PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Cần lắm những kinh nghiệm khi đi phượt = xe đạp

thangnhocsitin
02-01-2013, 18:59
Chào các anh chị. Hiện nay em đang có ý định sẽ đi Phượt bằng xe đạp.em ở Biên Hòa Đồng Nai. em dự tính sẽ đi xuyên Việt. Vậy các anh chị cho e hỏi, e nên dùng loại xe đạp ntn, và kinh phí cần thiết cho 1 chuyến đi phượt như vậy rơi vào khoảng bao nhiêu. Tháng 7 này e sẽ khởi hành và khoảng thời gian ra đến HN dự tính là bao nhiu ngày ạ. Rất mong nhận đc sự giúp đỡ của các anh các chị trên 1 chặng đường như thế.
P/S: Em là sinh viên :)

mrnam102
03-01-2013, 12:12
Sao bạn không thử những chuyến đi ngắn hơn trước <500km.

Đi Xuyên việt mà bạn hỏi những câu như kia thì thật sự ko biết phải trả lời như nào nữa.

thangnhocsitin
03-01-2013, 17:01
Hi. tks Mrnam đã chia sẻ mình đã đi nhiều nơi rồi. Đa số cũng đi = xe đạp > quãng đường 100km. Mình là SV nên mình muốn tạo ra 1 cái gì đó mới mẻ cho chính bản thân của mình. Sinh viên mà bạn.

anhvu275
04-01-2013, 02:21
Vậy làm chuyến đạp lên Đà lạt đi.

thangnhocsitin
04-01-2013, 07:48
Tháng 7 này mình sẽ thực hiện còn đi đến đâu là tùy vào kinh phí nữa. Mình mong sự giúp đỡ của ACE trên phượt nhiều lắm

minabe
04-01-2013, 15:44
Vậy làm chuyến đạp lên Đà lạt đi.

chuẩn man, test đường đồi núi đi đã :)

thangnhocsitin
04-01-2013, 18:43
chuẩn man, test đường đồi núi đi đã :)
Mình cảm ơn các bạn nhiều lắm, co gì khi nào xuất phát mình mong đc sự ủng hộ của các bạn :D

quynhpt1990
05-01-2013, 09:33
http://www.otofun.net/threads/428247-em-co-viec-can-nho-ofers-xe-dap-nha-minh
Bên này cũng có 1 bác xuyên Việt xe đạp về rồi đó bạn. Có sdt của bác ý đấy.
ALo bác Long nhá.

tanphuc113
05-01-2013, 14:46
- đầu tháng 7 mình cũng đạp xe đi Đà Nẵng - 18 ngày
- nhiều anh chị cũng khuyên đạp tập huấn lên Đà Lạt để biết sức, nhưng đạp thế thì tốn kém quá!!!
- nên mình tập đi bộ mỗi tối, đạp ra củ chi, hay đồng nai đi/về tầm 60km dự kiến t5, t6 mới đạp!!! :))

thangnhocsitin
05-01-2013, 16:24
- đầu tháng 7 mình cũng đạp xe đi Đà Nẵng - 18 ngày
- nhiều anh chị cũng khuyên đạp tập huấn lên Đà Lạt để biết sức, nhưng đạp thế thì tốn kém quá!!!
- nên mình tập đi bộ mỗi tối, đạp ra củ chi, hay đồng nai đi/về tầm 60km dự kiến t5, t6 mới đạp!!! :))

Bạn giống mình thế:) Mình cũng chưa có đk. Nhà mình ở Biên Hòa tầm thứ 7 là cầm em martim chạy lên Sân golf Long thành rồi quay về :))

Waterth
12-01-2013, 00:06
Theo mình, trc tiên b nên chuẩn bị cho mình một thể lực thật tốt, bằng cách rèn luyện thể lực, đặc biệt là các bài tập về cơ chân. Tiếp theo là xe đạp, cái này thì mình ko có kinh nghiệm để góp ý cho b, ngày trc t đi thì chỉ đi xe cào cào thôi. :D, Ah có 1 kih nghiệm là b đừng sử dụng xe gì lạ quá, nếu chẳng may hỏng hóc dọc đường, các quán sửa xe ven đường rất khó có đồ thay thế. Nhân nói đến việc hỏng hóc, b cũng cần chuẩn bị ít dụng cụ sửa xe và biết sửa một số lỗi cơ bản, điều này chắc b cũng biết rồi.
Trung bình b có thể đạp khoảng 100km-150km, tất nhiên là tuỳ vào thể lực và xe đạp of b, trên đường đi nếu muốn nghỉ lại thăm quan 1 ngày thì theo mình nên ở lại Nha Trang, Quảng Nam, Đà Nẵng, Huế, Nghệ An. Với tốc độ và thời gian thăm quan như vậy, b sẽ mất khoảng 20 ngày để ra đến Hà Nội. Chi phí trug bình cho 1 ngày khoảng 200k gồm ăn, uống và thuê nhà nghỉ. Như vậy là hết 4tr+ 1tr tiền vé tàu chiều về, chi phi khác. Tổng sẽ khoảng 5tr. Nếu b muốn tiết kiệm chi phí, thì h trah thủ làm quen các b ở các tỉnh đi, hoặc tìm trc xem dọc QL1A co những ngôi chùa nào, sau này để xin ngủ nhờ. Nếu đủ can đảm thì cứ ghé vào 1 mái hiên ven đường nào đấy và ngủ, đỡ tốn tiền thuê nhà nghỉ. :D. (stop đã, buồn ngủ quá).

blue0cean
12-01-2013, 11:43
1/ phải có thẻ ATM cùa ngân hàng nông nghiệp để "đựng tiền" ko nên mang tiền trong người nhiều quá, đi đến đâu rút tiền đến đó và khi "cạn tiền" thì có thể alo về nhà và nói gia đình bỏ tiền vào tài khoản để đi tiếp!
2/ phải biết sửa xe với các thao tác cơ bản: tháo võ, vá ruột, rút căm (sơ sơ) và chuẩn bị các dụng cụ cá nhân tối thiểu: đồ ăn khô dự trữ đi đường, áo mưa, lều, quần áo, kem đánh răng, thuốc men, các dụng cụ sơ cứu khi cần... và nhớ rằng hành trang trên xe đạp bạn chuẩn bị không quá 10kg nhé!
3/ Phải tập đi 1 ngày khoảng 100km và đi liên tục trong 5 ngày xem sức khỏe mình có chịu nổi hay ko? để sau này đi thực sự thì 3 ngày nghỉ 1 ngày và cần phải thiết kế lộ trình cho từng ngày
4/ Bạn ở Biên Hòa thì nên đạp vào cung đường Trị An (đi về trong ngày) liên tục xem sao vì cung đường đó ít có xe lớn và có nhiều dốc lý tưởng cho việc rèn thể lực
5/ quan trọng nhất là Ý CHÍ và ĐÔI CHÂN của bạn, còn xe cộ thì xe nào đạp cũng được
Mến chào!

zinjin
15-01-2013, 11:42
đã đi xe đạp và tk chi phí thì theo mình mang lều đi cắm trại dọc đường, mọi vđ vs cá nhân " thiên nhiên" luôn ( tất nhiên nên mang theo xẻng như bác gì trên này đã nói), tận dụng chỗ nào có n'c free là tắm....
Nếu xông xênh tiền bạc thì ko phải lo khoản ăn ngủ nghỉ, chỉ cần cố tập trung vào việc hoàn thành lộ trình đặt ra hàng ngày thôi :)

bixycler
25-01-2013, 23:40
Mình hiểu tâm lý của các bạn SV, rất là "sung", nhưng cũng nên tự trải nghiệm các khó khăn trước khi đi đường dài nhé. Cung đường xuyên Việt là một cung đường đẹp, rất đẹp, nhưng cũng rất phong phú về địa hình và thời tiết, đòi hỏi người đi phải có nhiều kinh nghiệm chứ không chỉ có ý chí không thôi.

Theo kinh nghiệm của mình thì đi đường Miền Tây là khoẻ nhất (bằng phẳng, ít gió, khí hậu ôn hoà), các bạn nào mới tập thì nên thử đi đường trưởng (từ 50km đến 200km một ngày) xuống Miền Tây để trải nghiệm những khó khăn trong chính cơ thể mình: nhịp thở, nhịp đạp, độ dai sức, tâm lý, v.v.

Tiếp theo là các cung đường ven biển, các bạn sẽ được làm quen với cái sức mạnh của gió biển, một trở ngại đầu tiên từ ngoại cảnh, nhưng cũng không quá khó khăn. Đi từ Vũng Tàu lên suối nóng Bình Châu cũng là một điều thú vị. Mùa này đang gió Bắc nên đi ngược lên phía bắc sẽ "tận hưởng" được hết sức mạnh của con gió! (Nếu đi dọc biển hướng vào nam mùa này thì khoẻ lắm.)

Rồi đến các cung đường đồi núi, các bạn sẽ được thần núi dạy cho cách lượng sức, giữ sức theo từng hơi thở chứ không phải chạy theo tốc độ. Từ SG đi qua Đồng Nai lên Đà Lạt là hướng đi hay nhất để luyện cái này vì nó có các con dốc từ thấp đến cao.

Bạn nào chơi MTB thì nên vào rừng cao su để được thưởng thức những địa hình thiên nhiên thực sự.

Rồi nếu đi xe đạp mùa này ra Miền Bắc thì các bạn còn phải đối mặt với không khí lạnh nữa. Đạp xe trong không khí nóng thì dễ bị mất sức, nhưng cũng chỉ mệt lả là cùng, chứ đạp xe trong không khí lạnh thì rất dễ bị bệnh, nhất là với bạn nào có đường hô hấp yếu như mình.

Thân ái.

mrnam102
26-01-2013, 00:59
Mình hiểu tâm lý của các bạn SV, rất là "sung", nhưng cũng nên tự trải nghiệm các khó khăn trước khi đi đường dài nhé. Cung đường xuyên Việt là một cung đường đẹp, rất đẹp, nhưng cũng rất phong phú về địa hình và thời tiết, đòi hỏi người đi phải có nhiều kinh nghiệm chứ không chỉ có ý chí không thôi.

Theo kinh nghiệm của mình thì đi đường Miền Tây là khoẻ nhất (bằng phẳng, ít gió, khí hậu ôn hoà), các bạn nào mới tập thì nên thử đi đường trưởng (từ 50km đến 200km một ngày) xuống Miền Tây để trải nghiệm những khó khăn trong chính cơ thể mình: nhịp thở, nhịp đạp, độ dai sức, tâm lý, v.v.

Tiếp theo là các cung đường ven biển, các bạn sẽ được làm quen với cái sức mạnh của gió biển, một trở ngại đầu tiên từ ngoại cảnh, nhưng cũng không quá khó khăn. Đi từ Vũng Tàu lên suối nóng Bình Châu cũng là một điều thú vị. Mùa này đang gió Bắc nên đi ngược lên phía bắc sẽ "tận hưởng" được hết sức mạnh của con gió! (Nếu đi dọc biển hướng vào nam mùa này thì khoẻ lắm.)

Rồi đến các cung đường đồi núi, các bạn sẽ được thần núi dạy cho cách lượng sức, giữ sức theo từng hơi thở chứ không phải chạy theo tốc độ. Từ SG đi qua Đồng Nai lên Đà Lạt là hướng đi hay nhất để luyện cái này vì nó có các con dốc từ thấp đến cao.

Bạn nào chơi MTB thì nên vào rừng cao su để được thưởng thức những địa hình thiên nhiên thực sự.

Rồi nếu đi xe đạp mùa này ra Miền Bắc thì các bạn còn phải đối mặt với không khí lạnh nữa. Đạp xe trong không khí nóng thì dễ bị mất sức, nhưng cũng chỉ mệt lả là cùng, chứ đạp xe trong không khí lạnh thì rất dễ bị bệnh, nhất là với bạn nào có đường hô hấp yếu như mình.

Thân ái.

Bài viết cho thấy anh dạn dày kinh nghiệm \m/
lần tới em sẽ thử sức với đường đèo lên Đà Lạt xem sao, hi vọng sẽ được thần núi chỉ dạy nhiều điều ^^
1 lần nữa thank anh đã chia sẻ :D

tanphuc113
27-01-2013, 01:02
ê có đi nhớ rủ tui với

thangnhocsitin
31-01-2013, 22:56
dạo này bận thi nên k on đc. Cảm ơn các Anh chị nhiều lắm. Nếu theo các tư vấn trên như vậy thì chắc hè này e sẽ test đg Đồng Nai Đà Lạt cho biết sức mình đã :)

exo0311
05-02-2013, 12:05
Hay dời lại tháng 12 đi rùi đi với mình này =)
Nhưng mà bay ra hn trước rồi mới đạp từ đó về