PDA

View Full Version : Cam-Thái 8 ngày vớ vẩn của mình !

jarkko2806
27-12-2012, 12:04
Mình không thích chụp hình nên topic này mình muốn chia sẽ với các bạn những kinh nghiệm nho nhỏ và vài chiêu để đi tiết kiệm thôi, gì chứ qua mặt được không tốn tiền là sướng phải biết . Chịu khó đọc review chay nha bà con . Chuyến đi này là cuối tháng 10/2012
Mình đi từ Sài gòn qua PP bằng xe Sinh Café, lúc ấy có khuyến mãi nên chỉ có 151k/vé thôi. Nhược điểm là xe này chỉ chạy ngày 1 chuyến lúc 7h30 (nhưng giờ thì giá tăng lên 210k rồi), nên bạn nào đi thì check giá, ok thì đi nhé . Xe này trước khi đi mình nghĩ chắc tà mta5m nhưng không ngờ sạch sẽ và rất tốt cở xe Phương Trang á. Qua cửa khẩu hải quan Cam đòi 20k nhưng mình k đưa, nó nói “sao biết là free ?”, mình nói bạn tôi đi rồi bảo không nộp tiền gì cả nó cười cười rồi cho qua, có lẽ nó chỉ hù được ai lơ tơ mơ hehe. Xe Sinhcafe sẽ bỏ các bạn ở đường 230 khá xa trung tâm lẫn khu tây ba lô đó. Đi tuk tuk thì bọn tài xế đòi mình 5usd để qua Wat Phnom, còn khuya nhá, mình bỏ đi 1 nước rồi chạy lại đằng kia kêu chú xe ôm , chú ấy không biết tiếng anh nên không hiểu mình muốn đi đâu (mình muốn ra Old Market để mua vé đi Poipet của hang Virak Buntham), chú này dung là người Cam chân chất thật thà, may có cậu bé chắc học sinh cấp 3 đi ngang chú kêu vào dịch dùm, thế là mình trả giá 1usd, chú ok, mà thật ra đi xong thấy cũng xa thôi cho chú 1,5usd hehe. Mình hay như vậy lắm, ai mà lấy rẻ là đi xong mình hay cho thêm, chắc tại bản chất nghề nghiệp hay nhận tiền Tip nên giờ cũng quen thói . Chứ đừng hét giá là tui thà đi bộ, dân đi bộ chuyên nghiệp mừ !
Trời ta ta nói nó ghi địa chỉ rất khó tìm, không rõ ràng gì cả , đi bộ muốn điên luôn sắp khùng mới mò ra được mà là hãng Angkor Express, ta vào giả bộ hỏi em ơi có chuyến mấy giờ đi Poipet (hehe, dù bít chắc nó không có chuyến 12h đêm, giả lả hỏi để hỏi địa chỉ hãng Virak thôi), em ý bảo không có chuyến a ơi và nhiệt tình chỉ mình qua hãng Virak, cuối cùng cũng mò ra được và mua vé 10usd . buổi chiều lang thang đi bộ quá trời , đi cái chùa Wat Phnom bị đòi 1usd vé, không thèm vào, ta đi cửa sau cũng vào được free hehe, nhờ đọc sách Huyền Chip mà ta có thêm tự tin vượt rào keke.
Chán chê ta đi bộ tiếp qua cung điện hoàng gia nhưng không vô vì mệt rồi, vô tốn tiền mà quá mệt chưa nghĩ ra cách nào quẳng ba lô mặc đồ quê quê giả làm dân Cam vào free nên thôi đứng ngoài ngó ngó tí rồi đi, vì lần này Phnompenh chỉ là nơi quá cảnh , Thái mới là điểm đến mà, từ từ ta sẽ tìm được cách chui vào đó free mới chịu . Đi lòng vòng , đi quảng trường độc lập, rồi đi bar tới đêm leo lên xe , xe này tốt lắm, đi xe đêm mà ngủ được là xe tốt mình mới ngủ được đó (hay tại hôm nay quá mệt nhỉ ) . Còn tiếp

thainguu
31-12-2012, 23:31
nghe có vẻ hay quá tuy nhiên nếu bạn có hình thì nó mới sôm xD

nhatrang_cafe
01-01-2013, 10:41
Mình biết có hãng xe ở đường Tản Đà Q5, 1 ngày 4 chuyến sáng chiều, giá vé 170k qua Cam đó. Đang tính làm 1 chuyến ba lô như bác, bác viết nhanh share e tí vốn liếng nhá :D

luongthanh68
02-01-2013, 08:26
Đang hóng dép chờ bác viết tiếp. Bác đi chơi lễ lâu nhỉ?

LeoBinh
03-01-2013, 09:02
Thực ra ngoài nhà xe mà bạn gửi, còn rất nhiều hãng khác như Kumho, G.S.T Express, Phnom Penh Sorya Transport Company, Mekong Express Limousine, Mai Linh.
Các bạn nên kiểm tra với từng nhà xe để có thể có lịch trình phù hợp. Nếu đi tối chỉ có Kumho là đi đêm, nhưng cũng phải dừng chân ở Mộc Bài mấy tiếng để đợi thông quan vào sáng sớm. Sẽ tiết kiệm được thời gian rất nhiều.
Leo đã trải nghiệm với PP Sorya và quả thực khi đến PP rồi bạn có thể mua vé đi khắp nơi ở Campuchia và đi sang Thái Lan hoặc Laos.!!!!

jarkko2806
03-01-2013, 21:39
@all : Xe có rất nhiều hãng , nhưng lúc mình đi thì Sinhcafe là rẻ nhất (chỉ 3/4 so với mấy hãng kia) và mình cũng không vội gì nên đi luôn, có khoảng 11 tiếng khám phá Phnompenh cũng được