PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Hà Lan - Luxembourg

littlesun
15-03-2010, 18:14
Hi cả nhà,

Em đang muốn đi Hà Lan, đến vườn hoa Keukenhof vào đợt tháng 4 này, đúng dịp lễ hội hoa ở đó. Nhìn ảnh mà thích mê.

Em đang ở Aalborg, 1 thành phố nhỏ của Đan Mạch. Em cũng mới sang đây được 1 thời gian ngắn, đây là dịp lên kế hoạch du lịch đầu tiên nên chưa biết gì cả.

Em đã tìm thử các chuyến bay sang đó nhưng mà giá đắt quá, túi tiền sinh viên của em chưa đủ sức. Vì bay từ thành phố em ở có ít chuyến bay quốc tế quá. Có anh chị nào biết đi tàu từ Đan Mạch sang Amsterdam của Hà Lan thông tin như thế nào ko ạ. Em tìm thử trên mạng mà chẳng có. Anh chị nào từng đi đến đó rồi giúp em với nhé, cả các thông tin về nhà ở, ăn uống và đi thêm những nơi nào quanh đó nữa ạ.

Gattuso
16-03-2010, 14:52
Bạn à, bạn nên đi bằng máy bay, book vé trước ít nhất 2 tháng để có giá tốt.
Hiện tại chỉ có tàu ICE chạy qua các điểm chính ở 4 nước: Bỉ, Pháp, Hà Lan, Đức. Giá vé tàu ICE cũng không dễ chịu chút nào, đi mấy tàu cùi bắp thì đợi chết mệt và rất mất thời gian.
Amsterdam thì có nhiều bài viết rồi, bạn chịu khó lục lọi nhé.
Cần chi tiết thì PM cho mình, sẽ hồi âm ngay

Tennis
16-03-2010, 19:06
rẻ nhất thì chắc là đi Eurolines.

vicky
17-03-2010, 20:04
Hi,

Tớ search thấy ở chỗ bạn có airport đúng ko? nhưng thường thì sân bay nhỏ ít khi có đường bay xa lắm bạn ạ, tớ nghĩ có khi bạn phải đi train tới copenhagen rồi bắt chuyến bay từ đó đi, giống nhu tớ đang ở UK hiện giờ, tớ ở tỉnh nhỏ và chỗ tớ cũng có sân bay, lúc tớ qua amsterdam du lịch thì tớ bay của bmi.com rẻ và ko phải mất thêm tiền train lên london vì chỗ tớ có đường bay tới ams, nhưng khi bay đi đông âu như tiệp áo bulgary thì tớ phải đi train 1h30' lên london rồi mới bay đi các nước khác dc.
tớ đã bay các hãng bmi.com / easyjet.com / ryanair.com / wizzair.com.. nhưng ko phải hãng nào cũng có hết các đường bay tại địa điểm mình muốn tới

tớ vừa tìm cho bạn thì thấy link này:

http://www.amsterdamlogue.com/getting-from-amsterdam-to-copenhagen-and-return.html

trong này có suggest flights, train, bus from copenhagen to amsterdam. Tớ thấy họ nói đi train mất 14h liền, còn bay thì có hãng www.norwegian.com là có vẻ rẻ hơn cả

Nói chung mấy hãng trên đều có giá rẻ nhưng tót nhất nên chọn ngày để có giá rẻ nhất có thể bạn ạ, tớ đã từng đi ryan air có giá 2eu :D sau khi + tax và luggage thì tầm 40euro hihi
Đôi khi vì giá rẻ mà phải đi theo ngày giờ của hãng bạn ạ, giá rẻ vậy thường bay sáng sớm lúc 7h hoặc tối 8h nhưng ko sao, tất cả vì sự nghiệp du lịch :D

Hi vọng tớ đóng góp chút thôngn tin cho bạn, à tháng 4 này tớ cũng qua hà lan xem keukenhof đấy nhưng tớ bay từ UK :-p

polizia
18-03-2010, 02:40
Mình nghĩ từ Đan mạch sang Hà Lan đi Eurolines cũng được.
Đi máy bay giá rẻ thì mình chưa đi bao giờ nhưng ngồi tìm vé nhiều rồi, và thấy cũng khá bất tiện vì sân bay xa quá. Nếu nó không nằm ngay ở thành phố mình ở thì mình phải đi lên thành phố có sân bay đó, mà giờ bay của nó cũng khá oai ăm nên đi máy bay giá rẻ kiểu Ryan air mình thấy mất khá nhiều thời gian, rẻ được 1 tý nhưng có khi vật vờ nửa ngày trời.

littlesun
21-03-2010, 06:01
Cảm ơn thông tin của mọi người rất nhiều. Tớ cũng check thông tin train được rồi, sau khi hỏi 1 bạn người Đan cùng lớp, nhưng giá vé còn đắt hơn cả đi máy bay và thời gian rất lâu nữa. Ở thành phố Aalborg này cũng có chuyến bay thẳng sang Amsterdam nhưng giá đắt. Hôm nọ tớ đã check kiểu đi giống bạn Vicky hướng dẫn, bay lên Copenhagen rồi từ đó bay sang Amsterdam. Đúng là giá vé rẻ hơn. Tạm thời tớ chọn được ngày đi từ tối 13/4, ở đó 1 ngày 14. Tối 14 bay lại Copenhagen, giá khứ hồi, tính từ thành phố tớ là khoảng 108 EUR.

Một ngày đi ở đó rồi về luôn liệu có gấp và mệt quá ko nhỉ. Mình định đi vườn hoa đó và đi tour du thuyền của Amsterdam.

Bạn Vicky đi vào ngày nào thế. Mình đang tính rủ ai đó từ bên này đi cùng mà chả có ai, chán quá :-(, nghĩ đi 1 mình cứ tủi tủi sao ý, nhất là chưa đi du lịch thế này bao giờ. Nhất là nghe dọa Amsterdam lắm móc túi.

Bạn nào có thông tin về giá cả đi bus, train từ Amsterdam đến khu vườn đó ko. Với cả giá cả phòng trọ. Đi 1 mình mà ở thuê bình thường hơi ngại. Mình định vào forum sinh viên VN tại Hà Lan kêu gọi thuê nhà 1 tối, hì hì.

Gattuso
22-03-2010, 08:45
Đi Keukenhof đã mất xừ nó nửa ngày rồi, thăm Amsterdam làm sao được nữa chứ.
Thế này nhé, bạn đến sân bay Schiphol tối 13/4, đi tầu về Amsterdam ngủ tối.
Sáng sau tầm 8h đi Keukenhof, thăm loanh quanh cũng tầm 12h trưa mới về, khoảng 1h trưa là có mặt ở Amsterdam.
Lúc này thì chỉ tranh thủ thăm khu trung tâm 1 chút trong vòng 3h thì đã phải chuẩn bị ra sân bay rồi.
Lịch trình ngắn quá

salad75
23-03-2010, 04:53
Bạn littlesun đi chơi có mỗi một ngày thì phí các loại tiền vé. Nhất lại là lần đầu tiên đi du lịch, có lẽ sẽ bỡ ngỡ với nhiều thứ. Bạn nên tính thời gian dư ra 1 chút, vì phải mất thời gian chờ đợi trước chuyến bay, rồi chờ tàu xe, tìm đường đi... Chứ đi 1 ngày như thế thì quá là "cưỡi tên lửa xem hoa".
Mình giúp bạn thông tin đi từ Amsterdam đến vườn hoa Keukenhof nhé, bạn đọc trang này:
http://www.keukenhof.nl/#
http://www.keukenhof.nl/13/accessibility/

Tiện nhất là mua vé Combi-tickets (21 euro) bao gồm vé vào cửa Keukenhof (14 euro) và vé xe bus 2 chiều từ sân bay Schiphol đến vườn hoa (7 euro). Mình thấy mua loại vé này vừa tiện vừa đúng giá (đi bằng tàu hỏa đắt hơn đấy).

Thông tin du lịch Amsterdam thì bạn tham khảo ở đây:
http://wikitravel.org/en/Amsterdam
http://www.iamsterdam.com/en/visiting

Hy vọng giúp bạn được chút ít. Chúc bạn đi chơi vui.

littlesun
24-03-2010, 17:22
Đúng là đi 1 ngày như thế chắc chỉ dành cho ai đi quen rồi, biết cách xử lý các thứ phát sinh. Còn tớ lần đầu ra nước ngoài, lần đầu đi du lịch, lần đầu đi 1 mình. Nghe mà sợ :-D.
Tớ vào norwegian.dk. Cân đong đo đếm mãi chuyển sang tháng 5, có được vé giá như lần trước tìm của tháng 4, mà đi được 2 ngày, 3 đêm.
Định bấm tay đặt đến nơi rồi thì sao cái norwegian.dk này vé báo ban đầu chỉ là giá được đặt chân lên máy bay, lại trả thêm khoảng 20EUR tiền chỗ ngồi chuyến đi và chuyến về nữa ạ. Trời, cũng lần đầu biết cái này luôn, gà quá :-(. Còn chưa tính là muốn có hành lý ký gửi thì lại tiền tiếp.

Cảm ơn thông tin của bạn salad75 nhé. Vé đó thì mình mua được ngay ở tại sân bay à bạn. Hay có thể đặt trước trên web.

Ko biết có bị cho là ko liên quan ko :-D, nhưng vẫn đang trong quá trình xem xét chuyến Amsterdam, hqua tớ đã đặt xong vé đi paris 4 ngày 5 đêm vào giữa tháng 6, vì có chuyến bay thẳng từ thành phố tớ ở, giá trong mức cho phép. Phải đi hỏi đáp có ai đi paris đợt đó ko thôi. Hic, nhưng vẫn mơ ước đến ngắm hoa Tuylip hơn là Paris :-D

TravelBug
25-03-2010, 04:10
Ko biết có bị cho là ko liên quan ko :-D, nhưng vẫn đang trong quá trình xem xét chuyến Amsterdam, hqua tớ đã đặt xong vé đi paris 4 ngày 5 đêm vào giữa tháng 6, vì có chuyến bay thẳng từ thành phố tớ ở, giá trong mức cho phép. Phải đi hỏi đáp có ai đi paris đợt đó ko thôi. Hic, nhưng vẫn mơ ước đến ngắm hoa Tuylip hơn là Paris :-D

Bạn thử check giá bay thẳng từ nơi bạn đến Paris, rồi check giá tàu Thalys từ Paris đến Ams thử xem có lợi hơn không? Nhưng gần ngày quá có khi lại hóa ra đắt!

www.thalys.com

salad75
25-03-2010, 08:20
Định bấm tay đặt đến nơi rồi thì sao cái norwegian.dk này vé báo ban đầu chỉ là giá được đặt chân lên máy bay, lại trả thêm khoảng 20EUR tiền chỗ ngồi chuyến đi và chuyến về nữa ạ. Trời, cũng lần đầu biết cái này luôn, gà quá :-(. Còn chưa tính là muốn có hành lý ký gửi thì lại tiền tiếp.

Cảm ơn thông tin của bạn salad75 nhé. Vé đó thì mình mua được ngay ở tại sân bay à bạn. Hay có thể đặt trước trên web.

Littlesun nhanh tay đặt vé đi để còn đi chơi :). "Seat reservation" ko bắt buộc, chỉ dùng khi bạn muốn chọn chỗ ngồi, hay đi theo nhóm mà muốn ngồi gần nhau. Bạn chọn "Continue without seat reservation" là ổn thôi, giá vé không thay đổi. Đi ngắn ngày và đi một mình, muốn tiết kiệm thì có lẽ bạn mang hành lý xách tay là đủ (7-10kg tùy hãng).

Nhớ đọc kỹ cái trang web về vườn hoa Keukeuhof, thông tin rất chi tiết. Và nhớ là năm nay vườn hoa chỉ mở cửa đến 16/5 (kẻo mải xem vé rẻ lại đặt đến cuối tháng 5 thì bỏ xừ...). Đùa tẹo, mình xem trang www.norwegian.com thấy đầu tháng 5 có mấy ngày vé rẻ, khuyên bạn nên đặt ngay đi. Vườn hoa này thường đẹp nhất vào tuần thứ 2 hoặc tuần thứ 3 của tháng 4, lúc đó hoa nở vừa độ, chứ tháng 3 thì hoa chưa nở mấy, còn tháng 5 thì tàn nhiều rồi.

Nếu bạn muốn đi chơi dài ngày hơn 1 chút mà giá vé máy bay của cùng 1 hãng lại ko rẻ vào những ngày bạn chọn thì có phương án nữa, đi 1 chiều bằng máy bay, còn chiều kia đi xe bus (eurolines)/tàu/hoặc thử tìm xem có hãng hàng không khác vé rẻ hơn vào ngày đó không.

Bạn mua vé Combi-ticket trên mạng (https://ticketing1.wheretocard.nl/keukenhof/ctrl/orderentry?language=en), in ra, tiết kiệm thời gian tìm quầy bán và xếp hàng mua vé, đến sân bay Schiphol chỉ việc tìm bến đỗ của xe bus số 58. Năm ngoái bạn mình ko mua vé online, ra sân bay đi ngược đi xuôi lượn lờ tìm kiếm, hỏi han mà nhân viên sân bay bảo chả biết chỗ nào bán cái vé đó. Mất bao nhiêu là thời gian.

littlesun
25-03-2010, 17:54
Hix, đúng là gà thật, và trả phí cho lần đi đầu tiên. Hôm qua hỏi bạn thế, nhưng mà sốt ruột sợ giá vé tăng (chuyến Paris ý ạ),mình cũng ko bấm vào mấy hàng ghế rồi và Next nhưng nó báo lỗi. Nên back lại, bấm vào chọn chỗ, bị mất thêm 20EUR rồi :-((.

Mình cũng băn khoăn là chắc mình ko cần chọn chỗ đẹp thì fải ko mất tiền chứ, nhưng nhìn mãi ở dướii chả thấy chỗ nào. Mà tại trang mình vào nó toàn bằng tiếng Đan, chốc nhát lại copy sang Google translate. Cơ bản bên này ko tiêu EUR, nên vào bằng tiếng Đan để nó quy ra tiền bên này. Với cả thanh toán bằng bankcard nó cũng dễ hơn.

Hôm nay bạn trả lời vậy, mình vào lại, thì cái dòng "Continue without seat reservation" đấy nó ở ngay trên phía đầu tiên, mà bọn này cũng quái cơ. Kéo lên 1 chút mới nhìn ra chữ đó, còn đâu chỗ chọn chỗ đập ngay vào mắt.

Thôi coi như học phí. Đúng rồi, từ Copenhagen bay sang Ams đầu tháng 5 có vé rẻ....Nhưng nghe bạn nói hoa tàn mà :-(. Tuần đầu tiên của tháng 5 còn nhiều hoa ko bạn. Nếu Ok là đặt luôn đi từ mùng 3-5. Ko thì....năm sau ko biết có đi được ko nữa

salad75
25-03-2010, 19:27
Hị hị, khổ thân, mất "học phí" để đi du lịch nhỉ. Mình truyền kinh nghiệm cho bạn cái khoản ngoại ngữ thế này nhé. Bạn mở 2 cửa sổ trang web của Norwegian airline, 1 cái chọn tiếng Đan Mạch, cái kia chọn tiếng Anh, sau đó xem cả 2 trang song song khi đặt vé, thế là đỡ mất công Google translate.

Năm ngoái mình đi chơi vườn hoa đó vào cuối tháng 4, rất đẹp. Bạn mình đi đầu tháng 5, cũng vẫn còn nhiều hoa, vì các lứa hoa tàn đã được thay bằng hoa mới, nhưng các cây anh đào và 1 số cây khác trong vườn thì ko còn đẹp nữa. Năm nay lạnh hơn thì ko biết thế nào.

Mình vừa vào trang eurolines, thấy có vé 309 DKK/chiều chạy từ Aalborg đến Amsterdam và ngược lại, nếu bạn dư dả thời gian và muốn tiết kiệm thì đi bằng xe bus là rẻ nhất. Tất nhiên là mệt rồi, 16 tiếng ròng rã. Muốn đỡ mệt thì đi 1 chiều bằng máy bay, 1 chiều bằng xe bus như cách mình viết ở bài trước.

Công cuộc tìm kiếm vé rẻ gian nan và mất công lắm :), rồi còn lo chỗ ở nữa nhỉ. Chúc bạn may mắn!

littlesun
26-03-2010, 02:25
Cảm ơn salad75 nhìu nhìu! Gọi là trình độ đã được cải thiện rõ rệt. Và hơi đau là phát hiện ra là vẫn có thể vừa xem bằng tiếng Anh mà giá tiền vẫn của Đan Mạch :-(. Mất 20 EUR cũng đáng lắm,hehe.

Eurolines đấy là xe bus đúng ko. Thế mà hôm hỏi bạn bản xứ bên này, bạn ý chả giới thiệu cái đó. Đi ô tô thì mình ko sợ mệt, vì mình đi ô tô càng xa càng tỉnh táo. Cũng ko sợ đi đồi núi, vì ở nhà thử nghiệm vụ Sapa rồi, lên vẫn cười toe toét. Chỉ có đi tàu thì ko biết thế nào. Vì từ bé đến giờ chưa được đi tàu lần nào :-D.

Mình đã thử check rồi, 20 tháng 4 có vé máy bay lượt đi rẻ, nhưng tìm Eurolines lượt về khoảng ngày 22 ko có, đến tận 24 mới có, biết làm gì ở đấy 4 ngày :-(.Dò được 14 đến 17 tháng 4 đi cả 2 chặng của Eurolines thì vé tổng cộng 718DKK, chẹp. Có nên làm chuyến ngày này luôn ko nhỉ. Đầu tháng 5 đến mà còn ít hoa thì buồn lắm.

Thế bạn có thông tin hữu ích gì về vụ nhà ở ko giúp mình với. Năm ngoái đi bạn ở tn, giá cả ra sao. Đồ ăn bên đấy tn, có rẻ ko. Vấn đề mình ko ăn quen đồ Tây,nói chung là đồ ăn lạ, khổ sở ngay. Chắc đi 2 ngày thì mang bánh mì, thịt nguội đi cho kinh tế.

À, bạn có biết thông tin gì về kiểu vé tàu hay là vé xe bus mà mua đi được tất cả các nước châu Âu trong vòng 1 tuần hay 2 tuần ko. Hôm nay mới được nghe về cái đó, mà ko biết tìm thông tin ở đâu.

TravelBug
26-03-2010, 04:26
À, bạn có biết thông tin gì về kiểu vé tàu hay là vé xe bus mà mua đi được tất cả các nước châu Âu trong vòng 1 tuần hay 2 tuần ko. Hôm nay mới được nghe về cái đó, mà ko biết tìm thông tin ở đâu.

Bác Gúc nắm chìa khóa vạn năng :)
Bus: http://www.eurolines-pass.com/
(Pass condition: http://www.eurolines-travel.com/faq/tickets/ )

Train: http://www.eurorailways.com/ (nhấp chuột vào pass)

LinhThúy
26-03-2010, 17:13
Eurolines đấy là xe bus đúng ko. Thế mà hôm hỏi bạn bản xứ bên này, bạn ý chả giới thiệu cái đó. Đi ô tô thì mình ko sợ mệt, vì mình đi ô tô càng xa càng tỉnh táo. Cũng ko sợ đi đồi núi, vì ở nhà thử nghiệm vụ Sapa rồi, lên vẫn cười toe toét. Chỉ có đi tàu thì ko biết thế nào. Vì từ bé đến giờ chưa được đi tàu lần nào :-D.

Eurolines bus đi cũng thoải mái lắm, nhưng đường xa thì tốn thời gian vô cùng so với máy bay hoặc tàu. Tàu lửa thì càng thoải mái hơn nữa.

Mình đã thử check rồi, 20 tháng 4 có vé máy bay lượt đi rẻ, nhưng tìm Eurolines lượt về khoảng ngày 22 ko có, đến tận 24 mới có, biết làm gì ở đấy 4 ngày :-(.Dò được 14 đến 17 tháng 4 đi cả 2 chặng của Eurolines thì vé tổng cộng 718DKK, chẹp. Có nên làm chuyến ngày này luôn ko nhỉ. Đầu tháng 5 đến mà còn ít hoa thì buồn lắm.

Keukenhof ngày nào còn mở cửa thì còn hoa đẹp, bạn không phải lo là đến gần ngày đóng của vườn hoa tiêu điều đâu, vẫn đẹp như ngày đầu, tuy là loại hoa thì có thể sẽ khác, thay đổi tùy thời điểm bung nơ của hoa đó (trong vườn có nhiều loại hoa chứ không riêng tulip).

Thế bạn có thông tin hữu ích gì về vụ nhà ở ko giúp mình với. Năm ngoái đi bạn ở tn, giá cả ra sao. Đồ ăn bên đấy tn, có rẻ ko. Vấn đề mình ko ăn quen đồ Tây,nói chung là đồ ăn lạ, khổ sở ngay. Chắc đi 2 ngày thì mang bánh mì, thịt nguội đi cho kinh tế.

Nếu bạn yêu hoa tulips đến vậy thì mình nghĩ bạn phải đi cả ngày mới "đã". Vườn rộng 32 hecta và rất rất đẹp nên đi từ xa tới lại cập rập giờ giấc thì uổng phí lắm. Bạn nên tính toán để ở lại Amsterdam đêm đó. Amsterdam thì cũng như các tp Châu Âu khác, giá đắt đỏ nhưng cũng có nhiều tiệm fastfood tiết kiệm. Nếu bạn tháo vát & đem được bánh mì thịt nguội theo thì cũng tốt.

Vé đi Keukenhof thì như bạn gì đã chia xẻ, có vé kết hợp vào của và xe bus đưa đón, từ Amsterdam hoặc từ sân bay. Năm ngoái mình mua vé từ Amsterdam là 23euro. Từ trung tâm Amsterdam đi xe bus connexxion ra sân bay rồi đổi qua xe bus khác đi đến Keukenhof. Xe này thả mình ngay cửa vào vườn hoa và khi đón cũng ở đó.

Đây là hình thù cái vé để bạn tham khảo

Bạn xem link google Travelbug gửi ở trên kìa. Vé kiểu này gọi là PASS Nhưng theo ý mình nếu đi ít chặng thì mua vé lẻ rẻ tiết kiệm hơn nhiều đó, với điều kiện bạn phải mua sớm. Vé PASS ngoài giá vé ra, mỗi lần bạn đi đều phải book chỗ trên tàu và trả thêm phí booking nữa không rẻ đâu. Tuyệt nhiên không phải kiểu cầm PASS lên đại tàu nào cũng được và free.

salad75
30-03-2010, 08:24
@littlesun:
Mấy hôm vừa rồi mình bận nên không trả lời bạn được. Hôm trước mình quên mất là trang web của Norwegian airline cho phép chọn ngôn ngữ và loại tiền thanh toán, vì nghĩ là cái thẻ thanh toán ngân hàng Đan Mạch của bạn chỉ dùng được với trang web bằng tiếng Đan Mạch (mình thấy 1 số thẻ thanh toán ở Hà Lan chỉ dùng được với các trang web của Hà Lan). Còn bình thường thì mình toàn đọc trang đó bằng tiếng Anh và chọn loại tiền là EUR.

Mình ở gần Amsterdam nên không phải lo chỗ ở. Thấy bạn bảo sẽ vào diễn đàn của sinh viên ở Hà Lan hỏi thuê phòng? Vậy bạn đã hỏi thuê được chưa? Nếu không thì vào mấy trang hostel.com hoặc venere.com. Đồ ăn ở Hà Lan có lẽ rẻ hơn mấy nước Bắc Âu một chút. Nếu bạn định ăn bánh mì và thịt nguội thì có thể mua ở siêu thị bên này, phổ biến nhất là Albert Hein (siêu thị này hơi đắt hơn các siêu thị khác một chút, nhưng tiện vì dễ tìm, có ở sân bay, nhà ga, khu trung tâm). Đi chơi mấy ngày mà toàn “gặm” bánh mì thì hơi khó nuốt nhỉ, thỉnh thoảng đổi bữa, vào mấy quán ăn nhanh hoặc “nhớ cơm” quá thì tìm quán Tàu hoặc quán Việt (nhưng vào mấy quán này thì “cháy túi sinh viên” nhanh hơn đấy) , và vào siêu thị mua thêm hoa quả, sữa chua… Ở Hà Lan có món kwark ăn gần giống sữa chua nhưng béo ngậy hơn, trong siêu thị có nhiều loại, nếu bạn thích ăn sữa chua thì thử cho biết.

Thông tin về euroline pass hay rail pass thì bạn TravelBug và Linh Thúy đã trả lời cho bạn rồi, mình ko có kinh nghiệm về mấy cái pass đó.

Thêm một thông tin nữa, mình thấy cái Holland Pass này cũng tiết kiệm được ít nhiều, và đủ chỗ để bạn đi chơi 3-4 ngày, bạn tham khảo xem sao: http://www.hollandpass.com/en/. Sắp tới chắc mình cũng mua để đi chơi vài chỗ.

Thế nhé, cần thông tin gì bạn cứ hỏi, biết đến đâu mình sẽ trả lời bạn đến đó :).

jul
31-03-2010, 05:45
Mình cũng đi ngắm hoa nè. Mình đến book vé đến Ams ngày 23/4, ngày 25 thì mình quay về Anh. Nhóm mình có 2 nữ, 1 nam. Nếu bạn muốn join thì nhắn PM cho mình. :D

littlesun
02-04-2010, 04:43
Được bạn Jul rủ đi cùng nhóm đã làm cho quyết tâm hơn. Đã đặt vé Euro bus đi cùng ngày giống bạn Jul rùi. Đang rủ 1 bạn Tàu cùng lớp đi cùng mà bạn ý còn bảo là đợi thứ 7 trả lời nhé. Cảm ơn thông tin của mọi người nhiều nhiều.

@salad75: Mình có 2 ngày ở Ams. 1 ngày dành trọn cho vườn hoa thân yêu, mục đích chính của chuyến đi rồi. Còn 1 ngày bạn khuyên giúp mình lịch trình nên như thế nào với. Mà từ Ams, quanh quanh đó nữa có nơi nào nên đi nữa ko. Vì nếu có nhiều nơi đi nữa thì mình đi hẳn chuyến 4,5 ngày, đi các nơi khác của Hà Lan nữa, cho bõ cái tiền vé, tiền công ngồi xe bus gần 1 ngày :-D.

Ví dụ như đi loanh quanh Ams thì mình đọc thấy đi tour du thuyền, giá cả như thế nào, đến tận nơi đó mua vé hay có thể mua trước. Và các điểm đến khác như cung điện hoàng gia hay bảo tàng thì vé vào giá cả như thế nào, thời gian nên vào mỗi nơi là bao lâu.

Mình chưa biết gì nên hỏi hơi nhiều. Mong bạn thông cảm :-)

Quần đùi đỏ
02-04-2010, 12:40
Thanks to topic của LittleSun. Mình cũng có 2 ngày ở Ams để đi thăm vườn hoa, xem Euroline web site thì chỉ thấy vé 15-30 ngày. Little Sun mua vé ở trang nào vậy? Cả chỗ ở như thế nào nữa? Có thông tin thì share thêm nhé. Cảm ơn nhiều!

littlesun
02-04-2010, 13:18
Thanks to topic của LittleSun. Mình cũng có 2 ngày ở Ams để đi thăm vườn hoa, xem Euroline web site thì chỉ thấy vé 15-30 ngày. Little Sun mua vé ở trang nào vậy? Cả chỗ ở như thế nào nữa? Có thông tin thì share thêm nhé. Cảm ơn nhiều!

Mình vào http://www.eurolines-travel.com/ rồi chọn hành trình từ chỗ mình đến đó thôi. Cứ điền ngày mình dự định đi vào. Ko có chuyến của ngày đó thì nó vẫn hiện ra ngày khác gần nhất lúc đó cho mà. Nếu bạn ko tìm được ngày gần thì chắc từ chỗ bạn đến đó ít chuyến chăng???

Chỗ ở đến thời điểm này mình chưa đặt, vì đợi thứ 7 bạn mình trả lời có đi cùng ko thì mới xem đặt fòng theo số lượng người. Mình cũng tìm trên hostels.com và hostels-europe.org theo chỉ dẫn của mọi người thôi.

Bạn định đi vào đợt nào vậy

Quần đùi đỏ
02-04-2010, 13:37
Mình định đi 23-25/4 này cùng một vài người nữa. Có gì Littlesun cứ update thông tin giúp nhé, vì mình cũng tự đi thôi. Thanks nhiều nhé!

Quần đùi đỏ
02-04-2010, 13:49
Mình vào Euroline thì nó chỉ có 2 option la 15 ngày và 30 ngày (205-240E), trong khi mình định ở đó có 2 ngày. Vậy tức là không nên dùng Euroline àh? Nên đi loại phương tiện nào nữa k nhỉ?

littlesun
02-04-2010, 14:10
Sao lại thế nhỉ. Mình vào, vẫn chọn nơi đi, nơi đến, và ngày tùy chọn của mình mà.

https://bookingsrv.eurolines.dk/booking10/wrapper.php?step=eubook2X&lang=2

Đây là kết quả search đi Ams 2 ngày của mình. Mình chụp màn hình, lưu ra ảnh cái trang đầu lúc có các option tìm kiếm rồi mà ko biết làm thế nào insert hình vào đây. Bấm vào Insert image mà nó toàn ra link http, làm thế nào insert ảnh từ máy??? (hơi lạc đề tẹo).

Có lẽ vụ này nhờ bạn salad75 chỉ giúp, mình chỉ ko ra. Nếu mà option 15, 30 ngày có lẽ bạn bấm chọn vào cái Euro pass chăng???????

Quần đùi đỏ
02-04-2010, 14:18
Đúng là mình vào EuroPass nên không ra. Mình check lại trang nói trên thì nó trả lời là No connection (Fares) found between the points, chắc là mình đi gần quá, từ Brussells sang Ams mà, k biết nên đi bằng phương tiện nào nhỉ?

Bạn nào biết mách tiếp nhé. Thank you!

salad75
02-04-2010, 21:05
@salad75: Mình có 2 ngày ở Ams. 1 ngày dành trọn cho vườn hoa thân yêu, mục đích chính của chuyến đi rồi. Còn 1 ngày bạn khuyên giúp mình lịch trình nên như thế nào với. Mà từ Ams, quanh quanh đó nữa có nơi nào nên đi nữa ko. Vì nếu có nhiều nơi đi nữa thì mình đi hẳn chuyến 4,5 ngày, đi các nơi khác của Hà Lan nữa, cho bõ cái tiền vé, tiền công ngồi xe bus gần 1 ngày :-D.

Ví dụ như đi loanh quanh Ams thì mình đọc thấy đi tour du thuyền, giá cả như thế nào, đến tận nơi đó mua vé hay có thể mua trước. Và các điểm đến khác như cung điện hoàng gia hay bảo tàng thì vé vào giá cả như thế nào, thời gian nên vào mỗi nơi là bao lâu.

Mình chưa biết gì nên hỏi hơi nhiều. Mong bạn thông cảm :-)

Không có gì, bạn cứ hỏi tự nhiên, mình biết đến đâu sẽ trả lời đến đó mà. Mình khuyên bạn nên đi chuyến dài ngày hơn 1 chút, chứ đi 2 ngày ko bõ công. Chắc bạn chưa đọc mấy cái link mình giới thiệu ở các bài trước. Mình cũng đang thu xếp đi thăm vài nơi ở Hà Lan nên đưa ra mấy gợi ý để bạn tham khảo nhé. Mình đang định mua Holland Pass hoặc Holland Pass XL Edition. Mua cái vé này bạn trả 38-48 euro, có thể tham quan 5-6 địa điểm miễn phí tùy thích, rẻ hơn là mua vé lẻ đến từng địa điểm. Ví dụ theo như mục đích chuyến đi của bạn tới Ams, bạn mua Holland Pass 38 euro (online 36.1 euro), có thể đi thăm miễn phí (và giảm giá) các điểm sau (không chỉ ở Ams mà ở cả 1 vài thành phố khác của Hà Lan): vườn hoa Keukenhof (giá vé bình thường 14 euro), đi tua du thuyền Ams (12.5-13-22 euro, có mấy loại tua), đi thăm quan làng cối xay gió (bình thường 32 euro), cung điện Hoàng gia, nhà thờ, nhiều điểm du lịch cũng như bảo tàng khác. Danh sách và giá vé tới các điểm du lịch, bảo tàng được liệt kê chi tiết trên trang web mình đã đưa ở bài trước: http://www.hollandpass.com/en/holland-pass/examples/. Bạn phải tự đọc và lựa chọn theo sở thích.
Mình đi vườn hoa Keukenhof rồi, nên định mua cái Holland Pass XL edition để đi thăm bảo tàng sáp Madame Tussauds, Madurodam, Windmills and Edam Excursion, và 2-3 nơi nữa miễn phí hoặc giảm giá (chưa chọn xong).

salad75
02-04-2010, 22:07
Đúng là mình vào EuroPass nên không ra. Mình check lại trang nói trên thì nó trả lời là No connection (Fares) found between the points, chắc là mình đi gần quá, từ Brussells sang Ams mà, k biết nên đi bằng phương tiện nào nhỉ?

Bạn nào biết mách tiếp nhé. Thank you!

Chắc bạn tìm chưa đúng rồi, mình vừa tìm vé trong trang eurolines 2 ngày 23/4 và 25/5, giá vé 2 chiều có 23 euro thôi. Còn đi tàu thì đắt hơn nhiều, ví dụ tàu thalys 128 euro. Bạn thử tìm trang web bán tàu của Bỉ xem sao.

Quần đùi đỏ
02-04-2010, 23:30
Thank you, mình check lại eurolines được rồi, không hiểu lúc chiều vào trang nào mà không ra. Không biết đi eurolines thì có hay phải đợi/nhỡ gì không? Nếu căn đúng giờ như đã book thì có ok không nhỉ?

Mình đang nghiên cứu trang holandpass của Salad75, có gì sẽ lại hỏi các bạn nhé. Thanks nhiều!

salad75
03-04-2010, 05:19
Chắc bạn tìm chưa đúng rồi, mình vừa tìm vé trong trang eurolines 2 ngày 23/4 và 25/5, giá vé 2 chiều có 23 euro thôi. Còn đi tàu thì đắt hơn nhiều, ví dụ tàu thalys 128 euro. Bạn thử tìm trang web bán tàu của Bỉ xem sao.

Úi, mình viết thiếu chữ "vé", phải là "trang web bán vé tàu", hì hì. Nhân tiện đính chính luôn, cái siêu thị mình viết ở bài trước tên là Albert Heijn, ko phải Albert Hein.

Bạn nào muốn tham quan nhiều bảo tàng và 1 số điểm du lịch ở Amsterdam thì tham khảo cái Amsterdam card này:
http://www.iamsterdamcard.com/

Mình tìm thấy các bài viết về du lịch Hà Lan bằng tiếng Việt, gửi các bạn nhé:
http://www.chudu24.com/tu-khoa-du-lich/du-lich-amsterdam/blog-du-lich.html

Để tìm đường đi, thời gian biểu và xem giá vé các phương tiện giao thông ở Hà Lan, các bạn vào 2 trang này:
http://journeyplanner.9292.nl/Default.aspx (phải chọn tiếng Hà lan mới xem được giá vé của chuyến đi, vì vậy mở 2 cửa sổ, 1 bằng tiếng Hà Lan, 1 bằng tiếng Anh để đối chiếu)
http://www.gvb.nl/english/Pages/default.aspx

Nếu các bạn chỉ đi lại bằng xe bus hoặc tàu điện (tram) thì nên mua vé strip ticket, rẻ hơn:
http://www.gvb.nl/english/travellers/tickets-and-fares/Pages/strip-ticket.aspx
Nếu muốn dùng tất cả các loại phương tiện giao thông (bus, tram, metro) thì phải mua OV chipkaart, đắt hơn nhiều.
http://www.gvb.nl/english/travellers/tickets-and-fares/ov-chipkaart-travel-products/Pages/ov-chipkaart-travel-products.aspx
Còn đây là vé ngày: http://www.gvb.nl/english/travellers/tickets-and-fares/Pages/GVB-24-48-72-96-hour-tickets.aspx

@ Quần đùi đỏ: Mình chưa đi eurolines bao giờ, nên ko có kinh nghiệm, thấy một vài người phàn nàn là bị chậm giờ, bạn tìm trong Google "eurolines reviews" xem sao. Nhưng mình nghĩ bạn đi từ Brussels sang Ams cũng gần, có chậm 1 chút cũng ko đến nỗi quá tệ. So với các phương tiện khác thì eurolines rẻ kinh khủng luôn :D.

littlesun
04-04-2010, 05:11
Mua cái vé này bạn trả 38-48 euro, có thể tham quan 5-6 địa điểm miễn phí tùy thích, rẻ hơn là mua vé lẻ đến từng địa điểm. Ví dụ theo như mục đích chuyến đi của bạn tới Ams, bạn mua Holland Pass 38 euro (online 36.1 euro), có thể đi thăm miễn phí (và giảm giá) các điểm sau (không chỉ ở Ams mà ở cả 1 vài thành phố khác của Hà Lan): vườn hoa Keukenhof (giá vé bình thường 14 euro), đi tua du thuyền Ams (12.5-13-22 euro, có mấy loại tua), đi thăm quan làng cối xay gió (bình thường 32 euro), cung điện Hoàng gia, nhà thờ, nhiều điểm du lịch cũng như bảo tàng khác.

Hôm nay mình vào tìm hiểu cái Holland Pass này rồi, nhưng có 1 vài chỗ chưa hiểu lắm. Nghĩa là cái vé này mình mua rồi mình tự chọn và quyết định mình sẽ đi 5,6 điểm nào. Hết 5,6 lần đó thì thôi. Chứ ko phải là phải chọn địa điểm ngay từ lúc đặt mua vé đúng ko? Và nhìn trong list các nơi được chọn đó thì nơi nào là free entrance và nơi nào là giảm giá hả bạn?

Theo mình hiểu thì mua thẻ 38,48EUR đó là free entrance vào các nơi trong list example, còn giảm giá thì mình phải mua thẻ discount card đúng ko???
Nếu mình hiểu ko đúng thì nhớ bạn giải thích thêm cách sử dụng phần miễn phí và phần giảm giá là như thế nào?

Và vé đó thì ko bao gồm tiền phí cho phương tiện đi lại đúng ko? Nếu có thì chỉ mua cái Amsterdam Edition hoặc Amsterdam card như ở 1 link khác bạn giới thiệu. Nhưng lại ko được free entrance vào vườn hoa :-(. Mua Holland pass thì lại phải trả thêm tiền vé bus đi từ Ams về vườn hoa nhỉ.

Một vấn đề nữa là có thẻ loại A,B, có thẻ loại A,B,C và trên trang web nói là tùy từng địa điểm thì chấp nhận từng loại A, hay B, hay C. Chỗ này nghĩa là thế nào vậy???

Nói thật là đọc phần How to use xong mà thấy loạn cả lên. Nó làm cung cấp thông tin hơi khó hiểu hay mình hiểu theo cách khó ko biết :D

salad75
05-04-2010, 05:33
@littlesun:
Mình chưa mua Holland Pass, nhưng mình hiểu thông tin trên trang web đó thế này:
1. Bạn trả 38 euro, bạn sẽ được 1 pass (cho phép bạn đi thăm miễn phí 5 địa điểm) + 1 thẻ giảm giá + 1 cuốn sách hướng dẫn 260 trang bằng 5 thứ tiếng + bản đồ.

2. Bạn phải tự lên kế hoạch sử dụng Holland Pass cho mình tùy theo mục đích tham quan của bạn bằng cách chọn 5 địa điểm từ các danh sách ví dụ trên trang web. Bạn bấm vào "Mueums and attractions" sẽ thấy từng địa điểm được liệt kê giá vé thông thường, loại vé khi sử dụng HL pass (A hay B hay C hay D....) và giảm giá bao nhiêu phần trăm.

3. Ví dụ mục đích của bạn tới Ams là để thăm vườn hoa và đi chơi tua du thuyền:
- Bình thường nếu bạn ko mua HL pass, bạn phải trả 21 euro cho chuyến thăm vườn hoa và 12.5-13 euro cho tua du thuyền, tổng cộng khoảng 34 euro, và chỉ đi chơi được đúng 2 nơi đó.

- Nếu bạn chỉ muốn đi 2 chỗ như thế thì mình khuyên bạn mua cái Amsterdam Edition http://www.hollandpass.com/en/amsterdam-edition/examples/, trả 30 euro, đi chơi 2 điểm miễn phí (chọn A: Keukenhof + XS: Canal cruise), và được 1 cái vé sử dụng phuơng tiện giao thông công cộng 24h trị giá 7 euro (nếu mình ko nhầm thì có thể sử dụng vé này để đi xe bus đến vườn hoa, khi mua Pass nên hỏi rõ, mà nếu ko thì trả thêm 7 euro tiền vé xe bus nữa, cũng ko đến nỗi "lõm quá, vì 14+13+7 = 34, mua hết 30 euro, suy ra "lãi" 4 euro :) ).

- Nếu bạn mua HL Pass, bạn có thể chọn như sau (mình ko thể liệt kê hết các điểm du lịch như trong trang web, chỉ tạm lựa chọn vài nơi theo mục đích chuyến đi của bạn và 1 vài điểm hấp dẫn khách du lịch):
A - Keukenhof (14 euro)
B - Chọn 1 trong số các vé sau: Excursion Windmills and Edam (32 euro) hoặc Madame Tussauds (21 euro) hoặc New Church (12 euro) hoặc Madurodam (14.5 euro - lưu ý Madurodam ở thành phố khác, phải trả thêm tiền vé tàu hỏa và tàu điện để tới đó).
C - Amsterdam canal cruise (13 euro) hoặc 100 highlights cruise (12.5 euro)
D - và E - bạn chọn trong danh sách trên trang web theo sở thích. Mình chưa chọn được vì thấy mấy điểm đó ko hấp dẫn cho lắm.
Ví dụ:
D - Historical Museum (10 euro)
E - Tulip museum (4 euro)

Tính tổng cộng:
14 + 32 + 13 + 10 + 4 = 73 euro, mua Pass hết 38 euro, suy ra "lãi" 35 euro, trừ đi tiền vé xe bus đến Keukenhof 7 euro, vẫn lãi 28 euro.
Tương tự tính như thế:
14 + 21 + 13 + 10 + 4 = 62 ----> 62 - 38 - 7 = 17

Sau khi "tính tính toán toán" thì mình thấy mua HL Pass có lợi vì có thể đi chơi nhiều nơi ở Hà Lan. Mình định mua cái pass XL Edition vì muốn đi chơi 6 điểm.

Lần trước mình giới thiệu cái Amsterdam card, mình nghĩ cái card này chỉ có lợi cho những người mê bảo tàng, và chỉ muốn tập trung tham quan Amsterdam. Mua cái card này phải đi "rảo chân" :)), vì nó có hạn 24h - 48h ....

Nói chung viết ra để giải thích rất dài dòng. Tóm lại là bạn phải chịu khó đọc mấy trang web đó, mình đọc rất nhiều lần, bấm hết vào các lựa chọn trong từng mục để xem thông tin chi tiết. Thậm chí còn tra cứu thêm trên Google về các tua được giới thiệu nữa.

littlesun
05-04-2010, 19:27
Cảm ơn bạn nhiều. Mình đọc rồi nhưng ko biết sao ko hiểu được :-((. Bạn hướng dẫn như vậy, giờ vào lại trang web mình đã hiểu ra hết rồi. Chắc chắn là khi chọn được các nơi muốn đến, mình sẽ phải tìm hiểu trước về nơi đó, như vậy chuyến đi sẽ hữu ích hơn, ko lại cưỡi trực thăng xem hoa :-D.

Hôm nay mình tìm hiểu thêm thông tin về Eurolines, mà thấy nhiều người kêu là chậm chuyến, rồi đi mệt, hơi ghê :-D. Nhưng đấy cũng là để trải nghiệm mà nhỉ.

littlesun
06-04-2010, 17:25
[B]
- Nếu bạn mua HL Pass, bạn có thể chọn như sau (mình ko thể liệt kê hết các điểm du lịch như trong trang web, chỉ tạm lựa chọn vài nơi theo mục đích chuyến đi của bạn và 1 vài điểm hấp dẫn khách du lịch):
A - Keukenhof (14 euro)
B - Chọn 1 trong số các vé sau: Excursion Windmills and Edam (32 euro) hoặc Madame Tussauds (21 euro) hoặc New Church (12 euro) hoặc Madurodam (14.5 euro - lưu ý Madurodam ở thành phố khác, phải trả thêm tiền vé tàu hỏa và tàu điện để tới đó).
C - Amsterdam canal cruise (13 euro) hoặc 100 highlights cruise (12.5 euro)
D - và E - bạn chọn trong danh sách trên trang web theo sở thích. Mình chưa chọn được vì thấy mấy điểm đó ko hấp dẫn cho lắm.
Ví dụ:
D - Historical Museum (10 euro)
E - Tulip museum (4 euro)

Cho mình hỏi chỗ này 1 chút. Nghĩa là ví dụ mình chọn vườn hoa, nó chấp nhận thẻ có chữ A, B,C. Mình chọn chữ A để đi vào đó. Thì nếu như mình muốn đi đến điểm khác mà chỉ chấp nhận chữ A thôi thì vé của mình ko có giá trị nữa đúng ko??? Vì nó cứ fải fân biệt rõ chữ quá nên mình thấy hơi rối :-(.

Cái nữa là có 1 số địa điểm nó cho Skip the line, nhưng đọc thông tin cụ thể thì lại ghi thế này: Free entrance with Holland Pass A or B or C or discount 10% or Skip the line. Sao lại là "OR". Mình vừa vào free mà vừa skip the line có được ko :-D

Mình lên lịch trình dự kiến như thế này, bạn đã từng đi góp ý cho mình với nhé:
- Ngày 23: Đi du thuyền Ams, đi bảo tàng quốc gia Rijksmuseum, đi bảo tàng Van gogh, và 1 điểm nữa tạm thời chưa chọn được
Bạn góp ý giúp từng đấy chỗ trong 1 ngày có đi nổi ko :-D. Mình tính là từ khoảng 9h sáng đến tối luôn
- Ngày 24: Chỉ đi vườn hoa thôi

Mình xem cái vé xe bus hoặc tram strip mà bạn giới thiệu, như thế nào thì được mua vé 5EUR hả bạn. Chắc mình mua Holland Pass 38 EUR và mua thêm cái đó 7EUR + 7EUR đi đến vườn hoa = 52EUR
Nếu ko thì mua Amsterdam card, vẫn đi được các điểm đó, giá 38 EUR + 21EUR đi đến vườn hoa = 59 EUR, đắt hơn 7EUR nhỉ. Nhưng nếu còn sức, còn thời gian đi nữa thì Amsterdam card đi được nhìu chỗ hơn

salad75
06-04-2010, 21:25
Cho mình hỏi chỗ này 1 chút. Nghĩa là ví dụ mình chọn vườn hoa, nó chấp nhận thẻ có chữ A, B,C. Mình chọn chữ A để đi vào đó. Thì nếu như mình muốn đi đến điểm khác mà chỉ chấp nhận chữ A thôi thì vé của mình ko có giá trị nữa đúng ko??? Vì nó cứ fải fân biệt rõ chữ quá nên mình thấy hơi rối :-(.

Đúng. Bạn chỉ được chọn mỗi chữ cái một lần. Mình thấy là đa số các điểm hay ho hấp dẫn khách du lịch nằm trong danh sách chữ A hoặc B.

Cái nữa là có 1 số địa điểm nó cho Skip the line, nhưng đọc thông tin cụ thể thì lại ghi thế này: Free entrance with Holland Pass A or B or C or discount 10% or Skip the line. Sao lại là "OR". Mình vừa vào free mà vừa skip the line có được ko :-D

Mình chưa mua Pass nên không chắc chắn, nhưng mình hiểu thế này: họ dùng chữ "OR" cho trường hợp bạn có Holland Pass nhưng đã sử dụng hết các vé miễn phí, bạn phải bỏ tiền mua vé riêng, nhưng bạn có quyền giơ cái Pass đó ra và không cần xếp hàng vào cửa. Ví dụ bạn đã chọn chữ A cho Keukenhof, nhưng lại muốn thăm cả Vangogh Museum (cũng là chữ A), như vậy bạn phải bỏ thêm tiền mua vé vào bảo tàng đó (lúc này có thể dùng thẻ giảm giá để mua), bạn sẽ được ưu tiên vào thẳng không cần xếp hàng.

Tốt nhất nếu bạn muốn mua HL Pass thì mua ở đại lý và hỏi thông tin chi tiết. Bạn có thể mua ở Amstel Station, là điểm đến của Eurolines.

Mình lên lịch trình dự kiến như thế này, bạn đã từng đi góp ý cho mình với nhé:
- Ngày 23: Đi du thuyền Ams, đi bảo tàng quốc gia Rijksmuseum, đi bảo tàng Van gogh, và 1 điểm nữa tạm thời chưa chọn được
Bạn góp ý giúp từng đấy chỗ trong 1 ngày có đi nổi ko :-D. Mình tính là từ khoảng 9h sáng đến tối luôn
- Ngày 24: Chỉ đi vườn hoa thôi

Chắc là được, vì bây giờ ngày dài hơn mùa đông, nên có thể đi chơi muộn hơn, chú ý xem giờ mở cửa bảo tàng và giờ tua du thuyền để sắp xếp cho hợp lý.

Mình xem cái vé xe bus hoặc tram strip mà bạn giới thiệu, như thế nào thì được mua vé 5EUR hả bạn. Chắc mình mua Holland Pass 38 EUR và mua thêm cái đó 7EUR + 7EUR đi đến vườn hoa = 52EUR
Nếu ko thì mua Amsterdam card, vẫn đi được các điểm đó, giá 38 EUR + 21EUR đi đến vườn hoa = 59 EUR, đắt hơn 7EUR nhỉ. Nhưng nếu còn sức, còn thời gian đi nữa thì Amsterdam card đi được nhìu chỗ hơn

Bạn ko mua được vé strip ticket 5 euro vì vé đó là vé giảm giá cho trẻ em và người già, nhớ "đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng" :D !!! Nhất là nếu bạn muốn dùng cái vé strip ticket này vì nó liên quan đến các zone khi dùng. Nếu thấy lằng nhằng ko hiểu rõ, cứ đưa vé cho người lái xe hoặc người soát vé, nói địa điểm mình muốn tới, họ sẽ rập vé cho.
Bạn đọc kỹ chỗ này nhé:
Strip ticket
Prices 2010
15 strips, full fare (multiple journey, advance sale only) € 7.60
15 strips, reduced fare* (multiple journey, advance sale only) € 5.00
45 strips (multiple journey, advance sale only) € 22.50
* For 4 through 11 year olds, dutch citizens of 65 and up with a senior citizen's pass or a valid identification card, foreigners of 65 and up with a valid passport, bicycles (in the designated areas in tram 26).

Bạn mua cái vé 15 strips full fare 7.6 euro, có thể dùng để đi đến Keukenhof được đấy, khoảng 6-7 strips (tùy địa điểm xuất phát) cho mỗi chiều. Trước hết phải ra sân bay Schiphol, sau đó tới Keukenhof bằng xe bus số 58.

http://www.keukenhof.nl/13/accessibility/

From Amsterdam centre
As from the Leidseplein/Museumplein you can take the Interliner 370 or the red Sternet bus 197 to Schiphol Airport (totally 5-6 busses per hour). There you can switch to the Keukenhof shuttle bus (no. 58).

From Schiphol Airport
Bus 58 will run between Schiphol Airport and Keukenhof, every 15 minutes. Traveltime: about 40 minutes. International trains from Paris, Berlin and Brussels also stop at Schiphol.

Theo mình nếu bạn không thích đi chơi các thành phố khác của Hà Lan thì mua Amsterdam card và mua vé để đi Keukenhof. Khi mua Amsterdam Card bạn có thể đi được nhiều nơi miễn phí hơn, nhưng nên cân nhắc xem trong vòng 24h sẽ đi được bao nhiêu nơi (cái này mình ko tính hộ bạn được, vì sở thích mỗi người khác nhau, và còn phụ thuộc các yếu tố khách quan khác, ví dụ mất thời gian tìm đường đi, rồi phụ thuộc cả thời tiết nữa :), ở Ams hay mưa lắm). Cẩn thận hơn nữa thì trước khi mua hỏi xem có dùng được cái GVB transport ticket (của Amsterdam card) để đi tới vườn hoa được không (chỉ được đi bằng xe bus), bằng cách bấm vào mục "Contact" trên trang web và đặt câu hỏi.

littlesun
07-04-2010, 01:55
Vậy là thực ra lựa chọn Holland Pass đi đủ các điểm của mình đâu fải là dễ đúng ko. Các điểm chữ D với E chẳng có nhiều, fải nơi mình chẳng thích. À, nãy đọc phát hiện ra dùng Holland Pass cũng mua được free vé GVB 24h hoặc 48h. Hehe. Nhưng cũng chỉ chữ A, B,C thôi :-(.

Uh, mình sẽ contact hỏi xem đi được đến vườn hoa ko, nếu mà đi được thì tiện quá :-D.

Mà túm lại là cách dùng vé này là cứ mua, rồi dựa theo lựa chọn của mình, ví dụ chỗ chấp nhận A or B. Đến nơi đó mình bảo mình dùng chữ B, vậy là mình còn chữ A nhỉ. Hehe. Như đang chơi chữ cái ý.

Mình đang tổng hợp được ra nhiều nhiều thứ rồi, có vẻ sáng sủa hơn nhiều:-D.

Mà Cung điện hoàng gia ko thấy có trong list của Holland pass nhỉ :-(

littlesun
08-04-2010, 13:37
Mọi thứ đã ổn cho chuyến đi. Vé bus + đặt phòng! Ngồi 15 tiếng xe bus có đau người cũng ko sao, tất cả vì vườn hoa :-D.

Bây giờ nhờ bạn salad75 có biết mẹo nào giải quyết vấn đề này chỉ cho tớ với. Trên internet có cách nào nhìn Map của Amsterdam mà nó đánh dấu các điểm du lịch, Museum, Attraction ko, vì mình muốn nhìn xem các điểm đó thì chỗ nào gần với chỗ nào, để quy hoạch í mà :-)

http://www.amsterdam.info/print/map/ Tìm được cái này nhưng in ra cái này cũng toét mắt ko nhìn được mất

salad75
09-04-2010, 15:51
Bạn "réo" đích danh mình thì mình phải trả lời nhỉ :). Bạn xem 2 cái bản đồ này xem sao:
1. http://www.europe-hotels.gr/amsterdam/map.jpg
2. http://www.iamsterdam.com/en/explore-the-city

Nhấp chuột (bản đồ 1.), sử dụng thang chia độ và các mũi tên ở bên trái màn hình (bản đồ 2.) để phóng to/thu nhỏ hoặc di chuyển bản đồ. Phía dưới bản đồ 2. có các lựa chọn màu đỏ, sau khi chọn từng mục, ví dụ "Museums", "Attractions"... trên bản đồ sẽ xuất hiện các điểm, bấm vào từng điểm sẽ thấy tên, địa chỉ, hình ảnh và link hướng dẫn cụ thể.

littlesun
09-04-2010, 19:26
Thanks bạn nhìu!! Sorry vì "réo" tên nhiều quá nha! Hihi!

loria
10-04-2010, 18:29
Chào mọi người. Mình đi chơi Am 2 ngày 19, 20 tháng 4 này. Mình đang lăn tăn giữa mua Holland Pass và Amsterdam Edition. Vì định đi chơi nhiều nơi nên Holland Pass có vẻ hợp lý hơn nhưng nó lại không có public transport. Ở Am có bán vé ngày cho public transport như ở Paris không nhỉ? Và giá như thế nào?

Edit: Mình vừa search được là có vé ngày cho public transport. Tên của nó là: "Dagkaart", vé này cho phép sử dụng các phương tiện public trong vong 24h, giá tiền 7€. Ngoài ra nếu bạn nào thích museum thì còn có một loại thẻ khác là I amsterdam. Thẻ này cho phép đi rất nhiều bảo tàng miễn phí và không mất tiền cho public transport. Nhưng hình như không đi được vườn hoa, canal cruiser?

salad75
10-04-2010, 20:36
Thanks bạn nhìu!! Sorry vì "réo" tên nhiều quá nha! Hihi!

Không sao, cần thông tin gì bạn cứ hỏi thoải mái :).

littlesun
11-04-2010, 04:31
Ngoài ra nếu bạn nào thích museum thì còn có một loại thẻ khác là I amsterdam. Thẻ này cho phép đi rất nhiều bảo tàng miễn phí và không mất tiền cho public transport. Nhưng hình như không đi được vườn hoa, canal cruiser?

I amsterdam card ko đi được vườn hoa nhưng đi được Canal Cruiser bạn ạ "Free Canal Cruise:
Choose between Blue Boat Company or Holland International"

Nếu bạn đi nhiều thành phố khác nhau thì chọn Holland Pass tốt hơn. Còn ko thì chọn I amsterdam card và mua thêm vé Combi ticket giá 21 EUR gồm vé vào vườn hoa +vé bus từ Ams center đến vườn hoa

https://ticketing1.wheretocard.nl/keukenhof/ctrl/orderentry?language=en

Holland Pass cũng có thể mua được vé public transport free quanh Ams trong 24h, hoặc 48h mà bạn. Ví dụ Holland Pass 38EUR đi được 5 điểm free, nếu bạn chọn thẻ 24h/48h thì họ tính đó là 1 điểm free trong Holland Pass rồi.

Có điều Holland Pass phải tình toán lựa chọn từng nơi theo chữ A,B,C,D,E......hơi bị mệt :-(. Vì có 5 điểm free ko phải là chỗ nào mình thích đi là đều dùng được.

Sau nhiều thời gian nghiên cứu, mình chọn I amsterdam card và mua thêm vé 21 EUR đi đến vườn hoa!!!

littlesun
11-04-2010, 04:34
Không sao, cần thông tin gì bạn cứ hỏi thoải mái :).

Tớ bít rồi. Chỉ vì tạm thời chưa có câu hỏi thôi. Chứ ko phải là dừng hỏi đâu :-D. Năm ngoái bạn đi được ở Ams nhiều chưa, hay đến vườn hoa thôi rồi về thẳng chỗ bạn.

P/S: Đó ko tính là câu hỏi nhé!

salad75
11-04-2010, 09:55
Sau nhiều thời gian nghiên cứu, mình chọn I amsterdam card và mua thêm vé 21 EUR đi đến vườn hoa!!!

Hà hà, sau khi "đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng", hiểu biết của littlesun về Ams nâng lên đáng kể rồi đấy nhỉ ;)!
Mình "lượn lờ" Ams từ mấy năm trước, nhưng lúc đó gà vịt lắm, ko biết tra cứu thông tin. Cũng có may mắn đi xem Gay Parade, rồi Queen's Day. Năm ngoái mình đi Keukenhof, thỉnh thoảng lượn vào trung tâm Ams chơi. Năm nay đang tính đi mấy chỗ như mình viết ở các bài trước: Madurodam, Windmill excursion, Madame Tussauds, và có thể cả thành phố Maastricht nữa.
Thế littlesun đã liên hệ hỏi xem cái GVB card có đi được xe bus tới Keukenhof chưa? Nếu đi được thì chỉ cần mua vé vào cửa thôi, ko cần mua Combi-tickets.

littlesun
11-04-2010, 13:32
Hihi. Đó là nhờ sự chỉ bảo của giáo viên Salad75,hehe. Nhưng hiểu biết đó chỉ trên lý thuyết. Để xem áp dụng thực tế ra sao đã.

Cái Madame Tussauds đấy hay lắm à mà trong lúc tìm kiếm tớ thấy nhiều người nhắc đến thế nhỉ. Nhưng đọc giới thiệu về nó, thấy toàn là làm người sáp lại các nhân vật nổi tiếng, kiểu cả cầu thủ bóng đá -> ko thích :-)

Tớ liên hệ hỏi qua email customer service của GVB rồi,nhưng chưa thấy trả lời, chỉ nhận được xếp số thứ tự :-(. TÌm trong list FAQ rồi cũng chưa có câu hỏi đó. Mà trên phần Contact ko có điện thoại, ko thì cũng gọi rồi. Chắc họ sợ khủng bố điện thoại :-D. Tớ nghĩ chắc ko được, vì vườn hoa ko thuộc Ams,huc huc.

chiakinguyen
12-04-2010, 14:21
Bạn salad75 cho mình hỏi về vụ holland pass với:
vợ chồng mình chỉ đi amsterdam thôi, chỉ định đi madame tussauds, canal boat tour, keukenhof và chắc nếu còn thời gian thì thêm cái rikmuseum (dù mình chả rành nghệ thuật chút nào, nhưng đi cho biết bảo tàng hà lan ;-) Sau 1 hồi ngâm cứu 3 loại pass thì thấy loại holland pass là khá hay nhất. Nhưng mình chưa hiểu ở chổ thấy hình nhu holland pass xL edition hình như có miễn giảm vé cho người thứ hai (vì mình đi 2 vợ chồng). Nếu vậy thì mua 2 holland pass hay 1 XL edition là rẻ nhất?
mình định đặt online rồi nhưng còn chưa hiểu như trên, nên đang phân vân chưa đặt hay là đợi đến ga tàu Ams rồi mua luôn

Gattuso
13-04-2010, 10:53
@Chiakinguyen: bạn nên đến Rijkmuseum, vào đó mới thấy đế quốc Hà lan thời xa xưa hùng mạnh đến thế nào

littlesun
13-04-2010, 16:12
@Chiakinguyen: bạn nên đến Rijkmuseum, vào đó mới thấy đế quốc Hà lan thời xa xưa hùng mạnh đến thế nào

Bạn Gattuso đi các bảo tàng rồi, cho mình hỏi là mỗi bảo tàng thường dành thời lượng bao nhiêu là vừa. Mình biết là tùy vào mối quan tâm của từng người ở từng lĩnh vực. Nhưng vì mình muốn đi Museum of Bags and Purses, Science Center Nemo, Royal Palace, Diamond museum, Rijkmuseum, và Van Gogh Museum. Ít nhất là từng đấy chỗ trong 1 ngày, nên muốn sắp xếp lịch trình cho hợp. Mình đi thứ 6 thì Rijkmuseum, và Van Gogh Museum mở cửa đến tận 8 rưỡi tối và 10h tối nên có thể dành 2 cái đó đi cuối ngày.

Mình đang ước chừng mỗi nơi khoảng 1 tiếng rưỡi, thời gian thăm quan bên trong đó, như thế có đủ ko nhỉ?

littlesun
14-04-2010, 03:56

Mua cái vé Combi của Connexxion này (đi từ Ams center đến Sân bay, rồi từ đó đi đến vườn hoa) thì mua ở đâu hả bạn. Mua online như thế nào? Mình vào web của nó mà toàn tiếng Hà lan, mò mãi Google rồi vẫn ko tìm ra chỗ đó, gõ search của web đó cũng ko ra.

Còn vé Combi ticket mà ở web của vườn hoa giới thiệu : https://ticketing1.wheretocard.nl/keukenhof/ctrl/orderentry?language=en
Cái này chỉ là vé đi từ sân bay về vườn hoa +vé vào vườn hoa, ko có gồm vé transport từ Ams Center. Mà ác nhất là vé GVB chú thích là: ko gồm vé tàu đi đến sân bay, thế thì biết dùng cái j nữa :-(

Gattuso
14-04-2010, 11:24
Nguyên cái Rijkmuseum mất ít nhất 2 tiếng để thẫn thờ, chưa kể ở mỗi bức họa nổi tiếng tùy độ phê của từng người cũng mất tầm 10~15p.
Tóm lại là set time để đi bảo tàng khoảng 1,5h thì cũng chẳng sao, có điều dám khẳng định 100% như thế là hơi phí.
Bảo tàng Hà Lan nói riêng và châu Âu nói chung nên để dành thời gian tương đối thoải mái một chút cho việc thăm thú đi bạn ạ.

Gattuso
14-04-2010, 11:36
Trước mình lang thang ở Dam Square, sex museum và Rijkmuseum mất nguyên cả một ngày từ sáng sớm đến tối mịt.
Có vài cái ảnh góp vui
1. Một bức ảnh trong Sex museum
https://i80.photobucket.com/albums/j179/AK47klasnikov/IMG_3375.jpg

2. Người đàn ông Scotland với kèn túi đặc trưng
https://i80.photobucket.com/albums/j179/AK47klasnikov/IMG_3441-1.jpg

salad75
15-04-2010, 01:07
Bạn salad75 cho mình hỏi về vụ holland pass với:
vợ chồng mình chỉ đi amsterdam thôi, chỉ định đi madame tussauds, canal boat tour, keukenhof và chắc nếu còn thời gian thì thêm cái rikmuseum (dù mình chả rành nghệ thuật chút nào, nhưng đi cho biết bảo tàng hà lan ;-) Sau 1 hồi ngâm cứu 3 loại pass thì thấy loại holland pass là khá hay nhất. Nhưng mình chưa hiểu ở chổ thấy hình nhu holland pass xL edition hình như có miễn giảm vé cho người thứ hai (vì mình đi 2 vợ chồng). Nếu vậy thì mua 2 holland pass hay 1 XL edition là rẻ nhất?
mình định đặt online rồi nhưng còn chưa hiểu như trên, nên đang phân vân chưa đặt hay là đợi đến ga tàu Ams rồi mua luôn

Mình mới đi Barcelona mấy hôm vừa rồi nên bây giờ mới trả lời bạn được. Mình đọc toét mắt mà chả tìm thấy chỗ nào nói mua Holland Pass XL Edition có miễn giảm vé cho người thứ 2, bạn tìm thấy đoạn đó thì copy trích dẫn hoặc gửi đường link lên đây cho mình xem với nhé. Mình chỉ thấy trên trang web của Holland Pass có giảm giá 5% nếu bạn mua online thôi. Nếu mua XL edition mà có chế độ khuyến mãi mua 1 tặng 1 thì du khách hời to nhỉ, 2 người khách chả quen biết gì nhau rủ nhau cùng mua vé, thế là chỉ phải trả tiền 1 vé :)). Èo, ..., khó tin ... khó tin!

Bạn đã lên kế hoạch cụ thể các điểm đến cho chuyến thăm quan của bạn rồi, vậy thì rất dễ tính toán.
1. Nếu bạn mua Holland Pass (38 euro), chọn Madame Tussauds = A, Keukenhof = B, Canal boat tour = C, trong khi giá vé vào cửa bình thường là 21 + 13 + 14 = 48 euro (cả 2 trường hợp mình không kể tiền vé phương tiện giao thông công cộng nhé, chỉ so sánh tiền vé vào cửa thôi).
2. Nếu bạn mua Holland Pass XL Edition (48 euro), chọn ABC như trên, Rijksmuseum = XL, giá vé bình thường là 48+12.5=60.5 euro.
Mua vé online rẻ hơn một chút, nhưng nếu bạn còn phân vân thì đợi đến Ams, hỏi han thông tin kỹ càng rồi hẵng mua.

salad75
15-04-2010, 01:26
Mua cái vé Combi của Connexxion này (đi từ Ams center đến Sân bay, rồi từ đó đi đến vườn hoa) thì mua ở đâu hả bạn. Mua online như thế nào? Mình vào web của nó mà toàn tiếng Hà lan, mò mãi Google rồi vẫn ko tìm ra chỗ đó, gõ search của web đó cũng ko ra.

Còn vé Combi ticket mà ở web của vườn hoa giới thiệu : https://ticketing1.wheretocard.nl/keukenhof/ctrl/orderentry?language=en
Cái này chỉ là vé đi từ sân bay về vườn hoa +vé vào vườn hoa, ko có gồm vé transport từ Ams Center. Mà ác nhất là vé GVB chú thích là: ko gồm vé tàu đi đến sân bay, thế thì biết dùng cái j nữa :-(

@littlesun: Hôm trước và hôm nay mình vừa đi ra và đi về từ sân bay Schiphol bằng xe bus, rẻ hơn đi tàu hỏa một chút, nhưng mất nhiều thời gian hơn. Tùy vào điểm xuất phát của bạn mà có các xe bus khác nhau, nhiều khi kết hợp giữa 2-3 loại phương tiện (xe bus, tàu điện, tàu điện ngầm). Bạn dùng trang này (mình đã giới thiệu từ trước) để tìm đường đi ở Hà Lan:
http://journeyplanner.9292.nl/Default.aspx

Nếu bạn mua Iamsterdam card, có cái GVB card thì chắc là dùng được để đi ra sân bay đấy, rồi từ sân bay đến vườn hoa thì dùng strip ticket. Tốt nhất là cứ đến Ams, hỏi ở quầy thông tin hoặc quầy bán vé rồi quyết định xem phải mua những vé gì.

littlesun
15-04-2010, 03:03
[B]
Nếu bạn mua Amsterdam card, có cái GVB card thì chắc là dùng được để đi ra sân bay đấy, rồi từ sân bay đến vườn hoa thì dùng strip ticket. Tốt nhất là cứ đến Ams, hỏi ở quầy thông tin hoặc quầy bán vé rồi quyết định xem phải mua những vé gì.

Amsterdam card nó cấp cho thẻ free public transport, ko biết có fải sẽ cấp cho 1 cái GVB để dùng đi ko, hay là cứ giơ Ams card ra là được lên. Có điều chắc chắn là ko được dùng train từ Ams center để đi đến sân bay. Nó ghi rõ thế này:

Free benefits include:

Free use of public transport: includes trams, buses and underground of the GVB public transport system. Important: not valid for train travel, including to and from Schiphol Airport.

mà ko bao gồm train thì có nghĩa là dùng bus để đi đến sân bay vẫn được nhỉ, hehee. Mà Train với Tram là 1 hả bạn?

From Amsterdam centre
As from the Leidseplein/Museumplein you can take the Interliner 370 or the red Sternet bus 197 to Schiphol Airport (totally 5-6 busses per hour).

Cái Interliner là thể loại gì thế, chắc là Train à. Vậy là có bus 197 đi ra sân bay rùi!

Uh, trang tìm đường đi của Hà Lan, mấy hôm nay mình dùng thông thạo rồi, vì mình lên lịch trình các điểm, thứ tự đến thăm, tìm đường di chuyển giữa các điểm đó, chụp màn hình cái hướng dẫn đi xe bus nào, từ bến nào, của trang đấy luôn. Chỗ nào cần đi bộ, bấm vào Map của nó, cũng chụp lại luôn :-D. Đi lần đầu muốn chuẩn bị chu đáo, với cả vẫn còn kiểu tham, nghĩ mình đi được nhiều, nên muốn giảm trừ tối đa việc lạc đường và mất thời gian tìm đường:-D.

Đang lên lịch trình đi đến tận 7 nơi, mỗi nơi 2 tiếng (sau khi bạn Gattuso khuyên giúp, tăng từ 1.5 thành 2), trong đấy tính cả Dam Square, du thuyền, Cung điện Hoàng gia, và 4 cái bảo tàng khác: Rijksmuseum, Van Gogh museum, Diamond Museum, Science Center Nemo. Hic hic. Lịch trình từ 7h sáng đến 10h đêm. Ko bít có kham nổi ko, chứ giờ chả muốn bớt đi chỗ nào. Chỗ nào cũng thích :-D. Bạn thông thạo Hà Lan hơn có thể khuyến cáo mình bớt tham chỗ nào ko ;). Nhưng nhất định là mình ko bỏ Cung điện Hoàng gia, Rijksmuseum và Van Gogh museum, hehee

Ngày hôm sau đi vườn hoa thì lúc gần 4h chiều có buổi diễu hành hoa. Thì chắc 5h mới về được trung tâm là sớm. Lúc đó các bảo tàng cũng đóng cửa hết rồi (thứ 7 mà), nên ko thể chia các nơi đó ra đi làm 2 ngày được. Nỗi khổ là vậy:-D

littlesun
15-04-2010, 03:12
À, GVB trả lời email rồi, ko dùng GVB card đi đến vườn hoa được :-D

salad75
15-04-2010, 13:27
Amsterdam card nó cấp cho thẻ free public transport, ko biết có fải sẽ cấp cho 1 cái GVB để dùng đi ko, hay là cứ giơ Ams card ra là được lên.
Mình chưa mua Iamsterdam card nên ko biết chắc chắn, nhưng thấy họ ghi là Iamsterdam card là 1 thẻ điện tử (khi bạn đến các bảo tàng hoặc điểm du lịch người ta sẽ dùng 1 cái đầu đọc để kiểm tra thẻ của bạn), còn thẻ giao thông công cộng của GVB đi kèm với Iamsterdam card là loại giấy hay điện tử thì mình ko rõ, nhưng bạn phải dùng 2 loại này riêng rẽ, 1 cái dùng như vé vào cửa hoặc giảm giá tại các điểm du lịch, cái kia dùng trên các phuơng tiện giao thông công cộng.

Mà Train với Tram là 1 hả bạn?
Hị hị, train là train, mà tram là tram chứ. Dịch ra tiếng Việt, train là tàu hỏa, tram là tàu điện (giống như tàu điện leng keng ở Hà Nội ngày xưa ý, hí hí, đùa tẹo, tàu điện này hiện đại gấp trăm lần).

Cái Interliner là thể loại gì thế, chắc là Train à. Vậy là có bus 197 đi ra sân bay rùi!
Interliner 370 cũng là xe buýt, giá vé đắt hơn xe buýt 197 một chút, bạn đọc ở đây nhé:
http://www.amsterdamtips.com/getting-to-amsterdam-from-schiphol-airport.php
Mình chỉ đọc trên mạng thôi, chứ cũng không có cơ hội thử tất cả các loại xe buýt ở Ams :D.

Đang lên lịch trình đi đến tận 7 nơi, mỗi nơi 2 tiếng

Lịch trình của bạn có vẻ hơi dày, nhưng bạn cứ giữ như vậy đi, ưu tiên những điểm yêu thích nhất thì đi trước. Nếu bạn muốn xem diễu hành hoa thì phải ra chỗ đoàn diễu hành sẽ đi qua mà “xí chỗ” sớm nhé, nếu ko sẽ chằng nhìn thấy gì ngoài lưng và lưng. Ngày có diễu hành hoa thường rất đông khách du lịch.

littlesun
15-04-2010, 15:39
Hi, tại chỗ mình ở chỉ có bus, đã được đi Train, Tram với Metro bao giờ đâu. Thế thì lần này sang đó được thử tàu điện leng keng rồi, thích quá :-D. Mà ở đó nhiều loại bus thế cơ à. Ở đây mỗi loại, đi chán rồi. Giờ chuyển sang xe đạp đi cho mát,hehe.

Uh, mình xem giờ rồi, đúng là phải ra trước, đứng đầu hàng, chứ ko thì chắc phải giả bộ cháu mới 10 tuổi, thấp bé, khóc ầm lên đòi lên hàng đầu để tìm mẹ :-). May hôm mình đi có được sự kiện đấy.

Uh, điểm yêu thích nhất là Canal Cruise, Rijksmuseum và Van Gogh thì được cái hôm đó là thứ 6, 2 bảo tàng này mở cửa muộn. Nên dành đến cuối đi cũng được.

Canal Cruise thì h sang giờ mùa hè rồi, cũng mở đến tận 7h hoặc 9h tối tùy hãng. Mà chắc h Ams cũng giống bên này, 8h tối mà vẫn sáng trời đúng ko:-D.

Vụ xe bus thì ko sao, vì nó chỉ cấm dùng để đi Train thôi mà, đắt hay rẻ mình vẫn dùng được GVB card free rùi:-D

Gattuso
15-04-2010, 17:01
Chẳng thấy đả động gì đến Red Light District là sao nhể???
Lần nào mềnh lên Ams cũng tạt té...ke ke

littlesun
15-04-2010, 17:17
Hehe. Do sự khác biệt về giới tính chăng =)). Keke.

Gattuso lên Ams nhiều thế có biết về cái này ko: Kiểu City Tour, giá vé sinh viên 11 EUR, ở link này nó nêu lịch trình, các điểm dừng.
http://www.citysightseeingamsterdam.nl/tourmap.html

bạn có biết cho mình hỏi với, mình hiểu là nó là City Tour bằng bus, đến từng điểm chắc thả cho đi 1 lúc, rồi sau quay lại đi tiếp (kiểu du lịch theo tour í). Thế tại từng điểm, mình mua vé vào cửa, ví dụ vào bảo tàng. Rồi mình ở đó lâu hơn, lúc sau quay ra mình lên cái Tour Bus lượt khác được ko nhỉ :-D.

Nếu được thì tiện quá, đỡ fải mất công tìm xe bus, rồi lịch trình chắc cũng hợp lý hơn :-D

salad75
15-04-2010, 17:33
bạn có biết cho mình hỏi với, mình hiểu là nó là City Tour bằng bus, đến từng điểm chắc thả cho đi 1 lúc, rồi sau quay lại đi tiếp (kiểu du lịch theo tour í). Thế tại từng điểm, mình mua vé vào cửa, ví dụ vào bảo tàng. Rồi mình ở đó lâu hơn, lúc sau quay ra mình lên cái Tour Bus lượt khác được ko nhỉ :-D.

Hì, đó là Hop on hop off bus, vé của bạn có giá trị trong vòng 24h, tức là bạn có thể "nhảy lên nhảy xuống" :)) xe buýt bất cứ lúc nào trong khoảng thời gian đó. Ở các thành phố lớn của châu Âu đều có xe buýt kiểu này. Cứ 10-15 phút lại có 1 chuyến. Thậm chí ở Ams bạn có thể chọn cái Canal bus Hop on hop off (http://www.iamsterdam.com/en/placestogo/canal-bus---fun-hop-on-hop-off-canal-cruise/40e7de5a-415e-4006-9a0c-79cee43c0670).

chiakinguyen
15-04-2010, 18:02
[QUOTE=salad75;181306]Mình mới đi Barcelona mấy hôm vừa rồi nên bây giờ mới trả lời bạn được. Mình đọc toét mắt mà chả tìm thấy chỗ nào nói mua Holland Pass XL Edition có miễn giảm vé cho người thứ 2, bạn tìm thấy đoạn đó thì copy trích dẫn hoặc gửi đường link lên đây cho mình xem với nhé. Mình chỉ thấy trên trang web của Holland Pass có giảm giá 5% nếu bạn mua online thôi. Nếu mua XL edition mà có chế độ khuyến mãi mua 1 tặng 1 thì du khách hời to nhỉ, 2 người khách chả quen biết gì nhau rủ nhau cùng mua vé, thế là chỉ phải trả tiền 1 vé :)). Èo, ..., khó tin ... khó tin!

Bạn mở holland pass XL, thấy example 1 cái XL edition, bên góc phải sẽ thấy "XL edition: for only an added 10eur , Holland pass XL edition includes 1 extra FREE entrance ticket worth 32eur. For only 48eur". Vậy có nên hiểu đoạn này là thêm 10e nhưng được thêm 1 vé free khong? mà vé free này giống như 1 complete set XL thứ hai hay chỉ 1 single entrance ticket cho 1 địa điểm nào đó thôi?
Vô cung điện hoàng gia thì có phải tốn vé không nhỉ?

littlesun
15-04-2010, 18:19
[QUOTE=salad75;181306]
Bạn mở holland pass XL, thấy example 1 cái XL edition, bên góc phải sẽ thấy "XL edition: for only an added 10eur , Holland pass XL edition includes 1 extra FREE entrance ticket worth 32eur. For only 48eur". Vậy có nên hiểu đoạn này là thêm 10e nhưng được thêm 1 vé free khong? mà vé free này giống như 1 complete set XL thứ hai hay chỉ 1 single entrance ticket cho 1 địa điểm nào đó thôi?

Hihi, phần này theo mình hiểu thì nó muốn giải thích sự khác biệt giữa Holland Pass XL và Holland Pass loại thường, loại thường giá 38 EUR, vào 5 nơi free, XL là 48 EUR vào 6 nơi free, nghĩa là thêm 10 EUR mà được vào free thêm 1 nơi nữa, và vé vào cửa nơi đó có thể giá trị đến 32 EUR.

Cung điện Hoàng gia fải mất tiền vé, nó ko có list Museum hay Attraction của Holland Pass đâu, nên cũng ko có cả mục giảm giá. Amsterdam Card cũng vậy!

chiakinguyen
15-04-2010, 18:22
Nếu sẽ đi Keukenhof thì có nên đi Amsterdam tulip museum nữa không? Rembrandt house museum có nên đi? Begijnhof castle thấy free entrance nên định đi, có nên không?
mình chỉ cò 1/2 ngày ở ams vì đến từ paris = thalys vào khoảng 11h sáng mà bi giờ muốn đi nhiều ghê. Madamme Tussauds, Rikmuseum, cung điện hoàng gia, canal boat tour, rồi museum nữa (nếu có thể). Ngày thứ hai thì định dạo keukenhof nguyên ngày rồi. tối sẽ đi red light dítrict ;-)
mình cũng thích đi xe đạp, định thuê xe đi vòng vòng tham quan thay vì đi bus or tram? các bạn thấy có nên không? vì đọc trên tripadvisor thấy nói là Ams cũng nhỏ, đạp xe được. Mà chồng mình chỉ sợ thuê 2 xe rồi mất thì tha hồ đền hehe

chiakinguyen
15-04-2010, 18:26
nếu không giảm giá cho 2 người thì mình sẽ mua quách trên web cho rẻ hơn 5%. Nhưng bù lại sẽ bị bank charge tiền bank fee & exhange rate diference. tính ra không biết còn lời không ;-)

littlesun
15-04-2010, 21:00
Uh, giảm được trên danh nghĩa là 2 EUR, nhưng khéo còn đội lên thêm,hehe. Có khi cứ đến đó trả bằng Visa Card, hoặc đằng nào cũng fải rút tiền mặt. Như ngân hàng bên mình nó bảo fí rút tính theo lần. Rút 1 lần cả lượng tiền cần dùng cho cả chuyến luôn. Đỡ phức tạp:-D

salad75
15-04-2010, 21:05
[QUOTE=chiakinguyen;181535]
Originally Posted by salad75 Bạn mở holland pass XL, thấy example 1 cái XL edition, bên góc phải sẽ thấy "XL edition: for only an added 10eur , Holland pass XL edition includes 1 extra FREE entrance ticket worth 32eur. For only 48eur". Vậy có nên hiểu đoạn này là thêm 10e nhưng được thêm 1 vé free khong? mà vé free này giống như 1 complete set XL thứ hai hay chỉ 1 single entrance ticket cho 1 địa điểm nào đó thôi?

Úi, littlesun trích dẫn thế nào mà đoạn màu xanh lơ này lại là do mình viết vậy???

salad75
15-04-2010, 21:17
Hihi, phần này theo mình hiểu thì nó muốn giải thích sự khác biệt giữa Holland Pass XL và Holland Pass loại thường, loại thường giá 38 EUR, vào 5 nơi free, XL là 48 EUR vào 6 nơi free, nghĩa là thêm 10 EUR mà được vào free thêm 1 nơi nữa, và vé vào cửa nơi đó có thể giá trị đến 32 EUR.

@chiakinguyen: Bạn littlesun đã giải thích rõ thắc mắc của bạn, mình ko trả lời nữa nhé. Theo mình thời gian của bạn tương đối eo hẹp mà tính đi xe đạp lòng vòng ở Amsterdam thì ko được hay cho lắm, vì phải tìm đường đi, và lo lom khom dựng xe, khóa xe :D ... Chưa kể là tiền thuê xe chả rẻ chút nào (khoảng 5 euro/3-4 tiếng, hoặc 7-25 euro/ngày, tùy loại) và nhỡ mất xe thì đền cũng quá tội.

littlesun
15-04-2010, 21:58
[QUOTE=littlesun;181541]

Úi, littlesun trích dẫn thế nào mà đoạn màu xanh lơ này lại là do mình viết vậy???

Hehe, vì mình trích dẫn của bạn chiaki, bắt đầu bài đấy bạn í trích dẫn của salad75, mà hình như bạn í thiếu 1 lệnh QUOTE ở cuối, nên nó ko hiện ra. Đến lượt mình trích dẫn thì đủ lệnh =). Nó mới ra cái cơ sự đấy. May k fải là viết gì gây nguy hiểm :-D.

Đây gọi là lỗi kỹ thuật!

littlesun
16-04-2010, 03:55
Ở điểm dừng của Eurolines tại Amsterdam, Amstel Station ko có bán I Amsterdam Card, vậy là phải chi thêm tiền đi từ đó về đến Central Station mua card đó, từ đó mới dùng vé đi free được.

Từ post code 1097 về 1091 chắc vẫn là 1 zone nhỉ, mình tìm trên web của GVB ko tìm thấy giá vé lẻ 1 zone thì bao nhiêu? Mình đến thì rõ sớm, theo lịch là 6h sáng, mấy điểm bán vé Strip gần đó sớm nhất 7,8h mới mở cửa.

Mà cái đó thêm vấn đề phát sinh là kiếm đâu ra tiền mặt EUR ngay lúc đó để đi bus, tram nhỉ. Hi vọng gần Amstel Station có cột ATM rút tiền, hic hic.

Gattuso
16-04-2010, 13:37
Nếu muốn đi xe đạp ở Hà Lan thì phải về vùng nông thôn đạp mới phê, cảnh đẹp, không khí trong lành.
Thỉnh thoảng có mấy cô gái Hà Lan đạp lên đi cùng, tóc các cô vàng, má các cô đỏ như táo, đạp thế mới ra đạp chớ
Chứ đi xe đạp ở Ams thì khác gì đi ở chợ Đồng Xuân

LinhThúy
16-04-2010, 23:25

Lâu ko vô forum, mới đọc tới đây không biết có ai trả lời cái này cho littlesun chưa nên mình nói nhanh luôn cho gọn nhe. Cái combi ticket này mua ở trong Amsterdam những kiosque tourist information. Năm ngoái mình ở Leisdeplein nên mua ở ngay đó (trên cái cầu sát American Hotel và Casino). Mình nghĩ nhiều chỗ bán lắm.

Giá vé năm ngoái là 23euro, đọc trên này các bạn cứ nói là 21euro tức là nó giảm giá cho năm nay?

LinhThúy
16-04-2010, 23:34
Về city tour, các bạn đừng thèm trả tiền cho tour nhe. Tham gia cái FREE walking tour này hay hơn nhiều nè. Các hướng dẫn viên tình nguyện này nhiệt tình & thông thạo Amsterdam vô cùng, lại vui tính & có tài hoạt náo nữa. Đi bộ với nhau như vầy còn làm quen được những bạn trẻ từ các nước khác tới. Ngon bổ rẻ MIỄN PHÍ

http://www.newamsterdamtours.com/nat/

loria
16-04-2010, 23:51
Cám ơn thông tin của littesun nhé. Mình chỉ định đi chơi Amsterdam thôi nên có lẽ I amsterdam hợp lý hơn như bạn nói. Littesun có thể cho lời khuyên nhưng nơi cần đi ở Am trong quỹ thời gian 2 ngày được không? Cám ơn bạn trước.

Sáng chủ nhật này mình xuất phát từ Nancy tới Am ở 3 đêm rồi quay lại Pháp. Bọn mình đi Euroline nên cũng oải phết (9h bus). Có một kinh nghiệm hay là đặt khách sạn từ chủ nhật thì giá rẻ hơn 50%. Lúc đầu bọn mình định đến tối thứ 6 nhưng check thử với đến chủ nhật thì tiết kiệm được khá nhiều. Ở Pháp đang là dịp vacances de Paques nên không bị hạn chế về thời gian.

I amsterdam card ko đi được vườn hoa nhưng đi được Canal Cruiser bạn ạ "Free Canal Cruise:
Choose between Blue Boat Company or Holland International"

Nếu bạn đi nhiều thành phố khác nhau thì chọn Holland Pass tốt hơn. Còn ko thì chọn I amsterdam card và mua thêm vé Combi ticket giá 21 EUR gồm vé vào vườn hoa +vé bus từ Ams center đến vườn hoa

LinhThúy
17-04-2010, 00:04
À quên nữa, canal cruise cũng ó chỗ gần như free luôn là St Nicholaas boat club. Tàu thì sẽ không tiện nghi & có mái che như của mấy công ty chuyên canal cruise, chỉ là thuyền nhỏ của cá nhân tình nguyện viên nhưng họ sẽ đi luồn lách qua mấy kênh lạch nhỏ, nghe nói là thú vị hơn cruise của cty. Họ không lấy tiền vé, chỉ lấy donation "cho bao nhiêu thì cho" hihihi. Tuy nhiên bạn phải book trước theo kiểu first come first served, đến nhà hàng Boom Chicago so 12 Leidseplein ghi tên vào sổ. Nếu muốn tham gia tour này, bạn nên book ngay khi mới tới Amsterdam, tùy theo còn chỗ hay không.... hên xui....

Mình không đi tour này vì trời lạnh quá nên phải chui vô tàu lớn có mái che (bằng kính) cho ấm. Bạn nào có máu phiêu lưu thử St Nicholaas Club này coi sao
http://amsterdamboatclub.com/

littlesun
17-04-2010, 03:06
Giá vé năm ngoái là 23euro, đọc trên này các bạn cứ nói là 21euro tức là nó giảm giá cho năm nay?

Của bạn nói 23 EUR là vé đi từ Ams center. Còn 21 EUR trên trang web của vườn hoa bán chỉ là đi từ sân bay thôi! Mình thấy vé bus năm nay cũng toàn đắt lên. hihi.

Nhưng vì mình ko ở gần những điểm có tuyến xe bus đi đến sân bay, nên chắc chắn phải đi bus từ chỗ ở ra đó nữa, rồi cả lúc về. Nên mua thêm vé public transport 1 ngày 7EUR luôn!

littlesun
17-04-2010, 03:24
Cám ơn thông tin của littesun nhé. Mình chỉ định đi chơi Amsterdam thôi nên có lẽ I amsterdam hợp lý hơn như bạn nói. Littesun có thể cho lời khuyên nhưng nơi cần đi ở Am trong quỹ thời gian 2 ngày được không? Cám ơn bạn trước.

Hehe, thế là bạn còn đến Ams trước cả mình mà. Mình vẫn chỉ đang nghiên cứu thôi. Bạn có 2 ngày là tính cả đi vườn hoa rồi hay là 2 ngày đó chỉ dành cho Ams center thôi. Mình thì có 2 ngày, 1 ngày đi vườn hoa còn 1 ngày dành đi Ams. Sau khi xem được cái link của City Tour, nó ghi các điểm du lịch gần nhau trong 1 khu vực của Ams thì mình đã sắp xếp lại lịch trình, có vẻ hợp lý về việc di chuyển, tiết kiệm thời gian hơn (Bạn xem các bài trước của mình nói về ý định đi các nơi nhé). Post lên đây bạn xem có tham khảo được j thì xem :-D

Mình đến Ams từ 6h sáng. Đi Ams luôn trong ngày hôm đó nên lịch thế này (Đã căn cứ theo giờ mở cửa của từng nơi)

Khu vực 1: Dam area
Từ 8h đến 10h: Loanh quanh ở Dam Square, National Monument...
10h đến 11h: Vào New Church (Niewe Kerk) (Mở cửa: 10h - 18h)
11h đến 12h: Vào Old Church (Oude Kerk) (Mở cửa: 11h - 17h)
12h đến 13h30: Vào Royal Palace (cái này phải mua vé ngoài, ko dùng I amsterdam card được).Mở cửa 12h - 17h

Di chuyển xe bus đến nơi đi Canal Cruise
14h đến 15h: Canal Cruise (mình chọn chuyến đi 1 tiếng) (mở cửa: 9h đến 19h/21h summer time, tùy từng hãng)

Di chuyển xe bus đến khu vực Museumplein đi các nơi sau;

15h30 đến 17h00: Diamond Museum (mở cửa: 9h-17h)
17h30 đến 19h30: Rijksmuseum(mở cửa: 9h-18h, 20h30 thứ 6)
19h30-21h30: Van Gogh Museum (mở cửa: 10h-18h, 22h thứ 6)

Lưu ý là vì mình đi vào thứ 6, Rijkmuseum mở cửa đến 20h30 và Van Gogh Museum mở cửa đến 22h nên mình mới sắp xếp lịch như vậy. Ngày thường chỉ mở đến 18h. Bạn đi ngày khác thì cần sắp xếp lại.

Khu vực này còn có Vondelpark nữa, nhìn trên bản đồ thấy rất rộng, nhưng mình dành sáng hôm sau đến sau, vì cũng gần chỗ đón xe bus đi ra sân bay để từ đó đi vườn hoa :-D

Thời gian di chuyển giữa các nơi trong cùng 1 khu vực như mình đã sắp xếp là ko đáng kể, nhiều nhất là đi bộ 8 phút thôi. Nên có thể thêm thời gian lượn lờ ngắm phố vào cũng được.

Giữa các nơi di chuyển xe bus, hay đi bộ từ chỗ nọ sang chỗ khác thế nào, mình tra hết lịch trình xe bus, vào google map chụp màn hình hướng dẫn đi bộ, sắp xếp tất cả vào 1 file. Coi như là pocket guide cho riêng mình, để hạn chế tối đa việc lạc đường, tìm đường. Đi vội mà, nên phải tham đi được càng nhiều các tốt. Bạn có cần thì mình gửi file đó bạn xem, thay đổi lại cho hợp lý với bạn.

Công nhận là chuẩn bị chu đáo tâm lý đi cũng yên tâm hơn, dù chưa biết thực tế thế nào. Hì, lần đầu mà,

À, bạn đi Eurolines 9 tiếng chưa là gì nhé, mình 15 tiếng 20 phút nè, hic hic, hi vọng nó ko chậm giờ :-(

loria
17-04-2010, 14:59
Chà. Littlesun đi vườn hoa những một ngày cơ à. Mình plan đi có một buổi. :D Có lẽ phải xem lại, vườn rộng 32 ha thì khá lớn, một buổi chắc chỉ cưỡi ngựa xem hoa thôi. Mình đến Am tối chủ nhật, sáng thứ 4 về, nên tổng cộng có đúng 2 ngày ở Am thôi, nên về thời gian có vẻ cũng gần giống bạn. Tối chủ nhật thì loanh quanh red square mở mang hiểu biết tí. :D
Littlesun PM cho mình file bạn plan nhé. Cám ơn bạn nhiều.

loria
17-04-2010, 18:42
Mình thấy trên trang gvb, có các thông tin về bus cho từng địa điểm. Hi vọng là hữu ích với mọi người.
Các địa điểm và tuyến bus liên quan:
http://www.gvb.nl/english/travellers/touristguide/english/Pages/Museumandsites.aspx
Bản đồ bus qua các địa điểm đó:
http://www.gvb.nl/english/travellers/maps/Pages/museumsandattractionsmap.aspx
Bản đồ tram và metro:
http://www.gvb.nl/reizigers/toegankelijkov/Documents/Combinokaartdec06.pdf
Stop-go map
http://www.gvb.nl/reizigers/toegankelijkov/Documents/GVBStopGo17mrt08.pdf
Network map
http://www.gvb.nl/reizigers/toegankelijkov/Documents/Lijnenkaart-dec09-kaartzijde.pdf

LinhThúy
17-04-2010, 22:10
Mình đến Ams từ 6h sáng. Đi Ams luôn trong ngày hôm đó nên lịch thế này (Đã căn cứ theo giờ mở cửa của từng nơi)

Khu vực 1: Dam area
Từ 8h đến 10h: Loanh quanh ở Dam Square, National Monument...
10h đến 11h: Vào New Church (Niewe Kerk) (Mở cửa: 10h - 18h)
11h đến 12h: Vào Old Church (Oude Kerk) (Mở cửa: 11h - 17h)
12h đến 13h30: Vào Royal Palace (cái này phải mua vé ngoài, ko dùng I amsterdam card được).Mở cửa 12h - 17h

Di chuyển xe bus đến nơi đi Canal Cruise
14h đến 15h: Canal Cruise (mình chọn chuyến đi 1 tiếng) (mở cửa: 9h đến 19h/21h summer time, tùy từng hãng)

Di chuyển xe bus đến khu vực Museumplein đi các nơi sau;

15h30 đến 17h00: Diamond Museum (mở cửa: 9h-17h)
17h30 đến 19h30: Rijksmuseum(mở cửa: 9h-18h, 20h30 thứ 6)
19h30-21h30: Van Gogh Museum (mở cửa: 10h-18h, 22h thứ 6)

Lưu ý là vì mình đi vào thứ 6, Rijkmuseum mở cửa đến 20h30 và Van Gogh Museum mở cửa đến 22h nên mình mới sắp xếp lịch như vậy. Ngày thường chỉ mở đến 18h. Bạn đi ngày khác thì cần sắp xếp lại.

Khu vực này còn có Vondelpark nữa, nhìn trên bản đồ thấy rất rộng, nhưng mình dành sáng hôm sau đến sau, vì cũng gần chỗ đón xe bus đi ra sân bay để từ đó đi vườn hoa :-D

Thời gian di chuyển giữa các nơi trong cùng 1 khu vực như mình đã sắp xếp là ko đáng kể, nhiều nhất là đi bộ 8 phút thôi. Nên có thể thêm thời gian lượn lờ ngắm phố vào cũng được.

Lịch trình hợp lý đó Littlesun. Mình có 1 vài nhận xét như sau:

- Đoạn đường từ Dam Square tới bến tàu đi Canal Cruise là 1 con đường chính rất tấp nập đông vui các cửa hàng 2 bên và đi qua 2 điểm thú vị là khu chợ hoa ngoài trời và Leidseplein. Bạn có thể đi bộ hoặc đi xe tram. Littlesun thích hoa tulip thì đừng bỏ qua khu chợ hoa ngoài trời nhe, người ta trưng bày & bán nhiều loại củ và hạt giống hoa rất đẹp dọc theo 1 nhánh kênh. Mai mình sẽ post hình cho bạn xem sau.

- Leidseplein thì nằm ở cuối đoạn đường đó, gần tới khu bến tàu. Nếu bạn đi xe tram thi nên xuống ở đây rồi đi bộ lang thang 1 tí, xem các nghệ sĩ đường phố biểu diễn và nếu có thời gian (&đói) thì nên ghé vô chỗ sport bar ăn món sườn nướng. Ngon tuyệt vời, năm ngoái giá là 12euro all you can eat, họ dọn cho mình nguyên 1 tảng sườn bò luôn đó. Từ Leidseplein đi bộ ngang qua American Hotel & Amsterdam Casino dọc theo bờ kênh rất thơ mộng.

- Bạn thử vào google streetview xem trước cảnh thật của đường đi thì sẽ dễ nhận ra khi đi.

salad75
18-04-2010, 00:45
Ở điểm dừng của Eurolines tại Amsterdam, Amstel Station ko có bán I Amsterdam Card, vậy là phải chi thêm tiền đi từ đó về đến Central Station mua card đó, từ đó mới dùng vé đi free được.

Từ post code 1097 về 1091 chắc vẫn là 1 zone nhỉ, mình tìm trên web của GVB ko tìm thấy giá vé lẻ 1 zone thì bao nhiêu? Mình đến thì rõ sớm, theo lịch là 6h sáng, mấy điểm bán vé Strip gần đó sớm nhất 7,8h mới mở cửa.

Mà cái đó thêm vấn đề phát sinh là kiếm đâu ra tiền mặt EUR ngay lúc đó để đi bus, tram nhỉ. Hi vọng gần Amstel Station có cột ATM rút tiền, hic hic.

@ littlesun: Trên trang GVB không có giá vé lẻ cho từng zone. Nếu bạn dùng strip ticket (tạm dịch là vé dải), vé 15 dải giá 7.60 euro, hoặc 45 dải giá 22.5 euro, chia ra thì mỗi dải giá khoảng 50 cent. Nhân tiện mình chỉ luôn cho các bạn cách dùng vé cho đỡ bỡ ngỡ. Khi dùng vé này bạn phải tính 1 dải ban đầu là vé cơ bản rồi cộng với số zone. Ví dụ đi trong 1 zone thì số dải phải dùng là 1 + 1 = 2, suy ra phải rập vé ở dải thứ 2, tương tự tính như vậy đi trong 2 zone phải rập vé ở dải thứ 3... Thời gian vé có hiệu lực tùy thuộc vào số zone. Tất cả các thông tin này đều có trên trang web GVB bằng tiếng Anh, và có cả trên vé nhưng bằng tiếng Hà Lan.

Như vậy muốn tính giá vé thì lấy số dải cần dùng nhân với 50 cent.
1 zone = 2 x 50 = 1 euro
2 zones = 3 x 50 = 1.5 euro...

Trên các phuơng tiện giao thông thường có sơ đồ đường đi, tên các bến, tên/mã số các zone. Nếu không rõ thì hỏi lái xe hoặc người kiểm soát vé. Tiện nhất là dùng trang web mà mình đã giới thiệu trước đây http://www.9292ov.nl/9292OV1.asp, nhưng phải dùng bằng tiếng Hà Lan mới xem được giá vé hoặc số dải vé cần dùng. Trên trang web này có mục lựa chọn các phương tiện giao thông, ví dụ có thể chọn là chỉ đi bằng tàu điện, hoặc chỉ đi bằng xe buýt....

Mình lấy ví dụ littlesun sẽ đi từ Amsterdam Amstel về Amsterdam Centraal, giá vé các phương tiện sẽ là:
- vé dải: đi trong 1 zone, 2 dải = 1 euro
- vé OV chipkaart: 1.18 euro
- vé tàu hỏa: 2.2 euro
Nếu bạn đến sớm, chưa mua được vé dải thì có thể ra các máy bán vé tự động (dùng thẻ tín dụng) để mua vé OV chipkaart dùng trong 1 giờ, giá 2.6 euro, có thể dùng trên metro/bus/tram, mình ko rõ có dùng được trên tàu hỏa hay không.

salad75
18-04-2010, 00:57
Mình kể thêm vài chuyện vặt nữa về việc đi thăm vườn hoa Keukenhof. Năm ngoái mình đi cũng trùng ngày có diễu hành hoa. Đông nghịt. Bạn của mình ko mua vé combi tickets trước, đến sân bay chạy ngược chạy xuôi mất bao nhiêu thời gian mà ko tìm được nơi bán vé. Cuối cùng phát hiện ra là có thể dùng strip ticket để tới vườn hoa, rồi tới nơi thì mua vé vào cửa. Đúng là năm nay giá vé tăng hơn năm trước (chứ không phải giảm đâu Linh Thúy à :) ), vì vé vào cửa năm ngoái là 13.50 euro, năm nay 14 euro.
Chờ xe buýt số 58 ở sân bay Schiphol lâu kinh khủng. Đoàn người rồng rắn xếp hàng dài dài hàng trăm mét, mỗi hàng 4-5 người. Bọn mình chờ hết gần 2 tiếng mới đến lượt, mặc dù ngày đó xe bus đã được tăng thêm rất nhiều chuyến so với ngày thường. Lên xe cũng chen chúc nhau, nhanh chân thì được ngồi, chậm thì phải đứng 1 chân.
Giờ mình đi nấu cơm đã, lúc nào rảnh vào kể tiếp chuyện.

littlesun
18-04-2010, 01:10
@ Linh Thúy: cảm ơn thông tin của bạn nhiều lắm! Thế này là mình lại gia tăng tốc độ chạy xô đây :-D. Mình nhìn thấy hoa là lại nổi cơn nghiện, hehee
Mà lại còn món sườn nướng nữa chứ! Từ hồi ở nhà là chúa ghét đồ ăn Tây, nhưng riêng món sườn nướng thì toàn ăn cả tảng :-))

@salad75: Cảm ơn thông tin về vụ đi lại nhé, vậy là ko lo nữa rồi.

Thế nào mà lại cùng đi trùng ngày diễu hành hoa nhỉ,hehe. Đông thế cơ à, thế khéo phải xếp hàng ở chỗ diễu hành trước 2 tiếng mất thôi. Hic!

À, còn thông tin nữa, bạn nhắc đến việc người đông đúc mới nhớ đến. Cho mình hỏi thông tin về trật tự trị an ở Ams với :-D. Nghe cảnh báo nhiều móc túi lắm à, thế có kiểu cướp giật ko, hi, nghe hơi kinh dị nhưng mình hỏi thật đó. Rồi đi lại thì những điều gì cần chú ý, liên quan đến an ninh ý.

salad75
19-04-2010, 05:59
Thế nào mà lại cùng đi trùng ngày diễu hành hoa nhỉ,hehe. Đông thế cơ à, thế khéo phải xếp hàng ở chỗ diễu hành trước 2 tiếng mất thôi. Hic!

Ừ, đi trúng vào ngày có diễu hành hoa thường rất đông, vì du khách đúng là từ "thập phuơng" đều tới. Nhưng có lẽ năm nay có vụ tro bụi núi lửa Iceland thì nhiều người bị lỡ kế hoạch, có khi lại không đông bằng mọi năm. Nhân tiện ngoài lề một chút, littlesun và các bạn khác sẽ đi bằng eurolines, hơi oải nhưng hóa ra lại may vì kế hoạch đi chơi ko bị ảnh hưởng nhỉ, chứ giả dụ đã đặt vé máy bay và phòng ở rồi mà không đi được thì cứ ngồi nhà tha hồ xuýt xoa :D.

Hôm đó thì cứ tùy cơ mà ứng biến nhé. Nếu thấy lượng khách đến vườn hoa đông thì trước giờ diễu hành khoảng ít nhất là 2 tiếng nên tìm chỗ ngon lành mà "xí" trước. Năm ngoái mình thấy thiên hạ ngồi vắt vẻo khắp nơi, cả trên mái nhà, trên cây, hàng rào... Dân châu Á thường thấp bé hơn tụi Tây, nhất là dân Hà Lan lại cao lêu nghêu, lúc đó có giở bài mèo con lạc mẹ cũng chả ai quan tâm đâu, chưa kể là nhiều người còn rất mất lịch sự. Năm ngoái mình đi xem Gay Parade ở Ams, thấy chỗ "ngon ngon" ko bị vướng tầm nhìn, đứng đó đợi xem diễu hành. Tới giờ diễu hành thì bỗng dưng từ đâu xuất hiện một thằng cha cao to lênh khênh len vào đứng ngay đằng trước, một bà ngồi xe lăn và mình hỏi nó tại sao lại chen chỗ như vậy, nó bảo đấy là chỗ của nó, nó cứ đứng đấy, làm gì nhau nào? Thế là đành thua thôi.

littlesun
19-04-2010, 06:04
Hic, tự nhiên đọc bài của bạn xong giật mình nhớ ra bạn Jul, mời mình đi cùng nhóm ý! Nhóm của bạn í đều đi máy bay, huhu, ko biết đến thứ 5 thì thế nào. Ko mình lại 1 mình à, ặc ặc!Hiện tại vẫn chưa thấy báo lại gì, ko biết thế nào, hức hức!

Còn vấn đề an ninh thì tn hả bạn? Kể cho mình về tình hình an ninh năm trước nhé!

salad75
19-04-2010, 06:18
À, còn thông tin nữa, bạn nhắc đến việc người đông đúc mới nhớ đến. Cho mình hỏi thông tin về trật tự trị an ở Ams với :-D. Nghe cảnh báo nhiều móc túi lắm à, thế có kiểu cướp giật ko, hi, nghe hơi kinh dị nhưng mình hỏi thật đó. Rồi đi lại thì những điều gì cần chú ý, liên quan đến an ninh ý.

Mình ở Ams 3 lần, lần ít nhất là 2 tháng, mà nhiều nhất là hơn 1 năm, "trộm vía" là chưa được chứng kiến cảnh trộm cắp cướp giật gì, mặc dù cũng thấy nói là phải đề cao cảnh giác. Ở trung tâm Ams thường đông người và đông khách du lịch, cứ cẩn thận là hơn. Bạn tham khảo các mẹo đề phòng trộm cắp mà các phượt thủ đã đề cập trong diễn đàn. Mình có con nhỏ nên ko đi chơi khuya một mình bao giờ :D, bạn dự định đi chơi muộn vào ngày thứ 6, nếu đi một mình thì "bảo trọng", hì hì, vì bây giờ ngày dài hơn so với hồi mùa đông, nhưng 22h là tối om rồi, mặt trời không đi ngủ muộn như bên mấy nước Bắc Âu đâu :). Có lần mình đi chơi ở mấy cái phố gần Dam Square, thiên hạ đi cứ rầm rầm, xô mình một cái ngã dúi dụi, gẫy cả gọng kính, ngẩng lên muốn bắt đền mà chịu chết chả biết đứa nào xô mình nữa.

Gattuso
19-04-2010, 09:37
An ninh ở Hà Lan tốt lắm.
Mình từng lọ mọ đêm hôm ở Ams, Utrecht... chả vấn đề gì, có lẽ mình là con trai với lại cũng không ngại chiến đấu nên yên tâm hơn nhiều.
Các bạn gái thì nên cảnh giác hơn cho an toàn

chiakinguyen
19-04-2010, 09:41
đã plan đi Ams vào ngày 21 -23.04 này, 22 đinh đi keukenhof, khách sạn booked & paid rồi. vậy mà giờ này bị kẹt, vẫn ở tại vn vì cái vụ tro núi lửa. hủy chuyến bay đến kg biết khi nào. đang chờ thông tin để book lại chuyến sớm nhất mà không biết có được không vì ticket class của mình lại có hạn trong khi thời buổi này người chờ đi đông như kiến.
thui tự nhủ lòng, kẹt ở vn (nhà) vễn còn tốt & rẻ hơn kẹt ở châu Âu ;-)
hùm, chưa biết khi nào được bay. kg khéo lại đi trúng ngày diễu hành hoa (30.04 phải không?) mình thì kg thích đi ngày đông đúc chen chúc đó
chán như con gián

littlesun
19-04-2010, 20:45
Diễu hành hoa vào ngày 24.04 bạn à. Ko phải 30.04 đâu. Hic, đúng là núi lửa hoạt động đảo lộn hết cả. Khéo đổ dồn sang đi Eurolines bus ý chứ nhỉ. Hehe!

Đúng là ở nhà chưa đi mà hủy chuyến còn đỡ khổ hơn là đang đi giữa đường thì tắc, vạ vật khổ sở.

Hi vọng bạn sẽ có được chuyến đi tốt đẹp sang Hà Lan :-D

salad75
20-04-2010, 07:06
Hic, tự nhiên đọc bài của bạn xong giật mình nhớ ra bạn Jul, mời mình đi cùng nhóm ý! Nhóm của bạn í đều đi máy bay, huhu, ko biết đến thứ 5 thì thế nào. Ko mình lại 1 mình à, ặc ặc!Hiện tại vẫn chưa thấy báo lại gì, ko biết thế nào, hức hức!

Nếu không có vụ khói bụi núi lửa Iceland thì mình có thể đảm bảo với bạn là xác suất gặp người Việt ở Keukenhof là cực cao, nhất là vào ngày có diễu hành hoa. Bình thường bên này đi ngoài đường toàn thấy xì xồ các thể loại tiếng nước ngoài, năm thì mười họa mới nghe thấy tiếng Việt. Thế mà năm ngoái mình thấy ở vườn hoa nhiều người Việt lắm, gọi nhau í ới, hò nhau tạo dáng chụp ảnh, rồi tụ tập ăn trưa nói chuyện rất rôm rả. Hy vọng các chuyến bay sớm bình thường trở lại và bạn sẽ tìm được bạn đồng hành nhé :).

Mình kể tiếp chuyện vặt hôm trước. Cái anh bạn mình lơ ngơ không mua vé Combi tickets trước ý, lúc đầu lấn bấn không biết làm thế nào vì tất cả mọi người trong đoàn đều có vé rồi, lúc sau ra hỏi lái xe thì biết là có thể dùng vé strip ticket, anh ta mừng rơn mặc dù mặt cũng thất thần mất vài phút khi thấy bác tài rập vé hết 1 khoảng dài ngoằng :D. Nhưng mà hôm đó anh ta rất may nhé. Đến vườn hoa, lao vào xếp hàng mua vé, đông cực, thế nào mà lại được người đằng trước cho 1 vé dư. Rồi đến lúc về, lên xe buýt, giơ cái vé strip ticket ra mà bác tài không thèm rập, thế là cả chuyến đi chơi mất nhõn có tiền vé xe một lượt :).

salad75
20-04-2010, 07:40
Mình thấy có đoạn video về diễu hành hoa ở Hà Lan hay hay, gửi các bạn:
http://www.youtube.com/watch?v=e-WTHT2RNjk&feature=related
http://www.youtube.com/watch?v=j3Uk3qCBsyY

mijija
20-04-2010, 22:31
Đau lòng quá các bác ạ! Em bị lỡ mới dịp này mới đau chứ? Nếu không có cái vụ núi lửa thì sáng mai đã được thấy hoa tulip rồi!!! Hận quá!
Nhưng nhìn cái cảnh hành khách nằm dầm dề ở các sân bay mới thấy mình còn may mắn chán. Nhà mình có ai bị vướng ở sân bay không nhỉ???

littlesun
21-04-2010, 14:29
Khổ thân bạn Mijija quá! Đúng là ở nhà còn đỡ khổ hơn là vạ vật đấy!

Mai là mình đi rồi!!!! Ko biết việc kiểm tra giấy tờ khi vào Ams như thế nào nhỉ, mình đọc qua thông tin tìm trên mạng thấy bảo gắt gao lắm. Gắt gao thì cũng chỉ có hộ chiếu mà chìa ra thôi chứ nhỉ. Còn cái j nữa đâu :-D

salad75
21-04-2010, 15:45
Đau lòng quá các bác ạ! Em bị lỡ mới dịp này mới đau chứ? Nếu không có cái vụ núi lửa thì sáng mai đã được thấy hoa tulip rồi!!! Hận quá!
Nhưng nhìn cái cảnh hành khách nằm dầm dề ở các sân bay mới thấy mình còn may mắn chán. Nhà mình có ai bị vướng ở sân bay không nhỉ???

Chia buồn với bạn nhé. Ơ thế bạn không đặt vé lại vào ngày khác được à? Vườn hoa vẫn mở cửa đến tận giữa tháng 5 mà.
Bác phượt thủ hay phượt tử nào chẳng may bị kẹt ở sân bay thì chắc đang rầu rĩ đau khổ, chẳng có bụng dạ nào mà vào đây lướt trang phượt nữa.

salad75
21-04-2010, 16:16
Mai là mình đi rồi!!!! Ko biết việc kiểm tra giấy tờ khi vào Ams như thế nào nhỉ, mình đọc qua thông tin tìm trên mạng thấy bảo gắt gao lắm. Gắt gao thì cũng chỉ có hộ chiếu mà chìa ra thôi chứ nhỉ. Còn cái j nữa đâu :-D

Chúc littlesun thượng lộ bình an và đi chơi vui vẻ. Thế các bạn ở UK thế nào, có bay theo đúng kế hoạch ko? Giấy tờ cần mang là hộ chiếu, giấy phép cư trú (residence permit – chắc của bạn giấy đó dán sẵn trong hộ chiếu rồi, chứ ko như ở Hà Lan bọn mình có thẻ riêng), thẻ sinh viên. Cẩn thận hơn nữa thì mang cả bản photocopy của những giấy tờ đó nữa đề phòng trường hợp “bất trắc”. Nếu bạn có thẻ bảo hiểm du lịch hoặc bảo hiểm y tế thì cũng nên mang theo.

Thấy trong lịch trình của bạn có đi tới Museumplein, mình cho bạn thêm thông tin về siêu thị gần đó nếu bạn muốn mua đồ ăn hoặc hoa quả. Ngay cạnh bến Museumplein có siêu thị Albert Heijn, giá hơi cao hơn các siêu thị khác một chút nhưng tiện (http://www.ah.nl/). Siêu thị này có nhiều khuyến mại nhưng phải có thẻ khách hàng của họ mới mua được giá đó.

Còn nếu bạn có vé đi tàu điện thì tới siêu thị này: Dirk-bas-digros, gần thôi, giá rẻ hơn nhiều.
Dirk-bas-digros
Địa chỉ: Marie Heinekenplein 25
1072 MH Amsterdam

Tuần này họ đang có khuyến mại nho, món kwark ;), bánh… (http://www.lekkerdoen.nl/dirk-bas-digros/aanbiedingen).
Ngoài ra còn có siêu thị C1000 và Super de Boer nữa, nếu lang thang trên đường thấy mấy cái siêu thị này thì cứ tạt vào xem có gì rẻ không :D.

littlesun
22-04-2010, 01:27
Bạn ở Anh đã check flights status trên web của hàng KLM, chưa thấy có chuyến bay đó trong lịch planned flights, hic hic. Bạn í bay ngày 23, hi vọng mai là sẽ có :-(.

Mới hỏi han được 1 bạn đi Ams về cái này " Trên Ams có cái cửa hàng kem bé tí tẹo, Van de Linden, đường Newendijk, đối diện HEMA, ngon, bổ, rẻ. Có 70 cents 1 cái medium mà to tướng. Ăn như whipped cream để lạnh"

Đã ai thử cái này chưa. Mình cho thêm vào lịch trình đi ăn mới được, khoái nhất là kem, keke.

littlesun
22-04-2010, 14:38
Đã có chuyến bay từ Anh sang Hà Lan. Phù!!! Nhưng cuối cùng chỉ có 1 bạn đi thôi. Thế là có 2 người đồng hành với nhau, vậy là cũng thuận lợi rồi. Chuyến đi tốn nhiều giấy mực :-D.

Đi về nhất định sẽ viết lại tình hình cảm xúc :-).

Cảm ơn cả nhà về tất cả các thông tin, hihi. Mình chuẩn bị tinh thần cho 15 tiếng xe bus đây, hihi!

loria
22-04-2010, 14:53
Chào cả nhà. Mình vừa đi Am về. Đi eurolines 10h một lần đi, về đau hết cả lưng, nhưng xem chừng là lựa chọn hợp lý trong hoàn cảnh núi lửa phun trào. Vườn hoa Keukenhof thì đẹp miễn chê. Mình đi cả ngày ở vườn hoa mà vẫn còn sót một vài điểm chưa đi hết. Các bạn đi bus 58 ra đó cần chú ý là giờ bus cuối cùng khởi hành về Sciphol airport là khoảng 19h. Bọn mình khi vào cửa hỏi một chú soát vé, chú này bảo 5h chiều làm cuối buổi đi xem hoa như đi chạy việt dã. Khi ra ngoài hỏi lại information office thì họ mở lịch trình ra thì mới rõ là còn thêm 2h nữa. Thế là lượn lờ thêm 1h nữa ở vườn hoa rồi ra.
Đi chơi ở trong thành phố, mình sử dụng I amsterdam card. Kể ra thì với mình chỉ có hữu ích là bảo tàng VanGog và canal cruiser. Các thể loại bảo tàng khác mình không thấy hứng thú lắm. Nếu bạn nào yêu bảo tàng thì I amsterdam là một lựa chọn hữu ích. Mình thì khuyên mọi người tránh mấy cái bảo tàng ký hiệu bởi các ngôi nhà nhỏ trên bản đồ. Đây chỉ gọi là nhà lưu niệm thì đúng hơn. Một ngôi nhà nhỏ khoảng 40-50 m2 trưng bày một số thông tin về một đối tượng nào đó. Khá là nghèo nàn so với kỳ vọng. Đấy là cảm giác của mình khi vào tulip museum. Có những bảo tàng nên đi là: VanGog, bảo tàng đế chế Hà lan, bảo tàng lịch sử.
Ah, mình đến Keukenhop bằng strip ticket từ Schiphol, mỗi lần đi bác tài cộp 7 dải, khi về còn thừa 1 dải chả biết làm gì. :D. Đến nơi mua vé vào cửa là 14€. Cả hai lần mua đều rất nhanh, không phải chờ đợi gì. Có thể bạn gì nói ở trên vào lễ hội hoa nên đông người xếp hàng.

littlesun
22-04-2010, 16:39
@Loria: Ôi lại làm mình sợ đấy, 15 tiếng, hức hức! Mà Eurolines có chậm trễ gì ko. Trên xe đi có ổn ko. Còn ngồi lâu mà đau là chuyện bình thường rồi, ko phải tại xe :-D.
Có j cần chú ý nữa ko bảo nốt mình với nhá, còn 1 tiếng rưỡi nữa thì đi :-).

Đi vườn hoa cả ngày là tính từ mấy giờ vậy, vẫn chưa hết nổi cơ à, hehe. Quả này về chân với cả lưng nhừ hết cả rồi :-))

loria
22-04-2010, 19:13
Mình đi eurolines mỗi lần bị chậm khoảng 1h. Trên lịch nó bảo bạn đi 15h thì có lẽ bạn sẽ mất khoảng 16h để đến nơi. Đến Keukenhof tầm 10h30 sáng và đi chơi đến 6h thì về. Nói chung theo mình nên đi chơi ở đó cả ngày, đi nửa buổi thì nó phí cái công đến đấy. Mà đi Am mình chỉ hài lòng nhất vụ tham quan Keukenhof thôi. Quên mất là Dam square đang có mấy trò chơi cảm giác mạnh. Buổi tối ở đó rất đẹp. Chúc litlesun chuyến đi chơi vui vẻ.

salad75
24-04-2010, 22:48
Mới hỏi han được 1 bạn đi Ams về cái này " Trên Ams có cái cửa hàng kem bé tí tẹo, Van de Linden, đường Newendijk, đối diện HEMA, ngon, bổ, rẻ. Có 70 cents 1 cái medium mà to tướng. Ăn như whipped cream để lạnh"

Đã ai thử cái này chưa. Mình cho thêm vào lịch trình đi ăn mới được, khoái nhất là kem, keke.

Cập nhật giá kem: ốc quế nhỏ = 0.80e, vừa = 0.95e, to = 1.35e. Kem này ăn vị béo ngậy, mình ko thích lắm.

habibo
26-04-2010, 19:59
các bạn thân mến. mình vừa đi keukenhof về, rất đẹp, nhắc các bạn là đồ ăn trong đó rẩt đắt, nên chuẩn bị ờ từ nhà mang theo hoặc mua ở bên ngoài nhé. Từ keukenhof (lúc về) co thể lên Schiphol hoặc là về Leiden, bạn mình hôm trước xếp hàng đi schiphol vì nghĩ sẽ không phải đổi tàu nhưng chuyến đi từ schiphol đến các thành phố khác hôm đấy bị cancel the là lại phải bắt xe về Leiden. Còn mình thì thấy hàng đi Schiphol dài quá nên chạy sang phía Leiden. Cũng có thế đến lúc các bạn đi đừong tàu tù Schiphol đã hoạt động trở lại rồi.

littlesun
26-04-2010, 20:25
Chào cả nhà,

Mình đã thực hiện xong chuyến đi Ams, hihi. Đi về nhiều cảm xúc lẫn lộn, nhưng nói chung là mãn nguyện với chuyến đi đầu tiên và ngẩn ngơ vì vườn hoa đẹp.

Kể lại vắn tắt chuyến đi cho những người còn dự định đi năm nay và của những năm sau nữa nhỉ, hehe.

Bắt đầu chuyến đi, lúc mình đi, Eurolines xuất phát đúng giờ, đến Hamburg hơi muộn hơn so với giờ của lịch trình, nhưng ko hiểu sao đêm đường vắng fóng nhanh hay sao mà lịch 6h sáng đến Amstel Station, mà cuối cùng 4 rưỡi sáng đã có mặt, hức hức. Đêm đó đi thì rất lạnh. Trên xe vẫn lạnh, ồn ào (vì có trẻ con), ko ngủ được, ghế ngồi thì đau. Đến nơi rất vật vờ.

Đi ra máy bán vé, lò dò một lúc, hỏi loanh quanh 1 lúc, kết luận 1 câu " Ko dùng thẻ Visa để mua được". Haizzzz. Thế là ra rút tiền, đằng nào cũng fải rút. Nhưng lúc đấy đầu óc có vẻ đơ đơ, đi rút chắn 100E, nó ra cho 2 tờ 50E, chịu chết. 5 rưỡi sáng, hàng bánh mở cửa. Xếp hàng vào mua. Bánh đến tay rồi, đưa 50E kêu ko bán, ko có tiền trả. Hehe. Loanh quanh mà thời gian cũng nhanh, tha thẩn nói chuyện với 1 cặp vợ chồng người Anh đi qua Ams thăm gia đình, bảo thôi đợi đến 7h phòng bán vé mở cửa thì mua 1 thể.

Vậy là vật vờ 2 tiếng rưỡi ở nhà ga đó, đến 7 rưỡi về đến Central Station, mua được Amsterdam card, rồi đi về khách sạn. Cùng lạc đường 1 lúc vì tớ rất dốt trong việc xác định fương hướng. Bạn đi cùng hẹn khoảng 9 rưỡi là từ sân bay về đến khách sạn. Vậy mà cũng bị lạc đường, 11h mới gặp nhau. Lúc đó cũng mới check in vào fòng. Loanh quanh 11 rưỡi bắt đầu xuất phát đi bộ về Dam Square. Lễ tân bảo đi bộ khoảng 20 phút. Thế mà bọn mình đi mất 2 tiếng, :)), vì vừa đi vừa ngắm mà, rồi chụp ảnh nữa. Ra đến đấy tìm cái New Church, loanh quanh thấy mấy lối vào liền mà toàn đóng kín. mấy người khách du lịch khác cũng lọ mọ ra kéo cửa mà ko vào được. Vào 1 hàng lưu niệm hỏi, ngta chỉ cho hướng vào. Lúc đó bụng đói lắm rồi. Thấy 1 quán ăn, vào gọi ăn, 1 người món Goat Chese, 1 người món Sanwich chese j j đó. Đi ra nhìn 2 cái đĩa, chả đĩa nào có miếng thịt nào :(. 1 lúc chị nhân viên xinh xinh còn chạy ra hỏi " ăn có được ko". 2 đứa bảo Ok, xong chị đi rồi, ngồi lẩm bẩm " Chả có miếng thịt nào cả.

Ăn xong đứng lên hỏi lối lên nhà thờ kia à, chị bảo uh, nhưng mà đóng cửa rồi. Sao đóng, giờ này vẫn mở chứ? Đóng từ giờ đến cuối tháng 5 để chuẩn bị triển lãm j j đó, hức hức. Bắt đầu dấu hiệu ko tốt đẹp. 1 địa điểm trong danh sách dùng Ams card bị loại bỏ.

Loanh quanh ra tìm Cung điện hoàng gia, thấy tòa nhà có nóc giống giống trong bản đồ, nhưng sao quây kín lại sửa thế kia, ở nhà đọc có thấy sửa j đâu nhỉ. Tìm được lối vào, nhưng nghĩ lại, tiếc tiền, chả vào nữa, đi cho nó ko bị lỗ Ams card đã ;). Vậy là quay ra tìm Old Church, đi mãi rồi cũng tìm ra, phù, cuối cùng thẻ Ams card đã được dùng. Vào trong cũng đang có triển lãm tranh, kiến trúc cũng đẹp. Nhưng ko được xem cái New Church để xem khác nhau thế nào.

Xem xong quay ra tìm hàng kem được giới thiệu. Thấy tăng giá, như bạn salad đã cập nhật. Vào 1 người gọi medium, 1 người gọi large. Trời, tưởng to lắm, ai dè. Bạn kia ăn, cứ bảo kem này chả giống kem. Mình thì cứ ơ, ko giống kem thì giống gì. Hóa ra mình ăn mặt lạnh trước, còn bạn kia ăn fải mặt nó ko lạnh, như kiểu bánh gato. Ăn phần đó chán thật, ngấy. Hơi thất vọng so với tưởng tượng, hì hì.

Sau đó ra Canal Cruise của Blue Boat để đi, để ý tìm chỗ chợ hoa mà Linh Thúy chỉ mà chẳng thấy, thấy mỗi 1 hàng bán hoa bó (kiểu VN ý). Còn đúng là phố xá tấp nập, hoa hết cả mắt vì đang ở bên này vắng tanh. Xe đạp thì cứ hàng đống ý. Xe máy thì nhận ra 1 điều là rất chuộng Vespa :). Đi Canal Cruise mà sao thấy buồn ngủ vì gió cứ hiu hiu mát, nắng chiếu nữa, hihi. Nhưng ngắm được nhiều chỗ, đẹp thật! Vậy là được chỗ thứ 2 dùng Amsterdam card.

Định đi ăn sườn nướng luôn nhưng bảo thôi, ra Rijskmuseum đã, lại thấy xa xa sao cái nhà đó đang được vây kín bởi dàn giáo :(. Nhưng nhìn thấy chữ ghi rất to là hiện vẫn mở cửa. Thôi vẫn được. Tìm lối vào. 2 ông bảo vệ mặt rất hình sự. Mình chưa kịp mở cửa vào thì ông ý đã mở cửa ra bảo xin lỗi hết giờ vào rồi. Lúc đó là 18h. Theo lịch thứ 6 mở đến 20h30. Thắc mắc sao hôm nay thứ 6 cơ mà. Ông tuyên bố 1 câu " Ko mở muộn vào thứ 6 nữa từ 5,6 tháng nay rồi" Hic, sao trên web ko thông báo, Tourist Office cũng chẳng nói j. Ông lại hồn nhiên " Đấy là lỗi rất lớn của họ đấy", uh, của họ chứ ko fải của ông ý. Mấy đoàn khách du lịch đông cũng đang hồ hởi đi vào. Thất vọng rồi đấy!

Thôi quay sang đi bảo tàng Van Gogh vậy, lúc ấy người mệt đờ rồi vì cả đêm lừ đừ trên xe bus mà, đi xem cũng được nhiều nhưng ko có tâm trạng hưởng thụ nghệ thuật nhiều nữa. Xem xong ở đó thì bắt tram đi ngược lại Leiseplein để ăn sườn nướng. Bê ra 1 đĩa sường, 2 mảng sườn. Cứ nghĩ chắc chắn mình fải ăn hết từng đó, còn gọi thêm thì ko nổi đâu. Vậy mà cũng uể oải mãi hết được 1 mảng. Sườn bò họ làm hơi khô. Nhưng toại nguyện vì được bữa toàn thịt, hehe. Sau đó thì ngất ngư vì thịt, đau nhừ chân nữa, lang thang ở phố 1 lúc rồi đi về nhà ngủ. Dự định sáng hôm sau tranh thủ ra Diamond Museum cho nó bõ cái Ams card.

Sáng hôm sau 7h dậy nhưng 8 rưỡi mới xuất phát được khỏi khách sạn. Ra đến Museumplein đã gần 9h. Quyết định đi lên sân bay luôn ko sợ đông muộn mất. Vì hôm trước ở Ams center đã thấy khách du lịch đông khủng khiếp rồi. Tranh thủ lúc đợi xe bus chụp ảnh ở đó, cảnh cũng đẹp. Hẹn chiều tối về lang thang chụp ảnh, vì nhìn xa xa có 1 chỗ có chữ Amsterdam rất to màu trắng.

Lên sân bay, xếp hàng chờ đi vườn hoa dài dằng dặc, lượn thành mấy vòng. Hic, sau 1 tiếng cũng được lên xe. Thế mà xe xuất phát từ sân bay 10h20, đến 11h30 mới đến được cổng vườn hoa, vì đi đường bị tắc khủng khiếp, dù lái xe đã xoay hướng chuyển sang đường khác để đi. Hàng dài xe con và xe tour du lịch :(. Đến cổng vườn hoa " Đây là lễ hội người chứ ko fải lễ hội hoa nữa rồi". Vào vườn hoa ko biết đi hướng nào đầu tiên nữa vì nhìn đâu cũng thấy người thôi. Tóm lại là đi kiểu chạy lung tung nhìn đâu đẹp chạy theo đó.....Cũng vì mải mê chạy theo hoa anh đào mà ko nhìn ra có cái cối xay gió ở ngay góc bên phải. Đến lúc về tìm lối ra mới nhìn thấy, mà tiếc đứt ruột vì máy ảnh hết sạch pin rồi. Còn chiếc giấy to đùng nữa chứ. Và cả chỗ có búp bê của Nga, giỏ vườn hoa :(. À và cả cánh đồng hoa bát ngát nữa. Trước đó có bon chen để xem cánh đồng hoa (chỗ gần 1 đài phun nước to), nhưng xa quá ko nhìn đựoc. Hóa ra gần cối xay gió có thể nhìn được rất gần.

Thôi mệt quá rồi tớ kể đến thế thôi. Còn nhiều chi tiết nữa nhưng thôi, chuyến đi như vậy là thành công tốt đẹp. Cảm ơn cả nhà!

À, Eurolines lúc đi thì cho mình đến sớm 1 tiếng rưỡi. Lúc về thì chậm 1 tiếng rưỡi. 15h10 là có mặtở Aalborg, nhưng 16h40 mới về đến nơi.

chiakinguyen
27-04-2010, 14:57
Chào cả nhà. Mình vừa đi Am về. Đi eurolines 10h một lần đi, về đau hết cả lưng, nhưng xem chừng là lựa chọn hợp lý trong hoàn cảnh núi lửa phun trào. Vườn hoa Keukenhof thì đẹp miễn chê. Mình đi cả ngày ở vườn hoa mà vẫn còn sót một vài điểm chưa đi hết. Các bạn đi bus 58 ra đó cần chú ý là giờ bus cuối cùng khởi hành về Sciphol airport là khoảng 19h. Bọn mình khi vào cửa hỏi một chú soát vé, chú này bảo 5h chiều làm cuối buổi đi xem hoa như đi chạy việt dã. Khi ra ngoài hỏi lại information office thì họ mở lịch trình ra thì mới rõ là còn thêm 2h nữa. Thế là lượn lờ thêm 1h nữa ở vườn hoa rồi ra.
Đi chơi ở trong thành phố, mình sử dụng I amsterdam card. Kể ra thì với mình chỉ có hữu ích là bảo tàng VanGog và canal cruiser. Các thể loại bảo tàng khác mình không thấy hứng thú lắm. Nếu bạn nào yêu bảo tàng thì I amsterdam là một lựa chọn hữu ích. Mình thì khuyên mọi người tránh mấy cái bảo tàng ký hiệu bởi các ngôi nhà nhỏ trên bản đồ. Đây chỉ gọi là nhà lưu niệm thì đúng hơn. Một ngôi nhà nhỏ khoảng 40-50 m2 trưng bày một số thông tin về một đối tượng nào đó. Khá là nghèo nàn so với kỳ vọng. Đấy là cảm giác của mình khi vào tulip museum. Có những bảo tàng nên đi là: VanGog, bảo tàng đế chế Hà lan, bảo tàng lịch sử.

Mình sẽ đi keukenhof vào mùng 9 tháng 5 này. Vậy là biết giờ nào để kịp chạy ra bus rồi.
May quá, định đi tulip museum mà nghe bạn loria nói vậy thì khỏi đi, đỡ phí 1 vé.

chiakinguyen
27-04-2010, 15:19
Như habibo có dặn, phải mua đồ ăn để xách theo vào keukenhof ăn trưa mới được
@littlesun: cúm ơn bạn này lắm lắm vì dù mệt nhoài mà cũng ráng tường thuật lại chuyến đi, rất chi tiết để người đi sau biết mà tránh, nhất là new church và giờ mở cửa của rijskmuseum
Cho mình hỏi chỗ ăn sườn nướng, quán tên gì ở đoạn nào Leiseplein nhỉ? (định vị ;-) hình như có thấy giới thiệu quán này rồi nhưng đang lười đọc ngược lại 10 trang trước quá nên nhân tiên hỏi luôn. Nhất là bạn littlesun cũng thường miêu tả đường hướng khá kỹ => dễ tìm
Nghe miêu tả kem thế thì mình sẽ không ăn, vì chỉ thích ăn kem lạnh thật lạnh, không thích kem kèm bánh gatô
Mình thấy keukenhof mở cửa từ 8am, đi xe bus từ sân bay mất 1 tiếng, rồi còn đi từ Leiseplein/Museumplein lên sân bay nữa chứ. Đang dự định là dậy sớm, xuất phát từ 6h – 6h30 từ trung tâm để đến keukenhof sớm để tham quan đến chiều tối luôn né. Mà không biết có dậy nổi không (16 ngày đi chơi lên lịch đi chuyển rất sớm, để đi được nhiều í mà, nhưng không biết đi bộ tham quan cả ngày, rồi thì có dậy sớm depart được không – đang tính đi sẽ ngủ trên tàu)
Nghe & nhìn keukenhof trên hình thôi là thấy ham rồi…….

Về vụ euroline bus: lúc đầu mình cũng định chọn bus để di chuyển vì thấy quá rẻ (rẻ hơn so với đi tàu nhiều) nhưng thấy thời gian di chuyển lâu quá, mà đọc mấy topic khác thấy các bạn cũng cảnh báo vụ trễ giờ, nên cuối cùng chọn đi tàu, mà tàu thalys với eurostar nên tốn bộn tiền. Hôm trước vì vụ núi lửa mà phải đổi ngày vé tàu từ paris – ams, phải bù thêm 86 eur, xót hết cả ruột

chiakinguyen
27-04-2010, 16:10
Nếu muốn đi xe đạp ở Hà Lan thì phải về vùng nông thôn đạp mới phê, cảnh đẹp, không khí trong lành.
Thỉnh thoảng có mấy cô gái Hà Lan đạp lên đi cùng, tóc các cô vàng, má các cô đỏ như táo, đạp thế mới ra đạp chớ
Chứ đi xe đạp ở Ams thì khác gì đi ở chợ Đồng Xuân

Lịch trình của mình thêm 1 ngày ở ams để đi xe đạp (mê đi xe đạp mà lâu lắm rùi không được đi giữa tp bụi bặm, nhiều đào đường này) về vùng đồng quê như bạn khuyên. Bạn có biết tour xe đạp về đồng quê nào hay đi xa xa ngắm windmills nên đăng ký cho 1 ngày tham quan không? Mình có đọc trên tripadvisor có giới thiệu 1 tour nào đó mà lúc trước không dự định nhiều thời gian nhiều ở ams nên không đọc, bây giờ lười search lại quá nên nhân tiện hỏi người có kinh nghiệm luôn

littlesun
28-04-2010, 02:08
Như habibo có dặn, phải mua đồ ăn để xách theo vào keukenhof ăn trưa mới được
@littlesun: cúm ơn bạn này lắm lắm vì dù mệt nhoài mà cũng ráng tường thuật lại chuyến đi, rất chi tiết để người đi sau biết mà tránh, nhất là new church và giờ mở cửa của rijskmuseum
Cho mình hỏi chỗ ăn sườn nướng, quán tên gì ở đoạn nào Leiseplein nhỉ? (định vị ;-) hình như có thấy giới thiệu quán này rồi nhưng đang lười đọc ngược lại 10 trang trước quá nên nhân tiên hỏi luôn. Nhất là bạn littlesun cũng thường miêu tả đường hướng khá kỹ => dễ tìm
Nghe miêu tả kem thế thì mình sẽ không ăn, vì chỉ thích ăn kem lạnh thật lạnh, không thích kem kèm bánh gatô
Mình thấy keukenhof mở cửa từ 8am, đi xe bus từ sân bay mất 1 tiếng, rồi còn đi từ Leiseplein/Museumplein lên sân bay nữa chứ. Đang dự định là dậy sớm, xuất phát từ 6h – 6h30 từ trung tâm để đến keukenhof sớm để tham quan đến chiều tối luôn né. Mà không biết có dậy nổi không (16 ngày đi chơi lên lịch đi chuyển rất sớm, để đi được nhiều í mà, nhưng không biết đi bộ tham quan cả ngày, rồi thì có dậy sớm depart được không – đang tính đi sẽ ngủ trên tàu)
Nghe & nhìn keukenhof trên hình thôi là thấy ham rồi…….

Về vụ euroline bus: lúc đầu mình cũng định chọn bus để di chuyển vì thấy quá rẻ (rẻ hơn so với đi tàu nhiều) nhưng thấy thời gian di chuyển lâu quá, mà đọc mấy topic khác thấy các bạn cũng cảnh báo vụ trễ giờ, nên cuối cùng chọn đi tàu, mà tàu thalys với eurostar nên tốn bộn tiền. Hôm trước vì vụ núi lửa mà phải đổi ngày vé tàu từ paris – ams, phải bù thêm 86 eur, xót hết cả ruột

Quán sườn nướng tên là Satellite Sports Cafe, Leidseplein 11, 1017 PS Amsterdam, Netherlands. Vào Google map tìm được luôn nhé!

Có cả trang web của nó đây này http://www.satellitesportscafe.nl/web/index.php?location=home

Vừa check lại Menu ở đây nó ko ghi món đấy. Nhưng cứ đến đó, để ý là biển nó hơi bé chút, cơ bản cũng vì phố đông đúc nhộn nhịp quá, chi chít shop mà. Nó có cái biển ghi như bạn Linh Thúy đã bảo " All you can eat 11.90 E". Ăn bao nhiêu cũng được, ăn đến no thì thôi :-D. Biển đó treo ở góc cao phía tay trái.

À quanh đó có rất nhiều shop đồ lưu niệm, có áo, mũ, kính màu da cam, bạn có thể vào đó xem và chụp ảnh với những cái đó, cho mang phong cách "Cơn lốc màu da cam", người bán hàng ko nói gì cả đâu. Mình nghịch được mấy kiểu ảnh, trông hay lắm, hehe. Giá đồ lưu niệm thì tùy chỗ cũng chênh nhau đấy. Nếu bạn muốn mua kiểu cốc sứ làm hình nổi của Ams, của Hà Lan thì ở loanh quanh phố đó, có hàng bán 5E rất đẹp. Còn nếu mua mấy ly thủy tinh nhỏ nhỏ xíu ý. Thì hàng lưu niệm ở trong vườn hoa lại rẻ hơn.

Theo lịch thông thường thì xe bus đi từ sân bay về vườn hoa chỉ mất 30 phút. Nhưng đường đông, tắc nên thành lâu thế đấy! Hôm đó thì cứ tùy sức mà dậy thôi. Mình thiếu ngủ cũng mệt, nhưng đến vườn hoa thì chả mệt tẹo nào nữa, nhìn thấy hoa đẹp quá mà.

À, giờ cuối của xe là 7h tối, nhưng thực ra nếu bạn ko cần về trung tâm sớm thì cũng ko phải vội chạy ra đợi xe lúc 7h đâu. Vì hàng chờ xe bus dài hàng cây số, hôm đó máy ảnh mình mà còn pin và ko phải về trung tâm sớm thì mình còn lượn tiếp đến 8h tối được, vì trời vẫn sáng rõ mà. Người ta sẽ chở đến khi hết hàng dài đó thì thôi, ko phải cứ đến 7h là cắt chuyến đâu. Xe tăng cường chạy đến liên tục để chở khách về mà. Lúc ra về còn có 1 dàn nhạc (chả biết gọi thế nào cho chính xác), mặc bộ áo đỏ, là các người già, thổi kèn biểu diễn. Hay lắm, quay phim chụp ảnh lại được thì có kỷ niệm rất hay. Mình tiếc đoạn đấy lắm. Bạn nhớ mang nhiều pin, thẻ máy ảnh dự phòng nhé. Trong trường hợp này chắc chắn là thừa còn hơn thiếu đấy.

Hôm đấy mình ko chuẩn bị trước Map của vườn hoa, lúc vào cổng thì đông quá, cứ thể ào ào vào, nếu bạn in được trước thì in bản đồ ra để xem từng chỗ, tránh bị sót, hehe. Vào link này:
http://www.keukenhof.nl/tiny_mce_upload/images/2010/Brochures/keukenhof_plattegrond_2010.pdf

Ko thì mua ở cổng vào, giá 4E đấy! Cứ đi được hết các chỗ trong Map thì chỗ nào cũng đẹp tuyệt hết, hehe. Nhiều chỗ là phải xếp hàng đợi đến lượt chụp ảnh!

Nếu bạn ko đi thăm được làng cối xay gió thì có thể tranh thủ chụp ảnh với cái cối xay gió ở vườn hoa, rất đẹp. Đi vào cổng rẽ ngay lối rẽ bên phải nhé (sau khi đi qua 1 đài phun nước tròn ngay cửa vào). Xem ở bản đồ link trên mình gửi cũng nhìn thấy đấy! Đi theo lối đó có lẽ là đúng hướng thăm quan nhất . Đi 1 đoạn sẽ đến cối xay gió. Ngay sát cối xay gió có thể nhìn rất gần ra cánh đồng hoa bát ngát. Và ở đó có đôi giầy to bự đặt dành cho khách chụp ảnh nữa (Huhu, lại tiếc). Sau đó đi về phía bên trái sẽ có chỗ vườn hoa của Nga (chủ đề năm nay mà), có rất nhiều tượng búp bê Nga, vườn đó nhỏ thôi nhưng trang trí rất đẹp (tiếc tập 3, hết pin).

Nói chung là mỗi góc đều có biển chỉ dẫn treo ở cột, chứ ko có map, nhìn theo biển cũng theo dõi được đấy, mỗi tội lúc đấy nhìn hoa ko kịp nên chắc chả ai để ý đến biển. hehe. Lúc ra thì chú ý đi theo lối ra của cái biển có hình xe bus và chữ Connexxion ý nhé, lối Entree extra ra là ko có xe bus đâu!

Đồ ăn trong đó đắt. 1 bánh mì kẹp với mỗi 1 hotdog, ko salad j cả giá 4E, ăn xong thấy như vừa ăn cái kẹo ý :D, vì chả no gì cả. Kem thì có hàng 2.5E, có hàng 3E, nhưng cũng ngon đấy, thử xem nhé!

Hôm đó mình đi ko được xem diễu hành hoa, vì lúc đó lang thang tít bên trong, cũng ko có đủ sức để chạy ra đó. Thấy nhiều người vẫn mải mê xem như mình, chả hiểu chỗ diễu hành có đông ko nữa.

À, nếu thích ăn đồ châu Á, để mình hỏi lại bạn đồng hành của mình địa chỉ. Đi vườn hoa về đói, mệt, mà thấy nhớ thèm cơm Việt Nam quá, ước ao có 1 bán bún bò, hức hức. Trên đường lếch thếch từ Museumplein về khách sạn, thấy 1 quán tàu, nhảy vào luôn. Hương vị châu Á thật hấp dẫn. Giá cũng ổn, 7.5E hoặc 8.5E đồ ngon rồi, thịt gà thịt vịt đầy ụ. Ko như cái món Goat Chese 10.75E mà ko được miếng thịt nào :)).

Museumplein đẹp lắm, đi dạo được thì tranh thủ nhé. Đối diện tòa nhà Concert gì đó có 1 bãi cỏ rộng, xa xa hình như chính là Rijskmuseum, cái chỗ đó có chữ Amsterdam rất to đặt dưới đất đó. Mình ko kịp đi dạo hết Museumplein.

Hihi, tạm thời thế. Bạn cần hỏi gì nữa để mình nhớ rồi kể tiếp nhé! Vẫn đang hoa mắt với đống ảnh :-D

LinhThúy
28-04-2010, 14:21
Mừng bạn Littlesun đã có chuyến du ngoạn kỳ thú!

Cái chỗ chợ hoa mà mình nói ko phải gần Canal Cruise bạn ơi, nó nằm đoạn giữa Dam Sq và Leidesplein cơ. Nếu bạn đi từ Dam Sq về phía Leidesplein thì nó nằm bên tay trái, dọc theo bờ kênh Singel. Thôi xem hình tạm vậy.

littlesun
28-04-2010, 17:19
Mừng bạn Littlesun đã có chuyến du ngoạn kỳ thú!

Cái chỗ chợ hoa mà mình nói ko phải gần Canal Cruise bạn ơi, nó nằm đoạn giữa Dam Sq và Leidesplein cơ. Nếu bạn đi từ Dam Sq về phía Leidesplein thì nó nằm bên tay trái, dọc theo bờ kênh Singel. Thôi xem hình tạm vậy.

Huhu, hóa ra là thế. Tại hôm trước bạn nói mình cứ tưởng ở cuối Leidesplein. Mình cũng đi dọc đoạn kênh Singel được 1 đoạn, nhưng nếu tính từ Dam Sq về thì cái đoạn mình đã đi là bên tay phải :-D

Lúc ở trong vườn hoa cũng có chỗ bán củ hoa, định mua cái củ Calla như ở ảnh thứ 4 của bạn kìa, nhưng sợ về chả mọc nổi nên thôi :-D

Gattuso
28-04-2010, 22:19
Đừng mua hạt giống và củ hoa ở Hà Lan mang về VN nhé, mang ra sân bay nó hỏi giấy kiểm dịch thực vật đến ói luôn vả lại trồng cũng chẳng lên màu đẹp như ở bển đâu.
@chiakinguyen: muốn đi xe đạp vùng đồng quê thì phải ở bên đó lâu lâu chút, chứ 1 ngày thì không nên.
Năm trước tớ sang đó, chui vào 1 cái làng quê tên Zetten giữa Dodewaard và Tiel, được đạp xe đi cùng 1 cô bé tầm 15 tuổi cưỡi ngựa đi thi 1 cuộc thi không chuyên, cô bé hồn nhiên và tốt tính khiếp luôn. Đến bãi thi, cô nhẩy xuống chỉ cho mình cách đi vào trong làng tham quan 1 cái bảo tàng nhỏ toàn máy móc nông nghiệp từ xưa.
Uầy, cô bé đẹp như trong truyện cổ tích, nhớ mãi vụ đạp xe đó.
Ảnh tớ chụp cô bé ấy đây, hơi mờ vì vừa đạp xe vừa chụp
https://i80.photobucket.com/albums/j179/AK47klasnikov/IMG_3089.jpg

Gattuso
28-04-2010, 22:23
Còn trên Ams, gần cái chợ hoa thì tớ chộp được cái này
https://i80.photobucket.com/albums/j179/AK47klasnikov/IMG_3478-1.jpg

chiakinguyen
29-04-2010, 10:51
Nếu không đi xe đạp về vùng quê theo tour thì nên tham quan ở đâu trong 1 ngày hả bạn Gattuso? Vì mình có 3 ngày ở ams, thực ra là 2 ngày rưỡi vì ngày đầu tiên đi train đến là khoảng 11h trưa rồi. đi đến hotel check in nửa. nửa ngày đó định tham quan ams center (madame Tussauds museum, rijiskmuseum, dam square, canal cruise). Ngày hôm sau thì đi keukenhof nguyên ngày. Ngày còn lại đang chưa biết làm gì.
À mình còn 1 ngày đi bruges (nghe mấy bạn trong này khen quá, phải đi cho biết)
1 ngày (thực ra là nửa ngày) tham quan brussel city center
1 ngày còn lại định đi train qua Luxembourg, nhưng sao xem trên tripadvisor thấy lux chẳng có gì để xem, ngoại trừ cái thung lũng. Có ai tư vấn giúp mình về vụ này không? Nên tham quan ở đâu hay hơn lux không (depart từ Brussels train station)? Nếu đi Lux thì nên đi ~ đâu?

Gattuso
29-04-2010, 14:18
1 ngày ở Hà Lan thì nên đi Rotterdam hoặc Den Haag.
Từ Ams đi đến 2 nơi này đều tiện và nhanh by train, nhảy tàu ngồi ngắm cảnh đồng quê Hà Lan
Rot thì đi thăm khu cảng nhé, thích lắm, vào mấy quán Bar trong trung tâm xem mấy em mặc váy ngắn đeo tai thỏ ngoáy tít thò lò vui mắt cực
Den Haag thì bình yên, thăm khu hành chính, công viên Madurodam, nằm khểnh trên bãi cỏ xanh mướt nhai bánh mỳ tận hưởng cuộc sống.
Lux thì thơ mộng và cực đẹp, chỉ có điều 1 ngày đến Lux thì ở nhà cho xong

salad75
04-05-2010, 05:03
Đi ra máy bán vé, lò dò một lúc, hỏi loanh quanh 1 lúc, kết luận 1 câu " Ko dùng thẻ Visa để mua được". Haizzzz. .

Ôi thế littlesun ko dùng thẻ Visa để mua vé được à? Mình thấy có tùy chọn là dùng credit card cơ mà nhỉ (Visa hoặc Maestro)? Thôi thì rút kinh nghiệm cho các chuyến đi sau vậy, đổi tiền sẵn trước khi lên đường, hoặc ít ra là cũng có một ít để phòng thân (nhất là vài đồng lẻ, nhiều khi đúng là hơn thẻ thương binh đấy).

Mình kể chuyện của mình nhé, trước đây có lần mình sang Đức, ko đổi tiền trước, chỉ mang mỗi thẻ Visa, sang đó thì thẻ bị trục trặc ko sử dụng được (mặc dù trước đó sử dụng bình thường), thế là phải đi vay tiền để tiêu. Còn 1 lần khác đi rút tiền bị máy "nuốt" mất thẻ, hôm đó là cuối tuần nên chịu chết chả làm gì được, sáng thứ 2 quáng quàng đi báo ngân hàng mà họ bảo ko tìm được thẻ của mình trong máy, thế là phải hủy thẻ đó. Kể chuyện thế để rút kinh nghiệm là kiểu gì cũng nên có ít tiền mặt để phòng thân.

Nhân tiện nhắn littlesun, một là bạn rất may mắn vì tuần bạn đi chơi Ams thời tiết cực đẹp, chứ sau đó thì mưa sụt sùi luôn. Hai là mình cũng sắp đi Paris nhưng ko cùng đợt với bạn, bạn có thông tin hay kế hoạch gì hay ho chuẩn bị cho chuyến đi Paris thì chia sẻ nhé :). Cảm ơn bạn trước.

littlesun
04-05-2010, 19:35
Credit card của nó thẻ quốc tế chỉ dùng được Master card thôi, Visa ko được. Thế mới lạ lùng. Mình ko nhìn thấy biểu tượng thẻ Visa trên đó nên cũng run, may ko nhét vào :-D. Hỏi nhân viên bảo vệ ở đó họ cũng bảo vậy. Rồi đến lúc mua vé ở quầy có người bán vé hỏi lại họ cũng bảo đúng như vậy, ko dùng thẻ Visa được.

Uh, có tiền mặt vẫn hơn. Lần này mình căn lượng tiền để rút, cuối cùng ngày cuối thiếu, đi ăn ko trả bằng thẻ visa được (ăn ở hàng TQ), hì hì, thế là phải vay tiền.

Vậy à, đúng là 2 hôm mình đi thời tiết rất đẹp. Hôm đầu tiên ở Ams thì thấy hơi lạnh chút, cơ bản đêm ngủ trên xe bus lạnh quá nên người cũng hơi yếu. Còn ngày thứ 2 ở vườn hoa thì nắng đẹp, mang theo áo khoác mà chỉ muốn vứt được đi chỗ nào :-D. Nắng đẹp, ảnh đẹp, hihi. Giờ thèm cảm giác ngồi trên bãi cỏ xanh mướt, bên cạnh là dòng kênh nhỏ, ngắm tứ phía là hoa, gió lại mát.......Trời ơi, hic hic. Mình mà có điều kiện cần và đủ :-))), thì mình sẽ đến đó chụp ảnh cưới, hehee, đẹp tuyệt. Chả cần máy xịn, thợ xịn, ko cần người xinh, hehee. Ah hôm đó có nhìn thấy 1 đôi chụp ảnh cưới, người châu Á, nhìn xa ko biết TQ hay VN, hihi.

Uh mình cũng đang tập hợp thông tin cho chuyến Paris đây, box Thông tin du lịch Pháp đọc cũng nhiều nhưng thông tin lại ko quy củ rõ ràng lắm, ko được ai hướng dẫn cặn kẽ, dễ hiểu như bạn salad75 :-D. Có j hay ho thì mình sẽ PM ngay!

salad75
05-05-2010, 23:08
Uh mình cũng đang tập hợp thông tin cho chuyến Paris đây, box Thông tin du lịch Pháp đọc cũng nhiều nhưng thông tin lại ko quy củ rõ ràng lắm, ko được ai hướng dẫn cặn kẽ, dễ hiểu như bạn salad75 :-D. Có j hay ho thì mình sẽ PM ngay!

Chào littlesun, cảm ơn nhiều nhé. Nếu có file thông tin thì làm ơn gửi cho mình sớm vì khoảng hơn 3 tuần nữa là mình đi Paris rồi. Hì hì, thế có trả công mình hướng dẫn du lịch Ams trên net ko đấy :)?

Mình mua Holland Pass rồi, mới đi được 1 điểm là Madame Tussauds, chắc cũng chỉ đi được 2-3 điểm nữa thôi vì sắp rời Hà Lan, ko còn nhiều thời gian để đi chơi.

Tiện thể báo với bà con phượt là từ ngày 3/6/2010 vé dải (strip ticket) sẽ bị xóa bỏ, chỉ có OV chipkaart là loại thẻ duy nhất dùng trên các phương tiện giao thông.

littlesun
06-05-2010, 02:10
Nếu có file thông tin thì làm ơn gửi cho mình sớm vì khoảng hơn 3 tuần nữa là mình đi Paris rồi. Hì hì, thế có trả công mình hướng dẫn du lịch Ams trên net ko đấy :)?

Có chứ, trả liền đây! Uh, mình tập hợp trong tuần này và tuần sau chắc là ổn, vì sau đó cũng bận rồi. Hehe, mà đi đâu mà thiệt. Bạn đi về trước lại có nhiều kinh nghiệm truyền đạt cho mình :-). Đùa thôi. Rất cảm ơn vì sự hướng dẫn tận tình của bạn cho chuyến Ams vừa qua ý chứ.

Mình cũng đang tích cực hỏi han các bạn mình ở đây đã từng đi Paris, keke!

salad75
06-05-2010, 05:53
Tặng salad75 tí thông tin Paris nè:

Dạ, cảm ơn bác nhiều ạ :). Cháu sẽ ghé qua topic Paris của bác để hỏi thông tin cho đỡ loãng topic Hà Lan.

loria
08-05-2010, 06:07
Hỏi nhân viên bảo vệ ở đó họ cũng bảo vậy. Rồi đến lúc mua vé ở quầy có người bán vé hỏi lại họ cũng bảo đúng như vậy, ko dùng thẻ Visa được.

Mình cũng bị quả y hệt thế này đây khi mua vé ở máy tự động. Từ đó đến giờ cứ nghĩ là máy bán vé đó có vấn đề không đọc được thẻ visa, phải vào quầy trả tiền mặt để mua vé.

chiakinguyen
15-05-2010, 04:28
Mình mới ở ams về (về nhưng chưa về nhà, vì vẫn còn ở rome). ở đó 3 ngày:
-Ngày đầu tiên đến ams central station, định lấy tram về khách sạn như web khách sạn chỉ cho rẻ (vả lại mình sợ taxi củ chuối lắm). Nhưng vì ông xã oải vụ xách mấy vali đi long vòng trong metro ở paris hôm trước, nên có vẻ không happy với vụ tram của mình lắm, nên thui, ngoắc 1 taxi ngay bãi. Nó nói ngay 30 eur, ừ thì chịu. 25e là giá, thêm 5e cho 3 cái vali (có khuyến mãi), ừ thì leo lên xe, chạy rùi, không dám xuống.
Vậy mà xui ghê, 3 hôm mình đến gặp ngay đoàn đua xe đạp Giorgo gì đó (bởi vậy giá khách sạn lên hơn lúc đầu đặt tháng 4, trước vụ bụi núi lửa) nên họ chặn đường tùm lum. Thằng cha taxi chạy y như đua xe trong Taxi movies vậy, 2 vợ chồng im re. Cuối cùng nó dừng lại 1 cái cụp, nói là hết chạy được vì chặn đường, bắt mình xuống xe, chỉ loằng ngoằng qua 2 con đường thì đến. Cuối cùng 2 vợ chồng vừa đi vừa hỏi đường, hết mấy anh sửa đường, đến dân đi trên đường, rồi local mà cả chục người không ai biết đường đó (vì nó cũng nhỏ). May mà cuối cùng gặp ngay 1 bà, bà ấy nói bà ấy cũng ở Denstraat (quên tên chính xác), tới nơi.
Thời tiết thì rét (so với dự tính mùa hè của mình), tới nơi oải cả người, gặp ngay cái khách sạn bé tí xíu, cho ở tân lầu 3 (top floor), cái cầu thang thì than ôi không thể nhỏ hơn & dốc hơn. Vác 2 vali + 1 túi lên đó, chỉ sợ cả người và đồ cùng lăn xuống thì tiêu vì em còn yêu đời lắm.
Tỉnh táo ra thì cũng đi ăn trưa + hỏi đường lên Dam square đi Madame tussauds (à có mua Holand pass XL, 2 cuốn). Quên ghé Royal palace gần đó (mà hôm sau nữa ghé thì mới phát hiện nó đang sửa chữa, chẳng mở cửa ;-)
Sáng sớm hôm sau đi bộ từ Denstraat lên tít tận Herengrach (gần central station mới ghê), chắc hơn 3km, 2 người + 2 vali to + 1 túi kéo chuyển lên khách sạn mới (khách sạn hôm trước ở Denstraat là ở đỡ vì ở Herengrach đêm đầu tiên charge đến 169e nên rút, 2 đêm sau 129e thì còn tạm, vì bị nó charge tiền rồi, không ở thì mất). Chắc chồng mình cũng khiếp lun ;-)
Sau đó cất hành lý, ra ga lấy train đi Keukenhof. Bán vé đến ga Leiden, hỏi ông chạy tàu lại bảo xuống ở ga thứ 2. Thấy tên lạ lạ rồi (Leyleland or something like that) mà vẫn xuống ;-) tổ trác, hỏi 2 người trong đó có 1 cô nhân viên, lại chờ tàu lên lại. Hỏi thêm 1 anh thì được nhiệt tình dẫn xuống platform ở schipol để đổi tàu đến leiden. Từ đây thì đi đúng ;-)
Keukenhof đẹp thật, nhưng mình vừa ngắm hoa, hít hà, vừa quay fim, chụp hình (nhân vật chính là mình, camera man chính là ông xã) rồi vào café ăn trưa mà cũng chỉ total 5 tiếng, vừa lúc máy chụp & camera hết pin cả. Cũng không đến nguyên ngày như các bạn đã báo.
Hôm sau thì được 1 chị quen đón = car chở đi Zaan Schanse (không biết viết đúng không), Volendam, rồi Merk thì phải (đối diện bờ bên kia của Volendam, có thể đi bằng ferry sang). Lúc về quên nhắc chị ấy cho ghé sân Ajax chụp tấm hình cho hoành tráng (chắc vì không mê bong đá nên quên)
À, có đi Red Light district nữa. Có gặp mấy đoàn du khách vn được tour dắt đến đó. Chắc mình đến sớm (khoảng 7pm) nên chưa nhiều cô đứng chào mời ở cửa kính.
Rồi còn được chỉ cho biết ngửi mùi cần sa (công nhận nồng thật, tất nhiên là kg dại gì hút thử rồi)

À có ghé quán Sport Satelite café mà các bạn chỉ để ăn món sườn nướng nữa. ngon thật, nhất là trong các bữa ăn từ bữa đến giờ ở Europe. Có 1 hôm được đãi món Hoa, ngồi trên cái quán to đùng gần Nemo science museum đó, mà ăn không ngon bằng vì dầu mỡ quá.
Cũng phải mất ít lâu mới tìm thấy Sport café đó. Theo mình hướng dẫn đến Leiseplein, tìm quán Burger King, ngó sang đối diện, đó là Sport café thì dễ tìm ra nhất.
À rồi lúc đi bus 54 từ Leiden đến Keukenhof, gặp ngay bác tài già, 1 ngày đẹp trời vui tính hay sao mà bác free hết cho tất cả mọi người vé xe luôn (chỉ có ai có OV card thì cà thôi, không có thì không cần mua vé gì cả). vui ghê, tiết kiệm được 8e cho 2 vợ chồng ;-) lúc về gặp cô tài xế nỡ long nào xé ngay vé dải & lấy 8e 1 cách nhanh chóng. Làm 2 vợ chồng cứ tiếc, biết đâu chờ bác tài hồi sáng lại được free (thế mới khổ, bình thường đã chuẩn bị tâm lý trả tiền, nhưng được free 1 lần, cứ muốn hoài ;-)

chiakinguyen
15-05-2010, 04:42
à vừa rồi mình có đi paris 3 ngày đó. Cũng có chút kinh nghiệm đi metro, đón bato bus ở đâu (dạng giống hop on hop off bus nhưng cái này là boat), nếu salad75 & little sun cần thì hôm nào về văn phòng, mình scan bản đồ metro cho 2 bạn tham khảo đường đi nước bước trước. Mình thấy đi metro dễ ợt mà tiên nữa, mà cũng rẻ hơn đi tram ở ams ;-)
(Mà như littlesun ở nhà anh chị gì, chắc anh chị ấy cũng có thông tin này).

salad75
15-05-2010, 12:55
Chào chiakinguyen,
Đoạn đầu chuyến đi Ams của bạn có vẻ hơi "bão táp" nhỉ? Hôm trước mình thấy bạn nói sẽ đến Ams 9/5, định thông báo là có thể kế hoạch đi chơi sẽ bị vướng giải đua xe Giro d'Italia nhưng nghĩ bạn sẽ đọc trang web của GVB nên thôi. Hôm đó mà vợ chồng bạn đi bằng tram có khi cũng vất vả ko kém đâu (vì họ chặn đường).

Tuần này ai mà đến Ams thì thôi rồi, quá là xui xẻo, thành phố đang ... ngập ngụa trong rác vì có cuộc biểu tình của những người dọn rác, từ 6/5 đến 19/5.
http://www.iamsterdam.com/en/living/city-of-amsterdam/news/garbage-strike

Trời ạ, rác chất đống cao ngút và vuơng vãi khắp nơi, mùi hôi kinh khủng, trông Ams mất thiện cảm chưa từng thấy. Mà Royal Palace đang được tu sửa nên Dam Square xấu mù.

Chiakinguyen có kinh nghiệm gì về vụ đi Paris thì cứ truyền đạt cho bọn mình. Cảm ơn bạn trước nhé :).

littlesun
15-05-2010, 23:38
À có ghé quán Sport Satelite café mà các bạn chỉ để ăn món sườn nướng nữa. ngon thật, nhất là trong các bữa ăn từ bữa đến giờ ở Europe. Có 1 hôm được đãi món Hoa, ngồi trên cái quán to đùng gần Nemo science museum đó, mà ăn không ngon bằng vì dầu mỡ quá.

Hôm mình đi cũng fải tìm 1 lúc, chỉ có map của Google mình in sẵn trong tay và cộng với buổi sáng lượn quanh đã thoáng nhìn thấy cái quán đó với bảng hiệu 11.9 EUR, vậy mà chiều quay lại cũng loanh quanh 1 lúc. Nên lúc bạn hỏi, chỉ cho bạn chỉ biết nói địa chỉ và tên thôi, chứ thực ra trong đầu lúc đó ko định hình nổi xung quanh quán đó có cái j để dễ tìm nữa. Hehee. Vì lúc đi đầu mình cứ quay đi quay lại liên tùng tục =))

chiakinguyen
16-05-2010, 00:56
Tuần này ai mà đến Ams thì thôi rồi, quá là xui xẻo, thành phố đang ... ngập ngụa trong rác vì có cuộc biểu tình của những người dọn rác, từ 6/5 đến 19/5.
http://www.iamsterdam.com/en/living/city-of-amsterdam/news/garbage-strike

Trời ạ, rác chất đống cao ngút và vuơng vãi khắp nơi, mùi hôi kinh khủng, trông Ams mất thiện cảm chưa từng thấy. Mà Royal Palace đang được tu sửa nên Dam Square xấu mù.

Chiakinguyen có kinh nghiệm gì về vụ đi Paris thì cứ truyền đạt cho bọn mình. Cảm ơn bạn trước nhé :).

Mình không đọc web GVB vì không định tìm hiểu vụ đi lại trong tp trước, tới đó mới tính. Vì đọc sơ sơ hướng dẫn của bạn cho littlesun về việc đi lại, thấy phức tạp, nên lười ;-)
Thì bởi, hôm trước mình đến Ams, ấn tượng đầu tiên về Ams cực kỳ xấu vì rác rến nhiều quá. Vì mình có xem về ams trên mấy chương trình tv du lịch trước đây, thấy đẹp thơ mộng, rồi đi xe đạp (mình khoái đi xe đạp, dụ chồng mua cái xe đạp để đi cuối tuần mà bị chê hoài, chưa được cho mua). Ấn tượng về Ams rác còn nhiều gấp mấy lần Rome & Paris (mình thấy 2 thành phố này là dơ nhất trong mấy tp châu âu (thật ra chỉ 4 cái) mà mình đã thấy.
Nhưng hôm trước mới thấy thui, chưa nghe mùi, bây giờ cả tuần nữa thì bốc mùi kinh lắm ;-)

Ừ, để 20 về nhà, rồi tranh thủ đầu tuần 23.05 đi làm lại, sẽ post những kinh nghiệm nào mình có ở paris cho 2 bạn. Vì bi giờ type trên cái laptop của chồng khó lắm, quen type trên PC cũ kỹ rồi, sẽ nhanh hơn

mummim84
04-06-2010, 18:09
mọi người ơi cho em hỏi một chút với, tháng 7 này e đưa bố mẹ đi chơi ở Ams 2 ngày 1 đêm, nhưng bây giờ đang tìm chỗ ở mà search hotel thì thấy đắt quá :( toàn 130€/night, có ai biết hotel hoặc hostel nào giá rẻ hoặc có bạn sinh viên nào nghỉ hè về VN cho em thuê lại phòng thì chỉ cho em với. Em cám ơn nhiều ạ!

LinhThúy
09-06-2010, 19:51
mọi người ơi cho em hỏi một chút với, tháng 7 này e đưa bố mẹ đi chơi ở Ams 2 ngày 1 đêm, nhưng bây giờ đang tìm chỗ ở mà search hotel thì thấy đắt quá :( toàn 130€/night, có ai biết hotel hoặc hostel nào giá rẻ hoặc có bạn sinh viên nào nghỉ hè về VN cho em thuê lại phòng thì chỉ cho em với. Em cám ơn nhiều ạ!

Chị không biết tháng 7 giá có đắt hơn những tháng khác không, và đợt em đi có trúng vô dịp lễ lạc hay hội chợ gì không, nhưng em thử xài Priceline coi sao. Năm ngoái chị book được ks 5 sao ngay tại Leidsplein là trung tâm lắm mà chỉ USD 50 thôi.

ndthu
24-12-2010, 14:39
@Salad: Mình và gia đình dự định đi Hà Lan vào tháng 7 năm tới vì có người nhà bên Séc nên tranh thủ luôn. Mình đã đặt khách sạn qua Agoda luôn rồi vì thấy khách sạn Hà Lan đợt cao điểm nào cũng full mà giá ngất trời, khách sạn của mình là Grand Amstelveen Hotel địa chỉ Amsterdam/Netherlands. Đoàn nhà mình rất đông trẻ con tận 3 đứa mà chỉ có từ 1-4 tuổi, mình chưa hiểu đi từ sân bay Schipol về khách sạn này bằng cách nào mà cũng chẳng biết sẽ đi từ khách sạn này vào trung tâm thành phố để du lịch. Mình muốn hỏi Holland pass và I amstecdam là loại thẻ đều bao gồm vé vào cửa của một số bảo tàng, thăm quan và phương tiện giao thông công cộng. Vậy mình có thể mua luôn 1 trong 2 loại thẻ này từ sân bay để đi bus về khách sạn rồi ngày hôm sau đi thăm quan các điểm du lịch được ko. Mình chỉ ở Hà Lan có 3 ngày 2 đêm rồi lại bay sang Ý rồi sang Pháp, đi chơi thì muốn nhiều nhưng vì có nhiều trẻ con theo đoàn nên phải tìm hiểu các thông tin từ bây h cho bớt bỡ ngỡ. Phương tiện giao thông công cộng là mình có thể lên bất cứ phương tiện công cộng nào khi mua Holland pass và I amstecdam chứ hay cũng phân loại ra. Có phương tiện được sử dụng có phương tiện lại ko. Các bạn có bản đồ nào kiểu bản đồ Metro bên Pháp ko, mình đọc bản đồ Metro là hiểu liền. Khách sạn chỉ cho mình ngay cạnh bến Metro nào là mình có thể biết được phương tiện đi đến đó bằng cách nào, nhưng Hà lan mình vẫn mù tịt, chưa hiểu gì cả.
Cảm ơn nhiều

salad75
26-12-2010, 11:10
@ndthu:
Lâu lắm mình ko vào trang phượt. Tự nhiên thấy hắt xì hơi ghê quá, hóa ra được nhắc tên ở đây ;). Mình ko ở Ams nữa nhưng sẽ tìm thông tin giúp bạn.

1. Trả lời câu hỏi của bạn về vé GVB transport trong Holland Pass hoặc I amsterdam card:
Thông thường từ sân bay Schiphol về Amsterdam phải đi bằng tàu hỏa về các ga chính như Central station hay Zuid WTC, rồi từ tàu hỏa chuyển sang các phương tiện khác như tram, metro hay bus để đi tiếp.

Vé GVB transport dùng được cho mọi phương tiện, trừ tàu hỏa.

Để tiết kiệm bạn có thể dùng vé GVB transport trong Holland Pass hoặc I amsterdam card để đi bằng xe bus từ sân bay về thành phố (trường hợp của bạn là rất thích hợp vì KS của bạn ở Amstelveen, còn ai muốn về Amsterdam thì cách này hơi tốn thời gian và phải chuyển phương tiện).
Có các tuyến xe bus khác nhau, tùy điểm đến mà chọn tuyến thích hợp (dùng trang web tìm đường để tìm tuyến).

http://journeyplanner.9292.nl/default.aspx

2. Bạn ko đưa địa chỉ cụ thể của khách sạn, mình tìm trên mạng thấy KS này, ko biết có đúng KS bạn đã đặt phòng ko?

Grand Hotel Amstelveen
Bovenkerkerweg 81
1187 XC Amstelveen

Tel: +31 (0)20 - 645 55 58
Fax: +31 (0)20 - 641 21 21

E-mail: [email protected]

Nếu đúng thì bạn có thể đi bằng xe bus số 199 từ sân bay Schiphol về KS (đi xe hết khoảng 25 phút, và nhìn trên bản đồ thì KS ở gần bến đỗ, đi bộ 1 phút thôi).

Từ KS đi vào trung tâm thành phố thì lại dùng trang web tìm đường:
http://journeyplanner.9292.nl/default.aspx

Đi chơi ở Ams bằng tram hoặc metro thì tiện hơn vì có nhiều chuyến hơn so với xe bus, nhưng ở Amstelveen lại có ít tuyến tram và metro (chỉ có tram 5 và metro 51, 2 loại này đều đi tới central station, đi metro 51 nhanh hơn tram 5, nhưng đi bằng tram thì ngắm đường phố được nhiều hơn).

Bạn cứ lên kế hoạch những chỗ muốn tham quan ở Ams đi, biết tới đâu mình sẽ hướng dẫn bạn tới đó, ít nhất là tìm đường :D. Đi cùng 3 trẻ nhỏ thì nên chọn địa điểm thật kỹ, vì bọn trẻ nó chả thích đi bảo tàng đâu :)), mà ở Ams thì lại toàn bảo tàng.

3. Ở Ams có 4 tuyến metro thôi (50-51-53-54). Bản đồ metro bạn có thể tham khảo ở trang này:
http://www.amsterdam.info/transport/metro/

Còn bản đồ các loại phương tiện thì ở trang này:
http://www.gvb.nl/reizigers/toegankelijkov/Documents/Lijnenkaart-dec10-kaartzijde.pdf

ndthu
12-01-2011, 14:33
Cảm ơn Salad75,

Đọc thư của bạn mình cũng hình dung ra được nên đi như thế nào rồi. Đúng là đi Hà Lan thì mình phải nghiên cứu điểm tham quan vì trẻ con chẳng thích bảo tàng rồi, thích nhất đi vườn hoa gì đó nhưng thấy thời gian mình đi thì vườn hoa đóng cửa. Sang Hà Lan du lịch lần này là chiều lòng 2 chú lính thích đội tuyển màu da cam là chính.
Mình ở Hà Lan 2 ngày rồi sang Ý 2 ngày, quay về pháp 6 ngày (Đất nước mình thích nhất nên sẽ ở lại lâu nhất) rồi quay về Séc. Hà Lan với Ý mình đã đặt được khách sạn giá cả hợp lý và cũng nghiên cứu tình hình đi lại, hiện còn Pháp. Mình ở Pháp lâu nhất nhưng chưa biết thuê phòng kiểu gì. Giá phòng khách sạn ở Pháp đắt quá, mình đã liên hệ với nich thienduyen bên du lịch Pháp hỏi thuê nhà của anh chị ý, nhưng đọc thấy kêu nhà của anh chị đó ở xa trung tâm, ko thuận tiện để đi chơi lắm. Nếu tiết kiệm được tiền phòng mà tốn thêm tiền taxi thì cũng bằng nhau phải ko.
Mình cũng hỏi Salad 75 luôn, mình bay easyjet từ Ý sang Pháp là sân bay Orly, từ sân bay Orly đi vào trung tâm thì đi phương tiện nào, mua luôn vé tàu kiểu như mấy bạn giới thiệu là vé tuần xong đi luôn hay lại lên từng phương tiện mua từng loại vé.
Gia đình mình lần đầu đi chơi mà lại đi cả đại gia đình nên mình phải cẩn thận hỏi mọi thông tin mà mình thấy ko hiểu. Nếu có phiền bạn nhiều thì thông cảm nhé.
Một lần nữa thank thank bạn nhiều

muahexanh
16-01-2011, 07:28
Chà chà thú vị quá, am đang định đi mấy nước Benelux và nhất là Hà Lan (Netherland).
Em định ở Brussels 2 ngày, rồi sau đó em đi qua Rotterdam ở đấy tầm 3 ngày và trích ra 1 ngày đi cố đô Haag, rồi sau đó đi Amsterdam cũng phải 2 ngày và tiếp tục đi qua Eindhoven.
Ngắn gọn là thế này:
Brussels - Rotterdam (Haag)
Rotterdam - Amsterdam
Amsterdam - Eindhoven
Mong các bác chỉ giáo hộ em ở bên xứ xở hoa tuy lip ấy thì nên đi lại bằng phương tiện gì cho nó rẻ và lại nhanh mà đỡ tốn kém, theo đúng phương châm phượt (của em).
Và các bác có biết trang thông tin điện tử nào tra giờ tàu xe không ạ?
Cảm ơn các bác trược nhiều nhiều :))

polizia
18-01-2011, 02:04
Năm ngoái mình đi hành trình gần giống bạn (mình không đi Eindhoven).
- Mình ở Bruxelles 2 đêm sau đó đi Eurolines đến Rotterdam và cũng ở đây 2 đêm, rồi đi tàu hỏa lên Ams. Nói chung là rẻ, giá thì mình không nhớ vì hôm nọ vừa dọn máy xóa hết máy cái vé điện tử đi rồi, nhưng nếu không nhầm thì đi tàu từ Rotterdam lên Ams có 8e thôi, không xa lắm. Tàu chạy từ Rotterdam lên Ams thì nhiều lắm, mua vé rồi lên chuyến nào cũng được, cứ đâu hơn 1 tiếng có 1 chuyến.

anonymous84
03-04-2011, 18:59
Các bác cho em hỏi, sắp tới em đi Amsterdam, bạn em có nhờ mang khoảng 5kg đồ khi nào đến sân bay Amsterdam thì tìm bưu điện gửi cho người nhà ở Pháp. Em lần đầu tiên đi nên không biết ở sân bay Amsterdam có bưu điện để gửi đồ không, nếu có thì em sẽ nhận lời, em check in lúc 12h đêm, định ngủ ở sân bay, sáng đợi họ làm việc rồi gửi đồ. Bác nào biết trả lời giúp em với. Thanks các bác.

Bố Khỉ
04-04-2011, 18:47
@anonymous: Nếu bác đáp xuống sân bay Schiphol (AMS) thì bưu điện nó nằm ở Terminal 2, gần cửa đến (Arrivals 2) đó bác. Còn không thì bên Terminal 3 cũng có 1 điểm nhưng em không chắc chắn lắm.

pretiny
05-04-2011, 09:51
Bác salad75 cho em hỏi, em chỉ đến Ams từ 10h ngày 28/4 và rời khỏi Ams vào 4h chiều ngày hôm sau (ngày 29/4) thì có nên đi Keukenhof Garden ko? Em dự kiến hôm 28/4 đến thì sẽ đi thẳng đến Keukenhof luôn, còn ngày hôm sau loanh quanh ở Ám. Tuy nhiên em đọc thông tin thì thấy chỉ có vé Combi-tickets đi Keukenhof (14 euro) từ sân bay Schiphol, mà em đến Ams bằng train nên sẽ đến ở Ams Central Station ạ. Bác có thể guide giúp em cách mua vé và đi Keukenhof được không ạ? Mà nhân tiện em hỏi luôn là nếu em chỉ có thêm nửa ngày hôm sau để go around Ams thì nên đi những điểm nào ạ?

Xin đa tạ ^^

thuongmeomeo
07-04-2011, 22:46
Bác salad75 cho em hỏi, em chỉ đến Ams từ 10h ngày 28/4 và rời khỏi Ams vào 4h chiều ngày hôm sau (ngày 29/4) thì có nên đi Keukenhof Garden ko? Em dự kiến hôm 28/4 đến thì sẽ đi thẳng đến Keukenhof luôn, còn ngày hôm sau loanh quanh ở Ám. Tuy nhiên em đọc thông tin thì thấy chỉ có vé Combi-tickets đi Keukenhof (14 euro) từ sân bay Schiphol, mà em đến Ams bằng train nên sẽ đến ở Ams Central Station ạ. Bác có thể guide giúp em cách mua vé và đi Keukenhof được không ạ? Mà nhân tiện em hỏi luôn là nếu em chỉ có thêm nửa ngày hôm sau để go around Ams thì nên đi những điểm nào ạ?

Xin đa tạ ^^

K hỏi em nhưng e trả lời bác luôn là Keukenhof là must-go bác ah. Ngày hôm sau nếu bác k muốn cover những điểm chính thì có thể làm cái free tour nó dẫn đi quanh quanh gt Ams mất mấy tiếng là ok. Sau đó thừa tg thích đi đâu thì đi tiếp

littlesun
08-04-2011, 18:07

Xin đa tạ ^^

Mình đi năm ngoái, năm nay lại đi tiếp vì thích quá, và cũng vì có cơ hội đi cùng cả nhà. Mấy gia đình VN ở chỗ mình rủ nhau đi liền, nên nghiên cứu lại thông tin.

Nếu bạn quyết định đi Keukenhof thì chỉ tập trung vào đó thôi, đừng tham chỗ khác nữa ko có mỗi chỗ 1 chút, rồi chỗ nào cũng thấy tiếc :P

Về việc mua vé di Keukenhof khi bạn ở trung tâm Ams, đối diện Central Station (về phía nào nhỉ, đợi mình xem có nhớ ra ko :( ) có 1 tourist office bạn có thể sang hỏi mua vé Combi bao gồm vé xe bus đi từ trung tâm Ams (bạn check các điểm đỗ có xe bus đó đi qua để tới đó đợi) ra sân bay, vé xe bus từ sân bay về vườn hoa và vé vào vườn hoa. Ngoài ra, cứ nhìn thấy tourist office ở trong phố thì chạy vào mua là có.

Năm nay nhà mình đi 5 ngày, định đi cả Rotterdam, cho trẻ con vào Zoo nữa, mà bảo Zoo ở Rotterdam đẹp hơn Ams, nhưng hôm đi Rotterdam chỉ đi trong ngày (vì hostel đặt hết ở Ams rồi) lại muốn đi ra làng Kinderdijk nữa, ko biết nên chọn cái nào đây.

Mà Holland Pass mình vừa check năm nay đổi mới, ko phải chọn A,B,C,D nữa mà đổi thành loại 2,5,7 có vẻ dễ hiểu hơn. Mọi người quan tâm đến Holland Pass và đi dài dài thì vào xem nhé http://www.hollandpass.com/home/

anonymous84
10-04-2011, 16:29
Các bác cho em hỏi, em đến sân bay Amsterdam vào 11h đêm, check in xong chắc cũng tầm 12h đêm. Nghĩ cảnh ngủ lại sân bay thì oải quá, liệu có nên thuê cái nhà trọ nào gần sân bay, đi về tầm giờ đấy có an toàn không ạ? Bác nào có kinh nghiệm thì chỉ giúp em với.

HMS
10-04-2011, 19:01
Các bác cho em hỏi, em đến sân bay Amsterdam vào 11h đêm, check in xong chắc cũng tầm 12h đêm. Nghĩ cảnh ngủ lại sân bay thì oải quá, liệu có nên thuê cái nhà trọ nào gần sân bay, đi về tầm giờ đấy có an toàn không ạ? Bác nào có kinh nghiệm thì chỉ giúp em với.

Nếu mang nhiều hành lý thì nên tìm KS gần sân bay , còn nếu không mang nhiều hành lý thì bạn có thể ngủ ở sân bay cũng được , tiền thì nên đề trong người , vali thì khóa vào , vì ở sân bay nào mình đi sáng sớm toàn thấy những người đi chuyến muộn , hoặc quá sơm họ ngủ luôn ở sân bay , họ mang theo cả chiếu( chiếu có thể gập lại) , chăn , cả Tây , cả ta có hết .Với lại ở trong sân bay luôn có người sở tại bảo vệ nên khó mà có kẻ xấu được .Chúc bạn có kỷ nghỉ vui vẻ .

HMS
10-04-2011, 19:04
Nếu bạn không phải transit mà về luôn chỗ ở thì giờ đó không sợ đâu ( nhưng nếu bạn đi một mình thì nên ở lại sân bay chờ đến sáng thì tốt hơn ) nếu đi cùng ai đó thì giờ đó không sợ .

Bố Khỉ
10-04-2011, 19:07
@HMS: nhưng bác anonymous84 này phải transit vào sáng hôm sau mà. Ngủ lại sân bay cho lành, đêm hôm đi 1 mình không tiện đâu.

anonymous84
10-04-2011, 22:36
Cảm ơn các bác, em có 2 đứa con gái đi du lịch bụi Châu Âu. Amsterdam là điểm tới đầu tiên, không phải transit. Các bác khuyên vậy chắc bọn em ngủ lại sân bay cho lành.

pretiny
11-04-2011, 12:51
K hỏi em nhưng e trả lời bác luôn là Keukenhof là must-go bác ah. Ngày hôm sau nếu bác k muốn cover những điểm chính thì có thể làm cái free tour nó dẫn đi quanh quanh gt Ams mất mấy tiếng là ok. Sau đó thừa tg thích đi đâu thì đi tiếp

Cái free tour là sao bác nhỉ? Em đọc cái iamsterdam ko thấy có vụ này ạ.

thuongmeomeo
11-04-2011, 17:27
Cái free tour là sao bác nhỉ? Em đọc cái iamsterdam ko thấy có vụ này ạ.

Free tour này nó có ở 1 số TP du lịch lớn ở Châu Âu như berlin, munich, edinburgh, praha, ams,... Bác chịu khó để ý tờ rơi ở hostel hoặc tourist information thì sẽ thấy. Nó kéo dài khoảng 3 tiếng ở AMs. Nói là free thì k hẳn vì thường cuối tour mình sẽ tip khoảng 5eu. Họ sẽ dẫn mình đi 1 vòng những điểm chính nhất ở TP đó, thích hợp nếu bạn k có nh tg đi loăng quăng tự tìm hiểu hoặc muốn có thông tin chung về tp

cam choe
11-04-2011, 19:49

Sân bay Hà Lan là 1 trong những nơi an ninh tốt, hôm kia tớ mới ngủ đêm ở đấy xong. Sáng ra thấy vẫn nguyên lành chả vấn đề gì.
Mà tớ lang thang bằng vé giá rẻ nhiều, toàn những giờ oái ăm nên rất hay ngủ sân bay 1 mình nhưng thấy ổn cả. Tốt nhất là mang theo túi ngủ vì tối ở sân bay khá lạnh.
Sân bay Amsterdam-Schiphol đóng cửa từ 12h-4h sáng, chỉ có hành khách và nhân viên mới được ở lại đó. Bạn xuống sân bay thì giữ lại vé máy bay để bọn nhân viên cho mình ngủ qua đêm.

cam choe
11-04-2011, 20:18

Rất rất nên đi Keukenhof vì bạn đi vào đợt ấy là đẹp nhất rồi, hoa nở tưng bừng mà cây cối cũng nảy mầm xanh tốt hết rồi. mình đi hôm 8/4 thì hơi sớm, hoa chưa nở hết mà cây cối còn trơ trọi cành.
Vé vào cửa của keukenhof đã là 14eu nên không có tour nào mà combine ticket chỉ có 14eu đâu.
Nếu bạn tự đi thì bắt tram từ Ams central station tới sân bay Schiphol (3.7eu) rồi từ sân bay bắt bus số 58 tới keukenhof (4eu). Tổng chi phí đi lại và vé vào cửa là khoảng 30eu.
Sau đây là link tham khảo tour đi keukenhof từ Ams giá từ 35eu (4,5 tiếng) và 41eu (6.5 tiếng) và 47eu (9hrs)
[URL="http://www.getyourguide.com/de/touren/niederlande-amsterdam/keukenhof-und-tulpen-ausflug-ab-amsterdam/?id=2627&partner_id=0DF62&gclid=CJTrh9DBlKgCFcUXzQod_mSwCw"]
Nếu bạn mua holland pass thì sẽ được giảm 20% cho chuyến đi này.
Vì thế mình nghĩ bạn nên mua holland pass gói 2 vé (giá 24.5 eu). Link đây
http://www.hollandpass.com/packages/
Dùng cái vé TULIP TICKET để đi thăm bảo tàng Vangoh (giá vào của 14e) (với bản thân tớ cái bảo tàng này quả thực hơn cả mong đợi, gần như những bức hoạ nổi tiếng nhất của Van goh đều ở đây)
Dùng cái vé WINDMILL để làm 1 chuyến đi thuyền vòng quanh các kênh rạch của Ams (giá vé 13eu)
Ngoài ra bạn còn được thêm cái Discount card để mua vé tour đi Keukenhof
-------------------------------
Thêm nữa không thể bỏ qua chợ Hoa (flower market) và Museum square (gần bảo tàng Van goh) còn sau đó thì cứ đi lòng vòng quanh các kênh rạch trong thành phố. Thật sự rất đẹp nhưng đoạn nào cũng giống nhau :D

papaya17
12-04-2011, 12:39
Sân bay Hà Lan là 1 trong những nơi an ninh tốt, hôm kia tớ mới ngủ đêm ở đấy xong. Sáng ra thấy vẫn nguyên lành chả vấn đề gì.
Mà tớ lang thang bằng vé giá rẻ nhiều, toàn những giờ oái ăm nên rất hay ngủ sân bay 1 mình nhưng thấy ổn cả. Tốt nhất là mang theo túi ngủ vì tối ở sân bay khá lạnh.
Sân bay Amsterdam-Schiphol đóng cửa từ 12h-4h sáng, chỉ có hành khách và nhân viên mới được ở lại đó. Bạn xuống sân bay thì giữ lại vé máy bay để bọn nhân viên cho mình ngủ qua đêm.
Bác cho em hỏi ở sân bay Hà lan có mấy cái giường gấp như sân bay Stugart ko? hay là chỉ vạ vật ngồi ghế ngủ?

papaya17
12-04-2011, 13:16
Không có gì, bạn cứ hỏi tự nhiên, mình biết đến đâu sẽ trả lời đến đó mà. Mình khuyên bạn nên đi chuyến dài ngày hơn 1 chút, chứ đi 2 ngày ko bõ công. Chắc bạn chưa đọc mấy cái link mình giới thiệu ở các bài trước. Mình cũng đang thu xếp đi thăm vài nơi ở Hà Lan nên đưa ra mấy gợi ý để bạn tham khảo nhé. Mình đang định mua Holland Pass hoặc Holland Pass XL Edition. Mua cái vé này bạn trả 38-48 euro, có thể tham quan 5-6 địa điểm miễn phí tùy thích, rẻ hơn là mua vé lẻ đến từng địa điểm. Ví dụ theo như mục đích chuyến đi của bạn tới Ams, bạn mua Holland Pass 38 euro (online 36.1 euro), có thể đi thăm miễn phí (và giảm giá) các điểm sau (không chỉ ở Ams mà ở cả 1 vài thành phố khác của Hà Lan): vườn hoa Keukenhof (giá vé bình thường 14 euro), đi tua du thuyền Ams (12.5-13-22 euro, có mấy loại tua), đi thăm quan làng cối xay gió (bình thường 32 euro), cung điện Hoàng gia, nhà thờ, nhiều điểm du lịch cũng như bảo tàng khác. Danh sách và giá vé tới các điểm du lịch, bảo tàng được liệt kê chi tiết trên trang web mình đã đưa ở bài trước: http://www.hollandpass.com/en/holland-pass/examples/. Bạn phải tự đọc và lựa chọn theo sở thích.
Mình đi vườn hoa Keukenhof rồi, nên định mua cái Holland Pass XL edition để đi thăm bảo tàng sáp Madame Tussauds, Madurodam, Windmills and Edam Excursion, và 2-3 nơi nữa miễn phí hoặc giảm giá (chưa chọn xong).

Bác ơi, sao em muốn đi làng cối xay gió, vào trang http://www.zaanseschans.nl/ thì thấy ghi là 'Admission to the Zaanese Schans is free', thế 32euro là tiền vào mấy cái bảo tàng trong đó hả bác. Bác cho em hỏi luôn là nó có included trong Holland Pass không, vì em tìm toét mắt trong trang HollandPass mà không thấy nói về cái làng cối xay gió í

charm
12-04-2011, 21:57
Mọi người cho em hỏi là nếu mình dùng Holland Pass thì muốn mua vé giảm giá 20% đi tour (ví dụ như tour Keukenhof hoặc canal cruise) thì phải đến chỗ office của bọn travel agency phải ko ạ? Nếu đến đấy mua tour đi liền luôn thì có được ko ạ?

Em đến Amsterdam vào sáng ngày 20/5 thì ko biết chiều hôm đấy đi Keukenhof có được ko ạ?

littlesun
13-04-2011, 04:25
Bác ơi, sao em muốn đi làng cối xay gió, vào trang http://www.zaanseschans.nl/ thì thấy ghi là 'Admission to the Zaanese Schans is free', thế 32euro là tiền vào mấy cái bảo tàng trong đó hả bác. Bác cho em hỏi luôn là nó có included trong Holland Pass không, vì em tìm toét mắt trong trang HollandPass mà không thấy nói về cái làng cối xay gió í

Holland Pass không sử dụng được ở các bảo tàng tại Zaanse Schans bạn ạ. Trang đó nói vậy nghĩa là bạn thăm quan bên ngoài thì miễn phí, vào từng bảo tàng thì mua vé riêng.

Bạn nhớ update là Holland Pass năm nay ko dùng dạng A,B,C, XL như các năm trước nữa nhé. Đổi thành 2,5,7. Ví dụ với loại 5 bạn có 2 vé Tulip, 2 vé Windmill và 1 vé Wooden Shoe, nó chỉ là đặt tên vé thôi. Thì với mỗi cái bạn chọn vào 1 điểm (trong list các danh sách điểm thăm quan mà Holland Pass nói đến) thì là free (nói free thực ra ko đúng, mà là với giá đấy thì được chọn vào 5 điểm bất kỳ, mà ko cần trả thêm chi phí gì khác để vào cửa, và được lợi là ko phải xếp hàng)

Ah lưu ý là trong Holland Pass giới thiệu là: # 5 entrance tickets
# FREE museum entrance
# FREE attraction entrance
# Fast track entry
# Discount card
# Public transportation

Nhưng nếu bạn chọn lấy free public transportation 24h nghĩa là trừ vào 1 vé rồi nhé, bạn chỉ còn lại 4 thôi. Hay là chọn Hop-on Hop-offs hay Canal Cruise thì cũng tương tự

cam choe
13-04-2011, 13:31
Bác cho em hỏi ở sân bay Hà lan có mấy cái giường gấp như sân bay Stugart ko? hay là chỉ vạ vật ngồi ghế ngủ?
Mình đọc trên nên thì thấy có ghế gấp để ngủ nhưng khi đến sân bay chả thấy đâu cả. Chắc vì nó cũng khá rộng nên mình lười tìm.

Làng cối xay gió thì free bạn ạ. Không cần vào bảo tàng trong làng đâu, chỉ cần đi loanh quanh trong làng rồi ghé vô xem xưởng sản xuất pho mát và xưởng sản xuất giày gỗ là được (mấy cái này vào cửa miễn phí) hoặc bỏ thêm 3euro để leo lên 1 cối xay gió bất kì trong làng, ngắm cảnh bát ngát của làng quê.
Còn việc đi đến đó thì bạn ra bến bus gần Central Station bắt số 91 là được. Nếu đi 1 người thì cả đi và về hết 8eu nhưng nếu đi 2 người thì mua vé 10 lượt (10eu) thì tiết kiệm hơn nhiều.

salad75
16-04-2011, 01:26

Xin đa tạ ^^

Dạo này mình "nghỉ hưu", ko vào trang phượt nên hôm nay mới đọc được câu hỏi của bạn.
1. Có nên đi Keukenhof.
2. Giá vé vào cửa Keukenhof năm nay là 14.5 euro/người, còn vé Combi là 21 euro (vé này gồm vé xe bus 2 chiều từ Schiphol đến Keukenhof và vé vào cửa Keukenhof).
3. Ko biết bạn sẽ đến Ams từ thành phố nào, nếu bạn đến từ Paris, Berlin hay Brussels thì đừng về Central Station mà dừng ngay ở Schiphol rồi bắt xe bus 58 đi Keukenhof.

Thông tin ở trang này: http://www.keukenhof.nl/en/12/how-to-get-there.html

International trains from Paris, Berlin and Brussels also stop at Schiphol.

Nếu bạn ko đến từ mấy thành phố trên thì về ga trung tâm, sau đó bắt xe buýt số 197 ra sân bay Schiphol.

From Amsterdam centre
From the Leidseplein/Museumplein you can take the red Sternet bus 197 to Schiphol Airport (busses run 5-6 times per hour). At the Airport you can change to the Keukenhof bus 58.
You can buy your combitickets at the Tourist Information desk at the Trainstation and at Leidseplein. (Prices: adults € 25.-, 65+ € 18.- and children (4-11 years) € 11.-)

Theo thông tin ở đây thì giá vé combi là 25 euro, chắc là tính cả vé xe bus 197 từ trung tâm ra sân bay.

4. Các điểm tham quan thì nhiều, nhưng tùy giới tính và sở thích của từng người mà chọn. Có người thích các công trình kiến trúc, có người lại thích bảo tàng, các bạn nam thì cứ phải ghé qua Sex Museum hay khu Red Light District mới yên tâm :D, mặc dù đã có bao lời bình luận là gái ở đó xấu ẹc. Bạn có nửa ngày thì ko đi được nhiều nơi, chọn những điểm tập trung ở trung tâm cho tiện.

Bạn chịu khó đọc thông tin ở trang này:
http://www.amsterdam.info/itineraries/

Ở cuối trang có 3 gợi ý Special interest tours, bạn đọc thử xem có hữu ích ko
ví dụ: http://www.amsterdam.info/itineraries/historic/
và http://www.amsterdam.info/itineraries/red-light/

salad75
16-04-2011, 01:45

Bạn ơi, vào làng đó thì miễn phí, nhưng chỉ là đi dạo bộ, và ghé vào cửa hàng bán đồ lưu niệm, bán phomat và guốc gỗ là miễn phí (được xem các công đoạn làm phomat và guốc gỗ), còn vào các bảo tàng khác và lên các cối xay gió đều mất tiền. Năm ngoái mình đi thì vé vào mỗi cối xay gió hết 3 euro. Giá cả thay đổi hàng năm, phải cập nhật ở trang web của họ.

Trong trang HollandPass năm nay có nói về làng cối xay gió, giá vé đã tăng lên tới 39 euro hoặc 34 euro (tùy độ dài của chuyến đi), và đi thăm 3 nơi chứ ko phải mỗi làng Zaanse Schans.
Link đây: http://www.hollandpass.com/things-to-do/amsterdam/excursion%3a+volendam%2c+marken+and+windmills.html
Mình ko đi theo tour này nên ko biết rõ, nhưng mình nghĩ có lẽ giá tiền cho tour là chi phí đi lại và hướng dẫn viên.

pretiny
17-04-2011, 10:59
Dạo này mình "nghỉ hưu", ko vào trang phượt nên hôm nay mới đọc được câu hỏi của bạn.
1. Có nên đi Keukenhof.
2. Giá vé vào cửa Keukenhof năm nay là 14.5 euro/người, còn vé Combi là 21 euro (vé này gồm vé xe bus 2 chiều từ Schiphol đến Keukenhof và vé vào cửa Keukenhof).
3. Ko biết bạn sẽ đến Ams từ thành phố nào, nếu bạn đến từ Paris, Berlin hay Brussels thì đừng về Central Station mà dừng ngay ở Schiphol rồi bắt xe bus 58 đi Keukenhof.

Thông tin ở trang này: http://www.keukenhof.nl/en/12/how-to-get-there.html

International trains from Paris, Berlin and Brussels also stop at Schiphol.

Nếu bạn ko đến từ mấy thành phố trên thì về ga trung tâm, sau đó bắt xe buýt số 197 ra sân bay Schiphol.

From Amsterdam centre
From the Leidseplein/Museumplein you can take the red Sternet bus 197 to Schiphol Airport (busses run 5-6 times per hour). At the Airport you can change to the Keukenhof bus 58.
You can buy your combitickets at the Tourist Information desk at the Trainstation and at Leidseplein. (Prices: adults € 25.-, 65+ € 18.- and children (4-11 years) € 11.-)

Theo thông tin ở đây thì giá vé combi là 25 euro, chắc là tính cả vé xe bus 197 từ trung tâm ra sân bay.

4. Các điểm tham quan thì nhiều, nhưng tùy giới tính và sở thích của từng người mà chọn. Có người thích các công trình kiến trúc, có người lại thích bảo tàng, các bạn nam thì cứ phải ghé qua Sex Museum hay khu Red Light District mới yên tâm :D, mặc dù đã có bao lời bình luận là gái ở đó xấu ẹc. Bạn có nửa ngày thì ko đi được nhiều nơi, chọn những điểm tập trung ở trung tâm cho tiện.

Bạn chịu khó đọc thông tin ở trang này:
http://www.amsterdam.info/itineraries/

Ở cuối trang có 3 gợi ý Special interest tours, bạn đọc thử xem có hữu ích ko
ví dụ: http://www.amsterdam.info/itineraries/historic/
và http://www.amsterdam.info/itineraries/red-light/

dạ, em cám ơn bác ạ. Em đi Ams từ Paris, suýt chút nữa thì sẽ đi về Central station luôn. tks for your recommendation.

papaya17
17-04-2011, 13:56
Các bác ơi cho em hỏi kinh nghiệm ngủ dorm ở Hà Lan nói riêng và các nước châu âu nói chung với ạ. Bọn em đi 2 gái, em thì thích ngủ dorm cho rẻ, nhưng bạn đi cùng em thì sợ ngủ chung với người lạ sẽ mất mát này nọ. Tiền thì bọn em cũng chả có nhiều, dùng thẻ là chính, có mỗi cái máy ảnh đáng giá. Thời sinh viên em cũng đi ngủ dorm khắp nơi rồi, nhưng thời đấy chả có cái zì đáng giá (trừ cái thân) nên ngủ đâu cũng được, chỉ cần cái giường ngả lưng buổi tối là xong, thời nay giàu lên 1 tí nên lại đâm phức tạp :D

kitara
17-04-2011, 22:38
@Papaya: Nếu bạn không ngại ở hostel hơi xa trung tâm thì có thể ở cái này http://www.hostelworld.com/hosteldetails.php/Lucky-Lake-Hostel/Amsterdam/6181

Vì xa trung tâm nên hostel này có shuttle bus đưa và đón khách ở metro Holendrecth, 1eur/chiều, em thấy cũng đc, bạn có thể xem ảnh của chỗ này, không khí rất gần gũi với thiên nhiên, ở caravan là như những toa tàu cũ thì phải, khá thú vị hoặc ở nhà gỗ, phòng double có :D. Em đi tuần trước book 2 đêm, nhưng có offer đc free 1 đêm ở đây :D. Staff thì toàn người trẻ tuổi, kiểu sinh viên, cực kì thân thiện và vui tính ;). Điểm trừ là hơi xa trung tâm thôi :-P

Nai
26-04-2011, 15:12
Vậy bác Papaya17 kiếm cái Dorm nào có cái locker (thường là có) đủ lớn để đựng được hết đồ của mình cho yên tâm.

Nai
26-04-2011, 15:56
* Ngày 1 (29/4):
- 6:30, tới Amsterdam. Về nhà bạn cất đồ. Bắt đầu tham quan Amsterdam.
- 14:00, đi thăm làng chài Volendam (cách Amsterdam 25km)
Tối, cả đoàn tiếp tục thăm Amsterdam buổi tối..

* Ngày 2 (30/4):
- Tham dự lễ hội chào mừng sinh nhật nữ hoàng trên đường phố ở Amsterdam.
- Chiều nếu chán lễ hội có thể đi thăm làng cối xay gió (lịch này có thể hoán đổi với lịch thăm làng chài ngày 1).

* Ngày 3 (1/5) đi vườn hoa Keukenhof cả ngày.

* Ngày (2/5), ngày này bọn em nhờ bạn mua giúp vé khuyến mại, giá 29.95E/2 người, unlimted trong 1 ngày toàn bộ Hà Lan (nhưng chưa biết có mua được không ??)
- đến Den Haag xem International festival of Sand Sculpture,
- vòng qua Rosterdam (cũng có làng cối xay gió ?) rồi về Ams.
- Tối, đi bus về Pháp (chuyến 22:00)

Bọn em dự định, mỗi người sẽ mua:
- 1 Holland Pass 5 hoặc 7 Free ticket: để thăm quan,
- 1 vé phương tiện giao thông công cộng 72 giờ (trong Amsterdam ??): để đi lại.

Mọi người xem giúp em:
- Hành trình của bọn em có gì bất hợp lý ? Nếu có thì nên thay đổi/ chỉnh sửa thế nào ?
- Về 2 loại vé bọn em định mua như trên đã hợp lý chưa ? Hay nên chọn loại khác ?
- Với chương trình và quỹ thời gian như trên, bọn em nên chọn loại 5 hay 7 ? Và nếu là anh/chị chọn thì anh/chị sẽ chọn list (5 hoặc 7) điểm nào ?
- Ngày 1/5 là ngày lễ thì việc đi đến Keukenhof có khó khăn gì hơn bình thường không ạ ?

Em xin cám ơn ạ.
Nai

baixinho
26-04-2011, 18:27
Ngày cuối bạn lưu ý: tgian di chuyển + thăm thú ở làng cối xay gió Kinderdijk gần Rotterdam sẽ mất tổng cộng khoảng 4h. Bạn phải đi train ra 1 ga nhỏ (mình ko nhớ tên), từ đó lại phải bắt bus đi khoảng 45ph. Vì thế mình e là trong 1 ngày nếu bạn đi cả Den Haag, Rotterdam và Kinderdijk thì sẽ khá cập rập, phải dậy sớm.

quynhdt1204
27-04-2011, 16:25
Có bạn nào ở Hà Lan ngày 30/4-1/5 không nhỉ? Tớ ở Paris, đi bus sang Hà lan, chắc khoảng 3h chiều ngày 30/4 mới có mặt ở Hà lan, đang muốn join cùng nhóm nào đông đông cho vui, vì tớ đang đi 1 mình!!!!!

Tayduky
10-05-2011, 23:12
Các bác cho em hỏi khẩn một ít thông tin liên quan tới Amsterdam Holland Pass:

- Vé Canal Bus - Hop on hop off là loại 24h ticket, có nghĩa là có giá trị trong 24h, ví dụ từ 16h ngày 15.5 tới 16h ngày 16.5 hay chỉ trong một ngày tính theo lần sử dụng đầu tiên?

- Nếu mua một cái Holland Pass có 5 vé trong đó có 2 red ticket, 2 green ticket. Vậy các vé này sử dụng độc lập hay chỉ có giá trị cho một người. Ý của em là có thể sử dụng đồng thời cho 2 người không? ví dụ 2 người dùng 2 red tickets để vào bảo tàng.

- Bảo tàng Sáp Madame Tussauds trẻ em dưới 3 tuổi vẫn phải mua vé phải không ạ?

Cảm ơn các bác !

hamacon
20-05-2011, 16:33
@Tayduky : Mình quẳng mất cái canal hop on hop off rồi nên chỉ nhớ mang máng là loại 24h đi dc trong 1-2 ngày, cộng lại đủ 24h thôi. Nhưng nếu bạn bắt đầu từ 16h hôm trước thì lưu ý, nếu bạn đi tầm tháng 7,8 họ mới chạy buổi tối. Còn mình vừa đi đầu tháng 5 thì canal chỉ chạy tới 18h35 là chuyến cuối. Họ chạy dừng lại bến giữa - không tròn 1 vòng được, không về điểm mình xuất phát được.

Xe Lu
20-05-2011, 23:31
Hình như theo quy định thì Holland Pass là cá nhân (em không chắc lắm).

Nhưng vì là các vé nhỏ, khi dùng cần tách rời ra nên bác có thể dùng độc lập. Các đơn vị cung cấp dịch vụ, đối tác của Holland Pass cũng không quan tâm vì họ chỉ cần cầm vé mang đi thanh toán thôi.

Bác có thể mua chia nhau được. Vụ trẻ em 3 tuổi vào bảo tàng thì em không rõ lắm (nhưng em nghĩ là không mất vé). Khi bác mua Holland pass rồi thì xem trong cuốn sách hướng dẫn đi kèm (hoặc tìm trên internet) sẽ biết ngay.

ndthu
02-06-2011, 14:02
Nhờ các bác đã đi Hà Lan tư vấn cho em với. Đoàn nhà em gồm khá đông người, 5 người lớn và 3 em bé. Thời gian lưu trú và điểm mong muốn tham quan ở Hà Lan như sau:
- Thời gian ở Ams: 2 ngày
- Địa điểm muốn tham quan: bảo tàng Vangoh, Bảo tàng Madame Tussaud, đi thuyền trên sông
- Khách sạn ở: Vùng Amsteel, cái này hôm trước bác Salad tư vấn ra khỏi sân bay bắt buýt 199 là về tới khách sạn.
Em muốn hỏi các bác, với thời gian và địa điểm tham quan như trên, gia đình em nên mua loại vé nào là hợp lý và tiết kiệm nhất. Em đọc thông tin vê Holand pass kiếu mới càng đọc càng thấy mờ mịt, chẳng hiểu gì.
Rất mong nhận được sự tư vấn của các bác, cảm ơn các bác nhiều

Xe Lu
03-06-2011, 19:33
Ngắn gọn thì: rẻ nhất chắc vẫn là mua Holland Pass 7 thôi ạ, loại pass 7(gồm có 3 vé Tulip, 2 vé Cối xay gió, 2 vé Guốc gỗ) cho người lớn và kid pass cho trẻ em (gồm có 2 vé Tulip, 2 vé Cối xay gió, 2 vé Guốc gỗ loại cho trẻ em), số lượng cần mua bao nhiêu thì bác chịu khó tính toán tý. Thêm cái lợi là không phải xếp hàng mua vé nữa.

Đọc trên này, thường mọi người chỉ trả lời các câu mà người khác chưa rõ, có thắc mắc. Vì vậy mà bác không hiểu vấn đề nên thấy mù mịt.
:)

Bác nên vào trang của Holland Pass để tìm hiểu sẽ thấy đơn giản, rõ ràng.
http://www.hollandpass.com/

Chẳng hạn, bác muốn đi bảo tàng Van Gogh nhé:
=> vào mục Things to do -> Amsterdam
-> Museums -> Van Gogh Museum: bác sẽ thấy cáy này mất 1 vé Hoa Tulip (màu đỏ)
Ở đây bác cũng có luôn thông tin như:
- Ngày, giờ mở cửa bảo tàng: Daily: 10.00 - 18.00 h, Fri: 10.00 - 22.00 h
- Bến Tram, Bus gần bảo tàng...
- Trẻ em đến 17 tuổi được miễn phí
- Nếu không có vé Hoa Tulip thì bác sẽ mất 14E mua vé cho người lớn;

* Bác làm tương tự với Madame Tussauds, cái này người ta không tính là bảo tàng, bác xem trong mục Attractions nhé, cái này vé vào cửa là 21E/ 1 người lớn, 16E/ 1 trẻ em, cũng dùng 1 Vé hoa Tulip (trẻ em thì dùng vé Hoa Tulip trên Kid Pass).

* Tương tự, Canal Cruise (có nhiều loại trong phần Attractions) mất 1 Vé cối xay gió (trị giá tương đương 13E)....

* Nếu bác dùng vé phương tiện giao thông công cộng 24h thì mất 1 Vé cối xay gió (tương đương 7E) nữa....

Tính sơ sơ 4 mục trên cho 1 người lớn: 14+ 21+13+7 = 55E thì đã vượt tiền mua 1 Holland pass 7 rồi.

Đoàn nhà bác có 5 người lớn => cần 10 vé Tulip => thì có thể mua trước 3 cái Pass 7 & 1 Pass Kid; vé còn thiếu thì tùy tình hình (xem bác còn định đi đâu nữa), có thể mua thêm Pass 2/5 hoặc 7 sau....

ndthu
06-06-2011, 16:55
@Xe lu: Cảm ơn bác Xe lu. Em cứ tưởng bé như bọn trẻ nhà em thì sẽ được miền phí vé vào cửa vì có 2 cháu hơn 1 tuổi 1 tý, còn 1 đứa hơn 4 tuổi 1 tẹo.
Em tưởng Holland Pass chỉ dùng cho 1 người, bây h đã hiểu thêm Holland Pass là 1 tập vé với các loại khác nhau và có thể xé lẻ ra dùng. Như vậy nhà em đi theo group có thể mua chung rồi chia nhau ra dùng phải ko ah. Cái này khác với Holland Pass cũ thì phải vì em thấy Holland Pass cũ chỉ mỗi người dùng 1 cái.
Em muốn hỏi các vé trong Holland pass là vé giấy hay vé thẻ từ ah, như nhà em ở Hà Lan 2 ngày thì mỗi người 1 ngày dùng hết 1 cái vè Cối xay gió cho giao thông công cộng rồi phải ko ah. Như vậy 2 ngày mỗi người sẽ tốn 2 vé cối xay gió cho việc đi lại.
Có cách nào đi lại tiết kiệm hơn ko, em muốn dùng mấy cái vé này vào xem thêm các bảo tàng
Cảm ơn bác xe lu.
Ah em hỏi bác thêm tý, cái vé giao thông này có dùng đi được từ Sân bay về khách sạn ko ah vì em thấy ở Rome pass thì ko dùng được cái rome pass cho việc đi lại sân bay

Xe Lu
06-06-2011, 18:24
@ndthu:

* Về vé cho trẻ em, bác nên xem cụ thể ở từng dịch vụ bác có ý định sử dụng (chẳng hạn bảo tàng Van Gogh dưới 18 tuổi là được miễn phí). Cháu bé hơn 1 tuổi thì chắc là được miễn phí hầu hết.

* Các vé trong Holland Pass là vé giấy. Như em đã viết ở trang trước (topic này), theo em hiểu thì Holland Pass mang tính cá nhân (??), tuy nhiên khi dùng cần xé lẻ ra, vì vậy có thể dùng chung trong group. :)
Ngoài các vé giấy, mỗi bộ Holland Pass còn kèm theo 1 thẻ giảm giá cho 1 người, khi vào bảo tàng, nhà hàng, cửa hiệu... (giảm thế nào thì bác đọc trên website hoặc trong sách hướng dẫn kèm theo). Cái thẻ giảm giá này đoàn em chưa ai dùng.

* Về vé đi lại, trong mục: Amsterdam/ Other, bác sẽ thấy có thể dùng 1 vé cối xay gió đổi 1: GVB 24-hour transport ticket (giá 7E) hoặc 1 vé Tulip đổi 1 GVB 48-hour transport ticket (11.5E).
Nếu xếp được lịch để lần di chuyển bằng phương tiện công cộng đầu tiên và cuối cùng trong vòng 24h, thì mỗi người chỉ cần 1 GVB 24-hour transport ticket là đủ.
Nếu không, bác có thể mua loại vé 48h riêng (không trả bằng các vé trong Holland Pass) cũng được.
Nếu em không nhầm thì việc mua (hoặc đổi) vé loại 24-h hoặc 48h như trên, không thực hiện được trên bus/tàu điện, bác phải đến phòng bán vé (các bác am hiểu Hà Lan hơn confirm lại giúp em ??)

* Đi về Amsterdam từ sân bay, em không rõ (vì chưa đi bao giờ). Nếu bus 199 (mà bác sẽ đi) cùng hệ thống (công ty) GVB thì sẽ dùng được vé 24/48/72 giờ.

ndthu
07-06-2011, 13:53
@ Xe lu: Em vừa xem cái video giới thiệu về Holland pass và hiểu nó là 1 dải vé giấy. Đến mỗi điểm tham quan mình xé một vé theo biểu tượng rồi vào quầy đổi lấy vé vào cửa. Em muốn hỏi đối với phương tiện giao thông công cộng GBV mình cũng đổi vé như vậy phải ko ah.
Đoàn nhà em có khá nhiều trẻ con, Ams toàn bảo tàng nên nhìn thấy nơi trẻ con thích chắc là Zoo và cái Madam, 2 cái này đều yêu cầu vé Tulip và ko miền phí cho tất cả tre con :D, em ko hiểu bọn dưới 2 tuổi thì biết cái gì mà lại ko miễn phí, thu tiền của bố mẹ là được rồi còn gì...
Một điểm nữa em muốn hỏi bác Xe lu, bác tư vấn cho em cần làm gì với cái vé guốc gỗ. Nếu em dự định mua 4 cái Holland 7 thì có tận 4 cái vé guốc gỗ mà em chẳng biết phải làm gì. Mấy điểm em thích đi đều ko chấp nhận vé loại này, nhưng bỏ phí thì hơi tiếc. Nhờ bác tư vấn thêm cái vé này nên dùng để đi điểm tham quan nào là hợp lý nhất.
Cảm ơn bác Xelu nhiều, rất mừng là bác ra vào diễn đàn thường xuyên

Xe Lu
07-06-2011, 16:32
Vâng, với vé cho các phương tiện công cộng bác cũng đổi như vậy (ở phòng bán vé GVB).

Bọn em cũng không dùng đến mấy cái Vé guốc gỗ bác ạ. Căn bản là cũng chẳng còn thời gian nữa. :) Nhưng riêng mấy cái đã đi, thì dùng Holland pass đã kinh tế hơn rồi, nên cũng không băn khoăn gì.

Câu hỏi của bác đành chờ các Phượt thủ khác tư vấn tiếp vậy. Hoặc bác chịu khó xem thêm trên trang web của Holland Pass, thấy cái nào có vẻ thú vị (họp gu của gia đình bác), lại hợp lý (không quá xa các điểm thăm chính) thì chọn. Sau chuyến đi, bác thấy cái nào hay mà dùng được vé đó thì lên đây thông báo, bọn em lần sau sang Hà Lan sẽ đi tiếp. :) :)
Chúc bác và gia đình có chuyến tham quan vui vẻ!

ndthu
07-06-2011, 17:37
Cảm ơn bác Lu nhé, em ngó diễn đàn thấy bác online, đoán thế nào câu em hỏi cũng được bác trả lời nên vào cảm ơn. Nhà em cũng chỉ ở Ha lan có 2 ngày rồi sang Ý chơi tiếp. Đọc thư của bác thấy chắc khó có cơ hội dùng cái guốc gỗ rồi. Em đoán đây là chính sách bán hàng của mấy bác Maketing bên Hà Lan tư vấn đây, để nhiều vé vào cho khách tưởng bở đó mà.

tigon1508
10-06-2011, 05:24
Hi cả nhà,

Bạn Xelu online thì cho mình hỏi cái, nếu ngủ đêm ở ga Amsterdam thì có nguy hiểm k nhỉ? mình tìm hostel mãi k được, hết sạch luôn, choáng quá, không ngờ tầm này HL đông khách du lịch đến thế nên chủ quan không book trước 2 tuần :((

Mình chỉ ở Amsterrdam 1 tối thứ 7 nên có ngủ ngoài ga 1 tối cũng k sao, chỉ sợ nguy hiểm quá thôi.

Thanks nhiều nhé.

Xe Lu
10-06-2011, 13:24
@Bác tigon: cái này quả thực em không rõ ạ. Nhưng chắc không đến mức nguy hiểm.
Ở Hà Lan an ninh khá tốt và các nơi công cộng lực lượng bảo vệ cũng nhiều, chắc chắn không có cướp. :P

Tuy nhiên trước đây một lần em overnight ở nhà ga Roma (có chủ ý), 1 lần do lỡ chuyến bus cuối về nhà bạn phải lang thang ở ga Antibes, thì cả 2 lần, sau chuyến tàu cuối cùng 2 nhà ga đều đóng cửa, phải ngồi dưới mái hiên bên ngoài ga, cho đến sáng - khi gần có chuyến tầu đầu tiên trong ngày. Ga ở Amsterdam thì có thể khác.

Tốt nhất bác tìm thêm các trang đặt phòng khác + huy động mọi mối quan hệ xem có kiếm được chỗ ngủ tạm nào không.
Bạn của em đã từng ở các khu cắm trại thì nói các khu này ít khi hết chỗ, bác thử tham khảo xem:
http://www.campingzeeburg.nl/
http://www.gaaspercamping.nl/eng/index.html

tigon1508
10-06-2011, 15:39
Thanks bạn Xelu nhiều nhé :).

Mình đã search cả 2 link của bạn. Nhưng link 1 thì cũng đã hết chỗ rùi :(. Link 2 thì lại chỉ để cắm trại thui, và phải book qua email. Híc, cũng không bít hj còn chỗ hay khi nào gửi mail reply lại.

Nên chắc phải liều 1 phen bờ bụi vậy :D.

Anyway, nếu có bạn nào có ý định đi du lịch ở Đức trong tháng 6, tháng 7 và đến Dusseldorf thì mail cho mình, sẽ host các bạn free :)

Gaupeo
15-06-2011, 07:38
Có anh/chị nào đang ở Amsterdam có thể cho chị em (sinh năm 72) và 1 bé 12 tuổi ở nhờ đêm ngày 24/6 được không ạ? Chị em đi hội thảo tại Dens Bosch đến ngày 24/6 và định ở lại Amsterdam ngày 25/6 tham quan, tối 25/6 đi bus sang Paris. Em vừa check khách sạn ở Ams, đắt quá ạ :(. Nếu anh/chị nào có nhà available lúc đó hoặc có thể cho chị em ở nhờ 1 đêm thì cho em xin contact nhé. Em cảm ơn nhiều lắm ạ!

langit
18-06-2011, 04:55
Các bác cho vài địa chỉ ks ngon bổ rẻ ở Am với. Èo, ks gì mà đắt quá, đắt lè lưỡi luôn

Daralie
19-06-2011, 22:28
Các bác cho em hỏi pick up point của Eurolines ở Amsterdam là chỗ nào vậy ah?...
Trên E-ticket có ghi là Amsterdam Amstelstn.Eurolines Kantoor nhưng em search google và google map cũng không ra đia chỉ cụ thể.
Em ở hostel gần phố đèn đỏ thì đi bằng gì đến pick up point đó?

Em ở Ams 2 ngày, ngày đầu đi loanh quanh trong thành phố còn ngày thứ 2 em muốn đi bus ra ngoại thành. Theo các bác thì nơi nào em có thể đi và về trong ngày bằng bus mà có thể tham quan được cảnh đồng quê HL ?

@Langit: bác search thử trên booking.com với Hostel.com xem sao, em cũng search trên đó và book dorm với giá chỉ 25E cho tháng 7 (tháng cao điểm du lịch) lại gần trung tâm, gần ga
Em book cái này http://www.hostel-meetingpoint.nl/

milandini
19-06-2011, 22:42
@Daralie: Bến của Eurolines ở Ams là ga Amsterdam Amstel. Bạn muốn biết cách đi về hostel thì dùng trang này
http://journeyplanner.9292.nl/

Những chỗ có thể đi trong ngày thì tham khảo ở đây nhé
https://www.phuot.vn/threads/3564-Amsterdam-%285-ng%C3%A0y-4-%C4%91%C3%AAm-%29

GL

Hide'n'Seek
21-06-2011, 02:48
Muốn đến Amstel thì từ Central Station đón train ra Amstel (dưới 10 phút là đến). Sau khi ra khỏi trạm Amstel sẽ nhìn thấy Eurolines nằm gần đó (cái bảng Eurolines khá lớn nên dễ nhìn thấy), đằng sau mấy trạm xe bus ở Amstel. Tên đường là Julianaplein thì phải :D
@Gaupeo: hôm nọ mình thấy trên ttvnol trong mục HL-Bỉ-Lux có một chị ở Ams có phòng có thể ở nhờ đấy :D, bạn search trên đấy xem sao.

ATIM
24-06-2011, 10:55
Mình ở Amsterdam từ 19-23/7, đã book ks một mình. Bạn nào qua thời gian đó giao lưu cho vui.

kib_bk
24-06-2011, 11:12
Đầu tháng 8 mình có 1,5 ngày ở Ams thì đi thế nào cho phù hợp nhỉ, mọi người cho ý kiến tư vấn giúp với

18h đến Ams: đi tham quan Canal Bus và Redlight district
Ngày hôm sau: Tham quan vườn hoa Keukenhof, Zaanse Schans, Sex Museum, dạo thành phố, 16h rời Amsterdam.

Lịch trình ko biết có phù hợp và kịp thời gian để tham quan hết ko, bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp. Many thanks

Xe Lu
24-06-2011, 12:48
Tháng 8 thì vườn hoa Keukenhof đóng cửa rồi.

Autum
25-06-2011, 23:15
Đầu tháng 8 mình có 1,5 ngày ở Ams thì đi thế nào cho phù hợp nhỉ, mọi người cho ý kiến tư vấn giúp với

18h đến Ams: đi tham quan Canal Bus và Redlight district
Ngày hôm sau: Tham quan vườn hoa Keukenhof, Zaanse Schans, Sex Museum, dạo thành phố, 16h rời Amsterdam.

Lịch trình ko biết có phù hợp và kịp thời gian để tham quan hết ko, bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp. Many thanks

Đúng như bạn Xe Lu nói, vườn hoa Keukenhof chỉ mở cửa vào dịp tháng 4 thôi, bạn có nhìn thấy hoa Tuylip tháng 8 bao giờ đâu.

1,5 ngày ở Am thì nên mua thẻ Amsterdam pass 1 ngày, nếu bắt đầu dùng lúc 4pm thì 4pm ngày hôm sau mới out of date. Amsterdam pass có thể mua ngay tại ga tàu của Am. Thẻ bao gồm: 1 thẻ dùng cho tất cả các loại giao thông công cộng nội đô của Am (bus, tram, ..) trong vòng 24 tiếng kể từ lúc bắt đầu sử dụng, 1 thẻ Am pass để quẹt khi vào cổng bảo tàng và các dịch vụ trong sách hướng dẫn trong vòng 24 giờ kể từ lúc bắt đầu kích hoạt, 1 cuốn sách hướng dẫn (bằng 4 thứ tiếng Anh, Pháp, Đức, Hà Lan) có bản đồ của Am, hướng dẫn cách sử dụng Am pass, giới thiệu các điểm đến, ghi rõ các điểm được giảm giá hoặc miễn phí hoàn toàn khi dùng Am pass.

Bảo tàng sáp Madam Tussaud của Am cũng khá đặc biệt, và tại sao đến Am mà không thấy có bảo tàng Van Gogh trong danh mục tham quan của bạn nhỉ? Ngoài ra, dùng Am pass cũng được miễn phí vé vào cửa Holland Casino, nếu bạn tò mò, có thể vào xem người ta chơi bạc thế nào, và mua vài xèng chơi thử game điện tử ăn tiền, cũng vui phết.

thunhimpro
05-07-2011, 14:57
Hê hê, hồi tháng 5 mình cũng ở Amsterdam, và mình cũng còn kịp đi thăm vườn hoa Keukenhof vào đúng ngày cuối cùng trước khi đóng cửa (20/5/2011) nữa chứ, hên không :)
Phải nói là trong vòng 1.5 ngày ở Ams, mình cũng đã tranh thủ đi khá là nhiều trong khi có mỗi một mình, he he. Ảnh ót chụp quá trời nhiều luôn :)
Có bạn nào đi thăm bảo tàng Van Gogh thì phải thật yêu nghệ thuật hẵng đi, chứ như mình vào chẳng hiểu biết quái gì nên loanh quanh rồi lại trốn xuống dưới ngồi uống cafe và ăn bánh , he he! Nhưng mà vào bảo tàng Rijksmuseum thì thật hoành tráng. Đọc về lịch sử của người Hà Lan chống lại người Tây ban Nha hồi thế kỷ 17 cũng quá oai hùng. Tiếc quá không up được mấy cái ảnh lên cho bà con xem cho vui, hê hê.

Taliban
11-07-2011, 16:56
Em có 2 ngày 1 đêm ở Ams, đọc thấy các bác bảo nên mua Holland Pass, em đọc thấy 1 loại vé du lịch nữa la I amsterdam City Card. Bác nào giúp em phân biệt 2 loại vé này với?Bọn em có 2 ngày 1 đêm ở Ams thì nên dùng vé nào và nên đi những đâu, 2 ngày thì chắc không đi được hết nên nhờ các bác tư vấn giúp

Autum
11-07-2011, 23:10
Em có 2 ngày 1 đêm ở Ams, đọc thấy các bác bảo nên mua Holland Pass, em đọc thấy 1 loại vé du lịch nữa la I amsterdam City Card. Bác nào giúp em phân biệt 2 loại vé này với?

Hiếu nôm na thì Holland pass có thể dùng để đi đến nhiều địa điểm thuộc các thành phố, địa phương khác nhau trên đất Hà Lan (ví dụ: có thể thăm các điểm du lịch được lựa chọn ở Am, đồng thời có thể vào Keukenhof khong thuộc địa phận Am và Madurodam ở Den Haag. Nhưng các địa điểm được lựa chọn cũng có thể đã thay đổi, nên tìm hiểu trước khi mua). Còn Amsterdam pass thì dùng cho các địa điểm du lịch ở TP Amsterdam mà thôi. Nếu không có dự định đi TP khác, địa điểm khác ngoài Am thì không có lý gì lại mua Holland pass.

Nai
12-07-2011, 01:32
Mình thì nghĩ mục đích cuối cùng của lựa chọn là để tiết kiệm và/ hoặc thuận tiện.
Vậy đơn giản là
- liệt kê ra các điểm định đi,
- tính xem điểm nào có thể dùng pass nào, giá bao nhiêu.
- tổng hợp lại cái nào rẻ ta đi :)
Ngoài ra, cái nào dễ mua, dễ sử dụng cũng là yếu tố cần xem xét. :)

T V
15-08-2011, 13:05
Cac bac oi, em co ke hoach di Ha Lan vao cuoi thang 9 nay - lich trinh cua e la 2 dem 3 ngay - cac bac co the giup e cai lich trinh di nhu the nao cho on khong cac bac. Em la khoai nhat cai lang gi ma co coi xay gio voi xuong lam guoc go ay cac bac ah - cac bac chi giup e voi cac bac nhe. Cho e xin them cau nua ah, voi khoang thoi gian nhu em cac bac tu van ho e, e nen mua loai card nao de su dung cho toi uu ah.

alceste
15-08-2011, 13:34
Nếu bạn đi có 2 đêm 3 ngày (ko rõ bạn đi từ nước nào) thì nên đi Am và 1 thành phố khác thôi. Còn cái làng mà bạn đề cập đến là Zaanse Schans, ở phía bắc Amsterdam thì phải. Ở đó có cối xay gió, xưởng làm Phomai và guốc gỗ và có bảo tàng nữa hay sao ý. Để đi tới đó từ Amsterdam thì bạn có thể đi tàu, mất tầm 20min thôi, giá vé là 5 EUR hoặc đi Bus số 91 từ Central Station. (tra ở đây) Nếu ko mua tour cũng được, ở Am có nhiều nơi bán tour này lắm. Đợt đó tớ đi bằng ô tô do trường tổ chức (cũng là tour) nên ko rõ giá vé.
Theo mình, bạn có thể dành 1 - 1.5 ngày ở Ams, thăm quan Cung điện, nhà thờ Oude Kerk, các bảo tàng, phố đèn đỏ, khu Rembrandtplein (buổi đêm), khu mua sắm, sân vận động Ajex Amsterdam, vườn Beginjin (chẳng có gì đâu) rồi đi Zaanse Schans.
Nếu còn thời gian đi Haarlem nữa. Hôm sau thì đi Rotterdam hoặc Eihoven hoặc Leiden, đi tàu cũng nhanh lắm.
Để xem đi từ đâu đến đâu, tìm lịch bus và lên lịch trong Hà Lan, ấy vào trang này:
http://journeyplanner.9292.nl/
Tra tàu:
http://ns.nl/
Tàu quốc tế:
http://www.nshispeed.nl/en
(Thanks bạn T. milandini nhiều lắm!!!)

milandini
18-08-2011, 12:30
@Alceste: Bạn nào mà lại biết mình ở đây nhỉ ;;). Thật là bí hiểm quá đi :)

alceste
18-08-2011, 12:47
Tớ là cái con bò kéo xe mà xách đống đồ đi rồi về cho cậu ý! Ngắm hoa xương rồng với ăn fastfood nhiều quá đâm lú lẫn rồi hả?
Không phải là nhớ lâu thù dai đâu mà đấy là kỉ niệm ngọt ngào mà :D

milandini
20-08-2011, 14:47
@alceste: ah ah vẫn còn thù dai mình vụ khuân đồ :P. Cao nhân ẩn dật mà mình ko biết :)

just4hson
10-02-2012, 12:35
Chào cả nhà, em có kế hoạch đi Hà Lan ( Amsterdam) vào ngày 6 và 7 tháng 3 . Vé tàu TGV đã đặt.
Các bác cho em hỏi với 2 ngày ngắn ngủi em có thể tham quan được nhưng đâu ? Em có ý định đi thăm vườn hoa Keukenhof .Vào những ngày này thì vườn hoa Keukenhof như thế nào? đã tham quan được chưa nhỉ ( có hoa chưa?) vì em nghe khoảng 24/3 thì lễ hội hoa mới bắt đầu

Lịch trình của em là như thế này:
Phương án 1: Có thăm vườn hoa Keukenhof
9h44 ngày 6/3 xuống tàu TGV tại Amsterdam Centra A station
Đi xe bus tới vườn hoa Keukenhof
Chiều tối đi xe bus về trung tâm Amsterdam check in khách sạn
Tối tham quan các khu phố ...
Sáng 7/3 check out ks rồi đi tham quan các bảo tàng phố,cung điện,Canal Cruise
Chiều 13:00 có mặt ở Centra A lên TGV về Paris ( tàu chạy lúc 13:16 )

Phương án 2: Không thăm vườn hoa Keukenhof
9:44 Xuống tàu tại Centra A rồi đi tham quan các bảo tàng phố,cung điện,Canal Cruise ...
Chiều tối check in ks rồi bát phố tiếp...
Sáng hôm sau check out ks rối đi tham quan LÀNG CỐI XAY GIÓ ZAANSE SCHANS rồi chiều 13:00 có mặt ở Centra A lên TGV về Paris

các bác tư vấn giùm, có gì thêm, có gì cần bỏ đi cho em với nhé. Thời gian quá ít nên em cũng chỉ cưỡi ngựa xem hoa thôi...:))

milandini
11-02-2012, 14:48
@just4hson:

Năm nay 22/3 Keukenhof mới mở cửa. Nhưng phải tầm giữa tháng 4 trở đi, trời ấm lên, hoa mới nở đẹp. Lúc đấy đi xem mới đáng đồng tiền :). Flower parade tổ chức vào 21/4 nhé.
http://www.keukenhof.nl/en/287/keukenhof-2012-open-for-public.html

Bạn ra khỏi ga Centraal thì lướt vào ngó nghiêng nhà thờ St. Nicolaas Kerk, rồi đến Dam Square, gần đấy thì có nhà thờ De Nieuwe Kerk Amsterdam (vào mất tiền, bên trong lạ phết, có cả một lô ma nơ canh khỏa thân đúng chất Ams luôn). Gần đấy còn có Red light district nữa nhưng mà nên để dành ban đêm đi đông vui hơn :D. Sau đấy nếu có sức khỏe thì đi bộ ra Museumplein nơi có bảo tàng Van Gogh, Rijkmuseum với dòng chữ I am Amsterdam. Đi Ams thì nhất thiết phải làm quả Canal Cruise nhé

Đừng có mất tiền vào Sex Museum làm gì, ko có gì hay ho đâu cứ ra Red light sướng hơn. Ah đến Ams thì cũng nên thưởng thức French Fries. Có 2 hàng ngon nhất là: Vleminckx Sausmeesters (địa chỉ: Voetboogstraat 31) và Manneken Pis (Damrak 41, ngay gần ga, đi bộ tí là gặp)

GL

just4hson
12-02-2012, 09:31
@milandini,
Cảm ơn bác nhiều.
Bác cho em hỏi thêm là: Nếu vườn hoa chưa mở thì mình ko được phép vào tham quan phải ko?Hay là họ vẫn mở cho tham quan vườn ( tuy chưa có nhiều hoa nở nhưng em vẫn muốn tham quan).Mọi người nói là đến Hà lan mà chưa đến vườn hoa Keukenhof và Red light dist thì coi như là chưa đến HL, hic hic ( thôi bù lại em ở Red light dist lâu hơn cũng được nhỉ =)) )
Em vào trang web:http://www.keukenhof.nl/ cách đây 4 hôm thì 24/3/2012 mới mở nhưng nay vào lại thì thấy là 22/3.

Nếu vậy là em ko đến vườn hoa nữa và thay đổi lại lịch trình như sau bác xem hộ em được ko ạ?

- 9:44 ngày 6/3 xuống tàu TGV tại Amsterdam Centra A station
Đi xe bus tới thăm làng cối xay gió ZAANSE SCHANS, Nhà máy chế biến Pho Mát ,Xưởng Chế Biến Guốc Gỗ
- 14:00 về lại Amsterdam làm quả canal cruise, rồi đi bus ( or tram) về ks check in (ks em ở gần bảo tàng Van Gogh)rồi bát phố tham quan vài cái bảo tàng: ra Museumplein nơi có bảo tàng Van Gogh, Rijkmuseum, Diamond Museum
- 20:00 tham quan quảng trường Leidseplein,khu Rembrandtplein, Red light dist :H :))

- Sáng hôm sau 8:30 check out ks đi bus or tram đến Dam Square, vào nhà thờ De Nieuwe Kerk Amsterdam,ngó nghiêng nhà thờ St. Nicolaas Kerk, Royal Palace ,ngôi nhà cổ Oude Kerk rồi vào Centraal station về Paris lúc 13:00
Bác xem em sắp xếp lịch trình , thời gian hợp lí chưa?Có chỗ nào cần thay đổi bác chỉ em với nhé
Còn thẻ thì em định mua loại: I Amsterdam card 24h
Thank bác nhìu,

milandini
15-02-2012, 11:41
Tớ nghĩ là họ mở cửa thì bạn mới đc vào chứ, giá vé là 17 Eu thì phải (ko nhớ rõ lắm). Tuy nhiên bạn vẫn còn lựa chọn khác là thuê xe đạp rồi thong thả lang thang qua những cánh đồng trồng tulip :). Cụ thể thế nào thì bạn theo dõi mấy link dưới đây

http://goamsterdam.about.com/od/daytripsexcursions/tp/guidetotuliptimekeukenhof.htm

http://www.fodors.com/community/europe/keukenhof-with-bicycles.cfm

http://www.lonelyplanet.com/thorntree/thread.jspa?threadID=1899547

http://www.channels.nl/knowledge/23948.html

Lịch trình tớ nghĩ là ok rồi, nhưng nhớ check giờ mở cửa của các địa điểm bạn sẽ đến để sắp xếp đi chỗ nào trước chỗ nào sau :)

manu009
07-03-2012, 06:58
Cuối tháng 3, em có người bạn sang Lucxembourg chơi. Em từ Đức muốn qua thăm bạn.
Các bác nào đã đến Lucxembourg rồi cho em xin chút kinh nghiệm:
Từ Berlin sang thì đi nên đi bằng phương tiện nào? Nếu book tàu từ Berlin HBF thì ga cuối ở Lucxembourg là ga nào (ga em định book đến) ? Sang bên đó đặt ks và đi lại làm sao để rẻ nhất.
Em có 1 ngày bên đó, các em cho em thông tin du lịch luôn.
Đa tạ các bác.

BGI
07-03-2012, 08:30
01 ngày ở Lux là đủ rồi bạn ơi vì Lux nhỏ xinh mà. Bạn có thể đi bộ qua khu trung tâm chơi với cung điện Hoàng gia, quảng trường...từ ga tàu đi vào trung tâm của Luxemburg cũng chỉ khoảng 2km.
Khách sạn ở Lux khá đắt đỏ vì quốc gia này thịnh vượng. Bạn dùng credit card đặt qua trang booking.com là ổn. Giá cả tùy từng khách sạn nhưng thấp lắm cũng phải 110-120e.
Chúc vui vẻ nào.

manu009
08-03-2012, 02:02
Bác BGI ơi cho em hỏi ga tàu chính của Lucxembourg tên là gì? Em từ Berlin đi thì đi ntn là tiện nhất.
Thanks bác.

ohvaya0
22-02-2013, 22:54
Có ac nào đã từng học tại Lux giúp e 1 chút tt với! email của em là [email protected]

oldteatree
22-02-2013, 23:29
Bác BGI ơi cho em hỏi ga tàu chính của Lucxembourg tên là gì? Em từ Berlin đi thì đi ntn là tiện nhất.
Thanks bác.

Luxembourg main station hoặc Gare de Louxembourg tiếng Pháp, tàu từ Đức qua sẽ đến ga chính này Louxembourg bahnhof.Ngôn ngữ chính ở Lux là tiếng Pháp