PDA

View Full Version : Đất rừng phương nam - Đến để hẹn trở lại

Pages : [1] 2

tamdao012003
15-11-2012, 21:00
Tây nam bộ: những dòng kênh, cánh đồng, con người nơi đây..., đã từng gây ấn tượng rất lớn với mình từ những ngày còn rất bé. Từ ngày đọc Đất rừng phương nam của Đoản Giỏi, rồi Người miền tây..và nhiều nữa. Miền tây....
Chính vì thế luôn ao ước đc một lần đến với mảnh đất này.
Lớn lên, đi làm, miền bắc thì mình đã lang thang gần hết, nhưng miền nam, đặc biệt là TNB thì quả là ít có dịp. Nếu có thì cũng chỉ vào, công việc lu bù 1,2 ngày, tiếp khách, nhậu nhẹt rồi lại ra ngay. Thế nên, vẫn cứ mong một chuyến đi, đi không vì công việc, lang thang 1 chút.
Thế rồi, sau bao lần hẹn hò, có lẽ phải đến 5 năm, ôm của mình thông báo, tháng 10 tớ xin phép đc nghỉ dài ngày, chồng con cũng bố trí xong xuôi, cậu có đi đc không? Chốt, đang bận thật đấy, nhưng ôm còn bố trí đc, huống chi là mình. Vậy đi nửa tháng nhé? Chịu. Vậy 10 ngày nhé? Ok. Vậy là lên đường.
Sau khi nghiên cứu chán chê thì kế hoạch của 2 đứa là: Vừa đi vừa lập, vừa lập vừa hoàn thiện kế hoạch.:D
Vậy hóa ra lại ngon. Mà đi chơi thì chục năm nay rồi, bao giờ mình chả thế (đây là nhận xét của ôm). Mà đúng thế thật, lần nào cũng lập kế hoạch rồi đi lại thay đổi (kế hoạch lập ra là để điều chỉnh mà, kế hoạch gì chả thế ....kakaka)

tamdao012003
15-11-2012, 21:12
Vậy là phân công nhiệm vụ:
Ôm đặt vé máy bay, mình lên kế hoạch. Trong đó có một số yêu cầu của ôm:
- Cần thơ: Kiểu gì cũng phải có: Chợ nổi, bánh xèo Mười Xiềm, và nếu có thể thì phải thử đc gà đá Nam long, kho quẹt cơm cháy, vịt nấu chao ở đây.
- Phú quốc: Lặn ngắm san hô..
Mình thì loay hoay mãi không biết nên chọn lộ trình nào. Đi bằng phương tiện gì, xe khách, xe con, xe máy....Muốn thêm khu vực Đồng tháp mười (đang là mùa lũ mà) để đc tận mắt thấy cuộc sống mùa lũ về của người miền tây, đc thưởng thức tại chỗ những sản vật mùa nước: Cá linh, bông súng, bông điên điển..
Mình thì muốn đi xe máy, vì mình nghĩ miền tây đường không có như miền núi phía bắc, đặc biệt các con đường tỉnh lộ, hương lộ cặp các con sông, con kênh thì khong có ngoằn ngoèo, bụi bặm như ngoài này. Nhưng ôm thì lo giờ 2 đứa không còn sức để đi như thế, sợ mệt thì không còn sức để ngắm cảnh, để cảm nhận nữa (Chắc rút kinh nghiệm từ vụ 2 đứa đi Chùa Hương bằng xe máy từ tận 2010).
Để tăng sức thuyết phục, trước ngày đi 2 hôm, mình gửi cho ôm link của pic "tây nam bộ" của "tieunuvodanh" và "soi7x". Một chuyến đi có nhiều điểm tương đồng, tuy nhiên, cũng trấn an ôm là:"mình chỉ đi khoảng nửa hoặc 1/3 quãng đường của họ thôi, chỉ cần chạy đến PQ,nghỉ ngơi tắm biển 1,2 ngày là lại ok ngay thôi mà".
Ôm sau khi nghiên cứu pic đó và vài pic nữa trên phuot cũng bắt đầu thấy máu. (Chả là ôm nhà em từ trước tới giờ không nghiên cứu món phượt, và nếu có đi cùng em thì cũng toàn phượt 4 bánh). Nhưng ôm tâm sự là vẫn lo. Mình động viên là cứ yên tâm, rồi có cách.
Nhưng bù lại, qua pic đó, cũng giúp ôm yên tâm mà để rất nhiều đồ đạc ở lại HN. Cuối cùng 2 đứa chỉ mang theo tất cả trong 2 túi xách (tất nhiên là cũng không nhẹ). Từ trước, đi 4 bánh, thì ôm thích mang bao nhiêu đồ thì nhà em cũng chiều hết. Đây mình âm mưu đi 2 bánh thì không chủ quan đc. (Mang vác kiểu gì chả đến thân em, quân tử phòng thân thôi..)
Xin gửi lời cảm ơn tới nick "tieunuvodanh" và "soi7x".

tamdao012003
15-11-2012, 22:04
Sau một hồi chat đi chat lại, minh và ôm thống nhất đc một kế hoạch sơ bộ (Kế hoạch này sau đó đã chi tiết hơn và đc điều chỉnh liên tục).
Thời gian đi dự kiến: Từ 12/10 đến 21/10. Nhân tiện chào mừng ngày 20/10 và một ngày đặc biệt nữa của ôm.
Lộ trình dự kiến:
Hà nội - Sài gòn - Cần thơ. Ăn chơi ở Cần thơ. Ngược sông tiền phía Cao lãnh - nước nổi.
Cần thơ - Bạc liêu - Cà mau - Đất mũi
Cà mau - Kiên giang - Phú quốc. Tắm biển Phú quốc
Phú quốc - Sài gòn - HN
Phương tiện di chuyển chưa thống nhất. Ôm nhất định bắt mình lập hẳn một kế hoạch chi tiết để ôm duyệt (kiểu như của bác soi7x ấy ạ), nhưng mình bận quá không làm đc. Và có an ủi ôm rằng bây h tất cả mọi thứ đều có trên net, mình có đt và mang theo con galaxytab là ok rồi.

tamdao012003
15-11-2012, 22:07
Ôm lôi đâu ra đc một đống chỉ dẫn của các bậc tiền bối đi trước, chủ yếu là Cần thơ bắt mình nghiên cứu. Trong khi đó, mặc dù biết rằng cả mình và ôm đều không đủ sức để đi như như các bác "soi7x"..ngày chạy 150-200km liên tục vài ngày. (Vì mình dự định đi 10 ngày). Nhưng một trong những điểm đến của mình là vùng lũ. Mà như đọc bài của các bác "Quycoctu", "caucom", "barandom"..thì chắc phải chạy theo đường Cao lãnh, Tân hồng, Hồng ngự, Thường phươc..mà nếu thế thì không đủ sức quay ra Đất mũi nữa.
Và mình cũng rất muốn ở lại nhà người dân bản địa nơi đây nếu có thể, nếu không thì homestay cũng đc.
Hồi tháng 5 cùng một thằng em, vào SG công tác rồi chạy xe máy xuống Cái bè chơi. Chỉ tiếc là hôm ấy không ngủ lại nhà ông anh mới quen ở cù lao Tân phong, trưa hôm sau mới sang, nhậu bét nhè, tí nữa không về SG đc. (Nhưng kết quả vẫn bị chậm chuyến bay, hai thằng phải nằm chờ bay chuyến sau ở TSN mất hơn 2 tiếng, heehee..).

Bác này tên là Năm on, có làm dịch vụ, nhưng vẫn bản sắc anh hai miền tây lắm. Tửu lượng rất tốt.
Lúc đầu chỉ làm 2 món nhắm cho mình và thằng em, sau thấy dân HN nhiệt tình, thế là bác bảo vợ con làm thêm vài món đãi khách và mang ra cả loại rượu homemade, uống ngất ngư luôn. Lần này có dịp sẽ ghé thăm ông bác. Con người miền tây - một trong những lý do làm mình luôn muốn quay lại miền đất này.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90683&d=1353225282

tamdao012003
15-11-2012, 22:07
Xoài, chả đưa được ảnh lên chán quá.
Đi vụ này sướng nhất lần đầu tiên uống thốt nốt lạnh
Sẽ có hình thốt nốt, cả cây cả quả. Lần đầu cứ nhầm là cọ. Thắc mắc suốt, quái sao trong này cũng có cọ như vùng Trung du nhỉ.
Một trong những lý do quan trọng nhất, ngoài cảnh vật miền sống nước, mà luôn làm tôi lưu luyến và muốn trở lại miền đất phương nam này chính là con người nơi đây. Có thể họ cũng làm dịch vụ, nhưng họ vẫn rất chân thành, chất phác và rất nam bộ. Lần trước cũng thế, lần này cũng thế. Những con người từ bà chủ quán cơm giữa lòng phố tây Sài gòn, chị bán cơm chợ Vĩnh long, chủ nhà vườn, vợ chồng em gái chủ đò Cần thơ, ông bạn vô tình gặp trên chuyến xe từ bến thuyền về Ks ở Phú quốc, gia đình những ngư dân Phú quốc, thậm chí cả những người làm du lịch - đặc biệt là Phú quốc.
Hình ảnh của chuyến đi đầu năm. Em gái tên là Bình An, ban nhạc tài từ miệt vườn do bác Năm On kêu tới lúc giữa buổi nhậu. Rất nhiệt tình.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90684&d=1353225282

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90685&d=1353225282

tamdao012003
15-11-2012, 22:09
Vườn cò Bằng lăng, Cần thơ

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90492&d=1353089489

tamdao012003
15-11-2012, 22:31
Thôi, tạm thời chia sẻ về cung đường đã đi vậy:
Ngày 1: Hà nội - Sài gòn; Sài gòn - Vĩnh long. Tối ngủ Vĩnh Long. Ấn tượng: Cơm tấm lao động chợ đêm Vĩnh long, Hoa quả cù lao An bình
Ngày 2: Vĩnh long - Cần thơ: Lang thang cù lao, tối ngủ Cần thơ. Ấn tượng: Mưa trên đường, gió thổi tẹo bay khỏi cầu Cần thơ, bánh xèo Mười Xiềm, nhậu giữa dòng sông hậu, chợ nổi Cái răng.
Ngày 3: Cần thơ - Long xuyên - Châu đốc - Búng Bình Thiên. Tối ngủ Búng (Đúng đêm tiễn đoàn đi hành hương đất thánh của người Islam Cham). Ấn tượng: Tối ngủ nhà chú Mách Aly, tắm trên Búng, các món ăn đồng quê: Bánh xèo cá linh điên điển, canh chua cá lóc điên điển bông súng, canh chua cá linh bông súng điên điển, cá linh non nướng và các phong tục cũng như tình cảm của người chăm nơi đây.
Ngày 4: Búng Bình Thiên - Trà Sư - Tri tôn. Tối ngủ Tri tôn. Ấn tượng: Rừng tràm, gà hấp trúc, (Thăm chùa Khme, Cháo bò Tri tôn, Thốt nốt lạnh, lạp xường bò..)
Ngày 5: Tri tôn - Hòn đất - Rạch giá. Tối ngủ Rạch giá. Gửi xe máy về sài gòn.
Ngày 6: Rạch giá - Phú quốc (tàu SuperdongII) - Dương Đông. Tối ngủ Dương đông. Ấ tượng: Chợ đêm dinh cậu nhiều loại cá tôm to ghê, gỏi cá trích, còi biên mai, rượu sim, cơm ghẹ..của Sóng xanh..
Ngày 7: Dương Đông - An Thới: Lặn ngắm san hô - Bãi Sao. Tối ngủ Bãi Sao. Ấn tượng: Câu cá trên biển, san hô khônng đẹp, nhum biển rất ngon, rượu nhum càng tuyệt, bãi Sao đẹp tuyệt, Làng tôi resort thân thiện với bữa nhậu đêm..
Ngày 8: Bãi sao - Bãi Thơm - Gành dầu, Bắc Đảo. Tối ngủ Dương Đông. Đường tây đảo như miền núi phía bắc, quán Biên hải không như đồn đại, đường xuyên rừng đẹp quá, bãi biển bắc đảo hoang sơ, tuyệt diệu..
Ngày 9: Phú Quốc - Sài gòn - Hà Nội. Ấn tượng: Cảnh miền tây đẹp, người miền tây càng tuyệt vời.
Lịch trình rút ngắn 1 ngày vì ôm nhớ nhà.
Chặng Sài gòn - Rạch giá đi xe máy. Đi về mới thấy mình vẫn đi đc(mặc dù mỗi ngày đi có trên dưới 100km)
Thuê xe chạy hơn 2 ngày ở PQ, đi thành một vòng tròn bao đảo.

78maitieuthu
15-11-2012, 23:03
Xế nay đẹp trai nhưng mừ "khó tính". Lúc nào cũng bắt mình cầm con galaxy tab chỉ đường. Ơ vĩnh long hoa quả vừa rẻ , vừa ngon ma chỉ cho mình mua mỗi thứ nửa kg. Chep chep.....

tamdao012003
15-11-2012, 23:15
Hi! tớ đang khốn khổ vì việc tạo album và up ảnh lên đây này, Vưỡn chưa ngủ cơ à? Mai sẽ có ảnh chôm chôm đường ở bên cù lao nhé.

tamdao012003
16-11-2012, 13:00
P1: Sài gòn

Tối hôm trước khi bay Sg ôm vẫn muốn đi xe khách đến từng điểm rồi nếu thích thì thuê xe máy để đi vòng vòng quanh đó (phạm vi 50km) giống một vài lần ở ngoài bắc. Chẳng quan là ôm vẫn muốn mang thêm đồ. Cãi cõ mãi, mình quyết định tỗi giản các loại đồ cá nhân để dành cho ôm thêm 1/2 túi của mình.
Sáng 5.30am bắt taxi ra Nội bài. Ăn sáng tại tầng 4. Ôm nhà mình cũng đã bay nhiều, trong ngoài nước đủ cả, nhưng vẫn không biết chỗ này (:)))

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90655&d=1353213783

Lúc nhà em đến, quán vẫn vắng khách vì còn quá sớm.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90656&d=1353213783

Hôm nay, chả biết các em nhà hàng làm ăn thế nào. Mình làm xong bát phở thì chạy suốt, sát giờ check in vẫn đạp wc ầm ầm. Vạn sự khởi đầu nan.

tamdao012003
16-11-2012, 13:44
Hình như hôm ấy vẫn bị delay một lát, khoảng 10.30 mới xuống TSN. Trời Sg nắng nhẹ, thời tiết đẹp, mở đt ra check, nhiều cuộc lỡ kinh.
Đến tận lúc này, mình và ôm vẫn chưa quyết chính xác là sẽ đi bằng gì. Vẫn nghiêng về phương án đi xe máy.
Nhớ hôm qua, trước khi đi còn cự nhau om xòm vì mình chỉ cho ôm mang 1 túi du lịch,
(có thể gửi thêm sang túi của mình) Và để tăng phần máu me cho ôm mình đã gửi link về chuyến đi
của nick "tieunuvodanh" và soi7x cho ôm (ôm vốn chưa vào phượt bao giờ). Và cũng chính vì sau khi đọc pic này mà ôm mới đồng ý để đến 2 cái túi nữa ở nhà. (Các mợ này đi đâu cũng mang cả va li 50l ấy, nc trong nc ngoài đều thế, chắc lần này là lần đầu. Rất cảm ơn em gái 'tieunuvodanh")

Ôm cũng có vẻ xuôi, vậy thì về Phạm ngũ lão thuê xe. Ôm sợ mình alo cho tụi bạn thì lại đi đứt cả ngày hôm nay ở Sg. Đến đây mới lằng nhằng, vì thực ra toàn đi xe mượn, chưa thuê bao giờ nên mới thấy lằng nhằng. Bọn chúng bảo, dân Việt thì phải đặt cọc, không patpo, chứng minh gì cả. Tiền thì đòi tới 15M lận, lằng nhằng quá. Đi ăn đã.
Đằng nào cũng đói, đi tắt qua công viên 29/3, sang quán số 7. Vừa đến cửa thì trời đổ mưa, đúng là SG chợt nắng chợt mưa.
Bữa trưa đây ạ.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90648&d=1353213626

Còn tấm hình bát canh chua cá lóc đâu mất tiêu. Chả là đói quá, mình và ôm gọi bát canh chua ăn ngấu nghiến, thấy ngon không tả nổi, mà cũng chả biết là cá gì, hỏi nhóc phục vụ, nó bảo "canh chua cá Hú". Chưa biết, ôm liền gọi bà chủ quán ra hỏi, thì ra "cá lóc". Bà chủ còn tận tình chỉ cả bí quyết kèm công thức nấu món này.
Trời vẫn mưa to. Hai đứa quyết định gọi thêm chai "sâm mía lau" ngồi nhâm nhi bàn tiếp kế hoạch đang dở dang.
13.30 bốc đt gọi cho thằng bạn ở Q3, "cho tao mượn xe đi miền tây mấy hôm". Nó cứ tưởng mượn xế hộp, kêu: "gay nhỉ, 2 bữa nữa tao có công việc cần dùng xe". Bảo "tao muốn mượn con xe máy nào còn chạy tốt". "Mày ngon ghê, bao giờ đi. Chiều nhậu, mai đi hả". "Dạ, không. Xin phép lát em qua lấy xe, em đi luôn, lúc về em hậu tạ, vẫn còn kịp chán. Lần ni vô em ở chục ngày cơ ạ". Vậy là chốt xuống Phú lâm lấy xe. Nó đây ạ:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90695&d=1353240759

tamdao012003
16-11-2012, 14:08
Lộ trình chốt sơ bộ lần 1 (tại quán số 7 - Nguyễn văn Trang - SG):
Xe máy: Sài gòn - Cần thơ: Thăm thú Cần thơ; Đi Cao lãnh và vùng phụ cận
Xe máy (nếu còn đi được): Cần thơ - Bạc liêu - Cà mau - Đất mũi
Xe máy: Cà mau - Rạch giá (Gởi xe về theo Phương trang hoặc Mai linh)
Nếu đến đâu trên lịch trình mà xế - ôm không còn đủ sức thì gửi xe về cho bạn ra lấy.
Trên đường ra Q.6 ghé chợ cóc mua áo chống nắng, mũ bảo hiểm cho mợ ôm, mua dây thun cột đồ, áo mưa.
Lấy xe xong, cột đồ, lên đường. Có con tab trợ thủ, cứ thế đi thôi, vòng vèo thế nào cũng ra.
Có kính nghiệm của lần trước, chạy ra phía bến miền tây mua 1 cặp kính cả trắng, cả râm cho mình (15k/cặp) chắc về đau mắt luôn. Ôm thì đã chuẩn bị kính từ HN, mình thì quên mất.
Chạy đến đoạn Thủ thừa, Bến lức gì đó thì khó chịu quá. Ôm gì mà cứ ôm sát sàn sạt thế này. Ơ, hóa ra không phải ôm nhiệt tình quá hay pro quá mà thủ phạm đích thị là 2 cái túi. To quá, lại nặng nữa, trôi về trước, đẩy ôm sát xế quá. Nghĩ mưu nào, đây rồi, thấy một tiệm sửa xe máy (đoạn nhiều cà phê võng đó). Vào luôn. Cạnh đó lại có tiệm bán đồ điện nước, quá tiện. Làm một cái cán xẻng, cưa đôi. Hai sợi thun. Nhờ chú em chủ tiệm cho mượm kìm. Chú em người bắc mới vô đc hơn năm, chắc lâu lâu mới gặp dân bắc nên hồ hởi lắm. Giúp miễn phí luôn, chú em đc cái có nụ cười rất tươi, ôm mình bắn liền 5,6 kiều. Hiện mình có giữ mỗi tấm này:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90657&d=1353213783

tamdao012003
16-11-2012, 14:12
Từ lúc lên đời cho con xế, chạy tít hẳn, vai không bị tì, không phải gù lưng nữa. Chạy đc đoạn nữa, đang qua cái đoạn bán nhiều lợn quay, đường vừa xấu, vừa bụi thì "toét, toét..." thấy một đc áo vàng, gậy trắng lao ra. Tớ vẫn vô tư (vào trong này đã đc anh em cảnh báo nên mũ mãng đầy đủ chứ không như ngoài HN), cứ tưởng bắt chú đi sau, nhưng hóa ra mình lại hi sinh, thế mới đau.
Vào lề đường, hình như cũng cạnh một lò heo quay, một chú trẻ hơn, chào hỏi tử tế. Mình cũng lịch sự:
- Anh bị lỗi gì đó em?
- Anh không biết thật hay đùa đó?
- Không biết thật mà, quá tốc độ à?
- Anh cho kiểm tra giấy tờ.
- Ừ, đây em. Móc ví (giấy tờ - cà vẹt - thì đầy đủ, xe mượn của bạn mà - chứ xe mình ngoài HN cũng chả biết giấy để đâu; Nhưng bằng lái thì mất từ năm nào rồi - từ hồi mất ví thì phải)
- Anh không có bằng, em linh động báo cáo sếp, phạt anh lỗi nhẹ nhất là đi không đúng làn đường. 100k (chắc nó thấy mình giọng bắc, nhiều túi, đoán là đi bụi nên phạt ít)
- Ok, tks chú. Nộp lun, tiền mặt.
Bye nhé. Lần trước chú Tùng xế thì không sao, nó cận mà tinh mắt ghê.
Mất cả hứng ăn heo quay.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90663&d=1353214027

Còn đây là mợ ôm của em. Đến đoạn này mợ vẫn càu nhàu là kế hoạch của ông thay đổi liên xoành xoạch
(Chả lả đến đoạn này dừng xe tớ nêu ý kiến: Hay tối nay ra cù lao Tân phong - Cái bè ngủ lại. Tớ có một cơ sở cách mạng mới quen ở đây, nhà vườn trên cù lao -cái ông nhắc ở đoạn trên đó - ông chủ nông dân nhâu kinh khiếp, Có thể làm mình say đc là cũng khiếp rồi)
Ôm thì máu đi Cần thơ luôn, nhưng QL 1 đông quá, lại bụi nữa.
Khát nước, dừng làm bịch nước mía, chạy đoạn nữa thì đi ngang qua một khu du lịch sinh thái có cải cổng hoành tráng, nhưng nhìn vắng vẻ, đìu hiu. Quyết định dừng lại, bàn tiếp xem thế nào:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90658&d=1353213783

Ôm tạo dáng nhìn hoách quá. Còn tớ thì đây ạ:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90659&d=1353213783

Khu này chắc không có khách, gà qué nhiều, tự nhiên.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90660&d=1353213783

Thỉnh thoảng, thấy có vài đôi đi dạo tâm sự trước cổng

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90661&d=1353213783

tamdao012003
16-11-2012, 23:35
Trên đường, đoạn gần Tân an, có cái hồ nhỏ xíu, nhưng lại có sen. Mà ôm mình thì lại nghiện sen, cứ thấy sen là đòi xuống. Mà nói chung, cũng edit rồi, thế là ôm xuống vừa tranh thủ chụp ảnh, ngắm sen. Mình thì lấy đt ra gọi ông anh ở Cái bè, đang tính lại chạy xuống Mỹ tho rồi cặp đường sông: TL 864 rồi alo cho thuyền ra đón sang cù lao. Gọi mãi mà không thấy bắt máy. Nhẩm tính, với tốc độ rùa của mình thì đi chưa tới TT Cái bè thì trời đã tối rồi, mà không biết tầm đó mấy con phà ngang có chạy nữa không. Chắc tầm tối thui mình mới tới Hội xuân là cùng. Nghĩ cũng nản, nên lại đổi hướng: Cứ chạy theo QL1, tới đâu hay tới đó.

17.30 thì chạy tới Mỹ Tho. Haahaa, 15.00 rời Q3 mà giờ mới tới đây.

[https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90664&d=1353214027

Cái này là nhà tiếp tục tra map xem đi đường nào thì ok nhất.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90665&d=1353214027

Còn mợ ôm, có vẻ khỏe hơn dự kiến. Đây, vưỡn tươi tỉnh chán. Động viên, đến đây là đường bớt đông và bụi hơn.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90667&d=1353214027

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90666&d=1353214027

tamdao012003
17-11-2012, 00:10
Gọi mãi cho ông anh Năm On và Tư đầu bạc ở Cái bè không đc, thôi chạy thẳng QL1a vậy, cố chạy Cần thơ luôn. Sau khi quyết định thế thì tắt đt, tà tà chạy. Ôm có đề xuất muốn ăn cháo Lòng-mắt-má. Ok ngay. Đúng khu này luôn. Nhưng vì định tối ngủ lại Cần thơ nên cố chạy cho nhanh, vì buổi tối tớ chạy xe máy không ổn tí nào, đặc biệt lại đeo con kính 10k mua ở Bình chánh nữa, đường đoạn Cai lậy khá đẹp, nhưng giữa làn xe máy thỉnh thoảng lại có một cái hố nhỏ, giật nẩy mình. Và kinh nhất là bà con cứ vô tư chạy xe máy ngược chiều. Thế nên, sau khi Quốc hội chấp thuận, Chính phủ quyết định ở lại Vĩnh long đêm nay. Vĩnh long cũng có nhiều cái hay mà.

Tìm trên tab, thấy khu Bến cũ - ngã ba sông Cổ chiên - Long hồ có vẻ trung tâm nhất. OK, chạy ra khu Bến cũ. Mình và ôm quyết định nghỉ lại tại Ks Cửu long, ngã ba sông Long Hồ - sông Cổ chiên, gần chợ Vĩnh long. Nhưng sáng hôm sau mới biết là có tới 2 cái Cửu long gần nhau, một cái cạnh công viên, nhìn ra sông Cổ chiên, một cái xéo chợ, nằm cặp mé sông Long hồ luôn, cả hai đều trên đường 1/5. Mình ở cái đầu. Xe máy cử để ngoài cửa, vô tư. Lúc vào thì đc bảo vệ có đưa cho cái vé xe, sau mình đi ra, đi vô, sáng hôm sau đi sang cù lao mãi tới lúc trả phòng mới thấy chú ta đòi vé. Chị lễ tân thông báo hết phòng view sông, chỉ còn phòng view công viên, cũng đẹp, nhưng mình nhất định cứ phải view sông, mà phải trên tầng cao cao chút - ks hình như 5 tầng - cuối cùng cũng đc chọn tầng 2, căn góc, view sông.

tamdao012003
17-11-2012, 00:36
Nhận phòng, tắm rửa sạch sẽ. Bây giờ phải chén cái đã. Vụ Lòng - mắt - má coi như bỏ. Hỏi chị lễ tân thì đc khuyên 1 là sang đường đối diện có nhà hàng của ks (cái nhà hàng mai ăn sáng) ăn hải sản, 2 là ra Lộc tài ăn lẩu hải sản. Ăn ở nhà hàng thì có vẻ không ổn.
Mình và ôm quyết định chạy lòng vòng. Vừa ra khỏi ks, rẽ vào chợ, thấy thơm quá. Quay lại nhìn thấy một quán đang nướng cái gì đó nghi ngút, thơm phức. Hóa ra là cơm tấm sườn bì. Mình vẫn ấn tượng vụ ăn sáng cơm tấm tại quán cóc ven đường thị trấn Cái bè (quán phục vụ cho người lao động). Vào luôn. Lúc này đã là 8.30pm. Được bà chủ khuyến mãi thêm cho miếng sườn. Hỏi mới biết quán này chỉ bán từ 6.00pm tới 2.00am hôm sau cho người làm chợ cá, cảng cá gần đó. Ngon.
Ăn xong, mình và ôm chạy lòng vòng, thăm công viên, kiếm hiệu thuốc tây, mua thuốc nhỏ mắt và vài thứ lặt vặt. Lúc chạy lòng vòng qua mới thấy cái Ks Cửu long nữa nằm sát mé sông Long hồ, nếu ở đây mà chọn phòng sát mé nước chắc mát phải biết. Heeeee, ôm lại tiếc (con cá lọt lưới là con cá to..)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90460&d=1353078388

Công viên trung tâm buổi đêm. Rất yên bình và mát mẻ. Tỉnh thành nào trên đất nước mình cũng thế, thật thanh bình. (Trừ HN, SG, ồn ào và bụi bặm kinh hoàng).

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90480&d=1353087491

tamdao012003
17-11-2012, 00:43
Làm một giấc ngon lành. Thức dậy từ rất sớm, không khí lành lạnh ùa vào phòng khi mở cửa bước ra ban công.
Cảnh vật buổi sáng nhìn từ bancon ks. Bờ sông Cổ chiên. 5.30 sáng, trời mờ hơi sương mát lịm. gió thổi vi vút. Bên bến đò, phà còn chưa hoạt động. Đêm hôm qua mưa, mọi vật được rửa sạch và thanh mát đến lạ. cách ks vài chục mét là chợ.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90483&d=1353087980

Một góc khác

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90484&d=1353087980

tamdao012003
17-11-2012, 00:52
Thêm vài tấm nữa.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90487&d=1353088672

Mặt sông mờ sương.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90488&d=1353088672

Bây h hình như là 5.30am. Ở Hn ít khi mình ra khỏi giường vào giờ này, nhưng cứ đi tỉnh là y như rằng dậy sớm. Thích thật.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90489&d=1353088776

Lát ăn sáng ở quán này. Quán của khách sạn, chỗ mà chị lễ tân tối qua giới thiệu.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90507&d=1353119180

Phía công viên

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90508&d=1353119180

Tối qua thấy bên này cà phê, âm nhạc rộn ràng.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90509&d=1353119485

tamdao012003
17-11-2012, 09:20
Thăm chợ Vĩnh long:
Ra đường vào lúc sáng sớm, không khí thật mát mẻ, gió từ sông thổi vào mang theo cả hương vị cù lao, mát lạnh. Hai đứa đi bộ một vòng từ ks ra chợ.
Chợ trung tâm Vĩnh long:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90531&d=1353126701

Cái này không phải chôm chôm đường nhé. Chị bán hàng thì cứ dứt khoát là mùa này không có chôm đường, thế là ôm mua một túm, lúc sau sang cù lao mới biết vẫn có chôm đường, còn đc chủ vườn tặng cho 1 túi to. Nhưng nói chung là hoa quả ở đây rẻ: chôm chôm 10k/kg.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90499&d=1353118309

Cà ná. Hình như ngoài bắc là Trám thì phải. Hôm ở chợ đêm Dinh Cậu - Phú quốc ôm còn mùa một túi "cà ná dầm"

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90498&d=1353118309

Cá tươi. Không biết là cá gì. Lúc vào chợ thấy có cá linh thì mải ngắm quên cả chụp. Heeeheee.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90501&d=1353118309

Bông điên điển mùa lũ. Bác muốn mua loại nào, đã đóng hộp hay loại vừa hái xong nào? em có tất.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90500&d=1353118309

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90530&d=1353126701

tamdao012003
17-11-2012, 09:27
Bên trong chợ cá Vĩnh long:
Cá tôm nhiều kinh, mình ít đi chợ nên càng choáng. Các bà, các cô bán cá cứ rao lanh lảnh, hình như là giá cá thì phải. Cứ như ở sàn ck ấy. Hee, mình nghe mà chả hiểu mô tê gì. Nhìn gì cũng thấy thích.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90502&d=1353119045

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90503&d=1353119045

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90504&d=1353119045

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90505&d=1353119045

tamdao012003
17-11-2012, 09:45
Lối kia của chợ dẫn ra một cây cầu, là đường sang công viên bờ sông. Tối qua mình và ôm định sang thăm nhưng ăn xong suất cơm tấm căng bụng là hết muốn đi đâu.
Cầu Bạch đằng. Bên công viên có khá đông người đi dạo, tập thể dục.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90511&d=1353120027

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90510&d=1353120027

Bến chợ nhìn từ trên cầu. Đặc điểm dễ thấy là hầu như tất cả các chợ miền tây đều phải cạnh sông, có bến cặp thẳng vào chợ.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90514&d=1353120027

Những con người miền tây. Hình như đây là loại "ghe đục" chuyên để chở tôm, cá tươi.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90512&d=1353120027

Mấy anh hai thấy mình chụp ảnh liền í ới mời gọi, nếu hôm nay em mà không bận tháp tùng ôm thì em xuống nhậu với các bác liền.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90513&d=1353120027

tamdao012003
17-11-2012, 09:46
Phà sang cù lao An bình. Tí mình cũng sẽ là khách của nó. 2k/người.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90515&d=1353120027

tamdao012003
17-11-2012, 11:51
Lang thang thăm chợ Vĩnh long 1 lát, hai đứa quay về ăn sáng tại nhà hàng đối diện ks. Đã bao gồm trong tiền phòng. Thực đơn chả có gì, loanh quanh thì vẫn phở, hủ tiếu, cơm tấm, mỳ bò.., chẳng lẽ vào đây lại ăn phở hay mỳ bò. Vậy là gọi 1 cơm tấm, 1 hủ tiếu để chia nhau thưởng thức. Mỗi đứa đc 2 nửa suất. Heehee.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90532&d=1353127069

Được cái quán có view đẹp, cặp sát mé sông Cổ chiên luôn. Bên kia là cù lao An bình.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90533&d=1353127069

Mình và ôm vừa ăn vừa tính tiếp kế hoạch.
Lại lôi Tab ra soi bản đồ. Mình thì muốn chạy quay lại Cao lãnh, ngược sông Tiền lên, tối ngủ lại đó rồi hôm sau quay lại Cần thơ. Mục đich của mình là muốn ngắm mùa nước nổi, ăn Cá linh tại nơi đầu nguồn (mặc dù ở đây cũng đã thây bán nhiều cá linh non,).
Nhưng có vẻ mùa nước năm nay không lên. Tra cứu chán chê, gọi điện tham vấn Quycoctu - Rất cảm ơn các chỉ dẫn và tư vấn của bác Quỷ - Sau thống nhất quyết định, bỏ qua Đồng tháp mà sẽ đi phía kia của vùng nước - An giang. Vậy thì sẽ cứ thong thả chạy Cần thơ đã rồi sang An giang sau.
Mặc dù nhiều người có nói Vĩnh long không có gì đặc sắc lắm, nhưng mình nghĩ đâu chả có cái hay riêng của nó, vậy là đi đổ xăng chạy sang cù lao An bình. Chốt.
Cơm tấm nhà hàng không sánh đc cơm tấm phố chợ.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90534&d=1353127069

Sáng nay mợ ôm cũng đã kịp xách về 1 trái sầu riêng. Hoa quả nói chung là đặc sản của VL rồi. Nhưng sầu riêng thì em chịu. Nó đây ạ. Ôm thì chén ngon lành, còn bóc ra để dành ăn trên đường.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90535&d=1353127069

tamdao012003
17-11-2012, 12:09
Cù lao An bình:
Vừa qua khỏi chốt thu vé phà thì thấy có cảnh chùa đẹp quá. Chùa Tiên châu. Lúc quay ra được cô hai bán quán chỉ đường đi vào vườn nhà ông Sáu Giáo - là một điểm du lịch có trên bản đồ mở của VL.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90544&d=1353128742

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90537&d=1353128581

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90536&d=1353128581

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90539&d=1353128581

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90538&d=1353128581

tamdao012003
17-11-2012, 12:11
Thêm vài tấm ảnh cảnh chùa Tiên châu. Khuôn viên chùa rộng rãi và mát.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90543&d=1353128742

Em thấy quả hành lang này là không đừng được, lên ảnh lại không đẹp như ở ngoài.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90546&d=1353128742

tamdao012003
17-11-2012, 12:15
Đặc điểm khác so với các chùa ngoài bắc là đây. Bên tượng phật và bồ tát có rồng, chín rồng.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90537&d=1353128581

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90547&d=1353129281

tamdao012003
17-11-2012, 12:21
Rời cảnh chùa, hai đứa lên đường đến vườn ông Sáu Giáo. Đường trên cù lao nhỏ, nhưng rất sạch và không tìm thấy trên tab. Đồng ý với ôm là đường thế này, không khí thế này mà đội mũ bảo hiểm thì còn gì là thú vị nữa. Mặc dù vừa lên xe, cô hai chủ quán đã nhắc là phải đội mũ bảo hiểm. Cô nhắc trong này, công an xã họ cũng bắt và phạt xe vi phạm, mà đâu có biết họ chốt ở đâu. Công nhận bà con trong này chấp hành luật giao thông tốt hơn ngoài bắc, nhất là khoản đội mũ bảo hiểm. Nhưng thôi, liều vậy, có bị phạt cũng đáng. Nhưng may quá, trên cả đường vào lẫn đường ra, chả gặp đ/c nào cả.
Cảnh vật trên đường.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90549&d=1353129637

tamdao012003
17-11-2012, 12:23
Trên đường vào vườn ông Sáu giáo:
Đến một cây cầu nhỏ, thực ra là to, so với các cầu trên lao, thấy phía xa là cả một vườn trái vàng rộm.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90550&d=1353129637

Xa xa dưới dòng kênh, người nông dân vẫn miệt mài với công việc hàng ngày.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90553&d=1353129637

tamdao012003
17-11-2012, 12:24
Ôm thấy thế cũng bon chen.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90551&d=1353129637

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90552&d=1353129637

tamdao012003
17-11-2012, 21:10
Chôm chôm đường Cù lao An bình:
Đang bon bon và cảm thấy rất sung sướng vì không phải đội mũ bảo hiểm, bên đường mấy người dân đang mua bán. Dừng lại ngay. Tiểu thương (bác trên ghe) vào mua chôm chôm của vườn. Mà là chôm chôm đường. Hỏi thăm, tạo dáng, chụp ảnh.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90561&d=1353160170

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90562&d=1353160170

tamdao012003
17-11-2012, 21:12
Chôm chôm đường Cù lao An bình

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90561&d=1353160170

Quả chôm chôm đường nhỏ hơn, gai ngắn hơn, nhưng rất thơm và ngọt. Theo chủ vườn nói thì chôm đường trồng không năng suất bằng chôm thường, nhưng giá cao. Mình hỏi mua nhưng họ không bán lẻ, giá bán cho lái tại vườn đã là 18k/kg (trong khi chôm thường mang ra chợ VL bán cũng 8-10k/kg)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90563&d=1353160170

tamdao012003
17-11-2012, 21:16
Nhưng chủ vườn (em trai của chị hai này) lại lấy cho mình và ôm một túi to. Cho, không bán, mặc dù đây là chôm loại, còn lại trong giỏ. Chôm vừa hái buổi sáng.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90560&d=1353160170

Đây là bác lái, chắc gom hàng rồi mang ra chợ nổi Cái răng.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90564&d=1353160170

Chỗ vườn chôm đây ạ:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90565&d=1353160170

tamdao012003
17-11-2012, 21:21
Nhà vườn Sáu Giáo:
Mải mê với cảnh vật bên đường, mình và ôm đi qua đường rẽ vào vườn đến nửa cây số, quay lại vẫn không thấy, quay đi rồi quay lại lần nữa mới thấy có biển to tướng. Lúc trước vì mải nhìn biển nhà ông Bảy Thời nên không thấy biển vào vườn ông Sáu Giáo. Hehe/

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90566&d=1353160409

Rồi cũng thấy đây rồi. Lúc ra lại cứ thế rẽ, lại đi thêm 500m rồi mới quay lại.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90567&d=1353160409

tamdao012003
17-11-2012, 21:23
Bà cụ già, hình như là mẹ ông sáu, là người mà chúng tôi gặp đầu tiên. Cụ đang một mình nằm võng, thấy hai đứa vào, cụ hỏi thăm. Nói chuyện, mới biết cụ đã bị lẫn. Hỏi thăm thì cụ bảo "tôi 30 tuổi rồi". Thực ra, cụ đã 93 tuổi. Rồi cháu nội cụ ra tiếp chuyện, khi biết chúng tôi chỉ ghé qua thăm vườn thì em bảo anh chị cứ tự nhiên, rất vui vẻ.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90568&d=1353160409

Bà cụ tuy lẫn nhưng có vẻ còn khỏe mạnh so với tuổi của mình.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90569&d=1353161628

Bà làm tôi nhớ bà nội mình khi xưa. Các bà nội Việt nam. Nam hay bắc cũng thế.

tamdao012003
17-11-2012, 21:24
Một minh chứng cho việc đã có rất nhiều đoàn khách tới thăm được gia chủ bầy biện ngay gian phòng khách cổ, dưới lớp kính của bàn uống nước (Rất nhiều namecard)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90573&d=1353161628

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90571&d=1353161628

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90572&d=1353161628

tamdao012003
17-11-2012, 21:28
Hai thứ đc đưa vào trong giới thiệu: Vườn lan và con trăn. Nhưng với mình thì không có ấn tượng gì. Có lẽ trong này khí hậu nóng nên chăm đc vườn lan như này cũng đã là rất kỳ công chăng.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90574&d=1353161628

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90579&d=1353162898

tamdao012003
17-11-2012, 21:42
Trước khi chia tay vườn, mình và ôm tranh thủ tự sướng. Từ sáng tới giờ chả phải nghe cú đt nào, không khí thì tĩnh lặng, mát mẻ. Nhưng có muỗi. Thôi chào cụ, chào mọi người.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90578&d=1353162898

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90575&d=1353162898

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90577&d=1353162898

tamdao012003
17-11-2012, 22:32
Tạm biệt Vĩnh long. Với ý đồ sẽ ăn trưa bằng bánh xèo Mười Xiềm, hai đứa rời VL lúc khoảng 10.00am. Tuy nhiên, ông trời nhiều lúc cũng khó lường. Vừa rời Vĩnh long khoảng 15km trời bắt đầu đổ mưa. Mình và ôm dừng lại bọc đồ, mặc áo mưa. Hy vọng có thể vẫn đến Cần thơ theo đúng kế hoạch. Nhưng cơn mưa ngày một lớn dần, những hạt mưa quất ràn rạt. Định dừng lại thì mưa lại có vẻ thưa hơn. Đi được thêm khoảng vài km nữa thì mưa lại bắt đầu nặng hạt hơn. Mưa lớn đến nỗi mình phải tháo cả kính ra, vừa chạy xe vừa vuốt nước mưa trên mặt. Thêm một đoạn nữa thì không chịu nổi nữa, đúng lúc thấy có một quán võng ven đường, thế là táp vào tránh mưa.
Ai dè, hai đứa cùng mấy người nữa ở lại quán này qua giờ trưa luôn. Chủ quán là một đôi vợ chồng trẻ dễ mến. Mình đã xạc nhờ cái tab ở đây. Cũng không ngủ đc vì thỉnh thoảng mưa lại tạt vào (quán hơi nhỏ). Rất tình cờ, quán có tên là "Cà phê Tình cờ".

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90580&d=1353162898

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90600&d=1353164568

Sốt ruột. Mãi mà vẫn không ngớt. Đã có một cặp vợ chồng không đủ kiên nhẫn, thấy mưa có vẻ hơi ngớt liền lên đường, nhưng 5ph sau, mưa lại còn dày hơn trước. Mua nổi bong bóng, nhớ ngày trước bà nội bảo mưa nổi bong bóng là mưa lâu lắm. Ngồi nói chuyện với vợ chồng chủ quán, ông chủ trẻ tư vấn anh chị có thể thử món bún nước lèo ở quán cách đó không xa. Quán do người gốc Sóc trăng làm, rất ngon. Đây là địa phận Bình minh, Vĩnh long.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90602&d=1353164568

Đến lượt mình và ôm sốt ruột. Thêm 1 cặp nữa quyết định đội mưa lên đường, có lẽ họ cũng về Cần thơ. Chỉ còn lại một đôi vợ chồng và đứa con nhỏ. Mọi người đều đói, mà quán lại không bán đồ ăn. Chờ thêm 1 lát, có vẻ mưa ngớt hơn, quyết định lên đường.
Chưa đi được bao xa thì mưa lại ào ào, mà có vẻ còn to hơn trước. Mưa chui qua áo mưa, lạnh. Lo ôm bị ốm mất, nhưng chẳng thấy có hàng quán nào cả, nhìn mờ mờ phía xa là cầu Cần thơ. Cố vậy, lần này thì ôm lại động viên mình, cố lên.
Lúc đi trên cầu Cần thơ, gió thổi lớn, xe chao đi, vẫn kịp hét lên với ôm rằng đang trên cầu Cần thơ. Hẹn hôm sau sẽ ghé lại để chụp ảnh ở cầu. Xuống dốc cầu, cả một đoạn đường gập nước, như Hà nội những ngày mưa.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90601&d=1353164568

tamdao012003
17-11-2012, 22:40
Rồi cũng tới Cần thơ. Bến Ninh kiều. Vừa đến đầu bến, trời vẫn mưa to, tạt ngay vào khách sạn đầu tiên nhìn có vẻ tử tế. Còn phòng. Vậy là duyệt luôn. Khách sạn Quốc tế.
Tắm tí nước nóng, tỉnh cả người, lại thấy đói ngấu nghiến. Hỏi thăm bánh xèo Mười Xiềm, mấy chú bảo vệ chỉ phải lên tận Bình thủy, cách khoảng 13-14km gì đó. Mà bây h đã là 14.00pm. Vẫn quyết định đi, trời khá lạnh nhưng đã tạnh mưa. Thấy đường xa lắc.
Đây rồi, có lẽ vừa qua giờ trưa, quán hết khách, bà chủ đang nằm võng đung đưa, thiếu mỗi hát vọng cổ nữa thôi.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90607&d=1353165355

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90617&d=1353165592

tamdao012003
17-11-2012, 22:45
Thấy có khách đến, bà chủ nhanh chóng chuẩn bị. Nhưng giờ chắc bà chỉ còn tiếp khách, nhặt rau nữa thôi. Đổ bánh và công việc khác đã có mấy đứa cháu lo rồi.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90608&d=1353165355

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90609&d=1353165355

tamdao012003
17-11-2012, 22:47
Háu đói, ôm hỏi gọi mấy cái đây (chắc vẫn nghĩ như bánh xéo quán nhỏ nhỏ). Gọi 2 cái. Một nhân vịt, một nhân thập cẩm. Nhìn đĩa rau thật ngon mắt. Thêm chai bia nữa, chẹp chẹp.

Đói. Có cảm giác phải chén đc chục cái chứ chả chơi. Nhưng thực ra, hai đứa ăn sang cái thứ 3 đã no phè.
Tham. Vừa mới bắt đầu đã cảm thấy thiếu, liền gọi thêm 1 cái nhân vịt với note là cho nhiều nhân, nhưng chưa thỏa mãn, mình cầm bát xuống bếp xin thêm nửa bát nhân. Sau phải vật vã mãi mới hết. Ăn song, hết muốn về, muốn ra giành cái võng với bà mười quá.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90618&d=1353165592

tamdao012003
17-11-2012, 22:49
Bếp nhỏ, khá tối. Bánh vẫn được đổ trên cái chảo gang và bếp lửa.
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90614&d=1353165592

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90613&d=1353165355

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90612&d=1353165355

Cái này hình như là cái nhân thập cẩm.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90615&d=1353165592

Đầu bếp thực sự đây. Nhìn khá giống nhân vật trong phim Long ruồi nhỉ

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90616&d=1353165592

tamdao012003
17-11-2012, 22:51
Sau khi đã đáp ứng yêu cầu của ông "anh ruột", ra hỏi thăm và làm vài kiểu kỷ niệm với bà Mười Xiềm.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90610&d=1353165355

tamdao012003
17-11-2012, 22:55
Không gian quán Mười Xiềm. Không lớn, đơn sơ nhưng sạch sẽ, thoáng đãng.
Bà chủ trưng bầy nhiều aphich về các event đã tham gia, cả các giấy chứng nhận, bằng khen..
Thế là đã hoàn thành một mục tiêu của ôm. BÁNH XÈO MƯỜI XIỀM.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90603&d=1353164568

Tranh thủ kiểm tra công việc ở nhà. Hôm nay mới là ngày thứ 2.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90604&d=1353164568

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90605&d=1353164568

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90606&d=1353164568

tamdao012003
17-11-2012, 22:58
Buổi đêm giữa dòng sông Hậu. Sông đêm đen thẫm, chỉ le lói chút ánh đèn trên thuyền và đèn từ cầu Cần thơ hắt xuống.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90589&d=1353163678

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90597&d=1353164242

tamdao012003
17-11-2012, 23:01
Nhậu đêm trên sông Hậu:
Chia tay bà mười, đường về như gần hơn (chắc no say rồi nên thấy yêu đời hơn). Mấy đoạn đường ngập nước gần lỗi rẽ cũng thấy bình thường hơn chứ không dữ dội như lúc đi. Về đến ks là chẳng muốn đi đâu nữa, nước mưa ngấm, bụng thì căng, mắt díp lại. Bến Ninh kiều - hẹn chiều nhé.
Mở mắt ra, trời đã xẩm tối. Ra thăm bến Ninh kiều tí nào.
Hôm nay trời mưa, mặt trời lặn sớm. Lúc ra bến đã lên đèn, cảnh vật huyền ảo (giống bài văn của cu Bi quá). Lại thấy đói, ăn gì? đi đâu?
Ôm đòi đi ăn gà đá Nam long và vịt nấu chao. Giải thích với ôm là gá đá là gà chọi đó, mà món này thì xuống Hải dương, Gia lộc ăn ngon hơn. Mà gà chọi phải là gà bại ăn mới ngon, ở đây chắc nuôi công nghiệp rồi, lấy đâu lắm gà chiến thế cho mình ăn.
Vậy ra Cồn Khương. Cũng có lý, còn hơn là leo lên nhà hàng Du thuyền, giống ở Hồ tây quá.
Mình xin ý kiến ôm: Hay thuê thuyền chạy sang cái cồn nào đó, tìm chỗ nào homestay rồi nhậu luôn (Mình vẫn đang tơ tưởng tới vụ ngủ và nhậu hụt ở Cái bè, heehee). Search, có cái cồn gì đó ở xa xa phía dưới Cồn Khương, trên bản đồ ghi là Cù lao linh. Ok. Có nhà dân kiểu gì chả có chỗ cho ta tá túc.
Lang thang ra bến, gặp ngay một chị hai (sau mới biết là cò thuyền, vẫn dại ghê, nhưng không sao..). Chị ta kêu cho 1 con thuyền, bảo sang Cồn Ấu, mình bảo cứ gọi thuyền đi. Ôm thì yêu cầu nhất định phải có áo phao.
Một con thuyền cập bến, gần nhà hàng nổi, xéo khách sạn. Nhìn mà hết dám đi, nó chỉ to hơn chiếc thuyền câu trên hồ tí xíu. Dạ, thuyền này tụi em hổng dám đi đâu chị hai ơi. tụi em dân miền núi, đâu có biết bơi.
Lại bốc đt, alo, alo. 10ph sau một con thuyền đúng nghĩa (hoặc là đúng theo mong muốn của mình) cặp bến. Một cặp vợ chồng trẻ. Lên thuyền. Mình nêu ý tưởng: Anh chị muốn sang cái cồn dưới xa phía Cồn khương và muốn kiếm nhà nào để ăn tối và homestay luôn (Mình và ôm đã mang theo cả túi đồ ngủ và vật dụng cá nhân). Chú em, sau biết tên là út Hoàng, bảo cồn dưới đó ít người lắm. Chú khuyên nên sang bên cồn Ấu, ở đó cũng có một nhà hàng, còn ngủ lại đc hay không thì chú không chắc. Ok, vậy sang cồn Ấu nào. Bên này có khu Phù sa, nhưng thấy bảo giờ tiêu điều lắm.
Sang đến nơi, gọi đồ nhắm: Các lóc nướng, lẩu cá kèo..với ý định rủ vợ chồng chú lái ngồi nhậu luôn cho vui. Trong lúc ngồi chờ làm thì ôm tám chuyện với cô vợ trẻ, út Lan. Hóa ra, anh chị ở xóm chài giáp thành phố, đang ăn cơm (đang nhậu) thì có khách thế là bỏ nhậu ra đón mình. Hai anh chị cũng vừa cưới đc tròn năm, đâu đó vào khoảng tháng này năm trước. Cô em là giáo viên mầm non, cũng hiếm khi đi cùng chồng, hôm nay tiện thể, lại sợ chồng đi tối.
Thấy nhà vườn này có vẻ nhiều muỗi, lại không có chỗ nào ngồi ngắm sông đc nên mình kêu ca tí. Cô giáo liền mời liền:
- Hay anh chị qua nhà em nhậu, phía sau nhà em có một cái cầu vươn ra sông, ngồi nhậu mát lắm. Ok.
- Vậy bảo nhà em có đồ gì không?
- Nhà em có rượu ngon. Quá được.
Vậy là kêu quán làm thêm nồi lẩu, út Lan gọi chồng lại để thông báo việc thay đổi, nào ngờ chú út Hoàng này lại còn máu hơn:
- Vậy để em chạy thuyền ra neo giữa sông, đoạn gần cầu Cần thơ, vừa ngắm cầu, ngắm sông nước vừa nhậu.
Trời, được quá chớ chú em. Vậy hôm nay tổ chức kỷ niệm ngày cưới cho vợ chồng chú em luôn. Thế là mượn nồi, bát, kêu thêm vài lon bia, chai rượu thuốc.
Chạy một vòng quanh cồn ấu, đến gần cầu Cần thơ, đoạn mé cồn có rạch cây Đằng thì neo thuyền lại. Chú em cứ tiếc đi vội nên không mang theo đèn và hôm nay không có trăng. Vậy là dưới ánh sáng của mấy bóng đèn (chắc loại 2.5v quá) và ánh đèn từ cầu Cần thơ hắt xuống, chúng tôi tổ chức tiệc rượu sông nước.
Cô giáo út Lan. Xinh đẹp và rất miền tây. Cảm ơn em vì ý kiến rất hay và món quà tặng của vợ chồng em. Hẹn có dịp gặp lại.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90595&d=1353164242

Bữa tiệc được bày ra ngay đuôi thuyền. Ôm và út Lan nâng ly chúc cho ngày gặp mặt.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90583&d=1353163356

Mình và ôm cũng tranh thủ.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90596&d=1353164242

Vợ chồng chú em

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90594&d=1353164242

tamdao012003
17-11-2012, 23:05
Cũng tươm tất: Cá lóc nướng trui, cà kèo nướng, ốc hấp, lẩu cá kèo. Rượu khá nặng.
Không có ly, mình và út Hoàng dùng bát luôn cho nó Thủy hử. Đang vào cữ thì lại hết rượu, chẹp. Thôi, giữ sức để sớm mai còn đi chợ nổi, chứ thêm chai nữa và hết chỗ bia thì hổng biết có dậy đc không. Hehe

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90590&d=1353163678

Cái ô xanh xanh đó là WC trên thuyền đó ạ. Vô tư đi.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90582&d=1353163356

Nếu say có thể ngủ lại trên thuyền luôn. Không mát không lấy xiền. Hehehe.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90583&d=1353163356

tamdao012003
17-11-2012, 23:08
Trong lúc hai chị em cụng ly thì mình và út Hoàng vẫn tất bật dọn thêm đồ, lấy đá, kiểm tra lại neo và tìm mãi không thấy cái ly đâu (quên).

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90585&d=1353163356

Cầu Cần thơ nhìn từ bàn nhậu.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90586&d=1353163356

Nếu cần, chỗ ngủ đây. Hai anh em cũng dọn sẵn. Đề phòng tí xỉn. Neo chắc rồi.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90587&d=1353163356

tamdao012003
17-11-2012, 23:10
Chợ nổi Cái Răng:
Sau chầu nhậu túy lúy hồi đêm, mình và ôm quyết định về lại ks để mai sớm đi chợ nổi. Sau khi chạy một vòng nữa và chỉ cả nhà của mình, cả cái cầu tầu định mời mình và ôm lên nhậu, hẹn chú em sáng mai 5.30am đến cổng ks đón. Tiếc là chưa đủ rượu để ở lại thuyền sớm hôm sau đi luôn. Có lẽ lần sau sẽ thay đổi.
Buổi sáng, từ ban công ks nhìn ra bến Ninh kiều. Sông Cái răng mờ ảo. Phía xa hình như là nhà hàng nổi Du thuyền - chỗ đêm qua mình lên thuyền út Hoàng.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90625&d=1353165765

Vẫn cái không khí mát lạnh của buổi sớm sau mưa. Đất trời như vừa được tắm rửa tinh tươm.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90625&d=1353165765

tamdao012003
17-11-2012, 23:11
Phía xa xa, qua mũi đất này mới ra sông Hậu.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90627&d=1353165765

Mình cũng tranh thủ show hàng tí nào.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90626&d=1353165765

tamdao012003
17-11-2012, 23:15
Mặc cái áo gió cho yên tâm. Nhưng hóa ra, trên sông không lạnh như mình nghĩ.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90628&d=1353168846

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90629&d=1353168846

tamdao012003
17-11-2012, 23:29
Bắt đầu rời bến Ninh kiều. Sáng nay thì phải ra bến tầu đàng hoàng. Qua chợ Cần thơ, có một quán cà phê view khá đẹp.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90630&d=1353168846

Tạo dáng trên thuyền. Gió sông mát lạnh. Đi chơi thế này đc cái dậy sớm ghê.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90631&d=1353168846

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90643&d=1353170064

tamdao012003
17-11-2012, 23:31
Chú để anh cầm lái một đoạn. Con này chạy cũng như xế hộp, mà còn như xe tự động, có mỗi ga thôi. Phải cái, vô lăng không có trợ lực và các tầu thuyền khác đi cứ như đường Hn giờ tan tầm, chẳng có phải trái gì hết, tiện đâu đi đó thì phải. Gặp thằng cano cao tôc, nhìn bé bé thế mà sóng khiếp thật, chao cả vô lăng.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90635&d=1353169515

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90636&d=1353169515

tamdao012003
17-11-2012, 23:36
Út Hoàng chụp ảnh có nghề ghê. Tiếc là út Lan có việc ở trường nên không đi cùng đc. Sang nay, thấy chú út bẽn lẽn cầm một gói quà nhỏ. Vợ chồng chú út tặng ôm mình. Tấm lòng người miền tây.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90634&d=1353169515

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90637&d=1353169515

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90639&d=1353170064

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90640&d=1353170064

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90641&d=1353170064

upsaC
19-11-2012, 10:29
Tây nam bộ: những dòng kênh, cánh đồng, con người nơi đây..., đã từng gây ấn tượng rất lớn với mình từ những ngày còn rất bé. Từ ngày đọc Đất rừng phương nam của Đoản Giỏi, rồi Người miền tây..và nhiều nữa. Miền tây....
Chính vì thế luôn ao ước đc một lần đến với mảnh đất này.
Lớn lên, đi làm, miền bắc thì mình đã lang thang gần hết, nhưng miền nam, đặc biệt là TNB thì quả là ít có dịp. Nếu có thì cũng chỉ vào, công việc lu bù 1,2 ngày, tiếp khách, nhậu nhẹt rồi lại ra ngay. Thế nên, vẫn cứ mong một chuyến đi, đi không vì công việc, lang thang 1 chút.
Thế rồi, sau bao lần hẹn hò, có lẽ phải đến 5 năm, ôm của mình thông báo, tháng 10 tớ xin phép đc nghỉ dài ngày, chồng con cũng bố trí xong xuôi, cậu có đi đc không? Chốt, đang bận thật đấy, nhưng ôm còn bố trí đc, huống chi là mình. Vậy đi nửa tháng nhé? Chịu. Vậy 10 ngày nhé? Ok. Vậy là lên đường.
Sau khi nghiên cứu chán chê thì kế hoạch của 2 đứa là: Vừa đi vừa lập, vừa lập vừa hoàn thiện kế hoạch.:D
Vậy hóa ra lại ngon. Mà đi chơi thì chục năm nay rồi, bao giờ mình chả thế (đây là nhận xét của ôm). Mà đúng thế thật, lần nào cũng lập kế hoạch rồi đi lại thay đổi (kế hoạch lập ra là để điều chỉnh mà, kế hoạch gì chả thế ....kakaka)

Bác giải thích dùm em chỗ màu đỏ được không?...khó hiểu quá???:(

tamdao012003
19-11-2012, 12:27
Thì là xin sếp cho nghỉ được chục (10) ngày. Con thì nhờ đc người trông. Chồng thì chắc cho đi chơi đâu đó. Chắc thế bác ạ.

tamdao012003
19-11-2012, 12:44
Sau vài chục phút chạy trên sông Cái răng, chúng tôi đã đến Chợ nổi. Mình thì đã đi rồi, nhưng ôm thì hơi thất vọng. Chắc ôm nghĩ nó phải như bên Thái hoặc như trên phim (hình như chợ ngã bảy Phụng hiệp thì có đông vui hơn). Chợ này chủ yếu là bán buôn hoa quả, nông sản. Cũng như chợ Cái bè trên sông Tiền.
Trên mỗi thuyền đều có một cây sào treo những thứ hàng hóa mà họ đang có, định bán. Người dân ở đây gọi là cây bẹo. Thay cho bảng hiệu.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90716&d=1353303542

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90715&d=1353303542

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90714&d=1353303542

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90715&d=1353303542

tamdao012003
19-11-2012, 12:47
Khách du lịch đến đây khá đông, tây ta đủ cả. Đi bằng thuyền lớn cũng có, thuyền nhỏ của một vài bạn trẻ cũng có.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90711&d=1353303542

Thuyền này bán dứa (thơm, khóm). Đang là mùa dứa dưới mạn Hậu giang, Kiên giang nên rất nhiều thuyền bán dứa trong thời gian này.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90712&d=1353303542

tamdao012003
19-11-2012, 12:50
Cũng thỉnh thoảng có các thuyền nhỏ bán lẻ hoa quả phục vụ khách du lịch, thuyền bán đồ giải khát, thuyền bán đồ ăn sáng. Ôm ra lệnh tí kiểu gì cũng phải chén tô cháo lòng trên chợ. Yes, cài này thì dễ, nhỉ.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90713&d=1353303542

Hình như hàng cháo đang tới thì phải?

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90710&d=1353303542

upsaC
19-11-2012, 20:34
Thì là xin sếp cho nghỉ được chục (10) ngày. Con thì nhờ đc người trông. Chồng thì chắc cho đi chơi đâu đó. Chắc thế bác ạ.

Quái....chồng nào lại cho vợ mình đi chơi 10 ngày với bạn khác phái nhỉ?????:D:D:D

tamdao012003
19-11-2012, 22:31
Cuộc sống tấp nập nơi sông nước

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90792&d=1353338919

Nhưng cũng hết sức thanh bình, yên ả.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90790&d=1353338919

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90793&d=1353338919

tamdao012003
19-11-2012, 22:33
Quái....chồng nào lại cho vợ mình đi chơi 10 ngày với bạn khác phái nhỉ?????:D:D:D
Dạ, vụ nầy cũng còn tùy bác ạ. Trường hợp của nhà em là không vấn đề gì ạ.

tamdao012003
19-11-2012, 22:36
Những thuyền nhỏ bán hàng trên chợ. Thuyền nhỏ cung cấp các loại nhu yếu phẩm cho các thuyền lớn. Có thuyền để bán hết số hàng phải neo lại chợ từ vài ba bữa tới cả tuần.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90792&d=1353338919

Chú nhóc này có khi biết bơi trước khi biết đi ấy chứ nhỉ.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90791&d=1353338919

tamdao012003
19-11-2012, 22:41
Hàng về, hàng về. Bữa sáng cháo lòng đúng như mong muốn của ôm nhé. Ở đây, món gì cũng nhiều giá. (Các chị hai ở đây sướng phải biết, hehehe)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90794&d=1353338919

Thuyền mình vẫn len lỏi giữa các ghe lớn khác, khi thấy có tín hiệu, mấy thuyền nhỏ lướt theo, tung ra một sợi móc (cứ như cướp biển caribe ấy) neo chặt vào thuyền mình. Bán hàng xong là bye bye, bát đũa, ly tách để đó tính sau (có lẽ quen nhau quá rồi nhỉ). Nhưng vẫn thấy có gì đó thật miền tây. Mình bao giờ cũng thế, thích cái gì, thích ai là cố mà bao biện. hehehehe...

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90795&d=1353338919

Kính mợ ạ:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90796&d=1353338919

tamdao012003
19-11-2012, 22:50
Kêu 3 tô đầy đủ (full) cho ôm, út Hoàng và mình. Dừng chén tí đã chú em. Không ngon như ăn ở Lòng trần cháo hay trên phố nhưng có hương vị riêng (có lẽ là hương vị sông nước?)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90797&d=1353339967

Ngọt từ thịt, mát từ gan

Chú em út Hoàng. Tay thìa, chân ga...

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90802&d=1353339967

tamdao012003
19-11-2012, 22:57
Xong xuôi bữa sáng. Ôm muốn ghé vào thăm ghe buôn, Tìm đến cái thứ hai mới đc sự đồng ý của chủ ghe (có lẽ cũng đã bị khách làm phiền nhiều). Chủ ghe lại là cặp vợ chồng trẻ từ Kiên giang lên đây. Em gái bảo ở Vĩnh thịnh mà đến lần thứ 3, sau khi đã nhẩy sang tận nơi mình mới nghe rõ. Kể ra nếu có thời gian đi theo ghe của cặp vợ chồng này cũng thú vị ra phết. Cô vợ tâm sự, vợ chồng em chạy 2 ngày mới tới đây (sông Cái răng), quẹo phải, quẹo trái,,,,đi trên kinh rạch mà cứ nhứ mình đi trên đường QL, TL vậy.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90801&d=1353339967

Có thể 2 vợ chồng sẽ ở đây khoảng 5,6 ngày gì đó, cho tới bao giờ bán hết số thơm trên ghe (khoảng 6,7 ngàn trái gì đó). Mua một trái ăn tại chỗ, chấm muối hột, ngon ghê.
Rất nhiệt tình. Nếu anh chị chờ đc thì đợi vợ chồng em bán hết hàng rồi đi cùng chúng em luôn. Ý tưởng không tệ tẹo nào. Có lẽ lần sau sẽ thử. Từ Cái bè chẳng hạn

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90800&d=1353339967

tamdao012003
19-11-2012, 23:08
Luồn lách một hồi trên chợ (phải gọi là trên chợ chứ không phải là trong chợ), chào tạm biệt thôi. Đường về bao giờ cũng thấy gần hơn, cảnh vật đã trở nên thân quen.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90804&d=1353340834

Thuyền cặp bến Ninh kiều. Dặn út Hoàng, lát chú cầm qua khách sạn cho anh mượn cây kìm để anh gia cố lại con xe (cái chỗ buộc đồ kéo dài). Lên bến, gặp hai anh chị bán đồ tết là dừa.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90805&d=1353340834

Làm dáng đi ôm

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90806&d=1353340834

Chị hai ngồi xe lăn nhưng vẫn rất yêu đời. Nếu các bác vào bây giờ có khi vẫn gặp anh chị hai nơi đó - bên Ninh kiều.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90807&d=1353340834

tamdao012003
19-11-2012, 23:11
Thêm một mong ước của ôm đã được thực hiện: CHỢ NỔI CẦN THƠ (CỤ THỂ LÀ CHỢ NỔI CÁI RĂNG)
Thỏa mãn với chợ nổi xong, hai đứa quay về bàn tính tiếp lộ trình của ngày hôm nay. Quyết định sẽ chạy Long xuyên, Châu đốc. Trên đường đi sẽ ghé thăm nhà cổ Bình thủy, và nếu có thể là vườn cò Bằng lăng.

upsaC
20-11-2012, 10:19
Dạ, vụ nầy cũng còn tùy bác ạ. Trường hợp của nhà em là không vấn đề gì ạ.

Đùa bác tí thôi:)....em thèm được lang thang khắp miền tây như bác mà chưa được, chuyến đi của hai bác thú vị quá!!!

78maitieuthu
20-11-2012, 17:04
Mặc dù trên đường đi cũng có lúc " xế" thật đáng ghét. Dù sao cũng phải cảm ơn xế vì chuyến đi này. Khi xem phim " Mùa len trâu" bộ phim việt Nam khá thành công nói về mùa nước nổi, mình cũng đã bắt đầu thích miền tây nhưng không nghĩ là lại có dịp đi thăm tận nơi thế này. Mình là một " gà văn phòng " chính hiệu vì vậy chẳng bao giờ lại nghĩ mình có đủ sức khỏe để đi bằng xe máy lượn lờ khắp nơi với anh bạn chỉ đường là một em samsung galaxy tab thế này.
Chuyến đi thực sự có nhiều điều đáng nhớ, cả về phong cảnh tuyệt đẹp, con người thân thiện, cảm nhận cuộc sống và trên hết mình nhận ra thêm một số điều mà trước chuyến đi mình có suy nghĩ hoàn toàn khác.
Vĩnh Long là điểm dừng chân đầu tiên:
Đây là một thành phố nhỏ nhưng khá nhộn nhịp. Mình đến Vĩnh Long khi trời đã tối, bữa tối đơn giản với cơm tấm sườn bì gần chợ. Với mình thì khá lạ và ngon. Chị chủ quán rất niềm nở khi mình hỏi han đủ thứ. Mình nếm hết xảy các thứ trên chiếc xe lưu động bán hàng. Món cuộng rau muống muối mình ăn lần đầu nhưng k ngon lắm. Cái bếp than rừng rực cháy, thơm nức mùi sườn và thịt nướng bốc khói nghi ngút. Gió hơi se lạnh làm món sườn nướng càng thêm hấp dẫn. Ăn tối xong, Mình và xế lượn lờ một vòng thăm thành phố, ghé qua hiệu thuốc mua thêm nước muối tra mắt mình còn được bác bán thuốc tặng một câu" chúc cháu đi chơi vui vẻ" sau khi hỏi thăm vì thấy mình nói giọng miền bắc. ( Cũng có thể không phải vì giọng Bắc mà có khi tại mình cười tươi quá nên bác ấy mới thế :)). Lượn qua quảng trường làm vài tấm ảnh, mình và xế đi vòng vèo quanh bờ sông rồi về ks ngủ.
Sáng hôm sau, 5.30 sáng mình đã dậy, ra ban công nhìn ra sông Tiền Mát lạnh. Sau một đêm mưa, mọi vật như đầy sức sống. Cảm giác hơi sợ khi nhìn thấy con sông đầy ăm ắp nước. Phà bình yên và chưa có thuyền bè mấy. Chợ thì đã tấp nập người mua bán. Ghé qua chợ mua nửa ký chôm chôm và ít sầu riêng rồi về ăn sáng . Mình còn muốn mua vài thứ nữa nhưng vì có lẽ sợ không ăn được phải mang theo xe nặng nên xế của mình can ngăn nhiệt tình. Tuy nhiên, mình cũng đã làm vài tấm hình tại chợ với đầy cá, điên điển và hoa quả.....Hoa quả ở đây tươi không thể tươi hơn được vì nó vừa được mang từ vườn sang bán... chẹp.. chẹp...
Ăn sáng xong, Mình qua Cù Lao An Bình chơi. Tại nhà mình gặp bà cụ 93 tuổi đang ngồi võng. Mình nằm cách cụ vài bước chân. Cụ đã lẫn và nghĩ mình mới 30 tuổi. Uh, mà cụ thấy mình trẻ thật. Cụ ngồi và ê a hát ru, bài hát này chắc ngày xưa cụ hay hát lắm. Cụ hỏi mình:
- Tối có dám vô đây không ? ( ý cụ là tối thì trời rất tối, có dám vào nhà cụ không )
- Dạ, dám chứ ạ
- Ngon thiệt - cụ bảo vậy
Mình và cụ nói chuyện, có cái hiểu có cái chẳng hiểu. Nhưng mình nằm võng, nghe cụ hát ru, thấy lòng mình dịu lại. Có cái gì đó thật thân thương, gần gũi, ấm áp. Ông bà nội ngoại của mình đã mất. Ngày còn bé, mình cũng hay về quê vào mỗi dịp hè. Mỗi gốc cây, ngọn cỏ, bờ ao và những bữa cơm chiều cùng ông bà đã đi vào ký ức tuổi thơ ngọt ngào của mình. Giờ mọi vật đã thay đổi, nhưng mọi thứ như còn nguyên vẹn trong trí nhớ của mình.....Mình cứ nằm và tận hưởng giấy phút êm đềm ấy, cho đến khi tiếng hát ru ấy dừng lại

tamdao012003
20-11-2012, 22:14
Từ chợ nổi về, trong lúc ôm thu xếp hành lý, chờ út Hoàng mang kìm tới. Khoảng 9.00am chú em đến cửa ks đón mình đi kiếm đồ tiếp tục nâng cấp con xe. Vừa ra khỏỉ đầu phố, út Hoàng có đt khách gọi, vậy là đành đi một mình. Không sao, chú cứ thả anh xuống dây. "Em để cây kìm lại cho anh, anh tự lo nhe" OK. Lang thang qua mấy ngõ nhỏ sau khách sạn, phía gần chợ. Bắt gặp một ngôi nhà đang hoàn thiện, liền vào hỏi và được ông chủ nhiệt tình cho một đoạn gỗ (có lẽ là nẹp cửa), rất thích hợp với ý định của mình. Chạy sang công trình đối diện, cát được mấy sợi dây kẽm 1ly. Thế là ok rồi.
Sau khi nâng cấp con xe, chào tạm biệt Ninh kiều lúc 10.00am với lộ trình ban đầu là sẽ ăn trưa tại Long xuyên.
Trên đường đi, ghé thăm nhà cổ Bình thủy.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90940&d=1353423735

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90937&d=1353423735

tamdao012003
20-11-2012, 22:16
Lúc đến đây, trời đổ nắng, cũng có vài du khách đang ghé thăm. Mình đứng đợi ngoài cửa để ôm vào trong thăm quan và chụp ảnh. Thú thực mình không có ấn tượng gì với điểm này.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90939&d=1353423735

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91105&d=1353591858

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91104&d=1353591858

tamdao012003
21-11-2012, 15:06
Ngược dòng sông Hậu.
Trên đường đi Long xuyên, đoạn qua Thốt nốt thì phải, một hồ sen bên đường. Dừng tí, vặn vai, tạo dáng tí nào. Hình như sen không thơm như sen Hồ tây. Lại nhớ sáng sớm mùa thu, thật sớm lên hồ tây mua sen, nếu có đc mớ tôm hoặc con cá tươi nào thì càng tuyệt.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90946&d=1353423967

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90944&d=1353423967

tamdao012003
21-11-2012, 22:55
Đùa bác tí thôi:)....em thèm được lang thang khắp miền tây như bác mà chưa được, chuyến đi của hai bác thú vị quá!!!
Dạ, cảm ơn bác. Quả thực nhà em đã có 1 hành trình tự cảm thấy là thú vị ạ. Nhưng rất tiếc là chưa cảm nhận đc đầy đủ về cuộc sống vùng lũ (có lẽ năm nay lũ nhỏ quá) nên tự hẹn mùa lũ năm tới sẽ quay lại. Và còn nữa, Đất mũi, Uminh chưa đặt chân đến được. Một dịp thật gần đây sẽ quay lại. (Giờ mình có đồng minh rồi nên tự tin là lại có thể đi đc, hehehe...)

tamdao012003
21-11-2012, 22:58
Tiếp tục nghiên cứu lộ trình. Có chú tab này việc tìm đc cũng đỡ đi rất nhiều, nhưng nhiều khi nó cũng làm mình khóc dở mếu dở...
Tìm mãi mà chả thấy vườn cò Bằng lăng ở đâu cả. Vùng lũ thượng nguồn đang vẫy gọi, thôi lên đường. Vườn cò thì để dịp khác. Thống nhất thế ôm nhé.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90948&d=1353423967

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90947&d=1353423967

tamdao012003
22-11-2012, 03:44
Nghe nói, nếu vào sâu trong vùng Đồng tháp mười thì chuyện gặp các đầm sen như thế này là chuyện thường ngày ở huyện.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90943&d=1353423967

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90945&d=1353423967

tamdao012003
22-11-2012, 03:50
Thôi, cứ để cả bộ thế này show cho nó máu.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90995&d=1353530979

tamdao012003
22-11-2012, 03:51
Vườn cò Bằng lăng:
Vườn cò Bằng lăng coi như đã được loại ra khỏi kế hoạch của hai đứa sau khi rời khỏi đầm sen, thì kìa, mình vừa đi qua cầu Bằng lăng. Cầu Bằng lăng - vườn cò Bằng lăng thì chắc phải liên quan đến nhau chứ nhỉ. Không tin đc con tab nữa, hỏi anh hai gần đó, hóa ra qua cầu, quẹo phải đi vài km là tới liền. Bây h đã 11.00am, lại thay đổi kế hoạch, vào thăm vườn cò tí, tiện thì ăn trưa luôn.
Con đường vào vườn cò thật đẹp, lũ trẻ, anh chị hai ngồi cưa củi. Cảm giác hạnh phúc đôi khi là những điều thật giản đơn, có thể hiện hữu đâu đó quanh ta thôi.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90996&d=1353530979

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90997&d=1353530979

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90998&d=1353530979

tamdao012003
22-11-2012, 11:52
Con đường quê sạch bóng, râm mát. Thấy lòng mình chùng lại, nhớ về quê nhà thời xưa quá. Quê nhà tôi ơi...

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=90999&d=1353530979

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91000&d=1353530979

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91001&d=1353530979

tamdao012003
22-11-2012, 12:57
Đã đên, Vườn cò Bằng lăng xin kính chào quý khách.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91008&d=1353560369

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91007&d=1353560369

tamdao012003
22-11-2012, 13:14
Quanh co

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91006&d=1353560369

Quanh co

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91004&d=1353560369

Làng tôi quanh co, có lũy tre xanh, có dòng kênh tươi mát...

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91005&d=1353560369

tamdao012003
22-11-2012, 13:38
Bà chủ vườn cò.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91009&d=1353560369

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91010&d=1353560369

tamdao012003
22-11-2012, 13:40
Cánh cỏ bay lả bay la; Bay từ của phủ bay ra cánh đồng.
Ấn tượng hơn nhiều so với vườn cò ở Sơn tây, Hà nội. Trên trời là cò, dưới đất là ..ứt cò. Trên trắng, mà dưới cũng trắng. Đi lăng quăng mà không cẩn thận, mà có cẩn thận mà không may mắn thì đầu mình cũng trắng ..ứt cò.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91017&d=1353560490

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91013&d=1353560490

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91014&d=1353560490

tamdao012003
22-11-2012, 13:41
Thêm vài tấm nữa nào.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91021&d=1353560618[/IMG

[IMG]https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91022&d=1353560618

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91023&d=1353560618

tamdao012003
22-11-2012, 13:42
Quán nhỏ trong khu vườn. Cũng phải có kinh phí duy trì hoạt động cho khu vườn chứ nhỉ. Quan trọng là khai thác hợp lý.
Quán mát mẻ, khá thấp nhưng không tối. Ngoài nhà quán này còn một dẫy 4,5 nhà chòi (dành cho 1 bàn) dọc bờ ao nữa.
Đặc điểm: Không bán lô lẻ. Phải gọi cả cặp. Món không nhiều. Mình và ôm gọi 1 cặp rô ti. Quán sử dụng rất nhiều phục vụ nhí (tầm 8-10 tuổi), không biết phải của nhà không.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91024&d=1353560618

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91011&d=1353560490

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91012&d=1353560490

tamdao012003
22-11-2012, 21:28
Vườn khá ấn tượng, đứng trên chòi quan sát (Xây giữa vườn, cao hẳn lên so với toàn bộ khu vườn) tưởng tượng nếu vào lúc sáng sớm hoặc hoàng hôn khi lũ cò kiếm ăn về tổ thì cả khu vườn sẽ rất náo nhiệt.., như cầu Trung hòa giờ tan tầm ...hehee
Tự nhiên, thấy chén kém ngon đi hẳn. Mặc dù đã khá đói, có lẽ vẫn lấn cấn vì hình ảnh gia đình nhà cò. Cái cò, cái vạc, cái nông...

tamdao012003
22-11-2012, 21:34
Quá trưa đã lâu, hai đứa mới tạm biệt vườn cò. Đúng là hữu duyên thiên lý năng tương ngộ. Tạm biệt mấy chú nhóc. Tạm biệt gia đình nhà cò. Đường về Long xuyên khá đẹp. Trời đổ nắng chói chang. Có vài ly bia đâm ra buồn ngủ. Lúc ra cửa vườn lại còn cố làm thêm quả chuối nướng. Món lạ, chuối bọc cơm nếp nướng ăn với nước cốt dừa.
Search ở Long xuyên có một chùa nhỏ của người hoa đc giới thiệu khá ấn tượng, nằm ngay trung tâm thành phố Long xuyên, cũng trên lộ trình đi Châu đốc. Thế là 2 đứa quyết định vào viếng cảnh chùa.

tamdao012003
22-11-2012, 21:38
Trung tâm thành phố Long xuyên. Nhà thờ Chánh tòa. Tôi và ôm quyết định dừng lại dưới tán cây nơi ngã ba đối diện nhà thờ. Vừa để thở, vừa xác định lại đường. Chắc tại ngồi sau edit hay sao mà cứ đến những điểm quan trọng là ôm không tìm thấy đâu cả, lại phải xuống xe. Vừa nghỉ, vừa ngắm cảnh rồi để tớ search nhỉ.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91026&d=1353564311

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91028&d=1353564311

tamdao012003
22-11-2012, 21:40
Tọa ngay xuống đây cũng tốt chán. Nào, đây rồi, cứ đi tiếp, rẽ phải theo bờ sông, thêm vài trăm mét là tới.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91027&d=1353564311

Nắng vùng này cũng tương đối. Đầu năm, chỉ chạy từ Sg tới Cái bè mà mình từng bị cháy hết mặt, hai tay và hai đầu gối. Cả mấy tuần sau da cứ cháy bong ra, nhìn phát khiếp. Quả này có khi cũng sắp bị thế rồi, thấy rát cổ rồi.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91029&d=1353564311

tamdao012003
22-11-2012, 21:50
Lúc đến nơi là vào khoảng đầu giờ chiều. Nắng gắt, chùa nhỏ, sân nhỏ. Mình đưa xe máy vào tận sân chùa. Chùa nằm trên con đường ven sông. Phong thủy khá đẹp. Nhiều màu sắc như đa số các ngôi chùa ở trong này.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91030&d=1353564311

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91033&d=1353564388

tamdao012003
22-11-2012, 21:51
Phía trước chính điện

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91032&d=1353564388

Bác hai chấp tác lúc chúng tôi đến thắp hương.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91031&d=1353564311

tamdao012003
22-11-2012, 21:59
Tạm biệt Long xuyên. Lên đường đi Châu đốc.
Men theo sông Hậu, chưa có cảm nhận gì về mùa lũ. Trong tưởng tượng của mình là mùa nước miền tây phải là những cánh đồng trắng nước, là sự sôi động của việc đánh bắt cá trên đồng. Không khí không như mình nghĩ, có lẽ phải ở phía trên kia, giáp biên giới Cam chăng.
Đang nắng, trời lại đổ mưa. Đoạn này gần thị trấn Cài dàu thì phải. Mặc dù hôm nay chằng buộc đồ đạc cẩn thận hơn (rút kinh nghiệm hôm chạy từ Vĩnh long sang Cần thơ) nhưng mưa giữa trời nắng, mặt đường bốc hơi nên sợ cả mình lẫn ôm có thể lăn quay ra ốm (Cũng không còn dám tự tin vào sức khỏe của mình và ôm lắm, đi đến được đây đã là thấy mình giỏi rồi, hai đứa tự khen nhau suốt. Các bác thông cảm, có tuổi rồi đâm ra tự ti ghê) thế là tạt vào một quán nhỏ ven đường.

tamdao012003
22-11-2012, 22:17
Ngồi nói chuyện đến thanh niên con trai chủ quán cũng phải thốt lên là năm nay lũ không về, chẳng làm cá đc gì cả. Ông bố cũng than, năm ngoái lũ to, cá tôm ngập trời. Số mình đen ghê nhỉ. Nhớ đọc pic của mấy bác nhà mình thì đúng tầm này năm ngoái là nhộn nhịp lắm đây.
Lại nghiên cứu. Hỏi đường vào Trà sư. Alo cho bác "Quycoctu"thì đã thấy bác bảo vừa rời Trà sư đi rồi.
Bàn bạc, trưng cầu dân ý, lấy ý kiến đại biểu. Thôi thì đủ cả. Hai phương án:
Phương án 1: Chạy vô Trà sư, ngủ lại Trà sư (hay đây, trong đầu nghĩ là sẽ ngủ lại và rủ đội kiểm lâm nhậu trong rừng đêm nay, thậm chí lúc đó đã hỏi bác chủ quán xem ở đây mua đâu chai rượu tây ngon ngon, hehe ), sáng mai đón bình minh trong rừng. Sau đó chạy Búng Bình Thiên.
Phương án 2: Chạy Búng, tối ngủ lại Búng. Mai quay lại Trà sư. Mà đúng là không chịu tìm hiểu kỹ. Người chăm ở Búng là theo đạo hồi, không bia rượu, thuốc lá. Vậy mà tẹo nữa thì ôm thùng bia vô nhà người ta. May quá là may..hehehe...
Alo một hồi được bác "Quycoctu" cho 2 số phone: Một của a Mai rừng Trà sư, một của chú Mách Aly búng lớn (một lần nữa xin gửi lời cảm ơn tới bác "Quycoctu" và hẹn dịp nào vào sg sẽ off với bác (nếu bác rảnh).
Alo cho a Mai rừng Trà sư, hỏi thăm tình hình đường sá, chỗ nghỉ lại, chỗ ăn. anh hai trả lời mọi sự đều ok hết, em thích ăn gì để anh chuẩn bị, chỗ ngủ vô tư luôn. Dạ, chỗ ngủ vô tư là yên tâm rồi, còn ăn uống tính sau, em chưa quan tâm có hợp hay không mà chỉ cần anh ăn gì cho em ăn đấy (nghĩa là cái gì anh coi là đặc sắc của địa phương thì anh cho em chén, còn ngon hay không thì tùy ạ). Lúc nào tới Châu đốc em sẽ alo cho anh để căn giờ tới. Ok. see you soon.

tamdao012003
22-11-2012, 22:20
Ngớt mưa, lại lên đường. Hôm nay kỳ quá, đến một đoạn nữa thì mưa to kinh. Lại tạt vào quán võng bên đường. Quán khá to, và rất đông người đang chú mưa. Lại làm ly cà phê, nằm lướt nét tìm hiểu về vùng này.
Đói, làm luôn tô mì tôm với ruốc tôm địa phương luôn. Rẻ không thể làm giả đc. 10k/tô.
Trận mưa kéo dài khá lâu. Lại bàn bạc. Nếu ngủ Trà sư thì đc ngắm rừng lúc bình minh, nhưng hôm sau đi Búng và phải quay lại đường cũ để về Rạch giá, cũng không ổn lắm. Alo cho chú Mach aly. Ok.
Quyết định tối nay sẽ ngủ Búng. Alo cho a Mai thông báo thay đổi. Lên đường.

tamdao012003
22-11-2012, 22:32
Búng Bình Thiên
Chạy qua Châu đốc mà không dừng lại vì sợ trời tối. Tỉnh lộ dẫn vào An phú hẹp nhưng khá đẹp. Đây đó đã bắt gặp cảnh chài lưới nhưng không nhiều. Liên tục nói với ôm, nếu nước to thì thế này, thế kia. Đến nỗi, cứ đến khúc nào mình định dừng lại, chưa kịp nói gì thì ôm đã"nếu nước mà to thì chỗ này trắng đồng rồi, chỗ này người ta đặt chà, đặt đăng, bơi thuyền thả lưới.." hehhee..
Dừng lại kiểm tra xem còn bao xa.
Trên cầu đối xéo đình Phước hưng.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91036&d=1353564388

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91035&d=1353564388

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91034&d=1353564388

tamdao012003
22-11-2012, 22:38
Chạy đến gần chợ Quốc thái thì alo lại cho chú Aly. Hóa ra cả hai cô chú đang ở chợ, có lẽ đi mua đồ về làm cơm tối thết hai đứa đây.(mà đúng thế thật).
Vòng hai vòng mới thấy bùng bình cổng chợ. Xuống xe, chào hỏi, giới thiệu. Còn vài km nữa là tới Búng, tới nhà chú rồi.
Trên đường vào Búng, đầu ấp người Chăm. Bên tay phải của mình đã là Búng Bình thiên lớn rồi đó ôm nhé. Ấn tượng đầu tiên là xung quanh búng vẫn được bao bọc bởi những hàng cây râm mát, có những cây khá lớn và rất nhiều cây, dây leo(mặc dù theo dân ở đây giờ đã thưa thớt đi nhiều rồi)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91037&d=1353564388

tamdao012003
22-11-2012, 22:41
Đến nhà rồi.
Nhà cửa đánh số đàng hoàng như trên phố, thiếu mỗi tên đường nữa thôi. Nhà cửa san sát chứ không như miền núi phía bắc. Nhà sàn, nhưng nhỏ hơn nhiều so với của đồng bào tầy, thái ngoài bắc. Bố trí theo mặt bằng nhà liền kề, khoảng 5x15m, một sàn. Toàn bộ mặt bằng để trống, sinh hoạt chung, ăn uống diễn ra tại đây hết.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91164&d=1353642792

tamdao012003
22-11-2012, 22:59
Chúng tôi đến nơi vào lúc xế chiều, mặt trời lặn rất nhanh, một vài vệt nắng cuối cùng cũng đã dần tắt.
Sau khi chào hỏi làm quen, tôi và ôm được sự giúp đỡ của mấy cô con gái chú Aly và Ary - con trai út của chú Aly xách đồ lên nhà. Nhà chú Aly là một điểm đón khách thường xuyên của tỉnh đoàn An giang và Cty du lịch An giang (tất nhiên là thường xuyên với mật độ quy chiếu tại đây). Thế nên nhà chú có đủ đồ để bày khoảng năm bẩy mâm và vài chục cái áo phao trên hiên nhà. Chú Aly trước làm trưởng thôn người Chăm, là đại diện cho thôn người Chăm tại đây. Chú có khá đông con, hình như là 2 con trai - đều đã lấy vợ. Bốn cô con gái vẫn đang ở với bố mẹ.
Người Chăm ở đây theo đạo Hồi. Tập tục là con trai khi lấy vợ thường ở rể (như trường hợp của Ary, ở rể sát cạnh nhà bố mẹ luôn, tiện ghê cơ).
Ôm được mấy em gái (có cả cô vợ của Ary) giúp đỡ đi tắm ở nhà tắm dưới sàn. Mình lấy đồ rồi theo Ary ra bến nước trước cửa nhà - trên Búng - tắm. Ở đây, bà con cũng làm một cái cầu kiểu cầu ao giống ngoài bắc, nhưng đơn giản và tự nhiên hơn rất nhiều. Có khoảng 3 cây to bằng cổ chân, dài khoảng 3m được bắc từ mé nươc, nhưng không nổi lên trên mà ngập dưới nước khoảng 50cm. có lẽ do nước lên to nên ngập cầu chăng, xung quanh cây cối, dây leo, cây dại vẫn mọc tự nhiên. Sáng hôm sau mình mới thấy rõ là cả cây sống, cây chết, bèo, rau, cây dại mọc lung tung cả. Tuy nhiên, bến nước được vạt bậc đi xuống và tạo thành một vũng thoáng.
Chả biết cậu Ary tắm như nào (vì cậu ấy lên bờ mặc xà rông vào rất nhanh) nhưng mình thì tắm tiên luôn. Trời tối om, nước rất mát. Nhưng nhiều muỗi kinh khủng khiếp, tắm xong mới xỏ xong 1 chân vào quần soóc đã bị đốt khoảng 2 chục phát. Thế là cứ cởi trần, chân đất chạy vào nhà luôn. Phải nói là sợ nhất muỗi Búng lớn. Tối hôm đấy còn bị đốt trận nữa mặc dù đã chơi đến phần tư chai thuốc chống muỗi.
Đây là bến nước chỗ nhà em tắm (chụp vào buổi sáng hôm sau ạ) hơ hơ hơ...

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91044&d=1353564609

tamdao012003
22-11-2012, 23:02
Bữa tối đã sẵn sàng chào đói những lữ khách phương xa.
Mà chúng em cũng đã mệt nhoài, đói meo, lại vừa mất khá nhiều máu cho lũ muỗi ngoài bến nước.
Lúc đầu gọi điện liên lạc, chú Aly đã hỏi các cháu muốn ăn gì. Vẫn như mọi khi, mình và ôm vẫn muốn thưởng thức thứ gì mà người địa phương tự cho là ngon và muốn đãi khách nhất, nên trả lời "Chúng cháu muốn ăn đơn giản những món mà gia đình thường ăn hoặc đãi khách". Và đây:
Món chính, lẩu cá lóc bông súng và hoa điên điển
Cá rô đồng kho (món này nhà đang kho ăn từ bữa trước).
Chuối giống chuối ngự ngoài bắc và không thể thiếu dưa chuột xắt lát (món này đi đâu cũng gặp, cơm tấm, lẩu..)
Người địa phương ăn cơm bằng đĩa và thìa. Gia đình dành riêng bát đũa cho 2 chúng tôi, nhưng một lát sau, tôi cũng chuyển sang dùng đĩa. Ok.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91039&d=1353564609

tamdao012003
22-11-2012, 23:04
Cô chú Aly và em gái Phasitun. Một tập tục nữa của người chăm là con gái thì theo họ mẹ. Em gái năm nay 17 tuổi, tươi tắn và rất thân thiện. Tháo vát và đảm đang so với tuổi của mình. Buổi tối, sau khi ăn cơm đã rất nhiệt tình dẫn mình và ôm lên thăm quan thánh đường của ấp, giới thiệu tỉ mỉ về các tập tục của người Chăm hồi giáo. Cô bé có vẻ rất vui và hợp chuyện với ôm của mình.
Bữa cơm tối diễn ra ấm cúng, món ăn rất ngon, một phần vì đã khá đói, nhưng rất tiếc là thiếu một chút bia.
Bữa cơm vừa xong thì đã thấy đồng chí trưởng thôn đến làm thủ tục tạm trú cho tôi và ôm. Rất chỉn chu, anh này là người kinh, ở ấp bên cạnh. Chú Aly cũng nhờ anh này kêu giúp chúng tôi một cái vỏ lãi (composite) để sớm mai đi thăm búng.
Tối nay cả ấp nhộn nhịp bởi lát nữa sẽ làm lễ để tiễn đoàn đại diện cho ấp tham gia hành hương về đất thánh Mecca. Trong lúc uống nước, trò truyện sau bữa tối, chúng tôi đc chú Aly cho biết mấy năm nay, năm nào cũng có 1 đoàn người chăm hồi giáo Việt nam tổ chức hành hương về đất thánh. Việc tổ chức này được một số doanh nhân thành đạt người chăm tài trợ, mỗi tỉnh, huyện, thôn ấp người chăm sẽ bốc thăm để lựa chọn ra một số người đại diện cho cộng đồng của mình. Nếu ai có điều kiện thì cũng có thể tự lo kinh phí đi cùng đoàn, đi khoảng 1 tháng với chi phí hơn 100 triệu đồng. Đợt này, thôn Búng lớn có 3 người may mắn được đi. Tối nay sẽ lên đường đi Sài gòn để bay. Mọi người trong thôn sẽ đi một xe lớn theo tiễn lên tận sân bay, khoảng 8.30-9.00pm sẽ xuất phát từ thánh đường, sau khi đã được thày cả làm lễ ban phúc.
Có lẽ ở đây cũng ít có dịp sinh hoạt cộng đồng (ngoại trừ việc làm lễ tại thánh đường, mà việc này hình như phụ nữ không đc tham gia. Phụ nữ chỉ làm lễ tại nhà thì phải) nên mấy em gái rất hào hứng, chuẩn bị ngay sau bữa ăn, trang điểm, thay những bộ đồ đẹp nhất. Ôm của mình cũng diện một bộ đồ do em Phasitun cho mượn (nhưng lại không cho mình post hình lên đây).
Đến thánh đường, bắt đầu đã khá đông người tụ tập trước cửa. Chúng tôi vào thăm thánh đường, được thầy phó cả nhiệt tình mở cửa vào giới thiệu. Một lát sau, một chiếc xe khách loại lớn chạy tới cửa thánh đường. Thày cả bắt đầu phát biểu gì đó và làm lễ ban phúc cho những người tham gia. Theo lời kể của Situn, tối nay, những người may mắn được đi hành hương đã mở tiệc thết đãi bà con, họ hàng và những người thân quen.
Khá đông người theo xe lên Sg để tiễn đoàn hành hương. Xe đi rồi, nhưng mọi người, đặc biệt là lũ trẻ và thanh niên (đàn ông thôi nhé) vẫn tỏ ra tiếc nuối và tụ tập thành từng nhóm rải rác từ thánh đường tới gần nhà chú Aly (đầu ấp).
Tôi và ôm đi lang thang thêm một vòng, rất thú vị khi đi mua nước ngọt, kem và đá tại 2 quán nước cuối ấp. Đi bộ nên mình không mang ví, cứ liều vào mua, giới thiệu là khách nhà chú Aly đầu ấp, thế là cả 2 bà chủ quán (một cụ già và một em gái - chủ quán có lẽ là oách nhất thôn) niềm nở cho mua chịu liền.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91042&d=1353564609

Mách Ary, con trai út của gia đình, đã lấy vợ và ở nhà vợ ngay sát cạnh nhà bố mẹ, khi có khách cũng cùng vợ sang giúp bố mẹ tiếp khách. Buổi chiều mình đã cùng chú em tắm tại bến nước trước nhà.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91041&d=1353564609

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91040&d=1353564609

tamdao012003
23-11-2012, 11:13
Phasitun và chị dâu (vợ của Ary). Hai em gái nấu ăn rất ngon. Cảm ơn các em rất nhiều.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91043&d=1353564609

tamdao012003
23-11-2012, 11:16
Sáng hôm sau, như đã hẹn trước, sáng sớm một đồng chí đến đón chúng tôi tại nhà. Sẽ xuất phát tại bến nước xéo cửa nhà. Chú em là người Việt gốc Hoa, đương kim phó công an xã. Yên tâm quá nhỉ.
Rời bến:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91045&d=1353564609

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91054&d=1353565789

tamdao012003
23-11-2012, 11:17
Mệt, cơm no, trời mát, ngủ ngon nên chúng tôi dậy trễ hơn so với kế hoạch ban đầu.
Hôm nay, trời cũng không được đẹp lắm, mặt hồ và bầu trời đều khá âm u.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91055&d=1353565789

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91056&d=1353565789

tamdao012003
23-11-2012, 11:19
Thuyền chạy một vòng rồi hướng về phía cửa sông Bình di. Phía trước là một đám điên điển. Điên điển này được bà con trồng chứ không mọc tự nhiên ạ.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91058&d=1353565789

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91076&d=1353566211

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91077&d=1353566211

tamdao012003
23-11-2012, 11:19
Đoạn này là chúng em đã từ cửa sông Bình di quay trở lại với mục đích vào mua điên điển. Bắt gặp một anh hai đang đẩy thuyền gỡ trúm (chỗ này nông) liền ghé lại xem có gì để mua không. Rất tiếc, anh hai chưa thu hoạch được gì nhều.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91074&d=1353566211

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91075&d=1353566211

Lúc nãy vừa đi qua đám điên điển thì nhìn lại mới thấy em gái hái điên điển này (giống cô gái hái mơ của Nguyễn Bính nhỉ...)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91064&d=1353565884

tamdao012003
23-11-2012, 11:21
Chỗ này chúng tôi suýt mắc phải lưới của bác nào giăng từ mờ sáng. Tránh mãi.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91078&d=1353566211

Cuộc sống của một gia đình nhỏ. Chỉ có chiếc thuyền ba lá để yêu nhau....Nhưng thấy họ vẫn toát lên sự yêu đời.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91066&d=1353566043

Được nhiều không bác hai?

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91068&d=1353566043

tamdao012003
23-11-2012, 11:22
Ôm mơ màng về phía xa xa

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91069&d=1353566043

Mơ ước: Một túp lều tranh, hai trái tim.....? hả ôm?

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91067&d=1353566043

tamdao012003
23-11-2012, 11:26
Và rất ngưỡng mộ các ngư dân trên búng.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91072&d=1353566043

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91060&d=1353565884

Mãi mà chưa được con nào....

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91061&d=1353565884

tamdao012003
23-11-2012, 11:28
Cửa sông Bình di. Ngoài sông nước cứ đục, trong búng nước vẫn trong.
Ngoài đó cũng nhiều tôm cá lắm, nhưng cá to giờ đã là chuyện hiếm rồi. Chú em lái thuyền tâm sự.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91070&d=1353566043

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91071&d=1353566043

tamdao012003
23-11-2012, 11:29
Ghé vào hỏi han. Em hái nãy giờ mới được một rổ nhỏ. Bán cho anh nhé. Dạ, 10k. Cho anh mượn luôn cái rổ này nhé. Nhưng em không biết anh ở đâu. Lại giới thiệu, anh ở nhà chú Aly. Em không biết, bên đó ấp Chăm. Em bên này người kinh, không biết đâu. Vậy anh biết đựng vào gì bây giờ. Thôi, em cho mượn, nhưng anh nhớ mang trả em nhé.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91063&d=1353565884

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91062&d=1353565884

tamdao012003
23-11-2012, 11:30
Bình minh và những ngôi nhà trên búng.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91053&d=1353565789

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91052&d=1353565789

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91065&d=1353565884

tamdao012003
23-11-2012, 11:36
Cảm nhận của mình về Búng khi trực tiếp đến đây thật khác khi đọc bài trên net. Nó chưa đủ lớn để ấn tượng về sự mênh mông. Nó cũng không quá thơ mộng, cảnh sắc cũng không quá huyền ảo. Tuy nhiên, mình ấn tượng về sự bình dị, về con người - một phần của Búng. Cuộc sống có lẽ cũng không dễ dàng với người dân nơi đây nhưng cảm giác yên bình thì không phải nơi đâu cũng có đc.

tamdao012003
23-11-2012, 11:37
Bến nước thiêng trước của thánh đường. Mình cũng chưa hiểu rõ lắm về ý nghĩa của bến nước thiêng.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91109&d=1353641988

tamdao012003
23-11-2012, 11:38
Những ngôi nhà trên Búng lớn:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91116&d=1353642061

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91124&d=1353642123

tamdao012003
23-11-2012, 11:41
Phía bên này có một đám sen, súng. Cho thuyền chạy lại gần, thả trôi.
Mình đùa ôm bảo cậu thích không, tớ bơi ra hái cho mấy bông?
Chú em tưởng thật bảo để em hái cho, anh đâu có biết bơi...hehhee

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91132&d=1353642222

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91131&d=1353642222

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91130&d=1353642222

tamdao012003
23-11-2012, 11:42
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91121&d=1353642123

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91122&d=1353642123

tamdao012003
23-11-2012, 11:43
Cập bến. Vì còn muốn khám phá thêm phía bờ bên kia trước khi rời khỏi nơi này nên mình và ôm về sớm hơn.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91135&d=1353642304

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91134&d=1353642304

tamdao012003
23-11-2012, 11:44
Về đến nhà, mang theo một rổ điên điển tươi. Gia đình cũng đã chuẩn bị điên điển để thết đãi chúng tôi.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91139&d=1353642304

Cái này là vừa thu hoạch về liền nè.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91140&d=1353642304

Hôm qua, trước khi đi ngủ, gia chủ có hỏi về lịch trình. Khi chúng tôi thông báo là sẽ thăm búng, ăn sáng xong sẽ lên đường. Mọi người, đặc biệt là em Situn tỏ ra rất quyến luyến và quyết định sẽ chiêu đãi hai đứa một bữa thịnh soạn. Dạ, vậy thì cho chúng em thưởng thức cá linh non ạ.

tamdao012003
23-11-2012, 11:45
Cô và các em đang tíu tít chuẩn bị bữa sáng cho cả nhà. Em gái thông báo sẽ chiêu đâĩ anh chị món đặc biệt: Bánh xèo cá linh non. Chẹp..chẹp..; Lúc đang edit này mình lại đang đói, hôm nay thứ 7 mà mãi chưa được ăn. Trời, bánh xèo cá linh non, canh chua bông súng, hoa điên điển. Nhớ miền tây quá à...Đói quá à...:D

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91138&d=1353642304

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91136&d=1353642304

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91137&d=1353642304

tamdao012003
23-11-2012, 11:46
Không phải là bữa sáng nữa rồi. Gia đình chuẩn bị thế này thì lát bỏ ăn trưa luôn. Trong lúc chờ đợi, mình và ôm quyết định lấy xe chạy vòng sang bên kia búng.
Trên đường gần thánh đường, ôm thấy một chú cò đang lang thang mép nước.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91141&d=1353642476

Đám thanh niên ngồi quán cạnh đó cứ cười mãi. Chú cò này được bắt về nuôi từ nhỏ, thảo nào nó dạn người như gà. Heehee. Bé cái nhầm.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91142&d=1353642476

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91143&d=1353642476

tamdao012003
23-11-2012, 11:47
Chợ Nhơn hội. Mua túi rượu nếp và một túi điều (quả điều)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91144&d=1353642476

Hình như quả này lấy hột (hột điều) đây ạ. Nhìn thì đẹp, ăn không ra sao cả.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91188&d=1353647436

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91189&d=1353647436

tamdao012003
23-11-2012, 11:48
Hai đứa bỏ đường nhựa rẽ vào con đường đất sát mép nước. Đường hẹp, khá lầy lội vì trận mưa chiều hôm trước. Tuy nhiên cũng đáng công sức khi bắt gặp đầm sen này.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91145&d=1353642476

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91147&d=1353642476

tamdao012003
23-11-2012, 11:50
Có lối mòn, cạnh một cái lán nhỏ (có lẽ của chủ đầm). Làm dáng nào.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91153&d=1353642569

Đọ dáng cùng bác chủ đầm. Tím và đỏ.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91152&d=1353642569

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91151&d=1353642569

tamdao012003
23-11-2012, 11:51
Nhìn kỹ mới thấy còn cả vợ và con bác chủ đầm.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91148&d=1353642569

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91149&d=1353642569

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91150&d=1353642569

tamdao012003
23-11-2012, 11:53
Hỏi chuyện, định mua thì hai mẹ con lại chèo thuyền vào tận nơi. Cho chị mấy bông này, không lấy tiền đâu. Cảm ơn em gái và mẹ nhé.
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91154&d=1353642569

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91155&d=1353642647

tamdao012003
23-11-2012, 11:55
Tranh thủ tạo dáng bên đầm sen.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91158&d=1353642647

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91157&d=1353642647

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91156&d=1353642647

tamdao012003
23-11-2012, 11:56
Xanh thẫm. Căng tràn nhựa sống. Đó là đám củ ấu. Đẹp ghê.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91159&d=1353642647

tamdao012003
23-11-2012, 11:58
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91160&d=1353642647

tamdao012003
23-11-2012, 11:59
Mặt trời đã lên cao độ 2 con sào, nắng trở nên gắt hơn. Ôm kêu oái oái vì rát. Đói bụng rồi, về thôi. Nhưng cũng phải mất 20ph sau mới về đến nhà được vì nhiều đoạn toàn bùn, trơn trượt. Tranh thủ vòng ra Quốc thái đổ xăng luôn.
Trở về đã thấy mọi thứ đã chuẩn bị tinh tươm:
Cá linh non nướng than:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91167&d=1353642792

Trên nhà, Bánh xèo cá linh non đã được 2 cái (nhìn số bột và cá linh chắc phải trên chục cái)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91168&d=1353642792

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91166&d=1353642792

tamdao012003
23-11-2012, 12:01
Làm vài kiểu kỷ niệm trước khi tạm biệt nào.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91163&d=1353642792

Phía dưới sàn, mấy em gái trong nhà đang nướng thêm mẻ cá linh nữa.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91162&d=1353642792

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91165&d=1353642792

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91164&d=1353642792

tamdao012003
23-11-2012, 12:04
Tíu tít chuẩn bị đồ thết khách. Vui lắm khi có khách về thăm.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91176&d=1353647046

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91177&d=1353647046

tamdao012003
23-11-2012, 12:05
Đồ sắp xong, chờ chú Aly và Ary về, tranh thủ sang nhà Ary làm vài kiểu (có cái vườn trước nhà nhìn rất quyến rũ) và đi lòng vòng mấy nhà phía sau: Nhà ở thành 2, 3 lớp (toàn họ hàng, con cháu cả) rồi ra đến ruộng.
Chị vợ của Ary.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91179&d=1353647046

Chờ khách đến mà lâu quá trời, càng ngồi edit càng nhớ và càng đói (Hôm nay nhà mình có khách, đang chờ, đồ ăn cũng chuẩn bị xong hết rồi mà khách còn chưa tới, 19.25p.m rồi...).
Còn đây là cây cám (lúc ban đầu mình cử tưởng là cam). Loại quả này để chín, ngâm nước rất ngon. Trước lúc đi gia đình đi tìm mãi mà không có quả chín nào cho 2 đứa làm kỷ niệm.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91182&d=1353647046

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91178&d=1353647046

tamdao012003
23-11-2012, 12:08
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91185&d=1353647254

Cao cao bên cửa sổ. Nhà chú Aly nhìn từ vườn cám nhà Ary.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91183&d=1353647254

tamdao012003
23-11-2012, 12:11
Quà của địa phương đây ạ.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91186&d=1353647254

tamdao012003
23-11-2012, 12:12
Lên mâm thôi. Canh chua cá linh non bông súng hoa điên điển; Cá linh non nướng. Bánh xèo cá linh non. Hôm nay là chuyên đề cá linh non rồi.
Ngon khỏi nói. Hai đứa làm trận no nê, đến mức không muốn đi nữa.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91184&d=1353647254

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91187&d=1353647436

upsaC
23-11-2012, 15:12
Tiếp đi bác!...Thấy bánh xèo thèm quá...

tamdao012003
24-11-2012, 19:34
Tiếp đi bác!...Thấy bánh xèo thèm quá...

Bánh xèo này khác bánh xèo Mười Xiềm (nhân tôm, vịt, heo..), bánh xèo này là bánh xèo cá linh điên điển (nhân cá linh non và hoa điên điển) bác ạ.
Thực ra, thiếu mỗi tí tửu thôi là "chín phải năm" điểm.
Sự hiếu khách của người dân ở đây bù lại phần nào nên nhà em chén nhiệt tình, gấp đôi năng suất ngày thường. Hehehe...

tamdao012003
24-11-2012, 19:35
Khách nhà em đến rồi nên lát em tiếp tục ạ. Tiếp khách không vợ nó oánh cho nhừ đòn ấy chứ nị..

khanhqtr
24-11-2012, 20:03
tiếp khách xong chưa bác ơi .

tamdao012003
24-11-2012, 21:40
Nhà em vừa xong ạ. May hôm nay toàn các cô, các dì nên chả đc chén nào cả. Chứ không, chắc đến trận Real luôn . Hehheee

tamdao012003
24-11-2012, 21:52
Dù sao kế hoạch còn dài, đường còn xa. Dù rất lưu luyến nhưng cũng phải nói lời từ biệt. Lên đường, Trà sư thẳng tiến.
Trên đường quay lại mới thảnh thơi dừng chân một lát tại Châu đốc.
Hình như đây là làng cá bè thì phải

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91191&d=1353647436

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91190&d=1353647436

tamdao012003
24-11-2012, 21:59
Một trong những điều dở nhất là do sơ ý nên tôi và ôm không để ý kỹ trên bản đồ có một con đường nhỏ ven kênh, chạy sát biên giới Cam để đi về phía thị trấn Nhà bàng, đường đi rừng tràm Trà sư (lát mình sẽ cập nhật tên con đường này). Chứ đi theo đường QL đoạn này tệ ngang ngửa với đoạn Sài gòn - Tân an. Vừa bụi, vừa đông.
Trong lòng vẫn mong ngóng về "mùa nước nổi' thật sự.
Đến gần thị trấn, mình loay hoay xác định đường thì ôm quả quyết chỉ vào một ngõ nhỏ. Tuân lệnh.
Trên đường vào theo kênh Trà sư, gặp một cặp vợ chồng già chạy xe vượt lên trước dẫn đường (có lẽ do đoạn trước nghe mình dừng lại hỏi đường vào rừng Trà sư).
Một chút không khí lũ về

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91193&d=1353647436

Có nước rồi, tranh thủ xuống bắn mấy phát. Lòng thấy rộn ràng hẳn.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91192&d=1353647436

tamdao012003
24-11-2012, 22:08
Rừng tràm Trà Sư:
Kỷ niệm đầu tiên về rừng tràm là cái nhà WC của khu đón tiếp của trạm kiểm lâm Trà sư. Chuyện nó là thía này, tôi và ôm vào đến cửa rừng khi đã giữa trưa, với suy nghĩ rằng sẽ có một khu đón tiếp rộng rãi ở đây nên mình đã xác định sẽ nghỉ trưa, tắm rửa, ăn nhẹ rồi thăm thú rừng. Loanh quanh chờ bữa nhậu tối (sau khi đã phải trải qua 2 bữa thịnh soạn mà lại chả có ai cụng ly ở Búng) và sẽ đón bình minh lên vào sớm mai trong rừng. Nhưng thấy có mỗi cái trạm kiểm lâm, hỏi thăm thì hôm ấy không có phòng trống của nhân viên để ở tạm vả lại thấy các ảnh có vẻ cũng không mấy nhiệt tình.
Bàn bạc và đi đến thống nhất sẽ vào thăm rừng và đi tiếp luôn trong chiều nay, không ở lại nữa. Tuy nhiên, trời nắng quá, mồ hôi đầm đìa nên rất muốn tắm rửa qua và thay quần áo. Sau khi đc em tiếp tân đồng ý, kiểm tra sơ qua tình trạng khu WC. ôm đồng ý vào luôn nhà WC tráng tạm để thay quần áo. Vụ này là tớ rất phục ôm đây. 15ph sau đã tinh tươm, sạch sẽ. Dỡ đồ xuông gửi luôn trong quầy tiếp tân của trạm. Tâm trạng lại phơi phới.

tamdao012003
24-11-2012, 22:11
Trên bến thuyền, loại composite (Kiên giang composite) giống hệt ở búng hồi sáng. Chuẩn bị xuất phát.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91194&d=1353647686

Nắng khá gắt nên ôm phải trang bị ngay:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91196&d=1353647686

tamdao012003
24-11-2012, 22:16
Vừa search bản đồ, rừng rộng khoảng 800ha, vuông vức như cái bánh chưng, được chia ô quản lý bởi các dòng kênh như lạt buộc bánh chưng. Lúc bình thường thì chỉ có thể đi theo các dòng kênh quản lý này, nhưng bây giờ nước lớn (dù sao cũng là mùa nước nên có thể ngang dọc thoải mái. Nhưng chúng tôi cũng không thể đi vào vùng lõi được. Nếu là khi khác thì có lẽ mình sẽ cố vận dụng các khả năng để có thể đi vào đó, nhưng thực sự không quá khao khát vả lại đi vào thấy thế cũng là tạm ổn).
Rời bến.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91195&d=1353647686

tamdao012003
24-11-2012, 22:19
Rừng tràm này vốn trước đây do lâm trường trồng và quản lý. Được trồng lần đầu vào khoảng những năm 80 của thế kỷ trước. Sau được chuyển đổi thành khu bảo tồn, vài năm gần đây đã được cơ quan quản lý cho phép khai thác du lịch sinh thái ở khu vực ngoài và vùng đệm. Những thông tin sơ bộ trên chúng tôi đc anh lái thuyền cung cấp, anh vốn dĩ là dân bản địa vùng này, được bên kiểm lâm (đơn vị quản lý và khai thác du lịch rừng hiện nay) thuê làm hợp đồng.
Anh hai Trà sư:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91200&d=1353647686

tamdao012003
24-11-2012, 22:22
Vừa rời bến, đi theo kênh bao một đoạn, chúng tôi đi vào một trảng sen và bèo rộng (có lẽ khi không phải mùa nước thì đây là một bãi trống).

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91198&d=1353647686

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91199&d=1353647686

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91197&d=1353647686

tamdao012003
24-11-2012, 22:24
Nhìn thế này thì mình cứ ngỡ là rừng trên cạn cơ đấy

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91210&d=1353647877

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91209&d=1353647877

upsaC
26-11-2012, 08:41
Cảnh đẹp quá bác ơi! Thiệt là mê mẩn lòng người!!!

tamdao012003
26-11-2012, 17:48
Cảnh đẹp quá bác ơi! Thiệt là mê mẩn lòng người!!!

Lúc đầu thì cũng thấy bình thường thôi bác ạ, nhưng quả thật đi hết một vòng thấy cũng đẹp thật. Nhất là lúc ngồi quán nhà Sáu Xương check lại ảnh. Tiếc là không đủ thời gian và độ máu để ở lại ngắm bình minh lên.

tamdao012003
26-11-2012, 17:50
Ôm tranh làm phó nháy

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91207&d=1353647877

Mặc thế này chả biết có an toàn không. Theo lời bác lái đò kiêm HDV thì cũng không sâu lắm, Đi trong kênh thì đỡ lo hơn vì khoảng cách giữa hai bờ cây chỉ khoảng 4-5m, đủ khả năng lặn một hơi. Heehehe

tamdao012003
26-11-2012, 17:55
Đi sâu vào lòng rừng cái ô ôm mang theo có vẻ không cần thiết nữa. Đi giữa những tán cây râm mát, những tia nắng lọt xuống thật đẹp.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91288&d=1353927154

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91287&d=1353927154

tamdao012003
26-11-2012, 18:02
Không nhớ đây là loại chim gì nữa. Anh hai có giới thiệu nhưng giờ về quên mất tiêu rồi, một loài đặc thù của vùng này thì phải.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91289&d=1353927154

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91290&d=1353927508

tamdao012003
26-11-2012, 18:06
Dưới tán rừng

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91286&d=1353927154

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91292&d=1353927508

tamdao012003
26-11-2012, 18:09
Kênh ken đặc bèo, thuyền vừa lướt qua, bèo dạt ra rồi lại ken kín lại. Chợt nhớ câu "đá ném ao bèo.." Hì hì hì....

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91291&d=1353927508

tamdao012003
26-11-2012, 18:11
Lại một loài nữa. Tiếc quá, hôm đi không nghĩ mượn cái len của thằng em, cái này của mình đành chịu chết.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91293&d=1353927508

tamdao012003
26-11-2012, 18:45
Dấu tích một thời hưng thịnh của khu DL

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91294&d=1353927508

tamdao012003
26-11-2012, 20:46
Cẩn thận cộc đầu nào

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91295&d=1353927508

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91302&d=1353937769

tamdao012003
26-11-2012, 20:51
Ôm bảo hôm nay up mấy tấm hình quán cơm số 7 và xe cơm tấm chợ đêm Vĩnh long đâu rồi??????

tamdao012003
26-11-2012, 20:52
Kèo ong rừng tự nhiên (theo giới thiệu của anh hai là thế) là một điểm nhấn mà chắc khách nào vào đây cũng đc giới thiệu. (Có mỗi tổ làm ví dụ thế thôi,

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91304&d=1353937769

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91303&d=1353937769

tamdao012003
26-11-2012, 20:58
Tổ cò đây phải không anh hai?

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91314&d=1353937944

tamdao012003
26-11-2012, 21:00
Lúc này đã chuyển sang thuyền chèo bộ. Lát nhà em sẽ giới thiệu kỹ.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91313&d=1353937944

Hình như đoạn này cũng đã vào khu vực cấm chạy xuồng máy thì phải.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91312&d=1353937944

tamdao012003
26-11-2012, 21:02
Sau khi chạy thuyền composite đến gần trung tâm rừng thì tới một bến thuyền. Từ đây có một con đường nhỏ dẫn vào chòi quan sát bảo vệ rừng (cũng là nơi có khu dịch vụ ăn uống, nhưng chỉ phục vụ tới 17.00pm và không có lưu trú, tiếc nhỉ...). Trước khi ghé vào khu chòi thì tiếp tục chuyển sang thuyền nhỏ chèo tay. Khu này có lẽ không cho phép chạy thuyền máy vì điều kiện bảo tồn. Cũng giống lúc nãy khi đi qua khu vực có nhiều chim cò sinh sống, anh hai đã phải tắt máy thuyền để chèo bộ một đoạn.
Trên bến thuyền có khoảng 5,6 chị hai đang ngồi chờ khách và ăn cơm. Các chị này cũng là người địa phương được trạm kiểm lâm thuê chèo dịch vụ (giống kiểu Chùa Hương, Tràng An ngoài băc..), nhưng khách có vẻ vắng.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91306&d=1353937769

tamdao012003
26-11-2012, 21:07
Chuyển thuyền.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91307&d=1353937769

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91309&d=1353937944

Chị hai Trà sư.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91310&d=1353937944

tamdao012003
26-11-2012, 21:13
Ông nhóc nhà mình khi xem mấy tấm ảnh này cứ nhất định không tin đây là rừng ngập nước.
Lúc up ảnh này mình cũng băn khoăn không biết ngập nước thật hay đùa? Hehehe

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91317&d=1353939077

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91316&d=1353939077

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91318&d=1353939077

upsaC
26-11-2012, 21:58
3 tấm ảnh cuối lạ quá, có phải bèo không bác???

tamdao012003
26-11-2012, 22:23
Bèo đó bác C. Nhưng thằng nhóc nhà e (học lớp 3) thì cứ khăng khăng bảo là đường đất. Cu cậu nhất định không chịu tin là bố đi thuyền đoạn này.

tamdao012003
27-11-2012, 22:09
Còn mấy tấm rất hay về khu vực này mà chả tìm thấy đâu cả.

nothing01
28-11-2012, 20:06
Hay!!!...............

tamdao012003
29-11-2012, 12:15
Lòng vòng qua mấy đoạn kênh nữa, chim chóc rất nhiều, chị lái đò đưa chúng tôi quay trở lại bến. Đi tiếp con đường mòn dẫn vào chòi quan sát. Cuối con đường này là một chòi quan sát xây khá kiên cố. Phía bên dưới chính là khu dịch vụ của khu này, có khoảng chục chòi quán (kiểu ao câu). Lúc chúng tôi đến đã hơn 14.00pm. Cảnh vật không có gì quá đặc sắc.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91320&d=1354005338

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91321&d=1354005338

tamdao012003
29-11-2012, 12:16
Trên cây cầu nhỏ bắc qua dòng kênh vào khu dịch vụ

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91319&d=1354005338

tamdao012003
29-11-2012, 12:19
Một, hai, ba, bốn, năm, sáu, bẩy...Ôm có vẻ khá mệt khi leo lên đc đên đây (hình như qua 10 làn cầu thang thì phải). Trên cùng có một cái ống nhòm. Một bà chị (chủ của cái ống nhòm đang nằm thiu thiu ngủ, giật mình tỉnh giấc khi chúng tôi đến). Trên này thật mát.
5k/xèng, ngắm đc khoảng 2-3 phút gì đó.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91322&d=1354005338

Thấy gì không cậu?

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91323&d=1354005338

tamdao012003
29-11-2012, 12:21
Rừng Trà sư nhìn từ trên đài quan sát. (Tất nhiên, rừng đồng bằng thì không thể giống rừng miền núi đc rồi, nhỉ..)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91324&d=1354005338

Nhìn thế này mà ngập trong nước cả đấy

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91324&d=1354005338

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91356&d=1354166722

tamdao012003
29-11-2012, 12:29
Mát. Tranh thủ tìm hiểu thêm các thông tin về rừng Trà sư nói riêng và các khu rừng trong vùng này nói chung. Thấy còn có rừng Tỉnh đội khá lớn lại nằm trên lộ trình có thể đi đc về Rạch giá. Có ngay ý tưởng sẽ ghé qua rừng Tỉnh đội xem sao (không thấy ace nhắc đến Tỉnh đội, chưa rõ tại sao????)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91355&d=1354166722

tamdao012003
29-11-2012, 15:11
Có thêm mấy du khách nữa cũng vừa lên. Nhờ làm cho mấy kiểu nào.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91359&d=1354166722

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91357&d=1354166722

Gió mát, hương tràm

tamdao012003
29-11-2012, 15:12
Đến lượt ôm. Nào, 1,2,3

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91353&d=1354166722

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91354&d=1354166722

tamdao012003
29-11-2012, 15:25
Bữa sáng (hay bữa trưa thì có lý hơn, hehehe) ở Búng đã ngót rồi. Xuống kiếm cái gì ăn thôi. Kể ra, tối mà ngủ ở đây thì cũng không tệ lắm. Nhất là sau hai bữa chay thì nhậu đêm ở giữa rừng cũng thú vị chứ.
Ngay dưới chân chòi, trước cửa khu dịch vụ, một cây cầu khỉ (loại phục vụ du khách nên tay vịn kép cẩn thận, chắc chắn lắm ..)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91361&d=1354176993

Nước nông mà, cứ bình tĩnh.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91364&d=1354176993

tamdao012003
29-11-2012, 15:28
Cô gái miền tây

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91362&d=1354176993

Có kiến lửa

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91366&d=1354176993

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91365&d=1354176993

Tạo dáng nào, nhưng cẩn thận nhé

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91363&d=1354176993

tamdao012003
29-11-2012, 15:33
Có lẽ khách bây giờ mới định bắt đầu ăn như mình không có nhiều. Lúc này đã khoảng hai rưỡi chiều (mà quán đóng cửa lúc 5 giờ chiều) nên cũng không còn nhiều lựa chọn. Mình thấy, nhân viên đang lục tục sếp đồ rồi. Chán nhất là ở đây không có chỗ lưu trú. Gọi điện ra quán Sáu Xương (đc em lễ tân giới thiệu và hình như là quán nhà A Mai trà sư) thì đc biết em mở cửa tới tối luôn. Chả biết là ngồi đc bao lâu, nhưng tính mình không thích bị gò bó về thời gian, nhất là lúc ăn nhậu. Xin ý kiến ôm, đồng ý quay ra lấy xe máy chạy tới quán Sáu Xương. Ok.

tamdao012003
29-11-2012, 15:34
Trên đường ra bến thuyền, bắt gặp một đôi (2 e gái) đang tạo dáng, rất hi sinh vì nghệ thuật. Mình còn lưu mỗi tấm này.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91367&d=1354177171

tamdao012003
29-11-2012, 15:37
Lại lên thuyền.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91368&d=1354177171

Tràm. Bèo.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91370&d=1354177171

Nắng đẹp. Rực rỡ.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91369&d=1354177171

tamdao012003
29-11-2012, 15:39
Một đôi (ở Long xuyên thì phải) lên đây chụp ảnh cưới. Cô dâu kêu oai oái vì sợ ngã. Cô dâu này mà ngã thì chú rể cũng mệt đây.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91371&d=1354177171

tamdao012003
29-11-2012, 15:43
Nhầm đường, ra khỏi cổng, qua cả cây cầu cong cong. Lại quay trở lại.
Lại nhầm, vượt qua cả cây cầu sắt. Điện thoại thêm cú nữa, hóa ra mình đang đứng cạnh quán rồi. Bà chủ là Sáu Xương nhưng tên quán thì không phải vậy (dạo này trí nhớ mình kém quá, không biết có chính xác không)
Kiếm cái chòi, ngả lưng tí nào. Kêu món gà hấp trúc (cả quả trúc và lá trúc), không biết có phải trúc làm cần câu không, mình chưa nhìn và cũng chưa nếm loại này bao giờ. Ngon. Gà ngon, bia cũng ngon. Mình và ôm chén bay con gà hơn cân. Giỏi ghê.

Thiu thiu ngủ.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91372&d=1354177171

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91373&d=1354177171

tamdao012003
29-11-2012, 15:49
Cuộc đời còn gì hơn nữa. Hehhee. Nhậu say lại nằm khểnh. Trời nắng nhưng gió mát

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91374&d=1354178881

Như anh hai miền tây.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91375&d=1354178881

tamdao012003
29-11-2012, 15:52
Cánh đồng cạnh quán. Lại "nếu nước lớn thì chỗ này thế này, chỗ nọ thế kia.. mình và ôm nằm chém gió vù vù.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91377&d=1354178881

Cũng có chút không khí mùa nước. Định kêu thêm món cá nữa, nhưng no không dậy nổi nữa rồi. Cô em chủ quán nói anh chị có thể ngủ lại ở đây. Nghĩ cũng hay, nổi hứng, chạy ra xem khu phòng. Mất hứng liền.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91376&d=1354178881

tamdao012003
29-11-2012, 15:57
Ôm nhể, nằm hưởng không khí sung sướng ở đây rồi lát lên đường thôi. Đồng ý. Nhưng gió hiu hiu thế này thì đến ngủ ở võng đến tối mất. Có ráng chiều rồi.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91378&d=1354178881

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91379&d=1354178881

tamdao012003
29-11-2012, 17:13
Trời đã xế chiều. chính xác là khoảng 17.00 rồi. Cứ dùng dằng thế này thì chỉ có nước ngủ ở đây thôi. Mình và ôm động viên nhau để quyết tâm lên đường. Trước khi đi làm thêm vài kiểu cánh đồng hoang nữa.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91380&d=1354178881

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91381&d=1354183596

tamdao012003
29-11-2012, 17:20
Chào em gái chủ quán đẫy đà. Cảm ơn em vì món gà hấp trúc độc đáo và rất ngon.
Đường quay ra mới để ý thấy con đường dẫn vào quán (cũng giống mấy con đường nhỏ chạy lòng vòng trong rừng) không quá nhỏ, không quá gồ ghề, cũng chẳng quanh co, khúc khuỷu, nhưng nhậu vào là rất dễ ngã. Chắc lúc nãy đói, chỉ nhăm nhăm tìm quán, chả để ý gì xung quanh nữa.
Gần ra đến cửa rừng, gặp hai bé con đi học về. Hình như là hai chị em. Rất ngoan.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91382&d=1354183596

Đàn ông thì khi nào, bao giờ và ở đâu cũng là đàn ông...

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91383&d=1354183596

tamdao012003
29-11-2012, 19:34
Nắng tắt dần, chúng tôi chạy về hướng Tri tôn. Phong cảnh An giang thật đẹp khi hoàng hôn buông xuống. Cánh đồng lúa trải dài, thốt nốt vươn mình trong ráng chiều.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91385&d=1354183596

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91384&d=1354183596

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91386&d=1354183596

tamdao012003
29-11-2012, 19:43
Đường rất đẹp, chúng tôi đang đi vào khu vực Thất sơn huyền thoại. Ôm của mình rất ấn tượng với địa danh này từ khi xem "Mùa len trâu" của Nguyễn Võ Nghiêm Minh. Chạy đến đoạn Vĩnh trung (Tri tôn) thì phải, bên đường có một ngôi chùa Khme ấn tượng quá, đến mức ôm nhất định bắt mình dừng lại. (Bất biết là trời tối hay không) Hehhehe, quan điểm là cứ tà tà mà, đến đâu hay đến đó, tối đâu ngủ đó. Sau mới biết, dọc con đường chạy về Tri tôn (và cả Tịnh biên nữa thì phải) cứ cách một quãng là lại có một ngôi chùa rất hoành tráng (chùa của xã hoàng làng thôi nhé mà to kinh chứ không nhỏ như các chùa ngoài bắc).

tamdao012003
29-11-2012, 19:56
Ngôi chùa Khme đầu tiên:

Sau cứ tiếc mãi là không biết mình đang ở Vĩnh Trung để thử món Bánh canh vĩnh trung. Chẹp.
Ấn tượng vì sự hoành tráng.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91423&d=1354193508

Từ phía bên trong cổng nhìn ngược ra. Lúc đó mình đang ngồi trà đá ở cái quán đối diện cổng chùa chờ ôm.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91422&d=1354193508

tamdao012003
29-11-2012, 19:59
Bắt đầu là đầu rắn

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91420&d=1354193508

Ủa, mà không chắc có phải là đầu rắn không nữa. Nó như đầu lân ấy chứ.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91419&d=1354193508

Và kết thúc là

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91417&d=1354193508

tamdao012003
29-11-2012, 20:09
Chùa có vẻ đang cải tạo, nâng cấp và mở rộng trên cơ sở một chùa cũ bé hơn. Một số những hạng mục cũ

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91394&d=1354183792

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91393&d=1354183792

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91392&d=1354183792

tamdao012003
29-11-2012, 20:12
Cổng phụ

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91390&d=1354183792

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91388&d=1354183792

Rất nhièu mầu sắc

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91389&d=1354183792

tamdao012003
29-11-2012, 20:13
Họa tiết trang trí, phù điêu...mang những nét đặc trưng sẽ còn gặp ở rất nhiều ngôi chùa Khme khác.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91410&d=1354193184

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91411&d=1354193184

tamdao012003
29-11-2012, 20:14
Mấy cái này là Kim cổ kết hợp.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91416&d=1354193184

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91415&d=1354193184

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91414&d=1354193184

tamdao012003
29-11-2012, 20:15
Ấn tượng

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91421&d=1354193508

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91389&d=1354183792

tamdao012003
29-11-2012, 20:16
Giờ hành lễ chiều?

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91391&d=1354183792

tamdao012003
29-11-2012, 20:19
Cổ kính rêu phong. Bao giờ cũng thế, một chút bụi thời gian luôn làm những tác phẩm nghệ thuật nói chung và kiến trúc nói riêng trở nên mê hoặc hơn.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91412&d=1354193184

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91413&d=1354193184

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91418&d=1354193508

tamdao012003
01-12-2012, 21:48
Lúc rời khỏi ngôi chùa đầu tiên này (ở Vĩnh Trung) trời đã bắt tắt nắng. Tình hình này chắc không thể chạy thẳng về Rạch giá kịp trong đêm nay. Vả lại, trong lúc ôm vào vãn cảnh chùa, ngồi ngoài uống nước mình đã tìm hiểu thêm về vùng này thông qua cuộc trò truyện với bà chủ quán và trên tab. Ôm cũng cảm thấy rất hào hứng với các kiến trúc chùa Khme, khi biết rằng Tri tôn là một trong các thủ phủ của người Khme, chúng tôi quyết định tối nay sẽ ngủ lại Tri tôn, ngày mai thăm thú chùa Xvayton và thưởng thức 1 số đặc sản của vùng Tri tôn.
Hôm sau, mình và ôm mới biết thêm một chi tiết thú vị (nhưng cũng hơi tiếc) là ở đây vừa mới diễn ra Lễ hội đua bò Bẩy núi (tổ chức luân phiên hàng năm giữa Tri tôn và Tinh biên. Lúc hai đứa đến vẫn còn thấy băng rôn căng khắp nơi.
Một kế hoạch đc thông qua ngay tắp lự:
-Thăm thú: Chùa Xvayton. Hồ trên núi Cô tô, đồi Tức dụp...
- Đặc sản: Cháo bò Tri tôn, Thốt nốt ướp lạnh, lạp sườn bò,
Trước hết phải tìm chỗ ngủ cái đã nào. Khi hai đứa vào đến thị trấn thì phố xá đã lên đèn. Ngay ngã tư Trần Hưng Đạo, chỗ cây xăng có mấy cái nhà nghỉ, nhưng cứ thử chạy vào nhà khách UBND huyện hoặc nhà khách huyện ủy xem sao. Phát hiện chùa Xvayton ở ngay đó. Tuy nhiên cả bên ủy ban và huyện ủy đều đang cải tạo, nâng cấp nên khá bừa bộn. Quay lại ngã tư, vào một nhà nghỉ ngay góc ven đường, đến giờ không nhớ nổi tên gì, nhưng tầng 1 là dãy karaoke, phía trước lại có tiệm tạp hóa. Phòng nhỏ nhưng khá sạch sẽ và rẻ.

tamdao012003
01-12-2012, 22:20
Sau khi tắm rửa chỉnh tề, hai đứa đi dạo một vòng quanh thị trấn. Tìm đến quán Nghệ, nơi được quảng cáo bán Bọ cạp và một số món đặc sản, tìm đến nơi (trên đường Ngô Quyền thì phải) thì hỡi ơi, quán em bỏ mấy loại đặc sản này lâu rồi, bây giờ chỉ nhậu như tất cả các quán khác thôi. Lòng vòng quay lại đường Trần Hưng Đạo, may quá gặp ngay quán Lạp sườn bò trên phố. Mua liền chục viên (hai xiên), một chén tại chỗ, một mang theo (tìm chỗ nào có lon bia lạnh, chứ không làm sao ăn hết đc).
Hỏi em gái chủ nhà nghỉ mới biết giờ mà muốn ăn bánh canh và nước thốt nốt lạnh thì phải quay lên Vĩnh Trung (cách khoảng 15km) mà em bảo tối này lên khu đó không có an toàn, ngại ghê nhỉ. Tất cả hẹn sáng mai vậy, ăn tạm tí bò nướng và lạp sườn vậy (bò Bảy núi là đặc sản mà, mà đặc sản thì phải chén cật lực chứ ôm nhể...)

tamdao012003
01-12-2012, 22:31
Tri tôn:
Việc đầu tiên của buổi sáng theo ý của ôm là thăm chùa Xvayton (cũng là khởi nguồn cho tên gọi Tri tôn?)
Chùa nằm ngay trung tâm thị trấn. Cổ kính và khuôn viên rất rộng rãi.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91573&d=1354368085

Từ bên ngoài, hai đứa đã ấn tượng bởi khuôn viên rất rộng của nhà chùa, điều mà tối qua chưa cảm nhận hết

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91573&d=1354368085

Chùa đã đc công nhận là Di tích cấp quốc gia

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91570&d=1354368085

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91571&d=1354368085

tamdao012003
01-12-2012, 22:40
Một số hình ảnh về kiến trúc của ngôi chùa cổ:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91569&d=1354368085

Mái nhà rất nhiều màu sắc là đặc điểm chung

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91568&d=1354368085

Ngoài ra, mình nhận thấy các loại cột có tượng tứ diện như này cũng thường xuyên xuất hiện:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91567&d=1354368085

Cả những hạng mục sân vườn, hàng rào cũng hết sức tỉ mỉ và sặc sỡ

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91580&d=1354368353

tamdao012003
01-12-2012, 22:48
Khi chúng tôi đến, các nhà sư đang tất bật chuẩn bị cho việc gì đó. Có một nhà sư già (mà đầu tiên ôm cứ nhầm là sư cụ trụ trì) đang ngồi tĩnh lặng trước của khu nhà cũ (khu nhà đc xây dựng đầu tiên). Khu nhà cũ kiểu nhà sàn, ván sàn gỗ đã rất cũ, một đôi chỗ đã bị thời gian làm hỏng.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91580&d=1354368353

Nhà sư già ngồi đó mặc thời gian trôi

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91529&d=1354366558

Bên trong căn chùa cũ

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91528&d=1354366558

Hai đứa thắc mắc mãi

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91526&d=1354366558

Căn nhà đang đc nhà chùa cải tạo, tu sửa lại

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91527&d=1354366558

tamdao012003
01-12-2012, 22:56
Chính điện

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91531&d=1354366558

Có một lối nhỏ từ sân chùa cũ dẫn lên chính điện. Một trong số những chàng trai người Khme - năm nay em 17 tuổi, đã vào chùa đc vài năm, chuẩn bị cho việc xuống tóc xuất gia. Hiện nay đang giúp việc (chấp tác?) cho các sư thầy trong chùa - dẫn chúng tôi vào thăm chính điện (sau khi mượn chìa khóa từ vị sư già ngồi nơi hàng hiên căn nhà cũ)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91532&d=1354366558

Mình quên không kịp hỏi tên cậu ta.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91563&d=1354367574

Bên trong chính điện

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91562&d=1354367574

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91561&d=1354367574

tamdao012003
03-12-2012, 13:55
Một số hình ảnh về ngôi chùa cổ

Chùa cũ

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91536&d=1354366763

Chùa mới

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91530&d=1354366558

Cột cờ rất đẹp, nhưng không hiểu là họ treo cờ gì

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91534&d=1354366763

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91535&d=1354366763

tamdao012003
03-12-2012, 13:58
Kỷ niệm tại Tri tôn nào

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91538&d=1354366763

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91533&d=1354366763

Sân nơi chính điện

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91544&d=1354366960

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91545&d=1354366960

Không khí buổi sáng ở vùng quê này đã trong lành rồi, bên trong khuôn viên của nhà chùa không khí lại càng tĩnh lặng hơn

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91546&d=1354366960

tamdao012003
03-12-2012, 14:02
Mình và ôm tranh thủ chụp thêm vài tấm

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91541&d=1354366960

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91542&d=1354366960

Nắng miền tây làm mềnh đen hẳn nhỉ, hehhehe....

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91540&d=1354366960

Đi vào thăm chỗ ở của trụ trì

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91549&d=1354367198

tamdao012003
03-12-2012, 14:05
Thêm vài tấm

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91552&d=1354367198

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91553&d=1354367198

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91543&d=1354366960

tamdao012003
03-12-2012, 14:08
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91547&d=1354367198

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91559&d=1354367399

tamdao012003
03-12-2012, 14:15
Dưới tán cây bồ đề

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91555&d=1354367399

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91556&d=1354367399

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91557&d=1354367399

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91566&d=1354367574

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91559&d=1354367399

tamdao012003
03-12-2012, 19:28
Nắng lên rồi. Cũng chưa phải là đói lắm, nhưng hai đứa rất háo hức thưởng thức món Cháo lòng bò Tri tôn sau khi tối qua đã thưởng thức món Lạp sườn bò.
Lại nói về món lạp sườn bò Tri tôn. Nó rất khác so với món lạp sườn bắc: Của Sơn la, Hà giang hay Cao bằng. Lạp sườn miền núi phía bắc thường được làm từ lòng và thịt lợn (cũng có bò, nhưng ít hơn), thường dài khoảng 20-25cm một cái, thường đc treo trên gác bếp củi một thời gian đủ để chín bằng hơi lửa và có mùi khói (kiểu wishky with smoke của Scotland ấy nhỉ hehhehe..), khi ăn thì phải rửa qua muội khói và có thể chiên trên chảo hoặc nướng, chấm tương ớt Mường khương. Ngon tuyệt. Lạp sườn Tri tôn (tại quán 67 Trần Hưng Đạo) được làm thành từng viên như nem chua Thanh hóa và xâu với nhau thành từng dây. Món này làm tươi và nướng ăn luôn trên bếp than hoa (không treo gác bếp), khi ăn rắc thêm muối tiêu, tương ớt, cũng rất tốn bia, hehhehe...Nhưng cũng chính vì thế mà sáng hôm nay khi quay lại với ý định mua một ít về làm quà thì đc trả lời là phải chờ đến tối, giờ mới đang chuẩn bị làm. Đành vậy. Thế là mấy đồng chí ở Hn đành chờ lần sau vậy nhé..

tamdao012003
03-12-2012, 19:37
Từ chùa Xvayton, chạy thẳng theo đường Trần Hưng Đạo một quãng ngắn là tới quán Cháo bò Kim Xuân. Hình như nó là sô 103 Trần Hưng Đạo thì phải, nằm xéo một ngôi chùa Khme cũng khá to nữa, chắc không to bằng chùa Xvayton.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91576&d=1354368353

Quán bình dân, khá nhỏ, nằm ngay sát mép đường. Được dựng tạm phía trước của một ngôi nhà (hổng biết phải của chủ quán không nữa) chỉ đủ chỗ kê vài bộ bàn ghế tạm. Quán chỉ bán vào buổi sáng. Theo cô nhỏ phụ quán thì khoảng 10.00am là dọn quán. Thảo nào tối qua tìm mãi mà không thấy.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91575&d=1354368353

Mình gọi một tô đầy đủ: Lòng, óc, gan, lách....nói chung là thập cẩm. Trong lúc đó ôm lại tranh thủ sang vãn cảnh chùa.
Đây là bữa sáng của nhà em

tamdao012003
03-12-2012, 19:43
Ngôi chùa xế quán cháo. Chùa ở đây ngôi nào cũng màu sác và khuôn viên hoành tráng.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91574&d=1354368353

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91577&d=1354368353

Đây thì chắc chắn là dừa chứ không phải thốt nốt nhể

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91579&d=1354368353

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91578&d=1354368353

tamdao012003
03-12-2012, 19:56
Ngon. Bổ. Rẻ. Coi như một yêu cầu lớn của ôm là đi thăm chùa Khme đã được giải quyêt, bây giờ ôm đồng ý muốn đi đâu cũng đc. Nói thế thôi, chứ mình định đi lên núi Cô tô, đồi Tức dụp và hồ gì đó trên đấy thì ôm đã thỏ thẻ. Tớ muốn đi chợ mua đường thốt nốt, muốn ăn chè thốt nốt và uống thốt nốt ướp lạnh.
Chiều thôi. Nhưng cũng cảnh báo trước với ôm là mình đang chạy xế nổ và còn cả một quãng đường phía trước nên không phải thích mua bao nhiêu thì mua đâu nhé. Mua ví dụ thôi nhé.
Hai đứa lang thang vào chợ thị trấn. Lại xẩy ra một chuyện đáng nhớ về Tri tôn.
Vừa chạy vào cổng chợ, đang lơ ngơ thì "hoét...hoét...hoét...", một chú dân phòng hay tự quản gì đó băng ra (lúc đó mình nghĩ là bảo vệ chợ bắt mình gửi xe hay gì đó). Nhìn kỹ lại, một chú cảnh sát KV đang hí hoáy bên một cái bàn nhựa trước cửa tiệm tạp hóa, lăng quăng bên cạnh là mấy chú dân phòng. Có mấy xe nữa cũng đang bị lập biên bản. Ngay sau mình cũng còn mấy xe nữa. Đường cấm xe cơ giới. Hehhehe, hóa ra có cải biển nhỏ xíu, chặn bởi mấy cục gạch ở đầu lối vào chợ, chúa mới nhìn thấy, quá là đánh đố. Lại hỏi han, ôm thì tranh thủ mình ngồi lập biên bản đã vào chợ từ lúc nào. 150k/biên bản. May mà còn hỏi đc khu vực bán nhiều thốt nốt lạnh, nằm ngay trên QL đường đi về Rạch giá.
Hehhehe, thế là từ hôm rời Sg đã bị dính với mấy đc 2 lần rồi. Thế mới đau.

tamdao012003
03-12-2012, 20:21
Quay về nhà nghỉ check out với kế hoạch là sẽ đi thăm thú quanh thị trấn rồi chạy về phía Rạch giá luôn. Thực ra là cả hai cũng chưa chắc chắn lắm là sẽ chạy về Rạch giá hay chạy về Hà tiên nữa.
Ra khỏi trung tâm thị trấn đc khoảng 2km, thoáng thấy bên đường có bầy bán quả gì như quả dừa nhưng nhỏ hơn. Chắc là thốt nốt rồi, Đúng thật, nhưng quả bầy ở đây là thốt nốt già. Chị chủ quán nói vậy. Chờ chút để bà chị chạy sang nhà lấy quả non và nước về.
Hàng về, hàng về:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91586&d=1354368626

Còn đây là quả già, bầy để show hàng thôi ạ

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91583&d=1354368626

Sản phẩm thành phẩm. Đường thì nhà em vừa làm 2kg ở chợ (có cộng thêm phụ phí 150k đấy)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91584&d=1354368626

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91585&d=1354368626

tamdao012003
03-12-2012, 20:35
Tuyệt. Có lẽ một phần do trời đã bắt đầu nắng. Thơm và có vị khác hẳn nước mía. Sau này mới nhận ra, trên đường về Hòn đất, hầu như quán nước nào cũng thầy bầy bán nước thốt nốt ướp lạnh. Tại sao phải luôn là "thốt nốt lạnh"? Vì rằng nó rất ngọt, nếu không lạnh hoặc không cho đá như nước mía thì khó mà uống nổi (mà thốt nốt ít khi thấy uống đá, thường chỉ thấy cho vào chai lavie ướp lạnh).
Sau khi làm ly thốt nốt lạnh ngon tuyệt, hai đứa quyết định bỏ qua khu vực thị trấn mà chạy theo TL 943 để chạy qua rừng Tỉnh đội xem thế nào với ý định sẽ chạy qua thị trấn Óc eo, Núi sập để về Rạch giá.
Chạy theo tỉnh lộ vào đến giữa địa phận rừng Tỉnh đội thì thấy cảnh chán quá, mình và ôm lại thay đổi. Quay trở lại, chọn con đường nhỏ chạy cặp mé kênh đi về thị trấn Hòn đất. Kế hoạch là sẽ đi thăm Hòn đất, nơi có mộ Chị Sứ. Cả mình và ôm ngày xưa đã từng mê mẩn dõi theo bộ phim Hòn đất cũng như đọc đi đọc lại truyện "Hòn đất" của Anh Đức.
Cánh đồng phía ngoài thị trấn Tri tôn, cây này là cây Chăm thì phải

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91588&d=1354368803

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91589&d=1354368803

tamdao012003
03-12-2012, 20:43
Con đường nhỏ ven kênh dẫn đến thị trấn Hòn đất. Trên con đường này (hình như là có qua địa phận xã Mương Kinh) hai đứa gặp khá nhiều cảnh thú vị.
Một trong những điểm thú vị ở trong này là đi trên những con đường nhỏ như thế này.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91594&d=1354368803

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91593&d=1354368803

Đường đổ BT khá đẹp, nhỏ nhưng đẹp

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91595&d=1354369144

tamdao012003
03-12-2012, 20:45
Trên đường chúng tôi phải chạy qua trên chục cây cầu nhỏ bằng bê tông như thế này. Đúng là kênh rạch chằng chịt.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91592&d=1354368803

Và có cả hệ thống cầu và nút giao thế này

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91590&d=1354368803

tamdao012003
03-12-2012, 20:55
Và có những đoạn đường còn rất tệ.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91596&d=1354369144

Đến trường

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91597&d=1354369144

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91598&d=1354369144

tamdao012003
03-12-2012, 21:00
Cảnh vật và cuộc sống hai bên đường (Rừng Tỉnh đội - Hòn đất):
Những ngôi nhà sẵn sàng chờ lũ về

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91591&d=1354368803

Giải trí vùng quê

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91616&d=1354371256

Tàn trận

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91617&d=1354371256

tamdao012003
03-12-2012, 21:04
Cuộc sống bên dòng kênh
Bác dưới kênh

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91618&d=1354371256

Em trên bờ

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91619&d=1354371256

Bé vừa tắm xong

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91620&d=1354371256

Dịch vụ nhiều sao

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91621&d=1354371256

Mát cả trên và dưới

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91622&d=1354371256

Ngay đoạn phía trên, nhà em có gặp một bác đang sử dụng dịch vụ, nhưng ôm xấu hổ quá không dám tác nghiệp mà em thì cũng không dám xuống xe, hehheehee..

tamdao012003
03-12-2012, 21:17
Một trong những sản phẩm thủ công của Hòn đất: Gốm nung

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91599&d=1354369144

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91600&d=1354369144

Còn một nghề thủ công rất phổ biến nữa là nghề đá. Nghề đá ở đây cũng khá đặc biệt, sản phẩm chủ yếu là những cây cột đá, cột thành phẩm thường dài khoảng 1.5-2.5m, cá biệt có những loại ngắn hơn và có loại dài tới hơn 3m, tiết diện thường là 10x10cm2 hoặc 12x12cm2. Sản phẩm được sản xuất hoàn toàn bằng tay và những dụng cụ thô sơ: búa và đục. Xin bái phục. Sản phẩm thường đc dùng làm cọc rào, có thể là trụ hồ tiêu, thanh long nữa (mình đoán thế). Như ngoài bắc và nơi khác thì đúc BTXM có lõi thép. Các xưởng sản xuất đá gặp rất nhiều trên đường từ thị trấn Hòn đất đến khu tưởng niệm Chị Sứ, nhưng vì lúc đó nắng quá, lại nghĩ lúc quay ra sẽ chụp (mà quay ra mình lại chạy đường khác) nên cuối cùng chả có tấm nào cả. Hình như ộm ngồi sau có dùng tab bấm mấy kiểu.

tamdao012003
04-12-2012, 12:24
Chạy tới thị trấn Hòn đất đã quá trưa. Qua cây cầu nhỏ, có thu phí (Hình như đầu tư bằng hình thức BOT thì phải), thấy 2 bố con đại diện chủ đầu tư thu vé 1l/người/lượt, 3k/2nguoi+xe. Kiếm ngay đc một quán cà phê võng đối diện phòng giáo dục. Trời nắng rát, nhưng vào trong bóng râm cái là lại mát rượi, thích thật. Không có bán đồ ăn, chỉ có giải khát. Thốt nốt lạnh 1 chai, dừa tươi 1 trái, mỗi người một võng. Lim dim, lim dim rồi qua cả giờ ăn trưa. Kệ. Tí chạy xuống khu Chị Sứ ăn vậy, cả mấy ngày nay có ăn bữa trưa nào đúng giờ đâu.

tamdao012003
04-12-2012, 19:14
Hai đứa đến được khu di tích Hòn đất vào đầu giờ chiều. Từ hôm rời Cần thơ, hôm nào hôm ấy nắng như rang, chả bù cho mấy hôm đầu từ Sg xuống đến Cần thơ. Như đã kể, trên đường từ thị trấn xuống khu di tích chỉ khoảng hơn chục cây số nhưng chúng tôi gặp rất nhiều xưởng sx đá, trụ đá xếp đầy ven đường, ven kênh, trên ghe, trên thuyền. Tiếc là lại không có cái ảnh nào về vụ này.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91602&d=1354369622

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91603&d=1354369622

Toàn cảnh khu vực di tích Hòn đất (sa bàn trong nhà truyền thống)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91605&d=1354369622

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91604&d=1354369622

tamdao012003
04-12-2012, 19:22
Dân tộc ta thật anh hùng. Mỗi người con, dù là bình thường nhất, khi tổ quốc lâm nguy đều có thể trở thành những người anh hùng. Cả bạn và tôi. Tôi đã từng tận mắt chứng kiến khí thế hừng hực này những năm chiến tranh biên giới phía bắc, những đoàn quân rầm rập ra trận, nhũng người dân đổ xô ra hai bên đường úy lạo các anh, trong đó có cả anh em tôi và những đứa trẻ hàng xóm khác.
Nhưng không lẽ, dân tộc ta chỉ trở nên đoàn kết và mạnh mẽ khi có binh biến, giặc dã thôi sao???

Tượng đài và khu mộ bà Phan Thị Ràng - Chị Sứ:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91609&d=1354370152

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91612&d=1354370152

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91611&d=1354370152

Chân dung người anh hùng, Liệt sỹ Phan Thị Ràng, hình ảnh nguyên mẫu của Chị Sứ trong tác phẩm của nhà văn Anh Đức

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91606&d=1354369622

tamdao012003
04-12-2012, 19:27
Hai đứa đi dạo quanh khu tưởng niệm, lòng thấy tự hào nhưng cũng không khỏi băn khoăn.
Khu tưởng niệm giờ này thật vắng vẻ, chỉ có hai đứa chúng tôi.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91608&d=1354369622

Bên trong cũng không thấy có hướng dẫn viên hay nhân viên gì cả. Chắc tại giờ này thường không có khách ghé thăm, nhân viên cũng tranh thủ nghỉ trưa?
Nơi đây đã trải qua không dưới bốn trận giao chiến lớn, được ghi lại tóm tắt như thế này (một trong các trận chiến)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91607&d=1354369622

tuan_coi
04-12-2012, 22:32
Bác giải thích dùm em chỗ màu đỏ được không?...khó hiểu quá???:(

Em thì thấy cũng không khó hiểu lắm ... nhưng có điều phục bác sát đất . Vì em cũng hay phượt ... thỉnh thoảng cũng có tí ôm sau đít nhưng chẳng bao giờ dám ngoái lại đằng sau ... vì vừa già vừa hói , đã thế còn là ... đực rựa nữa . Thế hỏi sao không phục nhà bác sao được ... HIHI chỉ tiếc bác ở Hà nội e ở Sì gòn không thì chắc chắn phải cắp sách theo bác học ít khóa ... BÁI PHỤC , BÁI PHỤC !!!

tuan_coi
04-12-2012, 22:52
Nhưng phải công nhận nhà bác đi 1 chuyến xứng đáng thật ... thâm nhập hầu hết cuộc sống của người dân Nam bộ ... hầu như đầy đủ các địa danh nổi tiếng của Nam bộ ....

tamdao012003
04-12-2012, 22:58
Em thì thấy cũng không khó hiểu lắm ... nhưng có điều phục bác sát đất . Vì em cũng hay phượt ... thỉnh thoảng cũng có tí ôm sau đít nhưng chẳng bao giờ dám ngoái lại đằng sau ... vì vừa già vừa hói , đã thế còn là ... đực rựa nữa . Thế hỏi sao không phục nhà bác sao được ... HIHI chỉ tiếc bác ở Hà nội e ở Sì gòn không thì chắc chắn phải cắp sách theo bác học ít khóa ... BÁI PHỤC , BÁI PHỤC !!!
Hehhehe, thực ra cũng k có gì ghê gớm đâu bác ạ (có lý do ạ). Đợt này e cũng hay lang thang vào sg, bữa tới vào e sẽ alo cho bác, nếu bác có nhà thì cũng nhân thể xin học mót chút về chụp ảnh. E toàn bị ôm chê chụp xấu :-), nên cũng chưa dám xin tiền vợ sắm máy tử tế, hây a,

tuan_coi
04-12-2012, 23:04
Hehhehe, thực ra cũng k có gì ghê gớm đâu bác ạ (có lý do ạ). Đợt này e cũng hay lang thang vào sg, bữa tới vào e sẽ alo cho bác, nếu bác có nhà thì cũng nhân thể xin học mót chút về chụp ảnh. E toàn bị ôm chê chụp xấu :-), nên cũng chưa dám xin tiền vợ sắm máy tử tế, hây a,

Hihi , ok đt mình là 0906999990 rất mong được gặp bác , mình cũng chụp nhì nhằng thôi dân amateur mà , khi nào có dịp vào alo cho mình nếu mình dang ờ SG nhất định sẽ gặp bác chơi .

tamdao012003
05-12-2012, 11:21
Hihi , ok đt mình là 0906999990 rất mong được gặp bác , mình cũng chụp nhì nhằng thôi dân amateur mà , khi nào có dịp vào alo cho mình nếu mình dang ờ SG nhất định sẽ gặp bác chơi .

Hehhehe, tối qua vừa lên mạng thì bị vợ gọi bác ạ, Hn mấy hôm nay mưa lạnh quá nên đến giờ là bị vợ triệu vào nằm cho đỡ lạnh. Khổ thế đấy.

tamdao012003
05-12-2012, 11:37
Nhưng phải công nhận nhà bác đi 1 chuyến xứng đáng thật ... thâm nhập hầu hết cuộc sống của người dân Nam bộ ... hầu như đầy đủ các địa danh nổi tiếng của Nam bộ ....
Dạ, Nam bộ thì nhà em chưa vào nhiều, và đi cũng chỉ là cưỡi ngựa xem hoa thôi bác ạ. Em là dân lục lộ, anh em cùng đơn vị có làm trong đó, nhưng cứ vào là đc đón từ sân bay, tới nơi nhậu liền mấy ngày, cũng chả biết trời trăng mây nước gì cả. Chưa tỉnh hẳn thì đã lại lên đường về bắc. Nhưng miền núi phía bắc thì em cũng lang thang khá nhiều ngõ ngách, mỗi tội ngày trước không biết chụp choẹt gì cả. Còn khoản món ngon bản địa, rượu ngon (ví dụ như ngô hạ thổ bác đã từng uống đó) thì cũng thử khá khá rồi ạ.

tamdao012003
05-12-2012, 11:52
Quá trưa, hai đứa sang quán cơm đối diện cổng khu di tích. Lại cơm tấm. Vào trong này mình nghiện nhất món cơm tấm. Thốt nốt lạnh. Cái gì cũng ngon. Lại rẻ nữa. Quán nhỏ nhưng rất mát. Bà chủ xởi lởi.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91818&d=1354622844

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91819&d=1354622844

Tán cây rất đẹp, chả kịp hỏi là cây gì

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91817&d=1354622844

Bên kia cũng còn 1 quán nữa nhưng không đẹp và mát bằng

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91820&d=1354622844

Sau một hồi thì còn lại thế này

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91815&d=1354622844

tuan_coi
05-12-2012, 11:53
Dạ, Nam bộ thì nhà em chưa vào nhiều, và đi cũng chỉ là cưỡi ngựa xem hoa thôi bác ạ. Em là dân lục lộ, anh em cùng đơn vị có làm trong đó, nhưng cứ vào là đc đón từ sân bay, tới nơi nhậu liền mấy ngày, cũng chả biết trời trăng mây nước gì cả. Chưa tỉnh hẳn thì đã lại lên đường về bắc. Nhưng miền núi phía bắc thì em cũng lang thang khá nhiều ngõ ngách, mỗi tội ngày trước không biết chụp choẹt gì cả. Còn khoản món ngon bản địa, rượu ngon (ví dụ như ngô hạ thổ bác đã từng uống đó) thì cũng thử khá khá rồi ạ.

Hehehe mình thấy chuyến rồi bác đi 10 ngày mà đến được nhiều nơi đấy chứ ... mình cũng thích đi vùng núi phía bắc đẹp và hùng vĩ nhưng cũng chưa đâu vào đâu cả . Nhưng phải công nhận rượu ngô của người dân tộc vùng núi phía bắc ngon thật !

tamdao012003
05-12-2012, 12:01
Dời khỏi Khu di tích, hai đứa quyết định không vòng lại theo đường cũ mà chạy theo một con đường nhỏ ven kênh hướng về phía chùa Sóc Xoài trên QL80 để đi Rạch giá.
Vừa đi đc một đoạn ngắn, dừng lại chụp nhanh mấy tấm hình về con đường, có hàng cây thốt nốt.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91615&d=1354370152

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91614&d=1354370152

tamdao012003
05-12-2012, 12:04
Trên đường về Rạch giá

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91824&d=1354624288

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91825&d=1354624288

Đường bộ không bằng đường thủy

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91826&d=1354624288

Nước không nổi

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91823&d=1354624288

tamdao012003
05-12-2012, 12:09
Trên đoạn đường ngắn nhưng tôi và ôm gặp khá nhiều điều thú vị. Đường tới Rạch giá cũng còn gần nên hai đứa tà tà chạy. Con đường nhỏ, tróc lở, nhưng đc cái vắng vẻ nên cũng không bụi bặm gì cả.
Ôm thấy có cái cây gì hay hay, ghé vào và đc chủ nhà tặng cho 1 trái. Ssu mang ra tới tận Phú quốc mới chén.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91821&d=1354624288

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91822&d=1354624288

tamdao012003
05-12-2012, 12:15
Trên đường Mương Kinh

Hai căn nhà đối diện nhau.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91828&d=1354624450

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91829&d=1354624450

Nhưng anh hai trong nhà (đang nhậu, giờ này vẫn độc ẩm...) rất yêu đời. Tuy có than vãn một chút về việc nước không có về nên kiếm ăn khó hơn, nhưng vẫn rất nhiệt tình mời mình vào nhậu. Nếu khi khác thì cũng làm vài ve với ông anh đó, nhưng hôm nay đi với ôm và lại nắng quá đi mất

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91856&d=1354684953

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91830&d=1354624450

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91831&d=1354624450

Nhà eng ở 358/28 phố Mương Kinh nghe

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91832&d=1354624450

tamdao012003
05-12-2012, 12:31
Tạm biệt anh hai. Ra đến QL80 là lại thấy đông đúc quá, không khoái bằng đường làng. Hai đứa chạy thẳng ra khu vực bến tàu Rạch giá với kế hoạch là sẽ nghỉ ở gần đó, tối lang thang 1 lát rồi gửi xe máy về Sg. Lựa chọn cuối cùng là đây, sau khi mình cứ định vào nhà nghỉ Lãng du vì nghe tên hay quá. Heehhehe, ôm bảo quả không sai, đến tận bây giờ mình vẫn bị chết vì những cái không đâu. Heeheehee

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91862&d=1354684953

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91861&d=1354684953

Hoàng hôn trên bến nhìn từ của sổ phòng nghỉ. Trời lại bắt đầu nhiều mù.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91858&d=1354684953

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91857&d=1354684953

tamdao012003
05-12-2012, 12:40
Tắm rửa xong, hai đứa lăng quăng dạo bộ ra bến tàu. Giờ này đìu hiu quá. Thế là quay về, gọi điện cho nhà xe, họ bảo anh chị cứ đi chơi vô tư, khoảng 21.00pm mang xe qua bến là ok. Vậy là quá khỏe rồi.
Hì hục tháo bỏ quả đèo hàng trứ danh: (hơ, hình đâu mất rồi, để nhà em tìm lại đã)

Lòng vòng sang khu 3/2, trời lại mưa, tạt nhanh vào quán. Hên xui nào

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91871&d=1354685751

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91870&d=1354685751

Quán rộng rãi, đông khách, nhưng nhiều muỗi quá. Mỗi bàn đc phát một cây hương muỗi miễn phí nhưng mình vẫn bị đốt tới tấp.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91872&d=1354685751

tamdao012003
05-12-2012, 16:12
Tối nay coi như kết thúc một chặng đường mà bản thân hai đứa cũng không thực sự nghĩ là có thể đi tới cùng đc. Dù gì cũng tha lôi ôm chạy xe máy từ SG xuống tận đây cơ mà. (hehhhehe....đây là nhà em tự khen mình thôi, mà hai đứa xế-ôm cự tự khen nhau mãi). Tối ngủ sớm, mai cũng không phải dậy quá sớm, chỉ phải lững thững ra bến tầu, trên tầu tha hồ ngủ (nếu muốn), vậy thì phải tự thưởng thôi chứ nhỉ. Bình thường ôm chỉ cho uống tối đa 2 chai/bữa. Tối nay cho mình tẹt tèn ten. Hehehe...
Lẩu cá Hú nào (bù cho bữa ăn hụt trên Sg hôm nọ)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91873&d=1354685751

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91875&d=1354685751

Nhìn bắt mắt thiệt

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91874&d=1354685751

tamdao012003
05-12-2012, 19:34
Trong lúc chờ món lẩu, làm đĩa ram rang muối. Uống với bia là hết sảy. Mình chơi toàn tính luôn, ôm sợ hết hồn, can mãi, cứ sợ mất một mảnh răng như hồi chén món cua rang me ở Tuần châu 2005. Heehehe...

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91876&d=1354685751

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91890&d=1354714061

Hai đứa làm một trận no tễ rốn. Lặc lè bò về khách sạn, mắt díp lại, hết muốn lang thang nữa. Ôm thì đang háo hức với Phú quốc, mình thì díp mắt vì bia, dìa thì dìa, ngủ lấy sức thôi.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91892&d=1354714061

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91891&d=1354714061

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91893&d=1354714061

tamdao012003
05-12-2012, 20:36
Bình minh trên bến Rạch giá

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91860&d=1354684953

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91859&d=1354684953

tamdao012003
05-12-2012, 20:39
Người lao động dù ở đâu cũng giống nhau

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91864&d=1354685145

Bến tầu tấp nập

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91865&d=1354685145

Góc đường gần Đền thờ Nguyến Trung Trực

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91863&d=1354685145

tamdao012003
05-12-2012, 20:43
Bữa sáng tại nhà nghỉ trước khi ra bến, lên tầu
Lại cơm tấm, heehehe, ôm bảo bây giờ là món tủ của mình rồi.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91894&d=1354714886

Chị em cô chủ, tối qua rất tận tình chỉ dẫn về các món ăn của Rạch giá.
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91895&d=1354714886

tamdao012003
05-12-2012, 20:45
Bữa sáng tại nhà nghỉ trước khi ra bến, lên tầu
Lại cơm tấm, heehehe, ôm bảo bây giờ là món tủ của mình rồi.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91894&d=1354714886

Chị em cô chủ, tối qua rất tận tình chỉ dẫn về các món ăn của Rạch giá.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91895&d=1354714886

tamdao012003
05-12-2012, 20:47
Tầu lớn, chạy êm ru. Biển lặng, troeif hơi u ám. Hi vọng ra đến đảo nắng sẽ lên.
Trên tầu

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91867&d=1354685145

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91869&d=1354685145

tamdao012003
05-12-2012, 20:54
Đường ra đảo

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91866&d=1354685145

Cô đơn

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91898&d=1354715503

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91897&d=1354715503

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=91896&d=1354715503

tamdao012003