PDA

View Full Version : [ĐÃ ĐI] Malaysia- Srilanka- thiên đường Maldivies 27/4/2013 ~5/5/2013[

indochin84
18-11-2012, 00:56
Bị đầu độc bởi topic của chị Ong nên quá đắm đuối với Maldivies:). Nhờ chị Ong mà em dám mơ đến Maldivies vì trước đây em nghĩ Maldivies chỉ dành cho minh tinh và đại gia chứ không dành cho lao động bần nông .;)

Sau 2 tuần mầy mò thông tin hỏi han đủ thứ thì quyết tâm đi Maldivies càng cao lên vời vợi. Check vé rẻ tứ tung thì phát hiện ra các bạn Air Asia đã bỏ đường bay Bangkok- Colombo từ tháng 6/2012 rồi:(( Còn vé Kul-Colombo thì các bạn đã bán vé free seat từ đời tám hoánh nào rồi nên hy vọng vé giá rẻ hơn nữa là rất mong manh. Hôm nọ check vé của các bạn thấy bay từ KUL-Colombo là 175$ all-in. Dù không quá rẻ nhưng cũng không quá đắt. Thế nên là em lên 1 cái lịch trình như sau:

27/4: HN-KUL ( tối ngủ KUL) , các bạn nơi khác chủ động đi hẹn gặp nhau sáng ở KUL
28/4: KL-Colombo (11h ~12h), Nhập cảnh Srilanka, thuê xe đi thẳng Polonnaruwa
29/4 :Đến thẳng Kandy, thăm quan nghỉ ngơi rồi đi Adam peak
30/4: Sáng sớm leo Adam, tối quay về Colombo.
1/5: Colombo -Maldivies ( 7h sáng) rồi bắt tầu về resort
2/5: Maldivies
3/5: Maildives , trưa quay về Male, thăm quan Male, ăn tối rồi ra sân bay ngủ
4/5: Male- Colombo (1h30 sáng ) đến 3h30. Dặt dẹo nối chuyến 12:50 về KUL. Có chuyến bay 8h30 đến 10h30 , thời gian cách nhau có 2 tiếng nên quá nguy hiểm với một sân bay rộng và security như Colombo
5/5: KUL-HN

Chi phí dự trù: Vé máy bay Hà Nội-KUL- Hà Nội thì chưa check nhưng giá vé từ Kul-Colombo-Kul của Air Asia là 175$, còn vé Comlombo-Male là 220$. Chi phí vé máy bay xông xênh là tầm 600$
Ở Srilanka khá rẻ, còn đắt là ở Maldivies thôi.Dự trù kinh phí cũng là 600$. Tổng chi phí khoảng 1200$ :((
Có 1 đoàn đi tháng 8/2011 năm ngoái là chi phí như thế này.

HIện tại có 3 thành viên chắc chắn rồi. Cơ mà muốn rủ đông đông thêm để đi Srilanka thuê xe cho rẻ.
Rồi vào Maldivies tham gia water activities cho vui:d
Bạn nào có ước mơ Maldivies thì hú lên đi cùng cho vui:)
Các cao thủ có ý kiến gì thì góp ý cho em luôn với nhé!

monkeymouse
18-11-2012, 01:44
1 ve dau SG nha (sorry minh check bang phone khong tich hop bo go)

enigma1116
18-11-2012, 02:17
Mình cũng có ước muốn Maldivies, mình ở SG, mình sẽ chờ xem có bạn nào từ SG đi nữa thì mình quyết định đặt chân2, giờ thì cho mình đặt nửa cục gạch nha (beer)

enigma1116
18-11-2012, 02:18
1 ve dau SG nha (sorry minh check bang phone khong tich hop bo go)

Ủa monkeymouse @.@ chí nhớn gặp nhau hia hia hia

indochin84
18-11-2012, 07:42
Có 2 vé đầu sài gòn rồi kìa bạn monkeymouse:)) đặt 2 chân chưa nhỉ:d

indochin84
19-11-2012, 10:25
2 bạn Engima1116 và monkeymouse PM cho tớ địa chỉ mail và thông tin của các bạn nhé. Nhóm cũng 6,7 người rồi.

krazie
19-11-2012, 10:40
Em cũng muốn tham gia, vừa PM cho chị rồi ah :)

P/s: chị ơi 27/4 là t7, sao ko đi từ chiều/tối t6 để tiết kiệm 1 ngày hả chị

indochin84
19-11-2012, 11:13
Chị nhận được rồi Krazie nhé! Welcome em!
Chị check vé từ HN đi KUL thì không có vé tối thứ 6 em ạ. Chỉ có tầm sáng và chiều thôi.
Mà xin nghỉ thêm 1 buổi chiều ngày thứ 6 cũng hơi khó. Thêm nữa là nhóm có 1 bạn đi từ Tokyo về nên nếu xuất phát từ ngày 27/4 đi Colombo thì sợ hơi gấp cho mọi người. Chị thì không muốn gấp gáp quá để tránh việc bị nhỡ máy bay. Lúc đấy thì tiền đã mất mà thời gian cũng mất theo!

krazie
19-11-2012, 11:41
Vâng đấy là em nghĩ nếu đi tối t6 được thì tiết kiệm 1 ngày thôi, còn trúng đợt 30/4 1/5 nên kể ra cũng chỉ phải xin nghỉ có ít ngày :D Em cũng sợ hãi vụ đi AA có lần transit cách vài tiếng rồi suýt bị lỡ máy bay rồi, nên tinh thần là cứ thư thả :p

Mình đi từ HN giá cứ đắt hơn các bạn SG sao ấy =((

hoang999
19-11-2012, 12:20
Kết lịch trình này của các bạn quá!,
Cho mình đăng ký 1 suất nhé...Cụ thể lịch đặt vé máy bay thế nào Bạn hướng dẫn mình luôn với nhé,
Chưa "đi xa" Việt Nam bao h nên bỡ ngỡ vụ đặt vé lắm ^.^
Yahoo: [email protected],

GAUPAPA
19-11-2012, 22:45
Cho mình đặt 1 chân vô lịch trình này với. Mình ở đầu SG thi đặt vé ra sao đây bạn.

N.D.T
19-11-2012, 22:52
Hi Indochin 84,
Chị có PM thông tin cho em rồi. Chị đặt gạch chuyến này xuất phát từ SG nha.
Thanks em.

indochin84
19-11-2012, 23:26
@Hoang999, gaupapa, N.D.T: welcome mọi người.
Vé máy bay thì mọi người phải tự đặt thôi. Hẹn nhau ngày 28/4 ở Kul. Tuy nhiên hiên tại em/tớ còn đang confirm về phòng với resort ở Maldivies nên chưa chốt được lịch cụ thể. Vì mục tiêu chính là Maldives mà :)Resort rẻ ở Maldivies cũng như vé giá rẻ của Air Asia vậy:)) Waiting list dài dằng dặc:))
Hẹn trong tuần sẽ có lịch cụ thể để book vé và đặt phòng khách sạn:)
Trong nhóm có ai có deal gì tốt với resort nào ở Maldivies không nhỉ?

krazie
20-11-2012, 01:26
Em vừa ngó qua có mấy cái bên agoda đang có early bird sale, Water villa tầm $468, free cancelation, ngoài ra còn có cái http://www.kurumba.com/pack.html thấy trên tripadvisor được recommend nhiều. Đi ngủ đã mai tính tiếp :">

indochin84
20-11-2012, 08:31
Cái early bird 468$ là giá có đi lại và food chưa em?
Kurumba thì chị đã mail rồi, giá chấp nhận được nhưng bên đấy họ không có water villas. Đi maldivies mà ko ở water villa thì thật là phí.
Cái resort dân phượt mình hay ở là thulhagiri, giá tốt nhưng phòng kín mít. Search agoda full đến tận tháng 9 năm sau:))
Chị có mail cho khách sạn thì họ báo còn phòng avaialble nhưng mà khách sạn này rẻ, khách đông nên phục vụ chậm chạp lắm. 1 ngày chỉ trả lời mail 1 lần vào 6h chiều, mình hỏi 1 cái mail dài cho 3 câu, họ trả lời 1 dòng 1 câu! Chán đời lắm:(

GAUPAPA
20-11-2012, 23:19
Khi nào có lịch củ thế rồi mọi người tự đặt vé hết theo lịch trình hay sao vậy chù thướt! Rồi đi như vậy về khoảng visa thì như thế nào vậy bạn?

indochin84
20-11-2012, 23:32
Tớ tạm thời update danh sách đến thời điểm này nhé:
1.indochin84
2.Krazie
3.Hoang999
4.N.D.T
5.nttngoc
6.Gaupapa
7.Engima116

Hiện tại danh sách này cộng với danh sách bạn bè đăng ký bên ngoài cũng đã hơn 10 người(X nam và Y nữ (nếu bạn Hoàng là nữ). Còn nếu bạn Hoàng là nam thì tỷ lệ quá đẹp. Từng này người là đẹp rồi rồi nên mình tạm thời không nhận gạch của các bạn nữa nhé. :D
Lịch trình thì mình sẽ vẫn giữ lịch trình cũ.Ngày mai sẽ mail cho mọi người để bàn bạc đặt vé:)

Trong nhóm có bạn xuất phát từ Hà Nội, có bạn xuất phát từ Sài Gòn,có bạn xuất phát từ Tokyo nên hẹn nhau sáng 28/4 có mặt ở sân bay Kualalampua.

Tính ra còn tận 5 tháng cơ mà cũng nhiều việc phải làm ra phết ý:))

indochin84
20-11-2012, 23:41
Khi nào có lịch củ thế rồi mọi người tự đặt vé hết theo lịch trình hay sao vậy chù thướt! Rồi đi như vậy về khoảng visa thì như thế nào vậy bạn?

Bạn PM cho mình thông tin của bạn đi nhé. Mai mình sẽ tạo group mail để bàn bạc cho tiện. Visa srilanka thì rất dễ, 20$ apply online. Visa Maldivies thì free on arrival nên không phải lo. Chỉ lo là làm sao đặt được khách sạn thôi:))

GAUPAPA
21-11-2012, 00:15
Bạn PM cho mình thông tin của bạn đi nhé. Mai mình sẽ tạo group mail để bàn bạc cho tiện. Visa srilanka thì rất dễ, 20$ apply online. Visa Maldivies thì free on arrival nên không phải lo. Chỉ lo là làm sao đặt được khách sạn thôi:))

Mình mới tham gia nên không có biết PM cho bạn ra sao! Có gì bạn mail cho mình cái nha,thanks( [email protected])

indochin84
21-11-2012, 10:31
Update lịch trình nhé các bạn!

27/4: HN-KUL ( tối ngủ KUL) , các bạn nơi khác chủ động đi hẹn gặp nhau sáng 28/04 ở KUL
28/4: KL-Colombo (11h ~12h), Nhập cảnh Srilanka, thuê xe đi thẳng Polonnaruwa
29/4 :Đến thẳng Kandy, thăm quan nghỉ ngơi rồi đi Adam peak
30/4: Sáng sớm leo Adam, tối quay về Colombo.
1/5: Colombo -Maldivies ( 7h sáng) rồi bắt tầu về resort
2/5: Maldivies
3/5: Maildives , trưa quay về Male, thăm quan Male, ăn tối rồi ra sân bay ngủ
4/5: Male- Colombo (1h30 sáng ) đến 3h30. Dặt dẹo nối chuyến 12:50 về KUL. Có chuyến bay 8h30 đến 10h30 , thời gian cách nhau có 2 tiếng nên quá nguy hiểm với một sân bay rộng và security như Colombo
5/5: KUL-HN

Lịch máy bay thì sẽ không thay đổi nữa, mọi người dựa vào thông tin trên để đặt vé. Còn lịch trình Srilanka thì open mở cho mọi người thảo luận.

krazie
21-11-2012, 15:12
KL-Colombo 28/4-4/5 ~ 192USD (chưa tính ticket fee)
Colombo - Mal: 1/5-4/5 ~ 233USD (chưa tính ticket fee)
HN-KL 28/4-4/5 ~ 293 USD (chưa tính ticket fee)

Em nghĩ là dặt KL-Colombo-Mal trước vì vé HN-KL sẽ còn giao động. Có ai đi từ HN để đặt chung ko ạ :P

indochin84
21-11-2012, 16:07
HN-KUL hoặc SG-KUL thì chờ giá rẻ mà chộp em ơi. Hôm nay có bạn trong Sài Gòn tìm được vé tổng 3 chặng có 555$ thôi
Còn vé KL-Colombo ai có gan thì chờ airasia khuyến mại.
Mọi người cần phải đặt trước chuyến Colombo-Mal thôi vì phải có cái này các bạn Maldivies mới cho booking khách sạn.

Hôm nay Thulhagiri có trả lời về ks ở Maldivies : Water villa 313$ halfboard/2 người chưa thuế, chưa transfee fee ;((
Giá này là rẻ so với maldivies cơ mà vẫn là cao với dân mình:( Răng nghiến kèn kẹt ;(
Đoàn mình đi đông thì có thể tự thuê local boat tới đảo thì chi phí cũng giảm được tý chút:)

Tối nay chờ mọi người update thông tin đầy đủ thì đoàn Hà Nội hẹn nhau book vé cũng được:)
PS: HN-KUL đi ngày 27/4 nhé em gái. Đi 28/4 là ko kịp đi Colombo đâu:) Và giá ngày 27/4 chỉ có 237$ thôi em:)

hoang999
21-11-2012, 16:52
Mình ở "đầu cầu" Hà Nội,
Hôm nào, các bạn đặt vé thì hú mình một tiếng để đặt chung nhé...đi cùng cho vui, :D

indochin84
21-11-2012, 23:45
Đầu cầu Sài Gòn đâu hết rồi ý nhỉ:) các bạn hú lên 1 tiếng cho Hà Nội nghe thấy nào:d

enigma1116
22-11-2012, 01:28
Enigma mới check AA thì giá vé hiện giờ cho
HCM-Kul (27/4) tăng $106 ko phải $50
Kul-HCM (5/5) thì $78 , chắc canh đợt KM tiếp của AA ;(

Kul-Colombo (28/4) 11am-12pm $90,61
Colombo-Kul ((4/5) 12:55pm ( arrive 19:10pm chắc cái này ghi lộn hay sao í :-s ) $101,94

Colombo-Male (1/5) 7:25am-8:25am
Male-Colombo (4/5) 1:55am-3:55am . LKR 30424 của Srilankan.com
Mình check ra là 4tr9 ở
http://www.forexticket.vn/vi/currency/converter-LKR-VND

Như vậy dự trù vé AA ở thời điểm này là $376,55 . Total 6 chuyến bay hơn $600

indochin84
22-11-2012, 08:53
Giá vé tăng ghê nhỉ:) Lại tiếp tục canh vậy, chỉ sợ nó hết vé thôi:((
Colombo-Kul ((4/5) 12:55pm ( arrive 19:10pm chắc cái này ghi lộn hay sao í :-s ) $101,94

Đoạn này không lộn đâu nàng:)) Colombo và Kul lệch giờ 2,5h mà.

krazie
22-11-2012, 10:33
Thấy mấy bạn ở bên topic nào bảo mọi người chú ý book vé bằng thẻ ATM thì sẽ ko mất phí :-o có đúng vậy ko ạ :-s em chỉ có credit card mà charge 3 chặng thế này cũng nhiều phết nhỉ :)) 30$ lận

honey7851
22-11-2012, 10:50
Lâu quá nhỉ, nếu đi được Tết Dương lịch này thì tốt.

enigma1116
22-11-2012, 13:07
Thấy mấy bạn ở bên topic nào bảo mọi người chú ý book vé bằng thẻ ATM thì sẽ ko mất phí :-o có đúng vậy ko ạ :-s em chỉ có credit card mà charge 3 chặng thế này cũng nhiều phết nhỉ :)) 30$ lận

Mình có tham khảo qua nhiều bài của anh Bụi (baynhe.vn) , mình đã book AA mà ko mất phí nhé, trả tiền qua internet banking đó, chứ đừng trả qua visa/master card :)

krazie
22-11-2012, 14:05
Mình có tham khảo qua nhiều bài của anh Bụi (baynhe.vn) , mình đã book AA mà ko mất phí nhé, trả tiền qua internet banking đó, chứ đừng trả qua visa/master card :)

Bạn enigma1116 dùng IB của ngân hàng nào vậy :) Mình chỉ có 2 thẻ ANZ và nó mặc định 1 cái là debit 1 cái là credit card :((
Còn dùng IB tức là mình mở tài khoản ATM bình thường và đăng kí thêm dịch vụ IB đúng ko bạn? Có cần phải có token ko hay chỉ ra ngân hàng đăng kí là đc?

tracyowen
22-11-2012, 14:11
Thulhagiri báo như vậy là đúng giá đó, tuy nhiên có thể đặt phòng 3 nhé, 363$/3 người half board. Ks có ấm đun nước nên có thể mang theo mì gói để ăn trưa. Bữa sáng mở đến 10:30am nên có thể ăn sáng muộn (kiêm ăn trưa luôn) tuy thực đơn ko phong phú.
Thulhagiri gần sân bay nên transfer fee rẻ (49$ speed boat) chứ các resort khác có khi phải đi bằng air taxi, mà trong các resort gần gần, giá ổn ổn thì có cái này có water villa. Tuy nhiên các hoạt động của nó thì ko nhiều cho lắm, nhưng chỉ với thời gian 2 đêm ở đó thì mình cũng chưa xài hết đâu. Việc di chuyển từ Male ra đảo thì có thể cả đoàn thuê riêng 1 tàu, tính ra cũng có khoảng 10$/người thôi (bọn tớ đoàn 10 người), tùy giá các bạn deal được với chủ tàu nhá.

khi3mkp
22-11-2012, 15:39

Không biết IB của sacom có được không bạn. Chứ qua visa thì tốn phí quá.

indochin84
22-11-2012, 15:44
Thulhagiri báo như vậy là đúng giá đó, tuy nhiên có thể đặt phòng 3 nhé, 363$/3 người half board. Ks có ấm đun nước nên có thể mang theo mì gói để ăn trưa. Bữa sáng mở đến 10:30am nên có thể ăn sáng muộn (kiêm ăn trưa luôn) tuy thực đơn ko phong phú.
Thulhagiri gần sân bay nên transfer fee rẻ (49$ speed boat) chứ các resort khác có khi phải đi bằng air taxi, mà trong các resort gần gần, giá ổn ổn thì có cái này có water villa. Tuy nhiên các hoạt động của nó thì ko nhiều cho lắm, nhưng chỉ với thời gian 2 đêm ở đó thì mình cũng chưa xài hết đâu. Việc di chuyển từ Male ra đảo thì có thể cả đoàn thuê riêng 1 tàu, tính ra cũng có khoảng 10$/người thôi (bọn tớ đoàn 10 người), tùy giá các bạn deal được với chủ tàu nhá.

Có thể đặt phòng 3 người hả bạn? Tớ có hỏi thì họ ko welcome. Và giá speedboat là 98$/ roundtrip cơ:((
Rồi tính các thể loại phí của các bạn ý vào (~13% ý) thì giá phòng cũng tăng lên chóng mặt.

Thêm nữa là cái bạn tớ đang làm việc ở cái resort này kiểu rì ý. tớ mail hỏi rất nhiều thứ nhưng bạn ý trả lời vô cùng sơ sài và không vào trọng điểm gì cả, và 1,2 ngày mới mail 1 lần. Tớ viết mail ngỏ ý muốn deal giá thấp xuống 1 chút vì có thể tớ sẽ đặt nhiều phòng thì các bạn ý còn không buồn thèm trả lời.
Bạn có contact của bạn nhân viên nào khác ở đấy không? Chẳng hiểu dịch vụ kiểu gì hay là phong cách của dân đấy họ là vậy :(

Còn tầu ra thì tớ cũng sẽ thử theo cách của mọi người. Còn đi tầu về là đi đi resort hả bạn?

enigma1116
23-11-2012, 01:37
Bạn enigma1116 dùng IB của ngân hàng nào vậy :) Mình chỉ có 2 thẻ ANZ và nó mặc định 1 cái là debit 1 cái là credit card :((
Còn dùng IB tức là mình mở tài khoản ATM bình thường và đăng kí thêm dịch vụ IB đúng ko bạn? Có cần phải có token ko hay chỉ ra ngân hàng đăng kí là đc?

Không biết IB của sacom có được không bạn. Chứ qua visa thì tốn phí quá.

Của mình là VCB, ko đăng ký gì cả, cứ thế mà lướt thôi.. lỡ share rồi thì mình vô AA book đặt 1 tour nào đó để ghi rõ cho 2 bạn biết nè ;)

Xong tất cả các bước đến phần thanh toán, bạn sẽ thấy ô Smartlink, click vào, sau đó ghi lại tất tần tật Card name, card number, member since, cái này là của THẺ ATM nhé, đã đăng ký/ có kết nối với internet banking, chứ ko phải ATM mua được

AA chấp nhận các bank: VCB, Techcombank, VIB, Eximbank, Viettinbank, MB, HDbank, Maritime bank, ACB, Sacombank, Navibank, VPbank, GPbank, Oceanbank, Bac A bank, Phương Đông bank, Đông Á bank, còn 1 bank nữa mà mình ko biết, logo của nó là hình tam giác màu đỏ

Thanh toán bằng Visa hay Master card (k phân biệt Credit hay Debit,hễ thẻ có in 1 trong 2 chữ này là nó tính phí) thì nó lại tính thêm phí , phí này dao động từ 2-6usd/vé/người.

Thêm nữa là lúc bạn chọn thanh toán thì chọn $ nhé, khi click smarklink nó sẽ tự động ra tiền Việt, điều đáng chú ý là nó nhân với tỷ giá bank luôn, mình ko bị mất phí chuyển đổi ngoại tệ nha, sướng luôn ha kkk (beer)

indochin84
23-11-2012, 14:33
Mua internet banking thế này thì các bạn ý sẽ tự động khấu trừ tiền của mình hả engima116?
Cái thẻ nào của tớ cũng có Visa hay Master đính ở trên :(

Vụ vé máy bay hôm qua vào check của Air Asia hốt hoảng cá vàng luôn:)) 316$/ chiều:)) Không hiểu các bạn ý đang định làm rì:D Giá rẻ hay lại tiếp tục hủy đường bay:))

krazie
23-11-2012, 23:19
Mua internet banking thế này thì các bạn ý sẽ tự động khấu trừ tiền của mình hả engima116?

Vụ vé máy bay hôm qua vào check của Air Asia hốt hoảng cá vàng luôn:)) 316$/ chiều:)) Không hiểu các bạn ý đang định làm rì:D Giá rẻ hay lại tiếp tục hủy đường bay:))

Hủy đường bay thì chúng ta đi bằng đường thuyền thúng :))

enigma1116
24-11-2012, 00:49

Cái này nó trừ tiền y như khi mình vừa chuyển khoản cho ai qua internet banking luôn đó indochin , trừ ngay tấp lự ;)

Chắc như mấy anh nhà mình, đột ngột tăng rồi đột ngột giảm mạnh hia hia. Nói chứ vì mình canh vé, nên luôn trong tình trạng căng thẳng như dây đàn đó mà ;)

Bill Clinton
24-11-2012, 21:35
Hôm trước malaysia air km từ kul đi male có 1200 RM~ 400 usd đó bạn, đi trực tiếp vậy cho khỏe

enigma1116
25-11-2012, 03:18
Mình bổ sung thêm cho THẺ ATM CHƯA KÍCH HOẠT Thanh Toán qua Internet Banking nè ;)

Mặc định thẻ ATM khóa chức năng thanh toán online nên hành khách phải ra ngân hàng đăng kí mở tính năng đó, có đủ tài khoản trong thẻ là hành khách đã có thể dùng thẻ ATM đặt mua vé máy bay trên mạng.

- Dùng thẻ ATM để mua vé máy bay:
Khi đặt mua vé online trên mạng hành khách vẫn thực hiện mua vé như bình thường và chọn chức năng thanh toán qua thẻ nội địa ATM.
Nếu thẻ ATM của hành khách chưa kích hoạt chức năng thanh toán online, khách hàng vẫn thực hiện book vé và đến cuối cùng chọn hành khách chọn hình thức thanh toán qua máy ATM, sau đó có mã số đặt chỗ hành khách chạy qua máy ATM thực hiện thanh toán bằng máy. Nếu trong vòng 12 - 24h mà chưa thanh toán qua máy thì chỗ của hành khách sẽ bị hủy.

Hãng hàng không giá rẻ AirAsia cũng chấp nhận thanh toán bằng thẻ nội địa ATM, khi đến bước thanh toán hãng có lựa chọn thanh toán qua Smartlink (hệ thống kết nối thẻ ngân hàng Việt Nam), nên hành khách cũng có thể sử dụng loại thẻ ATM trong nước được AirAsia chấp nhận

- Các bước thanh toán tại ATM:
Bước 1: Khách hàng sử dụng thẻ đăng nhập vào ATM, nhập số PIN.
Bước 2: Khách hàng chọn chức năng “Thanh toán phí dịch vụ”
Bước 3: Khách hàng chọn Nhà cung cấp dịch vụ “Hàng không”
Bước 4: Khách hàng nhập số thứ tự nhà cung cấp VD: “VNAirlines” STT 1
Bước 5: Màn hình ATM hiển thị yêu cầu nhập mã đăt chỗ. Khách hàng sử dụng các phím ở 2 bên màn hình để nhập Mã đặt chỗ.
Bước 6: Màn hình hiển thị các thông tin liên quan đến Mã đặt chỗ: tên hành khách, mã đặt chỗ, số tiền, hành trình để khách hàng kiểm tra. Sau khi kiểm tra thông tin, khách hàng chọn “ Đồng ý”.
Bước 7: Màn hình hiển thị các thông tin để khách hàng kiểm tra lại. Nếu chấp nhận thanh toán, khách hàng chọn “Đồng ý” để thực hiện thanh toán.
Bước 8: Màn hình hiển thị “Giao dịch thành công”, khách hàng lựa chọn “Có” để in hóa đơn giao dịch

indochin84
25-11-2012, 13:44
Muốn đi srilanka nữa mà bạn.1 tuần ở thiên đường chắc buồn và tốn tiền lắm:))

enigma1116
25-11-2012, 16:27
Enigma mới check AA thì giá vé hiện giờ cho
HCM-Kul (27/4) tăng $106 ko phải $50
Kul-HCM (5/5) thì $78 , chắc canh đợt KM tiếp của AA ;(

Male-Colombo (4/5) 1:55am-3:55am . LKR 30424 của Srilankan.com
Mình check ra là 4tr9 ở
http://www.forexticket.vn/vi/currency/converter-LKR-VND

Như vậy dự trù vé AA ở thời điểm này là $376,55 . Total 6 chuyến bay hơn $600

Giá vé ngày hôm nay:

HCM-Kul (27/4) $106
Kul-HCM (5/5) thì $78 (AA)

Kul-Colombo (28/4) 11am-12pm $316,61
Colombo-Kul ((4/5) 12:55pm-19:10pm $327,94 (AA)

Male-Colombo (4/5) 1:55am-3:55am . LKR 30429 (Srilankan.com)

indochin84
25-11-2012, 17:27
Airasia đang khuyến mại nhân sinh nhật cho các chặng bay đến 31/3 nên chắc hết đợt này mới đến đợt khuyến mại mình cần:) thong thả engima à:)

krazie
25-11-2012, 23:13
Muốn đi srilanka nữa mà bạn.1 tuần ở thiên đường chắc buồn và tốn tiền lắm:))

Chính ra 1 tuần ở Sri thì có nhiều cái khám phá và cũng đỡ tốn tiền hơn chị nhở :))

ruby_88
26-11-2012, 09:34
Choàii uiiii..... đọc topic của chị mà e rạo rực hết cả người. Lại thấy vui vì giấc mơ của mình đỡ xa vời, hoang tưởng hơn 1 chút. Nhưng chắc lần này ko join đc, thời gian nghỉ nhiều wa''... với lại vì 1 số lý do.. hehe.... Mọi người đi nhớ up date thông tin thường xuyên, sharing kinh nghiệm nhé ^^ Chúc cả nhà vui vẻ. ^^

indochin84
26-11-2012, 11:09
Ừ! Ở srilanka không thì rẻ mà cũng nhiều chỗ chơi. Cơ mà đi srilanka thì không phải là one-of-must-go-places của chị:))
Đi cũng được chẳng đi cũng được:)) Còn maldivies thì nhất định phải thò chân xuống 1 lần trong đời:D
Nên đợt này tạm coi Srilanka là 1 nấc thang lên thiên đường vậy:)) Nếu lần sau có dịp thì khám phá tiếp:D

tracyowen
26-11-2012, 17:00
@indochin84:
Hồi trước tớ ko deal vụ khách sạn này vì có 1 chị trong đoàn lo, nhưng nói chung là email đi thì vài ngày mới có vài chữ trả lời. Vì resort này rẻ, lại gần nên họ hầu như luôn full phòng. Bọn tớ 10 người, đặt 4 phòng, nhưng có 1 phòng bổ sung sau nên hết sạch water villa, phải ở deluxe (giá thấp hơn, hình như khoảng 260$). Họ cho bọn tớ ở 3 người, chắc lúc đó thấy chị đó mail nhiệt tình quá, hoặc họ đợi vài ngày ko thấy khách khác book nên mới đồng ý, chứ đúng thật là họ đâu có welcome ở 3 đâu. Cái đó lovers' paradise, khung cảnh lãng mạn, yên tĩnh, phù hợp cho các couple chứ đâu phải chốn tung tăng của họ nhà Phượt :D . 49$/chiều thì 98$ roundtrip speed boat là đúng rồi, bạn tìm cách deal với họ chiều về thôi, còn chiều đi mình tự thuê tàu ra, mà tàu thì ở sân bay hoặc Male thì rất nhiều. Nếu chốt khẳng định được thời gian về thì cũng book tàu về cho rồi, ko màng tới cái speed boat đó nữa. Việc deal giá thấp xuống e là cũng khó, trong mấy ngày ở đó thì tớ cũng công nhận là ks này full khách thật, thậm chí là phải chuyển tiền trả trước. Lúc đó họ yêu cầu bọn tớ chuyển khoản 100% tiền phòng, bọn tớ phải nêu lý do này nọ họ mới đồng ý deposit trước 50%. Thái độ phục vụ thì cũng ko nice gì lắm đâu. Bọn tớ đặt chân đến resort vào giữa trưa nắng gắt, chẳng thấy nhân viên nào ra đón, để mặc khách lếch thếch kéo vali/balo đi vào, rồi ngồi chờ tiếp tân, vì đoàn tớ có phát sinh phòng và cũng đã email lại mấy lượt rồi , chính các bạn í bảo là thôi chung đoàn thì ko cần chuyển khoản deposit nữa, yên tâm đến đó thì họ bảo là do chúng mày ko deposit nên tao chẳng giữ lại phòng, giờ hết water villa rồi, có ở deluxe thì ở (mà vào trường hợp đó thì ko ở deluxe thì ở đâu, chẳng lẽ bơi lại Male à), thế là cũng cãi nhau 1 hồi ở đó. Mất khoảng 1h mới check in được xong, may mà sau đó có welcome drinks để hạ hỏa.

indochin84
27-11-2012, 08:58
@Tracyowen:Tớ thấy đúng là cái khách sạn này kiêu căng thật ý. Chẹp, cơ mà vì họ có water villas giá cả chấp nhận đựoc nên đành phải nuốt cục tức vào trong:)) Chứ tớ check 1 vài khách sạn khác thì phòng beach front villa hoặc garden villa thì giá ổn lắm. tầm 200$ mà include all rồi. Cơ mà water villa lại giá trên trời luôn:(( Sợ thế.
Cơ mà nghe nhận xét về thái độ phục vụ của các bạn Thulhagiri này trên advisor với agoda nhiều mà thấy hơi oải. 10 người thì phải 6,7 người chê, 2,3 người thấy bình thường. Hiếm lắm mới có 1 người hài lòng.

Mà nghe chuyện của bạn thế này thì hình như bạn đi với đoàn 10 người năm ngoái, có 1 bạn tên là Thảo đúng không:d Cũng đi 3 ngày Srilanka và 2 ngày Maldivies :D

tracyowen
28-11-2012, 08:46
Đúng rồi, đúng thời điểm này năm ngoái là đoàn tớ đi đấy, và cũng đúng là đi với Thảo luôn. Nếu được thì nên bay Emirates nhé, vì bọn tớ có kỷ niệm rất vui với các bạn Emirates này nên tớ suggest cho các bạn ấy, máy bay thì 5*, phục vụ cũng 5*, mà đến khi lấy hành lý, gặp các bạn í còn nhảy vào chụp ảnh cùng, vui lắm, toàn zai xinh gái đẹp từ khắp nơi làm tiếp viên, nhìn sướng cả mắt.

indochin84
28-11-2012, 08:54
Tớ cũng nghe mọi người commend tốt rất nhiều về Emirates, cũng muốn đi thử lắm nhưng mà các bạn Air Asia giờ đổi giờ bay, bay đi bay về đều bay vào 12h trưa;( Nên nối chuyến lúc đi mất 1 đêm ngủ lại Male rồi lúc về cũng lại mất thêm 1 đêm ngủ lại Male mà giá cả ở Male thì nghe nói là rất đắt nên thôi:D Đi Srilanka air cọc cạch 1 tý cơ mà tiết kiệm đủ đường:D

krazie
04-12-2012, 11:10
Im ắng quá, kéo lên cho topic đỡ trôi. Đầu HN vẫn đang hóng vé rẻ :))

mummim88
04-12-2012, 12:47
Em cũng ao ước được tới Maldives. Không biết mọi người đã đặt vé hết chưa ạ? vì nếu không cần đi qua Srilanka thì có thể bay thắng HN-KUL-Maldives bằng Malaysia Airlines với total là USD 593.50

indochin84
04-12-2012, 18:27
Dạo này các bạn Air Asia tung khuyến mại chóng cả mặt, cơ mà KUL-Colombo thì vẫn chưa thấy đâu! Sốt hết cả ruột.
Đang có khuyến mại KUL-HN/HCM giá là 70$ và 39$ đấy các bạn!
Đặt vé dần từng chặng đi nhỉ:)

nokia4me
04-12-2012, 22:17
Like chuyến này ghê :D

enigma1116
05-12-2012, 00:11
Giá vé ngày hôm nay (đầu SG):

HCM-Kul (27/4) $106
Kul-HCM (5/5) thì $78 (AA)

Kul-Colombo (28/4) 11am-12pm $316,61
Colombo-Kul ((4/5) 12:55pm-19:10pm $327,94 (AA)

Male-Colombo (4/5) 1:55am-3:55am . LKR 30429 (Srilankan.com)

Giá vé ngày hôm nay:

HCM-Kul (27/4) $106
Kul-HCM (5/5) thì $37,63 (AA)

Kul-Colombo (28/4) 11am-12pm $318,27
Colombo-Kul ((4/5) 12:55pm-19:10pm $329,67 (AA)

Male-Colombo (4/5) 1:55am-3:55am . LKR 32179 (Srilankan.com)

Chưa tính phí gì hết nhé cả nhà!

krazie
05-12-2012, 09:24
Có ai đặt chặng nào chưa nhỉ

indochin84
05-12-2012, 10:33
Có chị và 2 bạn ngoài HN đã đặt chặng KUL-HN khuyến mại rồi em nhé.
Trong Sài Gòn thì enigma cũng đặt chuyến KUL-HCM rồi!
Krazie có check được mail group không vậy em? Mọi người vẫn gửi mail thông báo với nhau mà:)

krazie
05-12-2012, 13:49
Mail của em bị vào spam box. Chị Chi đặt vé HN-KUL ngày giờ thế nào đấy ạ? có gì em cũng đặt luôn

indochin84
05-12-2012, 17:04
HN-KUL chị chưa đặt em nhé! Vì giá vẫn đang mắc! Chờ giá rẻ đợt tới :)
Mới đặt chiều KUL-HN thôi em
6h30 ~ 8h30 ngày 05/05/2013 nhé. Total là 78$ nha

krazie
06-12-2012, 10:12
Hnay em check nó lên 98$ rồi + 12$ fee nữa nên chắc để đợi đợt vé rẻ sau

Minchon
26-12-2012, 13:23
indochin84 ơi, em cũng muốn tham gia cùng. Em mới join lần đầu nên chưa biết phải làm tnao, e PM để hỏi cho rõ nhé. Thanks nhiều ạ

khi3mkp
26-12-2012, 16:01
Mình cũng đi Srilanka bằng vé km của AA nhưng sao dạo này không thấy AA có chặng BKK -CMB nữa nhỉ.

linkvuong
28-12-2012, 22:13
hi bạn,
khoảng thời gian cuối tháng 4-2013 mình cũng du lịch bụi ở Srilanka
nếu có thể thì cho mình biết để tham gia, đi chơi chung nhé!
liên lạc với mình : [email protected]
thank you ;)

indochin84
01-01-2013, 11:28
Đợt vừa rồi cuối năm bận rộn quá nên bỏ bê topic.hiện tại đang vi vu nên đê mấy hôm nữa sẽ pm trả lời các bạn.
Tình hình là air asia sau khi bỏ đường bay BKK-Colombo thì ko thấy nhè vé giá rẻ KUL-COL rì cả:((::(( chỉ sợ nó bỏ luôn đường bay này thì hết cả đi:((

locta
03-01-2013, 00:05
Em mới tham gia cho em hỏi tí :
- book vé xong rồi mới cùng nhau book phòng hả ? Em sợ book vé đã đời xong cái giá phòng tăng :(

khi3mkp
03-01-2013, 08:31
Đợt vừa rồi cuối năm bận rộn quá nên bỏ bê topic.hiện tại đang vi vu nên đê mấy hôm nữa sẽ pm trả lời các bạn.
Tình hình là air asia sau khi bỏ đường bay BKK-Colombo thì ko thấy nhè vé giá rẻ KUL-COL rì cả:((::(( chỉ sợ nó bỏ luôn đường bay này thì hết cả đi:((
Vậy thì book vé sớm đi bạn, mình may mắn quá nên book được cả 2 chặng chiều đi và về chưa tới 200 $ haha.

bichnguyen0606
07-01-2013, 22:56
Còn đăng ký 1 vé từ sài gòn không bạn ?

khi3mkp
08-01-2013, 12:07
Thông báo là chặng BKK-CMB đã bị cancel nhé, nếu đoàn của bạn đã book vé chặng này thì phải lên thêm plan khác thôi kẻo như mình thì tiêu.

indochin84
08-01-2013, 20:20
Thông tin BKK-Col bị hủy đường bay mình biết từ hồi tìm thông tin rồi.Vì giờ bay không tốt và ít khách.Nó thông báo từ tháng 10 rồi thì phải.
Chỉ ghét các bạn air asia này một cái là kế hoạch thì có từ đời tám hoánh rồi mà sát nút mới báo cho người ta.ko kịp trở tay.cái giá của giá rẻ!
Bọn từ đi từ KUL đến COL.đường bay thì vẫn còn cơ mà giá mắc quá.ko hiểu có bỏ nốt không:((

indochin84
08-01-2013, 20:23
Chị cũng lo lắm.nhưng mà ko có vé trong tay làm sao dám đặt phòng:((:((::((

khi3mkp
08-01-2013, 21:58
@indochin84 : mình cũng có người bạn đi chuyến KUL -CMB chiều đi thì đúng hẹn chiều về bị delay nên giờ cũng đang dỡ khóc dỡ cười, bạn confirm với tụi nó lại cho chắc nhé.

indochin84
09-01-2013, 09:37
Ồ! Delay là hủy chuyến hay lùi sang ngày khác hả bạn? Hình như các bạn air Asia này định bỏ đường bay đến Colombo à:((

Cam Tien
09-01-2013, 09:58
Mọi người ơi, hôm nay em mới đọc dc topic này. Ko biết việc book vé đến đâu rồi? có thể cho em tham gia cùng đoàn ko a? Email của em [email protected]. thanks

indochin84
14-01-2013, 09:28
Tối nay Air Aisa có khuyến mại Free Seat nhé cả nhà! Khuyến mại cho đường bay 08/2013 đến tháng 4/2014.

krazie
15-01-2013, 10:42
thế có trùng với chuyến của mình đâu chị :P

indochin84
17-01-2013, 09:35
Ừ! Có trùng đâu! Chị thông báo cho mọi người nếu ai có kế hoạch gì thì mua vé thôi!
Đang sốt ruột đoạn KUL-COL quá em ạ! Nó bỏ đường bay tùm lùm, rồi còn hủy chuyến, chuyển ngày nữa:((

krazie
17-01-2013, 09:53
Em book vé HN-KUL-Bali 170$ round trip rồi :"> mà cũng sốt ruột vụ KUL-COL quá nhỉ :(

indochin84
22-01-2013, 08:50
AirAsia withdraws from Colombo
AirAsia will be withdrawing daily flights from Kuala Lumpur to Colombo, Sri Lanka effective 26 February 2013 as part of the commercial realignment of the airline.
Affected guests will be offered the following options:
Move their flights to an earlier date to or from Kuala Lumpur or Colombo without any extra charges and subject to availability.
Be offered a credit shell for the value that they paid with a validity of 3 months
Full refund

===============
Đúng như mình dự đoán mà :(( Sư các bạn Air Asia :((
Maldivies của tôi:(( Huhu

thaolin
22-01-2013, 09:03
các bạn Tigerair vẫn có đường bay từ Sing sang Colom thì phải mà

indochin84
22-01-2013, 09:22
Vẫn có nhưng ngày muốn đi thì các bạn lại không có chuyến :((:((:((

krazie
22-01-2013, 09:25
Nếu đi Malaysia Air thì đội lên khoảng bao nhiêu hả chị? Em sẽ xem thêm option đi từ Sing nữa.

indochin84
22-01-2013, 09:37
đi từ Malaysia thì đắt gấp 2. Chặng KUL-Col là 405$ :(
Còn đi từ Sing sẽ như sau:
HN-Sing (27/4 -5/5) : 204$ (tiger)
Sing- Col( 28/4- 4/5 ) 360$ ( emirate)
Col-Male ( 1/5 - 4/5 ) 254$ (Srilanka)

Total vé máy bay đã là 818$ rồi :((

mousentl
16-02-2013, 15:00
Mình cũng tính đi Sri Lanka dịp này. Mới check vé HAN_KUL_HAN của Air asia đi ngày 28/4, về 6/5 là 109$
Vé KUL_CMB_KUL của Air asia thì không có. Tiger thì phải transit mắc công lắm vì có khi mất nguyên 1 ngày vật vạ ở sân bay.
Mình đang tính option đi KUL_CMB_KUL của Malaysia airlines (bay thẳng) thì MYR 1,256.00 (tầm hơn 7tr).
Mình chỉ tập trung cho Sri nên không tính vụ đi Maldives. Anyways, rất muốn join cùng các bạn. Có gì hú mình 1 tiếng nhé.

mousentl
16-02-2013, 15:03
Các bạn ở Hà Nội ơi, có gì gặp nhau ọp ẹp bàn cụ thể được không nhỉ? Bạn chủ thớt cho mình xin contact được không?

mousentl
16-02-2013, 15:18
Chặng KUL_CMB thì có khi đi của Tiger chọn chuyến nào transit thời gian ngắn ngắn tí. Còn chặng về CMB_KUL thì bấm bụng bay thẳng. Các bạn cho ý kiến với.

indochin84
19-02-2013, 13:59
Lâu lắm mới mò vào topic! Vì bọn air Asia làm mình oải quá :((
Lên tinh thần xốc lên xốc xuống vẫn quyết đi đến cùng.
Mình đã đặt vé KUL-HN và COL-MALE_COL rồi. (1/2 chặng bay=)) )
Khách sạn cũng đang tiến hành đặt rồi!

Bạn nào vẫn máu đi thì contact với mình nhé.

mousentl
20-02-2013, 14:15
Lâu lắm mới mò vào topic! Vì bọn air Asia làm mình oải quá :((
Lên tinh thần xốc lên xốc xuống vẫn quyết đi đến cùng.
Mình đã đặt vé KUL-HN và COL-MALE_COL rồi. (1/2 chặng bay=)) )
Khách sạn cũng đang tiến hành đặt rồi!

Bạn nào vẫn máu đi thì contact với mình nhé.

Indochin84 cho mình xin contact với.

bloc2210
20-02-2013, 15:54
Wow thế cuối cùng giá cả khoảng bao nhiêu ạ? Tại vì Maldives có truyền thống là ko welcome du lịch bụi ba lô đâu

indochin84
21-02-2013, 17:04
@mousentl : Add nich YM/skype : indochin84 nhé
@bloc2210 : maldives chưa bao giờ là thiên đường cho du lịch bụi cả:)) Giá cả chát chúa lắm:))

Chi phí vé máy bay nhé:
KUL-HN ngày 5/5 là (6h30~8h30) 77$
COL_MAL_COL: (7h25~8h25 / 1:55~3h55) 260$
Đây là số tiền cuối cùng đã charged về tài khoản.

Còn khách sạn thì đang có liên lạc của thằng Thulhagiri mà dân phượt mình hay đi. Các bạn ý báo giá đây
---------------------------
We are glad to advise availability and to quote our rate for a stay with
>> us.
>>>
>>> Check-in 01 May
>>> Check-out 03 May
>>>
>>> Room type Water bungalow for 2 person
>>> Meal plan Half board (Breakfast and Dinner on buffet, without drinks)
>>> Rate U$313 per night per room.
>>>
>>> Transfer U$98 per person roundtrip via speedboat.
>>>
Therefore the total price for 2 nights for 1 room for 2 person is as follows.

U$313 x 2 + tax + 98 x 2 + Tax = U$887.76
---------------------------------------------------
Giá chát chúa quá.mà chẳng hiểu thuế má gì! Hỏi các bạn ý khinh bỉ không thèm trả lời:)) Thái độ phục vụ rất chuối.
Trên Agoda thì báo giá đắt hơn 1 chút. 994.5$ lận. haizzz!

Tính chi phí trung bình ra thì giờ :
Vé máy bay : Hn-KUL (100$ tạm tính) + KUL-COL-KUL : 400$ (malaysia air_checked) + COL-MALE-COL (260$) + KUL-HN (70$) = 830$
Tiền khách sạn ở Maldivies theo giá trên : 444$
Tiền tiêu và nhà nghỉ 3 ngày ở Srilanka :200$ (có đủ không nhỉ :( )
Tiền ngủ ở KUL 1 tối : 20$
Chi phí dự trù : 1494$
HIc!
Chi phí chắc phải lên tới 1500$ cả nhà ạ!

Hoặc có 1 cách giảm chi phí là ra Maldives ở Beach Bungalow thôi, tức là ở phòng ở trong đảo, ko ở water villa thì chi phí sẽ giảm đi khá khá.Beach bungalow còn cho ở 3 đến 4 người. Chứ water villa thì không cho phép.
Cơ mà đến tận maldives mà ko ở water villa thì :((

krazie
25-02-2013, 11:06
Chị ơi, đi Mal 1 là ở water villa 2 là ở homestay luôn đi ;))

indochin84
01-03-2013, 10:36
Thế water villa nhỉ:))
Vì Homestay thì chị có đọc thấy cơ mà đảo xung quanh không đẹp.
Hôm nọ air asia sale HN-KUL có 60$ :)) Chị mua luôn rồi.Giờ chặng ở giữa nữa thôi!
Giá tiền như nhau (Srilanka Air và malaysia Air ) có khi đi Malaysia Air 5* cho sướng:))

enigma1116
08-03-2013, 13:09
Nhóm mình chốt hạ thế nào rồi Indochin ơiii

indochin84
14-03-2013, 15:07
Alo! Tình hình là bạn nào đi thì ới mình. Chờ mãi chẳng ai ới:))
Hôm nay có a Thành và Linh ới thì là 6 người.
2 bạn của tớ bay từ Nhật đi thì họ đi Dubai rồi hẹn nhau ở maldives. Còn lại nếu đi thì 4 người chúng mình xuất phát từ Việt Nam, qua Srilanka rồi Maldives.
Nếu mà Engima vẫn máu đi thì add nick tớ và a Thành rồi chúng mình bàn bạc nhá:d

krazie
29-03-2013, 11:17
Sau khi rất đau khổ và trì hoãn thì em xin phép cả nhà em ko đi được ạ. Em vướng đám cưới 2 đứa bạn thân đúng ngày 30/4 và 3/5 :( Giờ đang cong đuôi lên chạy cho kịp :( Hi vọng được join với cả nhà vào dịp sau :(

indochin84
03-04-2013, 09:07
Ukie em! Hẹn em sau vậy! Chị đi về sẽ post ảnh cho xem nhé:)

indochin84
06-05-2013, 17:36
Điểm danh là vừa về đến nhà ngày hôm qua!
Muốn UP lên 1 cái ảnh đánh dấu để lấy tinh thần up bài share thông tin với mọi người nhưng không biết up lên bằng cách nào! ai hướng dẫn mình với!

ooohmygod
06-05-2013, 22:35
Muốn UP lên 1 cái ảnh đánh dấu để lấy tinh thần up bài share thông tin với mọi người nhưng không biết up lên bằng cách nào! ai hướng dẫn mình với!
Bạn tham khảo topic này nhé,rất đơn giản thôi.
https://www.phuot.vn/threads/6911-M%E1%BB%99t-v%C3%A0i-H%C6%B0%E1%BB%9Bng-d%E1%BA%ABn-c%C6%A1-b%E1%BA%A3n-v%E1%BB%81-Giao-di%E1%BB%87n-m%E1%BB%9Bi?p=175548#post175548

indochin84
16-05-2013, 13:22
Thử up cái ảnh đầu tiên lên nào! biển trời maldives đây ạ!

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=101197&d=1368685055

indochin84
17-05-2013, 13:46
Sau gần nửa năm lập topic, rủ rê, kêu gọi tìm kiếm thông tin, đăng ký ra đăng ký vào cuối cùng thì cũng chỉ còn lại có 4 người lên đường từ Hà Nội qua Kul rồi Srilanka rồi Maldives và hội ngộ với 2 bạn đi từ Nhật sang Dubai rồi Maldives. Lúc đầu thì tưởng vắng vẻ nhưng con số 4 người đúng là rất phù hợp thuận tiện để làm mọi việc: thuê xe, ăn uống, khách sạn, taxi.

Vé máy bay thì đặt thành 3 chặng tùy theo từng đợt giá rẻ.
Chặng đầu tiên : Hà nội- KUL đặt thành 2 lần theo từng đợt giá rẻ của Air Asia tổng giá tiền là 150$/ round trip
Chặng thứ 2 : KUL-Srilanka : Chờ mãi chờ mãi không một bạn hàng không nào chịu khuyến mãi, cuối cùng phải mua với giá tiền 400$/round trip . Bù lại thì được hưởng dịch vụ hàng không 5* sao của bạn Srilanka share code với Malaysia Airline. Màn hình cảm ứng âm thanh nước uống chỗ ngồi rất sướng.
Chặng thứ 3: Mình quá lo nên mua từ sớm giá vé là 250, còn bạn mình mua gần sát ngày đi giá còn có 150$ :(( Cũng Srilanka Airline

Tính tổng các chặng vé máy bay cộng lại là 800$ tất tần tật các thể loại. Còn 2 bạn đi cùng thì chỉ có 700$.

Tiếp theo đến phòng khách sạn ở Maldives. Mail cho 1 loạt các bạn từ Thulhagiri đến Kurumba đến Paradise resort. Thư đi tin lại. So với trang web ( www.mal-dives.com hay agoda.com hay booking.com) thì có bạn resort báo rẻ hơn, có bạn resort báo đắt hơn, nên các bạn cứ hỏi khoảng 2,3 chỗ lấy giá mà so sánh.

Các bạn Thulhagiri không hiểu sao trả lời mail rất chậm và rất trịnh thượng, ghét cái thái độ, mà giá phòng cũng chẳng rẻ gì.
U$313 x 2 x 2 + tax + 98 x 4 + Tax = U$1775.52 (Giá cho 2 water villa ). Hỏi các bạn thuế má gì cũng không nói, mail cứ cấm cấm cảu cảu. Bỏ ra cả 1 đống tiền để nhận về cái dịch vụ vớ vẩn này là không chấp nhận được. Nên là tớ dẹp luôn.

Sang Kurumba thì các bạn trời ơi là dễ thương, mail rất lịch sự tử tế, được rating rất cao ( thứ 4 trên gần 100 resort ở Maldives ý) giá phòng thì lại rẻ , tầm khoảng 250$ thì đấy tớ không nhớ chính xác nhưng vì các bạn ý không có water villa nên cũng loại luôn. Vì nếu đi Maldives không ở wwater villa thì nên thuê nhà nghỉ bình dân ở các đảo có dân ở cho lẹ. Vì biển ở maldives thì chỗ nào chẳng như nhau:)) Có 1 đôi bạn tớ dịp này đi đúng theo kiểu bụi thế và cũng hoàn toàn enjoy:)

Đến Paradise resort thì tớ đặt qua 1 agent, các bạn agent làm ăn chuyên nghiệp, nhỏ nhẹ dịu dàng, mà giá phòng hơi đắt .(NO)
Giá cả các bạn ý như sau:
1. Beach bungalow : 200$/night/2 person *2 (bao gồm ăn sáng và ăn tối) + 176$ speed boat roundtrip + 17$ tiền phụ phí thẻ tín dụng (nếu bạn nào chuyển tiền ngân hàng thì không mất cái này ) = 593$ cho 2 người 2 tối bao gồm tất cả
2. Water villa : 447$/ night/2 person *2 ( chỉ có ăn sáng) + 176$ speed boat round trip + 3% (33$) phụ phí thẻ tín dụng = 1163$ cho 2 người 2 đêm
Ngoài ra nếu muốn ăn thêm bữa tối ở nhà hàng thì mỗi người thêm 43$/ day nữa. Tớ đã đặt thêm 2 tối ăn tối nhà hàng là mất thêm 86$ nhưng có lời khuyên cho các bạn đi sau là đừng nên đặt vì thức ăn bị giống nhau và ít món. Từng đấy tiền có thể ăn ở các nhà hàng trong resort.

Sau khi cân nhắc chán chê, đong đếm, quyết định đặt ở Paradise Resort với tổng chi phí cho 2 ngày water villas bao gồm tất cả các thứ là 1143$. Giá cả này so với Agoda.Com hay Booking đều rẻ hơn đến gần 200$ tại thời điểm đặt. X( Giá cả hơi chát nhưng mà nghĩ là đến bao giờ mới đựoc đi nữa nên cố với 1 tý:((

Booking máy bay, khách sạn, visa trong tay chỉ chờ đến ngày lên đường.

indochin84
17-05-2013, 14:33
9h xuất phát từ sân bay Nội Bài sang đến sân bay giá rẻ LCCT của các bạn Air Asia. Đây là lần đầu sang Kualalampua nên không khỏi bỡ ngỡ khi xuống sân bay LCCT. GIống hệt cái nhà kho cỡ lỡn với vô biên các máy bay của các bạn Air Asia.
Do xuống sân bay là gần 2h sáng nên đã hết chuyến bus nối giữa 2 sân bay, nên buộc phải đi taxi từ LCCT sang KLIA. 19 Ringit/ 1 bạn = 76 Ringit ( gần 500K tiền mình) cho khoảng 20 cây số. Giá khá là mắc.
Không hiểu do mình dốt hay giá cả các bạn bên này đắt thế:(

Sang đến sân bay KLIA, đẹp đẽ huy hoàng hẳn.Cơ mà chẳng có bóng người nào.
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=101328&d=1368774971

Giờ tìm chỗ ngủ chờ trời sáng!

Bữa ăn đầu tiên ở sân bay KLUA. 12 ringit (gần 100k cho cái đĩa này mà thật sự là chưa ăn cái gì dở hơn cái này :(( )
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=101329&d=1368774971

Rồi 9h lên máy bay sang với các bạn Srilanka! Đất nước hình giọt nước đây rồi :)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=101253&d=1368703677
Nghe các bạn đi trước tả Sân bay Colombo Bandaranayake (tên đến là khó nhớ) rất to và rất rộng nên rất tò mò cơ mà đến nơi thấy nó cũng to bình thường và hơi cũ. Hệ thống chỉ đường cũng chẳng thông minh tý nào.

Các bạn tiếp viên của Srilanka Airline.
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=101330&d=1368774971

Do thời gian ở Srilanka chỉ có 2.5 ngày mà muốn đi cả Adam Peak, cả Sigi và lứot qua Kandy nên cả nhóm đã thống nhất là thuê xe riêng cho chủ động. Được giới thiệu từ bạn bè nên đặt thuê 1 xe 7 chỗ cho 4 người và cả hành lý với chi tiết sau
Toyota Rav 4 GR II/ Rush
Rs. 6,950/- per day for 100 km, Excess Rs. 69/50 per km (tầm 1.1M cho 100km, giá cũng chấp nhận được)

hình dáng cái xe nó đây ạ!
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=101331&d=1368774971

Đây là chú lái xe ốt bụng, vui tính cơ mà nói rất nhiều! :help
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=101343&d=1368775914

Xuống sân bay 1 cái là đi thẳng Adam Peak!

indochin84
20-05-2013, 12:03
Lúc lên lịch trình, suy nghĩ rất đơn giản:
Sân bay - Adam peak : 150km, nghỉ ngơi rồi 2h sáng hôm sau leo Adam.
Adam Peak - Kandy : 80km, đi 2 tiếng, 2 chiều đến Kandy, chơi buổi chiều rồi lên đường đi Sigi cách 90km. Tối đến nơi
Sáng thăm Sigi, rồi chiều lên đường về Negombo (150km) Ngủ ở negombo, sáng hôm sau đi Maldives.

Lịch trình tuy hơi gấp nhưng nghĩ là có thể thực hiện được.
Nhưng mà đi rồi mới biết, Adam Peak là khu vực đồi núi, đường lên leo dốc ngoằn nghèo, ổ gà lồi lõm. 150km mà đi mất 5 tiếng đồng hồ. Cộng thêm bác lái xe tổ lái, đi được khoảng 30 phút là đã thấy người nao nao, chóng mặt. Cô bạn đi vùng lại chỉ quen đi luxury trip, chưa phượt bụi bao giờ nên chỉ được 1 đoạn là đã thấy mặt mũi xanh xám, thở không ra hơi và liên tục cho chó ăn chè.

Trên đường đến Adam Peak thì trời đổ con mưa rất to nên càng khó đi. Lúc này trong lòng rất lo lắng vì nếu trời mưa thì kế hoạch sẽ hỏng bét vì không thể leo Adam Peak khi trời mưa. Chú lái xe trấn an: Mày yên tâm, không bao giờ mưa ở Adam Peak.

Tầm 5h chiều đến được khu làng dưới chân núi. Từ ngoài trung tâm thị trấn đi vào không có một bóng nhà cửa nào, bạt ngàn chỉ toàn chè là chè và cơ man các nhà máy chè. Chú lái xe cũng giới thiệu khu vực này là khu vực dân cư của người Tamil - khu vực đòi ly khai trong cuộc nội chiến những con hổ giải phóng Tamil những năm 1980. Do chiến tranh và sóng thần nên dân cư ở khu vực này không có nhiều và người Tamil đến thời điểm này vẫn bị đối xử khác biệt.
Do khu vực này đồi núi và hoang vắng nên giá cả cũng khá là đắt đỏ. Khách sạn 40$/ phòng view Adam Peak. Tắm rửa vệ sinh, ăn tối rồi leo thẳng lên giường ngủ 1 mạch sau 1 chặng đường khá dài.

Được sự tư vấn từ ở nhà Adam Peak bình minh đẹp nhất vào lúc 6h đến 6h30 sáng muốn ngắm được bình minh thì phải bắt đầu leo là 2h. Tổng quảng đường là 7km, đi mất 4 tiếng. Tổng chiều dài tầm 7km với độ cao 2243m
Lúc bước chân ra khỏi nhà, tự nhiên lại tự nhủ:)) Có hâm không nhỉ, 2h sáng dậy đi leo núi mặc dù trekking chưa bao giờ là sở thích

Sơ đồ của Adam Peak
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=101341&d=1368775076

Cổng vào adam Peak
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=101333&d=1368774971

Trên đường leo lên gặp rất nhiều người leo xuống. Thắc mắc suốt cả quãng đường là những người nay là ai và từ đâu xuống. Vì nếu họ đã leo xong Adam Peak và đi xuống thì họ leo từ đêm qua, lên đến nơi là giữa đêm thì có gì ở trên đấy. Sau này về khách sạn mới biết, leo để ngắm bình mình thì là mục đích của dân du lịch thôi còn đối với dân Srilanka thì Adam Peak là ngọn núi thiêng và có người đến thăm viếng bất cứ lúc nào. Một ngày có 4 lần làm lễ, và đông nhất vẫn là thời điểm làm lễ.

Mà ngọn núi này như là một điểm bắt buộc phải đặt chân đến của bất cứ Phật tử nào tại đất nước này. Trên đường leo lên gặp rất nhiều các em bé còn ẵm ngửa, nằm ngủ trên lưng bố mẹ tới các cụ già lơ thơ tóc bạc đi còn không vững.
Đường leo lên núi cũng khá đơn giản, toàn bậc thang nên chỉ cần biết điều phối sức và đi đúng cách thì vấn đề chỉ là thời gian thôi. Nhưng do sơ suất không chuẩn bị đầy đủ quần áo nên lúc leo vừa toát mồ hôi vừa lạnh run cầm cập.

Trên đường leo
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=101222&d=1368703270

Ánh sáng đầu tiên trong ngày
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=101226&d=1368703366

Cờ Phật trên lối đi
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=101228&d=1368703451

Ngôi đền thiêng trên đỉnh núi có dấu chân Phật
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=101229&d=1368703451
Cụ già
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=101334&d=1368774971

Cây trên đỉnh núi
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=101237&d=1368703511

Chân dung Adam Peak
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=101235&d=1368703511

hoangvu1908
27-09-2013, 01:10
Tình hình là mình tính tầm khoảng giữa tháng 6 năm sau sẽ đu tới thiên đường Maldives này, máu qá roài :3 :3 Bạn đi rồi thì cho mình hỏi là khi nào book phòng là phù hợp với kế hoạch như của mình tại search trên Agoda thấy khu Thulhagiri đã full vé nguyên cả tháng 6 năm sau luôn rồi T.T khiếp quá, chưa bao giờ thấy KS nào mà full phòng trước cả năm như vậy cả ==!
ps: Mình cũng định sẽ đu qua Sri Lanka luôn thể nhưng không biết vụ thuê xe thì liên hệ như thế nào vậy bạn?
Thanks!