PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Nhờ các bác tư vấn cung đường Hà Nội - tp Vinh

Gã Da Vàng
10-01-2013, 21:25
Tình hình là cuối năm rồi e có dành dụm được chút ít lương và sắm được con MTB còi ATX 770D, thế là tết năm nay nung nấu ý định không tàu xe gì nữa mà độp về quê luôn. Trước giờ em toàn đi tàu nên chả biết đường quốc lộ 1A hay đường HCM nó mặt mũi như nào cả. Lên ridewithgps check đường thì nó chỉ cho mình đi theo đường HCM. mà em nghe có người bảo QL 1A đang bẩn hay hỏng hóc gì đó không nên đi, cơ mà đi nếu đi đường HCM thì sẽ xa thêm độ ~50km. Nên em lên đây hỏi ý kiến các bác là giờ nên chọn cung đường nào cho hợp lý ạ, đường HCM có dễ đi không? có dốc nhiều không ạ? ql 1A có vẻ dễ đi nhưng cũng lắm xe cộ ==> hơi ngại. Mong các bác chỉ giáo để em còn biết chuẩn bị tinh thần. Chân thành cám ơn các bác

Waterth
10-01-2013, 23:46
Mình đã từng đi cả 2đường này. QL1A chặng HN-NA, theo m biết thì h ko có đoạn đường nào đang thi công. Ngày trc, lúc đạp xe từ Nghệ An ra HN, m thấy đẹp nhất là lúc đạp trên cao tốc Pháp Vân, nhưng h ko đc đi đường ấy nữa rồi, phải đi theo QL1A cũ. Đường HCM thì m đi oto, thấy cũng nhiều dốc, nhưng ko dốc lắm, ko khó để vượt qua, được cái đường vắng, cảnh đẹp. Tuy nhiên, đg này thưa thớt dân cư, nên nếu có vấn đề gì dọc đg rất khó tìm đc sự giúp đỡ, nhất là khi b đi 1 mình. Có lẽ là đi QL1A thì thích hợp hơn cho 1chuyến đi dài lần đầu và lại đi 1 mình như thế.

Waterth
10-01-2013, 23:53
Ah nhớ ra là QL1A có 1 đoạn giữa Hà Nam or Ninh Bình gì đó đang thi công, nhưng đường vẫn đi tốt, ko ảnh hưởng lắm. Mình nghĩ thế. Hi.

nguyenhoangha
11-01-2013, 21:32
Bạn nên đi đường HCM về ngã 3 Thanh Thủy rồi xuống Cầu Rộ về Vinh tổng khoảng 420 km , độ dốc thì bạn cứ dùng ridewithgps mà xác định . Đường rất tốt và đừng lo vắng nhé . Nếu là mình sẽ chia ra 3 ngày còn bạn nếu chưa thạo thì 4 ngày , bạn lên bản đồ mà chia lịch nhé vì đâu cũng có nhà nghỉ hết . Mình hay đi xe máy đường này thì thấy toàn Tây đạp mà , tội gì mà đi 1A cho bụi và nguy hiểm , nhất là tết .

cungvi
13-01-2013, 16:05
Tầm ngày nào em về đấy ạ, nếu đc em theo với
em ở Diễn Châu:)

Gã Da Vàng
13-01-2013, 21:01
Cám ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn ạ, em sẽ nghiên cứu thêm và khả năng nghiêng về cung đường HCM, vừa đi vừa ngắm cảnh về ăn tết cho vui vẻ :)

Gã Da Vàng
13-01-2013, 21:03
Tầm ngày nào em về đấy ạ, nếu đc em theo với
em ở Diễn Châu:)

em dự định 31/1 or 1/2 độp về bác ah, về nhanh còn đi mua cá cho má tiễn ông bà Táo :))

nguyenhoangha
14-01-2013, 19:25
Đường tuy rảnh nhưng nhiều dốc cho tới tận ngã 3 Thanh Thủy mới hết nên bạn chia ra 4 ngày cho khỏe .

Đạt Lê
14-01-2013, 20:09
Bạn nên đi theo đường Hồ Chí Minh tới đoạn Kontum thì rẽ ra lại quốc lộ 1A nhé vì đoạn đường 14 ở đoạn từ Kontum trở về rất xấu.