PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Thông tin du lịch Pháp

Pages : [1] 2

MISA
20-07-2007, 20:04
Topic này để mọi người chia xẻ tin tức nóng hổi (áp dụng ngay tực thời hoặc trong tương lai gần) liên quan đến du lich đến và từ châu Âu

AV bắt đầu với 2 tin

Hàng không giá rẻ xuyên lục địa

Từ ngày 21/6, Zoom airrlines (UK) khai trương đường bay London Gatwick-New York với giá vé 129 bảng tổng cộng 1 chiều, số kg được mang: 20kg hành lý gửi và 5kg xách tay Xem quảng cáo thì hành lý gửi nếu quá chút ko sao (ko bị ngặt như Ryanair và Air Asia gần đây 15kg là 15kg), có phục vụ ăn còn đâu cần gì thì phải trả tiền, ví dụ chăn cũng phải mua

Chi tiết tìm đọc http://www.flyzoom.com/index.cfm?fuseaction=pubDsp.dspMedia&MedID=20

Liên minh các hãng tàu Railteam của châu Âu

Railteam là sự hợp tác của 5 hãng tàu tốc độ cao hàng đầu của châu Âu DB (Đức), SNCF (Pháp), Eurostar (UK, Pháp và Bỉ), NS Hispeed (Hà Lan), ÖBB (Áo), SBB (Thụy Sĩ) and SNCB (Bỉ), Thalys và Lyria nhằm cạnh tranh với các liên minh hàng không và các hãng HK giá rẻ chi chít ở châu Âu

Lợi ích của Railteam là việc đặt vé sẽ qui về 1 mối trên http://www.railteam.com, khách hàng sẽ được phục vụ với tiêu chuẩn thống nhất, nếu bị lỡ tàu chuyển tiếp do tàu trước đến muộn thì được tự động đi chuyến kế tiêp...

Điều kiện hưởng lợi ích của railteam là điểm đầu và cuối hành trình phải là các nước thuộc liên minh và có đoạn di chuyển bằng tàu tốc độ cao

Chi tiết xem trên web trên của railteam

Tuy nhiên railteam cũng thừa nhận sẽ có 1 số tuyến đường ko thể cạnh tranh được với các hãng HK giá rẻ
alo tôi sẽ phải làm gi nếu có 5 ngày o Paris; có ai đang ở đó giúp tôi vợi

loox600
20-07-2007, 22:03

Nếu bác trên 25 tuổi thì với £180.00 (<25: £115.00) làm quả InterRail Global Pass (http://www.railpassshop.com/tickets/interrail-global.asp?AFF=IRN) vòng quanh châu Âu luôn. Còn không thì nên đi Italia (Rom, Venice,...).

matador
20-07-2007, 22:54

Nếu mà "phải làm gì" thì em không khuyên gì bác. Đi là thích là sướng chứ phải thì ở khách sạn ngủ cho xong :LL :D

arvil77
21-07-2007, 04:15
MISA, có bạn đang hỏi tớ di Ams và Rome, 2 bạn liên he xem có đi cùng nhau được ko, tớ đã PM cho MISA vụ này, bạn kia khởi hành từ 23/7 này

Các bác đi Paris rồi giúp bạn đi, tớ ko trả lời dài dòng được ngay lúc này

SHAKE
21-07-2007, 09:14
@C.Giang: Hehe, em là Huy, không biết chị có nhớ không:)) Bà Quỳnh lại còn bảo em khai cả gốc gác, nghe ngố quá, không khai:))

Chị ở Paris mà chưa đi gì à?

Đây là em cứ kể hết ra để chị tham khảo, còn tuỳ thuộc vào túi tiền của chị nữa:)) Mà hình như chị cũng biết tiếng Pháp nên cũng không sao nhỉ:D

Tháp Eiffel, Louvre, Basilique Sacré-Coeur trên đồi Montmartre, Place Pigalle có cái Moulin Rouge trên đấy, Musée quai d'Orsay (bảo tàng nghệ thuật hiện đại, mấy cái tranh kiểu của Picasso hay sao ý:D), Musée quai Branly (bảo tàng các dân tộc thế giới), Les Invalides (bảo tàng quân sụ+quan tài của Napoléon), Place Vendome (nơi hội tụ của những hãng thời trang, trang sức nổi tiếng nhất), Nhà thờ Sainte Marie-Madeleine (kiến trúc Hy Lạp cổ), l'Opéra, Place Saint-Michel, Notre-Dame, Cầu Alexandre 3 (theo em là đẹp nhất Paris), Le Grand et Petit Palais, Champs-Élysées + Place de la Concorde + Khải Hoàn Môn, Palais Royal, Centre Pompidou, Toà thị chính Paris, Les Halles, le Museum National d'histoire naturelle, le Panthéon (nơi đặt mộ của các vĩ nhân Pháp), Nhà thờ Saint-Denis (đặt mộ + hình tạc các vua, hoàng hậu Pháp)

Đấy là những chỗ em thấy hay nhất Paris. Vì chị chỉ ở được có 5 ngày nên cố gắng đi càng nhiều chỗ kiểu này càng tốt, còn nếu có ở lâu thì mới đi mấy cái ngóc ngách lượn lờ đươc.
Ngoài ra còn có Gallerie La Fayette, le Printemps là 2 hypermarché (đại siêu thị) rất lớn của Paris, chị đi vào dịp này là may vì đang thời ỳ giảm giá của mùa hè, chị có thể lượn vào đấy xem mua được cái gì rẻ thì mua, nhưng em khuyên phải xem kỹ chất lượng vì đồ chưa chắc đã xịn, hàng tồn mà:D
Còn có Quartier Latin, Place des Vosges, đồi Montmartre thì nếu chị có thời gian thì đi dạo bộ ngắm cảnh, đẹp lặm
Còn Chateau de Versailles, DisneyLand, Fontainebleau thì chắc chị không có thời gian vì nó xa quá

Những điểm em kể ở trên, chị hỏi người ở đấy xem nó ở đâu, hoặc chị tìm trên mạng cũng được, rồi sắp xếp sao cho nó nằm trên đường đi chơi của chi. Chẳng hạn:

Panthéon, Sorbonne, Museum national d'histoire naturelle chị có thể xếp chung vào 1 buổi đi chợi

Toà thị chính Paris, Centre Pompidou, les Halles, Notre-Dame, Hôtel Dieu, Ile de la Cité vào 1 ngày đi chơi

Louvre, Jardin des Tuileries, Champs-Élysées, Place de la Concorde 1 ngày

Tour Eiffel (xếp hàng RẤT LÂU), les Invalides, Musée Rodin, Toà nhà Quốc hội (đẹp), v.v....

Em chỉ là gợi ý thôi:D

Chắc chắn để đi được những chỗ này chị sẽ phải dùng đến tàu điện ngầm (métro) Thưởng thức cái hay của metro cũng đã là thấy được cái hay của Paris:D

CHúc chị đi chơi vui vẻ

Duca
21-07-2007, 10:04
Mình có ý kiến là bạn theo lời khuyên của SHAKE, chọn ra các điểm muốn đi. Khi tới Pa-gi thì mua 1 cái bản đồ du lịch thành phố có mạng tàu điện ngầm. Cái hay của cái bản đồ này là ngoài hệ thống các line tàu điện ngầm với đầu đủ các ga, nó còn hiển thị cả hệ thống đường bộ chính trên mặt đất và vị trí các danh lam thắng cảnh của Paris. Với tấm bản đồ đó trên tay, bạn sẽ biét chính xác cần đi những line nào, cần lên ga nào để tới một thắng cảnh. Như vậy, bạn có thể dễ dàng lên kế hoạch chi tiết cho từng ngày của mình: ngày này đi những đâu, theo thứ tự nào...
Mua cái vé ngày là bạn đi metro bét nhè.
Để đi Chateau de Versailles thì phải mua vé tàu khác, đi lại cũng dễ vô cùng (có trên bản dồ luôn). Mất gần 1 ngày hoặc trọn 1 ngày nhưng rất đáng.

Đây là một cái bản đồ mạng tàu điện ngầm phát miễn phí ở các ga, bạn tham khảo trước nhé:
https://i3.photobucket.com/albums/y60/cvn/Euro_May06/paris-metro-plan-karte.jpg

arvil77
21-07-2007, 14:51
Tớ cảm ơn nhiều bạn Shake và Duca :) Thông tin của bạn Shake rất tốt, cho cả tớ nữa, mấy nơi bạn Shake nói tớ nghe thấy cũng hay mà tớ cũng chưa đi đợt trước

Còn như Duca nói thì MISA nên mua vé ngày, tớ nhớ là có cả vé tuần nữa, ko biết có dạng vé 3 ngày ko, đại loại là ko nên mua vé từng chặng 1 vì đắt trong khi hệ thống giao thông của Paris thì tiện lợi, metro chằng chịt, cứ 500m lại có 1 bến Metro

Bản thân tớ thích cả khu La Defense nữa, khu kiến trúc hiện đại Có mấy chỗ có view đẹp để nhìn thành phố thế này (city view):

1. Đồi Mông mát (à, đồi Montmartre :) )
2. Nóc nhà thờ Đức Bà
3. Đỉnh Khải hoàn môn (buổi tối đẹp, cảnh các đại lộ tỏa ra các phía)
4. Eiffel (cái này chắc chắn phải lên rồi, tối hay ngày tớ thấy đều đẹp cả, tớ lên buổi tối)
5. La Defence: tớ chưa lên nhưng có bạn bảo tớ nên đi hơn Khải hoàn môn nhưng tớ ko nghe, tớ chọn Khải hoàn môn

Chúc MISA có chuyến đi thú vị, khi về nhớ kể chuyện để ko phụ lòng các bạn ;)

Xe Lu
21-07-2007, 15:53

Theo tớ thì 5 ngày ở Paris là khá thoải mái:
-1 ngày cho Louvre,
-1 ngày cho cung điện Versaille.
-3 ngày cho các điểm du lịch trong Paris, tối đi mua sắm: sáng sớm tháp Eiffel, , đồi Montmartre, vườn Luxemburg,....
https://www.paris-tourist-information.co.uk/images/paris_city_map.jpg

À, có 1 số Tip:
- Bản đồ Du lịch thường có thể lấy miễn phí ở bàn lễ tân khách sạn nơi bạn ở.
- Bản đồ Bus, Metro, Tram miễn phí ở các phòng bán vé (ga Metro).
- Chủ nhật đầu tiên của tháng miễn phí vé thăm quan các công trình quốc gia: Nhà nguyện Sainte Chappelle, tháp chuông Nhà thờ Đức Bà, đền thờ các vĩ nhân Pantheon... và một số bảo tàng như Bảo tàng Louvre, Rodin, Picasso, Orsay,...

Chitto
21-07-2007, 23:13
sáng sớm tháp Eiffel,

Theo như tớ đi, thì tớ nghĩ nên lên tháp Eiffel lúc gần cuối chiều cho đến tối là thích nhất. Xếp hàng và lên tháp khi mặt trời ngả dần về tây, các tường nhà sẽ vàng rực lên, đẹp hơn nhiều so với khi mặt trời ở cao và sáng lóa.

Một cái hay nữa là lúc mặt trời sắp lặn thấy cảnh bóng tháp Eiffel đổ dài dần ra trên thành phố. Và khi mặt trời lặn thì thành phố lên đèn cũng cực đẹp.

Đó là ý kiến của tớ về thời điểm nên lên Eiffel.

Lên đỉnh, tớ lấy giấy gấp chong chóng rồi thả, xong rồi đưa cho bọn trẻ con xung quanh mấy cái, chúng nó thích lắm. Cái đó cũng thú vị.

Toet
22-07-2007, 03:34
Paris có vé 72h ạ, đi lại rất ngon và thuận tiện.
Mùa hè nên chạy đến Versaille, mê li lắm.
Nhưng tớ khoái Fontainebleau hơn, tớ có gu giống như Napoleon, keke.

Nói chung nên để ra một ngày để xếp hàng mua vé và xem Louvre, nếu đã định vào Bảo tàng lớn nhất thế giới này. Còn định vào vài tiếng rồi ra thì phí công xếp hàng và tốn tiền vé.
Chủ nhật đầu tháng miễn phí vào cửa, bù lại hàng dài khủng khiếp.

Leo tháp Eiffel thì xếp hàng phần vé đi thang máy lâu lắm, xếp bên leo thang bộ thì nhanh hơn, mà leo thang bộ cũng thú hơn.

Tớ cũng thích khu Montmartre, có cảm giác không khí trong các câu chuyện cũ ùa về. Đi dạo buổi tối ở đấy cũng tuyệt lắm. Nên tìm thêm bạn đồng hành.

Xe Lu
22-07-2007, 19:44
Theo như tớ đi, thì tớ nghĩ nên lên tháp Eiffel lúc gần cuối chiều cho đến tối là thích nhất. Xếp hàng và lên tháp khi mặt trời ngả dần về tây, các tường nhà sẽ vàng rực lên, đẹp hơn nhiều so với khi mặt trời ở cao và sáng lóa.

À, em khuyên ra tháp Eiffel sáng sớm chỉ có mỗi mục đích là đỡ phaỉ xếp hàng lâu - khỏi mất thờii gian vàng ngọc của bác MISA - thôi ạ.
Nhưng cái kỷ niệm ngắm hoàng hôn trên đỉnh Tháp lãng mạn như anh Chitto kể, đi thang bộ cho khoẻ chân như chị Toet gợi ý thì không còn gì phải bàn nữa ạ...

Bác có thể ngắm hoàng hôn từ nhà nguyện Sacre Coeur trên đồi Monmartre nữa...

Autumnambition
23-07-2007, 00:18
Theo tớ thì 5 ngày ở Paris là khá thoải mái:
-1 ngày cho Louvre,
-1 ngày cho cung điện Versaille.
-3 ngày cho các điểm du lịch trong Paris, tối đi mua sắm: sáng sớm tháp Eiffel, , đồi Montmartre, vườn Luxemburg,....

À, có 1 số Tip:
- Bản đồ Du lịch thường có thể lấy miễn phí ở bàn lễ tân khách sạn nơi bạn ở.
- Bản đồ Bus, Metro, Tram miễn phí ở các phòng bán vé (ga Metro).
- Chủ nhật đầu tiên của tháng miễn phí vé thăm quan các công trình quốc gia: Nhà nguyện Sainte Chappelle, tháp chuông Nhà thờ Đức Bà, đền thờ các vĩ nhân Pantheon... và một số bảo tàng như Bảo tàng Louvre, Rodin, Picasso, Orsay,...
-----------
Nhà em cũng thấy 5 ngày là đi được khối nơi rồi a. Riêng đi cung điện Versaille, em kết hợp đi Euro Disneyland làm 1 ngày, chơi tẹt ga luôn.

Đợt em đi vào đúng lễ hội di sản Pháp (từ 15-17/9 thì phải), vào các nơi trên toàn nước Pháp đều free hết (?)(trừ có Louvre). Bù lại được vào xem Quốc hội Pháp nữa nhưng không kịp xếp hàng để vào điện Champ Elysee (nghe nói 1 năm nó chỉ mở cửa có 1 lần cho bà con khắp chốn vào xem thôi ạ).
Em tiếc mãi là hôm trước đó đã mua vé vào Louvre rồi nhưng xem từ 2 h chiều, ngây ngô quá cứ tưởng nó mở đến hết tối. Mới xem được có tầng hầm toàn lăng với mộ, kim tự tháp Ai cập mới lại Hi Lạp, đang mon men lên tầng 2 xem cái tượng nữ thần venus và đi lên tầng tiếp xem cái bức tranh nổi tiếng nàng Monalisa của Leona De Vinci thì chúng nó đuổi ra. Thế mới biết là 4h30 là hết giờ (Hic, cái tội không chịu đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng nó tai hại thế đấy ạ). Đành ngậm ngùi ra về mà tiếc đứt cả ruôt. hic

Ah quên, nhắn các bác có ai đi Disneyland thì thuê tạm mấy cái vé của các đồng chí mua vé năm í, tiết kiệm được khối đấy a. Nhà em 3 người thuê hết 20 EUR trong khi giá "nghiêm chỉnh" là gần 150 EUR. Em khoái nhất cái này, rẻ được cả trăm EUR lận. :LL .

Trong 5 ngày đáp lại Paris, ngoài mấy nơi trên em còn tranh thủ đi được cả mấy khu Chateau de Amboise + Blois (cách Paris khoảng 200 km ---> 2 tiếng đi train) nữa cơ ạ. Hơi tiếc là do nhỡ train và bus nên không đến được cái château de Chambord đẹp vào bậc nhất của Pháp đấy a.

Phải cái mỗi ngày em chỉ ngủ được có 5 tiếng là tối đa thôi. ;) He he

Toet
23-07-2007, 01:35
Làm thế nào để biết người mà thuê vé năm được? Bác Autumn cho bà con biết với.

Autumnambition
27-07-2007, 01:01
Ơ, lại có cái vụ thuê vé nữa à, tớ dẫn trẻ con đi 2 ngày tốn bộn nhể. Ngày đầu lại mua vé đi được cả 2 bên, cả Park lẫn Studio.

Dạ, hồi đó anh trai em vào forum www.nhungnguoiban.org để hỏi thông tin thêm. Năm ngoái có liên lạc với 1 đồng chí cho thuê vé năm như sau: (0033) 0620134561. Các bác có nhu cầu thử hỏi xem ạ. Chúc vui! ;)

begift
12-08-2007, 16:48
Bác nhớ lấy ngay cái lịch trình city tour bằng xe bus rồi đi theo cái sơ đồ ấy là gần hết các điểm nổi tiếng luôn.
Cố gắng lượn qua tháp Eiffel vào ban ngày và ban đêm xem nó khác nhau thế nào nhá.

Ngày này

Đêm này

Cực kỳ lưu ý: Không đứng dưới gốc cây vì ở Paris cực nhiều chim, chúng nó ị vô tội vạ. Em bị 1 con ị gần trúng người (cách chưa đến 20 cm) khi chụp ảnh tháp Eiffel, đang chụp nghe đánh oẹt 1 cái, rụng rời hết cả chân tay.

Vé mettro có rất nhiều vé đi được nhiều lần. Bác cứ đi rồi giữ lại, lần sau nhét thử xem có được không nhá. Ông đi cùng em hôm đấy quay vòng được mấy lần... hihi... nói vui thôi, chứ vé mettro cũng rẻ không mà, mua nhiều vé sẽ được giảm giá.

Xe Lu
12-08-2007, 18:22
Các bác cứ làm quả mũ cối khi đi chơi Paris cho nó lành.

Mà các bác phải chú ý cả dưới chân nữa, có lắm dấu hiệu của chó lắm đấy !

Máy ép mía
27-08-2007, 18:50
Theo schedule của bác Xelu là hợp lí, duy chỉ có điểm, khi tham quan ở tháp Eiffel thì nên đi vào chiều tối hoặc tối, như bác Chitto nói. Nhìn toàn cảnh Paris vào buổi tối từ trên tháp mới thú vị. Sáng sớm thì mất đi giá trị nhiều.

virgo79
03-09-2007, 12:33
Nếu thích bác nên đi bộ dọc sông Xen từ Lurve đến nhà thờ đức bà, mua sắm linh tinh ở các hàng dọc bờ sông, thuê vẽ chân dung ( 10ph) cũng rất là thú vi. Vào Lurve nhớ dành nguyên ngày ( cũng chẳng đủ ) thì mới tạm ngấm ( quá tuyệt đối với em ), chứ đi vài giờ thì chẳng bõ. Nếu có thời gian thì buổi tối mua vé xem trình diễn của vũ đoàn Moulin Rouger ... gần khải hoàn môn ý cũng tuyệt lắm.

Tuấn Nguyễn
09-10-2007, 16:10
Giữa tháng 12 này em cũng sẽ có mặt ở Paris, nhưng em sẽ chỉ có mặt ở đó từ trưa ngày 12 cho tới chiều ngày 13 thôi ạ (19h40 ngày 13 là cất cánh ở CDG).
Tất nhiên là với quãng thời gian ngắn ngủi thế thì em không có tham vọng gì nhiều nhưng Paris thì lại có quá nhiều điểm đáng đến. Không biết các bác có lời khuyên gì dành cho em không.
Đại loại là kiểu gì em cũng trèo thang bộ lên tháp Ép Phê rồi đấy (chiều 12 nhỉ)

CVN
09-10-2007, 20:39
Đại loại là kiểu gì em cũng trèo thang bộ lên tháp Ép Phê rồi đấy (chiều 12 nhỉ)Bác ít thời gian thì ko nên trèo thang bộ. Mà có trèo thang bộ thì bác cũng chỉ trèo được đến giữa tháp (tầng 2) thôi, từ đó lên đến đỉnh không có thang bộ để bác trèo đâu.
Từ mặt đất lên đến tầng thứ 2 có nhiều thang máy nên không phải chờ đợi lâu. Nhưng từ tầng 2 lên đỉnh thì có mỗi một thang thôi nên xếp hàng dài dằng dặc luôn. Chờ mệt nghỉ.

Chúc vui ở Paris!

Tuấn Nguyễn
09-10-2007, 23:48
Bác ít thời gian thì ko nên trèo thang bộ. Mà có trèo thang bộ thì bác cũng chỉ trèo được đến giữa tháp (tầng 2) thôi, từ đó lên đến đỉnh không có thang bộ để bác trèo đâu.
Từ mặt đất lên đến tầng thứ 2 có nhiều thang máy nên không phải chờ đợi lâu. Nhưng từ tầng 2 lên đỉnh thì có mỗi một thang thôi nên xếp hàng dài dằng dặc luôn. Chờ mệt nghỉ.

Chúc vui ở Paris!

Hic hic, thế thì căng nhỉ, em nghe ta đồn là đợi thang máy lâu lắm mà em lại ít thời gian.

Hi vọng là thời gian của em đủ để ngoài tháp Ép Phê ra còn đi kịp Khải Hoàn Môn và Louvre nữa.

Chitto
10-10-2007, 00:08
Hic hic, thế thì căng nhỉ, em nghe ta đồn là đợi thang máy lâu lắm mà em lại ít thời gian.

Hi vọng là thời gian của em đủ để ngoài tháp Ép Phê ra còn đi kịp Khải Hoàn Môn và Louvre nữa.

Khải Hoàn Môn thì nhanh thôi. Nhưng thời gian ngắn quá thì tớ nghĩ là không nên vào trong Louvre, vì mất tiền vào đó mà thời gian quá ngắn thì phí lắm. Ngắm tạm bên ngoài vậy, sau này có dịp quay lại với thời gian dài thì hẵng vào.

Với khoảng thời gian 1,5 ngày, là có thể đi dạo được khá nhiều đấy chứ: trong chiều ngày hôm trước là có thể lên Eiffel ngắm hoàng hôn, Paris lên đèn, đi dạo...
Hôm sau đi từ Khải Hoàn Môn theo Elysee ra Louvre, qua Concord, nhà thờ Thánh Tâm (Sarce Coeur) sang nhà thờ Đức Bà, xem nhà hát Opera, qua quảng trường Palace Vendome, ... nhà thờ Đức Bà, Tòa Thị chính, Patheon, vườn Luxembour, ....

Tớ nghĩ ít thời gian thì nên đến các điểm danh thắng, còn vào bảo tàng thì sau.

anhminh
27-02-2008, 23:34
Có thể tháng 4 tới, em sẽ đi Cannes dự 1 cái .... chẳng biết gọi là cái gì :D, từ 7-11.
Do kinh phí hạn hẹp, có thể phải tự bỏ 1 số thứ ra :P, nên em cần thông tin về khách sạn, chỗ ăn ở, và cả đi chơi nữa. Ở Pháp em mới đi Paris, chưa đi đâu khác, các bác nào gợi ý cho em vài địa điểm ko? em cũng đang có kế họach đi tàu qua Ý, nhưng cũng chưa rõ lắm về lịch trình. Chắc chỉ đến bắc Ý vì đi Rome đi rồi.
Hay mấy bác cứ rủ nhau đi Châu Âu đi luôn chuyến này đi :)

Anh Già
28-02-2008, 05:28
Cuối tháng 5 đi anhminh ơi , tớ đi cùng luôn :)

anhminh
28-02-2008, 08:22
chịu rồi, 13 nghìn thằng khác nó ko đồng ý lùi lại theo em :)

matador
28-02-2008, 13:50
Bõ công sang Cannes ở lại đến cuối tháng năm tha hồ mà ngắm "dưa hấu" bác anhminh ạ (NT) =)), nhưng chưa chắc đã xịn đâu đấy, nhưng cũng chỉ được ngắm thôi nên xịn hay không có gì là quan trọng, nhỉ

pvc
28-02-2008, 19:46
Bõ công sang Cannes ở lại đến cuối tháng năm tha hồ mà ngắm "dưa hấu" bác anhminh ạ (NT) =)), nhưng chưa chắc đã xịn đâu đấy, nhưng cũng chỉ được ngắm thôi nên xịn hay không có gì là quan trọng, nhỉ

Em cực dị ứng cái quả này! Trước tết em vừa đá 1 quả Cam Sành đổi thành Bưởi Năm Roi rồi bác ạ.:Dam Híc! :( Chẹp!:) Thế là ra tết móm đến giờ =)) =)) =))

Mít
29-02-2008, 01:26
Nếu bác ở Cannes, em nghĩ là vào cái đợt mà bác chẳng biết gọi là gì ý, phòng sẽ tương đối đắt và hiếm phòng. Bác có thể ở Nice, rồi đi lại bằng tàu, rất tiện mà cũng không đắt. Còn ở Côte d'Azur thì đáng để đi lắm, bác nhớ tranh thủ ở đấy thêm mấy ngày, đi Nice, Monaco, Antibes, Canges Sur Mer, nhớ đến Menton - thành phố "chanh", nhớ đi thành phố biên giới với Ý - Ventimiglia, có cái chợ mở rất hay.
Mà bác nhớ đi chuyến tàu Train des Merveilles, chuyến tàu kì quan đi ngược lên chân núi Alpes, đến Tende, và thích thì có thể bắt tàu đi Cuneo rồi qua thăm bà già thành Turino :)

Em trích 1 blog em viết về cái chuyến tàu khởi hành vào 9h sáng từ Nice này, với giá vé hữu nghĩ, 11.2E cho cả ngày đi lại trong cả vùng thì phải.

...Highly recommend bạn nào muốn đến với miền Nam nước Pháp, muốn tìm chút khác lạ ngoài biển Địa Trung Hải xanh rì. Mỗi ngày chỉ có 1 chuyến tàu du lịch cực đẹp - Train des Merveilles - khởi hành lúc 9h sáng từ ga trung tâm Nice, qua toàn bộ thung lũng kỳ quan Train des Merveilles. Chuyến tàu đi ngược lên chân dãy Alps, qua những ngôi làng nhỏ nhỏ xinh xinh, những cầu, những suối. Đến tận biên giới Pháp và Italia.
Những thị trấn nhỏ, "làng bản" nhỏ mà Train des Merveilles đã đi qua: Peillon-Ste-Thècle, Peille, L'Escarène, Touët-de-l'Escarène, Sospel, Breil-sur-Roya, Fontan-Saorge, St-Dalmas-de-Tende, La Brigue, Tende (Cái này tớ search lại thôi, chứ không nhớ được hết đâu, hì). Điểm cuối cùng là điểm dừng chân khá lý thú. Chính là Tende mà tớ đã post ảnh ý!

Hội tớ đã định dừng lại ở Tende rồi bắt tàu ngược lại nhưng máu phiêu lưu nổi lên, hội tớ tiếp tục nhảy tàu đến Cuneo, một thành phố phía bắc của Ý, cách Turino 1.5 tiếng đi tàu. Điều này mãi khi đến nơi hội tớ mới biết. Vì dự định lúc đầu là sẽ đi tàu đến tận Turino, coi như đi được thêm 1 thành phố nữa của Ý, nhưng đến Cuneo mới biết còn xa lắm mới đến Turino, thế là hội tớ dừng ở Cuneo rồi quay lại Nice.

Tàu đi từ Nice đến Tende là chuyến tàu duy nhất trong ngày theo lịch trình đó, qua nhiều núi đồi, làng mạc, còn chuyến tàu về, chỉ đến Breil-sur-Roya rồi rẽ theo ngả Monaco về Nice thôi. Thế là hội tớ đã được đi 1 vòng tròn nhá. Đi một đường và về 1 đường.

Và cái tàu về ý, cute cực nhá. Cái kiểu exterior decor tớ chưa nhìn thấy ở đâu nhá. Còn interior decor thì như kinder-gardern playground ý! Hình vẽ và màu sắc đẹp đẽ, toa tàu thì có cả sofa, mà hội tớ bảo cứ như phòng hát karaoke ý! Tàu thì rất vắng người nên hội tớ đã tha hồ nằm ngồi, tạo dáng và chụp ảnh.

Còn nếu các bác đến ngắm dưa với bưởi với cam thì công nhận là thích :). Đến em là gái mà còn chẳng chịu được nữa là...

Anh Già
29-02-2008, 07:01
Còn nếu các bác đến ngắm dưa với bưởi với cam thì công nhận là thích :). Đến em là gái mà còn chẳng chịu được nữa là...

Tớ thì thích ngắm chanh với quýt nội hơn ;) , dưng ở VN chả có mấy ai khoe cho mà ngắm !:LL

pvc
29-02-2008, 11:25
Tớ thì thích ngắm chanh với quýt nội hơn ;) , dưng ở VN chả có mấy ai khoe cho mà ngắm !:LL

Bác quên mất mật khẩu rồi à? Gõ cử lúc nửa đêm, Gõ cử lúc nửa đêm.... Nhớ chưa! :LL :))

anhminh
06-03-2008, 14:28
Hỏi luôn các bác là làm visa đi Pháp bao tiền ấy nhỉ? Và nên bay đến Paris rồi đi tàu hay là bay luôn tới Nice?

langit
06-03-2008, 17:14
Bác ơi năm ngoái Giang đi Cannes dự Hội nghị khách hàng của Endemol hoặc liên hoan quái quỷ gì đấy thì phải, bác thử gọi hỏi thăm xem sao

anhminh
06-03-2008, 20:59
ừ, Giang thường đi MipCom, vào tháng 10, còn tháng 4 là MipTV, thực ra hỏi thông tin đấy cũng ko khó lắm, nhưng nếu có ai đưa luôn lên đây thì mọi người cùng biết luôn :).

Anh Già
06-03-2008, 22:15
Hỏi luôn các bác là làm visa đi Pháp bao tiền ấy nhỉ? Và nên bay đến Paris rồi đi tàu hay là bay luôn tới Nice?
Đi tàu TGV chắc cũng nhanh , còn bay thì hình như phải bay từ Orly airport thì phải ( tớ đi từ năm 95 nó thế , giờ ko biết sao )

Toet
26-03-2008, 02:10
Hí hí, thông tin của bác AnhGia cứ gọi là... đại thông tin. Châu Âu già nua, khoảng thời gian 1 thập niên cũng chả thay đổi là bao, bác nhỉ? Kiểu em cho Expo ở Brussels năm 1958 thành 1978 í mà, chuyện nhỏ. hờ hờ

Ông anhminh kiện cáo hỏi han giề, ai lại đi Cannes vào cái tầm dở hơi đấy.
Để em nghiên cứu lịch của ông xem sao đã, vấn đề là nhà cháu chưa đi Cannes, hí hí, phải hỏi anh Gúc và một anh nữa.

Toet
26-03-2008, 02:48
anhminh nếu thích thì đi theo phương án mà bạn Mít mách ở trên, thú vị ra phết. Đi thêm đằng San Remo ở Ý cũng khoái, cách Nice không xa, dưới 100km, hè hè.
Còn nếu đi Florence (Ý) thì đi bằng tàu hỏa thôi, vào trang www.trenitalia.com, tự tra bác ạ, keke.

CVN
04-07-2008, 22:22
Ở Paris tớ đã ở mấy ngày ở một khu căn hộ của người gốc Việt cho thuê. Nhà Pháp cổ 5-6 tầng gì đó, ở quận 13. Mỗi tầng có 3 căn hộ. Mỗi căn gồm bếp, phòng khách, 1 hoặc 2 phòng ngủ, nhà vệ sinh khép kín đủ tiện nghi. TV tủ lạnh đủ cả. Đồ bếp đầy đủ, nấu nứong thỏa mái. Mỗi căn hộ có một chìa khóa cửa chính dưới tầng Trệt.
Tòa nhà ngay cạnh bến Metro Belleville. Đi lại vô cùng thuận tiện.
Cạnh đó quán ăn Việt-Tàu rất nhiều. Siêu thị cũng lắm, mua đồ về nấu ăn cho ngon, vang uống bét nhè :)
Dưới phố có quán Internet vào thuê máy surf Phượt rất tiện.
Quản lý người gốc Việt. Gọi điện hay email đặt trước, có thể đặt airport pickup luôn cũng được.

Địa chỉ đầy đủ:
14, rue Louis Bonnet
Paris 75011
France
Tel: +33 (1) 43574281
Fax: +33 (1) 43572990
Email: [email protected]
Liên hệ: anh Tuấn.

Giá cách đây 2 năm là 76-82 Ơ cho phòng 1 phòng ngủ; 90 Ơ cho loại 2 phòng ngủ. Làn đó mình thuê trọn gói cả tầng cho 6 người. Airport pickup bằng xe 7 chỗ: 50 Ơ.

kiemchacsu
07-07-2008, 02:56
các bác cho em hỏi là nếu làm 1 tour paris trong vòng 7 ngày thì nên thực hiện tour như thế nào ạ. với lại nên sử dụng loại phuơng tiện đi lại như thế nào cho thuận lợi, mua vé loại gì. em cảm ơn các bác.

CVN
07-07-2008, 08:41
các bác cho em hỏi là nếu làm 1 tour paris trong vòng 7 ngày thì nên thực hiện tour như thế nào ạ. với lại nên sử dụng loại phuơng tiện đi lại như thế nào cho thuận lợi, mua vé loại gì. em cảm ơn các bác.Tàu điện ngầm và xe buýt bạn ạ. Tàu điện ngầm ở Paris thì cực tiện. Mua vé tuần (mình quên béng tên thẻ là gì rồi, nhưng xuống ga tàu nào cũng có bán), dùng được cho cả tàu điện ngầm và buýt. Đi bét nhè, rẻ.

choè
08-07-2008, 05:22
Bác đi Paris thì vào đây để xem vé metro ở Paris ạ :
http://www.ratp.fr/

Nhưng cái trang này của Pháp nên nó hơi ngu đần. Những chỗ quan trọng toàn chơi tiếng Pháp thôi :D

Vé tuần là hơn 13 euro từ năm 2003 là năm em đi. Giờ chắc vẫn thế, bác nên mua vé này, tránh xa cái ParisVisite. Nó là cái vé học theo RomaPass nhưng sức hấp dẫn chả bằng một nửa.

Vé tuần tên CARTE ORANGE, phải dán ảnh. Thế nên trước khi đi bác mang theo một ít ảnh đặng dùng dần :D. Vì máy chụp ảnh tự động nghẹo đến gẫy cả cổ ảnh cũng ứ đẹp mà đắt lòi 4-5 euro lận. Vé tuần chỉ có giá trị trong Zone 1,2,3. Đi Disneyland với Versailles phải mua vé riêng.

Đến nơi thì bác ra Information Service Point xin/mua bản đồ thành phố rồi nhờ họ tư vấn, họ sẽ cho bác lộ trình tốt nhất mà bác có thể đi. Còn đi thế nào các topic cũ mọi người cũng đã ghi rõ rồi. Có 7 ngày thì cứ đi thoải mái thôi :D

arvil77
08-07-2008, 14:21
Mình cập nhật hộ bạn choè là giá vé tuần Carte Orange giờ là 16.8e cho zone 1-2, vé tháng 55.1e (áp dụng từ 01/07/2008) trên http://www.ratp.fr/ Phần này chỉ có tiếng Pháp :) Lưu ý là vé áp dụng từ thứ 2 đến chủ nhật nên phải nói rõ khi mua, nếu đến gần cuối tuần mà mua vé cho tuần đó thì sẽ bị phí, muốn mua cho tuần sau đó thì phải nói rõ với người bán vé (tớ chưa mua và dùng vé này bao giờ, đọc thấy nói thế)

Trong site này có hướng dẫn về vé từng chặng t+, giá 1.6e, mua 1 tập 10 vé thì giá 11.4e (nhiều tp châu Âu cũng bán kiểu 1 dây 10 vé giá rẻ hơn kiểu này bên cạnh vé 24h, 3-5-7 ngày). 1 vé t+ cho phép bạn di chuyển ko giới hạn 1.5h kể từ khi dập vé (validate) thì phải (đọc thêm điều kiện vé t+ ở đây http://www.ratp.info/informer/anglais/ticket_t.php)

Thêm vào đó http://www.ratp.fr/ dù ko phải thông tin dịch hết sang tiếng Anh, đó là 1 trang web hay, có phần journey planner / itinerary để bạn tìm cách đi lại giữa 2 địa điểm trong và xung quanh Paris, phương tiện bạn tự chọn http://www.ratp.info/informer/anglais/index.php (nếu vào từ http://www.ratp.fr/ thì vào mục Finding your way/Itinerary

Tớ ko tra được giờ tàu đi Val d'Europe trên www.sncf.com nhưng tra được ở đây

anhminh
08-07-2008, 15:47
tớ thấy chỉ cần đi zone 1 - 2 là đủ :), nếu ra La defence thì quốc bộ thêm chút :D

arvil77
08-07-2008, 16:13
Bác anhminh nói đúng . Mua zone 1-2 là đủ, muốn đi xa xa thêm Disneyland, Val d'Europe (tổ hợp mua sắm, 1 bến tàu trước bến xuống Disneyland) hoặc lâu đài Versailles thì sau đó mua vé riêng như bạn chòe nói

crocoteeth
13-08-2008, 10:24
Tìm mãi mà không có topic nào viết về Paris kỹ như là topic Rome của bác chitto nhỉ :D Em đến Paris ngày hôm qua, đang tìm thông tin nói về các điểm du lịch thăm quan. Các bác xem có cái link nào cho em xin với nhé. ( ko thì tí lại chạy đi kiếm quyên sách vậy )

loox600
24-09-2008, 15:07
mình cũng vừa đến Paris hôm nay , bạn croco ơi ! Chắc bạn đi paris về rồi , có gì quay lại đây chia sẻ kinh nghiệm cho mình với nhé !

Bạn có thể tham khảo sơ bộ Guide của Hostelworld (http://www.hostelworld.com/cityinfo/city.php/ChosenCity.Paris/ChosenCountry.France)
Guide in PDF (http://www.hostelworld.com/pdfguides/generatePDF.php?PDFCity=Paris&free=yes)

nq19832005
06-10-2008, 22:29
Số là bạn em sang đây chơi, chặng Hà Nội - Oslo transit ở Paris CDG, lúc đi thì transit ở CDG 5 tiếng, nhưng lúc về thì transit ở CDG chỉ 2 tiếng thôi.

1. Các bác cho hỏi là transit ở CDG 2 tiếng thì có kịp không ạ (thời gian từ 10h am đến 12h am). Chuyển từ CDG1 (SAS airlines) sang CDG2 Terminal C (Vietnamairlines). Coi như lúc về đã có tí kinh nghiệm lượt đi !

2. Trong trường hợp bị lỡ chuyến lúc về Paris - Hà Nội (do không kịp chuyển terminal hoặc do máy bay từ Oslo bị trễ) thì việc đổi vé để đi chuyến tiếp theo Paris - Hà Nội có mất phí không ạ.

Các bác giúp em gấp gấp nhé, em phải book vé ngày mai hoặc kia để làm visa ạ.

Cám ơn các bác nhiều.(beer)

baxu
06-10-2008, 23:24
2 tiếng với người bình thường mình nghĩ là thừa sức, trừ phi vừa không đọc được ngoại ngữ, vừa chưa bao giờ có kinh nghiệm đi máy bay (như các phụ huynh chẳng hạn) thì mới có thể không kịp.

CDG tuy rộng nhưng bảng biểu cực kỳ rõ ràng (chứ ko lẫn lộn như sân bay BKK mới hơi khó tìm và phải hỏi), đường đi lối lại thênh thang. Từ CDG1 sang CDG2 đại loại mình không nhớ rõ là bus or tram gì đó, sau đó cứ theo bảng biểu mà kiếm terminal của mình thôi.

Dưới 1 tiếng thì phải nhanh chân, chứ 2 tiếng thì thoải mái, thừa tgian ngáp vặt í chứ.

arvil77
07-10-2008, 03:49
Bạn vào link này để xem map và hướng dẫn đi lại trong CDG (xem trước bản đồ sb trong trường hợp transit gấp có thể giúp bạn dễ tưởng tượng và định hướng nhanh hơn bên cạnh nhìn theo biển chỉ dẫn), có shuttle bus (CDGVAL) di lại giữa 2 terminal như trong bản đồ

http://www.easycdg.com/pages/maps_easy_cdg.compag.html

Hoặc trang này
http://www.aeroportsdeparis.fr/Adp/en-GB/Passagers/Arrivees/Maps+and+timetables/depart_pratiques_plans.htm

Khi vào map của Terminal 1, sẽ nhìn thấy mình arrival ở level 5 và phải đi xuống level 2 để đến chỗ có shuttle bus (Gare CDGVAL)

2h thì đúng là xông xênh rồi trừ khi SAS đến chậm Còn mât phí hay ko nếu phải đổi vé thì tùy vào loại vé bạn mua Nhưng hi vọng điều này ko xảy ra với bạn của bạn

chicas
07-10-2008, 10:06
2h thì quá OK. Cẩn thận thì nghiên cứu trước cái bản đồ.
Thêm 1 kinh nghiệm là ở CDG, cửa lên máy bay cũng hay bị thay đổi. Khi đã ôm túi đồ đạc hành lý vào đợi trong sảnh rồi bác cũng ko nên chủ quan ngủ gật. Không thì đến lúc lại chạy như vịt :D

vntuyen
07-10-2008, 10:28
Đúng là 2h thì OK nhưng không được chủ quan. Vì khi đi trong sân bay hay ngó nghiêng thì 30'-1 tiếng qua cái vèo. Khi vào sân bay là phải trực chỉ đến quầy làm thủ tục ngay, sau đó mới ... ngáp vặt được :). Lưu ý kiểm tra chênh lệch múi giờ trên vé và để chỉnh đồng hồ cho chính xác.

arvil77
07-10-2008, 13:32
Chỉ có lúc đi chỉnh giờ ở CDG thôi, còn lúc về chỉnh giờ khi đã về đến Nội Bài/TSN

Oslo và Paris cùng múi giờ :)

RaidMaxx
20-10-2008, 15:29
RaidMaxx xin bổ xung thêm 1 chi tiết "tốn thời gian nữa" ở CDG - đó là kiểm tra an ninh.Lúc RaidMaxx transit ở CDG để sang Malpenssa (Milan), máy bay đến Paris vào sáng sớm thì chớ, vô phúc lại còn xếp sau 1 đoàn du khách "Khựa".An ninh nó "vần" bọn này rõ lâu -đến lượt mình thì đã quá muộn-"vịt giời" nó bay mất rồi.Chắc là do đen đủi.
Kết luận lại là khi nào lên máy bay rồi mới được ngáp hoặc ngủ :D

minhchau
05-11-2008, 01:47
Các bác ơi cho em xin ý kiến với. Tình hình là Noel này em sẽ đến Pháp 3 tuần. Lúc đầu em định sẽ đi Bordeaux - Toulouse - Marseille - Nice - Lyon - Strasbourg - Paris - Versailles. Từ ngày 21/12 trở đi là em bị fixed với đoạn từ Lyon trở đi. Còn đoạn trước thì chỉ có thời gian từ 15/12 đến hết 20/12. Em vẫn đang băn khoăn không biết có nên đi Marseille và Nice ko, vì bạn em bảo (mà em cũng nghĩ là :D) mùa đông đến mấy thành phố biển thì chắc là cũng ko có gì, ko biết có đáng đi hay ko nữa. Nhưng em lại sợ ko đi nhỡ về sau ko có cơ hội nữa thì lại chả biết hình thù Nice nó ra làm sao :D Em còn 1 option nữa là đi .. Grenoble rồi sang Genève luôn, nhưng em thấy 2 chỗ đấy chả có gì hay ho mấy, bạn em cũng bảo ai lại đổi Nice lấy Grenoble và Genève nên em vẫn băn khoăn quá !!! Nghĩ đi nghĩ lại vẫn chưa quyết định được, thấy mang lên đây hỏi ý kiến các tiền bối là tốt nhất :D Các bác giúp em với. Nhà mình bảo đi Nice và Marseille mùa đông vẫn đáng đi là em ngồi đặt vé ngay đấy :D

Em cũng muốn hỏi là đi Bordeaux và Toulouse thì mỗi nơi nên ở lại mấy ngày ạ? Ngoài ra các bác có gợi ý em đi thêm chỗ nào nữa thì chỉ cho em luôn nhé, em cảm ơn các bác trước :D

baxu
05-11-2008, 02:56
Cá nhân mình thì thấy Nice, Monaco dễ thương 1 cách bình thường, không quá đặc sắc, đi 1 lần không cần quay lại lần thứ 2, còn chưa đi thì cũng không biết có tiếc hay không :D

Tức là bản thân cái thành phố ấy không có gì ấn tượng lắm, nhưng nếu có thời gian đi lang thang ở mấy bờ biển gần đó thì khá đẹp (cách Nice 30' đi tàu). Nếu thích không khí nhộn nhạo, láo nháo kiểu thành phố cảng thì sẽ thích Marseille, mà nếu cần 1 thành phố êm đềm, xinh xắn, không quá ấn tượng có lẽ sẽ hài lòng với Nice và Monaco.

Strasbourgh nhỏ và khá dễ thương.

fresh_air
05-11-2008, 17:51
Các bác ơi cho em xin ý kiến với. Tình hình là Noel này em sẽ đến Pháp 3 tuần. Lúc đầu em định sẽ đi Bordeaux - Toulouse - Marseille - Nice - Lyon - Strasbourg - Paris - Versailles. Từ ngày 21/12 trở đi là em bị fixed với đoạn từ Lyon trở đi. Còn đoạn trước thì chỉ có thời gian từ 15/12 đến hết 20/12. Em vẫn đang băn khoăn không biết có nên đi Marseille và Nice ko, vì bạn em bảo (mà em cũng nghĩ là :D) mùa đông đến mấy thành phố biển thì chắc là cũng ko có gì, ko biết có đáng đi hay ko nữa. Nhưng em lại sợ ko đi nhỡ về sau ko có cơ hội nữa thì lại chả biết hình thù Nice nó ra làm sao :D Em còn 1 option nữa là đi .. Grenoble rồi sang Genève luôn, nhưng em thấy 2 chỗ đấy chả có gì hay ho mấy, bạn em cũng bảo ai lại đổi Nice lấy Grenoble và Genève nên em vẫn băn khoăn quá !!! Nghĩ đi nghĩ lại vẫn chưa quyết định được, thấy mang lên đây hỏi ý kiến các tiền bối là tốt nhất :D Các bác giúp em với. Nhà mình bảo đi Nice và Marseille mùa đông vẫn đáng đi là em ngồi đặt vé ngay đấy :D

Em cũng muốn hỏi là đi Bordeaux và Toulouse thì mỗi nơi nên ở lại mấy ngày ạ? Ngoài ra các bác có gợi ý em đi thêm chỗ nào nữa thì chỉ cho em luôn nhé, em cảm ơn các bác trước :D

Ối, bác nhắc đến Grenoble làm e lại hoài niệm, vì e có ở đó mấy tháng. Đúng là để đi du lịch thăm thú thì chắc ở Grenoble ko có gì nhiều lắm, nhưng nếu bác thích rừng núi thì nên đi. Hay là bác đi trượt tuyết đi, dễ đi và rẻ hơn so với những nơi khác. Từ Grenoble qua Geneve, bác có thể dừng ở Annecy [venice của Pháp :D] mùa đông cũng chỉ có núi với tuyết thôi, nhưng e thì e thấy đẹp

Mấy chỗ còn lại thì e ko biết, mới chỉ đi qua mỗi Bordeaux và thấy mấy vùng đồng quê trồng nho cạnh đó rất đẹp và thanh bình.

minhchau
05-11-2008, 21:28
Cám ơn bác baxu và fresh air nhiều lắm !!! Thật ra thời gian đi Marseille và Nice hoặc Grenoble và Genève em cũng ko có nhiều, chỉ khoảng 2-3 ngày nên nếu có đi Grenoble chắc cũng không có thời gian đi trượt tuyết. Rừng núi thì nơi em đang ở (Finland) đi đâu cũng toàn cây cối núi sông hồ em ... chán lắm rồi :P Về sau mà có dịp quay lại Pháp thì có thể đến Grenoble cho biết, chắc là bây giờ nên ưu tiên mấy chỗ khác trước đã, em thấy ở đấy ngoài trượt tuyết ra cũng không có gì nhiều để thăm thú cho lắm :-?

Em vừa google tp Annecy mà bác bảo (giống y chang hôm qua có đứa bạn gợi ý :D) thấy đẹp quá xá !!! Làm em lại ham hố rồi :D Ngắm Annecy làm em nhớ Brugge (Bruges) quá :X

Đọc bài của bác Baxu thì em sợ là nếu có đến Nice cũng chả có thời gian mà thong thả thế, có khi đành hy vọng dịp khác thì hơn, đi vào mùa hè cho đẹp.

Bây giờ em lại đang nghĩ là hoặc là đi Marseille hoặc là Avignon, hoặc là ... Annecy :D Các bác ơi tư vấn thêm cho em đi :D

baxu
05-11-2008, 23:04
Nếu thích yên bình thì Avignon và Annecy rất okie, nhưng nếu muốn muốn cái gì đó lộn nhộn sôi động thì marseille, cũng ko biết bác kiểu gì, không dám khuyên.

Annecy cũng rất dễ thương nhưng rất bé, đoạn sông có nhà cửa quán xá cũng tí ti, ngắn ngắn, theo mình 1 ngày là quá đủ. Chỗ mình ở gần đó, thỉnh thoảng chủ nhật đi chợ trời, vậy thôi, cũng không có gì nhiều để spend time. Cùng cái hệ nhỏ nhỏ như thế, mình thấy Strasbourgh và Colma nhiều cái xem hơn.

Geneve không có gì quá đặc sắc.

rien
06-11-2008, 08:15
Bây giờ em lại đang nghĩ là hoặc là đi Marseille hoặc là Avignon, hoặc là ... Annecy :D Các bác ơi tư vấn thêm cho em đi :D

Avignon hiền hòa và đẹp. Quanh Avignon bác có thể đi Pont du Gard, Tarascon, Baux-de-Provence, Saint Remy. Mấy chỗ này chỉ cách Avignon khoảng 20-30km, rất gần. Xa hơn nữa, mất 1h bus/train là Aix en Provence, cá nhân tớ rất thích Aix.

fresh_air
06-11-2008, 21:26
.

bác đi avignon ngay hộ em, rồi em nhờ chụp hộ em cái ảnh :D
tham khảo
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2037&page=4
bác ấy cũng vừa đi avignon xong
ở đấy ít thì đi 2, 3 ngày cũng được, mà nhiều thời gian hơn nữa cũng ko thiếu thứ xem.

saigonzoomtoday
07-11-2008, 00:03
@minhchau

Nice hay Monaco chỉ nên ghé khi tiện đường cho gọi là biết cho có biết.

Nếu ghé được Sarlat thì quá hay, ngày chủ nhật có chợ trời rất vui. Ngay tai sarlat và xung quanh đó (bán kính 50km) có rất nhiều điểm tham rất đẹp.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=274&pictureid=5043

thêm cả ban nhạc phụ họa càng rộn ràn

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=274&pictureid=5042

Avignon nên ở YMCK hostel vì buổi sáng ngắm binh minh Avignon từ chổ này rất đẹp và nếu may mắn đúng ngày bạn có thế thưởng thức ẩm thực miền Nam Pháp + vang Pháp ngay tại đây.

nhìn từ YMCK hostel

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=274&pictureid=5044

thinswallow
06-03-2009, 09:06
Chào mọi người, mình tình hình là tháng 5 có khoảng 2 tuần đi học ở Universite Paris Dauphine. Học thì sáng chiều, còn buổi tối sau 6g thì rảnh rang. Các bạn có kinh nghiệm, chỉ giúp mình nhũng nơi nào có thể thăm thú Paris trong những ngày này với. Mình cũng muốn đi xem ballet hoặc nhạc kịch, cho hỏi những nơi đó có mở cửa thường xuyên ko các bạn? :help

Cảm ơn mọi người trước nhé.

BM
06-03-2009, 09:48
Vài đề nghị:
-Đi xem CrazyHorse show! (cấm trẻ em dưới 18 tuổi) (c)
-Du thuyền sông seine
-Thăm hệ thống sông, cống ngầm Paris, bao gồm nghĩa trang của các dòng họ quí tộc, và -Di tích lịch sử của kháng chiến quân Pháp do tướng De Gaule lãnh đạo.
-Leo Effel lúc hoàng hôn chiêm ngưỡng Paris lên đèn
- Đi Métro đến ngắm Louvre trong đêm, tường tượng ra mình là Tom Hank trong Da Vinci Code
-----
----
Và còn nhiều nữa, không tiện post lên đây...:T

Nhớ Paris quá, nhớ cả người em "tóc vàng sợi nhỏ"...biết bao giờ quay lại...

anhminh
06-03-2009, 11:28
- Đi Métro đến ngắm Louvre trong đêm, tường tượng ra mình là Tom Hank trong Da Vinci Code

Lúc về nhớ sẵn tiền bắt taxi hoặc đi bộ về nhé :). Metro ở Paris hình như đóng cửa lúc 11h (ko nhớ chính xác).

vntuyen
06-03-2009, 11:43
Buổi tối mà đi nghĩa trang có hợp không bác Minh. Theo như các cụ nhà mình thì ban đêm âm khí nhiều, không nên đến những nơi như thế. Bạn có thể đến những nơi sống động, nhún nhảy, chào mời,...những chỗ mà bác Minh không tiện nói ra =))

Nếu lên đồi montmac mà uống cafe thì có bị trầm cảm quá không?

BM
06-03-2009, 13:08
Tour đi nghĩa trang và tham thính lòng đất Paris thường đắt khách nhất là ban đêm!!! Có lẽ do cảm giác rờn rợn và "hiệu ứng ánh sáng" làm cho chuyến tham quan thêm phần cảm giác, còn những chỗ khác ..thì PM nhé, bảo đảm rằng bạn sẽ ước gì ở Paris lâu hơn. Montmartre cuối tuần thường thi vị nhất. Có một con đường dẫn lên Sacré-Coeur sẽ cho bạn một khám phá thú vị về Paris đêm...La Rose de Paris

thinswallow
06-03-2009, 13:22
Tks bigminh đã gợi ý, mà cái vụ nghĩa trang, chưa đi sao đã thấy sợ quá, không biết rủ rê thêm bạn thì có đủ dũng cảm không :D

À quên, ai biết chỗ bán tiền xu hoặc tiền giấy của Châu Âu (các nước) trước khi sử dụng đồng Euro hông :D, chỉ mình với :D. Mình siu tập xièn :D

BM
06-03-2009, 19:23
Các bạn đi Tây, cẩn thận các trò "scam" (đọc bài Barcelona thêm chi tiết gần giống). Ở Paris một vài điều các bạn lưu ý:
-Nếu có lang thang khu "đèn đỏ" Paris ở phố Pigalle có nhà hát Moulin Rouge nổi tiếng, tuyệt đối không được nghe theo lời mời chào của các tay cò mồi bên ngoài, hấp dẫn vì vé tương đối rẻ, nhưng cái bẫy sẽ xập xuống khi bạn bước chân vào bên trong, "nhân viên" sẽ mời bạn dùng nước hoặc một chai rượu, bạn sẽ té xỉu khi nhận được hoá đơn tính tiền, nhìn ra cửa thì thấy 3,4 "đầu gấu" lấp hết cả cửa....(Chẳng may gặp phải tình huống này, bạn bình tỉnh yêu cầu hóa đơn chính thức (do sở thuế duyệt), nếu may mắn bạn sẽ thấy "nhân viên" của quán nhanh chóng hủy tờ hóa đơn cũ và hỏi bạn còn bao nhiêu tiền....tới khúc này thì ....tùy thuộc vào khả năng đàm phán "xâm mình" của bạn.
- Lang thang dọc bờ sông Seine, tuyệt đối tránh mua hoặc bắt chuyện mấy chú Italia lừa bán veston..
- Chốn đáng sợ là tàu điện ngầm, đã có trường hợp, để tiền và hộ chiếu bên trong túi áo veston vẫn mất.
- Tránh đi lạc vào những ngách Métro vắng sẽ gặp bọn Ả rập hoặc "đen đen" xin đểu..thường chìa cuốn sổ trong đó đóng góp tối thiểu ...khoảng 500 EUR.
----
----
Nhưng bỏ qua những điều trên, Paris là một kinh nghiệm khó quên cho một lần đến...

Chúc vui

bellavita
07-03-2009, 04:46
Paris dạo này nhiều đánh boom khủng bố, tuy nhiên may mà t chưa gặp lần nào :| Đi buổi tối cẩn thận RER D
Buổi đêm đi ngắm sông Seine, du thuyền nghe nhạc và thưởng thức đồ uống; thích thì đi shopping.. haizz..thôi rồi, đi shpping ở đây đúng là chỗ đốt tiền cực hiệu quả,nhưng dám chơi thì sẽ mua đc sự hài lòng, đồng tiền bỏ ra ko thấy phí! Ngắm Paris đêm ko thôi cũng thấy say lòng...Metro có đến 1am nên khỏi lo, mà tình hình an ninh cug ko quá đến mức nguy hiểm đâu, trừ những chỗ bản thân nó đã tệ nạn :D đêm vẫn có cảnh sát đi tuần, có contrôleur mà, bạn ko phải lo đâu!
Chết, chắc tại tớ yêu paris rồi nên ko tiếc lời thế này đây...Nói chung, ở đâu cũng có mọi loại người,cẩn thận là ok!
Bạn Bigminh có vẻ còn nặng lòng với paris lắm :) cũng đúng thôi, t mà về cug thế...sẽ nhớ lắm, nhớ lắm!!!

aboakai
09-03-2009, 23:52
Metro ở paris đóng cửa khoang tầm 12h 30 vô tư đi.

Lúc 10h PM mỗi đêm tháp Eiffel chớp đèn rất đẹp. Hoặc ở chỗ Moulin rouge cũng khá nhộn nhịp ban đêm mặc dù không bằng Amsterdam đèn đỏ.

Paris
29-03-2009, 13:57
Paris đi ra cuối các đường metro 3-4-9-19 mới hơi ghê ghê chút thôi vì vắng và nhiều dân Rệp và da đen . Tôi còn đi chơi tầm 2h-3h sáng mới về , đi bus nuit có sao đâu . Paris là an toàn cho các bạn đi chơi . Nhớ mang theo carte de sejour là được .
Amicalement
Paris

Pinkyhcm
21-05-2009, 23:36
Nếu thích xem kịch bác nên đi xem vở nhạc kịch "Le Roi Lion" nhé, lúc minh xem diễn ở nhà hát Magador, rất đáng xem đấy.

Rome
02-06-2009, 23:49
Các bác PM cho em xin contact details của Thương vụ and/or Thông tấn xã and/or Đài tiếng nói VN tại Paris đc kô ạ?
Em đã cố tìm trên Box rồi nhưng kô thấy ạ.
Em cảm ơn.

LinhEvil
03-06-2009, 10:35
5 ngày ở Paris nên làm những chiện sau:

+ Đi thử nhà Vệ Sinh Công cộng trên phố có cái cửa xoay, mình bỏ 50cent cửa xoay ra, mình đi vào... ngồi tè... Thằng ở ngoài bỏ 1EUR vào cửa cũng xoay ra luôn,... cả phố được xem mình tè...=))

+ Dạo bộ ở đồi Mông mác vào buổi chiều, rồi ngắm hoàng hôn từ trên đỉnh đồi

+ NGồi nghỉ 10' ở Bức Tường Tình Yêu....

+ Đi bộ dọc sông Xen rồi nhẩy lên thuyền

+ Ở trong một cái chung cư Pháp cổ lỗ sĩ

+ Ăn trứng chiên vào buổi sáng, uống vang vào buổi chiều

+ Tự mình mò mẫm hệ thống metro

+ KHải hoàn môn mới, khải hoàn môn cũ

+ cái tháp gì đó như mọi người nói... vì ai cũng đến đó...

+ Uống cafe vỉa hè

+ Đi dạo Cham Ê ly lúc lên đèn...

Chỉ cần cảm nhận là mình đang ở Paris là được ồi...

Anh Già
03-06-2009, 11:05
Nhớ ra bìa rừng Bu-lôn vào buổi tối nữa =))

Jenny_ba bị
04-06-2009, 12:47
Định nhảy vào xí xớn comment cho bác nhưng các bác khác khuyên đủ hết cả rồi . Hay nhất vụ đi tè ở nhà vệ sinh công cộng , vừa ngồi vừa lo ngay ngáy có thằng mở cửa vào , hoặc lo nó hóc khóa hay kẹt khóa ko chui ra được , hí hí

online12
09-06-2009, 17:36
Xin phép MISA post ké tí.

Mình sắp có việc đến Paris, ngoài đi chơi và thăm quan tp này minh muốn sang Hamburg chơi. Nhờ các bạn tư vấn giúp mình đi bằng phương tiện gì thuận tiện và kinh tế nhất.
Cám ơn nhiều

online12
09-06-2009, 17:40
Toàn thông tin bổ ích. Cám ơn các bạn

bm20042008
09-06-2009, 18:12
pais hamburg có máy bay giá rẻ đấy Jerstar, khoang 50 euro, không thi ai airfrance nhung hoi đắt

loox600
10-06-2009, 00:47
Xin phép MISA post ké tí.

Mình sắp có việc đến Paris, ngoài đi chơi và thăm quan tp này minh muốn sang Hamburg chơi. Nhờ các bạn tư vấn giúp mình đi bằng phương tiện gì thuận tiện và kinh tế nhất.
Cám ơn nhiều

pais hamburg có máy bay giá rẻ đấy Jerstar, khoang 50 euro, không thi ai airfrance nhung hoi đắt

Mình thì thường bao giờ cũng kiểm tra tàu hỏa của Đức trước vì có tàu đêm và có nhiều giảm giá lại tiết kiệm thời gian ra sân bay, check in...

Như link thì giá vé có 43Euro cho chặng Paris - Hannover - Hamburg (http://reiseauskunft.bahn.de/bin/query.exe/dn?ld=212.52&seqnr=4&ident=hr.01944252.1244569357&rt=1&rememberSortType=minDeparture&sTID=&oCID=C1-0&showNZ=yes&showMatrix=yes&orderSOP=yes&showAvail=yes&)

ngoclam203
14-06-2009, 11:33
Chào các bạn.
Tháng bảy này mình cùng gia đình trong đó có 2 bé một trai và một gái đến Paris thời gian là 3 ngày. Mình muốn dẩn nhóm trẻ tham quan DisneyLand Paris nhưng chưa biết cách thức đi đến cũng cách tham quan.
Nhờ các bạn có kinh nghiệm tư vấn.
Rất cám ơn các bạn.

thangsumi
18-06-2009, 12:08
Bạn có thể đến Disneyland Paris bằng nhiều cách: train (RER, Eurostar), taxi, bus, theo tớ cách thông dụng nhất là đi RER line A, đến bến Marne la Valle / Chessy (bến cuối cùng). Ra khỏi bến là nhìn thấy Disneyland ngay bên phải.

Hiện nay tại Disneyland Paris có 2 công viên: một là Disneyland park, hai là Walt Disney Studios park. Bạn có thể vào link này để xem chi tiết hơn:
http://www.disneylandparis.co.uk/index.xhtml

Trong Disneyland chia làm 4 khu chính:
1) Adventureland: Các trò chơi nổi bật như: Pirates of the Caribbean, Adventure Isle,
La Cabane des Robinson, Indiana Jones et le Temple du Peril

2) Discoveryland: Space Mountain: Mission 2, Buzz Lightyear Laser Blast, Star Tours, Orbitron, Les Mystères du Nautilus, Autopia, Honey, I Shrunk the Audience

3) Fantasyland: Le Château de la Belle au Bois Dormant, Peter Pan's Flight, Le Pays des Contes de Fées, Casey Jr., Le Petit Train du Cirque, it's a small world, Blanche-Neige et les Sept Nains, Mad Hatter's Tea Cups, Le Carrousel de Lancelot, Les Voyages de Pinocchio, Dumbo the Flying Elephant, Alice's Curious Labyrinth

4) Frontierland: Big Thunder Mountain, Phantom Manor, Thunder Mesa Riverboat Landing,
Pocahontas Indian Village, River Rogue Keelboats, Legends of the Wild West,

Ngoài ra còn có khu phố Mỹ (Main Street USA) hay tuyến đường sắt Disneyland Railroad chạy quanh khu Disneyland cũng khá thú vị.

Không biết hai em bé nhà bạn đã lớn chưa nhưng chắc chắn Fantasyland sẽ là khu trẻ con thích nhất. Các attractions như Peter Pan's Flight, hay it's a small world thông thường khá đông người xếp hàng. Bạn nên chủ động đi lấy Fast-pass để đi chơi những trò này, tránh phải chờ đợi.

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ.

thangsumi
18-06-2009, 13:55
Tớ quên mất một điểm nhấn quan trọng: Disney’s Once Upon a Dream Parade (La Parade des Rêves Disney). Đây là cuộc diễu hành của các nhân vật nổi tiếng trong các phim hoạt hình của Walt Disney, diễn ra hàng ngày vào khoảng 16:00. Trước thời điểm này hầu hết mọi người đều rời các điểm vui chơi về tề tựu trên con đường diễu hành (dễ dàng nhìn thấy trên bản đồ phát tại Disneyland). Theo kinh nghiệm của nhà tớ, góc đẹp nhất để xem và chụp ảnh là cuối đường Main Street USA, phía bên trái. Đây là góc nhìn rộng và có thể chụp ảnh các nhân vật trên nền tòa lâu đài của Nàng Bạch tuyết. Bạn nên có mặt trước ít nhất 30p, không thì không có chỗ đẹp đâu :-)

Ngoài ra, bạn nên tham khảo lịch biểu diễn Shows and Parades trước (link: http://news.disneylandparis.co.uk/UK/EN/Neutral/Images/ShowsAndParades.pdf), và chọn thời điểm cho trẻ con được gặp gỡ với các nhân vật cổ tích, ví dụ bạn Chuột Mickey từ 10:30-11:45, Người đẹp ngủ trong rừng/ hay chàng cướp biển Jack Sparrow vào lúc 10:45, v.v...

Về vụ mua vé (entrance ticket) thì hy vọng các bạn đang ở Paris sẽ update. Kinh nghiệm của tớ là mua vé (thực ra là đưa tiền thẳng cho các bác ấy) của mấy anh/chị Việt kiều đang làm việc trong Disneyland. Giá vé chỉ bằng 1/2 so với giá vé niêm yết. Người quen của tớ liên lạc trước, hẹn ngày giờ mình đến công viên. Đến nơi, alo thế là có người ra dẫn vào. Tớ không còn số đt ấy nên không giúp được trong vụ này.

Chúc cả gia đình đi chơi vui vẻ.

thieu_anh
18-06-2009, 18:24
bác cho em hỏi cái là : nếu mua vé vào cửa rồi thì được đi chơi xả láng luôn hả ? hay là vào chơi trò nào thì xếp hàng mua vé tiếp trò ấy ?
mà ở đó chơi một ngày thì có chơi được nhiều không ? em nghe nói là có những trò nó chỉ tổ chức vào buổi tối.

Humboldt
18-06-2009, 18:35
Vé vào cửa bạn chỉ cần mua một lần thôi, rồi chơi, ăn uống, ngủ nghỉ xả láng trong thời hạn của vé (vd. 1-2 hay 3 ngày). Bạn muốn chơi trò nào thì phải xếp hàng thôi, không phải mua vé để chơi. Với những trò chơi thú vị, cảm giác mạnh, được nhiều người thích thì thời gian xếp hàng cho mỗi trò có thể lên đến cả 40 phút - 1 tiếng. Nhiều người thích chơi 1 trò đến 2-3 lần thì thường khi trò chơi kết thúc, họ xin được chơi tiếp luôn thì sẽ không phải xếp hàng. Còn lại, ăn uống, ngủ nghỉ trong đó thì bạn sẽ phải trả tiền riêng.

Chúc cả nhà bạn chơi vui vẻ!

botram
18-06-2009, 23:26
Bạn có thể vào trang này để xem, đây là các loại vé và giá của nó:
https://www.booktickets.disneylandparis.com/tnsa6/live/shop/1idf/MAINIDFCD/pluto/product_list.php?affid=SECUTIX&tduid=32454335543R
Nếu bạn chắc chắn đc lịch của mình thì nên mua loại Billet Francilien 1 jour/1 parc. Loại này đặt trên mạng trc ít nhất là 5 ngày và bạn tự in luôn, vừa nhanh, vừa tiện lại rẻ. Trẻ dưới 3 tuổi thì khồng cần vé.
Theo mình bạn không nên mua vé 2 parc chỉ nên mua parc Disneyland mà bỏ qua parc Walt Disney Studios. Chơi bên Disneyland cả ngày cũng k hết rồi, bên kia chỉ là để xem film thôi. Tháng 7 bạn đi chắc chắn sẽ rất đông nên chú ý lấy fast pass để k phải chờ lâu.
Bon voyage.

NRNF
26-06-2009, 14:15
PM riêng cho bác cvn, bác ý động viên post hẳn lên đây cho các cao nhân chỉ giáo. Em xin kinh nghiệm các bác nhé.
Em có cơ hội sang Đức công tác, chẳng mấy khi đc đi EU, sẵn dịp muốn thăm thú Paris. Thời gian eo hẹp, em chỉ sắp xếp đc chơi 1 trong 2 điểm trên trong 2 ngày. Các bác chỉ em cách nào cho tiết kiệm nhất nhé. Ko cần đi nhiều, chỉ cần ngước cái cổ ngó ngọn tháp E là em đủ sướng rồi :D
Em cũng đọc 1 vài tóp về Paris của 1 số anh chị, nhưng em nhà quê, ko liên tưởng đc vào cái hoàn cảnh của mình thì nó nên như thế nào. Có gì các bác hướng dẫn em càng chi tiết càng tốt nếu ko quá phiền lòng các bác.

Thời gian đây ạ: ngày 17-18.07, đi từ Hanover hoặc Frankfurt.
Em cám ơn các bác trước.

Dudi
26-06-2009, 15:03
Nhà em đã đi từ Franfurt sang Paris, rẻ nhất là đi tàu hỏa. Tối lên tàu, khoảng 5h sáng đến Gare du Nord, Paris. Cực dễ, ra mua vé và lên tàu.

Khi tàu sắp vào ga, nên tranh thủ đánh răng rửa mặt, toilet trên tàu. Vì làm điều này tại sân ga, sẽ phải trả 50-60 cents E, mất tiền chả đáng.

Khách sạn rẻ nhất, ngay cửa ga, chếch bên phải, bên kia đường, giá 48 E, trong khi các chỗ rẻ khác phải 139 E. Có một chỗ khác rẻ hơn, rẻ nhất Paris theo sách, chỉ có 39 E, nhưng phải đi tàu, đổi mấy lần tàu mới tới, e rằng sẽ khó tìm trong thời điểm mới tới cần chỗ nghỉ ngay.

Chỗ ăn tốt nhất cũng ngay đấy, một tiệm cơm tàu: ra khỏi ga, quẹo bên phải, đi chứng trăm mét. Giá: 10-12 E một bữa cơm bụi ngồi máy lạnh.

Để so sánh, muốn ăn cơm VN, phải xuống quận 13, đi tàu cả tiếng, phải đổi tàu lung tung, nhưng ăn cũng chả mấy ngon. Phở: 10E, cơm đĩa: 15 E, cháo lòng: 12 E mà toàn nước, lèo tèo vài miếng. Cái chính là không ngon và không no.

Bác nên dành ra 1 ngày 2 đêm đi tàu lượn sang Hà Lan và Bỉ, cưỡi ngựa xem hoa thôi, đi tàu đêm, cực dễ.

Đi lại ở Paris rẻ nhất là xe bus và tàu điện ngầm. Nên đi tầu điện ngầm hơn.

Khi từ Paris trở lại Franfurt cần chú ý 2 điều:

+ Tàu của Pháp không có số ghế, dân chúng chạy như vịt, mạnh ai nấy leo kiếm chỗ tốt. Nếu cứ "lịch sự như Phớp" thì có khi tàu chạy mất, chẳng còi kéo gì. Có lên được tàu cũng không có chỗ ngồi, phải lượn lờ hành lang.

+ Khi tàu đến Franfurt là có 2 ga đều mang tên Franfurt cách nhau 10 phút tàu chạy. Thành phố Franfurt mà ta vẫn thường hiểu, thật ra tên đầy đủ của nó là Franfurt Am Maine (Franfurt trên sông Maine), tức là phải đi đến ga cuối cùng.

Đi tàu này, hành khách nước ngoài hay bị nhốn nháo. Nhớ hỏi kỹ khi mua vé và mặc kệ bà con nhốn nháo, cứ việc ngồi tới khi tàu... không chạy nữa.

matador
26-06-2009, 15:15
Bạn ở Franfurt đi Paris nếu bây giờ book sớm vé tầu có thể có vé rẻ 39 EU/lượt, người. Bác vào đây xem nhá:
http://www.bahn.de/international/view/en/index.shtml

Paris nhiều thứ để xem, nhưng chỉ cần ngó cái tháp Eiffel bác đã sướng rồi thì cứ đến đấy mà lang thang thôi được đến đâu thì đến. Mà ít thời gian thế cũng chỉ nên đi một vài điểm thôi chẳng hạn như tháp Eiffel, cổng khải hoàn, đại lộ Champs Elysees, nhà thờ Đức bà hay Montmartre. Thích bảo tàng thì vào Louvre, nhưng tốn thời gian cực. Đi lại ở Paris thì theo tôi tốt nhất đi Metro cho nhanh và tiện.

Chúc bác đi chơi vui vẻ.

CVN
26-06-2009, 15:23
Hệ thống tàu điện ngầm ở Paris cực đỉnh. Ga tàu điện ngầm rất dày đặc nên bác có thể đến bất cứ điểm nào trong thành phố bằng tàu điện ngầm. Lên khỏi ga đi bộ vài phút thể nào cũng tới nơi cần đến. Các địa điểm tham quan cũng đều có ga điện ngầm ngay cạnh.
Bác xuống một ga bất kỳ, lấy cái bản đồ các tuyến, trên đó có đánh dấu những vị trí tham quan nổi tiếng.
Mua cái vé ngày là đi bét nhè chè thiu. Nhanh và tiết kiệm.

Tuy nhiên bác cũng nên đi xe bus nữa. Đi xe bus chậm hơn nhưng hơn cái là mình được ngắm phố phường.

Tí Sữa
07-07-2009, 16:54
Xin chào, nhờ các cao thủ box du lịch châu Âu tư vấn giúp mình :
Ba mẹ mình dự định tháng 9 sẽ sang Pháp khoảng ít tuần. Do một số lý do nên không thể mua tour từ bên này, chỉ mua vé máy bay qua Pháp thôi.
Tình hình là:
- Hai ông bà không biết tiếng Anh lẫn Pháp, và tất nhiên cũng không năng động tháo vát như giới trẻ nên không dám mò mẫm ra đường 1 mình.
- Qua đó sẽ ở nhà người thân ở Paris nên không lo chuyện ăn ở
- Người nhà ở Paris có thể dẫn đi chơi vòng vòng thành phố, nhưng nghĩ chắc chỉ được vào buổi tối hoặc cuối tuần thôi.

Mong muốn là:
- Không biết bên Pháp có city tour tiếng Việt không? Có website hay add/phone/email để check từ VN không a ?
- Tuyệt hơn nữa là có tour tiếng Việt nào từ Pháp tổ chức tour đến các nước khác như Ý không ? Hai ông bà thích Rome lắm.
Vô vàn cảm ơn.

Zorzo
09-07-2009, 14:25
Mình cũng gặp tình huống khá giống của bạn, nhưng không ở Pháp. Bố mẹ mình sang London và Koblenz (Đức) chơi, và rất muốn đi chơi thêm Pháp, Ý, và các TP khác ở nước Anh nữa. Bố mẹ mình rất thích đi chơi, chịu mò mẫm xem bản đồ và biết tí tẹo tiếng Anh dù hạn chế. Mình cũng rất muốn các cụ có dịp sang đây thì phải đi chơi nhiều nhiều cho nó bõ, nhưng mình lại ko thể đi cùng.

Mình đã đặt một chuyến đi Edinburgh nhẹ nhàng thế này: mua vé tầu đảm bảo các cụ đi về thật thuận tiện thoải mái (vé chạy thẳng, giờ có thể thay đổi tùy ý...), đặt trước khách sạn giữa trung tâm gần ga, trả tiền đầy đủ, cung cấp thông tin và bản đồ. Đưa các cụ ra ga để chỉ dẫn. Thế là các cụ đi và về rất thoải mái.

Mấy hôm nay mình vừa tính để các cụ đi chơi Ý từ Koblenz, đi qua Muchen, Venice, Rome, Lucern (Thụy Sĩ). Mình đã rất cố gắng đặt một lịch trình dài ngày như vậy, với đầy đủ các sắp đặt về giao thông sao cho ko quá căng, đặt phòng nghỉ tất cả các nơi, cung cấp bản đồ, in một tập thông tin tiếng Việt (chủ yếu tìm ở Phượt). Việc đó khá mệt nhưng hy vọng với một kế hoạch cẩn thận tỉ mỉ như vậy, các cụ sẽ tự đi an toàn.

Bạn thử làm thế xem, bắt đầu bằng một chuyến đi nhỏ từ Paris, ví dụ đi Lille chẳng hạn.

HaSapa
10-07-2009, 05:03
Cụ nhà em hồi xưa em mời thêm cả 1 người Việt để hướng dẫn mà cũng chả dám đi, cứ phải nhất nhất đi cùng nhà mình mới không lo lạc :D
Hồi đấy mà em làm theo cách của bác có khi cụ lại tự tin hơn í nhờ.

Rome
12-07-2009, 21:30
- Không biết bên Pháp có city tour tiếng Việt không? Có website hay add/phone/email để check từ VN không a ?

Mình đọc trên webtretho thấy có cái này, bạn xem thử nhé:
http://dulichparis.travelblog.fr/

và trên diễn đàn Du học sinh VN tại Ý:
http://www.svvnita.com/forum/viewtopic.php?f=2&t=39

- Tuyệt hơn nữa là có tour tiếng Việt nào từ Pháp tổ chức tour đến các nước khác như Ý không ? Hai ông bà thích Rome lắm.
Vô vàn cảm ơn.

Ở Rome nói riêng và ở Ý nói chung cũng có dịch vụ hướng dẫn du lịch, từ đưa đón ở sân bay đến book khách sạn, đưa đi chơi, mua sắm...

Giá hướng dẫn 1 ngày ở Rome dao động trong khoảng 100 - 150 EUR. Mình sẽ PM tới bạn bảng giá cụ thể.
Giá ở các thành phố khác có thể thấp hơn 1 chút tùy thỏa thuận do các em sinh viên tranh thủ làm thêm hè.

thienduyen
13-07-2009, 00:37
Nếu bạn muốn có ngừoi dẫn ba mẹ bạn đi tour ở Pháp với giá phải chăng thì liên lạc với mình ,vì mình biết 1 chổ khá rẻ,nhiệt tình
(0033)6.18.14.68.73 hoặc [email protected]

thienduyen
13-07-2009, 00:42
Xin chào, nhờ các cao thủ box du lịch châu Âu tư vấn giúp mình :
Ba mẹ mình dự định tháng 9 sẽ sang Pháp khoảng ít tuần. Do một số lý do nên không thể mua tour từ bên này, chỉ mua vé máy bay qua Pháp thôi.
Tình hình là:
- Hai ông bà không biết tiếng Anh lẫn Pháp, và tất nhiên cũng không năng động tháo vát như giới trẻ nên không dám mò mẫm ra đường 1 mình.
- Qua đó sẽ ở nhà người thân ở Paris nên không lo chuyện ăn ở
- Người nhà ở Paris có thể dẫn đi chơi vòng vòng thành phố, nhưng nghĩ chắc chỉ được vào buổi tối hoặc cuối tuần thôi.

Mong muốn là:
Vô vàn cảm ơn.
bạn liên lạc với mình qua mail [email protected]

miumiu
21-07-2009, 19:16
Cảm ơn các bạn về những thông tin rất bổ ích!!! Mình đang chuẩn bị sang Paris vào ngay 3.8 đến 6.8. Các bạn có thể chỉ giúp là nếu bay máy bay từ Đức thì mình nên đến sân bay nào tiện nhất ở trung tâm Paris không? Ở Đức có hệ thống khách sạn Ibis-Etap là rẻ nhất, không biết bên Pháp có hề thống khách sạn nào rẻ va gần trung tâm, bạn nào biết chỉ giùm minh với a! Cảm ơn và mong tin nhiều!!!

Anh Già
21-07-2009, 20:22
Trung tâm Paris chả có cái sân bay nào cả !

aboakai
22-07-2009, 02:55
Paris có 3 sân bay. Xa nhất là Beauvais (bus 13eu), rồi Charles de Gaulles (zone 5~8eu), rồi Orly (zone4~6eu)

Về chỗ ở không hiểu là bạn hỏi hostel hay muốn phải hotel? Ở trung tâm Paris thì nhiều khách sạn, nhưng mình ko thấy chuỗi khách sạn nào giá rẻ cả. Với chú ý chất lượng nhiều ks ở Paris rất chuối.

Ở Paris có rất nhiều người + sv VN, bạn vào nnb.com xem có ai có phòng trống ko?

thienduyen
22-07-2009, 14:12
Nếu bạn cần thuê phòng cho những ngày nghĩ ở Paris thì liên lạc với mình,06.18.14.68.73 hoặc [email protected]

begift
01-08-2009, 00:58
Nhớ ra bìa rừng Bu-lôn vào buổi tối nữa =))
Vui nhất cái vụ qua rừng Bu-lôn này... ai không đi hơi phí.

hanoi06
30-11-2009, 16:25
Em chưa đi Pari lần nào, định đầu tháng 5 sang năm có việc ở Berlin thì sang Pari chơi ít ngày.
Xin hỏi các bác mấy kinh nghiệm:
- Chơi Pari tối thiểu mấy ngày- 3 ngày có qua đc các địa điểm chính hay không? nên đi những điểm nào cho biết nước Pháp trong 3 ngày đó ( em chưa qua Pháp lần nào)?
- Từ Berlin sang Pari nên đi bằng phương tiện nào hay theo tour nào các bác biết ?
- Có gì cần lưu ý các bác giúp em với, em định đi 2 người a.
Cám ơn các bác nhiều (beer)

thienduyen
01-12-2009, 02:17
Chào bạn
Từ Berlin bạn qua Pháp bạn có thể đi Bus hay xe lửa đều được,nếu bạn ở Pháp 3 ngày bạn cũng có thể đi hết trong Paris mà,bạn di tự túc thì rẻ hơn đi Tour ,đường phố ở Pháp dể đi lắm bạn đừng lo,
Chúc bạn vui vẻ khi đến đất khách

polizia
02-12-2009, 06:12
Từ Berlin qua Paris thì mình thấy đi máy bay là rẻ nhất mà lại nhanh (mình tìm vé của Air Berlin tầm khoảng 60-80e). Đi tàu thì đắt, phải hơn trăm E, còn đi bus thì rẻ hơn nhưng lâu lắm, mình đi 1 lần từ Berlin về Paris từ tối hôm trước đến 9h30 sáng hôm sau mới đến nơi, mệt phờ người nên từ giờ không nghĩ đến bus Eurolines cho những chuyến đường dài.
3 ngày ở Paris mà nếu có người dẫn đường và kế hoạch đi thăm thú đã lên kỹ thì cũng được, nhưng hơi gấp. Còn nếu tự lọ mọ thì cũng mất thời gian đấy:
- 1 ngày đi tháp và đại lộ, đồi Monmarrt, nhà thờ Đức bà, ghé qua Louvre nếu không vào, chỉ ở ngoài chụp ảnh.
- 1 ngày đi Chateau de Versaille, tối về đi dạo phố phường uống cafe vỉa hè Paris ...
- 1 ngày còn lại đi loanh quanh, mua sắm.

PARIS GUIDE
01-03-2010, 00:59
các phượt đến paris nên đi sông seine vào buổi chiều tối,toàn kinh thành paris lộng lãy sẽ hiện ra hai bên bờ sông.Giá vé 12E/khách
Nếu có thẻ sv quốc tế sẽ được giảm 50%

bathanh53
24-03-2010, 01:29
chào các bác

em có 1 ngày rảnh rỗi ở Paris. Các điểm như : tháp eiffel, bảo tàng louvre, đồi Monmatre ... em đã đi cả rồi,

Nhờ các bác giới thiệu cho em điểm nào ở gần Paris có thể đi về trong ngày được không ạ

Em đang định mua vé tàu TGV đi Toulouse và đến thăm nhà máy để xem cái Airbus A380 nó to thế nào

Nhờ các bác tư vấn hộ

KK172
24-03-2010, 02:10
Toulouse, theo tớ, không có gì lắm ngoài ngành công nghiệp máy bay, nhưng tớ ở Toulous trước cũng có 10 ngày, có thể chưa biết hết. Nếu bạn thích máy móc kỹ thuật thì cứ đi thôi. Gần Toulouse hay hơn, ví dụ đi lâu đài Carcasole.

Còn ở Paris, nếu có 1 ngày mà đi hết rồi (nghe hơi . . nghi ;)) bạn thử đi một số nơi cũng đẹp nhưng mọi người ít đi xem.

Tớ kết BT Orsay, nơi sửa lại từ 1 ga tàu hỏa cũ, kết hơn Louvre nhiều mới chết chứ :(

Thử mua vé vào xem một vở bale hay opera trong nhà hát Opera Paris xem, nhà hát đẹp tuyệt vời luôn và các vở diễn thì tất nhiên là hết chê rồi.

Đi Versaille, hết cả ngày.

Đi xem show Moulin Rouge buổi tối, nhất là nếu đã từng xem phim Moulin Rouge với Nicole Kidman.

Nếu nhớ ra tiếp tớ kể sau.

bathanh53
24-03-2010, 02:48
ấy chết bạn hiểu nhầm mình rồi. Ý mình nói là mình đã đi những điểm kia ở thời gian trứoc đó rồi, bây giơ còn rỗi ra 1 ngày nên mới hỏi thêm

mình cũng đã tra cứu lịch tàu TGV, vé đi và về toulouse nếu không đi tàu đêm thì cũng mắc tiền lắm, mà đi về trong ngày lại hơi vội

Mình sẽ tìm hiểu thêm những điểm bạn đã kể trên. có gì thêm thì chỉ mình với nhé

Thanks bác

bathanh53
24-03-2010, 09:05
dạ nhà em rất là ít kiến thức về các món văn hóa, nghệ thuật, tranh, họa, cho nên đến xem mà không có tí cảm giác gì. Em chỉ đam mê mấy thứ kỹ thuật (hàng không, ô tô,IT) thôi

các bác xem có bảo tàng nào về nganh hàng không, hay công nghệ, xây dựng, IT ,,,, thì chỉ giúp em với. Đi toulouse xa quá, mà em lại không có nhiều thời gian

KK172
24-03-2010, 13:24
ấy chết bạn hiểu nhầm mình rồi. Ý mình nói là mình đã đi những điểm kia ở thời gian trứoc đó rồi, bây giơ còn rỗi ra 1 ngày nên mới hỏi thêm

Không, tớ cũng hiểu là bạn đã đi hết hồi trước rồi, bây giờ có thêm 1 ngày mà :). Những điểm tớ nói chính là để cho 1 ngày, nếu bạn ko đi Toulouse.

Còn nói "nghi" là vì đi hết thì nghe hơi rộng, he he . . .

littlesun
24-03-2010, 21:44
Chào cả nhà,

Tớ sẽ đến Paris du lịch từ ngày 15 đến ngày 18 tháng 6 tới, đi 1mình nên đang muốn tìm bạn đồng hành đi cùng. Có ai đi đợt đấy ko, cho mình theo đoàn với nhé.

Lần đầu đi du lịch, còn nhiều thứ cần phải hỏi nhưng mình đang tập hợp thông tin rồi post câu hỏi sau, để tránh trùng lặp, mất thời gian của cả nhà

Xe Lu
07-04-2010, 23:27
dạ nhà em rất là ít kiến thức về các món văn hóa, nghệ thuật, tranh, họa, cho nên đến xem mà không có tí cảm giác gì. Em chỉ đam mê mấy thứ kỹ thuật (hàng không, ô tô,IT) thôi

các bác xem có bảo tàng nào về nganh hàng không, hay công nghệ, xây dựng, IT ,,,, thì chỉ giúp em với. Đi toulouse xa quá, mà em lại không có nhiều thời gian

Không biết bác Bathanh đã đi chưa ?

Nếu chưa thì có thể đi xem bảo tàng hàng không :

Musée de l'Air et de l'Espace
www.mae.org
Aéroport de Paris-Le Bourget BP 173
93350 Le Bourget, France

bathanh53
08-04-2010, 12:59
rất cảm ơn bạn, chỗ này mình chưa đi

Mình tra trên mạng cũng thấy chỗ này, có lẽ hay đây, nhưng ko biết là nên mua vé metro zone mấy để đi thì thích hợp bác ơi, vì mình thấy nó ở saint denis kia, trên đường ra sân bay CDG thì phải

Xe Lu
08-04-2010, 18:20
Đúng đó bác Bathanh bến Le Bourget trên RER B, ở Zone 3.

Các bác đến Paris có thể dùng trang này để đi các phương tiện giao thông công cộng trong Ile de France:

www.ratp.fr
(có cái nút bên phải để thay đổi ngôn ngữ, nếu muốn)

TravelBug
08-04-2010, 18:51
http://www.mae.org/infos-pratiques/acces/en-metro.html
Ligne 7 - Direction "La Courneuve" puis prendre le bus ligne 152. Descendre à : "Musée de l'Air et de l'Espace".

Metro thì đâu cần zone hả bạn?

Line 7 hướng "La Courneuve", xuống ga Porte de la Vilette hoặc ga Aubervilliers-Pantin Quatre Chemins xong chuyển buýt tuyến 152; xuống trạm "Musée de l'Air et de l'Espace".

huonggiangf1
08-04-2010, 20:51
Á á je peux parler francais ici alors

bathanh53
09-04-2010, 08:14
http://www.mae.org/infos-pratiques/acces/en-metro.html
Ligne 7 - Direction "La Courneuve" puis prendre le bus ligne 152. Descendre à : "Musée de l'Air et de l'Espace".

Metro thì đâu cần zone hả bạn?

Line 7 hướng "La Courneuve", xuống ga Porte de la Vilette hoặc ga Aubervilliers-Pantin Quatre Chemins xong chuyển buýt tuyến 152; xuống trạm "Musée de l'Air et de l'Espace".

cảm ơn bạn đã hướng dẫn.
Tuy nhiên nếu đi Line 7, thì lại thêm khoản xe bus nữa, còn nếu đi tàu RER B thì đến ngay ga Le Bourget
Mình thì mình ngại đi xe bus vì không quen, tuy nhiên nếu đi như bạn chỉ thì có vẻ là tiết kiệm hơn vì chỉ mua mỗi cái vé metro thôi, mà vé metro hình như là cũng dùng chung cho xe bus được thì phải, không biết có đúng không nữa.

bạn nào rành vụ này chỉ thêm cho newbie với

Xe Lu
09-04-2010, 18:12
Bác Bathanh nên đi như bác TravelBug hướng dẫn thì hơn, vì từ ga RER đến bảo tàng cũng không gần.

Về vé mình không rõ lắm, có nghe nói là nếu đi Metro thì khi chui ra có thể dùng được 1 lần trên bus, không rõ có đúng không...
Nếu bác không đi vé ngày thì có thể mua carnet t+, là vé bán 10 cái 1 lần, có thể dùng đi metro, bus, tram trong toàn vùng Ile de France và RER trong Paris (Zone 1).
Bác dùng 1 vé t+ đi Metro, sau đó lên bus, lại đút vào nếu mà máy nhận thì bác khỏi tốn vé nữa, nếu không thì bác rút vé t+ mới. :D

bathanh53
10-04-2010, 05:12
TravelBug hướng dẫn chính xác quá rồi, khỏi lăn tăn nữa

em đọc trên web của RATP, vé t+ không dùng 1 vé cho 2 chặng Metro/bus được, phải dùng 2 vé riêng . Dù sao thì cũng rẻ chán, 11.6E/10 vé

bác nào quan tâm thì vào đây tham khảo thêm nhé :

http://www.ratp.info/touristes/index.php?rub=decouvrir&cat=ticket_t&page=presentation&langue=en

TravelBug
10-04-2010, 05:44
Ở Paris nếu di chuyển ít (xài xe chân nhiều hơn xe ngầm hoặc xe bus thì carnet có lợi, nhưng nếu xử dụng metro, bus, funicular nhiều thì tôi thấy Paris Visite one day pass giá khoảng gần 6E có lợi hơn vì đi suốt ngày với bất cứ phương tiện công cộng nào, bất cứ bao nhiêu lần cũng được. Theo tôi lợi nhất là không phải tính toán gì, cứ mỏi chân là nhảy tàu hoặc thấy buýt là leo :)

thienduyen
11-04-2010, 16:25
Chào các bạn
Các bạn muốn kiếm chổ nghĩ chân tại PHÁP với giá hữu nghị thì liên lạc với mình,[email protected] hoặc 06.18.14.68.73

littlesun
12-04-2010, 15:19
Có ai có kế hoạch đi Paris 14 - 18/6/2010 ko nhỉ. Mình đang cần tìm bạn đồng hành. Hic. Kêu gọi mãi ko thấy ai lên tiếng. Mình đặt phòng ở chỗ anh chị nick thienduyen rồi.

altaybonita
29-04-2010, 10:55
hi bạn Littlesun, bi h t mới vào phuot lần đầu. Thấy nhiều thông tin bổ ích quá. Tớ mua vé đi Paris vào 15.6 này chắc sẽ ở đấy tầm 3 ngày 2 đêm j đấy. T cũng chưa có kế hoạch gì. Bạn ở đâu bọn mình liên lạc rồi có thể cùng đi chơi?

à quên, tớ ở HàNội. Mà ấy đã lấy visa chưa? T vẫn chưa lấy, vì đi lần đầu nên thấy cái gì cũng mới lạ:D

tha0nguyen
09-06-2010, 12:52
trời ơi , mừng quá tìm được bạn rồi, ban oi mìinh cũng đi Paris . 14 den 18 luôn ( nhưng mình phải làm việc từ ngay 14 đến trưa 17, rảnh sau 12am ngay 17 , lien hệ với mình gấp vì mình chưa có lấy vé máy bay .

nguyenhoaan0101
12-06-2010, 16:09
chao moi nguoi !
Ngay 13 thang 6 nay minh se sang Phap,ben do cung co 1 nguoi nha lam huong dan rui .sau do ngay 16 den 20 minh se sang Ha lan,Bi va Luc mot minh.den ngay 20 bay sang Sec.Minh muon cung gap moi nguoi va di cung nhau cho zui ze.Moi ng lien lac voi minh theo dia chi [email protected] nhe.gui cho minh dia chi ksan hoac dien thoai,minh se lien lac som nhat.Cam on va hen gap lai !

Panam
14-06-2010, 06:37
Cuối tháng 6, em sẽ đi transit qua Paris (từ Phần Lan) để về Việt Nam. Em muốn tranh thủ ở lại Paris vài ngày trước khi về nước để tranh thủ đi du lịch. Vì vậy các bác có thể trả lời giúp em mấy câu hỏi sau được không:

1) Em nên ở Paris ít nhất là mấy ngày?
2) Ngoài Paris ra, em có nên tranh thủ đi 1-2 TP nào nữa không? Ví dụ bằng tàu hoặc xe buýt? Và nên đi bao lâu?

Những tiêu chí du lịch của em là:
1) Khám phá thêm nền văn hóa, nghệt thuật, lịch sử và kiến trúc mới;
2) Chụp được nhiều ảnh đẹp;
3) Tham quan những danh lam thắng cảnh nổi tiếng và bảo tàng tầm cỡ thế giới;
4) Tiết kiệm tối đa có thể;
5) Tổng thời gian em có thể nghỉ phép là: 8 ngày.

Cám ơn nhiều,
Panam2000

BM
14-06-2010, 08:18
Để thỏa mãn tất cả các tiêu chí 1) 2) 3) 4) 5)> Bạn nên tập trung vào Paris và ..chỉ Paris! Diễn đàn có nhiều bài viết chất lượng về Paris, bạn gõ từ khóa tham khảo xem. Chúc vui!

PS: Nếu yêu thích lịch sử cận đại thể loại chiến tranh: BM có vài gợi ý cho bạn nhé!
- Hệ thống sông ngầm Paris: nơi kháng chiến quân Pháp (cả tướng De Gaulle đã từng ở dưới này một thời gian ngắn trước khi sang Anh) bám trụ Paris chống phát xít Đức. Đồng thời, hệ thống sông ngầm này còn có các hầm mộ và các công trình kiến trúc độc đáo khác..Bản thân mình đã từng lang thang theo dấu kháng chiến quân lưu vong Ba Lan đã liều thân hy sinh gỡ mìn cứu "kinh đô ánh sáng" trước lịnh hủy diệt của Hitler (trong thực tế, một viên tướng Đức bất tuân lệnh và đã cứu Paris!)

- Normandie: hệ thống phòng thủ bờ biển và D-Day! vùng Hạ Normandie còn có một di sản UNESCO: Mont Saint Michel! chỉ cách Paris tầm 4-5 giờ chạy xe..Thế đã!

Panam
14-06-2010, 15:41
Cám ơn ý kiến của bạn BM rất nhiều! Mình cũng xin hỏi luôn: nên ở Paris TỐI THIỂU bao nhiêu ngày? Bởi vì mình sẽ ở nhờ, nên cũng không muốn làm phiền hà bạn bè nhiều quá!

Mình cũng xin đính chính lại tiêu chí "tiết kiệm tối đa" của mình: thực ra ý của mình là nếu xứng đáng để bỏ tiền đi một vài nơi khác (ví dụ Amsterdam hay Đức) thì mình sẵn sàng bỏ thêm tiền và thời gian để đi!

Panam

BM
14-06-2010, 16:43
Tối thiểu bao nhiêu ngày phụ thuộc vào hoàn cảnh tình huống của bạn nên mình không đưa ra được, bạn tham khảo thêm bài viết trong diễn đàn nhé!
Ôi Paris! "người em mắt nâu, tóc vàng sợi nhỏ..." năm nào!!

Malboro
15-06-2010, 03:34
Cuối tuần này em cũng đi Paris và Marseilles, thông tin về paris thì khá nhiều trên diễn đàn rồi, có phượt gia nào đã đến hay có kinh nghiệm gì ở Marseilles thì chia sẻ em với.

Quazzie
15-06-2010, 22:58
Em chào mọi người, em tính qua Paris 3 ngày cuối tháng 10. Vậy nếu vật vờ = xe "dép" thì trong 3 ngày đó có làm ăn dc gì ko ah. Hay vẫn fai dùng sự trợ giúp của metro và bus, em nhìn qua cái bản đồ chằng chịt bác nào up lên 4rum .. sợ đọc vô ko hiểu gì quá. Thân

baixinho
22-06-2010, 20:03
Em muốn nhờ tư vấn vụ này: em định đi vùng Provence xem hoa oải hương, nhưng tham khảo sơ qua net thấy nó toàn nằm ở các villages xa xôi hẻo lánh, em không tìm được hostels ở đấy. Bác nào đi vụ này rồi tư vấn cho em xem nên đi kiểu gì, trọ ở đâu, và từ đấy đi phương tiện gì đến mấy cái lavender fields? Xơm các bác trước.

Ciao
09-07-2010, 21:53
Tháng 8 tới em định đi thăm Nice và Monaco trong khoảng 4 ngày, có bác nào ở Nice hoặc đã từng ở Nice cho em hỏi thăm kinh nghiệm là nên đi những địa điểm nào và đi lại ra sao ?

Cám ơn các bác rất nhiều :D !!!!

atuan
11-07-2010, 06:10
Mình cũng từng đến đấy trong 4 ngày và chia lịch như sau: 2 ngày ở Nice, 1 ngày đi Monaco, 1 đi Grasse + Cannes.
Ở Nice thì đi bộ dọc đường biển (Promenade des Anglais) có nhiều thứ để ngắm nhìn, thích thì xuống bơi (biển ở Nice xấu hơn VN là cái chắc, toàn là sỏi bự bự, đi đau chân). Gần cuối đoạn đường biển là có quả đồi nhỏ (Castle Hill) leo lên đó (Tour Bellanda) có thể ngắm toàn cảnh thành phố, cạnh đó là bến đậu dành cho du thuyền, nhiều thuyền rất đẹp. Trong phố thì cũng bình thường như những thành phố khác ở vùng Nam Âu. Chỉ có chút sôi động là dọc phố đi bộ, nơi hàng quán bán đồ ăn, mua sắm phục vụ khách du lịch. Quảng trường trung tâm cũng rộng, thiết kế hiện đại nhưng cũng không có gì đặc sắc lắm. Thú vị hơn có lẽ là đi vào khu phố cổ, với những con đường nhỏ len lỏi giữa những ngôi nhà 2-3 tầng cũ kỹ nằm san sát nhau. Phố cổ ăn thông với một khu chợ trời, bán nhiều thứ, từ đồ tươi sống đến đồ lưu niệm phục vụ khách du lịch, khá hay. Những nhà thờ, nhà hát, bảo tàng ở Nice thì mình không quan tâm lắm vì chúng không thể so bằng những thành phố lớn như Paris, Rome. Loanh quanh trong Nice thì đi bộ là chính, vì thành phố nhỏ. Thích đi bus thì giá cũng rẻ (1 € vé), nhưng bản đồ bus nhìn cũng khá rắc rối nếu không quen. Giá cả ở Nice (cũng như Monaco) khá đắt đỏ, nên muốn tiết kiệm thì nên tìm siêu thị thay vì vào quán. Đồ ăn châu á và Việt Nam cũng nhiều. Hai lần mình đến Nice thì 2 lần được làm quen với 2 quán ăn VN khác nhau.

Tử Nice muốn đi Monaco thì có thể đi bus hoặc train chạy dọc đường biển. Bus thì chạy vòng vèo trên trên đèo cao, nhìn xuống thấy cái gì cũng nhỏ xíu. Train thì chạy sát bờ biển, xem thích hơn. Các chuyến Train chạy suốt ngày giữa Nice - Monaco. Ra Gare SNCF - Nice Ville mua vé đi tàu đến Monaco hết 3.3 €, đi chừng 20-30 phút là đến Gare trung tâm Monaco. Bước ra khỏi nhà gare là bến thuyền, giữa trung tâm thành phố Monaco. Từ đó có thể chọn 1 trong 2 hướng đi: thăm Palais du Prince trước hay đi thăm Casino trước. Monaco còn nhỏ hơn cả Nice, đi bộ loanh quanh một ngày là hết. Ở Monaco thì cũng có bến đậu cho du thuyền đẹp, Palais du Prince, Bảo tàng hải dương học (Musée Océanographique et Aquarium), Casino de Monte Carlo. Buổi trưa (11h55) nếu có mặt ở trước Palais du Prince thì có thể xem lính gác đổi phiên, cũng khá ngộ nếu so với đổi phiên gác ở Lăng Bác ở Hà Nội. Dọc đường đi bộ ven biển, sau lưng Grimaldi Forum Monaco có một đoạn dành cho những "bàn chân vàng" của thế giới. Phía trước Casino hay có những "người nổi tiếng" xuất hiện, tha hồ cho bà con chụp ảnh. Vào sảnh của Casino đi một vòng cũng hay, vì miễn phí (còn vào trong xem người ta chơi bạc thì phải trả phí vào tham quan).

Grasse có một điểm thú vị vì được vì như thủ đô của nước hoa và ngành sản xuất nước hoa của Pháp. Ở đó có bảo tàng quốc tế về nước hoa, đến đó vừa được tìm hiểu về kỹ nghệ, lịch sử làm nước hoa trên thế giới từ cổ chí kim, vừa được một bữa tiệc mùi hương thật thú vị. Ai đã thích phim "Perfume:..." thì đảm bảo sẽ thích Grasse với những bảo tàng và cửa hàng nước hoa của nó. Từ Nice đi Grass thì bằng xe bus số 500, khoảng 1h30, giá vé chỉ 1€. Vé rẻ, xe tốt như xe bus đường dài. Nhưng chỉ mệt là phải ngồi lâu, vì xe ngừng ở tất cả các trạm để đưa đón người dân địa phương. Đón bus ở Gare bus trung tâm (Gare Routeire), cách quảng trường trung tâm chừng 300 mét. Grasse là town nhỏ nằm trên sườn núi, đi loanh quanh chừng 1-2 tiếng là hết. Thời gian còn lại trong ngày có thể bắt bus đi về Cannes xem cho biết. Đi về Cannes hết khoảng 1 tiếng đi bus.

Cannes thì quá nổi tiếng với tên gọi của một liên hoan phim toàn thế giới, chắc ai cũng biết. Ngoài cái tên liên hoan phim đấy ra, thành phố cũng không có gì là đặc sắc, cũng biển, đường đi bộ dọc biển, bãi đậu du thuyền và... hết. Lòng vòng trong Cannes cho biết chừng một vài tiếng rồi bắt tàu về Nice, giá vé 6 €, đi hết 20-30 phút.

Chúc bạn có một chuyến đi thú vị. :)

Ciao
11-07-2010, 08:03
Em cám ơn thông tin rất đáng giá của bác atuan, bác cho em hỏi thêm câu nữa là ở Nice bác thuê Apartment hay bác ở Hostel và giá cả như thế nào ? Bác có thể giới thiệu cho em một vài địa chỉ để em tham khảo được không ?

atuan
11-07-2010, 15:48
Mình ở Hotel (http://www.hotel-buffa.com/prices.php) (2 sao) phòng 73 €/đêm, cách bờ biển chừng 100 mét. Hotel hơi cũ nhưng các tiện nghi cơ bản cũng khá tốt. Hài lòng vì địa điểm thuận tiện, giá cả tạm chấp nhận được cho một phòng đôi. Apartment và Hostel thì mình không rành lắm.

baixinho
11-07-2010, 22:25
Em tự lê lết về rồi, vẽ đường hươu nai chạy ở đây biết đâu có bác nào thích. Năm nay lavender ra muộn, mấy hôm em ở đấy chưa nở rộ. Tầm này đến cuối tháng mà bác nào đi mới thích này, cứ gọi là tím rịm mộng mơ. Có cả sunflower fields.

Lavender chủ yếu trồng ở Luberon và Sault. Luberon không nhiều bằng nhưng có cái tu viện Abbaye de Senanque giữa cánh đồng lavender là hình ảnh quen thuộc trên postcards. Sault em đoán là người ta trồng lavender kín thung lũng, nếu nở đồng loạt sẽ đẹp hơn nhiều. Em trọ ở Avignon cho dễ tìm phòng, bác nào chịu khó lùng sục chắc cũng có thể tìm chỗ ở mấy thị trấn Gordes hoặc Roussilon.

Provence là vùng nông thôn nên đi lại không quá dễ như các tpho lớn. Nếu đi Pont du Gard ngắm cây cầu đẹp nhất nước Pháp thì đi bus, đi ngắm lavender thì có 2 cách: 1 là mua tour ở Avignon tourist office, 2 là thuê ô tô/mô tô với các bác có international driving license, 2bis :D nếu không có license thì thuê xe chỉ 50cc (chạy từ Avignon đến Sault hơn 60km rồi quay về dưới cái nóng như rang lạc thế này e rằng hơi vất).

Đại khái thế, hy vọng góp được chút thông tin hữu ích.

Vài tấm hình đơn giản để các bác tham khảo:

Lavender:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=35890

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=35889

Pont du Gard:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=35891

Gordes:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=35888

Bill Clinton
11-07-2010, 22:48
Các bạn cho mình hỏi là VIsa Pháp đi du lịch tự túc(không qua công ty du lịch) thì có khó không vậy?

MrDarcy
15-07-2010, 13:28
Lavender chủ yếu trồng ở Luberon và Sault. Luberon không nhiều bằng nhưng có cái tu viện Abbaye de Senanque giữa cánh đồng lavender là hình ảnh quen thuộc trên postcards. Sault em đoán là người ta trồng lavender kín thung lũng, nếu nở đồng loạt sẽ đẹp hơn nhiều. Em trọ ở Avignon cho dễ tìm phòng, bác nào chịu khó lùng sục chắc cũng có thể tìm chỗ ở mấy thị trấn Gordes hoặc Roussilon.

Provence là vùng nông thôn nên đi lại không quá dễ như các tpho lớn. Nếu đi Pont du Gard ngắm cây cầu đẹp nhất nước Pháp thì đi bus, đi ngắm lavender thì có 2 cách: 1 là mua tour ở Avignon tourist office, 2 là thuê ô tô/mô tô với các bác có international driving license, 2bis :D nếu không có license thì thuê xe chỉ 50cc (chạy từ Avignon đến Sault hơn 60km rồi quay về dưới cái nóng như rang lạc thế này e rằng hơi vất).

Sắp tới sang Pháp mình cũng định đi Avignon nhưng mình không có international driving license thì mua tour đi Sault và Gordes như thế nào thì tiện nhất nhỉ, một ngày đi Sault, quay về rồi hôm sau đi Gordes à bạn baixinhho ơi?
Thực ra mình muốn thuê xe máy rồi đi lượn lờ là thích nhất, nhưng ko có bằng thì làm sao nhỉ :((.
Mà bạn baixinhho biết aparment nào hay ho ở Avignon, kiểu như ở dạng apartment của người dân tự làm, ko có trên mấy trang web book ks thì tốt quá

baixinho
15-07-2010, 18:59
Đến Avignon bạn ra tourist information gần ga centre xin bản đồ và hỏi tour luôn, hôm trước thấy có tour đi cả Sault và Gordes trong một buổi chiều :D. Đi tour thì rõ ràng cưỡi tên lửa xem hoa.

50cc không cần license nhưng bạn phải đặt credit card và 700e deposit. Có điều mùa nắng nôi này chạy 50cc bành bạch đến Sault hơn 60km mỗi chiều lại phải vừa đi vừa dò đường chắc khá mệt.

Bạn nên tìm contact của tourist information mà gọi điện hỏi trước cho chắc xem thời điểm bạn đến hoa đã lên đỉnh/hay đã thu hoạch chưa, kẻo mất công lặn lội đến nơi mà chỉ lèo tèo vài bông. Nói trước là mình chưa đến Sault, chỉ đoán là đẹp từ những gì tham khảo qua internet.

Chỗ ở bạn tìm qua các trang booking, mình thuê hostel nên không có info về apartment. Ở Avignon chỗ hơi khan hiếm, nên book từ sớm.

baixinho
15-07-2010, 19:12
Các bạn đi Avignon chú ý sau 8h tối gần như ko còn bus, taxi ở tpho bé tí này cũng không phải dễ kiếm, nên thuê chỗ ở gần trung tâm có gì còn hai cẳng được.

lexus
20-07-2010, 11:34
Em là thành viên mới toanh, xin các bác chỉ giáo.

Em muốn mua vé tàu hỏa đi từ Paris-Bern-Vienna thì mua ntn ạ? Ở HN có đại lý nào ko ạ? Mà có chuyến đêm ko các bác?

Thanks các bác nhiều ạ.

Xe Lu
21-07-2010, 01:12
Bác Lexus dừng ở Bern vài hôm mới đi tiếp hay đi Vienne ngay ?
Nếu đi ngay thì bác bay thẳng cho nhàn.

Vé tầu Paris - Bern có thể mua online, tầm 110E - 117E, xuất phát chiều tối có: 18h10, 18h24, 19h08, phải chuyển tầu 1 hoặc 2 lần, tùy hành trình, tổng thời gian tầm 4h23 phút đến 6h49 phút.
http://www.sncf.fr/en_EN/html/

lexus
21-07-2010, 09:11
Cảm ơn bác Lu.
Em ở lại Bern 1 đêm thăm thú, xong đi Vienna-Slovakia-Praha nữa ạ, mỗi nơi ở 2 hôm. Thực ra thì em muốn tranh thủ đi tàu hỏa châu Âu cho biết và đi chuyến đêm cho đỡ tốn tiền KS. Em muốn mua vé tàu Euro train hay Euroteam gì đó, nhưng vào đó xem nó cứ lung tung thế nào ý. Mong các bác nào có kinh nghiệm rồi chỉ giáo em với ạ.

london
25-08-2010, 12:19
trong lộ trình của mình co ghé ngang qua pháp, đi từ phía Dông Nam dọc lên Paris, bạn nào biết thành phố nào đẹp có thể stop by chỉ mình với

cheers :)

cuachua
20-09-2010, 17:51
Tuần sau em định làm chuyến đi Nice. Nhân tiện em cũng muốn thăm Cannes và Monaco. Bác nào đã đi vùng này rồi cho em lời khuyên với ạ. Ở Nice thì nên đi thăm những điểm nào? Thời gian biểu như thế nào là hợp lý?
Em có gần 4 ngày ạ.
Cảm ơn mọi người rất nhiều.:L

cuachua
21-09-2010, 17:59
Các bác phượt Pháp đâu rồi vào giúp em với :(

Ciao
21-09-2010, 20:47
Bác cuachua vào link này mà tham khảo thông tin này
https://www.phuot.vn/threads/732-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-Ph%C3%A1p/page14
Chúc bác có chuyến đi vui vẻ :D !!!!

cuachua
21-09-2010, 21:11
Đề nghị MOD treo bạn Ciao lên cột ạ vì lý do bạn này Spam, bạn ý chuẩn bị đi Nice với em mà bạn ý cứ làm như em và bạn ý không quen nhau!!!
Em đã đọc bài của bác atuan từ lâu, và đã cảm ơn bác ý rồi ạ, bác nào có kinh nghiệm gì thêm thì cho em biết với. Kinh nghiệm phượt của mỗi người không bao giờ thừa ạ!

tam_bb2003
21-09-2010, 22:22
Chào bạn Cuachua, mình cũng đã đi Nice-Monaco-Cannes rồi nhưng đi bằng xe hơi của gia đình nên mình chia sẽ một số chổ mình đi:
1- Nice - Canne : bạn có thể đi dạo ở Canne vào buổi tối trên đại lộ có nơi diễn ra liên hoan phim Canne, đường phố tấp nập rất vui, ban ngày thì ở Nice -Canne có thể đi con đường dọc theo bờ biển Cote D'azur, nếu được thì đi Saint Tropez (khoảng 1 ngày) cũng rất vui. Hôm đó mình có ghé nhà người quen ở trên đồi có tảng đá tên Beau thì phải dưới đồi có cái làng về mỹ thuật cũng rất hay.
2- Monaco : Bạn lấy xe lửa nhỏ (Petit train) đi một vòng cho biết để chọn điểm chụp hình, Monaco cũng nhỏ thôi, bạn đến sòng bài Monte Carlo, cung vua, viện hải dương học (cũng ko hấp dẩn lắm),....
Mong bạn có chuyến đi vui vẽ và tham quan được nhiều cảnh đẹp.

m-quangbong
30-09-2010, 23:17
Nhờ các anh chị tư vấn hộ:
Gia đình em gồm có 5 người (không có trẻ con) vừa đặt vé Vietnamairlines đi Pháp từ ngày 18/5-29/5/2011, em dự định đi 2 nước là Pháp và Ý, nhờ các anh chị tư vấn hộ lịch đi chơi trong thời gian nói trên. Em đặc biệt băn khoăn về vụ di chuyển từ Pháp sang ý bằng phương tiện nào (máy bay hoặc tàu), trong trường hợp đi bằng tàu, không biết có thể đi chuyến tàu đêm để sáng ra tới ý không, vd như milan, venice.

Bill Clinton
01-10-2010, 22:24
Nhờ các anh chị tư vấn hộ:
Gia đình em gồm có 5 người (không có trẻ con) vừa đặt vé Vietnamairlines đi Pháp từ ngày 18/5-29/5/2011, em dự định đi 2 nước là Pháp và Ý, nhờ các anh chị tư vấn hộ lịch đi chơi trong thời gian nói trên. Em đặc biệt băn khoăn về vụ di chuyển từ Pháp sang ý bằng phương tiện nào (máy bay hoặc tàu), trong trường hợp đi bằng tàu, không biết có thể đi chuyến tàu đêm để sáng ra tới ý không, vd như milan, venice.

Bác này mới đặt vé km của VNA hả? Giá bây nhiêu vậy bác?

lilac
25-01-2011, 14:49
Chào mọi người,

Em sẽ có 9 ngày ở Pháp. Em chỉ muốn đi trong nước Pháp nên sẽ đi tham quan 1 vài thành phố.
Em chỉ mới biết Paris, Avignon, Bordeaux...
Bác nào biết thêm thành phố nào cho em xin với ạ. Em thích khung cảnh thiên nhiên, những vùng quê yên bình, những cánh đồng hoa, những thảo nguyên xanh...

Mọi người có thành phố nào nữa, gợi ý cho em với ạ. & với lịch trình 9 ngày thì em nên đi thế nào ạ? (em đến & đi tại Paris). Em chỉ xin mọi người cái vòng sơ lược thôi ạ.

Ví dụ như: Paris (1 ngày) - Bordeaux (2 ngày) - Avignon (1 ngày) -.... - Paris (1 ngày). Kiểu vậy đấy ạ.

Em chưa có thông tin gì nhiều nên rất mong những đóng góp của mọi người.
Cảm ơn mọi người nhiều nhiều ạ.

kenkendautroc
25-01-2011, 16:59
Chào mọi người,

Em sẽ có 9 ngày ở Pháp. Em chỉ muốn đi trong nước Pháp nên sẽ đi tham quan 1 vài thành phố.
Em chỉ mới biết Paris, Avignon, Bordeaux...
Bác nào biết thêm thành phố nào cho em xin với ạ. Em thích khung cảnh thiên nhiên, những vùng quê yên bình, những cánh đồng hoa, những thảo nguyên xanh...

Mọi người có thành phố nào nữa, gợi ý cho em với ạ. & với lịch trình 9 ngày thì em nên đi thế nào ạ? (em đến & đi tại Paris). Em chỉ xin mọi người cái vòng sơ lược thôi ạ.

Ví dụ như: Paris (1 ngày) - Bordeaux (2 ngày) - Avignon (1 ngày) -.... - Paris (1 ngày). Kiểu vậy đấy ạ.

Em chưa có thông tin gì nhiều nên rất mong những đóng góp của mọi người.
Cảm ơn mọi người nhiều nhiều ạ.

Không biết bạn định khi nào sang Pháp? Nếu sang và dịp này thì khó mà có những cánh đồng hoa và những thảo nguyên xanh :P

Bạn đã sang Paris bao giờ chưa? nếu chưa thì mình nghĩ nên dành ít nhất 3 ngày cho Paris.

1 số gợi ý mà mình nghĩ có thể bạn sẽ thích:
- Etretat (có thể đi về Paris trong ngày)
- La Rochelle và Ile de Ré (Ile de Ré là 1 cái đảo nằm ngay sát thành phố La Rochelle. trên đảo có 10 cái làng rất đẹp, bạn có thể đến đảo rồi thuê xe đạp 1 ngày đi thăm khoảng 3, 4 cái làng gần nhất, cũng là những cái đẹp nhất)
- Strasbourg
- Annecy
- Chamonix (có đỉnh Mont Blanc cao nhất Châu Âu. Có cáp treo lên 1 đỉnh núi gần đó để ngắm Mont Blanc)
- Nếu bạn thích biển có thể đi Cote d'Azur : Cannes, Nice, Saint Tropez...
- Aix
...
Ngoài Paris thì mấy thành phố khác của Pháp mình nghĩ chỉ cần 1 ngày tham quan là ok, nhất là nếu bạn không có quá nhiều thời gian ở Pháp.

Bạn cứ chọn lấy vài chỗ bạn thích rồi tụi mình sẽ xem đi lại ngủ nghỉ thế nào cho tiện ha

thegioithucvat
25-01-2011, 17:53
Bạn kenkendautroc đi Pháp rồi hả, thích thật, mình chưa có cơ hội để đi.

lilac
26-01-2011, 10:01
@kenkendautroc: Cảm ơn bạn rất rất nhiều.

Mình đi khoảng cuối tháng 10, không biết khi đó có còn cánh đồng hoa nào ko? :)

TravelBug
26-01-2011, 17:01
@Lilac: Cuối tháng 10 thì lạnh rồi cháu, lá vàng nhiều (nhiều cây còn trụi lá nữa!) làm gì có cánh đồng hoa?

lilac
26-01-2011, 17:09
@ Bác TravelBug: Cháu chỉ mong đâu đó có cánh đồng hoa nào nở vào mùa thu (như hoa cúc chẳng hạn) thôi bác. Hay cánh đồng hoa cải cũng đc (vì đợt sang Hàn, cháu đi vào mùa đông - tháng 12, vẫn thấy hoa cải nở rộ). :)

Cháu thích phong cảnh thiên nhiên nên mong tìm đc thành phố nào của Pháp có những hình ảnh thiên nhiên xinh đẹp. :)

P.S: Cháu là cháu hâm mộ 2 bác lắm, đang nghiền ngẫm đọc mấy bài của bác.

kenkendautroc
27-01-2011, 09:54
Cảm ơn bạn rất rất nhiều.

:D
Mình nghĩ chắc cuối tháng 10 thì chỉ có lá vàng thôi chứ cánh đồng hoa thì khó à. Tuy nhiên có gì mình sẽ hỏi lại bạn bè.
Cuối tháng 4 là đã thấy hoa cải rồi, có lẽ chỉ trụ lại được trong mấy tháng hè thôi.

cbtt
23-02-2011, 15:44
Đến Avignon bạn ra tourist information gần ga centre xin bản đồ và hỏi tour luôn, hôm trước thấy có tour đi cả Sault và Gordes trong một buổi chiều :D. Đi tour thì rõ ràng cưỡi tên lửa xem hoa.

50cc không cần license nhưng bạn phải đặt credit card và 700e deposit. Có điều mùa nắng nôi này chạy 50cc bành bạch đến Sault hơn 60km mỗi chiều lại phải vừa đi vừa dò đường chắc khá mệt.

Bạn nên tìm contact của tourist information mà gọi điện hỏi trước cho chắc xem thời điểm bạn đến hoa đã lên đỉnh/hay đã thu hoạch chưa, kẻo mất công lặn lội đến nơi mà chỉ lèo tèo vài bông. Nói trước là mình chưa đến Sault, chỉ đoán là đẹp từ những gì tham khảo qua internet.

Chỗ ở bạn tìm qua các trang booking, mình thuê hostel nên không có info về apartment. Ở Avignon chỗ hơi khan hiếm, nên book từ sớm.

Bạn ở hostel nào vậy? Có ổn không? Còn tour đi xem những cánh đồng lavender, mình search thấy giá 40euro/người, của avignon-tourisme.com. Mà nếu không có bus đến đồng lavender thì chắc cũng phải ngậm ngùi bỏ ra 80euro cho 2 vợ chồng tớ thôi

Tiểu Yến
23-02-2011, 18:40
@kenkendautroc: Cảm ơn bạn rất rất nhiều.

Đi cuối tháng 10 thì chắc chắn là sẽ ko còn cánh đồng hoa nào rồi. Những cánh đồng hoa Hướng dương, hoa Lavender...thì tầm cuối tháng 8 là tàn. Tuy nhiên đi tầm cuối tháng 10 bạn sẽ có cơ hội đắm mình trong khung cảnh mùa thu tuyệt đẹp và lãng mạn trên mọi miền của nước Pháp. Và theo mình thì bạn ko nên bỏ lỡ cơ hội đến với hệ thống các lâu đài thời kì phục hưng ở thung lũng Loire tại Tours. Nơi đây tập trung những lâu đài được coi là nổi tiếng nhất của nước Pháp: Amboise, Chenonceux....

Để minh chứng mình xin post vài tấm ảnh của mùa thu vừa rồi tại thung lũng Loire:

https://i410.photobucket.com/albums/pp190/hoachiencong/P1170251.jpg

2.

https://i410.photobucket.com/albums/pp190/hoachiencong/P1170143.jpg

3.

https://i410.photobucket.com/albums/pp190/hoachiencong/P1170272.jpg

4.

https://i410.photobucket.com/albums/pp190/hoachiencong/P1170349.jpg

5.

https://i410.photobucket.com/albums/pp190/hoachiencong/P1170399.jpg

6.

https://i410.photobucket.com/albums/pp190/hoachiencong/P1170307.jpg

Chúc bạn có 1 chuyến đi như ý =.=

lilac
24-02-2011, 18:01
@Tiểu Yến: Thanks bạn. Cảnh đẹp quá, hình chụp cũng đẹp nữa... Muốn đến đó quá! Bạn có thể chỉ mình cách đến đó & chổ ở ở đó ko? Đẹp quá!!! (c)

P.S: Vậy bạn ơi, tháng 3 có cánh đồng hoa nào không? hay chỗ nào có cảnh đẹp như thế này ko bạn?

baixinho
25-02-2011, 05:07
Hostel mình tìm trên hostelworld, không nhớ tên nhưng hình như ở Avignon có mỗi chỗ đấy thôi. Chất lượng ẹ lắm. Tốt nhất bạn nên tìm trên những chỗ kiểu booking.com, đặt sớm có khi được phòng double giá ngon.

Theo mình tìm hiểu thì đi ra lavender fields chỉ có 2 cách: mua tour, hoặc thuê xe.

hamacon
14-03-2011, 12:34
Không biết bạn định khi nào sang Pháp? Nếu sang và dịp này thì khó mà có những cánh đồng hoa và những thảo nguyên xanh :P

Bạn đã sang Paris bao giờ chưa? nếu chưa thì mình nghĩ nên dành ít nhất 3 ngày cho Paris.

1 số gợi ý mà mình nghĩ có thể bạn sẽ thích:
- Etretat (có thể đi về Paris trong ngày)
- La Rochelle và Ile de Ré (Ile de Ré là 1 cái đảo nằm ngay sát thành phố La Rochelle. trên đảo có 10 cái làng rất đẹp, bạn có thể đến đảo rồi thuê xe đạp 1 ngày đi thăm khoảng 3, 4 cái làng gần nhất, cũng là những cái đẹp nhất)
- Strasbourg
- Annecy
- Chamonix (có đỉnh Mont Blanc cao nhất Châu Âu. Có cáp treo lên 1 đỉnh núi gần đó để ngắm Mont Blanc)
- Nếu bạn thích biển có thể đi Cote d'Azur : Cannes, Nice, Saint Tropez...
- Aix
...
Ngoài Paris thì mấy thành phố khác của Pháp mình nghĩ chỉ cần 1 ngày tham quan là ok, nhất là nếu bạn không có quá nhiều thời gian ở Pháp.

Bạn cứ chọn lấy vài chỗ bạn thích rồi tụi mình sẽ xem đi lại ngủ nghỉ thế nào cho tiện ha

Bác ơi, bác cho em hỏi chút luôn ạ.
Em cũng có cùng mục đích như Lilac nhưng thời gian có khác 1 chút ạ. Em có 7 ngày để ở Paris và 8 ngày để đi các vùng khác của Pháp.
- Cho em hỏi vùng nào có Lavender đẹp nhất và thời gian từ 5/5 - 12/5 thì có hoa đó chưa ạ. Tour để đi đến là như thế nào ạ. Em chỉ dám bụi trong paris vì đã đọc chỉ dẫn của các phượt ở đây rồi, có gì sẽ nhờ bạn bè giúp nếu lạc. Còn ngoài paris chắc em không dám phượt 1 mình ạ.
- Nhờ gợi ý của Tiểu Yến về các tòa lâu đài, cho hỏi em muốn tới Mont St Michel hoặc Loire Valley Castles thì có tour không và đi từ Paris thì nên như thế nào ạ. Vì Em rất rất thích tới các tòa lâu đài cổ kính.
- La Rochelle và Ile de Ré : Tới đây từ Paris đi bằng cách nào ạ.
Nói chung là vì em cũng muốn tận dụng cho bằng hết 8 ngày nên nếu bác có gợi ý nào nữa thì bác giúp em nhé :)
Cảm ơn bác trước.

kenkendautroc
15-03-2011, 21:09
@hamacon: - Bạn ơi vùng có Lavender đẹp nhất thì có lẽ là vùng Provence rồi. Đầu tháng 5 mình cũng ko rõ đã có lavender chưa, mà nếu có rồi thì chắc cũng chưa được hoàng tráng lắm ^^, vì thấy cuối tháng 7, đầu tháng 8 trong vùng có tổ chức lễ hội Lavender (Fete de la Lavande) nên chắc khoảng đó mới là đẹp nhất.
- Lâu đài cổ kính có Carcassonne cũng đẹp, nhưng xa Paris. Nó gần thành phố Toulouse ấy, đi tàu khoảng nửa tiếng là đến. Mà nếu bạn đã đi Mont St Michel hoặc Loire Valley rồi thì cũng ko cần phải đến Carcassonne làm gì cho xa xôi cách trở. Mont St Michel với lại Loire thì mình cũng chưa đi nên ko giúp gì cho bạn được, nhưng mà 2 chỗ này mình nghĩ đã có nhiều người đi, chắc sẽ có người trả lời giúp bạn ^^
- Từ Paris có tàu đi La Rochelle đấy bạn, hình như hay chạy từ ga Montparnasse thì phải. TGV direct thì chạy khoảng 3 tiếng. Đến La Rochelle rồi bạn thuê xe đạp hoặc đi bus đến Ile de Ré. Mình nghĩ là bạn nên đi bus đến Ile de Ré (nhớ hỏi kỹ lịch bus trước khi đi nhé vì có 2 loại bus chạy đến đó, giá cả khác nhau, và các chuyến cũng cách nhau khá xa), sau khi đến Ile de Ré mới thuê xe đạp đi chơi trên đảo. Xe đạp của tourism La Rochelle ko được chạy trong đảo đâu. Đến đây nhớ ăn kem ;)

TravelBug
16-03-2011, 07:01
Tàu TGV từ Paris đến Toulouse khoảng 5 giờ chứ không phải 30 phút.

kenkendautroc
16-03-2011, 08:40
@Bác TravelBug: Dạ đúng rồi TGV từ Paris đến Toulouse khoảng 5 tiếng, ý cháu là tàu từ Toulouse đến Carcassonne khoảng nửa tiếng hoặc hơn 1 chút xíu, sorry mọi người cháu viết không được rõ ràng lắm hic :(

huyenmeo09
22-03-2011, 09:27
Còn hơn 2 tháng nữa là tới tháng 6 rồi, một mùa hè với bao dự định đi điểm này, điểm kia sau một thời gian dài kìm nén không đi đâu hết để tiết kiệm tiền cho plan Pháp Ý và Thụy Sỹ. Mình đã book vé máy bay đi Paris từ Copenhaghen vào 9/6, và lên plan cho những địa điểm trong hành trình qua 3 nước. Vì budge cũng không rỗng rãi lắm nên mình cố gắng fix lịch trình ở một số chặng để đặt vé tàu sớm cho rẻ. Rất mong mọi người trong forum tư vấn giúp mình về hành trình này vì thật sự đến giờ mình vẫn còn băn khoăn nhiều điểm và rất muốn chuẩn bị thật tốt để có một chuyến đi vui vẻ.
9/6: Copenhaghen- Paris
10-15/6: chơi ở Paris 6 ngày bao gồm các địa điểm như Versailles (1 ngày), Bảo tàng Louvre (1 ngày), Disneyland (1 ngày), Giverny và các địa điểm khác ở Paris như mọi người đã tư vấn trong topic về Paris.
16/6: Paris- La Roche: mình thấy các bạn có nhắc tới La roche và mình cũng đọc một hai bài viết về thành phố này nên tính dành 1 ngày tới đó.
17-20/6: thăm hệ thống các lâu đài sông Loire. Sau đó mình muốn qua Mont-Saint Michael và xem các buổi trình diễn nghệ thuật ngoài trời ở công viên Puy Du Fou ở vùng Bretagne mà bác Paris đã nói trên forum.
Tuy nhiên trong đoạn này mình không biết nên sắp xếp đi thế nào cho hợp lí, khoảng thời gian 4 ngày như vậy đã đủ chưa và việc di chuyển và thuê phòng ở vùng này thì mình chưa có thông tin cụ thể. Mình rất muốn được ngắm cảnh vùng đồng quê nước Pháp nên sẽ dành nhiều thời gian vùng này nên có thể chỉ đi thăm 3 lâu đài mọi người vẫn hay nói tới trong hệ thống lâu dài sông Loire. Sau 4 ngày này mình sẽ trở về Paris để đi Strasbourg và xuống các địa điểm ở miền nam Pháp.
21/6: Paris- Strasbourg
22-23/6: Strasbourg-Lyon: chơi ở Lyon 2-3 ngày
24-25/6: Lyon- Avginon- Provence: mình định đi ngắm lavender vào tuần cuối của tháng 6 vì thấy mọi người nói đó cũng là thời điểm hoa bắt đầu nở rộ và cũng chưa có quá nhiều khách du lịch.
26-27/6: Marseille: 2 ngày
28-30/6: Nice và Monaco. Thực tế mình không dành nhiều thời gian để khám phá các địa điểm ở đây mà chủ yếu dành thời gian đi các vùng và thị trấn nhỏ nhỏ xung quanh như Cap d Antibe, Cap de Ferra.
1-3/7: Nice-Cinque Terre và vùng Tuscany của Ý. Đoạn này mình chưa biết nên đi tàu từ Nice tới La Spezia để đi Cinque Terre (chơi 1 ngày rối chiều tối đi bus tới 1 địa điềm trong vùng Tuscany. Mình đã tới Sienna vào t10 năm ngoài và trên đường ngồi bus tới Sienna thật sự rất ấn tượng với hình ảnh những ngôi nhà cổ nằm trên các quả đồi nho nhỏ trồng những hàng nho xanh mướt nên định quay lại dành khoàng 2 ngày ở đây mình muốn ở đây nhiều thời gian hơn nhưng có lẽ khó sắp xếp được).
Mình cũng thấy có bạn trên diễn đàn hỏi về việc đi xem hoa hướng dương ở vùng này và thời điểm mình đi cũng là đầu tháng 7 nhưng chưa rõ về địa điểm cũng như phương tiện đi lại ở vùng Tuscany này (việc di chuyển trong vùng này hiện giờ mình chưa biết có thể đi bằng gì ngoài bus giữa mấy làng trong khu vực Tuscany nhưng để di chuyển một cách linh hoạt ở đây thì mình ko rõ có thể thuê xe máy hay phương tiện gì khác không nữa).
4/7: Từ Tuscany đi train tới Florence rồi đi tiếp tới Milan
5-8/7: Milan-Lucern ngắm cảnh dãy Alpes theo hướng Milan - Brig - Spiez - Interlaken - Luzern. Tuy nhiên vì mình tính đi Geneva với mục đích ngắm Matterhorn nhưng đoạn này thấy đi bị vòng lên khá xa, sau khi đọc topic của chi Avril77 nên hành trình sẽ thay đổi theo hướng đi Geneva trước rồi mới đến Lucern sau đó đi thắng tới Basel ko qua Bern nữa.
9/7: từ Basel mình tính qua Munich vì sau đó người bạn đi cùng phải bay về Stockholm nên mình tính qua Munich cho dễ kiếm vé máy bay giá rẻ còn mình thì chơi ở Munich 1-2 ngày sau đó cũng đi Berlin thăm người nhà và nghỉ ngơi.

Vì mình di chuyển qua nhiều địa điểm ở 3 nước nên lúc đầu cũng tính mua Eurorail đi lại cho tiện nhưng vì trên 26t thấy giá tân 500e cho 1 tháng nên mình quyết định ko mua nữa. Thay vào đó mình tính đặt vé sớm để tranh thủ vé giá rẻ ví dụ như đoạn ở Pháp đi lại giữa các vùng ở miền nam Pháp, đồng thời mình tính làm thẻ giảm giá tàu đi lại ở Pháp (loại dành cho người trên 26t) nhưng hiện h mình chưa hỏi được thông tin về việc làm loại thẻ này (mình hiện đang học ở Thụy điển, không biết có thể làm thẻ online được ko) cũng như các điều kiện áp dụng của nó ví dụ trong trường hợp mình đã mua được các vé khuyến mại của TGV đi từ Paris đi Strasbourg hay Lyon thì có được áp dụng ưu đãi của thẻ này như kèm thêm người ko, hay mua Half Fare Card dùng ở Thụy Sỹ.

Lịch trình của mình khá dài và còn nhiều điều muốn hỏi, bản thân mình đang khá bối rối vì phải đọc khá nhiều thông tin để chuẩn bị cho chuyến đi nên rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.

Nai
22-03-2011, 16:44
* Thẻ giảm giá tầu ở Pháp cho người trên 25 tuổi là thẻ Escapade (thời hạn 1 năm). Theo mình được biết với thẻ này được giảm giá vé từ 25% đến 50% giá vé thường, chứ không có việc kèm thêm người....
http://www.escapades-sncf.com/carte/avantages/default.aspx

Bạn có thể đặt mua thẻ này trên mạng. Cách đơn giản nhất nếu bạn chọn phương án này, là cứ đặt mua vé rẻ với option có Escapade, khi đến Paris rồi thì bạn ra ga mua thẻ này, hoặc đặt mua ngay cùng chặng đầu tiên từ Paris (với option lấy vé và thẻ tại quầy vé).

Tuy nhiên bạn thử đặt vé và cộng tổng tiền các chặng xem sao, mình thấy bạn đi khá nhiều, có khi mua railpass sẽ rẻ và linh động hơn đấy.
Ở Pháp, nếu mua tàu sớm, có thể mua được vé rẻ với các hạn chế như không được hủy vé, đổi vé..., trường hợp này thì có thẻ giảm giá cũng không giảm thêm được bao nhiêu nữa. Tuy nhiên với thẻ giảm giá bạn có thể mua vé giá tương đương mà không bị hạn chế về đổi, hủy vé...

* Về hành trình, phần ở Pháp, mình ngó qua thấy bạn sắp xếp khá hợp lý và từ tốn :), đủ để bạn vừa đi vừa cảm nhận về các vùng rồi.
Nếu mình không nhầm, các lâu đài sông Loire, nếu vội mọi người thường đi tour tầm 2 ngày, bạn đi 3 ngày cộng 1 ngày(hoặc 1 ngày 1 đêm) cho Monte Saint Michel là vừa. Nếu muốn tiết kiệm thời gian, bạn đi tầu thẳng từ Monte St Michel đi Strabourg ngày 21 thì thoải mái. :)

TravelBug
22-03-2011, 17:45
Thẻ Ecapades chỉ có giá trị vào cuối tuần *La Carte Escapades est destinée aux personnes ayant entre 26 et 59 ans ; les réductions sont valables pour tout aller-retour de plus de 200 km effectué sur la journée du samedi ou sur celle du dimanche, ou comprenant une nuit du samedi au dimanche sur place.*

Cộng giá mua là 75E - Bạn thử làm con tính xem có rẻ hơn không. Mua vé PREM trên SNCF, thì mua trước đúng 3 tháng trước ngày khởi hành giá rất rẻ, có khi giảm đến 75% nhưng bất lợi là giờ giấc có khi không như mình muốn (sớm quá hoặc muộn quá).

Về đi Thụy Sỹ, nếu định đi lại nhiều trên các cung đường dài thì Pass lợi hơn, còn muốn đi nhiều và thêm vào Post Bus, funiculaire lên núi thì giá không bao gồm từ Pass đâu mà tính kỹ ra, Half Fare Card lợi hơn nhiều. Bạn cứ tính cung đường và check giá trên www.sbb.ch/en/ Xong tính giá mua Pass trên trang này và so sánh:

www.myswissalps.com/swissrailpasses.asp?lang=EN

baixinho
22-03-2011, 20:00
Đi hẳn 1 tháng thì theo mình là nên sắp xếp 1 ngày nghỉ/chơi ít per week. Bạn dành quá nhiều tgian cho Pháp, chắc do cảm tình đặc biệt. Còn theo ý kiến cá nhân mình trong 3 nơi thì Thụy Sỹ đẹp nhất: Matterhorn và chặng panoramic view Interlaken-Luzern đều breathtaking, nông thôn Thụy Sỹ thậm chí đẹp hơn Tuscany. Nếu là mình thì sẽ dành nhiều tgian hơn cho TS và Ý.

Mình chưa tìm hiểu kỹ, nhưng nếu bạn định đi Matterhorn thì check lại xem từ Milan có tàu thẳng sang Zermatt không, vì nó nằm ở ngay biên giới 2 nước. Chứ vòng lên Geneve rồi lại xuống thì quá tội tiền tàu, tàu TS không rẻ tí nào. Ở Zermatt nếu lên Matterhorn bằng tàu bánh xích thì bạn cân nhắc xuống chặng áp chót Rotenboden, rồi đi bộ ra hồ Riffelsee mà chụp ảnh Matterhorn http://www.google.com.vn/images?hl=vi&q=Riffelsee&um=1&ie=UTF-8&source=og&sa=N&tab=wi&biw=1280&bih=677, hy vọng t6 hồ đã tan băng rồi. Chán ở hồ rồi thì quay lại đón tàu lên tiếp Gornergrat. Chú ý ở Zermatt có 2 chặng lên Matterhorn khác nhau: rack railway Gornergratbahn mình vừa nói ở trên, Matterhorn Glacier Paradise lên cao hơn, mình chưa đi nhưng nghe nói cũng rất đẹp.

Từ Cinque Terre đi Tuscany không gần lắm đâu, bạn phải tìm hiểu kỹ xem liệu có bus? Nếu không đi train tới Florence hoặc Pisa (gần hơn).

huyenmeo09
22-03-2011, 23:37
Rất cảm ơn mọi người đã chia sẻ thông tin thật nhanh.
Về phần hành trình ở Pháp mình tính đi thong thả cho đỡ mệt vì mình phải di chuyển qua nhiều vùng nên thời gian ngồi trên tàu cũng khá lớn nên tính đi như vậy để có thể cảm nhận được vẻ đẹp của miền nam Pháp qua các bài cảm nhận mà mọi người đã chia sẻ trên forum.
Mình có tính làm thẻ giảm giá tàu vì lúc đọc trên forum thấy các bạn nói có kèm người nên tính làm để tiết kiệm được chút ít nhưng h với giá đó mình nghĩ sẽ ko làm nữa mà tập trung tìm nốt thông tin về các địa điểm còn chưa rõ ràng để fix lịch trình đoạn ở Pháp rồi mua vé giá rẻ trên SNCF trong 1-2 ngày tới.

Hiện h mình gần như ko có thông tin về thời gian và giá cả về các buổi trình diễn nghệ thuật ngoài trời ở công viên Puy Du Fou ở vùng Bretagne mà bác Paris đã nói trên forum (mình mới chỉ đọc được một bài mô tả về các buổi biểu diễn này, rất thú vị và hấp dẫn) nên chưa biết tổng thời gian sẽ dành cho nó và thời gian đi Mont Saint Michell cạnh đó và hệ thống lâu đài sông Loire sẽ là 4-5 ngày để fix thời gian quay về Paris đi Strasbourg (tàu từ Mont Saint Michell đi Strasbourg cũng chạy về Paris rồi sau đó mới đến Strasbourg, nên mình chọn mua vé ròi cho chặng này cho linh động thời gian).

Đoạn ở Ý, mình chưa tìm được thông tin về bus đi từ La spezia (cinque terre) để đi Tuscany nên cũng tính là đi train tới Pisa hoặc Florence để tới đó nhưng mính sẽ cố gắng tìm xem có bus ko vì trước đây mình ở Sienna thấy có nhiều bus di chuyển trong vùng Tuscany và có thể sẽ ở đây thêm vài ngày vì thật sự rất thích cảnh vật nơi này, chỉ hơi khó cho bạn đồn hành của mình đã đặt vé từ Stockholm về VN vào 11/7 rồi nên phải sắp xếp để kịp thời gian về lại đó. Viêc đi lại trong vùng Tuscany mình chưa biết giải quyết sao vì nếu định đi lai trong các khu làng nhỏ trong vùng một cách tự do thoải mái thì chưa biết có thể thuê được xe máy hay phương tiện nào đó thích hợp ko.

Về lich trình ở Thụy sỹ, sorry mọi người hôm qua thức muộn quá nên gõ nhầm đưa cả Geneva vào trong đó. Mình đã check thông tin về vụ đi Zermatt từ Milan và bài giới thiệu cực kì chi tiết của chị Avril77 đã cung cấp đầy đủ thông tin về hành trình này nên đoạn ở Thụy sỹ mình sẽ đi theo cung đường: Milan - Brig - Spiez - Interlaken - Luzern (đổi tàu ở Brig để đi xuống phía Nam, đến Zermatt, sau đó sẽ đi tàu đặc biệt Gornerrratt Bahn lên đỉnh Gornerratt cao 3100m ngắm dãy Alps phủ tuyết) sau đó đi tiếp Interlaken và Luzern - Basel (ko qua Bern và Geneva)
@ Travel Bug: cháu có tính làm thẻ giảm giá tàu vì lúc đọc trên forum thấy các bạn nói có kèm người nên tính làm để tiết kiệm được chút ít nhưng h với giá đó cháu nghĩ sẽ ko làm nữa mà tập trung tìm nốt thông tin về các địa điểm còn chưa rõ ràng để fix lịch trình đoạn ở Pháp rồi mua vé giá rẻ trên SNCF trong 1-2 ngày tới. Còn ở Thụy sĩ cháu sẽ mua Half Fare Card ah vì thấy nó rẻ và tiện lợi hơn ah.

Nai
23-03-2011, 00:46
Mình chưa xem trình diễn ở Poudufou bao giờ nhưng google thử thấy hoành tráng quá, chắc cũng phải mất một ngày (bạn thử PM cho bạn Paris để hỏi thêm xem sao). Công viên thì có các loại vé: 1 ngày, 2 ngày, 3 ngày lận.
Giá vé & lịch thì bạn xem ở đây:
http://www.puydufou.com/fr#/dates-et-tarifs

huyenmeo09
23-03-2011, 01:10
Ui từ lúc mình search được website của nó, ngồi cả chiều để xem các buổi biểu diễn thấy cũng hoành tráng quá, lúc đọc bài của một bạn miêu tả đã thấy thích rồi nên quyết định đi mà chưa hình dung được hết quy mô của nó, bây h thấy rồi nên mình tính dành 2 ngày ở đây.
Mình cũng đang định post lên đây để giới thiệu cho mọi người biết nữa, thông tin đi lại rồi lịch biểu diễn giá cả mọi thứ đều có hết ở đây tiện lợi quá

thuongmeomeo
23-03-2011, 19:44
@huyenmeo09: Lịch đã thay đổi khá nhiều so với lần trước c email cho e nhỉ? Đối với trip dài thế này, e có 1 lời khuyên với c là nên sắp xếp làm sao mình đến địa điểm mới vào buổi tối, ngủ 1 giấc thì sớm mai sẽ rất refresh và giữ sức rất tốt. E cũng k khuyến khích c đi tàu đêm vì con gái đi sẽ khá mệt, sáng mai đến nơi lờ đờ k enjoy được nhiều. Với lại tàu đêm thì reservation là rất đắt. Ví dụ chuyến đi từ Milan sang Barca hết 50eur tiền reservation và là compulsory (e đang nói t/h chị mua interrail nhé), còn vé lẻ đi tàu đêm mà tàu nhanh thì khá là đắt.

Về CInquetere, c dành 1 ngày vừa đi tàu đến, vừa ở lại chơi và đi tàu đi thì e thấy hơi gấp. nếu c đi đến La spezia thì c lại phải bắt bus tiếp đến cinqueterre, nên c có thể đi train từ Nice Ville đến Monterosso (mất khoảng 5-6 tiếng). Monterrosso chính là làng thứ 5 trong 5 làng đấy c ah. Từ cinqueterre c có thể đi thẳng đến Pisa vì có direct train c ah.

Theo em nhớ thì hôm trước c bảo e sẽ đi tàu j ở thụy sĩ hết 140eur đúng k? Hồi e đi đến luzern, bọn e ra tourist ofice hỏi thì thấy đi cable ngắm đỉnh alpes mỗi ng hết 49eur cả train và cable, nhưng hôm đó thời tiết k đẹp nên bọn e k đi, mà đi cái golden pass nối interlaken và lzern c ah. E thì e vẫn recommend chị đi interrail, vì k phải ngày nào mình cũng đi rail, nên c có thể mua 10 out of 22 days hết 369eur cho adult, chia ra trung bình mỗi ngày hết chưa đầy 40eur, c dành cho ngày nào c dự tính đi lại nhiều hoặc là đi 1 chặng thôi nhưng đắt c ah. Interrail vừa flexible. ĐI TGV mà nội trong nước Pháp cũng đắt lắm. Hoặc nếu k c có thể recommend em Mail mua thẻ này, vì e ấy dưới 26 tuổi thì hết có 249eur sẽ rẻ hơn rất nh so với mua vé riêng ah. Như thế thì c cũng k phải mua thẻ giảm giá ở Pháp và Thụy Sỹ nữa ah.

huyenmeo09
25-03-2011, 01:06
@Thương: Cảm ơn em nhiều nhé. Thực sự sau một vài lần đi tàu đêm chị thấy ko ổn lắm, cả ngày hôm sau ko enjoy được chuyến đi nên cũng tính đến các địa điểm mới vào buổi tối để có một đêm ngon giấc và thoải cho hành trình ngày mai.
Đoạn đi từ Nice đến Cinque Terre chị chưa tìm được thông tin về chuyến tàu đó nên tính đi như vậy, h thì tốt quá rồi chị sẽ theo hướng dẫn của Thương .
Còn ở Thụy sỹ lúc đầu chị tính đi Glacier Express chặng Zermatt - St Moris nhưng thấy giá đắt quá nên thôi vì thấy chặng Interlaken-Luzern đi bằng Goden Pass cũng đẹp rồi. Vụ đi tàu và cable để ngắm các đỉnh núi trong dãy Alpes như Matterhorn ở Zermatt hay Pilatus (gần Luzern) thì chị sẽ mua Half Fare Card để được giảm giá.

@all: Việc di chuyển bằng Interrail hay mua vé lẻ ngay bây h để có vé giá rẻ khi đi lại ở Pháp, mình đã ngồi tính toán mấy ngày nay để so sánh cài nào thuận tiện và chi phí hợp lí nhất (thật sự rất mất thời gian vì phải lựa chọn những ngày nào đi nhiều thì sẽ sử dụng Pass đấy để vừa đủ 10days trong 22days mà ko làm ảnh hưởng tới lich trình).

Mình viết ra chi phí đi lại cơ bản nếu dùng Global pass nhé để mọi người rõ hơn tại sao mình chọn cái này

Pass loại 10days within 22 days: 369E cho adult + reservation fee (khác nhau ở France, Italia, Swizertland)

Reservation fee in France: 6-18e. Số lượng vé cho người sử dụng Global pass chỉ có hạn nên cũng phải book sớm để có reservation fee=6, nếu hết sẽ phải trả 18e
Reservation fee in Italia: 10e
Reservation fee in Swizertland): not require

Tổng reservation fee ước tính: 60-70e (30-40e cho đoạn ở Pháp và 30E cho đoạn từ Nice tới Brig).

Vậy chi phí cho các đoạn di chuyển cơ bản giữa 3 nước nếu dùng Global Pass: 430-440
Ngoài ra nếu có Global pass mình có thế được giảm giá cho việc di chuyển trong thành phố nữa.
Nói thêm về Half Fare Card: 135CHF: mình tính sử dụng để giám giá khi mua vé cable lên núi, nhưng h nếu đã mua Global pass thì nó sẽ cover cả phần đi lại trong Thụy sỹ nữa rồi nên chắc sẽ ko mua nữa mà mua vé cable riêng.
Khi quyết định mua Global pass mình cũng đã so sánh giá với việc đặt riêng từng chuyến ở Pháp để có vé giá rẻ. Dù việc dử dụng Global pass cũng phải make reservation trước một số chặng nhưng mình nghĩ sử dụng nó vẫn thuận tiện hơn vì phải tốn thêm phí đặt chỗ cũng khá đắt nhưng h nếu mình phải đặt hết toàn bộ các chặng đi lại ở Pháp vào lúc này thật sự mình thấy ko thoải mái lắm nên quyết định mua Globall Pass và sẽ tìm các lọa tàu vùng để giảm bớt phí đặt chỗ

Vì sử dụng Global Pass nên lich trình của mình có sự thay đổi một chút, mình viết lại để mọi người góp ý
(bắt đầu từ 18/6 tới hết 9/7 vừa đủ 22 ngày với 10 ngày có dùng pass)

Day 10-15: Paris
16/6-17/6: Paris- Tours/Blois (castel ò Loire valley), vé 15e (ko dùng Pass)
18/6: Tours- Mont Saint Michel (
19/6: Chiều bắt train đi Angers Station + shuttle bus (9 p.m) tới công viên Duy Fu Fou. Chơi hai ngày ở đây.
Thật sự đây là một điểm đến rất hấp dẫn, mọi người vào web đã post ở trên để biết thêm nha)
Tối 21/6 take train về lại Paris rồi đi Lyon luôn ( nếu đi Strasbourg rồi tới Lyon sẽ mất thêm 1 day pass nữa)
22-23/6: chơi ở Lyon, thăm ngôi làng trung cổ Pérouges
24/6: Lyon-Avignon: chơi 1 ngày rối tối tới Marseille
25-27/6: Take bus đi Aix in Provence đi ngắm lavender, chơi 2 ngày ở Marseille.
28-29/6: Nice
30/6: Nice Ville đến Monterosso. Chơi ở Cinque Terre, ngủ gần Pisa hoặc về lại Florence luôn
1-3/7: Tuscany
4/7: Florence-Milan
5/7: Milan-Brig-Zermatt
6/7: Di cable le đỉnh Matterhorn
7/7: Zermatt-hồ Thun-Interlaken-Luzern
8-9/7: Chơi ở Luzern, tối đến Basel (mình tính từ Basel bắt train qua Strasbourg thăm bạn vì lúc trước di thẳng Lyonko đi được)
10-11/7: Basel
12/7: Bay Basel-Berlin.

Mình cảm ơn mọi người trên forum đã góp ý cho mình rất nhiều, mình cũng mong lịch trình mình viết ra cũng có thể là gợi ý cho các bạn khác tham khảo vì thật sự với những người đi du lịch với budget hạn hẹp việc lên một lich trình cơ bản để đi được nhưng nơi mình thích cũng mất khá nhiều thời gian. Những bài viết trên forum đã giúp mình định hình và biết cách tổ chức chuyến đi một cách hợp lí, thật sự mình vẫn đi hơi nhiều địa điểm dù đã kéo dài thời gian ra để có thể vừa đi vừa cảm nhân được nhưng nơi mình tới.

huyenmeo09
25-03-2011, 18:25
Mình xin sửa lại một chút về price của Half Fare Card.
Giá 135 CHP là loại dùng cho 1 năm, còn khi mình click vao abroad visitor thì thấy Half Fare Card là 110CHF.
Đây mới chính là loại mình và mọi người khi đi du lich Thụy sỹ cần.

lilac
29-03-2011, 14:28
Chào mọi người, em lần này làm liều, dù chưa xin đc visa, nhưng em cứ lên lịch trình trước để book vé tàu cho rẻ (vé prem như Bác Già nói).
Mong mọi người góp ý dùm em 2 vấn đề với ạ:

Vấn đề 1:
Em sẽ có 10 ngày & em dành tất cả 10 ngày cho Pháp:

Ngày 1: Đến Paris (9am). Chơi ở Paris.
Ngày 2: Paris - Etretat - Paris (đi về trong ngày).
Ngày 3&4: Paris.
Ngày 5: Paris - Tours/Blois (lâu đài phục hưng ở Loire Valley).
Ngày 6: Tours - La Rochelle và Ile de Ré (tham quan 3-4 cái làng)
Ngày 7: La Rochelle - Mont Saint Michel (để bắt train đi công viên Duy Fu Fou)
Ngày 8: CV Duy Fu Fou.
Ngày 9: Từ đây làm sao để về lại Paris trong tối ngày 9 để sáng sớm 9AM ngày 10 bay về lại VN????

Mọi người góp ý dùm em lịch trình trên với ạ? Em thích những vùng đồng quê, quang cảnh thiên nhiên. Em đi như vậy có tiện đường ko? lịch trình như vậy có khả thi không ạ?
& có nên bỏ bớt hay thêm vào gì ko ạ?

Vấn đề 2:
Em tính đi thêm Thụy Sỹ,vì em nghe nói THụy Sĩ đẹp, nhân tiện em đi luôn chứ chưa biết khi nào mới sang đc châu Âu lần nữa. :P
Hiện em đang thấy có vé máy bay bay đi Geneva (THụy Sĩ) bay từ Orly hay Nantes đi Basel-Mulhouse-Freiburg thì em có tận dụng được ko?

Khi đó lịch trình của em sẽ theo option 2 như sau:
Ngày 1,2,3: VN - Paris.
Ngày 4,5: Paris - Tours.
Ngày 5: Tour - Nantes - Bay Geneva.
Ngày 6,7,8: Thụy Sĩ.
Ngày 9: Thụy Sĩ - Paris.
Ngày 10: Paris - VN.

Vậy theo mọi ng, em đi theo option 2 có khả thi hơn ko? Cái nào tiện, đẹp & đáng đi hơn. Nếu đi theo option2, em nên đi máy bay hay đi train? (vì em nghe nói đi train đẹp & tiết kiệm đc 1 đêm ks).

Lần đầu em mới ngấp nghé đi Châu Âu nên thắc mắc hơi nhiều, mong mọi người góp ý dùm em.

Em cảm ơn nhiều ạ.

Nai
29-03-2011, 15:26
Em thấy cả 2 hành trình của bác lilac đều có thời lượng quá ngắn so với số lượng các điểm bác định đi. Theo thiển ý của em, với hành trình thế này ít nhất phải thêm 2 đến 3 ngày nữa thì mới đẹp. Chẳng hạn hành trình 1 thì ngày 5, ngày 6 là khá gấp.

Câu hỏi cho ngày 9 thì bác không lo đâu, chỗ nào ở Pháp cũng có tầu về Paris (khá nhanh) cả. :)

TravelBug
29-03-2011, 17:26
Câu hỏi cho ngày 9 thì bác không lo đâu, chỗ nào ở Pháp cũng có tầu về Paris (khá nhanh) cả. :)

Nhưng cẩn thận, sáng bay chiều mới về lại Paris, phải theo dõi nếu không tụi Pháp đình công ; với vé Air Asia thì coi chừng ở lại ăn thêm bánh mì baguette :)

lilac
29-03-2011, 17:42
@Nai & Bác Già:
Thanks 2 bác đã góp ý. Cháu sẽ sắp xếp lại từng lịch trình cho nhẹ nhàng hơn 1 tí

Cháu muốn hỏi thêm là theo mọi người thì cháu nên theo lịch trình 1 hay lịch trình 2 thì đáng đi hơn ạ? Cháu ít tiền nên cũng muốn đi sao cho "đáng đồng tiền bác gạo".
Nếu đi lịch trình 2 thì chắc cháu sẽ bay đến Geneva thôi ạ.
Cảm ơn mọi người.

(:) ).

baixinho
29-03-2011, 18:55
Tgian ít thế theo mình bạn nên tập trung vài điểm thôi. VD chỉ đi theo option 1. Hoặc option 2 chỉ đi Paris rồi sang TS, bỏ bớt mấy điểm còn lại ở Pháp. Với mình TS đẹp hơn Pháp, nhưng chú ý là núi non sông hồ mới đẹp chứ đừng đi cities. À mà TS rất đắt.

Nai
29-03-2011, 19:32
Tiện có bác TravelBug nhắc, cháu tra luôn giúp lilac. Từ theo trang của công viên Duydufou:
http://www.puydufou.com/#/comment-venir/

thì đi :
- Bus Navette từ Duydufou đến ga Angers (cần đặt trước lúc mua vé vào công viên), ngày có 3 chuyến lúc 7h45, 12h15 & 19h, hành trình tầm 1h30
- Từ ga Angers đi Paris thì rất nhiều TGV, các chuyến muộn nhất khởi hành 20h39 & 21h22. :)

lilac
29-03-2011, 19:44
@Nai:
Em xin lỗi bác, đã làm bác nhọc công. Vì bị đầu độc, em đã quyết định chọn Option 2. Nhưng thông tin của bác rất hữu ích, sẽ giúp ích cho những bạn khác & có khi em lại đi cũng nên. :P
Chuyến đi nhiều tiền nên em cứ lúng ta, lúng túng thế đấy bác ạ.
Cảm ơn bác nhiều.

Nai
29-03-2011, 23:00
Ôi bác lilac khách khí quá! Em đọc đoạn trên cũng đã đoán là bác sẽ đi Thụy Sỹ rồi.
Em post để ai cần thì dùng, hoặc sau này em cần thì tự lục lại. :D :)

lilac
30-03-2011, 09:36
Cảm ơn mọi người đã góp ý nhiệt tình.
Em quyết định phải tính toán lại cụ thể, chi tiết rồi em sẽ post lịch trình cuối cùng lên cho mọi người góp ý kiến để ko làm mất thgian của mọi người.
Hiện giờ em cũng bối rối & phân vân lắm nên cứ thay đổi xoành xoạch... :(

Em xin cảm ơn. :)

hamacon
31-03-2011, 16:36
@lilac: Tớ cũng như cậu vậy. Thay đổi lịch trình xoành xoạch luôn. Mà tớ lên thế thôi chứ có khi qua kia lại chẳng theo lịch trình mấy nữa kìa.
Bây giờ theo lịch trình thì dư thời gian ở Pháp kha khá. Thế nhưng lại chỉ có only entry visa nên dù thèm muốn lượn mấy nc khác lắm mà bó gối bó body luôn :(

tixt_forever
31-03-2011, 17:58
@lilac & hamacon: châu Âu nó to lắm í, nên đằng nào cũng không đi hết được đâu tụi em ơi. Còn trẻ thì còn nhiều cơ hội mà, làm gì mà phải nghĩ đi có một lần nên cần biết hết. Như chị cũng 10 năm tới mùa thu năm nay mới quay lại đấy, mà chị cũng chỉ focus thôi, vì xác định còn phải đi một vài lần nữa mới biết được châu Âu thế nào cơ. Take it easy 2 bạn trẻ nhé. Deal? ;D

tixt_forever
31-03-2011, 18:08
Nhưng cẩn thận, sáng bay chiều mới về lại Paris, phải theo dõi nếu không tụi Pháp đình công ; với vé Air Asia thì coi chừng ở lại ăn thêm bánh mì baguette :)

Cháu cũng đang nghĩ lúc xin visa nói họ extend ra thêm vài ngày phòng trường hợp chuyến bay về bị delay do đình công, không biết vé đã fixed thế rồi thì họ có linh động không bác nhỉ. Thường ra visa nhiều nước sẽ cấp chẵn ngày, ví dụ như 1 tháng, 3 tháng, mà sao ở châu Âu nghe nói họ chỉ cấp trúng phóc số ngày trong lịch trình sẵn có của mình (vd ĐSQ Italy) - không biết thông tin này có chính xác không Bác Già và cả nhà mình?

nevada
31-03-2011, 18:34
@tixt: trước kia thì đúng đấy, xin 15 ngày họ cấp đúng 15 ngày. Mình có đọc thấy năm nay, từ tháng 4 xin bao nhiêu ngày thì họ cấp cộng thêm 15 ngày nữa, và họ dặn là mua bảo hiểm du lịch đủ cho thêm 15 ngày. Vài hôm nữa mình lấy visa xem có như thế thật không.

HMS
31-03-2011, 20:03
Chào mọi người , mình cũng vừa đi chu du Châu Âu về hôm thứ 3 tuần này , chuyến đi này có nhiều kỷ nệm không bao giờ quên và cũng hy vọng một ngày nào đó sẽ quay lại những nơi mình thích ở Châu Âu .Sẽ post hình lên cho mọi người xem những nước mà mình đã đến có thể giúp mọi người ít nhiều trong nhưngc chuyến du lịch ngoài nước.

HMS
31-03-2011, 20:17
@tixt: trước kia thì đúng đấy, xin 15 ngày họ cấp đúng 15 ngày. Mình có đọc thấy năm nay, từ tháng 4 xin bao nhiêu ngày thì họ cấp cộng thêm 15 ngày nữa, và họ dặn là mua bảo hiểm du lịch đủ cho thêm 15 ngày. Vài hôm nữa mình lấy visa xem có như thế thật không.

Mình xin Visa Schegen ở SQD Hanoi , nói ngày nào đi là người ta cho ngày ấy và được 1 tháng .Nếu đã định đi Pháp thì nên xin visa Schengen như thế rất tiện nếu muốn đi sang các nước bên cạnh chơi chứ không cần thiết phải ở Pháp nhiều ngày .có thể sẽ chán .Mình đã ở Paris 3 đêm nhưng cũng đi được những nơi nhiều người thích .Và nếu đi được các nước châu âu thì đi bằng tầu hỏa rất nhanh và lại được ngắm cảnh từ biên giới nước này qua biên giới nước khác , chụp ảnh qua những nơi tâu hỏa đi qua rất thú vị .Have a good trip!

HMS
31-03-2011, 21:36
Vài hình ảnh về Paris qua chuyến đi tháng 3 vừa qua, Từ Brussels ( Bỉ) đi bằng tầu hỏa mất khoảng 2h hơn đến Paris North station.Nhà ga ở Paris nên đi vào buổi sáng thì có nhiều thời gian đi tham quan Paris trong ngày :
https://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201103318913mjc5yjc2nd681393.jpeg
Khi xuống khỏi tầu , lấy hành lý các bạn cânt thận với những người giống chị gái này và kể cả đàn ông ,các chị gái này sẽ sán lại gần để hỏi , nếu trả lời các chị gái ấy sẽ đưa tờ giấy chìa ra cho mình đọc , đó là kiểu ăn xin hiện đại và nếu không chú ý cái ví của bạn sẽ bay rất nhanh khỏi túi quần hihi:
https://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201103318913ztfinwzizd756469.jpeg
Cảnh nhà ga ở Paris North , các bạn cẩn thận khi đi tầu hỏa vì ở pháp có nhiều nhà ga , khi mua vé phải xem mua vé ở nhà ga nào , tên gì để mà lên tầu :
https://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201103318913mtrkztq0mt473122.jpeg
Từ nhà ga trung tâm về KS không xa lắm , trên đường thấy có mấy cửa hàng của người Viet .Đây là KS nơi mình book online , KS này cũng không đắt lắm:
https://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201103318913mtixnduwmg601872.jpeg
Sau khi lên phòng cất đồ , nghỉ ngơi một chút vì đến Paris lúc 10.30am , ông xã xuống hỏi lễ tân book tour , KS cho địa chỉ này , đây là văn phòng tour :
https://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201103318913yji0zdbjzd602737.jpeg
Chỗ văn phòng đó ở trung tâm nênn đi bộ rất gần , gần sông Thames , chỗ này cũng rất đẹp :
https://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201103318913mdu5otlky2544884.jpeg

TravelBug
01-04-2011, 08:16
Cháu cũng đang nghĩ lúc xin visa nói họ extend ra thêm vài ngày phòng trường hợp chuyến bay về bị delay do đình công, không biết vé đã fixed thế rồi thì họ có linh động không bác nhỉ. Thường ra visa nhiều nước sẽ cấp chẵn ngày, ví dụ như 1 tháng, 3 tháng, mà sao ở châu Âu nghe nói họ chỉ cấp trúng phóc số ngày trong lịch trình sẵn có của mình (vd ĐSQ Italy) - không biết thông tin này có chính xác không Bác Già và cả nhà mình?

Sorry Tixt, cháu hỏi về xin visa thì bác chịu thua :)

Nhưng có điều tôi muốn lưu ý các bạn đi từ Vietnam đến Âu châu bằng máy bay của Air AsiaX: Âu châu (nhất là Pháp) nổi tiếng về các cuộc đình công, nếu không cẩn thận theo dõi chúng ta có thể lâm vào tình cảnh lúng túng nếu chẳng may chúng ta bị kẹt trong 1 vụ đình công như thế (các bạn có nhớ năm ngoái Pháp, Tây Ban Nha, Anh có những cuộc đình công rất lớn, kéo dài mấy tuần lễ không?) . Tâm lý chúng ta thường muốn đi thật xa, thấy thật nhiều trong 1 chuyến đi cho bõ công bõ của, đường xa vạn dặm và một lần đi một lần khó. Tôi cũng có cùng ý muốn đó như các bạn thôi! Tuy nhiên các bạn có thấy những người đi trước và đi nhiều thường khuyên các bạn không nên nhồi nhét quá nhiều nơi trong 1 chuyến đi; lục địa châu Âu lớn do đó dễ đưa đến tình trạng chuyến đi của chúng ta thường là ngồi trên bus, xe lửa, chuyển tiếp giữa các phi trường nhiều hơn là thời gian chúng ta thực sự có cho những chuyến tham quan. Thường là sau những chuyến đi như vậy trí nhớ chúng ta không lưu giữ nhiều những kỷ niệm về nơi chúng ta đã qua hoặc rất mờ nhạt không sâu sắc. Châu Âu là lục địa xưa, có rất nhiều di tích lịch sử, các kiến trúc thời trung cổ, các bảo vật vô giá về văn hóa & văn minh nhân loại trong các bảo tàng. Cảnh quan châu Âu cũng rất đặc sắc...cho nên để cảm nhận về châu Âu, chúng ta phải từ tốn nhìn, ngắm và cảm...

Để tôi kể cho các bạn nghe 2 câu chuyện nhỏ:

- Chuyện thứ nhất: Ông cụ nhạc gia tôi hồi còn sinh tiền, một lần cụ bệnh phải vào nhà thương. Khi tôi vào thăm gặp lúc cụ đang ăn trưa, bèn hỏi thăm cụ ăn những món gì và có ngon miệng không? Bạn biết cụ trả lời sao không? - "Nhà thương họ đưa cho ba danh sách các món ăn biểu ba chọn, món nào thích thì đánh dấu vào. Ba thấy nhiều món ngon qua nên chọn cả cá, cả thịt heo, thịt bò, thịt gà...và rau cài đậu ba chọn hết. Họ dọn cho ba 1 dĩa có chút thịt bò, chút cá, chút thịt heo, chút thịt gà, 1 cọng cải, vài hạt bắp, vài hạt đậu!!! Mà thịt gà thịt bò ăn chung với cá nó tanh quá ba không thấy mùi vị gì hết!!!"

- Chuyện thứ hai: Tôi đi Pháp tháng 9 năm 2009. Tháng 7 trước đó em tôi đi theo tour 9 nước Âu Châu trong vòng 14 ngày, giá $7.000 AUD /1 người. Khi em tôi trở về tôi mượn hình xem để cho đỡ thèm thì hỡi ơi! hình ảnh mờ nhạt, đa số chụp qua khung kính xe bus khi di chuyển qua các quốc gia, ngang những cánh đồng!!! Còn tại Paris thì vì trùng ngày 14 tháng 7, kẹt người kẹt xe không xem tháp Eiffel được, không xem Louvre được.... Và vợ chồng em tôi hai ba ngày sau khi trở về Úc bèo nhèo như 2 tấm mền rách! :)

Tôi? tôi thà uống một ly nước đầy cho đã khát còn hơn uống 2 ly vơi 1 nữa. Nhưng đó là quan điểm của cá nhân tôi thôi nhé!

TravelBug
01-04-2011, 08:29
@Tixt: Bác thấy nếu rủi bị đình công, thường hãng bay họ sẽ sắp xếp re-schedule lại cho mình, nhưng mình phải liên lạc với họ; vấn đề là mình phải lo cho có chổ ở lại nếu rủi bị trễ dài ngày. Khi gặp chuyện như vậy, phải đến phòng/sở du lịch để họ chỉ dẫn cho mình xin gia hạn visa trong trường hợp ở lại quá thời hạn ngoài ý muốn và những lúc như thế này thì bảo hiểm du lịch rất hữu dụng. Úc nó có câu này hay lắm: If you're not afford to buy travel insurance, you're not afford to travel.

hamacon
01-04-2011, 08:49
@lilac & hamacon: châu Âu nó to lắm í, nên đằng nào cũng không đi hết được đâu tụi em ơi. Còn trẻ thì còn nhiều cơ hội mà, làm gì mà phải nghĩ đi có một lần nên cần biết hết. Như chị cũng 10 năm tới mùa thu năm nay mới quay lại đấy, mà chị cũng chỉ focus thôi, vì xác định còn phải đi một vài lần nữa mới biết được châu Âu thế nào cơ. Take it easy 2 bạn trẻ nhé. Deal? ;D
Em cũng đang tự an ủi là lần sau quay lại sẽ đi 2, 3, 4 người, sẽ vui và lý thú hơn. Coi như lần nay đi thám thính trước vậy. Có tới 1 tháng ở Pháp, mà chỉ dc ở trong PHáp thôi. Công việc thì có tẹo tèo teo mà vì đi phượt là chủ yếu.

Mình lại lấy visa trước tháng 4 có 1 tuần lễ thôi, xin 1 tháng họ cho đúng 1 tháng, thế mới buồn chứ lị.

@Tixt: Bác thấy nếu rủi bị đình công, thường hãng bay họ sẽ sắp xếp re-schedule lại cho mình, nhưng mình phải liên lạc với họ; vấn đề là mình phải lo cho có chổ ở lại nếu rủi bị trễ dài ngày. Khi gặp chuyện như vậy, phải đến phòng/sở du lịch để họ chỉ dẫn cho mình xin gia hạn visa trong trường hợp ở lại quá thời hạn ngoài ý muốn và những lúc như thế này thì bảo hiểm du lịch rất hữu dụng. Úc nó có câu này hay lắm: If you're not afford to buy travel insurance, you're not afford to travel.

Bác Già ơi, vậy lúc đi phải mang bảo hiểm du lịch theo luôn phải không bác. Ngày đi và về của cháu tròn 1 tháng luôn vừa khít visa, nếu như lỡ mà đình công xảy ra thì rắc rối phết bác nhỉ

hamacon
01-04-2011, 08:59
@HMS : 1 người bạn Pháp cũng chỉ cho mình dùng tour của France tourisme khi đi tham quan Chateaux de la Loire, Mont St-Michel, nhà của Monet,... theo link này http://www.francetourisme.fr/excursions-en-france/visite-chateaux-loire.html?gclid=CNjjiqiOxKcCFQwhfAod_GduDA .
Không biết tour này có tốt không bạn. Có thể kể thêm chút ít kinh nghiệm cho mình được không. Họ có kết hợp mấy cái linh tinh như đưa mình vào chỗ làm rượu vang hay gì gì khác không bạn ?

Nhưng có điều tôi muốn lưu ý các bạn đi từ Vietnam đến Âu châu bằng máy bay của Air AsiaX: Âu châu (nhất là Pháp) nổi tiếng về các cuộc đình công, nếu không cẩn thận theo dõi chúng ta có thể lâm vào tình cảnh lúng túng nếu chẳng may chúng ta bị kẹt trong 1 vụ đình công như thế

Bác nói cái này làm cháu lại thấy cũng may không lấy vé của hãng này. Lúc đầu cháu cũng ham hố thử 1 hãng máy bay khác cho biết thêm kinh nghiệm, với lại thêm nữa nó quá cảnh tại Incheon tận 7 tiếng. Sẽ có cơ hội ngó nghiêng cái sân bay bự chảng này 1 tẹo. Nhưng cuối cũng lại lấy vé của Vietnam Airlines bay thẳng. Không biết có may mắn hết chuyến đi được không nữa :)

HMS
01-04-2011, 12:22
[QUOTE=hamacon;340156]@HMS : 1 người bạn Pháp cũng chỉ cho mình dùng tour của France tourisme khi đi tham quan Chateaux de la Loire, Mont St-Michel, nhà của Monet,... theo link này http://www.francetourisme.fr/excursions-en-france/visite-chateaux-loire.html?gclid=CNjjiqiOxKcCFQwhfAod_GduDA .
Không biết tour này có tốt không bạn. Có thể kể thêm chút ít kinh nghiệm cho mình được không. Họ có kết hợp mấy cái linh tinh như đưa mình vào chỗ làm rượu vang hay gì gì khác không bạn ?

Hôm bọn mình đi tour ở đây thì đi tour trên sông Sein , và tour trong city .có đấy .đi tour city thì họ đưa vào chỗ làm kim cương,nói chung khi đã đi tour thì ở đâu cũng thế guider luôn đưa đến shop gióng như ở VN mình .Nếu không muốn mua tuor thì có thể tự đi chỗ nào mình muốn .nhà mình tự đi ra tháp Eiffel , ra đó muốn lên tháp thì phải mua vé , có vé đi cầu thang bộ , có vé đi cầu thang máy ,hôm đó thang máy bị trục trặc nên mình phải leo bộ lên .rồi leo bộ xuống . .Nếu đi tour city thì trên otto thì có headphone để nghe giới thiệu nhưng không có Tiếng Việt , thỉnh thoảng có hướng dẫn viên nói khi đi qua chỗ nào đó .Nếu vài 3 người cùng đi thì tốt , tự tìm trên bản đồ , tuyến đường tầu điẹn ngầm , bus , oto .về phương tiện giao thông để đến nơi mình muốn thì không sợ vì vừa đi vừa hỏi nhưng nhiều người ở Pháp không nói TA .

HMS
01-04-2011, 12:59
Hôm sang Anh cũng đi tour trên sông Thames , cứ nhầm với tour sông Sein ở Pháp hihihi.sau khi kết thúc tour Guider đứng cầm cái âu để mọi người lúc từ thuyền lên bờ cho tiền vào cái bát đó ,tùy tâm mọi người , có người không cho cũng không sao .Trên sông Thames thì chụp được cầu Tower Bridge of London , những ngôi nhà ở 2 bên sông gần như ở các nước khác cũng rất giống nhau , nhiều khi đi nước này cứ nghĩ lại đến nước khác ở Châu âu sao giống nhau , nhiều lúc nhầm chỗ nọ chỗ kia hihihihih.Ở Paris đi trên thuyền cũng chụp được Tháp , cầu .Ở London cũng thế ,cầu, tháp .Đồng hồ BigBen.....Nói chung các nước Châu âu nhìn giống nhau , còn các nước mạn châu á cũng nhiều nước giống nhau nhỉ như Thái , Cambodia , Malai ,síngapor ...

HMS
01-04-2011, 13:12
Hôm mình ở London cũng gặp biểu tình của dân với cảnh sát . lần đâu tiên chứng kiến nhưng không được nhìn cảnh người biểu tình ném , phá cửa kính , máy ATM ,bôi sơn , ...vì đi ở phố khác gần đó, quay lại thì thấy đã giải tán chỉ còn cảnh sát và hiện trương phá phách của người biểu tình , trên báo còn chụp cảnh cảnh sát bị sơn đầy mặt . Mình cũng quay được 1 số hình ảnh .Họ biểu tình đòi giảm thuế , không được cắt giảm tiền trợ cấp .....

hamacon
01-04-2011, 13:29
Hôm bọn mình đi tour ở đây thì đi tour trên sông Sein , và tour trong city .có đấy .đi tour city thì họ đưa vào chỗ làm kim cương,nói chung khi đã đi tour thì ở đâu cũng thế guider luôn đưa đến shop gióng như ở VN mình .Nếu không muốn mua tuor thì có thể tự đi chỗ nào mình muốn .nhà mình tự đi ra tháp Eiffel , ra đó muốn lên tháp thì phải mua vé , có vé đi cầu thang bộ , có vé đi cầu thang máy ,hôm đó thang máy bị trục trặc nên mình phải leo bộ lên .rồi leo bộ xuống . .Nếu đi tour city thì trên otto thì có headphone để nghe giới thiệu nhưng không có Tiếng Việt , thỉnh thoảng có hướng dẫn viên nói khi đi qua chỗ nào đó .Nếu vài 3 người cùng đi thì tốt , tự tìm trên bản đồ , tuyến đường tầu điẹn ngầm , bus , oto .về phương tiện giao thông để đến nơi mình muốn thì không sợ vì vừa đi vừa hỏi nhưng nhiều người ở Pháp không nói TA .
Mình cũng hơi bực mình khi đi tour cái dzụ bị đưa vô các shop. Như lúc đi HK, TQ gì cũng bị cả. Nên giờ cứ luôn cố xem phần nào tự đi được sẽ không dùng tour.
Uh Mình tính dùng daily tour ở các tòa lâu đài ngoài Paris thôi, vì nếu tự đi đến thì rồi sau đó cũng phải mua tour ở tại Tours để họ chở đi vô các lâu đài. Như vậy có phần hơi rắc rối. Còn trong Paris tự đi thôi bạn.

tixt_forever
01-04-2011, 21:23
Dạ, Bác Già nói đúng đấy ạ, để ăn chắc mình cứ mua dư bảo hiểm thêm ngày, cũng không thêm bao nhiêu tiền mà lại an tâm. Như có bạn cũng chia sẻ là ĐSQ họ cũng recommend mình như vậy.

@lilac: em phượt dữ quá, kiểu này chị em mình cùng đi một đợt mà không chắc đã gặp được nhau mất :D. Chị cũng thèm đi nhiều như em nhưng đợt này chủ yếu qua Paris để vào Lourve thôi, còn chủ yếu sẽ ở Ý.

lilac
02-04-2011, 00:15
@chị tixt: Em đang sắp xếp lại lịch trình chị à, em nghĩ đi nghĩ lại, thấy Bác Già nói chí lí quá.
Tuy nhiên, em ko mê bảo tàng lắm, nên các bảo tàng chắc em chỉ ngắm bên ngoài thôi >.< (nói thật là em bước chân vào bảo tàng là buồn ngủ. Ai cũng chê & chửi, nhưng em chịu, cứ nhìn mấy bức hình, mấy bức tượng im lìm là em gà gật... Em cũng bó tay với cái não kùn của em!) Nên em sẽ chỉ lang thang dòm dòm bên ngoài bảo tàng thôi chị. Có lẽ vì thế, em sẽ ko tốn nhiều thgian ở 1 điểm tham quan :P (em thích cảnh thiên nhiên hơn >.<, chính vì thế em chọn Loire Valley để đi :)

Hôm qua em nằm vắt tay lên trán suy nghĩ, nghĩ đi ghĩ lại vẫn thấy bác Già nói quá là đúng. Có điều, em còn nông quá, nên chắc em sẽ uống 1 cốc nước lưng lưng, gần đầy thôi, chứ ko đầy đc như Bác. Em sẽ vẫn đi, vì đi làm em khỏe. :P Nhưng em sẽ xếp lại lịch trình, em sẽ ko tản bộ, nhưng cũng ko cưỡi ngựa, em đi xe đạp, chị à. :P

P.S: Có khi chị em mình sẽ gặp nhau đấy ạ. :P Gặp nhau bên ấy, cùng uống ly cafe thế nó mới thích, chị heng? :P

quynhdt1204
17-04-2011, 23:17
Tình hình là 28/4 này em cũng sang Pháp, đi học 2 tuần, cơ mà cũng tranh thủ chơi xíu xíu, muốn xin cả nhà xíu kinh nghiệm làm vốn liếng trước khi lên đường đây ạ:
- 29/4 sang đến nơi: sáng 30 bọn em định book bus sang Hà Lan dự ngày Nữ hoàng. Vé tàu Thalys thì ko book được vì nó ko chạy thứ 7, mà đi bus thì chiều mới đến nơi cơ, hơi vất vả! Cả nhà có gợi ý nào khác cho em sang được Hà Lan ko??? Mà sang đúng lúc cao điểm, bọn em đã chuẩn bị tinh thần là 1 đêm lang thang ngoài đường rùi! huhu
- Trong tuần đi học, nên chắc là lượn quanh mấy điểm "must-see" ở paris vào các buổi chiều thôi ạ
- Cuối tuần 7/5-8/5 bọn em định đi xuống miền Nam, cảnh vật thiên nhiên đẹp quá như thế, đi 2 ngày liệu có thăm thú được cái mớ này không nhỉ: Aix-en-provence, Nice, Monaco, Marseilles... Mà cái này thì em lo nhất, ko biết nên đi bằng gì từ paris đến miền Nam hả các bác? Lịch trình đi thế nào cho hợp lý em vẫn chưa chốt được! Bực hơn nữa là trang book vé tàu TGV toàn tiếng Pháp, huhu!!!!

Many thanks chú/bác/anh/chị hảo tâm giúp đỡ bọn em nhá! Bác nào ở Pháp, hoặc sang chơi thời gian đó mà join được cùng thì vui quá!!!!!

Nai
18-04-2011, 16:45
@quynhdt1204, vừa sang đến nơi mà đi ngay sẽ mệt. Tuy nhiên:

* Paris - Ams: nếu muốn tiết kiệm thời gian các bạn có thể book bus đi chuyến đêm, đêm 29/4 rời Paris, sáng 30/4 đến Ams, sẽ khá mệt đấy; hoặc đi máy bay cũng được.

* Paris - miền nam: các bạn có thể đi TGV, hoặc bay Easyjet hay AirFrance từ Paris. 2 ngày thì mình nghĩ không đủ; nhưng nếu đi khẩn trương thì có lẽ Nice-Monaco 1 ngày, Marseilles 1 ngày cũng khả thi. :)

quynhdt1204
18-04-2011, 21:56
@Nai: Đêm 29 chắc là bọn tớ đi không kịp rùi, vì khoảng 9h đêm mới đặt chân đến Pháp cơ, đi sáng hôm sau như thế thì tốn time quá nhỉ, chẹp chẹp, vụ này đau đầu thật đấy! Thấy mọi người nói là 30/4 là lễ hội lớn nhất trong năm ở Hà Lan, ko sang cũng phí, mà đi thì.....:-S
- Còn vụ miền nam: cho tớ hỏi là trong mấy thành phố đó, nên nghỉ đêm ở thành phố nào là thích nhất và hợp lý cho lịch trình nhất? Mà đến miền Nam thì đi TGV, thế còn giữa các thành phố, mình đi lại bằng phương tiện gì? Bus hay train nhỉ?
(Ôi mà cái trang TGV nó toàn tiếng Pháp!!! huhu)

hamacon
18-04-2011, 22:08
@quynhdt1204: Ngán gì TGV bạn ui. Tiếng Pháp nó biết mặt mình mà mình thì chịu thua ko biết nó, thế cũng chẳng sao, mình mở 1 trang google translation 1 trang TGV, có gì ko hiểu thì trans tới lui làm miết cũng dc á. Mà book muộn quá thì mua vé tại chỗ chắc cũng giống nhau ấy chứ. Còn có hơn tuần nữa chứ mấy nhỉ.

TravelBug
19-04-2011, 07:37
@quynhdt204: Tôi có chỉ dẫn cách mua vé TGV theo trang tiếng Pháp, tham khảo bài này:

https://www.phuot.vn/threads/7807-Paris-cho-dân-phượt-nghiệp-dư/page24

quynhdt1204
19-04-2011, 23:57
Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình support/comment/suggest nhé! Bọn tớ đã rời lịch đi miền Nam sang tuần 7-8/5 rồi, đang dự kiến đi train đến Avignon, hiện giờ vé trên web của nó đi đêm thì khứ hồi là 95E, cũng tamh chấp nhận được,rồi nghỉ đêm ở đó luôn, cơ mà tớ chỉ lo đi lại mấy thành phố xung quanh, bằng bus như thế có ổn không cả nhà nhỉ?
Còn 29/4 sang đến nơi, hôm sau tớ đi Hà Lan, hơi mệt tí, nhưng mà thích cái lễ hội Go Orange quá, đành hi sinh ít sức khỏe!!!!! :(

Nai
21-04-2011, 15:09
Giữa các thành phố ở miền nam (vùng Côte d'Azur) bạn có thể đi tầu vùng hoặc bus, ngày có nhiều chuyến, không ngại đâu.
Hồi mình đến đấy toàn ở nhờ nhà bạn bè, không xem xét, lựa chọn nên không có câu trả lời cho câu hỏi của bạn.

Tớ cũng có một nhóm từ Paris đi Ams bằng Eurolines đêm 28/4 về đêm 2/4, ngoài ra còn có vài bạn đến sau, về trước. Đoàn tớ dự định 30/4 ở Ams xem lễ hội, 1/5 đi Keukenhof (đang không rõ là ngày lễ QT lao động thì việc đi lại có khó khăn gì không). :)

Nai
22-04-2011, 03:13
À, bác quynhdt vẫn cương quyết đi miền nam Pháp 2 ngày thôi à. Đi ngắn quá cũng phí, bác kéo dài lên tầm 3 ngày (hoặc hơn) thì hợp lý hơn nhiều.

Xe Lu
22-04-2011, 04:35
Hôm trước, hình như có bác nào hỏi về SIM điện thoại thì phải.

Em thấy nếu ở Pháp ngắn ngày, cần sim trả trước để liên lạc thông thường (nghe gọi nhắn tin) thì có thể dùng dịch vụ của tụi SIMYO (dùng 3G thì của tụi nào cũng đắt, trừ thuê bao có gói unlimit 3G).
Trước khi lên đường chỉ cần trả (online) 1E. Trong vòng 72 giờ (nếu cuối tuần thì phải trử ngày chủ nhật), SIMYO sẽ gửi SIM điện thoại về địa chỉ mình đưa (có thể là khách sạn/ appartement mình thuê...).
SIM này có tài khoản 5E (gọi được chừng 25 phút), có thể sử dụng trong 3 tháng, kể từ khi được active (lắp vào máy và gọi cuộc đầu tiên).

Nếu trong form đăng ký, dưới phần tên, địa chỉ các bác đưa tên 1 người đang dùng SIMYO (được giới thiệu) (phần "Parrainage simyo ? Cliquez ici"), thì sẽ được thưởng thêm bonus (từ 3 đến 5E, tùy đợt khuyến mại).
Người giới thiệu bác sẽ được thưởng 5E khi bác nạp 10E đầu tiên. Nhưng em nghĩ với 10E ban đầu cũng đủ để gọi thoải mái rồi, chẳng cần nạp thêm (giá gọi Simyo trong Pháp ~0.19 E/phút, nghe miễn phí).

Trường hợp các bác không quen biết ai đang dùng Simyo thì có thể PM em ạ. :)

quynhdt1204
22-04-2011, 11:46
À, bác quynhdt vẫn cương quyết đi miền nam Pháp 2 ngày thôi à. Đi ngắn quá cũng phí, bác kéo dài lên tầm 3 ngày (hoặc hơn) thì hợp lý hơn nhiều.

Nhóm tớ đã quyết định trốn học thêm 1 ngày, đã book vé 2 chiều xong rùi,
Sáng thứ 6 ngày 6/5, start lúc 6h đi TGV hết 3 tiếng từ Paris-Avignon
Tối chủ nhật, ngày 8/5, 20h, từ Nice về Paris (hình như tàu chậm, thấy nó dự kiến 7h30 hôm sau mới về đến Paris, hic)
Nhưng từ Avigon đi Nice, bọn tớ đang tính là Avignon-Provence-Cannes-Nice-Monano, rồi lại quay về Nice để đi tàu back về Paris, chả hiểu hơn 2 ngày có kịp đi hết ko nhỉ, bỏ chỗ nào cũng tiếc, huhu, 

quynhdt1204
22-04-2011, 23:25
Mà cả nhà cho tớ hỏi xíu, tớ ở Paris 2 tuần, nhưng weekends thì đều đi chơi xa hết rồi, vậy trong 10 ngày ở thành phố, nên mua vé metro kiểu gì cho rẻ nhất nhỉ? Hàng ngày thì vẫn đi học, ít nhất là 2 lần đi từ Belleville đến Porte Dauphine, hình như có tuyến metro số 2 đi thẳng 2 điểm này hay sao ý (là tớ nhìn bản đồ ko quen, đoán đoán là vầy, hem bit đúng hok :D), đấy là còn chưa kể hết giờ hoặc tranh thủ nghỉ trưa đi lượn chỗ nọ chỗ kia? Có nên mua 1 carnet là 10 cái vé lẻ, ngày nào đi ít thì dùng, còn ngày nào đi thăm thú nhiều nơi thì mua mobilis (ko nhớ viết đúng hok) ko nhỉ? hay là mua Paris Visite Card? Zone thì chắc là cứ chọn zone1-3 cho nó rộng rãi nhỉ????

Xe Lu
23-04-2011, 06:31
Nếu đi nhiều, bạn ra đại lý RATP làm thẻ Navigo (mất 5E) rồi mua cái Navigo Semaine là đẹp.

TravelBug
23-04-2011, 06:53
@quynhdt1204: Chính xác: ligne 2 nối 2 điểm đó trực tiếp không phải đổi tàu. Nói thêm về chỉ dẫn của Xe Lu: Đúng thẻ Navigo Découverte là rẻ và tiện nhất cho 1 tuần lễ: quan trọng là bắt đầu có giá trị từ thứ hai cho đến hết ngày chủ nhật - Cần có 1 tấm hình khổ 2.5cm x 2.5cm để dán trên thẻ, có thể mua tại bất cứ ga nào, hoặc như Xe Lu nói, RATP - nhưng RATP nhân viên có khi quy tắc hơn tại các ga (theo nguyên tắc, Navigo Découverte dành cho dân local). Tại các ga, nếu nhân viên ga nào từ chối, cứ tìm ga khác mà làm...

icandoit
23-04-2011, 12:16
Chào cả nhà,
Em là sinh viên đi dự hội nghị sv ở Đức và sẽ qua Pháp 5-6 ngày kể từ ngày 5/5/2011. Các anh/chị ở diễn đàn này có ai ở Pháp thời gian đó không ạ? Em đi 1 mình nên sẽ rất vui nếu có ai phượt cùng ạ. Nếu có thì cho em thông tin liên lạc nhé. Cảm ơn cả nhạ.

quynhdt1204
24-04-2011, 10:06
@quynhdt1204: Chính xác: ligne 2 nối 2 điểm đó trực tiếp không phải đổi tàu. Nói thêm về chỉ dẫn của Xe Lu: Đúng thẻ Navigo Découverte là rẻ và tiện nhất cho 1 tuần lễ: quan trọng là bắt đầu có giá trị từ thứ hai cho đến hết ngày chủ nhật - Cần có 1 tấm hình khổ 2.5cm x 2.5cm để dán trên thẻ, có thể mua tại bất cứ ga nào, hoặc như Xe Lu nói, RATP - nhưng RATP nhân viên có khi quy tắc hơn tại các ga (theo nguyên tắc, Navigo Découverte dành cho dân local). Tại các ga, nếu nhân viên ga nào từ chối, cứ tìm ga khác mà làm...

Bác Travelbug cho em hỏi xíu, search trên google thấy nói các metro đều open lúc 4h30 a.m, cơ mà giờ sớm tinh mơ mờ đất như thế, đi ra metro 1 mình có an toàn ko ạ???? hichic
Số là ngay khi đặt chân xuống đến paris, chuyến metro đầu tiên của em là 5h sáng đi từ ksan Dong huong, Belleville ra Eurolines bus station chỗ Bagnolet ấy, em đã hình dung được đường đi là 2 tuyến metro, nhưng mà ko biết chỗ đó, nó có hướng dẫn direction cụ thể ko ạ, mấy người dân thì chắc ko hỏi đường đc nhỉ, vì em ko biết tiếng Pháp, lỡ mà bắt nhầm cái metro đi ngược thì coi như xong, lỡ luôn cả bus sang Hà lan, huhu
Ai có hướng dẫn cách đọc cái metro map không, cho em xin với!!!! thanksss cả nhà ạ!

TravelBug
24-04-2011, 10:27
@quynhdt1204: Từ ga Belleville lấy line 2 hướng Nation (hướng ngược lại là hướng Porte Dauphine, nhớ chọn hướng Nation nhé!), xuống tại ga Père Lachaise, đổi sang line 3 hướng Gallieni. Còn cụ thể từ ga metro đi bộ tới trạm Eurolines Gallieni thì tôi search trên Google map dùm cháu, còn an toàn hay không thì tôi không biết, tuy nhiên theo tôi chaú nên chọn toa xe có đông người (nhất là người
có diện mạo Âu châu) - nhớ cẩn thận luôn nhìn qua cuối mắt (mong cháu hiểu điều tôi muốn nói)...
<iframe width="425" height="350" frameborder="0" scrolling="no" marginheight="0" marginwidth="0" src="http://maps.google.com.au/maps?f=d&amp;source=s_d&amp;saddr=Porte+de+Bagnolet,+Paris ,+France&amp;daddr=28+Avenue+du+G%C3%A9n%C3%A9ral+de+G aulle,+Bagnolet,+France&amp;hl=en&amp;geocode=FfOc6QIdhsEk ACnBf9gwg23mRzFk9E0a1CNNzg%3BFZuf6QIdz-EkACm7UiJcd23mRzEIafHc3ypSFw&amp;gl=au&amp;mra=ls&amp;dirflg=w &amp;sll=48.864941,2.41446&amp;sspn=0.01077,0.033023&amp;ie=UT F8&amp;ll=48.8643,2.41312&amp;spn=0.00176,0.008&amp;output=emb ed"></iframe><br /><small><a href="http://maps.google.com.au/maps?f=d&amp;source=embed&amp;saddr=Porte+de+Bagnolet,+Par is,+France&amp;daddr=28+Avenue+du+G%C3%A9n%C3%A9ral+de +Gaulle,+Bagnolet,+France&amp;hl=en&amp;geocode=FfOc6QIdhs EkACnBf9gwg23mRzFk9E0a1CNNzg%3BFZuf6QIdz-EkACm7UiJcd23mRzEIafHc3ypSFw&amp;gl=au&amp;mra=ls&amp;dirflg=w &amp;sll=48.864941,2.41446&amp;sspn=0.01077,0.033023&amp;ie=UT F8&amp;ll=48.8643,2.41312&amp;spn=0.00176,0.008" style="color:#0000FF;text-align:left">View Larger Map</a></small>

quynhdt1204
24-04-2011, 21:04
@Bác TravelBug: Đúng thông tin nhà cháu cần tìm rùi ạ! Thanks bác già nhiều nhiều!
Giờ cháu lo pack đồ thôi, 3 ngày nữa là lượn rùi! Hẹn gặp cả nhà ở Paris! :D

Xe Lu
25-04-2011, 05:43
@quynhdt1204:
4:30 chưa có Metro đâu bạn ơi, phải 5:30 thì tầu mới bắt đầu khởi hành từ trạm đầu bến.
http://www.aquelleheure.com/metros.htm

Chuyến sớm nhất bạn có thể đi Metro (theo như hành trình bác TravelBug đã hướng dẫn) là 5:44 từ Belleville đến Porte de Bagnolet lúc 6:00
(mình tra trên RATP.fr). Nếu cần đi sớm hơn thì bạn có thể đi bus đêm (là bus chạy thay thế tàu điện vào ban đên), tuyến N12 hoặc N16 từ Belleville.

Xin hỏi bạn đi Eurolines chuyến mấy giờ ? Nếu là chuyến 7:30 thì cũng không đến nỗi vội lắm.

Cá nhân mình nhận thấy buổi sáng tuy vắng vẻ, nhưng an toàn hơn nhiều buổi tối (nếu cùng địa bàn/tuyến tàu). Có lẽ các đối tượng tội phạm thường thức khuya dạy muộn thì nhiều hơn các đối tượng tội phạm dậy sớm. :)

Anh Nhi
25-04-2011, 12:46
Cho mình xin ý kiến của mọi người về homestay này ở Provence vị trí có ổn ko ạ? http://www.homestaybooking.com/apps/WebObjects/HomeStayBooking.woa/1/wa/viewFamily?id=6208188&arrival=2011-05-04&departure=2011-05-09&persons=2&wosid=B7repY3dbXBWtvlPDttlO0

quynhdt1204
25-04-2011, 16:57
@quynhdt1204:
4:30 chưa có Metro đâu bạn ơi, phải 5:30 thì tầu mới bắt đầu khởi hành từ trạm đầu bến.
http://www.aquelleheure.com/metros.htm

Chuyến sớm nhất bạn có thể đi Metro (theo như hành trình bác TravelBug đã hướng dẫn) là 5:44 từ Belleville đến Porte de Bagnolet lúc 6:00
(mình tra trên RATP.fr). Nếu cần đi sớm hơn thì bạn có thể đi bus đêm (là bus chạy thay thế tàu điện vào ban đên), tuyến N12 hoặc N16 từ Belleville.

Xin hỏi bạn đi Eurolines chuyến mấy giờ ? Nếu là chuyến 7:30 thì cũng không đến nỗi vội lắm.

Cá nhân mình nhận thấy buổi sáng tuy vắng vẻ, nhưng an toàn hơn nhiều buổi tối (nếu cùng địa bàn/tuyến tàu). Có lẽ các đối tượng tội phạm thường thức khuya dạy muộn thì nhiều hơn các đối tượng tội phạm dậy sớm. :)

Đúng là tớ đi chuýen 7h30, nhưng mới sang, sợ lơ nga lơ ngơ, lạc đường nên tớ tính đi từ 6h, chắc là vừa nhỉ?
Xuống sân bay CDG lúc 21h30 ngày 29, chỉ kịp lên xe về thằng khách sạn thui, lần đầu tiên đi metro, mà phải mò mẫm 1 mình, nên tớ cũng hơi sợ…..

À mà cả nhà cho em hỏi xíu ạ: Em và bạn em book vé của Eurolines, cùng start từ Gare đó ở Paris 7h30, nhưng khác booking code, vì book vào 2 thời điểm khác nhau, liệu đến lúc đến nhà Ga, cùng check-in, thì có được đi cùng 1 bus không nhỉ, lỡ mà nó bắt đi 2 xe khác nhau, đến Hà Lan chả bit đường nào mà tìm vì 2 đứa đều chưa có điện thoại huhu

Xe Lu
25-04-2011, 22:26
Bạn đi 6:00 là được rồi.
Mình không nhầm thì Eurolines yêu cầu check in trước 30 phút nhỉ. :)

Các bạn mua vé khác nhau thì booking code khác nhau là đúng rồi.
Đến sớm thì có thể chọn ngồi cạnh nhau thôi. Chẳng may có khác xe thì cũng đừng có lo lắng. Các xe cùng giờ đến nơi sẽ thấy nhau ngay ấy mà. :)

quynhdt1204
25-04-2011, 22:44

Em thấy nếu ở Pháp ngắn ngày, cần sim trả trước để liên lạc thông thường (nghe gọi nhắn tin) thì có thể dùng dịch vụ của tụi SIMYO (dùng 3G thì của tụi nào cũng đắt, trừ thuê bao có gói unlimit 3G).
Trước khi lên đường chỉ cần trả (online) 1E. Trong vòng 72 giờ (nếu cuối tuần thì phải trử ngày chủ nhật), SIMYO sẽ gửi SIM điện thoại về địa chỉ mình đưa (có thể là khách sạn/ appartement mình thuê...).
SIM này có tài khoản 5E (gọi được chừng 25 phút), có thể sử dụng trong 3 tháng, kể từ khi được active (lắp vào máy và gọi cuộc đầu tiên).

Nếu trong form đăng ký, dưới phần tên, địa chỉ các bác đưa tên 1 người đang dùng SIMYO (được giới thiệu) (phần "Parrainage simyo ? Cliquez ici"), thì sẽ được thưởng thêm bonus (từ 3 đến 5E, tùy đợt khuyến mại).
Người giới thiệu bác sẽ được thưởng 5E khi bác nạp 10E đầu tiên. Nhưng em nghĩ với 10E ban đầu cũng đủ để gọi thoải mái rồi, chẳng cần nạp thêm (giá gọi Simyo trong Pháp ~0.19 E/phút, nghe miễn phí).

Trường hợp các bác không quen biết ai đang dùng Simyo thì có thể dùng link này (nhớ kiểm tra xem có thấy phần bonus chưa:

https://www.simyo.fr/simyo-fr/portal/store.do?subscription=638733990&campaignId=148&mgmId=8edcbd91-8ff9-44d6-98ec-1570b5dcee5a

Tớ vào cái trang này, toàn tiếng Pháp ko à, chẹp chẹp
Nhưng nếu ko mua online, có thể mua tại các cửa hàng bán đt ko bạn???

hamacon
25-04-2011, 22:52

Trường hợp các bác không quen biết ai đang dùng Simyo thì có thể dùng link này (nhớ kiểm tra xem có thấy phần bonus chưa:

https://www.simyo.fr/simyo-fr/portal/store.do?subscription=638733990&campaignId=148&mgmId=8edcbd91-8ff9-44d6-98ec-1570b5dcee5a

Bác Xe Lu ơi, sao HMC book đã 3 ngày rồi mà họ vẫn chưa gửi sim về nhà nhỉ. Địa chỉ gửi về là nhà 1 người bạn tại Paris, hay là do dịp lễ nên họ không làm việc nhỉ ? Bác Xe Lu đã book trang này bao giờ chưa ạ ?

Xe Lu
26-04-2011, 00:57
Có lẽ Simyo khuyến mại SIM để khi quen số rồi, khách hàng tiếp tục sử dụng, chứ không hướng đến khách hàng là khách du lịch, đâm ra trang web không có giao diện tiếng Anh.;)

Nhưng không sao, mọi người có thể làm theo các bước dưới đây:

1. Vào trang mua SIM của SIMYO:
http://www.simyo.fr/telephonie-mobile/home.html

2. Bấm vào nút "J'en profite" màu xanh
Chọn mua SIM, giá 1€.

https://lh6.googleusercontent.com/_PAOmT7uAtAE/TbWtnUWfr3I/AAAAAAAAI2k/q5jiGAz8F9Y/s800/Simyo_Step1_.png

3. Bấm tiếp vào nút màu xanh "Je poursuis ma commande"

4. Điền thông tin vào form mua SIM:
1 - Vos coordonées (thông tin khách hàng)
2 - Votre adresse de livraison : địa chỉ mình muốn Simyo gửi SIM về
3 - Dành cho người đang dùng mạng khác, muốn chuyển sang SIMYO mà vẫn giữ số cũ. Không chọn
4 - Thông tin thẻ, để thanh toán
5 - Chọn nếu đồng ý với các điều khoản hợp đồng :)

https://lh5.googleusercontent.com/_PAOmT7uAtAE/TbfXDTWwOlI/AAAAAAAAI3k/sJ9ub6lx5RI/s800/Simyo_Step2_1_2.png
Lưu ý : trong phần 1 - Vos coordonées (thông tin khách hàng) có dòng Parrainage simyo ? Cliquez ici (nghĩa là: có được ai đang dùng Simyo giới thiệu không ?).
Click chuột vào cái chữ "Cliquez ici" màu cam.

5. Nhập HỌ và Số điện thoại người giới thiệu và bấm nút OK.
Nếu không quen ai, có thể dùng các thông tin như trong hình dưới :
https://lh5.googleusercontent.com/_PAOmT7uAtAE/TbWtnwcwj4I/AAAAAAAAI2o/jzsJsimg2U4/s800/Simyo_Step2_2_.png

6. Sau khi chọn OK để xác nhận, cột bên phải sẽ báo số tiền được thêm vào tài khoản:
https://lh3.googleusercontent.com/_PAOmT7uAtAE/TbWtn-1GRjI/AAAAAAAAI2s/a5Aa408M63E/s800/Simyo_Step2_3_.png

7. Điền thông tin thanh toán và đánh dấu vào ô ở phần 5, rồi bấm nút "Je valide" màu xanh để gửi đi.
https://lh4.googleusercontent.com/_PAOmT7uAtAE/TbWtoXcVVMI/AAAAAAAAI20/VHNzlOYaPiU/s800/Simyo_Step2_4_.png

8. Bước cuối là Confirm nữa là kết thúc.

Xe Lu
26-04-2011, 15:02
@quynhdt1204: SIM của SIMYO nếu có bán ngoài tiệm, thì chắc khá hiếm, vì mình chưa gặp bao giờ.

@hamacon: đúng là vừa có đợt nghỉ lễ Phục Sinh (từ thứ 7 đến hết thứ 2).

baixinho
26-04-2011, 18:30
Có một kinh nghiệm nhỏ cho các bạn: vào các sites không dùng tiếng Anh thì cứ chơi trình duyệt Google Chrome. Tiếng Tunisia tiếng Thổ Nhỹ Kỳ tiếng gì cũng đứt.

quynhdt1204
27-04-2011, 09:52
Bác Xe Lu ơi, sao HMC book đã 3 ngày rồi mà họ vẫn chưa gửi sim về nhà nhỉ. Địa chỉ gửi về là nhà 1 người bạn tại Paris, hay là do dịp lễ nên họ không làm việc nhỉ ? Bác Xe Lu đã book trang này bao giờ chưa ạ ?
Bạn HMC hôm nay chắc sang đến nơi rùi nhỉ??? Nếu đi Hà Lan thì update tình hình cho mọi người biết với nhé!!!!
Ôi, từ bé đến giờ, lang thang đủ các thể loại, mà chưa có chuyến đi nào chuẩn bị kỹ lưỡng như chuyến đi này, vậy mà vẫn thấy hơi sợ, chẹp chẹp
Chắc tại nghe dân tình warning nhiều quá rằng thì là ở Pháp có 2 vấn đề cực kỳ serious đối với dân du lịch là ngôn ngữ và trộm cướp!!! huhu

quynhdt1204
28-04-2011, 00:01
@Xe Lu: Tình hình là các trang khác tớ thanh toán bình thường, mà cái trang local này của Fr nó lại kêu thế này có chán không cơ chứ! Loay hoay cả buổi tối, chịu thua lun roài!!!! haizzzz Thanh toán 1Eu thật vất vả quá đi mất!!!!

Nous n'avons pas été en mesure de reconnaître vos information bancaires.
Aucun prélèvement n'a donc été réalisé sur votre compte bancaire.
Merci de vérifier les informations indiquées (n° de carte bancaire, cryptogramme, date d'expiration) et d'essayer de nouveau.
Si le problème persiste, merci d'appeler le Service Clients au 1019 (prix d'un appel local) afin de finaliser votre commande.

Anh Nhi
28-04-2011, 12:58
Bác Bug ơi, cháu định sang Paris ngay 2/5 - 7/5 mà cách đây hơn 1 tuần cháu mail hỏi chỗ ở căn hộ bác đã ở và vài căn khác ở Q1,5,7 mà tới giở vẫn chưa có ai reply cháu hết bác ơi huhu. Bác có biết ở đâu nữa ko bác chỉ giúp cháu với :(

tieumuoi
28-04-2011, 14:03
Tháng 5 tới em sẽ có 5 ngày ở Paris, nhờ Bác Già và mọi người tư vấn xem các điểm đi chơi như này đã hợp lý chưa ạ

Ngày 1: 11h tới CGD, về ks và ăn trưa. Bắt đầu đi chơi vào khoảng 2h chiều đến tối
-Arc de Triomphe
-Champs Elysées
-Madeleine
-Place de la Concorde
-Palais Garnier
-La tour Eiffel

ngày 2:
1. Pantheon
2. Vườn Luxembourg
3. Notre Dame de Paris
4. Sainte Chapelle
5. La Conciergerie
6. Le Palais Royal

Ngày 3:
Sáng đi: Tuilerie sau đó vào Lourve từ đó tới chiều, tối đi dạo loanh quanh

Ngày 4:
- Rodin Museum
-Sacred Coeur , Montmartr
-Moulin Rounge
-Les Grand Magasins (Galeries Lafayette, Le Prinptemps) có thể bỏ qua Le Printemps, xem Galeries Lafayette

Ngày 5:
- Palace of Versailles.
- Quận 13 và shopping

TravelBug
29-04-2011, 10:19
Bác Bug ơi, cháu định sang Paris ngay 2/5 - 7/5 mà cách đây hơn 1 tuần cháu mail hỏi chỗ ở căn hộ bác đã ở và vài căn khác ở Q1,5,7 mà tới giở vẫn chưa có ai reply cháu hết bác ơi huhu. Bác có biết ở đâu nữa ko bác chỉ giúp cháu với :(

Cách đây hơn 1 tuần có lẽ nhằm ngày lễ Phục Sinh - Hơn nữa mướn apt mà quá gần ngày như thế rất khó. Thường các apt tốt hay được booking trước ít nhất là vài tháng - có khi cả năm. Lấy thí dụ căn tôi ở trước đây, số 7 rue St Jacques book với Vacation In Paris tôi book trước 13 tháng, ngay cả trước khi tôi mua vé máy bay. Lần này tôi hỏi book trước 8 tháng: căn đó đã có người book rồi chỉ còn lại các căn tôi không thích địa điểm hoặc thấy chính căn hô giới thiệu có vấn đề. Rất khó cháu à, nhất là cháu chỉ còn vài ngày mà cũng kẹt ngày lễ 1 tháng 5 nữa. Theo tôi cháu tìm hotel chắc là tốt và dễ hơn.

TravelBug
29-04-2011, 10:50
Tháng 5 tới em sẽ có 5 ngày ở Paris, nhờ Bác Già và mọi người tư vấn xem các điểm đi chơi như này đã hợp lý chưa ạ

Ngày 1: 11h tới CGD, về ks và ăn trưa. Bắt đầu đi chơi vào khoảng 2h chiều đến tối
-Arc de Triomphe
-Champs Elysées
-Madeleine
-Place de la Concorde
-Palais Garnier
-La tour Eiffel

ngày 2:
1. Pantheon
2. Vườn Luxembourg
3. Notre Dame de Paris
4. Sainte Chapelle
5. La Conciergerie
6. Le Palais Royal

Ngày 3:
Sáng đi: Tuilerie sau đó vào Lourve từ đó tới chiều, tối đi dạo loanh quanh

Ngày 4:
- Rodin Museum
-Sacred Coeur , Montmartr
-Moulin Rounge
-Les Grand Magasins (Galeries Lafayette, Le Prinptemps) có thể bỏ qua Le Printemps, xem Galeries Lafayette

Ngày 5:
- Palace of Versailles.
- Quận 13 và shopping

Sắp xếp như thế là hợp lý và không gấp quá. Theo tôi cháu nên xem Rodin trước khi xem Eiffel vì địa điểm gần nhau (gần luôn cả Les Invalides có mộ của Nã Phá Luân. Các điểm của ngày 1 thì xem 1 chút là được (kể cả Palais Garnier vì cháu không theo tour xem bên trong - nếu theo tour phải mất khoảng 1h30) - Rodin cũng vậy trừ khi cháu đặc biệt thích điêu khắc thì mua vé vào xem bên trong có tượng The Kiss, còn không thì cháu mua vé 1E xem trong vườn cũng tốt rồi: Có tượng The Thinker, có The Gate of Hells và nhất là có nhóm tượng The Burghers of Calais, quan sát dáng điệu và biểu cảm của từng nhân vật trong nhóm tượng này rất thích thú với người thích điêu khắc.

Một điều tôi muốn nói với cháu, và với tất cả các bạn sắp thăm Paris và lên lịch trình: Lịch trình tốt vì giúp ta định hướng và có điểm nhắm để đi thăm nơi nào ngày nào- do đó chọn hướng đi và điểm xem hợp lý không phải chạy từ đông sang tây trong cùng 1 ngày. Tuy nhiên, theo tôi mình không nên quá lệ thuộc vào lịch trình như trong tiếng Anh có câu châm ngôn " Go with the flow", tiếng Việt mình cũng có câu "Gió chiều nào che chiều ấy": khi mệt thì nghỉ ngơi, không nhất thiết phải đi hết bằng ấy điểm đã định trước trong ngày đó. Ví dụ: cháu định ngày thứ hai sẽ thăm Pantheon, xong thăm vườn Luxembourg gần đó. Rất hợp lý, nhưng nếu ông trời chơi khăm, ngày thứ hai bị mưa thì làm sao đi vườn Lục Xâm cho được? không lẽ đi dầm mưa? vậy thì cứ tương kế tựu kế mình đổi, ngày đó đi Rodin hoặc bất cứ cứ bảo tàng hay điểm xem nào trong nhà, may ra ngày thứ 4 trời nắng mình sẽ thăm vườn Lục Xâm Bảo thoải mái. Rủi trời vẫn mưa? không sao, Paris thiếu gì chỗ cho mình xem? mà không xem hết thì sao? thì ta có cớ để trở lại thăm Paris lần nữa....Tôi chúc cháu, và tất cả các bạn có chuyến đi Paris vui vẻ, và sẽ đem lòng yệu thích Paris như tôi...

tieumuoi
29-04-2011, 13:23
Cám ơn Bác Già nhiều ạ, cháu cũng xem lịch trình để có thể định hướng và tìm hiểu về các điểm đến kĩ hơn chứ lịch trình cũng chỉ là flexible, mình phải biến hóa tùy theo điều kiện thực tế thôi bác nhỉ. Cháu cũng tìm hiểu về Rodin và các bức tượng của ông nhiều rồi nên lần này phải tới mục sở thị, sờ vào hiện vật và ngắm nhìn xem nó thật đến mức nào ạ

TravelBug
29-04-2011, 15:10
@tieumuoi: Rodin cũng là bảo tàng tôi thích. Tôi thích ngắm The Thinker, và thích The Maturity của Camille Claudel.

quynhdt1204
30-04-2011, 06:00
Tình hình là em đã vừa đặt chân tới Paris, nhưng hơi chán, chưa thấy đẹp đẽ gì cả, cái khu nhà em ở, quận 11, đường Belleville, chẳng khác gì quận 5 trong Sài Gòn :( Lại mọi người cảnh báo nhốn nháo lộn xộn cướp giật, em sợ quá ạ!
1 ngày transit sau chuyến bay dài 12 tiếng khủng khiếp nhất từ trước tới giờ, lang thang khám phá thủ đô Warsaw, hiện tại là em đang thấy Balan đẹp và yên bình hơn Pháp! (NO)

Sẽ tường thuật dần dần ạ, mong là Paris đừng có làm em thất vọng! hichic

Anh Nhi
30-04-2011, 13:10
Xin mọi người tư vấn giúp cách đi từ Frankfurt sang vùng Aix En Provence ạ

Anh Nhi
03-05-2011, 13:17
Em đã tìm đc tàu sang Paris rồi từ đó đi Provence và các nơi khác trong Pháp rồi. Thanks mọi người ^^

hamacon
06-05-2011, 22:34
Tình hình là em đã vừa đặt chân tới Paris, nhưng hơi chán, chưa thấy đẹp đẽ gì cả, cái khu nhà em ở, quận 11, đường Belleville, chẳng khác gì quận 5 trong Sài Gòn :( Lại mọi người cảnh báo nhốn nháo lộn xộn cướp giật, em sợ quá ạ!
1 ngày transit sau chuyến bay dài 12 tiếng khủng khiếp nhất từ trước tới giờ, lang thang khám phá thủ đô Warsaw, hiện tại là em đang thấy Balan đẹp và yên bình hơn Pháp! (NO)

Sẽ tường thuật dần dần ạ, mong là Paris đừng có làm em thất vọng! hichic
Thật tiếc là không đi cùng sang Ams với bạn được. Mình đã đi Bruxelles và Ams về. hiện giờ đang ở 1 tỉnh khác của Pháp. Không khí rất tuyệt vời và các cánh đồng hoa cải thật như trong mơ - Trải dài không có điểm kết vậy. Mặc dù mình đã ở Ams trước ngắm vườn hoa Keukenhof rồi nhưng về đây cánh đồng hoa cải lại có 1 vẻ đẹp khác không thể so sánh được. Và tiếc là không phải mùa lavender nhưng cho tới giờ chuyến đi này mọi chuyện quá tuyệt vời.
Paris mình ở Q14 khu giáp Q5 hay 6 gì đó. Gần vườn Luxembourg. Cực kỳ yên tĩnh và cổ kính. Paris chắc chắn mình sẽ quay lại nhiều lần nữa vì nó quá đẹp quá nhiều công trình kỳ vĩ và quá thơ mộng.
Bruxelles thì có những góc phố âm nhạc vô tình tìm thấy và công viên thơ mộng dưới chân biểu tượng phân tử nguyên tử, công viên trải dài trong lành trong nắng.
Luxembourg có những cây cầu bắc qua thung lũng tuyệt đẹp với cây cối nhiều màu sắc. Ôi tuyệt làm sao.
Mai mình sẽ khám phá thành phố nhỏ Trier của Đức và sau đó mình sẽ qua Lucerne qua cung đường Bác Già đã chỉ ở đâu đó trong diễn đàn này.

anonymous84
06-05-2011, 23:51
Các bác ơi cho em hỏi, em đi bus Euroline từ Bỉ đến Paris tại GARE ROUTIERE GALLIENI, gần trung tâm. Em phải đi đến nhà bác em ở Rue Dante - 91600 SVIGNY SUR ORGAN, gần sân bay Orly. Các bác cho hỏi em có thể bắt tàu xe nào để đi đến khu vực gần sân bay Orly không ạ. Đi taxi thì đắt quá, 2 điểm cách nhau gần 30km. Cam on các bac nhiều.

bathanh53
07-05-2011, 14:44
@hamacon : bạn đang nói đến khu vực nào đấy ạ, chỉ dẫn thêm cho mình với

"hiện giờ đang ở 1 tỉnh khác của Pháp. Không khí rất tuyệt vời và các cánh đồng hoa cải thật như trong mơ - Trải dài không có điểm kết vậy"

Xe Lu
07-05-2011, 15:49
Tự tra cứu cách đi từ 1 địa chỉ này đến 1 địa chỉ khác, bằng phương tiện công cộng, khu vực Paris (rộng hơn là Ile-de-France) các bác có thể dùng 2 trang web sau:

http://www.transport-idf.com

http://ratp.fr

Từ Gallieni đến Rue Dante, 91600, Savigny-sur-Orge, tùy từng giờ, bác anonymous84 có thể đi theo cách sau:

- Từ Gallieni đi Metro 3, đến Republique (hướng Pont de Levallois-Becon)
- Từ Republique đi Metro 5 đến Gare d'Austerlitz (hướng Place d'Italie)
- Từ Gare d'Austerlitz đi RER C đến Juvisy-sur-Orge (hướng Saint-Martin d'Etampes).
- Tìm đến bến Bus 486, hướng Centre Commercial-Rigolet, đi đến bến DEBUSSY-CHAMPAGNE (mất chừng 13 phút).
- Đi bộ đến Rue Dante, 91600, Savigny-sur-Orge

Lưu ý: cái khó của việc di chuyển bằng bus ở 1 thành phố lạ là xác định và xuống ở đúng bến mình cần.
Theo kinh nghiệm của mình nên kết hợp các biện pháp sau:
- ke giờ để chú ý hơn khi xe bus gần đến nơi;
- nhờ lái xe hoặc hành khách trên xe, nhắc mình bến cần xuống;
- xem trên bản đồ bus, để biết tên bến liền trước, theo dõi hành trình của xe, khi đi qua bến trước bến cần xuống thì bầm nút báo và chuẩn bị xuống xe ở bến mình cần.

Xe Lu
07-05-2011, 16:04
@bathanh53:
Trong khi đợi hamacon trả lời.
Em xin có ý kiến: mùa này ở Pháp, mình thấy cứ đi ra ngoại thành là thấy cánh đồng (hoặc đồi) hoa cải. :)
Đây là ảnh hôm em đạp xe từ Bonniéres-Sur-Seinne đi Giverny (phía Tây Paris), cách đây 2 tuần:

https://lh6.googleusercontent.com/_PAOmT7uAtAE/Ta94mTIlSOI/AAAAAAAAIyc/PH9eC0jdv6A/s800/Giverny%20015.JPG

https://lh5.googleusercontent.com/_PAOmT7uAtAE/Ta974ZoMx3I/AAAAAAAAIzA/uB7XY2uqbVM/s800/Giverny%20209.JPG

Mấy hôm sau, em từ Paris đi Provins (phía Đông Paris), cũng thấy nhiều cánh đồng hoa cải, hai trên đường tàu.
Ở Provins, di sản UNESCO thứ 4 trong vùng Ile de France với các kiến trúc thời Trung cổ, thì ngay ngoài thành cũng có 1 cánh đồng hoa cải (tuy nhiên có thể không mênh mông đến "không có điểm kết", như cảm nhận của bác Hamacon). :) :D

hamacon
09-05-2011, 03:18
@hamacon : bạn đang nói đến khu vực nào đấy ạ, chỉ dẫn thêm cho mình với

"hiện giờ đang ở 1 tỉnh khác của Pháp. Không khí rất tuyệt vời và các cánh đồng hoa cải thật như trong mơ - Trải dài không có điểm kết vậy"
Trả lời bạn đây. Mình ở Metz, Strasbourg,.... Nói chung là cứ vùng ven ngoại ô là có hoa cải.
@ Xe Lu : à cái dzụ trải dài không có điểm kết là nói thậm xưng lên thôi. Mà thực tình nếu đứng ngay 1 góc nhìn bằng mắt thường ra thiệt tình là không nhìn thấy điểm kết đó. Chỉ có khi ngồi trên xe hoặc tàu ở tầm cao hơn mới thấy thôi bác ạ.

cbtt
13-05-2011, 12:25
@bathanh53:
Trong khi đợi hamacon trả lời.
Em xin có ý kiến: mùa này ở Pháp, mình thấy cứ đi ra ngoại thành là thấy cánh đồng (hoặc đồi) hoa cải. :)
Đây là ảnh hôm em đạp xe từ Bonniéres-Sur-Seinne đi Giverny (phía Tây Paris), cách đây 2 tuần:

Mấy hôm sau, em từ Paris đi Provins (phía Đông Paris), cũng thấy nhiều cánh đồng hoa cải, hai trên đường tàu.
Ở Provins, di sản UNESCO thứ 4 trong vùng Ile de France với các kiến trúc thời Trung cổ, thì ngay ngoài thành cũng có 1 cánh đồng hoa cải (tuy nhiên có thể không mênh mông đến "không có điểm kết", như cảm nhận của bác Hamacon). :) :D

Ôi ôi, chỉ mình cách đi từ Paris ra chỗ cánh đồng hoa cải này đi, phía Tây or phía Đông Paris đều được. Nếu lấy điểm mốc là tháp Effeil thì ra chỗ nào gần hơn vậy bạn?

Đầu tháng 7 mình có mặt ở Paris, muốn ra đấy coi cánh đồng hoa cải như thế này quá đi

huongmuahe
13-05-2011, 12:56
Mình cũng muốn biết chỗ này ở chỗ nào, bạn có thể chỉ cách đi chi tiết tới đây từ Paris được ko? Trông đẹp quá thể....

bathanh53
13-05-2011, 13:48
bác xelu và các bác thành thạo nước Pháp,

Em rảnh 1 ngày (22/5), khu mình trọ là chỗ thương vụ (gần ga metro pont de neuilly). NHờ bác hướng dẫn xem nên đi bằng phương tiện gì để đến Giverny ? vì em có một người bạn giới thiệu là đi về trong ngày thì di Giverny rất đẹp và đủ thời gian

Cảm ơn cả nhà

TravelBug
13-05-2011, 14:48
@bathanh53: Từ Pont de Neuilly lấy metro line 1 xuống trạm Franklin D. Roosevelt đổi qua line 9 xuống gare St Lazare (hướng Marie de Montreuil )

Từ Gare St Lazare lấy xe lửa đi Rouen, xuống gare Vernon và từ đó có bus nối chuyến tới nhà và vườn của Claude Monet. Chi tiết tiếng Anh:

http://www.parislogue.com/planning-a-trip/getting-from-paris-to-giverny.html

Tôi nghe nói từ Vernon mướn xe đạp (như Xe Lu đã đi) đến nhà Monet dọc theo sông Seine cũng rất thú vị.

cbtt
13-05-2011, 17:12
Em muốn hỏi cách mua vé Disneyland giá rẻ ạ. Hôm bữa đọc thấy thông tin mà quên copy lại. Cách mua vé Disneyland bằng cách liên lạc với bạn nào đấy có thẻ Disneyland cả năm thì phải?

Cám ơn các bác trước nhé