PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Các topic không có bài trả lời sau 1 tháng

chickenpro
03-01-2013, 09:48
Chào các bác,

Em được một người bạn kể về Thị Trấn Long Lanh nằm cách Đà Lạt 60km đi về hướng Nha Trang. Bạn em nói đường đi đến nơi khá đẹp.
Trong thị trấn có phục vụ món cá hồi, có thể ăn sống hoặc nướng.

Thông tin về nơi này khá mơ hồ, nêm bác nào đã từng đặt chân đến đây thì chia sẽ cho em một ít kinh nghiệm.

Em xin cám ơn ạ :D

huonghg
10-10-2013, 16:50
Gói sản phẩm thật đặc biệt!

fiestalminhy
19-10-2013, 21:09
Nguồn : http://svdalat.org/forum/showthread.php/644-Net-moi-cua-Festival-Hoa-Da-Lat-lan-V-2014.html

https://khamphadalat.com/media/k2/items/cache/da3dd9e0dfc073a9278eecf902a909a6_M.jpg

Theo Ban tổ chức Tuần Văn hóa - Lễ hội 2013 tỉnh Lâm Đồng, Festival Hoa Đà Lạt được thực hiện với các không gian hoa Hương sắc Tây Nguyên, Vườn xinh (hồ Xuân Hương); triển lãm hoa tại Vườn hoa thành phố; phiên chợ hoa Đà Lạt (tuyến đường Nguyễn Văn Cừ) và các hoạt động tại hai làng hoa Vạn Thành và Thái Phiên.

Nét mới của triển lãm hoa lần này là sự xuất hiện của tiểu cảnh đá Trường Sa được thực hiện để phục vụ nhân dân và du khách tham quan, đồng thời góp phần tuyên truyền về Trường Sa, về chủ quyền biển, đảo của Việt Nam. Tiểu cảnh đá Trường Sa có các biểu tượng về đảo, cột mốc chủ quyền thực hiện bằng đá và trang trí bằng hoa trạng nguyên thương phẩm có chất lượng cao. Trong đó, hoa trạng nguyên đỏ làm nền lá cờ và hoa trạng nguyên vàng làm ngôi sao để làm nên hình tượng lá cờ Tổ quốc nổi bật giữa ngàn hoa.

Các hoạt động chính sẽ đồng loạt diễn ra trong 5 ngày, từ ngày 27- 31/12. Lễ khai mạc chính thức của tuần lễ hội “4 trong 1” diễn ra vào tối 27/12 tại Quảng trường Lâm Viên - trung tâm thành phố Đà Lạt.

kingmagicl
25-10-2013, 13:51
Festival hoa Đà Lạt 2013 (http://festivaldalat.cabaret.vn/festival-hoa-da-lat-2013-2014.html) lần thứ V được tổ chức vào tuần lễ 26 – 31/12/2013. Chương trình được kết hợp với Festival Di sản UNESCO Việt Nam – Asean lần thứ I và Kỷ niệm 120 năm thành lập thành phố Đà Lạt và Năm du lịch Quốc gia Tây Nguyên – Đà Lạt 2014
Trong những sự kiện quan trọng này, Đà Lạt sẽ được trang hoàng hết sức rực rỡ và thu hút hàng ngàn lượt khách du lịch đổ về tham dự từ khắp mọi miền đất nước! Hàng trăm tiểu cảnh, giỏ hoa, cây cảnh sẽ được sắp đặt quanh các điểm tham quan chính bao gồm hồ Xuân Hương, thác Prenn, đường hoa Lê Đại Hành – cầu Ông Đạo…

https://festivaldalat.cabaret.vn/wp-content/uploads/2013/10/festival-hoa-da-lat1.jpg (http://festivaldalat.cabaret.vn/wp-content/uploads/2013/10/festival-hoa-da-lat1.jpg)

Festival hoa năm nay còn là một không gian nghệ thuật âm nhạc ấn tượng. “Đêm phố Hòa Bình – Đà Lạt” tổ chức nghệ thuật đường phố, nghệ thuật quốc tế, âm nhạc Rock và nhạc DJ sôi nổi dành cho bạn trẻ. Nếu ưa thích dòng nhạc lắng đọng nhẹ nhàng, bạn có thể tham dự chương trình “Đà Lạt – những câu chuyện tình” để nghe những tình ca bất hủ về thành phố sương rơi.

https://festivaldalat.cabaret.vn/wp-content/uploads/2013/10/da-lat-sac-mau-hanh-phuc-5.jpg (http://festivaldalat.cabaret.vn/wp-content/uploads/2013/10/da-lat-sac-mau-hanh-phuc-5.jpg)

Đà Lạt những ngày cuối năm thật lãng mạn với nắng vàng, gió nhẹ và tiết trời se lạnh, hàng trăm loài hoa bừng nở rực rỡ, không gian lý tưởng này đã hấp dẫn nhiều đôi uyên ương về đây trong tuần trăng mật quan trọng và ý nghĩa của đời mình. Trong chương trình “Đà Lạt sắc màu hạnh phúc” mùa này, những đôi tình nhân có thể tham gia tiệc đêm, cắm trại ngoài trời, xây đồi chong chóng và đồi hoa mua tím, đi trên xe ngựa thổ mộ và cùng nhau đạp xe quanh hồ Xuân Hương buổi đêm nghe lòng mình lắng lại thật ngọt ngào với câu chuyện tình Langbian huyền thoại….

Sau đây là chi tiết lịch chương trình Fesitval Đà Lạt 2013 – 2014 lần thứ 5:

CHƯƠNG TRÌNH CHÍNH

STT
Chương trình
Thời gian
Địa điểm
Chủ chương trình
Nội dung

1
Triển lãm Hoa Đà Lạt và Sinh Vật Cảnh
Từ 27/12/2013 – 01/01/2014 (Khai mạc lúc 9h30)
Công viên Hoa Đà Lạt
UBND thành phố Đà Lạt
Trưng bày, triển lãm hoa, cây cảnh;- Quảng bá, tiếp thị, hợp tác thương mại;- Giới thiệu, mua bán các sản phẩm công nghệ trồng hoa, bảo quản hoa.

2
Vườn Di sản và Nghệ thuật sắp đặt Di sản Văn hóa và Thiên nhiên UNESCO ASEAN
Từ 27/12/2013 – 01/01/2014 (Khai mạc lúc 16h00)
Khu A – Công viên Trần Quốc Toản
Bộ Ngoại giao và Uỷ ban Unesco
Kết hợp triển lãm mô hình Di sản Văn hóa và thiên nhiên UNESCO ASEAN với không gian hoa Đà Lạt

3
Lễ khai mạc Tuần Văn hóa Du lịch năm 2013
27/12/2013(Bắt đầu lúc 20g00)
Quảng trường Lâm Viên
Ban Tổ chức Tuần Văn hoá Du lịch
Trực tiếp VTV
Nghi lễ khai mạc;
Diễu hành xe Hoa; xe mô hình Di sản UNESCO ASEAN;
Chương trình nghệ thuật đặc biệt;
Pháo hoa nghệ thuật.

4
Hội thảo quốc tế “Mạng lưới Di sản UNESCO tại Đông Nam Á: bảo tồn gắn với phát triển bền vững”
28/12/2013 (Bắt đầu lúc 9g00)
Khách sạn Sài Gòn – Đà Lạt
Thực trạng và giải pháp bảo tồn gắn với phát triển bền vững các Di sản UNESCO tại Đông Nam Á.

5
Trình diễn di sản Phi vật thể UNESCO ASEAN
28/12/2013( Bắt đầu lúc 19g00)
Quảng trường Lâm Viên , Rạp 3 tháng 4
Biểu diễn nghệ thuật di sản phi vật thể UNESCO ASEAN và các nước đối tác;
Biểu diễn nghệ thuật di sản phi vật thể của các địa phương đang lập hồ sơ trình UNESCO

6
Tọa đàm về Hoa Đà Lạt và Du lịch
28/12/2013 (Bắt đầu lúc 14g00 )
Khách sạn Sài Gòn – Đà Lạt
Sở Nông nghiệp và phát triển nông thôn

Tọa đàm “Hoa và Du lịch gắn với mục tiêu phát triển KTXH tỉnh Lâm Đồng”;
Giới thiệu tổng quan về tiềm năng, thế mạnh và một số dự án kêu gọi đầu tư thuộc lĩnh vực Hoa và Du lịch của tỉnh Lâm Đồng giai đoạn 2012-2020.

7
Carnaval Di sản UNESCO Việt Nam – ASEAN và Hoa Đà Lạt
28/12/2013 (Bắt đầu lúc 19g00)
Quảng trường Lâm Viên – Đường Trần quốc Toản
Diễu hành xe mô hình di sản Văn hóa và Thiên nhiên UNESCO ASEAN;
Trình diễn nghệ thuật đường phố các đoàn di sản phi vật thể UNESCO ASEAN.

8
Lễ bế mạc Tuần Văn hóa Du lịch năm 2013
31/12/2013 (Bắt đầu lúc 20g00)
Quảng trường Lâm Viên- Đà Lạt
Ban Tổ chức Tuần Văn hoá Du lịch
Trực tiếp LTVTổng kết, khen thưởng;
Chương trình nghệ thuật đặc sắc Lâm Đồng-Tây Nguyên;
Pháo hoa nghệ thuật.

Download Lịch chương trình Fesitval Đà Lạt 2013 – 2014 lần thứ 5

DOWNLOAD (http://festivaldalat.cabaret.vn/wp-content/uploads/2013/10/chuongtrinhtuanvanhoadulich2013.pdf)

dulich43672
26-10-2013, 10:13
Khách sạn Nam Định (http://lakesidehotelnd.com.vn/khach-san-nam-dinh/vi-VN-0-78.aspx) - địa điểm dừng chân khi đi du lịch Nam Định
Vị trí: thành thị Nam Định là tỉnh lỵ của tỉnh Nam Định, nằm ở khu vực phía bắc tỉnh, cách Hà Nội 90km về phía đông nam. Là nơi tụ tập các tuyến đường 10, 12, 21, 38, có đường sắt Bắc - Nam chạy qua, sông máng chảy giữa lòng thành thị, điều kiện liên lạc thuận lợi.

Diện tích: 46,25 km²

Dân số: 249534 người (2008)

Hành chính: bao gồm 20 phường và 5 xã ngoại thành (phường Bà Triệu, Quang Trung, Nguyễn Du, Trần Hưng Đạo, Ngô Quyền, Cửa Bắc,Vị Xuyên, Vị Hoàng, Hạ Long, Trần Tế Xương, Trần Đăng Ninh, Năng Tĩnh, Văn Miếu, Phan Đình Phùng, trường ốc, Trần Quang Khải, hợp nhất, Lộc Hạ, Lộc Vượng, Cửa Nam; xã Lộc Hòa, Lộc An, Mỹ Xá, Nam Phong, Nam Vân)

Lịch sử: đô thị Nam Định xưa thuộc huyện Mỹ Lộc, phủ Thiên Trường, lộ Thiên Trường, có làng Tức Mặc-quê hương của nhà Trần, có sông Vị Hoàng và quân doanh Vị Hoàng bảo vệ cho hành cung Thiên Trường. Năm 1262, nhà Trần lập thành Nam Định, biến nơi đây trở thành trọng điểm đô thị lớn thứ hai của cả nước, chỉ sau Thăng Long. Năm 1400, nhà Trần suy tàn, phủ Thiên Trường mất vị trí vương đô. Đến thời Hậu Lê, lộ Thiên Trường được đổi thành Sơn Nam thừa tuyên, trị sở hành chính chuyển vào Vân Sàng (tỉnh Ninh Bình). Đời Nguyễn, cùng với việc dời trị sở trấn Sơn Nam về Vị Hoàng, vua Gia Long còn cho đắp toà thành bằng đất trên địa hạt làng Vị Hoàng và Năng Tĩnh. Dưới thời Minh Mạng, tường đất được thay thế bằng tường gạch cao 5m, chu vi 3,5km, có hào sâu bao bọc, trong thành có cột cờ dựng năm 1842. Năm 1889 một chủ đầu tư người Pháp đã đến đây xây dựng nhà máy Sợi, các chủ đầu tư khác đấu cho dựng nhiều nhà máy: nhà máy Tơ, nhà máy Điện, nhà máy Nước, nhà máy Chai, nhà máy Rượu... Lĩnh vực chính thuộc về dệt và sản phẩm dệt may, đã nổi danh trên thế giới, đưa thành phố Nam Định trở thành "thành thị Dệt". Thời kỳ 1965-1975 là tỉnh lỵ tỉnh Nam Hà; 1975-1991 là tỉnh lỵ tỉnh Hà Nam Ninh; 1991-1996 trở lại là tỉnh lỵ tỉnh Nam Hà và từ 6-11-1996, là tỉnh lỵ tỉnh Nam Định. Ngày 24 - 9-1998,thị thành Nam Định được Thủ tướng Chính phủ ra Quyết định số 183/1998/QĐ-TTg công nhận đô thị là thị thành loại II, sau chặng đường 12 năm phát triển, ngày 28-11-2011 tỉnh thành được nâng cấp lên thành thị loại I trực thuộc tỉnh theo Quyết định số 2106/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ song song được xác định là trung tâm kinh tế, văn hóa, tầng lớp của Vùng Nam đồng bằng sông Hồng.

Đặc điểm: thành thị Nam Định có đến 40 phố cổ mà tên phố gắn với tên nghề: Hàng Tiện, Hàng Đồng, Hàng Sắt, Hàng Thao, Hàng Đường, Hàng Giấy, Hàng Mũ, Hàng Dầu, Hàng Rượu, Hàng Thiếc… hiện, phần lớn chúng không giữ được tên cổ và cũng không còn bán các mặt hàng truyền thống nhưng phảng phất dáng vẻ cổ kính và vẫn là những trọng tâm buôn bán sầm uất bậc nhất. Hoa gạo rực trời tháng ba dọc đường Văn Miếu, ngã tư Cửa Đông, hồ Vị Xuyên được coi là loài cây tượng trưng cho sự hiên ngang, ý chí quật cường của người dân đô thị anh hùng. Cầu Đò Quan thay cho bến Đò Quan xưa, nối đôi bờ sông máng mở ra triển vọng về một thành thị khang trang, rộng lớn hai bên sông.

Khu điểm tham quan du lịch: Khu di tích lịch sử văn hoá Trần, bảo tồn tỉnh, cột cờ Nam Định, nhà số 7 phố Bến Ngự, khu chỉ huy sở nhà máy Dệt, bảo tồn nhà máy Dệt Nam Định, cửa hàng ăn uống dưới hầm, cửa hàng cắt tóc dưới hầm, tượng Hưng Đạo bệ hạ Trần Quốc Tuấn đặt trước hí trường 3/2, công viên Vị Xuyên, công viên văn hoá Tức Mặc...

Lễ hội điển hình: Lễ khai ấn đền Trần, lễ hội đền Trần-chùa Tháp...

Đặc sản: phở Nam Định, chả lụa, chè kho, bánh cuốn làng Kênh, bánh gai Bà Thi, bánh trôi, bánh chay, bánh khúc, kẹo Sìu Châu, kẹo dồi, chuối ngự...
Cái nhìn 1 góc Nam Định từ khach san Nam Dinh (http://lakesidehotelnd.com.vn/khach-san-nam-dinh/vi-VN-0-78.aspx)

alvinhuang
14-11-2013, 12:00
Chào các bạn,
Các bạn có thể cho mình biết từ Sài Gòn đi lên Gia Lai thì mình nên đi xe của Hãng nào ko?
Nếu có biết giờ đi và thông tin contact gì thì cho mình xin với nhé...:)
Đi đám cưới bạn trên PLeiku và sẵn tiện đi lòng vòng thăm thú, định bôk vé máy bay mà do cuối tháng 12 ngay Noel vé mắc quá...hix hix, đành lết xe vậy... :(

phaminhai0311
22-11-2013, 23:54
Như tiêu đề thì sắp tới em và mấy đứa bạn tính leo núi Lai Hy hay Hy Lai gì đó ở Phan rang, xin các anh chị hướng dẫn giúp em cung đường, sdt tour guide hay người bản làng dẫn đường . Cám ơn mọi người nhiều

bi_8485
12-12-2013, 21:47
Mình ở Đà Nẵng và tết dương lịch này sẽ lên Đaklak chơi 3 ngày.

Rất mong các bạn thổ địa Đaklak chia sẻ với mình một số thông tin:
- Quán (món) ăn nào gọi là "đặc sản" ở đaklak. (ngoài đồ rừng, cá lăng và gà nướng lam ra ạ). Có quán nhậu nào kiểu bình dân đông đúc với tiêu chí ngon-bổ-rẻ? :D
- Xin giới thiệu 1 vài dịch vụ thuê xe máy ở Đaklak và việc thuê xe máy hiện nay ở Đaklak có cần hộ khẩu không? (mình tìm trên google thấy có yêu cầu hộ khẩu. Mà kẻ nơi xa thì lấy đâu ra hộ khẩu ạ.
- Từ trung tâm BMT có tuyến xe bus hoặc xe khách sáng sớm đi huyện Ea H'leo và ra sân bay không?
- Cao su Tây Nguyên đang vào mùa lá rụng phải không nhỉ? Và hoa dã quỳ qua đầu tháng 1 dương lịch còn hoa không mọi người?

Đáng lẽ phải post bên topic "Thổ Địa..." nhưng để tiện theo dõi thì mình lập luôn topic mới. Mong bà con thông cảm vì chiếm tài nguyên diễn đàn. :D

nhatlinhqn91
16-12-2013, 13:16
Em quê ở Quảng Ngãi, mà Tết này định đi xe máy 1 mình về quê theo cung đường Sài Gòn-Bình Phước-Đak Nông-Dak Lak- Gia Lai-Bình Định- Quảng Ngãi.

Em định đi phượt kết hợp về quê lun, mà cũng chưa biết chỗ nào để ghé tham quan trên đường về. Có đi Dak Lak từ Thành phố bằng xe máy rồi mà, đi là chủ yếu không tham quan được đâu nhiều. Chuyến này bảo vệ tốt nghiệp xong, nên em muốn làm chuyến lun.
Mong anh em tư vấn giùm cho cung đường, 1 số địa điểm có thể tham quan du lịch ( giá mềm xíu em là sinh viên cũng không có nhiều tiền lắm, đam mê thôi ).
Em định đi chậm nên cũng không ngại công an cho lắm.
Em dự định ghé Buôn Mê 1 hoặc 2 ngày + An Khê - Gia Lai ( về nhà thèn bạn chơi ).
Hiện tại em cũng chưa quyết định cung đường, hay điểm ghé nào hết, cứ định chạy theo cung đường cũ từ thành phố về đak lak, ak mà em chỉ định chạy ban ngày..
Anh em nào biết chỗ nào phong cảnh đẹp trên cung đường giới thiệu cho em, để em được mở mắt.
Em dự định đi vào khoảng 15 đến 20 âm lịch, chưa có ngày cụ thể do em chưa có lịch bảo vệ. ( hùi đó em nghĩ xe chạy tết cũng chưa nhiều nhỉ )
Mong anh em tư vấn dùm...thank anh em.

thay-giao-lang
30-12-2013, 11:06
Tết tây này em tính bắt xe Phương Trang tới tp Phan thiết (hoặc mũi né) sau đó mướn xe máy đi thăm Bàu Trắng - Núi tà cú - hải đăng Kê gà. Bác nào có biết địa chỉ ở tp Phan Thiết (hoặc Mũi né) cho mướn xe máy uy tín thì share cho em với ạ. Em xin cám ơn các bác.

khoa_123
08-01-2014, 08:14
Tình hình khoảng 26 27 mình tính làm 1 chuyến du lịch lên Quy Nhơn theo lời rũ rê của đứa bạn. Tính lên đó chơi và thăm thú trên đó.
Mình đi xe du lịch Phuong Trang lên đó... Hông bik có ổn ko.
Cho mình hỏi trên đó thì mình có đặc sản hay cảnh đẹp gì gần đấy ko ....
Sau khi đi xong QUy Nhơn cho mình hỏi ở đấy có tuyến xe nào chạy lên Kontum luôn ko :D

khoa_123
08-01-2014, 15:50
Ko ai giúp mình hết à >.<

thaithanhtra
21-01-2014, 19:52
Chào các bạn. Dự tính của mình là đi du lịch Phan Rang - Nha Trang vào mùa Tết này ( Mùng 3 đi mùng 6 về).
Mình là dân SG nên không biết tình hình giá cả, dịch vụ của khu vực này thế nào trong mùa Tết, có chặt chém hay không ? Bạn nào có kinh nghiệm du lịch khu vực này rồi thì trả lời giúp mình với. Cám ơn mọi người nhiều.
PS: Sẵn bạn nào biết các điểm du lịch, vui chơi nào lạ lạ ở Phan Rang - Nha Trang thì có thể cho mình biết với.

KyleTuann
27-01-2014, 01:30
Chào mọi người,

Cho mình hỏi đi xe khách nào có uy tín nếu đi từ Huế - Quảng Ngãi, ngày mồng 5-6 Tết. Mình định đi Lý Sơn. Và sau đó là Quảng Ngãi đi Nha Trang ngày 7-8 Tết. Mình tìm hoài trên mạng mà không tìm thấy hãng xe chất lượng nào chạy 2 tuyến này (Xe Phương Trang chỉ chạy tuyết Quảng Ngãi- Lâm Đồng chứ ko thấy có tuyến QN-Nha Trang, mặc dù trên bản đồ tuyến đường đi có)

Cám ơn các bạn rất nhiều.

ppduckling
06-02-2014, 19:48
có bạn nào ở Phan Rang xin vui lòng giúp đỡ mình ít thông tin. chẳng là mình đi du lịch ở Phan Rang, ở nhà nghỉ Sơn Hương ở đối diện Coop. mình phải quay về SG vào tối chủ nhật nhưng k có xe nào ở PRang còn vé nên mình phải qua Phan Thiết để có vé về lại SG, mong các bạn chỉ mình cách di chuyển từ Phan Rang đến Phan Thiết sau 5g chiều chủ nhật k ạ? ( ngoại trừ taxi nha các bạn, hic hic) xin chân thành cám ơn rất nhiều

Thich_Lang_Thang
14-02-2014, 10:40
Mấy anh em cho mình hỏi thăm chút, bây giờ trên núi Phượng Hoàng (Gia Lai) còn tượng Đức Mẹ không ạ? Đi đường nào đến núi Phượng Hoàng? Xe máy có đi được không?
Cám ơn các bác nhiều!

sonlovelife
02-03-2014, 10:05
Tình hình là em đang lên kế hoạch tự lái xe đưa Ekip xuống Mũi Kê Gà để thực hiện bộ hình cưới của mình ạ, bọn e dự định sẽ chọn Rock Water Bay Resort ( nghe theo tư vấn của ekip vì resort này nhiều góc chụp và cảnh rất đẹp )
Em muốn hỏi thêm 1 vài thông tin sau ạ
1. Ngoài Rock Water Bay Resort thì khu vực vòng quanh Mũi Kê Gà có địa điểm nào chụp đẹp đẹp nữa ko các bác ?
2. Từ TP.HCM đi bằng đường QL 55 thì em chỉ biết đến đoạn "Cổng Chào Bà Rịa-Vũng Tàu" thôi, tính đi đến đâu GoogleMaps đến đấy nhưng thôi lên đây hỏi trước cho chắc, ae ai biết thông tin về tuyến đường này thì góp ý cho em nhé (Cá vàng bắn tốc độ đoạn nào, đường đẹp xấu ra sao, lưu ý những gì ? )

Chân thành cám ơn và chúc ae Phượt luôn nhiều niềm vui, sức khỏe !!!

chicken_k0ol
08-03-2014, 03:01
Đợt vé rẻ của Vietjet vừa rồi e book được cả vé giá rẻ để có thể bay vào HCM ngày 13 (chuyến sáng) và về HP vào 21h ngày 16/4. Em thắc mắc không biết nên chọn chợ Cái Răng, Đà Lạt hay Mũi Né đậy ạ? Hoặc các bác tư vấn địa điểm khác hợp lí cho em được không ạ. E đi 1 mình các bác nhé :D
E lập topic này cũng 1 phần là để so sánh nữa. E còn bôk được vé đi BMT tháng 5 nhưng chỉ có 1 chiều. Nên không biết chọn HCM hay BMT đậy ạ :(

pigking_05pdh
13-03-2014, 11:40
Lễ hội lớn nhất của Quảng Ngãi này theo thông tin thì tổ chức từ 18-20/3 âm lịch hằng năm, cơ mà 1 số năm thì tổ chức vào tháng 2 âm lịch, rồi cũng có năm tổ chức 16/3 âm lịch. Loạn xạ cả.
Anh em ở đây có ai biết năm nay lễ này sẽ tổ chức vào khoảng thời gian nào ko ? Mình tìm thông tin khắp trên google mà ko ra :(

thaohenin
15-03-2014, 14:39
Dear các anh chi và các bạn có kinh nghiệm

Em có 4 ngày để đi du lịch những điểm sau Hội AN, Lăng Cô, Thánh địa Mỹ Sơn, một chút biển ĐN nếu còn kịp

Bay xuống Đà Nẵng em sẽ đi Hội An ngay và nghỉ tại đó 1 ngày 1 đêm , sáng sau đi Thánh địa Mỹ Sơn .... Em cũng chưa biết plan thế nào cho phù hợp sức và money và thời gian thì chỉ có hạn

Ai có kinh nghiệm chia sẻ giùm em nha

Many thanks mn !

vanthienling85
27-03-2014, 09:12
Dịp 30/4 vk ck em được nghỉ lễ dài ngày nên dự định đi du lịch đà nẵng. Em đã book được vé máy bay rồi nhưng chưa biết thuê khách sạn ở đâu giá rẻ và dịch vụ tốt nhất. Vả lại em chưa đi Đà Nẵng bao giờ nên cũng chưa biết đi thăm những danh lam thắng cảnh nào. Bác nào đã từng có kinh nghiệm đi du lịch ở ĐN thì cho em xin ít thông tin để em đi nhé. Các bác có thể gửi mail cho em vào địa chỉ [email protected]. Em xin chân thành cảm ơn ạ :)

iloveyou2012
27-03-2014, 18:12
Mình định đi SG - BMT - Pleiku - Phú Yên - NT - Sg. Đoạn SG - Đồng Xoài mình biết đường khá ổn nhưng đoạn Đồng Xoài - Pleiku & Pleiku - Tuy Hòa thì không biết sao? Bạn nào vừa đi những đoạn đó cho mình ít thông tin với.

bst
01-04-2014, 12:06
Hi mọi người, mình vẫn đang ấp ủ làm một chuyện phượt ở Trường Sa. Mà không biết làm cách nào mà đi đến đó? Có bà con cô bác nào kinh nghiệm share mình với.

bigsiu80
03-04-2014, 11:06
Mình cần thông tin ăn chơi, nghỉ đêm tại Vịnh Vân Phong cho 4 người. Bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ cho mình nhé. Thanks!

hoangmanhbk86
10-04-2014, 08:27
Chào các anh chị!
mình là thành viên mới, mình lập topic này mong anh chị em tư vấn cho 2 vợ chồng đi du lịch Đà Nẵng
Dự định đi trong 2 ngày 30-4 và 1-5, Đây là lần đầu tiên đến đà nẵng, mình định thế này:
Tối 29-4 lên xe sáng 30-4 đến TP Đà Nẵng làm thủ tục nhập phòng rồi ăn sáng nghỉ ngơi 1 lát thì đi tuor đến cáp treo Bà Nà. Tối 30-4 về TP xem lễ hội Ánh Sáng và Cầu sông hàn,
Ngày 1-5 thì chưa có kế hoạch gì cả, mong anh em tư vấn, mình định tối 1-5 lên xe về Hà Tĩnh.
Anh em có Khách Sạn nào Gần cấu Sông Hàn giá cả phải chăng giới thiệu mình với.
thanks!!(BB)(BB)

nh0ks00
13-04-2014, 00:08
Tình hình là dịp lễ này được nghỉ nhiều ngày toá nên coá nhu cầu phượt ra nha trang :):). ACE biết cung đường nào đẹp để ngắm choa thoả thích ko ạ? ;););) à, e chiến bằng con AirBlare nên ACE gợi ý cung đường nào dễ đi so với em này á. Còn nếu cung đường view đẹp mà đướng xấu thì cũng báo trước cho em đoạn nào với nhoé ;););)

drake_nguyen
16-04-2014, 21:02
Dịp này mình cũng đi cung này vào dịp 30/4-3/5.. cung - TPHCM - Long hải - Bình châu - Kê gà - Phan rang - Nha Trang.... Biết đâu lại gặp Các Bác :D

axionov_nd
21-04-2014, 00:26
Cùng có chung quan tâm với bác.
Em để ý vụ này cũng lâu rồi nhưng nói thật với bác tại thời điểm này cách duy nhất ra thăm trường sa la đi theo đoàn do các cơ quan, các ngành ở trung ương tổ chức còn với du lịch có lẽ là ko thể.

quantmh
21-04-2014, 15:59
Xin chào anh chị diễn đàn.
Hiện nay tháng 10 em có dự định có hành trình Sài Gòn _ Nha Trang _ Quy Nhơn _ Đà Nẵng trong 1 tuần.
Hiện nay em mới đặt được vé Sài Gòn <-> Nha Trang ( khứ hồi luôn, đặt được giá rẻ ạ),
Em tính là bay SG ra Nha Trang chơi khoảng 1 ngày ( e tính chơi Vinperland rồi tối ra xe đi Quy Nhơn luôn, lúc về Nha Trang em chơi thêm), Ra Quy Nhơn thì chơi 1 ngày nữa rồi đi ra Đà Nẵng.

Đà Nẵng em tính đi khoảng 2-3 ngày: Gồm: Bán đảo Sơn Trà, Bà Nà, Hội An và Ngũ Hành Sơn.

Xong Đà Nẵng em quay về Nha Trang chơi nốt rồi bay về SG.

Lịch trình em là như vậy nhưng nói thật em chưa đi mấy nơi đó bao h, mong anh em cho em thông tin chi tiết:

1- Khách sạn:
+ Nha Trang
+Quy Nhơn
+Đà Nẵng

2- Xe- Các tuyến xe

+ Nha Trang -> Quy Nhơn
+ Quy Nhơn -> Đà Nẵng
+Nha Trang -> Đà Nẵng

3- Các chỗ ăn chơi,

Mong anh em đóng góp ý kiến. Có thể cho em một số lưu ý, hoặc là tư vấn dùm em, em cũng đang kiếm các thông tin trên, khi nào có sẽ update lên cho anh em tham khảo, có gì anh em tư vấn dùm em với.:D

PS anh em.

ANh em cho em thêm thông tin xe ra Quảng Bình với, em sẽ bỏ Quy Nhơn để ra Quảng Bình thăm mộ bác Giáp nếu có thông tin cụ thể. Mong anh em giúp em. Thật sự muốn đi lắm. Anh em chỉ giúp em (S)

taicpt13
22-04-2014, 13:37
Chào mọi người !
Mình đang có kế hoạch đi Đà Nẵng - Hội An - Cù Lao Chàm - Lý Sơn từ 10~16/6.
Hiện tại mình không biết lên đi theo lịch trình thế nào
Xin mọi người tư vấn về :
1.Lịch trình nên đi ?
2.Nên thuê xe máy hay đi xe khách ( Mình sẽ bay vào đã nẵng 10/6 )
3.Chỗ ăn , ngủ ?
.....

Cám ơn mọi người và mong được trợ giúp !

toidi24h
25-04-2014, 15:15
Đã bao giờ bạn rời khỏi Sài Gòn vào những ngày cuối tuần để một mình đi du lịch bụi đảo Bình Ba (http://tindulich24.blogspot.com/2014/04/kinh-nghiem-du-lich-bui-ao-binh-ba.html). Nếu chưa, thì hãy rủ thêm bạn bè trốn cái nóng oi bức của Sài Gòn để đến Bình Ba tận hưởng cái không khí mát mẻ của trời và biển. Nếu bạn đang có ý định cùng bạn bè làm một chuyến du lịch bụi đảo Bình Ba, thì những kinh nghiệm này hi vọng sẽ giúp ích bạn phần nào đó.

Đảo Bình Ba nằm ở đâu ?

- Đảo Bình Ba là một hòn đảo đẹp nằm cách đất liền khoảng 20km, nằm trong khu vực Vịnh Cam Ranh thuộc xã Cam Bình, TP. Cam Ranh, tỉnh Khánh Hòa (Cách Nha Trang 60km, cách sân bay 15 km). Đảo được ví với cái tên gọi thân thuộc là Đảo Tôm Hùm, bởi nơi đây nổi tiếng với những con Tôm Hùm to và ngon. Biển ở đây cũng không ồn ào, xô bồ và đô thị hóa như các khu vực lân cận: Nha Trang, Mũi Né, Vũng Tàu...nó vẫn còn nét đẹp hoang sơ mà đất trời đã tạo hóa với 2 bãi: Bãi Nồm cát trắng và Bãi Chướng đầy san hô lộng lẫy. Với khoảng 5000 dân sinh sống chủ yếu bằng nghề nuôi tôm hùm và đánh bắt thủy hải sản.
- Một trong những nơi đón bình minh sớm nhất tại Việt Nam.
- Có nhiều thắng cảnh và bãi biển đẹp tại đảo Bình Ba. Các di tích từ thời Pháp thuộc: lô cốt, bệ súng thần công, đường hầm xuyên núi. Hai bãi tắm ngay tại khu vực đảo: Bãi Nồm, Bãi Chướng. Rất nhiều các bãi tắm khác xung quanh đảo và các nơi có thể lặn ngắm san hô: bãi Nhà Cũ, bãi Bồ Đề, bãi Rạn, hòn Rùa, hòn Me....

https://1.bp.blogspot.com/-GKErYIjQeSY/U1CRkI9Lc9I/AAAAAAAAEWs/OjaBW6Q1LcA/s1600/binh-ba.jpg

Nên đến Bình Ba vào thời điểm nào ?

- Thời gian thích hợp là : Từ tháng 3 đến tháng 9 trong năm.

Phương tiện đến đảo Bình Ba ?

1. Máy bay: Hàng ngày có rất nhiều chuyến bay từ Sài Gòn đi Nha Trang, bạn có thể đi Cam ranh bằng máy bay của các hãng sau: Vietnam Airlines, Jetstar Pacific Airlines, VietJet Air. Sau khi xuống sân bay du khách có thể dễ dàng bắt taxi đến cảng Ba Ngòi (điểm xuất phát tàu đi đảo Bình Ba) cách sân bay Cam Ranh 15km.

Vietnam Airlines
- Văn phòng khu vực miền Nam Sân bay Quốc tế Tân Sơn Nhất
49 Trường Sơn, Quận Tân Bình, Thành phố Hồ Chí Minh
Tel: (84.8) 8446667 Fax: (84.8) 8485312 Sita : SGNAVVN
Email : [email protected]
- Trung tâm đặt giữ chỗ qua điện thoại Miền Nam: 08-8320320

Jet Star Pacific Airline
Thành phố Hồ Chí Minh
(Giờ mở cửa: Từ 07:30 đến 18:00)
Phòng vé, số 01 Công trường Mê Linh, Quận 1 (84-8) 8.258.101 (84-8) 8.258.102
Phòng vé, số 4 đường Trường Sơn, Quận Tân Bình (84-8) 8.442.705 (84-8) 8.486.256
Phòng vé, số 177 Võ Thị Sáu, Quận 3 (84-8) 2.907.349 (84-8) 9.325.980

VietJetAir TPHCM

- Sân bay Quốc tế Tân Sơn Nhất
Tel: +84 (8) 3 547 4174
Fax: +84 (8) 3 848 9343
- VietJetAir Trường Sơn
Địa chỉ: 2C Trường Sơn/48 Phan Đình Giót, P.2, Q.Tân Bình, Tp Hồ Chí Minh
Tel: 08 38 454 640
Fax: 08 38 454 643
Giờ mở cửa: 07:00 - Giờ đóng cửa: 21:00
(CN & NL làm việc tới 19 :00 )
- VietJetAir Nguyễn Kiệm
Địa chỉ: 35 Nguyễn Kiệm, P.3, Q.Gò Vấp
Tel:1900 1774
Fax: +84 (8) 6 266 7667
Giờ mở cửa: 7:30 - Giờ đóng cửa: 21:30
(CN & NL làm việc tới 18:00 )

2. Xe khách: Từ Tp. HCM có nhiều hãng xe khai thác chuyến đi Nha Trang: Phương Trang, Phương Nam, Cúc Tùng..., các bạn có thể xuống tại bưu điện Cam Ranh cách cảng Ba Ngòi 3km hoặc tại bến xe Cam Ranh 5km. Dưới đây là thông tin một số nhà xe ở Sài Gòn:

PHƯƠNG TRANG
- Tại Cam Ranh
Địa chỉ: Lô Số 0, Đường Lê Duẩn, Cam Lộc, Cam Ranh (gần Bến Xe Cam Ranh)
Điện thoại: Cam Ranh - (058) 626 0263
- Tại Nha Trang:
Điện Thọai: 0583. 524.315
- Tại TP HCM
Điện Thọai: (08) 38.375.570
Địa chỉ: 272 Đề Thám, Quận 1
Điện Thọai: (08) 38.333.468
Địa chỉ: 328A Lê Hồng Phong, Quận 10
*** Giờ xuất bến : Liên hệ

HÀ LINH
- Tại Cam Ranh
Địa chỉ: 114 Đại Lộ Hùng Vương, Ba Ngòi, Cam Ranh
Điện thoại: Cam Ranh - 058. 626 0056
- Tại Nha Trang
Địa chỉ: 14B Trần Hưng Đạo, TP Nha Trang
- Tại Sài Gòn:
Điện Thoại : 08 350 75 345

PHƯƠNG NAM
- Chạy tuyến Sài Gòn - Cam Ranh - Nha Trang
+ Khởi hành và về tại khu phố Tây Phạm Ngũ Lão.
+ Xuất phát tại Sài Gòn và Nha Trang đều 8h-9h tối.
+ Xe giường nằm.
- Các điểm giao dịch:
+ Sài Gòn: 275F Phạm Ngũ Lão. ĐT: (08) 66540386
201 Phạm Ngũ Lão . ĐT: (08) 66570386
+ Nha Trang: số 3 Nguyễn Chánh. ĐT: (058) 6507677-625.8322
QL1 Suối Tân, Cam Lâm (058) 374 335
QL1 Cam Hòa, Cam Lâm ĐT: (058) 386 3662
QL1 Bãi Giếng 1, Cam Đức, Cam Lâm. ĐT: (058) 6284755
QL1 TT Cam Đức, Cam Lâm. ĐT: (058) 3859267
QL1 Cam Thành Bắc, Cam Lâm. ĐT: (058) 3859752 - 2242290.
QL1 Cầu Bắc, Cam Thành Bắc, Cam Lâm. ĐT: (058) 3895376
44B QL1 Cam Ranh. ĐT: (058) 3854232

HÒA THUẬN ANH
- Tuyến Sài Gòn - Cam Ranh - Nha Trang.
+ Sài Gòn: Xuất bến và về tại 258A Lê Hồng Phong.
+ Giờ chạy: Sài Gòn: 20h30, Cam Ranh: 21h30, Nha Trang 20h30.
- Tuyến Cần Thơ - Nha Trang xuất phát tại Cần Thơ vào thứ 2, 4, 6 lúc 4h30 chiều. Xe đời mới 36 ghế nằm cao cấp.
- Các địa chỉ liên hệ:
+ Sài Gòn: 258A Lê Hồng Phong. ĐT: (08) 62.722.955 - 62.725.001.
Ngã tư Thủ Đức số 748-750 XL Hà Nội, Q9. ĐT (08) 37.306.125.
+ Cam Ranh: 95 Hùng Vương. ĐT: (058) 3 954 955 - 221 2955.
+ Nha Trang: 1/24 Trần Quang Khải. ĐT: (058) 3524 471 - 3522 632.
+ Cần Thơ: 60 đường 3/2 Hưng Lợi, Ninh Kiều. ĐT: (0710) 3888.688
+ Vĩnh Long: Siêu Thị CoopMark. ĐT: (070)383 7838.
+ Long Xuyên: Siêu thị CoopMark. ĐT: (076) 3940011
+ Sóc Trăng: 5 Phú Lợi. ĐT: (079) 3614 858
+ Bạc Liêu: 158 Hòa Bình, P3. ĐT: (0781)395 8555

CÚC TÙNG
Chạy tuyến:
Sài Gòn - Ninh Hòa - Nha Trang - Đà Nẵng
Vũng Tàu - Nha Trang
Cần Thơ - Nha Trang
- Xe giường nằm ghế ngồi cao cấp.
- Phòng vé Nha Trang: (058) 247.1999 - 625.5666
- Phòng vé bến xe miền Đông: (08) 3511.6863
- Tại bến xe Miền Đông xuất bến vào buổi sáng và tối mỗi tiếng 1 chuyến (chuyến cuối 10h30 tối).
+ Xe 79B-00001: Xuất bến Sài Gòn 20h40, xuất bến Nha Trang 9h40.
Điện thoại: 0989.305.305
+ Xe số 79D-8050: Xuất bến Nha Trang 10h15, xuất bến Sài Gòn 21h45.
Điện thoại: 0904.447.373 - 0902.006.455.

MINH DŨNG
- Tại Sài Gòn
+Tuyến Sài Gòn - Ninh Hòa
Giờ xuất bến tại 2 đầu là 20h.
+Tuyến Sài Gòn - Nha Trang
Giờ xuất bến tại Sài Gòn: 9h45, 21h30, 22h30.
- Tại Nha Trang: 20h30, 21h30.
+Tuyến Sài Gòn - Cam Ranh
Giờ xuất bến tại Sài Gòn: 13h.
Tại Cam Ranh 22h.
Điện thoại đặt vé: (08) 35115234. Văn phòng (08) 3519.0519 - 37442744

Ngoài ra, còn nhiều xe xuất bến các giờ khác nữa.

3. Xe ô tô: Khoảng cách từ Tp. HCM – Cảng Ba Ngòi: 450 km (di chuyển trong khoảng 8 – 10 tiếng).

4. Từ cảng Ba Ngòi bạn phải bắt tàu đi ra Bình Ba, giá vé từ 20k – 30k/ người. Chuyến sớm nhất khởi hành vào buổi sáng lúc 7h , các chuyến tiếp theo khởi hành lúc 10h - 13h30 và 16h. Đò từ đảo về đất liền có 4 chuyến khởi hành vào buổi sáng: 5h và 9h, buổi chiều: 12h và 16h30. Thời gian đi tàu ra đảo khoảng 1h15phút. Nhớ quan sát và tận hưởng cảm giác núi non vây quanh và lênh đênh trên mặt biển xanh ngắt nhé!

https://lh3.googleusercontent.com/7FkRDRN4RcYl7dG5uJ1-umKvYGJhXaHNN95X4RaCuY8QetBOTIE9aSEQTfqmNHjRj4NL2A BivO8L7NL62Y8eG324Vmjv_px7MQM-RpLBEkD-vEiKbFheWvsehB8UfhbOZg

Lưu trú trên đảo Bình Ba?

Trên đảo cũng có kha khá nhà nghỉ, đa phần đều đầy đủ tiện nghi. Giá thường là 100k/người vào các ngày trong tuần (cuối tuần sẽ đắt hơn gấp rưỡi hoặc gấp đôi). Trong các nhà nghỉ thì nổi tiếng nhất là nhà nghỉ của chú Bảy Hộ (0983 858 941), vì vị trí ngay sát bãi Nồm, có dãy phòng nhìn ra biển, lại sạch sẽ, đầy đủ (chỉ không có tủ lạnh). Các bạn có thể liên hệ trước để khi xuống đò ở cảng sẽ có người lấy xe máy chở đến nhà nghỉ luôn. Người dân trên đảo này rất thoải mái và dễ thương, bạn có thể vào xe phòng sau đó mới quyết định ở hay đi chỗ khác mà chẳng ai phiền lòng hay cằn nhằn gì cả. Hơn nữa, hầu như ai cũng sẽ nhiệt tình chỉ dẫn bạn nhiều điều thú vị.

https://lh4.googleusercontent.com/oTmuXd1KZO8MdnfIAWGLnVuzk8x6BjGglDm46E0HcvngQ2HneP VZbGZCdGJBbCT6oHjsvzADwT6-G9IYL5knRwRG-MQ62aN6sDuZxqjY9u_GU5V3HdA8P21EZ0SHpO3UAQ

- Nếu muốn tiết kiệm hơn, không cần nhiều tiện nghi, chỉ cần chỗ ở thì có thể ở home stay, giá chỉ bằng phân nửa giá nhà nghỉ. Ở home stay thì mình có biết chỗ của chị Út Tăng (0918 948 953). Ngoài ra còn có nhà cho thuê nguyên căn rất to, rộng, ở được đến 20 người, giá thuê là 1tr/ngày. Có thể hỏi chị Út Tăng hoặc hỏi bất cứ ai ở khu bãi Nồm để tìm nhà nguyên căn.

Bài hay nhưng hơi dài.

Nguồn: http://tindulich24.blogspot.com/2014/04/kinh-nghiem-du-lich-bui-ao-binh-ba.html

toidi24h
25-04-2014, 15:17
Mình xin post tiếp phần còn lại của bài kinh nghiệm du lịch bụi đảo Bình Ba (http://tindulich24.blogspot.com/2014/04/kinh-nghiem-du-lich-bui-ao-binh-ba.html) này.

Vui chơi trên đảo?

- Điều không thể bỏ qua khi đi chơi ở Bình Ba là thuê tàu đi các bãi tắm và lặn biển xem san hô. Thường giá tàu đi trọn gói hết tất cả các bãi là 1tr – 1,2tr/chuyến tùy chỗ, do đó nếu đi đông thì sẽ tiết kiệm hơn. Có rất nhiều bãi, nhưng thường thì đi 7 bãi, trong đó có 3 bãi có thể đi bằng xe máy là bãi Nồm, bãi Chướng và bãi Nhà Cũ.
+ Bãi Nồm: đây là một bãi cát rất rộng và có chỗ có đá ngầm. Đa số người dân địa phương và du khách tắm biển ở đây vì biển rất sạch, trong.

+ Bãi Chướng: Nằm cách cầu cảng chừng 30 phút đi bộ. Đây là bãi biển duy nhất trên đảo ngắm được bình minh.

https://lh4.googleusercontent.com/KBL90pGmB1v-oXzVd0T5APRHLtQqIhpuHDRJr3LEoEuWMVydxliARglJETbwIo t7xQcHvp0tsdL5cN85ujR-HWQKvUJknoIjAicii1nivVOU1JcAuB5EubgxVd68TKvGnA

+ Bãi Nhà Cũ: Bãi này có nhiều nhum (cầu gai) nên có thể bị đâm vào chân khi tắm. Tuy nhiên bãi này có thể nói là rất tuyệt vời về sự trong và sạch của nước biển.

https://lh4.googleusercontent.com/Xc7-cwOkg2dmjfERPJI47NTQbUdtMfGeOUzLsy8qE8ENFXmxqxYDeh WCXTY0LILKgjObZYYpD6jKq8BokEsjBN_cYAdg1c9hswL6zEgP G19VtPIFNfwuE-eDTrlc1eHd-w

- Vì vậy nếu có nhiều thời gian, các bạn chỉ nên thuê tàu đi 4 bãi còn lại thôi, thứ nhất là giá thuê tàu sẽ thấp xuống (còn khoảng 600k), thứ hai là có nhiều thời gian để tắm và xem san hô hơn ở mỗi nơi, nhớ yêu cầu đồ nghề (áo phao, phao, kính lặn) và người hướng dẫn để xem san hô đúng chỗ đẹp nhất nhé.
- Ngoài ra còn có dịch vụ cho ăn uống trên bè chung với thuê tàu (liên hệ mấy nơi tổ chức tour ở các nhà nghỉ gần bến tàu trên Bình Ba là có, hoặc hỏi bất kỳ người dân nào).

- Sau phần tắm, xem san hô thì phần thú vị không kém là thuê xe máy để đi khám phá đảo. Giá thuê xe là 100k/ngày, có rất nhiều chỗ cho thuê xe trên đảo và các nhà nghỉ đều có luôn dịch vụ này. Nên đi xe máy từ sáng sớm ra bãi Chướng để ngắm bình minh, sau đó chạy khám phá hết những đường đèo trên núi. Có nhiều chỗ sẽ cho bạn những tầm nhìn rất đẹp, đặc biệt là 3 điểm cao nhất ở 3 hướng Bắc, Nam và Đông. Bạn sẽ có cơ hội quan sát toàn cảnh vịnh Cam Ranh, ngắm hòn Rùa, tàu duyên hải tuần tra, các tàu đánh bắt nho nhỏ hay toàn cảnh khu dân cư của đảo đấy.

Bến tàu lúc bình minh

https://lh6.googleusercontent.com/Dtvg-EBsA1qoER6HMnZ8CtjP7J4h2m_cY7oBQulyaoRQGttlS82gfjP em1TK93yZKmnk1_cKNuyLdKRMHlPeHap5yY5VlU0xfTQJa1fb5 LPh-5vHvRNtma8CErC9HUW4iA

Hòn rùa

- Ở bãi Nồm có 1 khu công viên nho nhỏ trồng nhiều cây, gần đấy có cho thuê võng. Môt giấc nghỉ trưa mát rượi, đong đưa cùng tiếng sóng và gió biển đúng là rất tuyệt đấy. Giá thuê võng cũng chỉ 5k/cái thôi (có thế chân 50k/cái), rất đáng để thử!

https://lh5.googleusercontent.com/dCDAFKILFaTl6eUU1M78Qp3JNQf2H83fB9OqDEbkVCGEcW5l4_ y2OaKe0VdErRjXdk-Z8JbBH6BhoTAVJugOFbzDhOZE-9EZndYUXizpOsr-i-G7K2ERJwVQxqv1-WqoCA

Từ công viên nhìn sang bãi Nồm

- Một hoạt động thú vị khác mà các bạn không muốn bỏ lỡ là soi còng. Các bãi biển không có người ở quanh đảo Bình Ba có rất nhiều còng, các bạn có thể cầm đen pin đi soi và rượt còng vào buổi tối rất vui. Đặc biệt là bạn có thể tận hưởng món thịt còng chiên rất ngon sau đó.

https://lh5.googleusercontent.com/nFh6ofp_kEjxWNmjnm7FjoUqhQx2n14_EWx4Xpzngr5c3--rmMdn-ldiA_iYkZyS5qODKrzNFg7AUgNB-PAiCGyufmdfegwXHH0bvNN71k6pjydPBOgtTdUBlLWnfP924Q

- Buổi tối, nếu đi theo nhóm thì có thể liên hệ anh Tùng Râu (0969 819 797) để anh tổ chức party hải sản + karaoke trên bãi biển thật hoành tráng.

- Một trò khác cũng khá thú vị đó là liên hệ những chủ bè để được lên bè và theo đi câu tôm, câu mực. 1 số công ty tổ chức tour cũng có tổ chức luôn cái này, hoặc bạn cứ hỏi bất kỳ người dân nào trên đảo, sẽ chẳng khó để bạn tìm được đúng nơi đâu.

Món ăn ngon trên đảo

- Bình Ba nổi tiếng là đảo tôm hùm và hải sản tươi sống, thế nên nhất định không thể bỏ qua khoản đặc sản này rồi. Như đã nói ở trên, bạn có thể nhờ người tổ chức tour để vừa đi tàu ra các bãi tắm, vừa ăn uống trên bè. Tôm thì ở đây có tôm hùm và tôm xanh, mỗi loại có 2 mức giá là tôm hùm ngộp giá dao động: 400.000 – 600.000đ/ kg, tôm sống: 1.400.000đ/ kg – 1.800.000đ/ kg. Giá tôm tùy theo ngày, theo mùa nhưng chắc chắn là sẽ rẻ hơn ở nơi khác.

https://lh5.googleusercontent.com/RF0sJik2gSi8KEslArF610S7N97qIj8Ab3QUCRV76c1KA-uUl-s-OpsxfEilu24jey3rv2b0vJoncv6yRsacehVVlrL02BncUlf7sf 4ZvJxidWgjSWd7fOkcxHl1x6qvHA

Tuy nhiên, nên dành phần tiệc hải sản này cho buổi tối nhé. Cũng có để cập, nếu muốn tổ chức party kết hợp karaoke thì đã có người lo trọn gói, còn không thì hãy tự đi chợ và tổ chức buffet hải sản cho chính mình. Tầm 4 – 5h chiều, bạn hãy ra khu vực bến tàu, đi dọc đó sẽ có nhiều nơi bán hải sản. Có rất nhiều từ tôm hùm, tôm xanh, các loại cá, ốc biển, hải sâm, bào ngư, hàu, mực, …. Hãy đi hỏi giá và chọn cho mình những món phù hợp nhất, sau đó nhờ quán chế biến. Bạn có thể ngồi ăn ngay tại quán hoặc nhờ họ mang ra bãi Nồm để có thể ăn ngay trên bãi biển. Họ sẽ cho bạn mượn hết từ lò, nồi cho đến chén đũa, việc của bạn chỉ là mượn 1 tấm bạt (hỏi nhà nghỉ) và tìm vị trí thích hợp nhất và tự ăn uống hát hò thôi!

https://lh6.googleusercontent.com/wYvvWdcrjn-dapGNuJ0iDh1poSIzYuMvyBbVb2-XGN0UD8LUxzUSK2c2lylR-saPginL430umT3jO-NLUHV5y-MNL4IT6H9tfy9WRiPGx79ULn3dAAyf0NakE70Q8reqqQ

- Ngoài ra, còn có nhiều hàng quán bán nhiều món rất ngon và rẻ như bánh canh/bún chả cá (chiên hoặc hấp), bún thịt nướng, mì, nui, hủ tíu, sinh tố, bánh tráng nướng … Giá các món này chỉ từ 10k – 20k, quá hấp dẫn phải không? Hoặc ở nhà nghỉ cũng sẽ nhận nấu cơm cho bạn nếu bạn yêu cầu, nhưng giá 1 phần cơm như thế thì khá đắt (80k -90k/phần) so với chất lượng mà cũng không có gì nổi bật lắm.

https://lh3.googleusercontent.com/sbbUR3FZS4QyDx5N0-a1ngIE5-7GqtJ_zDslHhd3axMflD2jw_ScN49PSsDN-022NSbxvomcqqaHYrtscHujv8amfNw-q7cgCmJwonCQKmDngbsqadNBicmH2xEnBOxAmA

Bánh cánh chả cá buổi sáng ở bến tàu - 10k/tô

https://lh5.googleusercontent.com/iolzcywdj079nW2JApUUVLB0pejTNg42QaLwCx492P2luDKfGZ Jgxn9C8qt-sv-tbQCEyKTxvydW8xZQ1P9HMO_az1XKaKpr6OtJPORqk8XwfDDSH sOOtk6HODp2n3sIBQ

Bún thịt nướng rất ngon

- Vào mỗi sáng sớm, khoảng từ 5h30 – 7h sẽ có họp chợ ở ngay bến tàu. Các tàu đi đánh cá, câu mực sẽ về và có nhiều người bày bán hải sản ngay trên đó, chủ yếu là cá và mực, giá khá rẻ. Còn muốn mua nhiều loại cá hơn, đặc biệt là cá bốp thì các bạn đợi đến 8h sáng cá sẽ lên thêm. Thường mọi người buổi sáng trước khi rời Bình Ba sẽ ra chợ để mua hải sản và đóng thùng để mang về. Ở đây có bán sẵn thùng giữ lạnh và bạn sẽ được người bán cho đá và ướp cá, đóng thùng giúp hết nhé.

https://lh3.googleusercontent.com/V1tafxGvJsws4Jb7UTMxuxFXKr5WNVuS9TRe8mYDUnvOmq8VxD dze77t5jaKgwU2FIl2pEr9jBFcTNrrjkiZDd8uZunIamYFX-xQ92VgbPvKRlk0ob-1b2a83Evflq5riQ

Một số lưu ý khi đến đảo:

- Đảo Bình Ba nằm trong khu vực quân sự, mỗi khi tàu xuất bến đều có biên phòng xuống kiểm tra an toàn (áo phao đầy đủ) và đặc biệt là không cho người nước ngoài ra đảo. Do đó bạn không nên rủ bạn bè ngoại quốc đi du lịch nơi này.
- Nên mang theo kính bơi để dễ bơi và lặn, vì kính lặn mang không quen sẽ hơi khó mang và khó chịu đấy.
- Nói là "lặn ngắm san hô" nhưng thực ra bạn không nhất thiết phải lặn, chỉ cần mặc áo phao và nằm trên phao, úp mặt xuống mặt biển là có thể xem được rồi, thế nên ai không biết bơi cũng đừng ngại mà hãy thử nhé!
- Nước biển ở đây khá lạnh ( vào tháng 2 )
- Hãy trả giá một chút khi mua hải sản ở chợ cũng như ở quán, và nhớ hỏi giá nhiều chỗ, thương lượng giá khi thuê tàu nhé.
- Ăn party karaoke hay tự đi mua và nhờ chế biến thì bạn cũng đừng quên gọi 1 món cháo (cháo hàu và bào ngư là ngon nhất) để ấm bụng để đảm bảo sức khỏe mà ăn chơi cho trọn vẹn.
- Tôm xanh tuy con nhỏ hơn, giá rẻ hơn nhưng lại ngọt thịt và vừa ăn hơn tôm hùm. Nhiều người muốn thử với giá bình dân nên chọn tôm ngộp cho thấp giá, nhưng nên lưu ý nếu tôm không được tươi, ướp đá quá lâu thì cũng đừng vì ham rẻ mà thử nhé.
- Hãy trò chuyện với người bản địa để biết nhiều điều thú vị về cuộc sống của dân biển hay các di tích pháo đài, các nơi hay ho khác, bạn sẽ không nhất thiết cần đến hướng dẫn viên đâu.

***Và cuối cùng, bạn chắc chắn sẽ yêu quý hòn đảo yên bình, hiếu khách , xinh đẹp này và nhất định bạn sẽ muốn quay trở lại một lần nữa. Chúc các bạn có một chuyến du lịch khám phá thật vui!

Nguồn: http://tindulich24.blogspot.com/2014/04/kinh-nghiem-du-lich-bui-ao-binh-ba.html

giacan
25-04-2014, 16:58
Chào mọi người !
Mình đang có kế hoạch đi Đà Nẵng - Hội An - Cù Lao Chàm - Lý Sơn từ 10~16/6.
Hiện tại mình không biết lên đi theo lịch trình thế nào
Xin mọi người tư vấn về :
1.Lịch trình nên đi ?
2.Nên thuê xe máy hay đi xe khách ( Mình sẽ bay vào đã nẵng 10/6 )
3.Chỗ ăn , ngủ ?
.....

Cám ơn mọi người và mong được trợ giúp !

Ngày 01: Bạn đến Đà Nẵng check in ks Đà Nẵng sau đó thuê xe đi vào phố cổi Hội An dạo chơi ban đêm nhé.
Ngày 02: Bạn land tour Cù Lao Chàm về trong ngày, chiều tắm biển Mỹ Khê.
Ngày 03: Bạn có thể tham gia tour Bà Nà trong ngày, chiều tắm biển tối dạo chơi phố
Ngày 04: Ăn sáng xong sau đó bắt xe vào Quảng Ngãi check in ks tại tp nhé.
Ngày 05: Bắt xe buýt xuống cảng Sa Kỳ để đi tàu cao tốc ra Đảo Lý Sơn check in ks ở lại
Ngày 06: Thuê xe máy chơi nguyên ngày tại Lý Sơn với giếng cổ và danh lam thắng cảnh nhé.
Ngày 07: Lên atuf cao tốc về lại Quảng Ngãi sau đó bắt xe về Đà Nẵng luôn.

Bạn tham khảo lịch trình, nếu có gì thì cứ liên hệ mình tư vấn tiếp nhé.

huynchunhao
29-04-2014, 09:00
Tình hình là e bay tới Đà Lạt dịp 30-4 mà hiện tại thì chưa có phòng trọ lun, gọi điện đặt phòng thì toàn full phòng, ko bít có bác nào bít phòng trọ nào rẻ giúp em với , hay chổ nào cấm trại an toàn để em thuê lều theo :D, e đi 4 người nhé
Nhanh nhé mấy bác mai em đi rồi :D
Thanks mấy bác trc :gun

mjnko0lz
29-04-2014, 15:58
Số là mai e có việc phải ra Nha Trang mà mún đi xe máy cho tiện công việc với lại lần đầu đi như vậy còn khù khờ lắm. Nên mấy ae nào có top đi phượt cho e ké đoàn đi theo cho vui với. E tên Minh 22t, sdt: 090 714 9929 . Thank ace !!!

Lamnd
30-04-2014, 22:03
chào cả nhà, do chuyển công tác vào Danang sắp tới nên vợ chồng em dự kiến đi 1 chuyến roadtrip từ Hcm vào Danang theo lịch trình sơ bộ như dưới

map https://goo.gl/maps/Gqb9M

Ngày 1: HCM - Đà LẠt (300km): ở Biệt thự 14, xuất phát từ 5.30AM.
Ngày 2: Đà Lạt
Ngày 3: Đà Lạt - Nha Trang (120 km)
Ngày 4: Nha Trang - Tuy Hòa (120km) thăm hải đăng Đại Lãnh, Vũng Rô, đi theo đường Phước Tân Bãi Ngà, thuê phòng ở Tuy Hòa, chiều đi Ghềnh đá đĩa đầm ô loan
Ngày 5: Tuy Hòa - Pleiku (250km) - Đường 7, hồ thủy địa Ayan Hạ
Ngày 6: Pleiku - Kontum - Plei cần - Ngã 3 biên giới. (111 km ) thăm: nhà thờ gỗ, cầu, ngã 3 Bờ Y,
Ngày 7: Plei cần - Khâm Đức (120km) - Đà NẴng (110 km)

Các địa điểm và cung đường từng chặng trên hầu hết đã có thông tin trên diễn đàn nên em cũng đã nghiên cứu qua. Tuy nhiên, còn đường 7 nối Tuy Hoa lên Pleiku không thấy có mấy thông tin nên em muốn hỏi bác nào đi ngang khu này rồi thì cho em chút thông tin về đường xá của con đường nổi tiếng năm xưa này. Em có xem trên googlre một số thông tin thì cũng đã trải nhựa rồi nhg k biet mức độ tnao, có hay bị xut lở k? Ngoài ra dường 14 từ Pleican về Khâm Đức tình trạng ntn, chắc đường đẹp nhung có vang vẻ quá không?

Cám ơn các bác
Lâmnd

hoangtucrazy
08-05-2014, 13:14
Tình hình 27-31 /5 em có mặt tại đà nẵng
( 5 người lớn , 3 trẻ em )

Sẽ đi bana hill hội an và đi lại trong đà nẵng 5 ngày 4 đêm thì đi xe máy hay taxi ?
Đi phương tiện nào sẽ tiết kiệm chi phí nhất ?
Nhờ các bác phân tích giúp giá cả xe máy và giá cả taxi có chênh lệch nhau nhiều không ?
" 02 cháu bé nhìn thấy oto đã say xe nên em thiên về phương án xe máy hơn "

Thanks all

maingocthy
13-05-2014, 16:33
Bọn e 4 đứa con gái đang định dắt díu nhau đi Lý Sơn từ ngày 13/9 - 15/9. Đi máy bay của VNA chiều HN - CL ngày 13/9 12h30 - 14h25, chiều CL -HN ngày 15/9 15h05 - 16h55. Bác nào đi rồi tư vấn cho em lịch trình cụ thể với ạ

KanLee
21-05-2014, 12:18
- Mình đã tham khảo các topic cũ 2008 - 2011 thì thấy cung đường này đang làm và ngập nước. Cho mình hỏi tình hình hiện giờ thì cung đường này đã đc sửa chữa chưa? - Hay phải đi cung đường qua Thuỷ Điện ĐN4? Mình đã đi từ Gia Nghĩa - Madagui thì đường rất đẹp. Còn rẽ wa Bảo Lộc thì chưa? hoặc xuống Di Linh?
- Ai đi rồi từ Gia Nghĩa - Di Linh hoặc Gia Nghĩa - Bảo Lộc thì cho mình xin ý kiến. (Madagui lên Bảo Lộc đường xấu quá với lại hơi xa chút)
Thank mọi người

axionov_nd
21-05-2014, 20:56
Bọn e 4 đứa con gái đang định dắt díu nhau đi Lý Sơn từ ngày 13/9 - 15/9. Đi máy bay của VNA chiều HN - CL ngày 13/9 12h30 - 14h25, chiều CL -HN ngày 15/9 15h05 - 16h55. Bác nào đi rồi tư vấn cho em lịch trình cụ thể với ạ

Với lịch trình của bạn đi như sau là đẹp bạn ah:
Ngày 1 (13/9): Xuống máy bay, bắt xe về Quảng Ngãi. Có thể nghỉ đêm ở Tp Quảng Ngãi (cách Cảng Sa kỳ - điểm bắt tàu ra lý Sơn 18Km) , biển Mỹ Khê (cách quảng ngãi 11 Km, cách Cảng Sa kỳ 7Km) hoặc ra luôn Sa Kỳ ngủ để hôm sau đi cho sớm. (không nên ra sa kỳ, ở đấy rất vắng vẻ mặc dù vẫn có chỗ để ngủ). (nếu nghỉ ở Quảng ngãi bạn có thể đi thăm một số điểm du lịch quanh quảng ngãi)
Ngày 2 (14/9). 6h ra cảng sa kỳ lên tàu đi Lý Sơn (mình không nhớ rõ giờ lắm vì đi lâu rồi) nhưng ngày chỉ có một chuyến ra đảo thôi, chạy vào sáng sớm, bạn có thể liên hệ cảng sa kỳ, họ trả lời rất nhiệt tình.
8h30 hoặc 9h00 gì đó đến đảo. Chơi một ngày quanh đảo lớn. Thăm chùa đục, đỉnh thời lới (nhớ ghé thăm cột mốc chủ quyền trên đỉnh thới lới), chùa hang, cổng tò vò, nhà tưởng niệm hải đội hoàng sa, hải đăng (leo lên hải đăng nhìn xuống rất đẹp), ruộng hành tỏi, đỗ tương, dưa hấu (tùy từng mùa họ trồng các cây không nhau - không phải mùa nào cũng có tỏi) và thăm quan cảnh biển và tàu thuyền (nhiều thuyền bè vô kể) nhưng mà biển thì không tắm được. Nghỉ đêm trên đảo - bây giờ có đến 11 khách sạn nhà nghỉ trên đảo cơ.
- các bạn đi có 1 ngày thì không có thời gian sang đảo bé được -.
Ngày 3: 15/9: Sáng: 6h00 lên tàu về lại quảng ngãi: 9h đến sa kỳ. Bạn có thể thăm quan nốt những thứ bạn chưa thăm quan trong ngày thứ nhất (có các điểm nên đến ở quảng ngãi nằm dọc đường là CHùa thiên ấn (trên đỉnh núi), sông trà khúc, Khu tưởng niệm Sơn Mỹ.
Chúc các bạn đi chơi vui vẻ và lưu ý thời tiết, nếu thời tiết xấu tàu chưa chắc đã chạy từ Sa Kỳ ra Lý sơn và ngược lại. .

thinh43
23-05-2014, 20:30
Tình hình là mình đang lên kế hoạch đi du lịch Đà Nẵng vào hè này . Mình ở Hải Phòng , định đi tàu tuyến HN - ĐN :D:D . Ai đã có kinh nghiệm đi Đà Nẵng bằng tàu hỏa thì chưa ? :D:D . Mình định đi 3 ngày , thuê xe máy trong đó . Vì đang F.A muốn thử sức nên đi 1 mình . Mọi người có thể tư vấn cho mình chỗ nào nghỉ ngơi rẻ ( tầm 300k trở xuống ) + giá thuê xe máy trong đó ntn , liên hệ ai , giúp mình được không ?

Xin chân thành cảm ơn và hậu tạ :D:D:D

hamhamyeu
30-05-2014, 10:28
Bạn nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình hành trình từ Nha Trang tới Phú Yên với. Thời gian của mình như thế này: sáng 23/6 đi xe máy từ Nha Trang, chơi ngày 23,24 tại Phú Yên. Có thể tối 24 về Nha Trang hoặc sáng 25 về Nha Trang.
Tư vấn giúp mình những địa điểm đẹp ở Phú Yên và phân bổ hành trình như thế nào với.
Cám ơn nhiều :D

hunglbt
05-06-2014, 11:35
Tối mai thứ 6 ngày 6/6/14 mình (từ Đà Nẵng) sẽ đến ga Nha Trang lúc 8:20 tối, và mình định xuống ngay Cam Ranh ngủ lại để sáng sớm sau cùng bạn (di chuyển từ Sài Gòn ra Cam Ranh bằng xe khách) đi Bình Ba. Các bạn có biết vào giờ này có phương tiện nào để mình đi từ Ga Nha Trang xuống Cam Ranh không ạ? Không biết còn xe bus kg? Xe ôm và Taxi thì chắc là tốn khá nhiều tiền phải không ạ? Vì thời gian hơi gấp nên mong sự hồi âm của các bạn sớm, mình xin cám ơn!

vohuong
17-06-2014, 21:18
Chào cả nhà, mình đang dự định hè này đạp xe xuyên qua mấy tính nam trung bộ và tây nguyên. Hè năm ngoái mình đã đi xuyên việt bằng xe máy rồi, năm nay muốn thứ sức bằng xe đạp, do thời gian có hạn nên mình dự định đạp xe từ Huế -Sài gòn(bỏ qua đoạn đường từ HN vào Huế)
Ai muốn tham gia cũng mình thì liên hệ qua số dt 0978 892 452
Thời gian khơi hành thì mình không thay đổi dc vì chỉ nghỉ làm được lúc ấy thôi ,còn về lịch trình và chặng đường thì mình có thể thay đổi đề phù hợp với người nào có ý muốn tham gia cùng mình , để cho phù hợp với mọi người.
Chi phí : trung bình 1 ngày cả tiền ăn và tiền nhà nghỉ thì hết khoảng 200k.
Lịch trình của mình là :
Ngày 9/8 vào Huế
Ngày 10/8/2014 sẽ khởi hành từ Huế đi Đà Nẵng , các chặng đường là:
Chặng 1: Huế-Ðà Nẵng (106 km) (nghỉ 1 ngày tại ĐN)
Chặng 2: Ðà Nẵng-Quảng Ngãi (130 km)
Chặng 3: Quảng Ngãi-Bồng Sơn(Bình Định) (90 km)
Chặng 4: Bồng Sơn-Quy Nhơn (90 km)
Chặng 5: Quy Nhơn-Tuy Hòa (95 km)
Chặng 6: Tuy Hòa-Nha Trang (124 km) (nghỉ 1 ngày tại NT)
Chặng 7: Nha Trang-Phan Rang (106 km)
Chặng 8: Phan Rang-Ðà Lạt (113 km) (nghỉ 1 ngày tại ĐL)
Chặng 9: Ðà Lạt-Krông Nô(Tỉnh ÐăkLăk) (119 km)
Chặng 10: Krông Nô-Buôn Ma Thuột (94 km) (nghỉ 1 ngày tại BMT)
Chặng 11: Buôn Ma Thuột-Gia Nghĩa(Đăk Nông) (132 km)
Chặng 12: Gia Nghĩa-Ðồng Xoài(Bình Phước) (117 km)
Chặng 13: Ðồng Xoài-TP HCM

soiphieudieu
21-06-2014, 15:59
Số là mình đang có dự định đi Cam Ranh một chuyến (một mình). Mình có xem qua một số bài viết về đảo Bình Hưng. Mình muốn hỏi:
1/ Từ cảng Ba Ngòi có tàu khách nào đi Bình Hưng (như kiểu tàu khách đi Bình Ba) không?
2/ Địa chỉ để thuê xe máy ở Cam Ranh.
Chân thành cám ơn nếu nhận được mọi sự chỉ dẫn của các bạn.

auvinhlong
21-06-2014, 20:32
Mình dự tính đi Tây Nguyên và miền Trung khoảng 10 ngày. nhưng check thông tin về ql14 thì thấy xấu quá nên dự định đi ql20 rồi đến Madagui đi Gia Nghĩa, rồi từ Gia Nghĩa đi tl684 đến Buôn Ma Thuộc. Mà hiện giờ thông tin về Tl684 mình kiếm không thấy, bác nào đi Tl684 rồi xin chỉ giáo ạ.
Còn phương án 2 là chạy cung ven biển rồi theo ql25 hoặc ql19 lên Pleiku. Đường nào ok hơn?
Mong các bác giúp đỡ.

quanglongbio
23-06-2014, 00:32
Em chào anh chị ạ,
Đầu tháng 7 này em có đi phượt miền Trung chút xíu,
Thông tin các điểm khác thì em đã có rồi ạ,
Còn mỗi điểm Lăng Cô thì em lại chẳng có thổ địa nào ở đấy để hỏi,
Anh chị cho em hỏi ở Lăng Cô thì nhà nghỉ nào giá rẻ ạ,
Tiêu chí của em là có chỗ để tắm với đặt lưng thôi, chẳng cần gì khác đâu ạ ^^!
Với lại quán nào ăn đc nữa,
Em xin cảm ơn anh chị nhiều nhiều ạ ^^!
Merci d'avance !

dangvuhuy
23-06-2014, 21:55
Đoàn tôi là các gia đình đi cùng nhau du lịch( có trẻ nhỏ ), muốn tham khảo các bạn đã đi Cực Đông cho xin thông tin: thuê tầu đi ra Mũi Đôi từ đâu, giá cả bao nhiêu và số điện thoại liên hệ. Xin cảm ơn các bạn :)

kevinhuynh
24-06-2014, 07:51
Hi mọi người,
Em theo dõi 4rum đã lâu hiện tại mới lập 1 cái nick để tiện hỏi đáp.
Sắp tới e cùng gia đình đi du lịch (gia đình 3 người, nhà e đi oto nhỏ nhé :D)
Nhưng vì có ba mẹ hơi lớn tuổi rồi nên hiện tại e băn khoăn trong việc built 1 cái plan sao cho hợp, nhờ mọi người tư vấn em với nhé :D
Hành trình hiện tại em mới viết ra chưa điền được bao nhiêu. em đag tham khảo thêm và tổng hợp
Gia đình em đi có kết hợp đi khám bệnh tổng quát, nhà e định khám ở ĐN mà không rõ là bệnh viện nào tốt, với thời gian khám là bao lâu.
mọi người cho em hỏi thêm về những ô còn thiếu ở bên dưới :D với không rõ tắm khu tắm bùn phước sơn có ok k :)
Hành Trình: Quảng Ngãi - Huế during: 2 day
đường đi: quốc lộ 1A (sử dụng gps dẫn đường)
khách sạn:
+ 57 trần Thúc Nhẫn, Huế. Liên hệ anh Việt, chị Vân 0913.458.463 – 0543.832.869.
+ Khách sạn Phượng Hoàng I và II (phố Lê Lợi) giá vừa phải và Ok cho gia đình ở
+ Khách sạn Bảo Minh- Huế: 054.3829.953 nằm trong ngõ trên đường Lê Lợi, gần cầu Tràng Tiền.
phòng gia đình
địa điểm du lịch:
+ đại nội (vé 55k 1 người)
+ chùa thiên mụ (free)
+ Lăng minh mạng
địa điểm ăn uống
+
+
địa điểm mua sắm
+
+
+
Hành Trình: Huế - Đã Nẵng during: 2 day
khách sạn:
+
địa điểm du lịch:
+ bà nà (1 day)
+ khám bệnh (1 day)
+ bãi bụt, chùa linh ứng (0,5 day)
+ tắm bùn phước sơn (0,5 day)
địa điểm ăn uống
+ bánh tráng thịt heo trần (bên đường hải phòng)
+ xôi và bún chả cá
địa điểm mua sắm
+ bigc vĩnh trung
+
Hành Trình: Đà Nẵng - Hội An during: 1 day
khách sạn:
+
địa điểm du lịch:
+ phố cổ hội an
địa điểm ăn uống
+
+
địa điểm mua sắm
+
+
+
Cảm ơn mọi người đã đọc topic của em :D

axionov_nd
26-06-2014, 01:10
Bác nào biết tình hình thì cho em hỏi một chút:
Nếu đi theo đường Tây Trường Sơn từ Khe Gát đến P'rao sẽ có đường đi vào 5 cửa khẩu lớn:
1. Chalo (Quảng Bình)
2. Lao Bảo (Quảng Trị)
3. La Lay (Quảng Trị)
4. Hồng Vân (huế)
5. A Dớt (Huế)
.........................
Cửa khẩu Lao Bảo thì quá phổ biến rồi cho nên vào Lao Bảo thì đơn giản.
Cửa khẩu Chalo có xe khách chạy qua, và nằm trong khu kinh tế mở chắc cũng khả quan hơn
Cửa khẩu La Lay trước cũng có bác vào rồi
Nhưng HỒng Vân và A Dớt thì em chưa thấy bác nào viết bài đi phượt vào đấy cả
.........................
Em muốn hỏi các bác một chút. Nếu em đi dọc Tây Trường Sơn muốn ghé thăm quan các cửa khẩu trên có vấn đề gì không ah? Lao Bảo thì không nói, nhưng các cửa khẩu còn lại nhất là Hông Vân và A Dớt em thu thập được rất nhiều thông tin đại loại không nên vào khu vực mấy cửa khẩu đấy và đại loại là tình hình dân cư, xã hội, biên phòng ở đấy nhiều vấn đề.
Bác nào bản xứ hoặc đã từng đi vào các cửa khẩu đây (nhất là 3 cửa khẩu La Lay, Hồng Vân, A Dớt) cho em xin thông tin nhé. Nếu phức tạp để em còn tránh không lò mò xông vào đấy là được giữ lại đàm đạo uống trà mấy tiếng thì chết!
Em cám ơn ý kiến giúp đỡn của các bác!(beer)

ga_ri
28-06-2014, 11:15
Dream Team bọn mình cuối tháng 7 dự định tổ chức cung Quảng Bình 3 ngày. Đi oto khách vào.

Cần nghỉ 2 đêm tại Đồng Hới. Hiện nay ai cũng mù tịt về nhà nghỉ, ks tại đó.

Tiêu chí tìm nhà nghỉ, ks của đội là sạch sẽ, lịch sự, ngon bổ rẻ, gần quán cơm bình dân ( đi bộ ra ăn đc )

Bạn nào thạo về nhà nghỉ, ks tại đó thì tư vấn giúp hộ bọn mình nhé.

Xin cám ơn

luancoi
30-06-2014, 14:47
Chào mọi người, khoảng 19.8 này lần đầu tiên mình sẽ đi Đà Nẵng - Hội An trong khoảng thời gian 1 ngày 2 đêm. Do tài chính eo hẹp nên mình đi ít ngày. Mình xuất phát từ Cần Thơ bằng Vietjet, và dự kiến sẽ đến Đà Nẵng lúc 16h00.
Lịch trình mong muốn của mình là:
Sau khi xuống máy bay mình muốn thuê xe máy đi về Hội An và ở đó một đêm, sáng hôm sau quay về Đà Nẵng và ở Đà Nẵng 1 ngày 1 đêm còn lại. sau đó 12h trưa ngày 21 sẽ bay về Cần Thơ
Mình mong các bạn tư vấn giúp mình về cách thuê xe máy từ sân bay để đi Hội An. Và trong khoảng thời gian này thì mình muốn biết nên ở nhà nghỉ hoặc khách sạn bình dân nào, các điểm tham quan nào cần phải đi, và các món ăn nào nên thử qua ở cả Hội An và Đà Nẵng.

Mình muốn ở gần biển một chút để sáng sớm và chiều ra ngắm biển :)
Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn. Mình cảm ơn nhiều ạ ^^

rakron
09-07-2014, 19:31
Các bạn ơi cho mình hỏi với, nhóm mình ( 5 ng ) tính đi ĐL ( 4n 3đ )
Phương tiện: xe Thành Bưởi khởi hành 8g tối ngày 16/7 thì mấy h mình tới nơi vậy?

Mình đang cần tìm KS nào 3 giường giá cỡ 400k~500k thì ở đâu là hợp lý + tiền thuê xe máy là bn ( để khỏi bị chém hihi )

Nhóm mình cũng dự định là đi :
+ Làng Cù Lần
+ Nhà thờ Domain
+ Thác Dantana
+ Trại Mát
+ Suối vàng
+ Biệt thự Hằng Nga
+ Nếu đc thì lên Làng Gà gì đó vì nhóm mình muốn biết đời sống sinh hoạt của ng tây nguyên ( ai rành thì chỉ địa điểm chính xác giúp mình với )
trước mắt thì nhóm mình chỉ biết những địa điểm đó, nhờ m.ng xếp lịch hộ mình với.
Sẵn tiện nhờ các bạn giới thiệu vài chỗ ăn chơi ( cafe hay ăn uống ) cho nhóm nhé.

Cảm ơn các bạn nhiều!

sven
09-07-2014, 20:44
Cho mình hỏi, ai có kinh nghiệm đi 2 địa điểm này rồi chia sẻ giúp mình với, 2 địa điểm này thì chỗ nào thú vị hơn, mình đang phân vân giữa 2 địa điểm này, mình đi theo nhóm tầm 15 đên 20 người, đi 2 ngày 1 đêm, cám ơn nhiều!

langthang_planet
09-07-2014, 22:43
Chào tất cả mọi người.

Số em cũng kém may mắn,tuổi trẻ khá lãng phí,trước đây do tính chất công việc nên chẳng nghỉ được quá 3 ngày,bây giờ lại có cỏn nhỏ,gia đình, nên đành tạm gác lại giấc mơ chu du đó đây ấy sang một bên.
Hôm nay bỗng dưng nhận thấy hoàn cảnh thích hợp nên nảy sinh ý nghĩ làm 1 chuyến lên Buôn Ma Thuột ra Phú Yên về Nha Trang rồi lại ghé Phan Rang,Lagi trước khi về đến Sài Gòn.

Đây là hành trình dự kiến của em,do chưa có nhiều kinh nghiệm nên mong các bác nhiệt tình giúp đỡ

Chuyến đi khoảng giữa tháng 8 ,e dự định lên BMT trước rồi ra Phú Yên sau đó chạy từng chạm về SG,,mỗi tỉnh e nghỉ 1ngày

Em nhờ các bác cho ý kiến cung đương như vậy có hợp lý chưa hay còn cung đường nào hay hơn?
Các ccung đường này hugo thường hay bắn tốc độ ko ạ
Các bác cho xin địa chỉ các quán ăn,món ăn phải thử ở từng vùng,tiêu chí e là phải ăn món đặc sản của mỗi nơi.
Mong các bác góp cho em nhiều ý kiến hay.xin cảm ơn các bác

quangthai0918
14-07-2014, 22:34
Tình hình là phải dắt nhỏ em và mấy đứa bạn 12 của nó vừa thi Đại Học xong đi Phan Thiết chơi :( . Đi xe 16 chỗ. :D

Tìm loanh hoay agoda, mytuor thì tụi nó tính chọn Hòn Rơm 1 Resort, giá tốt phòng tập thể 12 người ở cho vui, và kinh tế. Nhưng mình thì đo h chưa ở lại Phan Thiết bao giờ, toàn ghé tí thì đi tiếp nên chưa tỏ đường đi nước bước :shrug: lên đây xin tư vấn.

Khu vực Hòn Rơm 1 Resort, thì giá cả thức ăn đồ uống có thể chấp nhận đc ko, hay nên đánh xe (gần 30km, mình đo bằng google map :D) ra trung tâm thành phố ăn cho rẻ ? Tối tối có gì vui chơi giải trí , đông người (công viên, cafe v.v....) như ờ trung tâm không ?

Sẵn cho mình xin mọi người tư vấn về cung đường tốt và thời gian phù hợp để có thể khám phá các địa danh, điểm nhấn cũng như nét đặc trưng của Phan Thiết mà vẫn gói gọn trong khoản thời gian cho phép.

Xin cảm ơn :D !!!

SaveLove
14-07-2014, 23:33
Ở khu Nguyễn Đình Chiểu hoặc Phan Thiết vui hơn bạn nhé,ăn uống thì ra bờ kè ăn vừa ngon bổ rẻ,hoặc ăn ở TP Phan Thiết cũng ok
Mà từ An Giang đi Phan Thiết khoảng 400km mà đi có 2 ngày 1 đêm thì hơi căng đó bạn
An Giang - Sài Gòn - QL 51 - QL 55 - La Gi - Kê Gà - Phan Thiết

zerodaide
16-07-2014, 17:49
Mình sắp vào pleiku 3 ngày,nên kết hợp du lịch luôn. nhưng lại chưa biết gì về pleiku cả,bạn bè,người thân trong này không có ai.cả nhà ai đã đi rồi? thì chỉ mình với.ăn uống,ngủ nghỉ,tham quan thì những chổ nào?

trangminhquangjp
28-07-2014, 02:25
Tháng 9 này em có ghé chơi Đà Nẵng nhưng chưa rành nơi ăn chốn ở ra sao, mong các tiền bối chỉ giáo. Em đi 2 người và muốn kiếm chỗ nghỉ bình dân tầm, 150k thì có phòng 2 người không ạ ? Và cho em được thỉnh giáo là:
Ksan Minh Travel 105 Trần Phú, Đà Nẵng. ĐT: (0511) 3812 661 này còn hoạt động không, do nghe một số tin ngoài luồng là đã dời đi. Em xin cám ơn ạ :)

tht2402
01-08-2014, 15:32
Chào các bạn, nhóm mình dự kiến đi du lịch Đà Nẵng – Hội An – Cù Lao Chàm (5 người lớn và 1 em bé) thời gian 4 ngày 3 đêm. Do đi tự túc nên mình dự kiến lịch trình thế này:
Ngày 1: 10g30 đến Đà Nẵng.
-> Thuê xe vòng vòng Đà Nẵng.
-> Tham quan bán đảo Sơn Trà.
-> Ngủ tại Đà Nẵng .
Ngày 2: Trưa đi Hội An.
-> Tham quan Ngũ Hành Sơn.
-> Sẵn đường đi Hội An.
-> Tham quan Hội An.
-> Ngủ tại Hội An.
Ngày 3: Từ Hội An đi Cù Lao Chàm.
-> Đi thuyền qua Cù Lao Chàm.
-> Mướn tàu trên đảo tham quan, lặn ngắm san hô.
-> Mướn xe máy vòng vòng đảo.
-> Ngủ tại đảo.
Ngày 4: Từ Cù Lao Chàm về Đà Nẵng.
-> Đi thuyền về.
-> Có thể về sớm tham quan biển Cửa Đại hoặc ở Cù Lao Chàm đến chiều về Đà Nẵng.
-> Vòng vòng Đà Nẵng đi chợ mua sắm hoặc tham quan.
-> 22g bay về Tp. Hồ Chí Minh.
Các bạn xem giúp mình lịch trình như vậy hợp lý không và ngoài ra mình muốn hỏi thêm vài điều như sau:
1. Vài điểm tham quan ở trên thì còn điểm tham quan nào ở Đà Nẵng và Hội An không? (Bà Nà thì nhóm mình không đi).
2. Khách sạn nào ở Đà Nẵng và Hội An có phòng gia đình (5 người và 1 em bé) mà giá cỡ 500k?
3. Lúc ra Cù Lao Chàm thì mình muốn mướn 1 chiếc thuyền nhỏ cho nguyên nhóm tham quan đảo và lặn ngắm san hô thì giá cả và liên hệ thế nào?
4. Ngoài Cù Lao Chàm thì mình thấy chưa có nhà nghỉ hoặc khách sạn nên cho mình hỏi nhà dân thì có phòng lớn cho nhóm mình và có ắc quy để xài quạt buổi tối cho em bé?
5. Ngoại trừ vé máy bay thì mình dự kiến mỗi người thêm 1tr5 nữa để ăn uống, ngủ nghỉ và di chuyển các điểm tham quan thì có đủ không?
Vài điều muốn hỏi và mong các bạn giúp mình.
Mình cám ơn các bạn.

sonicluv
04-08-2014, 09:17
tình hình là tháng 10 này e cưới vợ. 2 VC e tính làm chuyến đi DN-NT-DL. thời gian là khoảng 9 ngày, đi máy bay ra chơi rùi chạy xe máy từ từ về lại NHA TRANG gặp bạn bè. leo đèo khánh vĩnh lên đà lạt rùi về lại SG.
các bạn cho mình xin ít thông tin về các KS ở DN ? ở Sg gửi xe ra DN thì sao xe lữa hay xe khách chi phí bao nhiu ? xe em di là suzuki EN -150A :D
e xin cảm ơn trước

Thai Son
05-08-2014, 14:57
Hi các bác , Nhà mình gồm 5 người lớn 4 trẻ nhỏ -( 7 tuổi trở xuống bé nhất 2 tuổi ) 3 nhà :)
Dự kiến du lịch Bình ba từ 16/8/2014 đến 19/8/2014. ( ngủ 3 đêm)
Mình muốn hỏi một chút thông tin về Nhà nghỉ và đi lại trên đảo.
Theo lịch thì mình sẽ đến sân bay Cam Ranh tầm 15h35 chắc ra đến cảng ba Ngòi tầm 16h30 ? Không hiểu lúc đó thì có tàu ra Đảo Không ?
Và trên đảo thì nhà nghỉ nào gần biển tiện đi lại , sạch sẽ gần bãi tắm chắc mình cần 2 đến 3 phòng cho đòan, ? Các bác có thể cho em một vài số điện thoại để em liên hệ:)
Thanks các bác nhiều.

Nghiaphugia
10-08-2014, 11:46
TƯ VẤN DU LỊCH THEO ĐƯỜNG HỒ CHÍ MINH

Một số bạn gửi tin nhắn nhờ tư vấn một số điểm du lịch vào cuối tháng 8 cho các cháu đi chơi vào miền Nghệ An- Quảng Trị- Huế để chuẩn bị năm học mới theo kiểu gia đình đi ô tô tự lái. Xin phép Diễn đàn đưa lên để các bạn tham khảo, góp ý nhé. Cảm ơn trước các đóng góp chân tìnhđể người đi dễ chuẩn bị lịch trình tốt nhất.

1. Đi 4 ngày tự lái, gia đình có con 2 nhỏ 4 và 9 tuổi
Các cháu còn nhỏ cần mở mang hiểu biết về quê hương đất nước, lịch sử… nên cho thăm thú một số điểm danh lam thắng cảnh, phong cảnh ( núi rừng, biển, đền chùa ….) mang nhiều tính chất giải trí và thưởng ngoạn là tốt nhất. Tua có thể như sau ( xuất phát từ Hà Nội):
- Ngày 1: Đi theo đường HCM, vào Cẩm Thuỷ xem Suối Cá thần Mó Ngọc (Cẩm Lương- Cẩm Thuỷ) là suối nổi tiếng và dễ tham quan nhất. Từ đường HCM rẽ vào khoảng 12km. Ăn trưa ở gần suối cá cũng rất tốt. Chiều thăm Thành Nhà Hồ ( Vĩnh Lộc- TH) là kinh đô của nước Đại Ngu (tên nước ta thời nhà Hồ 1400-1407) được xây dưng 1397-1400. Đây là toà thành mặt ngời toàn bằng đá phiến khối, có những khối nặng trên 2 tấn được xây hoàn toàn bằng sức người, có thể nói là độc đáo nhất vùng Đông Nam Á. Hiện chỉ còn 3 cổng thành và khu tế Nam giao gần như nguyên vẹn. Đi vào Nghệ An, thăm Cột mốc số 0 lịch sử của Đường Trường Sơn , ăn tối và nghỉ lại ở TT Tân Kỳ. Tân Kỳ có khách sạn- nhà hàng Đại Phú Gia ăn nghỉ tốt, giá mềm.
-Ngày 2: Đi tiếp theo đường HCM, vào Chùa Tượng Sơn và khu tưởng niệm Hải Thượng Lãn Ông Lê Hữu Trác( Hương Sơn - Hà Tĩnh), là ông tổ của đông y Việt Nam. Đi tiếp vào Phong Nha, ăn trưa rồi chiều thăm động. Tối nghỉ ở Biển Nhật Lệ- QB hay ra Đá Nhảy (QB). Khách sạn và đồ ăn uống ở đây rẻ, dễ chọn.
- Ngày 3: Thăm theo QL1 đi ra, có thể thăm Đền Ông Hoàng Mười( cạnh QL1), thăm quê hương Đại Thi hào Nguyễn Du( Nghi Xuân-HT, cách QL1 6km), sang thăm Quảng Trường HCM (ở TP Vinh- NA), chiều về tắm biển Cửa Lò, chọn KS loại vừa trở lên để ở vì tháng 8 giá đắt cũng chỉ 200k là cùng ( Như KS Bưu điện Cửa Lò, KS Xây Dưng, KS Công Đoàn, KS Ngân hàng NN&PTNN Cửa Lò…).
- Ngày 4: Từ Cửa Lò đi ra 3km, hỏi đường sang Bãi Lữ để các cháu xem thêm 1 chút phong cảnh núi-biển+ công sức con người tạo nên. Đi lên QL1. Nên chọn QL1 để về HN dù đường sá kém, đi lại vất vả vì có thể thăm thêm Tam cốc- Bích động hay Tràng An, Cố đô Hoa lư hay chùa Bái Đính… ( Ninh Bình). Nếu lại chọn đường HCM để về cho đỡ vất vả thì đi đên Ngã 3 Yên Lí, rẽ theo đường 48 thêm 28km sẽ gặp lại đường mòn HCM, quay ra HN.

2. Đi 5 ngày tự lái, có con 10 và 14 tuổi
Ngoài mở mang hiểu biết về quê hương đất nước, lịch sử… mang nhiều tính chất giải trí và thưởng ngoạn , có thể thêm 1 số điểm lịch sử chiến tranh, đền chùa miếu mạo hiện đại kèm vào . Tua có thể như sau ( xuất phát từ Hà Nội):
- Ngày 1: Đi như lịch trình trên, vào ăn tối và nghỉ lại ở TT Tân Kỳ- Nghệ An,
-Ngày 2: Đi tiếp theo đường HCM, vào Chùa Tượng Sơn và khu tưởng niệm Hải Thượng Lãn Ông Lê Hữu Trác( Hương Sơn - Hà Tĩnh), là ông tổ của đông y Việt Nam. Đi tiếp vào Phong Nha, ăn trưa rồi chiều thăm động. Tối nghỉ ở Biển Nhật Lệ- QB hay vào Đông Hà(QT) . Khách sạn ở đây nhiều và rẻ, dễ chọn.
- Ngày 3: Vào Huế, thăm một số điểm như Thành Nội, Chùa Thiên Mụ, Lăng Khải Định, Lăng Tự Đức… tuỳ lựa chọn. Tối nghỉ lại Huế hay ra lại Đông Hà. Huế nên chọn các KS xa Thành Nội 1 chút để giá mềm và có nhiều phòng để chọn.
- Ngày 4: Theo QL1 đi ra, có thể thăm Thành Cổ Quảng Trị( Nơi này câu chuyện về chiến tranh, hy sinh xương máu tương đối khốc liệt và dã man- nên cân nhắc kĩ trước khi chọn) hay đi xuống Cửa Tùng thăm Địa đạo Vịnh Mốc ( Vĩnh Thạnh- Vĩnh Linh- cách đường HCM 20km), thăm Cụm di tích đôi bờ Hiền Lương bao gồm: cầu Hiền Lương, đồn Công an Hiền Lương, cột cờ Hiền Lương. Ra QB thăm viếng mộ Bác Giáp. Nếu bỏ qua QT-QB thì ra Hà Tĩnh ghé qua Ngã ba Đồng Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh) là di tích lịch sử tưởng niệm TNXP gắn liền với sự hy sinh anh dũng của 10 nữ thanh niên xung phong hay quê hương Đại Thi hào Nguyễn Du( Nghi Xuân-HT, cách QL1 6km), sang Quảng Trường HCM (ở TP Vinh- NA), chiều về biển Cửa Lò. Đây là ngày nhiều lựa vấn đề lựa chọn nhất, tuỳ mọi người cân nhắc.
- Ngày 5: Từ Cửa Lò đi ra 3km, hỏi đường sang Bãi Lữ để các cháu xem thêm 1 chút phong cảnh núi-biển+ công sức con người tạo nên. Đi lên QL1. Nên chọn QL1 để về HN dù đường sá kém, đi lại vất vả vì có thể thăm thêm Tam cốc- Bích động hay Tràng An Cố đô Hoa lư hay chùa Bái Đính ( Ninh Bình). Nếu lại chọn đường HCM để về cho đỡ vất vả thì đi đên Ngã 3 Yên Lí, rẽ theo đường 48 thêm 28km sẽ gặp lại đường mòn HCM, quay ra HN.

3. Đi 3 ngày, con 6 và 8 tuổi
Nên cân nhắc các điểm tua 4 ngày ở trên, bỏ bớt những chỗ không cần lắm, chọn điểm đên phù hợp và cần cho con mình nhẩt, vì thời gian khá hẹp.
- Ngày 1: Như trên.
-Ngày 2: Rẽ theo QL 15 xuống Đô lương thăm đền Quả Sơn, rồi theo QL 30 ghé qua Truông Bồn, xuống Nam Đàn thăm quê Bác Hồ( Các điểm đều gần đường hoặc trên đường đi TP Vinh cả). Đến Vinh thăm Quảng Trường HCM (ở TP Vinh- NA), chiều về tắm biển Cửa Lò. Nên chọn KS loại vừa trở lên để ở vì tháng 8 giá đắt nhất cũng chỉ 200k là cùng ( Như KS Bưu điện Cửa Lò, KS Xây Dựng, KS Công Đoàn, KS Ngân hàng NN&PTNN Cửa Lò…).
- Ngày 3: Từ Cửa Lò đi ra 3km, hỏi đường sang Bãi Lữ để các cháu xem thêm 1 chút phong cảnh núi-biển+ công sức con người tạo nên. Đi lên QL1. Nên chọn QL1 để về HN dù đường sá kém, đi lại vất vả vì có thể thăm thêm Tam cốc- Bích động hay Tràng An, Cố đô Hoa lư hay chùa Bái Đính… ( Ninh Bình). Nếu lại chọn đường HCM để về cho đỡ vất vả thì đi đên Ngã 3 Yên Lí, rẽ theo đường 48 thêm 28km sẽ gặp lại đường mòn HCM, quay ra HN.

calmowl
14-08-2014, 20:35
Cho em nhờ mọi người chút xíu ạ :)

Ông anh em đang đạp xe xuyên Việt từ bắc vào nam, và hiện đã tới Huế. Theo lộ trình sắp tới thì anh í cần tìm chỗ ngủ buổi tối khi tới Hội An (17/8) và Kom Tum (21/8). Lịch trình có thể có chút sai khác tùy vào tình hình thực tế.

Anh em tên Việt, địa chỉ facebook: https://www.facebook.com/ThienPhong128

Các anh chị em tại đó nếu có thể giúp thì có thể để lại thông tin để anh em liên hệ lại, hoặc liên lạc với anh em qua số 016.6663.4689.

Em cảm ơn mọi người (S)

doubleblue
22-08-2014, 17:03
Cuối tháng 9 mình từ Bắc vào Tây Nguyên và định thực hiện hành trình trekking ngược lên thượng nguồn của dòng Serepok huyền thoại.

Qua tìm hiểu thì có vẻ như ít thông tin về cung đường này. Rất mong được các ace thông thạo địa bàn tư vấn về cung đường, và có khả thi không khi trekking lên đến thượng nguồn Serepok

dưới đây là vài băn khoăn cần các ace trợ giúp:

1) Thời tiết cuối tháng 9 có vấn đề gì khi trekking hay ko?
2) Nên xuất phát từ địa điểm nào thì tiện? (Nơi bắt đầu con sông hay xã/ huyện nào? )
3) Phương tiện đi từ Hà Nội vào tới nơi: Có tuyến tàu xe nào không?
4) Ace đi rồi có thể giới thiệu địa chỉ homestay hay phương án khác được không?
5) Lượng thời gian cần thiết để đi cung này?
6) Các lưu ý khác?

Nhóm mình đang dập dòm 3,4 người, đã sẵn sàng lều bạt, quân tư trang.

Xin cảm ơn ace trước.

papo
01-09-2014, 09:06
Mình đang ở Đà Nẵng, Trung Thu công ty cho nghỉ 1 ngày, cộng thêm Chủ nhật nữa là được nghỉ hai ngày liên tiếp, nên mình muốn đi loanh quanh mấy vùng ở Quảng Nam - Đà Nẵng cho khuây khỏa, khổ nỗi chưa có lương nên chỉ đi theo kiểu người nghèo thôi.
Bạn nào biết về những địa điểm đáng khám phá ở Quảng Nam gợi ý giùm mình với. Hoặc đồng hành cùng mình thì càng vui :D
Email của mình là [email protected]
Cảm ơn cả nhà nhiều :L

vickizhao
13-09-2014, 13:35
mọi người giúp em với ạ.em hiện đang là sv ở vinh.em định tổ chức làm chuyến tầm 15 đến 20 người vào quảng bình,đi về trong ngày.em định đi động phong nha khô và ướt thì về trong ngày có kịp khộng ạ? có ai am hiểu thì lên kinh phí giúp em với ạ.em xin cám ơn nhiều.

line14
22-09-2014, 11:31
Tình hình là tuần này mình đi phan thiết mũi né bằng xe máy. Do đi lần đầu nên nhờ các bạn từng đi tư vấn dùm 2 việc sau:
1. Về đường đi mình có tìm hiểu thì thấy đường biển rất đẹp như lại quá xa so với đi ql1 nên nhờ các bạn chỉ giúp xem nên đi đường nào thích hợp.

2 Về chổ ở nhờ các bạn tư vấn cho mình những khách sạn hay resort mà các bạn đã từng ở và thấy tốt. Và cho mình bít giá luôn nghe.

3. Nên ở phan thiết hay ở mũi né. Chưa đi nên sợ mũi né bùn. ko có nơi để đi ăn hic

Cám ơn các bạn rất nhiều

vietdian
09-10-2014, 11:22
Tình hình là 29/12 này e phải về quê có cv sẵn đi du lịch Huế-Đà Nẵng-Quảng Bình luôn.Khổ cái là mùng 2/1 e phải có mặt tại Quảng Bình nên ko biết sắp xếp sao cho hợp lí.Mọi người giúp e với.

Chithanh2006
20-10-2014, 12:30
Mình cần thông tin du lịch ở khu bảo tồn thiên nhiên Kẻ Gỗ. Bạn nào có thông tin cho mình biết tí nha. Thanks.

hoangquan183
21-10-2014, 17:26
Mình tính đi cung như trên, có 1 ít thắc mắc mong được giải đáp

Trong 3 địa điểm của Tánh Linh thì nơi nào đẹp nhất, đáng ở lại qua đêm nhất và có ngủ lều được không, nếu được thì ngủ tại đâu là an toàn vậy?

Cám ơn rất nhiều

baole
25-10-2014, 21:26
Theo mình nghĩ bạn nên đi lộ trình: SG-Tà Pao-Thác Bà- Hồ Biển Lạc- SG
Từ SG bạn đi QL1 đến ngã 3 Ông Đồn (Huyện Xuân Lộc-Đồng Nai) rẽ trái vào tỉnh lộ 766 đi về hướng huyện Đức Linh-Bình Thuận. Cứ chạy thẳng hết địa phận huyện Đức Linh, sẽ có một ngã ba, có bảng chỉ dẫn, rẽ trái đi Bảo Lộc, rẽ phải thì về huyện Tánh Linh. Từ ngã ba bạn chạy khoảng 20km nữa sẽ đến được Đức Mẹ Tà Pao. Từ đó bạn chạy theo QL 55 về thị trấn Lạc Tánh khoảng hơn 10km để đi Thác Bà. Sau đó bạn chạy ra lại thị trấn bạn có thể hỏi đường đi hồ Biển Lạc.

duynhan2507
29-10-2014, 15:51
Chào mọi người!
Em mới tham gia diển đàn mình gần đây, cũng đã có vài chuyến phượt đâu đó trên mãnh đất nước Việt chúng ta. Và hiện tại em đang máu và lên kế hoạch cho một cung đường 1 mình từ Nha Trang đạp ra Đà Nẳng vào cuối năm nay (12/2014). Cũng đang tìm hiểu một số kiến thức tương đối trước chuyến đi. Nay post lên đây nhờ mọi người tư vấn thêm, giúp cho em về:

- Thời tiết, khí hậu của miền Trung vào tháng 12 (gió như thế nào? Vì em đạp xe đi ạ ;) )

- Em dự tính sẽ ngủ ở lều ( Vậy có thể hạ lều gần ngay bãi biển ven các biển duyên hải miền Trung đường không ạ? Hoặc xin hạ lều trong khuôn viên nhà dân :( Và vấn đề an ninh
Em dự tính điểm đến hạ lều là: Mũi Đại Lãnh, Lý Sơn, Cát tiến.. Hoặc nếu có bác nào ở miền Trung mà đọc được bài này có thể cho em trú tạm 1 đêm thì hay quá :D )

- Các điểm nhất thiết phải ghé, đặc sản phải thưởng thức qua trên con Đường Di Sản này ạ :D (Em từ SG ra, nên thích những món lạ lạ đặc trưng. Vì tiêu chí của em là tiết kiệm nữa ạ. Món nào ở SG có rồi thì từ từ thưởng thức cũng được, còn món nào mà chưa du nhập đến SG thì phải thử (Với giá phải chăng :D)

- Em dự tính đi trong vòng 10 ngày ( Trung bình mổi ngày sẽ cố gắng tiết kiệm, để có chi phí thấp nhất nhưng vẫn đãm bảo sức khỏe, an toàn ) :D

Nhờ mọi người tư vấn thêm cho em về đồ ăn mang theo, thức uống bổ sung năng lượng để vừa đạp vừa ăn bổ sung trên đường đi với ạ!
Em cảm ơn ;);)

https://scontent-b-lax.xx.fbcdn.net/hphotos-xpf1/v/t1.0-9/10432990_695164977227069_5014987268848578244_n.jpg ?oh=559e71ad305302869bc8e57347053c8f&oe=5462384E

hoadoan
07-11-2014, 17:46
chào mấy anh/chị
đầu tháng 12 em dự tính đi đà nẵng - hội an - huế chơi 5-7 ngày.
nhưng mình chưa có kinh nghiệm nên xin anh/chị nào đi rồi hoặc có kinh nghiệm thì chia sẽ giúp em
nếu được thì cho em xin lịch trình cụ thể càng tốt
thanks mấy anh/chị nhiều

tomato_phuongvy
10-11-2014, 15:33
Các bạn ơi, có ai đã từng đi Ngọc Tem, Dak Lak không? Cho mình hỏi tý kinh nghiệm đi đường đèo dốc được không? Mình đang tính đi mà nghe nói là đường đi kinh khủng lắm, đặc biệt là dốc Ngọc Lu. Bạn nào đã từng phượt cung HCM-Ngọc Tem chia sẻ kinh nghiệm cho mình biết được không?

Bob_Byung
19-11-2014, 16:16
Tình hỉnh là cuối tháng 11/2014 này mình sẽ đi công tác tại Thị xã An Khê ( mình ở Tp HCM), mình sẽ ở lại 3 ngày 3 đêm. Lần đầu tiên mình đến An Khê, anh chị phượt thủ nào biết Khách sạn nào tốt sạch sẽ, điểm ăn uống, tham quan du lich và mua đặc sản gì làm quà? Minh xuất phát từ Tp HCM đi An khê, anh chị nào biết xe giường nằm chất lượng cao và có wifi cũng cho em biết nhé. Xin cám ơn trước.

hungtcl
25-11-2014, 23:51
Mình định đi BMT cuối T12 này
Bạn nào có thông tin chính xác thời gian cao su rụng lá xin tư vấn cho mình nhé
Cảm ơn các bạn nhiều!

behaman89
06-01-2015, 15:42
AE giúp mình với. Mình nên chọn ở Villa Vân Khanh (Khởi nghĩa Bắc Sơn) hay ở KS Dây khóa kéo (HKK- đường 3 tháng 4).. AE nào từng ở 1 trong 2 KS trên thì cho mình xin ý kiến nha. Cạm ơn AE đã quan tâm....

phuvuong41
11-01-2015, 22:45
Vừa book đc vé rẻ của JS cuối tháng 5 này đi BMT, nhưng lịch bay về hơi gấp.
Tính ra time mình chỉ có 2,5 ngày:
- Ngày 1, trưa bay đến BMT. Chơi ngày 2, trưa ngày 3 bay về.
Mình có đọc 1 số topic về BMT nhưng vẫn đang chưa lên đc cung, anh em 4r giúp mình mấy câu :D
- Lên cung đi BMT với time như trên, có thể đi cưỡi voi, ngắm thác, uống cafe & ăn một số đặc sản nơi đây (càng nhiều càng ít).
- Ở tp BMT nghỉ ngơi chỗ nào hợp lý (mình đi 1 mình nên chắc thoải mái), chỗ nào thuê xe máy & giá rổ dịch vụ :))

Mong đc anh em phuot giúp đỡ :D Tks !

phuvuong41
24-01-2015, 11:56
7up :D
.
.
.
.

joachimnguyen
02-02-2015, 00:08
Xin chào các anh chị trên diễn đàn! Em năm nay 20 tuổi hiện đang ở Nha Trang . Tình hình là tết này (từ mùng 8-10 Â L) em định đi Mũi Đôi nhưng em chưa có kinh nghiệm đi đến đó lần nào không biết trên diễn đàn mình có anh chị nào muốn đi chung ko ạ,càng đông càng vui nha ^^ Em là thành viên mới có gì thiếu sót mong anh chị bỏ qua nha :))

dinhphihoang
03-02-2015, 16:32
Xin chào tất cả các anh,chị trong group.
Tình hình là tết này e dự định đi phượt bằng xe máy từ Bình Phước và đích đến là Tuy Hòa và Nha Trang,hồi giờ e chưa đi phượt xa như vậy bao giờ nên e mạo muội lập toppic này để hỏi những kinh nghiệm của các anh,chị đã từng đi ạ.
Và không dài dòng,nhóm e dự tính đi khoảng từ 4~6 người và 2~4 xe máy ạ. E tính đi một vòng bắt đầu từ Bình Phước - Buôn Ma Thuột - Tuy Hòa - Nha Trang - Cam Ranh - Phan Rang - Phan Thiết - Biên Hòa rồi về lại Bình Phước. E đi khoảng 1 tuần ạ. E muốn hỏi là trên cung đường đi qua các tỉnh vậy thì có những điểm nào dọc đường có những cảnh đẹp,quán ăn ngon,... nào để ghé thì anh,chị có thể cho e cái địa chỉ chi tiết từng nơi đi qua đc ko ạ. Trên đường có đoạn nào xấu,hay chỗ nào có police,nguy hiểm,...và cần chuẩn bị những gì cần thiết ạ. Em xin chân thành cảm ơn những ý kiến đóng góp của anh,chị và chúc toàn thể anh,chị có một năm mới vạn sự như ý ạ!

toidi24h
14-02-2015, 11:21
Chào cả nhà,

Mình sắp chạy xe máy về quê ăn Tết, tranh thủ làm chuyến phượt ngắn từ Sài Gòn - Quảng Ngãi. Mấy ông anh đi trước review lại nói đường QL1A đường xấu quá. Nên mình quyết định chạy cung đường Tây Nguyên qua Gia Lai - Kom Tum - đến QL 24 về Thạch Trụ - Mộ Đức.

Bác nào từng đi cung này, có gì đẹp, hay khúc nào nguy hiểm tư vấn giúp em với. Em chạy xuyên đêm, 7h tối xuất phảt ạ.

andresbill
14-02-2015, 13:15
Mình cũng đang dự định mồng 9 tết chạy xe máy theo cung đường Hồ Chí Minh từ Quảng Nam vào lại Sài Gòn, không biết tình hình đường xá thế nào nữa...mong có Bác nào có thông tin thì chia sẻ cho anh em cùng biết với.

andresbill
14-02-2015, 13:34
Mồng 9 tết này mình dự định chạy xe máy vào Thành phố Hồ Chí Minh học tập, tra Google thì đi đường HCM qua Kontum - Gia Lai - Bình Phước gần hơn đến 150km so vs Quốc Lộ 1A. mà Quốc lộ 1A đường lại đang xấu nữa, tết xe đông nên mình muốn đi đương HCM cho thoải mái, mình dự định đi trong hai ngày, anh em nào có thông tin về đường xá của chặng đường trên giúp đỡ mình với nhé!!!
https://www.google.com/maps/dir/C%E1%BA%A9m+Nam,+tp.+H%E1%BB%99i+An,+Qu%E1%BA%A3ng +Nam,+Vi%E1%BB%87t+Nam/14.3767364,107.9897542/Gia+Lai,+Vi%E1%BB%87t+Nam/10.7835562,106.7026189/@13.2770425,107.1574131,7z/data=!4m16!4m15!1m5!1m1!1s0x31420c2db528d783:0x3db 7e8dbec4383a5!2m2!1d108.3472998!2d15.8701483!1m0!1 m5!1m1!1s0x316c1f82022f81a3:0x2234918a6e4ab03a!2m2 !1d108.0150796!2d13.9718356!1m0!3e0

ngocvtanevent
04-03-2015, 23:59
Chào cả nhà!!!

Mình xin tự giới thiệu, mình là Hướng dân viên du lịch MiềnTrung, tour mình hay dẫn nhất là các tour Đà Nẵng.

Hôm nay mình xin chia sẽ đôi điều khi các bạn lên một kế hoạch cho chuyến đi du lịch gần nhất với chi phí thấp nhất có thể.

Đi du lịch ở đâu, ăn gì, có bị “chặt chém” không??? chơi gì và chi phí bao nhiêu?? đó là vấn đề cho mỗi chuyến du lịch.

Qua kinh nghiệm 3 năm làm hướng dân viên ở Đà Nẵng, mình nhận ra một điều là khách du lịch, đặc biệt là khách người Việt ta, họ rất thích đi du lịch. Khám phá những địa điểm mới, họ tìm hiểu địa điểm mới trên mạng, hay qua kinh nghiệm của người thân.

Nhưng đi du lịch ở đâu cũng nghe tình trạng “chặt chém” và “chèo kéo”, điều này làm các bạn lo ngại cho chuyến đi du lịch của mình.
https://lh3.googleusercontent.com/-m4stafkpUzs/VPcM3xANoNI/AAAAAAAAAQU/Pseh0DItJ7A/w845-h515-no/96986_1364169189.jpg

hình ảnh bana hill-Đà Nẵng

Nếu ai làm trong ngành du lịch thì sẽ hiểu, du lịch Việt thật sự rẻ, chứ không như những gì đại đa số thấy, chẵn qua bạn thật sự chưa am hiểu nhiều về ngành này.

Mình xin phép nói đơn giản như thế này. Bạn đi du lịch ở một địa điểm mới, nơi mà bạn chưa biết gì về nó. Bạn cần nơi ở, cần một “người dẫn đường”, cần một địa điểm ăn uống nổi tiếng....nhưng chi phí bạn bỏ ra có sát với chi phí thực tế của dịch vụ đó không???

Thường sẻ như thế này, các chi phí sẽ tăng lên khi bạn thông qua một đơn vị trung gian,hoặc chi phí hoa hồng do các dịch vụ khác trích cho “người dẫn đừơng”, như ăn uống mua sắm…

Ví dụ thế này, khi đi du lịch ở Đà Nẵng, du khách sẽ hỏi một người trung gian như lễ tân khách sạn, hay đơn vị lữ hành….ở đây đi đâu, ăn gì...và liên hệ công ty lữ hành đặt tour. Lúc này chi phí sẽ tăng lên khá nhiều vì thông qua đơn vị trung gian.

Trường hợp hai là bạn tìm kiếm thông tin trên các trang mạng, tìm hiểu các thông tin về giá và địa điểm…chi phi này có thể rẻ hơn khi thông qua đơn vị thứ ba như lễ tân. Nhưng thật sự chưa phải là chi phí rẻ nhất.

Tất cả các đơn vị lữ hành đều phải chi trả cho nhân viên của mình, như nhân viên quản trị web, nhân viên seo…làm cho giá tour tăng lên, nhưng chất lượng tour thật sự chưa cân xứng với túi tiền bạn bỏ ra.

Rồi đa số các đơn vị lữ Hành sẽ thông qua hướng dân viên dẫn tour ( thường là hướng dẫn viên tự do) khồng trực thuộc đơn vị lữ hành. Nên làm cho giá thành chưa thật sự rẻ.

https://lh6.googleusercontent.com/-uI5HcWY2Z9k/VPcM1I3HmVI/AAAAAAAAAQM/bCkTcOgNyq8/w775-h515-no/10525834_846002642115369_4202167009567890649_n.jpg

Vậy để có chuyến du lịch thật sự chất lượng và xứng đáng với túi tiền các bạn bỏ ra, các bạn nên liên hệ trực tiếp với Hướng Dẫn Viên Du Lịch. Tôi chắc chắn các bạn và gia đình sẽ có chuyên đi chất lượng nhất với chi phí rẻ nhất, còn rẻ hơn chi phí bạn tự đi “phượt” .

Bài viết mình này mình chỉ muốn chia sẽ với mọi người kinh nghiệm khi đi du lịch. Mình viết không nhầm mục đích PR, mà chỉ thật sự mong muốn ngành du lịch Việt Nam phát triển một cách chuyên nghiệp.

Nhân đây, mình là Hướng Dẫn Viên miền Trung, nếu ai có ý định hay kế hoạch du lịch Đà Nẵng-MiềnTrung trong hè này thì cứ liên hệ mình nhé =)) mình tư vấn miễn phí cũng được. chỉ cần các bạn có chuyên du lịch vui vẽ là mình vui rồi. hihi

Hotline: 0906 562 998

Email : [email protected]

Hoặc các bạn có thể tham khảo ở website của mình:

http://www.hitourdanang.com/

terink79
20-03-2015, 11:55
Chào anh chị,
Anh chị cho em hỏi một số thông tin về khách sạn ở Phan Thiết dịp lễ 30/4/2015 này với ạ.
Em với bạn em đi xe máy từ HCM - Phan Thiết và đang cần tìm khách sạn ở thành phố phan thiết nhưng vẫn đang phân vân ạ.
thời gian đi của em là sáng 28 xe máy ra
và ngày 1/5 về
Tính ra là 3 đêm
Thứ Ba, ngày 28/04/2015
Thứ Sáu, ngày 01/05/2015
Em có xem trên một số trang book ks thì có

Khách Sạn Hoàng Hà - Tar 3 đêm 1.048.000 ₫
Khách Sạn Sài Gòn - PT 3 đêm 1.380.000 đ

Anh chị nào biết thông tin thì chia sẻ cho em về KS ở phan thiết với. chi phí em càng tiết kiệm càng tốt nhưng KS phải đảm bảo an toàn và sạch sẽ (BB)
Cám ơn anh chị đã giúp em trước

langthang213
25-03-2015, 01:18
Chào các bác ! Đợt 30/4 này em đang định đi Nghệ An trước mắt là phải tạt qua Cánh Đồng Hoa Hướng Dương ở Nghĩa Đàn. Ko biết lúc đó còn nở ko các bác nhỉ. Và mục tiêu là phải qua biển Thiên Cầm Hà Tĩnh . :D
Quảng Bình thì chưa biết đi được ko. Vì định đi 4-5 ngày

Em ko rành lắm, nhờ các bác tư vấn những điểm đi hay ở Nghệ An Hà TĨnh là chính. Những chỗ nào cảnh đẹp trên cung đường thẳng đi vào Hà Tĩnh Quảng bình, offroad cũng được. :shrug:

Cả ở QUảng Bình nữa ( Quảng bình ngoài Động phong nha còn gì nữa các bác )

Em cảm ơn nhiều. Nếu các bác dự trù chi phí cho em khoảng 5 ngày bao nhiều nữa thì tốt quá ;)

langthang213
26-03-2015, 00:16
ko có bác nào giúp e ạ

nambyamy
27-03-2015, 11:01
Chào các bạn, Dịp 30/04 mình sẽ vào Đà Nẵng, mình rất muốn lặn biển nhưng ko thích đi theo kiểu tuor mà muốn hỏi bạn nào biết chỗ cho khách lẻ lặn mà vẫn có đầy đủ các dụng cụ lặn ko?
Thêm nữa là mình sẽ đến ĐN từ 29/04 nhưng đêm 29 mình vẫn chưa tìm đc chỗ nghỉ, các bạn có kinh nghiệm ở ĐN giới thiệu giúp mình nhé, với cả các bạn có biết địa điểm nào có thể ngắm pháo hoa đêm 29 ko?
Mình cảm ơn các bạn nhiều 💕💕💕

Ttthanhn
05-04-2015, 23:18
Bạn để Sđt lại, mình gọi tư vấn cho

chanhchoe
07-04-2015, 10:33
Em chào cả nhà, đợt 30/4 tới nhóm em gồm 4 người dự định đi xe máy từ Nha Trang đến Quảng Ngãi ... với tiêu chí là ăn ngủ nghỉ đầy đủ ;) theo lịch trình cụ thể như sau:
Ngày 01 (24/4): Nha trang - cam ranh - Bình Ba - Vĩnh Hy - Hang rái -Phan rang (~100km)
Ngày 02 (25/4): Phan rang - tháp chàm - đèo ngoạn mục - Đà lạt - Langbiang (~120km)
Ngày 03 (26/4):Đà lạt - thác voi - Buôn Ma thuật (~220km)
Ngày 04 (27/4): Buôn ma thuật - buôn đôn - pleiku (~185km)
Ngày 05 (28/4): Pleiku - Quảng Ngãi (~240km) _ Thật ra từ Pleiku thì bọn iem cũng đang lăn tăn là ra Đà Nẵng luôn hay hông nên đoạn này cũng mong các pác chỉ giáo :L vì bọn em còn thời gian đến mùng 2 sẽ dự định lên xe từ đâu đó để về Hà Nội :D
Các pác cho ý kiến giúp iem là cung đi đoạn Tây nguyên của bọn em có hợp lý ko ạ, và trên cung này thì có điểm nào ăn chơi đặc trưng, cần lưu ý những gì không ạ? Mong các pác chỉ giáo , iem cám ơn nhìu ạ :)))) :L

[G]Mars
10-04-2015, 09:53
Giữa tháng 5 này mình sẽ có 1 ngày ở Đà Nẵng (10h30 bay về lại Sài Gòn) nên muốn tham khảo mọi người vài thông tin leo Bạch Mã:
1/ Từ Đà Nẵng ra đến chân Bạch Mã mất bao lâu?
2/ Cung đường leo 19km trung bình thì mất bao lâu để leo xong? Độ khó thế nào?
3/ Các góc đẹp chủ yếu đều trên đỉnh hay nằm rải rác dọc đường?
4/ Dự kiến là ngày 20/5, có ai đi cùng ko :D.

Cảm ơn mọi người

Chuot_Cong
15-04-2015, 15:47
Dịp lễ 30/4 năm nay được nghĩ dài ngày, nên mình dự định sẽ đi Vĩnh Hy từ Nha Trang bằng xe oto cùng gia đình.
Tiêu chí của mình là nghĩ ngơi, thư giản.
Vậy nhờ các bạn tư vấn cho mình về khách sạn, resort tại Vĩnh Hy; dịch vụ thuê tàu đi tham quan vịnh.
Cám ơn các bạn trước nhe.

Honda125
15-04-2015, 16:18
Các cụ muốn phượt cung đường này thì có thể thuê moto của mình đi cho tiện :)
Hoặc mình đi cùng hướng dẫn luôn.
Call 0914173577

bboy_pt
15-04-2015, 18:44
Xin các tiền bối xem qua & cho e xin ý kiến về cung đường này:
Tháng 7 e dự định làm 1 chuyến theo đường HCM xp từ PhAn Thiết đích đến là Đà Nẵng. Em dự tính đi theo cung như sau.
Ngày 1: 15/7
Phan Thiết ---> TT Liên Nghĩa( lâm đồng) tầm 130k
Liên Ngĩa ---> Buôn Mê tầm gần 200km
Nghỉ đêm ở Bmt. Các bác chỉ giúp e vài nơi đặc sắc ở BMt để e thăm thú với nhé.
Ngày 2: 16/7
BMT ---> pleiku( 180km )----> Kontum (48km)------> Pờ Y ( 86km)
Nghỉ đêm tại Pờ Y( nếu có phòng) hoặc đâu đó từ pờ y tới Hội an.
Ngày 3 17/7
Pờ Y ----> Hội An( 250km)
Tới HỘi an sớm tham quan & nghỉ 1 đêm ở Hội an.
Ngày 4. 18/7
Tầm 10h sẽ xp đi Đà nẵng tgia Sinh nhật phượt lên 9.
Hội an ----> Đà Nẵng (30km)

Các cao thủ cho xin ý kiến về cung trên nhé. Tiện thể trên cung đường có điểm nào nên ghé để tham quan xin chỉ lối giúp em. Tks các cao thủ.!!
Cao thủ nào có plan xin cho e tham khảo với nhé.

Face: search 0933599540 sẽ ra face em là Phạm Tuấn.

djchuoi
16-04-2015, 13:20
Resort Amanoi
Thuê tàu ra bến có đầy 100k/ người đi theo gia đình (nhóm) giá khác. Nói chung cũng phải chăng

skyblue12
16-04-2015, 18:44
Cũng không phải đi phượt gì đâu?
Em chuản bị tới đây có bay về Đà Nẵng, nhưng điểm cuối của em là Quảng Ngãi, và phải về trong đêm luôn, mà bực cái là e phải bay lúc 8h tối tức là hơn 9h tối em mới tới sân bay Đà Nẵng, không biết là lúc 9h đó có còn xe khách hay xe gì có thể từ đó để về Tp. Quảng Ngãi không ạ?

metavana
17-04-2015, 08:02
Có tàu, SE7 lúc 10h tối và SE5 lúc 1h sáng

Phuc35
18-04-2015, 15:36
Cùng câu hỏi với bạn. Đang chờ sự giúp đỡ của mọi người. Mình cũng ra phan thiết dịp 30/4 k biết sao đây. Chắc ra đường Thủ Khoa Huân tìm trước tính sau bác oi.

dinhmenh604
19-04-2015, 05:02
Tình hình là mình đang gặp khó khăn trong việc tìm khách sạn giá rẻ ở Đà lạt vào dịp lễ 30.4 này. Anh chị em giúp mình tìm được không ạ? Vì lần đầu đi phượt bằng xe máy lại đi một mình mà lại vào dịp lễ nên gọi đâu cũng báo hết(vì ko xin nghĩ được ngày thường). Đêm 27 và 28. Mong mọi người góp ý và giúp đỡ ạ.thank

bboy_pt
20-04-2015, 13:19
ai có kinh nghiệm cho e ý kiến với

TieuTu
20-04-2015, 14:37
Gọi thử chổ này nha bác 063.3531576 KS Duy Phuong

chipcoi
20-04-2015, 23:08
Ngày 27/4 này em sẽ đi từ Quảng Trị vào Phá Tám Giang. Anh/chị nào đi rồi có kinh nghiệm vui lòng cho em xin ít thông tin:
1. Tham quan làng Thái Dương Hạ phải đi như thế nào.
2. Thông tin mướn thuyền để đi tham quan Phá.
3. Chổ ngủ homestay tại Phá.
4. Nên đi những chổ nào khi đến Phá.
Cám ơn các anh/chị nhiều lắm.

lokiti
21-04-2015, 09:19
Lễ 30.4 này mình sẽ lên Đà Lạt. Dự định đi Trekking peak 2167 1 mình. Theo kinh nghiệm của các bác đã có kinh nghiệm, thì có an toàn không? Cho mình biết ý kiến với.

huynchunhao
21-04-2015, 13:04
CHo mình hỏi tình hình QL 14C dạo này sao rồi nhỉ ? đường đẹp chưa mấy bác

huynchunhao
21-04-2015, 13:07
Sao lại ko an toàn nhỉ, năm trc mình leo Langbiang 2167m, buổi sáng thì nắng chang chang, vừa lên tới đỉnh thì lại mưa dầm cho tới tối lun :D

TieuTu
25-04-2015, 21:25
Sáng leo lên, trưa leo xuống thì bình thường thôi, nhưng cũng cẩn thận ko thừa. Ngủ lại chờ chụp hình sương sớm thì cần phải bàn và suy nghĩ nhiều!!!!!

fullmun
26-04-2015, 13:46
Chào cả nhà, mình đang lên lịch trình cho chuyến đi Quảng Bình từ 28/4 - 1/5 tới. Mong cả nhà góp ý xem lộ trình sắp xếp như vậy hợp lý chưa vì mình đi cùng phụ huynh cao tuổi nên lo lắng, sợ chương trình nặng quá thì cụ sẽ mệt.

Lịch trình của mình dự kiến thế này:

7pm 28/4 - 5am 29/4: Đi từ Hà Nội vào Đồng Hới

Ngày 29/4:
5am - 10h15: Check-in khách sạn tại Đồng Hới, nghỉ ngơi, ăn sáng
10h15: Đón xe buýt từ Đồng Hới đi Phong Nha
11h15: Đến Phong Nha, ăn trưa, nghỉ ngơi
13h - 17h: Đi thăm động Phong Nha và suối nước Moọc
17h30: Đón xe buýt từ Phong Nha về Đồng Hới
Tối: Loanh quanh Đồng Hới, nghỉ ngơi

Ngày 30/4:
6h - 6h45: Ăn sáng
6h45: Đón xe buýt từ Đồng Hới đi Phong Nha
7h45: Đi từ Phong Nha đi động Thiên Đường (taxi hoặc xe ôm, không rõ ở đó đón có tiện không?)
8h45: Thăm động Thiên Đường
11h45: Ăn trưa, nghỉ ngơi
13h: Đón xe (taxi hoặc xe ôm) từ động Thiên Đường về Phong Nha
14h: Đón xe buýt từ Phong Nha về Đồng Hới
Chiều - tối: Loanh quanh Đồng Hới, nghỉ ngơi

Ngày 1/5:
Sáng - chiều: Thuê xe máy thăm các điểm tại Đồng Hới (Quảng Bình quan, bán đảo Bảo Ninh, đền thờ Cá Ông, tượng đài Mẹ Suốt, cầu Nhật Lệ, thành cổ Đồng Hới, biển Nhật Lệ, Bàu Tró, nhà thờ Tam Tòa)
15h: Đi thăm Bãi Đá Nhảy + đón hoàng hôn ở đồi cát Quang Phú
17h30/18h: Về Đồng Hới, ăn tối, nghỉ ngơi
21h: Lên xe từ Đồng Hới về Hà Nội

Mong cả nhà góp ý giúp mình xem lịch trình như thế có thuận đường hay không, nhất là vụ di chuyển từ Phong Nha sang động Thiên Đường, mình search mãi đều không thấy có ở đâu đề cập đến nên cũng không rõ có taxi hay xe ôm hay không. Lúc đầu mình cũng định thuê xe máy đi cho chủ động nhưng thấy bảo đường đi 2 động từ Đồng Hới cũng tầm 60-70km & đường lên động Thiên Đường khá dốc nên cũng hơi nhụt chí. Mà đặt tour thì toàn đi 2 động trong 1 ngày, mình sợ phụ huynh mệt, không theo được.

Cảm ơn cả nhà trước :)

Do_Toi
27-04-2015, 10:31
Các bạn giúp tụi mình với, nhóm mình có 4 người đang đi du lịch ở Đà Nẵng, nhưng lại không tìm đc nơi nào nghỉ. Có ai có thông tin thì giúp mình với nhé. Không cần ở sang trọng đâu ạ có chỗ nghỉ chân là được rồi. Cảm ơn mọi người...

phamquangtuan121
28-04-2015, 16:28
ACE nào biết chổ thuê lều ở Nha Trang không ạ, em cần thuê ở đó cho tiện với cá không phí mấy ngày ko dùng lều, vì em chạy từ SG_Nha Trang đi vòng vòng khảong 5 ngày nhưng ngủ lều khoảng 1 đêm thôi nên muốn thuê lều ở Nha Trang cho tiện và rẽ

stomsa90
30-04-2015, 15:13
Đầu tháng 7 em tính đi hai chỗ cho biết. Tính đi một mình và đi về trong 4 ngày. Vì nhà ngoại ở Hương Khê - Hà Tĩnh nên tính về thăm ngoại xong bắt đầu đi. Nghĩa là bắt xe xuống bên xe Hà Tĩnh rồi đi du lịch.
Ai có kinh nghiệm về cung đường này cho em xin ít kinh nghiệm. Em muốn đi bằng phuơng tiện công cộng như xe bus.. còn nếu không có thì đi xe đạp. Nếu kẹt quá thì đi xe bus còn đoạn nào không có thì đi bộ. Kinh phí cũng không có nhiều cỡ 3 triệu.
Lần đầu thữ nghiệm du lịch bụi nên còn non mong các bạn chỉ ít kinh nghiệm nhé

force
03-05-2015, 16:51
Xin chào các bác phượt thủ!

Chẳng là sắp tới em định thực hiện 1 chuyến đi Quy Nhơn - Pleiku - Buôn Ma Thuột từ Đà Nẵng bằng xe máy.
Lại là chuyến đi đầu tiên của 1 người mới gia nhập diễn đàn nên không có kinh nghiệm gì.

E tính đi như thế này:

Ngày 1: Đà Nẵng - Quy Nhơn
Ngày 2: Quy Nhơn - Pleiku
Ngày 3: Pleiku - Buôn Ma Thuột

Các bác có thể tư vấn cho em thời gian và khoảng cách di chuyển cho từng chặng được không ạ?

Em xin cảm ơn!

thuongnhung7
12-05-2015, 21:13
........................
Đi xong.

nt7789
18-05-2015, 17:28
Mình đã tìm hiểu qua về nơi này qua internet thì rất ít những bài viết chia sẻ cá nhân.Cho mình hỏi đã có b nào tự tổ chức đến nơi này chưa? Nếu có thể đi đc thì có thể chia sẻ cho mình hiểu đc ko? căn bản thấy toàn nhà tuor tổ chức với phí 300$. Có bài viết phải xin cả giấy phép của ban quan lí di tích. mình thấy khá mập mờ về nơi này
Cảm ơn!

xuantruongff3
24-05-2015, 10:55
Như tiêu đề ở trên. Anh chị nào đã đi qua cung này cho em xin ít kinh nghiệm. Về điều kiện của em như sau:
Thời gian: 7 - 8 ngày, cụ thể là khoảng đầu tháng 7 này.
Kinh phí: ~7 triệu.
Số người: chỉ có vợ chồng nhà em
Đường đi ưu tiên cho đường biển (khi từ long khánh ra đà nẵng) đường đèo (từ đà nẵng về đà lạt). Nói chung là tránh được quốc lộ 1A càng nhiều càng tốt. Tụi em đã thống nhất về đường đi như sau:
+ Ngày 1: Xuất phát từ Long Khánh chạy ven biển về Nha Trang trong thời gian sớm nhất để nghỉ ngơi. (~400km)
+ Ngày 2: Từ Nha Trang chạy về Hội An (~550km).
+ Ngày 3: Về Đà Nẵng.
+ Ngày 4: Từ Đà Nẵng, có thể về Pleiku(~355km)hoặc về hẳn Buôn Mê(~558km). Chỗ này em đang rất phân vân về đường đi, nên nghĩ lại ở đâu vì cả 2 nơi này em đều muốn ở lại.
+ Ngày 5: Từ Buôn Mê về Đà Lạt (~200km) hoặc từ Pleiku về Đà Lạt (~400km).
+ Ngày 6 - 7 (8) ở trọn luôn tại Đà Lạt.
Mấy anh chỉ có ai biết khách sạn nào giá bình dân ở Đà Nẵng Hội An thì hỗ trợ em luôn. Nếu cung trên có gì không hợp lý nhờ mấy anh chị chỉnh sửa để tụi em có thể tham khảo. Em xin cám ơn.

rokish
28-05-2015, 16:53
chả là em có sở thích lái xe và du lịch checkin nên định lên 1 tour lướt sóng, nhờ các bác tư vấn đường xá tí:
Mục tiêu: mộ Đại tướng - cửa khẩu Bờ Y - cực Đông Mũi Đôi (được thì cả Hải đăng Đại Lãnh luôn)
Ngày 1: 3-4h sáng - Hà Nội - Quảng Bình - mộ Đại tướng: 443km - dự kiến ~8 tiếng 12h trưa đến nơi, viếng mộ + nghỉ ngơi ăn trưa = QL1
13h30-14h xuất phát: Quảng Bình - Đà Nẵng: 363km - dự kiến 7 tiếng khoảng 8-9h tối đến nơi ăn uống nghỉ ngơi
Ngày 2: Đà Nẵng - Bờ Y: 247km - dự kiến ~5 tiếng - 6h đi 11h đến nơi. Chơi cửa khẩu + ăn trưa. Đoạn này từ Đà Nẵng lên QL14B rồi đường HCM - không biết đường sá đoạn này ntn
Chiều: Bờ Y - Kon Tum Pleiku Tuy Hòa: 368km dự kiến ~7 tiếng 13h đi 20h tối đến Tuy Hòa nghỉ ngơi ăn tối. Đoạn này đi QL25 qua Kon Tum Pleiku thấp map ngắn nhất không biết đường sá thế nào.
Ngày 3: Tuy Hòa - Mũi Đôi - Tuy Hòa: sáng dậy sớm ra Mũi Đôi chơi chiều tối về lại Tuy Hòa. ~70km với đoạn này chắc giống các bài về đi cực Đông.
Ngày 4 ngày 5: Tuy Hòa theo đường 1 về qua nghỉ ở Hội An hay Đà Nẵng gì đó.

Nhờ các bác ai có kinh nghiệm tư vấn và update giúp tình hình đường sá:
1. QL1 dạo này thi công cải tạo đến đâu rồi, chạy êm chưa hay vẫn bụi mù bò ra đường thì vỡ hết kế hoạch
2. 2 đoạn QL14C và QL25 em chưa đi bao giờ, ko biết đường ntn
3. (tính em chỉ đi checkin nên nếu ai không thích khỏi ném đá em tội nghiệp )
4. Tình hình tốc độ, bắn bòm ntn nữa ạ.https://www.otofun.net/data/6367/212955/hnlangmo443km_123_6367.jpg
https://www.otofun.net/data/6367/212957/langmodanang363km_433_6367.jpg
https://www.otofun.net/data/6367/212959/danangboy262km_576_6367.jpg
https://www.otofun.net/data/6367/212960/boytuyhoa368km_363_6367.jpg
https://www.otofun.net/data/6367/212962/tuyhoamuidoi70km_575_6367.jpg

fresh_air
30-05-2015, 11:06
Mình có 3 ngày đi Phong Nha. Ngày đầu tiên định thuê kayak đi Phong Nha, sông Chày, hang Tối, nếu còn thời gian thì đi Thiên Đường, không thì để ngày hôm sau đi. Còn một ngày cuối cùng mình trống hoàn toàn có thể đi những đâu? Quanh đây có suối thác nào đẹp và hoang vu chút không? Cảm ơn mọi người.

tatabeo
06-06-2015, 11:26
Chào Hè 2015 !!! Mình kinh doanh nhà hàng khách sạn 3 sao và 4 sao tại Nha Trang. Các bạn nếu đi du lịch tại Nha Trang nếu cần sự giúp đỡ về thông tin ngủ nghỉ ăn uống thì cứ liên hệ mình nhé. Huấn 0914230858. Thankssss cả nhà !!!

Tháng 7 này Nha Trang có Festival Biển nhé các bạn !

binhpilot910
08-06-2015, 13:01
Đi phượt tiết kiệm tiền và chống lãng phí các bạn nên ở khách sạn 2 sao giá cả phải chăng và mặt biển nha trang liên hệ với mình.
ĐIỆN THOẠI LIÊN HỆ: 0583881606 Quản lý: 091 4581002 ( Vũ ) Email:[email protected] ưeb:hotelvuquy1.com Fax:0583882665

leehyuntung
09-06-2015, 10:32
Tình hình là em định đi Mũi Né chơi, em thì từ ngoài Bắc vào. Em bay vào tối 26/6 và bay ra tối 29/6, em muốn nhờ các bác lên hộ em lịch vui chơi các điểm chính đáng đi quanh Mũi Né với ạ, nếu có thêm thông tin về nhà nghỉ với chỗ ăn uống thì tốt quá. Mong các bác chỉ giáo giúp ☺️