PDA

View Full Version : Cần tìm người đồng hành chuyến đi vòng quanh thế giới vào tháng 03/2013 trở đi.

Tidus902000
21-12-2012, 14:43
Chào các bác, em dự định vào 10/03/2013 em sẽ đi 1 chuyến đến khắp nơi trên thế giới, không hẹn ngày về, đi theo dạng Hitchhiking, đi bộ, bắt xe và dùng CouchSurfing để có thể sống sót trên đường, dự tính sẽ vừa đi vừa tìm việc và làm, thích ở đâu thì ở lại đó vài tháng rồi đi tiếp. Chuyến này là chuyến sống chết em cũng đi, luật pháp cung ko thể ngăn cản nhưng rất thiếu thốn người sẻ chia niềm vui trên đường đi.

Lều trại dụng cụ, đồ nghề đã có đủ, chỉ mong có người sẽ đi cùng mình, chịu khổ được vì sẽ phải ăn bờ ngủ bụi, chết đói chết khát. Các bác có thể chỉ là đi cùng em tới 1 vài đất nước, như thế cũng đã quá tuyệt (c)

Mình dự định sẽ đi lên phía Bắc đầu tiên, Điểm đầu là Trung Quốc, sau đó lên Tây Tạng, Mông Cổ, Nga, v..v sau đó chuyển về phía Châu Âu và xuống dưới dần, vòng qua Mỹ và lên điểm cuối là Bắc Cực.

Đây là link Couchsurfer của em:
- http://www.couchsurfing.org/profile.html?id=MNSC5N0

Các bác ai muốn 1 lần được sống với những cuộc phiêu lưu chính bản thân mình thì gửi em cái mail nhé: [email protected]

cryingbabe
21-12-2012, 15:58
Mình vừa vào xem profile trên couchsurfing của bạn, rất thú vị :) Trong chuyến đi của mình bạn có thể couchsurfing và gặp lại những người bạn cũ.

Mình thấy bạn có kế hoạch đầy đủ, nhưng theo mình nên có thêm backup plan. VD như bạn định vòng qua Mỹ, nhưng rất khó để xin visa vào Mỹ (theo mình thực tế là khó có backpacker người Việt xin đc visa vào Mỹ).

Tidus902000
21-12-2012, 16:03
Về việc xin visa vào những nước khó xin visa như Mỹ, mình đã từng Host kha khá người bản xứ, và giờ họ đã thành bạn thân với mình, họ có thể sử dụng những đặc quyền của mình như gửi thư mời sang thăm, v..v Vì vậy việc mình có thể sang cũng chỉ là vấn đề thời gian :)

cryingbabe
21-12-2012, 16:41
Thư mời sang thăm chỉ là 1 phần thôi bạn. Bạn chắc chắn phải chứng minh tài chính nữa, và nhiều thứ khác để thuyết phục họ bạn sẽ quay trở lại VN hay sang nước khác khi hết hạn visa.

Tuy nhiên, có thể đi đến đâu hay đến đó bạn ạ. Biết đâu đến lúc đó bạn lại hứng thú với Cuba và Mexico hơn thì sao? :)

dungbr1005
21-12-2012, 16:54
Nhìn qua tưởng ai, ko ngờ là 1 người bạn yêu phim trên fb :D:D Chúc em có chuyển đi nhiều kỷ niệm nhé.
Trung Quốc với Tây Tạng phải mần 1 tháng mới đủ :)

Bill Clinton
21-12-2012, 20:50
Cái này mình nghỉ chỉ họp cho công dân của nước mà được miễn nhiều visa khi nhập cảnh các nước thôi. Còn người VN thì hơi bị khó

yinyang
22-12-2012, 13:49
Về việc xin visa vào những nước khó xin visa như Mỹ, mình đã từng Host kha khá người bản xứ, và giờ họ đã thành bạn thân với mình, họ có thể sử dụng những đặc quyền của mình như gửi thư mời sang thăm, v..v Vì vậy việc mình có thể sang cũng chỉ là vấn đề thời gian :)

Thư mời là 1 chuyện, bạn có được cấp visa hay không là 1 chuyện khác. Có lẽ bạn quá tự tin?

Tidus902000
22-12-2012, 14:09
Thư mời là 1 chuyện, bạn có được cấp visa hay không là 1 chuyện khác. Có lẽ bạn quá tự tin?

Đúng là thư mời chỉ là 1 chuyện và việc quá tự tin lại là một chuyện khác, việc quyết định đi như thế với mình đúng là quá tự tin là đi được và 1 khi đã tự tin thì nhất quyết sẽ phải được dù thế nào đi chăng nữa. Mọi việc đều có thể tùy cơ ứng biến, chứ cứ theo đúng luật thì khó mà sống được ở xã hội, chưa kể cách mà con người quản lý toàn bộ các vùng đất với mình thực quá thực dụng, họ đến đó, cắm lá cờ và kêu chỗ này của tao, chỗ đó của mày, thật buồn cười. Thế nên với mình có visa hay ko không quan trọng, thực chất có thể phạm pháp vì với những chuyến đi như thế này, không phạm pháp ko thể sống được, đây là sinh tồn.

Không có ý gì cả, chỉ muốn bộc bạch suy nghĩ thôi :)
Với lại nếu mình sống đúng với mọi người thì không ai không giúp mình cả.

satthudanong
23-12-2012, 01:11
Nếu chuyến đi này của anh được lùi lại 2 năm thì tốt biết bao, em đang là sinh viên nên phải đợi tốt nghiệp mới lên đường được. Em định tranh thủ nghỉ hè sẽ đi lang thang ĐNA' bằng đường bộ trước, đi máy bay không thể có những trải nghiệm thú vị gặp trên đường đi được mặc dù rủi ro ít hơn :D... Chúc anh sớm tìm được bạn đồng hành và lên đường bình an nhé! Hẹn gặp anh ở 1 nơi nào đó vào 1 ngày không xa. Good Luck!

oe oe
23-12-2012, 18:21
Kinh phí khoảng bao nhiêu là đủ cho chuyến này ta? kiểu này đi không hẹn ngày về!

Tidus902000
23-12-2012, 19:43
Nếu chuyến đi này của anh được lùi lại 2 năm thì tốt biết bao, em đang là sinh viên nên phải đợi tốt nghiệp mới lên đường được. Em định tranh thủ nghỉ hè sẽ đi lang thang ĐNA' bằng đường bộ trước, đi máy bay không thể có những trải nghiệm thú vị gặp trên đường đi được mặc dù rủi ro ít hơn :D... Chúc anh sớm tìm được bạn đồng hành và lên đường bình an nhé! Hẹn gặp anh ở 1 nơi nào đó vào 1 ngày không xa. Good Luck!

2 Năm sau bạn vẫn có thể join mình mà :)) Đây là kiểu đi mà join lúc nào cũng được, ko phải lo đâu

Tidus902000
23-12-2012, 19:45
Kinh phí khoảng bao nhiêu là đủ cho chuyến này ta? kiểu này đi không hẹn ngày về!

Về mặt kinh phí, vốn dĩ để dành cho chuyến đi không hẹn ngày về là rất lớn, và không bao giờ đủ, thế nên nếu đã thấy ko đủ thì cần gì phải có vì dù có cũng vẫn không đủ, tốt nhất là vừa đi vừa làm :)

Mèo Bay
23-12-2012, 23:01
Thế nên với mình có visa hay ko không quan trọng, thực chất có thể phạm pháp vì với những chuyến đi như thế này, không phạm pháp ko thể sống được, đây là sinh tồn.

Có lẽ bạn có nhầm lẫn gì chăng? Đi du lịch bụi mà không phạm pháp thì không thể sống được sao? Mình nghĩ chắc khó có ai có thể đồng tình với bạn điều đó đâu. Đi nước ngoài, tuân thủ triệt để pháp luật nước sở tại mới là sinh tồn đấy bạn ạ. Có lẽ bạn nên xem thêm một số phim như Hilton Bangkok để biết phạm pháp và bị bắt giam ở nước ngoài thì có dễ sống hay không.

Bạn khởi hành đi TQ đầu tiên, qua bên đó bạn thử lên Tây Tạng mà không có permit; trên Tây Tạng bạn thử tìm cách chụp hình lính tuần tra TQ, những địa điểm bị cấm chụp ảnh hay tìm cách xâm nhập vào những nơi cấm người nước ngoài... (những thứ đó thường rất hấp dẫn với những người thích phiêu lưu mạo hiểm :D) xem tư vị của việc phạm pháp ở nước ngoài nó có thơm ngon không nhé :D

Chocopie0780
25-12-2012, 10:54
Hihi, để ý là anh Mèo rất dị ứng những bài nói kiểu " phạm pháp cũng đc blah blah " nhé :p

Mỗi người 1 cách biểu đạt vấn đề, nên anh Tidus nên tránh nói những câu như vậy nha, dù em nghĩ việc anh nói " có thể " là đúng, chủ yếu là cách diễn đạt và nêu quan điểm. Cách đây 1-2 tháng cũng có topic 1 bác rủ đi phượt quanh thế giới như anh, và cũng " ko hẹn ngày về " như anh, nhưng hình như chìm xuồng rồi thì phải. Chúc anh sớm tìm được bạn đồng hành và cập nhập tin tức thường xuyên trên 4rum :D

P/S: đây là link của anh Jungle, cũng đang tìm người đồng hành, anh thử liên lạc xem sao nhé!
https://www.phuot.vn/threads/58478-T%C3%ACm-b%E1%BA%A1n-%C4%91%E1%BB%93ng-h%C3%A0nh-%C4%91i-v%C3%B2ng-quanh-th%E1%BA%BF-gi%E1%BB%9Bi-kh%C3%B4ng-h%E1%BA%B9n-ng%C3%A0y-v%E1%BB%81-ra-t%E1%BA%BFt-2013-kh%E1%BB%9Fi-h%C3%A0nh

youpidou
26-12-2012, 00:57
đáng mơ ước quá ;__;
những lúc như thế này chỉ ước mình là zai, cứ xách balo lên là đi ko phải để ý gia đình :"(
anw, mình sẽ theo dõi topic này, mong muốn được khởi hành cùng bạn :D

Mèo Bay
26-12-2012, 21:43
Hihi, để ý là anh Mèo rất dị ứng những bài nói kiểu " phạm pháp cũng đc blah blah " nhé :p

Vì mình già rồi bạn ạ, người già thì thường cẩn trọng hơn người trẻ mà :D

Nhưng một lý do cơ bản khác, là do mình đã trót học 5 năm ở trường Luật, đủ để biết sự quan liêu của các hệ thống pháp luật - nhất là đối với người nước ngoài :( Ở bất cứ nơi nào trên thế giới, "vô phúc đáo tụng đình" luôn là chân lý :( Để giảm thiểu sự "vô phúc" thì cần có hiểu biết về hệ thống pháp luật sở tại, có mối quan hệ (với báo chí, giới hữu quan...) và có nhiều tiền (nếu không phải để hối lộ thì cũng để thuê luật sư :D). Mình không nghĩ rằng một người đi du lịch bụi đến một nơi xa lạ mà lại có đủ cả 3 thứ đó - vì vậy nên tử tế tuân thủ pháp luật cho nó lành.

thuythach
27-12-2012, 05:23
anh có bạn đồng hành chưa vậy, em đang kí nhé, e ước ao lâu ùi mà không biết đi làm sao, 0947091191 có thể báo em biết với ,

AnhsonQ
27-12-2012, 10:35
Có lẽ bạn có nhầm lẫn gì chăng? Đi du lịch bụi mà không phạm pháp thì không thể sống được sao? Mình nghĩ chắc khó có ai có thể đồng tình với bạn điều đó đâu. Đi nước ngoài, tuân thủ triệt để pháp luật nước sở tại mới là sinh tồn đấy bạn ạ. Có lẽ bạn nên xem thêm một số phim như Hilton Bangkok để biết phạm pháp và bị bắt giam ở nước ngoài thì có dễ sống hay không.

Bạn khởi hành đi TQ đầu tiên, qua bên đó bạn thử lên Tây Tạng mà không có permit; trên Tây Tạng bạn thử tìm cách chụp hình lính tuần tra TQ, những địa điểm bị cấm chụp ảnh hay tìm cách xâm nhập vào những nơi cấm người nước ngoài... (những thứ đó thường rất hấp dẫn với những người thích phiêu lưu mạo hiểm :D) xem tư vị của việc phạm pháp ở nước ngoài nó có thơm ngon không nhé :D

Like Bác Mèo 1 phát ....Bác Chủ thớt Chưa bao giờ ra khỏi VN thì đừng có ....!!!! nhá....Nói thì eazy :D ,đã có tay to mồm bla bla ..đi vòng quanh TG không hẹn ngày trở lại !!!! ( tưởng sao ? không thấy trở lai D Đ ...!!!) Không có $$,no Credit Card , No Pasport xịn (Pasport Việt nam thì nằm mơ đi ) ; Âu Châu và USA thì forgot nhá , 99.9% bị đuổi ra ngay ....
Dù sao cũng up bác Chủ thớt 1 cái ,nếu ngày nào đẹp Bác Thớt có mặt Tại USA ,có tới Houston Texas thì Phone em nhá ...Tiếp Bác long trọng vì là Phượter mí nhau ......Số phone em 713 8945099 .

Beoxinhdep
27-12-2012, 11:21
Đọc xong vài biết của chủ thớt tớ xin vài điều chia sẻ thế này .
đầu tiện , thực sự khâm phục bạn , một người dám đi ... . Ước gì mình là con trai mình cũng sẽ đi theo bạn đó hjhj.
điều thứ 2 : visa các nước nó không đơn giản như các bạn nghĩ đâu . là tôi có thư mời tồi vào :)) . bạn phại chứng minh một số thứ và phỏng vấn nữa ....nhất là vào mỹ và đức ( MÌnh vừa đi xong nên cái này mình rất rõ )
điều thứ 3 : bạn đi trung quốc bạn muốn đi hết tất cả thì tốn ít nhất 5 tháng mới đi hết . trung quốc rất rộng . cách đây 2 năm mình đi toàn bộ trung quốc và mất 1 năm . vừa rồi tháng 9 mình cung đi 1 vòng qua nhưng địa điẻm mà bạn nói cung mất 1 tháng .
nếu bạn bào Tây Tạng . hiện tai ko biết đã dỡ bỏ lệnh cấm chưa chứ nó đang cấm ngừoi VN vaof đó . Vô tích ở trung quốc cũng vậy bạn ko thể thuê dc ks hay motel đâu .
Điều thứ 4 : nếu bạn đi châu âu hoặc Mỹ thì điều đâu tiên học ở đó là tính tôn trọng luật pháp . vì bạn có tiền mà phạm luật bên đõ thì tiền cũng không giả quyết đựo như ở VN .Còn bạn nói đến là Phạp pháp ....bal.. quy tắc sinh tồn..... không có đâu bạn ạ . bên đó chỉ có phạm pháp quy tắc ngồi tù ....bị giết .... còn trừ khi bên là 1 tên gangter hay sang đó sẵn sang chem ghiet ngừoi khác để sinh tồn thì mơi có thê nói phạp pháp để thể thôi
còn trường hợp cuối cùng mà phạm pháp sing tồn được đó là MAFIA nhưng mình nghĩ bạn cung ko phải ?
vậy nên hãy cố gắng làm đúng pháp luật . và bảo vệ mình cẩn thận . trừong hợp mà phải phap pháp chắc là nên để ko còn các nào giua sống và chết thôi .
Diều thứ 5 , và cũng là cuối cùng : Xin việc ở các nước thì minh ko biết nhiều nhưng nếu ở trung quốc sẽ tương đối khó với người nước ngoài .VÌ : ngừoi trung quốc tinh dân tộc của họ rất cao . họ rất ít vung nói tiếng Anh nhá . tiêng phổ thông là cách duy nhất bạn giao tiếp được với họ thôi . và nếu bạn không có thẻ lưu trú ko ai thuê bạn cả .

Có vài lời vậy thôi . chuc chủ tốp chuản bị chuyến đi tôt đẹp .

Beoxinhdep
27-12-2012, 11:23
Like Bác Mèo 1 phát ....Bác Chủ thớt Chưa bao giờ ra khỏi VN thì đừng có ....!!!! nhá....Nói thì eazy :D ,đã có tay to mồm bla bla ..đi vòng quanh TG không hẹn ngày trở lại !!!! ( tưởng sao ? không thấy trở lai D Đ ...!!!) Không có $$,no Credit Card , No Pasport xịn (Pasport Việt nam thì nằm mơ đi ) ; Âu Châu và USA thì forgot nhá , 99.9% bị đuổi ra ngay ....
Dù sao cũng up bác Chủ thớt 1 cái ,nếu ngày nào đẹp Bác Thớt có mặt Tại USA ,có tới Houston Texas thì Phone em nhá ...Tiếp Bác long trọng vì là Phượter mí nhau ......Số phone em 713 8945099 .
Anh ở texas a` . tháng 11 sang năm em sang có được đón ko :)) đang muốn đi quá

AnhsonQ
27-12-2012, 11:44
Anh ở texas a` . tháng 11 sang năm em sang có được đón ko :)) đang muốn đi quá
Welcome Bác Beoxinh...; Phượt mí nhau mà....Trước Tháng 12 nhá (vì phải dìa VN cưới vợ ..Hic ) OK cái rụp !!nhớ Phone trước vì em còn đi làm ...,em đón bác ngay khi nhận tin Bác qua USA (BB)

thaibinhdutu
27-12-2012, 13:31
Bạn quyết rồi, chấp nhận rồi thì cứ đi thôi. Bàn lùi, bàn khó bàn tới hơn 4000 năm rồi và bàn tới 4000 năm nữa nếu còn tồn tại. Đã có lần em chuẩn bị tinh thần dụng cụ trong 06 tháng, đêm xuất phát ngủ ngoài đường 1 đêm co vòi về luôn.

Beoxinhdep
27-12-2012, 21:28
Welcome Bác Beoxinh...; Phượt mí nhau mà....Trước Tháng 12 nhá (vì phải dìa VN cưới vợ ..Hic ) OK cái rụp !!nhớ Phone trước vì em còn đi làm ...,em đón bác ngay khi nhận tin Bác qua USA (BB)

Hjhj vâng. nếu ko có gì thay đổi thi 22/11 gặp bác vì 20 em bay mà . tráit tại korea

traitimchumnho
17-04-2013, 13:37
Đã gửi mail riêng cho Tidus, mong hồi đáp của cậu (thanhdat666@gmail) (nick trên phuot này mình đi mượn)