đến bỉ. có những nơi không nhìu khách qua lại nhưng nó mang cái hồn của đất nước đó. ^^]

saigonzoomtoday
09-05-2009, 14:34
đọc nhiều topic của KPL, mình đưa ý kiến thế này xem đúng ý chiến hữu không nhé.!

Bay chặng Paris - Barca, chơi ở đó bao lâu thì tùy.

Từ Barca có chuyến tàu biển 5* tới Rome, vé bán tại bến cảng, cuối con phố La Lamba nổi tiếng, giá vé đâu 120Eu thì phải,xuất bến lúc 5h chiều tàu cập gần Rome lúc sáng sớm (phiêu bạt trên biển 1đêm cũng hay đấy), đi buýt thêm 20p nửa sẽ tới trung tâm.

Chơi Rome theo lịch của bạn
Đủ thời gian thì lên tiếp Venice, nếu chỉ có 1ngày thì dạo quanh quanh rồi ra đảo xem kỹ nghệ làm thủy tinh nổi tiếng của vùng venice là xong.

Chúc có thời gian vui vẻ ở Âu Châu.

Ch

baxu
09-05-2009, 15:05
Nhờ các bạn tư vấn xem cung này đã ok chưa

Vé Ryan Air mình check chặng Paris -Rome (Ciampino Airport) và quay về từ Treviso Airport tổng cộng khoảng 50 EU 1 chiều

Thanks

Mình thấy có 4 ngày thì bạn Phiêu đi vậy là ổn rồi! Vé 50e không quá rẻ nhưng không đắt, quyết thì mua sớm kẻo vài ba hôm giá lại tăng!

ilao
09-05-2009, 15:10
Tháng trước mình vừa tư vấn cho 1 đứa bạn đi Ý nên copy lại cho bạn luôn:

O Roma nên di xe bus 110 City tour, khoi hanh hang ngay tu Ga Termini tu 8,40 den 20,25. ve 13 Eur mua tren xe, duoc quyen xuong tai moi diem tham quan (xem list ben duoi) roi len xe bus sau di tiep hanh trinh do ( www.trambus.com/servizituristici.htm )

Lich trinh:

Stazione Termini (main stop) - Piazza della Repubblica - Via XX settembre
Via Nazionale (stop)
Colosseo (stop)
Bocca della Verità (stop)
Piazza Venezia (stop)
Corso Vittorio Emanuele II - Pantheon - Torre Argentina
Via della Conciliazione (stop) - San Pietro
Piazza Augusto Imperatore (stop) - Piazza del Popolo - Pincio
Via del Tritone (stop) - via del Corso
Via Veneto (stop) - Porta Pinciana
Stazione Termini (stop)

Thích chỗ nào thì xem kỹ chỗ đó, xe đấy cho phép mình xuống ở một điểm tham quan bao lâu cũng được rồi lên chuyến khác đi tiếp. Nếu đến Vatican đúng chủ nhật thì chờ 12h xem Giao hoang làm lễ, sau đó di Phao dai S. Angelo (cach do khoang 10-15 phut di bo) nhưng hình như lịch trình của bạn chủ nhật phải về đến Paris rồi

Ở Rôm nên ở thương vụ, chỗ đấy khá trung tâm, tiện tầu xe mà cũng rẻ. Thích thì còn tự nấu ăn được nữa vì có bếp.

O Venice thi co Camp Jolly, thấy giá cũng ổn, hôm trước mình có tìm thấy hướng dẫn đường đến KS như sau:
From Treviso San Giuseppe airport we suggest you to take the shuttle bus from Ryan Air to Piazzale Roma main bus station in Venice. These buses are normally running in connection with flights. Please visit http://www.atvo.it/orari/pdf_airport/Ryanair.pdf to check the timetable. At Piazzale Roma go to Bus stand A3 and take bus #6 direction Marghera. Stay on the bus for approximately 15 minutes and ask the bus driver to get off at the bus stop in Via Paleocapa. When you get off the bus, turn left into via Beccaria. Continue straight on for approximately 6-8 min untill you see the Pizzeria on the right side and then turn right into via della Fonte. Go to the end of the street and just past the sport centre on the left hand side is a walk way. Continue down the walk way as it bends to the right under an underpass. 50 seconds later you will arrive at CAMP JOLLY!

Nếu k ở KS đấy thì cũng nên theo bus từ sân bay về đến Piazzale Roma (như kiểu về đến bến đỗ Quang Trung nhà mình ấy) rồi từ đấy mới tìm đường đến KS
Từ ga S.Lucia có mũi tên chỉ S.Marco liên tục đến tận quảng trường chính, nửa đường hhớ rẽ vào cầu Rialto, leo lên đấy ngắm kênh & chụp ảnh. Đến quảng trường xong thì ra mua vé phà để về lại ga S. Lucia rồi từ đấy đi shuttle về KS, nếu vẫn có sức thì ăn tạm cái gì rồi đi luôn ra đảo Murano (nổi tiếng về nghề thổi thuỷ tinh, có thể mua mặt thuỷ tinh màu về làm quà (rẻ nhất là 4 EUR) hoặc mua hẳn những đồ trang trí (co những cái đèn chùm đắt 10.000 USD.

Buổi tối có thời gian co thể đi ăn ở 1 quan pizza tên là Oche (Ngỗng), nó nằm ở phía bên kia củ kênh (xem bản đồ: http://www.venezia-tourism.com/pizzerie-venezia/pizzeria-ae-oche-sulla-mappa.html) Pizza thường xấp xỉ 10 EUR/cái mà quán đấy rất ngon, khu vực đấy là đặc trưng của Venice vì kênh rạch ngoằn nghèo mà k bị nhiều khách du lịch quá. Nhớ mang bản đồ vì dễ lạc lắm.
Ve di lai thi mua VeniceCard BLU 1 ngay gia 14,00 €.

Ở Venice có 1 điểm có thể đi thử thuyền gondola (nếu thuê thì đắt lè lưỡi), kiểu 1 chuyến đò ngang từ bờ này sang bờ kênh kia giá 0,4 EUR/người, nhưng khong nho chinh xac ben cua no o dau (nam rai rac doc kenh). Giá bình thường khoảng 80 EUR 1 thuyền max 6 người nhưng thương chỉ đi 2 người cho thơ mộng, 1 chạng đi 40 phút.

Chúc đi vui vẻ nhé! Mình yêu Ý lắm nhưng phải dặn mọi người cẩn thận tiền nong giấy tờ vì của đáng tội bọn móc túi ở Rôm hình như đều theo học khóa đào tạo ảo thuật, bọn ở Paris cũng chưa là gì đâu. Mất gì k sợ chứ mất hộ chiếu là hơi bị lôi thôi đấy

kephieulang
10-05-2009, 10:35
Cảm ơn các bạn nhaimat, saigonzoomtoday,baxu, ilao.

Mình cũng đã nghien cứu về Roma và Venice, sẽ có chương trình cụ thể để nhờ mọi người tư vấn

Ngoài ra cũng đang nghiên cứu cái vụ vé rẻ của RailEurope
http://www.usatoday.com/travel/news/2009-04-30-rail-europe-promo_N.htm
xem thế nào

to be continued...

kephieulang
12-05-2009, 02:01
Mấy hôm nay, ngồi lên chương trình mà cứ như bơi trong các thông tin của mọi người.

Những nẻo đường châu Âu, ngả nào cũng đẹp, mà thời gian mình đâu có nhiều.
Biết đâu mình lại cưỡi tên lửa xem hoa, đi rồi mà cũng như chưa đến, thì phỏng có ích gì cơ chứ
Rồi thì khi mình chọn một điểm đến, mình đến đó vì mục đích gì nữa chứ? Chẳng nhẽ cứ thấy các bạn mình đến đó thì mình phải đến à? Như vậy thì lại càng không có ý nghĩa

Mục đích chính của mình là đi học, còn đi chơi là chủ yếu, cũng nghiến răng tiêu tiền mà không đạt được mục đích gì (cả vui chơi lẫn học hành) thì thà ở nhà còn hơn

Mà đây cũng chỉ là khởi đầu thôi, có gì ghê gớm đâu. Rồi sau này mình còn đi nữa chứ...

Nghĩ đến đây mà nhẹ cả người, việc lựa chọn càng chở lên dễ dàng hơn
Chắc để cảm xúc của mình quyết định mà thôi.

Nước Pháp ngoài Paris hoa lệ, chắc chắn phải có những cánh đồng hoa lavender ở Provence, mong được nằm trên núi thuộc dãy Alps để ngắm đám cưới sao như chú mục đồng thầm thương cô chủ nhỏ, muốn được đến Marsaille để thấy cảm xúc về quốc ca Pháp, muốn ra thăm đảo IIf để mơ một ngày trở thành bá tước Monte Cristo, hay về vùng Bretagne để thấy mình D'artagnan cưỡi lừa đi xây mộng...

Roma của nước Ý thì có gì nhỉ khi trái tim của tôi đã hòa nhịp đập cùng các tifosi của AC Milan từ 15 năm nay, Verona của chàng Romeo đâu có nghĩa lý gì khi mình không có Juliette đi cùng, mà muốn đến Venice để biết quê hương của Ngài Marco Polo, ngắm cây cầu than thở để nhớ đến nàng Lara Crop trong loạt game Tomb raider nổi tiếng, ...

Tất cả, sẽ ở trong giấc mở chờ ngày hiện hữu..

thegioixe
12-05-2009, 11:24
Nếu thích đi Ai Cập thì chỉ riêng Ai Cập đã xơi hết tối thiểu 10 ngày rồi, còn không thì cũng là 2 tuần. Nếu 2 tuần thì theo mình chạy Pháp với Ý là nhiều rồi, chỉ đi vậy thôi đừng tham quá

berlinshop
14-05-2009, 02:07
Bác kephieulang lãng đãng quá cơ. Làm em cũng bồi hồi nhớ lại thời trai trẻ cũng ước mơ được sống những giây phút của các nhân vật trong tiểu thuyết châu Âu. Dào ôi, về sau vào guồng du lịch, cứ gọi là đi bộ tóe phở. Có lần đi chơi Athens còn tí nữa ngất cơ, vì đi liền tù tì cả chục ngày dưới trời nắng.

Bác có thời gian nhiều khoảng dành cho vụ đi chơi thế tiện quá, cứ ung dung mà hưởng thụ thôi. (Góp ý tí tí là nên viết thành các Lần 1., Lần 2.; dùng từ khoảng là sai lỗi dùng từ tiếng Việt rồi à nha)

Nếu có ý định chạy đến bên Đông Đức rồi đi Prag thì ới tôi nhé. Tôi là Toét ạ, hị hị.

baxu
14-05-2009, 04:25
Này, chị được nghỉ hè 2 tuần cuối t6 đầu t7, bác Phiêu và nhà Toét có phát hiện ra tuyến nào vừa rẻ vừa lạ thì ới nhé!

Xem CNN suốt ngày thấy quảng cáo Croatia trông hấp dẫn lắm ;)

kephieulang
14-05-2009, 10:52
Bác kephieulang lãng đãng quá cơ. Làm em cũng bồi hồi nhớ lại thời trai trẻ cũng ước mơ được sống những giây phút của các nhân vật trong tiểu thuyết châu Âu. Dào ôi, về sau vào guồng du lịch, cứ gọi là đi bộ tóe phở. Có lần đi chơi Athens còn tí nữa ngất cơ, vì đi liền tù tì cả chục ngày dưới trời nắng.

Bác có thời gian nhiều khoảng dành cho vụ đi chơi thế tiện quá, cứ ung dung mà hưởng thụ thôi. (Góp ý tí tí là nên viết thành các Lần 1., Lần 2.; dùng từ khoảng là sai lỗi dùng từ tiếng Việt rồi à nha)

Nếu có ý định chạy đến bên Đông Đức rồi đi Prag thì ới tôi nhé. Tôi là Toét ạ, hị hị.

Hihi, lần đầu tiên thì nó cũng phải lằng nhằng tí mà

Về cung đường ở Đức, dự kiến nhà em sẽ qua Lepzip thăm người thân, chắc sẽ ghé qua Dresden, nếu kịp thời gian thì đi Praha theo recommend của bác matador.
Nhà em sẽ confirm sớm vụ đó để nếu bác thu xếp được thời gian thì nhà em sẽ qua học hỏi kinh nghiệm phượt ạ

kephieulang
14-05-2009, 10:55
Này, chị được nghỉ hè 2 tuần cuối t6 đầu t7, bác Phiêu và nhà Toét có phát hiện ra tuyến nào vừa rẻ vừa lạ thì ới nhé!

Xem CNN suốt ngày thấy quảng cáo Croatia trông hấp dẫn lắm ;)

Bác lên chương trình đi, nếu được em xin bám càng.

Lịch học thời gian đó cũng ít, nếu như thày giáo thoải mái, em sẽ bùng học để đi theo

Chivas18
16-05-2009, 06:24
Các nước Châu Âu thì các bạn ở trên đã góp ý với bạn rồi,mình góp ý với bạn về Ai Cập!Nếu bạn muốn đi phượt ở Ai Cập,thì bạn nên đi từ phí Nam ngược lên phía Bắc của đất nước vì bạn sẽ đc khám phá rất nhiều về văn minh của Ai cập cổ đại được phát triển dọc theo sông Nile!Các tp bạn nên đi:Luxor,Cairo,Alexcandria...Nếu bạn đi tour thì bạn nên chọn Hurganda.Hurganda la tp du lịch kô đc đẹp so với các tp mới xây dựng như Sharm El Sheikh nhưng từ đó đi đến các điểm du lịch sẽ gần hơn hơn các tp khác!
Còn nếu bạn muốn tắm biển và khám phá về Trung Đông thì bạn nên chọn Sharm El Sheikh vì từ Sharm Ek Sheikh đi Isarel,Giordan...rất gần và kô cần phải xin thêm Visa nữa.Mình rất thích ở Sharm Ek Sheikh biển ở đó rất đẹp,khi bạn lặn thì sẽ thấy rât nhiều cá bơi quanh...!Một số đôi điều mình đóng góp cho bạn,chúc bạn 1 chuyến du lịch thật như ý!!

tsunami
01-06-2009, 23:06
Vicky à đi 2 tuần 5 nước thì chắc chắn là ko kịp.
Tớ đã đi Ý và TBN trong 10 ngày, vẫn thấy hơi thiếu thiếu: tớ đi Ryanair từ Brussels sang Bacelona, ở đó 3 ngày (thấy hơi thiếu 1 chút), đi tiếp Ryanair từ Bacelona qua Roma (ở đó 4 ngày, vừa đủ), rồi đi tàu đêm từ Roma tới Venice (từ 11h đêm tới khoảng 6h sáng tới nơi, rồi ở đó 3 ngày). Chuyến đấy cả vé máy bay, vé tàu (36€), tiền ở hostel mất khoảng 300 €.
Đi Pháp thì chỉ riêng Paris không chắc cũng phải mất 4 ngày rồi, không biết Vicky có định đi thành phổ nào khác nữa không.
Còn Hy Lạp thì tớ cũng đang định đi vào đầu tháng 8 này, chắc khoảng 4 ngày: 2 ngày ở Athens và 2 ngày ở đảo nào đó, tớ đang tìm bạn nào đó đi cùng, tớ đi từ Paris.

kephieulang
06-06-2009, 14:11
Báo cáo các bác là nhà em đã ở Paris rồi.

Đã đánh mất 1 tuần trong quĩ thời gian của mình chỉ vì cứ ngồi mày mò booking.

Đúng là tự lên kế hoạch khó thật, thế mới biết có Phượt hữu ích thế nào

Cuối cùng em đã gần hoàn thành plan đi Ý
(Plan đợt trước em làm chuẩn hơn: Đi Roma về Venice nhưng do trục trặc về thẻ tín dụng khi book vé nên phải hủy)

Plan mới như sau
HUB: Milan (bay Milan 18/6 về Paris từ Milan ngày 22/6)

Ngày 1 (18/6). Sáng đến Milan trên chuyến bay 8h30 đến Milan (MPZ) lúc 10h. Dự kiến ghé qua trung tâm thăm Duomo rồi chạy qua thăm San Siro (ko phải Giuseppe Meezza nhé:LL) rồi bắt tầu đi Firenze.
Ngủ tối 18 tại Firenze, khách sạn Casa Dolce Casa Via San Zanobi 27
Firenze, Italia 50100 ( giá 30 EUR)
Ngày 2(19/6) . Check out đi theo các lựa chọn sau:
+ Pisa xem tháp nghiêng, thừa thời gian sẽ chạy qua Livorno chơi
+ Vùng Toscana và Umbria (theo lời khuyên của bạn Baxu)
Tối về Firenze nghỉ tại khách sạn Hotel Hermes, Via Alamanni 11 Firenze (đặt theo gợi ý của bạn Birdy, nhưng ko mặc cả được vì giá 35 EUR)
Ngày 3 (20/6), check out đi chơi Firenze,

Rồi lên tàu đi đâu đó: Venice/ Verona hoặc Roma

Nếu đi Roma, em sẽ bỏ cái ngày 2 trong chương trình

Các bạn tư vấn cho em với, vì chiều về em book từ Milan mất rồi (sáng ngày 22, về để kịp chiều 22 đi học)

Cảm ơn mọi người

kephieulang
06-06-2009, 14:23
Các bác cho hỏi thêm về vụ tàu xe trong nước Ý, em check cái trang Trenitalia thì ko book được, vì toàn tiếng Ý
Em muốn đặt tàu đêm từ Venice (hoặc Roma tùy điểm đến ) về Milan tối ngày 21 để 22 em ngược mà ko biết làm thế nào, bác nào có kinh nghiệm gì không)

Ngoài ra có bác nào biết đi từ sân bay Malpenza về sân San Siro đi bus thế nào không, hay em cứ về thăm nhà thờ chính Duôm rồi bắt Tram line 16 đi vậy?

Thanks

vntuyen
07-06-2009, 09:48
À đã ở châu Âu rồi à? Chúc mừng nhé.
Đi đâu gặp ai phần lớn là tùy duyên. Đành rằng chuẩn bị tốt là điều bắt buộc, nhưng mình vẫn cứ thích đi đâu gặp ai là tùy duyên :) Ví dụ gặp baxu hay Toét cũng là tùy duyên :))
Chúc đi chơi vui vẻ (beer)

PS: à, ngoài ra cũng cần máu liều 1 chút, và chẳng bao giờ là tốn tiền mà không chơi không học được gì. Nếu điều đó đúng thì cũng học được 1 bài học rồi, suy ra điều đó sai =))

online12
09-06-2009, 17:25
Chào các bạn.

Thời gian tới mình có chuyến công tác tại Paris, nhân tiện mình muốn qua HamBurg chơi nhờ các bạn tư vấn giúp mình các phương tiện đi qua Đức. Mình có 2 tuần nên cũng không gấp gáp, ah các ban tư vấn giúp mình phương tiện đi thuận tiện và kinh tế nhất nhé (beer)

Cám ơn mọi người

online12
10-06-2009, 08:30
[QUOTE=kephieulang;98294]Mình đã đọc hầu như tất cả các topic của các bác baxu, chitto, Toet,matador, saigonzoomtoday... trong box Châu Âu và giấc mơ Châu Âu luôn hiện hữu trong tôi:L

Và rồi mình có một cơ hội....

Mình đấu tranh rất lâu để quyết định có đi Châu Âu hay không?

Nhờ có sự nhiệt tình ủng hộ của trường, của người thân, bạn bè và đặc biệt lãnh đạo vntuyen(beer), nhà em quyết định làm thâm hụt thêm cán cân thương mại cũng như túi tiền còm cõi của mình để tham gia một khóa học ở Châu Âu từ ngày 2/6 đến 10/7 tại Paris

Mình cũng đấu tranh rất lâu khi mở topic này để tham khảo ý kiến của các bạn vì mình cũng hiểu nội qui, cũng biết hỏi phượt và quan trọng là đọc hầu như tất cả topic trong box Châu Âu.

Và mình vẫn quyết định mở để hỏi, mong nhận được sự hỗ trợ của mọi người.

Câu hỏi đầu tiên: Đi đâu với thời gian biểu của mình

Mong muốn của mình tất nhiên là đi được càng nhiều nơi càng tốt. Nhưng vấn đề thời gian mới là vấn đề đầu tiên của mình

Mình xuất phát từ Paris, có các khoảng thời gian rảnh rỗi như sau

Khoảng 1. từ 20h tối ngày thứ 4 cho đến hết ngày chủ nhật 5 đêm + 4 ngày có dự phòng 1/2 ngày -> dự định đi Bỉ-Hà Lan (chưa rõ, cần tư vấn thêm)

Khoảng 2. từ 20h tối ngày thứ 4 cho đến hết ngày chủ nhật 5 đêm + 4 ngày có dự phòng 1/2 ngày -> dự định đi Ý : Roma-Venice

Khoảng 3. từ 20h tối ngày thứ 4 cho đến hết hết sáng thứ 2 5 đêm + 4 ngày+ 1/2 ngày có dự phòng 1/2 ngày- > dự định đi Tây Ban nha: Barcelona và Madrid

Khoảng 4. từ 20h tối ngày thứ 3 cho đến hết hết sáng thứ 2 6 đêm + 5 ngày+ 1/2 ngày có dự phòng 1/2 ngày -> dự định đi Đức-Áo- Thụy sĩ (chưa rõ địa điểm)Khoảng 5. từ 18h tối ngày thứ 5 cho đến hết hết sáng thứ 2 4 đêm + 3 ngày+ 1/2 ngày có dự phòng 1/2 ngày -> chưa có dự định

Vì thời gian rất xé lẻ, nên khả năng mình sẽ đi từ Paris và quay lại đó.

Mọi người tư vấn giúp xem đi như vậy đã hợp lý chưa? Sau đó mình sẽ hỏi cụ thể từng tuyến đường một

Thanks alot

Kephieulang[/QUOTE

em cũng đến Paris trong khoảng thời gian của bác nhưng khác la lần đầu tiên em tới Paris. Cái lịch số 4 của bác em quan tâm nhưng tiếc là lịch trình của bác khác em, em thi đi thẳng đến HamBurg. Nếu giống nhau em với bác cùng đồng hành thì vui quá (beer)

Xe Lu
10-06-2009, 19:20
Tuyến Paris - Hamburg, bác thử check Easyjet xem ??

kephieulang
12-06-2009, 07:02
em cũng đến Paris trong khoảng thời gian của bác nhưng khác la lần đầu tiên em tới Paris. Cái lịch số 4 của bác em quan tâm nhưng tiếc là lịch trình của bác khác em, em thi đi thẳng đến HamBurg. Nếu giống nhau em với bác cùng đồng hành thì vui quá (beer)

Cảm ơn bạn đã chia sẻ, hiện tại mình đã fix các lịch như sau:

1, Italia: 18/6-22/6 (Paris-Milan-Florence-Rome-Milan-Paris)
2, Barcelona(TBN) -Porto (Bồ Đào nha) 24/6-29/6 (Paris-Barca-Porto-Paris)

Còn lịch đi Đức mình chưa fix được, nhưng nếu em đi sẽ bay Dresden rồi qua Lepzich. Còn thời gian đi Praha và bay về Paris.

Lịch của bạn thế nào

@vntuyen: cảm ơn bác đã động viên. hiện tại em đang ở Nice, Vừa đi Monaco về.

Địa Trung Hải quả là tuyệt vời: Biển xanh, xanh lắm ấy

Rome
12-06-2009, 17:29
Cem check cái trang Trenitalia thì ko book được, vì toàn tiếng Ý

Tiếng Anh: http://www.trenitalia.com/cms/v/index.jsp?vgnextoid=ad1ce14114bc9110VgnVCM10000080 a3e90aRCRD

kephieulang
13-06-2009, 05:46
Tiếng Anh: http://www.trenitalia.com/cms/v/index.jsp?vgnextoid=ad1ce14114bc9110VgnVCM10000080 a3e90aRCRD

Cảm ơn bạn Rome.

Sau một hồi mày mò thì hôm trước mình đã book được vé tàu đêm từ Rome về Milan

Anh Già
13-06-2009, 05:48
Bạn Phiêu còn ở châu Âu đến đầu tháng 7 không ?

kephieulang
13-06-2009, 14:11
Bạn Phiêu còn ở châu Âu đến đầu tháng 7 không ?
Dạ, em còn ở đến khoảng 10/7 thôi ạ

Ngoc Nguyen
23-06-2009, 00:38
Chào cả nhà,

Mình là thành viên mới toe sau một thời gian ngắn làm khách. Mình đã học được nhiều thứ ở đây. Hôm nay quyết định vào đây để học thêm nhiều thứ hơn. Mong cả nhà chia sẻ nhé!

Plan của mình như sau:

Thời gian: 25/7/09-31/7/09 (1 tuần), xuất phát và trở về từ Amsterdam.

Lịch trình:

- 25/7: chiều đến Amsterdam Airport. Lòng vòng. Nghỉ đêm.

- 26/7: sáng bus Amsterdam - Brussel. Lòng vòng. Chiều: Brussel - Bruges. Nghỉ đêm Bruges.

- 27/7: Bruges.
- 28/7: Sáng tàu Bruges - Paris. Nghỉ đến Paris.
- 29-30/7: Paris.
- 31/7: Sáng Paris - Amsterdam. Chờ bay về nhà.

Cả nhà tư vấn hộ mình nhé:

1. Lịch trình như vậy thăm thú sao cho hiệu quả nhất ở mỗi nơi. (Plan sẽ kg thay đổi).

-Nhất là Bruges, mình có 2 ngày 2 đêm, giới thiệu 1 vài ngôi làng gần gần xinh xinh, (xì tai là gu đồng nội), và có thể đi bằng bus.

- Tư vấn mình ở Paris 3 ngày 3 đêm nhé. Quá ngắn và quá nhiều "must see". Các khu ăn uống ngon và thật rẻ, vỉa hè càng tốt, xe cóc càng tốt. Các khu dân cư bình dân, phản ánh cuộc sống bình dị, không hào nhoáng, những hóc hẻm càng ít du khách thì càng tốt (nhưng an toàn nhé. mình là FM và đi 1 mình).

Hoặc có thể cho mình hỏi: Ấn tượng đáng nhớ nhất của mọi người khi đến Paris là gì? Điều gì là Paris nhất, với bạn?

2. Booking các loại:

- Mình đã book hostels và 1 số bus, train. Mình vẫn còn thiếu vé train Brussel - Bruges. Trang b-rail.be cho local train chỉ cho book vé trước trong 1 tháng. Còn train/bus nào khác kg nếu mình đi từ Brussel sang Bruges lúc 8pm?

- Mình bay từ Luton Airport sang Ams mà chưa quyết cách ra Luton. Đi bus Greenlines/easybus giờ giấc có ổn không, 14.5Ps return trung tâm có ổn không?

Tập 1 tạm thế đã không bị quánh thì chít. :D

Cảm ơn thật nhiều.

aboakai
23-06-2009, 16:56
Một số đóng góp nhỏ thôi

25.7 lúc đêm bạn có thể ra phố đèn đỏ chơi, nếu bạn ở hostel thì chắc sẽ ở ngay trong khu đó. Đi càng khuya càng vui, nếu bạn gan thì thử 1 joint. Còn không thì thử cái canabis, rất nhẹ, cho dù là với nữ hay người không hút thuốc.

Ở Brugges ko có nhiều cái để xem, chỉ khoảng 1 ngày là đủ, ban đêm thì ra chỗ nhà thở trung tâm ngồi uống cafe xem ánh điện lung linh như trong phim "In Brugges", ban ngày thì đi tàu dọc kênh, cái này nổi tiếng nhưng mình thấy cũng không đặc sắc lắm. Mấy cái museum ở đây cũng không nổi bật lắm! Còn xung quanh Brugges thì có Gent cũng đẹp.

Ở Bỉ thì tranh thủ mua chocolate, ở Brussels thì có thêm cái Waffel (hình chữ nhật)

Paris, nói để mà thưởng thức như 1 người Paris trong 3 ngày thì hơi bị khó. Bản thân mình ở Paris cũng 6 tháng, nhưng cũng phải bám càng các bạn Pháp thì mới ra đúng chất Paris, mà mỗi nơi cũng chỉ có 1 chất Paris thôi, chứ chẳng tập trung ở đâu cả.

Tuy nhiên cũng có một số đề nghĩ nếu bạn muốn chơi đẹp:
-Vào Opera xem biểu diễn
-Xem múa cancan hoặc Moulin Rouge (không phải sex show đâu nhá)
-Ăn các quán chỉ có dân Pháp ăn
-Về quận 13 xem khu Việt Nam
...
(tức thời ko nghĩ ra hết)

aboakai
23-06-2009, 17:03
Em lại một lần nữa chuẩn bị lượn lờ qua 4 thành phố này: Copenhagen, Stockholm, Praha, Barca:

Amsterdam -> Copenhagen -> Stockholm -> Praha -> Barca -> Amsterdam

Các bác xem đi theo như trên có hợp lý không, các bác vào góp ý cho em nó phát. Cảm ơn các bác :D

Có phải bạn dùng Airberlin pass không :D?

xf4
24-06-2009, 09:54
- 26/7: sáng bus Amsterdam - Brussel. Lòng vòng. Chiều: Brussel - Bruges. Nghỉ đêm Bruges.

- 27/7: Bruges.
- 28/7: Sáng tàu Bruges - Paris. Nghỉ đến Paris.
- 29-30/7: Paris.
- 31/7: Sáng Paris - Amsterdam. Chờ bay về nhà.

Cả nhà tư vấn hộ mình nhé:

1. Lịch trình như vậy thăm thú sao cho hiệu quả nhất ở mỗi nơi. (Plan sẽ kg thay đổi).

-Nhất là Bruges, mình có 2 ngày 2 đêm, giới thiệu 1 vài ngôi làng gần gần xinh xinh, (xì tai là gu đồng nội), và có thể đi bằng bus.

- Tư vấn mình ở Paris 3 ngày 3 đêm nhé. ..

Có 1 ngày ở Bruges và 2 ngày ở Paris thôi chứ. Bạn tính ngày cứ như các công ty du lịch quảng cáo tour vậy.

Ngoc Nguyen
24-06-2009, 18:33
Cảm ơn aboakai nhé. Mấy vụ joint và canabis bạn không nói mình không biết. Dùng chúng có nghiện không? (hỏi thật đấy!) Nếu mình không dùng mà mua mang về VN thì có sao không? (thiệt tình mù tịt :D )

Nghe nói kem Pháp rất ngon. Còn bánh mì barghette thì không biết ăn ở đâu, hay là nó cứ bán đầy ngoài đường xung quanh các khu đông du khách? Quán ăn thì bạn biết quán nào cụ thể không hay mình cứ thấy đông đông thì xông đại vô như ở VN mình?

Có thể chỉ cho mình vài cái chợ thiệt là chợ?

Cảm ơn lần nữa nhé!

To xf4: Mình tính đúng đấy, không hình thức như tour đâu, tính cho mình cơ mà. Train Brussel - Bruges chỉ 1g05'. Train Bruges - Paris từ 6:26am thì 9:05am đã đến nơi rồi. Nhân tiện, Thalys đang có summer offer khá hấp dẫn cho những bạn đang hăm he khu vực này thì nhanh nhanh lên.

LinhEvil
24-06-2009, 19:36
Trên đường đến Bruges có thể ghé thăm Gent, một thành phố cũng rất đẹp

myomy
24-06-2009, 20:58
Nhân tiện, do em dự định là đi một mình nên cũng muốn tìm bạn đồng hành cho một trong các chặng ở trên
chà, bi giờ muộn quá rùi nhỉ, em ở Amsterdam, nếu như rảnh rỗi bác qua đây em làm guide cho bác hee, nhân tiện có ai đi Barca đầu tháng 8 kooooooo???

xf4
25-06-2009, 12:18
To xf4: Mình tính đúng đấy, không hình thức như tour đâu, tính cho mình cơ mà. Train Brussel - Bruges chỉ 1g05'. Train Bruges - Paris từ 6:26am thì 9:05am đã đến nơi rồi. Nhân tiện, Thalys đang có summer offer khá hấp dẫn cho những bạn đang hăm he khu vực này thì nhanh nhanh lên.

Ừ, mình nhìn không kỹ. Đi Thalys thì nhất rồi chứ đi bus Eurolines Brussel-Paris hơn 4 tiếng chưa kể chờ đợi và metro.
Ấn tượng Paris của mình là Louvre, Louvre và Louvre

thieu_anh
26-06-2009, 05:55
Một số đóng góp nhỏ thôi

25.7 lúc đêm bạn có thể ra phố đèn đỏ chơi, nếu bạn ở hostel thì chắc sẽ ở ngay trong khu đó. Đi càng khuya càng vui, nếu bạn gan thì thử 1 joint. Còn không thì thử cái canabis, rất nhẹ, cho dù là với nữ hay người không hút thuốc.

Paris, nói để mà thưởng thức như 1 người Paris trong 3 ngày thì hơi bị khó.

Tuy nhiên cũng có một số đề nghĩ nếu bạn muốn chơi đẹp:
-Vào Opera xem biểu diễn
-Xem múa cancan hoặc Moulin Rouge (không phải sex show đâu nhá)
-Ăn các quán chỉ có dân Pháp ăn
-Về quận 13 xem khu Việt Nam
...
(tức thời ko nghĩ ra hết)

Phố đèn đỏ ở Paris không nóng bỏng như ở Hà Lan, nếu bạn định qua Hà Lan thì nên bỏ qua phố đèn đỏ ở Paris, mặc dù nhiều người vẫn cho là tuyệt.

Xem Opéra thì tuyệt nhưng bạn phải có nhiều tiền, có đặt chỗ trước và ăn mặc lịch sự và trang trọng.

Xem múa cancan cũng thuộc tầng lớp giàu sang, nhất là ở những nhà hàng to, họ tổ chức múa rồi bán suất ăn kèm luôn tiền xem múa.

Paris làm quái gì có hàng quán nào chỉ dành cho dân Pháp.

Đến quận 13 thì toàn gặp tàu khựa chứ dân VN được mấy vắt.

Nếu bạn muốn biết thế nào là Paris thì hãy đi metro sau 12 giờ đêm và lên la defense 12 giờ trưa. Tầm chiều thì lên lafayette hoặc các trung tâm mua sắm lớn, bạn sẽ thấy đầy đủ cuộc sống của các tầng lớp ở Paris. (NT)(wait)

thieu_anh
26-06-2009, 06:14
Lên quận 13 thì bạn có thể mua lòng lợn về luộc ăn hoặc nấu cháo (NT)

aboakai
26-06-2009, 15:26
Xem Opéra thì tuyệt nhưng bạn phải có nhiều tiền, có đặt chỗ trước và ăn mặc lịch sự và trang trọng.

Xem múa cancan cũng thuộc tầng lớp giàu sang, nhất là ở những nhà hàng to, họ tổ chức múa rồi bán suất ăn kèm luôn tiền xem múa.

Paris làm quái gì có hàng quán nào chỉ dành cho dân Pháp.

Đến quận 13 thì toàn gặp tàu khựa chứ dân VN được mấy vắt.

Nếu bạn muốn biết thế nào là Paris thì hãy đi metro sau 12 giờ đêm và lên la defense 12 giờ trưa. Tầm chiều thì lên lafayette hoặc các trung tâm mua sắm lớn, bạn sẽ thấy đầy đủ cuộc sống của các tầng lớp ở Paris. (NT)(wait)

Mình biết có mấy quán đặc sản vùng Alsace, đã ăn nhiều lần, lần nào vào cũng chỉ thấy đa số dân Pháp, dĩ nhiên là nó không chỉ dành cho dân Pháp vì bản thân mình cũng vào đó mà :P. Thử cái Chez Papa xem!

Cancan hay Opera, cũng có promotion, tầm khoảng 40eu là vào được! Bạn không cần phải ăn uống ở đấy mà chỉ cần ăn mặc lịch sự thôi!

Ừm ít ra đến quận 13 bạn sẽ thấy nhiều quán ăn có tiếng việt trên bảng hiệu, thực đơn, hoặc nói chuyện với bồi bàn. Vậy thì còn gì bằng với những bạn từ các nước ít cộng đồng người việt

thieu_anh
26-06-2009, 18:47
hứ, promotion rồi mà còn những 40 eur, có phải ai cũng đại gia như bạn đâu :T. Mà hai ngày thì đào cả Paris lên cũng không kiếm được vé promotion. :Dam, bạn mà kiếm được vé 40 EUR , tui sẵn lòng mua lại với 40,5 EUR, hứa đó (wait)

Đến từ Hà Nội thì làm gì mà thiếu người Việt (c)

aboakai
26-06-2009, 19:21
@thieu anh: ừ từ Hà nội thì không thiếu người việt. Nhưng mình nghĩ chắt góp rồi xem can can hay các loại show tương tự để thấy nét đặc sắc 1 lần trong đời cũng đáng mà. Dù sao cũng chỉ là đề nghị thôi. Vì bạn ấy muốn cái gì đặc trưng Pháp.

@all: sorry vì cuộc tranh luận tay đôi này!!!

Ngoc Nguyen
27-06-2009, 03:47
Tranh luận đang vui mừ.

Chị đồng nghiệp mình vừa rồi đi Paris cách đây 2 tuần, xem sexy show mua vé 100 đồng (món này do người bạn sống ở đây giới thiệu), về bảo: đã lắm và rất nghệ thuật. (Mình cũng chưa hình dung được đã sexy show thì "rất nghệ thuật" và ăn mặc trang trọng vào ấy xem là ntn nữa).

@thieu anh: Đi chơi vài ngày mần răng mua lòng lợn về luộc? Đùa thôi, chứ người mình sống xa nhà mà biết đâu có món quê món làng thì sướng lắm.

thieu_anh
27-06-2009, 06:17
mình xin đính chính những thông tin cần thiết cho những ai thích đi xem biểu diễn ở nhà hát paris. Các bạn có thể vào operadeparis.fr để tìm hiểu thêm thông tin và mua vé.

Vé thường là có 7 hạng, chia làm nhiều mức độ đắt rẻ khác nhau (cái này tùy thuộc bạn thuộc diện ưu tiên nào, ví dụ: có thẻ thành viên, ưu tiên sinh viên,...), loại vé hạng thứ 6 và thứ 7 thì thường chỉ nhiều nhất là 10 eur,(hầu như sinh viên mua hạng này) nhưng chỉ nghe được tiếng chứ không thấy gì nhiều trên sân khấu,...từ hạng 4 trở đi thì có thể thấy được những người biểu diễn, giá tầm 15 đến 20 eur...nói chung là tiền nào của nấy, vé càng sang thì càng có chỗ ngồi tốt.

Paris là nơi nổi tiếng cho truyền thống hát opera và ballet, người được đi xem là một hạnh phúc, nhưng người được mời đến biểu diễn cũng là một vinh dự. Mọi tiết mục, chương trình biểu diễn đều được xét nét khắt khe và kiểm duyệt nghiêm ngặt về nhiều mặt.

Những ai có thời gian thì nên tìm hiểu trước để tránh bỏ lỡ cơ hội vào xem. Đó là một kỷ niệm khó quên mà không phải lúc nào bạn cũng có được.(c)

thieu_anh
27-06-2009, 06:23
@ Ng Ng: tranh luận con khỉ .

Nếu bạn thích ăn lòng lợn thì dù là chỉ ghé Paris hai tiếng cũng vẫn có thể mua được.
Mua về thì bảo với lễ tân khách sạn mang xuống bếp luộc rồi kêu bồi mang lên cho mà ăn.

Saigonesekid
27-06-2009, 08:19
Ai đi du lịch nước ngoài lại ăn lòng lợn luộc? Các bạn dù đi đến đâu cũng nên theo phong tục bản xứ, đừng làm những việc không giống ai (như bảo lễ tân luộc ruột heo ở khách sạn Paris)... để thỏa mãn nhu cầu cá nhân nhưng về lâu dài lại làm mất thể diện du khách Việt Nam nói riêng và người dân Việt Nam nc tại nước ngoàil.

thieu_anh
27-06-2009, 14:40
tùy thôi, sĩ thì đừng ăn.

Khách sạn, những nơi sang trọng, ngay cả bạn bảo người ta kiếm dồi chó cho bạn thì chúng nó cũng đánh điện qua châu Á mua về cho bạn, không có chuyện lăn tăn.

Những nơi xấu xấu hơn thì bạn ăn gì, luộc gì bọn nó cũng đếch lăn tăn luôn.

Cho nên là cứ yên tâm mà ăn. Bọn nó toàn nhầm người VN với người Nhật, người Tàu,...

thienduyen
30-06-2009, 18:57
Bạn phải đi Disneyland và Chateau De versaille ,nếu bạn đến Pháp mà không đi được 2 chổ này thì hơi bị tiếc

Xe Lu
01-07-2009, 22:26
Mình biết có mấy quán đặc sản vùng Alsace, đã ăn nhiều lần, lần nào vào cũng chỉ thấy đa số dân Pháp, dĩ nhiên là nó không chỉ dành cho dân Pháp vì bản thân mình cũng vào đó mà :P. Thử cái Chez Papa xem!

Chủ đề này hay phết! (c)(c)

Em thỉnh thoảng có bạn đến chơi cũng hỏi xem có quán ăn Pháp nào, cơ mà em không biết mới tệ.
Em vừa search thử "Chez Papa", ra cái review này

http://www.tripadvisor.com/Restaurant_Review-g187147-d714993-Reviews-Chez_Papa-Paris_Ile_de_France.html

Nói chung là tốt, có người khen salad, cũng có người nhận xét chất lượng của hệ thống cửa hàng Chez Papa mấy năm gần đây có giảm....

Bác aboakai có thể giới thiệu thêm 1, 2 địa chỉ để ăn món Pháp ở Paris nữa không ? (NT) (NT)

(beer)

Xe Lu
01-07-2009, 22:44
Nhìn lịch của bạn Ngoc Nguyen thì thấy bạn không dành cho Amsterdam nhiều thời gian lắm, có lẽ bạn sống ở châu Âu.
Nếu thế thì Paris cứ từ từ mà đi, đi vài lần mới đã. ;)

Chủ đề Paris mọi người cũng đã thảo luận nhiều, bạn có thể xem lại (với tính năng search của diễn đàn).

VD:
Làm gì nếu có 5 ngày ở Paris (https://www.phuot.vn/showthread.php?t=732)

hay

Paris - Bruxelles ký sự (https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1548)

(beer) (beer)

kephieulang
02-07-2009, 03:06
Giấc mơ thường là không trọn vẹn

Mình đã có những ngày hè rực nắng ở Nice/Monaco/Cannes miền nam nước Pháp.

Mình cũng lang thang từ Milan đến Florence, Pisa, Cinque Terre, Rome của nước Ý

Mình vừa kết thúc hành trình đến Barca và nếm trải cảm giác lâng lâng trong vị ngọt của rượu vang miền Porto

Chưa kể mình đã lang lang các nẻo ở Paris..

Dù vậy, những Bỉ- Hàlan, Thụy sĩ, Đức, Áo, Séc đều còn nằm trong các giấc mơ tiếp theo của mình

Hi vọng giấc mơ lại sẽ sớm trở thành hiện thực

...

Ngoc Nguyen
03-07-2009, 04:48
Cảm ơn Xe Lu nhé.

Mình ở SG. Đi công tác nên tạt qua, nên mình chạy show i chang đi tour, khó thể nào thơ thẩn ngắm lá ngắm hoa, cái kiểu du lịch chạy đến chụp 1 phát hình rồi dọt mà nhiều người ở đây rất không ưa ấy... Nhưng holiday của mình chỉ có vậy, và không biết khi nào mới có dịp nữa. Thành thử mới mong được chia sẻ bí kíp í mà.

Trong cuốn AA Guide mình đang xem thì 10 best places của Paris là:

1, Pompidou.
2, Les Champ-Elysees.
3, La Defense.
4, Les Invalides.
5, Le Lourve.
6, Notre Dame.
7, Musee Orsay.
8, Les Quais
9, Eiffel.
10, La Vilette.

Trong này thì có vẻ như Les Quais là hồn Paris nhất. Có thiên nhiên, có con người. Có lịch sử, lại có đời thường. Lại có thể lững thững nhặt lá, không bị tiếng là chạy show nữa nhỉ.

Paris vào 10 nơi thì đến 9,5 nơi thu tiền, đau thương thật!

vntuyen
03-07-2009, 08:42
Dạ, em còn ở đến khoảng 10/7 thôi ạ

Về SG là ới ngay đấy nhé. Đang có chút việc gấp. :)

Trong danh sách Bỉ- Hàlan, Thụy sĩ, Đức, Áo, Séc, ưu tiên đi Đức đi.

becky_mai
03-07-2009, 20:12
Xin chào mọi người,
Em đang học MSc ở Dublin- Ireland. Ngày 16-17/07 em sẽ qua Amsterdam chơi 2 ngày nhưng không có người quen ở thành phố xinh đẹp này. Kế hoạch đi Hà Lan từ hồi tháng 4 để xem hoa Tulip nở nhưng không thành vì không xin kịp visa, lần này thì quyết tâm không xem được hoa thì cũng xem cảnh. Mùa hè nắng ấm có khi đi phơi nắng còn thích hơn tháng 4 ý chứ.
Xin hỏi có ai đang ở Amsterdam cho em nương náu nhờ 2 tối được không ạ?
Nhân tiện nếu có ai có nhu cầu du lịch Ireland, Dublin city thì liên lạc với em, sẵn sàng có chỗ ở cho đến hết tháng 8 (Flat của em ở trong KTX hiện còn 1 phòng trống do một đứa nó trả phòng về nghỉ hè, nên tha hồ dùng phòng của nó tiện nghi toilet built-in)
Xin cám ơn mọi người.
Quỳnh Mai

kephieulang
13-07-2009, 02:54
Lên kế hoạch là một trong những điều quan trọng nhất trong cuộc sống, mà bạn luôn phải làm trong đời. Đặc biệt là nếu bạn muốn đi chơi, thì lại càng phải có kế hoạch càng sớm càng tốt, để tận dụng hàng không giá rẻ.
Lựa chọn cũng là một yếu tố.
Ngay từ đầu tôi đã phải phân vân trước việc tham gia hoặc không tham gia khóa học ngày. 40 ngày không phải là khoảng thời gian mà tôi có thể thu xếp được dù đợt này tôi không còn bận rộn như trước. Nhưng còn rất nhiều dự định, chẳng biết nó sẽ đến lúc nào, điều mà tôi đã chờ đợi từ hơn 1 năm nay.
Thêm nữa, việc phải tự lo visa khiến cho người bạn đồng hành thân thiết của tôi có thể không tham gia cùng tôi được.
Rồi tài chính, rồi công việc... và tôi đã gần như khép lại giấc mơ của mình, ngay từ khi nó chưa bắt đầu

Nhưng rồi, nhận được nhiều sự động viên của bạn bè, thông cảm của người thân, tôi lại nhen nhóm lên chuyến đi của mình, dù các bạn cùng lớp đã nhận được visa rồi.
Đến khi bắt tay vào chuẩn bị, sau những ngày chuẩn bị hồ sơ, xin nghỉ phép, thu xếp việc học hành, công việc, liên lạc với bạn bè,làm thẻ tín dụng... tôi cũng có một bộ hồ sơ hoàn chỉnh để xin visa.
Và visa đầu tiên được cấp là visa 30 ngày, do nhầm lẫn của Lãnh sự quán, tôi lại phải đợi đến sát ngày đi để có được visa mới. Tôi thấy vui vì có 2 visa Schengen trong hộ chiếu dù một cái có dấu hủy và khi đến Pháp tôi gặp trục trặc trong khi nhập cảnh vào Pháp

Và rồi thì ngày lên đường cũng đã đến...

6h45 ngày 1/6 máy bay hạ cánh xuống phi trường Charles De Gaulle và may mắn hơn trước A330 của Air France bay từ Braxin đến Pháp theo lịch sẽ hạ cánh sau chúng tôi vài tiếng. Nhân tiện xin chia sẻ nỗi mất mát to lớn với người thân của 228 hành khách trên chuyến bay đó.
Tiếc là không chụp được cái biển arrivals, có delayed status của chuyến bay đó, các bác xem tạm departure, để thấy mức độ hoành tráng của sân bay Charles De Gaulle

Vậy là giấc mơ bắt đầu.

Paris, thủ đô của nước Pháp "Tự do, Bình đẳng, Bác ái"

Off-the-post:
1. book vé máy bay giá rẻ để đi chơi phải làm càng sớm càng tốt, tránh nước đến chân mới nhẩy
2. Hãy chọn chuyến bay thẳng với hành trình dài nếu có thể. tôi chọn VN Airlne (hay còn gọi là sorry airline) để bay dù vé có đắt hơn các hãng khác

kephieulang
13-07-2009, 02:57
Nước Pháp với tôi trong giấc mơ này là Paris và vùng Cote D'Azur.

Không Marseille với quốc ca Pháp và lâu đài Iff, không Provence với cánh đồng lavender ngát hương, không Brest với nhịp sống thanh bình và bánh Crepê, không Alpes với những bức thư gửi từ cối xay gió... Quả là ít so với những gì tôi mong đợi
Nhưng dù chỉ có Paris và Cote D'Azure, nước Pháp cũng đã trở thành một dấu ấn khó phai trong tôi...

Bắt đầu bằng Paris, nhưng không biết nói gì cho hết Paris nhỉ.

(i) nhịp sống hối hả với các phương tiện giao thông công cộng
(ii) những ô cửa sổ của Paris
(iii) Paris và những đôi tình nhân
(iv) vườn và công viên
(v) Bảo tàng Lourve
(vi) Tháp Eifel
(vii) Lang thang ở Paris
(viii) Sông Seine và những nhịp cầu nối những bờ vui
(ix) Paris by night

........ (sẽ tiếp tục cập nhật)

Còn Cote D'Azur, đó là

(i) Màu mắt Angelic
(ii) Nice và những người bạn
(iii) Một thoáng Monaco và Cannes
(iv) Những ngôi làng đặc trưng của nước Pháp: Eze và St Paul

....

thevietnamese
03-08-2009, 14:49
Các bác làm ơn góp ý giúp nhà em xem hành trình thế này có hợp lý không ạ:

7-8/9/2009: Chơi ở Amsterdam
9/9/2009: Di chuyển từ Amsterdam đến Bruges
10/9/2009: Rời Bruges đến Paris
11-14/9/2009: Chơi ở Paris
15-16: Di chuyển từ Paris đến Prague
17-19/9/2009: Ở Prague
20/9: Quay về Amsterdam

Nếu các bác biết tuyến nào đi rẻ (tàu hoặc máy bay) thì làm ơn chỉ dẫn giúp nhà em với. Lần đầu tiên phượt ở châu Âu, lại đi một mình nên hơi bị lớ ngớ. Bác nào muốn đồng hành thì welcome :)

Xin cảm ơn.

PS: Em đã thăm rayanair.com, edreams.net và Eurail.com nhưng thấy hoa hết cả mắt

LinhEvil
03-08-2009, 15:03
Bác ơi, search Phượt ra các thông tin tương tự. Bác có muốn chuyển câu hỏi qua topic đó cho súc tích hôn? :D

[B][Amsterdam - Brussel - Bruges - Paris/B]
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=3722

Các ngả đường Châu Âu chọn ngả nào
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1446

Nhiều thông tin lắm đấy bác.

Vì bác là Member mới em tặng thêm cho bác chùm hoa nè: (wait)
https://www.phuot.vn/showthread.php?p=114058#post114058

thevietnamese
03-08-2009, 17:16
Cám ơn bạn. Mình đã đọc những thông tin đó rồi nhưng vì các chuyến đi đó chỉ có một phần giống với chuyến đi của mình thôi, nên mình cần hỏi thông tin thêm, nhất là từ Paris đến Prague và từ Prague đến Amsterdam.

Anh Già
03-08-2009, 23:12
Bay từ Paris đến Praha bạn có thể bay của hãng Wizz, giá vé rẻ nhất là 49 eu ( sau tax ). Sân bay có hơi xa trung tâm Paris chút, kinh nghiệm cứ hỏi baxu .

LinhEvil
03-08-2009, 23:35
Eurolines:

Từ Ams - Brugge (khỏi qua Brussels luôn): 7:30AM - 13:30 giá đâu chừng 8EUR promo

Đi về Paris thì ngược lại Gent ( bạn check xem có xe đi từ Brugge không) xe đi Paris lúc 9AM

Muốn đi xe chiều từ Brussels thì bạn có thể đi từ Brugge về Brussel bằng tầu, mất đâu chừng 1h hoặc 1h30' sau đó bắt chuyến bus tối về Paris. Đi bus tối thì hơi cực nếu bạn chưa đến Paris bao giờ rồi phải chạy trối chết bắt kịp Metro trước khi quá muộn vì vậy cứ đi từ Gent cho sớm sủa

Check trang web của Eurolines nhé

thevietnamese
04-08-2009, 15:38
@Anh Già: Cám ơn Anh Già đã cho thông tin, sẽ check http://wizzair.com/ và hỏi baxu nếu có khó khăn.

@LinhEvil: Cám ơn bạn đã cho thông tin về Eurolines, hết tiền thì sẽ leo lên bus ngay :-)

Gacoi
14-08-2009, 23:50
Từ sân bay Beauvais sẽ có Bus đề về trung tâm Paris, ra khỏi cửa là ra ngoài tìm ngay. Nếu lỡ, có thể bắt bus về Beauvais TGV station sau đó đi TER về Gare du Nord. :)

nttam
21-09-2009, 23:59
Hi các bác, em nhờ các bác tư vấn cho em phát, em định giành 10 ngày từ 24/12 đến 3/1 lượn lờ Prague - Vienna - Budapest, mỗi nơi khoảng 3-4 ngày, ưu tiên nơi đẹp 4 ngày. Các bác tư vấn cho em hành trình em nên đi thế nào và đi bằng gì ạ, và ở đâu có thể thuê phòng giá rẻ ạ. Cám ơn các bác trước nhiều nhiều :)

greenpass
17-10-2009, 16:26
Chào các bạn, sau một thời gian lặn lội trên Phượt và....cóp nhặt :-), mình đã xây dựng xong trip plan ý-Tây Ba Nha-Pháp như sau
19-21/11 Rome(vatican):Colloseum, Imperial Forum, Pantheon,Palatine, nhà thờ St. Peter-in-chains,Marmetime Prison.Bảo tàng Vatican, St. Peter Bassilica
22-23/11 Florence: Academia Gallery,Uffizi
24-25/11 Venice : tour thuyền mũi cong
26-27/11 Barcelona: đi xem ăn cắp=)) mình chưa thấy trên này có gợi ý đi đâu cả, vậy các bọn giúp mình với
28/11 Toledo Mình cũng chưa biết đi đâu
29-30-1/12 Madrid: Plaza Mayor,Puerta del Sol,Grand Via,Plaza de la Cibeles,Grand Palace,Museo del Prado,Chợ trời El Rastro,Casa Patas, số 10 Canizares
2-3-4-5-6/12 Paris: Eiffel, nhà thờ Đức Bà, Khải Hoàn Môn, Đại lộ Chams Elysee,Seine,Louvre,musée Versaille,Monmartre,Disneyland Paris,Cafê-Mua sắm-Tụ tập
7/12 Về Việt nam tiếp tục công tác kiếm tiền đi phượt tiếp
Lịch trình trên đã được mình xây dựng theo nguyên tắc: di chuyển giữa các nước bằng máy bay giá rẻ 0 euro( đã kiểm tra chính xác)+thuế, không rơi vào các ngày chủ nhật các địa điểm cần mua vé vào xem( chủ nhật sẽ dùng để đi lại), trừ chủ nhật ở Madrid để xem chợ trời lớn nhất Châu Âu
Mình sẽ công tác ở Pháp đến hết ngày 17 sau đó sang Rome đi cùng ông xã. Bạn nào thấy lịch trình trên hấp dẫn thì join cùng mình cho có hội có thuyền. Nhờ các cao thủ trên phượt cho mình gợi ý làm gì ở Barcelone và Toledo, và nếu có thể cho mình giá cảđể vào các địa điểm du lịch ở Ý và Tây Ba Nha được không, để mình hoàn thiện plan.Cám ơn sự hỗ trợ của mọi người!!!

thik_di_choi
17-10-2009, 18:00
Rủ muộn thía. Mình hết VISA rùi. Mỗi bà xã còn mà hôm nay xin sao kịp

hẹn lần sau nhé

Humboldt
17-10-2009, 18:54
Ở Barcelona bạn nên đi dạo phố ở La Ramblas xem ăn cắp, ra cảng hóng gió, ngồi ngắm các bạn TBN đi lại nhộn nhịp (không biết cuối tháng 11 có lạnh không, mình đi 2 lần đều tháng 9, vẫn nóng như tháng 9 ở VN), xem các công trình của Gaudi như Sagrada Familia, Casa Mila (còn gọi là La Pedrera), Casa Battlo và công viên có cái ghế dài nhất thế giới..., ra quảng trường TBN (Placa Espanya) có tháp kiểu Venice, đấu trường kiểu Arab, vào xem bảo tàng Museu d'Art de Catalunya... Vé vào cửa các công trình của Gaudi khá đắt, mình không nhớ chính xác bao nhiêu, hơn nữa giá cả có thể đã tăng, vd. vào xem Casa Mila khoảng 5-7€, vào Sagrada Familia còn đắt hơn, có thẻ sinh viên được giảm giá một chút...

Teledo rất đáng xem, sách nói đây là thành phố TBN nhất ở TBN và đối với mình là một trong những thành phố thú vị nhất ở TBN mà mình từng đến. Đi từ Madrid có tàu cao tốc riêng AVANT dành để đi chặng Madrid-Toledo (thường thì tàu cao tốc ở TBN là AVE, riêng chặng Madrid-Toledo là tàu AVANT, vì Toledo là điểm du lịch rất được ưa thích) đi hết 30' thì đến Toledo, giá vé khoảng 8€/chiều (giá cách đây 2-3 năm), các loại vé như InterRail, EuropaRail,... đều không valid với AVANT. Lưu ý nếu bạn định mua loại vé này để du lịch châu Âu thì không nên tính ngày đi Toledo vào vé.

Ở Toledo bạn không nhất thiết phải biết là mình must see cái gì, vì cả thành phố đều đẹp, có thể đi bộ dạo hết thành phố trong một ngày, xuống tàu vào Tourist Info là sẽ có bản đồ, trên đó sẽ có đánh dấu các điểm highlight như Alcazar, Catedral, Puente de Alcantara, Puente de San Martin, La Blanca,... nhưng ngoài những cái đó thì phố xá, những ngôi nhà cổ không phải là must see vẫn đáng xem lắm. Toledo đặc biệt vì có nhiều công trình mang dấu ấn của người Maroc, dạo chơi ở Toledo xong mình rất có hứng thú tìm hiểu về lịch sử TBN. Mong là vợ chồng bạn đến Toledo cũng thấy thú vị và có cảm giác như mình.

PS: nếu không tìm thấy Tourist Info ngay thì cũng cứ đi theo dòng người du lịch là vào trung tâm, hầu hết người đi tàu AVANT đều là dân du lịch đến Toledo chơi.

Rome
17-10-2009, 20:20
nếu có thể cho mình giá cảđể vào các địa điểm du lịch ở Ý và Tây Ba Nha được không

Rome:

Về cơ bản,

1. Colosseo + Foro Romano + Palatino:

http://www.ticketclic.it/gb/HTML/musei/colosseo.cfm

2. Vatican Museums:

http://mv.vatican.va/3_EN/pages/z-Info/MV_Info_Orari.html

3. Castel Sant' Angelo (Pháo đài các Thiên thần): Em nhớ mang máng là 8,5 EUR.

Số 1 và số 2 em highly recommend các bác lấy thêm audio guide (tầm 4 - 5 EUR) nghe cho sướng. Họ yêu cầu phải để lại hộ chiếu, bằng lái hoặc thẻ sinh viên ở quầy.

greenpass
18-10-2009, 01:57
Bạn Rome ơi, mình thấy trong các site ở Rome bạn đưa cho mình có giá riêng cho teacher và companion. Thế....liệu teacher của Việt Nam thì có được giảm giá hông??? !!nếu được thì mang cái thẻ chứng minh teacher của Việt Nam đi là ok à? thích nhẩy?
Mình nên print ticket at home hay collect onsite?
ở rome okie hai vợ chồng 13,5*2 ( normal fare)
Ở Vatican 14*2 nhưng sau cái địa chỉ bán vé lại thêm cái giá 5 euro là gì đấy hả bác???
Cám ơn bác Rome!!!
To bác thik du lich : Theo tinh thần phượt thì đi chơi không bao giờ là muộn!!!! Em giờ cũng mới bắt đầu book khách sạn cho ông xã để ông ý làm visa đây!!!

Mẹ Mìn
18-10-2009, 03:40
Trong mấy nơi ở TBN, có lẽ mình thích nhất Toledo (nghe nói là Salamanca còn đẹp hơn!!! - chắc phải lượn sang đó một ngày gần nhất). Toledo thì bé xíu thôi, nên 1 ngày là thoải mái. Nếu book KS ở đó thì đắt hơn (và khó tìm hơn) ở Madrid, nên theo mình thì bạn nên book KS ở Madrid tiện hơn, rồi lượn 1 ngày xuống Toledo. Mặc dù là TP du lịch, Toledo lại không thấy có móc túi như Mad hay Barcelona???

Đến Toledo thì chắc ko thể ko mua quà là mấy con dao inox rồi. Tuy nhiên, bạn nhớ check giá cả ở vài cửa hàng rồi hãy mua, vì giá khá khác nhau đấy (cho cùng 1 loại!!!). Nhớ leo lên nhà thờ tháp để ngắm toàn cảnh TP (giá có 2 E cho SV hay sao thôi).

Nên kiếm 1 cái thẻ SV mang theo, rất nhiều nơi giảm giá cho SV. Ko ai check tên, nên nếu ko phải SV thì bạn "mượn" SV đó làm cho cái thẻ. Thử liên hệ STA Travel (http://branches.statravelgroup.com/framed.php?id=95&type=country&search1.x=7&search1.y=5), ngày trc mình làm thẻ SV Quốc tế ở đó.

Nên mua vé sớm đi Toledo khi lượn ở Madrid, vì có khi phải xếp hàng hơi lâu 1 chút (nếu ko muốn mua qua máy). Nhớ là nếu giả sử mua vé rồi mà đến trễ, thì nhớ thông báo cho quầy thông tin, để họ chứng nhận cho con dấu và xuống mua vé khác (chỉ mất thêm khoảng 2 E hai chiều). Giá vé 2 chiều Mad-Tol hình như vẫn 16 E?

Check mấy ảnh Toledo bên kia topic mình sẽ post sớm.

Rome
18-10-2009, 16:34
Bạn Rome ơi, mình thấy trong các site ở Rome bạn đưa cho mình có giá riêng cho teacher và companion. Thế....liệu teacher của Việt Nam thì có được giảm giá hông??? !!

Theo mình hiểu, họ giảm giá cho giáo viên nếu lúc đến đó giáo viên đi với tư cách giáo viên đưa học sinh đi tham quan, kô phải là giáo viên đi với tư cách cá nhân bạn ạ.

Mình nên print ticket at home hay collect onsite?

Mình thấy trong mấy cái links đấy có chỉ dẫn rõ mà nhỉ. But why not printing them at home:D?

Ở Vatican 14*2 nhưng sau cái địa chỉ bán vé lại thêm cái giá 5 euro là gì đấy hả bác???

Mình đoán đó là giá vé vào 1 vài tòa nhà khác trong Vatican, kô phải là Bảo tàng Vatican.

redseavn
20-10-2009, 01:00
Chào cả nhà,
Lần đầu tiên post bài này mong mọi người giúp đỡ vì thấy ở đây có nhiều cao thủ quá, kekeke Và cũng là lần đầu tiên đi Châu Âu ( meeting có 2 ngày ở Ý thôi còn xin nghỉ thêm 1 tuần đi cả Ý lẫn Pháp luôn thể, định đi qua cả Swiss nũa các bác nghĩ thế có tham lam quá không? Làm ơn cho xin ý kiến đóng góp và tư vấn cho nhé'. Cần nhất là thông tin hotel/train hay địa điểm hot tham quan....
Thanks a lot!!
Lịch trình dự kiến như sau: bay từ Hà nội lúc 23:20 ngày 20 Nov.
21-22 Nov: Rome ( 2 ngày liệu có đi được sơ sơ không nhỉ???)
23-25 Nov: Ancona (meeting business)
25-28 Nov: Florence ( chưa biết đi những chỗ nào hay, đẹp, ăn ngon cả<
29-30 Nov: Venice ( rất cần thông tin vì em có xem qua mấy cái hotel booking mà đắt quá Công ty chỉ cho vé máy bay khứ hồi và chi phí 5 ngày công tác thôi ah!!!
01-04 Dec. Paris: nhiều chỗ để đi lắm chắc không đủ thời gian.
05-06 Dec. Nantes: Đi thăm người họ hàng, ăn ở chắc không lo gì nữa.
07 Dec: về lại Hà nội.
Nếu đi từ Venice hay Milan đến Paris bằng tàu cao tốc thì mua vé online thế nào, khoảng bao nhiêu tiền, đặt sớm = credit card thì có vé rẻ không ah?
Cần tất cả thông tin và kinh nghiệm của bro & sis đã từng hoặc bạn có trùng lịch bay rất vui được đi cùng.
Well come all of you, nice day!!!

kephieulang
20-10-2009, 15:39
1. Từ Venice đi Paris có Ryan Air, từ Milan đi Paris có Easy Jet. Bạn có thể đặt vé rẻ trên mạng
2. Bạn đi Florence 3 ngày, có thoải mái thời gian rồi. Nhưng Florence chắc đi 1 ngày là hết, còn lại để đi xung quanh Florence như Pisa, Siena... Cứ mua vé tàu mà đi, cuối ngày về Florence mà ngủ vì KS ở đây dễ tìm hơn, rẻ hơn

....

Mgz
20-10-2009, 18:35
nếu còn trẻ + máu + thích đi party này nọ lọ chai thì có thể từ Barcelona đi thuyền/ferry hoặc máy bay cheap ra đảo Ibiza, nhanh thì độ 8 tiếng round trip thì phải, sáng tắm biển tối đi đến club Amnesia, Eden hay Space gì đó party đến 6 am, thấy có anh nào đẹp giai thì múc luôn =)) , 1 night stand phìng phường.

just kidding về vụ múc ;)

không thì đến đây chill out, tắm biển, xem hang động (tương tự như mấy cái hang đầu gỗ, sửng sốt, etc bên mình) cũng thú roài.

------------------------------------------------------------
đang để dành tiền đi ibiza/barcelona 1 chuyến cho thỏa T_T , chả biết khi nào thì đi được .. đến sân Camp Nou (BB)

Hideaway
28-10-2009, 16:49
Chào các bạn, sau một thời gian lặn lội trên Phượt và....cóp nhặt :-), mình đã xây dựng xong trip plan ý-Tây Ba Nha-Pháp như sau
19-21/11 Rome(vatican):Colloseum, Imperial Forum, Pantheon,Palatine, nhà thờ St. Peter-in-chains,Marmetime Prison.Bảo tàng Vatican, St. Peter Bassilica
22-23/11 Florence: Academia Gallery,Uffizi
24-25/11 Venice : tour thuyền mũi cong
26-27/11 Barcelona: đi xem ăn cắp=)) mình chưa thấy trên này có gợi ý đi đâu cả, vậy các bọn giúp mình với
28/11 Toledo Mình cũng chưa biết đi đâu
29-30-1/12 Madrid: Plaza Mayor,Puerta del Sol,Grand Via,Plaza de la Cibeles,Grand Palace,Museo del Prado,Chợ trời El Rastro,Casa Patas, số 10 Canizares
2-3-4-5-6/12 Paris: Eiffel, nhà thờ Đức Bà, Khải Hoàn Môn, Đại lộ Chams Elysee,Seine,Louvre,musée Versaille,Monmartre,Disneyland Paris,Cafê-Mua sắm-Tụ tập
7/12 Về Việt nam tiếp tục công tác kiếm tiền đi phượt tiếp
Lịch trình trên đã được mình xây dựng theo nguyên tắc: di chuyển giữa các nước bằng máy bay giá rẻ 0 euro( đã kiểm tra chính xác)+thuế, không rơi vào các ngày chủ nhật các địa điểm cần mua vé vào xem( chủ nhật sẽ dùng để đi lại), trừ chủ nhật ở Madrid để xem chợ trời lớn nhất Châu Âu
Mình sẽ công tác ở Pháp đến hết ngày 17 sau đó sang Rome đi cùng ông xã. Bạn nào thấy lịch trình trên hấp dẫn thì join cùng mình cho có hội có thuyền. Nhờ các cao thủ trên phượt cho mình gợi ý làm gì ở Barcelone và Toledo, và nếu có thể cho mình giá cảđể vào các địa điểm du lịch ở Ý và Tây Ba Nha được không, để mình hoàn thiện plan.Cám ơn sự hỗ trợ của mọi người!!!

Tiếc thế lịch của mình lại bắt đầu từ 7/11 ở Paris và đến 19/11 rời Châu Âu, quay lại Paris từ 1/12 đến 4/12. Mình đang mông lung quá không biết xây dựng lịch trình như nào. Bạn có thể cho mình xin lịch trình chi tiết của bạn được không để mình bắt chước với, và cụ thể là book vé trang nào 0 EUR nữa và khách sạn book ở đâu? Cảm ơn bạn nhiều. Có bạn nào cùng đi thời gian này thi contact với mình nhé.

greenpass
29-10-2009, 06:15
Bạn ơi mình book phòng ở trên hostels.com trên đó có rất nhiều lựa chọn tùy túi tiền bạn mà book phù hợp với nhu cầu nhé. máy bay có thể book ryanairlines hoặc easyjet theo gợi ý mọi người trên diễn đàn là hai hãng máy bay giá rẻ. Mình lúc lên lịch trình thì đều 0 euro hết mà đến lúc mua vé chỉ còn 1chuyến 0 euro, các chuyến còn lại mình ko mua được 0 euro nữa rồi chậm chạp quá huhu nhưng giá cũng ko quá cao đâu bạn ạ. Thế nhé, chúc bạn may mắn!

greenpass
31-10-2009, 01:02
Ấy chết bác, em đang dụ dỗ mọi người bác lại bàn lùi, hỏng hết chiến thuật, em nói bác nghe đi du lịch mùa này lợi lắm, đi mùa này vắng người này, không phải xếp hàng ở các điểm du lịch này, đặt phòng dorm thấy mọi người bảo mình ta với nồng nàn, tha hồ mỗi hôm một giường. Đợt xưa em sang Tây Ba Nha tháng 7 nóng kinh người, nhìn một hàng dài xếp hàng đứa đứng đứa ngồi để vào cái bảo tàng Sanvador Dalis thấy mà kinh, ứ thèm vào, sợ hỏng làn da châu á mong manh, viết thư về hỏi anh xã nhà em bây giờ là anh ơi cái thằng cha Salvador Dalis là ai mà người ta xếp hàng xem đống thía????(hồi đó em chưa biết phượt để hỏi). Các điểm du lịch cũng hạ giá (tự an ủi) hihi thực ra em có quyết được đâu, chả là đang đi công tác tranh thủ vi vu thôi. 1 người free một người đi với một người. Nói chung là nhà em ham chơi nên mùa nào cũng chiến. Nắng thì cho cả nhà cửa con cái đi, lạnh thì hai vợ chồng trốn con đi chơi một mình hê hê. Mọi người còn đang trách em đã sang đến Châu Âu sao ko ở lại đón Noel ở đây làm em suy nghĩ quá...

Humboldt
31-10-2009, 04:55
Của đi là của được bạn à, không sao hết!

Mùa này lạnh rồi, thường có mưa, giờ lá vàng cũng rụng một nửa rồi, trời cũng tối nhanh... nhưng dù thế nào thì cũng là trải nghiệm. Ở qua mùa Giáng sinh càng tốt, không khí Noel ở châu Âu vui lắm, rộn ràng lắm, cố lên bạn à! (c)

redseavn
03-11-2009, 23:36
Ấy chết bác, em đang dụ dỗ mọi người bác lại bàn lùi, hỏng hết chiến thuật, em nói bác nghe đi du lịch mùa này lợi lắm, đi mùa này vắng người này, không phải xếp hàng ở các điểm du lịch này, đặt phòng dorm thấy mọi người bảo mình ta với nồng nàn, tha hồ mỗi hôm một giường. Đợt xưa em sang Tây Ba Nha tháng 7 nóng kinh người, nhìn một hàng dài xếp hàng đứa đứng đứa ngồi để vào cái bảo tàng Sanvador Dalis thấy mà kinh, ứ thèm vào, sợ hỏng làn da châu á mong manh, viết thư về hỏi anh xã nhà em bây giờ là anh ơi cái thằng cha Salvador Dalis là ai mà người ta xếp hàng xem đống thía????(hồi đó em chưa biết phượt để hỏi). Các điểm du lịch cũng hạ giá (tự an ủi) hihi thực ra em có quyết được đâu, chả là đang đi công tác tranh thủ vi vu thôi. 1 người free một người đi với một người. Nói chung là nhà em ham chơi nên mùa nào cũng chiến. Nắng thì cho cả nhà cửa con cái đi, lạnh thì hai vợ chồng trốn con đi chơi một mình hê hê. Mọi người còn đang trách em đã sang đến Châu Âu sao ko ở lại đón Noel ở đây làm em suy nghĩ quá...
Hẹn gặp các bác ở Paris nhá vì lịch trình hơi khác nhau 1 chút nên nếu có thể sẽ gặp nhau o Paris vậy. Em bay thẳng Paris từ Venice trưa ngày 30/11 nhưng xuống Nantes thăm người nhà, chơi đến mùng 2/12 mới lên khám phá Paris ạ!!! Hy vọng là gặp mọi người ở đó trước khi về Viêtnam.
Em cũng thích đi TBN lắm nhưng thôi để năm sau vậy, 1 lần đi 2 nước thôi để còn thời gian thăm thú.
Thân chào...

bathanh53
06-03-2010, 00:26
sắp tới, nhân chuyến công tac tại Paris đầu tháng 5, em định sang Berlin thăm người nhà và tiện thể sang Prague ngắm lâu đài

Chương trình em định như sau :

(2/5)Paris - berlin : bay bằng easyJet, đến nơi cũng là chiều tối.ở lại berlin 2 ngày
(5/5)berlin - Prague : đi bằng xe bus (em thấy rẻ nhất). xuất phát đầu giờ chiều, chập tối đến Prague. Nguyên ngày hôm sau đi ngắm Prague, không biết có đủ không.
(7/5)Prague - berlin : lại bus, nhưng lịch xe bus xuất phát hơi sớm (7AM), Trưa đến Berlin
Berlin - Paris : bay easyJet cùng trong ngày, khoang 11h đêm ngày 7/5 về đến Paris

Nhờ các bác tư vấn hộ :
- thời gian cho berlin và Prague như vậy có đủ không ạ
- có cách nào tiêt kiệm để đi thẳng từ Prague về Paris không, em tra vé máy bay thì toàn là 2 chặng, vé cũng đăt lòi

Cảm ơn các bác

Anh Già
06-03-2010, 01:14
Riêng chặng Paris- Praha hay ngược lại, nếu em chỉ cần search ngay trong phuot.com là đã thấy thông tin về hãng Wizz Air, mua vé sớm thì chỉ có 49 eu một chiều . Chúc đi vui vẻ !

bathanh53
06-03-2010, 01:24
dạ cảm ơn bác. Em cũng đã đọc nhiều thread liên quan châu âu trong này mà không thấy ạ. Để em tìm xem

Còn chặng bẻlin Prague, ngoài xe bus ra thì có train không vậy bác. em search euroline mà thấy đã not available hết rồi

Anh Già
06-03-2010, 01:33
Chuyến về nên bay thẳng Praha-Paris, lấy chuyến tối hoạc sáng sớm (check lại cho rõ) của Wizz Air là vừa bổ rẻ, vừa được thêm 1 ngày đi chơi Praha, chứ nếu tổng cộng chỉ có 1 ngày hơi ít .

bathanh53
06-03-2010, 01:37
Em đã vào xem, nó chỉ độc chuyến sáng sớm 6AM

Em cũng đã đi một số hãng rồi, thấy kiểu xếp hàng dài khủng khiêp bên châu Âu, nếu bay 6h thì phải ra từ mấy giờ ạ, chứ ko lỡ chuyến bay thì hỏng hết việc mất

Với lại bác tư vấn giúp em đi tàu từ Berlin sang Prague với

Em xin cảm ơn nhiều

Anh Già
06-03-2010, 01:55
Vụ tàu từ Berlin qua thì anh chịu vì hôm trước là lái xe qua, nhưng tàu từ Dresden đi Praha thì nhiều vô kể, bathanh thử check chặng Berlin tới Dresden xem, rồi nối chuyến đi tiếp .

bathanh53
06-03-2010, 02:01
vâng, em google thấy bọn Tây nó giới thiệu đi bằng Tàu của Đức DB Bahn

giá thông thường 1 chặng là 61E, vé limited thì 49E, thôi vậy cũng được, vì giờ giấc linh hoạt hơn vụ đi xe bus.

Về vụ máy bay 6h sáng, theo bác thì từ chỗ hostel gì mà các bác trên 4r này giới thiệu (rosemary ...) đi ra sân bay bằng phương tiện gì thì nhanh được ạ
máy bay bay 6h thì chẵc em phải dậy từ 3h sáng mất

cảm ơn bác đã chỉ giúp.

Anh Già
06-03-2010, 04:04
Sân bay Praha cách thành phố không xa, có lẽ đi taxi cũng không đắt lắm, tốt nhất là vào website của sân bay mà tìm thông tin về xe bus từ thành phố ra .

esommer
06-03-2010, 09:04
Sân bay Praha cách thành phố không xa, có lẽ đi taxi cũng không đắt lắm, tốt nhất là vào website của sân bay mà tìm thông tin về xe bus từ thành phố ra .

Tới sân bay International Prague Airport, bạn bước ra ngoài, đi xe Bus công cộng tới 01 điểm nối với tàu điện ngầm, sau đó bạn đi tàu điện ngầm tới trung tâm thành phố, cách này rẻ nhất mà cũng tiện lắm, vé đi lại trong thành phố có thể mua tại quầy là loại vé ngày (đi thoải mái) hay loại vé chặng, đi chặng nào dập vé chặng ấy. Quan trọng là lúc đầu tiên phải có tí tiền lẻ để mua vé xe bus ở máy tự động ngay bến đỗ xe bus trong sân bay, có thể đổi ở quầy đổi tiền ngay sân bay, Tiệp vẫn dùng đồng Curon gì đó nhé. Nếu muốn đổi nhiều tiền thì tạt vào trung tâm tỷ giá sẽ tốt hơn. Taxi phải hết cỡ 3 chục euro đấy!

esommer
06-03-2010, 09:14
Từ trung tâm ra sân bay, bọn mình lại theo chiều ngược lại. Leo từ bến tàu lên thì thấy nhiều người đợi xe Bus ra sân bay như mình, cứ thoải mái mà đợi cạnh các bác có vali to là được. http://www.pragueairport.co.uk/ Đi phương tiện công cộng này hết 1 tiếng, đi Taxi hết nửa tiếng!

bathanh53
06-03-2010, 09:56
cảm ơn bác già và esommer đã tận tình chỉ dẫn.

Có gì em sẽ nhờ các bác tư vấn thêm

bathanh53
07-03-2010, 23:22
Lọ mọ trên mạng, em tìm được thêm hãng bay từ Prague về Paris với giờ giấc và giá cả mềm hơn WizzAir : smartwings và easyjet

Tàu đi từ Bẻlin sang Prague, nếu đặt vé sơm thì kiếm được vé 29E, giá cũng hợp lý (www.bahn.de)

Cảm ơn các bác

HDK
24-03-2010, 13:32
Tháng 6/2010 tôi định cùng gia đình và mấy người bạn đi du lịch bụi châu Âu khoảng 2 tuần. Mục đích là đi Pháp, Bỉ, Hà Lan, Đức rồi qua Ý. Lịch trình dự kiến như sau :
Lịch trình sơ lược như sau:

Ngày 1: Bay HN đi Paris (11h30 tối thứ Ba) có thể là 8/6 hoặc 15/6/2010
Ngày 2: 7h00 Đến sân bay CDG Paris, đi xe về trung tâm thành phố. Ngủ đêm ở Paris.
Ngày 3: Tham quan Paris với tháp Eiffel, nhà thờ Đức Bà, Khải Hoàn Môn, Đại lộ Chams Elysee, bảo tàng Louvre (Bảo tàng này có lẽ nên dành nguyên ngày để thăm). Buối tối dạo bờ sông Seine. Nếu thời tiết tốt nên mua một tour thuyền đi dọc sông Seine, cũng thú.

Ngày 4: Paris.
- Sáng đi thăm Cung điện Versaille ở ngoại vi Paris, cực đẹp vào mùa hè với khu vườn danh tiếng.
- Chiều đi thăm khu đồi Monmartre, nơi cư ngụ lâu đời của giới văn nghệ sĩ, thăm nhà thờ Sacre Coeur, Moulin Rouge... Buổi tối dạo chơi khu này rất thú. Nhiều hàng quán đủ mùi vị quốc tế, giá hạ. Nhưng cẩn thận móc túi.

Ngày 5 – đến ngày 9 : Đi tour Pháp - Đức - Hà Lan - Bỉ - Paris (khởi hành thứ 7 về thứ Tư hàng tuần)
Ngày 10: Paris – Rome : Bay từ 9h30 – 11h30 sáng
Chặng này bay với hãng hàng không giá rẻ nào đó như Easy Jet hay Ryanair, hoặc bất kỳ hãng hàng không nào thích hợp với túi tiền và thời gian đi lại của bạn.
Ngủ đêm ở Rome.

Ngày 11: Khám phá Roma
Thăm Colloseum, Imperial Forum, Pantheon.
Buổi chiều dạo quanh khu vực đổ nát Palatine, nhà thờ St. Peter-in-chains, hay Marmetime Prison.
Sau bữa tối dạo quanh quảng trường lớn ở khu trung tâm. Ngủ đêm ở Rome.

Ngày 12: Thăm thành phố Vatican
Bảo tàng Vatican với Sistine Chapel, St. Peter Bassilica với những kiệt tác của Michelangelo.
Chiều đi tàu tới Venice, ngủ đêm tại venice. Nếu nhiều thời gian và nhiều tiền thì ngủ ngoài đảo, tiện nghi, nhưng mất thời gian đi lại từ đảo ra đất liền và ngược lại.
Venice nổi tiếng đắt đỏ, nhưng ra ngoài rìa cách trung tâm độ 30-40km thì cũng bình thường thôi. Chịu khó đi xe bus vào trung tâm mất khoảng 40phut/lượt thì cũng chả sao, nhỉ?
Ngày 13 : Venice - Paris : dạo chơi thành phố . Đến tối bay về nghỉ đêm tại paris. Bay qua Ryanair từ Venice Treviso 21h05 về đến Pa ri beauvais 22h45 ngủ khách sạn gần sân bay

Ngày 14: Paris : Hà nội : Chuyển sang sân bay Charle De Gaulle
Sau đó tiếp tục bay về Việt nam từ sân bay Charle De Gaulle Pari - Hà nội : 15h30 – 7h30 sáng hôm sau
Ngày 15 : 7h30 về đến Nội bài
Kết thúc chuyến đi.

Có 1 số điều muốn nhờ các bạn giúp :

1. Lich trình đã hợp lý chưa, chúng tôi đi như thế để tiết kiệm chi phí
2. Nhờ các bạn chỉ giúp khách sạn, nhà nghỉ ở Paris và Rome, Venice giá khoảng 50 E cho 1 gia đình 2 vợ chồng và 1 đứa con <12 tuổi.
3. Mua vé tàu Rome- Vinice ở đâu, giá bao nhiều?

Xin cám ơn!

CHIPCHIP
24-03-2010, 14:23
Bạn ơi, những câu hỏi của bạn đã đc trả lời hết trên box châu Âu, bạn chịu khó vào xem nhé!

Rome
24-03-2010, 19:30
3. Mua vé tàu Rome- Vinice ở đâu, giá bao nhiều?

Xin cám ơn!

Bạn tự check ở đây: http://www.ferroviedellostato.it/homepage_en.html

HungGal
25-03-2010, 09:00
Lịch trình như vậy em thấy chưa hợp lý. Nếu là em thì ngày đầu tiên sẽ dành cho di chuyển, tức là bay đến Paris rồi bay tiếp đi Ý. Chơi loanh quanh ở Ý vài ngày rồi quay lại Paris. Sau đó đi tour Đức-Hà lan... rồi về VN luôn. Như vậy tiết kiệm thời gian hơn.

Bác đi mùa cao điểm thì không có khách sạn nào giá 50E cho 3 người đâu ạ. Tối thiểu cũng phải 25E/người. Bác tham khảo ở www.venere.com hoặc www.hostel.com nhé

Rome
25-03-2010, 23:06
Bác đi mùa cao điểm thì không có khách sạn nào giá 50E cho 3 người đâu ạ. Tối thiểu cũng phải 25E/người. Bác tham khảo ở www.venere.com hoặc www.hostel.com nhé

Em thấy ở Rome và Paris có Thương vụ có thể có giá 50 EUR 2 người lớn + 1 cháu bé.

Hungtaquang
27-03-2010, 22:56
Chào các bạn

Tháng 5/2010 mình có việc sang Đức và nhân tiện định đi du lịch balô một số thành phố ở Đức và các nước Pháp, Hà Lan, Tây Ba Nha, Ý trong vòng 1 tháng. Vì mình chưa bao giờ đi đến những nơi này bao giờ, mong các bạn đã đi rồi chỉ bảo cho một số thông tin:

1. Địa điểm cần tham quan và lộ trình để đi những nước này.
2. Ăn, Ở, đi lại: trang web đặt vé, nhà nghỉ giá rẻ,....
3. Những điều cần lưu ý khi đi
4. Hạn mức cho chuyến đi và những thứ cần chuẩn bị

Bạn nào có hứng thú đi có thể join cùng: Ở Berlin và Paris mình có người quen nên không mất tiền ở.
YM: hungtaquang79

bathanh53
28-03-2010, 05:32
Bác chịu khó lục lọi trên forum này và tìm thông tin đi, mọi người đã viết rất nhiều rồi.

Bác đưa một lô câu hỏi lên và nhờ mọi người trả lời hết cho bác, liệu như vậy có hợp lý không

Cái gì mình tự tay làm được, và làm thành công thì sẽ rất thú vị đấy.

Theo tôi, bác nên đọc bài Mục Lục ở trong phần châu âu này đi, đến khi nào thật sự bí thì mọi người sẽ giúp bác

chúc bác mau chóng tìm đuợc giải pháp cho mình.

https://www.phuot.vn/threads/4816-MỤC-LỤC-Đề-nghị-xem-trước-khi-đặt-câu-hỏi

ndbaoanh
07-04-2010, 12:27
tháng 5 mình cũng đang ở stockholm (sweden), nếu cuối tuần có đi đâu thì hú nhé. visa mình đi được các nước Schengen

Hungtaquang
07-04-2010, 12:42
Okie, Cám ơn Bảo Anh, rất vui được biết bạn. Khoảng giữa tháng 5 mình sẽ sang Đức, sau đó sẽ đi các nước Hà Lan, Áo, Pháp, Ý. Khoảng giữa tháng này sẽ có thông tin chính thức mình sẽ gửi lịch trình cho bạn.

Xe Lu
07-04-2010, 23:14
Bác Hungtaquang tham khảo các bài viết ở topic này nhé:
Những ngả đường châu Âu - chọn ngả nào? (https://www.phuot.vn/threads/1446-Nh%E1%BB%AFng-ng%E1%BA%A3-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-ch%C3%A2u-%C3%82u-ch%E1%BB%8Dn-ng%E1%BA%A3-n%C3%A0o)

phiu
29-04-2010, 15:53
Chào các bác, em cũng đi Châu Âu tháng 5, không biết tình hình set up của các bác đến đâu rồi? 5/5 là em chạy thôi. Lịch trình của em như sau, nếu bác nào joint cùng thì vui quá:
Thu May 6 Paris
Sun May 9 Rome
Wed May 12 Venice
Fri May 14 Milano
Sun May 16 Firenze
Tue May 18 Siena
Wed May 19 Sevilla
Fri May 21 Granada
Sat May 22 Madird
Mon May 24 Barcelona đến 27 em về VN

sweetlemon
02-07-2010, 11:14
Xin lỗi các bác vì em ko kịp đọc hết các trang nhưng đã mạo muội hỏi thăm.

Tháng 8 em có khoảng 8 ngày định đi Pháp và Ý. Ý thì em định đi Rome, Florence và Venice.

Còn Pháp thì chắc chắn có paris, em định ở đấy 2 ngày.

Cho em hỏi nhờ các bác trên này nếu đi 3 thành phố ở Ý trong vòng 3 ngày có đươck=j ko ạ? Hay là nó sẽ bị loãng mất.

Và ở Pháp thì ngoài paris em nên đi thành phố nào nữa ạ?

Nếu tới Pháp em thuê xe rồi đi từ Pháp qua Ý có nên ko ạ?

Em cũng ko biết nên sáp xếp hành trình thế nào. Đọc nhiều quá cứ rối hết cả lên ý ạ :((

Rome
02-07-2010, 18:51
Tháng 8 em có khoảng 8 ngày định đi Pháp và Ý. Ý thì em định đi Rome, Florence và Venice.

Còn Pháp thì chắc chắn có paris, em định ở đấy 2 ngày.

Cho em hỏi nhờ các bác trên này nếu đi 3 thành phố ở Ý trong vòng 3 ngày có đươck=j ko ạ? Hay là nó sẽ bị loãng mất.

Thông thường mọi người đi Rome ít là 3 ngày 2 đêm rồi bạn ạ. Venice 1 ngày rưỡi. Florence 2 ngày.

sweetlemon
02-07-2010, 22:15
Oái, thế ạ. Cám ơn bạn Rome nhé.

Tranh thủ cuối tuần tìm hiểu thêm thông tin rồi lên tạm lịch trình nhớ mọi người góp ý hộ vậy

nguyencuong
07-10-2010, 20:18
28-10 này e sẽ sang châu âu công tác khoảng hơn 15 ngày,nhưng thực chất chỉ làm việc có 2 ngày thoai,còn đâu là đưa bà già đi chơi,điểm đến đầu tiên là france sau đó e định đi Bỉ,Hà lan,Thụy sỹ,Ý va dừng chân cuối cùng tại Đức để tham gia hội chợ(2 ngày),những lần trước toàn có người sắp xếp,h tự lo thấy khó khăn quá:
Bác nào giúp e sắp xếp lộ trình đi sao cho hợp lý,để không tốn time mà lại tiết kiệm được money
Đồng thời cho e xin luôn địa chỉ hotel tầm 3* trở lên tiện đi lại và hợp túi tiền
E xin cảm ơn vô cùng và xin hậu tạ 10 chầu cafe,rượu,karaoke......
có thể pm cho e theo hòm thư [email protected];)

MrDarcy
10-10-2010, 15:01
ô Bác này hay nhỉ, bác phải lên sẵn một cái lịch rồi từ đó mọi ng còn comment, chỉnh sửa và góp ý sao cho phù hợp chứ bác lên diễn đàn quăng 1 câu "Bác nào giúp e sắp xếp lộ trình đi sao cho hợp lý,để không tốn time mà lại tiết kiệm được money
Đồng thời cho e xin luôn địa chỉ hotel tầm 3* trở lên tiện đi lại và hợp túi tiền" thì thú thật cũng chả biết giúp như nào.
Điều trước hết mình nghĩ là bạn nên chịu khó đọc các topic khác trong forum Hoàng tráng châu âu này đã, tìm tòi, nghiên cứu rồi hẵng hỏi

Freesia Nguyen
02-11-2010, 22:42
Minh co the cho ban biet may hang hang khong gia re o Chau au nhu Wizzair, EasyZet, Ryanair hoac co the di tau, nhung phai book truoc, neu dat last minute rat dat, con dat hon ca ve may bay.
Khach san thi ban co the o Ibis, gia phong khoang 80eur/dem, rat sach se va tien nghi.
Chuc ban co mot chuyen di thu vi.

phamquang125
05-11-2010, 16:22
Kỉ niệm 2 năm cưới nhau em muốn tự tay tổ chức 1 tour như trên vì tính năm sau có con nên giờ mà không đi mai mốt cũng khó đi, nhưng em đang lo là không biết chi phí khoảng bao nhiêu nếu đi trong vòng 15 ngày qua các nước như trên, với lại cách mua vé từ sài gòn qua Pairis làm sao cho tiết kiệm nhất!Anh chị nào đã từng đi rồi có thể tư vấn cho em tất cả về chi phí và các điểm cần đến.và có thể thiết kế dùm em lịch trình của chuyến đi, từ đó giờ chỉ phượt trong nước và sin thoi.Mong anh chị giúp đỡ.Thanks nhiều !;)

setty
05-11-2010, 20:02
bạn ơi, nhưng vấn đề khó nhất là Visa, vậy bạn làm đc chứ!! nếu ok, mình xin chiu thiết kế cho bạn tuyến từ Pháp Sang Đức!
Nhưng mình khuyên thật nhé, nếu bạn đi 15 ngày mà nhiều nước như thế, chẳng khác nào cưỡi tàu cao tốc xem cây!!! :D
Tốt nhất là chọn 2 nước mà bạn thích, rồi đi chơi mỗi nước 1 tuần. VD như Pháp, Đức, hai nước gần nhau. Mà nếu bay từ Pháp sang Đức hoặc đi tầu cao tốc thì nhanh, gần, rẻ.
Pháp tiếp giáp với Tây Đức, nếu ban bay từ Pháp sang Đức thì sẽ hạ cánh ở Frankfurt. Thành phố này là một trong những thành phố đẹp, giàu nhất Đức. và sau tuần trăng mật thì bạn có thể mua vé máy bay trực tiếp từ Frankfurt về Hà Nội, hoăc Sài Gòn.
Lưu ý với bạn là, giá vé tàu bên này mà quy ra tiền Việt là cũng nặng đô lắm đấy.
Điều tiếp theo mình muốn cảnh báo với bạn là, Đức là môt nước không thíc nói tiếng Anh. Chỉ có ở sân bay và bến tàu thì các nhân viên phòng Information nói tiếng anh (nhưng cũng không ok lắm) còn những nơi khác người ta không nói tiếng Anh đâu. Biển báo, ... không có tiếng Anh.;)
ViệtNam mình cũng đẹp lắm!!! mình mà hưởng tuần trăng mật thì mình sẽ chọn VN nhà mình!!!

cuachua
06-11-2010, 01:51
Mình đang ở Đức, mình khuyên bạn nếu có ít thời gian thì không nên du lịch Đức, vì Đức ngoài Munich, Dresden (tàm tạm) thì không có gì hấp dẫn lắm. Theo mình bạn nên dành thời gian cho: Ý (Rome-Venice), Pháp (Paris), Hà Lan (Amsterdam), Tây Ban Nha (Barcelona). Về đi lại ở châu Âu bạn có thể đi tầu nhanh, hoặc máy bay (một số hãng giá rẻ: ryanair, easyjet, tuifly, germanwings, airberlin, ...) hoặc bus (eurolines). Bạn vào website các hãng này để xem routes

cbtt
23-02-2011, 12:39
Tháng 7 này, vợ chồng tớ định đi Pháp, có ghé qua Aix-en Provence, rồi chạy lên Abbaye de Senanque, gần làng Gordes, để xem mấy cánh đồng hoa oải hương. Vì nghe nói vùng đấy có những đồng oải hương đẹp nhất Pháp.

Trước khi ghé Aix-en Provence, thì bọn tớ ở Lourdes, search thì thấy có train đi từ Lourdes qua Aix-en Provence, nhưng phải đi mất 6tiếng, lâu dzã man.

Khoản book B&B ở Aix-en Provence thì tớ có thể search được, nhưng còn khoản travel từ Aix-en Provence lên Abbaye de Senanque thì tớ chịu :D Các bác giúp cho với ạ.

À, cái lịch trình của tớ nháp sơ thế này:
SGN-Paris
Paris-Lourdes: 2 ngày 1 đêm
Lourdes-Aix en Provence: 2 ngày 1 đêm
Aix en Provence - Milan: 1 đêm ở Milan
Milan - Verona: 1 đêm ở Verona
Verona - Venice: 3 đêm chơi Venice
Venice - Paris: 5 ngày còn lại
Paris - SGN

Các bác góp ý với nhá ;)

Bố Khỉ
02-03-2011, 20:00
@cbtt:
- 3 đêm ngủ Venice buồn quá, nếu 2 bác có máu đỏ đen thì vào casino Ca' Noghera chơi 1 tí. Lệ phí: 10EUR cho lần đầu. Nhớ mang theo hộ chiếu!
- Hành trình từ AxP đến Abbaye de Sénanque hơi khó nếu bác không có phương tiện riêng, lại vướng đường đồi núi. Bác có thể đi tàu đến Avignon-từ ga Avignon có xe bus đi Apt, đến Coustellet thì xuống (khoảng 40km). Từ Coustellet vào nơi 2 bác muốn đến còn 12km, có thể đi taxi hoặc vẫy xe nhờ tùy khả năng. Thời gian ít thì nên cân nhắc.

bathanh53
03-03-2011, 03:57
Chào các bác

tháng 5 này, hai vợ chồng mình cũng định sang châu Âu một chuyến.

Những nơi dự định đến là : Paris, hội hoa Keukenhof (Amsterdam), Venice + verona

Tổng thời gian dự định ở châu Âu là 1 tuần.

Nhờ các bác tư vấn giúp xem ở mỗi nơi bao lâu thì hợp lý

Cảm ơn các bác

namchinh
18-03-2011, 10:31
Các cao thủ phượt cho em hỏi một chút: nếu mình book khách sạn (hoặc vé tàu) online, khai đầy đủ thông tin và được chấp nhận, nhưng không in booking hoặc vé ra thì có được không, hay bắt buộc phải có bản in ? Khi mình đến nơi trình passport thì hệ thống có giữ chỗ cho mình không ? Em chưa tự đặt lần nào, lần này đi bụi châu Âu nhiều chặng, mong các bác có ý kiến giúp đỡ .

Bố Khỉ
18-03-2011, 14:40
@namchinh:
Em lần nào cũng in ra đầy đủ nhưng KS không cần đến bác ạ. Tuy nhiên, nếu bác không in, có trục trặc hay nhầm lẫn gì rất khó nói chuyện.

Nai
18-03-2011, 15:36
Khách sạn hay hàng không thì có hệ thống máy tính để kiểm tra, chứ đi tàu mà bác không in vé thì khá là phiền hà.

Đúng như bác Khỉ nói, tốt nhất là bác Namchinh cứ in tất ra. Chẳng may hệ thống đặt vé có gì nhầm lẫn thì bác còn có cái để nói chuyện.

meo_3k
28-03-2011, 03:11
Chào các bác, em đã tham khảo một số topic ở đây để lên kế hoạch cho chuyến đi Châu Âu tháng 6 của mình (Dự tính từ ngày 15/6- 5/7, khoảng 20 ngày gì đó). Hy vọng nhận được lời góp ý của các bác về plan. Bọn em định đi 2 người, xuất phát điểm ở Anh, các nước muốn đặt chân đến là Pháp, Ý, Tây Ban Nha và Hy Lạp. Cụ thể lịch trình dự kiến như sau:

15/6 Bay từ London đến Venice
Venice: 16/6- 17/6
Sáng 18/6 đi Florence
Florence: 18/6-19/6
Sáng 20/6 đi Rome
Rome: 20/6-22/6
Tối 22/6 sẽ đi tàu đêm đến Athens

Athens: 23/6-25/6
Tối 25/6 ra đảo Santorini
Santorini 26/6 - 28/6
Chiều tối 28/6 quay lại Rome
Nghỉ tại Rome

Sáng 29/6 đi Barcelona *vẫn chưa quyết định bay hay đi ferrry*
Barcelona: 29-30/6

Sáng 31/6 đi Provence
Provence: 1/7 - 2/7
Sáng 3/7 đi Paris
Paris: 3/7-5/7
Chiều tối hoặc sáng 6/7 đi về London

Ngoài góp ý về lịch trình em cũng muốn hỏi luôn về mấy vấn đề sau:

- Tụi em định mua vé interrail pass để đi. Theo các bác thì có tiết kiệm hơn mua vé lẻ từng chặng không ạ? Vì căn bản bọn em cả bay cả ferry này kia nữa nhưng lại ngại nếu cứ phải canh từng loại vé tàu từng nước mua. Mà dù sao đi lại giữa các thành phố thì vẫn phải dùng train (em không tính metro nhé)

- Em vẫn băn khoăn từ Rome sang Barcelona thì đi như thế nào cho tiện nhất *và rẻ được thì càng tốt*

- Em cũng muốn hỏi xem đi train từ thành phố này sang thành phố kia (ví dụ từ Paris đến Provence hay từ Venice đến Florence, Florence đến Rome) có tốn nhiều thời gian không? Tại em vẫn chưa mua vé tàu nên chưa check được thời gian, em vẫn muốn áng chừng để xem đi train hay bay thì tiện hơn ạ.

- Bạn em muốn đi thêm 1 thành phố hoặc ở miền nam Pháp hoặc ở Tây Ban Nha nữa thì theo các bác có nên không? Vì em chưa biết bớt ngày của chỗ nào đi để bù vào.

Các bác sẽ thấy bọn em tuy đi cũng kha khá ngày nhưng lại không kiểu đi tàu đêm nhiều để tiết kiệm thời gian và chi phí nhưng vì 2 đứa con gái không đứa nào đảm bảo sức khỏe trụ được nếu phượt kiểu vậy thành ra cái lịch trình dành hơi nhiều thời gian đi lại ạ. Mong các bác góp ý, em xin cảm ơn trước.

thea
14-04-2011, 22:35
chào các bạn!

Mình đang định đi du lịch 1 mình từ London đi nơi khác = train... là con gái nên mình cũng k biết nên đi nơi nào cho safe và như thế cho hợp lý...

mình đã có visa của UK multiple và number of entries visa của schengen là 2 lần. thực ra mình đã booked hotel ở London từ 30/4 - 7/5 ( khi đi xin visa ở Eu lâu) mình dự tính sẽ ở London 2-3 đêm trong các ngày đó rồi cancel các ngày còn lại.

Time plan đi là khoảng từ 28/4 - 10/5 ngày nào vé rẻ thì đi :D ... tùy theo lịch trình mà tự thay đổi thôi ạ. Chắc là tự lang thang khoảng trên dưới 7 ngày gì đó^^ hoặc hết cái khoảng time đó hehe

Bây h mình đang ở Sweden (Malmo) nên hay đi ra airport của Danmark. plan là bay từ Denmark sang UK, rồi chiều bay về thì sẽ mua vé sau khi biết mình đi từ đâu về hihi.

Mình đinh đi Stansted rồi Cambridge và cuối cùng sẽ ở London 2-3 đêm hoặc hơn vì nghe nói London rộng mà nhiều nơi để tham quan. có nên đi hết như thế k hay là chỉ ở London thôi?

Mà vấn đề là đi train như vậy thì nên đi những điểm nào gần nhau đi sao cho tiện mà ngắm được nhiều nơi càng tốt :D

Mình định là sang đến London rồi đi tàu ra nơi khác... Paris năm ngoái có đi rồi nhưng đợt đấy chưa kịp ngắm gì nên mình định đi lại, đi tầu qua eo Mangxo chắc là tiện nhất. Paris rồi thì nên đi amsterdam, Netherlands hay là đi Spain : Madrid và Barcelona
Hoặc từ Paris đi Monaco- Nice, nếu đi từ đấy thì đi ra Milan rồi Venice.. mình thích Italy nên cũng muốn ngắm hết

Mình đắn đo k biết có nên tham lam đi nhiều mà đi 1 mình như thế không...

Cảm ơn các bạn nhiều nhiều!

Bố Khỉ
14-04-2011, 23:27
@thea: 7 ngày mà bác đi bằng tàu thì chủ yếu ngắm cảnh... trên tàu thôi ạ. Chưa kể tàu đêm thì ngắm bạn giường đối diện là chính.

Tùy theo nhu cầu riêng của bác, nhưng theo em, nếu bác tính lần sau còn đi nữa thì tranh thủ đi quanh London, Paris, Amsterdam cho thỏa lần này đi ạ.

Nếu tương lai chưa "rõ ràng", muốn đi nhiều nhất có thể thì bác nên chuyển sang phương án máy bay. Tốt nhất chỉ gói gọn 3,4 thành phố trong thời gian đó là cùng.

Mỗi điểm đến đều có nét đặc thù riêng. Ưu tiên đâu là quyền của bác. Có người thích chọn thủ đô mỗi nước (coi như để đánh dấu), có người ngại chốn phồn hoa.

Cá nhân em khuyên bác với hơn 7 ngày, lại di chuyển bằng tàu, nên tránh tuyến London-Paris-Monaco-Nice-Milan-Venice vì không hiệu quả. Khó, phải nói rất khó thăm thú được với hành trình như thế. Trong mấy điểm trên, Monaco-Nice-Milan và Madrid có thể chưa đặt vào ưu tiên hàng đầu trong hành trình của bác.

Một số gợi ý cho bác:

- London-Paris-Ams hoặc
- London-Paris-Ams-Barcelona (MB) hoặc
- London-Paris-Venice-Barcelona (máy bay)

thea
15-04-2011, 01:54
Cảm ơn bạn Khỉ nhiều :D

Mình vừa mới đọc hết topic @_@ khá là nhiều thông tin và mình đang sắp xếp lại...

30/4 này là Queen day ở Ams - mình nghĩ là mình sẽ đi, tiện thể thăm vườn hoa Keukenhof luôn... mình sẽ lên lại lịch rồi nhờ mọi người cho í kiến giúp...

Muốn đi nhiều nơi quá, càng đọc càng muốn đi hihi chắc là mình sẽ đi ít nhất 10 ngày :P

thea
19-04-2011, 18:23
Chào cả nhà, sau khi suy nghĩ và được sự gợi ý của bác TraveBug thì mình tính là sẽ đi Thụy Sỹ và London trong khoảng 10 ngày cho 2 nước chắc là đủ nhỉ :D

Đọc ở trên topic mình thấy ít ai đi Thụy Sỹ, k biết có ai có thông tin về Thụy Sỹ k, nếu có cho mình xin. Cảm ơn cả nhà nhiều lắm!!

TungNguyenMD
23-04-2011, 16:57
Tiện đây các bác cho em hỏi:
1. Em có book vé tầu từ Venice - Geneva nhưng không in được vé. Nó chỉ là booking thôi, và nó nói như thế này:
" Booking code (PNR): xxxxxx
Master code: xxxxxxxxxxxx
Price: EUR 99,00
Pick up procedure: Self Service
Fidelity card: Missing
Ticket holder: THANH TUNG NGUYEN
Pit code:

After you have confirmed the booking at one of the locations equipped for it, you can print the ticket at the Self Service machine using your PNR code, name and surname. Here you can find the stations with Self-service points "
Như thế có nghĩa là em ra ga phải tự in vé hả các bác?
2. Tầu này đến Geneva vào lúc 23h45' mà KS em book lại bắt đầu từ 14h chiều hôm sau. Vậy em có thể ngủ vật vờ tại ga Geneva ko? có nguy hiểm gì không? có bị phạt không?
Cám ơn các bác. Bác nào biết làm ơn trả lời sớm cho em vì ngày 26/4 này em bay rồi

Bố Khỉ
23-04-2011, 17:50
@TungNguyenMD:
1. Bác in hoặc lưu lại số PNR ra đâu đấy cho dễ nhớ. Khi đến nhà ga Venice bác tìm mấy cái máy bán vé tự động.
Lưu ý: máy đó có thể sử dụng nhiều ngôn ngữ. Chọn mục: In vé đã book trước.
Thông thường ở phần này nó sẽ bắt bác điền 2 thông số: PNR và họ tên (NGUYEN)
Còn số master code em không nhớ chính xác nhưng hình như không yêu cầu. Tuy nhiên bác cứ chuẩn bị sẵn.
Nếu là lần đầu tiên làm việc này ở Ý, nên đến ga sớm hơn tí cho chắc chắn.
Vé in xong vẫn phải dập vé ở đầu đường ray, ngoại trừ bác đi tàu ES thì không cần.
2. Em chưa ngủ ga Thụy Sĩ bao giờ nhưng bác nên hỏi nhân viên trực ở đó hoặc xem có hành khách khác làm tương tự không là tốt nhất.

TungNguyenMD
23-04-2011, 17:56
@Bố Khỉ: Cám ơn bác rất nhiều, bác cho em hỏi thêm 1 câu nữa:
Cứ nhất thiết là phải in vé ở Venice không bác? Hay là in ở đâu miễn là trong hệ thống của nó là được (nếu được thì em in luôn ở Rome khi xuống Termini cho nó lành).
Cảm ơn bác một lần nữa!

Bố Khỉ
23-04-2011, 18:10
Bác hoàn toàn có thể in vé ở bất cứ máy bán vé tự động nào trong hệ thống của Trenitalia.

TungNguyenMD
23-04-2011, 20:10
Em xin hỏi tiếp:
Em đặt KS trên Booking.com, thế khi em check out KS thì có phải đưa thẻ TD cho bọn nó cà thẻ nữa ko? hay là bọn booking.com nó tự trừ vào thẻ của em.
Cám ơn các bác!

Bố Khỉ
24-04-2011, 03:17
@Tung NguyenMD:
Cái này tùy thuộc vào chính sách của khách sạn bạn đặt. Nếu trên booking.com thông tin khách sạn không thu tiền ngay, điều này có nghĩa họ chỉ tạm giữ một khoản tiền tương ứng với số tiền ở để đảm bảo bạn đủ khả năng thanh toán và bạn sẽ đến ở (giống như trường hợp nhiều bác trên này lo lắng). Khi check out, bạn sẽ quyết định hình thức thanh toán (bằng thẻ TD hay tiền mặt) trực tiếp với khách sạn.

Hầu hết các trường hợp là bạn thanh toán tại khách sạn, booking.com không thu tiền hộ mà chỉ ăn % với KS thôi.

Tốt nhất là bạn nên xem lại thư confirmed của tụi booking.com gửi cho bạn để biết chính xác.

beanhue
27-03-2012, 11:51
Em chào các bác, lâu lắm em mới có dịp chuẩn bị đi lại. Lần này em đi thẳng từ Hanoi sang Frankfurt ,họp 2 ngày sau đó tối 4/5 thì được tự do. Em định đi chơi Ý (Rome + Vernice) khoảng 4 ngày sau đó thì bay về VN. Em đọc qua thông tin về đi lại thì thấy hơi phức tạp, vì cả Frankfurt và Rome có mấy cái sân bay mà em đều chưa biết mô tê sao cả. Các bác, các anh chị có kinh nghiệm đi rồi có thể tư vấn cho em cách đi thuận tiện nhất được không?

Entidi
28-03-2012, 06:13
@beanhue: Đính chính: Fra chỉ có MỘT sân bay thôi nhé, lại cực kỳ đơn giản thuận tiện đi lại. Checkout phát là xuống hầm đi S8 or S9 tầm 10 phút là về tới trung tâm. Mình loăng quăng cũng kha khá các sân bay, có lẽ Fra là sân bay lớn duy nhất trên thế giới nằm sát trung tâm, thuận tiện giao thông đến vậy. Bình thường ở những tp lớn, sân bay nằm xa trung tâm, phải mất từ 30 phút đến trên dưới 1h đi tàu ( hoặc bus), và hai sân bay ở Rom mà bạn nói là ví dụ.

ngaymua
01-05-2012, 09:09
Cho em hỏi là em không tài nào book vé TGV hay iDTGV được :(. Nó không có chấp nhận card từ Việt Nam đúng không ạ?

alceste
01-05-2012, 15:00
@ngaymua: Mình vẫn book được bằng Card của Sacombank mà, kể cả bây h, book mọi thể loại vẫn bằng thẻ của VN cấp mà!

TravelBug
01-05-2012, 16:10
@ngaymua: Bác trả lời nơi đây có khi bạn khác cần. Bác không biết thẻ phát hành từ VN như thế nào, nhưng bác có kinh nghiệm chính bác như sau: Hồi bác book, bác dùng thẻ debit Visa - Mua vé từ Paris đi Strasbourg không vấn đề gì, vé in ra ngay. Ngày hôm sau bác mua vé Strasbourg - Paris, SNCF không nhận thanh toán bằng thẻ debit Visa đó (cùng thẻ). Tức mình bác dùng thẻ credit Visa thanh toán thì êm xuôi! Do đó bác cho rằng có thể (chỉ là có thể thôi) SNCF thường gặp trục trặc khi thanh toán với thẻ debit? Bác không chắc chắc lắm và đó chỉ là do bác nghĩ thế. Nhưng có điều rất chắc chắn, là nếu khi cháu gặp trục trặc với SNCF, đừng tìm cách book trở lại ngay vì cookies trang web của SNCF có thể nhớ dữ kiện booking đó và từ chối tiếp thẻ đó, có thể tự động ghi vào sổ đen số thẻ bị reject. Cháu nên chờ ngày hôm sau, clear cookies rồi mới book lại, có thể mọi chuyện sẽ xong. Chúc cháu may mắn.

P.s: iDTGV có khi đắt hơn TGV đó cháu!

Anh Nga
07-12-2012, 09:12
Xin hỏi là topic này còn mở không ạ ? tôi muốn xin thông tin về du lịch Châu Âu ạ. Cám ơn các anh chị