PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] EX 2011 về quê ăn Tết!

Ex77
01-12-2012, 10:01
Tình hình là Tết cũng gần đến rồi, em tính Tết này về quê với ey bằng con EX 2011. Hành trình của e là SG - Bình Định - Huế và ngược lại trong 10 ngày, đi 2 người/xe + hành lý khoảng 40kg nữa.

Lộ trình thì e tính đi theo QL 1A, chạy thẳng ra BĐịnh lun ( tất nhiên là sẽ có thời gian cho em nó nghỉ ngơi dọc đường, không ngủ qua đêm). Ở BĐịnh 1 ngày rồi lên đường đi Huế tiếp.

Em chưa có kinh nghiệm về đi đường và xe cộ cho lắm, chỉ biết đổ xăng và chạy thôi :) . Anh chị nào có kinh nghiệm tư vấn giúp e với nhé (lộ trình, xe cộ, nghỉ ngơi dọc đường...). E cảm ơn nhiều lắm lắm ạ !

À, xe thì em cũng mới mua t8/2012 đây thôi ạ, chạy được 2k5 rồi. Chắc không lo lắng nhiều phải không ạ???

lehaininh
01-12-2012, 12:49
Đúng là cũng không cần lo lắng nhiều quá. Bạn chạy đường 1 nên cũng có khi chả cần mang đồ sửa xe làm gì - nếu như chỉ có lần này điên điên vầy chứ ít đi đường dài, sắm sửa cả bộ cũng mất thời gian và ít tiền.

Ngoài ra nếu bạn có quan tâm đến dầu nhớt thì nên thay loại chạy lâu mới phải thay mới (cỡ 2000-3000 km chả hạn) như Motul HTech hay Shell Ultra Advanced hoặc một số loại nhớt tổng hợp khác. Còn nếu bt bạn chạy chỉ xài nhớt kiểu tiện đâu thay đó thì thôi cứ làm tiếp như thế.

Đi đường 1 chú ý mấy đoạn gần thành phố lớn thì hay nhiều xe to và bụi bặm, tiêu biểu Đồng Nai và gần Phan Rí, Phan Rang bị xấu một chút. Bạn cố gắng chạy sớm, về chặng nghỉ trước 5h. Đừng cố, tối hẳn đã đành nhưng lúc chập choạng đi còn khó chịu hơn rất nhiều. Đường dài nên chú ý rằng buộc kĩ càng. Cũng nói thật là nếu mình như bạn 2 người với 40kg đồ. Mình sẽ không đi :)). Mình đã ngồi lên xe là phải cảm thấy thật thoải mái.

Ex77
01-12-2012, 17:28
Đúng là cũng không cần lo lắng nhiều quá. Bạn chạy đường 1 nên cũng có khi chả cần mang đồ sửa xe làm gì - nếu như chỉ có lần này điên điên vầy chứ ít đi đường dài, sắm sửa cả bộ cũng mất thời gian và ít tiền.

Ngoài ra nếu bạn có quan tâm đến dầu nhớt thì nên thay loại chạy lâu mới phải thay mới (cỡ 2000-3000 km chả hạn) như Motul HTech hay Shell Ultra Advanced hoặc một số loại nhớt tổng hợp khác. Còn nếu bt bạn chạy chỉ xài nhớt kiểu tiện đâu thay đó thì thôi cứ làm tiếp như thế.

Đi đường 1 chú ý mấy đoạn gần thành phố lớn thì hay nhiều xe to và bụi bặm, tiêu biểu Đồng Nai và gần Phan Rí, Phan Rang bị xấu một chút. Bạn cố gắng chạy sớm, về chặng nghỉ trước 5h. Đừng cố, tối hẳn đã đành nhưng lúc chập choạng đi còn khó chịu hơn rất nhiều. Đường dài nên chú ý rằng buộc kĩ càng. Cũng nói thật là nếu mình như bạn 2 người với 40kg đồ. Mình sẽ không đi :)). Mình đã ngồi lên xe là phải cảm thấy thật thoải mái.

hihi, cảm ơn bác nhiều nhé! thật sư cũng ngại nhưng tại không có tgian để phượt nên đành tranh thủ dịp Tết về quê luôn vậy.!!!

king_storm
10-12-2012, 18:45
nếu đã phượt, thì bạn chỉ cần mang theo những đồ cần thiết và 2-3 bộ đổ đủ để mặt trong chuyến phượt, và số đồ còn lại, bạn nên gửi xe khách về trước! chứ mà đi phượt mà vác 40kg đồ! thì chổ đâu mà ngồi! và ko an toàn.

deza-vu
11-12-2012, 15:11
theo mình, đi QL 1 thì tầm 200km thì nghĩ nữa tiếng cho mát máy, đi đúng tốc độ, gần tết bắn tốc độ dữ lắm. Mình cũng hay đi xe máy về quê, từ SG -> Nha Trang -> Ninh Hòa đi đúng tốc độ, nghĩ ngơi các kiểu thì về tới nơi cũng mất tầm 12h. Từ SG mà về tới BĐ chắc cũng tầm 16->17h, vậy là phải vượt đèo Cù Mông vào buổi tối, khá nguy hiểm đó bạn.

Ex77
13-12-2012, 18:11
theo mình, đi QL 1 thì tầm 200km thì nghĩ nữa tiếng cho mát máy, đi đúng tốc độ, gần tết bắn tốc độ dữ lắm. Mình cũng hay đi xe máy về quê, từ SG -> Nha Trang -> Ninh Hòa đi đúng tốc độ, nghĩ ngơi các kiểu thì về tới nơi cũng mất tầm 12h. Từ SG mà về tới BĐ chắc cũng tầm 16->17h, vậy là phải vượt đèo Cù Mông vào buổi tối, khá nguy hiểm đó bạn.
hihi, thanks a! kể ra cũng nguy hiểm thật, hy vọng là Tết sẽ gặp đc nhiều anh em chiến hữu cùng hành trình!

thamas
15-01-2013, 15:22
Chào bạn. tết này mình cũng dự định về quê bằng xe máy, mình ở NT, chung tuyến đường với bạn
Mình dự định sáng sớm(1h-2h sáng) 27 tết am lịch về, đi sớm cho mát, khỏi bi cong an bắn tốc độ, mình chạy fz

Hien_phan
19-01-2013, 00:15
chào bạn, mình cũng dự định làm chuyến SG - Bình Định và ngược lại, dụ định khoảng 1-2 h sáng 26 âm chạy zìa, nếu cùng lịch thì làm chung đội đi luôn,hì,
mình chạy ju

thamas
19-01-2013, 10:05
chào bạn, mình cũng dự định làm chuyến SG - Bình Định và ngược lại, dụ định khoảng 1-2 h sáng 26 âm chạy zìa, nếu cùng lịch thì làm chung đội đi luôn,hì,
mình chạy ju

Minh với bạn chay chug đường, minh ve NT, ban cho mìh thong tin de lien hệ cho dễ, minh dự định 1-2h sáng ngày 26 am lich khởi hành
Tên: Thanh
SDT: 0932060421