PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Thông tin du lịch Pháp

Pages : 1 [2]

Bố Khỉ
13-05-2011, 17:47
@cbtt: Bạn thử tham khảo lại trang này:
https://www.phuot.vn/threads/7807-Paris-cho-d%C3%A2n-ph%C6%B0%E1%BB%A3t-nghi%E1%BB%87p-d%C6%B0/page41

Xe Lu
13-05-2011, 20:12
Báo cáo các bác, mọi người đi Giverny thì đi theo hướng dẫn của bác TravelBug là chuẩn nhất đấy ạ!
Bác Bathanh chắc chắn sẽ rất thích vì nhà và vườn của Monet rất đẹp (do chính Monet thiết kế, và ông coi đó là tác phẩm ưng ý nhất của mình). Khu vườn (chủ yếu là tulip) trước cửa Bảo tàng Nghệ thuật Ấn tượng hôm em đi cuối tháng 4 cũng rất tuyệt (nhưng cuối tháng 5 thì em không rõ thế nào).

Riêng lịch trình đi Giverny của em thì có hơi khác chút. Vì em tranh thủ Imagine R (vé năm của học sinh, sinh viên) được đi toàn bộ vùng Ile de France vào các dịp nghỉ của học sinh(và các ngày lễ, cuối tuần). Nên đợt ấy nghỉ xuân, em vác xe đạp lên tàu, em không đi thẳng đến Vernon mà xuống tàu ở Bonnières Sur Seine, rồi từ đây em đạp xe đến Giverny. Cánh đồng hoa cải em chụp ảnh trên đoạn đạp xe này ạ.

Cảnh đồi núi, đồng ruộng rất đẹp nhưng đạp xe leo đồi cũngthì mệt phờ râu các bác ạ (dù lúc đó mới chỉ là nắng cuối xuân). :D;)

Theo thông tin trên Wikipedia:
http://fr.wikipedia.org/wiki/Colza
thì hoa cải từ cuối tháng 4 đến giữa tháng 5 thôi cuối tháng 5 bắt đầu tàn rồi.

Tháng 7 bác cbtt mới sang thì không còn hoa cải đâu ạ, nhưng bác đừng tiếc, tháng 7 bác sẽ có cơ hội được ngắm cánh đồng hoa oải hương (lavender) bù lại :).

huongmuahe
13-05-2011, 23:48
Mấy cánh đồng này mà thay bằng hoa oải hương thì tình hình là cũng ngây ngất đấy các bác nhỉ. Có phải vùng nhiều nhất là Provence không hả các bác? Em đang plan là đi tàu từ Paris - Provence, thấy bảo đi tàu thì cũng ko khó, nhưng đến đây rồi muốn đi vào chỗ có cánh đồng hoa oải hương thì nghe nói phải có ô tô mới tiện, hiz, các bác nào biết chỗ chính xác thì chỉ cho em đường đi dc ko ạ, chứ bọn em đi du lịch bụi linh tinh kiếm đâu ra được xe ô tô mà đi dc nhỉ. Mà ở những vùng như này thuê xe đạp đi có chỗ cho thuê ko ạ?

bathanh53
14-05-2011, 05:15
Cảm ơn bác travelbug

bác cho em hỏi thêm là mua vé đi vernon tại ga St Lazare có phức tạp lắm không ạ. Lâu nay em chỉ quen với metro của nội ô Paris thôi, tàu đi ra ngoài Paris em chưa đi lần nào

TravelBug
14-05-2011, 05:50
@bathanh53: Mua vé đi Vernon thì chắc cũng như vé metro thôi - Có thể mua trước qua mạng SNCF, hoặc mua tại gare thì câu này là thần chú (vừng ơi mở ra :) )

Un (deux, trois) simple (retour) billet à Vernon S'il vous plait.

Cũng giản dị thôi mà; nhưng đi Giverny về nhớ làm ơn post bài (và hình) :)

@ Xe Lu: Sao cháu chỉ cho các bạn xem hình cánh đồng hoa cải mà không cho bác xem hình hoa Wisteria nở trên cầu Nhật Bản trong vườn Monet? Và ao hoa súng? Và bụi liễu???

cbtt
14-05-2011, 08:32
Cứ tưởng phải ra tận Avignon hay Aux en Provence mới được ngắm cánh đồng oải hương. Cám ơn xelu nhiều nhá. Tớ tiết kiệm được khối tiền và thời gian vì khỏi đi xuống tận miền Nam nước Pháp :D

Xe Lu
14-05-2011, 16:17
Ôi, bác cbtt hiểu nhầm ý em rồi ạ. Ý em là tháng 7 ở Pháp sẽ có hoa oải hương, chứ muốn thấy cả cánh đồng rộng mênh mông chắc vẫn phải đến những chỗ nhiều và nổi tiếng như Provence (mà các bác đã biết, em thì chưa được đi bao giờ ạ). Sorry vì đã làm bác mừng hụt nhé. ;)

Bác TravelBug: hôm đó cháu có gặp một sự cố nhỏ nên cháu không có ảnh chụp lúc trong nhà Monet ạ. Tuy nhiên cháu cũng không quá tiếc vì sẽ còn quay lại đây. Hôm cháu đi cũng chưa thấy có hoa súng (cháu nghe mọi người nói tầm cuối tháng 5 mới có cơ ạ).

Xe Lu
14-05-2011, 16:38
Đây là bản đồ các vùng trồng hoa oải hương nhiều ở Provence, Pháp ạ:

(The yellow symbols show the location of distilleries that you can visit, usually between 15 July and 30 August.)

http://www.beyond.fr/map/lav_map.html

cbtt
14-05-2011, 17:16
Ôi, thế là lại phải quay lại kế hoạch xuống Provence hoặc Avignon rồi

Thế thì em cùng câu hỏi với huongmuahe :D

Mấy cánh đồng này mà thay bằng hoa oải hương thì tình hình là cũng ngây ngất đấy các bác nhỉ. Có phải vùng nhiều nhất là Provence không hả các bác? Em đang plan là đi tàu từ Paris - Provence, thấy bảo đi tàu thì cũng ko khó, nhưng đến đây rồi muốn đi vào chỗ có cánh đồng hoa oải hương thì nghe nói phải có ô tô mới tiện, hiz, các bác nào biết chỗ chính xác thì chỉ cho em đường đi dc ko ạ, chứ bọn em đi du lịch bụi linh tinh kiếm đâu ra được xe ô tô mà đi dc nhỉ. Mà ở những vùng như này thuê xe đạp đi có chỗ cho thuê ko ạ?

Mà có thể đến Provence rồi trở về trong ngày được không nhỉ?

Và bạn huongmuahe dự định khi nào đi xem cánh đồng hoa oải hương đấy? Nếu được mình đi chung cho vui ;)

Vợ chồng mình qua đến Paris là 2/7,
3/7 đi Lourve và loanh quanh Paris,
4/7 đến 9/7 là có thể đi Provence or Disneyland gì đấy, chưa có lịch cụ thể.
10/7 đến 12/7 là đi Lourdes
13/7, 14/7, lại chơi Paris or ra biển Normandy

TravelBug
15-05-2011, 05:30
Bạn cbtt dự định đi Lourdes? Bằng máy bay? bằng TGV? máy bay thì tôi không có ý kiến, nhưng nếu bằng TGV thì bạn đã coi book vé chưa? hình như năm nay sở hỏa xa đang tu bổ đoạn đưởng TGV Paris - Lourdes nên vé có vẻ đắt. Bạn nên xem trước để tính toán chi phí hoặc đổi cung đường cho thích hợp.

huongmuahe
16-05-2011, 15:11
Ôi, thế là lại phải quay lại kế hoạch xuống Provence hoặc Avignon rồi

Thế thì em cùng câu hỏi với huongmuahe :D

Mà có thể đến Provence rồi trở về trong ngày được không nhỉ?

Và bạn huongmuahe dự định khi nào đi xem cánh đồng hoa oải hương đấy? Nếu được mình đi chung cho vui ;)

Vợ chồng mình qua đến Paris là 2/7,
3/7 đi Lourve và loanh quanh Paris,
4/7 đến 9/7 là có thể đi Provence or Disneyland gì đấy, chưa có lịch cụ thể.
10/7 đến 12/7 là đi Lourdes
13/7, 14/7, lại chơi Paris or ra biển Normandy

Bác ơi, bọn em theo dự kiến là 18/7 sẽ có mặt tại Paris ạ, em định khoảng 23-25/7 sẽ đi Provence. Nhưng ko bít tới Provence rùi thì đi vào các cánh đồng này bằng phương tiện gì ạ hihi, vẫn chưa thấy bác nào vào trả lời giúp. Vậy là vợ chồng bác đi trc em rùi, vậy có gì bác về review cho bọn em với nhá hihi

cbtt
16-05-2011, 17:42
@Bác TravelBug: Em đã book TGV đi Lourdes rồi bác ạ, được đúng vé giảm :D 3 người đi Lourdes, cả đi cả về 195E.

@huongmuahe: Để đi về mình update tình hình cho huongmuahe nhé.

Daralie
16-05-2011, 22:30
@cbtt: theo kế hoạch thì em cũng đến Paris từ 29/6 (giờ còn đang chờ visa!)... em cũng muốn đi Provence quá, và thấy vợ chồng bác plan tầm 4/7 đi Provence, nếu match plan thì cho em làm travel buddy với nhà bác với ah

TravelBug
17-05-2011, 07:49
cbtt: 195E/ 3 người đi về là đắt. 22E x 3 x 2 = 132E mới là vé rẻ. Nhưng thôi cũng được!

dontieudockiem
17-05-2011, 12:24
Có đầy chỗ thuê bác ạ, Provence là nơi trước em học đấy, những 2 năm ở Aix. Hoa oải hương thì đi xe lọc dọc lên chỗ Salon de Provence ý, trên đó nhiều (thông tin cập nhật 5,6 năm trước đây :">) Vùng này thăm làng quê đẹp lắm bác ạ, cả Pháp các bác sẽ chả tìm đc ở đâu các bức tường đá đc kết dính bằng đất như ở vùng này đâu. Hay thi thoảng 1 vài nhà kho có quạt gió mọc lên giữa cánh đồng Lavande.
Ôi các bác mà đi thì cứ dành hẳn vài ngày cho nó bõ chứ, vé tàu đắt bỏ xừ mà. Em khuyến khích thêm mấy chỗ nữa như đỉnh núi St Victoire cách Aix 50km là nơi Cezanne ngày xưa hay vẽ. Đi vui lắm ợ, trên núi còn có cái hồ thủy điện nước xanh như màu ngọc, đẹp dã man. Hoặc đến Avignon rồi thì nán lại xem ... cái gì nhỉ, Palais gì của giáo hoàng, mí cả Arenes ở đây, em quên béng tiếng Pháp rồi >.<
À bạn nào đi Lourdes thì mùa hè không đẹp, đi mùa thu tháng 10, 11 hay hơn vì lá cây sẽ chuyển sang màu vàng rực, đỏ. Còn nếu đi Lourdes từ vùng Provence thì bắt TEG thẳng đến, tàu chậm chạy ngang chứ ko phải TGV nhé, thì tiết kiệm tiền nhất.
Hix, giờ mà còn ở Pháp thì thể nào cũng thiết kế đi thăm làng người Việt của lính khố xanh khố đỏ ngày xưa, thăm nhà của hoàng hậu Nam phương hay mộ vua Cần Vương, đâu đó cũng loanh quanh vùng Bass Pyrenee cả.
Vụ thuê xe đạp thì đơn giản, chỉ sợ không đủ sức mà đạp thôi. Còn không thì cứ xe Car mà đi bạn ạ. Tp nào cũng có gare Routier, cứ đến đó mà lấy thông tin về Auto Car.
À, đi Provence nhớ mua đồ lưu niệm nhé :D, giờ ngồi nhà xem mấy con ve sứ, mấy cái túi hoa oải hương khô, mấy tấm khăn trải bàn có hoa văn đặc trưng của Provence, lại nhớ thế.

huyenmeo09
18-05-2011, 20:25
Mình sẽ tới Marseille vào khoảng ngày 22 hoac 23/6 và tính dành 2 ngày đi vùng Aix Provence ngắm lavender như trong lịch trình mình đã post trước đây. Bản thân mình cũng chưa rõ vụ di chuyển để đến các cánh đồng lavender nếu tự đi thí sẽ thế nào, bạn Dontieudockiem tư vấn giúp mình thêm về vụ xe Car như bạn nói o trên với vì chắc mình ko đủ bugdet để mua tour với lại muốn được thư thả ngắm cảnh hơn.
Khi mình đi về sẽ post thông tin lên để chia sẻ với những bạn sắp đi nhé

dontieudockiem
18-05-2011, 21:52
Mình vừa tìm bạn ạ. Đừng đi Salon de Provence nhé. Hồi đó ở đấy có quan tâm vùng nào trồng nhiều đâu, tại đi loanh quanh thi thoảng thấy, và thi thoảng thấy rất nhiều thôi, chứ không chú ý địa danh cụ thể.
Mấy nguồn mình tìm được (bên dưới) có nói Lavade trồng ở "rất nhiều ngôi làng bé xíu cạnh đường cái từ tỉnh Drôme đến Haute Provence" hihi, vậy nên không có địa chỉ cụ thể, phải đi lòng vòng tìm bạn ạ. http://www.beyond.fr/map/lav_map.html <= bản đồ đây.
http://www.grande-traversee-alpes.com/fr/je-voyage/par-la-route/les-routes-de-la-lavande/84-la-lavande.html <= trang này thì nói cụ tỉ hơn, tổng hợp, lọc qua mình xác định đc bạn có thể đến thăm tỉnh (département) Alpes-haute-Provence thuộc phía Bắc của vùng (région) Provence-Alpes-Cote d'Azur. CHi tiết là 2 làng/tp Valensole và Digne-les-Bains (thủ phủ tỉnh), nhìn trên google map ý. Mình nghĩ nghỉ ở 2 làng/tp đó vài tiếng đi loanh quanh chụp ảnh là OK.
Tàu thì không có, chỉ có train từ Aix-en-Provence đi Gap (thủ phủ tỉnh Hautes-Alpes) thôi, tàu TER nhưng mà nhanh, < 3 tiếng/ >100km, bạn tra trên http://www.voyages-sncf.com . Sorry không tìm thấy thông tin về auto car, nhưng bạn đến gare routiere của Aix-en-Provence hỏi, chắc chắn có info. Tìm gare routiere không khó, nó luôn nằm gần gare tàu, vd ở Marseille là nằm ngay sau gare tàu, ở Aix thì phải đi bộ 1 đoạn, leo lên 1 cái cầu thang, hỏi người ta ý. À quên nhỉ, hỏi luôn ở gare routiere Marseille ý, ở đó to hơn, đằng nào bạn chả phải đến Marseille phải ko.
http://www.beyond.fr/themes/lavender_th.html <= trang tiếng Anh này người ta cũng bảo "Visiting lavender fields works best if you have a car, so our advice is to rent a car if you can. Public-transport trips can work, but we don't have details" . Mà bạn định đi từ đâu đến Provence nhỉ, sau đó đi tiếp đâu ? có thể mình chỉ đường cho theo cái mình biết, ngoài 2 năm ở Provence còn tận hơn 4 năm nữa ở Poitou Charence nên cũng biết nước Pháp một chút.
Chú ý Phần dưới cùng kia họ ghi là mùa thăm thích hợp nhất là đầu tháng 7 đến cuối tháng 8, nhưng cẩn thận nếu năm nào nóng và khô quá họ sẽ thu hoạch sớm.
Good luck ;)
"Laissez vous guider par la route de la lavande et découvrez la Provence en bleu et violet. La route de la lavande rassemble une partie de la Drôme, du Vaucluse et des
Alpes de Haute Provence et traverse de superbes petits villages entourés de collines et plateaux illuminés de soleil où la lavande abandonne au vent la fraîcheur de son parfum... profitez en pour les découvrir!

Faites la route de la lavande au meilleur moment, allez y juste avant la période de récolte, c'est à dire de début Juillet à fin Août... attention si la saison a été sèche, la récolte peut être avancée..." http://www.provenceweb.fr/f/mag/terroir/lavande.htm

gaumisa
19-05-2011, 10:00
Chào các bác,

Em có được 1 tuần ăn chơi ở Paris cuối tháng này, em định đi lòng vòng Paris 3 ngày đầu, 4 ngày sau em - một mình muốn vi vu 1 nước nào đó trong Schengen. Các bác giúp em xem nên đi nước nào? 4 ngày thỉ chắc đi được nước gần Pháp các bác nhĩ?
Có tour tàu lửa nào trong 4 ngày chỉ giúp em? hay có bác nào cũng đi vào dịp cuối tháng 6 này cho em bu bám với thì tuyệt. Cảm ơn các bác.

Xe Lu
19-05-2011, 19:12
Em vừa lượn Hà Lan, rất thích nên recommend bác nước này. Hà Lan nhỏ xinh, nhiều mầu sắc, người dân thân thiện, rất thích.

Ngoài ra, nếu bác đi Italia hay Tây Ban Nha (có thể bay hàng không giá rẻ) hoặc Thụy Sỹ (cảnh đồi núi tuyệt vời) thì chắc chắn cũng sẽ không hối tiếc.

Italia là "nước ngoài" đầu tiên em đi khi sang Pháp học (âm mưu từ khi chưa lần nào đặt chân lên máy bay). :) :)

huyenmeo09
20-05-2011, 02:58
Cảm ơn bạn dontieudockiem trước nha. Mình sẽ từ Paris đi Lyon vào khoảng 20 chơi ở đó 2 ngày trong đó dành 1 ngày thăm ngôi làng trung cổ Pérouges sau đó tới Marseille dự tính sẽ dành cho Marseille và Aix en Provence 4 ngày (mình đang băn khoăn chuyện nếu mình đi Aix en Provence 2 ngày thì buổi tối ngủ luôn ở đó hay quay về Marseille) sau đó đi tiếp xuống Nice. Ở Nice mình chủ yếu dành thời gian đi các vùng và thị trấn nhỏ nhỏ xung quanh như Cap d Antibe, Cap de Ferra chứ cũng ko tập trung gì trong thành phố hết và tính dành khoảng 3 ngày trước khi bắt tàu qua Cinque Terre. Đoạn ở Nice thông tin về mấy nơi mình định tới cũng chưa có gì nhiều lắm, thấy mọi người đi Nice về recommend những nơi ấy nhưng mình chưa có thời gian tim hiểu kĩ.
Đợt này mình bận học quá nên chắc phải để sang tuần tới sẽ dành thời gian tổng kết lại những thông tin mình thu thập được rồi xem còn thiếu những gì để post lên hỏi mọi người luôn. Lịch trình cụ thể mình về cả chuyến đi mình post ở trang 17 18 bạn ah, có gì bạn xem lại và tư vấn thêm giúp mình nhé.
H vấn đề thăm cánh đồng lavender mình thấy ko có thông tin mấy, chỉ biết là đợt trước có 1 bạn cũng nói là có thể thuê xe máy dưới 50cc nhưng phải đặt cọc 600e, mình và người bạn thì ko thể thuê xe tự lái được nên tính dùng cách này. Mình sẽ tìm lại xem thế nào, bạn giúp mình thêm thông tin về vụ thuê xe này với nhé

gaumisa
20-05-2011, 17:51
Em vừa lượn Hà Lan, rất thích nên recommend bác nước này. Hà Lan nhỏ xinh, nhiều mầu sắc, người dân thân thiện, rất thích.

Ngoài ra, nếu bác đi Italia hay Tây Ban Nha (có thể bay hàng không giá rẻ) hoặc Thụy Sỹ (cảnh đồi núi tuyệt vời) thì chắc chắn cũng sẽ không hối tiếc.

Italia là "nước ngoài" đầu tiên em đi khi sang Pháp học (âm mưu từ khi chưa lần nào đặt chân lên máy bay). :) :)

Nếu từ Paris đi Amsterdam thì nên đi bằng tàu hay máy bay, mua vé chỗ nào? bạn cho mình ý kiến giúp. có biết hostel nào thì giúp luôn nhé. Cảm ơn bạn!:)

Xe Lu
20-05-2011, 20:53
Từ Paris đi Amsterdam bác có thể đi:
- Máy bay, cái này em không rõ lắm, nhưng chắc chắn Air France có đường bay (bác tự search thêm).

- Có thể đi Bus :
http://www.eurolines.com/

- Hoặc đi tàu:
http://www.thalys.com/

Tất cả các phương tiện trên đều có thể mua vé trên internet. Theo em thì đi tàu là thuận tiện nhất.

vian_yourfriend
23-05-2011, 09:12
Cả nhà ơi...
Em sẽ đi Cannes vao 17/6 nhưng tiện thể muốn ghé Lourdes và sang Roma vì e o miền bắc. Em có 4 ngày cho 2 nơi nhưng không biết sẽ di chuyển như thế nào ( cannes hay tu Nice di Lourdes? Cannes di Roma sau do quay ve Lourdes? Lourdes di Roma? SNCF ?và hotel nào ở Roma giá bình dân & tiện việc đi thăm quan? Khi tham quan có nên dùng bus? Những nơi đau cần đến ở Roma trong 2 ngay mà thuận đường?
Hướng dẫn giup minh voi....

nguyetthu
25-05-2011, 23:08
Bác ơi, bọn em theo dự kiến là 18/7 sẽ có mặt tại Paris ạ, em định khoảng 23-25/7 sẽ đi Provence. Nhưng ko bít tới Provence rùi thì đi vào các cánh đồng này bằng phương tiện gì ạ hihi, vẫn chưa thấy bác nào vào trả lời giúp. Vậy là vợ chồng bác đi trc em rùi, vậy có gì bác về review cho bọn em với nhá hihi

Bạn ơi, mình đang ở Hà Lan, cũng có ý định tháng 7 này sang Provence để chụp ảnh hoa, nhưng mình có mỗi 1 mình thôi, bạn cho mình join cùnh với được không? :)
Nếu không, thì bạn làm ơn share cho mình chút thông tin với :D.
Mình cũng chưa biết làm sao để vào trung tâm của Provence bạn ạ :(.
@bác cbtt: bác đi vào Provence bằng gì đấy ạ, có gì bác úp đết cho đàn em với nhé, cảm ơn bác nhiều :).

TravelBug
26-05-2011, 07:40
@vian_yourfriend: Tuyến đường bạn chọn khá rắc rối và rất mất thời gian không thích hợp với số ngày bạn dự định (4 ngày),. Từ Cannes đi Lourdes tôi không biết có máy bay không, nhưng xe lửa thì phải ghé qua Marseille hoặc Toulouse - mất thời gian khoảng trên 7h. Từ Lourdes lại phải trở lại Nice để đi máy bay Easyjet sang Rome - nếu muốn đi xe lửa Lourdes- Roma thì phải đi TGV thẳng về Paris Montparnasse (gần 6h), đổi sang Gare Bercy đi xe lửa đêm Paris-Roma....Hoặc đi xe lửa trở lại Cannes và đổi xe Cannes Milan và đổi tiếp xe đi Milan - Rome, thời gian tất cả là trên 16hrs! Bạn nên dành Lourdes cho chuyến khác

Phiêu Bồng
26-05-2011, 08:51
Chào bác TravelBug,
Em sẽ từ London sang Paris, nghe bảo di train thì mất khoảng hơn 2 giờ đồng hồ. Nhưng em lại muốn đi boat hay ferry vượt eo biển Manch để ngắm nhìn tận mắt eo biển lịch sử này. Mong bác tư vấn giúp cách nào tốt nhất

TravelBug
26-05-2011, 15:19
Train thì cứ trang eurostar mà tìm thông tin bạn à. Mà Chunnel thì không nhìn thấy gì khi vào đường hầm đâu, chỉ được nhanh và rẻ hơn thôi :). Phà qua eo biển Manche mà lên tại London bây giờ hình như phải qua Doves mất thời giờ nên không thịnh hành mấy . Eurostar mua vé sớm có thể có vé rẻ.

Thông tin từ www.seat61.com:

"Step 1: Take a train from London to Dover. Regular trains run from London Charing Cross to Dover (Priory station) every 30 minutes, journey time 1 hour 50 minutes. There's also a half-hourly service from London Victoria if that's a more convenient terminal for you. And now there's even a high-speed service from St Pancras to Dover too. You can check UK train times & fares at www.nationalrail.co.uk. Allow at least 65 minutes in Dover between your train arrival and planned ferry departure, preferably a bit more, as there is a 45-minute check-in for the ferry. Just buy your London-Dover train ticket at Charing Cross station on the day of travel, no advance reservation is necessary or even possible, you buy a ticket and hop on.

On arrival at Dover Priory station, take a bus (£2, every 20 minutes), taxi (about £4) or a long walk (around 30-40 minutes) to Dover Eastern Docks where the P&O & SeaFrance ships leave.

Step 2: Sail from Dover to Calais by P&O ferries (www.poferries.com). Ferries sail from Dover Eastern Docks to Calais every hour or two, crossing time 1 hour 30 minutes. You can book online in advance or just buy a ticket at the port, there are always places available. It is no longer possible to cross the Channel by hovercraft, as Hoverspeed stopped all their Dover-Calais SeaCat sailings in November 2005, and hovercraft were withdrawn several years before that. SeaFrance ceased taking foot passengers in September 2009.

The ferries arrive at Calais Maritime ferry terminal. If you have a backpack or other light luggage you can walk across the now-reopened footbridge into town, it's a 10 minute walk to the market place in the town centre, or a 15 minute walk to Calais Ville station. If you have heavy luggage or cannot walk far, take a shuttle bus from the ferry terminal to Calais Ville station, the bus fare is 2 euros (pounds not accepted). Make sure you allow at least 60 minutes in Calais between the ferry arrival and the departure of the train to Paris.

Step 3: Take a train from Calais or Boulogne to Paris. Coming from Calais, you normally take a local train to Boulogne and change there onto an express from Boulogne to Paris. There are relatively few trains between Calais or Boulogne and Paris, so it's the timings of these few French trains that will determine which of the frequent British trains and ferries you need to catch between London, Dover & Calais or Boulogne to connect. You can check French train times & fares at www.raileurope.co.uk or www.tgv-europe.com. Booking online might save a few pounds if you corner a cheap non-refundable, non-changeable 'prems' fare, but it's not expensive or difficult to simply buy a ticket at the station when you get there."

Phiêu Bồng
02-06-2011, 10:27
Cám ơn bác Travel Bug, theo hướng dẫn của bác em đã đặt vé đi Paris bằng boat. Hành trình phải đổi train một lần khi đi từ Calais về Paris, chi phí tính ra đắt hơn so nhưng em hoàn toàn hài lòng vì có thể ngắm được Manch như mong ước. Chúc bác khỏe

Daralie
07-06-2011, 18:38
Các bác cho em hỏi tí ah

Em đã book vé TGV từ Paris - Avignon ( khoảng 87E) và đã thanh toán bằng card (Em đang ở Úc nên card thanh toán quốc tế ko có vấn đề j ah). Nhưng khi em book tàu chặng từ Avignon - Cannes thì trang web ko có phần thanh toán, nên em ko thanh toán đc.

Sau đó em nhận đc mail "order summary" thay vì cái mail "order confirmation" như chặng trc em đã thanh toán. 1 ngày sau thì em nhận đc mail từ Eurotrain báo là ko thể confirm book của em được.

Em đã thử mua lại lần nữa thì vẫn ko thấy hiện ra khung payment để mình nhập thông tin card mà trả tiền. :((
Em phải làm sao đây. Nếu ko book trc thì em phải mua vé chặng từ Avignon - Cannes thế nào ah??? Có thể mua tại ga xe lửa hay ko? Mua lúc đó giá có mắc hơn ko ah????

-------------
Còn về chặng từ Cannes - Nice - Monaco, em thấy mọi người khuyên là đi bus. Vé bus có cần book trước hay ko ah? Tìm thông tin về bus chặng ấy ở đâu ah???

Em cám ơn mọi người

Xe Lu
07-06-2011, 19:12
Bác Dalarie book vé bằng Euotrain à ?
Em vừa thử vào book bằng trang voyages-sncf.com thì vẫn đến phần thanh toán bình thường bác ạ. Bác book vé cho ngày nào vậy ? có trong vòng 3 tháng không bác ? Bác thử lại với trang của sncf xem có được không nhé!

Cannes - Nice - Monaco bác đi tầu hay Car đều thuận tiện. Moị người khuyên đi ô tô chắc vì rẻ hơn (??). Vé bus bác có thể mua trên xe hoặc ở bến. Không cần đặt trước.
Cần thông tin, bác cứ google là ra hết.

http://www.lignesdazur.com/

Chẳng hạn tuyến bus 200 nối Cannes - Nice:
http://www.cg06.fr/cms/cg06/upload/servir-les-habitants/fr/files/200.pdf

Vùng này đi bus đúng là siêu rẻ, ngoại trừ ra sân bay, còn thì vé 1E đi được 74 phút, kể cả đi tuyến nối giữa các thành phố (intercity) xa tít tắp; vé ngày: 4E. :)

http://www.lignesdazur.com/tarif/?rub_code=7&thm_id=880

Daralie
07-06-2011, 21:28
Cám ơn bác Xelu nhìu, em đã book đc vé trong trang sncf với giá 49E :( vé rẻ đã bán hết. Chắc do vậy nên trong trang Eurotrain nó ko cho em pay :D thank bác nhìu. Còn về chặng đi Nice em sẽ từ từ nghiên cứu ah. Cám ơn bác đã giúp

tigon1508
14-06-2011, 19:05
Ôi, đọc trong này nhiều thông tin quá cứ loạn hết cả lên :D.
Đồng chí xelu khi nào online thì PM cho chị cái nick yahoo để chị hỏi mấy thông tin tàu xe đi lại từ Paris đến Provence nhé, gấp gấp. Cuối tuần này chị đi Paris, :D

Thanks rất nhiều.

Tigon.

Xe Lu
14-06-2011, 22:25
Tàu trong Pháp thì cứ sncf voyages thôi chị tigon ạ:
www.voyages-sncf.com

fresh_air
15-06-2011, 03:41
Nếu các bác ko ngại đi nhờ xe và biết chút tiếng Pháp có thể dùng trang covoiturage.fr - chỉ chia tiền xăng dầu và lộ phí, rẻ hơn vé tàu rất nhiều.

tigon1508
15-06-2011, 04:19
Để dành lần sau đi vậy, lần này đi đâu cũng gấp, chả có time đi nhiều, :(.

Mem nào đến Đức - Dusseldorf thì mình cho ở nhờ nhá, :D (đến cuối tháng 7 thoai).

cbtt
18-06-2011, 15:49
Cám ơn bác Xelu nhìu, em đã book đc vé trong trang sncf với giá 49E :( vé rẻ đã bán hết. Chắc do vậy nên trong trang Eurotrain nó ko cho em pay :D thank bác nhìu. Còn về chặng đi Nice em sẽ từ từ nghiên cứu ah. Cám ơn bác đã giúp

Bận túi bụi hôm nay mới quay lại với kế hoạch đi Avignon hoặc Aix en provence.

@Daralie: Khi nào bạn đi Avignon đấy bạn? Bọn tớ định đi vào 15/7, mà đang băn khoăn nên đi về trong ngày hay ở lại đến 16/7 đây. Thời gian eo hẹp quá. Mà còn chưa biết nên đi Avignon hay Aix en provence nữa :( Qua tới Pháp, đúng mùa oải hương mà không xem được thì tiếc lắm.

Các bác tư vấn cho em với ạ.

Daralie
20-06-2011, 00:31
@Cbtt: hì, vì đọc mấy câu hỏi của bác về hoa oải hương mà em quyết định đi xuống Avignon :D và bớt ngày ở Paris lại :D

Em đi Avignon 1/7, đi tàu TGV từ 7:50am đến 11:20am mới đến, nên chỉ còn có nửa ngày 1/7, thế nên em quyết định ở cả ngày 2/7 và book tour ( hoặc có thể đi bus xuống Aix en Provence), và sáng 10h ngày 3/7 thì em đi Cannes.

Vì đi tàu hơi lâu nên mất hết nửa ngày rồi, nếu chỉ đi về trong ngày thì thời gian chỉ đủ đến, chụp ảnh xong thì lại lên tàu ngồi tiếp rồi :D

huongmuahe
24-06-2011, 10:39
Các bác ơi, bọn em đang tìm vé và đường đi từ Provence đi Venice mà search chưa ra, có bác nào có thông tin thì giúp bọn em với ạ

Antilope
27-06-2011, 16:31
@huongmuahe: Từ Aix en Provence đi Venice thì không tiện lắm, nếu đi tàu phải đổi nhiều lần, thời gian khá dài (trên 15h), giá cả cũng không rẻ (~200E). Chỉ có 2 cách đi thôi:
1. Provence - Lyon - Dijon - Venice.
2. Provence - Paris Bercy - Venice.
Vé tàu mua tại đây: http://www.voyages-sncf.com
Nếu đi máy bay thì bạn phải xuống Marseille mới có sân bay (25km).

like_travelling
29-06-2011, 05:05
Ban nguyetthu ơi làm thế nào để contact với bạn? Mình cũng sẽ đi 1 mình tới Provence tháng 7 đây.
Dự tính sẽ đi từ Venice đến Avignon vào ngày 2/7 hoặc 3/7, nhưng chưa mua vé tầu/máy bay. Nghe nói ngày 4/7 có even lavender gì đó nên muốn đến dịp này. Số ngày ở lại đó thì mình đang để mở, có thể 1 tuần, đi loanh quanh các làng vùng Provence nữa.

Mình từ Hanoi qua châu Âu du lịch nên đi suốt ngày, không mấy khi có điều kiện check email. Nếu bạn OK đi thì SMS cho nhanh chóng nhé, số máy +84912069226. Mong có bạn đi cùng để share tiền khách sạn mà lại có người chụp ảnh đứng ở cánh đồng oải hương cho nhau nữa chứ, hihi....

Bạn ơi, mình đang ở Hà Lan, cũng có ý định tháng 7 này sang Provence để chụp ảnh hoa, nhưng mình có mỗi 1 mình thôi, bạn cho mình join cùnh với được không? :)
Nếu không, thì bạn làm ơn share cho mình chút thông tin với :D.
Mình cũng chưa biết làm sao để vào trung tâm của Provence bạn ạ :(.
@bác cbtt: bác đi vào Provence bằng gì đấy ạ, có gì bác úp đết cho đàn em với nhé, cảm ơn bác nhiều :).

ATIM
29-06-2011, 07:52
@Daralie: Khi nào bạn đi Avignon đấy bạn? Bọn tớ định đi vào 15/7, mà đang băn khoăn nên đi về trong ngày hay ở lại đến 16/7 đây. Thời gian eo hẹp quá. Mà còn chưa biết nên đi Avignon hay Aix en provence nữa :( Qua tới Pháp, đúng mùa oải hương mà không xem được thì tiếc lắm.

Các bác tư vấn cho em với ạ.

Ngày 15/7 tới em cũng qua tới Paris, thấy các bác có kế hoạch đi Avignon hay quá nếu được em xin đi cùng có được không? em chưa biết đi đâu trong thời gian ở Pháp từ 15-18/7. Đang tính đi Bordeaux cho gần nhưng nếu được đi cùng các bác thì em sẽ đi Avignon để chụp hình và xem Lavender. Cám ơn bác. Em ở TP HCM.

Daralie
02-07-2011, 02:39
Các bác ơi, giúp em với, em đến Pháp đã 3 ngày rồi mà vẫn không biết mua cái thẻ gọi điện thoại công cộng. Thấy ở ngoài đường có nhiều lắm nhưng mà hỏi thì không ai chỉ cho em mua cái card đó ở đâu. Mà lại không bỏ tiền xu vào để gọi được, mấy cái điện thoại công cộng ở nhà ga lớn như Gare de Lyon hay sân bay CDG mới bỏ được tiền xu. Hic, bữa giờ em mua hết 2 cái sim đểu rồi ạ.

Các bác giúp em với.

Diễn đàn tích hợp sẵn bộ gõ tiếng Việt rồi, bạn cứ gõ bình thường nhé!

TravelBug
02-07-2011, 09:15
@Daralie: Mua trong mấy tiệm bán thuốc lá Tabac ấy bạn ơi!

huongmuahe
02-07-2011, 11:57
Các bác ơi, tình hình là em đang tìm phòng ở Avignon, vào hostelworld với lại hostelbookers thì chỉ ra có 1,2 chỗ mà giá hơi đắt lại xa trung tâm. Em có vào booking thì nhiều options hơn 1 chút nhưng mà giá hơi cao hiz, có bác nào có thể gợi ý cho bọn em cái hostel hoặc dorm nào rẻ rẻ tầm 20-25eu/1 người đổ xuống ko ạ? Em đọc thấy có bác nào bảo là ở YMCK hostel gì đó có view ổn mà em search google lẫn mấy trang kia đều ko ra. Có bác nào biết thông tin gì về vụ này giúp bọn em với ạ. Bọn em check-in 22-July và check-out 24-July. Em cảm ơn các bác ^^

Daralie
04-07-2011, 14:52
Cảm ơn bác Bug.
Sr mod emko biết gõ theo kiểu vni, nãy giờ em mò từng chữ coi dấu nào là chữ cái nào, giờ thì tam ổn.

@huongmuahe: tớ vừa mới ở Avignon xong.
Avignon là thi trấn du lich nhỏ có rất nhiều khách san, không cần book trước, bác chỉ cần đi loanh quanh và hỏi xem còn phòng không là đươc. Các ks bình dân co niên yết giá trước cửa. Giá thấp nhất cho 2 người khoảng 50-60E. Các ks đó nằm doc con phố chính ở Avignon luôn

Đến Avignon ban nên book các tour half day khoảng 50e/người thì mới đến đươc vùng có Lavender và các ngôi làng cổ, còn không thì chỉ loanh quanh trong phố cổ không thấy đươc lavender đâu. Mà lavender field nhỏ chứ không bat ngàn như tưởng tương của tớ, nhỏ chỉ bằng mấy cái ruộng lúa của Vn minhf thôi ah, vì có lẽ từng hộ trồng thưa thớt nên không mênh mông.

baixinho
04-07-2011, 18:44
Đến Avignon ban nên book các tour half day khoảng 50e/người thì mới đến đươc vùng có Lavender và các ngôi làng cổ, còn không thì chỉ loanh quanh trong phố cổ không thấy đươc lavender đâu. Mà lavender field nhỏ chứ không bat ngàn như tưởng tương của tớ, nhỏ chỉ bằng mấy cái ruộng lúa của Vn minhf thôi ah, vì có lẽ từng hộ trồng thưa thớt nên không mênh mông.

Bạn này đi giống y mình năm ngoái. Mình cũng thất vọng vì fields bé quá. Cũng có thể do tour chỉ đưa đến những chỗ gần Avignon nên bé vậy thôi.

pantera2922
05-07-2011, 21:10
Mình cũng định đi thăm đồng Lavender vào cuối tháng 7 này, nhưng đang phân vân không biết nên đi Aix-en-Provence hay là Avignon. bạn nào có kinh nghiêm cho mình lời khuyên với ?? Mình không có bằng lái oto nên bạn nào có thông tin về các tour đi thăm đồng Lavender hay vườn nho thì cho mình luôn nhé !! Cám ơn nhiều :).

huongmuahe
05-07-2011, 23:37
Hiz, tình hình là rất tình hình các bác ơi, em vẫn đang nháo nhác tìm chỗ ở tại Avignon mà chưa ra, bác nào có thông tin gì có thể pass cho bọn em về chỗ ở thì em cảm ơn lắm lắm ah, có mấy cái hostel thì kín chỗ mất rùi huhu..em lượn vào couchsurfing thì được biết hóa ra là từ 3-31/7 này ở Avignon các bạn í có international festival gì đó lớn lắm nên hầu hết các hostel đều đã kín lịch, chết mất thôi :((.
Bác Daralie ở khách sạn nào đợt vừa rùi vậy ah, nếu bác còn giữ email địa chỉ hay điện thoại gì thì cho em với nhớ..
Bác nào biết thông tin gì về vụ này thì cho em với, em cảm ơn các bác nhiều nhiều ah ^^

tuliptim
01-11-2011, 21:07
Chào các bạn,
Trung tuần tháng 11 này mình phải sang Marseille làm việc 2 ngày (17-18/11), sau đó có ngày thứ bảy (19/11) rảnh rỗi mà chưa biết đi thăm thú ở đâu. Bạn nào biết những điểm thăm quan thú vị quanh Marseille thì mách mình với nhé. Cám ơn mọi người nhiều!

Saadi
04-11-2011, 04:19
Chào các bạn,
Trung tuần tháng 11 này mình phải sang Marseille làm việc 2 ngày (17-18/11), sau đó có ngày thứ bảy (19/11) rảnh rỗi mà chưa biết đi thăm thú ở đâu. Bạn nào biết những điểm thăm quan thú vị quanh Marseille thì mách mình với nhé. Cám ơn mọi người nhiều!

Ở vùng Provence thì cái gì cũng có, núi non biển đồi hoa lá đủ cả :D cơ mà mùa này chả có hoa lavende hay coquelicot nên bạn tulip không xem hoa được đâu.

Bạn có một ngày rảnh, mà chưa biết đi đâu á, vậy mình gợi ý tạm cho bạn vài chỗ, cái nào thích hợp thì bạn chọn nhé.

- Nếu bạn thích biển, có thể đi biển gần hoặc biển xa: biển xa thì đi Nice, biến gần thì đi Cassis hoặc Ciotat. Nhưng giữa Cassis và Ciotat tớ prefer Cassis hơn, vì thị trấn nằm trên đồi, biển cassis xanh trong đẹp hơn, đi quanh quanh trên đồi cũng có nhiều view panorama thích ngoài ra ở ngoại ô còn có nhiều cánh đồng nho. Đến xem đồng nho cuối mùa cũng thích lắm, chỉ còn vài chùm quả tím thưa thớt lắc lỉu, ăn chát chát, nhưng màu lá nho chuyển sang sắc vàng, có loại nho lá sang màu đỏ, nhìn xa xa cả cánh đồng đỏ au, trông như hoa, rất đẹp :D

- Nếu bạn thích thị trấn miền nam êm đềm với những terrasse cafe thảnh thơi, balcon hoa tươi tắn, phố đi bộ tấp nập yên ả, những bảo tàng, nhà hát, di tích lịch sử, thì tớ gợi ý cho bạn một trong hai thành phố Aix en Provence hoặc Arles.
Aix cách Marseille 30km, Arles cách Marseille gần 100km. Ở Aix có nhiều đài phun nước, nhiều khách sạn, bảo tàng cổ kính, có tháp chuông nhà thờ gần hotel de ville. Thành phố bình dị nhưng quý tộc, nếu thời tiết đẹp, bạn tha thẩn đi dạo trong centre ville và ngồi cafe ở cour mirabeau hoặc ở quảng trường ngay gần hôtel de ville mà ngắm nắng ấm áp, ngắm người lại qua, hay nghe các bạn nghệ sĩ đường phố hát hò, kéo accordeon hoặc chơi guitar, hay mandoline, thì cũng tuyệt lắm đấy. Thú vui nhẹ nhàng ;-)
Arles cũng mang đậm đặc trưng của một thành phố miền nam nước Pháp với ngõ nhỏ phố cổ thưa thớt người lại qua, những ô cửa sổ cũ kỹ ngả màu trong thời gian, những lối đi dốc, hẹp và sự tươi tắn của miền Địa Trung Hải quanh năm nắng ấm trời xanh. Bạn tìm thấy ở đây đấu trường La Mã hoành tráng, amphitheatre chỉ còn là di tích với vài cột trụ đá nhưng vẫn rất đẹp và gợi nhớ về một thời huy hoàng của triều đại Romain. Ở Arles, bạn có thể đến thăm fondation Van Gogh, thăm bệnh viện nơi ngày xưa Van Gogh lưu trú, thăm quán cafe Maison jaune nơi Van Gogh thường lui tới và đã vẽ những bức tranh nổi tiếng Terrasse cafe, La nuit etoilee (Tuy nhiên khi tớ đến quán này hoàn toàn thất vọng, vì giờ nó là cafe restaurant, màu vôi vàng xỉn xấu xí, ông chủ quán có vẻ khó tính và chẳng artistique gì cả. Nhưng dù sao đó cũng là một nơi chốn lịch sử đối với những ai yêu mến Van Gogh)
Ở Arles còn có dòng sông Rhône êm mát xanh trong, bạn đi bộ ra rìa thành phố, đứng trên cầu ngắm nghía thuyền bè, cây cối, người qua người lại, cũng thích.

- Nếu bạn thích núi đồi thì mình gợi ý cho bạn đến Baux de Provence hoặc Saint Rémy. 2 thị trấn này nằm khá gần nhau. Beaux de Provence nằm trên ngọn đồi lớn, có lâu đài, nhà thờ...đại loại nhiều di tích lịch sử, nhưng điều thích nhất ở đây là từ nhà thờ trên đỉnh đồi, bạn có thể lọt thỏm trong không gian mênh mông rộng lớn, nhìn khắp vùng Provence thấy những rừng thông xanh mát, những dãy núi bao quanh, những đồi nho trùng điệp chạy lan mãi lan mãi, và ôi chà, bạn còn trông thấy....biển nữa.
Đi qua Beaux de Provence khoảng 15 phút ô tô là sẽ tới Saint Rémy - một thị trấn nhỏ, mới nhìn qua có vẻ hẻo lánh, nhưng đi vào trong thành mới thấy cực kỳ nhộn nhịp và phát triển du lịch, không thua gì ở Arles. Saint Remy cũng có thể coi là một thị trấn điển hình của miền nam. Tại đây bạn có thể đến thăm bệnh viện Saint Paul nơi ngày xưa Van Gogh sống, trong khuôn viên là vườn oliu xanh ngắt và vườn hoa đẹp tuyệt. Nếu bạn đến đây vào mùa hạ, bạn sẽ được ngắm hoa coquelicot nhảy nhót đỏ au trong nắng, nếu bạn đến đây vào tháng 6, bạn sẽ được ngắm hoa lavande thẳng tắp chạy tít mù khơi tím lịm ngọt ngào, những bông hoa iris buồn bã và hoa hướng dương sắp tàn nhưng vẫn cố vươn mình dáng dịu. Đặc biệt,, bạn được thăm căn phòng đơn sơ của Van Gogh, chỉ một chiếc giường đơn, một ghế mây, giá vẽ, túi vẽ quá sờn, bảng màu cũ...Ô cửa sổ phòng Van Gogh nhìn xuống vườn hoa đẹp đẽ kia, và còn có thể trông ra xa xa với những cánh đồng lúa mạch, những vườn oliu xanh trái, bầu trời lơ lửng...Thật dễ hiểu sao thời kỳ này Van Gogh vẽ tranh rộn rã sắc màu và sống động thế ;-)
Ngoài ra cách centre ville của Saint Remy khoảng 20 phút đi bộ, bạn sẽ đến Glanum, thị trấn La Mã cổ với những dấu tích của thời đại xa xưa, một thành phố đã chết, nhưng không chìm vào quên lãng :D Bạn có thể chụp ảnh cổng vào, mái vòm với những họa tiết tinh xảo.

- Còn nếu bạn đã đi những thành phố, thị trấn nổi tiếng ấy rồi, thì tớ có thể comment cho bạn đến vài nơi khác, nhưng theo tớ, không thực sự hấp dẫn bằng, và nhất là đi lại với Marseille trong ngày không tiện lắm. Bạn có thể đến thành phố Martigues - được mệnh danh là Venise của Provence với những dòng kênh xanh mát êm ả của hồ Etang Berre rộng lớn, nơi đây thuyền bè đậu san sát, màu sắc cũng đẹp, những ngôi nhà dọc canal được sơn màu sắc óng ả, nhìn cũng thích, nhưng chỉ cần lang thang 4,5 tiếng quanh thành phố là bạn sẽ chán rồi. Nó yên bình những cũng lặng lẽ quá, có phần buồn tẻ.

Gordes: ngôi làng trung cổ rất đẹp nằm trên đồi, những căn nhà, cầu thang bằng đá xưa cũ, những đoạn dốc quanh co khúc khuỷu cực hay ho, lâu đài cổ. Gordes là điểm đến nổi tiếng trong mùa hè của Provence, dành cho những ai muốn tìm hoa lavande, vì từ làng này, đi theo đường núi là bắt gặp những cánh đồng lavande thơm lừng, chạy tít mù tắp đầy ong thơm bướm lượn, hơn nữa trên lối mòn này, bạn có rất nhiều view đẹp chụp đồi núi làng mạc, hoa lá. Có tu viện nằm lọt thỏm trong thung lũng, bao quanh bởi những cánh đồng lavande rộng lớn, nên thơ lắm.

....Tớ là dân Provence, hay đi lang thang quanh vùng nên tạm liệt kê vài địa điểm ấy để bạn chọn. Vùng Provence quá đẹp, tớ yêu mến nó đến mức có lúc thành mộng mị, biết rằng không nên so sánh miền đất này với vùng đất kia, vì chẳng để làm gì. Ấy thế mà có lần vẫn buột miệng nói cùng một bác photographe: Ông có cho rằng Provence là nơi đẹp nhất nước Pháp không. Để rồi nhận được cái nhún vai bảo: Ừ, nơi này đẹp, nhưng mày làm phép so sánh thế thì khó nói quá :D

- Ngoài ra bạn có thể đi tàu TER đến Avignon. Avignon cũng là thành phố, bức tường thành bao quanh nó vẫn còn khá nguyên vẹn (điều mà hiếm thành phố khác giữ được), lâu đài Chateau Pape hoành tráng, dòng sông Rhone rộng lớn, cây cầu Avignon già khu bị gẫy nằm buồn thiu nhưng lúc nào cũng nườm nượp khách khứa kéo tới xem. Phố cổ Teinturie vốn là hàng dệt ngày xưa, giờ vẫn lưu lại những cối xay gió trên dòng kênh...bẩn như sông Tô Lịch Hà Nội, vài boutique vải vóc quần áo, quán cafe và nhà thờ ở phố này trông rất hay. Nhưng nói chung tớ không có thiện cảm với Avignon nhiều lắm, tớ thấy nó lộn xộn, nhiều rệp :D

Tạm điểm danh thế đã.

Những thành phố tớ kể trên kia, bạn có thể đi bằng hệ thống xe bus cartetreize của vùng Bouche du Rhone. Ra nhà gare saint Charles ở Marseille để hỏi giờ bus và mua vé.

;-)

Chúc bạn tận hưởng 1 ngày Provence đẹp trời trong tháng 11. Mấy hôm nay mưa quá >=<

tuliptim
04-11-2011, 10:31
Cám ơn bạn Saadi nhiều nhé, mình sẽ ngâm cứu những nơi bạn gơi ý vì có nhiều đề mà chỉ được chọn 1 thôi :). Hy vọng là thời tiết sẽ ủng hộ mình, sẽ không mưa. Lần trước khi mình đến thì Marseille nổi gió ầm ầm (mistral) làm máy bay chao đảo =>say. Ngồi cả chặng HN-Paris chả sao mà đến Marseille thì sợ quá.

BGI
04-11-2011, 14:03
Mình chỉ đi qua Avignon một lần, ấn tượng nhất là nhà ga có kiến trúc rất lạ. Vùng này yên bình, thơ mộng và cỏ cây rất có hồn...

Saadi
04-11-2011, 14:59
Công nhận gió mistral ở Provence thì thổi khủng khiếp thật, nhất là khi bác lên đồi mà dính gió này >=< Cảm giác dễ bị thổi bay lắm. Hồi năm ngoái em đến nhà thờ Notre dame de la garde trên đồi cạnh vieux port, nơi này view nhìn biển, nhìn xuống cảng rất đẹp, nhưng hôm đó lần đầu tiên dính gió mistral. Đứng bên trong nhà thờ, nghe gió thổi gừ gào bên ngoài mà cảm tưởng như bão cấp 13 ở nhà mình. Đến lúc ra ngoài sân, không vịn vào thành lan can thì bị gió thổi bay thật. Năm ngoái có khoảng 47 kg :))

bác BGI: Em cũng mới đến Avignon 1 ngày, vẫn chưa đi hết thành phố. Nhưng bác nói đến centre ville hay ngoại ô của Avignon mà bảo là cỏ cây có hồn ạ? Ở rìa Avignon có sông Rhone và công viên, ngày đẹp trời lang thang ra đấy cũng thú vị. Trong centre ville thì em thấy kha khá rệp, cũng có nhiều ngôi nhà kiến trúc arabe nữa. Nói chung vẫn không thiện cảm với Avignon bằng Arles và Aix :D Chả hiểu vì sao.

Avignon có 2 nhà gare: một gare routiere gần thành phố, một gare tgv cách centre ville 3,4 km. Cái nhà gare có kiến trúc lạ mà bác bảo chắc chắn là gare TGV rồi. Nhắc mới nhớ chuyện, hồi tháng 5 em đi TER đến Avignon buổi sáng và đặt vé về vào đêm lúc 12h cho rẻ. Mải chơi, đến khi nhìn lại vé mới ngớ người ra là tàu về ở gare tgv chứ không phải gare routiere. Giời ơi, hôm ấy thứ 7, bus biếc hết sớm, trời lại tối nhanh, em ra bến bus đợi dài cổ, suýt nữa bắt taxi cùng một chị người Nga cũng đi du lịch bụi, may mà có cái bus lúc 10h đêm thì phải. Chuyến muộn nhất nối centre ville và gare tgv là hơn 11h pm, giá 2e, nếu em nhớ không nhầm ;-)

11h vạ vật ở nhà gare, buổi đêm vắng tèo, có 2 anh nhân viên bảo vệ dắt chó lượn đi lượn lại, có một ông già da đen và 2 thằng rệp, với lại mỗi em là con gái. Đến khi lên tàu, 4 người ngồi cùng một khoang, ngồi chém gió chơi. 2 bạn rệp ấy bị nhỡ tàu đến Montpellier xem concert nên nó đành về Marseille bằng cách trốn vé. Hehe, chúng nó vừa ngồi vừa run, sợ controleur kiểm tra, phạt mấy trăm eurs thì tèo. May mà muộn quá rồi, chả tăm hơi controleur nào sất. Đến khi xuống gare st charles tụi nó mới thở phào.

Em công nhận với bác gare TGV của Avignon đẹp, em có chụp một cái ảnh buổi đêm, mà chả biết vất đi đâu, để chốc em tìm lại, up phát. Em thấy kiểu lượn lượn cong cong ấy hơi giống nhà gare Liege bên Bỉ, nhưng tất nhiên gare Liege hoành tráng hơn ;-)

Ở Pháp em chưa đi được nhiều, nhưng loanh quanh mấy nhà gare, em vẫn thích gare St Charles của Marseille, vì nó nằm trên đồi cao hẳn, nhà gare thoáng, không quá rộng, không bé. Khách du lịch đến gare có thể ra ngoài terrase đứng vịn tường hút thuốc, ngắm nhà thờ Notre dame phía xa, hay có view nhìn thành phố khá đẹp, nhìn được cả dãy núi quanh quanh. Thêm nữa hành lang có 106 bậc cầu thang (Hehe, năm ngoái em ở marseille, ngày nào cũng phải đi ra gare st charles để bắt bus đến aix học nên em đếm kĩ bậc thang lắm), nếu có máy ảnh xịn, chụp choẹt lên cũng mênh mông hun hút lắm :D

tuliptim
04-11-2011, 15:30
@Saadi: Phải công nhận là bạn Saadi ko thích Avignon thật :). Lần này tớ sẽ thăm nhà gare st Charles xem thế nào, lần trước tớ nhảy từ máy bay xuống là ngồi luôn lên taxi chả biết mô tê gì cả.
Bạn đã đi thăm các đảo của Marseille chưa? Tớ đi đảo Frioul nhưng ko vào Chateau d'If, cũng thú vị nhưng tớ chả biết tả thế nào cả (văn dốt quá). Cũng bắt bus lên Notre Dame de la Garde, đường đi thì thôi rồi, quanh co, ngoằn nghèo nên lúc xuống quyết định thả bộ, được cái không khí bên đó cũng thích thật, nắng cháy mặt mà chả thấy đau đầu như nắng ở nhà. Cứ chủ quan ko dùng kem chống nắng, về nhà mới thấy đen, cả vài tháng không lại được.
Muốn up ít ảnh lên đây mà chưa biết cách, để tối mò xem sao đã.

Saadi
04-11-2011, 16:20
Hehe, em cũng không hiểu vì sao mà đến Avignon cảm giác không mặn mà mến yêu gì lắm, kì lạ thật. :D Dù hôm đó ở Avignon, buổi sáng em lê la được nghe một bạn giai chơi guitar trong công viên gần bureau de tourisme rất là hay, một bác già đi du lịch chụp cho em cái ảnh, sau này mùa hè em ở Paris, bác ấy từ Anh còn gửi photo với bưu thiếp qua bưu điện cho em như lời bác hứa (thật là tốt tính chu đáo ghê), và buổi tối lang thang ở gare tgv không đến nỗi nào. Kết luận là chỉ do cái khó tính của cảm giác của em thôi ;-)

Nhiều lúc em yêu mến một thành phố chẳng vì lí do gì, à không, thực ra thì cũng có, nhưng mà là lí do lãng xẹt. Ví như quyết chí đến một thành phố, chỉ vì ở thành phố đó, có người mình từng yêu mến từng ở đó. Ví như chỉ cần đi bộ qua cây cầu ngang bờ sông, mà biết rằng người ấy ngày xưa vẫn đạp xe đến trường, thênh thang trên cây cầu này. Tìm ra trường đại học nằm trong khu phố cổ, với cái khuôn viên chất đầy xe đạp, cánh cửa gỗ cổ kính đóng im ỉm ghi tên khoa mà người ấy từng theo, cái con đường nhỏ lên dốc, xuống dốc, với một nhà thờ điểm tiếng chuông gióng giả xa gần xa gàn. Chậc, cảnh chẳng có gì đặc biệt, nhưng nó lại nằm trong danh sách nơi cần đến và muốn đến của em, vì chẳng lý do quan trọng gì cả. Mà đến cả người từng yêu mến ấy, cũng chẳng là cái móng tay gì sất :LL

Cơ mà ví như em đi Tây Ban Nha, vùng Andalousia, bởi có nhà thơ Garcia Lorca mến yêu, bởi Che Guevara (tuy ông là người Argent nhưng không hiểu sao em vẫn thấy một liên hệ rất chặt chẽ giữa Che và TBN, chắc do cùng ngôn ngữ và cùng phong cách sống phóng khoáng ^^), bởi bài hát Hasta Siempre của cô nàng Nathalie Cardone như giục giã người ta khoác balo lên đường và đi khắp xứ sở bôhêmiêng sôi nổi hoang dã tự do của đất nước Espagna xinh đẹp; ví như em chạy quanh quanh mấy thành phố Arles và St Remy trước tiên vì những nơi đó có Van Gogh thân thương của em từng gắn bó vẽ vời; ví như ngày mưa em đến nghĩa trang Montmartre ở Paris vì ở lối đi số 17, cuối hàng, là ngôi mộ của cô ca sĩ Dalida tài hoa bạc mệnh mà em thương cảm nằm ở đ; ví như em sẽ đi Đan Mạch, copenhague một ngày nào đấy vì có Andersen yêu yêu dấu của tuổi thơ; em sẽ đi Nga một ngày xa xa, ở Saint Peterburg từng có Onga Becgon với "Tránh đừng động vào cây mùa lá rụng", ở Maxcova từng có bạn em học cả chục năm trời, ở đảo Yalta từng có họa sĩ Levitan và Sekhop trong ngôi nhà bên vịnh, vào rừng để trải qua cái cảm giác mà nhà văn Prisvin quanh năm đi săn trong rừng và ghi nhật ký thời tiết từng sống, nhìn ngắm và hít hà những chiếc lá liễu hoàn diệp đóng băng trong tuyết mà ông già mộng mơ Pauxtopxki thường trầm trồ miêu tả...

Chẹp, sao tự dưng chém gió chém bão ác liệt thế này nhỉ. Đại loại ý em là, em thường hay đi đến những nơi mà hồi bé em đọc trong sách vở và mơ ước tới, phần vì cảnh đẹp, phần nữa vì nó gắn bó với những tác giả mà bản thân thương mến. Hehe, không biết có bác nào rơi vào trường hợp như em không :-))))))))))))))

À chị Tulip hỏi về đảo của Marseille, thì hồi đầu năm em cũng chỉ đi Frioul chứ chưa đi Chateau d'If vì hồi đó nó đang sửa gì trên Chateau d'If ấy, giờ thì opened rồi, nhưng chả có hứng đi Chateau d'If, chắc do em chưa đọc cuốn bá tước Montecristo, hehe.

Nắng ở đây cũng kinh khủng lắm mà, em toàn ra ngoài lúc 12h trưa, vừa đen vừa đau đầu. Chắc do sức khỏe em càng ngày càng tệ.

;D

BGI
04-11-2011, 21:26
Bạn này cũng đặc biệt nhỉ, thích những nơi gắn bó với trang sách tuổi thơ...
Mình ở Montpelier 3 ngày cũng thấy thích thành phố yên bình này, khu trung tâm rất dễ thương. Buổi tối đi uống bia cây ( bia rót vào một cột khoảng 4-5 lít gì đó) mình và hai ba người bạn uống nhiều quá nên bàn bên cạnh không uống hết lại mang sang cho 1/2 cây. Vui vẻ thật, mình nhớ mãi...

hachaubio
13-04-2012, 18:43
Tháng 8 này em định sẽ đi Cote d'azur khoảng 4 ngày với mục đích nghỉ ngơi tắm biển kết hợp tham quan du lịch. Nhờ các bác góp ý lịch trình giúp em :
- Trưa ngày 1 : đến Nice, nhận phòng khách sạn, tắm biển và dạo quanh thành phố
- Sáng ngày 2: bắt bus hoặc tàu đi Monaco, ngày chơi ở Monaco, tối về Nice ngủ
- Sáng ngày 3: hoặc bắt bus đi Grass rồi về Nice ngủ, hoặc chỉ chơi và tăm biển ở Nice, nghỉ đêm tại Nice
- Trưa ngày 4: lên đường đi Saint-Tropez, ngủ đêm tại Saint-Tropez,
- Trưa ngày 5: bắt tàu về nhà
Em đang băn khoăn có nên thêm Cap d'Antibes vào không vì thấy nhiều bác khen đẹp. Các bác cho biết là Cap d'Antibes có khác (hay đẹp hơn) Nice và Monaco không, vì em thấy đều là biển cả. Cannes em đã loại ra khỏi danh sách vì không có gì đặc sắc.

Kế hoạch ở cố định Nice rồi từ đấy đi Monaco và Grass có ok không hả các bác? Em không muốn đổi khách sạn nhiều lích kích, mà quãng đường di chuyển cũng chỉ khoảng 1-2 tiếng nên em nghĩ là ổn.

Nửa cuối tháng 8 biển đã bắt đầu lạnh chưa hả các bác, có thoải mái đi dạo biển đêm được không?

baixinho
13-04-2012, 23:32
Mình nghĩ khí hậu phía Nam nc Pháp cũng giống mấy bọn Ý ủng, t8 còn nóng chảy mỡ như ở HN ý.

nevada
14-04-2012, 00:12
Tớ thấy hình như không nhiều người đi Grasse lắm đâu, hình như chỉ nổi tiếng về nước hoa thôi. Ở Nice thì họ hay đi Eze, ngay gần đấy, ở trên núi, đẹp khủng khiếp, nhìn xuống biển, bạn đi Monaco nếu ko hết 1 ngày thì lúc chiều về có thể qua Eze. Antibes thì thú thật mình thấy ko có gì đặc biệt, thậm chí qua Cannes tý còn vui hơn, có cái Walk of Fame như kiểu Hollywood, thay vì hình ngôi sao thì các bác nổi tiếng ấn cái bàn tay xuống, mình thấy cũng thú vị.

hachaubio
14-04-2012, 01:53
Grass em cũng thích vừa phải nên có thể bỏ được. Eze nghe bác tả mà em cũng thèm quá, search ra thì thấy đi từ Nice đến đấy chỉ mất có 10p đi tàu, quá ổn. Lịch trình thay đổi của em sẽ là 3 ngày ở Nice, từ đấy đi Monaco và Eze ban ngày, tối về Nice ngủ. Ngày thứ 4 thì đi Saint-Tropez.

Mỗi tội là khách sạn ở Saint-Tropez đắt quá, trên booking.com rẻ nhất cũng là 120E/phòng đôi. Có bác nào đã từng ở đấy tư vấn cho em cái vụ này với ạ?

nevada
14-04-2012, 13:18
@hachaubio: Saint Tropez thì đương nhiên là đắt rồi, nhất là mùa hè, nhiều dân giàu và night life, quán xá, nổi tiếng ở vùng đó. Tớ qua thì thấy thích, nhưng nêu đắt quá thì chơi tối muộn rồi về lại đâu mà ngủ, rẻ hơn. Bạn đi Eze thì chú ý tý, nếu đi tàu thì tàu sẽ dừng ở ga ven biển, từ đó phải đi bộ lên núi 1 quãng, mình nhớ là tầm 20-30p, con trai đi chắc ko vde gì, con gái thì đừng mang gầy cao gót. Lúc về lại Nice thì từ phía làng trên cao có bus về thẳng Nice, ko nhất thiết phải xuống núi, quay lại ga tàu ở ven biển. Tớ vừa ở đó vài ngày tháng 3, đẹp thì công nhận đẹp, nhưng hơi buồn, cá nhân mình thích vùng ven biển này, nhưng thích phía Italia hơn (Cinque Terre).

hachaubio
14-04-2012, 15:30
Cảm ơn lời khuyên hữu ích của bạn nevada. Tớ đã quyết định sẽ ở Nice thêm một đêm nữa, sáng hôm sau đến Saint-Tropez chơi rồi tối về luôn.

Mà nếu thế thì tớ đi bus từ Nice thẳng lên núi, tội gì bắt tàu phải đi bộ xa cho mệt nhỉ. Cinq terre thì tớ chưa đi nhưng như thế có khi lại hay, đi chỗ bình thường trước rồi đến chỗ đẹp hẳn sau.

chijebri
16-05-2012, 02:55
Mọi người cho em hỏi tháng 6 ở provence thì lavender nở chưa ạ? có nên đến đây vào thời gian này ko? đi lại ở đây dễ ko ạ? e chưa đi châu âu lần nào nên k biết :-s

bac_ha_10
23-06-2012, 07:41
Chào cả nhà ạ,
Em dự tính đi Chamonix 3 ngày 2 đêm từ 27/8 đến 30/8, các anh chị cho em hỏi thời gian này đi Chamonix liệu thời tiết có ủng hộ không nhỉ?
Em có một vấn đề nữa về train đi từ Paris đến Chamonix, có dừng ở ga SAINT GERVAIS B, em muốn thuê một chỗ ở cho 4 người sát ga này để tiện quay lại Paris ngày về, nhưng cũng không chắc là nếu thuê ở đó có phí không, vì không ngắm được thung lũng Chamonix. Em xin cả nhà cho em ý kiến tham khảo ạ?
À e cũng đang chờ visa nhưng search vé thấy sắp hết vé rẻ đến nơi rồi, đang định liều mua luôn trên Voyage và mua thêm cái Insurance cancellation. Đọc phần policy bằng tiếng Pháp em k hiểu hết nội dung, có phải cái này sẽ được hoàn lại nguyên giá trị vé nếu chẳng may mình không xin được visa không ạ? Anh chị nào biết thì confirm giúp em với nhé
Em cám ơn cả nhà

WWWWW
08-10-2012, 13:38
Mình muốn mua 1 cái SIM 3G để dùng Internet ở Paris, mình sẽ ở đó 2 ngày. Các bạn chỉ giúp mình với.

Tks

quemua90
14-07-2013, 14:52
Các bạn cho qm hỏi với:

-vé tàu RER ở Paris có thể mua online được không? Nếu có thì có rẻ hơn mua tại bến metro không?
( Qm có vô trang về tàu và metro của Paris này, có mục chỉ "ticket" nhưng vô đó thì chỉ thấy hướng dẩn đường đi và đề phòng các ông bà chôm chỉa thôi )

Cám ơn các bạn

TravelBug
14-07-2013, 16:58
@quemua90: Theo tôi biết thì không, và cũng không cần mua trước vì không rẻ hơn tại metro đâu. Bạn cần xử dụng RER để đi đâu mà phải mua trước?

Bố Khỉ
19-07-2013, 11:09
@TravelBug:
Chào mừng bác TravelBug quay lại HT Châu Âu sau một thời gian dài mai danh ẩn tích ạ. Dạo này 2 bác có khỏe không ạ?

quemua90
19-07-2013, 12:39
Chào bác TravelBug:

Qm định đi từ Paris đến Disneyland Paris
Cám ơn Bác

laven
13-08-2013, 10:52
Tháng 10 tới em đi châu âu trong 1 tháng. Em sẽ có 7 ngày ở Pháp, em xếp lịch thế này, mong nhờ anh chị có kinh nghiệm chỉ bảo em như thế đã hợp lý chưa nha các anh chị:

Ngày 1: Em đến Paris buổi sáng, từ buổi chiều sẽ có các hoạt động như: mua Museum Pass trong 2 ngày, tham quan các điểm: Notre-Dame de Paris; Hotel De ville de Paris; Champs Elysées; Triump Arche. Buổi tối: Cruise on Seine River

Ngày 2: Tham quan Louvre; Tuileries Garden; Place de la Concorde Square; Eiffel Tower; and Eiffel Tower by night

Ngày 3: Les Catacombes de Paris ; La Conciergerie; Le Palais Royal

Ngày 4: từ Spain em về lại Paris buổi sáng, từ buổi chiều sẽ tham quan: Notre-Dame Church; Luxembourg Garden; Sacré Coeur Church; Montmartre Hill và buổi tối: Hotel De ville de Paris Municipal Administration Palace

Ngày 5: Em đang có 2 options:

Option 1: Les Catacombes de Paris ; Marché d'Aligre Market; Le Palais Royal.
Option 2: Marché d'Aligre Market; Parc de Sceaux;

Em nên chọn option nào? Một trong 2 options thì buổi chiều tối em sẽ đi Blois và nghỉ đêm tại đây.

Ngày 6: Ở Blois và Tours em sẽ tham quan Chateau de Chambord; Chenonceaux Castle, tối này về lại paris luôn, nghỉ đêm tại đây.

Ngày 7: về lại Vietnam

gumkarf
01-10-2013, 21:48
Mọi người cho em hỏi tháng 6 ở provence thì lavender nở chưa ạ? có nên đến đây vào thời gian này ko? đi lại ở đây dễ ko ạ? e chưa đi châu âu lần nào nên k biết :-s

Bạn có thể xem qua thông tin ở đây
http://grande-traversee-alpes.com/en/routes-de-la-lavande/prepare-lavender-journey/short-trips-suggestions

theo tớ thấy đi 15/6 đến 15/8 đẹp nhất. hồi xưa đi chụp hình cưới:)

Vivian
19-10-2013, 18:57
Đầu tháng 11 bọn em có việc ở Luxembourg, định bay vào Paris rồi thuê xe lái sang Lux. Định dọc đường nghỉ ở Reims, mọi người có gợi ý gì hay cho chặng đường đó không ạ? Có nên nghỉ ở Reims không hay dọc đường có thị trấn nào hay ho hơn ạ. Em xin cảm ơn trước.

Hanoi-Paris
24-02-2014, 17:49
Em chào các Bác,

Em là lính mới xin được tham gia diễn đàn, mong được các Bác tiếp nhận và giúp đỡ ạ! Xin lỗi các Bác là em chưa đọc được nhiều mà hỏi nên có thể có điểm nào đó mà các Bác đã nói rồi thì thông cảm cho em ạ, cho em xin vài dòng ở đây cho tiện theo dõi ạ.

Tháng 6 tới em có chuyến công tác đi Pháp và từ chiều 26/6/2014 em sẽ xong việc và dành ít ngày đi chơi đến 14h00' 2/7/2014 sẽ bay về VN,em có 3 người: 2 người lớn và 1 trẻ em 9 tuổi. Em đang tìm hiểu thông tin để lên chương trình và dự trù kinh phí, do đã đi thăm Paris trong thời gian công tác nên em định đi thăm thành phố khác và thêm một nước khác ạ. Em tạm nghĩ đến Lyon, Marseille và Barcelone. Xin được các Bác tư vấn cho một số thông tin liên quan ạ. Các Bác thấy có lịch trình nào hay hơn cho thời gian này mà kinh tế như đi Bỉ, Hà Lan .. thì cho em xin vài lời ạ ...

Thứ 5, 26/6/2014: Từ 13h00'-14h00' (sau khi tiễn đoàn ở CDG về VN): Đi TGV CDG - Lyon. Thăm một người bạn. Hoặc đi OUIGO rẻ hơn nhưng phải quay về Gare Marne la Valle. Em ko rõ quy định về trẻ em, hành lý cho TGV và OUIGO

Thứ 6, 27/6/2014: Thăm quan Lyon - các Bác cho em xin một vài địa chỉ thăm quan và khách sạn ạ

Thứ 7, 28/6/2014: Lyon - Marseille: OUIGO - các Bác cho em xin một vài địa chỉ thăm quan và khách sạn ạ

Chủ nhật, 29/6/2014: Marseille thăm quan - đi xe bus Eurolines đêm đi Barcelone 19h45 - 3h45 (30/6): sớm quá ạ

Thứ hai. 30/6/2014: thăm quan Barcelone - các Bác cho em xin một vài địa chỉ thăm quan và khách sạn ạ

Thứ ba, 1/7/2014: bay Ryanair Barcelone - Paris Beauvais: em thấy các sân bay cho Ryanair đều xa trung tâm, không rõ các phương tiện đi về trung tâm có tiện không và có đắt không? Quy định hành lý Ryanair chặt chẽ như thế nào? ...

Thứ tư, 2/7/2014: bay về VN.

Em có xem qua xe bus đi Barcelone thì tối ngày 29 có xe đến Barcelone ngày 30 quá sớm ạ, em có trẻ con nên hơi ngại. Có cách nào khác không các Bác? Có thể đi IDBUS được ko ạ? Em tra mà không thấy hay là ngày này không chạy ạ?

Hoặc em sẽ đổi là:

Thứ 5, 26/6/2014: Từ 13h00'-14h00' (sau khi tiễn đoàn ở CDG về VN): Đi TGV CDG - Lyon. Thăm một người bạn. Hoặc đi OUIGO rẻ hơn nhưng phải quay về Gare Marne la Valle. Em ko rõ quy định về trẻ em, hành lý cho TGV và OUIGO

Thứ 6, 27/6/2014: Thăm quan Lyon - đi xe bus Eurolines đêm đi Barcelone có xe đến muộn hơn 21h15-5h45

Thứ 7, 28/6/2014: thăm quan Barcelone - các Bác cho em xin một vài địa chỉ thăm quan và khách sạn ạ

Chủ nhật, 29/6/2014: Bus đêm Barcelone - Marseille 22h00-5h45

Thứ hai. 30/6/2014: Marseille thăm quan

Thứ ba, 1/7/2014: Marseille - Paris OUIGO

Mong được các Bác chỉ giáo!

Cám ơn các Bác rất nhiều!

Em Hanoi-Paris,

A2D
22-04-2014, 12:33
E có trưong trình đi pháp 5 ngày bằng oto (bạn e từ đức đi oto sang đón) a.c có thể chỉ e địa chỉ ks và đi những chỗ nào quang pháp trong 5 ngày không ạ.khi bay thì ngoài cầm theo hộ chiếu,vé máy bay khứ hồi và bảo hiểm có cần cầm thêm cái gì nữa k ạ :d.e cảm ơn

huonggiangf1
22-04-2014, 14:41
Em trả lời bác những gì em biết:

Em chào các Bác,

Em là lính mới xin được tham gia diễn đàn, mong được các Bác tiếp nhận và giúp đỡ ạ! Xin lỗi các Bác là em chưa đọc được nhiều mà hỏi nên có thể có điểm nào đó mà các Bác đã nói rồi thì thông cảm cho em ạ, cho em xin vài dòng ở đây cho tiện theo dõi ạ.

Tháng 6 tới em có chuyến công tác đi Pháp và từ chiều 26/6/2014 em sẽ xong việc và dành ít ngày đi chơi đến 14h00' 2/7/2014 sẽ bay về VN,em có 3 người: 2 người lớn và 1 trẻ em 9 tuổi. Em đang tìm hiểu thông tin để lên chương trình và dự trù kinh phí, do đã đi thăm Paris trong thời gian công tác nên em định đi thăm thành phố khác và thêm một nước khác ạ. Em tạm nghĩ đến Lyon, Marseille và Barcelone. Xin được các Bác tư vấn cho một số thông tin liên quan ạ. Các Bác thấy có lịch trình nào hay hơn cho thời gian này mà kinh tế như đi Bỉ, Hà Lan .. thì cho em xin vài lời ạ ...

Thứ 6, 27/6/2014: Thăm quan Lyon - các Bác cho em xin một vài địa chỉ thăm quan và khách sạn ạ
Tới Lyon thì chắc chắn phải thăm quan La Fourvière rồi, đó là ngọn đồi cao nhất có thể nhìn ngắm toàn cảnh thành phố. Trên đỉnh đồi có nhà thờ. Đi lên đó bằng tàu funiculere bắt ở ga metro Vieux Lyon. Sau khi thăm quan trên đồi xong nếu có thời gian thì đi bộ xuống tới Vieux Lyon, thăm quan thành phố cổ, 2 bên bờ sông Rhône, cây cầu đỏ, nhà thờ Saint Jean, quảng trường Bellecour... Trong Vieux Lyon có 1 bảo tàng Miniature nằm trên 1 con hẻm nhỏ, rất đáng để xem. Vé vào cửa tầm 8e.

Thứ 7, 28/6/2014: Lyon - Marseille: OUIGO - các Bác cho em xin một vài địa chỉ thăm quan và khách sạn ạ
Marseille thì có nhà thờ Notre Dame de la Garde nhất thiết phải tham quan rồi. Nhà thờ nằm trên 1 ngọn đồi cao, có thể nhìn toàn cảnh thành phố và nhìn ra xa ngoài biển. Ngoài ra còn có Vieux Port (Cảng cũ), Palais de Longchamps...

Chủ nhật, 29/6/2014: Marseille thăm quan - đi xe bus Eurolines đêm đi Barcelone 19h45 - 3h45 (30/6): sớm quá ạ

Thứ hai. 30/6/2014: thăm quan Barcelone - các Bác cho em xin một vài địa chỉ thăm quan và khách sạn ạ

Thứ ba, 1/7/2014: bay Ryanair Barcelone - Paris Beauvais: em thấy các sân bay cho Ryanair đều xa trung tâm, không rõ các phương tiện đi về trung tâm có tiện không và có đắt không? Quy định hành lý Ryanair chặt chẽ như thế nào? ...
Ở Barcelone thì em ko biết, còn ở Paris để ra Beauvais thì có xe bus của hãng tại Porte Maillot à Paris, giá vé 15e/người.

Em có xem qua xe bus đi Barcelone thì tối ngày 29 có xe đến Barcelone ngày 30 quá sớm ạ, em có trẻ con nên hơi ngại. Có cách nào khác không các Bác? Có thể đi IDBUS được ko ạ? Em tra mà không thấy hay là ngày này không chạy ạ?

Hoặc em sẽ đổi là:

Thứ 6, 27/6/2014: Thăm quan Lyon - đi xe bus Eurolines đêm đi Barcelone có xe đến muộn hơn 21h15-5h45

Thứ 7, 28/6/2014: thăm quan Barcelone - các Bác cho em xin một vài địa chỉ thăm quan và khách sạn ạ

Chủ nhật, 29/6/2014: Bus đêm Barcelone - Marseille 22h00-5h45

Thứ hai. 30/6/2014: Marseille thăm quan

Thứ ba, 1/7/2014: Marseille - Paris OUIGO

Mong được các Bác chỉ giáo!

Cám ơn các Bác rất nhiều!

Em Hanoi-Paris,

A2D
23-04-2014, 02:14
ai giúp e với,lần đầu sang pháp mà đầu tháng 5 e đi rồi mà h này chưa xác định được đi đâu trong pháp 5 ngày + ks.thông tin thì nhiều quá làm e loạn hết cả lên.e đi theo kiểu ngao du ngắm phong cảnh,cái nào thăm quan thì thăm quan k thì thôi.mong nhận đc sự giúp đỡ

jeepmi
23-07-2014, 16:00
Có anh chị nào rành về Lavender fields ở Provence không? Cho mình hỏi đi khoảng gần giữa tháng 8 thì nên đi field nào thì đẹp vậy? Mình có đọc thông tin ở đây nhưng lại không biết đường đi tới nó như thế nào:

http://qatarairways.biz.vn/ghe-tham-luberon-yen-binh-ngam-hoa-oai-huong/

Anh chị nào rành xin chỉ giúp với ạ, đầu tháng 8 này mình sang Pháp rồi mà chưa có thông tin gì về nó hết.

dngocnhan
04-10-2014, 00:08
Xin ý kiến mọi người về lịch trình di chuyển . Chân thành cám ơn
Ngay thư 1 đi xe dạp
1 Đại lộ Champs-Elysees
2 Vườn Tuileries
3 Les Halles - Nhà thờ thánh Eugène
4 Musée d'Orsay (free)
5 Nhà thờ Đức Bà ( Trong vé pass – lên tháp)
6 Vườn Tuileries
7 Quảng trường Concorde
8 Khai Hoan Mon - Grand et Petit Palais - Pont Alexandre III - Invalide
9 Musée du Louvre (free)
10 Đi tàu và ăn tối trên sông Seine

Ngày thứ 2 đi bộ

1 Tour Eiffel
2 Đồi Montmartre
3 Nghĩa Trang Pere La Chaise ( đi metro)
4 Concorde - Nha Quoc Hoi - Madeleine - Jardin Tuilerie
5 Quảng trường Saint Michel
6 Jardin Luxembourg - Panthéon
7 Tòa thị chính Paris
8 Maison de Victo Hugo
9 Musée Carnavalet (free entry) dạo quanh vùng Marais, vườn Place des Vosges
Ngày thứ 3 đi metro

1 Château de Versailles
2 quartier Mouffetard 
3 Loire Valley : tối đi tàu đến Blois -tàu Ter (gare Auterlitz)

Ngày thứ 4
Blois - Lâu Đài Chambord đi bus 2 hay 8
Blois- Tours tàu Ter
Tours - lâu đài Chenonceau Bus
Lâu đài Chenonceau - Tours tàu Ter ( Có thể từ Lâu đài về thẳng Phi trường không ?)
Tours - Phi trường Charles de Gaulle
Phi trường Charles de Gaulle - Hy Lạp

socuongsg
02-09-2015, 06:39
tháng 9 này mình đi Pháp, có đăng ký tour đi Ý và miền Nam Pháp, theo lịch trình mình thấy có nghỉ đêm ở Gordes, mình muốn hỏi ai có kinh nghiệm về các địa điểm ăn uống ở Gordes.
cám ơn các bạn.
(sao topic này im lìm cả năm rồi nhỉ???)

like_traveling
07-09-2015, 20:49
tháng 9 này mình đi Pháp, có đăng ký tour đi Ý và miền Nam Pháp, theo lịch trình mình thấy có nghỉ đêm ở Gordes, mình muốn hỏi ai có kinh nghiệm về các địa điểm ăn uống ở Gordes.
cám ơn các bạn.
(sao topic này im lìm cả năm rồi nhỉ???)

Gordes là một cái làng nhỏ (xã) ở mạn Luberon của vùng Provence, có những ngôi nhà xếp lớp quanh núi đá trông rất đẹp. Vì nhỏ nên đi tản bộ vòng vèo các phố là thấy. Mà bạn đi tour thì có thế hỏi thông tin của người hướng dẫn gợi ý ăn món gì, ở đâu mà.

020786
20-09-2015, 15:18
Bạn cho mình hỏi 1 chút, plan của mình là đi từ Ba Lan đến Interlaken (Thụy Sỹ) để đi train leo núi tuyết.
- Rồi từ Interlaken đi đến hồ Riffelsee, Zermatt (Thụy Sỹ) => có thể đi cáp treo hoặc xem hồ chụp hình.
- Rồi từ Zermatt đi đến núi Chamonix (Pháp)
Hành trình mình đi tàu khá nhiều .... mình có nên mua Half Fare Card ở Thụy Sỹ ko? Mình vào link bạn coi nhưng mình cũng coi được price và giá discount ....
Hành trình dài trên 500km hẳn mua Half Fare Card hả bạn?
Mong bạn cho mình xin ý kiến nhé.

TravelBug
21-09-2015, 08:48
Bạn cho mình hỏi 1 chút, plan của mình là đi từ Ba Lan đến Interlaken (Thụy Sỹ) để đi train leo núi tuyết.
- Rồi từ Interlaken đi đến hồ Riffelsee, Zermatt (Thụy Sỹ) => có thể đi cáp treo hoặc xem hồ chụp hình.
- Rồi từ Zermatt đi đến núi Chamonix (Pháp)
Hành trình mình đi tàu khá nhiều .... mình có nên mua Half Fare Card ở Thụy Sỹ ko? Mình vào link bạn coi nhưng mình cũng coi được price và giá discount ....
Hành trình dài trên 500km hẳn mua Half Fare Card hả bạn?
Mong bạn cho mình xin ý kiến nhé.

Half fare card chỉ có giá trị đối với những chặng đường trong Thụy Sĩ, ngoài ra không áp dụng được những chặng ngoài TS, đi từ Ba Lan đến Interlaken sbb sẽ chiết khấu bớt giá trên chặng bắt đầu vào nước họ, tương tự đối với chặng Zermatt - Chamonix. Muốn biết half fare card có lợi hay không bạn phải chịu khó ngồi xuống tính toán: lịch trình đi từ đâu đến đâu, giá nguyên là bao nhiêu, giá half fare là bao nhiêu, cộng lại chi phí nguyên, cộng lại chi phí half fare kể cả tiền mua half fare pass sẽ cho bạn một khái niệm!

thlatorock
26-09-2015, 12:42
Cho mình hỏi số điện thoại, địa chỉ Trung tâm văn hóa Việt Nam ở Paris với ? Giá phòng là bao nhiêu nhỉ ?

HDK
28-09-2015, 10:25
Cho mình hỏi số điện thoại, địa chỉ Trung tâm văn hóa Việt Nam ở Paris với ? Giá phòng là bao nhiêu nhỉ ?
Trung tâm văn hóa Việt nam tại Paris, địa chỉ 19 - 19 bis Rue Albert 75013 Paris, France.Tel: 0153824842 , Mobile: 0963653155 . Giá phòng hè 2014 là 20E/người/đêm. Nếu bạn đi nhóm đông người 4-10 người thì ở đây rất ổn, giá phòng rẻ, tuy ở quận 13 hơi xa trung tâm 1 chút (30' tàu điện đến nhà thờ đức bà/ tháp epphen) nhưng gần ga tàu điện, có bếp nấu, gần siêu thị, mua đồ về nấu ăn rẻ, hợp với gia đình, nhóm bạn.

Thanhthuy1213
28-09-2015, 23:56
Trung tâm văn hóa Việt nam tại Paris, địa chỉ 19 - 19 bis Rue Albert 75013 Paris, France.Tel: 0153824842 , Mobile: 0963653155 . Giá phòng hè 2014 là 20E/người/đêm. Nếu bạn đi nhóm đông người 4-10 người thì ở đây rất ổn, giá phòng rẻ, tuy ở quận 13 hơi xa trung tâm 1 chút (30' tàu điện đến nhà thờ đức bà/ tháp epphen) nhưng gần ga tàu điện, có bếp nấu, gần siêu thị, mua đồ về nấu ăn rẻ, hợp với gia đình, nhóm bạn.
Bác HDK ơi, số 0963653155 giong Việt Nam quá ??? Đúng ko bác
Các bạn í có xài viber hay zalo ko bác nhỉ, vhws goi trưc tiếp khối tiền.
Mình cũng đang tìm....bác giúp nhé,
Tks bác

Auzuzi
25-11-2016, 10:36
Cho em lôi cái topic này lên tí ạ.

Hè sang năm (cụ thể là 2 tuần cuối t7 và tuần đầu t8) gia đình em có 1 trip đi Thụy Sĩ, vé đã book rồi. Em có roadtrip với family ở bên đấy khoảng gần chục ngày đã plan xong, thời gian còn lại khoảng 1 tuần hơn thì đang định đi đâu đó chỉ mình gia đình em thôi (3 vợ chồng con cái). Ban đầu em định đi Prague với Budapest, sau một hồi tìm hiểu thì thấy yêu quá mấy cái đảo ở Hi Lạp, thế là chuyển hướng sang đi Athens, Santorini. Mà search ra thì thấy không đc khả thi cho lắm vì bay từ Geneva đi Athens ko có vé rẻ hẳn như các chặng khác, đặc biệt là vào mùa hè cao điểm. Chi phí đội lên quá cao, nên mặc dù rất tiếc nên em đành tạm biệt giấc mơ đến Santorini để dành cho lúc khác, khi đi cung đường hợp lý hơn. Vì thế nên em lai đổi hướng, định sẽ đi Paris bằng tàu TGV từ Geneva. Vì thời gian khá dư dả 7-8 ngày nên ngoài Paris em muốn dừng chân ở 1 tp khác nữa. Em nghe nói miền nam nước Pháp rất đẹp vào mùa hè nên giờ đang muốn tìm hiểu xem nên dừng chân ở đâu, một tp nằm giữa cung đường Geneva-Paris để tiện khi di chuyển bằng tàu hay tp nào khác? Các bác có kinh nghiệm đi Pháp nhiều cho em vài recommend với ạ. Gu của em thì ko thích sự xô bồ và đô thị náo nhiệt (tuy nhiên vì đã đến Pháp nên vẫn phải ghé qua Paris dù Paris đúng là ko phải style của em), em thích vùng miền quê, ko náo nhiệt, thuê cái nhà trên airbnb và hòa mình vào cuộc sống của dân local. Tuy nhiên em cũng muốn cân bằng trong hành trình đi của mình vì chục ngày ở Thụy Sĩ đi roadtrip cùng các gia đình khác thực ra cũng là đi về miền quê rồi nên chỉ sợ cả chuyến đi đều là countryside thì lại boring quá. Nên rất mong nhận được sự góp ý của các bác trên này để em hoàn thiện nốt plan để còn book vé này nọ, nhất là khoản ở để có dc best deal. Em cám ơn các bác rất nhiều và mong nhận được hồi âm sớm của các bác.

P.s: em cũng thích biển và ăn đồ hải sản, Ý và TBN em đã đi rồi, vậy có tp biển nào đẹp ở Pháp, ko quá đông đúc phù hợp với cung đường của em thì các bác recommend luôn hộ em với nhá.

medela
08-02-2017, 09:48
Cho em lôi cái topic này lên tí ạ.

Hè sang năm (cụ thể là 2 tuần cuối t7 và tuần đầu t8) gia đình em có 1 trip đi Thụy Sĩ, vé đã book rồi. Em có roadtrip với family ở bên đấy khoảng gần chục ngày đã plan xong, thời gian còn lại khoảng 1 tuần hơn thì đang định đi đâu đó chỉ mình gia đình em thôi (3 vợ chồng con cái). Ban đầu em định đi Prague với Budapest, sau một hồi tìm hiểu thì thấy yêu quá mấy cái đảo ở Hi Lạp, thế là chuyển hướng sang đi Athens, Santorini. Mà search ra thì thấy không đc khả thi cho lắm vì bay từ Geneva đi Athens ko có vé rẻ hẳn như các chặng khác, đặc biệt là vào mùa hè cao điểm. Chi phí đội lên quá cao, nên mặc dù rất tiếc nên em đành tạm biệt giấc mơ đến Santorini để dành cho lúc khác, khi đi cung đường hợp lý hơn. Vì thế nên em lai đổi hướng, định sẽ đi Paris bằng tàu TGV từ Geneva. Vì thời gian khá dư dả 7-8 ngày nên ngoài Paris em muốn dừng chân ở 1 tp khác nữa. Em nghe nói miền nam nước Pháp rất đẹp vào mùa hè nên giờ đang muốn tìm hiểu xem nên dừng chân ở đâu, một tp nằm giữa cung đường Geneva-Paris để tiện khi di chuyển bằng tàu hay tp nào khác? Các bác có kinh nghiệm đi Pháp nhiều cho em vài recommend với ạ. Gu của em thì ko thích sự xô bồ và đô thị náo nhiệt (tuy nhiên vì đã đến Pháp nên vẫn phải ghé qua Paris dù Paris đúng là ko phải style của em), em thích vùng miền quê, ko náo nhiệt, thuê cái nhà trên airbnb và hòa mình vào cuộc sống của dân local. Tuy nhiên em cũng muốn cân bằng trong hành trình đi của mình vì chục ngày ở Thụy Sĩ đi roadtrip cùng các gia đình khác thực ra cũng là đi về miền quê rồi nên chỉ sợ cả chuyến đi đều là countryside thì lại boring quá. Nên rất mong nhận được sự góp ý của các bác trên này để em hoàn thiện nốt plan để còn book vé này nọ, nhất là khoản ở để có dc best deal. Em cám ơn các bác rất nhiều và mong nhận được hồi âm sớm của các bác.

P.s: em cũng thích biển và ăn đồ hải sản, Ý và TBN em đã đi rồi, vậy có tp biển nào đẹp ở Pháp, ko quá đông đúc phù hợp với cung đường của em thì các bác recommend luôn hộ em với nhá.

Tháng 7 là mùa hoa oải hương ở vùng provence/ pháp, bạn đi avignon / sault, gordes là đẹp.

yukiko1411
30-03-2017, 17:51
Các bác cho em hỏi với ạ!

Em đang lên lịch trình đi vùng Nam Pháp cuối tháng 5 tới như sau:
Day 1: Nice (đã đến Nice từ tối hôm trước)
Day 2: Nice: Castellane - Verdon Gorge - chơi Rafting nửa ngày - nghỉ đêm ở Verdon Gorge
Day 3: Chalet de la Maline - Moustiers-Sainte-Marie - Lac de Sainte Croix - Ngủ ở Aix-en-Provence
Day 4: Aix en Provence - Cassy (day trip) - Overnight @ Marseille
Day 5: Marseille - Gordes - Avigon - Overnight train to Paris

Các bác cho em hỏi lịch trình trên đã hợp lý chưa? Có phần nào cần thay đổi nhé!

Thank các bác nhiều nhiều ^^

Travel89
28-04-2017, 11:24
Dear các bác, các chú, các anh chị!
Tháng 6 này hai chị em sẽ lên đường hành trình khám phá Châu Âu 18 ngày. Bọn em khởi hành từ Pháp & đang có nhiều băn khoăn,rất mong cả nhà đã có kinh nghiệm cho em lời khuyên
1. Đến Paris sáng thứ 7, ở lại 2 ngày Paris vào dịp cuối tuần
Lịch trình dự tính của em là
Thứ Bảy: Visit Champs Elysées, Concorde, Tuileries Garden,Eifel Tower,Seine river tour
Chủ Nhật: Visit Louvre,Cathedrale Notre-Dame,Luxembourg garden + Luxemboutg Palace,Sacré Coeur de Montmartre
Hành trình đi theo thứ tự như vậy đã hợp lý chưa, có lưu ý gì không? em nghe nói Paris thường off cuối tuần. Em rất là quan tâm đến chi phí đi lại, vé thắng cảnh & ăn uống nếu rơi vào dịp cuối tuần thì ntn ạ?

2. Đi từ Paris sang Prugue( Czech Republic) bằng xe bus giữa Euroline & Flixbus cái nào tốt hơn ạ.? Với chặng đi 14h & đi qua đêm thì nên chuận bị những gì?
3. Em đang bị trống khoảng thời gian 1.5 ngày - vì hẹn bạn ở Provence. Vậy bọn em nên xuất phát từ Rome đi Nice hay Cannes- nơi nào thuận lợi & đáng được thăm quan hơn ạ? Do phương tiện đi lại từ Rome về các vùng xung lân cân Provence có vẻ không được nhiều lắm, em search chỉ thấy có train & Flight - Theo mọi người em nên sư dụng phương tiện nào tốt hơn ạ?

Hoặc các bậc tiền bối gợi ý thêm cho bọn em địa điểm nên đi xung quanh- sau thời gian trống 1.5 ngày này em sẽ cùng nhóm bạn visit Provence - Marseille 4 ngày nữa.
Mong chờ lời khuyên của người đi trước để em sớm hoàn thiện hành trình.
Cảm ơn cả nhà rất nhiều ạ

May89
07-06-2017, 03:06
dang tham quan nhat k phai nice hay cannes. top 10 ngoi lang co va verdon, calanques, cassis...mien nam nuoc phap nhe ban. can inbox minh

flavour
15-06-2017, 22:12
Huhu các bác ơi cho em hỏi em đang điền form xin visa bản tiếng anh mà cái vùng address nó bé tí ko đủ chỗ ạ. Em có thể điền bản tiếng Pháp bằng tiếng anh được ko ạ? huhu em loay hoay mãi ko sửa được cái form nó rộng ra để viết đủ được ạ

http://imgur.com/a/c25CJ

Chipdn
25-07-2017, 08:53
Em có kế hoạch đi châu 9 nước châu Âu 1 tháng vào dịp cuối tháng 9 này.
Hiện nay nước nào là duyệt visa du lịch tự túc dễ nhất ạ?
Em định nộp Thụy Sỹ, nhưng có bạn bảo là nên nộp Pháp cho dễ đậu.

Mong được các tiền bối chỉ dẫn ạ.

hminh2005
27-07-2017, 09:13
Nhờ tư vấn: Mình có 2 ngày ở Pari thì nên đi thăm thú những địa điểm nào và dùng phương tiện gì ? Thanks

Gau Misa
01-08-2017, 16:05
Nhờ tư vấn: Mình có 2 ngày ở Pari thì nên đi thăm thú những địa điểm nào và dùng phương tiện gì ? Thanks

Bạn nên dùng Metro ở Paris nhé. 2 ngày thì khá là ít thì bạn chỉ thăm quan được vài điểm nổi tiếng thôi, như là : Nhà thờ Đức Bà, bảo tàng Louvre, vườn Tuleries, Đại lộ Champ Elysees, Khải hoàn môn, Tháp Eiffel, vườn Luxembourg, Nhà thờ Sacre coeur trên đồi Montre Macre.

Gau Misa
01-08-2017, 16:07

Cuối tháng 9 thì bây giờ là bạn nộp hồ sơ xin visa đc rồi, nên apply trước ngày đi 3 tháng để biết kết quả sớm còn chuẩn bị cho chuyến đi kỹ càng được bạn ah. Đối với mình xin visa Schengen qua Hà lan là dễ nhất rồi mới đến Pháp.

Sakura114
03-08-2017, 21:22
Không biết có ai có kinh nghiệm ngủ qua đêm tại sân bay tại Paris chưa nhỉ. 12/10 mình quay lại VN 11/10 mình mới quay lại Paris, mà lúc quay lại Paris thì mình bay máy bay nên sẽ xuống tại sân bay CDG luôn mà lại bay muộn gần 10h đêm mới tới nơi mà sáng hôm sau 9h sáng mình đã bay về VN rồi nên mình tính ngủ qua đêm tại sân bay luôn. Không biết có bạn nào có kinh nghiệm về việc này chưa nhỉ?

Susunynk
11-08-2017, 16:54

Bạn ơi, mình cũng định đi châu Âu 1 tuần khoảng tháng 9 hoặc 10, định xin visa Pháp cho dễ đậu. Bạn xin visa chưa? Nếu chưa thì mình lập nhóm xin visa nhé.