PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hỏi về cách kiểm tra, bảo dưỡng xe trước khi đi xa?

vohinh84930
04-12-2012, 07:09
Em thấy bảo là phải kiểm tra ắc quy, còi, đèn pha, đèn hậu, xi-nhan, bugi… Tất cả phải ở trong tình trạng tốt nhất!. Nhưng cách thức cụ thể thế nào? Biểu hiện thế nào nghĩa là các bộ phận trên đang có vấn đề? Các bác tư vấn giúp em, càng cụ thể càng tốt nhé . Em rất là gà mờ về xe cộ

lehaininh
04-12-2012, 17:42
Cách tốt nhất là mang đi bảo dưỡng bảo người ta kiểm tra cho bạn ạ :|.
Còn sơ sơ thì là :
- Ắc quy thì liên quan đến đề, còi. Bạn thỉnh thoảng đề yếu, để qua đêm đề khó, hay còi tậm tịt thì nghĩa là ắc quy không ở tình trạng tốt nhất.
- Còi, đèn pha, đèn hậu, xi-nhan đều có chức năng riêng. Bạn kiểm tra xem nó làm đúng đủ chức năng đó chưa là biết nó còn tốt hay không.
- Bugi tháo ra xem có bị ám muội, bị mòn không. Cái này mỗi xe có một tiêu chuẩn riêng về độ mòn, nếu mình nhớ không nhầm.

Thật ra mình nghĩ bạn đi xe lâu lâu mà thấy nó có gì khác lạ (đề yếu, ga yếu, tậm tịt, phanh mòn không ăn..) thì nhận thấy ngay ấy mà. Còn chuyện bảo dưỡng, tốn nhất mang ra hàng. Nếu cần hỏi thêm thì bỏ vài tiếng ra xem người ta làm rồi thấy gì hỏi nấy thì sẽ ngon.

vohinh84930
04-12-2012, 20:43
Thanks bác! Còn nữa . Kiểm tra hơi xe xem nó khả năng đi đèo dốc thế nào bác nhỉ? Xe mình tải tầm 75-80 kg mà đỗ xe, về số 3 rồi đi tiếp cảm thấy hơi yếu thì có vấn đề gì ko?

lehaininh
04-12-2012, 21:57
Lý thuyết là như thế nó phải yếu là đúng rồi. Còn yếu đến mức nào, có còn đủ để leo dốc không thì cũng chịu không có nói được. Nói thế này hơi 3 phải nhưng chỉ có đi thử cái dốc đấy rồi mới biết được thôi :<.

mrkhoi
08-12-2012, 23:07
đỗ xe theo lý thuyết thì phải về số 1 rồi lên lại, chứ để số cao không tốt cho xe
Lúc bình thường nếu bạn để số 3, tải 75 80 kg vẫn đề pa bình thường, bây giờ yếu thì mới cần xem lại, còn lúc nào cũng thế thì bạn nên về số 1 số 2 đề pa

thienson
09-12-2012, 22:03
Thanks bác! Còn nữa . Kiểm tra hơi xe xem nó khả năng đi đèo dốc thế nào bác nhỉ? Xe mình tải tầm 75-80 kg mà đỗ xe, về số 3 rồi đi tiếp cảm thấy hơi yếu thì có vấn đề gì ko?

Đề pa bằng số 3 mà chỉ cảm thấy "hơi yếu" là xe quá mạnh rồi đấy bác ạ. Tôi chạy VLX 750 mà để số 3 đề pa còn không nổi nữa là!

Chắc là bác đề pa bằng số 3 để thử xe thôi, chứ ai lại đi kiểu đó bao giờ?

thedevilx0
10-03-2014, 14:38
Theo ý mình, kiểm tra một chiếc xe trước khi đi xa, thứ đầu tiên nên kiểm tra là các hệ thống đảm bảo cho an toàn khi sử dụng xe đã chứ, ví dụ như hệ thống phanh (độ mòn của má phanh, đĩa phanh, dầu và đường dầu, chỉnh lại hành trình tự do của chân phanh), sau đó là bộ nhông xích tải.
Mà theo thiển ý của em, hai hệ thống trên quan trọng mà cũng dễ kiểm tra bằng mắt thường và cảm nhận, ai cũng làm được mà.