PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Về chuyện sử dụng đồ quân dụng khi đi phượt

Phi Vũ
30-12-2012, 21:59
Chào mọi người,

Em mới đọc được:

"Theo Nghị định số 59/2006/CP của Chính phủ quy định rõ: Quân trang, trang phục, công cụ hỗ trợ... thuộc lực lượng công an và quân đội là mặt hàng Nhà nước cấm lưu thông trên thị trường. Và để được mua các công cụ hỗ trợ các đơn vị này phải tuân thủ các quy định nghiêm ngặt (xin giấy phép, đăng ký sử dụng, mua ở đơn vị quy định...). Chính vì thế, mọi hành vi mua bán các loại quân trang, quân phục trên thị trường đều là trái pháp luật."

Vậy có nghĩa là chúng ta sử dụng dao, lưỡi lê, xẻng, mặc quần áo quân dụng, đi giày bộ đội, balo bộ đội hoặc mang/mặc/dùng từng thứ trên để đi phượt là phạm pháp?
Vậy cho em hỏi hình thức xử lý sẽ như thế nào? :(
Có anh chị em nào từng bị xử lý hay chưa?

Cảm ơn!

Hiện tại em có bộ đồ K09 ( sỹ quan ) và đôi giày vải, định kiếm thêm balo và dao nhưng... :(

bnhungvn
30-12-2012, 22:06
Bác đóng nguyên cây thì gặp KSQS là có chuyện là phải, chứ giày, balo thì chẳng sao đâu bác.

Chưa kể việc bác đóng nguyên cây bộ đội mà tới các điểm nóng như biên giới .v..v....v thì em thấy ghê răng :D

Pavel
31-12-2012, 22:53
KO sao cả minh yêu nước sợ giề món lưỡi lê thì ko nên thôi,điểm nóng biên giới thì chưa ra đến nơi bác đã bị đuổi về rôi.

giang_choi2003
03-01-2013, 17:32
Ối giời! Các bác cứ lo xa. Rồi lại giống cái chuyện cấm rượu từ cái thời ông Lưu Bị, Khổng Minh.
Cấm rượu và tàng trữ đồ nấu rượu nên có 1 đôi trai gái đi qua thì Khổng Minh kêu: Gian phu, dâm phụ.
Lưu Bị hỏi thì Khổng Minh trả lời: tàng trữ công cụ phạm pháp trên người.

nhokpolice92
19-01-2014, 21:03
về vấn đề này mình xin phép được trả lời : đồ quân tư trang thuộc các lĩnh vực quy định của nhà nước cấm ở đây ko phải những thứ mà bác chủ thớt liệt kê . ở đây là quân phục của từng ngành ( gọi là cảnh phục . cái này được cấp phát riêng cho từng người ) . tiếp theo là công cụ hỗ trợ như dùi cui điện , gậy cao su , súng ,.... cái này mình đâu có dùng đúng không . còn một số cái nữa nhưng mọi người cứ yên tâm mình dùng thoải mái không sao đâu .
P/s : mình làm trong ngành công an nên hiểu về vấn đề này . mọi người không phải hoang mang đâu .

lucthum
20-01-2014, 19:50
Lưỡi lê nếu gặp 141 thì nó thu ngay, còn quân phục mặc thoải mái, không đeo quân hàm quân hiệu thì chả có làm sao cả. Mình mặc suốt, lên cả biên giới có ai hỏi gì đâu

mlphan87
23-01-2014, 16:48
em chưa hiểu bác mang theo lưỡi lê để làm gì ạ, dao thì còn có công dụng :D

lucthum
24-01-2014, 21:36
Lưỡi lê nó cũng là con dao thôi mà, kết hợp với vỏ có thể làm kìm (loại lưỡi lê AK của Nga, chứ không phải lê AK Trung Quốc dạng lá lúa thì ngoài việc để đâm ra chả làm được việc quái gì cả)

Vietjimy
06-02-2014, 02:15
Mình cũng mấy lần xin qua khẩu chụp ảnh và không được đồng ý do có một số trang phục có màu lính...