PDA

View Full Version : LÀO mùng 2 đến mùng 8 hoặc 9 tết Âm 2013 Ô TÔ 16 chỗ

DnD_Group_ttvnol
04-12-2012, 22:05
Lào tết âm 2013

Là nhóm D&D chuyên đi bằng ô tô trên Box du lịch của ttvnol.com, nay xin chuyển sang tuyển quân trên phuot.vn

Tết đến, xuân về, năm nay đc nghỉ tết 9 ngày, DnD Group tổ chức đoàn đi Lào.

Thời gian: trưa mùng 2 đến mùng 8 hoặc mùng 9, nếu mùng 8 về thì đẹp nhất.
Phương tiện: xe Ford Transit 16 chỗ.
Số người tham gia: 12 người
Chi phí dự kiến 1 triệu/ngày. Thực tế sẽ ít hơn.

Lịch trình dự kiến:

Trưa mùng 2 tết xuất phát, ăn tối trên đường, ngủ đêm tại khu DL suối khoáng Nước Sốt, Hà Tĩnh

Sáng mùng 3 làm thủ tục XC, đổi tiền kíp bên Cửa khẩu Lào. Lên đường đi Vientiane 370km
Dừng chụp ảnh tại View Point bên đường
Trưa ăn tại Lak Sao
14h tới Vientiane, lấy phòng, đi thăm Khải hoàn môn, chùa Lào...
Tối ăn tôm nhảy, cá Mekong, nốc bia Đăm, ngắm sông đêm, hóng gió mát tại quán bên sông Moon the night
Lang thang phố đêm tuỳ khả năng.

Sáng mùng 4 ăn tại chợ Sáng, hoặc phố Tây
Đi thăm vườn Phật, Thạp Luang
Ăn trưa bufet tại Khoptraidieu
Lên đường đi Vang Viêng 160km
Tới Vang Viêng lấy phòng ks
Ăn tối tại quán ngon nhất Vang Viêng
Vang Viêng by 9
Tối ngủ Vang Viêng

Mùng 5: tự do vui chơi, ngắm hoàng hôn, tối tập trung ăn nhậu
Tối ngủ Vang Viêng (có thể rút ngắn ngày ở Vang Viêng và đi Luang Prabang từ trưa mùng 5)

Mùng 6: Ăn sáng tự do, 7h30 xuất phát đi Luang Prabang 190km
Ăn trưa dọc đường hoặc ăn muộn tại Luang Prabang
Nhận phòng ks bên bờ Mekong thanh bình
Chiều tự do đi thăm: cố cung, chùa Lào, chờ hoàng hôn trên đỉnh Phusi
Ăn tối tự do và chợ đêm cố đô

Mùng 7: ăn sáng tự do, 7h30 thuê thuyền đi trên sông vào bản làng hoặc đi thăm thác...
Trưa ăn bên bờ sông.
Chiều tự do, ăn tối các món ẩm thực Lào tại chợ đêm
Luang Prabang by 9

Mùng 8
ăn sáng sớm, 7h00 xuất phát đi Phonsavan (XiemKhoang) 260km
Ăn trưa trên đường.
Chiều tới tại Phonsavan. Đi thăm Cánh Đồng Chum, 8km
Ăn tối, nghỉ đêm tại Phonsavan. Trời khá lạnh nên cần q/áo ấm

Mùng 9: ăn sáng sớm, 7h00 lên đường về VN qua đường 7, thị trấn Muong Kham, cửa khẩu Nậm Cắn (Nghệ An), 130km
Theo đường 7 qua Mường Xén đến đường HCM (Tri Lễ) 170km
Tri Lễ - Hà Nội, 320km
Ăn tối trên đường

Nhận đặt chỗ tại đây hoặc PM.
off thu tiền xe vào một buổi duy nhất sẽ thông báo sau.
Để đảm bảo an toàn cho các thành viên và cho đoàn, đề nghị ai đi cần cung cấp đầy đủ Thông tin đăng ký bao gồm:
1- Họ tên
2- Ngày tháng năm sinh
3- Số Hộ chiếu, ngày tháng cấp
4- Địa chỉ thường trú
5- Nơi công tác
6- Email
7- Số điện thoại

Chủ thớt: tranvuhoang2005: 0913238823

Link cũ của D&D Group trên ttvnol.com: http://ttvnol.com/f_233/1088742

jinnynhungoc
05-12-2012, 11:10
Đi trước tết đi anh từ 28 là đẹp.

DnD_Group_ttvnol
05-12-2012, 15:01
Trước tết thì hay nhất, nhưng do nhiều người khả năng phải ăn 3 ngày tết với gia đình nên đành phải đi từ trưa ngày mùng 2

jinnynhungoc
05-12-2012, 15:22
Mấy chục năm ăn tết với gia đình rồi nên năm nay lần đâu Jinny cũng tính bỏ tết chạy lấy người 1 năm. Nếu có thay đổi gì thì báo em nhé chủ thớt. Thank's

indochin84
05-12-2012, 16:41
Cho em đặt 2 cục gạch ạ:) 1 trai 1 gái nhé.
Nhưng có thể đi từ tối mùng 2 được không anh? Vì mùng 2 em phải về quê ăn giỗ.
Ngoài ra nữa là em chỉ có thể đi đến Luông rồi tự bắt xe về được không ạ? Vì em phải về đi làm sớm hơn ạ:)

zlantim
05-12-2012, 16:51
Mình đặt 02 chỗ, cho 2 nữ nhé
Chi tiết mình sẽ PM bạn

fortune
05-12-2012, 22:02
mình cũng phải ăn 3 ngày tết, lùi sang trưa mùng 3 đi đc ko bạn

tranvuhoang2005
06-12-2012, 04:34
Cám ơn các bạn đã theo dõi, vì hành trình dài, vướng bận mấy ngày tết và Đi Đủ Được các điểm mà không cập rập vội vàng, dành thêm thời gian nghỉ, nên khó có tiến lùi ngày xuất phát.

Đồng thời, chỉ đi 12 ng, hàng ghế còn lại thì dành để đồ, nên tách đoàn sớm, e hơi buồn cho các bạn đi cùng.

D&D lần này đi Lào là chuyến đường bộ thứ 4 nên đã tính kỹ lịch đi trên đường và ít có thay đổi, chỉ cố gắng để có thể về sớm đc từ mùng 8.

Thank to all!

langthangdibui
06-12-2012, 12:00
Chủ thớt ơi, đoàn mình xuất cảnh ở cửa khẩu Cầu treo của Hà tĩnh hay là Lao bảo của Quảng bình thế. Mình thật sự muốn bám càng theo đoàn mình. Nhưng mình xuất phát từ Phú yên. Nếu được mình sẽ gặp đoàn tại cửa khẩu. Cho mình đặt 1 chỗ nhé.

DnD_Group_ttvnol
06-12-2012, 14:35
Cám ơn bạn Langthang, đoàn sẽ ngủ ở suối khoáng Nước Sốt cho nên sẽ đi cửa khẩu Cầu Treo, Hà Tĩnh bạn ạ.
Do đoàn chỉ tuyển có 12 người cho nên vẫn muốn duy trì giữ nguyên quân số 12 toàn hành trình cho vui, vì vậy, nếu thiếu quân sẽ ưu tiên bạn :)

dantocgoc
06-12-2012, 15:34
Nếu có xe riêng chủ động thì các bạn nên book phòng ở Hotel LongDao 3 sao, chủ là người gốc VN. Từ đấy tỏa đi các điểm tham quan cực gần. Nằm giữa các các điểm chợ Sáng và tháp Pattuxay, That Luang. Điều quan trọng là giá hợp lý + ăn sáng cafe, nước hoa quả miễn phí với 30 món ăn tự trọn. Lần trước mình book qua Agoda là 350k/ phòng 2 giường sang trọng đó.:)

DnD_Group_ttvnol
06-12-2012, 15:53
Sưu tầm:

Lào là một đất nước tươi đẹp con người hiền hòa dễ mến có cộng đồng người Việt rải rác khắp nơi thuận lợi cho việc giao thương. Lào có chung đường biên giới với Việt Nam kéo dài từ Lai Châu tới Kontum với nhiều cửa khẩu quốc tế. Lào không phải là một địa chỉ cho shopping nhưng lại phù hợp cho những chuyến đi không cần chuẩn bị nhiều, rất thích hợp cho các bạn trẻ. Du lịch Lào có những ưu điểm như : chi phí khá thấp (chỉ hơn 4 triệu VNĐ cho một chuyến đi 7 đến 9 ngày), thủ tục đơn giản (không cần xin visa), dân Lào hiền lành, hiếu khách, và đặc biệt là không thiếu cảnh đẹp cùng các trò chơi hấp dẫn.

Khởi hành từ Việt Nam, đặt chân đến thủ đô Vientiane, Lào, bạn nên dành ít nhất 1 ngày để thăm thú chơi bời hết những thứ ở nơi đây trước khi chuyển sang địa điểm tiếp theo. Vientiane có khá nhiều các bar và night club hay như : các bar dọc đường Samsenthai và Setthathirat, bar Win west, bar Sunset và night club Mina. Đến Viêng Chăn có thể nghỉ ở nhà nghỉ Youth Inn, khá sạch sẽ và rẻ, giữa tháng 7 mức giá khoảng 60.000 kíp ~ 7$/phòng đôi và 80.000 kip ~ 9.5$ nếu thêm điều hòa. Full là tình trạng thường thấy của nhà nghỉ này vì vậy bạn nên đặt trước phòng.

Điểm đến thứ hai thường được nhắc đến là Vang Viêng, một thị trấn nhỏ với nhiều trò chơi sông nước thu hút khách du lịch như kayaking, tubing, swing …Hai ngày là thời gian thích hợp cho kì nghỉ ở Vang Viêng để bạn có thể khám phá hết các hang động và các trò chơi nơi đây. Nếu không có nhiều thời gian, tốt nhất nên bỏ qua Vang Viêng bởi như vậy sẽ khá buồn.

Sau Vang Viêng là Luan Pha Bang, cố đô của Lào, một di sản văn hóa đã được Thế giới công nhận và nhiều khách du lịch lựa chọn. Theo đa số họ, đến Lào không thể không đến Luan Pha Bang. Nhà nghỉ Xaysana là một lời khuyên khi ở Luang, chủ nhà rất tử tế, nói tốt tiếng Anh và phí phòng cũng khá rẻ (40.000 kíp).

Đến Lào bạn nên đến thăm That Luang
Ngoài 4 địa điểm chính nói trên (Viêng Chăn – Vientiane, Vang Viêng và Luang Pha Bang) các du khách hoàn toàn có thể đi “bụi” đến các tỉnh hoặc tìm đến những ngôi đền, bảo tàng như cố đô Lào Lum, That Luang, Khải hoàn môn Patuxay, chùa cổ Hoprakeo …tùy theo tình hình sức khỏe bởi đi lại ở Lào khá thuận tiện.

Xe tuktuk rất phổ biến ở Lào
Để tiện cho việc đi chơi, bạn nên thuê một Tuk tuk, một loại xe có ở Lào, Thái Lan có gắn động cơ và trông gần giống xe lam nhỏ ở Việt Nam, làm phương tiện đi lại chính. Các bác tài đưa giá khá rẻ (trung bình 10.000 kíp) và rất lịch sự, không giành giật khách và rất am hiểu về đường xá. Đi chơi bằng xe Tuk tuk cũng là một thú vui khi đến Lào.

Ngày 0, tối xuất phát từ Hà Nội
Ngày 1, sáng nhập cảnh vào Lào, tối đến Viên chăn, nghỉ đêm và đi thăm bạn bè ở đó. Chắc không đi chơi.
Ngày 2, sáng xuất phát đi Luang Prabang. Ko nên đi liền 19 tiếng vì rất mệt. Bạn nên dừng nghỉ ở Vangvieng, cách Vientiane 180km ( 6-7 tiếng chạy xe ). Vangvieng được Lonely Planet coi là must-to-see đấy. Phòng ngủ khoảng 5-6USD/phong 2-3 người. Ngủ đêm tại Luang Prabang.
Ngày 3, Sáng sớm bắt xe bus đi Luang Prabang, khoảng 2-3pm tới nơi. Nên ở quanh khu chợ đêm Luang prabang ( quanh núi Phoubia ) thì vui hơn và ngay gần sông mekong. Chiều muộn nhớ leo đỉnh Phoubia ngắm hoàng hôn. Tối đi chợ đêm cũng vui. Nhiều đồ túi, đồ bạc, đặc biệt các cô gái bán hàng thì xinh khủng khiếp.

Ngày 4: Cả ngày đi chơi Luang Prabang. Đi thử tour thuyền dọc sông Mekong lên động Pakou. Đi cho biết thôi chứ cá nhân tôi ko ấn tượng lắm. Tối bắt xe về VTE.
Ngày 5, sáng nhập cảnh vào Thái Lan qua cửa khẩu Hữu Nghị, mua vé xe bus đi Bangkok, thấy bạn gì bảo 10 tiếng, chắc là tối đến nơi. Tối đi chơi.
Ngày 6, Sáng, chiều tối đi chơi ở BKK.,
Ngày 7: Chơi tiếp trước khi bay máy bay về hà Nội

Sở dĩ tôi gợi ý bạn bay từ Bangkok về Hà Nội là bởi vì
1. Nếu bạn đặt vé của Airasia ( book qua mạng tại www.airasia.com ) sớm vì gía vé đạt được có thể là 45-50USD / 1 lượt. Còn đi đương bộ, vé xe bus từ Bangkok về Nongkhai, rồi xe tuktuk từ Nongkhai ra cầu Hữu Nghị( cửa khẩu ), xe tuktuk từ cầu Hữu Nghị về Vientiane, xe bus từ Vientiane về Hà Nội, tổng số tiền chắc ko thấp hơn 50USD đâu
2. Bay, bạn tiết kiệm được 2 ngày. Tôi đi đường bộ từ Vientiane về Hà Nội rồi, nói chung mệt và nhàm chán.

1. Đi từ HN đến Viên hết 190.000VND (đi từ HN19h – đến Viên 16h hôm sau)
2. Lệ phí cửa khấu: 10.000VND + 5.000K (T2-T6)/15.000K (T7-CN)
K – là đơn vị tiền Lào; 1K ~ 1.5 VND
3. Ở khoảng 100.000 Kíp (~10USD). Cá nhân tớ ở KS Long Dao – ông chủ nói đc tiếng Việt. Tel: 865-21-990-386
4. Ăn rẻ hơn VN.
Tớ với 7 người Việt khác ăn ở Say Nha Restaurant (Mrs.Thanh Mobil: 856-20-5663-943) của ng VN hết 450.000K (~90.ooVND/pax) mà đồ ăn+rượu ngon!
Tớ ở Vientiate được 1 đêm nên ko đi chơi đâu nhiều. Các bạn khác gợi ý thêm nhé.
Lào: tổng hợp ăn ở đi lại

1. Vientian

-Ở: KS Long Dao – ông chủ nói đc tiếng Việt. Tel: 865-21-990-386; RiverSide Hotel Ban Mixay – P.O.box 2846 – Vien Tiane, Lao PDR Tel: (856-21) 244390;

SAYSOULY GUEST HOUSE 23 Th. Manthatulat, Vientian tel: 218 384 (mã vùng Viêng là 023 thì phải?? ) Phòng giá 8-12$, phòng 12$ thoáng mát, điều hòa, sàn gỗ sạch sẽ, phòng tắm riêng, phòng 8$ hơi bí, shared bathroom, nhưng các phòng tắm ngoài này khá lịch sự tươm tất, có vòi sen rất to. 2-4 người ngủ 1 phòng

-Ăn: Say Nha Restaurant (Mrs.Thanh Mobil: 856-20-5663-943) của ng VN hết 450.000K (~90.ooVND/pax) mà đồ ăn+rượu ngon; các hàng ăn ở cạnh sông Mekong giá niêm yết rõ ràng.

-Địa điểm tham quan: Patuxay-Khải hoàn môn của Lào; Morning Market (chợ sáng), Budget Garden (vườn phật); bờ Mê Kong, Cửa khẩu sang Thái Lan

-Đi lại: Từ bến xe ngoại ô về trung tâm 8000kip nếu đi ghép; Bến xe phía Nam: Bus từ Vien đi VangVieng 40.000kip; Bus đi LuangPraBang 100.000kip (có các chuyến xuất phát từ 16-18h);

2. VangVieng

Ở: giá khách sạn khá rẻ chỉ khoảng dưới 10$ cho một phòng đôi

ăn:

Địa điểm tham quan:

có thể mua một tour bao gồm các trò chơi ở bên sông rất thư giãn và thoải mái

Đi lại:

Xe đi LuangPrabang xuất phát buổi tối

3. LuangPraBang

-Ở: Kounxavan Guest House: khuôn viên đẹp, giá từ 7$-10$; SuanPhao GH 071 252 229, Vongpanya (7-10$) 071 212 039 hơi xa trung tâm; Marry GH có phòng nhìn ra sông Nậm Khan rất đẹp (10$ )071252 325

-ăn: Butfet Rau; các mòn nướng ở chợ đêm giá rất rẻ,

-Địa điểm tham quan:

+ Buổi sáng nhớ dậy sớm 5h sáng để xem cảnh khất thực rất hoành tráng

+Các chùa: 3 chùa tiêu biêu: Xieng Thong, Chom Si, Visoun

+Bảo tảng quốc gia (trước đây là nơi ở của hoàng gia): vé 30.000 kip

+Thác KuangSi: mua tour hoặc tuktuk (4 USD), vé vào cửa 20.000 kip

+Động Paku: đi bằng thuyền

+Khu bảo tồn voi:

-Đi lại: đi liên tỉnh cần ra mua vé tại Bus Station, Laos Airways hoặc các văn phòng tour

+ Tới XiengKhoang: 80.000Kip chỉ có 1 chuyến xuất phát lúc 8h sáng

+ Máy bay về Hà Nội-Việt Nam: 130USD mua vé tại Laos AirLines

XiengKhoang-Phonxavan:

Ăn

Ở: Sabaidee GH

Địa điểm tham quan: cánh đồng chum, thác nước

Đi lại: Tuk tuk

- Vé về Vinh Việt Nam 100.000 kip (chỉ có vào 3,5,7, CN xuất phát từ 6 h sáng, tối hôm trước đã phải mua vé)

Ngoài ra có thể đi theo những tuyến sau:

1. Hà Nội – Cửa khẩu Na Mèo – Sầm Nưa Cánh đồng Chum – Cố đô Luang PraBang - Luang Namtha – Oudomxay về cửa khẩu Tây Trang Điện Biên.

2. Nếu có thời gian vào mùa khô và người dẫn đường tốt ta có thể từ Luang Namtha đi Houei Xai tham quan ngã ba biên giới Miến – Lào – Thái cửa ngõ đi vào Tam Giác Vàng.
Thông tin cần thiết # khi đi du lịch Lào

1/ KHÍ HẬU:
* Khí hậu gần giống với Việt Nam, nóng và ẩm.
* Nhiệt độ trung bình từ 240C – 330C tùy theo mùa.

2/ TRANG PHỤC:
* Trang phục gọn nhẹ vì thời tiết nóng.Đi giày dép thoải mái vì đi bộ tham quan nhiều.
* Khách sạn không cung cấp dép, bàn chải và kem đánh răng.

3/ TIỀN TỆ :
* Quý khách có thể đổi tại các quầy đổi tiền hoặc nhờ HDV địa phương chỉ dẫn.
* Lào : 1 USD = 1,6 Dollars Lào , có thể lên xuống tùy thời điểm.

4/ ĐIỆN THẾ:
* Sử dụng điện 220-240 volt.Sử dụng ồ cắm điện có 3 chấu.

5/ NGÔN NGỮ:
* Người Lào sử dụng rộng rãi tiếng Anh, Hoa, Malay.

6/ ĂN UỐNG :
* An sáng tự chọn tại khách sạn.
* Thức ăn theo khẩu vị Hoa, An, Hàn quốc. Trong bữa ăn được phục vụ nước uống.

7/ HÀNG HÓA BỊ CẤM NHẬP Lào:
* Các loại rượu và thuốc lá có ghi” Lào DUTY NOT PAID” trên nhãn và bao bì.
* Thuốc lá có tiếp đầu ngữ E in trên bao.
* Keo caosu ( Chewing gum)
* Thuốc sợi nhai và tương tự.
* Bật lửa có hình dạng vũ khí
* Các loại dược phẩm bị hạn chế sử dụng và chất tác động đến thần kinh
* Các loài vật hoang dã nguy hiểm.
* Các loại pháo hoa
* Các tạp chí, băng đĩa, phần mềm khiêu dâm
* Các tạp chí, sách báo, băng đĩa có tính cách vi phạm bản quyền.
* Tài liệu có tính cách xúi giục nổi loạn và phản nghịch

HÌNH PHẠT TỬ HÌNH ĐỐI VỚI KẺ BUÔN CHẤT MA TÚY

* LƯU Ý: THEO HẢI QUAN Lào, MỖI DU KHÁCH CHỈ ĐƯỢC MANG 01 GÓI THUỐC LÁ. KHI MANG RƯỢU ( CHỈ 01 CHAI, NÊN MUA TẠI QUẦY MIỄN THUẾ CỦA SÂN BAY) VÀO Lào,

8/ MUA SẮM:
* Mua đúng giá tại các cửa hàng miễn thuế hoặc những cửa hiệu lớn ( đã niêm yết giá bán).
* Quý khách vui lòng tự quản lý tư trang tiền bạc khi mua sắm hoặc nơi đông người.
* Xin Quý khách giữ vệ sinh công cộng, tiền phạt cho vi phạm này khá cao.
* Khi băng qua đường phải xem chừng xe cộ,phải theo đường dành cho người đi bộ.
* Trong trường hợp bất trắc xảy ra, quý khách nên tham khảo với HDV hoặc trưởng đòan để tìm cách giải quyết hợp lí.

09/ ĐIỆN THOẠI :
* Quý khách muốn gọi về VIỆT NAM hoặc đi các nước khác có thể gọi từ khách sạn hoặc mua thẻ điện thoại công cộng. Hoặc mua SIM để sử dụng điện thọai di động Nếu gọi trong nước Lào sử dụng 10 cent, 20 cent.

zlantim
06-12-2012, 20:33
Mình đã đăng ký 02 chỗ và đã pm chi tiết thông tin mà chưa thấy bạn confirn.

tranvuhoang2005
07-12-2012, 04:53
Chào zlantim. Đã nhận đc pm của 2 bạn. Mình sẽ thông báo với bạn thời gian off nhé.

Kính báo, ngoài những ai đã đky chính thức theo yêu cầu, đoàn xin chốt danh sách tạm ở đây cho tới khi có người rút sẽ bổ xung thêm nếu cần.

Cám ơn các bạn đã ghé thăm và góp ý.

ymoan
07-12-2012, 10:57
off đi thôi là off đi thoi

sieusaodadon
12-12-2012, 10:15
Mình cũng có nhóm chuyên đi bằng xe 16 chỗ. Xuân thu nhị kỳ mỗi năm 02 chuyến. Đầu năm nay bọn mình định đi Lao nhưng hành trình dự kiến: Hà Nội - Tây Trang - Phongsaly - Tam giac vàng - Sầm nưa - Na Mèo - Hà Nội. Các bạn đã đi cung này chưa, chó mình ý kiến tham khảo nhé. Cám ơn nhiều

DnD_Group_ttvnol
13-12-2012, 13:20
Hi bạn, cũng nhiều đoàn đi theo lịch trình này rồi. Năm ngoái bọn mình cũng tính đi đường qua Tây Trang, nhưng rồi lại phải chuyển sang đi Nam Lào vì xe SUV chạy còn khó nữa là SEDAN và xe du lịch. Bởi vì đường rất xấu toàn đất đồi, đang san, gạt, gặp mưa là nằm đường ăn Tết luôn. Mà bên Lào thì dân cư thưa thớt, kiếm đồ ăn còn khó nữa là xe tải kéo tránh lầy. Trên đường đi có vài chỗ phải đi qua suối, nước to thì xe SUV cần thêm ống thở. Suối đó đá hộc lổn nhổn to bằng cái bàn ạ :(

Khuyên bạn nên để cung này cho 2, 3 năm nữa xong cầu đường. Chứ bgio đi, lái xe sẽ k chịu vượt khó đâu, quay đầu về thì mất Tết.

Nhóm mình và bạn cùng sở thích, có thể cùng kết hợp lập hội được k? ;)

DnD_Group_ttvnol
13-12-2012, 13:22
Thông báo, có vài bạn rút vì vậy D&D Group xin tuyển thêm thành viên. Sang tuần tới hoặc sau Noel nhóm sẽ off

Kính báo!

Tinni
13-12-2012, 14:04
Ôi may cho mình quá, thế thì cho mình đăng kí với bạn nhé. :)

P/s: mình là lính mới tham gia diễn đàn. Mang tiếng là thích đi du lịch mà đến giờ mới biết đến diễn đàn này quả là 1 thiếu sót lớn. Rất mong các bạn hoan nghênh mình gia nhập cộng đồng phượt. (beer)

present81
13-12-2012, 17:13
:) cũng đang chẳng biết tết làm gì nữa đây. đang có ý định đi Lào. Để có thông tin cập nhật về chuyến đi, liên lạc ntn thì tiện vậy bạn

DnD_Group_ttvnol
13-12-2012, 18:24
OK bạn Tini, D&D luôn chào đón bạn

Hunsu137
13-12-2012, 19:32
Bạn ơi mình vừa PM thông tin đăng ký cho 2 người rồi nhé. Cảm ơn bạn

DnD_Group_ttvnol
16-12-2012, 12:52
Đã nhận đc PM của bạn Hunsu137

ngoctram
16-12-2012, 22:24
cho mình đăng ký 2 suất nhé, mình đã PM cho bạn,
thanks

DnD_Group_ttvnol
17-12-2012, 16:56
Chào Ngoctram, đã nhận đc PM của bạn, thks

thanh_le
17-12-2012, 17:00
Hi các bạn, mình cũng sắp có 1 chuyến phượt Lào vao dịp Tết tây, cho mình hỏi tí bên Lào xài "ổ cắm điện" có giống VN mình ko vậy? (bít để chuẩn bị ổ cắm sạt máy chụp hình ấy, ko có sac dc là tèo). A/C đã đi cho mình tham khảo nhé. Thanks!

DnD_Group_ttvnol
17-12-2012, 17:14
Cùng là thuộc địa của Mẫu quốc nên ổ cắm giống nhau bạn à. Tốt nhất là dân chuyên nghiệp thì nên quân tử phòng thân 1 ổ đa năng vẫn hơn

persian0904
18-12-2012, 20:33
1- Họ tên: Nghiêm Thanh Tuấn
Đã sms nhắn tin cung cấp cho Chủ thớt rồi nhé ^^

haphu0ng
18-12-2012, 21:04
Đoàn mình đã chốt đoàn chưa bạn ơi?

ymoan
19-12-2012, 09:19
dđoàn chưa chốt đâu bạn ơi

tranvuhoang2005
19-12-2012, 10:52
Cuối tuần này off các bạn nhé

2fish
20-12-2012, 16:19
Mình đăng ký rôi, Không hỉu có được lọt vào danh sách 12 người ko?

tranvuhoang2005
20-12-2012, 16:37
Thông báo Offline:

Các bạn đăng ký đi xin có mặt lúc 18h00 ngày chủ nhật 23/12/2012 tại quán Trà Hoa số 2 ngõ 28 phố Nguyên Hồng

tranvuhoang2005
20-12-2012, 16:38
Mình đăng ký rôi, Không hỉu có được lọt vào danh sách 12 người ko?

Bạn đã gửi thông tin chưa? tên là gì, vì không thấy có ai nick 2fish?????

2fish
21-12-2012, 09:56
Mình đã nhận được Reply của bạn rồi mà. Tks n See U Sunday!

june kdung
21-12-2012, 18:48
Bạn ơi, mình muốn đk 1 suất có được ko. Nhưng vì mình phải đi công tác từ tối 22 nên ko thể tham gia off tối 23 được. Nếu ok, bạn cho mình biết với nhé, thank bạn.

Arashi
22-12-2012, 15:30
Du dang ki hoi muon,nhg cho minh hoi co con cho ko? neu con cho thi mai se den offline voi cac ban. Thanks

DnD_Group_ttvnol
22-12-2012, 22:50
Kính mời các bạn ngày mai đến off

Thông báo này thay cho giấy mời.

Map_em
23-12-2012, 19:44
Gio em moi doc dc topic nay. Neu con tham gia dc thi cho e mot ve voi chu thot nhe! ;)

bimeo
23-12-2012, 22:05
Thông báo Offline:

Các bạn đăng ký đi xin có mặt lúc 18h00 ngày chủ nhật 23/12/2012 tại quán Trà Hoa số 2 ngõ 28 phố Nguyên Hồng

Ôi mình vào muộn quá, nếu còn chỗ thì chủ thớt cho mình đăng ký 2 nữ chắc chắn tham gia đủ hành trình nhé. Xin cảm ơn.

DnD_Group_ttvnol
25-12-2012, 11:06
Chào các bạn. Hiện tại đang quá đông bạn đăng ký cho nên tạm thời đang chờ mợi người rút gạch.

Đã ký HĐ, đặt cọc trước tiền xe đi Lào.

Mọi thông tin cá nhân đăng ký là cần thiết để tổ chức chuyến đi tốt hơn, an toàn hơn. Một số bạn gửi không đầy đủ nên tôi yêu cầu bổ xung. Đây cũng là 1 điều kiện để tham gia chuyến đi. Mọi thông tin cá nhân sẽ là nondisclosed chỉ sử dụng trong một số trường hợp cần thiết.

Lịch trình: đoàn vẫn đi từ trưa mùng 2 tết ÂL đến hết ngày mùng 9 nhé. Do đó các bạn phải nghỉ làm ngày mùng 9 tết, ngày lv đầu tiên của năm mới. Các bạn lưu ý gạch nhé!

2fish
25-12-2012, 16:43
Kiểu zì cũng quăng gạch vào! Mong chờ chuyến đi lắm rồi đấy! Cho bằng bạn bằng bè, mình chỉ thiếu suất đi Lào là bằng đứa bạn!!

lunar
03-01-2013, 23:29
Nếu có người rút gạch làm ơn thông báo cho bimeo và lunar đã gửi thông tin cá nhân chi tiết vào private email của bạn trưởng nhóm rồi nhé! Thank you very much!

ms.leoni
05-01-2013, 12:32
Hôm nay mới đọc đc topic này, các bạn đã chốt đoàn chưa?

miss_turtle
05-03-2013, 17:00
Sưu tầm:

Lào là một đất nước tươi đẹp con người hiền hòa dễ mến có cộng đồng người Việt rải rác khắp nơi thuận lợi cho việc giao thương. Lào có chung đường biên giới với Việt Nam kéo dài từ Lai Châu tới Kontum với nhiều cửa khẩu quốc tế. Lào không phải là một địa chỉ cho shopping nhưng lại phù hợp cho những chuyến đi không cần chuẩn bị nhiều, rất thích hợp cho các bạn trẻ. Du lịch Lào có những ưu điểm như : chi phí khá thấp (chỉ hơn 4 triệu VNĐ cho một chuyến đi 7 đến 9 ngày), thủ tục đơn giản (không cần xin visa), dân Lào hiền lành, hiếu khách, và đặc biệt là không thiếu cảnh đẹp cùng các trò chơi hấp dẫn.

Khởi hành từ Việt Nam, đặt chân đến thủ đô Vientiane, Lào, bạn nên dành ít nhất 1 ngày để thăm thú chơi bời hết những thứ ở nơi đây trước khi chuyển sang địa điểm tiếp theo. Vientiane có khá nhiều các bar và night club hay như : các bar dọc đường Samsenthai và Setthathirat, bar Win west, bar Sunset và night club Mina. Đến Viêng Chăn có thể nghỉ ở nhà nghỉ Youth Inn, khá sạch sẽ và rẻ, giữa tháng 7 mức giá khoảng 60.000 kíp ~ 7$/phòng đôi và 80.000 kip ~ 9.5$ nếu thêm điều hòa. Full là tình trạng thường thấy của nhà nghỉ này vì vậy bạn nên đặt trước phòng.

Điểm đến thứ hai thường được nhắc đến là Vang Viêng, một thị trấn nhỏ với nhiều trò chơi sông nước thu hút khách du lịch như kayaking, tubing, swing …Hai ngày là thời gian thích hợp cho kì nghỉ ở Vang Viêng để bạn có thể khám phá hết các hang động và các trò chơi nơi đây. Nếu không có nhiều thời gian, tốt nhất nên bỏ qua Vang Viêng bởi như vậy sẽ khá buồn.

Sau Vang Viêng là Luan Pha Bang, cố đô của Lào, một di sản văn hóa đã được Thế giới công nhận và nhiều khách du lịch lựa chọn. Theo đa số họ, đến Lào không thể không đến Luan Pha Bang. Nhà nghỉ Xaysana là một lời khuyên khi ở Luang, chủ nhà rất tử tế, nói tốt tiếng Anh và phí phòng cũng khá rẻ (40.000 kíp).

Đến Lào bạn nên đến thăm That Luang
Ngoài 4 địa điểm chính nói trên (Viêng Chăn – Vientiane, Vang Viêng và Luang Pha Bang) các du khách hoàn toàn có thể đi “bụi” đến các tỉnh hoặc tìm đến những ngôi đền, bảo tàng như cố đô Lào Lum, That Luang, Khải hoàn môn Patuxay, chùa cổ Hoprakeo …tùy theo tình hình sức khỏe bởi đi lại ở Lào khá thuận tiện.

Xe tuktuk rất phổ biến ở Lào
Để tiện cho việc đi chơi, bạn nên thuê một Tuk tuk, một loại xe có ở Lào, Thái Lan có gắn động cơ và trông gần giống xe lam nhỏ ở Việt Nam, làm phương tiện đi lại chính. Các bác tài đưa giá khá rẻ (trung bình 10.000 kíp) và rất lịch sự, không giành giật khách và rất am hiểu về đường xá. Đi chơi bằng xe Tuk tuk cũng là một thú vui khi đến Lào.

Ngày 0, tối xuất phát từ Hà Nội
Ngày 1, sáng nhập cảnh vào Lào, tối đến Viên chăn, nghỉ đêm và đi thăm bạn bè ở đó. Chắc không đi chơi.
Ngày 2, sáng xuất phát đi Luang Prabang. Ko nên đi liền 19 tiếng vì rất mệt. Bạn nên dừng nghỉ ở Vangvieng, cách Vientiane 180km ( 6-7 tiếng chạy xe ). Vangvieng được Lonely Planet coi là must-to-see đấy. Phòng ngủ khoảng 5-6USD/phong 2-3 người. Ngủ đêm tại Luang Prabang.
Ngày 3, Sáng sớm bắt xe bus đi Luang Prabang, khoảng 2-3pm tới nơi. Nên ở quanh khu chợ đêm Luang prabang ( quanh núi Phoubia ) thì vui hơn và ngay gần sông mekong. Chiều muộn nhớ leo đỉnh Phoubia ngắm hoàng hôn. Tối đi chợ đêm cũng vui. Nhiều đồ túi, đồ bạc, đặc biệt các cô gái bán hàng thì xinh khủng khiếp.

Ngày 4: Cả ngày đi chơi Luang Prabang. Đi thử tour thuyền dọc sông Mekong lên động Pakou. Đi cho biết thôi chứ cá nhân tôi ko ấn tượng lắm. Tối bắt xe về VTE.
Ngày 5, sáng nhập cảnh vào Thái Lan qua cửa khẩu Hữu Nghị, mua vé xe bus đi Bangkok, thấy bạn gì bảo 10 tiếng, chắc là tối đến nơi. Tối đi chơi.
Ngày 6, Sáng, chiều tối đi chơi ở BKK.,
Ngày 7: Chơi tiếp trước khi bay máy bay về hà Nội

Sở dĩ tôi gợi ý bạn bay từ Bangkok về Hà Nội là bởi vì
1. Nếu bạn đặt vé của Airasia ( book qua mạng tại www.airasia.com ) sớm vì gía vé đạt được có thể là 45-50USD / 1 lượt. Còn đi đương bộ, vé xe bus từ Bangkok về Nongkhai, rồi xe tuktuk từ Nongkhai ra cầu Hữu Nghị( cửa khẩu ), xe tuktuk từ cầu Hữu Nghị về Vientiane, xe bus từ Vientiane về Hà Nội, tổng số tiền chắc ko thấp hơn 50USD đâu
2. Bay, bạn tiết kiệm được 2 ngày. Tôi đi đường bộ từ Vientiane về Hà Nội rồi, nói chung mệt và nhàm chán.

1. Đi từ HN đến Viên hết 190.000VND (đi từ HN19h – đến Viên 16h hôm sau)
2. Lệ phí cửa khấu: 10.000VND + 5.000K (T2-T6)/15.000K (T7-CN)
K – là đơn vị tiền Lào; 1K ~ 1.5 VND
3. Ở khoảng 100.000 Kíp (~10USD). Cá nhân tớ ở KS Long Dao – ông chủ nói đc tiếng Việt. Tel: 865-21-990-386
4. Ăn rẻ hơn VN.
Tớ với 7 người Việt khác ăn ở Say Nha Restaurant (Mrs.Thanh Mobil: 856-20-5663-943) của ng VN hết 450.000K (~90.ooVND/pax) mà đồ ăn+rượu ngon!
Tớ ở Vientiate được 1 đêm nên ko đi chơi đâu nhiều. Các bạn khác gợi ý thêm nhé.
Lào: tổng hợp ăn ở đi lại

1. Vientian

-Ở: KS Long Dao – ông chủ nói đc tiếng Việt. Tel: 865-21-990-386; RiverSide Hotel Ban Mixay – P.O.box 2846 – Vien Tiane, Lao PDR Tel: (856-21) 244390;

SAYSOULY GUEST HOUSE 23 Th. Manthatulat, Vientian tel: 218 384 (mã vùng Viêng là 023 thì phải?? ) Phòng giá 8-12$, phòng 12$ thoáng mát, điều hòa, sàn gỗ sạch sẽ, phòng tắm riêng, phòng 8$ hơi bí, shared bathroom, nhưng các phòng tắm ngoài này khá lịch sự tươm tất, có vòi sen rất to. 2-4 người ngủ 1 phòng

-Ăn: Say Nha Restaurant (Mrs.Thanh Mobil: 856-20-5663-943) của ng VN hết 450.000K (~90.ooVND/pax) mà đồ ăn+rượu ngon; các hàng ăn ở cạnh sông Mekong giá niêm yết rõ ràng.

-Địa điểm tham quan: Patuxay-Khải hoàn môn của Lào; Morning Market (chợ sáng), Budget Garden (vườn phật); bờ Mê Kong, Cửa khẩu sang Thái Lan

-Đi lại: Từ bến xe ngoại ô về trung tâm 8000kip nếu đi ghép; Bến xe phía Nam: Bus từ Vien đi VangVieng 40.000kip; Bus đi LuangPraBang 100.000kip (có các chuyến xuất phát từ 16-18h);

2. VangVieng

Ở: giá khách sạn khá rẻ chỉ khoảng dưới 10$ cho một phòng đôi

ăn:

Địa điểm tham quan:

có thể mua một tour bao gồm các trò chơi ở bên sông rất thư giãn và thoải mái

Đi lại:

Xe đi LuangPrabang xuất phát buổi tối

3. LuangPraBang

-Ở: Kounxavan Guest House: khuôn viên đẹp, giá từ 7$-10$; SuanPhao GH 071 252 229, Vongpanya (7-10$) 071 212 039 hơi xa trung tâm; Marry GH có phòng nhìn ra sông Nậm Khan rất đẹp (10$ )071252 325

-ăn: Butfet Rau; các mòn nướng ở chợ đêm giá rất rẻ,

-Địa điểm tham quan:

+ Buổi sáng nhớ dậy sớm 5h sáng để xem cảnh khất thực rất hoành tráng

+Các chùa: 3 chùa tiêu biêu: Xieng Thong, Chom Si, Visoun

+Bảo tảng quốc gia (trước đây là nơi ở của hoàng gia): vé 30.000 kip

+Thác KuangSi: mua tour hoặc tuktuk (4 USD), vé vào cửa 20.000 kip

+Động Paku: đi bằng thuyền

+Khu bảo tồn voi:

-Đi lại: đi liên tỉnh cần ra mua vé tại Bus Station, Laos Airways hoặc các văn phòng tour

+ Tới XiengKhoang: 80.000Kip chỉ có 1 chuyến xuất phát lúc 8h sáng

+ Máy bay về Hà Nội-Việt Nam: 130USD mua vé tại Laos AirLines

XiengKhoang-Phonxavan:

Ăn

Ở: Sabaidee GH

Địa điểm tham quan: cánh đồng chum, thác nước

Đi lại: Tuk tuk

- Vé về Vinh Việt Nam 100.000 kip (chỉ có vào 3,5,7, CN xuất phát từ 6 h sáng, tối hôm trước đã phải mua vé)

Ngoài ra có thể đi theo những tuyến sau:

1. Hà Nội – Cửa khẩu Na Mèo – Sầm Nưa Cánh đồng Chum – Cố đô Luang PraBang - Luang Namtha – Oudomxay về cửa khẩu Tây Trang Điện Biên.

2. Nếu có thời gian vào mùa khô và người dẫn đường tốt ta có thể từ Luang Namtha đi Houei Xai tham quan ngã ba biên giới Miến – Lào – Thái cửa ngõ đi vào Tam Giác Vàng.
Thông tin cần thiết # khi đi du lịch Lào

1/ KHÍ HẬU:
* Khí hậu gần giống với Việt Nam, nóng và ẩm.
* Nhiệt độ trung bình từ 240C – 330C tùy theo mùa.

2/ TRANG PHỤC:
* Trang phục gọn nhẹ vì thời tiết nóng.Đi giày dép thoải mái vì đi bộ tham quan nhiều.
* Khách sạn không cung cấp dép, bàn chải và kem đánh răng.

3/ TIỀN TỆ :
* Quý khách có thể đổi tại các quầy đổi tiền hoặc nhờ HDV địa phương chỉ dẫn.
* Lào : 1 USD = 1,6 Dollars Lào , có thể lên xuống tùy thời điểm.

4/ ĐIỆN THẾ:
* Sử dụng điện 220-240 volt.Sử dụng ồ cắm điện có 3 chấu.

5/ NGÔN NGỮ:
* Người Lào sử dụng rộng rãi tiếng Anh, Hoa, Malay.

6/ ĂN UỐNG :
* An sáng tự chọn tại khách sạn.
* Thức ăn theo khẩu vị Hoa, An, Hàn quốc. Trong bữa ăn được phục vụ nước uống.

7/ HÀNG HÓA BỊ CẤM NHẬP Lào:
* Các loại rượu và thuốc lá có ghi” Lào DUTY NOT PAID” trên nhãn và bao bì.
* Thuốc lá có tiếp đầu ngữ E in trên bao.
* Keo caosu ( Chewing gum)
* Thuốc sợi nhai và tương tự.
* Bật lửa có hình dạng vũ khí
* Các loại dược phẩm bị hạn chế sử dụng và chất tác động đến thần kinh
* Các loài vật hoang dã nguy hiểm.
* Các loại pháo hoa
* Các tạp chí, băng đĩa, phần mềm khiêu dâm
* Các tạp chí, sách báo, băng đĩa có tính cách vi phạm bản quyền.
* Tài liệu có tính cách xúi giục nổi loạn và phản nghịch

HÌNH PHẠT TỬ HÌNH ĐỐI VỚI KẺ BUÔN CHẤT MA TÚY

* LƯU Ý: THEO HẢI QUAN Lào, MỖI DU KHÁCH CHỈ ĐƯỢC MANG 01 GÓI THUỐC LÁ. KHI MANG RƯỢU ( CHỈ 01 CHAI, NÊN MUA TẠI QUẦY MIỄN THUẾ CỦA SÂN BAY) VÀO Lào,

8/ MUA SẮM:
* Mua đúng giá tại các cửa hàng miễn thuế hoặc những cửa hiệu lớn ( đã niêm yết giá bán).
* Quý khách vui lòng tự quản lý tư trang tiền bạc khi mua sắm hoặc nơi đông người.
* Xin Quý khách giữ vệ sinh công cộng, tiền phạt cho vi phạm này khá cao.
* Khi băng qua đường phải xem chừng xe cộ,phải theo đường dành cho người đi bộ.
* Trong trường hợp bất trắc xảy ra, quý khách nên tham khảo với HDV hoặc trưởng đòan để tìm cách giải quyết hợp lí.

09/ ĐIỆN THOẠI :
* Quý khách muốn gọi về VIỆT NAM hoặc đi các nước khác có thể gọi từ khách sạn hoặc mua thẻ điện thoại công cộng. Hoặc mua SIM để sử dụng điện thọai di động Nếu gọi trong nước Lào sử dụng 10 cent, 20 cent.

Bác ơi cho em hỏi các mức giá xe cộ/ngủ nghỉ bác đưa ra trong bài này là giá ở thời điểm gần đây hay từ bao giờ ạ? em đi Lào trong đợt nghỉ lễ 30/4 tới đây và đang tham khảo các loại giá rổ để dự trù kinh phí. Các mức giá bác đưa ra khá là rẻ nên đang lăn tăn k biết có phải giá hiện tại không :D

min2006
05-03-2013, 17:19
Bác ơi cho em hỏi các mức giá xe cộ/ngủ nghỉ bác đưa ra trong bài này là giá ở thời điểm gần đây hay từ bao giờ ạ? em đi Lào trong đợt nghỉ lễ 30/4 tới đây và đang tham khảo các loại giá rổ để dự trù kinh phí. Các mức giá bác đưa ra khá là rẻ nên đang lăn tăn k biết có phải giá hiện tại không :D
giá đó xưa lắm rồi bạn ạ, bây giờ tỉ giá là 1kip ~ 3 vnd rồi, xe Hà nội _ Vien giường nằm ~ 500k