PDA

View Full Version : Nơi gộp các topic hỏi đáp sai chỗ (Đúng chỗ tại box Thông tin du lịch châu Á)

Pages : [1] 2

baoz008
01-01-2013, 22:04
Xin chào các bạn, ngày 14/2 đoàn gia đình mình xuất phát từ phnompenh - shihanouk và 16/2 về lại phnompenh, mà gia đình đi khoảng 12 người, nên định thuê 1 xe 16 chổ đi luôn. Bạn nào biết cách thức thuê xe và giá cả chỉ mình với, Cám ơn.

PeterPan
02-01-2013, 14:20
Bạn vui lòng vào subbox Thông tin du lịch Châu Á, rồi tìm đúng topic phù hợp để đặt câu hỏi nhé.

Tôi khóa topic tại đây.

Jack_younghero
03-01-2013, 22:51
xin chào các cô chú bác và anh chị em đã có những kinh nghiệm xuyên Đông Nam Á
Mình đang tính 2013 này sẽ làm 1 cuộc hành trình xuyên Đông Nam Á bằng xe đạp martin,đi từ Sài Gòn qua camphuchia,Thái Lan,Myanmar,Banglades,..... cho tới đích là Ấn Độ để tìm hiểu về nền văn hóa phật giáo và tìm đến nơi vị Phật Thích Ca ra đời.
mong rằng anh chị em hoặc cô chú nào có kinh nghiệm xin góp ý cho nhé !
kinh phí thì không có nhiều,chủ yếu là đến các ngôi chùa
và tiền bạc có thể đến 1 nơi nào đó kiếm việc làm 1 tháng có tiền lại đi tiếp
dự định chuyến đi là 6 tháng,và 6 tháng làm việc cho mỗi tháng tức là khoảng 1 năm.
mình biết khó nhất là ngôn ngữ giao tiếp và mình chưa từng ra nước ngoài bao giờ.
Mong rằng sự chia sẽ những kinh nghiệm quý báo là 1 hành trang vô cùng quý gia nhất!
xin chân thành cám ơn!
https://sphotos-h.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/541741_3539048334981_99689924_n.jpg

AnyaNN
04-01-2013, 01:24
Hi các mem,

Mình có chút công việc sẽ đi Sing từ 8/1/2013 (thứ 3 tuần sau) và ở trong 4 ngày. Bạn nào có vô tình đi du lịch cùng chuyến này và muốn tìm chỗ ở (share) thì vui lòng liên lạc với mình 0938 224 698 để mình cùng book phòng chung nếu có thể. Mình là con gái! Thanks!

Gấp gấp, các bạn có ý định đi hoặc đoàn nào đã có kế hoạch có thể cho mình tham gia càng tốt. Cảm ơn!

7777
06-01-2013, 13:09
Xin chào các bạn,

Sắp tới mình có việc phải đi Thái, do chủ động được thời gian nên mình cũng muốn trải nghiệm hành trình HCM-PP-BKK-Pattaya bằng được bộ, rất mong nhận được sự tư vấn của các bạn.

http://4.bp.blogspot.com/-i9twln9eN9Q/UBdHoSZh0tI/AAAAAAAAGdU/qaDKwpPhLjY/s1600/Indochina+Overland+Map.jpg
(hành trình không dừng lại ở SiemReap)

Đã đọc khá kỹ topic chia sẽ của các bạn:
1. Gafitiu (T8/2012) https://www.phuot.vn/threads/55520-H%C3%A0nh-tr%C3%ACnh-HCM-PhnomPenh-Bangkok-cu%E1%BB%91i-th%C3%A1ng-8-2012?highlight=Bangkok
2. Poly (T9/2011) https://www.phuot.vn/threads/27452-H%C3%A0nh-tr%C3%ACnh-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-b%E1%BB%99-Saigon-Phnom-Penh-Bangkok-9-2011

Đây là dự kiến hành trình của mình:

Ngày 1 (16/01/2013) sáng HCM-PP; tối đón xe đêm PP-Poipet-BKK (ngủ trên xe)

Câu hỏi:
1. Tại khu vực Phạm Ngũ Lão - Đề Thám có xe nào đi thẳng 2 chặng HCM-PP & PP-BKK không?
2. Trong trường hợp không có xe đi thẳng 2 chặng, chặng 1 dừng lại ở PP, làm thế nào để tránh rủi ro không đón được xe đêm đi BKK tại PP?
3. Xe đêm PP-Poipet-BKK có xe giường nằm không?

Xe PP-BKK:
Virak Buntham Express Tour & Travel
http://vettours.com
Corner # 106, North of Phsar Chas (Old Market)
# 1 Eo-Sangkat Wat Phnom, Khan Daun Penh, Phnom Penh

Gold VIP Transport Service
Company address
St. 106, 12204, Phnom Penh
Phone: 023 6327 600
Mobile phone: 017 364 009

Ngày 2 (17/01/2013) tối ngủ trên xe chặng PP-BKK; đến BKK làm việc sau đó chiều đón xe bus đi Pattaya, tối ngủ lại Pattaya.
1. Đón xe bus đi Pattaya tại đâu ở BKK? Giá vé bao nhiêu?
2. Các bạn biết guest house nào giá tốt ở Pattaya chia sẽ cho mình với. Tks

Ngày 3 & 4 (18 & 19/01/2013) họp cả ngày tại Pattaya (guest house nằm gần khu vực này thì tiện quá ^^)

Ambassador City Jomtien Hotel&Convention
“The Largest Resort Complexes”
Jomtien Office : 21/10 Sukhumvit Rd., Na Jomtien, Sattahip, Chonburi 20250 Thailand

Ngày 5 & 6 (20 & 21/01/2013) lang thang CN & làm việc tại BKK, ngủ ở BKK 2 đêm

Lek Guest House
125-127 Khao San Rd, Bangkok. T: (02) 281 8441

Ngày 7 (22/01) hành trình BKK-PP-HCM (nếu không thể đi thẳng & ngủ đêm trên xe bus thì sẽ ngủ đêm tại PP)
Đi theo hướng dẫn của bạn Gafitiu.

Mình cần phải lưu ý thêm điểm nào không?

Cám ơn các bạn đã đọc bài!

P/S: mình đi 1 mình, budget-tour nên chủ yếu thăm quan sơ sài, ăn uống trải nghiệm văn hoá bản địa Thailand. Lần tới sẽ dành nhiều thời gian cho Cambodia.

khoai an qua^^
06-01-2013, 13:41
Mình đi từ tết 2011 bằng xe Sinh, đi từ Sài Gòn đến Siemriep đã mất 10 tiếng đồng hồ( tầm 5 giờ chiều đến Siemriep). Hôm sau nữa, từ Siemriep qua Bangkok sẽ mất thêm 10 tiếng nữa và đợt bên mình đi không thấy có xe chạy thẳng như bạn nói. Vậy là mất 2 ngày cho di chuyển rồi. Không biết sau này có thay đổi gì không.

nhơcay
06-01-2013, 13:51
Mình đang có 1 vé đi Bangkok của Jetstar, bay ngày 23/1 về 29/1/13. Giá 1tr5, dưới tên mình. Mình mua mà bận đột xuất không sắp xếp được nên nhượng lại. Vậy bạn nào có ý định du lịch Thái trước Tết thì nhắn mình nhé :) Số đt 093.404.1811 :)

minhdogia
11-01-2013, 15:36
Chào các anh chị, các bạn Phượt.vn, Nay thấy Jetstar đang có giá rẻ đi Sing qua tết nguyên đán, nung nấu đi 1 lần cho biết, nay thấy quyết định đi luôn dịp này. Cũng là lần đầu đi Sing nên ko biết thế nào lân la đến được forum phượt này, lịch trình cũng cóp nhặt trên này luôn, anh chị nào có kinh nghiệm nhiều về Sing thì chia sẽ cho Minh với nhé . Dự định lịch trình như sau :

Tối 7/3 : Khởi hành từ TPHCM : 21:15, đến sân bay Changi vào lúc 00:10, ngủ tại sân bay Ter 2
Sáng 5:00 dậy, làm thủ tục hải quan đón shuttle bus qua Ter 2, dưới tầng hầm có MRT

Ngày 8/3:
Nghĩ ngơi đến 9h sáng
-Botanic Garden - Không tham quan Orchild Garden
*Chinatown
-Ăn trưa: Cơm gà Hải Nam: Hong Lim Market & Food Centre, 531A Upper Cross Street
Chùa răng phật
-Merlion Park, Esplanade, - Cầu Helix Bridge
- Suntec city
Xem nhạc nước ở Marina Bay (Wonder Full : Time Sunday-Thursday: 9:30pm)
- Sau đó về lại trung tâm ăn món Chili Crap No Signboard Seafood Restaurant số 414 Geylang Road, Lorong 24

Ngày 9/3:
-Sáng ăn sáng tại hostel
-Từ hostel đến cầu Henderson waves đi bộ đến Sentosa Station, tìm đến Vivo City, lên tầng 3 là chỗ đón sky train qua Sentosa.
Mua vé (hoặc dùng thẻ EZlink) đi đến trạm Water Front, ra khỏi trạm chính là USS.
Chơi ở USS
Ăn trưa trong USS
-Buổi chiều: từ USS sang đảo Sentosa, tắm biển, tham quan
Phương tiện đi lại trong Sentosa: bạn đi xe bus miễn phí. Có 3 line: đỏ (red line), vàng (yellow line), xanh (blue line). Khi đến bạn nhớ lấy bản đồ Sentosa. Khi bạn muốn tham quan chỗ nào thì hay xem hướng dẫn là đến đó bằng xe bus line nào và xếp hàng vào đúng line đó. Line xe bus được ghi ngay đầu xe bus. Xe bus sẽ đón bạn đúng line bạn xếp hàng. Bạn có thể lên cả 3 line xe bus để tham quan tòan cảnh sentosa.
- Buổi tối ăn cháo ếch ở Geylang Lor 9
Tham quan về đêm
23:00 Về lại hostel bằng MRT

Ngày 10/3:
-Ăn sáng tại Hostel
-Tham quan Orchard ,ăn trưa tại những khu lân cận
- Science Center
- Đi Bugis: Bugis Street + Bugis Market + Bugis Junction
-Tham quan Funan IT Mall
-Clark Quay - Ministry of Sound (MOS).
- Buổi tối làm BBQ ngoài bãi biển mua thức ăn tại super market

Ngày 11/3: tham quan universal, thong thả mua sắm thứ còn lại , 16h duy chuyển ra Changi làm thủ tục,tối 7h30 bay về lại Sài Gòn thân yêu kết thúc chuyến hành trình ^^

Anh chị có nhiều kinh nghiệm về nơi ở, cách duy chuyển, lịch trình như này là hợp lý chưa góp ý cho tụi em để có chuyến đi hoàn thiện với :) Vì đa số là Sinh Viên :)

Cám ơn cả nhà trước ạh ;)

brian0
25-01-2013, 15:50
Mình và team dự định đi phượt 3 nước Đông Dương, lịch trình là : Sài Gòn - Tây Ninh - Campucchia - Lào, nhưng nghe nói là có xe bus phải ko? vậy có khó khăn gì về giấy tờ ko ạ

nhtphong
25-01-2013, 15:54
Mình và team dự định đi phượt 3 nước Đông Dương, lịch trình là : Sài Gòn - Tây Ninh - Campucchia - Lào, nhưng nghe nói là có xe bus phải ko? vậy có khó khăn gì về giấy tờ ko ạ

Bạn vào topic thông tin du lịch Thái hoặc Cam hỏi đi bạn, hỏi ở đây lát cũng bị closed topic ah
p/S đi xe bus ko khó khăn gì hết, thủ tục rất đơn giản, bác cứ yên tâm

nhuquynh29
25-01-2013, 20:13
E mới vào diễn đàn không biết rõ chỗ đăng bài này là nên đăng vào topic nào cho phù hợp, có gì add chuyển dùm em, tình hình là ra tết e muốn đi phượt Thái lan hay Lào,nhưng không biết có ai cùng có sở thích và có kinh nghiệm đi cùng không? có ai biết ở Bangkok nên đi đâu, ăn gì ở đâu cho rẻ ko ạ. Em xin cam ơn

dapxichlo
30-01-2013, 14:27
Xin chào các Phượt thủ , xin các bác chỉ giáo thêm cho hành trình sau :
Việt Nam ( Sài Gòn ) - Campuchia - Lào - Thái Lan - Campuchia - Việt Nam ( Sài Gòn ) :
Tổng hành trình khoảng : 3000 km
Thời gian đi thoải mái : 14 ngày ( vì ở các thủ đô Viêng Chăn - Lào và Bangkok - Thái Lan là mỗi nơi 3 ngày )
Nhưng quan trọng là thời gian mọi người tham gia thôi, ngắn hơn cũng được, vừa chạy vừa cưỡi ngựa xem hoa cũng được...không quan trọng, cái quan trọng là có bạn đồng hành và cùng sở thích
Thời gian dự kiến : Mồng 4 Tết ( Âm Lịch ) - Quý Tỵ 2013
http://nu7.upanh.com/b4.s32.d2/8cf23f24a376fa071f3220d6b7fa5f6e_52992587.mapvncam laothaicamvn.png

http://nu9.upanh.com/b6.s33.d1/cd9b928ccd258bf6286cb1e5d777d2c6_52992589.mapvncam laothaicamvn1.png

http://nu5.upanh.com/b6.s35.d3/9629593bfcdce1870848b216da38b543_52992595.mapvncam laothaicamvn2.png

http://nu8.upanh.com/b4.s33.d2/1013c9880a300ec8476c740699dc5735_52992228.map3.jpg

Trong hành trình có các cửa khẩu giữa các nước như sau :
VN - Campuchia : Cửa Khẩu Hoa Lư - VN / Trapeang Sre (Campuchia)
Campuchia - Lào : .........??????........( Nhờ các bác chỉ dùm :D )
Lào - Thái Lan :........???????.................( Nhờ các bác chỉ dùm :D )
Thái Lan - Campuchia : Aranyaprathet - Thái Lan / Poipet - Campuchia
Campuchia - VN : Ba vet - Campuchia / Mộc Bài - Việt Nam

Mình có kinh nghiệm nhiều nhất là ở VN - Campuchia thôi, có bạn tại campuchia,
còn Lào và Thái thì không có bạn , nhưng đi thì "vô tư" vì có tiếng Việt - tiếng Anh đủ sài cho tour....
Rất mong các bác có kinh nghiệm góp ý thêm .
Thanks all:D

PeterPan
30-01-2013, 14:43
Bạn dapxichlo chịu khó vào subbox Thông tin du lịch Châu Á nhé.

taimeriag
21-02-2013, 06:31
Chào mọi người,
Mình đang xin visa du lịch Israel. Vì tự đi nên lãnh sự quán Israel ở HN nói là cần 1 người ở Israel bảo lãnh/ mời từ Israel. Nếu người bạn đó xin dùm mình thì
Thủ tục phải như thế nào?
Đến đâu để làm?
Mình cần đưa tài liệu nào cho người bạn đó?
Người bạn đó có phải đóng tiền thế chân không? (nghe nói là khoảng 4000 USD)
Thời hạn làm trong bao lâu? và thủ tục có phức tạp không?
Xin visa đi Israel phức tạp quá nên mình cũng thấy nản. Không biết là bên Israel có công ty du lịch nào làm luôn dùm mình visa luôn không? Mình có nhờ **** tour làm dùm nhưng bên đó cũng bó tay.
Mong mọi người có kinh nghiệm, xin giúp đỡ mình. Mình đang cần rất gấp. Mọi người cũng có thể gửi mail cho mình qua [email protected] ^^

xuanvinh
03-03-2013, 11:31
Mình dự định lịch trình với vài người bạn trong chuyến này, tuy đã đi macau Hong kong 1 lần năm 2009 theo tour, nhưng trình độ ngoại ngữ kém quá, bạn bè cũng thế, đợt này liều 1 chuyến xem sao, cao nhân góp ý bày vẽ giúp em nhé:

1. Xuất phát 16h chiều (nhà gần sân bay) Chuyến bay VJ8383 Ngày 13/05/2013 Khởi hành Da Nang (DAD) 16:55 Đến Ho Chi Minh (SGN) 18:05
2. Call bạn bè Ăn nhậu abc …
3. Sáng 14/05 Cà fe, ăn sáng, 9h ra TSN đáp Chuyến bay CX766 Ngày 14/05/2013 Khởi hành Ho Chi Minh (SGN) 11:25 Đến Hong Kong (HKG) 15:10 Bay thực là 2h40 và chênh lệch múi giờ là 65 phút (~1h)
4. ? Thủ tục check in, bắt xe Bus nào và chuyến phà nào để sang Macao trong chiều 14/5 sớm nhất.
5. Đã book vé máy bay 2 chiều, Visa HongKong Macau và khách sạn Venetian 3 đêm (14/5-17/5).
6. Tối 14/5 ở khách sạn tham gia thử vận may, đi vòng vòng tham quan Venetian.
7. Quảng trường Senado, Nhà thờ Thánh Paul, Pháo đài cổ Bồ Đào Nha, Tượng Mẹ Nam Hải, cầu Taipa, Senado square, đền Ama, Fisherman's wharf. ? 2 ngày có chiến đủ hết tất cả không các bạn, đi như thế nào cho kinh tế và thích các phương tiện công cộng, trừ lúc mệt mới bắt taxi, thích khám phá văn hóa, đời sống bản xứ.
8. Sáng 17/5 ra PORTO EXTERIOR, chuyến nào sớm nhất để đến được HongKong kể cả check in vào là tầm 12h (có lý do hẹn)
9. Chiều lội chợ quý bà (shopping)
10. Disney Land, Ocean Park, đại lộ ngôi sao
11. HongKong thì chưa chốt được do nó rộng lớn, kèm ngoại ngữ quá kém, không check được đi sao cho dễ và tiện, book khách sạn nào trung tâm gần các điểm vui chơi, gần sân bay tiện.
12. Chuyến bay CX765 Ngày 20/05/2013 Khởi hành Hong Kong (HKG) 16:20 Đến Ho Chi Minh (SGN) 17:55 Bay thực là 2h40 và chênh lệch múi giờ là 65 phút (~1h)
13. Máy bay của Cathay có hay bị delay không?, mình book sát nhau có được ko?
14. Chuyến bay VJ8386 Ngày 20/05/2013 Khởi hành Ho Chi Minh (SGN) 20:45 Đến Da Nang (DAD) 21:55
15. Chia tay và hẹn gặp lại

kcmtno
03-03-2013, 12:27
để được tiện và rẻ, ban nên chọn những hostel xa trung tâm 1 tí, vì ở hồng kông, bạn dùng subway rất tiện và rẻ tiền. bạn đi xướng dưới subway, mua vé và có người hướng dẫn cho bạn. taxi ở hồng kông rất tốn tiền và khong di chuyển nhiều nơi được.
hong kông đi macau, bạn nên đi xuống dưới máy trạm subway và nhìn vào máy hảng bán vé may bay thì vào hỏi họ. thường thì bạn nên mua all package( tiền vé tàu, khách sạn, dưa dón từn bến tàu về ks và ngược lại.)
đã dến HK thì phải vào disneyland và tham quan ocean. máy cái này bạn tự mua vé xe bú đi dược.
chúc bạn chuyến đi thành cong.

zeldabio
01-04-2013, 00:15
Xin chào các bác,
Tình hình là nhóm em sẽ đi phượt Malaysia - Langkawi (20-24/6), và đã book vé hết rồi đi trong 5 ngày. Nhưng chưa biết phải lên plan thế nào đi những chỗ nào ở 2 địa điểm đó. cụ thể là mình tới Malay rồi bay ra Langkawi trong ngay 20 luôn. và 22 mới quay lại KL. Các bác cho em biết là ở Langkawi thì nên ở khách sạn khu nào và đi những đâu ở ngoài đó.Em nghe nói đảo đó dẹp lắm. có lặn san hô gì ở cái đảo gần Pulau Tuba hay Pulau Dayang gì đó. và sau khi quay về KL thì nên đi những đâu trong khoảng thời gian đó.

Cám ơn các bác nhiều.

nokia_63
02-04-2013, 02:44
Mình đã book thành công vé 1 chiều Thành phố Hồ Chí Minh to Singapore 21:40, 30/4/2013. đến SGN 0:35 (+1) giá 944.800 (vé và phí)
Có chổ ở bên Sing (nhà bà con) hiện tại chưa có kế hoạch cụ thể cho chuyến đi.
Cần các bạn tư vấn thêm kế hoạch phượt giá rẻ.
Dự kiến về ngày 5/5/2013 bằng Jet hoặc Air Asia hoặc Malaysia airlines. (chưa mua vé lượt về)

Bạn nào hứng thú thì ghép với mình nhé.
Danh sách joint:
1. (chưa có đăng ký)

startstart
02-04-2013, 14:03
Nhóm mình có 3 người muốn tìm bạn đi chung Sing Malay với nhóm mình cho vui

Có bạn nào đi khoảng thời gian đó ko?

ParisJuJu
02-04-2013, 15:32
Có thể cho mình biết chi tiết chút xíu về kế hoạch, lịch trình tham quan cũng như chi phí chỗ ở cho chuyến đi của các bạn được không? Mình tính đi tour, nhưng nếu được mình sẽ chuyển qua đi chung cho vui.

Jamie
02-04-2013, 15:43
Mời các bạn sang Box Tìm bạn Đồng hành để mở topic nhé!

morain
04-04-2013, 10:24
Chào các anh chị, số là tháng 5 này em sẽ bắt chước "đàn anh đàn chị" mà vác balo lên và đi Sing rồi sang Malay. Sing thì em đã nghiên cứu lịch trình cả rồi, mỗi còn Malay em định đi Johor Bahru mà chưa biết nên ở khu nào (khu nào giá rẻ và thuận tiện ấy :d) cũng như là nên đi thăm những nơi nào, di chuyển giữa các địa điểm ra sao. Anh chị nào có kinh nghiệm rồi xin cho em nó vài lời khuyên với.

Em cám ơn trước ạ!

HPlangthang
23-04-2013, 14:06
Hi cả nhà !

Hiện tại em muốn đi du lịch tại Pakse của Lào,nghe nói từ đây qua Thái Lan rất gần,Anh em nào có thể share thông tin cho em đc ko .Em sẽ lên SG đón xe bú đi Pakse.theo như tìm hiểu thì vé xe là 990k/lượt bao ăn 2 bữa.5h sáng thứ 7 em đi.16h thứ 7 em đến pakse.tối ngủ lại đây.sáng đi tham quan lòng vòng,và thăm bà con Việt kiều trong chợ,gần trưa đi Thái Lan.đến chiều tối quay lại Pakse để 5h sáng thứ 2 em lên xe quay lại SG.Nhu cầu của em là vừa đi tham quan cho biết vừa đi lấy mộc pasport để làm giấy tờ đi Mỹ.Em ko có nhiều thời gian nên kết hợp luôn,Mong anh em hướng dẫn ạh

Gagia
23-04-2013, 17:20
Chào các bác,

Tình hình là tháng 6 này em và đứa bạn định đi Lào và Campuchia. Em đã tham khảo sơ qua vài topic về Lào và Campuchia và định sẽ đi khoảng 1 tuần đến 10 ngày. Phương tiện là máy bay ạ, em thấy đi đường bộ có vẻ hơi tốn thời gian và mệt mỏi. Em dự định sẽ bay sang Lào trước, đi Vientiane, Luang Phrabang rồi sang Cam, đi Phnom Penh, Angkor rồi về. Các bác tư vấn giúp em việc đi từ Lào sang Cam với ạ, nên đi bằng phương tiện gì và giá rổ thế nào. Em cũng muốn xin ý kiến các bác về cái lịch trình dự kiến kia của em ạ, nếu em đi 1 tuần đến 10 ngày thì thế kia có ổn ko, ai có kinh nghiệm đi 2 nước này rồi cho em ý kiến về một vài địa điểm đẹp nữa để thêm vào nếu nó hơi trống trải :). Và còn vấn đề vé máy bay nữa, em thấy vé sang Lào với Cam đắt quá, check giá vé của Vietnam Airlines hay Laos Airlines đều đắt, khứ hồi tầm 4tr TT_TT, bác nào biết đặt vé rẻ sang 2 chỗ này ở đâu thì bảo em luôn với ạ.

Em cảm ơn các bác nhiều ^^

Mr Nhan
23-04-2013, 18:40
Mình góp ý với bạn nhé :
1 . Không nên đi bằng máy bay vì tốn kém ,đường bộ sang Lao ,Cambodia dù xuất phát từ đâu Hn hay SG cũng rất thuận lợi. Do bạn không nói rõ xuất phát từ đâu nên không thể giúp nhiều.
2.Hiện có các tuyến xe bus : Phnomphenh -Pakse ; Vientain-Bangkok; Bangkok-Phnomphenh; Hanoi-Vientain.
Nếu bạn nói rõ hơn ,hy vọng mình se giúp thêm 1 ít ,vì mình đã tưng đi PNP và Vientain bằng đường bộ rồi.

Mr Nhan
23-04-2013, 18:47
1.Vé xe SG-Pakse hiện giờ bao nhiêu mình không rõ (nhưng 06/2012 là 850.000đ bao ăn uống vàthur tục xuất nhập).
2. tối ngủ lại Pakse thì OK ,nhưng sáng đi lòng vòng chợ thì e rằng không ổn tí nào . Vì : Pakse - Ubon chỉ hai chuyến 1 ngày : 8h30 và 14h30. Quan trọng là không có bán vé trước như ở Vnam mình , tới giờ ra xếp hàng mua vé ,còn thì ok ,không còn thì chuyến sau.
3. Cùng không thể qua Ubol rồi về lại trong ngày, vì hanh trình chuyến đi khoảng 3 tiếng đồng hồ.

hisensei
26-04-2013, 00:34
Tình hình là ngày 16-7 này e qua Thái các bác ạ :X
Đi 1 tuần, 23-7 là em về. Đang muốn đi BKK để tham quan và shopping, đi thêm Phuket. Hiện giờ em đang phân vân 1 số vấn đề sau, nhờ các bác giúp với ạ.
1. Bắt xe từ BKK đi Phuket thế nào?
2. Bọn em đi chuyến lúc 18h nên qua đến BKK thủ tục xong xuôi cũng phải 21h. Không biết lúc này còn xe đi Phuket không?
3. Nếu không còn chuyến xe vào giờ này thì e đang tính ở BKK 2 đêm 16,17 để tham quan; chiều 18 bắt xe đi Phuket, ở PK đêm 19, chiều 20 về lại BKK. Như vậy còn ở BKK ngày 21, 22 để cho chị em đi Shopping. Không biết tính toán như thế có ổn ko các bác nhỉ?

silence411
29-04-2013, 19:34
tình hình là cuối tuần này mình đi sing, chỉ 2 người thôi . tụi mình tính đem theo đồ tắm biển ở sentosa nhưng do có 2 người nên ko biết lúc tắm thì giỏ xách để ở đâu. ở đó có dịch vụ nào để gửi giỏ xách không?

goongbear
03-05-2013, 13:26
Dear anh/ chị,

Em đang muốn đi du lịch vào trung tuần tháng 8 này, điểm em muốn đến là xoay quay DNA (or Châu Á) thui, vì đây là lần phượt ra ngoài đầu tiên của em :(, nhưng em thấy đi Thái nên đi t5, Sing nên đi tháng 5, nên em ko biết t8 nên đi đâu :(,

Với mọi ng chia sẻ em kinh nghiệm với, em tính đi một mình hoặc kiếm nhóm đi chung thui, em cảm ơn.

thanhvu94
05-05-2013, 20:33
Hè này em có việc bên Ấn Độ kết hợp với travelling luôn. Em mặc dù là con trai nhưng nghe nói tình hình chính trị bên đó không ổn định, không biết liệu có nên đi không?
Mọi người cho em lời khuyên với

mtd20062009
06-05-2013, 15:23
Mọi người ơi, em tính đi phượt bangkok - phuket khoảng 1 tuần ngày (10-16/8), em chưa đi lần nào nên ko biết nên thiết kế lịch trình như thế nào, anh chị chia sẻ kinh nghiệm em với. Và cho em hỏi tổng kinh phí dự kiến theo anh chị khoảng bao nhiêu ak. Em cảm ơn.

thuanle
06-05-2013, 15:33
cũng tính đi Thái 1 chuyến :D

Twinkling_Star
07-05-2013, 16:15
Dear các anh chị bạn :D

Tình hình là em sắp sang Phil 2 tháng cho một chương trình exchange và em định sang trước khi chương trình bắt đầu 2 tuần để đi du lịch (tuần từ 16/6 - 24/6). Hiện giờ cũng đang có chương trình khuyến mãi bay nội địa của Air Asia (từ Manila ra các đảo) em book thử chỉ khoảng 600k khứ hồi. Vì vậy em tạo topic hỏi xem có anh chị bạn nào có ý định đi không thì cho em nhập đoàn đợt đó được không ạ? Em định đi thăm thú Manila + ra palawan lặn liếc rồi vào hang động ở bển xem sao. Nếu còn time và budget thì đi El Nino và Taal nữa. (Trước giờ em đi du lịch kiểu không du lịch lắm, mỗi địa điểm đi khá mệt nhưng tiết kiệm thời gian và đi dc nhiều nơi).

Hoặc có anh chị bạn nào đợt đó đang ở Phil thì có thể cho em xin contact để có vấn đề gì thì em hỏi được không ạ??

Cảm ơn cả nhà nhiều ạ :X

À em quên mất, mọi ng góp ý hộ em xem đi mấy chỗ trên kia đã đủ tự tin để nói dc là Tui đã đến Phil chưa ạ :)) :> có chỗ nào Must-go nữa không ạ?? Em cảm ơn mọi ng! >:D<

JCHuang
09-05-2013, 23:44
Mình mới book 1 khách sạn bên Thái nhưng khi điền thông tin booking trên agoda , mình điền ngược tên của mình , vì mình nghĩ nếu điền ngược thì sau khi hoàn tất booking thì nó sẽ hiện chính xác tên Việt Nam của mình vì người Việt thường ghi họ trước nên giờ nó o tự đảo ngược lại .

Mình muốn hỏi là nếu vậy khi nhận phòng bên Thái thì nó có cho mình nhận phòng không vậy , hay phải đổi lại cho chính xác

doremon2704
16-05-2013, 10:53
Nhóm mình đang chuẩn bị đi SIN vào ngày 01/09 sắp tới, các bạn có thể cho mượn 6 cái thẻ EZ link và một sô địa chỉ khách sạn dành cho dân phượt tụi mình. Thanks ^.^

quivo91
30-05-2013, 18:02
Chào mọi người,
Sắp tới em có tham dự 1 khoá học mùa hè ở Hồng Kông nên sẵn tiện xách xe sang đi Phượt luôn.
Em dự tính Phượt 5 ngày 30/6-5/7 sau đó vào học đến 27/7 về.

Anh chị em nào có kinh nghiệm về vụ này cho em hỏi đáp thêm. Em xin chân thành cảm ơn.
Ngoài ra nếu anh chị em bạn nào ở Hồng Kông trong thời gian trên thì cho em xin contact có gì giao lưu ạ :D

P/s: em đã tham khảo chỉ dẫn ở 2 topic sau:
https://www.phuot.vn/threads/18373-H%E1%BB%93ng-K%C3%B4ng-S%E1%BA%B5n-s%C3%A0ng-cho-1-chuy%E1%BA%BFn-%C4%91i
https://www.phuot.vn/threads/5096-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-Hongkong-Macau

vinataba_vntb
01-06-2013, 01:13
Mình hiện nay có khoảng 3.000 PHP, đang có nhu cầu đổi cho anh chị em nào đi du lịch Philippin.

Anh chi em nào có nhu cầu đổi thì để lại số điện thoại liên hệ nhé. Mình hiện đang ở Sai Gon.

phamdzung
01-06-2013, 11:18
em chao cac bac, em dang du dinh di Tibet mua he nay, hien tai doan chi co em va 2ban nua, em da lien lac voi tour guide o Lhasa, chi can dinh ngay di la ban ey lo permits cho minh. neu bac nao quan tam va muon di Tibet thi join voi em nha. em cam on cac bac nhieu ạ:)

phamdzung
02-06-2013, 23:49
em chao cac bac, em dang du dinh di Tibet mua he nay, hien tai doan chi co em va 2ban nua, em da lien lac voi tour guide o Lhasa, chi can dinh ngay di la ban ey lo permits cho minh. neu bac nao quan tam va muon di Tibet thi join voi em nha. em cam on cac bac nhieu ạ

akiko
03-07-2013, 16:48
Các bác chỉ dẫn giúp em ngày 4/7/2013 tức là ngày mai em bay chuyến 20h qua BKK rồi, em đi theo tour, lần đầu wa đó mà bây giờ em mới biết em ở Latana hotel khu Ratchadaphisek Vì các buổi tối đều trống và em có 1 ngày tự do. Em muốn đi chợ đêm,khu china town... các khu mua mua sắm như Patunam, siam, MBK, big c extra... Mẹ nào biết cái gì hay khác thì chỉ em, và đi như thế nào em đi skytrain thì em đón ở đâu và xuống bến nào? Hay đi taxi giá cả thế nào? Co gì chỉ dẫn giúp em với. Thanks các bác nhiều.

Thuongnc
03-07-2013, 17:31
Hi
Trước hết bạn phải có 2 bản đồ (1 bản đồ chi tiết TP. Bangkok và 1 bản đồ mạng xe điện ngầm và Skytrain).
Để có nó bạn chọn ra:
1/ Lấy nó ngay tại sân bay (nhớ chọn bản đồ nào có chi tiết nhiều càng tốt)
2/ Dùng phần mềm cho điện thoại thông minh, sau đó load cái bản đồ bangkok và mạng xe điện ngầm và Skytrain (đừng dùng google map nhe, vì bản đồ google là bản đồ online phải cần 3G hay Wifi mới load được. Máy phone của bạn cũng phải có GPS để định vị vệ tinh tọa độ
Sau đó muốn đi đâu thì trước hết phải biết mình đang ở đâu, tìm điểm đến trên bản đồ. Tra vào bản đồ mạng xe điện ngầm để chọn ngõ ra thích hợp và để mua vé ( xe ngầm hay skytrain chỉ chạy tới 12 giờ đêm thôi)
Nếu đi taxi thì dễ thôi, vì chỉ cần nói tên chổ đến thì người ta đưa đến, giá cả thì theo đồng hồ mà. Lưu ý nếu xe bị kẹt hay ngừng đèn giao thông quá lâu, đồng hồ tiền vẫn chạy nhe (khác với VN mình). Buổi tối quá 12 giờ đêm thì taxi meter cũng không tính đồng hồ mà phải trả giá

ducklee9791
04-07-2013, 00:28
chào mọi người.sắp tới từ ngày 12 tới ngày 17 (tháng 7-2013) e có đi du lịch bụi ở sing với bạn của e.e có đặt phòng trên agoda và khách sạn có gửi cho e 1 dòng lưu ý sau đây
"Nếu bạn đã chi trả bằng thẻ tín dụng, thì xin mang theo thẻ đã dùng cho giao dịch này cùng với giấy tờ hợp lệ có dán ảnh. Bạn cần phải xuất trình những thứ đó khi nhận phòng. Nếu bạn không làm được điều đó thì có thể lệnh đặt phòng của bạn sẽ không được thực hiện đúng hẹn."
e đang hình dung là cái giấy tơ hợp lệ đó là visa của chị e và 1 cái giấy tờ của chị e có dán ảnh ( như là cmnd hoặc passpor chẳng hạn) thì sẽ rất là phiền.visa ko thì đc chứ mượn thêm giấy tờ nữa thì hơi phiền.e có hỏi 1 ông a e thì ông bảo là khách sạn ko có kiểm tra giấy tờ gì cả.e đang phân vân vì cũng sắp đi rồi nên đăng lên để hỏi mọi người.mọi người giải thích dùm e vài câu hỏi được ko
1/giấy tờ hợp lệ như lưu ý của khách sạn là gì
2/chỉ cần mang hóa đơn thanh toán rồi thfi có được không
p/s:cám ơn mọi người đã chỉ giúp e.nhân tiện cho e hỏi luôn là tâm đó có ai đi sang sing ko thì có thể đi cùng luôn cho vui.vì tiếng anh của e cũng kém lắm.muốn có thêm bạn đồng hành nữa cho yên tâm^^ cám ơn mn nhiều

hoangvanphuong75
04-07-2013, 12:16
Đơn giản mà bạn, đặt agoda thì tiền đã trả rồi, họ viết điều khoản vậy phòng ai đó lụm được booking của bạn vào ở thôi, passport đi du lịch thì phải có rồi, show cho họ, hầu hết KS Sing làm thủ tục nhận phòng phải trình Passport. Sing bé tí trình Passport là điều tốt cho nhập cảnh lần sau. Nếu không làm vậy là bạn ngủ nhà người thân bên Sing rồi.

nihondaisuki
07-07-2013, 00:40
Chào các bạn,

Tình hình là cách đây cũng gần đúng 5 năm, mình có đi lao động theo dạng Tu nghiệp sinh bên Nhật. Sau 3 năm đã về nước không vi phạm gì. Đến giờ vẫn giữ trong lòng việc quay trở lại Nhật vì rất nhiều điều, quan trọng là rất yêu mến nước Nhật và thấy cuộc sống bên đó phù hợp với bản thân. Dù Việt nam vẫn là nhất :)

Trong thời gian làm việc, được lòng khá nhiều người trong công ty từ Giám đốc đến những người Nhật làm chung.
Sau khi về nước, vẫn còn liên lạc qua lại với 1 Bác người Nhật làm chung trong công ty.

Mình vẫn giữ ý định quay lại Nhật nhưng chỉ có thể đi theo dạng Du học, vừa học vừa làm mà thôi. ( Cái này kinh phí khá nhiều). Còn theo dạng du lịch chứng minh tài chính, lằng nhằng nhiều thứ nữa thì hơi bị căng so với điều kiện của mình lúc này ( mình chỉ ở nhà phụ gia đình thôi chứ không đi làm).

Vì vậy mình muốn xin qua Nhật theo dạng người Nhật bảo lãnh mình sang theo dạng du lịch có thời hạn hoặc có thể là theo dạng xin Visa nhiều lần và ở lại để lấy vĩnh trú định cư thì có được không?

Người Nhật mình nói ở trên cũng đã khoảng 60t(mình không rõ lắm :D), vẫn còn đi làm ở công ty trước đây mình đã từng làm. Nhưng nhà thì chỉ ở nhà thuê (vì xe hơi bên Nhật mua thì dễ nhưng mua nhà thì khá khó khăn).
Nếu người Nhật muốn bảo lãnh mình được yêu cầu chứng minh tài chính về lương, tiền gửi tiết kiệm thì có thể là ok. Nhưng về vấn đề nhà ở thuê như hiện tại không biết có ảnh hưởng nhiều đến việc chứng minh nơi ở cho mình không?

Vì mình định đi theo dạng bản thân mình không phải chứng minh tài chính gì cả, tất cả thư mời, bảo lãnh tài chính cho mình trong suốt thời gian qua bên đó sẽ do người Nhật kia làm.

Trong thời gian trước khi mình về nước trước đây, Bác người Nhật đó cũng đã có ý hỏi mình muốn ở lại hay không. Bác ấy đã có Gia đình, con cái đều lớn và lập Gia đình, hình như là không ở chung. Vợ Bác ấy đã mất cách đây khoảng 2 năm. Nên sau đó cũng có liên lạc hỏi mình thêm lần nữa về việc qua Nhật vì ở 1 mình cũng buồn.
Nhưng khổ 1 điều là Bác ấy nghĩ mọi chuyện khá đơn giản ( hoặc chưa từng nghe qua trước đó) vì Bác ấy vẫn nghĩ có thể nhận mình làm con nuôi ( nhưng hình như nhận con nuôi chỉ được dưới 16t) và vẫn nghĩ người Việt Nam mình đi qua nước nào(cụ thể là Nhật) cũng đều không còn cần Visa ( chắc Bác ấy nghĩ mình cũng như Nhật ý, hix).

Bác ấy cũng có thiện ý muốn mình qua nhưng vì không rành thủ tục do chưa từng làm trước đó. Vì cũng khá bận với công việc và cũng đã khoảng 60t nên không nhanh nhạy cập nhật thông tin như người trẻ mình.

Có bạn nào đã từng hoặc có người quen sang Nhật theo dạng được người Nhật bảo lãnh chưa? Nếu có kinh nghiệm, chia sẽ giúp mình được không? ( Có khả thi về việc bảo lãnh này không? Và thủ tục như thế nào?,...)
Mình chỉ có hình chụp chung với Bác người Nhật đó ( không phải chụp riêng mà chụp chung với cả công ty), thư từ trao đổi, số điện thoại. ( Tiếng Nhật mình không thật sự tốt lắm để hiểu được tất cả nội dung trên giấy tờ cũng như trao đổi qua điện thoại.)

Nếu cái nào ai đó giúp được mà cần trả phí, cho mình biết ( nhưng 'tình cảm' chút nhé :) vì mình đã không ra dịch vụ nên mới lên đây và muốn hỏi anh em để có thể tự đi làm lấy.

Xin trân thành cảm ơn!

P.s: mình sinh năm 1985.
Khi nào qua được, sẽ tình nguyện làm hướng dẫn viên cho anh em nào có dịp qua đó một vài ngày khi sang đó phượt.

sabachan
07-07-2013, 06:23
@nihondaisuki : bạn không xin được vĩnh trú đâu, vấn đề của bạn chỉ có thể xin visa ngắn hạn thôi. Còn vấn đề nhà thuê thì không quan trọng lắm.

nihondaisuki
07-07-2013, 07:02
@nihondaisuki : bạn không xin được vĩnh trú đâu, vấn đề của bạn chỉ có thể xin visa ngắn hạn thôi. Còn vấn đề nhà thuê thì không quan trọng lắm.

Cảm ơn sabachan về phản hồi. Mình cũng định sẽ xin Visa theo dạng ngắn hạn ( hình như là dưới 90 ngày). Chỉ cần qua đó được mình sẽ tính sau về chuyện khác, tất nhiên là hợp pháp. Nhưng quan trọng là việc xin Visa theo dạng bảo lãnh như vậy có thật sự có khả thi không? Và mình nên bắt đâu như thế nào?

sabachan
07-07-2013, 17:01
Cảm ơn sabachan về phản hồi. Mình cũng định sẽ xin Visa theo dạng ngắn hạn ( hình như là dưới 90 ngày). Chỉ cần qua đó được mình sẽ tính sau về chuyện khác, tất nhiên là hợp pháp. Nhưng quan trọng là việc xin Visa theo dạng bảo lãnh như vậy có thật sự có khả thi không? Và mình nên bắt đâu như thế nào?

Không có gì là chắc chắn bạn ơi, nó phụ thuộc vào tư cách của người mời bạn( về pháp luật, nộp thuế...có vấn đề gì trong quá khứ không) . Trường hợp bạn xin ngắn hạn thì LSQ Nhật thường cho visa có thời hạn tương ứng với chương trình bạn cung cấp.Thủ tục thì bạn tham khão theo line này
http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/dulich_v.htm
Đỏ: Chỉ có 1 cách đơn giản nhất, hợp pháp để có vĩnh trú là trường hợp vợ hay chồng của người Nhật và sống ở Nhật trong thời gian 5năm

SORI 0934756363
10-07-2013, 15:25
Em chào cả nhà ,

Hiện tại em rất cần thông tin du lịch tại ĐẢO LANGKAWI - MALAYSIA như :

1 - Từ sân bay KUALA LUMPUR đến ĐẢO LANGKAWI : Mất khoảng bao nhiêu thời gian bay ?

2 - Trên ĐẢO LANGKAWI , Ta nên tham quan , mua sắm ở đâu có giá tốt nhất ?

3 - Phương tiện trên đảo dùng loại hình nào tiết kiệm nhất ?

Thật sự em đang mù thông tin , mong cả nhà giúp đỡ em

Chân thành cám ơn

Thân !
Hồng Giang - 09 34 75 63 63

vietnguyen
14-07-2013, 21:31
Em đang tìm hiểu thủ tục để mang xe máy đi Cambodia, Laos, Thailand, Malaysia, Singapore về giấy tờ xe qua khẩu, bằng lái. Nhờ các bác nào có kinh nghiệm chỉ giùm em. Bác nào biết thủ tục của nước nào thì chỉ giùm em nước đó. Cảm ơn các bác rất nhiều.

trikien1291
16-07-2013, 21:33
Tình hình là mình lên kế hoạch đi du lịch bụi ở malay và sing trong 5 ngày. Mình cũng lên trên phuot.com nghiên cứu mấy bài của anh chị em trên diễn đàn này. Hôm nay mình có lên agoda.com booking cái khách sạn tên suzie ở chinatown Kuala lumpur đó vì thấy giá nó cũng hợp với dân bụi mình đây. Khi thanh toán chi trả 2 đêm thì bên agoda có gửi mai xác nhận việc booking của mình thành công. Bật mail lên thì thấy nó cghi cũng chi tiết về giá cả, số người này kia ...vv. Nhưng cái phiếu xác nhận bên agoda lại ghi là " Hotel Voucher " trên đầu của phiếu book điện tử vậy mọi người? cho mình nói nếu tới lúc check in cái khách sạn thì có cần phải trả thêm tiền nữa ko vậy mọi người? Hy vọng được mọi người trả lời gấp để tránh tiền mất tật mang huhuhu. Thanks All.

nguyenvutru
16-07-2013, 22:18
bạn k phải trả thêm bất kỳ một khoản tiền nào nữa khi nào đến ks bạn chỉ cần đưa cái "hotel voucher" mà agoda gửi xác nhận cho bạn là đc

nkn1506
19-07-2013, 14:03
Ko biết có bạn nào đã phượt với lịch trình như topic chưa? Nếu có cho mình xin thông tin nha.
Dự kiến tháng 7/2014 sẽ đi cùng gia đình ... :-))
Xin cảm ơn các bác đã xem topic

dichobiet007
26-07-2013, 15:34
Chào cả nhà,

Mình lần đầu đăng tin và cũng lần đầu muốn đi du lịch kiểu tự do nên lên đây tìm người và tìm thông tin. Mong cả nhà giúp đỡ.

Mình định đi Thái Lan từ 14 đến 18 tháng 8. Đi máy bay Vietjetair đến Bangkok và đi thẳng đến Pattaya luôn. Ở Pattaya từ 14 đến 16 và chiều 16/08 thì lên Bangkok. Ở đó 2 ngày và đến 18/08 thì về.

Bạn nào có chung lịch trình thì liên hệ nhé! Đi cùng cho vui! Đi một mình cũng buồn và hơi sợ chút. Nếu được thì share phòng càng tốt.

Thân,

lincutin
29-07-2013, 22:13
Xin chào mọi người,
Đợt tới mình và bạn thân định đi tình nguyện khoảng 6 tuần đến Ấn Độ theo chương trình của Aiessec. Mình có một số lựa chọn:
- Đi Hyderabad sẽ không phải trả sinh hoạt phí.
- Đi Mumbai, New Delhi sẽ phải trả khoảng 200 USD.
Mình đang hướng là đi Mumbai tình nguyện 6 tuần sau đi bay sang New Delhi đi du lịch khoảng 10 ngày. Nhưng thực sự thì mình cũng không biệt nhiều về các thành phố của Ấn Độ nên muốn hỏi cả nhà đi thế có hợp lý không.

Hơn nữa, có ai có kinh nghiệm đặt vé máy bay giá rẻ Hà Nội Mumbai và New Delhi - Hồ Chí Mình (mình sẽ bay đến HCM rồi lại đi xuyên việt về HN :D) thì chỉ mình nhé.

Mình cám ơn nhiều.

dungnguyenviet
12-08-2013, 09:38
Tình hình là từ 1/9/2013 - 7/9/2013 em có book vé của airasia đi BangKoc, ở 2 ngày rồi đi Phuket, mà em thì chưa đi Thái bao giờ chứ nói gì đến Phuket, mọi người ai đi rồi vào chia sẻ cho em ít kinh nghiệm với, em mới đi boracay đợt 30/4 vừa rồi là lần đầu tiên xuất ngoại, tiếng anh thì bập bõm, vì thế các bác nào đi rồi chia sẻ cho em cụ thể một chút nhé, e cảm ơn lắm lắm :(((

dungnguyenviet
12-08-2013, 10:52
Tình hình là ngày giờ như trên mình đã book vé đi thái, và phu kẹt, trên airasia đang khuyến mại, đoàn mình có 5 người 3 nam, 2 nữ, mà toàn gà mờ về tiếng, có bạn nữ nào nói dc tiếng anh mà muốn đi đợt này thì ghép đoàn đi với bọn mình nhé.

BanhTe
13-08-2013, 13:55
Các Phượt tiền bối, cho bánh tẻ em hỏi 1 chút ạ.
Em book vé sag Thái Lan tháng 10 này rùi (sang: trưa 22/10 - về: trưa 29/10). Hai thằng tụi em có cần đặt khách sạn ngay không anh?
Em có cô bạn sẽ sang sau, ở địa chỉ sau ạ:
Khách sạn Ibis nana Bangkok
41 Sukhumvit Road Soi 4
Klongtoey
10110 BANGKOK
THAILAND

Tụi em muốn ở gần chỗ đó cho tiện đi chơi theo nhóm, nhưng lại bị cái eo hẹp tài chính nên muốn hỏi nhà mình có phòng đôi hoặc đơn nào thuê được ở gần khách sạn trên, mà giá khoảng 250k/ người/đêm đổ lại không ạ?

Em cảm ơn nhiều nhiều ạ.

dont_stop
15-08-2013, 12:27
Chào cả nhà,
Em định đi Myanmar từ ngày 7/2/2014 - 14/2/2014. (Mùng 8 tết - 15 âm lịch tháng Giêng).
Cả nhà góp ý giúp em về lịch trình bên dưới. Em cám ơn nhiều nhiều.
Bạn nào có ý định đi thì xin mời join cùng cho vui, nhưng cần có sức khoẻ tốt nhé vì sẽ di chuyển nhiều bằng đường bộ.

Sau khi đã tham khảo một số lịch trình thì em có vài option như sau ạ:

Option 1:
Ngày 1 ( 07/2) : đến Yangon buổi chiều. Check-in khách sạn, nghỉ ngơi, ăn tối và đi dạo.

Ngày 2 (8/2) : đi lòng vòng Yangon, 5pm bắt xe bus đi Mandalay. Vì khoảng cảnh Yangon và Madalay khoảng 700 km và mất từ 12 - 15h di chuyển. Nên em muốn hỏi chặng này đi máy bay có ok không ạ ?và chuyến bay sớm nhất đi Madalay là mấy h ạ ? Trên LP ko thấy ghi ạ. - Đi chơi ở Mandalay

Ngày 3 (9/2) : 6am xe đến Mandalay, đi chơi cả ngày trong Mandalay và các thành phố cổ xung quanh ( nếu có thể được), Đi chơi Pyin Oo Lwin - 9pm bắt tàu hoả đến Bagan.

Ngày 4 (10/2) : 8am xe đến Bagan, thuê xe đạp đi lòng vòng Bagan hoặc thuê xe ngựa đi loanh quanh các ngôi đền Bagan.
Ngày 5 (11/2) : -------> Bay đi Inle Lake.

Ngày 6 (12/2) : Chơi cả ngày ở Inle Lake

Ngày 7 (13/2) : Inle Lake bay Sáng về RGN rồi thuê xe đi Golden Rock, ban đêm khi không còn ai ngôi nghe tiếng chuông, tiếng leng keng, ngồi thiền rất chi là thích

Ngày 8 (14/2) : chụp bình minh golden rock.- 9h qua về RGN - chiều về Hà Nội.

Option 2:

Ngày 1:đến Yangon buổi chiều. Check-in khách sạn, nghỉ ngơi, ăn tối và đi dạo Hoặc thuê xe đi Golden rock, nghỉ đêm ở Kinpun hoặc ở trên Golden rock luôn. Đi khoảng 4h từ Yagoon đến Golden rock.
Ngày 2: Chụp choẹt buổi sáng Golden rock xong rồi xuống núi về Ragoon đầu giờ chiều bay đi Bagan

Ngày 3: Ở Bagan

Ngày 4: Cả ngày ở Bagan, tối bus đi Mandalay (bus này khá xịn nhé nên ko mệt)

Ngày 5: Mandalay

Ngày 6: bay đi Inle Lake

Ngày 7: Inle lake,

Ngày 8:Inle Lake - Yagoon buổi sáng chiều bay về Hà Nội.

lily_nguyen
16-08-2013, 15:24
Mình hiện đặt thừa 2 phòng superior-room only tại khách sạn The Royale Bintang Hotel **** trong khoảng thời gian 2 ngày từ 17-19/8/2013. Phòng ốc tương đối rộng rãi.
khách sạn này nằm tại Jalan Bukit Bintang, Bukit Bintang, Kuala Lumpur, Malaysia.
Vị trí khá thuận lợi nhé: Cách MTR Imbi 200m, Jalan Alor (Food Street) 200m, cách các trung tâm thương mại sầm uất như Berjaya Times Square, Sungei Wang Plaza, BB Plaza chưa đầy 300m.

Bạn nào có nhu cầu đi vào dịp đó nếu thấy được thì giúp mình nhé! :D
Liên hệ với mình: 0982.212.940

mrthanhcanh
21-08-2013, 15:52
Access Asia Network (AAN) hân hạnh là nhà tài trợ vàng cho chương trình kỷ niệm 40 năm thiết lập quan hệ ngoại giao Việt-Nhật tại quảng trường công viên YOYOGI Nhật Bản. (14&15/09/1013)

AAN là dịch vụ truyền hình qua Internet cung cấp các chương trình thuần Việt được chọn lọc kỹ càng về chất lượng, đặc sắc về nội dung sẽ giúp kiều bào Việt Nam xa xứ tìm về gần hơn với cội nguồn văn hóa, phong tục tập quán và những sự kiện đang diễn ra nơi quê nhà.

Trên tinh thần giao lưu văn hóa hữu nghị, thông qua “Ẩm Thực”, “Văn Hóa”, “Âm Nhạc” với thông điệp “Việt Nam - Nhật Bản kỷ nguyên mới”, AAN cũng mong muốn mang hình ảnh sinh động, đầy đủ, phong phú nhất về quê hương tới kiều bào Việt tại Nhật.

Dự kiến sẽ có 150.000 khách tham dự

Khoảng 90 gian hàng ( Gian hàng ẩm thực: 60, Quầy lưu niệm, triển lãm doanh nghiệp: 30)

Hứa hẹn sẽ là 1 lễ hội mang đậm bản sắc văn hoá của 2 quốc gia..

Hanoixanh
30-08-2013, 15:50
Mình dự định phượt Japan vào mùa lá đỏ này, vé có rồi, đây là lịch trình của mình, nhờ mọi người có kinh nghiệm chỉ giáo hộ mình với, đặc biệt là về khoản đi lại và nơi ăn chốn ở

Tokyo: 2 ngay (cộng cả ngày đến vào buổi sáng sớm)
Nikko: 1 ngày
Hankone: 3 ngày
Kyoto: 3 ngày
Nara: 1 ngày
Osaka: 1 ngày
Tokyo: 1 ngày

Tokyo: tự khám phá bằng vé ngày và bản đồ, quyết định take risk:)

Tokyo - Nikko: nên mua tour hay tự đi, nghe nói mua tour rẻ hơn là tự đi nữa

Tokyo - Hakone: nên đi bằng phương tiện gì thì rẻ nhất có xe bus đêm kg? (mình chỉ định đi Shinkasen chiều Osaka- Tokyo thoi). Đến Hakone thì mua tour ở thành phố đó à hay, vì muốn thăm 5 hồ và lên núi/ thung lũng gì có luộc trứng rồi chụp sang cảnh núi Fuji ý :)

Hakone - Kyoto: nên đi bằng phương tiện gì thì rẻ nhất có xe bus đêm kg?, đi tàu express ok nhưng mình muốn đi ban đêm để tiết kiệm thời gian

Các pác cho ý kiến nhé, mình kg định đi nhiều mà muốn dành nhiều thời gian ở những nơi mình thích đến như Kyoto, có người còn khuyên bỏ Osaka mà dành nhiều thời gian ở Toyko đấy

Rất cảm ơn Mod và anh chị em dành thời gian đóng góp

kimvanchinh
30-08-2013, 19:53
bạn xem trả lời bên topic anh San-ho

Jenny123
05-09-2013, 10:55
Mình có 02 người và muốn tìn thêm các bạn để đi cùng cho vui và giảm chi phí.

Bạn nào quan tâm PM nhé để mình gửi thông tin lịch trình cụ thể.

thanks
H.

ryo1501
09-10-2013, 01:36
dạ vì em có ý định đi Chiangmai mà nói thật là e xem rất nhiều topic rồi nhưng e vẫn chưa tổng hợp đc những điểm đến ở ChiangMai ạ, các anh các chị cho e 1 ít thông tin và ý kiến đc ko ạ? em xin cám ơn ạ

namti88
17-10-2013, 11:28
Có bác nào sắp đi phượt Dubai kokoko?? bơi vào đây hết nhé!
Em có 200AUE muốn đổi sang tiền việt mình.
Bác nào sắp đi phượt dubai cần đổi tiền thì liên hệ e nhé! 0904801888
Rate: 1AUE= 5200VND

namti88
17-10-2013, 11:54
alo k có ai đi dạo quanh đay à ;)

nokia_63
19-10-2013, 00:27
Các Phượt tử cho mình hỏi, Phượt Đài Loan thì cần những gì? thủ tục nhập cảnh, Visa, biểu phí?
Mình muốn biết một vài thông tin trên, bạn nào có cùng ý tưởng phượt Đài Loan dịp tết Giáp ngọ thì chỉ giáo nhé.

kanioboeru
14-11-2013, 14:50
Mình có 5h transite ở incheon. Theo mình được biết ở changi nếu transite hơn 4h thì sẽ có tuor xung quanh thành phố.
Không biết ở incheon thì có tuor nào như thế ko? Mọi người có ai biết thông tin ko ah? Transit ở incheon có chỗ nào có wifi free ko ah?
Với 5h transit thì có đủ thời gian ngắm thành phố seoul ko ah?
Mọi người cho em ý kiến với ah.
Thanks

nhtphong
14-11-2013, 15:47
Bạn đi Hãng nào, thử liên hệ hãng xem có hổ trợ không.
Lần trước cô bay Asiana transit 8 tiếng dc hỗ trợ vào thành phố chơi hoặc KS cho ngủ.

kame kazuya
14-11-2013, 16:10
Mình có 5h transite ở incheon. Theo mình được biết ở changi nếu transite hơn 4h thì sẽ có tuor xung quanh thành phố.
Không biết ở incheon thì có tuor nào như thế ko? Mọi người có ai biết thông tin ko ah? Transit ở incheon có chỗ nào có wifi free ko ah?
Với 5h transit thì có đủ thời gian ngắm thành phố seoul ko ah?
Mọi người cho em ý kiến với ah.
Thanks
Transit ở Incheon có wifi free.
Ở ngay Incheon có tour tham quan FREE, có thể tham khảo trên website của Incheon, có nhiều lựa chọn về tour (http://www.airport.kr/iiacms/pageWork.iia?_scode=C1202020600) nhưng 5 tiếng cháu e chả đủ vì cái Incheon nó cũng to, mỗi tội mua sắm ở Incheon rất chán.

kanioboeru
14-11-2013, 17:51
Đã check với 5h trừ đi 2h trước khi check in thì chả đi đâu làm gì được cả. Chả được biết thủ đô Hàng quốc hàng xẻng nó ra sao

conco1989
26-03-2014, 15:13
Em chào cả nhà!
Sắp tới em với đứa bạn dự định đi phượt Cambodia 6 ngày 5 đêm theo hành trình như sau:

Ngày 1: chạy thẳng HCM _ Siemrep
Ngày 2: Loanh quanh các đền thờ ở đó. Tối về Pub Street ăn tối và đi dạo
Ngày 3: Sáng trả vong và bắt xe về Pnompenh, buổi chiều và tối đi hoàng cung và chơi loanh quanh PP chợ đêm, ...
Ngày 4: Sáng trả phòng và bắt xe chạy về Sihanouk Vill, chiều và tối ở đó (chưa biết đi đâu)
Ngày 5: Đi đảo Koh Rong gì đó cả ngày.
Ngày 6: Sáng trả phòng và bắt xe về lại HCM.

Nhờ các bác chỉ giáo giùm xem chương trình thế có ok không ạ. Và xe cộ, ăn uống ngủ nghỉ ra sao ở mỗi nơi ạ!

Em xin cảm ơn các bác nhiều nhiều!

talentstar
26-03-2014, 16:33
Em chào cả nhà!
Sắp tới em với đứa bạn dự định đi phượt Cambodia 6 ngày 5 đêm theo hành trình như sau:

Ngày 3: Sáng trả vong và bắt xe về Pnompenh, buổi chiều và tối đi hoàng cung và chơi loanh quanh PP chợ đêm, ...
Ngày 4: Sáng trả phòng và bắt xe chạy về Sihanouk Vill, chiều và tối ở đó (chưa biết đi đâu)

Nhờ các bác chỉ giáo giùm xem chương trình thế có ok không ạ. Và xe cộ, ăn uống ngủ nghỉ ra sao ở mỗi nơi ạ!

Bạn đến Siem Reap mà không đến thăm Angkor à??
Theo mình nghĩ thì với 6 ngày 5 đêm mà bạn đi như thế thì hơi ....tham và có lẽ không đủ time đâu. Nếu bạn đi xe khách thì riêng thời gian ngồi trên xe tổng cộng cũng mất nguyên 2 ngày 2 đêm rồi.
Để biết thêm chi tiết bạn có thể đọc thêm ở blog này nhé. Hồi mình đi Cam cũng bắt chước y nguyên lịch trình như bạn blogger này luôn và thấy rất hiệu quả. http://journalistmctai.blogspot.com/2014/02/cambodia-p2-chuan-bi-truoc-chuyen-i.html?view=magazine
Chúc bạn đi vui vẻ.

conco1989
27-03-2014, 13:35
Bạn đến Siem Reap mà không đến thăm Angkor à??
Theo mình nghĩ thì với 6 ngày 5 đêm mà bạn đi như thế thì hơi ....tham và có lẽ không đủ time đâu. Nếu bạn đi xe khách thì riêng thời gian ngồi trên xe tổng cộng cũng mất nguyên 2 ngày 2 đêm rồi.
Để biết thêm chi tiết bạn có thể đọc thêm ở blog này nhé. Hồi mình đi Cam cũng bắt chước y nguyên lịch trình như bạn blogger này luôn và thấy rất hiệu quả. http://journalistmctai.blogspot.com/2014/02/cambodia-p2-chuan-bi-truoc-chuyen-i.html?view=magazine
Chúc bạn đi vui vẻ.

Ngày 2: Loanh quanh các đền thờ ở đó. Tối về Pub Street ăn tối và đi dạo ==> Có đi Angkor mà bác :) cũng bít đi vậy hơi tham lam nhưng mà muốn đi sihanouk vill vì thấy mọi ng chụp ảnh đẹp quá :D

Cảm ơn bác, em sẽ nghiên cứu Blog bác gửi ^^~

nhanmap
27-03-2014, 16:24
Em chào cả nhà!

• Cambodia có khá nhiều điểm đến hấp dẫn. Trong đó, 3 điểm đến thu hút khách du lịch nhất là thủ đô Phnom Penh, cố đô Siem Reap và bãi biển Sihanoukville. Thủ đô Phnom Penh, từng được mệnh danh là Hòn ngọc Viễn Đông, trung tâm của cả khu vực dưới thời Pháp, là một thành phố tuyệt đẹp và mang nhiều giá trị lịch sử. Tuy nhiên, dưới sự tàn phá của chiến tranh, Phnom Penh hiện không còn nhiều những công trình lịch sử nữa. Giờ đây, Phnom Penh là một thành phố phát triển nhanh, hiện đại, nhưng, chính vì thế mà Phnom Penh không còn quá hấp dẫn khách du lịch. Không những thế, đến Phnom Penh vào thời điểm hiện tại là không an toàn bởi tình hình chính trị ở đây không được tốt cho lắm. Đặc biệt, nếu bạn là người Việt Nam thì càng không nên đến Phnom Penh, và nếu có đến thì cũng đừng nên xưng là người VN!.
• Khác hẳn với Phnom Penh, Siem Reap nằm ở phía Tây Bắc của Campuchia, nằm khá xa biên giới Việt Nam và không bị ảnh hưởng nhiều bởi chiến tranh do vậy nơi đây còn giữ được hầu hết các công trình kiến trúc cổ. Khu vực Siem Reap ngày nay chính là thủ đô Angkor của đế quốc Khmer hùng mạnh, thống trị cả khu vực Đông Nam Á cách đây gần 1000 năm. Vào thời kỳ đỉnh cao (khoảng thế kỷ 10), lãnh thổ của đế quốc Khmer bao gồm toàn bộ Cambodia, Lào, Thái Lan, một phần miền Trung và toàn bộ miền Nam Việt Nam hiện đại ngày nay. Lúc ấy, dân số của thủ đô Angkor lên tới 1 triệu dân (trong lúc đó, London chỉ là một ngôi làng nhỏ với vẻn vẹn 50.000 dân!), còn dân số của toàn bộ vương quốc Khmer là 4 triệu dân (năm 1150). Chỉ vậy thôi đã thấy Siem Reap là một thành phố mang đậm giá trị lịch sử và văn hóa. Đặc biệt khi ở đây vẫn còn tồn tại những ngôi đền, những công trình hùng vĩ, đừng sừng sững qua thời gian, nổi bật là các kỳ quan thế giới thứ 8: Angkor Wat và Angkor Thom.
• Nhìn chung, cũng giống như khi đi đến các nơi khác, có nhiều thứ bạn cần chuẩn bị từ ở nhà như thuê phòng khách sạn trước, đổi tiền, nghiên cứu các địa điểm tham quan, chuẩn bị một số vật dụng cá nhân cần thiết....Siem Reap cũng giống như Bangkok hay Singapore, đều là những thành phố du lịch do vậy, bạn cũng không cần chuẩn bị quá nhiều thứ lặt vặt bởi tại đây đáp ứng đầy đủ các nhu cầu của du khách.
• Về đổi tiền, điểm đặc biệt khi đến Cambodia là bạn không cần phải đổi ra tiền nội tệ của Cam (đồng Riel). Bạn chỉ cần đổi ra USD là được. Cambodia chấp nhận USD 100%!! Đặc biệt, như ở Siem Reap, hầu hết (gần như 100%) các mặt hàng, cửa hàng ăn uống đều niêm yết giá bằng đồng USD, thậm chí, kể cả trong siêu thị! Bạn có thể cầm USD và mua bất cứ thứ gì người ta đều chấp nhận USD hết. Đồng Riel của Cambodia chỉ có tác dụng làm...tiền trả lại trong trường hợp tính ra tiền USD bị lẻ. Ví dụ, bạn mua kem giá 1.5 USD, bạn trả 2 USD thì chủ cửa hàng sẽ trả lại bạn 0.5 USD dưới dạng tiền Riel (khoảng 2000 Riel). Tỷ giá fix cứng là 1 USD = 4000 Riel Cambodia (= 20.000 VNĐ). Điều đặc biệt tôi nhận thấy ngay cả người bản địa Cambodia cũng sử dụng đồng USD trong các hoạt động mua bán hàng ngày thay vì sử dụng đồng nội tệ!! Đó là lý do vì sao tôi ở Cambodia vài ngày nhưng đồng Riel có mệnh giá cao nhất mà tôi từng nhận được là tờ 5.000 Riel (tương đương khoảng 25.000 VNĐ!!!). Tôi tự hỏi là không hiểu người Cam có phân biệt được tiền USD thật hay USD âm phủ không!!! Nếu lần sau sang Cam, tôi nhất định sẽ mang theo một ít USD âm phủ để tiêu thử xem họ có nhận ra không! Cambodia quả là đất nước có tình trạng dollarization trầm trọng nhất mà tôi biết
• Thuê khách sạn ở Siem Reap cũng rất đơn giản. Siem Reap vốn là thành phố du lịch, do vậy, dịch vụ cơ bản nhất là cho thuê khách sạn, nhà nghỉ đều tràn ngập. Khi thuê khách sạn, bạn lưu ý nên thuê khách sạn ở khu vực trong nội thành, gần khu phố Tây Pub Street, khu vực này đông đúc, vui vẻ và nightlife đến tận 4h, 5h sáng mới kết thúc. Đừng nên thuê khách sạn gần khu vực Angkor Wat hay Angkor Thom, bởi khách sạn ở đây vừa đắt lại vừa xa trung tâm. Có thể ban ngày đi đến Angkor dễ dàng nhưng đến tối lại rất buồn chán vì không có gì chơi. Chi bằng thuê ở trung tâm, ban ngày chịu khó đi Angkor xa một tí xong buổi tối về khu Pub Street chơi còn thích hơn.
Chúng tôi chọn 1 khách sạn (cũng không hẳn giống khách sạn lắm!) có tên Garden Village. Mức giá siêu tiết kiệm: khoảng 10 USD (tức 200.000/ngày/1 phòng 2 người (nếu ở 3 người cũng chả sao!!!). Vị trí rất tuyệt: đi khoảng 500m là tới Pub Street, 300m tới chợ đêm Angkor Night Market. Phòng hơi tồi tệ 1 chút: chỉ có 2 cái giường, 1 quạt trần, nhà tắm chỉ có mỗi cuộn giấy vệ sinh, không có nước nóng để tắm, không có đồ ăn sáng, wifi chập chờn. Chấm hết! Nhưng đối với chúng tôi, chỉ cần thuê một chỗ để ngủ, nghỉ thì thế là quá đủ. Ở đây cũng khá vui vẻ, chúng tôi gặp khá nhiều người nước ngoài sinh sống ở đây. Họ đến từ rất nhiều nước khác nhau như Trung Quốc, Nhật, Hàn, Đức, Pháp, Anh, TBN...
Khi đến Siem Reap, bạn chú ý mang nhiều quần áo mùa hè, bởi thời tiết ở đây nắng nóng quanh năm. Thời điểm chúng tôi đi là tháng 1 mà ban ngày nhiệt độ luôn ở mức 32 - 33 độ. Cũng nên mang các vật dụng cá nhân như bàn chải, khăn mặt, kem đánh răng, dầu gội đầu, sữa tắm. Những thứ ấy tuy nhỏ, và có thể mua dễ dàng nhưng cũng nên mang theo, bởi khi thiếu thì cảm thấy rất bất tiện.
yahoo: misnhi

lh: 0907 148 611

dam_thuyvan
28-03-2014, 14:37
Chào cả nhà,

Tháng 4 tới, cụ thể là ngày 20/4 mình quyết định tự thưởng một chuyến đi KUL sau kỳ thi. Lục tìm mãi không thấy topic về KUL và Malaysia, nên mình quyết định tạo bài mới, mong các bạn đã có kinh nghiệm chia sẻ giúp mình một số thông tin sau:

- Mình sẽ đi một mình từ Việt Nam qua KUL vào ngày 20/4, sang đó mình sẽ phải tự về khách sạn và ngủ lại đó 1 mình, chờ sáng ngày hôm sau 21/4 bạn mình mới bay từ Úc sang. Vậy mình nên ở đâu, bạn nào biết có khách sạn nào gần sân bay (sân bay quốc tế Malaysia, vì mình bay Vietnam Airlines), đặc biệt là khách sạn phải an toàn, vì mình đi một mình, mình chấp nhận giá cao cũng đc!

- Mình đang tính sẽ mua vé xe bus Hop on - Hop off, đọc thấy hay hay, có bạn nào đã thử chưa, cho mình lời khuyên được không?

- Đọc một số diễn đàn mình thấy nhiều người kêu thức ăn ở KUL khó ăn, chắc qua đó lại phải ăn KFC với Mc'Donald ah???

Mong các bác đã có kinh nghiệm giúp đỡ mình!

Mình cảm ơn!

hoangvanphuong75
28-03-2014, 16:33
Buýt sân bay KLIA đến sanbay LCCT 20-30ph, khi gần đến LCCT thấy Tune hotel, cách LCCT 5 phút đi bộ, cạnh hotel này có garden food ăn ngon và rẻ, hôm sau tien Đón bạn từ Úc sang. Sau đó hai người mới vào thủ đô KL cách sanbay 1h xe.
Trong thudo KL cũng có Tune hotel, tune này gọi là KL down town, khi book trên website của nó nhớ phân biệt với tune o sanbay.
Tune o thudo KL gần tháp đôi và quảng trường Mederka cả hai địa danh này đều đi bộ được từ tune,và khu này bây giờ sầm uất nhiều shopping mall.
Hệ thống tune hotel là của airasia.

Tăm Hưm
06-04-2014, 21:15
Em ko biết đăng ở đâu. Cho e nhờ đất mod chút ạ.Em cảm ơn

Cho em hỏi những ai đã từng đi Bali rồi tư vấn cho e chút với ạ.
Em muốn thuê xe từ Surabaya airport đi làng Cemoro Lawang thì có ai biết hãng nào uy tín , giá rẻ và an toàn ko chỉ em với. E cần thuê xe 4 chỗ.
E bay từ KUL đi Sub chuyến 22h25 và đến Sub khoảng 0h5. Giờ này hơi muộn nên khó bắt xe tại sân bay và sợ giá cao.
Ai biết hãng nào chỉ e với nhé. thks nhiều ạ

kellykent291
08-04-2014, 17:07
Tình hình là giữ tháng 5 này mình có đặt vé máy bay đi Bangkok-Thái Lan cùng gia đình gồm 4 người, thật sự thì đây là lần đầu đi máy bay cũng như du lịch nước ngoài nên không biết tí tẹo gì hết.
Mọi người cho mình hỏi, nếu như đi sang Thái mình muốn mua chó về, chó phốc sóc tầm 3kg trở lại thôi, thì mình phải làm thủ tục gì để đưa em nó về VN, mua chỗ nào thì đảm bảo. Có ai biết trại chó pomeranian(phốc sóc) nào chó đẹp mà chất lượng bên Bangkok không, hay mình ra chợ mua ( nghe nói chợ chó không được chất lượng và đưa lên máy bay cũng khó).
Nếu mình đi máy bay, mình mua một số đồ dùng công nghệ, như điện thoại, máy móc nhỏ chẳng hạn thì mình có thể xách tay mang về đc không, hay cần phải đăng kí gì nữa?

Mọi người ai có kinh nghiệm giúp mình với, Cảm ơn rất nhiều!

shinichiqng
14-04-2014, 10:37
Chào các bác,
Em xin mạo muội hỏi các bác các vấn đề như sau:
Em đã có book quả vé giá rẻ cho cả nhà đi Sing chơi trong 4 ngày 3 đêm, mà cũng muốn tham quan Malay cho biết trong 1 ngày.
Em có kế hoạch lộ trình như sau:
TPHCM-Sing 19h30 ngày 1 thì mình ăn uống xong xuôi, đón xe buýt đi từ Sing-Malay tầm khoảng 23h30.
Sáng sớm ngày 2 đến Malay chơi đến tối 23h30 đón xe buýt về lại Sing.
Sau đó ở Sing đến ngày về.
E có 1 số câu hỏi sau:
1. Từ sân bay Changi đến trạm xe buýt nào gần nhất? Có nên đi bằng MRT không và đến trạm nào? Xe buýt nào các bác tư vấn đi thẳng 1 mạch tới Kuala Lampua. Đặt vé online xe buýt trang nào?
2. Đến KL thì nên xuống trạm nào để dễ đi du lịch?
3.Các bác tư vấn những địa điểm nên đi ở KL trong vòng 1 ngày? Có nên đi Putrajaya không?

EM ngồi lót dép hóng đợi trả lời của các bác.
Thanks

vnkttoan
23-04-2014, 21:27
Tình hình là trc giờ mình chỉ đi Đông Nam Á và 1 lần đi Hờn Quốc, chưa đi Trung QUốc lần nào. Bác nào rành về thủ tục Visa du lịch (tự túc chứ ko phải đăng kí tour nha). CHo mình ít thông tin.

Đọc trên mạng thì bảo CMND, hình ảnh,...Ko biết ngoài ra có cần giấy tờ bảo lãnh tài sản gì đó ko.

Mình dự định đi Cửu Trại Câu vào khoảng 22/10 - 31/10/2014 ^^. Mình đnag ở tại SG.

Cám ơn các bác.

kjmam
19-05-2014, 20:54
Chào anh em phượt nhà mình,

Sắp tới, mình định làm chuyến đi Bangkok, Phuket, sau đó mua tour ra Phiphi chơi 1 ngày. Thông tin có nhiều nhưng mâu thuẫn quá. Có người nói đi phuket và phiphi rất đắt, những 1 triệu 1 ngày ăn uống, có người nói là rẻ, chỉ đắt hơn bangkok và pattaya.

Moị người cho mình xin ý kiến nhé, về ăn tiêu vui chơi giải trí blah blah ( không tính khách sạn và vé máy bay nhé). Bên cạnh đó, mình định đem khoảng 14 triệu, như vậy có thoải mái cho những nhu cầu du lịch cơ bản không?

Rất mong mọi người chia sẻ ý kiến

A wonderfull summer ahead !

Mrta47
21-05-2014, 14:46
Tình hình là tháng 6 tới mình đi phượt ở manila , các bác có biết cái hostel nào ok chỉ em với ạ;);)
em tính tới đó mới kiếm với book nên các bác chỉ giùm em với nhé , nên ở khu nào luôn
Cám ơn các bác nhiều ;););)

c_chienguyen
03-06-2014, 12:35
Tình hình là mình có hỏi thăm về việc leo Everest và dự kiến sẽ tham gia leo vào năm sau với 1 công ty của anh bạn, nay mình muốn hỏi thêm ở trên phượt có ai từng leo núi Everest thì chia sẻ giúp mình ít thông tin về đồ đạc dụng cụ, thời gian, tập thể lực, chi phí, ..... nói chung là các thông tin cần thiết. Cảm ơn trước.

hoahongbach
03-06-2014, 21:02
Em xin phép admin cho em được post bài hỏi tại đây vì thực sự những bài viết thông tin em tìm được bị loãng nhiều quá nên không tập trung được những thông tin chính em cần hỏi ạ!
Sắp tới vào tháng 9, em có dự định 1 chuyến Sing - Malay kết hợp trong 4 ngày, trong đó 2 đêm ở Sing, 1 đêm ở Malay rồi trở lại Sing để bay về VN. Xin nhờ các bác tư vấn giúp em 1 số điều ah :):
1. Khi nhập - xuất tại Sing có cần mang theo 1000$ để đóng phí như ở Philipine hay không vì theo em nhớ lúc đi Phi, em phải đóng # 550$ ở chuyến bay về VN.

2. Ở Sing thì nên đi những đâu tham quan và chi phí thế nào? Em nghe nói có xe Hop On Hop Off, đi trong vòng 24g, không biết có bác nào từng trải nghiệm chưa ạ? ;)

3. Nếu muốn đi từ Sing - Mã thì cách mua vé thế nào là tiết kiệm nhất? Mua ở đâu và giờ khởi hành như thế nào?

Em xin cám ơn sự giúp đỡ của mọi người ạ!

jacky68
13-06-2014, 10:37
Hi các bạn,

Mình và bạn mình chuẩn bị đi Seoul cuối tháng 8 đầu tháng 9 này. Bọn mình sẽ bay đến Jeju ngay 31/8 và sáng 3/9 bay về busan. Ở Jeju, bọn mình định thuê taxi để đi quanh jeju, giá là 130k won/ 8 tiếng.
Có bạn nào cũng đi jeju đợt đấy không thì join với bọn mình rồi share tiền taxi nhé.

Cheers!

gemini_mk0906
16-06-2014, 08:28
ACE ơi cho Kim hỏi một vài địa chỉ ăn uống ở Sing nhé ( tiêu chí : ngon-no-rẻ ):D. Em chờ phản hồi hihi
Thành thật cảm ơn ạ!!!

vaniacastle
16-06-2014, 10:02
ACE ơi cho Kim hỏi một vài địa chỉ ăn uống ở Sing nhé ( tiêu chí : ngon-no-rẻ ):D. Em chờ phản hồi hihi
Thành thật cảm ơn ạ!!!

Food court mà quốc thôi bạn, ngon bổ rẻ, trung bình 1 bữa 5-7$ :)

cuongvn
16-06-2014, 14:43
Food court chung chung hay có địa chỉ cụ thể nào không hả bác?

cutruot
22-06-2014, 20:43
Mình muốn đi du lịch vào thời điểm tháng 8, tháng 9 ở Hàn Quốc, cần chia sẻ kinh nghiệm như phương tiện đi lại nên sử dụng xe bus hay tàu điện ngầm, khách sạn , đi lại tham quan nên chú ý những cái gì nhất là khi giao tiếp và đặc biệt là tiết kiếm được chi phí nhất (có thể)?

nammyhien
28-06-2014, 20:13
Số là giữa tháng 7 này, Tôi đi Phượt đến Manila Philippin, trong hành trình của tôi có chặng đến Sân bay Manila - Philippin Termination 3, vào lúc 8g tối và 4g sáng hôm sau đi Singapore.

Tôi dự định ngủ ở Sân bay để sáng mai đi sớm, nhưng không biết có ổn không? Các Anh, Chị có kinh nghiệm vui lòng giúp tôi ý kiến, tôi nên ngũ ở Sân bay chăng (ngủ ở đâu trong sân bay?) hay kiếm khách sạn nào gần đó hay chấp nhận thương đau trả tiền vào phòng chờ thương gia tá túc (nhưng trên lovely planet họ nói là chỉ Termination 1 có phòng chờ và giao thông giữa Termination 1 và 3 chỉ là Taxi, không thể tin xe bus được).

Rất mong nhận hỗ trợ của các Phượt thủ. Cám ơn nhiều

KhoLM
02-07-2014, 19:29
Chào các bác. Số là em định làm một chuyến đến Hong Kong và Macau. Bác nào đã đi rồi thì hướng dẫn em cách để xin visa Hong Kong bằng cách gửi hồ sơ sang HK xin nha (tiền bạc và cách làm). Thanks các bác.

quangnguyen1987
07-07-2014, 14:17
Các bạn cho mình hỏi về trường hợp cùa mình chút, mình muốn xin visa du lịch Nhật Bản do có bạn mình đang học ở Nhật mời mình qua đó chơi, mình ở Đà Nẵng thì nghe nói phải nộp hồ sơ xin visa tại Đại Sứ Quán Nhật tại Hà Nội, mình gọi đt lên hỏi thì họ nói cần phải có các giấy tờ sau, mình thấy giữa Lãnh Sự Quán Nhật tại HCM và Đại Sứ Quán Nhật tại Hà nội cũng khác nhau nữa, bên Đại Sứ Quán thì họ nói cần phải có các giấy tờ sau :
- Giấy lý do mời
- Chương trình lưu trú
- Giấy bảo lãnh ( về giấy này thì trên trang web của Lãnh Sự Quán Nhật tại Hồ Chí Minh thì mình thấy họ không yêu cầu trong trường hợp người xin visa có thể tự chi trả và tự chứng minh được tài chính cho chuyến đi nhưng ko biết sao lúc gọi điện lên Đại Sứ Quán Nhật tại Hà Nội để hỏi thì họ trả lời với mình là vẫn phải cần giấy bảo lãnh )
- Hình ảnh chụp chung : mình với bạn mình học cùng lớp cấp III, bạn mình ở Nhật mấy năm nay ko có chụp hình chung với mình, chỉ có liên lạc và chat qua facebook mà giờ bên đại sứ quán yêu cầu bổ sung hình ảnh nên mình chẳng biết làm thế nào)

Profile của mình như sau
- Nam, 1987, độc thân, ở Đà Nẵng
- Công việc : mình góp vốn với 2 người bạn mở cty kinh doanh sản xuất hàng nội thất và tư vấn thiết kế xây dựng ( Cty mình vốn 3 tỷ, mình gốp 750 trđ), ngày thành lập cty từ tháng 2/2012, cty mình có website, cơ sở sản xuất và có showroom hẳn hoi
- Tài sản tích lũy : tại thời điểm phỏng vấn mình có 1 sổ tiết kiệm 400 trđ đã gửi trước 3 tháng và 2 bất động sản tại Đà Nẵng
- Các nước từng đi du lịch : Hongkong và Hàn Quốc

CÓ BẠN NÀO BIẾT RÕ VỀ CÁCH THỨC XIN VISA DU LỊCH NHẬT TẠI ĐẠI SỨ QUÁN NHẬT Ở HÀ NỘI THÌ VUI LÒNG CHỈ GIÚP MÌNH VỚI. MÌNH XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN CÁC BẠN.

boy_popping
08-07-2014, 12:22
Chào mọi người!

Em là newbie, thực sự chưa hề bước chân ra đâu khỏi VN và là 1 con gà chính hiệu

Tình hình là em có kế hoạch thật thú vị cho tuần trăng mật của em, thay vì đi ở Việt Nam em thì em sẽ cố gắng dành dụm thêm chút ít để đi nước ngoài cho biết đây biết đó.

Nay thấy có tin giá vé 0đ đi Malaysia (Johor Bharu), miễn phí bus đến Sing, đúng ý ban đầu của em là đi Malay rồi sang luôn Singapore. Mừng ghê luôn

Mà nói thật là em ko biết đi Malay thì có cần làm visa hay gì gì hay không, vé là 0đ thì thuế phí sân bay là bao nhiêu, có tốn phí nhập cảnh hay không, đi đến đó thì nơi nào nên đến, kinh phí dự trù khoảng bao nhiêu.v.v.

Em dự kiến là đi 4-5 ngày cho Malay và Sing luôn. Mà quả thiệt là mù tịt vì ý tưởng mới nảy ra thôi, trước đây tính đi Nha Trang là được roài mà giờ thấy vé 0đ này ham quá.

Mong mấy anh/chị/em đã có kinh nghiệm rồi thì truyền đạt thêm cho em với. Chân thành cảm ơn.

Mail: [email protected]

namnh
08-07-2014, 15:35
Trước hết bạn nên làm 1 cái plan cho chuyến đi thật cụ thể thì dễ tính được chi phí cần thiết và sẽ có hành trình hợp lý.

Vé máy bay của AA thì dù là 0 đồng nhưng bạn phải trả thuế và phí sân bay từ 70-100$ khứ hồi/người nhé.

Giá hotel ở Singapore rất đắt đỏ, đi honeymoon thì phải càng ngủ hotel, giá từ 70$ trở lên 1 đêm, nếu muốn tiết kiệm thì ngủ trọ giường tầng, hotel ở Malai thì rẻ hơn chỉ bằng 1/2 ở Sing thôi.

Ăn uống ở Sing thì 1 bữa tốn khoảng 5 đô Sing (80k VND) đi lại thì ở Sing chủ yếu dùng tàu điện khá rẻ đi chơi 2-3 ngày tốn khoảng 500k/người.

Du lịch Cả 2 nước trên đều ko cần xin Visa, không tốn phí nhập cảnh nhưng cũng có những yêu cầu như bạn phải chứng minh đủ tiền cho chuyến (nếu bị hỏi, hình như 500$ bỏ túi) có vé máy bay chiều về, nó cũng có thể hỏi về chổ ở.....vài câu thường hỏi.

Nếu đi 2 người chơi 2 nước này mình nghĩ chi phí khoảng 14-15tr đồng, và phải cầm thêm 1 khoản tiền để chứng minh cho bọn HQ hỏi.

maiphuong2910
12-07-2014, 16:39
Chào mọi người,
Tháng 8 tới e sẽ đến Hyderabad ở Ấn để tham dự hội thảo 3 ngày. Ban tổ chức chương trình sau khi kết thúc hội thảo có tổ chức du lịch từ 1-4 ngày cho những người tham gia tùy theo lựa chọn như sau :
*) Phương án 1 : 3-4 ngày,có 2 lựa chọn :
1. Ở Hyderabad.
2. Hoặc ở Hampi
*) Phương án 2 : 1 ngày 1 đêm, có 1 trong 3 lựa chọn :
1. The Biriyani Trek
2. Hyderabad Heritage Walk
3. Nagarjuna Konda
E chưa đến Ấn bh cả nên cũng chưa biết nên chọn cái nào.
Ai có kinh nghiệm cho e hỏi cái đi cái nào thì hay.
E gửi mọi người brochure về vụ này ( hình ảnh e thấy không hấp dẫn cho lắm :( )
http://hmunindia.org/wp-content/uploads/2014/05/DIVE-Website.pdf

Thanh_Luan
19-08-2014, 10:41
Hi all,

Mình là người mới tham gia diễn đàn, lâu nay cũng rất thích đi phượt và đã từng vác balo lên là đi được tương đối nhiều tỉnh thành trong nước.

Hiện nay mình đang có kế hoạch phượt 1 chuyến 3 nước Cam, Lào và Thái lan nên post bài lên đây nhờ các tiền bối đi rồi chỉ bảo giúp.

Kế hoạch dự kiến đi khoảng 10 ngày, đi đường bộ từ Sài Gòn qua Cam, qua Lào rồi qua Thái, chốt hạ là bay từ Thái về Sài Gòn.

Rất mong nhận được sự giúp đỡ cuả mọi người.

Homlessguy
31-08-2014, 16:09
Các ACE cho hỏi có bạn nào có kế hoạch đi Thung lũng hoa ở Ấn Độ gần Hymalaya không?

Zipper
21-01-2015, 11:25
Chào các phượt thủ!
Mình là thành viên mới muốn trợ giúp của các tình yêu cho chuyến đi Myanmar tháng 3 tới.
Các tình yêu nào đi rồi cho mình xin địa chỉ ăn uống ở Yangon, Bagan, Madalay, Heho và Inle lake. Mình đi 8 ngày, về cơ bản có package tour đối tác sắp xếp, tuy nhiên do tính lọ mọ quen rồi nên rất thích biết thêm các địa chỉ hay ho khác. Tình yêu nào có cho mình với nhé.
Cảm ơn nhiều nhiều (beer)

nightflower
28-01-2015, 21:21
Em đang muốn sang Lào chụp ảnh. Em tính mang theo xe máy nhưng nghe nói phải xin giấy phép gì đó ở Cao Bá Quát - Hà Nội. Bác nào biết thì tư vấn em với. Thêm nữa em muốn vào Lào qua ĐIện Biên và ra Lào từ cửa khẩu nào đó gần Vườn Quốc Gia Phong Nha - Kẻ Bàng.

Mong các bác chỉ giáo. Thanks các bác

puremind
24-03-2015, 00:15
Mình đã xin được visa (không cần thư mời) nên lập tức book vé của hãng Cathay Pacific (527 USD) và lên hành trình đi phượt như sau.

30/4: Tối khởi hành.
1/5 : Sáng đến sân bay kích hoạt JR Pass đi Narita Express về Tokyo gặp đứa em họ. Trưa khởi hành đi Nagoya luôn.
2/5: Chơi ở Nagoya nguyên ngày
3/5: Sáng bắt tàu đi Kyoto. Chơi ở Kyoto nguyên ngày và nghỉ đêm ở Kyoto.
4/5: Trưa trả phòng bắt tàu đi Osaka. Nghỉ đêm ở Osaka.
5/5: Trưa bắt tàu đi Hiroshima nghỉ đêm lại Hiroshima.
6/5: Trưa bắt tàu về lại Tokyo. Nhận phòng đi Tokyo Tower, Tokyo Tree, Ueno Park,...
7/5: Fuji Mount - Nakone nguyên ngày - Hết JR Pass
8/5: Tokyo nguyên ngày - 10:00 pm khởi hành ra sân bay Haneda.
9/5: Sáng về đến Sài Gòn.

Mình đã "lỡ" mua JR Pass rùi nên lên lịch trình hơi có vẻ cỡi ngựa xem hoa để tận dụng 7 ngày đi JR Pass. Mình bị say xe nên chỉ đi tàu, metro chứ không đi bus được. Trước khi book khách sạn, các bác cho mình hỏi thăm những vấn đề như sau nhé.

1. Lịch trình như vậy ổn chưa? Mình có nên đi Sapporo để ngắm hoa anh đào nở muộn không? (Xa quá, hic!)
2. JR Pass có thể dùng đi lại trong thành phố thay cho metro được không? (Theo mình biết thì mạng lưới JR khá rộng nhưng đi lại trong thành phố thì tàu điện ngầm vẫn tiện lợi hơn)
3. Các bến tàu hoặc trạm tàu điện ngầm có nằm sát điểm du lịch chưa hay mình phải đi bus đến.
4. Có night trains nào JR Pass fully covers không? (Mình có tham khảo rồi, nhưng càng đọc càng rối)
5. Có nên mua cục phát wifi (nhỏ em họ hứa cho mình mượn một cái điện thoại để sử dụng bên đó mà ko biết có xài mạng được không)?

Cảm ơn mọi người rất nhiều, lần đầu đi Nhật một mình nên cũng hơi lo, nhất là nghe mấy vụ đi nhầm tàu, nhảy tàu, rồi không tìm được khách sạn,... :(

TravelBug
24-03-2015, 03:17
Bạn dự định xem gì ở Nagoya? Tôi thấy Nagoya không có điểm hay để xem nhiều còn thời gian bạn dành cho Kyoto (rất nhiều điểm đáng xem) thì quá ít! Bạn nên bỏ Nagoya và thêm ngày đó cho Kyoto có khi tốt hơn.

Đồng ý là bạn đã mua JR Pass, nhưng cứ tính cung đường Tokyo-Kyoto-Osaka-Hiroshima-Tokyo cũng đáng tiền lắm rồi! không nên xử dụng nó để "đi càng nhiều nơi càng tốt cho đáng tiền" mà nên dùng nó như phương tiện di chuyển phục vụ cho chuyến đi của bạn thêm phần tốt đẹp thôi!

puremind
24-03-2015, 12:46
Bạn dự định xem gì ở Nagoya? Tôi thấy Nagoya không có điểm hay để xem nhiều còn thời gian bạn dành cho Kyoto (rất nhiều điểm đáng xem) thì quá ít! Bạn nên bỏ Nagoya và thêm ngày đó cho Kyoto có khi tốt hơn.

Đồng ý là bạn đã mua JR Pass, nhưng cứ tính cung đường Tokyo-Kyoto-Osaka-Hiroshima-Tokyo cũng đáng tiền lắm rồi! không nên xử dụng nó để "đi càng nhiều nơi càng tốt cho đáng tiền" mà nên dùng nó như phương tiện di chuyển phục vụ cho chuyến đi của bạn thêm phần tốt đẹp thôi!

Nagoya mình có nhỏ em họ ra đó chơi nên mình sẽ đu theo, thành thử ra cũng chưa biết là có gì ngoài đó. Thanks bạn, có thể mình sẽ tăng thêm 1 ngày ở Kyoto.

hienle91
24-03-2015, 14:15
Chào các bạn!

Nhóm mình ( 3 đứa con gái) dự định đi Singapore 4n3d vào tháng 5 này nhưng chi phí tầm khoảng 6tr thôi. Có bạn nào có đã từng đi chỉ cho mình về hành trình được không? Mình nên ở khu nào để tiện cho tụi mình đi chơi, ăn uống, shopping ( chắc cái này ít khả quan vì tài chính hạn hẹp hihi) và thẻ MTR và sim mình nên mua ở đâu ạ? Cảm ơn các bạn trước nhé!

kightmen
24-03-2015, 16:28
Theo mình, bạn nên đi thế này (hơi tốn sức):

Ngày 1: Hạ cánh, check in khách sạn, tối ra Merlion, v.v ngắm Marina bay sand buổi tối có đèn rất đẹp. Tối ăn nhẹ, đi chơi về Geylang ăn cháo ếch rồi về ngủ. Ở Geylang mình thấy có quán Dimsun Mongkok rất ngon, giá tiền ok.

Ngày 2: Đi Singapore Zoo, đi ăn cua sốt ớt ở Ang Mi Kio rồi về lại đi Night Safari. Đi Night Safari xong về thì qua khu Orchard chơi.

Ngày 3: Đi Universal Studio. Sáng hình như 9 hay 10h là vào cửa thì tầm 3,4 h sẽ chơi hết trò. Đi về ra Botanic Garden ngắm nghía, tối lại ra Orchard chơi rồi về.

Ngày 4: Chuẩn bị mà về còn gì nữa.

ehviet
24-03-2015, 19:39
Mình đã xin được visa (không cần thư mời) nên lập tức book vé của hãng Cathay Pacific (527 USD) và lên hành trình đi phượt như sau.

30/4: Tối khởi hành.
1/5 : Sáng đến sân bay kích hoạt JR Pass đi Narita Express về Tokyo gặp đứa em họ. Trưa khởi hành đi Nagoya luôn.
2/5: Chơi ở Nagoya nguyên ngày
3/5: Sáng bắt tàu đi Kyoto. Chơi ở Kyoto nguyên ngày và nghỉ đêm ở Kyoto.
4/5: Trưa trả phòng bắt tàu đi Osaka. Nghỉ đêm ở Osaka.
5/5: Trưa bắt tàu đi Hiroshima nghỉ đêm lại Hiroshima.
6/5: Trưa bắt tàu về lại Tokyo. Nhận phòng đi Tokyo Tower, Tokyo Tree, Ueno Park,...
7/5: Fuji Mount - Nakone nguyên ngày - Hết JR Pass
8/5: Tokyo nguyên ngày - 10:00 pm khởi hành ra sân bay Haneda.
9/5: Sáng về đến Sài Gòn.

Mình đã "lỡ" mua JR Pass rùi nên lên lịch trình hơi có vẻ cỡi ngựa xem hoa để tận dụng 7 ngày đi JR Pass. Mình bị say xe nên chỉ đi tàu, metro chứ không đi bus được. Trước khi book khách sạn, các bác cho mình hỏi thăm những vấn đề như sau nhé.

1. Lịch trình như vậy ổn chưa? Mình có nên đi Sapporo để ngắm hoa anh đào nở muộn không? (Xa quá, hic!)
2. JR Pass có thể dùng đi lại trong thành phố thay cho metro được không? (Theo mình biết thì mạng lưới JR khá rộng nhưng đi lại trong thành phố thì tàu điện ngầm vẫn tiện lợi hơn)
3. Các bến tàu hoặc trạm tàu điện ngầm có nằm sát điểm du lịch chưa hay mình phải đi bus đến.
4. Có night trains nào JR Pass fully covers không? (Mình có tham khảo rồi, nhưng càng đọc càng rối)
5. Có nên mua cục phát wifi (nhỏ em họ hứa cho mình mượn một cái điện thoại để sử dụng bên đó mà ko biết có xài mạng được không)?

Cảm ơn mọi người rất nhiều, lần đầu đi Nhật một mình nên cũng hơi lo, nhất là nghe mấy vụ đi nhầm tàu, nhảy tàu, rồi không tìm được khách sạn,... :(

1. Lịch trình thì chỉ có bạn biết bạn thích gì thôi :), mình không dám bàn.
2. Tùy vào thành phố và các điểm du lịch bạn muốn đi. Ví dụ như ở Kyoto là hầu như khu Higashiyama hoặc ở phía Bắc là thua.
3. Sát cũng thường có nghĩa là bạn phải đi bộ cở 5-15 phút hoặc đi bộ. Ở Kyoto hầu như là phía Bắc là phải đi bus.
4. Night train có 2 tàu chạy cung Tokyo - Osaka (Sunrise Seto / Sunrise Izumo). Từ Tokyo thì không dừng ở Osaka mà tới Himeji mới dừng, còn chuyến đi Tokyo thì có dừng ở Osaka. Hai tàu này có ghế không cần phải trả thêm tiền nếu bạn có JR Pass nhưng bạn phải book khá sớm.

Đi Hiroshima thì bạn nên xuống thêm tí nữa để thăm Miyajima

Rinnguyen0201
25-03-2015, 00:09
Em đang có dự định đi Phi vào tháng 6, khoảng 4 hoặc 5 ngày. Không biết có bác nào có kế hoạch đi vào thời gian đó không nhỉ?

thik_di_choi
25-03-2015, 21:29
Bạn đã có vé chưa. Và thực sự muốn đi đâu?

Thanghuynh
29-03-2015, 14:19
Số là em tìm lịch trình đi từ Việt Nam tới Thái Lan một mình đợt hè này, khoảng giữa hoặc cuối tháng 6. Có cao nhân nào tư vấn giúp em lịch trình phù hợp nhất không ạ ? Em là nữ.

Tiêu chí như này:
- Có shopping sơ sơ + ăn vặt + đi chùa tháp + Biển (có biển nào vừa an toàn, vừa khác khác Việt Nam không ạ?) chỗ nào đẹp, rẻ mà không qua sô bồ là em chịu. hehe.

- Tiết kiệm chi phí. Em dự trù kinh phí khoảng $500 có đủ ko ạ ? Còn cái vụ $700 ở cửa khẩu không biết còn ko ?

- Em có ý định đi từ SG - Phnom Penh - Thailand bằng bus, vừa tiết kiệm vừa trải nghiệm. Mọi người thấy sao ạ ? Em đang phân vân không biết làm thủ tục nhập cảnh ở poipet có khó khăn không. Đọc review thấy chị kia nói bị nhà xe Cam đem con bỏ chợ. Hơi bị hoang mang. Bản thân em đã từng bị cảm giác hoang đó rồi. Khi đi bus từ PP - SR, mua trúng cái xe mà tài xế và phụ xế ko nói tiếng Anh. Không có địa chị bus station luôn. Cũng hên là tìm đc người nói đc tiếng anh chút chút trên xe (LD)

Hóng cao nhân giúp đỡ :*

billbach
02-04-2015, 13:56
Chào cả nhà,

Đợt lễ 30-4 và 1-5 được nghỉ khá dài nên em lên kế hoạch cho cả nhà đi du lịch Campuchia và Lào như sau:

7 NGÀY, 6 ĐÊM

NGÀY 1. 25/04/2015 TP. HCM - PHNOM PENH
NGÀY 2. 26/04/2015 PHNOMPENH - SIEM REAP
NGÀY 3. 27/04/2015 SIEM REAP - DON DET (Si Phan Don, 4 ngàn đảo ở Lào)
NGÀY 4. 28/04/2015 DON DET
NGÀY 5. 29/04/2015 DON DET - PAKSE (CHAMPASAK, Lào)
NGÀY 6. 30/04/2015 PAKSE - KONTUM
NGÀY 7. 01/05/2015 KONTUM - TP. HCM

Em đã tìm hiểu và chuẩn bị xong cho đến hết NGÀY 4. Em nhờ các cao thủ phượt Lào tư vấn giúp em đoạn còn lại từ NGÀY 5 đến NGÀY 6. Em không biết từ Don Det lên Pakse có xe gì, thời gian khởi hành ra sao? Từ Pakse về lại Kontum của Việt Nam ta thì có hãng xe nào uy tín? Đi mất bao lâu?

Từ Kontum về lại Sài Gòn thì em định đi xe đêm khởi hành lúc 1h sáng, về lại TP. HCM khoảng 12h trưa.

truc_htt
03-04-2015, 12:34
em ơi, chị mua vé đi Philippines từ 04/6 đến 10/6 rồi, em có đi chung chị ko

billbach
03-04-2015, 18:27
Ko bác nào giúp em sao? :( :( :(

hoangvanphuong75
04-04-2015, 09:37
Nhìn lịch của em, anh biết Kontum chỉ là đường về (không tham quan) vì anh đi từ Pakse đến Kontum chiều tối rồi... Vậy! tại sao em không làm chiều ngược lại: Saigon-4000 ngàn đảo- Pakse-Siemrep-Phnompenh-Saigon sẽ nhanh và dễ hơn nhiều... dạo này anh có xem thông tin, có nhiều xe chạy tuyến nói trên, em yên tâm.
Các điểm em đi là điểm dulich của Tây nên có xe dọc các trục lộ (kiểu bán vé ăn chút chút).
Nếu không cần ghé Pakse về thẳng Siemrep còn nhanh nữa.

anhneu
13-04-2015, 14:45
Kính gửi các bác
Tình hình là các lần đầu tiên em đi Sing tự túc, tiếng anh thì phọt phẹt nên muốn nhờ các bác chia sẻ giúp em các thông tin sau với à:
- Địa điểm làm thủ tục nhập cảnh vào Sing ở sân bay Changi Airport, em bay của Vietnam Airline, các bác giúp em chia sẻ cụ tỷ tý nhé.
- Khu vực bắt taxi từ Sân bay Changi Airport về trung tâm thành phố vì em biết ở Sing không bắt tacxi vô tô vạ như ở Hà Nội.
Em chân thành cảm ơn ạ

billbach
14-04-2015, 17:37
Nhìn lịch của em, anh biết Kontum chỉ là đường về (không tham quan) vì anh đi từ Pakse đến Kontum chiều tối rồi... Vậy! tại sao em không làm chiều ngược lại: Saigon-4000 ngàn đảo- Pakse-Siemrep-Phnompenh-Saigon sẽ nhanh và dễ hơn nhiều... dạo này anh có xem thông tin, có nhiều xe chạy tuyến nói trên, em yên tâm.
Các điểm em đi là điểm dulich của Tây nên có xe dọc các trục lộ (kiểu bán vé ăn chút chút).
Nếu không cần ghé Pakse về thẳng Siemrep còn nhanh nữa.

Cảm ơn anh. Nhưng em muốn đi đường dễ để enjoy trước rồi sau đó chặng về chỉ việc ngủ thôi.

miko_080888
15-04-2015, 15:55
Chị ơi, em đi Phil vào 23/5 nè, di hội nghị, nên thời gian đi chơi chỉ từ 6h tối trở đi thôi, ko biết đi được những đâu

dzianh
19-04-2015, 17:23
Cái này không phải lo quá đâu...
- Xuống máy bay, đi theo mấy người cùng chuyến, sau đó tới xếp hàng chờ qua của hải quan... Còn bạn hỏi của qua thì thua... Nhiều cửa lắm. Nhớ điền bản khai nhập cảnh chi đầy đủ, chuẩn bị vé khứ hồi, khách sạn khi được yêu cầu.
- ra sảnh sẽ có khu đón taxi, còn muốn đi MRT thì đi xuống mua vé rồi đi thôi. Khuyến khích đi MRT để tiết kiệm và quen với phuơng tiện này còn đi nhiều sau này... Bạn ở khu nào? Chinatown thì có trạm luôn...

toiyeucafengon
19-04-2015, 19:10
Tiền đi taxi nhiều khi còn hơn tiền vé máy bay nữa đó, bạn nên đi MRT, vừa nhanh, vừa rẻ.

gacon123
19-04-2015, 19:40
Mình đang làm việc ở Sing. Có thể đưa vài lời khuyên như sau:
- Lên máy bay, các cô tiếp viên sẽ hỏi bạn cần form nhập cảnh ko, bạn sẽ điền vào cái form này. Ghi rõ địa cụ thể bạn sẽ ở trong thời gian lưu trú tại Sing
- Khi máy bay hạ cánh, bạn có thể đi theo mọi người cùng chuyến bay, hoặc bạn sẽ nhìn thấy cái bảng Arrival. Đi theo cái bảng đó cho đến khi ra tới khu vực hải quan. Xuất trình passport cùng cái form đã điền đầy đủ. Tùy theo bạn là nam hay nữ, nam thì sẽ it hỏi. Nữ thì bạn sẽ bị hỏi nhiều hơn lý do vì sao đến Sing...
- Ra khỏi hải quan, bạn đợi lấy hành lý rồi đi ra ngoài. Bạn sẽ thấy cái bảng Taxi, đi theo hướng mũi tên bạn sẽ đến được khu đợi taxi. Nếu muốn đi train thi đi theo bảng chỉ dẫn TRain to City. Ở Sing, bạn cứ đi theo bảng hướng dẫn, rất dễ dàng và ko bị lạc
- Mua thẻ MRT ở trạm train, giá rẻ và bạn có thể di chuyển dễ dàng trong city nếu bạn ko có quá nhiều đồ đạc.
Taxi thì giá cao hơn. Nếu đi vào buổi tối sẽ bị charge extra.

chúc bạn có chuyến đi vui vẻ

gacon123
19-04-2015, 20:16
Chào mọi người,

Mình có kế hoạch đi Ladakh tháng 9 này. Thời tgian từ 19/09 đến 26/09/2015
Vé máy bay mình book của Jets airway đến DEL. Từ DEL đi LEH mình chọn Go air.
Lịch trình thì mình đặt tour của 7 ngày 8 đêm của Jasmine hotel như sau:

Ngày 1 nghỉ ngơi ở khách sạn để làm quen dần độ cao

Ngày 2: Thăm monasteries -Hemis, Shey, Thiksey, & Shanti Stupa.

Ngày 3: Nubra Valley , Khardongla Pass. Thăm Samstaling monastery at Sumur village.

Ngày 4: Đi Hundar & Diskit villages. Cưỡi lạc đà ở Hunder

Ngày 5: Thăm Lamayuru & Alchi

Ngày 6: Đi Hồ Pangong lake qua đèo CHANGLA Pass.

Ngày 7 : Trở về Leh, đi thăm các vùng quanh Leh.

Ngày 8: về lại Del

Các bạn ai có hứng thú cùng đi thì mình cùng lên kế hoạch. Vì tháng 9 thu vàng, thời tiết sẽ rất đẹp, và chúng ta còn 4 tháng để chuẩn bị.

international
21-04-2015, 11:08
Kính thưa các cụ, đợt 30/4 - 1/5 tới em định làm 1 tour xe máy đi Lào - Đông Bắc Thái Lan. Lịch trình tạm thời của em như sau:

Ngày 1 - 322km: Hà Nội-229-Na mèo (Thanh Hóa)-64-Viengxay (Lào)-29-Xam Neua
Ngày 2 - 282km: Xam Neua –205- Xiengkhuang (cánh đồng chum) -77- Phonsavang
Ngày 3 - 260km: Phonsavang - Luang Prabang
Ngày 4 - 185km: Luang Prabang – Vangvieng
Ngày 5 - 240km: Vangvieng-153-Vientiane-87-Udon Thani (Thái)
Ngày 6 - 206km: Udon Thani-60-Nongkhai-146-Paksan (Lào)
Ngày 7 - ???km: Paksan (Lao)-220-cửa khẩu Cầu Treo-Hồng Lĩnh hoặc Vinh hoặc Cửa Lò tùy sức khỏe đi đc đến đâu
Ngày 8: Về Hà Nội

Trên đây là lịch trình dự kiến, cần thiết thì mình nghỉ thêm 1 ngày nữa để sơ cua trường hợp mệt ko đi được đúng lịch. Đây là lần đầu mình đi Lào và Thái nên vẫn chưa tự tin với lịch trình trên lắm, từ Lào đi xe máy của Vietnam qua Thái có khó khăn gì ko ạ? Nếu ko qua được thì phải gửi xe ở đâu gần Nongkhai để hôm sau quay lại lấy đi Paksan?

international
22-04-2015, 13:00
Hx, sao ko ai reply cho mình thế này

hienluongtbh
23-04-2015, 22:52
em chào cả nhà ,

dịp 1.5 tới đc nghỉ nhiều nên em muốn làm một chuyến sang campuchia chơi. dự kiến 3 ngày 3 đêm.
mọi người có ai có hứng thú hoặc đã đang có đoàn đi chơi sang đó thì em xin đi cùng cho vui với.
ai có kinh nghiệm đi bụi sang bên đó cũng xin cho em chút kinh nghiệm, trường hợp xấu nhất đi một mình chi phí hết khoảng bao nhiêu được không ạ.

em xin cảm ơn!!!

bo_cong_anh1987
30-05-2015, 00:07
Chào cả nhà hiện mình đang lên lịch để đi du lịch bụi tự túc ở bangkok - thái lan
Vì lần đầu đi cho nên mình hơi lo nhờ cả nhà ai biết hổ trợ giúp
1 - Mình đặc khách sạn qua web agoda hay booking hay trang web nào tốt và đáng tin cậy?
2 - Đặc khách sạn thanh bằng thẻ visa thì sao?
3 - Nếu đặc khách sạn trên đó thì trả bằng thẻ visa hay trả trực tiếp tại khách sạn? Nếu trả bằng thẻ thì có bị trả 2 lần tiền không?
Cảm ơn cả nhà nhiều

Sebasrian
31-05-2015, 11:31
Chào cả nhà hiện mình đang lên lịch để đi du lịch bụi tự túc ở bangkok - thái lan
Vì lần đầu đi cho nên mình hơi lo nhờ cả nhà ai biết hổ trợ giúp
1 - Mình đặc khách sạn qua web agoda hay booking hay trang web nào tốt và đáng tin cậy?
2 - Đặc khách sạn thanh bằng thẻ visa thì sao?
3 - Nếu đặc khách sạn trên đó thì trả bằng thẻ visa hay trả trực tiếp tại khách sạn? Nếu trả bằng thẻ thì có bị trả 2 lần tiền không?
Cảm ơn cả nhà nhiều

Có topic hỏi đáp mà, post ở đây là sai chỗ bạn nhé chưa kể mấy vấn đề của bạn rất cơ bản, bạn có thể đi xem một vòng là có câu trả lời rồi, lần sau tìm hiểu trước khi hỏi nhá
Đây là câu trả lời cho câu hỏi của bạn:
1. Đặt khách sạn cứ đặt ở Agoda, vì nó là web trung gian nên nó có deal vs mấy khách sạn trước để đảm bảo giá phòng bạn đặt trên agoda luôn thấp hơn giá khách vãn lai đến khách sạn (đối vs khách sạn lớn, ksan nhỏ thì bth)
2. Đối với agoda bạn có thể thanh toán bằng thẻ Visa lẫn ATM nội địa (có đăng kí Internet Banking)
3. Đặt khách sạn online bạn phải thanh toán qua Internet người ta mới giữ phòng cho bạn, còn thanh toán toàn bộ số tiền hay một phần số tiền thì tùy khách sạn. Thanh toán xong Agoda sẽ gửi cho bạn cái thư xác nhận "Đặt phòng đã thanh toán" thì đến ksan đó chìa ra cho người ta thì vào ở thôi chứ mắc mớ gì thanh toán lần 2

bo_cong_anh1987
01-06-2015, 20:13
Thank bac nhieu

longhao
25-07-2015, 09:59
Chân thành xin nhờ các cao thủ giúp đõ giùm mình . Số là vào ngày 24/8 này em có chuyến đi nhật. Nhưng chủ yếu phục vụ cho công việc tại tokyo . Em có tham khảo trên mạng thì nghe nói đi tử tokyo đến núi phú sĩ chừng 100km hơn . Nhưng thật lòng mà nói không biết phải đi thế nào . Vì ngoại ngữ có thể nói là khá tệ . Đoàn em đi là đi công việc . Em chỉ có thể rtách đoàn 1 ngày để đi đến núi phú sĩ . Vì em chỉ có thể đi đến địa danh đó duy nhất thôi. Và em củng ko có thời gian . Nay mong các anh chị nào đã đi và rành về các chuyến tàu để đi đến núi phú sĩ . Xin chỉ giúp chi tiết giùm em . Đại loại như đến ga nào . Mua vé đến đâu . Nếu có thể xin giúp em cách đi bullet train vì sẻ tiết kiệm thời gian . Vì em đã chuẩn bị sẳn tiền để phục vụ cho việc đi từ tokyo đến núi phú sĩ chỉ để ngắm núi phú sĩ thôi
và sẳn cho em xin hỏi . Nếu em ở khách sạn thì ko biết tại khách sạn có tour chở mình đi núi phú sĩ ko ạ . Em ở ks 4 sao tại trung tâm tokyô vì em đi hội chợ nữ trang tại tokyo . Mong các anh chị giúp đỡ em nhiệt tình . Đây là lần đầu tiên lên đây nhờ các anh chị giúp đỡ em củng ngại . Nếu có gì sai quy định của diễn đàn xin các mod bỏ qua để topic của em đc sống cho em thu thập thêm thông tin phục vụ cho chuyến đi nhật đầu tiên của mình . Xin cám ơn

daugaunhoibo
25-07-2015, 16:28
Đi núi Phú Sỹ trong ngày là khá vội + hệ thống giao thông công cộng của Nhật rất tiện lợi nhưng hơi phức tạp cho ng mới sử dụng + ngoại ngữ ko tốt = nếu có đk thì bạn nên đi tour. Đặt tour với ks thì đc đón luôn từ ks.

Tour núi Phú Sỹ và Hakone trg 1 ngày có gồm ăn trưa (ko tính đưa đón tại ks) (Mt. Fuji & Hakone 1 day tour with lunch) check nhanh trên mạng thấy giá khoảng 14-17.000 yen nhé.

dzianh
26-07-2015, 08:34
bác lên mạng tìm hiểu hệ thống tàu của Tokyo đi Fujiyama. em nghĩ là điểm du lịch nó sẽ có ga đến. lên google tìm vị trí ga đi, sau đó định vị vị trí của mình, tìm đường đến ga tàu. nhớ tìm hiểu xem mua vé như nào. ở nhà ghi mấy câu hỏi hay dùng sang tiếng anh như: đi đến ga fujiyama thì ở tầng nào, cửa nào? .... rồi cứ thế mà lên tàu. lên tàu cứ hỏi người đi cùng là tới đâu thì xuống. họ chỉ thì mình xuống. lại hỏi đường đến núi... em nghĩ 100km là không xa. đi 1 ngày thì được, cứ hỏi là tới thôi. ngoại ngữ không tốt, bác hỏi lễ tân khách sạn mấy cậu đơn giản. kêu nó viết tiếng nhật ra giấy. cầm đó mà đi hỏi. hỏi là ra hết

congdanso
30-07-2015, 16:30
Bác nào am hiểu về Visa đi Bắc Triều Tiên chỉ giáo giúp em vài đường? Có thể tự xin Visa khách lẻ đi du lịch được không? Có cần thư mời không? Có thể nhập cảnh qua đường bộ từ Hàn Quốc không?

hidedragon
01-08-2015, 09:20
Hi các sư huynh!
Mình mới book dc vé của Vietjet đi Myanmar từ HCM (bay lúc 10h25 ngày 21/10 về lúc 13h ngày 24/10)
Mình đi một mình nên rát cần sự tư vấn của các bác về hành trình.
Chi tiết càng tốt ah!
Cám ơn các bác trước nhé

trungluna
19-11-2015, 11:41
Hi all, tháng 12 tới mình sẽ du lịch thái lan trong 2 tuần, mục đích đi nghỉ ngơi không phải di chuyển nhiều, kinh khí có hạn khoảng 50$/ 1 ngày cho 2 người. Mình dự định sẽ đến các bãi biển ở Thái Lan, và cũng tìm hiều qua vài chỗ là Phutket, Krabi, mình thấy ở Krabi gần nhiều biển đẹp, dự là sẽ ở Krabi rồi di chuyển đến các bãi biển xung quanh đây.

Mọi người tư vấn mình nên ở đâu, di chuyển thế nào, chơi ở đâu, ăn món gì là hợp lí với budget $50 với. Nhiều thông tin quá đang bị rối. Mình có nên đặt phòng trên Agoda không, hay tham khảo ở đó rồi đến nơi tìm nhà nghỉ rồi thuê trực tiếp luôn......

hazi
19-11-2015, 14:36
hi,

mình có kế hoạch sang Hồng Kông tháng 1/2016 hoặc tháng 12 (trước hoặc sau ngày 15/12 vào mấy ngày cuối tuần cũng được), bạn nào định đi tâm này thì liên lạc đi cho vui nhe, mình dự định đi mấy ngày, ở airbnb. Vì mình có visa thoải mái nên sẽ chờ bạn xin visa để đi

nếu được thì viber, zalo, whatsapp với mình số : không chín không bốn, tám bốn tám, tám năm bốn

mình là Man, 7x, sang du lịch vài ngày cho đỡ căng thẳng sau công việc

Thanks all,

hẹn gặp lại

Hieu

(nhờ mod move giúp sang box tìm bạn đồng hành)

maihuyen87x
20-11-2015, 17:19
Dear bạn mình cũng có đi Krabi bữa tháng 10 chia sẻ với bạn những thông tin như sau.
Giá trên Agoda k rẻ hơn khi bạn book khách sạn trực tiếp. Lần đó mình lên agoda search xong gửi mail cho khách sạn đó. Bạn có thể deal với khách sạn, bạn không cần mất phí thanh toán trước khi bạn đến đó. Nên bạn book với khách sạn là tốt nhất.

Ở Krabi, ở Ao Nang có nhiều điểm vui chơi hơn. Có rất nhiều tour đi các đảo bữa trước mình có đi tour cùa Starlight Travel [email protected], những nơi nên đi là Railey, Phranang Beach, Hong island, Phi Phi Island, Emerald pool tắm biển, chèo thuyền kayak, leo núi viewpoint. Từ Krabi bạn cũng có thể tơi PHu khet bằng tàu. Buối tối có thể đi lên krabi Town đi chợ đêm

Đi đến Krabi bữa trước mình đi bằng Airasia đến Don Muang vào 12g, sau đó mình dạo chơi ở Bangkok đến 4g tới Southern bus termination để bắt xe đi Krabi, giá 1 chiều là 600 baht được phát sữa đồ ăn tối, khởi hành 7g tối và đến Krabi lúc 7g sáng sau đó mình bắt xe bus tới khách sạn. Thường có chuyến xe từ sân bay tới khách sạn gần Ao Nang, bạn có thể hỏi khách sạn bạn để đi xe này. Còn nếu bạn đi máy bay thì thuận tiện và có chuyến từ sân bay về khách sạn.

Về ăn uống, gần biển Ao Nang có rất nhiều quán ăn nhưng khu vực khá là nhiều người Đạo Hồi, phục vụ đồ ăn Thái cũng như halal. Krabi đồ ăn cũng vừa phải không quá đắt, quán ăn rất đơn giản theo phong cách dân dã. 1 phần cơm hải sản là 130 baht.

Mình chưa đi Phukhet nên có gì bạn hỏi thêm mọi người nhé

trungluna
20-11-2015, 23:28
thanks bạn maihuyen87x, với budget 50$/ 1 ngày 2 người cho tất cả chi phí ăn thưởng thức món địa phuơng chủ yếu ăn vặt, thuê xe máy chạy lòng vòng, ở nhà nghỉ bình dân thì có ổn ko, bạn có mail của nhà nghỉ bạn ở đợt vừa rồi ko, mình định bay từ BKK đến Krabi luôn, thấy giá vé cũng bằng giá tàu, mỗi cái phải mua thêm hành lí kí gửi nên còn đang đắn đo ko biết nên đi tàu hay bay, chi phí thì có hạn :D

fListoph
23-11-2015, 11:41
Tình hình là mình sẽ phải transit tầm 11h tại Bangkok (từ 11h sáng tới khoảng 10h25 tối), mình muốn ra ngoài chơi thì làm như thế nào và nên đi những đâu trong số thời gian trên vậy các bạn? Xin cho mình vài lời khuyên.

Chân thành cảm ơn!:D

kimvanchinh
23-11-2015, 22:11
Gửi đồ ở sân bay, đi tàu vào khu trung tâm thăm chùa hoàng cung, chùa vàng, chợ, đi bus trên sông ChaoPraya... Trừ thời gian đi lại và chờ làm thủ tục bạn có 5-6 tiếng chơi khu trung tâm đủ để thăm nhiều nơi.

TinhTravel
26-11-2015, 11:14
Chào bạn .
Mình bên Vietlike Travel, bên mình có cung cấp tất cả các dịch vụ về du lịch, và có rất nhiều tour Thái cực kỳ hấp dẫn với nhiều ưu đãi.
Bạn quan tâm xin vui lòng liên hệ:
Mr. Trịnh Tuấn Nam
Tell: 091 69 333 83
Email: [email protected]
Skye: namtt.vietliketravel
Địa chỉ: Tầng 6, số 81 Giang Văn Minh, Đội Cấn, Ba Đình, Hà Nội
Fax: 043. 232.1858
Web: vietliketravel.vn

ADCID
27-11-2015, 21:06
Mình sẽ đi Bali, Indonesia nhưng chỉ mua vé đi thôi. Cho mình hỏi nếu không có return ticket (vé về) để trình cho hải quan Indonesia ở Bali thì có bị giữ lại không? bạn nào đã gặp trường hợp này chưa?

Ở Indonesia đến hạn hết visa miễn phí 30 ngày thì để gia hạn thêm visa sẽ mất chí phí bao nhiêu, cụ thể: thêm 1 tháng = $?, 2 tháng =$?, 3 tháng=$?.

cám ơn.

dzianh
01-12-2015, 07:42
Khả năng nhập cảnh hơi khó đó bác ơi. Vì họ sợ mình ở lại làm chui. Nếu bác có nối chuyến đi nơi khác thì được. Còn ở nhiều hơn 1 tháng phải xin visa. Ra đại sứ quán xin nhé. Còn gia hạn visa thì em chưa tìm hiểu vấn đề này.

Mà chơi gì ở đó những 1 tháng vậy?

septemberzi
01-12-2015, 09:03
Indonesia miễn thị thực nhập cảnh 30 ngày cho cư dân các nước ASEAN. Theo mình biết thì trừ khi bạn có Working visa hoặc Resident visa thôi chứ không thì bắt buộc phải xuất cảnh trước ngày 30.

hazi
14-12-2015, 17:29
hi

nhờ Phuot mình đã có group, it nhat la mot nguoi trong group di HK da dong y cho minh join

Thanks a lot!!!

cothien1987
16-12-2015, 10:22
Tiếc quá , mình mới đi về cách đây 3 ngày

linhbarcadn
31-12-2015, 14:16
chào mọi người, mình hiện đang đi du lịch ở sihanoukville cambodia, có ai đang ở đây ko tạo nhóm tối đi count down cho vui nhỉ

xin phép mod admid nhé, có gì vi phạm thì bỏ qua

happy new year

nhantqt
06-01-2016, 18:40
Lần đầu em đi du lịch Singapore!Canh mua vé giá rẻ Jetstar!

Em đến Sing ngày 24/1/2016 và về ngày 27/1.Nhưng có vấn đề phát sinh là chuyến về 27/1 bay lúc 7.00 am Sing!
Hic! Em đẵ book phòng trên agoda Footprints Hostel - Địa chỉ: 25A Perak Rd, Singapore 208136 ở khu Little India nhưng giờ phát hiện chuyến sớm MRT nhất gần Hostel ra Changi là 6.09 am Sing.

Mọi người cho em hỏi bây giờ em nên làm thế nào :

1) Vẫn ở khu littel India rồi book trước taxi đi 1 mạch ra Changi luôn ( chắc em phải đi từ 5.00 am): chịu tiền cước taxi+50% ngoài giờ+tiền book taxi.

2) Hủy đặt phòng bên agoga ( em vẫn còn trong thời gian cho phép hủy) lựa 1 chỗ homestay gần changi nhất có thể để hạn chế bớt chi phí taxi vì e nghĩ e bay chuyến sớm vậy chác không có cách nào đi MRT ra kịp.

Mong mọi người giúp đỡ lần đầu đi nên nhiều bỡ ngỡ quá.Xin cảm ơn

Mustafa
07-01-2016, 14:04
Lần đầu em đi du lịch Singapore!Canh mua vé giá rẻ Jetstar!

Em đến Sing ngày 24/1/2016 và về ngày 27/1.Nhưng có vấn đề phát sinh là chuyến về 27/1 bay lúc 7.00 am Sing!
Hic! Em đẵ book phòng trên agoda Footprints Hostel - Địa chỉ: 25A Perak Rd, Singapore 208136 ở khu Little India nhưng giờ phát hiện chuyến sớm MRT nhất gần Hostel ra Changi là 6.09 am Sing.

Mọi người cho em hỏi bây giờ em nên làm thế nào :

1) Vẫn ở khu littel India rồi book trước taxi đi 1 mạch ra Changi luôn ( chắc em phải đi từ 5.00 am): chịu tiền cước taxi+50% ngoài giờ+tiền book taxi.

2) Hủy đặt phòng bên agoga ( em vẫn còn trong thời gian cho phép hủy) lựa 1 chỗ homestay gần changi nhất có thể để hạn chế bớt chi phí taxi vì e nghĩ e bay chuyến sớm vậy chác không có cách nào đi MRT ra kịp.

Mong mọi người giúp đỡ lần đầu đi nên nhiều bỡ ngỡ quá.Xin cảm ơn

5h sáng là tàu chạy rồi mà bạn.
Còn taxi đi sớm thì mình chịu thôi, luật nó vậy!

namnhihn
07-01-2016, 15:29
Đi MRT từ đó ra Changi phải đổi tàu vài lần nữa thì khả năng không kịp check in là rất cao.
Taxi thì có thể book trước nó đón giờ đó được, nhưng mà tiền taxi đắt lắm đó (đi cũng xa mà).
Theo kinh nghiệm của nhiều người thì bạn có thể ngủ ngoài sân bay cũng được, ngoài đó nhiều chỗ và an toàn nữa.

nhantqt
07-01-2016, 16:04
Đi MRT từ đó ra Changi phải đổi tàu vài lần nữa thì khả năng không kịp check in là rất cao.
Taxi thì có thể book trước nó đón giờ đó được, nhưng mà tiền taxi đắt lắm đó (đi cũng xa mà).
Theo kinh nghiệm của nhiều người thì bạn có thể ngủ ngoài sân bay cũng được, ngoài đó nhiều chỗ và an toàn nữa.

Thanks bạn!Chắc mình làm theo cách bạn tối đó ra sân bay trước cho khỏi cập rập.Mình check thử trên gg map từ Changi đến chỗ Hostel khoảng 17km.Đi taxi chắc cũng bộn tiền!

kimvanchinh
08-01-2016, 18:34
Chuyển ngày cuối sang khu Geylang giá rẻ, sáng sớm ra tàu đi 1 tuyến ra thẳng sân bay. Đi Taxi từ đó ra sân bay cũng rẻ thôi, tầm 20$

SevenH
09-01-2016, 19:24
Ngủ ở sân bay đi bạn, cho đảm bảo

dk97
09-01-2016, 22:19
mình trước cũng đi du lịch sin, ngày về cũng bay chuyến sớm như bạn, bạn dùng grab để gọi taxi, hình như chọn grabcar economy là rẻ nhất thì phải, total tốn 19 SGD. Trước mình ở gần MRT Bras Basah. Từ đó ra sân bay cũng same với little india ra sân bay

Shimchang
10-01-2016, 22:59
Chào các bạn. Cám ơn các bạn vì đã đọc được những dòng này và giải đáp thắc mắc giúp mình.
Tiêu đề mình viết vậy thôi chứ mình chưa từng đi Sing và ko biết gì về Sing cả.
Thực ra sau khi xem MV này mình đã tự nhủ sẽ đến Singapore dù phải tự đi một mình đi chăng nữa.
Mình biết Sing tuy rất nhỏ nhưng mình vẫn muốn biết tên gọi và địa chỉ những địa điểm xuất hiện trong MV này là gì, vì một phần muốn tiết kiệm thời gian (chủ yếu là thời gian mò mẫm trên đất khách) ấy.
Mong các bạn nếu ai biết thì trả lời giúp mình với nhé mình cảm ơn nhiều lắm :((

https://www.youtube.com/watch?v=Bp0uOH_Twzo

kaikunk
16-03-2016, 12:20
Hiện tại em đang cần chuyển 1 số hàng thực phẩm chức năng cho công ty đối tác tại Myanmar, nhưng vì bên họ kiểm soát hơi chặt nên làm thủ tục hơi khó, vậy trong forum có bác nào sắp đi Myanmar có thể cho em nhờ mang giúp em 4 lọ thuốc sang bên đó, em xin cảm ơn và hậu tạ ạ. Các bác yên tâm là không phải hàng cấm, thuốc thực phẩm chức năng đã đăng kí với bộ y tế đàng hoàng, 4 hộp thuốc chỉ nặng khoảng 1kg, sang bên Myanmar sẽ có người đến tận nơi đến. Bác nào có sang Myanmar thời gian tới có thể cho em nhờ, Em tên Sơn sđt 0903481194, em ở Hà Nội ạ.
Cảm ơn các bác

JnL
17-03-2016, 22:20
Dear các bạn

Mình là nữ, mình muốn đi Cửu Trại Câu tháng 10 này. Mình ko biết tiếng Trung, mà nghe nói dân Trung Quốc họ không nói TA mấy nên ko biết tiếng Trung thì khó đi? Mình định đăng kí tour nhưng ngại nhất khoản tour dẫn đi vô mấy cái xưởng nọ, cửa hàng kia phí thời gian, mất vui. Mà nếu đi 1 mình thì ko bít tí tiếng nào, chưa đi TQ bao giờ, liệu có ổn ko ạ?

Ngoài ra khoảng giữa tới cuối tháng 10 khách nội địa bớt thì ở đó cũng ko đến nỗi chen chúc nhau lắm phải ko ạ?

xin cảm ơn các bạn!

hiennguyen164
18-03-2016, 09:09
Hi bạn, mình cũng là nữ và mình cũng ko biết tiếng Trung :D Tháng 10 năm ngoái, mình và bạn mình (2 đứa con gái ko biết tiếng Trung) vừa tự đi Cửu Trại Câu đó :D chỉ cần tìm hiểu kĩ thì mình nghĩ tự đi cũng ko vấn đề gì đâu :P chỉ là mình khuyên ko nên đi 1 mình thôi

san68
18-03-2016, 10:10
Nhà em 04 người hai vợ chồng và 02 con ( 13 và 9 tuổi) vừa quyết định đặt vé đi Nhất hành trình Hanoi- Tokyo-Hanoi ( 10/6 - 20/6/16) . Mong muốn tham quan Tokyo và vung phụ cận + Nagoya ( có ông anh trai sang đó công tác) + Hokkaido, rất mong tư vấn của các Bác về hành trình đi lại và chỗ ăn ở hợp lý.

Cảm ơn các Bác nhiều.

dungminh
18-03-2016, 16:19
Mình đi rồi, nhưng đi cũng hơi lâu, bạn muốn hỏi gì ?

MrMilan
18-03-2016, 16:28
Nếu là nữ thì lên đi với một bạn nữ nữa hoặc 1 bạn nam, vì có thể share phòng cho đỡ mất an toàn khi đi du lịch 1 mình bên đó.

thuanh911
18-03-2016, 17:38
Mình muốn hỏi về thủ tục, ăn ở, vui chơi á bạn :)
Cảm ơn bạn nha hhihi

Ariana
03-04-2016, 14:11
Em chào mọi người.
Mọi người cho em xin ít phút được không ạ.
Chả là 30.4 này nhóm em có dự định đi koh rong, em muốn book vé tàu trước vì sợ hôm đó hết vé. Hiện tại em tìm thì thấy có web này bán vé http://speedferrycambodia.com/.
Họ nói em cần cọc trước 50%, trả bằng tài khoan pay pal.
Nói thật em chưa có tài khoản này nhưng nếu làm để trả cũng không sao ạ, có điều em thấy họ bắt cọc nhiều quá mà em thì không biết làm sao và có nên tin tưởng họ hay không.
Anh chị nào đã đi rồi hoặc biết địa chỉ nào bán vé tàu uy tín thì bảo em với.
Em cám ơn nhiều ạ

Gouldianfinch
04-04-2016, 15:29
Bạn vô đây tham khảo xem có giúp đc gì ko nhé.
http://thuexekiengiang.com/home/index.php/news/Thong-Tin-Du-Lich/Xe-Khach-Tu-Ha-Tien-Kien-Giang-Di-Sihanoukville-Campuchia-96.html

kimvanchinh
04-04-2016, 19:12
Theo tôi tàu này không cần phải mua trước ở nhà qua mạng. Khi đến Sihanoukville hôm trước, bạn có thể mua nó qua bất cứ trạm môi giới du lịch đầy bên phố chính hoặc ở các KS, có rất nhiều loại tàu và nhiều chuyến ra Koh Rong nên không sợ hết vé.

kimsangtang
06-04-2016, 12:24
Nếu mua từ Sài Gòn vui lòng gọi 08.62 93 64 56 , Đại lý bán vé xe đi Campuchia - Công ty Du Lịch Thái Dương

thich_o_nha
06-04-2016, 15:28
Mình vừa đi Koh Rong Saloem về đây, theo mình bạn không cần book trước đâu. Mình ở guesthouse Koh Pos ở đường Serendipity Road, đường này (và quanh khu đó nữa) các công ty bán vé tàu rất nhiều, thậm chí cả mấy shop bán đồ cũng bán luôn. Bạn đến mua miễn là trước giờ khởi hành của nó là được. Có nhiều hãng đi, hãng có logo nổi nhất mà các bạn sẽ thấy ở khu đó là cái hãng có logo vàng này:

http://speedferrycambodia.com/

Còn mình thì mua vé của tàu có sơn màu cờ cambodia thế này (do có 1 đại lý nó bán vé ngay kế guesthouse mình ở nên mua luôn):

https://lh4.googleusercontent.com/-ZVKAMWkxheA/VtLHG0pPZCI/AAAAAAAAxMk/yHzNCmap4ro4Tpkn3I_QTSMkJvW6yPsRw/w740-h555-no/P1030233.JPG

Lưu ý bạn là có 2 loại tàu: Tàu nhanh (speed ferry) 20$ khứ hồi và tàu chậm (party boat) 25$ khứ hồi. Tàu nhanh thì chỉ có lao ra rồi lao về (45ph/lượt). Còn tàu chậm nó sẽ đi chậm cỡ 2 tiếng và có các hoạt động vui chơi cho các bạn trên tàu (lặn biển, ca hát, nhảy tàu...) cái này bạn hỏi kỹ với người bán vé nha.

Các hãng tàu chạy giờ giống giống nhau, 3 khung giờ đi (buổi sáng), 3 khung giờ về (buổi chiều), nên mình thấy bạn đến đó chơi rồi thích đi khung nào thì đi, đặt trước thì gò bó lắm. mình đi speed ferry vào khung giờ 9h30 sáng khởi hành (mình mua vé ngay trước nửa tiếng), 1h về lại SHNV. Có tàu nó đi thằng 1 đảo nào đó, có tàu nó sẽ ghé cả 2 đảo Koh Rong và Koh Rong Saloem để đưa đón khách rồi về SHNV, cũng chỉ mất thêm 20ph thôi, bạn hỏi kỹ người bán vé. Nếu các bạn muốn ở trên đảo qua ngày hôm sau, thì cứ giữ cái liên vé tàu, ngày hôm sau, tàu nó cập bến tại các khung giờ của nó, bạn muốn về giờ nào thì về. Mua vé xong thì đi bộ thẳng ra bến cỡ 5ph, đến bến trước nửa tiếng nhé, đến đó sẽ có cái cầu tàu, bạn cứ đưa vé hỏi mấy người chặn ở cầu tàu (họ là nhân viên tàu) sẽ biết đi tàu nào.

À quên trên đảo thức ăn nước uống hơi đắt 1 tí, thấy bọn tây nó toàn mua bánh mì ở SHNV rồi đem lên ăn thôi.

Wanderlust2909
09-04-2016, 10:10
chào các bạn!

Như tiêu đề có nói, mình đang lên plan du lịch Tibet, cụ thể là hành hương núi Kailash thực hiện 1 vòng quora đồng thời khám phá vẻ đẹp của các đại hồ ngoài phạm vi Lhasa.Hiện giờ theo thông tin mình tìm hiểu thì Tibet giờ giống hệt Bắc Hàn, nghĩa là bất cứ khi nào rời khỏi Lhasa bạn bắt buộc phải có guide đi cùng. Thực lòng mà nói mình đã tìm hiểu nhiều phương cách để có thể tự đi bus ko qua agent nhưng xem ra trong giai đoạn này là bất khả, theo report thì 90% trường hợp đi lậu, quá giang xe hay tự đi đều kết thúc ở đồn cảnh sát Tibet do trên đường có rất rất nhiều chặng kiểm soát vô cùng gắt gao. Hơi dài dòng nhưng chính vì lý do đó mà xem ra chuyến này mình phải làm điều trái với thông lệ của dân Phượt là phải nhờ Agent xếp tour . Điều đó dẫn đến một trở ngại là agent lấy giá rất đ8at1 cho 1 tour 16 ngày như vậy nên mình đăng bài lên đây mục đích tìm kiếm (nhiều) bạn đồng hành để share cost và để chuyến đi thêm phần thú vị . Cụ thể :

Team mong muốn : 8 mem (hiện giờ đã có mình và 1 bạn nam)
Giai đoạn mong muốn : tháng 6 đến tháng 7
Độ dài : 20 ngày (có thể điều chỉnh dc)

Lịch trình dự kiến , tham khảo từ Pazu Kong - Spinn cafe

Day 1: Arrive in Lhasa, pickup service, with tour guide
Day 2: Lhasa for acclimatization, relax (suggested sights: Norbulingka Summer Palace and Sera Monastery), with tour guide
Day 3: Lhasa (suggested sights: Potala Palace, Barkhor Circuit and Jokhang Monastery, Tsamkhung Nunnery and its teahouse), with tour guide
Day 4: Car rental trip: Lhasa - Yamdrok Lake - Gyantse (suggested sights: Pelkhor Choeden) - Shigatse, with tour guide
Day 5: Car rental trip: Shigatse - Rongbuk Monastery - Everest Base Camp, with tour guide
Day 6: Car rental trip: Everest Base Camp - Old Tingri - Saga, with tour guide
Day 7: Car rental trip: Saga - Lake Manasarovar, with tour guide
Day 8: Car rental trip: Lake Manasarovar to Darchen, with tour guide
Day 9: Drive to Tarboche first, then trek to Dira Puk (4900m), stay overnight at tent, with tour guide
Day 10: Trek: Dira Puk to Zuthul Puk (4890m), via Dermal Pass (5630m), stay overnight at tent, with tour guide
Day 11: Trek: Zuthul Puk to Darchen. Drive to Guge Kingdom, with tour guide
Day 12: Car rental trip: back to Lake Manasarovar, with tour guide
Day 13: Car rental trip: Lake Manasarovar - Saga, with tour guide
Day 14: Car rental trip: Saga - Shigatse, with tour guide
Day 15: Lhasa, free and easy.
Day 16: Lhasa, leaving Tibet by train or plane, send you to the airport or train station

Chi phí dự kiến cho tour : dao động từ 45,000 đếm 60,000 nhân dân tệ
1 person: RMB 46080 (i.e. RMB 46080 per person)
2 people: RMB 47160 (i.e. RMB 23580 per person)
3 people: RMB 49836 (i.e. RMB 16612 per person)
4 people: RMB 50916 (i.e. RMB 12729 per person)
5 people: RMB 53595 (i.e. RMB 10719 per person)
6 people: RMB 54672 (i.e. RMB 9112 per person)
7 people: RMB 57351 (i.e. RMB 8193 per person)
8 people: RMB 58424 (i.e. RMB 7303 per person)

Như các bạn thấy, nếu đi team 8 người share cost thì mội người chỉ vào khoảng 1,100USD , một mức phí hợp lý cho 1 tour dài như vậy !!!!

*****Lưu ý : chi phí trên CHƯA bao gồm tiền ăn, sinh hoạt phí, vé vào cổng, tham quan , vé máy bay tàu lửa, visa vào Trung Quốc hay các chi phí lặt vặt khác (mà chúng ta sẽ bàn sau)

Về chuyện di chuyển, vì bọn mình ở Sài gòn nên sau khi tham vấn nhiều nguồn, cảm thấy cách vào Lhsa hợp lý nhất là bay HCM - Xining (China Southern Airline : 11 tr 500/khứ hồi) + tàu lửa THanh - Tạng từ Xining - Lhsa vào độ 1tr500 ngàn/chiều . Sở dĩ mình nói hợp lý vì thời gian di chuyển trên máy bay chỉ la 2 ngày và xe lửa chỉ 20 tiếng, vậy là chỉ đến ngày thứ ba đã đến Lhasa, thêm vào đó vì di chuyển bằng tàu nên sẽ hạn chế bệnh giảm áp đột ngột gây rất nhiều phiền toái, đồng thời tuyến đường sắt THanh-Tạng là 1 kỳ quan của kiến trúc loài người, nên đi cho biết cảnh đẹp non cao trên chuyến tàu cao nhất thế giới này .

Mình hơi dài dòng nhưng tóm tắt lại là thế này :
1/Kiếm 6 người nữa okie thời gian, okie chi phí, okie lịch trình cùng làm 1 team
2/Cònirm càng sớm càng tốt để xin giấy phép và book vé máy bay

Xin chân thành cám ơn!!

thich_o_nha
11-04-2016, 12:00
mình ko rep tin nhắn của bạn được, inbox cho mình email nha

huongxh1504
13-04-2016, 15:45
Mình dự định đi campuchia vào dịp nghỉ lễ 30 tháng 4 này. Và dự định đi bằng xe máy do đi từ ngoài bắc vào nên phải mượn bạn xe máy để đi. nếu đi xe không chính chủ thì có thể đưa qua campuchia được không? và thủ tục như thế nào?
Cám ơn mọi người.

Mr_NPT
14-04-2016, 00:21
Chào bạn,
Đợt tết ta vừa rồi mình cũng mang xe máy không chính chủ qua Cam gần 1 tuần và chuyến đi đã thành công :D Trong bài review của mình cũng có đề cập đến vấn đề của bạn :D
https://www.phuot.vn/threads/268745-H%C3%A0nh-tr%C3%ACnh-6-ng%C3%A0y-5-%C4%91%C3%AAm-%C4%91i-b%E1%BB%A5i-Sihanouk-Koh-Rong-Koh-Rong-Sanloem-Phnom-Penh?p=1417073#post1417073

huongxh1504
14-04-2016, 10:43
Chào bạn,
Đợt tết ta vừa rồi mình cũng mang xe máy không chính chủ qua Cam gần 1 tuần và chuyến đi đã thành công :D Trong bài review của mình cũng có đề cập đến vấn đề của bạn :D
https://www.phuot.vn/threads/268745-H%C3%A0nh-tr%C3%ACnh-6-ng%C3%A0y-5-%C4%91%C3%AAm-%C4%91i-b%E1%BB%A5i-Sihanouk-Koh-Rong-Koh-Rong-Sanloem-Phnom-Penh?p=1417073#post1417073

okay. Mình cám ơn bạn rất nhiều.

vietvoiz
12-06-2016, 12:42
em xin các bác cho ít tư vấn đi Thái lan với các tiêu chí sau

- Đi cuối tháng 11/2016 với gia đình và trẻ con, đứa bé 3 tuổi
- Ở 7 ngày, tính ở Bangkok và đi Pattaya hai ba hôm
- Đi các điểm tham quan nổi tiếng về văn hóa vui chơi, sốp ping là phụ
- Muốn di chuyển hầu hết bằng tàu điện trên cao và dưới đất
- Khách sạn nào độ 500K thuận tiện đi ra trạm tàu điện

Xin cảm ơn các bác

hungtuan
01-07-2016, 16:16
mình có tìm trên diễn đàn, nhưng ko có bài nào hướng dẫn chi tiết cách xin visa hongkong nên mình lập topic muốn hỏi:
Mình có dự định đi hongkong cùng 6 người nữa và muốn tự làm visa để tiết kiệm chi phí. Tất cả các hồ sơ mình đều có đầy đủ và ok hết.Tuy nhiên, đến đoạn nộp visa thì bị vướng ở chỗ này, (mình có tham khảo trên google thì ở đâu cũng nói như này):

1. Bạn gửi đơn và tất cả giấy tờ qua cho người bảo lãnh để họ nộp đơn cho văn phòng di trú ở Hong Kong ở địa chỉ sau đây: Receipt and Despatch Unit, Hong Kong Immigration Department, 2/F, Immigration Tower – 7 Gloucester Road, Wan Chai, Hong Kong. Thời gian mất khoảng 4 tuần.

2. Người bảo lãnh gửi đơn và giấy tờ của họ cho bạn để bạn nộp đơn ở Đại sứ quán hay Lãnh sự quán Trung Quốc tại Việt Nam. Thời gian 5 ngày – 1 tuần.
Cho mình hỏi ở cách số 2, cái "NGƯỜI BẢO LÃNH" là ai vậy, mình đi du lịch tự túc thì lấy đâu ra người bảo lãnh, và mình muốn kiếm người bảo lãnh thì kiếm ở đâu bây h. Bạn nào đã từng tự xin visa hongkong thì chỉ cho mình với
xin cám ơn

ngngduy
05-07-2016, 08:32
Mình ở Việt Nam. Hiện mình đang định sang Hokkaido để thăm bạn nhưng mình chưa rõ mọi thứ. Các bác nào có kinh nghiệm tư vấn cho mình xem đi sang đó như nào với. P/s: Mình dự định đi 5 ngày vào cuối tháng 7 này.

meouhoangcau
05-07-2016, 09:46
Bạn vào trang Japanguide tham khảo phần Destination Hokkaido tìm địa điểm thích đi rồi lên kế hoách nhé. Bạn đi đúng mùa Lavender thì nên đi Furano và Biei nhé:
http://www.japan-guide.com/list/e1101.html

ngngduy
05-07-2016, 10:06
Cảm ơn bạn :). Mình đi mục đích thăm bạn gái chứ ko đi du lịch. Hì bạn cho mình hỏi xin visa du lịch của Nhật có khó ko nhỉ ?

intel1985
09-07-2016, 14:44
Mình có chuyến đi pháp transit 1 ngày ở thái lan 1 ngày ở dubai bác nào có kinh nghiệm tư vấn dùm em với.các bác cho em hỏi an ninh thái lan thế nào,nếu từ sân bay Don Mueang về đến bangkok bao lâu đi bằng gì,chơi gì ở bangkok nghe nói thái lan buổi tối rất vui bác naog kinh nghiệm chỉ em với.em cảm ơn

meomap3012
09-07-2016, 22:45
Chào cả nhà,

Ngày 31/7 mình dẫn gia đình gồm 7ng đi Sing -Penang- Malay. Để tiết kiệm chi phí mình sẽ đi MRT-Bus, hiện mình có 3 thẻ MRT rồi, muốn hỏi mượn các bạn thêm 4 cái nữa.
Bạn nào có thể cho mình mượn từ ngày 30/7-8/8 mình về sẽ trả ngay.
Cảm ơn cả nhà :)

baokhuong
10-07-2016, 18:34
Về bangkok thì bằng taxi đó bác

intel1985
10-07-2016, 23:10
Về bangkok thì bằng taxi đó bác

VÀO ĐÓ RỒI ĐI ĐÂU CHƠI MỚI LÀ CÁI EM QUAN TÂM :d

nhtphong
11-07-2016, 15:21
VÀO ĐÓ RỒI ĐI ĐÂU CHƠI MỚI LÀ CÁI EM QUAN TÂM :d

Muốn chơi gì chơi ^^
Quan trọng là bác muốn gì, chứ hỏi vậy ai biết trả lời.
Nếu là em:
Sáng tham quan chùa, Hoàng cung.
Trưa lên 86 tầng ăn buffet ngắm toàn cảnh TL
Chiều ra trung tâm tìm quan cafa nào đó ngắm phố phường
Tối ra Khaosan ăn vặt làm vài chai xong matxa chân.

intel1985
12-07-2016, 14:08
Hp thì qua tớ cho mượn

intel1985
12-07-2016, 14:10
Muốn chơi gì chơi ^^
Quan trọng là bác muốn gì, chứ hỏi vậy ai biết trả lời.
Nếu là em:
Sáng tham quan chùa, Hoàng cung.
Trưa lên 86 tầng ăn buffet ngắm toàn cảnh TL
Chiều ra trung tâm tìm quan cafa nào đó ngắm phố phường
Tối ra Khaosan ăn vặt làm vài chai xong matxa chân.
Ok đó bạn có mấy chục tiếng nên chỉ cần thế thôi

meomap3012
25-07-2016, 22:53
Chủ Nhật này mình khởi hành rồi, bạn nào có thẻ cho mình mượn với nhé. Nếu có sim M1 để lại mình cũng đc. Thanks

hoahuongduong110
13-09-2016, 11:43
Em chảo cả nhà,

Từ nhỏ khi xem phim cổ trang Trung Quốc, em rất thích các cảnh trong phim, đặc biệt là các trấn cổ của Trung Quốc. :P :P :P. Dạo gần đây thấy có phong trào đi mấy thạch cổ trấn đó. Em đang rất cần kinh nghiệm của các anh chị đi trước review về PHƯỢNG HOÀNG CỔ TRẤN. Du lịch bên đó cần chuẩn bị những gì nhé.

Em cảm ơn cả nhà.

MrMilan
14-09-2016, 11:24
Thạch Cổ Trấn gần Đại Lý thuộc tỉnh Vân Nam còn Phượng Hoàng cổ trấn ở Hồ Nam, hai chỗ khác nhau mà

hoahuongduong110
15-09-2016, 13:22
Thạch Cổ Trấn gần Đại Lý thuộc tỉnh Vân Nam còn Phượng Hoàng cổ trấn ở Hồ Nam, hai chỗ khác nhau mà

Dạ em cảm ơn anh, em bị ghi thừa chữ "Thạch". Phượng Hoàng Cổ Trấn thôi anh.

tourclub
22-09-2016, 15:13
Em nghe nói Madives đẹp lắm định làm một chuyến du lịch cũng ông xã nhưng không biết có phải xin visa không? Bác nào đã đi rồi, tư vấn giúp em với nhé.

Luke1998
22-09-2016, 16:22
Em nghe nói Madives đẹp lắm định làm một chuyến du lịch cũng ông xã nhưng không biết có phải xin visa không? Bác nào đã đi rồi, tư vấn giúp em với nhé.

Ko nhà chị ơi visa on arrive tại sân bay

anhlq
26-09-2016, 14:06
Bạn xem giúp mình tất tần tật kinh nghiệm đi Maldives của mình, từ lúc chuẩn bị, đi lại ra sao, tìm và chọn resort, ở kiểu bụi ỏa các đảo local ở Maldives trog series bài viết này nhé: http://travelpx.net/tag/maldives

ruby_88
27-09-2016, 13:55
Đến Maldives bạn ko phải xin visa, cũng ko mất phí khi nhập cảnh, mọi thứ rất đơn giản.

Từ lúc xuống máy bay, bạn sẽ thấy ngay lối vào, chưa kịp háo hức xong cái vụ nhìn thấy bức tường có sơn màu mè biển cả "Welcome to Maldives" thì đã thấy quầy làm thủ tục nhập cảnh rồi. Sân bay khá là bé, điền mẫu form xếp hàng gặp hải quan, đóng dấu cộp cái rất nhanh.

babobadalo
01-10-2016, 22:26
Mình là Nam. Mình có dự định khám phá Ấn Độ một mình 5 ngày (hơi ít, vì mình chỉ xin nghỉ được thế). Theo các bạn với 5 ngày thì mình nên đi những lịch trình nào hợp lí. Mình dự định thăm đền Taj Mahal, nếu có tuyết mình muốn ngắm tuyết hay đến vùng núi nào lạnh lạnh (hình như Kashmir và đến sông Hằng coi dân Ấn ăn uống, thiêu xác, ngủ nghỉ ra sao. Mình tiếng Anh cũng tạm thôi, nhưng nghe nói bên Ấn đi một mình hơi ớn, bị hấp các kiểu, nếu bị hấp mình cho nó hấp luôn chỉ là đừng lấy tài sản của mình =))
Các bạn giúp mình tư vấn lịch trình nhé. Do đi lần đầu nên mình chỉ có 5 ngày nên mình đi để làm quen trước để chuẩn bị cho lần 2

ngocgoldsun
03-10-2016, 08:46
Mình đã đi Ấn Độ 2 lần , mình có thể chia sẻ với bạn những gì mình biết , 5 ngày là quá ít so với vùng đất Ấn rộng lớn , bạn có thể liên lạc điện thoại, zalo/viber 0918388674 ỏ skype ngocgoldsun81 ,

pinky2510
03-10-2016, 09:28
Mình chỉ có 1 lời khuyên duy nhất là bạn nên dùng 5 ngày ấy đi chỗ nào khác cần ít thời gian hơn, vì Ấn Độ rộng mênh mông, có những bạn đi vài lần, mỗi lần vài tuần mà cũng chưa đi hết nổi. Riêng mình đi 1 vòng các điểm nổi bật vùng Bắc Ấn hết 15 ngày mà cũng chỉ là cưỡi ngựa xem hoa.

Nếu thật sự bạn phải đi thì mình nghĩ chỉ đủ cho bạn đi Taj Mahal, từ Delhi đi tàu đến Agra, thăm Taj Mahal xong trở về Delhi 1 ngày nữa là hết 5 ngày vì đi và về hết 2 ngày rồi. Hiện tại đã có đường bay thẳng KUL-DEL bay 5 tiếng nên cũng đỡ mất thời gian chờ transit tại Kolkata như trước. Nếu bạn ở SG thì lại càng tiện hơn vì nhiều chuyến SGN-KUL trong ngày. Nhưng túm lại là đối với Ấn Độ thì 5 ngày vẫn là không thể, vì nếu chỉ đi được 1 điểm thì phí tiền vé máy bay quá.

s0n_1610
04-10-2016, 00:37
Giữa tháng 10 mình có chuyến du lịch Quảng Châu - Phượng Hoàng Cổ Trấn.

-Các bạn tư vấn giúp mình phương tiện lại. Mình ở Hà Nội. Visa thì minh có rồi

-Mình muốn đi tàu hỏa và đến Quảng Châu trước, xog mới đi tiếp Phượng Hoàng Cổ Trấn

-Các bạn tư vấn giúp mình các địa điểm tham quan ở: Quảng Châu và Phượng Hoàng cố Trấn, lịch trình đi thăm quan từng ngày luôn cho tiện

-Và bên Trung Quốc vào facebook bằng cách nào, đăng kí 3g ở TQ thế nào

-Mình cảm ơn

harleymint
04-10-2016, 17:43
mình dự định cuối tháng sau đi tự túc, visa vé máy bay thì ok rồi nhưng mình vẫn ko rõ cách sắp xếp chuyến đi như thế nào cho phù hợp tại vì có quá nhiều địa danh muốn đi nhưng thời gian thì ko nhiều và cũng k rành chỗ ở làm sao
những nơi mình muốn đi là:
- đài bắc: chợ shilin, chợ ximending, taipei 101, taipei zoo, núi dương minh, suối nước nóng beitou, jiu fen, shi fen, tamsui nếu có thời gian thì mình muốn đi hualien - taroko - mt hehuan luôn
- sau đó mình muốn đi 2 nơi ở phía dưới là hồ nhật nguyệt (sun moon lake) và núi a lí (alishan) rồi quay về đài bắc để bay lượt về chứ k xuống cao hùng - đài nam

với những nơi mình muốn đi như vậy những bạn có kinh nghiệm đi du lịch đài loan có thể nào giúp mình sắp xếp cách đi sao cho thuận tiện và tiết kiệm thời gian ko? mình có cần phải xuống đài trung ở ko hay đi sun moon lake và alishan có thể về trong ngày? vì muốn tối về lại đài bắc cho tiện nhưng nếu quá xa thì mình nên ở lại đâu để khám phá hai chỗ đó, ví dụ taichung? mình dự định là đi khoảng 5 ngày, bay chiều tối về cũng chiều tối, nếu k đủ thời gian thì mình có thể đôn lên 7 ngày, các bạn gợi ý giúp mình nên sắp xết hoặc bỏ bớt chỗ đi thế nào nhé

Leo84
15-11-2016, 11:05
Có bạn nào cuối tháng 12 này đi Thái Lan không? Mình tính đi mà đi 1 mình hơi buồn

luckyboy120692
24-11-2016, 16:15
Theo kế hoạch là tết ra em xuất ngoại sang Sing. Vé và khách sạn em đã đặt rồi. Khách sạn đặt ABC hostel qua booking vì nghe đồn là ok.
Em đi 4 ngày 3 đêm, lộ trình dự kiến lộ trình tạm thời của em như sau:
Ngày 1: Sáng bay sang changi làm thủ tục nhập cảnh rồi về KS luôn, chiều và tối loanh quanh khu trung tâm.
Ngày 2: Đi một số điểm mà các bác hay chia sẻ trên diễn đàn
Ngày 3: Đi sang bên kia Johor Bahru, chiều lại về Sing. (Đi sang làm cái dấu sống ảo tý, với nghe các bác bảo Sing vs Malay nhịp sống đối lập nhau. cũng ham hố sang Malay xem như thế nào)
Ngày 4: Loanh quanh ở Sing rồi chiều lên xe ra sân bay đi về SG.

Các bác tư vấn giúp em xem lộ trình như vậy đã ổn chưa. với lịch trình như vậy em cố gắng đi các điểm mà các bác review là đáng đi và nên đi. Bên cạnh đó cho em hỏi việc đi sang Johor Bahru rồi chiều quay về có vấn đề gì không ạ. Bên xuât nhập cảnh có làm khó hay cần điều kiện gì đặc biệt không?

Quieny
02-12-2016, 11:43
Hi mọi người,

Tết này em book vé đi Nepal và New Delhi 10 ngày. Dự định của em như sau:

Từ 27/1 - 01/02: Nepal
Từ 01/02-05/02: New Delhi.

Mọi người truyền kinh nghiệm giúp em nên đi những đâu và có lưu ý gì đặc biệt không nhé ạ. Đi 3 đứa con gái qua Ấn Độ cũng hơi sợ sợ. Ngoài ra thời điểm này em không biết là có trekking được nhiều không?

Em cảm ơn nhiều

VienTran
06-12-2016, 15:47
Hi bạn,

Mình đi India từ 29/1 -9/2, group mình có 2 người ( mình và 1 thầy nữa) sẽ tham quan Delhi- Varanasi- Bodhgaya va Kolkata. Skype cua minh dinhvien82, mobile 0909351533. Có gì thì join chung cho vui.

akanovaro
30-12-2016, 23:15
Xin chào các bạn, xin các bạn hãy gợi ý dùm mình địa điểm tham quan, vui chơi, khách sạn trên hành trình du lịch với. Mình và bà xã lần đầu tiên đi du lịch Nhật Bản, bọn mình sẽ đến Kansai, Osaka vào lúc 9:20AM ngày 12/1/2017 và rời Nhật Bản vào 11:30AM ngày 19/1/2017. Xin các phượt thủ có kinh nghiệm hướng dẫn bọn mình cụ thể lịch trình đi khám phá Osaka và các khu vực xung quanh nhé. Bọn mình đi theo dạng du lịch bụi tiết kiệm, mọi ý kiến đóng góp mình xin ghi nhận ! Xin cảm ơn

SuperBackpacker
16-01-2017, 17:53
Tình hình là em định đi Myanmar 14 ngày. 1 vòng của em như này:
Yangon - Inle - Mandalay- Bagan- Mrauk U - Yangon.

Em search mạng ko thấy có bus từ Bagan đến Mrauk U và từ Mrauk U đến Yangon.
Đợt này em muốn đi Mrauk-U quá nên phải quyết đến bằng được.

Có bạn nào biết làm sao để đến Mrauk-U bằng bus hay phuơng tiện gì được ko? ( ưu tiên bus vì rẻ :D )

Thanks cả nhà!

greenleafptnk
17-01-2017, 17:16
Mình có sách hướng dẫn đi lại Myanmar, trong đó có ghi thế này:
-Từ Yangon đến Mrauk-U mất 20 tiếng bus, giá tầm 25-30k, VIP bus nối các thành phố đặc định.
-Từ Mandalay mất 18 tiếng.
-Từ Magway mất 11 tiếng. Từ Bagan đến Magway mất 4-5 tiếng.
Hình như rất ít người đi kiểu vầy, nên mình nghĩ bạn hỏi trực tiếp các hãng bus bên đó thử xem. Điển hình là nhắn tin trực tiếp hỏi JJ Express xem có chạy đến Mrauk U không.
Ngoài ra còn có cách đi bus từ Yangon đên Sittway, rồi sau đó đi đường thủy đến Mrauk U.

linhcio
30-01-2017, 10:05
Mình đang định làm chuyến khám phá qua khu vực Tây An, Thiểm Tây, TQ, nơi có lăng mộ Tần Thuỷ Hoàng
có ace nào đã đi rồi thì có thể cho mình ít thông tin, lịch trình, các điểm đi chính được không ạ
Tôi xin cảm ơn!!! :)

Bee25
06-02-2017, 11:04
- Bạn lên trang Lonely Planet, vào phần Asia chọn China rồi chọn chapter là ShaanXì (Thiểm tây) giá khoản 4USD. Vì với file đó bạn có tất cả thông tin và giá cả từ hostel, hotel, chỗ ăn uống trạm xe bus, điểm tham quan ... Ngoài ra họ cũng tư vấn 1 số cung đường cho bạn. Sau đó bạn vào mấy trang mấy công ty du lịch ở VN tìm cái lịch trình nào thích nhất.
- Tìm vé máy bay thì vào Skyscanner để tìm vé giá rẽ nhất.
- Vào mấy trang như, Agoda, Hostelbookers, TRipAdvisor ... để book khách sạn và nếu đi đông và muốn đi xe riêng thì hỏi cái khách sạn bạn book có cho thuê xe hoặc tìm giúp bạn. So sánh giá cả và cuối cùng xách balo lên và đi. Enjoy your trip.

HungHo
06-02-2017, 16:09
Osaka là thành phố lớn thứ 3 nằm trên đảo Honshu của xứ sở hoa anh đào hội tụ đầy đủ những nét văn hóa truyền thống cho tới hiện đại. Osaka được biết đến với nhiều biệt danh như “thành phố sương mù”, “thành phố nước”, “cửa ngõ quốc gia” hay “nhà bếp của Nhật”.

Các hãng hàng không khai thác chuyến bay tới Osaka bao gồm China Airlines, Vietnam Airlines, Japan Airlines, All Nippon Airways, v.v. Trong số đó, hãng hàng không China Airlines luôn đảm bảo cung cấp vé máy bay đi Osaka giá rẻ cùng chất lượng dịch vụ chuyến bay tốt nhất.

Hành khách Việt Nam đi Osaka xuất phát từ sân bay quốc tế Nội Bài (HAN) và sân bay quốc tế Tân Sơn Nhất (SGN) với điểm đến là sân bay quốc tế Osaka hoặc cảng hàng không quốc tế Kansai (KIX).

Vé máy bay đi Osaka (KIX) (http://chinaairline.biz/china-airlines-khuyen-mai-ve-may-bay-di-nhat-gia-re-nhat/) giá rẻ nhất tại Việt Nam của hãng hàng không China Airlines (http://chinaairline.biz/) chỉ từ 419 USD áp dụng cho hành trình bay nối tuyến từ Việt Nam đi Kansai, quá cảnh tại sân bay quốc tế Taiwan Taoyuan (Đài Bắc).

Sân bay quốc tế Kansai là sân bay chính phục vụ những chuyến bay thương mại tại Osaka. Hành khách của hãng China Airlines làm thủ tục check-in tại quầy H, nhà ga số 1.

Thời điểm thích hợp để du lịch Osaka là mùa xuân từ tháng 3 đến tháng 4 vì có khí hậu mát mẻ, đặc biệt đây là thời điểm hoa anh đào nở rất đẹp. Từ tháng 10 và tháng 12 khí hậu mát mẻ dễ chịu với nhiệt độ khoảng 15 đến 20 độ C và có thể có tuyết rơi.

Phương tiện lý tưởng để đi lại ở Osaka là tàu điện ngầm, tàu điện JR hoặc các loại tàu điện khác như Kintetsu. Bạn nên chuẩn bị một tấm bản đồ thành phố và bản đồ các tuyến đường tàu điện ngầm để tiện khám phá thành phố.

Một số khách sạn, bình dân ở Osaka:

1. Sauna & Capsule Spadio Hotel – 2-1-1, Sakuragawa, Naniwa-ku, Namba, Osaka – Có giá từ 37,90 USD
2. Mimatsuso – Takamatsukita 1-4-30, Sân Bay Kansai, Osaka – 49,14 USD
2. Hotel Raizan South – 1-3-3 Taishi Nishinari-ku, Tennoji, Osaka – 50,76 USD
4. Hotel Carnet – 5-15-22 Higashinaniwa-cho,Amagasaki-shi, Amagasaki, Osaka – 54,15 USD
5. Osaka Tsuruhashi Rezidensi Private Apartment – 7 – Rezidensi 307, Tsuruhashi 2-10-18, Ikuno-ku, Tennoji, Osaka – 73,07 USD

GỌI NGAY TỔNG ĐÀI ĐẶT VÉ 08 3925 9858 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN CHUYẾN BAY TỐT NHẤT ĐẾN OSAKA!

Nếu chưa có ý định mua vé ngay, bạn cũng có thể gọi đến tổng đài trên để được tư vấn miễn phí về hành trình bay, các điểm tham quan cũng như các quy định về di chuyển bằng đường hành không.

Chúc bạn có chuyến đi Osaka vui thú và đáng nhớ !

hoaike
09-02-2017, 21:14
chào anh chị. dịp lễ 30/4 năm nay đc nghỉ 4 ngày nên em cùng nhóm bạn dự kiến đi Koh Rong Samloem bằng oto. có anh chị nào từng đi bằng oto chưa ạ. em vẫn đang thắc mắc về vấn đề hải quan. với cả đường bên Cam có dễ đi hay không? thanks cả nhà

brits
10-02-2017, 08:06
đường bên Cam vắng hoe à, dễ đi thôi, cơ mà bạn ra đảo thì ô tô để đâu?
theo mình nếu ko có nhu cầu đi lại trên đất liền thì bắt xe khách mà đi cho khỏe :)

confuse
10-02-2017, 10:05
Tháng 4 này mình có dự định làm 1 chuyến du lịch và mình thấy indonesia cũng có những bãi biển đẹp và mình cũng chưa đặt chân đến đó bao giờ. Mọi người có ai đi qua rồi có thể chia sẻ mình kinh nghiệm về du lịch indonesia tự túc ko? Mình cũng có search thấy nó cũng toàn chỉ chung chung. Nên ai có kinh nghiệm có thể chia sẻ mình về hãng máy bay giá rẻ, những điểm đáng để đi ( mình dự định sẽ đi 1 tuần ) và trên hết là có thể ước lượng chi phí cho 1 chuyến đi indonesia tầm cỡ nhiêu ko
Thanks mọi người, mình chỉ là dân nghiệp dư mới tập tành đi du lịch tự túc dc 2 tour thôi nên mong mọi người thông cảm

pinky2510
10-02-2017, 10:50
Indo có hơn 10,000 đảo lớn nhỏ. Bạn phải tìm hiểu, khoanh vùng và xác định là sẽ đi vùng nào thì mới chia sẻ thông tin được chứ. 1 tuần chắc đủ để đi Bali thôi. Cụ thể hơn nữa đi nha bạn.

confuse
10-02-2017, 13:03
Indo có hơn 10,000 đảo lớn nhỏ. Bạn phải tìm hiểu, khoanh vùng và xác định là sẽ đi vùng nào thì mới chia sẻ thông tin được chứ. 1 tuần chắc đủ để đi Bali thôi. Cụ thể hơn nữa đi nha bạn.

có lẽ mình đi đến Jakarta, đảo Bali và nếu được thì có thể là núi lửa Bromo. Do mình search các bài review cho indonesia ít quá nên mình cũng ko biết sẽ đi thế nào chỉ thấy dc những điểm chính mà đến thôi.

Bee25
10-02-2017, 17:09
Đường Cam dễ đi như khó về bạn ạh. Nếu qua đó thì đường đi vắng thì càng không nên đi 1 mình mà phải đi rất nhiều mình và có kèm hàng nóng. Bên đó ban đêm họ xài hàng nóng không đấy.

linhcio
12-02-2017, 14:23
Cám ơn bạn đã giúp!!! :)

fungen9x
28-02-2017, 00:37
Nếu đăng sai chuyên mục xin nhờ mod move về đúng chuyên mục hộ
Số là mình đang cần sang bên châu Vân Sơn để tìm mua tam thất và các loại dược liệu khác nên rất cần 1 bạn có kinh nghiệm đi cùng để chỉ đường vì mình chưa sang đó bao giờ. Ai đã từng đi rồi hay biết đường xin lập nhóm để mình đi ké với ạ

thich_o_nha
14-03-2017, 10:26
Mình đáp máy bay ra Pleiku sau đó đi xe nào qua Banlung thì tiện và an toàn vậy các bạn? Tiện cho mình hỏi ngoài hồ Yeak Laom ra Banlung còn những chỗ nào đáng tham quan ko vì mình đi khá ngắn ngày

lannguyen1510
15-03-2017, 08:13
Hello anh chị em!!!

Có ai có ý định đi Lệ Giang-Shangri la từ 22-27/3 không ạ? Cho mình đi ké với ạ. Mình không biết tiếng Trung lại thân cô thế cô nên đi du lịch ở đó cũng hơi run. Đầu tiên nghĩ bụng thuê phiên dịch và tourguide nhưng chi phí đắt đỏ quá, tầm 600 tệ/ngày nên hơi lăn tăn.

Vì vậy chẳng may có anh chị em nào cũng đi cùng thời gian đó thì cho mình đi ké với ạ. Thank you cả nhà!!!(c)(c)(c)(c)(c)

kimvanchinh
17-03-2017, 19:51
Xe khách Pleiku - Banlung thẳng tiến thôi. 150km chạy nhanh mút chỉ luôn.

Bunatino21
20-03-2017, 00:05
mình vừa đi tháng 10/2016 thì có 2 nhà xe chạy tuyến này là xe Viên hạnh (sdt: 0914168344) và xe Diên hồng. Mình đi xe diên hồng. 1 ngày có 1 chuyến xuất phát lúc 7h30 sáng, từ banlung quay lại cũng là 7h30. Xe đi khoảng 3 tiếng đến nơi, xe này rất ít khách chủ yếu là để chở hàng.
Banlung thì ít chỗ chơi, chỉ có hồ yeak laom và mấy cái thác nhỏ

thich_o_nha
20-03-2017, 08:46
Xe khách Pleiku - Banlung thẳng tiến thôi. 150km chạy nhanh mút chỉ luôn.

mình vừa đi tháng 10/2016 thì có 2 nhà xe chạy tuyến này là xe Viên hạnh (sdt: 0914168344) và xe Diên hồng. Mình đi xe diên hồng. 1 ngày có 1 chuyến xuất phát lúc 7h30 sáng, từ banlung quay lại cũng là 7h30. Xe đi khoảng 3 tiếng đến nơi, xe này rất ít khách chủ yếu là để chở hàng.
Banlung thì ít chỗ chơi, chỉ có hồ yeak laom và mấy cái thác nhỏ

cám ơn 2 bạn nhiều nghe, mình sẽ liên hệ các nhà xe này thử. mình đi chủ yếu đi hồ với ngắm cảnh tự nhiên thôi :)

dxt310
27-03-2017, 16:14
Cảm ơn bác, tháng 6 này bọn em đi Sing, 2 nữ 1 nam thuê 1 phòng 4 giường, phòng tắm ngoài. Lần đầu sang Sing nên cũng hơi bỡ ngỡ.

Bác có gợi ý là đi chơi ở đâu không, ăn ở bọn em lo được mà không biết chơi gì cho vui, phù hợp mà rẻ rẻ chút. Bác có vào qua Casino bên đó không, đang định sang xem cái cho biết mà không biết vào có mất vé không bác.

Có gì cần note lại nữa không, bác cho em thêm thông tin đi, lịch trình, địa điểm, món ăn, vui chơi...

thank bác nhiều

guyviet
04-04-2017, 10:14
Cho mình hỏi thăm chút,vì rất muốn đến thăm đai loan.mình làm tự do nên không biết xin visa đài loan có được và dễ không?cách thức như thế nào?những năm 1998,99,2000 mình đã từng đi công tác tại đây,thời gian mỗi năm là 2 tháng.có ai rành về Vân đđề này giúp mình nhé.thanks=))

AnnaLovesTravel
13-04-2017, 13:54
Tớ có kế hoạch đi Nhật Bản từ 24/4 tới 5/5, Đài Loan từ 5/5 tới 12/5.
Hiện tại vẫn đang solo travel.
Nhật thì đang là mùa đẹp nhất để đi du lịch, hoa Anh Đào tại điểm ngắm đẹp nhất nước Nhật là công viên Hirosaki tới cuối tháng 4 mới nở, và thời tiết đã ấm dần.

Châu Âu, Châu Mỹ tớ đã đi nhiều rồi, nên kinh nghiệm travel khá ok.
Tớ đang ôn lại tiếng Nhật nên cũng bập bẹ được, hỏi đường, gọi món ok.

Bạn nào ở 2 nước trên vào khoảng thời gian đó thì tham gia cùng tớ cho vui nhé.

Ở Nhật tớ định đi Fukuoka, Hiroshima, Kyoto, Osaka, Nagoya (đi thăm suối nước nóng onsen thiên nhiên, và ở nhà truyền thống Ryokan của Nhật), Tokyo, Hirosaki (ngắm lễ hội hoa anh đào ở 1 trong những điểm ngắm đẹp nhất nước Nhật).

Nếu có bạn nào lái đc xe ô tô đi cùng thì mình sẽ đi thêm cả Hokkaido.

Ở Đài Loan thì Taipei (hồ Nhật Nguyệt), Cao Hùng ...

Tớ muốn tìm thêm 1-2 người, đi nhóm nhỏ thôi.

baokhuong
14-04-2017, 06:32
Cho em hỏi cao hùng thì ngày mấy đi vậy ? Taipei thì em đi rồi , mình gặp nhau ở cao hùng đc ko

richwong
14-04-2017, 16:02
Chào bạn !
Bên mình chuyển cho thuê nhà nghỉ homestay ở Osaka, bạn nào có nhu cầu liên hệ mình nhé.
Zalo: (+81)080 2474 2288
Facebook: hamaguchi810

quoccong11
28-05-2017, 11:51
Sắp tới em có dự định của em là sẽ phượt hết Việt Nam và sang Lào, vấn đề là em mới đi 1 lần, và cũng không nắm rõ lịch trình cụ thể, đi tới đâu mệt thì nghỉ chứ không có kế hoạch sẵn, do đó bị lạc vài lần.. Ai đã đi rồi cho em cái lịch trình cụ thể với, thank all

guyviet
28-05-2017, 14:16
Chào cả nhà,xin cho mình hỏi chút,nghe nói từ 1/9 năm nay đai loan sẽ miễn visa có phải không?anh chị nào rành Vân đe này xin chỉ giúp.xin cám ơn

pvandung
24-08-2017, 15:00
Hiện tại mình đang có trường hợp như sau

Vợ mình mang thai, tính cả thời gian về được 30 tuần, muốn đi du lịch trước khi sinh. Mình đi Malaysia của hãng Malaysia Airlines. Mình có gọi điện hỏi tổng đài thì báo chuẩn là dưới 35 tuần thì bay được, chỉ cần sổ khám thai, xác nhận đủ điều kiện đi máy bay là OK. Nhưng mình có các thắc mắc như sau:

1) Chuẩn để bay có phải là dưới 35 tuần ko (bay quốc tế)
2) Sổ khám thái + các giấy tờ liên quan đều thể hiện tiếng việt, khi nhập cảnh thì như thế nào để hải quan có thể hiểu
3) Có cần làm mẫu đơn MEDIF ko
4) Mang thai 30 tuần có thể nhập cảnh vào Malaysia ko.
Vài vấn đề ko hiểu, mong ACE trong diển đàn giúp đỡ. Nếu có post sai admin đừng xóa bài e.
Em xin cám ơn

chipchip1904
18-10-2017, 15:08
Không biết trong diễn đàn có bạn nào đã từng có kinh nghiệm claim tiền bảo hiểm du lịch khi đi du lịch các nước không nói tiếng Anh hay tiếng Pháp nhưng Nhật Hàn hay không :)
Ba mẹ mình sắp đi Nhật tính mua cho chắc ăn mà hỏi PVI liên kết với VN air thì họ bảo phải hợp pháp hóa lãnh sự, không biết có công ty bảo hiểm nước ngoài nào có chi nhánh ở Nhật để khỏi phải dịch hóa đơn nếu phải đi khám bệnh không.
Cám ơn mọi người

jonidontcry
18-10-2017, 23:11
Bạn tìm hiểu mua AIG hoặc Liberty xem sao. Họ có chi nhánh khắp thế giới.

dimuonnoi
10-11-2017, 16:44
Cho mình hỏi xíu nha các bạn.
Ngoài những địa điểm nổi tiếng ở Campuchia như BoKor, KohRong, KohRong Saloem, Angkor, còn nhưng chỗ nào mới lạ, mang tính trải nghiệm thách thức không nhỉ?
Bạn nào đã đi Campuchia nhiều cho một số gợi ý về những điểm đẹp ở Campuchia nhé:)

namthang
03-12-2017, 19:25
Em không có kinh nghiệm gì cả, chỉ có chút hình ảnh gởi bác làm động lực trước lúc lên đường ;)
Xem thêm trên Flickr của em https://flic.kr/s/aHsk1wn8L3

https://farm6.staticflickr.com/5589/14974855011_5d86727214_b.jpg (https://flic.kr/p/oPh3Fn)

IGM_1537 (https://flic.kr/p/oPh3Fn) by Thang Vu Nam (https://www.flickr.com/photos/namthang/), on Flickr

livetolove27
19-12-2017, 19:26
Hi các bạn,

Mình đang có lịch trình đi bụi Đài Loan vào tháng 3/2018. Mình dự định đi 8 ngày như sau:

Ngày 1: Bay Saigon - Đài Trung
Ngày 2: Đài Trung - Chiayi - Alishan
Ngày 3: Alishan - Chiayi - Đài Trung
Ngày 4: Đài Trung - Hoa Liên - Toroko
Ngày 5: Hoa Liên - Đài Bắc
Ngày 6: Đài Bắc: làng mèo Houtong, Cửu Phần, Thập Phần
Ngày 7: Đài Bắc
Ngày 8: Bay Đài Bắc - Sài Gòn

Lịch trình như này có ok chưa ạ? Mình muốn đi ngược như này để ngày cuối ở Đài Bắc tha hồ lượn lờ mua mask ạ :D

Ngủ đêm ở Alishan có ok không ạ mình thấy mọi người thường đi day trip ở đó thôi.
Mình đi từ 17 - 25/3/2018, không biết mùa đó còn hoa anh đào không nhỉ :help

Mọi người có kinh nghiệm gì xin chia sẻ mình với nha. Cám ơn nhiều ạ ;)

JnL
20-12-2017, 13:30
Hi các bạn,

Mình đang có lịch trình đi bụi Đài Loan vào tháng 3/2018. Mình dự định đi 8 ngày như sau:

Ngày 1: Bay Saigon - Đài Trung
Ngày 2: Đài Trung - Chiayi - Alishan
Ngày 3: Alishan - Chiayi - Đài Trung
Ngày 4: Đài Trung - Hoa Liên - Toroko
Ngày 5: Hoa Liên - Đài Bắc
Ngày 6: Đài Bắc: làng mèo Houtong, Cửu Phần, Thập Phần
Ngày 7: Đài Bắc
Ngày 8: Bay Đài Bắc - Sài Gòn

Lịch trình như này có ok chưa ạ? Mình muốn đi ngược như này để ngày cuối ở Đài Bắc tha hồ lượn lờ mua mask ạ :D

Ngủ đêm ở Alishan có ok không ạ mình thấy mọi người thường đi day trip ở đó thôi.
Mình đi từ 17 - 25/3/2018, không biết mùa đó còn hoa anh đào không nhỉ :help

Mọi người có kinh nghiệm gì xin chia sẻ mình với nha. Cám ơn nhiều ạ ;)

Nghỉ đêm trên Alishan khá đắt, mà m nghĩ cũng ko cần thiết phải ở đêm. Đợt m đi Alishan cũng tầm đó, hoa hoét tưng bừng. Ở Taichung cũng có cả Sun Moon Lake, Gaomei Wetlands, Cingjing Farm nữa. Có direct bus từ SML tới Alishan đó bạn.

Từ Taichung đến Hualien nếu muốn đi trục tiếp bạn phải đi qua núi. Có 1 số tour bus họ đi như vậy (vd: RoundtaiwanRound, Ego bus) qua đỉnh Hehuanshan rất đẹp, giá tour thì ko đẹp ^^. Nghe nói là đường cũng khá nguy hiểm, nhưng ăn chơi thì máu luôn :)). Đợt trước m định đi mà ko có dịp. Còn nếu không thì bạn phải đi train/ high speed rail lên Taipei rồi từ đó đi train tới Hualien. Taroko rất đáng để đi.

livetolove27
20-12-2017, 15:48
Cám ơn bạn nha. Mình cũng vừa tham khảo thông tin mới biết là đi từ Đài Trung qua Hoa Liên chỉ có thể đi bus, nhưng chắc mình sẽ chọn bus luôn :D
MÌnh muốn ngủ đêm ở Alishan để sáng hôm sau ngắm bình minh đó. Nghe bạn nói chắc để mình tham khảo thêm chi phí xem sao. Thanks bạn nhiều nha.

livetolove27
20-12-2017, 15:48
Cám ơn bạn nha. Mình cũng vừa tham khảo thông tin mới biết là đi từ Đài Trung qua Hoa Liên chỉ có thể đi bus, nhưng chắc mình sẽ chọn bus luôn
MÌnh muốn ngủ đêm ở Alishan để sáng hôm sau ngắm bình minh đó. Nghe bạn nói chắc để mình tham khảo thêm chi phí xem sao. Thanks bạn nhiều nha.

Anhhoang167
22-12-2017, 15:33
Hi bạn, bạn cho mình hỏi chi phí bạn dự tính bao nhiêu ạ? (Ko bao gồm shopping). Năm sau mình cũng muốn đi Đài vào tầm thời gian đó ^^ Thanks bạn nha

livetolove27
26-12-2017, 08:53
Hi bạn, bạn cho mình hỏi chi phí bạn dự tính bao nhiêu ạ? (Ko bao gồm shopping). Năm sau mình cũng muốn đi Đài vào tầm thời gian đó ^^ Thanks bạn nha

Hi bạn, mình chưa tính hết các chi phí. Mình lên chi phí xong sẽ share bạn nhé ^^

chinming
27-12-2017, 16:18
Xin chào cả nhà! Tết này mình có dịp qua Đài Loan thăm người thân bên đó và ở lại 7 chơi trừ ngày kể cả ngày đi và ngày về. Mình ở bên Chayia. Mình cũng tính chỉ chơi trong đài nam và đài trung hoặc cao hùng cho gần vì mình lỡ book vé đến đài trung và về từ sân bay đài nam.
Vậy mình sẽ đi đâu gần đó.
Mình tính đi Alisan 1 ngày, bảo tàng mỹ thuật qimei ở Đài Nam và đi chùa long hổ (không biết ở đài trung hay cao hùng)
Ngoài ra thì mình đã lên kế hoạch được người nhà chở đi phật quang tự và nhật nguyệt đàm chơi.
Và thẻ easy card có nên mua khi mình chỉ lưu lại ở đài nam. Vì nghe nói ở đài nam ít xe công cộng hơn là đài bắc và đài trung
Xin cám ơn

koibito1610
02-01-2018, 23:25
Chào cả nhà,

Tình hình là ngày 19/01/2017 (thứ 6) em đang muốn đi trượt tuyết ở GALA YUZAWA SNOW RESORT (tỉnh Niigata). Không biết có anh chị em, bạn bè gần xa nào có kế hoạch như em thì cùng đi cho vui ạ chứ em đi 1 mình thấy hơi bơ bơ:hit

moniu
03-01-2018, 09:30
Bạn cho cái plan cụ thể hơn đi ạ, đi từ đâu, kế hoạch, chi phí dự trù ntn ạ?

matrix103dpi
04-01-2018, 14:59
Tết này mình dự định đi Việt - Cam - Lào trong 5 ngày bằng xe máy. Sáng ngày 1 đi và tối ngày 5 có mặt ở VN, mọi thứ như giấy phép, xe cộ, tư trang mình đã chuẩn bị rồi

Nhờ mọi người tư vấn giúp mình:

1. Chỗ tham quan và lịch trình đi (bắt buộc phải ghé qua Angkor nhé)
2. Chỗ ngủ (mình dự định đặt phòng qua Agoda)
3. Các vấn đề khác như văn hóa, ngôn ngữ, tiền (tính đổi ra 200 USD tiền lẻ)
4. Và những thứ khác ai có kinh nghiệm đi rồi chia sẻ với mình nhé

Cảm ơn, chúc mọi người sức khỏe!!! (BB)

kimvanchinh
05-01-2018, 10:27
Hỏi rất vớ vẩn, chẳng biết xuất phát từ đâu, must have đi Angkor thì OK nếu đi từ Miền Nam hoặc miền Trung, nhưng Lào định đi đến đâu. Nếu đi từ Cao Bằng hay Hà Nội thì bạn chỉ đi được xe máy đến Angkor rồi đi máy bay về mà thôi

luuvuongftu
08-01-2018, 13:44
Mình sẽ đi phượt Philippine (Manila - Boracay - Cebu) từ 25/2 đến 3/3, xuất phát từ Hà Nội.
Budget khoảng 15 triệu. Hiện đang có một số vé rẻ và mùa này cũng là mùa đẹp nhất của Philipine nên rất thoải mái không sợ mưa bão.

Mọi người có ai có interest thì có thể email mình [email protected] hoặc sms 0985480748.
Mình thường đi du lịch Indo - Malay - Sing, còn Phil thì đây là lần đầu nên cũng chưa có kinh nghiệm gì.

KPOT
08-01-2018, 15:00
Hỏi rất vớ vẩn, chẳng biết xuất phát từ đâu, must have đi Angkor thì OK nếu đi từ Miền Nam hoặc miền Trung, nhưng Lào định đi đến đâu. Nếu đi từ Cao Bằng hay Hà Nội thì bạn chỉ đi được xe máy đến Angkor rồi đi máy bay về mà thôi

Sao lại chỉ đi được đến angkor thôi vậy bác ? xe máy không cho đi chiều về ạ ?

kimvanchinh
08-01-2018, 19:02
Sao lại chỉ đi được đến angkor thôi vậy bác ? xe máy không cho đi chiều về ạ ?
Ở chỗ bạn ấy chỉ có 5 ngày, nếu đi từ Hà Nội thì đến được Angkor ít nhất mất 3 ngày, xem angkor 1 ngày rồi về máy bay là vừa. Nếu đi từ Sài Gòn, theo ngả Samat - Kongpong Chàm đi khỏe thì tối đêm đến được Angkor, ở đó thăm ít nhất 1-2 ngày rồi về (ngả Phnom-Penh) là vừa, không thể đi Lào được

dulichsuoigiang
09-01-2018, 13:49
Mình sẽ đi phượt Philippine (Manila - Boracay - Cebu) từ 25/2 đến 3/3, xuất phát từ Hà Nội.
Budget khoảng 15 triệu. Hiện đang có một số vé rẻ và mùa này cũng là mùa đẹp nhất của Philipine nên rất thoải mái không sợ mưa bão.

Mọi người có ai có interest thì có thể email mình [email protected] hoặc sms 0985480748.
Mình thường đi du lịch Indo - Malay - Sing, còn Phil thì đây là lần đầu nên cũng chưa có kinh nghiệm gì.

Có lọch trình cụ thể k bạn?Đi từ đâu bạn ơi?

linhhoncatbui
11-01-2018, 15:13
Bạn lên lịch cụ thể đi, xem có duyên ko. Mình cũng chưa đi Phi ? kha kha -- Facebook : Ma Trơi

ellentran
13-01-2018, 22:41
Mọi người cho mình hỏi là đi Đài Bắc ngày 10 - 14/3 thì hoa anh đào có nở rộ chưa ạ?
Lịch trình của mình là Dương Minh Sơn, A Lý Sơn (2 ngày), công viên Taroko và Taipei 101.
Mình có thể mua tour 2 ngày Alishan ở trang nào được ạ? Vì Klook với KKday mắc quá (cộng tiền khách sạn vs ăn uống luôn là 4tr rồi :()
Cảm ơn cả nhà!

pvandung
27-02-2018, 15:28
Hiện tại mình đã book vé online thành công, nhưng phát sinh thêm đứa cháu mình (11 tuổi 10 tháng) muốn đi chung. Và hiện tại mình không biết xử lý như thế nào
1) Book thành vé người lớn, thì khi ra sân bay có bị vấn đề gì ko về mặt giấy tờ (ở VN và Malaysia). Vì booking chỉ có 1 mình vé
2) Có hướng xử lý nào khác ko. Vé mình book online nên đại lí ko chịu xử lý
Xin cám ơn

thanhthang2410
27-02-2018, 20:29
Chào pvandung,

Cái này còn tùy vào hãng hàng không nào. Mình từng mua vé bổ sung cho trẻ em ( theo quy định không được bay 1 mình là khoảng 11-12 tuổi gì đó) của các hãng Vietjet, Jetstar, Tiger air. Mình vẫn chọn mua vé người lớn cho trẻ em đó, sau đó gọi lên tổng đài báo vé này là mua cho trẻ em, họ sẽ sửa thông tin lại và ghi chú có đi cùng người lớn ( dĩ nhiên là code vé khác đã mua trước đó) ..Bạn nên gọi tổng đài để hỏi lại cho yên tâm trước khi tiến hành mua nhé.

Nếu bạn bay với Air asia, chắc email hoặc chat với nhân viên khách hàng, bạn xem phần liên hệ trên website,

Thành Thắng

kstn_hut_hat
14-03-2018, 14:09
Sắp tới - tháng 4/2018 - mình vs bạn gái lần đầu đi qua sing vs malay. Plan dự định mình như này:
Chiều 12 bay sang Sing: Tối đi chơi Garden by the bay vs Marina Bay
Ngày 13 đi USS + Sentosa
Đêm 13 đi xe đến Mersing (chuyến 11h đêm)
Sáng 14 đi ra đảo Tioman.
Chiều về lại Mersing
Sau đó đi xe về KL
ngày 17 bay về SG

Hiện tại mình đang thắc mắc là đi Tioman trong vỏn vẹn 1 ngày thì nên đi những đâu hay chỉ ra tắm biển rồi về? Có cần p ở lại qua đêm ko. Cảm ơn cả nhà

Issie
16-03-2018, 09:59
Có bạn nào đi chuyến bay của Air Asia từ KUL đến LGK trong tháng 4 tới bị reschedule không? Mình đặt chuyến 16.30, nhưng chuyến này giờ đã bị hủy. Hãng đề xuất chuyển sang chuyến khác, nhưng chuyến 18.50 thì quá lâu, chờ ở sân bay mất gần 6 tiếng, mà chuyến 14.35 thì quá gần, chỉ có hơn 1 giờ đồng hồ để nối chuyến. Mình đang phân vân không biết làm sao giờ. Có bạn nào có kinh nghiệm nối chuyến ở sân bay KLIA2 chỉ trong vòng hơn 1 giờ cho mình xin ý kiến với. Mình không có hành lý ký gửi nhé.

Ngoài ra chuyến bay từ HN mình đặt cách đây gần 3 tháng thì được confirm là khởi hành 9h20, ngày 25/4. Nhưng giờ thấy trên web chỉ có chuyển 8h55. Hỏi Customer Support của Air Asia thì không thấy trả lời. Không hiểu thế nào luôn.