PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Philippines

Pages : 1 2 3 4 [5]

TinaNguyen
30-09-2016, 21:55
Mình sắp đi Elnido và Coron dịp tết AL

Lịch trình của mình là:

Day 1: SG-Manila: đến lúc 04am.
- Dự tính bắt chuyến bay của Airasia đi PP lúc 9h40~11h10. (không biết thời gian cách chuyến như vậy đã đủ để Cebu delay và di chuyển từ TER 3 sang TER 4 chưa?).
- Tiếp tục bắt bus của Cherry hoặc Lexus di chuyển đi Elnido luôn, kịp có mặt vào sáng hôm sau đi tour.

Day 2: tour A
Day 3: tour C
Day 4: đi dạo biển nacpan, twin beach, dagmay, Lascabanas

Day 5: di chuyển về lại PP để bắt thuyền của 2GO travel đi về Coron. Nhà mình có ai đã đi thuyền của bọn này chưa? Thuyền chạy bn tiếng và có êm không ạ?

Day 6: Có mặt ở Coron tầm 3pm, di chuyển về hotel nghĩ ngơi và chuẩn bị cho ngày hôm sau
Day 7: đi Kayangan lake, Bararacuda lake, twin lagoon, skeleton wreck, cyc beach.
Day 8: Leo lên đỉnh Tapyas, hoặc đi hot spring.

Day 9: sáng bắt chuyến bay sớm về lại Manila và tối 10pm đáp chuyến bay về SG.

Lịch trình của mình thế này có bị cập rập hay chưa ổn không, nhờ các bạn đã đi chia sẻ và góp ý.

Ở ELnido và Coron: những dorm nào thì ở sạch sẽ giá mềm vậy các bạn.

Cám ơn mọi người trước nha.

huonggiangf1
19-06-2017, 10:15
Cuối tuần này có bạn nào ở Manila ko? Có chương trình gì ko cho mình join với.
Có mỗi 1m hơi buồn.

my-luck
21-07-2017, 14:58
Topic này có vẻ im ắng nhỉ? Cho mình hỏi vé khứ hồi Cebu Pacific SGN MNL rẻ nhất là bao nhiêu vậy mọi người? Hành lý xách tay 7kg họ có kiểm tra chặt chẽ không? Cảm ơn

Vietxachtay
30-07-2017, 13:50
Đợt tháng 8 này mình cũng đi boracay , đọc hướng dẫn của mấy anh bạn Nhật thì thấy vấn đề cân nặng họ làm có vẻ nghiêm đấy. 1 là nên cân thử ở nhà trước. 2 thì mua thêm 15kg nữa cho thoải mái. :)

A2D
09-03-2018, 20:47
Mọi người cho e hỏi tình hình ở philip ntn ạ,từ đợt có lệnh bắn giết người nghiện và có vụ đánh nhau với phiến quân làm e sợ k dám đặt chân đến philip nữa.đg có đợt vé km định quay lại philip mà e thấy lo quá,ai đi rồi cho e xin ít tham khảo tình hình bên đó ntn ạ.e cảm ơn

Cara
12-07-2018, 12:01
Em kéo thread này lên cập nhật tình hình chung chút xíu cho các bác nhé.
1- Boracay island đang đóng cửa, từ 26/4 và nghe nói đóng khoảng 6 tháng. Bác nào dự định đi Boracay mà thấy chưa book vé bay được thì hiểu là họ chưa mở nhé. Đóng để cải tạo những sai phạm về môi trường.
Em tính xin qua đảo thử, giả dạng locals mà police kiểm ID gắt, nên bỏ ý định luôn.
2- tỉ giá usd/peso hiện rất tốt, nênđổi tiền ở sân bay (em đáp Naia terminal 3), em đổi 3 ngày trước là 1usd=53.25peso, vô khu Ermita chỗ em ở thấy tỉ giá tầm 52 à. Mà đổi ở sân bay k sợ bị cheat kiểu đếm thật nhanh đặng ăn gian tiền như bên ngoài.
3- ai bảo sim 75p/1GB xài cả tuần chắc chuơng trình khuyến mãi hết rồi, sim 40,50,60peso chỉ cho dung lượng 60MB xài rón rén google maps fb 1 ngày hết. Mua top up thì phải mua card 500peso ở 7eleven chọn gói 299peso được 2.5GB hoặc 599peso được 5GB, em mua con sim Globe thì active 3G ok nhưng quả sim TNT thì tịt. Các bác mua ngay gói 599peso trong sân bay luôn đi, lòng vòng đợi vô trung tám mới mua thì k có net để gọi Grab nên bị taxi thịt. Không thì bật roaming cho chuyến Grab đầu tiên cũng là 1 giải pháp. Mà hình như dân họ k hiểu top up là gì để bán card nạp tiền cho mình, em phải vô 7eleven mua nên k có đủ các mệnh giá đành phải mua cái 500peso. Ghé mấy quầy bán linh kiện bé vé dọc đường chịu khó hỏi và giải thích chắc sẽ có nhuều mệnh giá để lựa.
4- taxi từ sân bay. Bác thì bảo vàng chuẩn, bác thì bảo trắng tốt. Em ra khỏi cửa thấy quầy điều hành xe kiểu chuyên nghiệm, vô đăng ký, đáp sớm nên k phải xếp hàng. Thế là nó thịt em bằng chiêu dù bật đồng hồ đàng hoàng. Trên vé bảo 300m mới nhảy 4peso mà sao cứ vài chục m nhảy. Từ NAIA đến đường Mabini khu Ermita em ở có 6,5km mà đồng hồ nhảy tới 788 peso, tức run người cãi k dc vì mạnh thằng nào thằng đấy nói.
5-Grab. Nên chuẩn bị sẵn app và gói internet để dùng, rẻ bằng giá Grab ở Việt Nam mà xe mới tài xế lịch sự lắm. Em đi Grab suốt, sợ mấy ông tricyclo bám lẵng nhẵng ở các điểm tham quan muốn chết.
Tí em viét tiếp. Gõ bằng phone mỏi tay mà k chèn hình được. Đi bụi nên chỉ mang mỗi cái phone và cục sạc dự phòng thôi.

Cara
12-07-2018, 14:42
6- Mình chọn đi qua Boracay bằng đường biển tới Caticlan port, book vé online cruise của hãng travel2go ổn phết, nhưng thời gian lâu, phải đi Grab từ hotel đến bến Jam liner đón bus xuất phát lúc 11h30 qua Batangas port lúc 2h chiều, vô terminal 2 nhờ counter in vé mất 30peso.Còn sớm nên bắt jeeepney 9peso/ người ra chợ, ăn uống linh tinh. Chợ lớn nhất ở gần 1 cái siêu thị và trung tâm mua sắm nhỏ có nhiều gãng fastfood. Sầu riềng trong chợ bán 60peso/kg ăn ngon hơn bên Thái và Malay.
Gần bến tàu này có 1 cái đảo nhỏ gọi là White beach, phải mua vé ferry chừng 500peso, có phải đóng thêm thuế phí gì đó k thì quên rồi, nói chung thì rảnh nửa ngày trở lên hãy qua đây, mình không đi, chỉ đọc qua bài viết của 1 bạn trong phuot và gợi ý ở đây.
Từ chợ về bến tàu bắt tricyclo giá 70-80peso/ chuyến. Trước khi lên tàu lại phải đóng 30peso phí nưa. Trên đường soát vé có chó nghiệp vụ ngửi hành lý để kiểm tra. Police vẫn đứng rải rác.
Mình mua vé hạng cabin-4pp nên giường nệm rất êm, drap vỏ gôi trắng tinh, toilet riêng sạch sẽ. Chỉ mỗi tội lạnh quá do máy lạnh để 22 độ. 4h sáng có 2 người xuống mình ra sảnh tiếp tân xin tăng nhiệt độ họ nhiệt tình ok ngay. Vé này có bao 1 bữa ăn là 1 dĩa cơm, còn vé Super Value thì không do rẻ hơn gần 1 nửa, dạng bulk bed 2 tầng cả trăm giường cùng 1 khoang. Ăn xong lên sân thượng có bar có nhạc sống nữa á.
Có thể đi Coron bằng tàu này luôn nhé.
7- do không qua Boracay được vì đảo đóng, mình ở lại Caticlan 1 đêm để tính tiếp. Thuê xe máy 500peso/ ngày, nửa ngày 300peso chạy 2-3 tiếng hết mọit đoạn chừng 30km từ port là k thấy gì ngoài rừng, thấy đoạn còn lại xa quá mình k làm 1 vòng quanh đảo bằng xe máy, hoá ra sáng suốt vì khi mưa đến thì cực nhanh và gió to bạt rớt nón bảo hiểm luôn. Resort ở khúc từ Caticlan đến Malay thì rẻ, tra giá 13-26$/đêm thôi nhưng nó nhỏ xíu, ở Việt Nam thì chắc gọi là bungalow in homestay/small gảden.
Biển khúc Arkan mình ở không đẹp, sỏi chứ k có cát mịn.
8- định đi đảo Romblon....(to be cont...em viết sau, giờ check in sân bay tí).

onapthanh
14-07-2018, 21:19
Dân ta hay đi du lịch Thái Lan. Nhưng quả thực đây là nơi rất nên đi cho kỳ nghỉ hè

Cara
15-07-2018, 15:19
Em viết tiếp, gần kết thúc hành trình rồi nên cố viết luôn kẻo về bận việc là drop.
8- Tricyclo+ Jeepney: ở Manila, nhất là Intromuros thì hay nói thách, nhưng nhìn chung ở cadc thành phố khác em không bị nói thách nhiều. Ở Chợ gần Batangas Port đi về cảng 50-70peso gì đó 1 chiều cho 2 người còn Jeepney thì 9P/ ngươi, từ trung tâm Purto Princesa đến Honda Bay 25 peso/ người hoặc 100p/ cuốc, từ bến tàu Tabon đến Boracay Airport 100p/cuốc/2nguoi. Hai con bánh bèo mỗi con 1 cái túi to, nhìn trắnv trẻo ăn mặc 2-3 lớp khác với dân bản xứ mà chả ai làm gì tuị em, cũng chả móc túi giật đồ hay sàm sỡ gì trong cả 8 ngày này, mỗi ngày tụi em đều dùng xe 3-4 lần và giá cả cũng sàn sàn thôi.

9- biển ở Phi đẹp lắm, đánh giá 1 cách công bằng thì khi ra đảo biển đẹp cực nhiều, chỉ có đièu phải ra đảo nha. Chứ ở ngay gần các city lớn thì biển lởm như tắm bùn Cần Giờ luôn nha.
Khuyết điểm là mỗi ngày muốn đi biểm đẹp mà không cắn răng book resort ngoài đảo hoặc bay thẳng ra đao chuyên làm du lịch như Coron, Boracay thì phải thuê thuyền riêng ra đảo nhỏ mới tắm đã hoặc đi tour. Ngoài tiền thuê tàu còn phải đóng tùm lum phí môi trường phí vào cửa... Nên tính ra đi biển ở Phi cực hơn Thái và Việt. Kỳ này mình xui bị miss Boracay và Coron, nên chưa thấy hết cách họ vận hành.

Cara
15-07-2018, 15:53
10- tàu nhỏ chở khách đi tour thì không chòng chành do có 2 càng 2 bên đỡ nên nó không bị lắc lư. Khá chắc chắn và an toàn, chiếm diện tích neo đậu và chở dc ít người hơn tàu đi tour ở Nha Trang.
Mình mua tour đi 3 đảo ở Honda Bay giá 800peso, bắt Jeepney đi tùe trung tâm xuống Honda bay Wharf 25p/nguoi khoảng, mua tour đăng ký tại quầy bán vé rồi ngồi chờ đến khi đủ thì họ kêu mình đi. Các đảo khá thú vị với những cung đường bằng cát nổi lên khi thủy triều xuống từ từ. Đảo nào cũng sạch khủng khiếp. Bữa ăn trưa theo tour rất chất lượng, hơn các tour NT, PQ mình nhiều.
11- không biết do đi trái mùa du lịch không chứ ăn hải sản trên đảo rẻ ngất ngây. Mình sống ở PQ quá quen vật giá hải sản tươi mà khi hỏi còn giật mình vì rẻ. Một con tôm mũ ni 300g giá 200p, con cua mug crab gạch đỏ au gần nửa kí 200p, 2 con cua đá 400g thịt chắc đầy gạch 300p. Giá đã nấu luôn á. Ăn trên đảo Starfish. Tính ra tiền Viẹt mình ăn 250k no căng bụng mà ăn cua đá và tôm mũ ni sống đó.
Qua đảo Cowrie thì masage 250p/30ph hoặc 350p/60ph làm rất thích, về hotel nhỏ gọi cũng giá tuơng tự. Còn hotel/resort lớn giá 550p/giờ. Thấy mấy chị làm massage khá chân chất, hỏi ra con cái đông, 4 đứa 6 đứa. Ngày xưa cty cũ mình bọn Phi kể vợ nó 4 con nghe hơi choáng, giờ tận mắt chứng kiến chị massage đến hotel làm lúc 9h tối kể có 6 con thiệt hết cả hồn. Nên ủng hộ những dịch vụ này vì họ làm rất có tâm.
12- mình chưa gặp sự cố gì dù đi lang bang ở Phi tự do không một người bạn bản xứ. Có lần bực bội mấy ông tricyclo cứ bám hoài ở Intramuros thì may ghê có anh police trẻ chạy đến đuổi mấy ông tài đi, đợi anh police đi lại có anh tài khác lènh èng theo nữa, anh police lại chạy vòng lại đuổi tiếp giùm mà còn mời lên xe chở tụi mình đi tới cổng thành cho mau mà tụi mình không nhận lời. Lâu lâu cũng thấy một vài cảnh sát đeo súng, nhưng ở Palawan và Caticlan thì quá sức bình yên luôn. Kiểu dân ngu hưởng thái bình, người dân hiền hòa nhà cửa lụp xụp đầu tắt mặt tối nuôi con.
13- hotel/resort ở đây overprice quá. Reaort, hotel bé tẹo giá từ 20 đến 50$ đêm đều thiếu rất nhiều tiện nghi như kettle, soap shampoo...khăn thì chỉ có 1 cái khăn tắm, chăn thì mỏng dính đắp k đủ ấm. Ra khỏi phòng thì muỗi cắn, trong phòng thì thường trần thấp nên âm u k sáng sủa mấy.
14- giá thuê xe máy đắt dã man, rẻ nhất ở Caticlan 500p/ 24h còn ở Palawan 700-800peso/24h
Đi Phi chi phí ăn rẻ nhưng ở và tiền máy bay cao hơn Thái quá nhiều. Tính ra giá hotel resort Việt Nam là rẻ đó.