PDA

View Full Version : Rủ rê trốn Tết Âm Lịch - đi Sing từ 9/2 - 14/2/2013 - chủ yếu ăn chơi shopping

windy2020
18-12-2012, 14:10
Tết càng ngày cang chán, chẳng có chỗ đi chơi, chỗ nào cũng đông nghẹt toàn người là người, đường hoa Nguyễn Huệ thì năm nào cũng giống năm nào(NO). Tết năm rồi mình nằm ở nhà tới nỗi mọc rễ luôn.

Mà ở nhà còn tệ hơn, khách khứa thăm viếng liên miên, lì xì cho đám con nít -> viêm túi nghiêm trọng. Chưa kể cứ bị họ hàng liên tục ca bài Bao giờ thì cưới =(

Cho nên năm nay mình quyết tâm phải bỏ trốn khỏi địa phương, làm một chuyến Singapore trốn Tết. Có anh chị em nào đồng cảnh ngộ thì tham gia cho vui nha.

Mình đi Sing 3 lần rồi, chủ yếu là đi công tác, toàn được dẫn đi không, mà style du lịch của mình là đi đâu cũng phải được tự cầm bản đồ mò mò đi thì mới thấy vui và cảm nhận thật sự về đất nước đó.

1. Lịch trình dự kiến như sau:

Ngày 0: Thứ bảy Feb bay Tigerairways chuyến HCM - Sing lúc 13:40 - 16:40 giá vé luôn tax 50 USD

- Làm thủ tục nhập cảnh
- Di chuyển bằng MRT về hostel
- Đón giao thừa ở Vịnh Singapore/China Town, ăn khuya.

Ngày 1 chủ nhật Feb 10: Tham quan Singapore

- Thăm nhà hát trái sầu riêng Esplanade, công viên Merlion Park (free) -> sáng mùng 1, dân Sing nghỉ ở nhà hết rồi, tha hồ chụp hình luôn.

- Tham quan mua sắm ở China Town: chùa răng phật Buddha Tooth Relic Temple, đền thờ...

- Tối ra vịnh Marina Bay chụp hình, đi đu quay Singapore Flyers (S$ 30)

https://www.singaporeflyer.com/wp-content/uploads/alternate_content.jpg

- Ăn Chili crab tại No Sign Board hoặc cháo ếch (hoặc cả hai) ở Geylang

Ngày 2 thứ hai Feb 11: Tham quan Sentosa

- Đi MRT tới Sentosa, chơi cái Mega Zip Adventure Park (vé S$ 35)

https://www.sentosa.com.sg/uploadedImages/en/Gallery/Attractions/megazip_large06.jpg

- Trưa về Vivo City ăn món Nhật/lẩu buffet

- Shopping ở Vivo City

- Tối về ăn cá đuối nướng muối ớt, sò huyết nướng... hải sản các loại, satay ở Pasir Panjang Food Court.

Ngày 3 thứ ba Feb 12: Xem phim IMAX 3D tại Shaw Orchard (S$ 20) hay IMAX Dorm ở Science Center (S$10)

- Leo đồi Farrer Mount hay Bukit Timah ngắm cảnh hay trượt tuyết ở Snow City (S$ 15)

https://cache.virtualtourist.com/4/1998344-Snowcity_Singapore.jpg

- Tối ăn cháo ếch ở Geylang.

Ngày 4 thứ tư Feb 13:

- Tham quan shopping ở Little India, Bugis

- Thưởng thức ẩm thực Ấn Độ.

Ngày 5 thứ năm Feb 14: Bay chuyến Sing - HCM của Jet Star để được mua hàng duty free tại sân bay chính

- Shopping tại Bugis, Anchorponit, Ion, Singapura.

2. Ăn uống: mình có tâm hồn ăn uống lắm cho nên đây là phần không thể thiếu được, được cái là mình dễ tính và tiết kiệm. Các món muốn ăn là Chili crab (đã ăn rồi, rất ngon), cháo ếch (chưa ăn), các món ở foodcourt Newton và Pasir.

3. Chỗ ở: ở chung hostel dạng dorm. Ở kiểu này rất vui vì quen được nhiều bạn đi bụi giống mình. Tuy nhiên không thích hợp cho những ai quá sang trọng đòi hỏi cao nha. Mình chủ yếu cần an toàn, sạch tương đối là ok.

Ở Sing thì thường hostel tập trung ở 3 khu:

- China town: khu này gần vịnh, nhưng cũng ko được sạch lắm

- Little India: hơi xa một chút, nhưng có MRT thì không vấn đề gì.

- Bugis: nằm chính giữa 2 khu trên, vì mình thích shopping nên sẽ ở khu này, chọn hostel nào sát ngay Bugis Shopping Center luôn cho tiện vác đồ về.

Một vài hostel tốt ở Bugis:

- Cao cấp: Tree In lodge (http://www.hostelworld.com/hosteldetails.php/Tree-In-Lodge/Singapore/49254?dateFrom=09+Feb+2013&dateTo=14+Feb+2013&sc_sau=avdc&sc_pos=7): giá 25 USD/đêm, tuy nhiên phòng rất đẹp và kín đáo

- Trung bình: ABC: 17 USD

- Rẻ: Cozy: 15 USD

4. Shopping: ở Sing mùa này không phải mùa sales chính, nhưng thực tế là nó sales quanh năm. Nếu siêng lục lọi có thể mua được đồ tốt, hàng hiệu chất lượng mà giá rẻ hơn ở VN rất nhiều. Một ưu điểm nữa là không phải chen chúc như mùa cao điểm sales hàng năm.

5. Total chi phí ước tính:

- Vé máy bay khứ hồi: Đi Tiger về Jet star = 3 triệu

- Di chuyển MRT: 300k

- Hostel: 5 ngày around 2.2 triệu

- Ăn uống: tùy khả năng. Giá ăn uống ở Sing không đắt nếu ở food court S$ 3-5 /món.

- Shopping: tùy khả năng.

- Mua vé tham quan vui chơi: tùy khả năng. Một số chi phí tham quan mình đã post ở trên.

Bạn nào thích đi dịp Tết thì đi chung với mình nha. Có gì tụi mình cùng bàn bạc chỉnh sửa lịch trình lại cho phù hợp với mọi người.

diradivo
18-12-2012, 14:48
Tết này mình cũng quyết tâm đi bụi ...mình đặt cục gạch nè . Mà sao ko kết hợp đi malaysia luôn vậy thớt ? Đến m7 hoặc m8 về .mình muốn đi sing-mã luôn .

windy2020
18-12-2012, 15:14
Ừ Mã mình cũng chỉ đến KL, mà cũng đi dạng city tour cưỡi ngựa xem hoa. Nếu đi thêm cũng được.
Bạn có kế hoạch ở Mã chưa, định đi đến khi nào về?

diradivo
18-12-2012, 15:47
Mình chưa đến sing-mã lần nào nên dịp này mình muốn đi luôn 2 nơi .bạn đã từng đi rồi zậy bạn lên lịch trình đi mình theo .mình thấy đi đến mùng 7 về là đẹp nhất .bạn thấy sao ?

nicelife0316
18-12-2012, 15:56
Nếu sắp xếp được mình cũng xin tham gia nhé.

windy2020
18-12-2012, 16:04
Mùng 7 về có nghĩa ở Malay có 2 ngày là quá ít. Nếu được thì nên đi thêm Genting 1-2 ngày nữa.

Có thể plan như thế này:

Mùng 5: bus từ Sing - Kuala Lumpur 4-5h, chiều ăn uống shopping ở Malay.

Mùng 6: city tour ở Malay, tham quan tháp đôi Petronas, thánh đường hồi giáo (nên đi), dinh tổng thống (ko nên đi). Ở KL có một công viên chơi mấy trò leo dây mạo hiểm cũng hay lắm. Nếu thích thì đi.

Mùng 7: Đi Genting, đi về trong ngày.

Mùng 8: Về VN.

Vì mình đi Sing rồi, cho nên trong lịch trình không có mấy chỗ must have ở Sing như là xem nhạc nước ở Sentosa, Universal Studio hay Botanic Garden... Bạn thử tìm hiểu bổ sung thêm những điểm đó, có thể trong lúc mình shopping thì bạn đi mấy chỗ này. Bạn là nam chắc không thích shopping lắm đâu :) Mà ở Sing đi lại dễ vô cùng, không sợ lạc.

Với mình ngày nào có vé rẻ là ngày đẹp :D Để search vé thử xem.

miki0303
18-12-2012, 16:44
Mình cũng muốn tham gia, đang ko biết làm gì cho hết 10 ngày tết đây nè, nhưng mình muốn đi mùng 2 tết được không Windy?

windy2020
18-12-2012, 17:13
Hi miki, được mà bạn, bạn join vào từ mùng 2, có điều mình thấy vé ngày đó rất đắt. Bạn search thử vé đi. Hình như giá toàn ~100 đô.

Ngày đi rẻ nhất là 9/2 tức 30 Tết, mà nó đang mắc lên từng ngày. Hôm qua giá là 27 USD, hôm nay tăng lên 32 rồi (chưa tính tax 18 đô)

windy2020
18-12-2012, 17:48
@ Diradivo: mình search sơ vé về từ KL - HCM ngày 17/2 khoảng 130 đô, càng về sau càng rẻ.

Ở KL hostel rẻ hơn Sing, chỉ khoảng 10 USD/ngày.

Bạn thấy sao?

diradivo
18-12-2012, 17:48
@windy2020
Thật sự là mình ko mê cái vụ shopping mình chỉ thích trung tâm bán đồ điện tử thôi hjj .( nghe nói bên sing có tt điện tử rất lớn thì phải)
Vậy là đến sing về từ mã phải ko Windy ?

windy2020
18-12-2012, 18:04
còn mình thì shopping điên cuồng, cho nên bạn thấy trong plan có rất nhiều thời gian shopping đó.

Còn nếu có đi Malay, thì mình có thể bớt thời gian shopping ở Sing lại, chuyển qua Malay vì đồ bên đó rẻ hơn :P

Ở Sing có Simlim là một chỗ bán đồ điện tử laptop điện thoại rất rẻ, có thể trả giá được, tuy nhiên khá là bát nháo đòi hỏi phải hiểu biết về kỹ thuật. Nếu là mình thì mình sẽ mua ở Funan http://www.funan.com.sg/malls/website/index.aspx chỗ này tin cậy hơn.

Mua hàng ở Sing nếu bay về từ Sing bạn sẽ được hoàn thuế 7%, mà nếu về từ Malay thì không được rồi.

À nếu bay về từ Malay có lẽ mình sẽ bay vào ngày thứ hai 18/2, giá vé còn phân nửa khoảng 75 đô thôi.

Vậy bạn list ra những điểm bạn muốn đi mà nằm ngoài lịch trình của mình, rồi mình cùng nhau merge hai cái plan lại cho hợp lý. Tuy rằng chưa đi nhưng bạn vẫn có thể search trên mang để tìm hiểu trước mà phải không?

diradivo
18-12-2012, 18:59
Thật ra mình thích lang thang trên các con đường hơn .còn tt điện tử tham quan cho biết chứ cũng ko định mua ( giờ mua ở vn có khj còn rẻ hơn lại an tâm hjj ) nếu bớt thời gjan ở sing để tham quan malay nhiều chút càng tốt .mình thấy thích cao nguyên genting gì đó ...4 ngày sing 3 ngày mã .
Windy đã book vé chưa vậy ? Mình ngu cái vụ này wá

windy2020
18-12-2012, 19:36
Mình cũng thích lang thang window shopping, nếu gặp best deal mới mua thôi. Năm ngoái mình mua giày Addidas sales off có 30 usd, jean Levis 35 usd, thích quá trời, mua về xài cả năm luôn :) Chứ nếu full price thì mình ko ham, vì ko phải là tín đồ hàng hiệu.

Theo plan cũ là ở Sing 4 ngày còn Malay 3 ngày đó bạn.

Mình chưa book vé, vì muốn tìm thêm bạn đồng hành nữa. Cho nên bạn suy nghĩ đi nhé, nếu quyết tâm đi thì book vé sớm, nếu không thì minh chỉ book vé đi Sing thôi, ko đi Malay. Càng để lâu vé càng đắt đó.

Book vé lên trực tiếp website của công ty search rồi book thôi, jetstar xài được ATM trong nước luôn rồi.

diradivo
18-12-2012, 19:52
Quyết tâm , quyết tâm hehe .khi nào windy book vé thì cho mình biết với nhé ! Vậy ATM của VIB có đặt vé đc ko windy

windy2020
18-12-2012, 20:14
Mình chắc cuối tuần book đó. Khi book sẽ inform bạn nhé.

ATM của bạn có mở internet banking chưa? Nếu chưa thì ra ngân hàng kích hoạt chức năng này. 30 giây là xong, có thể thanh toán được Jetstar và AirAsia.

Tiger airways thì hình như phải có debit/credit (not sure lắm). Bạn ra ngân hàng làm cái thể visa debit, thẻ này y hệt như ATM vậy, nhưng là visa thanh toán quốc tế được. Mình làm ở ACB lấy liền trong 1h luôn, rất tiện.

Còn tiện nữa là ra đại lý vé máy bay, tốn ít phí lắm, không đáng kể, nhất là Tiger airways.

haphu0ng
18-12-2012, 20:15
Các bạn windy va diradivo sinh năm bao nhiêu vậy? Mình thấy các bạn trẻ trung quá. Mình giống bạn diradivo, mình thích đi Kul hơn, nhưng để xem đặt vé SIn thế nào, còn nếu không thì mình nhập chặng đi Kul được không?

windy2020
18-12-2012, 20:37
Trời mình già như trái cà vậy, được cái rất ham vui.

Welcome bạn haphuong tham gia, chặng nào cũng được, đông vui mà, tốt nhất là khoảng 4-5 người.

Vé đi từ HCM-KL đắt hơn đến Sing, mà theo mình search thì rẻ nhất vào ngày 9/2 (chắc ko ai đi vào 30 Tết). Từ 10/2 giá tăng vọt, do dân tình bắt đầu đi chơi Tết.

Các bạn đặt gạch nên quyết định sớm nhé, nếu có ý định nghiêm túc đi thì book vé sớm, để lâu lên giá xót ruột lắm nha. Như Tiger chặng HCM -Sing ngày 9/2 mình canh cả tuần giá early bird của nó là 27 đô, hôm nay check lại là 32 usd, hy vọng giá này vẫn giữ cho đến cuối tuần.

haphu0ng
18-12-2012, 21:12
Nếu đi mình chưa chắc chắn nhưng nếu đi mình cũng k đặt giá rẻ, đặt theo chương trình của cơ quan nên đợi có thông báo chính thức mình sẽ báo lại. Nếu mua được vé thì mình sẽ gặp các bạn ở SIN or Malay thôi. Mình sn 83 cơ đấy.

nicelife0316
18-12-2012, 22:34
Khi nào bạn Windy chuẩn bị book vé thì cho mình biết với nha. Hy vọng mình sẽ được đi cùng các bạn.

windy2020
19-12-2012, 23:23
Vậy nicelife có định đi không, nếu đi thì đi chặng nào thế?

miki0303
20-12-2012, 13:15
Windy book vé chưa? Miki cũng đi 29 tết luôn, nhưng không rành book vé, òa òa :(

windy2020
20-12-2012, 16:01
Mình định đi từ 30 Tết 9/2 đó.

Còn về book vé, bạn có thẻ visa/master gì chưa, nếu chưa thì nên làm một cái, khi đi nước ngoài rất tiện. Hơn nữa đi Sing phụ nữ hay bị hải quan giữ lại yêu cầu xuất trình 1000 đô, nếu bạn có thẻ thì may ra được qua, còn không đã có trường hợp phải bỏ vé luôn đó. Bạn đọc thêm ở đây nè:

http://vnexpress.net/gl/kinh-doanh/2006/08/3b9ecc7a/
http://vozforums.com/showthread.php?t=2562991

Cách đây 2 năm ở sân bay TSN lúc check in mình cũng bị yêu cầu xuất trình 400 USD, nếu không thì không được bay, mà mình lúc đó ăn mặc bèo nhèo vô cùng, hơn nữa đi công tác được công ty book vé Vietnam airlines và ksan Sheraton luôn, mà hải quan nhất định đòi tiền mặt. Mình lo lắng quá trời, vì không có sẵn tiền, phải năn nỉ xin xỏ, cuối cùng may mắn cho qua đó.

Sau này đi Sing cứ ăn mặc trang điểm cỡ như Thị Nở trở xuống là được.

Book vé không khó, bạn cứ theo từng bước một, chỗ nào không hiểu có thể hỏi mình. Mình book giúp cũng được, nhưng với điều kiện là mình phải nhận được tiền trước rồi mình mới book, mà như vậy bạn cũng không an tâm đúng không.

Cho nên tốt nhất là bạn ra đại lý nhờ người ta book cho chắc ăn.

nicelife0316
20-12-2012, 18:26
Mình chưa đi nước ngoài vì anh văn không tốt. Các bạn đi đâu mình sẽ xin theo hết.

diradivo
20-12-2012, 20:01
Tình hình là topic này hiện giờ mình lạc giữa rừng hoa hehe.
Ra đại lý mình có mua đc vé khuyến mãi giống như đặt online ko windy ?

windy2020
20-12-2012, 20:13
Mọi người chắc không bắt nạt bạn đâu mà, đừng lo.

Mình không book qua đại lý nên cũng không rõ, chắc bạn gọi điện check giá vài chỗ rồi quyết định nha.

Giá vé mình search không phải là giá vé khuyến mãi đâu. Cũng không được thay đổi chuyến bay hay đổi tên người -> nếu bị hải quan vịnh lại coi như mất tiền vé luon, chỉ còn cách mua vé mới thôi.

Giá vé hiện giờ trên web như thế này:

TR2325 (SGN to SIN)
Saturday, 09 Feb 2013
Depart: 13:50 Arrive: 16:50
Pricing
1 Adult
Fare USD32.00
International Passenger Service Charge USD18.00
Total Price:
USD 50.00

Phí booking trên mạng hình như là 5USD nữa.

Cái này là chiều đi nhé, trong đó có 7kg hành lý xách tay. Nếu hành lý của bạn gọn nhẹ thì 7kg là đủ, nếu không thì trả thêm khoảng 15 USD cho 15kg hành lý nữa.

Bạn cứ căn cứ vào giá đại lý báo nếu gần gần với giá trên là được. Khi book bạn nhớ hỏi rõ hành lý là bao nhiêu kg, thay đổi giờ bay người bay có mất tiền không nhé.

Mình nghe nói là book qua đại lý nhiều khi có lợi hơn đó.

windy2020
20-12-2012, 20:24
Hi nicelife,

Thật ra đi Sing mình thấy an toàn hơn VN rất nhiều, ít ra không bị giựt đồ cướp giật chặt chém trắng trợn như ở VN. Ở Sing luật pháp rất nghiêm và mọi người đều có ý thức tôn trọng phát luật. Cho nên bạn không phải lo lắng nhiều, chỉ lưu ý một số điểm như là không được xả rác, bẻ hoa, vượt đèn đỏ... sẽ bị phạt rất nặng.

Bạn tìm đọc các topic của mấy bạn đi trước để lấy kinh nghiệm nha. Vì mình đi Sing rồi, cho nên khá nhiều điểm tham quan chính ở Sing mình không đi nữa, ví dụ như cây năng lượng, sky garden của khách sạn Marina Bay, xem nhạc nước ở Sentosa...

Nếu bạn vẫn muốn đi những điểm đó thì cho mình biết trước, mình sẽ sắp xếp lại lịch trình cho phù hợp với tất cả.

windy2020
20-12-2012, 21:12
@ Diradivo

Thông tin chiều về để bạn check với đại lý nè: hãng AirAsia, nhớ check đúng số hiệu chuyến bay và giờ bay:

DEPART
AK1456
Kuala Lumpur (KUL) to Ho Chi Minh City (SGN)
Sunday, 17 February 2013
Depart 1200 Arrive 1255

1 Guest @ ≈103.02 USD≈103.02 USD
Airport charges & fees ≈21.29 USD

Total USD
≈124.31

Bạn có về ngày thứ hai 18/2 được không, vé ngày này chỉ có 74 USD total. Mình định về ngày này đó.

windy2020
21-12-2012, 17:16
Mình vừa mới book vé chiều đi của Tiger rồi nhé, total là 70 USD bao gồm 50$ vé + 13$ cho 15kg hành lý + 7$ booking fee.

Mình cũng vừa search được một hostel mới mở giá rất được, tổng cộng 5 đêm giá là 88 USD nhé. Các bạn tham khảo trong theo link này:

http://www.worldbesthostels.com/hostel-detail/70215-shophouse-the-social-hostel.html

Vậy nên ai định đi thì cho ý kiến hostel và book phòng luôn nhé. Để lâu sợ hết phòng đó. Book phòng có thể book qua hostelworld, đặt cọc trước 10% thôi. Mọi người book cùng một lúc thì sẽ được xếp ở gần nhau cho tiện.

nicelife0316
21-12-2012, 19:45
Mình cũng vừa book vé như bạn hướng dẫn vậy. Vậy là nhất định đi với bạn rồi.

nicelife0316
21-12-2012, 20:10
Hôm nay vé KL-HCM ngày 18/2 đã là 86$ rồi.

windy2020
21-12-2012, 20:13
Ồ welcome nicelife onboard.

Mình pm gửi bạn file booking. Bạn cũng gửi lại cho mình nhé.

Nicelife cho ý kiến về cái hostel mình post ở trên nhé. Nếu đã đi thì book hostel luôn cho chắn ăn :)

nicelife0316
21-12-2012, 20:25
Mình thấy cũng ok. Mình đi chơi đơn giản lắm.

windy2020
21-12-2012, 20:34
Mình cũng không đòi hỏi nhiều, có điều sau khi đọc mấy review về hostel thấy có người bị rệp rận cắn, có người bị dị ứng da, rồi bị mất đồ cũng hơi sợ. Cái hostel này phòng dorm 16 bed hình như không phải hình thật, mà là hình vẽ thiết kế thì phải? Mình thích ở female dorm hơn, bạn thì sao?

Diradivo ơi, bạn ở hostel lần nào chưa, ở một mình một phòng có sợ không? :D

nicelife0316
21-12-2012, 20:54
Mình vừa gởi cho bạn mail.

nicelife0316
21-12-2012, 21:03
Mình chưa book vé về. Vì không biết có chắc chắn đi Malay kg. Dự trù kinh phí chuyến này bao nhiêu vậy bạn để mình còn đi cày cho kịp?

windy2020
21-12-2012, 21:29
Chi phí cứng bao gồm tiền khách sạn, vé máy bay và di chuyển mình có list ở trang đầu, bạn đọc lại đi. Phần còn lại như ăn uống vui chơi mua sắm thì tùy khả năng của mỗi người. Ai muốn tiết kiệm thì có thể chỉ xem thôi không chơi cũng được.

Mình nghĩ khoảng vé máy bay, khách sạn và tiền di chuyển vào khoảng 7 triệu cho 10 ngày ở Sing và Malay đó.

diradivo
21-12-2012, 21:48
@windy

Mình chưa ở hostel lần nào nhưng mình thì ở đâu cũng ở đc , dễ nuôi vô cùng keke.
ở 1 mình ko có gì phải sợ chỉ hơi buồn thôi.với lại nếu có thêm một hai nam nữa share tiền phòng chứ 1 mình thì chát wá !

windy2020
21-12-2012, 22:00
à, một mình là ở trong phòng có 16 giường đó, vì ban đầu mình định đăng ký ở female dorm tiện hơn.

Nhưng nếu bạn chưa ở hostel lần nào, thì cả nhóm ở mix dorm cũng được. Giá cho 5 đêm ở Sing là khoảng 1.7 triệu/người theo hostel mình gửi, giá đó bạn ok không?

hangconan
21-12-2012, 22:49
Mình đã book vé đi Sing ngày 8/2. Hy vọng gặp mọi người ở đó, mình sẽ ở Sing khoảng 5 ngày rồi sang Malay bằng bus.

windy2020
21-12-2012, 23:04
Gửi bạn nicelife,

Mình nói thật là mình rất thất vọng về hành động của bạn.

Mình đã rất thẳng thắn forward mail confirm booking của Tiger airways kể cả vé điện tử pdf cho bạn, bạn đáp lại bằng cách gửi copy một vài thông tin sơ sài vào file word gửi lại cho mình, lấy lý do là không gửi được (!)

Mình không đồng ý, yêu cầu bạn gửi file vé pdf, bạn có forward email booking của Tiger, nhưng lại xóa mất file pdf. Lần này lý do của bạn là không nhận được file pdf. Trong khi đây là file quan trọng số 1 mà chắc chắn Tiger sẽ gửi, không có lý do gì hệ thống của Tiger gửi mail confirm cho bạn lại bỏ sót cái file này.

Nói tới nói lui, lý do cuối cùng của bạn lại là không nhận được file pdf mà mình forward. Chắc lý do lúc này là lỗi của yahoo đã delete file pdf của mình và của bạn phải không?

Đã định sẽ đi chung với nhau ra nước ngoài, thiết nghĩ cũng nên tin tưởng một chút, còn nếu không, ít nhất cũng nên thẳng thắn nói ra, đừng nói dối quanh co như vậy. Nếu bạn nói thật là không muốn tiết lộ thông tin cá nhân với mình thì mình còn tôn trọng hơn đó.

Mình thật sự không an tâm khi có một người bạn đồng hành như vậy đâu.

Vậy nên bạn nicelife tìm group khác đi nhé. Thật sự mình rất rất không vui vì cách xử sự của bạn.

windy2020
21-12-2012, 23:13
@hangconan: lịch trình của bạn có giống của mình không? Mình bay đến Sing chiều 9/2, thứ năm 14/2 đón bus qua Malay, đi Genting và KL.

Bạn đã book hostel chưa, định ở hostel nào thế?

Mình đã book vé đi Sing ngày 8/2. Hy vọng gặp mọi người ở đó, mình sẽ ở Sing khoảng 5 ngày rồi sang Malay bằng bus.

nicelife0316
21-12-2012, 23:28
Bạn làm mình cũng hết sức ngạc nhiên luôn đó. Mình cũng không biết tại sao nữa. Minh cũng nhận được có như vậy mình thấy mail của bạn cũng có như vậy. Mình có hỏi bên baynhe.vn, được anh Bụi trả lời là không sao hết. Mail nó sẽ gởi cho minh cái mã số booking là cầm ra sân bay cũng ok rồi. Vì lần đầu đặt vé bên Tiger giống y như thông tin của bạn gởi số máy bay, thời gian và giá tiền. Bạn xem lại dùm mình xem sao để lần sau mình làm cho đúng chứ minh không rành về cái này.

windy2020
21-12-2012, 23:37
Bạn nói xem lại mình biết xem lại cái gì bây giờ :D

Đến bây giờ mà vẫn không chịu nhìn nhận, lại đánh lảng sang chuyện khác sao?

Thôi chuyện này tới đây chấm dứt đi, mình đã mất cả buổi tối với bạn rồi.

hangconan
23-12-2012, 11:48
Minh không có lịch trình cụ thể đâu, cũng chưa book hostel nào cả, có thể đi theo lịch của các bạn luôn , minh cũng sang Malay ngày 14/2 .

thinhsmail
23-12-2012, 11:58
Tết này mình cũng tính đi Sing và Malai, dự định chỉ ở Sing 2 ngày thôi, sau đó phượt từ nam mailai đến Kula Selangor rồi về từ Kuala Lumpur. Dự tính chiều ngày 9/2 mình đến Sing, hi vọng gặp các bạn trong 2 ngày tiếp đó. Mình không khoái shopping lắm, chỉ đi thăm thú thôi. Ngày 15 hoặc 16 mình về, nếu được mình xếp lịch chung lúc đầu cho vui :)

windy2020
23-12-2012, 13:23
To all,

Nếu các bạn định ở chung một hostel thì cùng book nhé, book rồi mình sẽ gửi một email nhờ hostel sắp xếp cho tụi mình ở gần nhau, như vậy vui và thấy an tâm hơn.

windy2020
23-12-2012, 13:46
Mình mới đọc xong một số kinh nghiệm của các bạn đi trước ở Malay thì cảm thấy không thích Genting lắm, một số review cho là nó dở hơn Vinpearl nữa. Nhìn hình thì thấy mấy ngôi chùa cảnh núi đá giả giả cứ như suối Tiên vậy :(

Các bạn xem thử nhé:

http://www.keepandshare.com/photo/299062/8-i-genting-highland-m-ng-4-t-t?p=y

Trong khi đó thì Airasia đang khuyến mãi giá rất rẻ cho các đường bay nội địa, cụ thể là:

- Phần đảo phía Đông Malaysia: trong đó có Penang giá khứ hồi chỉ khoảng 40 USD luôn thuế (chưa tính hành lý)

- Phần đảo phía Tây Borneo: giá khứ hồi khoảng 100 USD.

Ít ra thì ở Penang mình còn có điểm muốn đến, chứ còn Genting xem xong thì chẳng muốn đi đâu cả, chí thích mỗi cái cáp treo :D Hơn nữa Genting là điểm nằm trong mấy tour du lịch ở VN, Tết lên đó chắc là đông lắm.

Penang có điểm này mình thấy hay nè:

https://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/9f/Penang_hill_funicular_railway.jpg

Còn điểm mình muốn đi nhất thì lại nằm ở đảo phía Tây Borneo, Semporna:

https://siupaktsui.info/blog/wp-content/uploads/2011/10/semporna-coast-501036-sw.jpg

https://www.sabahtourism.com/images/destinations/18-semporna/37-kapalai-island/kapalai1-lyp-c.jpg

Đi chỗ này thì vé khứ hồi khoảng 100 USD từ KL, mà phải nghĩ thêm vài ngày sau Tết nữa :(

windy2020
23-12-2012, 19:06
Bạn thinhsmail, trong lịch trình ờ Malay của bạn có đi Cameron Highlands và Taman Negara không? Mình rất thích cái jungle trekking ở đấy.

Càng tìm hiểu thì càng thích Malay mất rồi.

thinhsmail
23-12-2012, 21:54
Ah, gọi mình thịnh được rồi. Mình chỉ mới book vé thôi chứ chưa có lich trình cụ thể. Dự tính ở Sing từ ngày 9 đến ngày 10, tối ngày 10 thì sang mailai 5 ngày. Cũng muốn đi nhiều nơi nhưng sợ không cân đối thời gian được. Nhưng chắc chắn sẽ đến Malaka và Kuala Lumpur còn Taman Negara thì hơi tentative một chút, sợ không đủ thời gian thư giãn. Nhưng nếu mình gộp chung ở KL thì hay quá, Windy có dự định cụ thể cho những ngày ở Malai chưa?

windy2020
23-12-2012, 22:06
Đang mơ ước được như thế này ở Malay:

- Tối đón 18:00 night bus từ Sing - Jerantut. Giá vé S$ 19

- Ngày 1: Sáng đi bus/boat tới Taman Negara, đi cái canopy walk trong rừng. Chiều trek vòng vòng trong rainforest. Ở hostel 13 rm/bed/night. Giá bus 15 rm, canopy 5rm.

https://www.yampu.com/content/gen-images/generate/resampled/640x422/a73d2ad3545955fa.jpg/Canopy%20Walk%20in%20Taman%20Negara.jpg

- Ngày 2: Đi boat dọc theo sông, vượt thác ghềnh... Tối đi night jungle trek.

World's oldest rainforest.

https://www.hichinese.org/wp-content/uploads/2012/06/taman-negara-pahang.jpg

- Ngày 3: Sáng đón bus lên Cameron Highlands, nghĩ dưỡng lấy lại sức. Giá bus 40 rm. Hostel 20 rm.

https://us.123rf.com/400wm/400/400/iakov/iakov1109/iakov110900030/10725272-tea-plantation-cameron-highlands-malaysia.jpg

- Ngày 4: Trek tour mossy forrest, đồi chè. Ăn dâu ăn mật ong gì đấy phục hồi sắc đẹp sau mấy ngày te tua trong rừng.

https://image.shutterstock.com/display_pic_with_logo/85819/102930059/stock-photo-mossy-forest-cameron-highlands-malaysia-102930059.jpg

- Ngày 5: bus về KL giá 35rm. Shopping. Về VN.

Công nhận là giá cả ở Malay quá rẻ so với Sing.

Mình chỉ thích rừng rú núi non, không thích kiến trúc thành phố lắm.

Mình không dự định book tour ở Taman vì thấy nhiều negative review quá. Sẽ đi tự túc nếu còn tự đi được.

Nếu bạn Thịnh có đi chung được đoạn nào thì bàn thêm nhé.

thinhsmail
25-12-2012, 11:41
Hi Windy, Lich trình của em thế này chị ạ:
Feb9&10: Du hí Sing, China Town (Firework), India Town, ở Colonal Dist / Couch, Flyer (vé mắc quá nên chắc em chỉ ngắm thôi :D)...
Tối ngày 10 bus sang Lumut (Perah)
11&12: Pulau Pangkor (Perah) tắm biển, nghe nói đảo này rẻ mà đẹp.
13&14: Cameroon HighLand, leo núi, đi rừng.
15&16: KL.
Trưa 16 đón máy bay về HCM.
Chi phí sơ sơ chưa tính vé máy bay khoảng 215$++
Em nghĩ mình có thể đi chung lúc ở Sing, Cameroon HighLand và KL. Em cũng bay Tiger airway đến Sing, chuyến 13h50-16h50, có gì chị em mình cafe trước.

windy2020
25-12-2012, 18:04
ok để chị sắp xếp lại lịch trình, vậy là mình có thể đi chung được đoạn ở Sing và Cameron, còn KL thì chị sẽ đi shopping :D và xem phim IMAX thôi, không đi tham quan. Khoảng 18 -19 chị mới về, vì lúc đó vé rẻ 60 đô thôi.

Biển Pulau có gì đặc sắc đáng đi không? Thật ra là Malay phần đảo Borneo mới nổi tiếng về biển.

thinhsmail
25-12-2012, 20:16
Biển Pulau hả chị :D. Đi rồi sẽ biết thôi nhưng đọc lonely planet thấy nó cũng good, hình như có cả cướp biển :))

windy2020
25-12-2012, 21:08
Vậy hả, để chị đọc thử, mà vô rừng tìm thổ dân săn đầu người với hút máu người cũng hay mà :D

thinhsmail
25-12-2012, 21:49
Chi cũng gê nhỉ, nhưng vào rừng khéo gặp thổ dân thật thì toi nha. Với lại thổ dân không hút máu người đâu, hình như là chỉ ăn thịt thôi. Bên chị nghỉ tết lâu nhỉ, đến tận 18, 19 à. Đến bây giờ chị gạ được những ai tham gia rồi.

windy2020
25-12-2012, 21:58
Đến bây giờ có khoảng 5 bạn đặt gạch hỏi thăm, chưa có ai confirm chính thức.

À chị xin nghỉ thêm hai ngày, vì về trễ một chút giá vé giảm gần phân nửa :)

Gặp thổ dân chưa biết ai toi đâu à =))

Sao càng ngày càng thấy kế hoạch của mình nó lạc hướng vậy nè, ban đầu chỉ định đi Sing vài ngày nghĩ dưỡng shopping, giờ thành ra + Malay + lên rừng xuống biển thổ dân cướp biển nữa :(

haphu0ng
26-12-2012, 08:47
Đi Malay thích hơn mà bạn, mình cũng chưa đi nhưng mình thấy SIN nó chỉ là thành phố hiện đại, cảnh vật nó giả tạo quá, còn đi chơi thanh niên nên đến những nơi gần gũi thiên nhiên như rừng biển tự do khoáng đạt, nhất là đoàn lại toàn thanh niên. Còn shopping ai cũng thích, nhưng tiền shopping để đi chơi tiếp đợt khác thích hơn. Mình cũng dậm dòm ở đây lâu rồi, nếu đặt được vé sẽ liên hệ đi chung đoàn .

windy2020
26-12-2012, 11:59
Bạn Phương nói chí phải :D

Ban đầu mình chọn Sing vì mục đích chỉ là du lịch nghĩ dưỡng thôi, chủ yếu ăn chơi thuần túy. Bàn tới bàn lui sao bây giờ chuyến đi trở thành du lịch mạo hiểm khám phá rồi :D Chắc phải đổi tên topic lại.

Bạn cứ từ từ suy nghĩ đi nhé, nếu đi chung được đoạn nào thì hoan nghênh bạn tham gia (beer)

haphu0ng
26-12-2012, 14:54
Hôm trước nhắn nhầm cho bạn Windy đấy, ở nhà cả 9 ngày tết chắc phát điên mất nhưng vì "mắm" có hạn đên đang "liệu cơm".

hangconan
26-12-2012, 19:52
Hi Bạn Windy!
Mình confirm chính thức join cùng bạn đoạn ở Malay nhé, nghe hấp dẫn quá , hihi...
Còn đoạn ở Sing thì mình không dám chắc, có thể join, có thể mình sẽ đi 1 mình ở Sing.
Nếu mình đi 1 mình ở Sing thì sẽ gặp bạn ở bến xe bus để cùng đi Malay nhé.
Làm thế nào để liên lạc khi ở Sing nhỉ???
Có gì bạn pm mình nhé, mình sẽ bàn cụ thể hơn.
mail: [email protected]
yahoo: [email protected]

windy2020
26-12-2012, 22:39
Hi bạn Hằng,

Chào mừng bạn tham gia. Mà mình xin đính chính là tất cả hình ảnh chỉ có tác dụng (lôi kéo dụ dỗ) minh họa nha :D

Mấy chỗ Cameron với Taman mình chưa đi bao giờ, nên cũng đang search cách đi như thế nào. Có gì bạn giúp một tay nhé. Không biết là nên đi Cameron trước hay Taman trước, cách nào thì tiện và tiết kiệm hơn? Lịch trình chỉ mới draft draft thôi, chưa fix ngày cụ thể.

Mình có đọc được là từ Sing nên đi train qua Johor Bahru của Malay, rồi mua vé đi tiếp sẽ rẻ phân nửa so với mua ở Sing.

Rừng Taman đọc review thấy nhiều người đi về thất vọng vì không thấy con thú nào cả. Đại khái là không nên expect thú rừng nó mừng rỡ vẫy đuôi nhảy ra chào đón tụi mình, vì khách du lịch đi rần rần kiểu đó con nào còn dám ló mặt ra nữa. Hơn nữa vắt đỉa hút máu thế nào cũng có -> bạn search thêm thông tin nha, đừng vì mấy cái hình (lừa tình) của mình mà quyết định :D

Mình add YM bạn rồi đó, có gì bàn thêm.

thinhsmail
26-12-2012, 23:08
Nếu chị không ngại thì em comment vài dòng nhé:
Chính xác là đi từ Sing đến Johor Bahru rồi mua vé đi tiếp sẽ rẻ hơn mua vé đi từ Sing đến thẳng tỉnh nào khác của Malai.
Lịch trình của chị có tới 2 điểm là rừng rú, như vậy sẽ mệt phờ ơ phơ thôi. Leo đèo lội suối vất vả lắm :D.
Hay chị thay một trong 2 điểm (Cameroon & Taiman) bằng biển đảo gì đó đi. Ra biển xả xì trét là tốt nhất.
(Ba hoa vậy thôi, chứ thực ra em đang dụ chị qua lịch trình bên này đi cho đông vui, đi một mình cũng hơi oải, không có ai uống bia chung :)))

windy2020
26-12-2012, 23:21
ah em có kinh nghiệm nào hay cứ share cho mọi người nha.

Hai loại khu rừng chị đi thật ra khác nhau, một cái ở cao nguyên 1500m nhiệt độ dưới 20 độ mát mẻ thoải mái, còn một cái là rừng mưa nhiệt đới độ ẩm cao nóng xì khói. Thật ra thích cái Taman nhất, nhưng cái Cameron có tác dụng phục hồi sắc đẹp cho nên cũng muốn đi luôn.

Thời gian chị vẫn đủ để đi thêm một điểm biển nữa, nhưng mà cái biển Pulau nó không được appealing cho lắm. Việt Nam mình cũng được xem là có bãi biển đẹp rồi, cho nên phải đi chỗ nào đẹp hơn chứ, như biển ở Semporna thì duyệt :D

Em còn option biển nào nữa không?

Chị cũng thích có bạn nhậu (mặc dù chỉ phá mồi là chính kakaka)

Mà trường hợp em đi một mình cũng đừng lo, chị đi một mình cũng kha khá, lần nào cũng quen bạn nhiều hơn là đi đoàn. Đi một mình có động lực kết bạn mới hơn :D

huydat88
27-12-2012, 12:01
Hi @ Windy2020, thinhsmail. Mình cũng đến Sing ngày 9/2 từ HN chuyến 11h - 15h25 của tiger. Mình rất mong có thể join với các bạn lúc ở Sing :)

jangdongkhiem
27-12-2012, 12:01
cho mình đăng ký 1 gạch đi bạn, tết này ko muốn ở nhà.

windy2020
27-12-2012, 20:05
Welcome bạn huydat88 và jangdongkhiem!

Lịch trình của mình ở Sing có thay đổi rồi, có thể sẽ rút ngắn thời gian ở Sing lại khoảng 2-3 ngày thôi, chuyển qua Malay.

Giao thừa năm nay ở Sing xem ra hoành tráng quá nhỉ, mong gặp các bạn đông đủ bên đó nhé :D

huydat88
27-12-2012, 23:10
Mình có đọc bài thấy bạn đi Malay nhưng mình không qua đó được nên chỉ đi cùng bạn time ở Sing thôi, 1 giao thừa thật vui và ý nghĩa đón năm mới 2013 :)

tantai020887
02-01-2013, 15:27
cho mình một suất đi. mình mới lần đầu thôi. nhưng mà các bạn có thể cho biết tổng kinh phí dự trù là bao nhiêu để mình chuẩn bị được ko vậy. còn mọi việc đi hay đặt vé máy bay thì các bạn hướng dẫn cho mình với.
có gì các bạn liên hệ chỉ dẫn mình với nha 0972 535 489

windy2020
03-01-2013, 16:58
@tantai020887 :

Kinh phí mình có list sơ sơ ở trang đầu, tùy thuộc vào bạn chi tiêu như thế nào và thời gian đi bao lâu. Sơ sơ thì vé máy bay khứ hồi ~ 3.5 triệu, hostel 300k/đêm, ăn uống khoảng 100k/bữa.

Bạn cần hướng dẫn gì về đặt vé và lịch đi, nói rõ hơn một chút thì mọi người mới giúp được chứ :)

thinhsmail
03-01-2013, 20:58
Hả, chị dự trù kinh phí như vậy thì tantai làm sao dám đi :))

windy2020
03-01-2013, 21:17
Chi phí thực tế đó mà, không lẽ phải dự trù thế này: Di chuyển: đu cánh máy bay, chỗ ở: lề đường gầm cầu, ăn uống: mì gói cơm nắm lương khô sao em =))

Đùa thôi, nếu em có giá rẻ hơn thì share để mọi người học hỏi :D

À em có ý định chuyển cái Pulau sang rừng Taman với chị không? Không book tour đi tự túc mà một mình vô rừng cũng hơi rét :(

thinhsmail
03-01-2013, 22:38
Đi rừng không thì cung hơi ngán chị ơi, biết kiếm đâu ra bikini mà ngắm. Giảm rừng thêm biển đi chị.
Em gửi mấy link này chị xem thử :
Malaysia's 10 best islands (http://travel.cnn.com/explorations/escape/island-hopping-malaysia-334981)
10 Best Beach Destinations in Malaysia (http://latitudes.nu/10-best-beach-destinations-in-malaysia/)
@ Tantai: vé máy bay từ HCM đi Sing và từ KL về HCM bây giờ tầm 4tr rồi bạn. Phí ăn ở tầm tầm 250$++ cho 2 ngày ờ Sing và 5 ngày ở Malay nữa. Hôm bữa mình tính sơ bộ nó ra vậy. Bạn mình nó ở Malay 1 năm về thì bảo mức đó là okie.

windy2020
04-01-2013, 18:58
Malay là quốc gia Hồi giáo cho nên có nhiều khả năng em sẽ thấy burkini hơn là bikini :P

Sau khi nghiên cứu hai cái link của em thì chị thấy cái option đầu tiên ở Pulau Pangkor cũng là một not bad choice :D

Để từ từ nghiên cứu tiếp nha, nếu ok thì chị leave Sing sớm hơn và đi biển theo lộ trình của em.

Còn về concern đi quá nhiều rừng thì, tour ở Cameron là dạng sáng đi chiều về, trong đó có quá trời điểm tham quan như vườn dâu, đồi chè, trại bướm... theo kinh nghiệm của chị thì cái mossy forest chắc chỉ đi cao lắm là 1h, sợ còn ít hơn nữa, kiểu như cưỡi ngựa xem hoa đến nơi chụp hình rồi thả cho mình lang thang nửa tiếng rồi về vậy đó. Cho nên ở Cameron chị đang plan ngày đầu tiên sẽ đi tour, ngày thứ hai nếu thích sẽ thuê xe máy hay xe hơi tự khám phá lại những chỗ mình thích.

Em add nick yahoo của chị nha, có gì chị em mình bàn bạc thêm.

thinhsmail
04-01-2013, 22:37
Cho em Skype hay fb di chi oi. Yahoo lau qua roi khong xai nen ko co cai vao may

Liptondausua
05-01-2013, 12:03
Mình cũng đã đặt vé đi Sing Malay vào đợt tết này, Mình đi từ 8/2, bay HN -Sing , về 16/2 bay Kuala_ HN, bọn mình có 2 người, liên hệ để đi chơi cùng cho vui nhá bạn!
Rất vui khi tìm được topic này hihi

windy2020
05-01-2013, 12:54
@ Liptondausua: kế hoạch của bạn định đi thế nào? Có gì add nick yahoo để discuss tiếp. Check pm nhé.

Mong là sẽ có người đi rừng Taman chung với mình :D

Cherry_Vo
05-01-2013, 14:00
Mình cũng đi Sin- KL dịp tết, từ 9 tháng 2 tới 15 tháng 2 luôn. Thứ 7 bay cùng chuyến với bạn luôn 13:40 - 16:40 ( Tiger )
Mình đi với chị gái
PM đi chung nè bạn ơi!!!

phanthao93
06-01-2013, 20:31
mọi người cho em join với, em đi sing mã khoảng tầm 12 ngày, từ 6-17/2, em đã book vé máy bay rồi, giờ chuẩn bị book hostel. em dự định ở COZY khu bugis cho rẻ^^ sdt em nè 0935555016, em là Thảo. email: [email protected]
mọi người xếp lịch rồi pm em với nhé

windy2020
06-01-2013, 21:47
Update lịch trình hiện giờ của mình và bạn Thinhsmail thế này:

Feb 9-10: đón giao thừa ở Sing, tối 10/2 đón night bus tới đảo Pangkor
Feb 11-12: Palau Pangkor, tắm biển
Feb 13-14: Camerons Highland
Feb 15-16: KL/Taman Negara

Bạn nào đi chung tuyến này thì tham gia cho đông vui nha.

Hi Thảo, em đã định đi những đâu chưa, nếu giống lịch trình của tụi chị thì welcome em (beer)

phanthao93
06-01-2013, 22:10
dạ em định đón giao thừa ở singapore sau đó qua JOHOR BARU ( thành phố thứ 2 của malay) 1 đêm, 2 đêm ở MELAKA và 3 đêm ở KUALA LUMPUR. Chị sang ngày mấy, có gì ở chung hostel với em được ko?

windy2020
06-01-2013, 22:39
Chị sang tối ngày 9/2.

Nếu ở Cozy với 3 đêm ở KL -> em liên hệ với Thinhsmail nha :D

sonduong51
07-01-2013, 14:52
Mình cũng đã đặt vé đi Sing Malay vào đợt tết này, Mình đi từ 8/2, bay HN -Sing , về 16/2 bay Kuala_ HN, bọn mình có 2 người, liên hệ để đi chơi cùng cho vui nhá bạn!
Rất vui khi tìm được topic này hihi

Mình là nữ sinh 1984 ở HN, mình cũng muốn đi Sing-Malay dịp tết âm lịch này, bạn đã lên kế hoạch chưa, cho mình xin thông tin về chuyến bay của bạn, đc mail của mình là: [email protected].

Thanks!

thinhsmail
08-01-2013, 21:55
FB mình là https://www.facebook.com/Thinhsmail. Bạn nào cần liên lạc thì add nha, mình ko xài YH và lười nt lắm.

haphu0ng
10-01-2013, 23:19
FB mình là https://www.facebook.com/Thinhsmail. Bạn nào cần liên lạc thì add nha, mình ko xài YH và lười nt lắm.

Thinhsmail lên chiếm ngôi chủ thớt của windy rồi. Các bạn cho lịch chốt đi, mình vẫn đang dòm ngó để đặt vé nè.

thinhsmail
11-01-2013, 08:24
haphuong đừng gây mất đoàn kết nội bộ chứ. Thay vì yahoo, mình post FB lên tiện cho mọi người liên lạc :)

haphu0ng
11-01-2013, 10:14
haphuong đừng gây mất đoàn kết nội bộ chứ. Thay vì yahoo, mình post FB lên tiện cho mọi người liên lạc :)

Hehe, "dù ai nói ngả nói nghiêng, lòng ta vẫn vững như kiềng 3 chân" chứ lị, tớ vừa mới nói vậy đã mất đoàn kết là không được rùi :D. Ok, tớ sẽ add fb bạn.

haphu0ng
11-01-2013, 10:15
Ui, tớ vừa vào fb bạn, nhìn nick cứ nghĩ là 1 girl xinh vui tính cơ, ai dè

windy2020
11-01-2013, 11:39
@Thịnh: thời buổi trông nick mà bắt hình dong, em có nên chăng consider đổi nick thành thinhhuge hay thinhgiant =))

@Phương: mình và bạn Thịnh đi chung, nên liên lạc với ai cũng được mà. Lịch mình đã chốt ở trang trước rồi đó bạn, đi Sing, Pangkor, Camerons, Taman Negara và KL.

Nhân đây cũng muốn nói luôn là tụi mình mong bạn đồng hành phải biết tìm hiểu thông tin và lên kế hoạch chút chút để còn bàn bạc trao đổi với nhau nhé. Có rất nhiều bạn liên lạc muốn đi chung mà chẳng biết chút gì về điểm đến, cũng không hề có ý định tìm hiểu, nhắm mắt đưa chân phó mặc số phận hoàn toàn cho tụi mình :) Chẳng lẽ nếu bên đó mình đi lạc nhau thì bạn ngồi khóc chờ bụt hiện ra à?

Thật ra kế hoạch mình và Thịnh lên hết rồi, tụi mình chỉ mong mỗi người phải biết tự lập một chút, mình đi chơi chứ có phải đi giữ trẻ đâu :(

Cũng có bạn lấy lý do vì chưa đi bao giờ nên không biết gì, xin thưa là bạn từng đi hay không chẳng liên quan tới việc tìm hiểu thông tin cả. Thông tin có đầy trên mạng, vấn đề là bạn có muốn bỏ công sức tìm hay không thôi. Nếu bạn không biết lên kế hoạch cũng không sao, chỉ cần bạn muốn học, thì mình sẵn sàng hướng dẫn.

Tự dưng nhớ tới phim "Phi thành vật nhiễu" - Không có thành ý miễn làm phiền. Lần sau mở topic sẽ học tập kinh nghiệm của nam chính trong phim, liệt kê điều kiện càng chi tiết càng tốt ;)

haphu0ng
14-01-2013, 21:00
@Thịnh: thời buổi trông nick mà bắt hình dong, em có nên chăng consider đổi nick thành thinhhuge hay thinhgiant =))

@Phương: mình và bạn Thịnh đi chung, nên liên lạc với ai cũng được mà. Lịch mình đã chốt ở trang trước rồi đó bạn, đi Sing, Pangkor, Camerons, Taman Negara và KL.

Nhân đây cũng muốn nói luôn là tụi mình mong bạn đồng hành phải biết tìm hiểu thông tin và lên kế hoạch chút chút để còn bàn bạc trao đổi với nhau nhé. Có rất nhiều bạn liên lạc muốn đi chung mà chẳng biết chút gì về điểm đến, cũng không hề có ý định tìm hiểu, nhắm mắt đưa chân phó mặc số phận hoàn toàn cho tụi mình :) Chẳng lẽ nếu bên đó mình đi lạc nhau thì bạn ngồi khóc chờ bụt hiện ra à?

Thật ra kế hoạch mình và Thịnh lên hết rồi, tụi mình chỉ mong mỗi người phải biết tự lập một chút, mình đi chơi chứ có phải đi giữ trẻ đâu :(

Cũng có bạn lấy lý do vì chưa đi bao giờ nên không biết gì, xin thưa là bạn từng đi hay không chẳng liên quan tới việc tìm hiểu thông tin cả. Thông tin có đầy trên mạng, vấn đề là bạn có muốn bỏ công sức tìm hay không thôi. Nếu bạn không biết lên kế hoạch cũng không sao, chỉ cần bạn muốn học, thì mình sẵn sàng hướng dẫn.

Tự dưng nhớ tới phim "Phi thành vật nhiễu" - Không có thành ý miễn làm phiền. Lần sau mở topic sẽ học tập kinh nghiệm của nam chính trong phim, liệt kê điều kiện càng chi tiết càng tốt ;)

Hoàn toàn nhất trí với ý kiến của Windy, lần đầu tham gia phuot, học hỏi được tinh thần tự chủ, tìm tòi và khám phá của mọi người rất nhiều. Trước đây do toàn được mọi người lo nên thành ra lười biếng. Thật sự góp ý của windy rất thiết thực với mình. Mình sẽ tìm tìm hiểu thông tin thật kỹ về điểm đến trước khi tham gia với mọi người. Cảm ơn windy nhiều nhé.

khungreu
16-01-2013, 00:43
Xin chào mọi người,

Đây là Trang. Tôi là thành viên mới, nhưng ngao du thì nhiều (cũ mèm) rồi. Tôi là người rất yêu du lịch để nắm bắt những vẻ đẹp của thế giới từ thiên nhiên, văn hóa, và con người.

Tôi và bạn gái sẽ đi Singapore và Malaysia từ ngày 6/2 tới 23/2. Chuyến đi này chủ yếu khám phá văn hóa và phong cảnh (và...né Tết ở Việt Nam nữa).

Ở Singapore 3 đêm đầu từ 7/2-10/2: Tôi ở chung với gia đình người Singapore ở khu Hougang cạnh sông Klang.
Chúng ta có thể gặp nhau một chút ở Singapore chiều ngày 9/2 xem đèn ở Chinatown cùng người dân đón mừng năm mới.
Nếu có ai tới sớm như tôi và muốn xem một chương trình múa nghệ thuật vào ngày 7/2 xin cho tôi biết, đây là chương trình miễn phí.
Trái với nhiều quan niệm, Ai muốn tìm kiếm cái đẹp yên ả và gần gụi với thiên nhiên, Singapore có rất nhiều. Chuyến đi này chúng tôi muốn gần với thiên nhiên hơn. Tôi và bạn gái sẽ ngao du trong rừng và bờ hồ vào sáng ngày 7/2, nếu ai muốn đi cùng thì cứ cho tôi biết.

Tôi sẽ tham quan Malaysia từ 10/2-19/2.

3 ngày đầu (10/2, 11/2, 12/2) tôi ở Kuala Lumpur: Tôi ở chung với gia đình người Mã Lai trong ba ngày này ở khu Bangsar (gần khu Little India) Nếu ai cũng ở KL trong thời gian này và muốn gặp nhau thì cho biết trước. Ta có thể trải qua một buổi ở đâu đấy. KL có rất nhiều góc thật đẹp và yên bình để thong dong ngắm nhìn hoặc picnic. Hoặc là, nếu muốn ăn ngon và chung vui chen vai sát cánh với người địa phương ta có thể ăn ở Jln Alor. Rẻ, vui, và ngon. Nói chung, ẩm thực KL là góc nào cũng có cả.

Tuần lễ còn lại ở Malaysia, tôi vẫn còn đang điền vào chỗ trống về phương tiện và chỗ ở, nhưng chắc chắn sẽ tham quan Penang, Georgetown, Kuadah, Langkawi, Ipoh, Cameron Highlands, Teman Negara, Terenganu, Cherating, và về lại KL.

Đêm 19/2 ở KL, tôi sẽ xem buổi hòa nhạc ở Nhà hát duyên dáng và tuyệt đẹp Dewan Filharmonik Petronas Concert Hall nằm trong tòa tháp đôi Petronas. Ai đến KL cũng nên vào xem một chương trình nào đấy ở nhà hát này một lần trong đời, ngồi trong ấy chiêm ngưỡng kiến trúc bên trong và nghe âm thanh du dương là một điều bạn sẽ không bao giờ quên cho tới chết. Chương trình đêm 19/2 vé rất rẻ chỉ có 22rm vì đây là nhạc thính phòng (Chamber), còn nhạc giao hưởng (Symphony) thì mắc hơn nhiều. Nếu ai yêu nhạc cổ điển, nghệ thuật, và kiến trúc, nhớ đừng bỏ lỡ cơ hội này. Và ai đấy nếu ở KL và đi xem vào ngày này, thì cho tôi biết trước để ta có thể gặp nhau trong nhà hát.

Bốn ngày (3 đêm) cuối (20/2-23/2) tôi sẽ ở Singapore. Nếu ai cũng có mặt ở Singapore vào dịp này và muốn đi chung xem Lễ Hội Hóa Trang diễu hành hàng năm Chingay Parade nổi tiếng thì cho tôi biết vào ngày 22/2. Chương trình này có bán vé, nhưng chúng ta cũng có thể xem miễn phí ở một vài địa điểm. Đây là lễ hội rất lớn, nên rất đông, Singapore không có tệ nạn chen lấn nhưng cái gì nổi tiếng cũng thế: đến càng sớm càng có chỗ tốt.

Tôi xin chào và mong mọi người hãy bắt đầu nôn nả trông ngóng một chuyến đi. Tôi rất hiểu tâm lý vì tôi đang như thế.
Trang

ayey0106
16-01-2013, 10:35
phải như anh này né dc mí ngày thì em đi dc gòi, hấp dẫn quá

windy2020
16-01-2013, 20:14
Xin chào mọi người,

Đây là Trang. Tôi là thành viên mới, nhưng ngao du thì nhiều (cũ mèm) rồi. Tôi là người rất yêu du lịch để nắm bắt những vẻ đẹp của thế giới từ thiên nhiên, văn hóa, và con người.

Tôi và bạn gái sẽ đi Singapore và Malaysia từ ngày 6/2 tới 23/2. Chuyến đi này chủ yếu khám phá văn hóa và phong cảnh (và...né Tết ở Việt Nam nữa).

Ở Singapore 3 đêm đầu từ 7/2-10/2: Tôi ở chung với gia đình người Singapore ở khu Hougang cạnh sông Klang.
Chúng ta có thể gặp nhau một chút ở Singapore chiều ngày 9/2 xem đèn ở Chinatown cùng người dân đón mừng năm mới.
Nếu có ai tới sớm như tôi và muốn xem một chương trình múa nghệ thuật vào ngày 7/2 xin cho tôi biết, đây là chương trình miễn phí.
Trái với nhiều quan niệm, Ai muốn tìm kiếm cái đẹp yên ả và gần gụi với thiên nhiên, Singapore có rất nhiều. Chuyến đi này chúng tôi muốn gần với thiên nhiên hơn. Tôi và bạn gái sẽ ngao du trong rừng và bờ hồ vào sáng ngày 7/2, nếu ai muốn đi cùng thì cứ cho tôi biết.

Tôi sẽ tham quan Malaysia từ 10/2-19/2.

3 ngày đầu (10/2, 11/2, 12/2) tôi ở Kuala Lumpur: Tôi ở chung với gia đình người Mã Lai trong ba ngày này ở khu Bangsar (gần khu Little India) Nếu ai cũng ở KL trong thời gian này và muốn gặp nhau thì cho biết trước. Ta có thể trải qua một buổi ở đâu đấy. KL có rất nhiều góc thật đẹp và yên bình để thong dong ngắm nhìn hoặc picnic. Hoặc là, nếu muốn ăn ngon và chung vui chen vai sát cánh với người địa phương ta có thể ăn ở Jln Alor. Rẻ, vui, và ngon. Nói chung, ẩm thực KL là góc nào cũng có cả.

Tuần lễ còn lại ở Malaysia, tôi vẫn còn đang điền vào chỗ trống về phương tiện và chỗ ở, nhưng chắc chắn sẽ tham quan Penang, Georgetown, Kuadah, Langkawi, Ipoh, Cameron Highlands, Teman Negara, Terenganu, Cherating, và về lại KL.

Đêm 19/2 ở KL, tôi sẽ xem buổi hòa nhạc ở Nhà hát duyên dáng và tuyệt đẹp Dewan Filharmonik Petronas Concert Hall nằm trong tòa tháp đôi Petronas. Ai đến KL cũng nên vào xem một chương trình nào đấy ở nhà hát này một lần trong đời, ngồi trong ấy chiêm ngưỡng kiến trúc bên trong và nghe âm thanh du dương là một điều bạn sẽ không bao giờ quên cho tới chết. Chương trình đêm 19/2 vé rất rẻ chỉ có 22rm vì đây là nhạc thính phòng (Chamber), còn nhạc giao hưởng (Symphony) thì mắc hơn nhiều. Nếu ai yêu nhạc cổ điển, nghệ thuật, và kiến trúc, nhớ đừng bỏ lỡ cơ hội này. Và ai đấy nếu ở KL và đi xem vào ngày này, thì cho tôi biết trước để ta có thể gặp nhau trong nhà hát.

Bốn ngày (3 đêm) cuối (20/2-23/2) tôi sẽ ở Singapore. Nếu ai cũng có mặt ở Singapore vào dịp này và muốn đi chung xem Lễ Hội Hóa Trang diễu hành hàng năm Chingay Parade nổi tiếng thì cho tôi biết vào ngày 22/2. Chương trình này có bán vé, nhưng chúng ta cũng có thể xem miễn phí ở một vài địa điểm. Đây là lễ hội rất lớn, nên rất đông, Singapore không có tệ nạn chen lấn nhưng cái gì nổi tiếng cũng thế: đến càng sớm càng có chỗ tốt.

Tôi xin chào và mong mọi người hãy bắt đầu nôn nả trông ngóng một chuyến đi. Tôi rất hiểu tâm lý vì tôi đang như thế.
Trang

Hi bạn Trang,

Rất đồng ý với bạn ở chỗ Singapore không phải là thành phố toàn cao ốc như mọi người vẫn nghĩ. Sing được phủ xanh hết mức có thể, có cả rừng, tuy nhỏ nhưng rất là chất. Lịch trình ban đầu của mình cũng là đi theo hướng Green Sing đấy, định đi Faber Mountain và Bukit Timah nữa. Tiếc là mình thay đổi kế hoạch rồi, mong gặp lại hai bạn vào đêm giao thừa ở China Town nhé.

Mình có chút ý kiến thế này, hai bạn có nhiều thời gian ở Malay như vậy, thì nên bay qua phần đảo Borneo phía đông, vì ở đó dù là rừng hay biển đều xuất sắc hơn Malaysia Peninsula rất nhiều. Những bãi biển ở đây như Semporna đẹp không thua Maldives còn các khu rừng mưa nhiệt đới ở Borneo so về diện tích và độ phong phú động thực vật thì Taman Negara chỉ là chuyện nhỏ :)

khungreu
21-01-2013, 11:19
Cảm ơn Windy cho lời đề nghị, nhưng không thể làm Borneo kỳ này được vì chỉ tốn thời gian vòng vòng mà không nhìn rõ điều gì cả, đó phải là một chuyến riêng hẳn hòi chỉ dành cho Borneo trong tương lai. Nội bán đảo Malaysia tôi đã không xem hết nổi. Biển thì đúng là ở Borneo đẹp thật đấy, nhưng xin mọi người nên nhớ rằng rất nhiều bãi biển ở Việt Nam thuộc hàng đẹp nhất trên thế giới: Phú Quốc, Mũi Dinh, Nhơn Lý, Phù Cát, Lăng Cô, Cảnh Dương, Chu Lai, Đầm Món, Bình Tiên, Côn Đảo. Rất nhiều người Việt còn chưa nhìn thấy hết được những vẻ đẹp mê hồn của biển Việt Nam, nên nếu yêu biển hãy khám phá ở Việt Nam, rẻ và dễ hơn rất nhiều.

Bán đảo Malaysia thì không có nhiều rừng bao phủ như Borneo bởi vì dân số đông quá. Tuy thế, Taman Negara thì không nhỏ chút nào cả, chúng ta chỉ được đi vào một phần nhỏ gần cổng thôi, chứ vườn quốc gia này rất rộng lớn bao trùm qua ba tiểu bang. Đây là khu rừng nguyên thủy thuộc hàng già nhất thế giới với hơn 120 triệu năm tuổi, không bị xáo động hay ảnh hưởng bởi thế kỷ băng hà. Nên để được đi bộ trên mặt đất đó và nhìn các loài thảo mộc sẽ là một điều vui thú rất lớn với tôi.

Còn về đêm giao thừa ở Singapore, tôi biết bạn đến vào buổi chiều, nên nếu bạn tranh thủ để đồ đạc ở nhà nghỉ sớm, ta có thể hẹn nhau ở Bugis MRT Exit A, chúng ta sẽ ăn ở một quán ăn nổi tiếng với hơn 100 tuổi gần đấy và lúc nào cũng đông người. Đặc biệt nữa là rất ngon và rẻ. Một phần có thể ăn hai người no nê. Nên ăn no trước khi xem lễ hội vì nếu không sẽ mất thì giờ rất nhiều. Sau đó ta sẽ qua Chinatown xem lễ hội, hai đường chính là New Bridge và Eu Tong Sen sẽ cấm xe vào thừ 5 giờ chiếu cho tới 3 giờ sáng vào ngày giao thừa. Có ba sân khấu trình diễn miễn phí. Ta sẽ dạo quanh các con phố nổi tiếng và tha hồ ngắm nhìn đèn trang trí và đám đông. Sau đó ta sẽ dùng MRT đi xem lễ hội đèn lồng với đèn lồng Ông Thần Tài (God ò Fortune) cao hơn 10 mét và sau đó tìm một chổ tốt ở Promontory để xem pháo hoa vào lúc nửa đêm. Pháo hao mà biết chổ xem thì không nào trên thế giới đẹp bằng Singapore cả. Hy vọng chúng ta sẽ có một đêm giao thừa đầy niềm vui và hào hứng để chào mừng năm mới đến trên đất khách.

Xin chào,
Trang

windy2020
21-01-2013, 21:26
Bạn Trang giống thổ địa ở Sing quá :) Mình book hostel ở ngay Bulgis ấy, arrival time của tụi mình là 16:50, tuy nhiên nhanh chậm phụ thuộc vào hải quan và hành lý nên không biết chính xác giờ đến, vì thế không dám hẹn ăn tối với hai bạn, lỡ có chuyện gì trục trặc để hai bạn đợi thì ngại lắm. Tốt nhất là hẹn nhau buổi tối khoảng 8-9h ở Marina Bay hoặc 10-11h ở China Town cho chắc ăn, có gì mọi người cho ý kiến nhé.

Mình nghe đồn ở Bulgis có hàng bún cá và chè rất ngon, có phải chỗ bạn nói không :) Bắn pháo bông xem ra Garden B. cũng là một vị trí tốt thì phải.

Đúng là Borneo phải dành hẳn cho một chuyến đi khác mới đủ thời gian. Đợt này mình cũng đi Taman Negara, ngoài cổng vào ở Jerantut thì Taman còn 3 cổng vào khác nữa, nghe nói mỗi nơi một vẻ đẹp khác nhau. Mình thì thích dạng off the beaten path nên đang tìm hiểu, bạn Trang nếu có kinh nghiệm ở đây thì share với mọi người chút nhé :D

khungreu
24-01-2013, 10:05
Chào Windy,

Về Taman Negara, thì Jerantut không phải là cổng, nhưng hầu hết ai đi rừng đều cũng phải qua đó cả. Cổng chính thì ở Kuala Tahan, và để đến được cổng này thì có 2 cách: đường bộ và đường sông.

Đường bộ: từ Jerantut đến Kuala Tahan bằng xe buýt.
Đường sông: Từ Jerantut đi xe đến Kuala Tembeling để đến bến tàu, sau đó đón tàu đi đến Kuala Tahan.

Rất tiếc, đây không phải là off the beaten track đâu vì hầu như 99,9% du khách đến Taman Negara đều qua cổng Kuala Tehan ở phía nam cả. Có ba cổng khác nhưng rất ít người đi và thiếu hạ tầng cơ sở là 1) Phía tây ở Merapoh sát biên giới Pehang và Kelantan, 2) cổng phía bắc ở Kuala Koh, 3) phía đông ở Tạnung Mentong, bên hồ Kenyir, cổng này là một hứa hẹn phát triển trong tương lai vì đang có nhiều người đến chơi hố Kenyir.

Còn về năm mới ở Singapore, rất tiếc bạn lại đến vào đêm giao thừa, chứ đêm 8/2 pháo hoa sẽ được bắn sớm vào 8 giờ tối ở Marina Bay mừng năm mới. Tuy nhiên cũng không sao, vì pháo hoa sẽ được thắp sáng lần nữa vào lúc nửa đêm ngày 9/2. Ở Chinatown cũng có pháo hoa, nhưng sự đông đúc và chật hẹp của đường phố sẽ rất khó xem. Nên xem ở Marina Bay là đẹp nhất vì rộng lớn và nhiều chổ hơn. Pháo hoa được lập trình ăn nhịp và minh họa cùng giàn nhạc giao hưởng cộng thêm sự phản ánh của nước tạo ra rất nhiều cao trào. Thế nên phải nên đến xem ở Chinatown trước và sau đó ra khỏi đấy sớm để đến Marina Bay. Xem ở Garden BTB, hay ở Barage cũng được nhưng xa và không nghe được nhạc.

Còn về món ăn tôi nói, đó là nhà hàng Zam Zam ở North Bridge. Món Murtabak ở đấy là một huyền thoại trong lòng người Singapore. Cơm Briyani (hay Biriyani) cũng ngon vô cùng. Khi đi du lịch, nên nhớ công thức này: Open mind + Open mouth == HAPPY ;)

Trang

windy2020
08-02-2013, 02:01
Sắp tới ngày đi rồi kéo topic lên bàn bạc tí.

Kế hoạch của đêm giao thừa của bọn mình là sẽ đến China Town khoảng 9h xem lễ hội, sau đó ra Marina Bay countdown và xem pháo hoa. Vì mình không có điện thoại liên lạc, lúc đó sẽ rất đông người nên mình đang lo không biết hẹn gặp các bạn thế nào đây? Các bạn biết chỗ nào ở China Town mà dễ tập hợp mọi người thì chỉ giúp nhé.

P/S cho bạn nào lần đầu đi bụi: các bạn nên mua bảo hiểm du lịch, vì chi phí khám chữa bênh ở nước ngoài rất đắt. Mình đã mua của Liberty giá là 231k/10 ngày.

khungreu
09-02-2013, 08:43
Xin chào từ Singapore. Pháo hoa đêm qua 8/2 thật là hấp dẫn. Ai đến ngày 9/2 và muốn tham gia với người Singapore địa phương và các bạn bè du lịch quốc tế từ các nước thì nên nhớ chương trình vui giao thừa do Ummar Hasim người Singapore khởi xướng:
Tham quan River Hong Bao + Ăn tối ở Lau Pa Sat + Xem Pháo Hoa + Nhóm họp vui chơi trò chuyện ở Cầu Clark Quay vào đêm giao thừa
Hiện thời có hơn 40 người tham dự. Nơi gặp mặt đầu tiên để xuất phát là Trạm xe điện ngầm màu vàng (Cỉcle line) Promenade Exit A (Promenade MRT Exit A) . Đây là cơ hội tốt cho các bạn cùng vui đón Năm mới Âm Lịch cùng bạn bè quốc tế. Xin đừng e ngại gì cả, hãy tham gia và cùng vui xuân.

thân chào và hẹn gặp ở Singapore.
Trang

windy2020
09-02-2013, 10:00
Nghe hấp dẫn quá, cảm ơn bạn Trang nha, mà cho xin giờ cụ thể Trang ơi, gặp ở Trạm Promenade lúc mấy giờ thế?