PDA

View Full Version : Phượt Hà Giang Mùng 5 - 7 /4/2010

phototeam.org
25-03-2010, 11:22
Em còn ít tuổi . Nhưng rất rất đam mê Phượt và nhiếp ảnh . Em mới phượt được xa nhất là Mộc Châu , rất mong muốn được Phượt hết một Cung của Hà Giang . Em chưa có kinh nghiệm nhiều mong anh em tham gia và chỉ bảo để chuyến đi được thành công tốt đẹp ạ . Anh em nào đi thì pm yahoo của em nam_oi_la_nam vì yahoo của em nhiều nich quá nên hay bị lagg ko add được các bác cứ bzuu và pm em trước khi add để tránh lagg . Mong các cụ ủng hộ ạ

Thời gian đi sẽ tầm 5h sáng mùng 5 tháng 4 là thứ 6 ạ . Xuất phát ở Hà Nội - Hà Giang
Lệ phí : Khoảng 600K ( vì em chưa đi nên không biết khoảng bao nhiêu )
Phương tiện di chuyển : Xe máy ( anh em sẽ phượt hết 1 cung của Hà Giang )

Pm : nam_oi_la_nam . Tìm bạn đồng hành

thik_di_choi
25-03-2010, 11:33
Em còn ít tuổi . Nhưng rất rất đam mê Phượt và nhiếp ảnh . Em mới phượt được xa nhất là Mộc Châu , rất mong muốn được Phượt hết một Cung của Hà Giang . Em chưa có kinh nghiệm nhiều mong anh em tham gia và chỉ bảo để chuyến đi được thành công tốt đẹp ạ . Anh em nào đi thì pm yahoo của em nam_oi_la_nam vì yahoo của em nhiều nich quá nên hay bị lagg ko add được các bác cứ bzuu và pm em trước khi add để tránh lagg . Mong các cụ ủng hộ ạ

Thời gian đi sẽ tầm 5h sáng mùng 5 tháng 4 là thứ 6 ạ . Xuất phát ở Hà Nội - Hà Giang
Lệ phí : Khoảng 600K ( vì em chưa đi nên không biết khoảng bao nhiêu )
Pm : nam_oi_la_nam

Đi HG mà chụp ảnh thì nhất rồi. Hà Giang thì có rất nhiều điểm dừng chân. Em xem kỹ các bài viết về HG rồi đưa ra cái lịch trình phù hợp để các bạn còn tham gia. 200k/ng thì em và xe máy ăn đã hết rồi. Tối dựng lều ngủ hả

Nam Ủn
25-03-2010, 11:48
Vì em chưa đi nên không rõ lắm và em chỉ được đi 3 ngày đấy . Nên là đợi anh em nào có kinh nghiệm dẫn đoàn rồi chỉ rõ ạ . Mong các anh tham gia

nguoilangbat
25-03-2010, 12:00
600k thì không đủ đâu em ơi. Nếu đoàn khoảng 4-8 người thì cũng phải 800k-1 triệu. Đông hơn nữa thì anh không biết, vì chưa đi quá 6 người bao giờ.

Quỹ thời gian có vẻ eo hẹp quá nhỉ! Nếu chạy "tẹt ga" thì đã mất 1 ngày để tới Đồng Văn, và 1 ngày để về. Còn có 1 ngày thì chỉ cưỡi ngựa xem hoa được tí ti.

Mà đi vùng cao, không đúng buổi chợ thì hơi phí, nên gắng đi từ chiều thứ 6, tới Tuyên Quang nghỉ đêm, sáng thứ 7 lên đường sớm thì khoảng nửa giờ chiều tới được Đồng Văn hoặc Mèo Vạc, nghỉ ngơi hoặc loăng quăng quanh đó để đợi phiên chợ sáng chủ nhật.

Còn điểm đến ở Hà Giang thì nhiều lắm, chịu khó tham khảo những topic mà các anh chị đi trước đã chia sẻ. (beer)

thik_di_choi
25-03-2010, 15:12
Vì em chưa đi nên không rõ lắm và em chỉ được đi 3 ngày đấy . Nên là đợi anh em nào có kinh nghiệm dẫn đoàn rồi chỉ rõ ạ . Mong các anh tham gia

Trẻ mà lười thế thì không được đâu. Các bài viết đã cực kỳ chi tiết rồi. Có ai mới đẻ ra đã đi phượt đâu

chettuoi_82
26-03-2010, 08:36
Cứ phóng thẳng đường Hà Nội- Hà Giang, đi thẳng đường 2 hoặc đi đường Sơn Dương.300km, đi nhanh mất khoảng 6-7 tiếng cả nghỉ.
Sau đó làm một vòng từ tp Hà Giang vựot đèo Bắc Sum lên Quản Bạ, vào cổng trời mà chụp ảnh.sau đó từ Quản Bạ lên Yên Minh ngắm rừng thông Yên Minh đẹp lắm.
Bạn xuất phát sớm ở HN thì tối có thể ngủ kịp ở Yên Minh. Giá thuê phòng nghỉ tầm khoảng 120-150k.
Từ Yen Minh mất hơn 20km để lên Đồng Văn, dọc đường có thể chơi ở Sủng Là, hoặc vào Phó Bảng chơi với dân Mông Tàu, đi Lũng Cú(cột cờ Lũng Cú đang xây), qua Sà Phìn thăm nhà Vương.
Lên Đồng Văn ngoài cảnh vật thì chả có cái gì thú vị,từ Đồng Văn vượt Mã Pì Lèng qua Mèo Vạc, đây là đoạn đẹp nhất của chuyến đi đấy.
Từ Mèo Vạc bạn hỏi đường đi Niêm Sơn,sang Bảo Lạc, rồi đi đến Tĩnh Túc(Cao Bằng).
Trên đèo, cách Tĩnh Túc 7km có 1 biển chỉ dẫn rẽ tay phải ghi là UBND xã Phan Anh bạn rẽ vào đường đấy phóng thẳng 1 mạch, đường bé xíu, quanh co,bên đường là rừng rậm và ruộng bậc thang rất đẹp,đi dịp này thì phê luôn.
từ Phan Anh phóng đến Hà Hiệu thì chắc trời tối mịt, bạn có thể nghỉ chân ở đó.
Hôm sau hỏi đường đi Chợ Rã(Bắc Kạn), rồi từ Chợ Rã mất 15km ra hồ Ba Bể chơi, chụp ảnh
Từ hồ Ba Bể bạn hỏi sang bản Pắc Ngói, Pù Luống, sau đó mất 70km phóng thẳng 1 mạch đến tx Bằng Lũng. Từ Bằng Lũng mất 50km đi Định Hóa, mất thêm 50km từ Định Hóa ra Thái Nguyên nữa, sau đó đi đường Sông Công mà về HN mất khoảng 80km.
Tổng chiều dài cả quãng đường mất 900km,thành một vòng tròn, 3 ngày bạn đi được, tuy nhiên để la cà thì có lẽ không có nhiều thời gian.
Chúc chuyến đi thành công

chettuoi_82
26-03-2010, 08:47
Bạn đi dịp đấy thì đụng độ toàn giang hồ cao thủ ở Hà Giang, yên tâm đi vì sẽ không cô đơn, toàn dân tứ chiếng giang hồ hò hét nhau lên Hà Giang như đi trẩy hội ấy mà.
nhắc trước, bạn đi đường 2 thì cẩn thận CA Việt Trì ghê lắm. Đi về nếu đi đường Thái Nguyên thì cũng hết sức cảnh giác với CA Thái Nguyên, bị bắt là hết chạy, ngoan ngoãn mà nộp phạt.

chettuoi_82
26-03-2010, 08:53
Chi phí 600 thì chỉ đủ tiền nghỉ và đổ xăng dọc đường thôi, đi đường Hà Giang toàn đèo cao, leo dốc tốn xăng lắm. Bạn nên mang theo bánh mì thật nhiều không thì không có tiền ăn cơm phải nhịn đói dọc đường đấy nhé. Hoặc lỡ xe cộ hỏng hóc thì chỉ có nước gia nhập đội ngũ Cái Bang ở Hà Giang thôi.
Đi càng ít người càng tốn nhiều xiền, tốt nhất là cứ cầm theo khoang 1-2 củ phòng thân, tất nhiên sẽ không tiêu hết nhưng chắc ăn là hơn hết.

nguoilangbat
26-03-2010, 15:14
Từ Yen Minh mất hơn 20km để lên Đồng Văn, dọc đường có thể chơi ở Sủng Là, hoặc vào Phó Bảng chơi với dân Mông Tàu, đi Lũng Cú(cột cờ Lũng Cú đang xây), qua Sà Phìn thăm nhà Vương.

Yên Minh tới Đồng Văn không dưới 45km :D Nhưng dù gì chăng nữa, nếu có 3 ngày thôi thì đừng nên tính tới chuyện đi cung Hà Giang, mệt và rất phí.

Cẩn thận khi qua Tuyên Quang và từ Bắc Quang lên thị xã HG - mình đi lần nào cũng bị bắn tốc độ. Có hôm từ Yên Minh về Quản Bạ còn gặp mấy chú áo vàng áo xanh đậu cái xe to tổ bố ở lưng chừng dốc mới ghê chứ.