PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Chuyến đi tìm trường học cho con ở Đức

Pages : 1 2 [3]

hanoi06
12-08-2015, 10:43
Anh,vậy cho em hỏi thăm , nếu mà mình xin đi học tiếng qua bên Đức trong thời gian đó mình xin Zu để sau này trở về làm thủ tục có được không anh? Như anh nói anh mới vừa tư vấn cho 1 bạn mới tốt nghiệp ĐH xin visa học tiếng , vậy thủ tục xin học tiếng ngoài là việc chưa có Zu, thì các bước kia có giống như vậy không anh?

Mình nhầm, bạn ấy mới thi ĐH xong, đi học tiếng ở Trung tâm ngoại ngữ Siemen ở Erlangen trong thời gian 3 tháng với học phí 90 eur/tháng. SQ Đức cấp Visa 3 tháng, xong phải về làm tiếp các thủ tục du học như bình thường để đi nhập học dự bị vào học kỳ tháng 10 sang năm.

Ann2004
12-08-2015, 15:27
Mình nhầm, bạn ấy mới thi ĐH xong, đi học tiếng ở Trung tâm ngoại ngữ Siemen ở Erlangen trong thời gian 3 tháng với học phí 90 eur/tháng. SQ Đức cấp Visa 3 tháng, xong phải về làm tiếp các thủ tục du học như bình thường để đi nhập học dự bị vào học kỳ tháng 10 sang năm.

Dạ là ý em hỏi xin visa học tiếng các bước có giống như xin du học không anh (dĩ nhiên là chưa co Zu) ? vậy là bạn đó đang chờ kết quả DH viet nam phải không anh?

hanoi06
13-08-2015, 11:13
Dạ là ý em hỏi xin visa học tiếng các bước có giống như xin du học không anh (dĩ nhiên là chưa co Zu) ? vậy là bạn đó đang chờ kết quả DH viet nam phải không anh?

bạn vào trang web của SQ Đức tại HN có hướng dẫn thủ tục xin visa học tiếng đấy. Nhưng không hiểu sao vừa rồi cậu bé cũng phải đi lại mấy lần mới đc cấp.

hminh2005
13-08-2015, 15:43
bạn vào trang web của SQ Đức tại HN có hướng dẫn thủ tục xin visa học tiếng đấy. Nhưng không hiểu sao vừa rồi cậu bé cũng phải đi lại mấy lần mới đc cấp.

Em nghĩ về nguyên tắc thì có Zu đó nhưng chắc xin được cũng ko đơn giản. Vì nếu dễ dàng thì nhiều bạn có thể xin Zu này để sang nhanh.
Chỉ có điều nếu trong quá trình học tiếng mà lại có Zu thi STK, thi đỗ STK thì có ở lại để gia hạn visa được hay không ?

Ann2004
14-08-2015, 15:56
Theo em thấy như bạn đó mới vừa thi xong DH thì chưa biết có đậu vào DH không sao có thể đi được, nếu có chắc là xin đi trước rồi mai mốt về mới đăng ký thủ tục sau(nếu có thể đầy đủ) nên bị đi tới đi lui vậy đó . Đi cách này thấy cũng hay nhưng mai mốt quay trở về làm thủ tục lại lại không thể qua sớm chính thức để chuẩn bị thi STK...
Cũng hóng trường hợp bạn này sau khi trở về làm thủ tục.

bushi2002
15-08-2015, 11:11
Bạn Ann2004 có những thắc mắc rất giống với tôi, cám ơn bạn và các bác đã tư vấn giúp, mong các "tư vấn viên" luôn nhiệt tình pót các kinh nghiệm cho chúng tôi học hỏi. Con trai tôi sinh 2002, cháu đang học tiếng Đức được 5 tháng rồi, còn tiếng Anh thì ở trình PET. Cũng lọ dọ con đường các bác đã đi. Mong nhận nhiều thông tin.

hanoi06
17-08-2015, 09:14
Bạn Ann2004 có những thắc mắc rất giống với tôi, cám ơn bạn và các bác đã tư vấn giúp, mong các "tư vấn viên" luôn nhiệt tình pót các kinh nghiệm cho chúng tôi học hỏi. Con trai tôi sinh 2002, cháu đang học tiếng Đức được 5 tháng rồi, còn tiếng Anh thì ở trình PET. Cũng lọ dọ con đường các bác đã đi. Mong nhận nhiều thông tin.
Nếu các bác có ý định cho con du học Đức thì sự chuẩn bị nên bắt đầu từ năm lớp 11 là vừa. Ít nhất các cháu phải có được 1,5 năm học tiếng, học kỳ 2 lớp 12 thì nghỉ học tiếng để tập trung thi tốt nghiệp và chuẩn bị hồ sơ. Nếu sớm hơn được thì càng tốt nhưng phải có B1 khi chuẩn bị hồ sơ thì mới tự tin được. Số lượng các cháu đi học Đức ngày càng đông nên xét duyệt hồ sơ của SQ ngày càng khắt khe.

hminh2005
17-08-2015, 10:33
Nếu các bác có ý định cho con du học Đức thì sự chuẩn bị nên bắt đầu từ năm lớp 11 là vừa. Ít nhất các cháu phải có được 1,5 năm học tiếng, học kỳ 2 lớp 12 thì nghỉ học tiếng để tập trung thi tốt nghiệp và chuẩn bị hồ sơ. Nếu sớm hơn được thì càng tốt nhưng phải có B1 khi chuẩn bị hồ sơ thì mới tự tin được. Số lượng các cháu đi học Đức ngày càng đông nên xét duyệt hồ sơ của SQ ngày càng khắt khe.

Em đồng ý ý kiến của bác hanoi06. Sự chuẩn bị cho các cháu đảm bảo sự tự tin, chuẩn bị tinh thần tốt hơn. Bình thường các con học tiếng Anh nên nếu đi học bằng tiếng Anh sẽ chủ động hơn về ngôn ngữ. Nhưng chuyển sang tiếng Đức sẽ vất vả hơn. Chưa kể do số lượng đi đông nên thủ tục xét duyệt sẽ ngày càng khắt khe. Chưa kể sự thay đổi hình thức thi, xét trúng tuyển nay khác trước nên dù có kết quả thi rồi cũng chưa biết đỗ hay trượt ?
Nhiều cháu mang tiếng có B1 nhưng sang bên kia việc giao tiếp (đơn giản) cũng khó khăn, phải luyện thêm mới đủ sự tự tin để thi đấu. Mà luyện bên đó cũng ko dễ dàng. Đi học trung tâm tư (ít người, được luyện tốt) thì đắt, luyện ở trung tâm bình thường thì lại đông, chất lượng ko cao hơn ở VN. Chưa kể do tự do, thoải mái nên có khi mang tiếng đi học nhưng kết quả ko tăng hơn so với trước khi sang. Mà suốt ngày chỉ có luyện tiếng khồng, nếu ko có biện pháp học sẽ nhàm chán, ko đánh giá được khả năng của mình

Ann2004
20-08-2015, 10:20
Cám ơn mọi người chia sẻ , cần phải học tiếng cho vững bởi vậy mình mới có plan xác định và chuẩn bị , theo dõi cập nhật tình hình các bạn đi thành công để chuẩn bị vì mỗi lúc mỗi khác, mong tới con mình sẽ không thay đổi bất lợi ( con mình 2004 nhỏ hơn con bushi2002)...mỗi ngày nó để dành 1/2 - 1 tiếng học tiếng ,tự học trên web và học từ cho kỹ vì vocabualary của tiếng Đức cũng khó nhằn, mà nghe nói ngữ pháp còn khó hơn nữa, mình phải xem tiếng Anh giảng grammar tiếng Đức đê hướng dẫn lại con.
Thật rất quý những chỉ dẫn của các bác nhà mình chia sẻ. Bác Hanoi và hminh2005 có gì mới cập nhật cho mọi người với nha.
@ anh bushi2002 : anh có sự chuẩn bị gì thì chia sẻ em với nha anh vì con em gần độ tuổi con anh đó. Cám ơn anh.

hminh2005
20-08-2015, 13:52
Cám ơn mọi người chia sẻ , cần phải học tiếng cho vững bởi vậy mình mới có plan xác định và chuẩn bị , theo dõi cập nhật tình hình các bạn đi thành công để chuẩn bị vì mỗi lúc mỗi khác, mong tới con mình sẽ không thay đổi bất lợi ( con mình 2004 nhỏ hơn con bushi2002)...mỗi ngày nó để dành 1/2 - 1 tiếng học tiếng ,tự học trên web và học từ cho kỹ vì vocabualary của tiếng Đức cũng khó nhằn, mà nghe nói ngữ pháp còn khó hơn nữa, mình phải xem tiếng Anh giảng grammar tiếng Đức đê hướng dẫn lại con.
Thật rất quý những chỉ dẫn của các bác nhà mình chia sẻ. Bác Hanoi và hminh2005 có gì mới cập nhật cho mọi người với nha.
@ anh bushi2002 : anh có sự chuẩn bị gì thì chia sẻ em với nha anh vì con em gần độ tuổi con anh đó. Cám ơn anh.

Mình nghĩ nhu cầu ngày càng đông nên thủ tục có thể cũng thay đổi do vậy khi các con học hết 11 là phải dượt lại thủ tục xem có thay đổi ko. Ngay như việc thi ĐH xét tuyển năm nay đã thây quá phức tạp rồi. Bình thường mọi năm tầm này có trường đã có kết quả và có giấy gọi rồi. Khi đó làm APS cũng nhanh hơn. Năm nay vẫn còn trong vòng xoáy nộp-rút đơn.
Các trường bên kia cũng vậy, như Coburg, họ vẫn nói rằng hồ sơ phải nộp qua Uni. Nhưng khi mình email hỏi thì lại ko cần, gửi thẳng trực tiếp sang trừong cũng OK. May vẫn gửi kịp

bushi2002
20-08-2015, 16:29
Mình nghĩ nhu cầu ngày càng đông nên thủ tục có thể cũng thay đổi do vậy khi các con học hết 11 là phải dượt lại thủ tục xem có thay đổi ko. Ngay như việc thi ĐH xét tuyển năm nay đã thây quá phức tạp rồi. Bình thường mọi năm tầm này có trường đã có kết quả và có giấy gọi rồi. Khi đó làm APS cũng nhanh hơn. Năm nay vẫn còn trong vòng xoáy nộp-rút đơn.
Các trường bên kia cũng vậy, như Coburg, họ vẫn nói rằng hồ sơ phải nộp qua Uni. Nhưng khi mình email hỏi thì lại ko cần, gửi thẳng trực tiếp sang trừong cũng OK. May vẫn gửi kịp
Đúng đấy bác ah, thủ tục mỗi năm phải update lại vì thay đổi liên tục. ANABIN mới có hướng dẫn tạm thời cho học sinh phổ thông thi năm 2015 đấy. Mấy năm trước thi đai học đủ 15 điểm cho 3 môn, năm nay phải trên 24 điểm cho 4 môn.
Em thắc mắc về việc du học Đức cho học sinh phổ thông . Nếu có người thân bảo trợ hoặc công ty chuyên trách thì sao nhỉ? Có thông tin là Công ty bảo trợ du học sinh chưa đủ 18 tuổi thì chi phí khoảng 600E/tháng. Không biết mức độ xác thực thế nào, Bác nào có thông tin cho em xin với.

@Ann2004: Nhất trí :D

hminh2005
21-08-2015, 15:05
Đúng đấy bác ah, thủ tục mỗi năm phải update lại vì thay đổi liên tục. ANABIN mới có hướng dẫn tạm thời cho học sinh phổ thông thi năm 2015 đấy. Mấy năm trước thi đai học đủ 15 điểm cho 3 môn, năm nay phải trên 24 điểm cho 4 môn.
Em thắc mắc về việc du học Đức cho học sinh phổ thông . Nếu có người thân bảo trợ hoặc công ty chuyên trách thì sao nhỉ? Có thông tin là Công ty bảo trợ du học sinh chưa đủ 18 tuổi thì chi phí khoảng 600E/tháng. Không biết mức độ xác thực thế nào, Bác nào có thông tin cho em xin với.

@Ann2004: Nhất trí :D

Trước đây có dịch vụ này, chỗ mình có mấy cháu đi sang học phổ thông 2-3 năm cuối, sau đó thi vào ĐH như kiểu Đức. Hình như cái này bây giờ ko còn nưã.. Giả sử còn thì giá 600 Eu/tháng chắc rẻ quá

Ann2004
21-08-2015, 16:09
Đúng rồi năm nay Anabin thay đổi em có xem , mình phải cập nhật dài dài vì sự thay đổi của GDVN thi cử, nếu như bạn nào năm nay làm hồ sơ chắc bây giờ chưa làm được vì chưa có thông báo kết quả Đại học nữa ...

hminh2005
22-08-2015, 20:55
Đúng rồi năm nay Anabin thay đổi em có xem , mình phải cập nhật dài dài vì sự thay đổi của GDVN thi cử, nếu như bạn nào năm nay làm hồ sơ chắc bây giờ chưa làm được vì chưa có thông báo kết quả Đại học nữa ...

Chuyện thay đổi về điểm thi cũng là do nhà mình thôi. Còn các trường bên kia cũng có thể thay đổi về cách thức nhận hồ sơ hoặc yêu cầu tăng trình độ tiếng chẳng hạn ...

Kenya
26-08-2015, 15:36
Bác chụp ảnh trông cứ như thiên đường. Dù sao cũng học hỏi nhiều. Sang năm sau là đến lựot F1 nhà em đi rồi

hanoi06
26-08-2015, 22:39
Bác chụp ảnh trông cứ như thiên đường. Dù sao cũng học hỏi nhiều. Sang năm sau là đến lựot F1 nhà em đi rồi

Thực ra cuộc sống sinh viên du học ở Đức hay ở nước nào khác đều không phải là thiên đường đâu bác ạ. Đừng để các cháu thấy toàn màu hồng rồi lại bị thất vọng. Đương nhiên là sống tự lập thì vất vả và phải lo toan mọi bề. Con nhà tôi ban đầu cũng bị sốc đấy. Dễ hiểu thôi, ở Đức thì không thể lúc nào cũng có thể ngồi hàng quán ăn uống như ở Việt Nam, không thể động có việc thì ra vẫy Taxi đi lại như ở Việt Nam ( trừ con nhà đại gia). Chưa kể ở nhà có bố mẹ lo cho mọi chuyện, sang đó phải tự mình hết. Mà người Đức sống kỷ luật và trầm lặng hơn người Mỹ, người Pháp, đặc biệt là họ rất tiết kiệm, phải nói là tằn tiện, không vung vẩy như chúng ta đâu bác ạ. Có đứa cháu mới sang được hơn tuần phát biểu là cháu thấy buồn quá, không sôi động như ở HN, mà nó đang ở Nurnberg, thành phố lớn đấy.

Ann2004
27-08-2015, 11:43
Thực ra cuộc sống sinh viên du học ở Đức hay ở nước nào khác đều không phải là thiên đường đâu bác ạ. Đừng để các cháu thấy toàn màu hồng rồi lại bị thất vọng. Đương nhiên là sống tự lập thì vất vả và phải lo toan mọi bề. Con nhà tôi ban đầu cũng bị sốc đấy. Dễ hiểu thôi, ở Đức thì không thể lúc nào cũng có thể ngồi hàng quán ăn uống như ở Việt Nam, không thể động có việc thì ra vẫy Taxi đi lại như ở Việt Nam ( trừ con nhà đại gia). Chưa kể ở nhà có bố mẹ lo cho mọi chuyện, sang đó phải tự mình hết. Mà người Đức sống kỷ luật và trầm lặng hơn người Mỹ, người Pháp, đặc biệt là họ rất tiết kiệm, phải nói là tằn tiện, không vung vẩy như chúng ta đâu bác ạ. Có đứa cháu mới sang được hơn tuần phát biểu là cháu thấy buồn quá, không sôi động như ở HN, mà nó đang ở Nurnberg, thành phố lớn đấy.

Cảm ơn bác đã kể những chuyện như vậy để mình hiểu thêm mà biết trước, nếu có gì anh kể thêm với nha.

Ann2004
27-08-2015, 11:44

À, vậy năm nay F1 nhà anh học lớp 12 hả?

hminh2005
28-08-2015, 08:41

Ảnh chụp bên Tây đương nhiên phải là thiên đường thật rồi (chứ không thiên đường tự phong như ở ta) vì giao thông trật tự, nghiêm túc, nhà cửa được qui hoạch (ko thò ra thụt vào, nhấp nhô như ta ), cây xanh nhiều. Tuy nhiên cuộc sống vẫn là sự cố gắng của từng con, nếu ko vượt qua được thì sẽ lãng phí thời gian, tiền bạc.

nguyenhanoi
28-08-2015, 12:05
Con nhà em đã học xong 1 kỳ ở STK. Cuộc sống xa nhà đã giúp cháu tự lập hơn rất nhiều. Nếu bác nào quyết tâm cho con đi Đức thì nên cho các cháu học tiếng càng sớm càng tốt. Nhà em trước cũng không đặt nặng điểm thi đại học, chỉ cần cháu đáp ứng được số điểm Đức yêu cầu. Tiếng Đức biết để giao tiếp không khó, nhưng tiếng Đức trong học thuật thì khó hơn nhiều. Càng ngày càng có nhiều trường đòi B2 bởi vậy học tiếng sớm là cần thiết. Có nhiều chương trinh học tiếng Đức trên mạng rất tốt, ví dụ trang DW. Ngoài ra em thấy các lớp học của các cô ĐHHN có vẻ hiệu quả hơn lên viện Goethe.
PS. Hình như con bác Hanoi06 sắp về phép. Hai bác sắp có những ngày thật vui. Bọn trẻ đi học xa, cái mới cuốn hút chúng ,còn bố mẹ thì nhớ ghê.

hanoi06
29-08-2015, 00:37
Con nhà em đã học xong 1 kỳ ở STK. Cuộc sống xa nhà đã giúp cháu tự lập hơn rất nhiều. Nếu bác nào quyết tâm cho con đi Đức thì nên cho các cháu học tiếng càng sớm càng tốt. Nhà em trước cũng không đặt nặng điểm thi đại học, chỉ cần cháu đáp ứng được số điểm Đức yêu cầu. Tiếng Đức biết để giao tiếp không khó, nhưng tiếng Đức trong học thuật thì khó hơn nhiều. Càng ngày càng có nhiều trường đòi B2 bởi vậy học tiếng sớm là cần thiết. Có nhiều chương trinh học tiếng Đức trên mạng rất tốt, ví dụ trang DW. Ngoài ra em thấy các lớp học của các cô ĐHHN có vẻ hiệu quả hơn lên viện Goethe.
PS. Hình như con bác Hanoi06 sắp về phép. Hai bác sắp có những ngày thật vui. Bọn trẻ đi học xa, cái mới cuốn hút chúng ,còn bố mẹ thì nhớ ghê.

Sao bác biết? Mấy hôm nữa cháu nó về rồi ạ, đang đếm từng ngày, thế mà đã gần 3 năm rồi đấy. Nhanh lắm. Con các bác cũng vậy thôi mà.

nguyenhanoi
01-09-2015, 10:57
Em có đọc ở mấy trang trước bác nói tháng chín cháu về. Chúc gia đình bác có những ngày sum họp vui vẻ.

bemo.dkny
04-09-2015, 11:16
Chào cả nhà. Con mình đầu tháng 10 sang Frankfurt học cháu đang cần tìm nhà ở gần trường đại học Goethe Frankfut nhưng khó quá mà thời gian không còn nhiều. Cả nhà giúp mình mơí. Cám ơn rất nhiều!

trung62
14-09-2015, 14:55
Ngày trước đi du học từ châu Âu về ai cũng mập và trắng k nhận ra. Bây giờ đi du học về vừa thấy ốm, vừa đen. Ba mẹ chăm dịp nghỉ hè mới hy vọng tăng ký trở lại. Không biết tụi nhỏ nhà các bác thì sao ạ?

hanoi06
14-09-2015, 15:22
Ngày trước đi du học từ châu Âu về ai cũng mập và trắng k nhận ra. Bây giờ đi du học về vừa thấy ốm, vừa đen. Ba mẹ chăm dịp nghỉ hè mới hy vọng tăng ký trở lại. Không biết tụi nhỏ nhà các bác thì sao ạ?

Con nhà tôi trước khi về nhà thì cháu có 1 chuyến đi Praha đúng dịp nắng 38-39 độ, mà ở Praha thì toàn đường lát đá chứ làm gì có cây, thì đúng là cháu nó đen đi nhiều. Châu Âu gần đây nắng nóng nhiều do biến đổi khí hậu các bác ạ.
Nhân tiện xin chia sẻ với mọi người về tình hình nước Đức dạo này người di tản châu Phi tràn vào ghê quá, dự kiến năm nay đón gần 1 triệu. Trưa nay có bác tâm sự là đang băn khoăn không biết có nên cho con đi Đức nữa hay không vì tình hình an ninh sẽ bị ảnh hưởng, trật tự an toàn xã hội cũng sẽ bị đe dọa ít nhiều, rồi là công việc sẽ bị cạnh tranh dữ dội.... Chà, tất nhiên là căng hơn rồi. Hôm vừa rồi Munchen bị quá tải bởi 12 nghìn người tràn vào, rồi họ sẽ đến các thành phố khác nữa...

trung62
14-09-2015, 16:08
Cháu nhà tôi cũng giống con Bác hanoi06, trước khi về VN còn tham gia chuyến du lịch đến Áo và một số nơi khác. Về đến sân bay nhìn thấy vừa đen, vừa gầy, bù lại có nhanh nhẹn hơn. Bố mẹ thấy vậy ai cũng xót con. tuy nhiên, bây giờ phải hướng dẫn cho các cháu cách tự chăm sóc sức khỏe bản thân ở bên đó thôi bác ạ. cân đối hài hòa việc ăn uống,học, làm thêm giờ, thể thao và du lịch... Còn chuyện người di cư vào Đức chắc có ảnh hưởng đến an ninh, trật tự và cả việc làm sau này của các cháu ít nhiều, phải căn dặn các cháu khi đi lại cần chú ý giấy tờ tùy thân. Tuy vậy nhưng tôi tin trật tự xã hội ở Đức sớm đảm bảo tốt và rất an toàn cho các cháu, các Bác không ngần ngại vì chuyện này mà làm ảnh hưởng con đường các cháu đang theo đuổi. Chút tâm sự cá nhân có con đang học ở Đức của tôi lúc này là vậy các bác ạ.

Ann2004
15-09-2015, 15:45
Cảm ơn các anh chia sẻ tin thời sự , mấy ngày nay cũng đang theo dõi tình hình Đức, nhưng bà thủ tướng cho đóng cửa biên giới rồi , chắc là sẽ không sao miễn đừng có "cảm tử quân" Hồi giáo là được....vậy là con các anh về nhà chơi là dịp nghỉ học hay sao vậy vì giờ là vô năm học mới rồi mà?

trung62
15-09-2015, 15:52
[Qc....vậy là con các anh về nhà chơi là dịp nghỉ học hay sao vậy vì giờ là vô năm học mới rồi mà?[/QUOTE]

Vâng, cháu nhà tôi về nghỉ sau 2 học kỳ năm đầu , giữa tháng 10 mới sang vì lịch học kỳ tiếp theo bắt đầu từ 20/10.

nguyenhanoi
16-09-2015, 09:34
Em cũng đang lo khi đọc báo về tình hình Đức, có cả IS trà trộn vào dòng người tị nạn.

hanoi06
16-09-2015, 13:55
Em cũng đang lo khi đọc báo về tình hình Đức, có cả IS trà trộn vào dòng người tị nạn.

Tôi nghĩ là đương nhiên, rồi sẽ trộm cướp, tệ nạn...xuất hiện nhiều. Mới dặn dò con gái phải cẩn thận vì sau Munchen thì dòng tị nạn sẽ kéo lên Nurnberg. Nhưng chắc chắn là người Đức họ sẽ kiểm soát tốt tình hình, sẽ ko xảy ra rối ren đâu. Chà... trước đây sang Ý, Tây ban nha, Pháp đã thấy chán khi so sánh với Đức. Nay thôi rồi còn đâu nước Đức buổi yên bình.

hminh2005
18-09-2015, 08:12
Nói chung ở đâu mà có dân di cư vào đều bị ảnh hưởng cả. Chỉ hy vọng xã hội họ dân chủ, nghiêm túc và kỷ luật nên mọi việc lộn xộn ko có thể đi quá đà được. Con việc học, và công việc thì dù có hay không dân tỵ nạn thì các con đều phải cố gắng thôi, chứ không thể ngồi để chờ món quà roi từ trên trời xuống được.
Hôm qua F1 nhà mình đã có kết quả thi STK ở Hannover. Cháu được 125/135 (Đức), 32/35 (Toán). Họ chỉ lấy 36 người khối W trên tổng số hơn 200 người thi khối W cho STK Hannover. Điểm cần đỗ là 108 và 29. Thấy rất nhiều bạn tiếng Đức cao nhưng toán kém hoặc ngược lại.
Đến 25/9 này là bắt đầu nhập học và đầu tháng 10 sẽ học chính thức.
Vậy là chặng đường đầu tiên để vào STK đã kết thúc.
Cháu trưởng thành khá nhiều: tự liên lạc, đi lại (chọn xe cùng đồng hành trên mạng) đến thành phố khác với bạn bè, giao dịch với ngân hàng, sở NK. Nhiều khi bố mẹ ở nhà cứ lo, ko thấy chát để thông báo thông tin ... Nhưng đối với bọn trẻ, tất cả đều ổn.

hanoi06
18-09-2015, 10:07
Nói chung ở đâu mà có dân di cư vào đều bị ảnh hưởng cả. Chỉ hy vọng xã hội họ dân chủ, nghiêm túc và kỷ luật nên mọi việc lộn xộn ko có thể đi quá đà được. Con việc học, và công việc thì dù có hay không dân tỵ nạn thì các con đều phải cố gắng thôi, chứ không thể ngồi để chờ món quà roi từ trên trời xuống được.
Hôm qua F1 nhà mình đã có kết quả thi STK ở Hannover. Cháu được 125/135 (Đức), 32/35 (Toán). Họ chỉ lấy 36 người khối W trên tổng số hơn 200 người thi khối W cho STK Hannover. Điểm cần đỗ là 108 và 29. Thấy rất nhiều bạn tiếng Đức cao nhưng toán kém hoặc ngược lại.
Cháu trưởng thành khá nhiều: tự liên lạc, đi lại (chọn xe cùng đồng hành trên mạng) đến thành phố khác với bạn bè, giao dịch với ngân hàng, sở NK. Nhiều khi bố mẹ ở nhà cứ lo, ko thấy chát để thông báo thông tin ... Nhưng đối với bọn trẻ, tất cả đều ổn.

Chúc mừng cả nhà, cứ qua dần từng bước mới thấy các cháu tiến bộ. Mong các bác liên tục thông tin sự trưởng thành của các cháu để chúng ta cùng chia vui nhé.

trung62
18-09-2015, 11:21
[QUOTE=hminh2005;
Cháu trưởng thành khá nhiều: tự liên lạc, đi lại (chọn xe cùng đồng hành trên mạng) đến thành phố khác với bạn bè, giao dịch với ngân hàng, sở NK. Nhiều khi bố mẹ ở nhà cứ lo, ko thấy chát để thông báo thông tin ... Nhưng đối với bọn trẻ, tất cả đều ổn.[/QUOTE]
Chúc mừng Bác nhé.

hminh2005
21-09-2015, 15:53
Hôm nay F1 vừa đi gia hạn visa (vì ngày mai là hết hạn 3 tháng rồi). Mọi thứ đều suôn sẻ vì đã có giấy thông báo đỗ của trường gửi về trước khi đi gia hạn. Ở nhà cũng lo vì thơi gian visa đã hết, ngày chính thức nhập trường chưa đến.

hminh2005
23-09-2015, 11:20
Em thấy nhiều bố mẹ có con sang bên đó học nhưng cũng ko hiểu kỹ hệ thống trường Uni, FH bên đó. Do vậy khi con báo về apply vào các trường ĐH (sau khi đỗ STK) cứ khoe là con đỗ vào các trường TOP của Đức ở thành phố này, TP kia. Mà tra trên trang web về ranking của họ thấy các TOP chủ yếu là các trường Uni, chứ FH phải xếp sau rất nhiều, trong khi đó con mình thực chất chỉ apply vào các trường FH. Nhiều khi ko hiểu kỹ về hệ thống của họ cũng dễ gây sự ảo tưởng ko đáng có và áp lực cho các con

Ann2004
25-09-2015, 10:44
Em mừng cho con anh hminh2005 quá...vậy là chính thức nhập học rồi , nhưng mà sao visa chỉ cho mình có 3 tháng vậy anh?

hminh2005
25-09-2015, 10:58
Em mừng cho con anh hminh2005 quá...vậy là chính thức nhập học rồi , nhưng mà sao visa chỉ cho mình có 3 tháng vậy anh?

Cháu hôm nay sẽ tập trung để đăng ký, làm các thủ tục, nộp lệ phí ... Đầu tháng 10 sẽ chính thức học

Visa có thời hạn 3 tháng chủ yếu để cho các cháu sang làm thủ tục thi STK hoặc học tiếng. Sau đó muốn kéo dài cũng ko quá khó. Nếu đỗ STK rồi thì ko nói. Còn nếu ko xin đăng ký lớp học tiếng khoảng 18h/tuần là họ cũng gia hạn visa

Ann2004
29-09-2015, 14:41
À, vậy là mình vẫn có thể xin visa học tiếng 3 tháng phải không anh? sau đó đậu STK rồi gia hạn bên Đức luôn phải không anh hay quay trở về VN làm vậy anh?
Thấy tình hình dân nhập cư cũng hơi lo vì đọc báo thấy ngày càng dân cư "quậy" quá...không biết mấy năm sau có ổn không nữa vì con mình tới thời gian đó....:(

hminh2005
30-09-2015, 11:47
À, vậy là mình vẫn có thể xin visa học tiếng 3 tháng phải không anh? sau đó đậu STK rồi gia hạn bên Đức luôn phải không anh hay quay trở về VN làm vậy anh?
Thấy tình hình dân nhập cư cũng hơi lo vì đọc báo thấy ngày càng dân cư "quậy" quá...không biết mấy năm sau có ổn không nữa vì con mình tới thời gian đó....:(

Xin visa bằng Zu thì vào STK cũng chỉ 3 tháng, còn visa chỉ học tiếng ko thì mình ko rõ (hình như có bạn cũng đã xin bằng cách này). Khi sắp hết hạn visa thì đương nhiên phải gia hạn tại Sở NK bên kia chứ về VN làm gì (có khi ko sang được). Nếu đỗ STK thì ko nói làm gì, nếu ko đỗ thì mới dùng đến cách thức đăng ký khóa học tiếng để gia hạn ở lại cho kỳ thi kế tiếp

trung62
01-10-2015, 13:54
Chào các Bác, hơn 1 tháng cháu nhà tôi về nghỉ hè ở VN hôm nay chia sẻ thông tin vui cùng các bác:
- Thứ nhất cháu nhà tôi về VN được Mẹ cháu nuối tăng được 5 kg/tháng so với lúc mới về.
- Thứ hai cháu nhận được thông báo của Giáo sư đồng ý cho ký hợp đồng trợ giảng tại UNI cháu đang theo học từ tháng 2/2016.
- Thứ ba là cháu đã tham dự Hội thảo Đề án 911 của Trường Đại Học Việt Đức.
- Thứ tư là sáng nay kết quả thi GRE trên máy của cháu là : Toán 168/170 (95%) Ngôn ngữ 155/170 (67%) còn phần viết chưa có kết quả.Tranh thủ về VN cháu thi ở TPHCM vì nơi thi rất gần nhà ( ở Đức cháu phải đến TP khác mới có điểm thi GRE).
- Gửi bài và đã được đăng bài trên một Tạp chí chuyên ngành của Trường Đại học uy tín ở Hà Nội.
Ít ngày nữa cháu sẽ trở lại trường học tập. Những bữa cơm gia đình có đầy đủ cha mẹ và con cái quây quần bên nhau đối với gia đình khác là bình thường, nhưng với tôi là cả một hạnh phúc vô cùng lớn. Vì sự nghiệp và tương lai của con nên Bố mẹ đành phải cho con "bơi ra biển cả".

namtran1501
01-10-2015, 19:43
lang thang thế nào lại lạc vào đây :D
ở đây chắc toàn các bác lớn tuổi, cháu năm nay 97 vừa mới thi xong ạ. phải đến sang năm mới phải làm visa mà bh đã thấy đâu đâu cx kêu ca ko có lịch rồi thị hét giá cò mồi các kiểu thế này thì lo quá, ko biết các anh chị con các bác ntn ạ :-ss

hminh2005
02-10-2015, 14:15
Chào các Bác, hơn 1 tháng cháu nhà tôi về nghỉ hè ở VN hôm nay chia sẻ thông tin vui cùng các bác:
- Thứ nhất cháu nhà tôi về VN được Mẹ cháu nuối tăng được 5 kg/tháng so với lúc mới về.
- Thứ hai cháu nhận được thông báo của Giáo sư đồng ý cho ký hợp đồng trợ giảng tại UNI cháu đang theo học từ tháng 2/2016.
- Thứ tư là sáng nay kết quả thi GRE trên máy của cháu là : Toán 168/170 (95%) Ngôn ngữ 155/170 (67%) còn phần viết chưa có kết quả.Tranh thủ về VN cháu thi ở TPHCM vì nơi thi rất gần nhà ( ở Đức cháu phải đến TP khác mới có điểm thi GRE).
- Gửi bài và đã được đăng bài trên một Tạp chí chuyên ngành của Trường Đại học uy tín ở Hà Nội.
Ít ngày nữa cháu sẽ trở lại trường học tập. Những bữa cơm gia đình có đầy đủ cha mẹ và con cái quây quần bên nhau đối với gia đình khác là bình thường, nhưng với tôi là cả một hạnh phúc vô cùng lớn. Vì sự nghiệp và tương lai của con nên Bố mẹ đành phải cho con "bơi ra biển cả".

Chúc mừng bác. Con cái thành công là niềm vui của bố mẹ và gia đình.

hminh2005
02-10-2015, 14:39
lang thang thế nào lại lạc vào đây :D
ở đây chắc toàn các bác lớn tuổi, cháu năm nay 97 vừa mới thi xong ạ. phải đến sang năm mới phải làm visa mà bh đã thấy đâu đâu cx kêu ca ko có lịch rồi thị hét giá cò mồi các kiểu thế này thì lo quá, ko biết các anh chị con các bác ntn ạ :-ss

Có người quen biết ... thì họ lẳng lặng làm, có người thì ra giá ... Theo chuyên môn của mình thì thực ra hệ thống đăng ký của ĐSQ có vấn đề (cái này hoàn toàn có thể giải quyết được về qui trình và công nghệ). Tuy nhiên theo mình nếu cháu dự kiến được việc hoàn tất hồ sơ (chủ yếu có bằng B1, có Zu) thì cháu có thể canh và đăng ký ngày nộp hồ sơ xin visa (nếu có thể). Sau đó mình sẽ bổ sung sau.
Về nguyên tắc họ ko nhận khi hồ sơ ko đầy đủ, tuy nhiên cũng có sự linh động. F1 nhà mình năm vừa rồi khi nộp cũng có Zu và xác nhận tài khoản NH đâu (cứ nộp, sau đó 1 tuần sau có đầy đủ nộp bổ sung sau) ? Tuy nhiên điều này ko có nghĩa họ có thể linh động mãi mãi

namtran1501
02-10-2015, 15:47
Có người quen biết ... thì họ lẳng lặng làm, có người thì ra giá ... Theo chuyên môn của mình thì thực ra hệ thống đăng ký của ĐSQ có vấn đề (cái này hoàn toàn có thể giải quyết được về qui trình và công nghệ). Tuy nhiên theo mình nếu cháu dự kiến được việc hoàn tất hồ sơ (chủ yếu có bằng B1, có Zu) thì cháu có thể canh và đăng ký ngày nộp hồ sơ xin visa (nếu có thể). Sau đó mình sẽ bổ sung sau.
Về nguyên tắc họ ko nhận khi hồ sơ ko đầy đủ, tuy nhiên cũng có sự linh động. F1 nhà mình năm vừa rồi khi nộp cũng có Zu và xác nhận tài khoản NH đâu (cứ nộp, sau đó 1 tuần sau có đầy đủ nộp bổ sung sau) ? Tuy nhiên điều này ko có nghĩa họ có thể linh động mãi mãi

Tức là anh chị con của bác đki lịch visa trước khi thi b1 và có Zu luôn ạ? . a/c có phải canh lúc 5 giờ sáng hàng ngày như nhiều người ko ạ :D

hminh2005
02-10-2015, 16:16
Tức là anh chị con của bác đki lịch visa trước khi thi b1 và có Zu luôn ạ? . a/c có phải canh lúc 5 giờ sáng hàng ngày như nhiều người ko ạ :D

Về nguyên tắc mình dự kiến thời gian có Zu, và giấy xác nhận TK NH (vì có Zu chuyển tiền ngay cho DB chỉ sau 1-2 ngày là có email xác nhận, đương nhiên phải mở TK trước đó) để mình đăng ký lịch hẹn. Tuy nhiên có thể trục trặc đúng ngày nộp visa lại ko có nên đành nộp "chay" thôi. Chứ có đủ thì tự tin hơn nhiều.
B1 phải có thì mới có Zu bạn nhé.
Lúc mình đặt lịch cho F1 thì ko phải canh gì cả (cũng may), sau này nhiều bạn than vãn chuyện canh đêm ngày thấy cũng tội

hanoi06
02-10-2015, 16:30
Chúc mừng gia đình nhà bác, vui quá. Các cháu trưởng thành là phần thưởng lớn nhất cho cha mẹ, còn phần thưởng mong chờ nữa của anh em mình là được ngồi một bữa cơm đầy đủ như ngày xưa. Mong ước nhỏ nhoi ấy mà khó quá. Năm nay nhà tôi có cháu thứ 2 về nghỉ hè, còn cháu lớn đang có Hợp đồng thực hiện dở dang nên không về đựoc. Như vậy là 3 năm nay bên mâm cơm vẫn chưa có đủ 4 người. Nhưng vui lắm ạ, cháu học vẫn giữ được kết quả tốt như hồi đầu, suy nghĩ thì chín chắn và tự lập. Lớn hẳn lên so với 3 năm trước.

hminh2005
03-10-2015, 09:32
Chúc mừng gia đình nhà bác, vui quá. Các cháu trưởng thành là phần thưởng lớn nhất cho cha mẹ, còn phần thưởng mong chờ nữa của anh em mình là được ngồi một bữa cơm đầy đủ như ngày xưa. Mong ước nhỏ nhoi ấy mà khó quá. Năm nay nhà tôi có cháu thứ 2 về nghỉ hè, còn cháu lớn đang có Hợp đồng thực hiện dở dang nên không về đựoc. Như vậy là 3 năm nay bên mâm cơm vẫn chưa có đủ 4 người. Nhưng vui lắm ạ, cháu học vẫn giữ được kết quả tốt như hồi đầu, suy nghĩ thì chín chắn và tự lập. Lớn hẳn lên so với 3 năm trước.

Hai bác thỉnh thoảng du lịch qua bên đó là có đủ mâm 4 người rồi

hminh2005
06-10-2015, 13:19
Thỉnh thoảng trò chuyện với con qua sky cũng biết được nhiều thông tin về các bạn sang cùng đợt với F1 nhà mình. Có bạn thuận lợi, nhưng cũng có bạn vất vả: vì thì ko đỗ, ko có người thân hay bạn bè hỗ trợ, trung tâm tư vấn ko chăm sóc đến nơi đến chốn ... Hóa ra nhiều bạn đi học nhưng hơi chủ quan về việc tìm hiểu thông tin, phụ thuộc quá nhiều vào trung tâm (khoán trắng) ... nên sang tới nơi mới bắt đầu hiểu rằng, mọi chuyện ko đơn giản.

thuchalo2015
06-10-2015, 14:41
cảm ơn bạn nhiều nhé - tham khảo thêm tại diễn đàn du học canada (http://duhocvina.com/forumdisplay.php/26-Du-Hoc-Canada) ~X( at wits' end - New!;- rose%%- good luck**== flag(~~) pumpkin~O) coffee*-:) idea8-X skull=:) bug>-) alien:-L frustrated[-O< praying$-) money eyes:-" whistlingb-( feeling beat up:)>- peace sign[-X shame on you\:D/ dancing>:/ bring it on;)) hee hee:-@ chatterbox^:)^ not worthy:-j oh go on(*) staro-> hiroo=> billyo-+ april(%) yin yang ❣

btran_97
07-10-2015, 11:23
Các bác ơi cho cháu hỏi thăm với. Cháu sinh năm 97 vừa đậu xong đại học và đang đi học tiếng. Cháu cũng đang tự túc lo hồ sơ từng bước một. Cháu đi qua Đức theo diện bảo lãnh. Dì cháu sống ở Franfurt am Main. Cháu đang tìm hiểu stk ở Goethe Universitat vì nó gần nhà dì cháu nhất. Nhưng cũng đang tăm tia thêm 1 vài trường cùng bang là Marbug và Kassel. Nhưng vì theo tình hình học tiếng của cháu thì mãi đến tàm tháng 4 năm sau cháu mới có bằng B1 nên không kịp nộp hồ sơ xin zu kì đông. Mà hạn nộp kì hè là 15/10. thi đầu vào là tầm 16/1 năm sau. Nhưng cháu nghe nói nếu có zu, visa thì họ chỉ cho phép mình qua đó trước kì thi 1 tuần thôi. mà dì cháu muốn cháu qua đó sớm hơn tí để học tiếng rồi chuẩn bị kì thi đầu vào dự bị luôn. Thế các bác cho cháu hỏi, nếu như vậy thì cháu nên xử lí như thế nào. đại loại như khi có zu, cháu đăng kí 1 khóa học tiếng bên Đức và làm thế nào để xin visa du học mà họ cho mình qua sớm để kịp học tiếng ạ??

hanoi06
07-10-2015, 17:06
Các bác ơi cho cháu hỏi thăm với. Cháu sinh năm 97 vừa đậu xong đại học và đang đi học tiếng. Cháu cũng đang tự túc lo hồ sơ từng bước một. Cháu đi qua Đức theo diện bảo lãnh. Dì cháu sống ở Franfurt am Main. Cháu đang tìm hiểu stk ở Goethe Universitat vì nó gần nhà dì cháu nhất. Nhưng cũng đang tăm tia thêm 1 vài trường cùng bang là Marbug và Kassel. Nhưng vì theo tình hình học tiếng của cháu thì mãi đến tàm tháng 4 năm sau cháu mới có bằng B1 nên không kịp nộp hồ sơ xin zu kì đông. Mà hạn nộp kì hè là 15/10. thi đầu vào là tầm 16/1 năm sau. Nhưng cháu nghe nói nếu có zu, visa thì họ chỉ cho phép mình qua đó trước kì thi 1 tuần thôi. mà dì cháu muốn cháu qua đó sớm hơn tí để học tiếng rồi chuẩn bị kì thi đầu vào dự bị luôn. Thế các bác cho cháu hỏi, nếu như vậy thì cháu nên xử lí như thế nào. đại loại như khi có zu, cháu đăng kí 1 khóa học tiếng bên Đức và làm thế nào để xin visa du học mà họ cho mình qua sớm để kịp học tiếng ạ??
Được bạn ạ. Bạn nên đọc kỹ quy định Hướng dẫn xin thị thực đi học tiếng dưới 3 tháng đây này http://www.hanoi.diplo.de/Vertretung/hanoi/vi/07-Visainformationen/07-01-Visa__Kurzaufenthalt/Kurzaufenthalt.html

btran_97
08-10-2015, 11:05
Được bạn ạ. Bạn nên đọc kỹ quy định Hướng dẫn xin thị thực đi học tiếng dưới 3 tháng đây này http://www.hanoi.diplo.de/Vertretung/hanoi/vi/07-Visainformationen/07-01-Visa__Kurzaufenthalt/Kurzaufenthalt.html

Vậy cho cháu hỏi nếu khi cháu có cả zu học stk và zu học tiếng thì cháu đem cả hai thứ ấy lên xin visa du học thì ng ta có cho mình đi sớm để học tiếng ko ạ? Hay cháu vẫn phải xin cấp visa ngắn hạn để học tiếng ? Hay họ sẽ cấp cho mình cả 2 loại visa?

hanoi06
09-10-2015, 11:10
Vậy cho cháu hỏi nếu khi cháu có cả zu học stk và zu học tiếng thì cháu đem cả hai thứ ấy lên xin visa du học thì ng ta có cho mình đi sớm để học tiếng ko ạ? Hay cháu vẫn phải xin cấp visa ngắn hạn để học tiếng ? Hay họ sẽ cấp cho mình cả 2 loại visa?
Được. Con nhà mình có Zu STK và hợp đồng học tiếng đến xin Visa sang trước 03 tháng để học tiếng. Tất nhiên là họ sẽ chỉ cấp cho mình 1 loại visa có thời hạn 03 tháng, sang đó mình sẽ gia hạn tiếp.

hminh2005
09-10-2015, 13:00

Cháu đi theo dạng bảo lãnh của dì. Vậy cháu quan tâm sang sớm hay muộn làm gì ? Khi nào cháu được bảo lãnh sang thì cháu sang đó kiếm lớp học tiếng, xin Zu ngay bên đó và thi.

btran_97
10-10-2015, 20:27
Cháu đi theo dạng bảo lãnh của dì. Vậy cháu quan tâm sang sớm hay muộn làm gì ? Khi nào cháu được bảo lãnh sang thì cháu sang đó kiếm lớp học tiếng, xin Zu ngay bên đó và thi.
Nhưng để bảo lãnh được thì cháu cũng cần phải thi B1 và có zu để xin visa đi chứ ạ?!

hminh2005
12-10-2015, 13:10
Nhưng để bảo lãnh được thì cháu cũng cần phải thi B1 và có zu để xin visa đi chứ ạ?!

Nếu bạn có B1 và Zu có lẽ mọi chuyện cũng đơn giản rồi. Chỉ mỗi chuyện TK ngân hàng thôi. Có thể người nhà bên đó chuyển tiền vào TK NH của bạn để chứng minh có hơn 8K là được. ĐSQ chẳng hỏi tiền ở đâu ra, NH cũng chỉ cấp cái giấy xác nhận TK của bạn có đủ tiền. Còn chuyện tiền ở đâu đến thì người chuyển sẽ giải trình chứ ko phải bạn. Có đủ các thứ đó về cơ bản việc xin visa đã đủ, còn được cấp hay ko là chuyện khác
Vì nói "bảo lãnh" theo mình hiểu thì nhiều chuyện liên quan khác.

trung62
23-10-2015, 15:30
Sau 2 tháng nghỉ hè ở VN cháu nhà tôi đã trở lại trường học. Mấy ngày ngay cháu thông báo mọi việc ở thành phố cháu đang ở vẫn bình thường như trước đây, không có vấn đề gì xảy ra cả. Như vậy các bác có con đi học ở Đức cứ an tâm nhé. Bác nào chuẩn bị có kế hoạch cho con đi cũng yên tâm.

hanoi06
27-10-2015, 14:03
Sau 2 tháng nghỉ hè ở VN cháu nhà tôi đã trở lại trường học. Mấy ngày ngay cháu thông báo mọi việc ở thành phố cháu đang ở vẫn bình thường như trước đây, không có vấn đề gì xảy ra cả. Như vậy các bác có con đi học ở Đức cứ an tâm nhé. Bác nào chuẩn bị có kế hoạch cho con đi cũng yên tâm.
Hai đứa nhà tôi đang học ở bang Bayern, nơi quân di cư đổ bộ vào. Bà xã tôi cũng lo ngại khi sang thăm các con, nhưng bảo là từ hôm sang đến giờ chẳng thấy gì khác lạ so với trước đây. Thế mới biết là nước Đức họ có thừa khả năng quản lý thì mới dám tiếp nhận nhiều như vậy.
Nói thêm nữa là sang ở với các con mới thấy cường độ học hành và làm việc của chúng nó khá căng thẳng. Có hôm phải đi từ 6h30 sáng đến hơn 7h tối mới về tới nhà, chẳng nấu nướng ăn uống được gì. Cũng thương chúng nó lắm. Bây giờ đang là đúng mùa thu vàng châu âu, tranh thủ mấy mẹ con đi thưởng ngoạn cảnh đẹp hiếm có ở Đức. Bác nào có định đi thăm con thì đi vào cuối tháng 10 là được thưởng thức Mùa thu vàng, hoặc đi vào tháng 5 thì hưởng Hoa cỏ Mùa xuân cũng tuyệt diệu lắm đấy.

Tặng mọi người mấy bức ảnh Mùa thu vàng nước Đức vào cuối tháng 10 năm 2015
https://lh3.googleusercontent.com/-epAGQedUW5o/Vi8hfpcwJBI/AAAAAAABY8g/f5jlcBQ8A0I/s912-Ic42/IMG_1406.JPG

https://lh3.googleusercontent.com/-S7kabafucnE/Vi8haw7vKdI/AAAAAAABY8Q/qmhP1q9ge7U/s912-Ic42/2015-10-24_016_Ausflug%252520%2525282400x1467%252529.jpg

https://lh3.googleusercontent.com/-_CtrCSRsKY0/Vi8hi8eWk9I/AAAAAAABY8o/658VGlYBrE4/s912-Ic42/IMG_1409.JPG

https://lh3.googleusercontent.com/-OxZlhus8jsU/Vi8hlA5B0LI/AAAAAAABY8w/zZ9sTlseo0I/s640-Ic42/IMG_1418.JPG

https://lh3.googleusercontent.com/-aQe5htFao4g/Vi8hrpL91mI/AAAAAAABY9I/4addKtD2Deg/s912-Ic42/2015-10-24_059_Ausflug%252520%2525282000x1500%252529.jpg

https://lh3.googleusercontent.com/-wfhDml3tkzg/Vi8hpzEHJgI/AAAAAAABY9A/J7tMUvIk8x8/s912-Ic42/IMG_1435.JPG

https://lh3.googleusercontent.com/-eqxz8nVu0v8/Vi8hn5VS9CI/AAAAAAABY84/OsJJ0BFxPnE/s912-Ic42/IMG_1431.JPG

https://lh3.googleusercontent.com/-sGlQ2d-Dqw0/Vi8ht4sxgpI/AAAAAAABY9Q/ic5OxFTObzQ/s912-Ic42/2015-10-24_062_Ausflug%252520%2525282400x1800%252529.jpg

https://lh3.googleusercontent.com/-yxlphA_27WQ/Vi8hw80kbgI/AAAAAAABY9Y/GlbSI__TauI/s912-Ic42/IMG_1494.JPG

https://lh3.googleusercontent.com/-VHlp0UhxF24/Vi8hzxHf2oI/AAAAAAABY9o/FOCiO3rrckI/s912-Ic42/10007466_1073760002641723_6975973102097260412_n.jp g

hminh2005
28-10-2015, 15:26
Mỗi mùa đều có vè đẹp riêng. VN mình ko biết đến tuyết nên như F1 nhà em nó cứ mong xem tuyết thế nào. Chỗ kahcs thì báo có rồi nhưng Hannover chẳng có gì. Nhưng mùa thu và hè có lẽ là đẹp nhất và thuận tiện đi lại

trung62
28-10-2015, 15:33
Cám ơn Bác hanoi06 đã chia sẻ những hình ảnh gia đình bác với mùa thu Vàng nước Đức tuyệt đẹp. Thật cảm kích trước sự chăm sóc con cái chu đáo khi các cháu đang học tập tại Đức của 2 Bác. Giá chúng tôi cũng có điều kiện cho phép như 2 bác thì thật tuyệt.

michaelh
06-11-2015, 15:08
Lang thang trên mạng để tìm thông tin, cháu tìm được bài viết chia sẻ này của các bác. Nó thật sự hữu ích và ước gì cháu được đọc chuỗi bài viết này 10 năm trước...
Nhân đây cháu xin sẻ mong muốn em gái của cháu đi học tiếp bên Đức:
- SN 1991
- Tốt nghiệp(loại Khá) Bác sĩ Đa khoa, DH Y Dược TB
- Biết tiếng Anh, Pháp nhưng chưa thi chứng chỉ gì, tiếng Đức là con số 0 tròn trĩnh
- Mong muốn theo học 1 chương trình sau đại học tại Đức để có thể xin việc tại Đức hoặc VN(là cái cháu đang tìm hiểu)
- Điều kiện: Có gia đình người chú đang sinh sống tại Đức

Nêu ra đây cháu rất mong được sự góp ý của các bác, anh/chị để có cái nhìn thực tế hơn.
- Có nên hay không nên đầu tư vào đi học, nếu học thì nên băt đầu thế nào, học chương trình gì
- Được và mất nếu dấn vào con đường đi học.
Em cháu là nữ nên chuyện chồng con cũng cần tính đến ạ.
Cháu thành thật xin lỗi vì đã chen ngang thế này.
Cháu cảm ơn các bác ạ.

luckywendy97
07-11-2015, 23:21
Cháu sinh năm 97 vừa thi đại học xong, cháu đã bắt đầu học tiếng đức đang ở trình độ A1. cháu theo khối kinh tế, ở goeth họ tư vấn rằng kinh tế Đức đang thừa nhiều bảo cháu nên học những ngành lai giữa kinh tế và kĩ thuật. Bản thân cháu do tìm hiểu về việc du học Đức quá trễ, nếu biết cháu sẽ thi vào trường liên quan tới kĩ thuật,nên cháu thấy hoang mang quá ạ. Các bác cho cháu hỏi ạ:
-Có những ngành nào lai giữa kinh tế với kĩ thuật phù hợp với nữ ạ?
-có cách nào để huyển từ khối kinh tế sang kĩ thuật ko ạ?
-Nếu cháu thi lại năm sau để lấy bằng kĩ thuật thì còn được đi du học Đức không ạ?

Rất mong các bác giúp đỡ!

hminh2005
08-11-2015, 09:45
Cháu sinh năm 97 vừa thi đại học xong, cháu đã bắt đầu học tiếng đức đang ở trình độ A1. cháu theo khối kinh tế, ở goeth họ tư vấn rằng kinh tế Đức đang thừa nhiều bảo cháu nên học những ngành lai giữa kinh tế và kĩ thuật. Bản thân cháu do tìm hiểu về việc du học Đức quá trễ, nếu biết cháu sẽ thi vào trường liên quan tới kĩ thuật,nên cháu thấy hoang mang quá ạ. Các bác cho cháu hỏi ạ:
-Nếu cháu thi lại năm sau để lấy bằng kĩ thuật thì còn được đi du học Đức không ạ?

Học kinh tế thừa vẫn thừa mà thiếu vẫn thiếu, đấy là tình trạng chung. Họ thừa người học bình thường và thiếu người có kỹ năng, trình độ.
Đúng là học KT có khó hơn vì đòi hỏi người học phải có trình độ tiếng tốt hơn so với việc học kỹ thuật (ngôn ngữ khác cũng vậy)
Ngành lai theo mình có nhiều: Kinh tế thông tin (Infomatic Witchat).
Bạn học thi lại khối kỹ thuật năm sau vẫn đi như bình thường, nhưng có điều kéo dài 1 năm là có thể có các thay đổi mình ko lường trước về thủ tục.
Đổi ngành: Theo mình biết có bạn đã đổi, nhưng cụ thể thủ tục thì mình ko rõ. Vì thường sang bên kia học, rồi quan hệ, tìm hiểu trực tiếp... mới biết được các chi tiết. Chứ ko có thủ tục khuôn mẫu để mọi người thực hiện vì theo mình về nguyên tắc ko có chuyện đó.

kimvanchinh
08-11-2015, 21:30

Học ngành quản trị khách sạn tôi thấy được cho cả mục đích ở lại châu Âu hoặc về nhà làm. Còn học thuần kinh tế (lý thuyết) hơi khó kiếm việc.

luckywendy97
08-11-2015, 21:59
Vâng cảm ơn bác hminh2005 Phượt thủ
đã trả lời. Về những ngành lai thì còn thêm những ngành nào ạ hay trang web nào có thể tìm hiểu về những ngành đó ạ

luckywendy97
08-11-2015, 22:12
[B]kimvanchinh Phượt gia[/B ]Vâng cháu cám ơn ạ.

hanoi06
09-11-2015, 08:52

Học Kinh tế đông thật, cạnh tranh việc làm cũng khó. Bạn thử nghiên cứu nếu ko thích Kỹ thuật thì có thể học Môi trường, công nghệ sinh học, tin học... cũng khá hot ở Đức đấy.

hanoi06
09-11-2015, 08:55
Lang thang trên mạng để tìm thông tin, cháu tìm được bài viết chia sẻ này của các bác. Nó thật sự hữu ích và ước gì cháu được đọc chuỗi bài viết này 10 năm trước...
Nhân đây cháu xin sẻ mong muốn em gái của cháu đi học tiếp bên Đức:
- SN 1991
- Tốt nghiệp(loại Khá) Bác sĩ Đa khoa, DH Y Dược TB
- Biết tiếng Anh, Pháp nhưng chưa thi chứng chỉ gì, tiếng Đức là con số 0 tròn trĩnh
- Mong muốn theo học 1 chương trình sau đại học tại Đức để có thể xin việc tại Đức hoặc VN(là cái cháu đang tìm hiểu)
- Điều kiện: Có gia đình người chú đang sinh sống tại Đức

Nêu ra đây cháu rất mong được sự góp ý của các bác, anh/chị để có cái nhìn thực tế hơn.
- Có nên hay không nên đầu tư vào đi học, nếu học thì nên băt đầu thế nào, học chương trình gì
- Được và mất nếu dấn vào con đường đi học.
Em cháu là nữ nên chuyện chồng con cũng cần tính đến ạ.
Cháu thành thật xin lỗi vì đã chen ngang thế này.
Cháu cảm ơn các bác ạ.
Ngành Y thì mình ko có thông tin gì để giúp bạn, nhưng chỉ biết rằng chương trình sau đại học tại Đức có thể học bằng tiếng Anh mà, trên topic này cũng có mấy bạn học cao học bằng tiếng Anh.

hminh2005
09-11-2015, 11:53
Học Kinh tế đông thật, cạnh tranh việc làm cũng khó. Bạn thử nghiên cứu nếu ko thích Kỹ thuật thì có thể học Môi trường, công nghệ sinh học, tin học... cũng khá hot ở Đức đấy.

Đúng vậy. Học Kinh tế thuần túy (ví dụ học Uni) đa phần là lý thuyết. Không chỉ ở Đức mà các nước khác cũng thế. Ngành kỹ thuật hoặc lai Kinh tế với kỹ thuật thì sẽ có thuận lợi hơn.
Trên các trang web cũng khó tìm được thông tin chi tiết vì nếu có thường lại viết bằng tiếng Đức. Hơn nữa bạn có 1 năm dự bị bên đó, hoàn toàn có thể tìm hiểu chi tiết hơn, chưa kể nhờ trợ giúp tư vấn của nhà trường (cái này họ làm tốt hơn VN) căn cứ trên năng lực của mình về chuyên môn, ngôn ngữ

deutschland
11-11-2015, 16:10

chào bác, cháu cũng chuẩn bị thi STK Hann kì hè năm sau, hiện giờ cháu đang làm nốt giấy tờ và ôn thi. Cháu đang cố gắng search google để tìm tài liệu về mảng thi dự bị này nhưng các tài liệu vừa ít, vừa cũ mà lại trùng lặp quá. Chăm chỉ gần tháng là cháu làm hết rồi. Cháu lại k có bạn bè ng quen nào từng thi Hann gần đây để hỏi han thông tin thi dự bị ở đó, chỉ biết là tình hình "chọi" ngày càng căng thẳng thôi :( đọc đc post của bác nói về việc con bác vừa mới thi đỗ kì gần đây nhất cháu rất muốn hỏi bạn ấy xem đề đóm như nào (trên web của trg có mỗi 1 đề mẫu mà cũng lâu r). Cháu biết là đề k đc public lên mạng và các bạn thi xong cũng k nhớ hết nhưng cháu chỉ cần hỏi qua là có mục này mục kia k hay có gì đặc biệt k là đỡ lo hơn r ạ, lâu k học Toán h phải đi thi cháu khá hoang mang :(( bác có thể cho cháu xin face/mail.. hay kiểu gì đó để cháu hỏi qua bạn ấy đc k, coi như svien VN mình giúp đỡ lẫn nhau bác ạ. Nếu bác giúp được cho cháu thì rất cảm ơn bác

hminh2005
12-11-2015, 13:03
chào bác, cháu cũng chuẩn bị thi STK Hann kì hè năm sau, hiện giờ cháu đang làm nốt giấy tờ và ôn thi. Cháu đang cố gắng search google để tìm tài liệu về mảng thi dự bị này nhưng các tài liệu vừa ít, vừa cũ mà lại trùng lặp quá. Chăm chỉ gần tháng là cháu làm hết rồi. Cháu lại k có bạn bè ng quen nào từng thi Hann gần đây để hỏi han thông tin thi dự bị ở đó, chỉ biết là tình hình "chọi" ngày càng căng thẳng thôi :( đọc đc post của bác nói về việc con bác vừa mới thi đỗ kì gần đây nhất cháu rất muốn hỏi bạn ấy xem đề đóm như nào (trên web của trg có mỗi 1 đề mẫu mà cũng lâu r). Cháu biết là đề k đc public lên mạng và các bạn thi xong cũng k nhớ hết nhưng cháu chỉ cần hỏi qua là có mục này mục kia k hay có gì đặc biệt k là đỡ lo hơn r ạ, lâu k học Toán h phải đi thi cháu khá hoang mang :(( bác có thể cho cháu xin face/mail.. hay kiểu gì đó để cháu hỏi qua bạn ấy đc k, coi như svien VN mình giúp đỡ lẫn nhau bác ạ. Nếu bác giúp được cho cháu thì rất cảm ơn bác

Cháu có thể PM email và tên cháu để mình gửi cho F1 nhà mình. Chứ cháu gửi có khi F ko biết cũng ko trả lời đâu.
Hồi trước khi thi thì thấy F1 nói chủ yếu xem các đề thi trước đó, cái này có trên mạng, chứ cũng ko có ai để biết dạng đề gì đâu. Toán thì ko khó, dễ hơn thi ĐH nhiều nhưng chủ yếu là phải đọc hiểu được mới có thể trả lời đúng

deutschland
14-11-2015, 11:22
Cháu có thể PM email và tên cháu để mình gửi cho F1 nhà mình. Chứ cháu gửi có khi F ko biết cũng ko trả lời đâu.
Hồi trước khi thi thì thấy F1 nói chủ yếu xem các đề thi trước đó, cái này có trên mạng, chứ cũng ko có ai để biết dạng đề gì đâu. Toán thì ko khó, dễ hơn thi ĐH nhiều nhưng chủ yếu là phải đọc hiểu được mới có thể trả lời đúng

cháu cảm ơn bác đã giúp, cháu tên Yến và email là lghaiyen@gmail, nhờ bác nói giúp bạn ấy hộ cháu ạ

nguyenhanoi
16-11-2015, 07:54
Châu Âu thanh bình giờ còn đâu. Em thấy lo quá, không biết giờ Đức có an toàn không nữa.

hanoi06
16-11-2015, 09:56
Châu Âu thanh bình giờ còn đâu. Em thấy lo quá, không biết giờ Đức có an toàn không nữa.
Thật sự là châu Âu giờ không còn an toàn nữa. Hôm qua vợ mình cũng gọi điện dặn dò con là dịp lễ Noel này không nên đi chơi đâu, nhưng thấy ko thể như vậy được. Cuộc sống nó vẫn phải trôi theo dòng chảy của nó, chẳng lẽ ngồi nhà cả đời à mà có phải cứ ngồi nhà là an toàn đâu. Phải chấp nhận đương đầu với tất cả thôi bạn ạ.
Mình thấy châu ÂU rồi sẽ hỗn loạn hơn nữa do chính sách nhập cư ồ ạt vừa qua sẽ bị bọn IS lợi dụng. Lòng nhân đạo của họ đặt không đúng chỗ rồi.
Lo lắng nhưng làm sao bây giờ?

trung62
16-11-2015, 10:09
Ngay sáng thứ 7 (14/11) cháu nhà tôi đã tìm cậu bạn thân người Đức đang thực tập ở Pari trên Fb . Rất may bạn ấy vẫn an toàn. Tối thứ 7 khoa Kinh tế của Trường cháu đang học có tiệc do Hội SV khoa tổ chức. Tôi khuyên cháu k nên đi nhưng cháu vẫn quyết định tham dự mà k bỏ lỡ. Cháu kể tiệc chủ yếu các bạn Đức còn sv quốc tế vắng nhiều! Phụ huynh chúng mình muốn con ở nhà ít ra đường nhưng tụi trẻ không muốn như vậy, các cháu muốn mọi việc vẫn phải diễn ra như bình thường. Đành phải do các cháu quyết định thôi, nhưng vẫn phải nhắc nhở các cháu các Bác a.

hminh2005
16-11-2015, 16:35
Em nghĩ ngay cả bản thân mình mà ở bên đó thì vẫn phải tham gia sinh hoạt chỗ công cộng ... thôi. Chứ ở nhà mãi sao được. Trong khi các con trẻ đang còn rất nhiều nhu cầu vui chơi, giao tiếp, đi lại. Ở mình, có thể ở nhà một mình vì có thể có nhiều cách thức giải trí, liên lạc cộng đồng, người thân ... Chứ bên kia các F1 cứ ru rú trong KTX hay nhà thuê em nghĩ cũng khó. Chỉ căn dặn các con thôi, quyền quyết định vẫn là ở thế hệ tương lai đó.

hminh2005
18-11-2015, 09:56
Hôm qua ở Đức cũng có cảnh báo bom trước trận đấu bóng đá của đội tuyển Đức ở Hannover, đúng chỗ F1 nhà mình ở. Tất nhiên F1 ko đi xem bóng đã rồi, nhưng rõ ràng bóng ma khủng bố cứ lởn vởn đâu đó ở châu Âu cũng mệt phết.

quynhanhngoc
24-11-2015, 13:57
Em chào các bác trong diễn đàn!
Em đã theo topic mình từ lâu, đọc đi đọc lại mấy lần giờ mới đăng ký để học hỏi thêm các bác, nhất là bác hanoi06.
Em có cháu gái bây giờ đang học lớp 10, gia đình cũng định hướng cho cháu đi học ĐH ở Đức.
Em có tìm hiểu và thấy thích những thành phố nhỏ, yên bình như Coburg.
Con gái bác hanoi06 đã học STK ở đó nên em xin phép tới đây xin bác kinh nghiệm về việc đi lại, ăn ở, học hành...nói chung là tất cả những gì cần thiết cho con em đi du học sang đó.
Em xin cảm ơn các bác nhiều!

hanoi06
25-11-2015, 10:31
Em chào các bác trong diễn đàn!
Em đã theo topic mình từ lâu, đọc đi đọc lại mấy lần giờ mới đăng ký để học hỏi thêm các bác, nhất là bác hanoi06.
Em có cháu gái bây giờ đang học lớp 10, gia đình cũng định hướng cho cháu đi học ĐH ở Đức.
Em có tìm hiểu và thấy thích những thành phố nhỏ, yên bình như Coburg.
Con gái bác hanoi06 đã học STK ở đó nên em xin phép tới đây xin bác kinh nghiệm về việc đi lại, ăn ở, học hành...nói chung là tất cả những gì cần thiết cho con em đi du học sang đó.
Em xin cảm ơn các bác nhiều!
Bác chuẩn bị cho con từ năm học lớp 10 là quá chuẩn, đủ thời gian chuẩn bị chu đáo. Bác nên cho cháu học tiếng Đức đi, học từ từ cho thấm lâu, cố gắng hết lớp 11 thì xong B1, lớp 12 tập trung thi cử và nâng cao tiếng Đức, đồng thời chuẩn bị các thủ tục để xin Zu, làm sao thi ĐH xong là xin Visa đi học ĐH hoặc chí ít xin Visa đi học tiếng 3 tháng. Tưởng là nhiều thời gian chứ thực ra rất nhiều việc phải làm đó.
Thành phố Coburg thì nhiều sv VN lắm, điều kiện ăn ở đi lại ở đó rất thuận tiện, ko có gì phải lo cả bác ạ.

quynhanhngoc
27-11-2015, 13:11
Bác chuẩn bị cho con từ năm học lớp 10 là quá chuẩn, đủ thời gian chuẩn bị chu đáo. Bác nên cho cháu học tiếng Đức đi, học từ từ cho thấm lâu, cố gắng hết lớp 11 thì xong B1, lớp 12 tập trung thi cử và nâng cao tiếng Đức, đồng thời chuẩn bị các thủ tục để xin Zu, làm sao thi ĐH xong là xin Visa đi học ĐH hoặc chí ít xin Visa đi học tiếng 3 tháng. Tưởng là nhiều thời gian chứ thực ra rất nhiều việc phải làm đó.
Thành phố Coburg thì nhiều sv VN lắm, điều kiện ăn ở đi lại ở đó rất thuận tiện, ko có gì phải lo cả bác ạ.

Vâng em cảm ơn thông tin của bác hanoi06.
Khoảng kỳ 2 năm lớp 12 bắt đầu làm thủ tục thì có kịp không bác? Tất nhiên là phải chờ cái giấy báo đỗ đại học nữa!
Con gái bác hiện học tại FH Coburg phải không ạ?

hminh2005
27-11-2015, 13:39
Khoảng kỳ 2 năm lớp 12 bắt đầu làm thủ tục thì có kịp không bác? Tất nhiên là phải chờ cái giấy báo đỗ đại học nữa!

Chính xác là khi đó chuẩn bị thủ tục đúng hơn. Vì ko có giấy báo đỗ ĐH và giấy gọi vào trường thì cũng ko làm được thủ tục APS (là thủ tục đầu tiên cần có)

quynhanhngoc
27-11-2015, 14:08
Chính xác là khi đó chuẩn bị thủ tục đúng hơn. Vì ko có giấy báo đỗ ĐH và giấy gọi vào trường thì cũng ko làm được thủ tục APS (là thủ tục đầu tiên cần có)

Bác ơi, liệu có thể cho cháu thi TestAs trước được không ạ?
Với các trường tự nộp hồ sơ thì minh gửi thẳng sang địa chỉ trường của họ à bác?

quynhanhngoc
27-11-2015, 14:25
Em vừa lọ mọ tìm hiểu lại về TestAs và tự trả lời được rồi bác hminh2005 ạ!

Các cháu học hết lớp 12 mà làm kịp thủ tục giấy tờ thì nhanh nhất cũng phải tháng 2 hoặc tháng 3 của năm sau đó mới đi được phải không các bác?

hminh2005
27-11-2015, 15:45
Bác ơi, liệu có thể cho cháu thi TestAs trước được không ạ?
Với các trường tự nộp hồ sơ thì minh gửi thẳng sang địa chỉ trường của họ à bác?

Em vừa lọ mọ tìm hiểu lại về TestAs và tự trả lời được rồi bác hminh2005 ạ!

Các cháu học hết lớp 12 mà làm kịp thủ tục giấy tờ thì nhanh nhất cũng phải tháng 2 hoặc tháng 3 của năm sau đó mới đi được phải không các bác?

Thi testAS thì có thể vì thi bằng tiếng Đức hay Anh đều được. Tuy nhiên trước đây thi miễn phí nên thi nhiều ko sao. Nay mỗi lần thi đâu mất phí khá cao nên cũng nên cân nhắc khi thi thôi vì có testAS thì tốt (chứ ko phải là điều kiện bắt buộc đối với nhiều trường)
Còn chuyện gửi hồ sơ trực tiếp đến trường hay qua Uni theo mình như nhau vì cơ bản mình phải đủ tất cả các loại giấy tờ cần thiết: Ít nhất APS, bằng tiếng Đức B1, B2 (tùy trường) ... Do vậy nếu bạn nào chuyên tiếng Đức hoặc học sẵn thì ít nhất sau khi có KQ thi ĐH và giấy gọi nhập học về cơ bản có thể sẵn sàng gửi hồ sơ đi được rồi. Bên mình thường tháng 8 mới có giấy tờ đó. Do vậy nếu nhanh (đối với các trường còn hạn) thì có thể vẫn kịp nộp và có Zu cho kỳ thi tháng 1,2 đầu năm kế tiếp.

quynhanhngoc
28-11-2015, 10:15
Thi testAS thì có thể vì thi bằng tiếng Đức hay Anh đều được. Tuy nhiên trước đây thi miễn phí nên thi nhiều ko sao. Nay mỗi lần thi đâu mất phí khá cao nên cũng nên cân nhắc khi thi thôi vì có testAS thì tốt (chứ ko phải là điều kiện bắt buộc đối với nhiều trường)
Còn chuyện gửi hồ sơ trực tiếp đến trường hay qua Uni theo mình như nhau vì cơ bản mình phải đủ tất cả các loại giấy tờ cần thiết: Ít nhất APS, bằng tiếng Đức B1, B2 (tùy trường) ... Do vậy nếu bạn nào chuyên tiếng Đức hoặc học sẵn thì ít nhất sau khi có KQ thi ĐH và giấy gọi nhập học về cơ bản có thể sẵn sàng gửi hồ sơ đi được rồi. Bên mình thường tháng 8 mới có giấy tờ đó. Do vậy nếu nhanh (đối với các trường còn hạn) thì có thể vẫn kịp nộp và có Zu cho kỳ thi tháng 1,2 đầu năm kế tiếp.

Em cảm ơn bác nhiều.
Em đang tính tự làm hồ sơ. Các bác cũng tự làm cho các cháu phải không ạ?
Lên đây học hỏi được nhiều thứ quá ạ!
Hôm nay đọc bài này của bác em mới được biết là có những trường không bắt buộc có testAs vì em chỉ được tham khảo qua DAAD và trang web của Đại sứ quán Đức.

hanoi06
02-12-2015, 13:50

Ko bác ạ. Cháu chỉ học dự bị ở Coburg thôi còn học đại học thì ở Nurnberg. Hôm qua cháu mới báo tin về là đã được Hãng Bosch nhận vào thực tập 6 tháng có hưởng lương ở Stuttgart, bắt đầu từ năm sau. Cả tuần trước mỗi ngày cháu đi phỏng vấn ở một thành phố, cách nhau cả mấy trăm km làm bố mẹ lo lắng mà ko dám nói, nhưng mới thấy là chúng nó bản lĩnh và tự tin quá.

quynhanhngoc
03-12-2015, 09:28
Ko bác ạ. Cháu chỉ học dự bị ở Coburg thôi còn học đại học thì ở Nurnberg. Hôm qua cháu mới báo tin về là đã được Hãng Bosch nhận vào thực tập 6 tháng có hưởng lương ở Stuttgart, bắt đầu từ năm sau. Cả tuần trước mỗi ngày cháu đi phỏng vấn ở một thành phố, cách nhau cả mấy trăm km làm bố mẹ lo lắng mà ko dám nói, nhưng mới thấy là chúng nó bản lĩnh và tự tin quá.

Chúc mừng bác hanoi06. Con gái bác giỏi quá. Em đọc lại các trang trước thấy có số đt của bác và bác hminh2005, em xin phép lưu lại để trong quá trình làm hồ sơ cho cháu nhà em, em làm phiền các bác nhé!
Con em giờ đang thi B1, cuối tháng này mới có kết quả ạ.
Bác cho em hỏi là con bác học ngành kinh thế thông tin thì sẽ đăng ký khóa SW phải không ạ?
Với kinh nghiệm con bác học ở Coburg và hiện nay là Nurnberg thì em muốn hỏi là: Con em nó không được khá toán cho lắm liệu có thể theo học được không ạ? Nội dung các môn Toán hay Tin có nặng lắm không ạ nếu so với chương trình học của VN?

quynhduon
03-12-2015, 13:02
e vừa học xong năm nhất tại đh kinh tế quốc dân, ngành quản trị kinh doanh, e đã bảo lưu để học tiếng đức và làm hồ sơ du học, bây giờ e đang gặp vẫn đề quan trọng là chọn ngành. e có ý định định cư tại đức. anh /chị/ cô / bác có thể tư vấn giúp đc ko ạ, e hoang mang quá

hanoi06
03-12-2015, 15:06
Chúc mừng bác hanoi06. Con gái bác giỏi quá. Em đọc lại các trang trước thấy có số đt của bác và bác hminh2005, em xin phép lưu lại để trong quá trình làm hồ sơ cho cháu nhà em, em làm phiền các bác nhé!
Con em giờ đang thi B1, cuối tháng này mới có kết quả ạ.
Bác cho em hỏi là con bác học ngành kinh thế thông tin thì sẽ đăng ký khóa SW phải không ạ?
Với kinh nghiệm con bác học ở Coburg và hiện nay là Nurnberg thì em muốn hỏi là: Con em nó không được khá toán cho lắm liệu có thể theo học được không ạ? Nội dung các môn Toán hay Tin có nặng lắm không ạ nếu so với chương trình học của VN?
Vấn đề này thì bác không phải lo đâu, chương trình toán của VN học khá nặng và cao so với các bạn Đức cùng trang lứa, do vậy trong vài năm đầu học cơ bản thì thường học sinh VN luôn dẫn đầu và các bạn VN rất coi thường môn toán.

hminh2005
04-12-2015, 11:24
Vấn đề này thì bác không phải lo đâu, chương trình toán của VN học khá nặng và cao so với các bạn Đức cùng trang lứa, do vậy trong vài năm đầu học cơ bản thì thường học sinh VN luôn dẫn đầu và các bạn VN rất coi thường môn toán.

Cách giáo dục của họ rõ ràng khác mình, cái đó ai cũng biết. Do vậy các cháu cần sự cố gắng và chủ động, đặc biệt về tiếng. Đương nhiên mới vào học thì như vịt nghe sấm vì ngoài ngôn ngữ thì từ chuyên môn cũng chẳng hiểu là cái gì, chưa kể tính độc lập, chủ động của giáo viên có thể trình bày nhiều nội dung khác ngoài sách vở, giáo trình. Em thấy F1 giơ cho quyển sách dày cộp và bảo phải đọc và tìm hiểu các nội dung của môn học trong đó (theo yêu cầu của GV) và rất nhiều thuật ngữ chuyên môn kinh tế quốc dân ... Cái đó ở nhà có thể hỏi han chứ ở bên đó phải tự chiến đấu thôi.
Còn một số môn như Tin học, chỉ học về trình bày, một số hàm cơ bản trong Excel (có lẽ ban đầu như vậy) hoặc tiếng Anh ... thì ko quá khó đối với các cháu

hhtmh_
05-12-2015, 17:57
Cháu chào các bác ạ . Năm nay cháu học lớp 11 và cháu đã nung nấu ý định du học Đức từ rất lâu rồi . Ngành cháu muốn theo học thiên về khoa học cơ bản và cụ thể là ngành Hoá Học ( Chemie ) hoặc cũng có thể là Hoá Sinh ( Biochemie ) . Vậy ở bên Đức liệu có đang quá tải nhân lực ngành này không ạ ? Cơ hội việc làm cho ngành này ở Đức có thấp hơn các ngành khác không ạ ?

hanoi06
07-12-2015, 16:44
Cháu chào các bác ạ . Năm nay cháu học lớp 11 và cháu đã nung nấu ý định du học Đức từ rất lâu rồi . Ngành cháu muốn theo học thiên về khoa học cơ bản và cụ thể là ngành Hoá Học ( Chemie ) hoặc cũng có thể là Hoá Sinh ( Biochemie ) . Vậy ở bên Đức liệu có đang quá tải nhân lực ngành này không ạ ? Cơ hội việc làm cho ngành này ở Đức có thấp hơn các ngành khác không ạ ?

Xin Chúc mừng vì cháu đã có quyết tâm đi học Đức, như vậy cháu sẽ có nhiều thời gian hơn cho việc chuẩn bị. Thực ra việc bắt tay vào từ năm lớp 11 thì cũng ko phải là quá sớm đâu vì có rất nhiều việc phải làm, đặc biệt là cho việc học tiếng Đức. Nước Đức rất mạnh về nền công nghiệp Hóa chất nên cháu chọn hướng này để học ở Đức là chuẩn đấy. Tuy nhiên việc tìm cơ hội làm việc tại Đức thì còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa, nhưng trước mắt cháu cứ lo học cho tốt để đủ điều kiện đi du học. Sau đó, khi học tại Đức có được một tấm bằng giỏi ở một trường tốt thì cơ hội sẽ rộng mở đối với cháu.

MooleyTrang
10-12-2015, 20:34
Thưa các bác, cháu đang học ngành thiết kế đồ họa, hiện tại cháu dự định học xong có bằng đh sẽ đi sang đức học cao học bằng tiếng anh! Có ai biết trường nào có chương trình đào tạo cao học ngành thiết kế đồ họa k ạ! Và các yêu cầu cần để có thể đi được không? Cháu đang ngu ngơ lắm có ai biết xin cho cháu ý kiến với ạ. Cháu xin chân thành cảm ơn.

hminh2005
11-12-2015, 13:26
Thưa các bác, cháu đang học ngành thiết kế đồ họa, hiện tại cháu dự định học xong có bằng đh sẽ đi sang đức học cao học bằng tiếng anh! Có ai biết trường nào có chương trình đào tạo cao học ngành thiết kế đồ họa k ạ! Và các yêu cầu cần để có thể đi được không? Cháu đang ngu ngơ lắm có ai biết xin cho cháu ý kiến với ạ. Cháu xin chân thành cảm ơn.

Hình như DAAD đang tổ chức sự kiện để ai quan tâm du học sau đại học tại HN, TP HCM. Cháu vào trang này tìm hiểu thêm: http://www.daadvn.org/vi/24961/index.html

hhtmh_
13-12-2015, 18:32
Bác ơi chị nhà bác học bên đức 1 tháng thì tổng chi phí sinh hoạt là bn hả bác ?

hminh2005
13-12-2015, 21:47
Bác ơi chị nhà bác học bên đức 1 tháng thì tổng chi phí sinh hoạt là bn hả bác ?

Có lẽ cũng khó tính một cách đầy đủ vì mỗi người, thành phố có các đặc điểm khác nhau, nhất là khi nhu cầu sinh hoạt như mua sắm cao thấp. Như F1 nhà mình thù thấy báo tiền thuê nhà + điện, nước, gas, interrnet khoảng 230/tháng (tất nhiên có một số tiền như gas tính vào cuối kỳ nên có thể cao hơn. Ăn uống thì tự nấu đâu khoảng 150 là được. Còn các khoản lặt vặt khác như điện thoại, đi lại, mua sắm ... thì tùy từng cá nhân. Do vậy việc họ cho rút hàng tháng khoảng 670 cũng là có lý. F1 nhà mình ở Hannover

hhtmh_
14-12-2015, 22:19
Trường đại học cháu chọn thực sự ranking k cao ( Trường TU dortmund ) , vậy thì nhà tuyển dụng liệu có nhìn vào ngôi trường mà cháu tốt nghiệp để nhận vào làm việc không ? Hay là họ sẽ nhìn vào năng lực và điểm số ??

hminh2005
14-12-2015, 22:59
Trường đại học cháu chọn thực sự ranking k cao ( Trường TU dortmund ) , vậy thì nhà tuyển dụng liệu có nhìn vào ngôi trường mà cháu tốt nghiệp để nhận vào làm việc không ? Hay là họ sẽ nhìn vào năng lực và điểm số ??

Mình nghĩ bên đó họ không nhìn trường để tuyển người kiểu VN đâu. Về nguyên tắc tất cả chương trình của các chuyên ngành ở các trường đều cơ bản giống nhau. Do vậy quan trọng kết quả và năng lực cũng như kinh nghiệm thực tiễn của bạn ( đã đi làm, thực tập chuyên ngành ... trong quá trình học)

huyendoan
15-12-2015, 14:20
Chào anh trung62
Tôi cũng có con trai sang học ở freiburg sau con anh 1 năm tháng 10/2015. Cháu cũng đang gặp phải vấn đề về nhà của như con anh. Nếu có thể anh cho tôi xin số Điện thoại của con anh để các cháu liên lạc với nhau vì sinh viên người việt ở đây rất ít ạ. Cám ơn anh nhiều

huyendoan
15-12-2015, 14:26
Chào anh Trung62
Con trai tôi cũng học nhập học ở Đại học freiburg tháng 10/2015 và cũng học hệ master ngành tài chính như con anh. Cháu cũng đang gặp khó khăn vô cũng về nhà ở thậm chí còn bị lừa mất tiền. Vậy tôi xin anh nếu có thể anh cho tôi xin số ĐT của con anh để các cháu liên lạc và giúp đỡ nhau trong quá trình học tập bên đấy. Con trai tôi cũng rất hòa đồng,thân thiện và cháu rất hiền ạ. Tôi ở Hải Phòng ạ
Rất cám ơn anh

huyendoan
15-12-2015, 16:36
Chào các Bác, hơn 1 tháng tôi mới có dịp tâm sự với các Bác về chủ đề F1 nhà mình mới sang Đức. Đến giờ tôi mới bớt hồi hộp vì gần 2 tháng sang bên đó không chỉ là việc hòa nhập cuộc sống, việc học tập, sinh hoạt và đặc biệt việc thuê nhà ở là khó khăn nhất. F1 nhà tôi bản tính thân thiện, hòa đồng nên cũng có nhiều bạn người Đức quý mến và giúp đỡ trong học tập, đi lại và sinh hoạt hàng ngày. Vất vả là thuê nhà ở trong thành phố. Gần 2 tháng trời cháu phải di chuyển chỗ ở 4 lần; 2 lần phòng ở tập thể khá đông giành cho SV Quốc tế khoảng gần 20 SV học ở nhiều trường đại học khác nhau trong TP. 2lần phải ở nhờ phòng của 2 bạn nước ngoài trong lúc chờ phòng của KTX. Nhưng mấy ngày nay cháu đã có phòng của KTX bố trí 1 phòng riêng 20m2 bao gồm cả điện, nước, lò sưởi, internet,vs..Nhà bếp thì 6 bạn nấu chung, nhà vệ sinh thì 3 bạn chung 1 phòng. Giặt đồ, ủi,sấy quần áo có phòng DV riêng. Giá thuê 290 eủo/tháng với thời hạn ký hợp đồng 3 năm. Từ chỗ ở đến trường bằng tàu hoặc xe buýt khoảng 15 phút. Như vậy đến giờ sau 2 tháng qua Đức, F1 nhà tôi mới thực sự ổn định chỗ ở. Bây giờ tập trung học để chuẩn bị ôn thi kết thúc học kỳ đầu của năm thứ 1- ngành tài chính (master). Vài dòng chia sẻ cùng các bác.

hào anh Trung62
Con trai tôi cũng học nhập học ở Đại học freiburg tháng 10/2015 và cũng học hệ master ngành tài chính như con anh. Cháu cũng đang gặp khó khăn vô cũng về nhà ở thậm chí còn bị lừa mất tiền. Vậy tôi xin anh nếu có thể anh cho tôi xin số ĐT của con anh để các cháu liên lạc và giúp đỡ nhau trong quá trình học tập bên đấy. Con trai tôi cũng rất hòa đồng,thân thiện và cháu rất hiền ạ. Tôi ở Hải Phòng ạ
Rất cám ơn anh

trung62
15-12-2015, 19:06
hào anh Trung62
Rất cám ơn anh

Chào anh/chị.
Anh/chị nói với con trai anh tự liên lạc với con trai tôi vì 2 cháu học cùng trường nên chúng sẽ biết nhau.

kimxinhbds11
15-12-2015, 22:37
Cuối năm nhưng bất động sản vẫn đang rất nóng và thu hút rất nhiều khách hàng tìm về các dự án để có thể chọn cho gia đình mình một chốn an cư. Có rất nhiều dự án mở ra, nhưng không phải dự án nào cũng thành công và thu hút được khách hàng, có nhiều yếu tố để khách hàng có thể tin tưởng và chọn căn hộ đó là chốn an cư.

Thứ nhất có thể kể đến đó là vị trí của dự án, dreamhome quan 8 (http://www.tamnhinbds.com/2015/11/can-ho-dreamhome-place-quan-8.html) tọa lạc ngay trên mặt tiền đường Ba Tơ, tương lai gần sẽ mở rộng tuyến đường Vành Đai 2 khép kín Sài Gòn lại. Nơi đây dân cư hiện hữu, đông đúc, giao thông thuận lợi, kết nối rất dễ dàng với trung tâm thông qua các tuyến đường lớn về quận 1 bằng đại lộ Đông Tây, qua quận 5, quận 10 bằng tuyến đường Phạm Hùng, qua Phú Mỹ Hưng bằng đại lộ Nguyễn Văn Linh, qua quận 6 bằng quốc lộ 50.

Chủ đầu tư uy tín, Nhà Mơ đã có hàng loạt hệ thống căn hộ Dreamhome 1 & 2 ở Gò Vấp và có tiếng vang và được lòng của rất khách hàng. Điều này giúp cho chủ đầu tư tiến xa hơn trên con đường vươn tới các sản phẩm cao cấp hơn. Hiện nay, Nhà Mơ tiếp tục tung ra dòng căn hộ dreamhome palace (http://www.tamnhinbds.com/2015/11/can-ho-dreamhome-place-quan-8.html)cao cấp hơn, được xây dựng theo khu compound đầu tiên tại quận 8.

Đến với dreamhome quan 8 là đến với không gian sống đẳng cấp, có đầy đủ các tiện ích bên trong dự án như công viên Royal Park, thác nước Marble Mountain, sảnh đón khách Golden Hall, hồ bơi Paradise Pool, tea house, trung tâm thương mại, khu vui chơi trẻ em, khu giữ trẻ, BBQ, nhà hàng , café sân thượng, công viên cây xanh, khu dạo bộ, gym, khu thể thao…đáp ứng được kết các nhu cầu của khách hàng.

Thiết kế của can ho dreamhomequan 8 (http://www.tamnhinbds.com/2015/11/can-ho-dreamhome-place-quan-8.html) đẳng cấp và thông minh, tất cả các căn đều là căn gốc, lấy được ánh sáng, gió khí trời và thông thoáng. Điều này chứng tỏ các chuyên gia đã nghiên cứu rất kĩ để có thể đưa ra được sản phẩm tuyệt vời như vậy. có nhiều loại diện tích từ 51 – 80 m2, có từ 2 – 3 phòng ngủ , đa dạng hóa sự lựa chọn của khách hàng.

Giá chỉ với 868 triệu/ căn, sở hữu ngay căn hộ cao cấp xứng tầm với chủ nhân , đặc biệt được hỗ trợ 30 000 tỷ của chính phủ, chỉ 4 – 6 triệu / tháng sở hữu căn hộ ngay trong tầm tay , mua nhà bằng chính lương hàng tháng của mình.

Hãy nhanh tay liên hệ với chúng tôi theo số 0938 626 759 để được tư vấn chọn căn và cập nhật giỏ hàng mới nhất từ chủ đầu tư Nhà Mơ.

huyendoan
16-12-2015, 08:36
Chào anh/chị.
Anh/chị nói với con trai anh tự liên lạc với con trai tôi vì 2 cháu học cùng trường nên chúng sẽ biết nhau.

Dạ chào anh
Nếu có thể anh cho tôi xin số ĐT của anh vào địa chỉ hòm thư của tôi: [email protected] để tôi nhờ anh cho giúp con trai anh số ĐT của con trai tôi để các cháu liên lạc với nhau ạ.Tôi cũng biết cho số ĐT trên diễn đàn này không hay lắm. Hiện cháu nhà tôi cũng đã vào ký túc xá rồi nhưng vì trường rộng nên việc tự liên lạc gặp nhau hơi khó. Cháu cũng chỉ mới gặp được có một bạn nam đang học thạc sĩ ngành khác quê ở Miền Nam chứ chưa gặp được con trai anh. Tôi cũng muốn nếu các cháu gặp được nhau để có thêm bạn người Việt cho đỡ nhớ nhà. Con trai anh học giỏi thế, tôi cũng muốn cháu gặp xin tý kinh nghiệm về học hành thi cử. Rất mong được liên lạc với anh vì tôi cũng vừa và đang trải qua những tháng ngày lần đầu xa con và con phải tự lập bươn chải trên đất khách quê người. Bạn bè tôi ở Đức lại không có ai ở vùng đó cả nên cháu cũng phải độc lập tác chiến. Rất mong nhận được sự hồi âm của anh. Cám ơn anh

trung62
16-12-2015, 11:00
Dạ chào anh
Nếu có thể anh cho tôi xin số ĐT của anh vào địa chỉ hòm thư của tôi: [email protected] để tôi nhờ anh cho giúp con trai anh số ĐT của con trai tôi để các cháu liên lạc với nhau ạ.Tôi cũng biết cho số ĐT trên diễn đàn này không hay lắm. Hiện cháu nhà tôi cũng đã vào ký túc xá rồi nhưng vì trường rộng nên việc tự liên lạc gặp nhau hơi khó. Cháu cũng chỉ mới gặp được có một bạn nam đang học thạc sĩ ngành khác quê ở Miền Nam chứ chưa gặp được con trai anh. Tôi cũng muốn nếu các cháu gặp được nhau để có thêm bạn người Việt cho đỡ nhớ nhà. Con trai anh học giỏi thế, tôi cũng muốn cháu gặp xin tý kinh nghiệm về học hành thi cử. Rất mong được liên lạc với anh vì tôi cũng vừa và đang trải qua những tháng ngày lần đầu xa con và con phải tự lập bươn chải trên đất khách quê người. Bạn bè tôi ở Đức lại không có ai ở vùng đó cả nên cháu cũng phải độc lập tác chiến. Rất mong nhận được sự hồi âm của anh. Cám ơn anh

Anh/Chị xem lại địa chỉ email [email protected] tôi gửi 2 lần rồi mà không được.

huyendoan
16-12-2015, 14:45
Anh/Chị xem lại địa chỉ email [email protected] tôi gửi 2 lần rồi mà không được.

Dạ vậy anh có thể gửi vào số ĐT của tôi ạ: 0983690610. Rất cám ơn anh

hanoi06
16-12-2015, 16:22
hào anh Trung62
Rất cám ơn anh
Các cháu ở bên kia thường lên các diễn đàn hoặc Fanpage của nhóm du học sinh tại thành phố cần tìm nhà để các bạn giúp đỡ nhau. Ở các thành phố lớn thường tìm nhà khó và đắt, qua các diễn đàn các cháu có thể giúp đỡ lần nhau. Con gái tôi tìm nhà giúp các bạn nhiều đều qua các diễn đàn. Sắp tới, giữa từ giữa tháng 2 đến đầu tháng 9/2016 cháu nhà tôi đi thực tập ở Stuttgart nên có nhu cầu cho thuê lại ký túc xá ở Nurnberg, bác nào có nhu cầu tìm nhà cho con cái thì cho biết nhé. Hiện nay cháu cũng đã tìm đc ký túc ở Stuttgart rồi, giá tận 360e, đắt thật.

huyendoan
17-12-2015, 16:28
Các cháu ở bên kia thường lên các diễn đàn hoặc Fanpage của nhóm du học sinh tại thành phố cần tìm nhà để các bạn giúp đỡ nhau. Ở các thành phố lớn thường tìm nhà khó và đắt, qua các diễn đàn các cháu có thể giúp đỡ lần nhau. Con gái tôi tìm nhà giúp các bạn nhiều đều qua các diễn đàn. Sắp tới, giữa từ giữa tháng 2 đến đầu tháng 9/2016 cháu nhà tôi đi thực tập ở Stuttgart nên có nhu cầu cho thuê lại ký túc xá ở Nurnberg, bác nào có nhu cầu tìm nhà cho con cái thì cho biết nhé. Hiện nay cháu cũng đã tìm đc ký túc ở Stuttgart rồi, giá tận 360e, đắt thật.

Dạ vâng, cám ơn sự chia sẻ của anh. Quả thật tìm và thuê nhà ở Đức là điều sợ hãi và ám ảnh tôi nhất. Cháu nhà tôi cũng đã xin được vào ở ký túc xá phòng dành cho trao đổi sinh viên của trường đến 31/3/2016. Sau đó lại đăng ký xin tiếp KTX không biết có hy vọng được ở tiếp ngay không lại phải chờ ạ. Các anh chị ai đã có con bị như vậy chưa xin cho kinh nghiệm về việc xin nhà KTX với ạ, cháu nhà tôi ở KTX thích chứ không thích thuê nhà ở ngoài hơn nữa ở freiburg thì thuê nhà khó khăn và đắt vô cùng ạ.

hminh2005
26-12-2015, 08:47
Dạ vâng, cám ơn sự chia sẻ của anh. Quả thật tìm và thuê nhà ở Đức là điều sợ hãi và ám ảnh tôi nhất. Cháu nhà tôi cũng đã xin được vào ở ký túc xá phòng dành cho trao đổi sinh viên của trường đến 31/3/2016. Sau đó lại đăng ký xin tiếp KTX không biết có hy vọng được ở tiếp ngay không lại phải chờ ạ. Các anh chị ai đã có con bị như vậy chưa xin cho kinh nghiệm về việc xin nhà KTX với ạ, cháu nhà tôi ở KTX thích chứ không thích thuê nhà ở ngoài hơn nữa ở freiburg thì thuê nhà khó khăn và đắt vô cùng ạ.

Thực ra cũng ko đến nỗi ám ảnh và sợ hãi như chị nói. Chẳng qua mình quá quen với cách thức ở VN thôi. Đúng là thuê được ko dễ vì do yêu cầu của cá nhân các cháu: gần trường, thuận tiện đi lại, giá rẻ .... Nói như nhà mình: ngon bổ rẻ. Tìm một cái nhà tiêu chí đó là khó đối với bên kia. Tiền nào của đấy. Nếu chịu khó ra xa (ngoại ô) chắc ko hiếm (tất nhiên không phải lúc nào cũng có sẵn) nhưng đi lại, chợ búa siêu thị xung quanh ko có .... Chưa kể bên kia họ cho thích cho người đi làm thuê chứ ko hứng thú lắm với mấy SV thuê nhà (nhất là ngoại quốc)

phadohanoi79
29-12-2015, 08:11
http://dichvuchuyennhatrongoi.org.vn/chuyen-nha-ha-noi/Chuyen-nha-Ha-Noi-Taxi-tai-Bao-Tin.html

hminh2005
12-01-2016, 10:40
Thông tin về các kỳ thi STK ở VN sắp tới cho ai quan tâm

Trường Dự bị Đại học Hamburg tổ chức thi tuyển tại Việt Nam
Trường Dự bị Đại học Hamburg có các Khóa học Dự bị cho các Ngành Nhân văn/Xã hội (G-Kurs), Y/Dược/Sinh học và Nông/Lâm nghiệp (M-Kurs), Khoa học Tự nhiên/Khoa học Kỹ thuật/Kiến trúc/Xây dựng (T-Kurs) và Kinh tế/Luật (W-Kurs) (www.studienkolleg-hamburg.de/kursangebot). Để tham gia kỳ thi tuyển sẽ được tổ chức vào cuối tháng 06 năm 2016 tại Hà Nội và Tp. Hồ Chí Minh (ngày, giờ và địa điểm cụ thể sẽ được chúng tôi thông báo sau), Sinh viên cần phải hội đủ các điều kiện để được Du học tại Đức (Tốt nghiệp THPT, có Giấy báo Trúng tuyển Đại học, APS v.v…), có Chứng chỉ B2 và cần đăng ký tại VPĐD DAAD Hà Nội đến ngày 06.02.2016.
 Xem thêm: www.daadvn.org/vi/27545

Trường Dự bị Đại học Kassel tổ chức thi tuyển tại Hà Nội
Trường Dự bị Đại học Kassel có các Khóa học Dự bị cho các Ngành Toán, KHKT, KHTN (T-Kurs) và KHXH, Kinh tế (W-Kurs). Để tham gia kỳ thi đầu vào sẽ được tổ chức vào cuối tháng 06 năm 2016 tại Hà Nội (ngày, giờ và địa điểm cụ thể sẽ được chúng tôi thông báo sau), Sinh viên cần phải hội đủ các điều kiện để được Du học tại Đức (Tốt nghiệp THPT, có Giấy báo Trúng tuyển Đại học, APS v.v…), có Chứng chỉ B1 và cần đăng ký với VPĐD DAAD Hà Nội đến hết ngày 27.03.2016.
--> Xem thêm: www.daadvn.org/vi/27592

Trường Dự bị Đại học Mainz tổ chức thi tuyển tại Hà Nội
Trường Dự bị Đại học Mainz có các Khóa học Dự bị cho các Ngành Kỹ thuật và Toán/KHTN (T-Kurs), Y/Sinh học (M-Kurs), Kinh tế (W-Kurs), Đức ngữ, các Ngành Nhân văn, Nghệ thuật và Luật (G-Kurs), và các Ngành Ngôn ngữ học, KHXH (S-Kurs) Để tham gia kỳ thi đầu vào sẽ được tổ chức vào tháng 06 năm 2016 tại Hà Nội (ngày, giờ và địa điểm cụ thể sẽ được chúng tôi thông báo sau), Sinh viên cần phải hội đủ các điều kiện để được Du học tại Đức (Tốt nghiệp THPT, có Giấy báo Trúng tuyển Đại học, APS v.v…), có Chứng chỉ B1 và cần đăng ký với VPĐD DAAD Hà Nội đến hết ngày 31.03.2016.
--> Xem thêm: www.daadvn.org/vi/24604

hminh2005
17-02-2016, 13:00
Như vậy F1 nhà mình đã qua được học kỳ đầu tiên của STK. Nói chung cũng có nhiều trải nghiệm và tự tin. Chỉ có điều kiểm tra các môn, dù đạt gần 90% nhưng do qui định của trường vẫn tính chỉ là điểm 2 (phải từ 90% trở lên mới tính là 1). Trong khi đó ở nhiều trường khác lại tính chi ly 1,4 hay 1,5.

hanoi06
18-02-2016, 10:27
Như vậy F1 nhà mình đã qua được học kỳ đầu tiên của STK. Nói chung cũng có nhiều trải nghiệm và tự tin. Chỉ có điều kiểm tra các môn, dù đạt gần 90% nhưng do qui định của trường vẫn tính chỉ là điểm 2 (phải từ 90% trở lên mới tính là 1). Trong khi đó ở nhiều trường khác lại tính chi ly 1,4 hay 1,5.

Con nhà mình học ở Coburg và Nurnberg đều tính điểm đến phần lẻ:1.3 hay 1,7 điểm mà. Như vậy là cháu đã qua 5 kỳ thi đều đạt điểm xuất sắc và từ hôm nay bắt đầu đi thực tập 6 tháng ở hãng Bosch. Chia sẻ để các bác mừng cho cháu.

hminh2005
18-02-2016, 11:36
Con nhà mình học ở Coburg và Nurnberg đều tính điểm đến phần lẻ:1.3 hay 1,7 điểm mà. Như vậy là cháu đã qua 5 kỳ thi đều đạt điểm xuất sắc và từ hôm nay bắt đầu đi thực tập 6 tháng ở hãng Bosch. Chia sẻ để các bác mừng cho cháu.

Cháu nhà em học ở Hannover, làm bài về Lịch sử chính trị 87% vẫn bị tính tròn là 2. Đó là qui định của STK. Cứ phải 90% trở lên mới là 1. Chẳng có điểm lẻ gì cả

trung62
19-02-2016, 11:38

Chúc mừng 2 Bác và cháu nhà mình nhé. KQ học tập của cháu tốt quá.

trung62
19-02-2016, 11:39
Chúc mừng Bác, cháu học kỳ đầu như vậy là tốt rồi.

trung62
20-02-2016, 09:37
Đầu năm chúc các Bác trong diễn đàn mạnh khỏe, hạnh phúc và phát tài,phát lộc. Mới đây thôi mà cuối năm nay cháu nhà tôi sẽ hoàn thành khóa học 2 năm. Nhanh lắm các Bác ạ. Hiện nay cháu đã kết thúc 3 học kỳ,tháng sau đi thực tập tại Deutsche Boerse ở FrankFurt sau đó về trường viết Luận văn tốt nghiệp là ra trường. Thời gian trôi thật nhanh các Bác ạ.

hanoi06
22-02-2016, 14:23
Đầu năm chúc các Bác trong diễn đàn mạnh khỏe, hạnh phúc và phát tài,phát lộc. Mới đây thôi mà cuối năm nay cháu nhà tôi sẽ hoàn thành khóa học 2 năm. Nhanh lắm các Bác ạ. Hiện nay cháu đã kết thúc 3 học kỳ,tháng sau đi thực tập tại Deutsche Boerse ở FrankFurt sau đó về trường viết Luận văn tốt nghiệp là ra trường. Thời gian trôi thật nhanh các Bác ạ.

Ồ, nhanh quá nhỉ, mới ngày nào nghe nói cháu sang học mà đã sắp xong. Cháu nhà tôi cũng thi cử xong xuôi rồi, đang chuẩn bị viết luận văn tốt nghiệp, không thấy có vụ đi thực tập.
Hè năm nay vợ chồng tôi dự kiến sang thăm các cháu. Không biết có bác nào trên diễn đàn này có chương trình thăm con không?

trung62
22-02-2016, 16:08
Thực ra chương trình học của cháu k có thực tập. Tuy nhiện cháu đã gửi hồ sơ xin thực tập và hôm đầu tháng 2, Deuts Boerse mời cháu đến phỏng vấn và đồng ý ký hợp đồng thực tập có lương (820e/tháng) nên cháu đi thực tế một thời gian về mới viết luận văn. Hè năm nay ở Đức có Hội chợ Quốc tế ngành in ( Druppa) tổ chức ở Duselldof khoảng đầu tháng 5/2016. Bác nào muốn kết hợp đi thăm con thì tham gia luôn qua công ty du lịch TST rất tốt.

huyendoan
26-02-2016, 16:00
Thực ra chương trình học của cháu k có thực tập. Tuy nhiện cháu đã gửi hồ sơ xin thực tập và hôm đầu tháng 2, Deuts Boerse mời cháu đến phỏng vấn và đồng ý ký hợp đồng thực tập có lương (820e/tháng) nên cháu đi thực tế một thời gian về mới viết luận văn. Hè năm nay ở Đức có Hội chợ Quốc tế ngành in ( Druppa) tổ chức ở Duselldof khoảng đầu tháng 5/2016. Bác nào muốn kết hợp đi thăm con thì tham gia luôn qua công ty du lịch TST rất tốt.

Chúc mừng anh nhé, hy vọng dù chỉ là nhỏ nhoi ngày này sang năm em cũng có được một phần niềm vui như gia đình anh. Cháu Khánh ngoan và học giỏi thật.

thichcovua
26-02-2016, 16:10
chào bác chủ Top, cháu cũng có kế hoạch đi Đức "sống thử" hai mươi ngày, chủ yếu để tìm hiểu về môi trường và nơi cháu định học. Cháu đã tham khảo và xin cảm ơn những gì bác đã chia sẻ trong top này. Bác cho cho cháu hỏi, chi phí con trai bác ăn ở trong 1 tháng trung bình bao nhiêu ạ? cháu nghe bảo là khoảng 500euro, nhưng toàn là từ các công ty tư vấn nói, chứ chưa phải từ thực tế. Cháu cảm ơn bác

trung62
27-02-2016, 08:15
Chúc mừng anh nhé, hy vọng dù chỉ là nhỏ nhoi ngày này sang năm em cũng có được một phần niềm vui như gia đình anh. Cháu Khánh ngoan và học giỏi thật.

Cám ơn em, vì cháu nhà em sang học sau 1 năm so với cháu nhà anh, nếu cháu không muốn đi thực tập thì có thể viết luận văn ngay cuối học kỳ 3 như vậy tháng 10/2017 đã nhận bằng tốt nghiệp rồi. Em cứ yên tâm đi, các cháu có nghị lực tốt sang học sẽ có kết quả tốt mà.

trung62
27-02-2016, 08:28
chào bác chủ Top, cháu cũng có kế hoạch đi Đức "sống thử" hai mươi ngày, chủ yếu để tìm hiểu về môi trường và nơi cháu định học. Cháu đã tham khảo và xin cảm ơn những gì bác đã chia sẻ trong top này. Bác cho cho cháu hỏi, chi phí con trai bác ăn ở trong 1 tháng trung bình bao nhiêu ạ? cháu nghe bảo là khoảng 500euro, nhưng toàn là từ các công ty tư vấn nói, chứ chưa phải từ thực tế. Cháu cảm ơn bác

Thực tế con Bác chi tiêu hàng tháng : Tiền thuê nhà ở : 290e, BHYT: 80e, cước điện thoại: 10e, vé đi lại hàng tháng mua theo kỳ học còn lại là phục vụ ăn uống. Hàng tháng chỉ sử dụng tiền trong tk là 670e. Tuy nhiên khi sang lần đầu Bác cũng cho con bác khoảng ít tiền mặt để phòng thân. Bác khuyến khích con bác đi làm thêm ngày cuối tuần để có tiền đi du lịch, giao lưu bạn bè. Phải tự nấu ăn đảm bảo dinh dưỡng để học và thi. Đây là thực tế của con Bác, cháu có thể tham khảo của nhiều người khác nữa nhé.

thichcovua
27-02-2016, 12:53
Cháu cảm ơn bác nhiều ạ. Cháu sẽ tham khảo them (nếu có ) để đặt "hạn ngạch" chi tiêu cho chính mình. Nghe theo bác, cháu cũng nên tập tành nấu nướng từ bây giờ cho kịp ạ :)

Thực tế con Bác chi tiêu hàng tháng : Tiền thuê nhà ở : 290e, BHYT: 80e, cước điện thoại: 10e, vé đi lại hàng tháng mua theo kỳ học còn lại là phục vụ ăn uống. Hàng tháng chỉ sử dụng tiền trong tk là 670e. Tuy nhiên khi sang lần đầu Bác cũng cho con bác khoảng ít tiền mặt để phòng thân. Bác khuyến khích con bác đi làm thêm ngày cuối tuần để có tiền đi du lịch, giao lưu bạn bè. Phải tự nấu ăn đảm bảo dinh dưỡng để học và thi. Đây là thực tế của con Bác, cháu có thể tham khảo của nhiều người khác nữa nhé.

thanhhuy23022016
27-02-2016, 12:55
Toyota Hùng Vương (http://www.toyota247.vn) bắt đầu nhận đặt xe Innova 2016 (http://www.toyota247.vn)

Mẫu MPV 2016 trong chiến lược toàn cầu của Toyota có thiết kế hoàn toàn mới, có thêm sự lựa chọn phiên bản động cơ và trang bị tiện nghi hơn...

Không dừng lại là dòng xe mang tính chất “thương mại” với công năng sử dụng chở người cho gia đình. Innova 2016 có thiết kế hoàn toàn mới với kiểu dáng theo phong cách khỏe khoắn, tiện nghi và sang trọng; với lưới tản nhiệt hình thang ngược cỡ lớn hầm hố, hai thanh ngang nối liền với đèn pha tạo kiểu dáng mí mắt. Đèn LED ban ngày trang bị trên bản Q cao cấp nhất.

http://toyota247.vn/uploads/images/Innova%202016/Innova%202016_6.jpgToyota Innova 2016 (http://www.toyota247.vn/) thế hệ mới sắp ra mắt
Nội thất của Innova 2016 (http://www.toyota247.vn/) có thiết kế trẻ trung và tiện ích hơn so với phiên bản tiền nhiệm.

Toyota bổ sung thêm bản động cơ diesel mới loại 2,4 lít 4 xi-lanh mang mã GD, công suất 148 mã lực tại vòng tua máy 3.400 vòng/phút, mô-men xoắn cực đại 359 Nm ở dải từ 1.200 đến 2.600 vòng/phút cho bản số tự động và ở bản số sàn cho mô-men xoắn cực đại 342 Nm tại từ 1.200-2.800 vòng/phút.

http://toyota247.vn/uploads/images/Innova%202016/Innova%202016_4.jpgInnova 2016 (http://www.toyota247.vn/) có 2 tùy chọn động cơ máy xăng và máy dầu
Bên cạnh động cơ dầu, Innova 2016 như thường lệ có tùy chọn động cơ xăng Dual VVT-i 2 lít 4 xi-lanh công suất 137 mã lực tại 5.600 vòng/phút, mô-men xoắn cực đại 183 Nm tại 4.000 vòng/phút. Innova 2016 có 2 chế độ lái gồm ECO và Power, tùy chọn số sàn hoặc tự động.

Thời điểm ra mắt cũng như giá bán của Innova 2016 (http://www.toyota247.vn/) dự kiến từ Quý 2 hoặc Quý 3 2016.

Quý khách có nhu cầu đặt hàng vui lòng liên hệ:

Toyota Hùng Vương (http://www.toyota247.vn/) – Toyota Tân Tạo (http://www.toyota247.vn/)

Hotline: 09 1166 1177 – 0903 290 384

Hoặc đặt hàng trực tiếp tại: http://toyota247.vn/lien-he.html/ (http://toyota247.vn/lien-he.html/)

Xem chi tiết Innova 2016 (http://www.toyota247.vn) tại đây: http://toyota247.vn/chi-tiet-ban-tin/toyota-sap-ra-mat-innova-2016.html

Gerry
07-03-2016, 17:12
Các anh chị và cô chú cho em/cháu hỏi em đang muốn học thạc sỹ Management tại trường Mannheim, lý do là vì em thấy trường này có vẻ tốt và cầu kì về những ngành business và management (hình như là trường duy nhất ở Đức đòi GMAT) và nữa là em đọc thông tin trên web thì thấy ngành này ở trường Mannheim được xây dựng rất công phu tử tế và bài bản, và 100% tiếng Anh (em không đủ trình độ để học bằng tiếng Đức). Các anh chị có kinh nghiệm lâu năm học ở Đức cho em hỏi trường này có tốt/có tiếng không và ngành này học ở đây có ổn ko? Có lựa chọn nào khác ok hơn để học Management ở Đức ko ạ? Mannheim là một thành phố như thế nào (vì em nghe một anh ở Đức nói nếu mới sang Đức thì nên ở thành phố lớn đông người cho quen dần cuộc sống, chứ ở những thành phố quê như Nürnberg nơi ảnh đang ở thì buồn thối ruột đến muốn tự tử luôn)?

trung62
08-03-2016, 10:45
Các anh chị và cô chú cho em/cháu hỏi em đang muốn học thạc sỹ Management tại trường Mannheim, lý do là vì em thấy trường này có vẻ tốt và cầu kì về những ngành business và management (hình như là trường duy nhất ở Đức đòi GMAT) và nữa là em đọc thông tin trên web thì thấy ngành này ở trường Mannheim được xây dựng rất công phu tử tế và bài bản, và 100% tiếng Anh (em không đủ trình độ để học bằng tiếng Đức). Các anh chị có kinh nghiệm lâu năm học ở Đức cho em hỏi trường này có tốt/có tiếng không và ngành này học ở đây có ổn ko? Có lựa chọn nào khác ok hơn để học Management ở Đức ko ạ? Mannheim là một thành phố như thế nào (vì em nghe một anh ở Đức nói nếu mới sang Đức thì nên ở thành phố lớn đông người cho quen dần cuộc sống, chứ ở những thành phố quê như Nürnberg nơi ảnh đang ở thì buồn thối ruột đến muốn tự tử luôn)?

Mình không học ở Đức nhưng có đến Mannheim. Bạn muốn học Thạc sỹ ở uni Mannheim thì chuẩn bị hồ sơ theo quy định của trường. Đánh giá chất lượng đào tạo ngành học kinh tế và kinh doanh của trường này thì người Đức ví như Havard của nước Đức. Ngoài Mannheim ở Đức còn nhiều trường khác đào tạo ngành học này. Gmat không phải duy nhất ở Đức là Mannheim yêu cầu khi học Thạc sỹ đâu bạn. Du học ở Đức thì thành phố nào theo mình cũng được vì nó trật tự, yên tĩnh giúp sv học tập nghiên cứu tốt.

hanoi06
09-03-2016, 15:03

Trường Mannheim được đánh giá là Havard của nước Đức. Bằng Kinh tế ở đây rất có giá ở Đức và châu ÂU. Nếu học thạc sỹ bằng tiếng Anh thì trường nào cũng đòi GMAT cả chứ ko chỉ Mannhiem. Mannhiem là thành phố ở phía tây, gần giáp với Pháp. Với tp như Nurnberg mà cháu bảo nó nhà quê buồn thối ruột thì cũng chịu vì nó là thành phố lớn thứ hai ở bang Bayern, chỉ sau Munchen. Tất nhiên ở Đức nhiều thành phố cổ, không lộng lẫy sáng choang như Hồng công hay Singapore đâu. Với cả phong cách sống của người Đức điềm đạm, tiết kiệm và hơi lành lạnh.

buigialinh
15-03-2016, 23:17
Xin chào tất cả mọi người trong diễn đàn. Mình xin ý kiến mọi người: Con mình học lớp 12 trường chuyên ngữ tiếng Đức. Đang có ý định đi du học tại Đức. Thủ tục du học tại Đức có phức tạp lắm không ạ! Liệu có cần thuê tư vấn không? Mong mọi người chỉ giáo

trung62
17-03-2016, 16:57
Xin chào tất cả mọi người trong diễn đàn. Mình xin ý kiến mọi người: Con mình học lớp 12 trường chuyên ngữ tiếng Đức. Đang có ý định đi du học tại Đức. Thủ tục du học tại Đức có phức tạp lắm không ạ! Liệu có cần thuê tư vấn không? Mong mọi người chỉ giáo

Con Bác học chuyên ngữ ( Tiếng Đức) là một lợi thế khi du học ở Đức rồi. Thủ tục cũng không phúc tạp. Bác có điều kiện thì thuê tư vấn sẽ không mất thời gian. Nhưng nếu tự làm thì không tốn tiền mà sau này cháu sẽ biết cách làm rất nhiều thủ tục khi ở Đức học tập. Việc trước mắt cháu phải hoàn thành kỳ thi TNPTQG với số điểm theo yêu cầu để du học ở Đức, có giấy báo nhập học của 1 trường Đại học ở VN mà Đức công nhận, tiếp đó là thẩm định APS, Học và thi chứng chỉ tiếng Đức khoảng B2 sau đó gửi hồ sơ xin Zu học dự bị tại Đức theo nhóm ngành phù hợp, như vậy là đã hoàn thành 50% công việc rồi bác ạ.

hminh2005
23-03-2016, 16:12
Mình vừa có chuyến đi công tác bên Đức và cũng thu xếp thời gian để đến ở cùng F1 bên đó 2 đêm. Sang bên đó mới thấy các cháu cũng vất vả học hành và sinh hoạt chứ ko phải du học là vui vẻ tất cả. F1 nhà mình thuê một căn hộ áp mái cùng 2 bạn nước khác. Mỗi người có phòng riêng, còn bếp và WC chung. Nhà ở ngay gần bên tàu nên cũng tiện đi lại. Tính chung các chi phí: thuê nhà, điện nứoc, internet ... khoảng hơn 200 Eu/người. SV thì ăn ở cũng ko phải quá đầy đủ: chỉ cần đệm, chăn, có tủ quần áo, bàn làm việc là OK rồi. Còn bếp núc nấu ăn thì mỗi người có một bộ, có thể dùng chung hoặc riêng tùy theo nhu cầu (khi dùng chung thì xin phép). Vì đi học cả ngày và đang STK nên cũng ko có sắm sửa gì quá đầy đủ.
Quan trọng nhất vẫn là ván đề ngôn ngữ để giao tiếp và tiếp nhận kiến thức. Trong đợt sang cùng F1 nhà mình cũng có mấy bạn đỗ STK nhưng học xong 1 học kỳ lại phải học lại vì tiếng chưa nâng cao là bao, dù ở tại Đức, hằng ngày đi học cùng các bạn. Chủ yếu có lẽ do vẫn giũ thói quen về là sinh hoạt với các bạn Việt, khó phát triển khẩu ngữ và cũng thích chơi game (vì là con trai)

hanoi06
24-03-2016, 14:04
Mình vừa có chuyến đi công tác bên Đức và cũng thu xếp thời gian để đến ở cùng F1 bên đó 2 đêm. Sang bên đó mới thấy các cháu cũng vất vả học hành và sinh hoạt chứ ko phải du học là vui vẻ tất cả. F1 nhà mình thuê một căn hộ áp mái cùng 2 bạn nước khác. Mỗi người có phòng riêng, còn bếp và WC chung. Nhà ở ngay gần bên tàu nên cũng tiện đi lại. Tính chung các chi phí: thuê nhà, điện nứoc, internet ... khoảng hơn 200 Eu/người. SV thì ăn ở cũng ko phải quá đầy đủ: chỉ cần đệm, chăn, có tủ quần áo, bàn làm việc là OK rồi. Còn bếp núc nấu ăn thì mỗi người có một bộ, có thể dùng chung hoặc riêng tùy theo nhu cầu (khi dùng chung thì xin phép). Vì đi học cả ngày và đang STK nên cũng ko có sắm sửa gì quá đầy đủ.
Quan trọng nhất vẫn là ván đề ngôn ngữ để giao tiếp và tiếp nhận kiến thức. Trong đợt sang cùng F1 nhà mình cũng có mấy bạn đỗ STK nhưng học xong 1 học kỳ lại phải học lại vì tiếng chưa nâng cao là bao, dù ở tại Đức, hằng ngày đi học cùng các bạn. Chủ yếu có lẽ do vẫn giũ thói quen về là sinh hoạt với các bạn Việt, khó phát triển khẩu ngữ và cũng thích chơi game (vì là con trai)

Bác hminh2005 ơi, tôi sang ở với các cháu mới thấy chúng nó vất vả, vất vả hơn nhiều nếu nó học ở nhà. Lịch học, lịch đi làm kín mít cả ngày. Có hôm ra khỏi nhà lúc 7h sáng mà đến 9h tối mới về, chẳng kịp nấu nướng gì, mua tạm ổ bánh mỳ nhai vội. Cái gì cũng tự lực, không có ai trợ giúp như ở nhà, hơn nữa các cháu nó ý thức tiết kiệm lắm nên thấy cũng tội.

hminh2005
24-03-2016, 16:49
Bác hminh2005 ơi, tôi sang ở với các cháu mới thấy chúng nó vất vả, vất vả hơn nhiều nếu nó học ở nhà. Lịch học, lịch đi làm kín mít cả ngày. Có hôm ra khỏi nhà lúc 7h sáng mà đến 9h tối mới về, chẳng kịp nấu nướng gì, mua tạm ổ bánh mỳ nhai vội. Cái gì cũng tự lực, không có ai trợ giúp như ở nhà, hơn nữa các cháu nó ý thức tiết kiệm lắm nên thấy cũng tội.

Em sang thấy bọn nó ở chung nhưng nước phải đun trên bếp điện qua nồi, dao thì cùn, muốn hấp nóng cái bánh bao phải dùng nồi cơm điện ... Thây cũng tội, ra siêu thị bảo mua cho mấy thứ nhưng không chịu vì theo quan điểm của các cháu, cái gì cần thì mua, chưa hỏng thì chưa thay thế. Nói chung cũng "nhiễm" thói TK của ngừoi bản xứ. Cũng mừng cho F1 nhưng khi về thấy cũng thương vì phải tự lực nhiều. Nhưng em nghĩ qua đó mà F1 mới trưởng thành được.
Hiện cháu nghỉ 2 tuần lễ Phục sinh, các bạn rủ xuông Sturtgat để lao động, đâu cũng được gần 9 Eu/h. Cũng là dịp kiếm thêm và biết quí trọng đồng tiền

hanoi06
25-03-2016, 08:35
Em sang thấy bọn nó ở chung nhưng nước phải đun trên bếp điện qua nồi, dao thì cùn, muốn hấp nóng cái bánh bao phải dùng nồi cơm điện ... Thây cũng tội, ra siêu thị bảo mua cho mấy thứ nhưng không chịu vì theo quan điểm của các cháu, cái gì cần thì mua, chưa hỏng thì chưa thay thế. Nói chung cũng "nhiễm" thói TK của ngừoi bản xứ. Cũng mừng cho F1 nhưng khi về thấy cũng thương vì phải tự lực nhiều. Nhưng em nghĩ qua đó mà F1 mới trưởng thành được.
Hiện cháu nghỉ 2 tuần lễ Phục sinh, các bạn rủ xuông Sturtgat để lao động, đâu cũng được gần 9 Eu/h. Cũng là dịp kiếm thêm và biết quí trọng đồng tiền

Đúng như con nhà này bác ạ, định mua cho nó cái lò vi sóng mà nó ko chịu

hminh2005
25-03-2016, 10:49
Đúng như con nhà này bác ạ, định mua cho nó cái lò vi sóng mà nó ko chịu

Bố mẹ nào sang thấy con sinh hoạt như vậy đều thương con vì ở nhà mọi thứ đều có cả. Nhưng cũng thấy rằng, có lẽ như vậy các F1 mới trưởng thành được. Vì nếu đầy đủ quá có khi lại không hay và không quý trọng đồng tiền

nguyenhanoi
28-03-2016, 09:57
Cuộc sống tự lập đúng là đã làm cho các cháu trưởng thành hơn. Cháu nhà em sau khi học xong STK không được ở ký túc nữa. Vậy là phải tự đi thuê nhà. Mà việc thuê ở Munich chẳng dễ dàng gì. Sau gần 20 lần thất bại cháu đã thuê được với giá 360E. Cháu cũng đi làm thêm để có thêm tiền chi tiêu. Em khuyên cháu vào học ở Hochschule Muenchen nhưng cháu cứ thích học ở TUM. Không biết có quá sức không.
Ngoài ra em có một cháu ruột đang học lớp 12. Định đi du học nhưng không đủ tài chính đi Mỹ, Úc. Đức là một lựa chọn tốt nhưng em vẫn hơi lăn tăn về an ninh châu Âu bây giờ. theo các bác liệu có nên để cháu sang Đức vào thời điểm này không?
Mấy ngày hôm nay xem tivi suốt ngày nói về an toàn thực phẩm mới thấy rằng con mình đang được ăn sạch, thở không khí sạch cũng là một điều thật đáng giá.

hminh2005
28-03-2016, 11:22
Cuộc sống tự lập đúng là đã làm cho các cháu trưởng thành hơn. Cháu nhà em sau khi học xong STK không được ở ký túc nữa. Vậy là phải tự đi thuê nhà. Mà việc thuê ở Munich chẳng dễ dàng gì. Sau gần 20 lần thất bại cháu đã thuê được với giá 360E. Cháu cũng đi làm thêm để có thêm tiền chi tiêu. Em khuyên cháu vào học ở Hochschule Muenchen nhưng cháu cứ thích học ở TUM. Không biết có quá sức không.
Ngoài ra em có một cháu ruột đang học lớp 12. Định đi du học nhưng không đủ tài chính đi Mỹ, Úc. Đức là một lựa chọn tốt nhưng em vẫn hơi lăn tăn về an ninh châu Âu bây giờ. theo các bác liệu có nên để cháu sang Đức vào thời điểm này không?
Mấy ngày hôm nay xem tivi suốt ngày nói về an toàn thực phẩm mới thấy rằng con mình đang được ăn sạch, thở không khí sạch cũng là một điều thật đáng giá.

Thực ra vấn đề an ninh do mình ở nhà nghe qua đài báo nên cũng hơi nản. Sang bên đó thấy dân tình vẫn sống, sinh hoạt, vui chơi đi lại bình thường. Tất nhiên do các F1 là người NN nên dù sao cũng khuyên bảo nên không đi lại quá khuya, tham gia tu tập chỗ đông người, đi lại nên có bạn bè (tất nhiên đi ban ngày bình thường cũng không có vấn đề gì). Ngoài ra ở các TP lớn tập trung khá đông dân nhập cư Thổ, Digan ... như Berlin có vẻ lộn xộn hơn ở chỗ đông người.

hanoi06
28-03-2016, 14:32

Cháu nhà bác học TUM thì tốt quá, tuy nặng đấy. Còn tình hình châu ÂU thì cũng lo ngại nhưng người dân người ta vẫn sinh sống có sao đâu? mình ở nhà nhiều khi cứ nghe thông tin hay bị thổi phồng quá đáng.

trung62
13-04-2016, 17:20
Cháu nhà tôi đã thực tập được 1 tháng, cháu nói môi trường làm việc thật tuyệt vời:cơ sở vật chất hiện đại, đồng nghiệp vui vẻ , thân thiện, môi trường giao tiếp quốc tế được phát huy. Cháu nào giỏi cả tiếng Anh và tiếng Đức thì xin thực tập có lương với nhóm ngành kinh tế không khó lắm đâu?

huyendoan
05-05-2016, 10:51
Cháu nhà tôi đã thực tập được 1 tháng, cháu nói môi trường làm việc thật tuyệt vời:cơ sở vật chất hiện đại, đồng nghiệp vui vẻ , thân thiện, môi trường giao tiếp quốc tế được phát huy. Cháu nào giỏi cả tiếng Anh và tiếng Đức thì xin thực tập có lương với nhóm ngành kinh tế không khó lắm đâu?

Chúc mừng gia đình anh chị nhé. Cháu Khánh ngoan, học giỏi và chăm chỉ quá. Hôm qua em cũng chuyển lời viết của anh cho con trai em để bạn ấy làm động lực mà học tập. Tuy nhiên con trai em không giỏi tiếng Đức như Khánh và cũng không chăm chỉ như Khánh lên cũng rất khó.

trung62
30-05-2016, 11:29
Cô huyendoan khen cháu quá lời chứ cháu không được như thế đâu! Tiếng Đức cháu chỉ ở trình độ cơ bản thôi, học và thực tập cháu sử dụng tiếng Anh là chủ yếu. Kết thúc thực tập 3 tháng ở Frankfurt cháu đến Berlin thực tập tiếp 3 tháng nữa ở Viện Kinh tế Đức mới trở về trường viết luận văn tốt nghiệp nên dạo này ít gặp được các bạn.

hminh2005
24-06-2016, 13:00
Thế là gần tròn 1 năm kể từ khi F1 nhà mình bắt đầu bước trên con đường mới. Tuần trứoc đã kết thúc việc thi STK. Tuần này đã nhận KQ, mọi việc đều ổn thỏa và lại bắt đầu cuộc đời SV đúng nghĩa

trung62
04-07-2016, 10:09
Chào các Bác, cuối tháng 6 vừa rôi F1 nhà tôi đã hoàn thành 3 tháng thực tập ở Frankfurt. Tuần vừa rồi cháu đã di chuyển đến Berlin thực tập 3 tháng tiếp theo. Theo cháu nói thì ở Berlin dễ thuê nhà ở hơn, giá cả sinh hoạt dễ chịu và khá nhiều người Việt sinh sống, làm việc tại đây. Bác nào có con đang lựa chọn nơi học hay thực tập sau này thì Berlin cũng là lựa chọn tốt đấy các Bác ạ.

hminh2005
05-07-2016, 12:52
Chào các Bác, cuối tháng 6 vừa rôi F1 nhà tôi đã hoàn thành 3 tháng thực tập ở Frankfurt. Tuần vừa rồi cháu đã di chuyển đến Berlin thực tập 3 tháng tiếp theo. Theo cháu nói thì ở Berlin dễ thuê nhà ở hơn, giá cả sinh hoạt dễ chịu và khá nhiều người Việt sinh sống, làm việc tại đây. Bác nào có con đang lựa chọn nơi học hay thực tập sau này thì Berlin cũng là lựa chọn tốt đấy các Bác ạ.

Em cũng thấy bảo như vậy nhưng bên cạnh đó là nhiều cám dỗ do có cộng đồng Việt đông đúc nên các F1 cũng phải tỉnh táo. F1 nhà em bảo không thích chỗ như vậy

Aloha08
24-07-2016, 20:23
Có một bài viết theo cá nhân mình là rất thật của bạn Jules1 ở đây:http://ttvnol.com/gc/p-23583534#post23583534

Ko chỉ ngành kinh tế mà nhìn chung tất cả các ngành đều thế.

Cho nên thực sự rất nghiêm túc cho tương lai của mình thì hãy sang Đức du học, còn đi du học vì: Có người thân bên đó, du học theo phong trào vì bạn bè ai cũng đi, thằng con tôi nó quậy quá tôi phải cho nó đi du học để nó bớt quậy đi....etc thì thật sự nên suy nghĩ lại, chứ đi sang đây mà ko được gì thì vừa mất tiền đã có, mất tuổi trẻ đang có và mất nốt tương lại sẽ có !
Thân ái và chúc các F1 các bác may mắn !
Cho em hỏi: em đang muốn tìm trường học nghề mà miễn học phí ở Müchen. Bạn có biết trường nào không ạ? Có thể giúp mình được không?

hanoi06
29-07-2016, 15:17
Nghe tình hình nước Đức dạo này mà lo lắng quá. Liên tục các vụ khủng bố xảy ra, mà tập trung ở bang Bayern, quanh chỗ bọn trẻ nhà mình học. Ở nhà thì lo lắng nhưng không dám hỏi, sợ ảnh hưởng đến tinh thần người đang trên đất Đức.
Ngày càng thấy chính sách của bà Merkel là sai lầm, chính sách nhân đạo đặt không đúng nơi đúng người. Không biết nước Đức sẽ phải trả giá cho việc này đến đâu.

hminh2005
09-08-2016, 11:37
Nghe tình hình nước Đức dạo này mà lo lắng quá. Liên tục các vụ khủng bố xảy ra, mà tập trung ở bang Bayern, quanh chỗ bọn trẻ nhà mình học. Ở nhà thì lo lắng nhưng không dám hỏi, sợ ảnh hưởng đến tinh thần người đang trên đất Đức.
Ngày càng thấy chính sách của bà Merkel là sai lầm, chính sách nhân đạo đặt không đúng nơi đúng người. Không biết nước Đức sẽ phải trả giá cho việc này đến đâu.

Cũng là con dao hai lưỡi thôi bác ạ. Nhu cầu nhân lực thì có, mà ngừoi Đức thì cũng ko có đủ nguồn nên cần người nhập cư. Nhưng trước đây cho nhập và kiểm soát chặt thì OK. Nay vào nhiều quá, khó kiểm soát nên sinh tệ nạn

hanoi06
11-08-2016, 09:17
Mình nghĩ không phải vì vấn đề nguồn nhân lực mà nhận dân nhập cư, vì đa số họ là dân không đưọc đào tạo, không được học hành... Họ nhận người nhập cư chỉ là vấn đề nhân đạo mà thôi.

hminh2005
15-08-2016, 10:25
Mình nghĩ không phải vì vấn đề nguồn nhân lực mà nhận dân nhập cư, vì đa số họ là dân không đưọc đào tạo, không được học hành... Họ nhận người nhập cư chỉ là vấn đề nhân đạo mà thôi.

Dân nhập cư thường trình độ thấp là cơ bản và Đức hay các nước khác cũng cần lực lượng lao động phổ thông như quét dọn ... Tuy nhiên cũng như nhiều người Việt, khi sang đó thì vẫn có tư tưởng dựa dẫm, ăn vào thất nghiệp là chính. Đi làm thêm thì chui, ko có HĐ lao động, tiền tươi ko nộp thuế để hưởng thất nghiệp hầu như không có ý thức học thêm hay chụi khó lao động. Vấn đề nhân đạo ban đầu đã bị lạm dụng và khó kiểm soát

hminh2005
17-10-2016, 14:48
Mình vừa có chuyến công tác qua bên đó, tranh thủ ghé thăm cơ ngơi của F1 học ở Stuttgart thấy khá tiện lợi. KTX mới xây dựng, khá hiện đại, có wifi. Một căn hộ có 4 SV, mỗi người phòng riêng (khoảng 14-15 m2), 2 người một khu WC, bếp rộng rãi. Hệ thống khóa, điều khiển sưởi tự động, cách trường học có 3 bến tàu. về điều kiện ăn ở, sinh hoạt khá tốt. Bây giờ tập trung chủ yếu là học tập cho tốt

hanoi06
25-10-2016, 10:18
Tôi và bà xã mới từ nước Đức trở về sau hơn 1 tháng lang thang. Mục đích chính là dự lễ của cô con gái lớn đã tốt nghiệp Master, đạt loại giỏi. Như vậy là tôi đã hoàn thành một mục tiêu.
Cảm giác nước Đức và châu ÂU hoàn toàn bình yên, không quá căng thẳng lo lắng về an ninh như chúng ta ngồi nhà suy nghĩ, kể cả ở Munich. Cháu lớn nhà tôi đã học xong, sau hơn 2 năm kể từ khi mở Topic này, hiện cháu có thời gian 18 tháng tìm việc. Xã hội nước Đức vẫn phát triển không ngừng.
Cám ơn mọi người cùng đồng hành trên diễn đàn trong thời gian qua.

nguyenhanoi
31-10-2016, 16:53
Bác thật hạnh phúc khi cháu lớn đã học xong và đạt loại giỏi. Xin chúc mừng hai bác. Mới hôm nào họp mặt nhóm phụ huynh ở Highlands Coffee cháu lớn mới sang mà giờ cháu đã học xong. Bác sang đó chứng kiến mọi sự vẫn yên bình là em cũng thấy yên tâm. Cảm ơn bác luôn chia sẻ, đông hành cùng các bố mẹ có con học ở Đức.

hminh2005
10-11-2016, 09:52
Tôi và bà xã mới từ nước Đức trở về sau hơn 1 tháng lang thang. Mục đích chính là dự lễ của cô con gái lớn đã tốt nghiệp Master, đạt loại giỏi. Như vậy là tôi đã hoàn thành một mục tiêu.
Cảm giác nước Đức và châu ÂU hoàn toàn bình yên, không quá căng thẳng lo lắng về an ninh như chúng ta ngồi nhà suy nghĩ, kể cả ở Munich. Cháu lớn nhà tôi đã học xong, sau hơn 2 năm kể từ khi mở Topic này, hiện cháu có thời gian 18 tháng tìm việc. Xã hội nước Đức vẫn phát triển không ngừng.
Cám ơn mọi người cùng đồng hành trên diễn đàn trong thời gian qua.

Nhớ lại hôm gặp hai bác ở Cafe gần hồ Nam Đồng để hỏi kinh nghiệm, rồi tụ tập nhóm bố mẹ ở HighLand cafe để trao đổi mà nay F1 nhà em cũng đang bắt đầu những tháng đầu tiên của năm thứ nhất. Nhanh quá. Năm rồi em đi công tác hai lần qua bên đó cũng thấy F1 trưởng thành khá nhiều và an tâm.
Chúc mừng hai bác có cháu đầu đã hoàn thành nhiệm vụ.

trung62
14-11-2016, 11:03
Xin chúc mùng gia đình Bác hanoi06 có cháu gái đầu đã tốt nghiệp Master đúng thời hạn mà lại đậu loại Giỏi. Bây giờ cháu có 18 tháng tìm việc với những lựa chọn phù hợp với cháu nhất. Cháu nhà tôi đã hoàn thành chương trình đầu tháng 11 rồi , giờ cháu chờ kết quả chấm Luận văn tốt nghiệp của trường là xong. Học kỳ cuối cháu xin đi thực tập 6 tháng xong về trường mới hoàn thành Luận văn tốt nghiệp nên ra trường sau con gái của Bác.

hanoi06
16-11-2016, 09:25
Cám ơn các bác có lời chúc mừng. Thật sự là chương trình học của các cháu khá nặng nên khi vợ chồng tôi sang Đức thì cháu đang bận túi bụi nên cũng không có thời gian đi chơi cùng bố mẹ. Khi cháu nó bảo vệ tốt nghiệp thì bọn tôi không dự vì không muốn tạo áp lực cho cháu. Thật hạnh phúc khi cháu nó báo điểm ( được 1.7).
Cháu thứ hai thì đang đi thực tập ở hãng Bosch tại Thượng Hải. Cháu đi thực tập tốt nghiệp, đã qua 6 tháng ở Bosch Stuttgart rồi nhưng cháu lại đi thêm 6 tháng nữa ở Thượng hải.
Có mấy hình ảnh của cháu đầu nhận bằng tốt nghiệp Master ở Augsburg

https://lh3.googleusercontent.com/2QoR9dznBVx_lAp5PFpTX8q0hdhnx_wGhK6htNHt4ABpa_QeF-p3IXidblFafnfTUMhBa0V0Tmh-2TYTleZ5us-_woObpmc7F0G4G2awGQLPrpsniKDrrrOeasavHvPdCADNLWs45 X5LPrYDFjUIO2xaWnZSEmESJ61HDyUjSt1ArdBsPxOulX3-ko6E3VKflcTxwJJYYb9yLqKqILi3YJu1eJl0rNtAjgx1P5Agrl oOkJPZ_d3zjKpJ1YDBROAaAjNi2mFKVlRmciZmcKwSmdwSUXty gsZM_G1m6AJ6gCkeT4lUPiK4qFVZrqHqcmdJyLTRSnpwXGf01K yn3V7Uaw1NBuwra72nZe1vuulfYpsTX0Wf7wzELhURbcc3i2E5 pdAwE_oYGp037rCbdQUhXeHxRNWhZVHwGXz-Mh469q-vMONoOh72TAi4yBaTRfy256usStJN6a_4-6o-6OwC-tfz0rAIBCKR3Rbn5wLLnmDKwW-UWSgnmhvOqJuOQohXtM5RI0G7IeMcrF63Kt0sAqHH4BG1brv4E OjcQvSkMHb2ZE2vwj4UYB3tr6iAUr5ZpEDhepVAjPicxQ6CXlj qpnWN7nRhSsEEE_4fbU3eGh8StDSGeA=w960-h640-no

https://lh3.googleusercontent.com/gM5jS34q_ij_2VlEQ_Ub-Dtf5ikJ8r89P5eKY1FgRcgNJhIi77SOCsgYyuvIy6YJUr-t6yUXKXVvnmo3DOKaD8ROsW35t2c9vL13unZQBt9qTqoI13EF6 rwIp7rrubpxMYF_Z07kdc8lOoEMnVNS5ldXEDIdf5Vo3-vXymROVFavwyeO01UBGsnycNEltVCx1TSIyBhDp9JjFBhMXNrH 2V-lTo8LP68PDKOOIY3JKtTHylblYyPBhCrfKbxs6-Mvvk7cu2kj3Z2ZwK_ILSGpM7hsurSOo5zNkulNSucGPy3D0AcI P1doDFD2OY71D8DxE8tpz6WgSOTQMFHaiqfCb7Cj021HmoJuOH kbksUb5-j3Il5wf_D0Es3v6o9wWwjoc9yR2H1HuQyje9pazJhSb4YY5K6V tBObVOmwbwidrP9Ar66dVUKztvOPOP6yB6tt4drp8TuF7Ggr-68TjdUxtYYlwtd2_pxO5E4qriSeEPVzH-A4BSL7k7hDryF6vscQ8-66xidL3-yzhW6_MQ0L8M00yWYWQu_ME-gH3L1CjcWJjy7_QkHXMXmy39fMiRP7aEo9EzM3pLdTSwcDWtys _XQKpohABlyterqTuQ0QyxKZZja8yg=w565-h848-no

pn86
14-12-2016, 01:52
Chào các bác,
Cháu đọc topic nhà mình từ đầu đến cuối nhưng chỉ thấy các thông tin về học Đại học mà không thấy ai nhắc đến chương trình Du học Nghề. Không biết có bác nào am hiểu về khoản này không ạ? Và ngành cháu muốn học là Nhà hàng khách sạn (Hotel/Restaurantfachmann/-frau) ạ.
Cảm ơn các bác nhiều,

trung62
13-01-2017, 09:12
Tết đến công việc bận rộn nhưng tôi tranh thủ ghé vào đây thăm sức khỏe các Bác. Sau đó xin thông báo với các Bác rằng: F1 nhà tôi hôm qua đã chính thức hoàn thành chương trình Master với điểm luận văn tốt nghiệp 1.0. Bằng tốt nghiệp dự kiến sẽ nhận vào tuần tới. Như vậy chặng đầu tiên của cháu đã qua nhưng phía trước còn nhiều vất vả phải phấn đấu.

Schweini
13-01-2017, 15:24
Một điểm khác biệt lớn giữa người Việt và người Đức, đó là sự khiêm tốn và tính khoa trương
Hình như tính khoa trương trong XH Việt Nam quá lớn, quá nhiều, đến nỗi nó đã trở thành một điều bình thường
Còn tính khiêm tốn, chính là một nền tảng cơ bản để tạo nên một dân tộc lớn như dân tộc Đức ngày nay
Càng nghĩ tôi càng thấy thấm thía điều này!!!

trung62
16-01-2017, 16:24
Cháu tốt nghiệp loại Danh dự ( honors) vào ngày 20/12/2016 còn ngày ký bảng điểm là 12/01/2017. Như vậy thời gian hoàn thành chương trình là 26 tháng bao gồm cả 6 tháng thực tập không nằm trong chương trình. Điều này chứng tỏ rằng các cháu ở Vn sang đó có đủ khả năng để hoàn thành và hoàn thành sớm chương trình đào tạo tại Đức. Khó khăn khi sử dụng tiếng Đức nhưng chương trình học bằng tiếng Anh các cháu vẫn tự tin không ảnh hưởng gì đến quá trình học tập. Với cá nhân tôi con cái là tài sản quý nhất nên muốn chia sẻ với những Bác cùng quan điểm một cách trung thực, thẳng thắn chứ không có ý khoe khoang gì ở đây. Các cháu xa gia đình là một sự hy sinh cá nhân rất lớn của cá nhân cháu và Ba mẹ của cháu.

kimvanchinh
16-01-2017, 22:03
Cao học ở Đức nên học bằng tiếng Đức trừ phi chuyên ngành là ngành kỹ thuật. Các chuyên ngành xã hội kinh tế bảo vệ tiếng Anh điểm cao 1.0 không nói lên giá trị của bằng cấp để kiếm việc ở Đức và quốc tế.

trung62
16-01-2017, 22:35
Tiếng Anh, tiếng Đức chỉ là phương tiện giúp nghiên cứu nội dung chuyên môn của các cháu mà thôi. Các cháu đã học trong môi trường Quốc tế rồi thì các cháu ắt phải tự biết trang bị cho mình những gì để đi xin việc. Chỉ có một điều nhắc nhở các cháu rằng nên bằng chính khả năng của mình để làm những công việc mà mình thích. Bằng cấp học ở Đức cũng chỉ là một trong rất nhiều tiêu chí để xin việc tuy nhiên đã đi học thì điểm số là kết quả của quá trình học tập không nên coi thường. Đó là những gì tôi căn dặn con trai mình.

Schweini
18-01-2017, 17:03
Cha Mẹ Việt thường lấy chủ đề điểm số thành tích của con cái ra để nói chuyện với nhau. Mình không ủng hộ điều này. Nó không có ảnh hưởng tốt đến tâm lí trẻ con. Những em có điểm không tốt sẽ cảm thấy tự tị, còn những em có điểm tốt thì bị đặt vào cái áp lực "phải luôn cố gắng đạt điểm cao để làm vui lòng Bố Mẹ"
Ở Đức thì điểm số là 1 chủ đề thuộc phạm vi cá nhân và nhạy cảm, người ta ko có thói quen "công bố rộng rãi" như dân mình. Ví dụ sau mỗi học kì thì cô giáo sẽ có buổi nói chuyện riêng với từng phụ huynh, thông báo điểm số, những mặt tốt và chưa tốt của các em. Điểm của ai người đấy biết. Mình nghĩ chính từ đấy mà người ta ít có thói quen soi mói, ganh tị, coi thường khi người khác giỏi/kém hơn mình
Topic này bàn về chủ đề học ở Đức. Mình nghĩ ngoài học kiến thức từ sách vở thì chúng ta cũng nên học cả những tính cách đáng quí của người Đức. Thế nên mình bày tỏ quan điểm của mình, không có í công kích ai cả

hminh2005
24-01-2017, 12:42
Cha Mẹ Việt thường lấy chủ đề điểm số thành tích của con cái ra để nói chuyện với nhau. Mình không ủng hộ điều này. Nó không có ảnh hưởng tốt đến tâm lí trẻ con. Những em có điểm không tốt sẽ cảm thấy tự tị, còn những em có điểm tốt thì bị đặt vào cái áp lực "phải luôn cố gắng đạt điểm cao để làm vui lòng Bố Mẹ"
Ở Đức thì điểm số là 1 chủ đề thuộc phạm vi cá nhân và nhạy cảm, người ta ko có thói quen "công bố rộng rãi" như dân mình. Ví dụ sau mỗi học kì thì cô giáo sẽ có buổi nói chuyện riêng với từng phụ huynh, thông báo điểm số, những mặt tốt và chưa tốt của các em. Điểm của ai người đấy biết. Mình nghĩ chính từ đấy mà người ta ít có thói quen soi mói, ganh tị, coi thường khi người khác giỏi/kém hơn mình
Topic này bàn về chủ đề học ở Đức. Mình nghĩ ngoài học kiến thức từ sách vở thì chúng ta cũng nên học cả những tính cách đáng quí của người Đức. Thế nên mình bày tỏ quan điểm của mình, không có í công kích ai cả

Đúng vậy. Mình nhiều khi có thói quen khi hỏi con cái về học hành thi cử bên đó thì cũng hỏi luôn các bạn điểm thế nào. F1 bảo làm sao biết được, của ai người đó biết thôi. Chỉ có đoán là bạn đó đỗ hay ko môn học nào đó vì căn cứ khả năng học và trao đổi sau khi thi.

huyendoan
08-02-2017, 11:32
Cháu tốt nghiệp loại Danh dự ( honors) vào ngày 20/12/2016 còn ngày ký bảng điểm là 12/01/2017. Như vậy thời gian hoàn thành chương trình là 26 tháng bao gồm cả 6 tháng thực tập không nằm trong chương trình. Điều này chứng tỏ rằng các cháu ở Vn sang đó có đủ khả năng để hoàn thành và hoàn thành sớm chương trình đào tạo tại Đức. Khó khăn khi sử dụng tiếng Đức nhưng chương trình học bằng tiếng Anh các cháu vẫn tự tin không ảnh hưởng gì đến quá trình học tập. Với cá nhân tôi con cái là tài sản quý nhất nên muốn chia sẻ với những Bác cùng quan điểm một cách trung thực, thẳng thắn chứ không có ý khoe khoang gì ở đây. Các cháu xa gia đình là một sự hy sinh cá nhân rất lớn của cá nhân cháu và Ba mẹ của cháu.

Chúc mừng gia đình anh nhé. Cháu Khánh giỏi quá, Dương nhà em đường đến đích còn xa lắm và thời gian học chắc cũng không xong đúng hạn được anh ạ. Dự định tiếp theo của Khánh chắc là ở lại đi làm hoặc học lên tiếp. Với bằng tốt nghiệp như vậy cháu sẽ dễ dàng hơn khi xin việc ở Đức. Có thông tin vui anh chia sẻ để các cháu lớp sau học tập nhé.

vandu
08-02-2017, 18:50
Các cháu xa gia đình là một sự hy sinh cá nhân rất lớn của cá nhân cháu và Ba mẹ của cháu.

Cháu thì nghĩ em nhà bác thật sự rất may mắn vì bố mẹ có điều kiện cho em ấy đi du học. Em họ của cháu muốn đi du học nhưng nhà ko đủ điều kiện, con đường duy nhất là xin học bổng, sức học của em ấy ở VN thì ok nhưng ngành kế toán mà em ấy muốn học thì có ít học bổng hơn và cạnh tranh khốc liệt, nên em ấy đành từ bỏ giấc mơ du học và bây giờ đã đi làm ở VN.

hanoi06
09-02-2017, 15:32

Chúc mừng cháu đã hoàn thành chương trình học tập xuất sắc, chúc mừng gia đình anh chị. Bây giờ mọi việc không hề dễ dàng trong tìm kiếm công việc nhưng hy vọng cháu sẽ thành công.

trung62
10-02-2017, 16:00
Xin cám ơn các bác đã quan tâm, chia sẻ với cháu và gia đình tôi. Đúng như Bác Hanoi6 đã chia sẻ về việc tìm kiếm công việc đúng chuyên môn được đào tạo ở Đức của cháu không phải dể dàng. Trước mắt cháu ký hợp đồng ngắn hạn ngay sau khi tốt nghiệp với Trường để phục vụ công tác nghiên cứu khoa học tại Khoa cháu đã từng học. Bên cạnh đó cháu tiếp tục hoàn thành một số công việc trong nhóm nghiên cứu của (DIW) ở BerLin. Còn dài hạn cháu nói rằng để cháu tự quyết định nên chúng tôi luôn tôn trọng quyết định của cháu.

thuthuy74
06-03-2017, 01:09
E quay lại sau 3 năm họp với các bác ở vincom. Con em đã làm hồ sơ gửi uni assist và đang chờ zu kỳ đông. Cháu đã có b2.
Cháu có lẽ thi 2 trường ở vn là hamburg và kassel và đăng ký thêm halle bên Đức. Cháu cũng đang tham khảo coburg theo sự gợi ý của e nhưng có lẽ chưa hiểu rõ lắm về cách thức đăng ký stk coburg, ngoài qua uni assist thì còn thêm bước nào khác nữa ko? Sau khi học xong stk coburg thì phải đk học uni trong bang bayer hay có thể đk uni ở các bang khác ạ. E cảm ơn. Bác @hminh2005 vào giúp e nhé.

hanoi06
06-03-2017, 14:33
Nhanh quá nhỉ, đã 3 năm offline ở Vincom rồi. Chúc các bác cùng các cháu thành công trên đất Đức nhé.

nguyenhanoi
08-03-2017, 09:15
Sau khi học xong STK Coburg thì có thể học ở các Hoschule trên toàn Đức, ko học Uni được. Các anh chị có thể chia sẻ B1 + có nghĩa là ko ạ, vì trường Coburg đòi B1+.
Thật nhanh từ buổi gặp mặt ở Vincom đã 3 năm rồi, tháng bảy này một cháu nhà em chuẩn bị đi. Cháu học được toán và ngoại ngữ. Em đang băn khoăn về ngành học quá. Con gái thật khó chọn ngành. Rất mong các anh chị chia sẻ kinh nghiệm.

hanoi06
08-03-2017, 15:03
[QUOTE=nguyenhanoi;1551866]Sau khi học xong STK Coburg thì có thể học ở các Hoschule trên toàn Đức, ko học Uni được. Các anh chị có thể chia sẻ B1 + có nghĩa là ko ạ, vì trường Coburg đòi B1+.
Thật nhanh từ buổi gặp mặt ở Vincom đã 3 năm rồi, tháng bảy này một cháu nhà em chuẩn bị đi. Cháu học được toán và ngoại ngữ. Em đang băn khoăn về ngành học quá. Con gái thật khó chọn ngành. Rất mong các anh chị chia sẻ kinh nghiệm.[/QUO
Học ở Đức bác nên khuyên cháu nó học ngành Kỹ thuật, CNTT thì nhu cầu việc làm lớn hơn ngành Kinh tế.

nguyenhanoi
08-03-2017, 17:27
Vâng, em cám ơn anh. Em cũng nghe nói học kinh tế ra khó xin việc hơn ngành kỹ thuật. Nhưng con gái học kỹ thuật thì cũng hơi vất vả. Thôi phải động viên con cố thôi.

thuthuy74
08-03-2017, 19:35
Cháu nhà bác nguyenhanoi đk thi dự bị những trường nào vào tháng 7 ah. Con e cũng thi khối kinh tế.

nguyenhanoi
09-03-2017, 13:02
Cháu nhà tôi vừa thi B1, tháng tư mới có kết quả. Các trường thì toàn đòi B2. Chắc cháu sang kia thi Coburg. Cháu thi khối T

hminh2005
10-03-2017, 13:52
Chào các bác.Lâu quá ko thấy ai trong nhóm thông tin thêm về các F1 nên không rõ thế nào. Hiện F1 nhà mình (đi từ 8/2015) đã xong STK hannover và nay đang học FH Technical Stuttgart. Chuyên ngành Kinh tế thông tin. Nói chung cũng vất vả do cách học của VN khác hẳn. Có thể tư duy về toán nhanh hơn nhưng kỹ năng tổng thể, cách tự học, rồi ngôn ngữ ... phải cố gắng nhiều. Hiện F1 nhà mình đã xong HK 1 và chuẩn bị vào HK 2 của năm đầu tiên. Nói chung cháu cũng đã trưởng thành nhiều, tự thân vận động và có ý thức. Ở KTX cùng các bạn nước ngoài, lớp học hầu như ko có VN gốc (có 2 anh bạn là VK sinh ở bên Đức). Tuy nhiên so với các đồng chí học giỏi bên đó thì mình vẫn phải cố gắng nhiều, nhất là về ngôn ngữ (dù cũng được khen là tiến bộ nhanh, giao tiếp tốt). Cùng đi đợt đó có mấy cháu nữa nhưng có bạn nay mới vào STK,có bạn mới tốt nghiệp STK. Mỗi ngừoi một hoàn cảnh, nhưng cơ bản nếu ko chịu khó và cố gắng sẽ vất vả và chậm hơn so với các bạn, nhất là người Đức hoặc các bạn học ở nước khác.
Từ khi cháu sang học mình cũng qua đó hai lần và xem xét cơ sở học tập, KTX ... thì thấy điều kiện ăn, ở, học quá tuyệt vời. Mọi thứ còn lại chủ yếu là bản thân thôi.
Về ngành học: Có lẽ mỗi người có một quan niệm,khả năng của bản thân ... Vì mình làm có liên quan đến CNTT và cũng tiếp xúc với nhiều cháu học bên đó. Nếu con gái có tư duy về tự nhiên,toán tốt thì có thể học ngành kỹ thuật, CNTT. Đương nhiên sau này cũng thuận lợi. Còn học Kinh tế nói chung cũng phải rất năng động và có tư duy tốt, ngôn ngữ phải chuẩn vì có một đặc điểm ai cũng rõ: đối với các ngành dịch vụ,kinh tế thì mình phải rất giỏi nếu ko người bản xứ báo giờ cũng có ưu thế hơn.
Còn các ngành lai nói chung cũng là mới và đòi hỏi các cháu cố gằng hơn. F1 nhà mình lúc đầu học Toán logic cũng thấy lạ lẫm, rồi lập trình cũng ko dễ. Nhưng rồi cũng dần dần vượt qua.
Còn Uni hay FH: Cũng tùy vào năng lực. Uni thì yêu cầu học nặng, nhiều lý thuyết. FH thì mức độ nhẹ hơn, thực hành nhiều và các cháu hay chọn FH hơn để thuận lợi sau này khi xin việc làm (nếu có).
Còn học STK xong thì cứ apply theo quy định vào các trường mà mình thấy phù hợp (có chuyên ngành mình chọn). F1 nhà mình học xong STK gửi apply 4-5 trường. Sau đó thì chọn Stuttgart học.

trung62
15-03-2017, 22:55
F1 nhà tôi hôm nay đã có giấy báo nhận vào chương trình PhD ở Frankfurt bắt đầu từ tháng 9/2017.

kimvanchinh
16-03-2017, 14:50
Bên Đức mà học PhD các ngành sau này có thể làm giảng viên hoặc nghiên cứu thuần túy may ra còn có nơi sử dụng, chứ các ngành như kinh tế, xã hội, thậm chí kỹ thuật rất khó tìm được cơ sở tuyển dụng (vì họ phải trả lương cao, việc phù hợp với PhD). Dễ kiếm việc nhất là các em học cao đẳng nghề hoặc đại học ứng dụng, sau đến Uni, thứ ba mới là thạc sỹ. Còn học để về nhà làm việc thì có thể OK nếu ngành học phù hợp.

trung62
16-03-2017, 16:20
Quả thật, cháu tâm sự rằng cháu thích đi theo hướng nghiên cứu nên vừa tốt nghiệp xong cháu đã gửi hồ sơ cho chương trình PhD và đã được Goethe uni FF nhận đợt đầu 15/3. Hôm đầu tháng 2 cháu đã gửi hồ sơ xin làm ở DB ở FF gửi hôm trước hôm sau có thư mời đến phỏng vấn. Tuy nhiên cháu đã nói thật rằng cháu đã gửi HS chương trình PhD và yêu thích nghiên cứu khoa học nếu có đi làm chỉ đến tháng 9 hoặc tháng 10 chấm dứt hợp đồng nên 2 "Sếp" của DB đành phải chọn người khác sau cuộc phỏng vấn. Hy vọng sau 4 năm n/c PhD cháu chưa tới tuổi 30 sẽ có hành trang tốt để bước vào con đường khoa học dù ở đâu cũng được. Chúng tôi cũng ủng hộ QĐ của cháu.

thuthuy74
24-03-2017, 16:07
Chào các bác.Lâu quá ko thấy ai trong nhóm thông tin thêm về các F1 nên không rõ thế nào. Hiện F1 nhà mình (đi từ 8/2015) đã xong STK hannover và nay đang học FH Technical Stuttgart. Chuyên ngành Kinh tế thông tin. Nói chung cũng vất vả do cách học của VN khác hẳn. Có thể tư duy về toán nhanh hơn nhưng kỹ năng tổng thể, cách tự học, rồi ngôn ngữ ... phải cố gắng nhiều. Hiện F1 nhà mình đã xong HK 1 và chuẩn bị vào HK 2 của năm đầu tiên. Nói chung cháu cũng đã trưởng thành nhiều, tự thân vận động và có ý thức. Ở KTX cùng các bạn nước ngoài, lớp học hầu như ko có VN gốc (có 2 anh bạn là VK sinh ở bên Đức). Tuy nhiên so với các đồng chí học giỏi bên đó thì mình vẫn phải cố gắng nhiều, nhất là về ngôn ngữ (dù cũng được khen là tiến bộ nhanh, giao tiếp tốt). Cùng đi đợt đó có mấy cháu nữa nhưng có bạn nay mới vào STK,có bạn mới tốt nghiệp STK. Mỗi ngừoi một hoàn cảnh, nhưng cơ bản nếu ko chịu khó và cố gắng sẽ vất vả và chậm hơn so với các bạn, nhất là người Đức hoặc các bạn học ở nước khác.
Từ khi cháu sang học mình cũng qua đó hai lần và xem xét cơ sở học tập, KTX ... thì thấy điều kiện ăn, ở, học quá tuyệt vời. Mọi thứ còn lại chủ yếu là bản thân thôi.
Về ngành học: Có lẽ mỗi người có một quan niệm,khả năng của bản thân ... Vì mình làm có liên quan đến CNTT và cũng tiếp xúc với nhiều cháu học bên đó. Nếu con gái có tư duy về tự nhiên,toán tốt thì có thể học ngành kỹ thuật, CNTT. Đương nhiên sau này cũng thuận lợi. Còn học Kinh tế nói chung cũng phải rất năng động và có tư duy tốt, ngôn ngữ phải chuẩn vì có một đặc điểm ai cũng rõ: đối với các ngành dịch vụ,kinh tế thì mình phải rất giỏi nếu ko người bản xứ báo giờ cũng có ưu thế hơn.
Còn các ngành lai nói chung cũng là mới và đòi hỏi các cháu cố gằng hơn. F1 nhà mình lúc đầu học Toán logic cũng thấy lạ lẫm, rồi lập trình cũng ko dễ. Nhưng rồi cũng dần dần vượt qua.
Còn Uni hay FH: Cũng tùy vào năng lực. Uni thì yêu cầu học nặng, nhiều lý thuyết. FH thì mức độ nhẹ hơn, thực hành nhiều và các cháu hay chọn FH hơn để thuận lợi sau này khi xin việc làm (nếu có).
Còn học STK xong thì cứ apply theo quy định vào các trường mà mình thấy phù hợp (có chuyên ngành mình chọn). F1 nhà mình học xong STK gửi apply 4-5 trường. Sau đó thì chọn Stuttgart học.

EM đang đọc lại hành trình nhà bác để học kinh nghiệm. vì con em cũng đk thi kassel ở VN và hanover như con bác mấy năm trước. Hồi con bác thi kassel ở VN có phải đóng lệ phí thi 3 tr cho bên du học Duc Viet không ah, phí thu cao quá.

thuthuy74
24-03-2017, 16:09
Cháu nhà tôi vừa thi B1, tháng tư mới có kết quả. Các trường thì toàn đòi B2. Chắc cháu sang kia thi Coburg. Cháu thi khối T

Hình như nhà bác @nguyenhanoi đã có 1 con đi di học Đức từ 2 năm trước đúng ko ah.

Con nhà em dự định thi Kassel/ Nordhausen ở VN vào tháng 6 và đến tháng 8 đk thi Halle/ hanover ở đức. EM khuyên cháu đk thêm coburg thi vào cuối tháng 7 nhưng cháu không chịu.

hminh2005
24-03-2017, 23:02
EM đang đọc lại hành trình nhà bác để học kinh nghiệm. vì con em cũng đk thi kassel ở VN và hanover như con bác mấy năm trước. Hồi con bác thi kassel ở VN có phải đóng lệ phí thi 3 tr cho bên du học Duc Viet không ah, phí thu cao quá.

Về lệ phí thi thì lâu quá rồi mình cũng nhớ.
Hiện mình cũng đang qua bên này công tác. Cũng có ghé qua Hannover, thấy mấy cháu bảo thi đợt mùa hè vừa rồi đâu khoảng hơn 2000. Cũng khá cạnh tranh.
Nói chung càng ngày cũng cạnh tranh nhiều hơn do vậy nên chuẩn bị tiếng cho tốt. Nhiều bạn đi theo dạng trung tâm nhưng thực sự không phát triển khẩu ngữ lên được do e dè, sống tập thể người Việt, hơi chú ý việc đi làm để thu nhập .... Do vậy để vào STK cũng là khó khăn. Sau đó qua STK thì học ĐH cũng ko dễ dàng

trung62
30-03-2017, 15:46
Hôm nay tạp chí chuyên ngành của DIW Berlin đã xuất bản bài viết của cháu ở Berlin cùng 2 giáo sư người Đức.

hminh2005
06-04-2017, 02:34
Có thông tin này hỏi các bác có kinh nghiệm: Để mời bố mẹ sang chơi bên Đức mặ dù con đang là SV vẫn được. Có bạn chỉ cần viết giấy mời và gửi các giấy tờ cần thiết liên quan chuyện học hành như thẻ SV, hộ chiếu ...., ko cần xác nhận của Sở NK. Ở nhà bố mẹ kê khai nộp đủ các giấy tờ theo yêu cầu của ĐSQ là OK. Vậy đã có ai biết và từng đi theo kiểu này chưa ? Mình hay đi dạng công tác nên ko để ý chuyện này và cứ nghĩ người mời phải có xác nhận của Sở NK, chứng minh tài chính mới được.

kimvanchinh
06-04-2017, 07:14
Có thông tin này hỏi các bác có kinh nghiệm: Để mời bố mẹ sang chơi bên Đức mặ dù con đang là SV vẫn được. Có bạn chỉ cần viết giấy mời và gửi các giấy tờ cần thiết liên quan chuyện học hành như thẻ SV, hộ chiếu ...., ko cần xác nhận của Sở NK. Ở nhà bố mẹ kê khai nộp đủ các giấy tờ theo yêu cầu của ĐSQ là OK. Vậy đã có ai biết và từng đi theo kiểu này chưa ? Mình hay đi dạng công tác nên ko để ý chuyện này và cứ nghĩ người mời phải có xác nhận của Sở NK, chứng minh tài chính mới được.

Giấy mời của Đức để làm visa thăm thân có 3 loại:
- Loại tự viết như bạn nói cũng có thể OK nhưng hồ sơ và sự minh chứng của người đi phải rất nhiều, đặc biệt là chỗ ăn ở (giống như đi du lịch không có ai mời)
- Loại giấy mời không có bảo đảm tài chính (ô bảo đảm tài chính tick ở ô người đi phải tự lo tài chính và chỗ ở)
- Loại giấy mời có form giống hệt loại 2 nhưng có đánh dấu ô người đi được người mời bảo đảm tài chính.

Về thời hạn và số lượt vào ra ngay trong giấy mời có thể hiện

Sinh viên thường chỉ mời được loại max 90 ngày, single visa, không bảo đảm tài chính. Có thể lên sở ngoại kiều xin giấy do sở cấp (loại này tôi nghĩ hiệu quả hơn) hoặc tự viết (bằng tiếng Đức).
Một số sở ngoại kiều theo tôi biết mấy năm nay họ không cấp giấy mời loại không bảo đảm tài chính nữa, mà họ bảo về tự viết giấy mời, nhưng một số sở họ vẫn cấp.
Tôi nghĩ giấy mời viết tay nếu là sinh viên có hồ sơ nghiêm chỉnh mời bố mẹ, em sang dự tốt nghiệp thì cũng OK, dễ được chấp nhận, tuy nhiên hồ sơ và sự chuẩn bị ở nhà phải kỹ.

nguyenhanoi
11-04-2017, 08:59
Hình như nhà bác @nguyenhanoi đã có 1 con đi di học Đức từ 2 năm trước đúng ko ah.

Con nhà em dự định thi Kassel/ Nordhausen ở VN vào tháng 6 và đến tháng 8 đk thi Halle/ hanover ở đức. EM khuyên cháu đk thêm coburg thi vào cuối tháng 7 nhưng cháu không chịu.

Đúng rồi bác ạ. Một cháu nữa đang định thi stk Nordhausen đợt tháng 6 ở VN. Nếu có thời gian mời bác Cafe để cùng bàn nhé.

linhtruong118
11-04-2017, 10:34
Bài viết có rất chi tiết và có nhiều thông tin hữu ích. Mình nghĩ là nó sẽ rất có ích cho người đang cần nó. Tặng bác 1 like, mong rằng bác sẽ có nhiều chia sẻ hữu ích hơn tới cộng đồng!

hanoi06
13-04-2017, 14:53
Đúng rồi bác ạ. Một cháu nữa đang định thi stk Nordhausen đợt tháng 6 ở VN. Nếu có thời gian mời bác Cafe để cùng bàn nhé.

Aha, chúng ta lại sắp có hội cha mẹ....hướng về nước Đức rồi nhé.

thuthuy74
29-04-2017, 07:23
Cháu nhà em đăng ký thi cả 3 trường khối W ở vn vào tháng 6 và đều đã có zu rồi ah. Rất vui được tiếp chuyện bác nguyen hanoi để trao đổi ah.

hanoi06
04-05-2017, 14:32
Cháu nhà em đăng ký thi cả 3 trường khối W ở vn vào tháng 6 và đều đã có zu rồi ah. Rất vui được tiếp chuyện bác nguyen hanoi để trao đổi ah.

Bạn thuthuy74 tham gia nhóm này từ mấy năm trước mà giờ cháu mới chuẩn bị đi. Mẹ chuẩn bị chu đáo quá nhỉ.

hminh2005
05-05-2017, 20:48
Bạn thuthuy74 tham gia nhóm này từ mấy năm trước mà giờ cháu mới chuẩn bị đi. Mẹ chuẩn bị chu đáo quá nhỉ.

Bác hanoi06 tổ chức hôm nào bố mẹ gặp mặt nhau cafe nhỉ

thuthuy74
07-05-2017, 22:10

Dạ hồi đi off ở vincom thì con em mới học lớp 10 và học tiếng Đức. Cháu học hết a2 đến lớp 11 thì nghỉ. Lúc đó em đã tưởng là cháu nó buông bỏ dự định dh đức. Sau khi thi hết 12 thì mới chắc chắn là cháu quyết tâm ah. Mẹ đóng vai trò hóng hớt rồi bơm thổi cho con có định hướng thôi ah. Chuẩn bị đến giai đoạn quyết định là thi stk và xin visa mong là mọi chuyện sẽ tốt đẹp cho con.

hanoi06
12-05-2017, 10:24
Dạ hồi đi off ở vincom thì con em mới học lớp 10 và học tiếng Đức. Cháu học hết a2 đến lớp 11 thì nghỉ. Lúc đó em đã tưởng là cháu nó buông bỏ dự định dh đức. Sau khi thi hết 12 thì mới chắc chắn là cháu quyết tâm ah. Mẹ đóng vai trò hóng hớt rồi bơm thổi cho con có định hướng thôi ah. Chuẩn bị đến giai đoạn quyết định là thi stk và xin visa mong là mọi chuyện sẽ tốt đẹp cho con.

Mong cho cháu hài lòng với quyết định của mình. Bố mẹ chỉ định hướng chứ ko thể quyết định thay cho cháu. Nhanh lắm, trong số các bố mẹ đến Off hôm ở Vincom giờ đã có khối cháu tốt nghiệp. Như nhà mình là rất hài lòng với quyết định đi học ở Đức của các con.

thuthuy74
06-07-2017, 20:05
Cháu nhà e đỗ Hamburg và Nordhausen rồi ah.

hminh2005
07-07-2017, 11:47

Xin chúc mừng

kimvanchinh
08-07-2017, 17:52

Tôi đã đến trường ở Nordhausen hồi năm 2004 hồi con gái tôi học tiếng và dự bị ở đó. Tôi nghĩ nếu đỗ cả Hamburg thì học ở đó hay hơn Nord.

thuthuy74
11-07-2017, 12:34
Vâng. Cháu nhà e chọn Hamburg ạ. Cháu cũng vào danh sách 1 trong 6 người chờ gọi đỗ Kassel nhưng chắc Hamburg là ổn nhất đúng ko các bác.

hminh2005
11-07-2017, 12:49
Hamburg cũng là thành phố đông dân và khá đắt đỏ. Do vậy chú ý việc chuẩn bị thuê nhà (nếu ko được ở KTX)

thuthuy74
12-07-2017, 21:14
Hamburg cũng là thành phố đông dân và khá đắt đỏ. Do vậy chú ý việc chuẩn bị thuê nhà (nếu ko được ở KTX)
Vâng. E xin hỏi Hamburg có phải là thành phố phồn hoa kiểu như có các hoạt động bar, pub, sinh hoạt về đêm...không ạ? Nếu như vậy thì e cũng lo về môi trường sẽ dễ làm cho sinh viên sao nhãng học hành, tụ tập...

kimvanchinh
12-07-2017, 21:44
Vâng. E xin hỏi Hamburg có phải là thành phố phồn hoa kiểu như có các hoạt động bar, pub, sinh hoạt về đêm...không ạ? Nếu như vậy thì e cũng lo về môi trường sẽ dễ làm cho sinh viên sao nhãng học hành, tụ tập...

Dusseldorf là một thành phố công nghiệp phát triển nhất chuỗi đô thị Bắc Rhein. Học ở đó là đắc địa rồi, có hội việc làm trong khi học và khi ra trường cũng dễ hơn nhiều so với các tp như Kassen, Nordhausen.

hminh2005
13-07-2017, 11:07
Dusseldorf là một thành phố công nghiệp phát triển nhất chuỗi đô thị Bắc Rhein. Học ở đó là đắc địa rồi, có hội việc làm trong khi học và khi ra trường cũng dễ hơn nhiều so với các tp như Kassen, Nordhausen.

Hamburg mà bác. Ở các thành phố lớn thì đương nhiên các hoạt động vui chơi thì sẽ nhiều và hoành tráng hơn. Nhưng để tham gia cũng phải có tiền và thời gian. Các F1 phải ý thức được việc học và giải trí. Có thể ko có điều kiện tham gia giải trí công cộng (do kinh phí, thời gian, tiếng, quan hệ) nhưng mà về nhà cứ tụ bạ chơi game hay giải trí với nhau thì cũng ko thua kém ra ngoài chơi
F1 nhà mình sang đó ngay từ tháng đầu tiên đã làm quen và cùng các bạn ở lớp, Đài loan, Trung quốc rủ nhau thuê nhà chung. Sau này học ĐH thì ở KTX cùng các bạn người Đức, Bul ... nên ngôn ngữ cũng tiến bộ hơn.

thuthuy74
13-07-2017, 12:51

Về việc cấp kinh phí cho con thì nên thế nào ạ. Ko nên cho nhiều tiền để tránh ăn tiêu phung phí đúng ko ah. Hiện tk phong tỏa mỗi tháng được rút 735$ ah.

hminh2005
13-07-2017, 13:02
Về việc cấp kinh phí cho con thì nên thế nào ạ. Ko nên cho nhiều tiền để tránh ăn tiêu phung phí đúng ko ah. Hiện tk phong tỏa mỗi tháng được rút 735$ ah.

Thực ra cái này phải do sự tự giác của các con thôi. Con gái ăn tiêu tiết kiệm thì số tiền kia cũng đủ, còn nếu thích thì khó có thể biết được. Nếu chỉ dùng tiền trong TK phong tỏa mà khi có nhu cầu (chính đáng) thì lấy ở đâu ? Mà đưa nhiều nếu các con thích tiêu thì mình cấm sao được. Như F1 nhà mình sang cũng có ý thức tiết kiệm, bố sang thấy ở chung đun nước bằng ấm trên bếp điện, ko có lò vi sóng ... bảo ra CH mua cũng chỉ mấy chục đồng nhưng kiên quyết ko cần.
Cũng có bố mẹ làm cho con thẻ tín dụng kiểu thẻ chính phụ và mình có thể nạp tiền cho con khi cần và theo dõi được chi tiêu qua thẻ. Nhưng cũng là hình thức thôi vì tiêu rồi,hết tiền rồi mà mình ở bên này, con bên kia .... chả lẽ cấm ?
Không rõ F1 nhà bạn sang sẽ ở KTX hay thuê nhà ngoài. Vì ở KTX thì có bản các chi phí mình có thể xác định tương đối rõ vì ăn uống thực sự ko tốn nhiều (nhất là các F1 ăn được đồ nguội kiểu Tây). Còn thuê ngoài ở thì đi theo nhiều thứ phải ở một thời gian mới xác định được. Thuê nhà Hamburg cũng đắt đỏ hơn, muốn rẻ thì phải chịu khó đi xa hơn, dạy sơm hơn khi đi học. Nếu thuê chung được để giảm chi phí thì càng tốt.

kimvanchinh
13-07-2017, 18:00
Ngày càng đắt đỏ
Hồi 2004 con gái tôi bắt đầu sang học, tiền ký gửi Ngân hàng chỉ 500Eur/ thàng. Hàng tháng được rút ra 500 euro nhưng do con tôi sống tiết kiệm, lại thi thoảng làm thêm nên phải tiết kiệm từ tiền lãnh ngân hàng lại, chờ đến cuối kỳ (mỗi năm 1 lần) lại phải nộp đủ 12 tháng vào ngân hàng họ mới làm tiếp visa cho.

Không khéo các con cứ thấy tiền rủt ngân hàng tháng nào tiêu sạch tháng đó, cuối kỳ bố mẹ lại phải nạp tiếp. Mỗi năm gần 10.000 euro cũng lớn.

Nhà ở nên thuê chung phòng nếu ở Dusseldorf đắt đỏ thì khoảng 300 eu/ tháng, ăn tiêu phải tiết kiệm ...

thuthuy74
13-07-2017, 22:45
E cảm ơn sự chia sẻ của các bác. F1 nhà e đăng ký ktx rồi nhưng chắc là khó vì thiếu chỗ. Có lẽ cháu sẽ tìm chỗ thuê bên ngoài ạ.

hminh2005
13-07-2017, 23:16
E cảm ơn sự chia sẻ của các bác. F1 nhà e đăng ký ktx rồi nhưng chắc là khó vì thiếu chỗ. Có lẽ cháu sẽ tìm chỗ thuê bên ngoài ạ.

Đăng ký thì ai cũng làm nhưng có được hay ko là chuyện vì SV thì nhiều mà chỗ ở thì ít. O vậy đa phần chủ động thuê bên ngoài rồi đợi khi nào KTX trống họ gọi thì may ra mới có chỗ. Mà trước khi vào học 1-2 tuần là biết có KTX hay ko rồi

trung62
08-08-2017, 21:41
F1 nhà tôi đã có thông báo ở KTX bắt đầu từ 01/9 và khai giảng vào 16/9.

thuthuy74
09-08-2017, 11:50
F1 nhà tôi đã có thông báo ở KTX bắt đầu từ 01/9 và khai giảng vào 16/9.

Vậy là cháu nhà bác làm Tiến Sĩ bê Đức ạ?

thuthuy74
09-08-2017, 12:19
Đăng ký thì ai cũng làm nhưng có được hay ko là chuyện vì SV thì nhiều mà chỗ ở thì ít. O vậy đa phần chủ động thuê bên ngoài rồi đợi khi nào KTX trống họ gọi thì may ra mới có chỗ. Mà trước khi vào học 1-2 tuần là biết có KTX hay ko rồi

F1 nhà em đã có visa và bay vào cuối Tháng này. Cháu thuê nhà ở ngoài bác ah.
Như vậy là với nỗ lực vượt bậc của bản thân cháu đã đạt được nguyện vọng du học của mình. Tính từ tháng 8 năm ngoái cháu bắt đầu đăng ký học lại tiếng Đức từ A1.2 vậy mà sau 4 tháng có B1 với kết quả từ 83 đến 93 điểm và sau 7 tháng (Tháng 2/17) cháu đã hoàn thành B2 với kết quả 70.5 điểm. Tiếp theo cháu tự tìm hiểu và nộp hs thi dự bị đến 8 trường và đồng thời ôn thi IELTS trong 1 tháng và đạt 8.0. Tiếp theo là ôn thi dự bị và đạt kết quả đỗ luôn mấy trường thi tại VN. Vậy là không cần sang Đức thi dự bị nữa.
Đúng 1 năm qua con gái đã nỗ lực hết mình, 2 mẹ con cùng đồng hành và trải qua bao cảm xúc, vui mừng mỗi khi nhận được tin vui. Không tránh khỏi những lúc có tranh luận gay gắt giữa 2 mẹ con về kế hoạch thực hiện nhưng con gái cá tính và hầu như quyết định theo ý mình. Con tuyên bố là mẹ phiền quá, việc của mẹ là chỉ lo tiền thôi, đừng can thiệp vào việc của con. Mẹ đúng là phiền thật vì việc gì cũng hỏi đi hỏi lại rồi còn tự tìm hiểu mới an tâm.

Ngaducanh
09-08-2017, 15:02
Em chào các anh/chị
Em đã đọc hết 71 trang các anh/chị chia sẻ, thông tin vô cùng bổ ích. Em xin cảm ơn Anh/chị rất rất nhiều:L
Con gái em năm nay vào lớp 10, cháu không may mắn vào được trường chuyên chỉ thiếu xíu xíu điểm.
Con cũng mong muốn sẽ đi du học ở Đức mà con lại không mạnh về khối A.
Bố mẹ cũng không biết nhiều, từ các thông tin ở trang này em có thể hình dung được phần nào cho việc chuẩn bị cho con từ bây giờ.

Con có tham vọng sau này sẽ có thể phấn đấu để đi học & ở lại bên đó, bố mẹ thì muốn con học xong rồi về.
Vì định hướng của gia đình và con đang khác nhau nên việc chọn nghanh học & trường cũng sẽ mâu thuẫn.
Anh/CHị trong đây/đi ngang qua có ai rơi vào hoàn cảnh như em không ạ, cho em xin ít chia sẻ ạ.

Em định trước mắt cho con theo học để thi chứng chỉ IELT, học tiếng Đức, đến lớp 12 mới quyết định học nghanh gì vì đối với Đức mình phải học dự bị bên đó 1 năm nên sẽ có thời gian để suy nghĩ và quyết định.

Anh/chị cho em Em hỏi cho con học Tiếng Đức từ bây giờ thì nên học ở đâu ạ (em ở HN)

Em xin cảm ơn ạ

trung62
09-08-2017, 18:55
Vậy là cháu nhà bác làm Tiến Sĩ bê Đức ạ?
Vâng bác ạ.

thuthuy74
10-08-2017, 10:59
Em chào các anh/chị
Em đã đọc hết 71 trang các anh/chị chia sẻ, thông tin vô cùng bổ ích. Em xin cảm ơn Anh/chị rất rất nhiều:L
Con gái em năm nay vào lớp 10, cháu không may mắn vào được trường chuyên chỉ thiếu xíu xíu điểm.
Bố mẹ cũng không biết nhiều, từ các thông tin ở trang này em có thể hình dung được phần nào cho việc chuẩn bị cho con từ bây giờ.

Con có tham vọng sau này sẽ có thể phấn đấu để đi học & ở lại bên đó, bố mẹ thì muốn con học xong rồi về.
Vì định hướng của gia đình và con đang khác nhau nên việc chọn nghanh học & trường cũng sẽ mâu thuẫn.
Anh/CHị trong đây/đi ngang qua có ai rơi vào hoàn cảnh như em không ạ, cho em xin ít chia sẻ ạ.

Em định trước mắt cho con theo học để thi chứng chỉ IELT, học tiếng Đức, đến lớp 12 mới quyết định học nghanh gì vì đối với Đức mình phải học dự bị bên đó 1 năm nên sẽ có thời gian để suy nghĩ và quyết định.

Anh/chị cho em Em hỏi cho con học Tiếng Đức từ bây giờ thì nên học ở đâu ạ (em ở HN)

Em xin cảm ơn ạ

Chia sẻ với bạn về lộ trình du học Đức: Con bạn nên học tiếng từ ngay lớp 10 vì lúc này chương trình học trên lớp chưa nặng nên có thể học thêm tiếng Đức. Bạn nên cho con học khoa tiếng Đức - ĐH Hà Nội (Nguyễn Trãi) hết A.1 và A.2 vì ở đây họ dạy kỹ về ngữ pháp sẽ rất lợi cho con bạn nắm vững ngữ pháp tại nền tảng cho thi cử sau này. (thời gian học khá căng thẳng vì họ dạy 5 buổi chiều/ tuần mỗi buổi 3 tiếng, nếu bạn tìm được lớp 3 buổi / tuấn thì đỡ vất vả hơn). Hiện nay có rất nhiều trung tâm mở ra vừa dạy tiếng vừa tư vấn du học nhưng qua thời gian 4 năm vừa rồi mình tìm hiểu thì mình vẫn đánh giá cao việc học cơ bản ở ĐH hanoi.
Học B1 ở Goethe. Lộ trình Ôn thi B1, học B2 và ôn thi B2 nếu bạn cần sau này mình cũng sẽ cho địa chỉ học để bạn tham khảo.
Ngoài ra ban nên cho cháu tham khảo và tự luyện để thi Test AS vào năm lớp 11

Ngaducanh
10-08-2017, 14:00
Cảm ơn Chị Thuthuy74 đã chia sẻ. Em sẽ cho con qua ĐHHN để xin học, nhưng mỗi tuần học 5 buổi, mỗi buổi 3h thì cũng căng quá chị nhỉ. Con học cấp 3 NS phải học cả ngày, bài tập về nhà không nhiều nhưng hay phải làm thuyết trình hoặc có các dự án xã hội nhỏ.
Em sẽ tìm cách xem có thể thu xếp được không.

hanoi06
10-08-2017, 14:01
Em chào các anh/chị

Em xin cảm ơn ạ

Xin chia sẻ cùng bạn. Gia đình ai cũng thế, trước ngưỡng cửa cuộc đời của con mình thì ai chẳng trăn trở băn khoăn. Nhà mình cũng vây, mỗi người một suy nghĩ, nhưng sau mấy năm mới thấy rằng điều ưu tiên đầu tiên là tôn trọng suy nghĩ của con mình, ưu tiên con đường mà cháu nó chọn. Thế giới phẳng, đâu chẳng là quê hương, đâu chẳng là làm việc cho bản thân, cho gia đình và cho xã hội.
Cháu năm nay học lớp 10 là phải định hình cơ bản rồi. Định hướng ngành nghề, bắt đầu học tiếng Đức và học tốt tiếng Anh. Dù học bằng tiếng Đức nhưng các cháu nó sẽ dùng nhiều tiếng Anh ở bên đó. Con gái tôi đi làm ở hãng Bosch thì 1/3 văn phòng sử dụng tiếng Anh nên cháu nó cũng bỏ luôn tiếng Đức để dùng tiếng Anh.
Nếu có điều kiện bạn cứ đăng ký cho cháu học ở Guethe ( Nguyễn Thái Học) từ giờ là ổn. Chúc cháu thành công.

Ngaducanh
10-08-2017, 23:47
Em cảm ơn anh Hanoi06 đã chia sẻ và cho em lời khuyên.
Đúng là đứng trước ngưỡng cửa quan trọng về sự nghiệp của con em đang có phần lo lắng và thiên về ý chủ quan của mình.
Có lẽ văn hóa sống đa hệ, gần gũi đã ăn sâu vào ý thức nên việc chấp nhận cho con cái ở phương trời khác nó không đc thoải mái lắm và rất có cảm giác mất con (em hơi lo xa tý)
Em sẽ học cách dần quen với việc con muốn tự lập, ra khỏi biên giới an toàn và xa vòng tay cha mẹ, chắc cần có thời gian và sự sẵn lòng từ cha mẹ thôi, chứ bản thân các co.n không có khó khăn gì.
Hè vừa rồi em cho con đo tham gia trại hè tình nguyện ở Estonia, con tự bay sang đó, transit qua Nga, rồi còn đi phà qua Finland chơi sau trại hè tình nguyện 1 tuần. Con rất tự tin tham gia các HĐ với bạn bè QT, hòa đồng, có nhiều bạn ở các nước.
Em mong các anh chị đã và đang chuẩn bị cho các con đo Đức thường xuyên cập nhật thông tin trên này để những ng đang cb như em có cơ hội học hỏi.

kimvanchinh
11-08-2017, 10:47
Em cảm ơn anh Hanoi06 đã chia sẻ và cho em lời khuyên.
Đúng là đứng trước ngưỡng cửa quan trọng về sự nghiệp của con em đang có phần lo lắng và thiên về ý chủ quan của mình.
Có lẽ văn hóa sống đa hệ, gần gũi đã ăn sâu vào ý thức nên việc chấp nhận cho con cái ở phương trời khác nó không đc thoải mái lắm và rất có cảm giác mất con (em hơi lo xa tý)
Em sẽ học cách dần quen với việc con muốn tự lập, ra khỏi biên giới an toàn và xa vòng tay cha mẹ, chắc cần có thời gian và sự sẵn lòng từ cha mẹ thôi, chứ bản thân các co.n không có khó khăn gì.
Hè vừa rồi em cho con đo tham gia trại hè tình nguyện ở Estonia, con tự bay sang đó, transit qua Nga, rồi còn đi phà qua Finland chơi sau trại hè tình nguyện 1 tuần. Con rất tự tin tham gia các HĐ với bạn bè QT, hòa đồng, có nhiều bạn ở các nước.
Em mong các anh chị đã và đang chuẩn bị cho các con đo Đức thường xuyên cập nhật thông tin trên này để những ng đang cb như em có cơ hội học hỏi.

Như tâm sự của bạn thì chọn lựa các hình thức như du học tại chỗ, học chương trình liên kết hoặc học ĐH ở VN, đi sau đại học 1-2 năm châu Âu hay hơn. Con mình vẫn được học chương trình đẳng cấp quốc tế, không xa rời môi trường VN, sau khi tốt nghiệp có nhiều cơ hội tìm việc tốt ở VN, phát triển sự nghiệp tốt ở VN.

Đi du học thoát ly trả giá rất nhiều và là phương án tốt dành cho những người định hướng nhập cư (tỷ lệ nhập cư thành công khá cao nếu là nữ, thấp hơn ở con trai). Nếu định hướng về VN làm việc không nên học ở Đức trừ khi nghề học hoặc nơi làm việc đặc thù đã quy định như vậy.

Ngaducanh
15-08-2017, 13:31
Cảm ơn anh/chị kimvanchinh.
Em vẫn thấy mảnh đất Việt Nam "rừng vàng biển bạc đất phì nhiêu" nên cứ về để khai phá ạ:)
Em đang khó khăn về lo chỗ học tiếng Đức cho cháu. Em đã tới ĐH HN hỏi, nhưng chỉ có lớp 5b/tuần dậy trong giờ HC. Bên viện Goethe thì em chưa hỏi vì nhà em hơi xa (em ở Mỹ Đình) mà hiện cháu phải đi học cả ngày.

Anh/chị có biết chỗ nào tiềm năng gần khu vực Mỹ đình thì giới thiếu giúp em với ạ

thuthuy74
16-08-2017, 13:54
Cảm ơn anh/chị kimvanchinh.
Em vẫn thấy mảnh đất Việt Nam "rừng vàng biển bạc đất phì nhiêu" nên cứ về để khai phá ạ:)
Em đang khó khăn về lo chỗ học tiếng Đức cho cháu. Em đã tới ĐH HN hỏi, nhưng chỉ có lớp 5b/tuần dậy trong giờ HC. Bên viện Goethe thì em chưa hỏi vì nhà em hơi xa (em ở Mỹ Đình) mà hiện cháu phải đi học cả ngày.

Anh/chị có biết chỗ nào tiềm năng gần khu vực Mỹ đình thì giới thiếu giúp em với ạ

Cháu đi học bán trú cả ngày thì rất khó để học thêm tiếng Đức tại trung tâm. Nếu bạn ở Mỹ ĐÌnh thì thử liên hệ bên German Link (http://www.german-link.com.vn/contact) xem có buổi học phù hơp ko. Trung tâm này mình nghe 1 số cháu đã học và có phản hổi tạm ổn.

saohom98
16-08-2017, 22:12
Em chào các anh, các chị ạ!
Thật may mắn cho em khi gặp được Topic này.
Em rất cảm động và khâm phục các anh/chị đã luôn quan tâm đồng hành với con nhưng cũng không ngại ngần chia sẻ thông tin với mọi người. Em xin cám ơn tất cả các anh/chị
Đọc hết chia sẻ của các anh/chị em đã vỡ vạc ra nhiều điều, hy vọng sau này con em cũng được du học như con các anh/chị.
Cháu nhà em là con trai, năm nay con em học lớp 12, cháu đã thi xong B1, em định sắp tới sẽ cho cháu thi Test As và sau khi thi ĐH xong sẽ hoàn thành các thủ tục để nộp HS xin Zu (các bước này là em cũng đọc thông tin ở đây và thực hiện theo đấy ạ) Nhưng vừa rồi thấy chị Thuthuy74 chia sẻ con đã thi và đỗ dự bị tại VN, em thấy phương án này hay quá nên cũng muốn cho cháu thi thử. Các anh/chị cho em hỏi chút:
- Thi Test As thì tìm tài liệu ôn thi ở đâu ạ
- Thi Dự bị ở VN có cần phải đỗ ĐH xong mới được dự thi hay có thể thi trước khi thi ĐH ạ
Một lần nữa em xin trân trọng cảm ơn ạ

hanoi06
17-08-2017, 08:09
Em rất cảm động và khâm phục các anh/chị đã luôn quan tâm đồng hành với con nhưng cũng không ngại ngần chia sẻ thông tin với mọi người. Em xin cám ơn tất cả các anh/chị
Đọc hết chia sẻ của các anh/chị em đã vỡ vạc ra nhiều điều, hy vọng sau này con em cũng được du học như con các anh/chị.
Cháu nhà em là con trai, năm nay con em học lớp 12, cháu đã thi xong B1, em định sắp tới sẽ cho cháu thi Test As và sau khi thi ĐH xong sẽ hoàn thành các thủ tục để nộp HS xin Zu (các bước này là em cũng đọc thông tin ở đây và thực hiện theo đấy ạ) Nhưng vừa rồi thấy chị Thuthuy74 chia sẻ con đã thi và đỗ dự bị tại VN, em thấy phương án này hay quá nên cũng muốn cho cháu thi thử. Các anh/chị cho em hỏi chút:
- Thi Dự bị ở VN có cần phải đỗ ĐH xong mới được dự thi hay có thể thi trước khi thi ĐH ạ
Bạn vào trang của DAAD https://www.daad-vietnam.vn/vi/ có đủ thông tin bạn ạ.
Còn việc thi dự bị tại VN là do một số trường ĐH của Đức tổ chức thi tại VN thay vì thi ở Đức, sẽ thuận lợi cho các cháu, còn mọi điều kiện tiêu chuẩn không có gì thay đổi hết.

thuthuy74
17-08-2017, 13:21

F1 đang học lớp 12 mà đã có B1 rồi thì chứng tỏ cháu có định hướng sớm và cũng đã nắm được quy trình đi du học Đức. Nếu có thể thì mình khuyên cháu nên học tiếp và thi lấy chứng chỉ B2, cháu sẽ có lợi thế khi đăng ký thi dự bị ở các trường đòi B2 mới cho dự thi. Ở các trường đòi B2 thì tỷ lệ thí sinh chọi ít hơn, cơ hội đỗ cao hơn các trường chỉ đòi B1 trong khi đó đề thi chưa chắc đã khó hơn các trường chỉ đòi B1.
Vừa rồi con mình thi 3 trường dự bị khối W tổ chức tại VN thì Hamburg đòi B2 mà cả VN huy động được có 4 cháu đủ đk dự thi (suýt nữa thì hủy thi do dưới 5 thí sinh thi thì ko tổ chức tại VN), lý do là hạn nộp hs gấp quá (31/3) nên ít cháu đạt được B2 để nộp. Trường Nordhausan thì đòi B1 nên rất nhiều hs nộp vì vậy chỉ chọn 15 cháu có điểm t. Đức b2 và b1 điểm cao mới cho dự thi và chỉ có 5-6 cháu đỗ. Trường kassel đòi B1 và có khoảng trên 30 cháu dự thi tại VN cùng đợt với mấy trăm cháu quốc tế thi tại Đức thì cũng chỉ lấy 20 cháu + 6 cháu waitlist.
Tổng hợp đề thi của 3 trường thì đề thi hamburg nhẹ nhàng nhất, chỉ thi online 45 phút tiếng Đức là xong. Trong khi 2 trường kia thi cả Toán và t. Đức , riêng Nordhausen thi cả nghe, nói, đọc, viết mất 3 hôm đi thi.

Về thi test AS thì chỉ làm đề mẫu trên trang web thôi, không có nơi nào luyện thi cả. Lưu ý phần thi chuyên môn (Kte / ky thuat) một chút là được, nếu ko làm được đề mẫu thì hỏi người đi trước giảng/ phân tích cho là sẽ làm được. Hồi lớp 10 mình cho con đi thi thử vì khi đó miễn phí, cứ đk là được thi, lúc đó phần IQ thì cao nhưng phần thi chuyên ngành kte thì làm được 20% . Mình liên hệ với 1 cháu được điểm cao và đưa con đến để chị đó phân tích bài mẫu trên mạng cho con hiểu, vậy là đợt lớp 11 đi thi lại con đạt trên 80%.
Để luyện phần thi IQ và Toán trong Test AS thì mình lên mạng in các tài liệu luyện IQ về cho con làm. Con thi bằng tiếng Anh nên cũng ko trở ngại gì lắm.

saohom98
17-08-2017, 21:23
Cám ơn bác Hanoi06 đã trả lời.
Như thế thì năm sau cháu mới thi dự bị đúng không ạ vì đầu tháng 8 mới có kết quả thi ĐH rồi xin APS, xin Zu sẽ không kịp đăng ký dự thi các kỳ cuối năm (em thấy Hamburg yêu cầu đăng ký tháng 8 cho kỳ thi tháng 11 và Darmstadt đăng ký tháng 9 cho kỳ thi tháng 1 năm sau ạ)

saohom98
17-08-2017, 21:29
Cám ơn lời khuyên bổ ích của chị Thuthuy74 ạ
B2 có nhiều ưu điểm thế thì em sẽ động viên cháu học và thi tiếp.
F1 nhà chị bay chưa ạ, cháu giỏi thật đấy. Chúc mừng cháu và chúc cháu sang bên ấy nhanh chóng thích nghi môi trường mới, mạnh khỏe và học tập tốt!

thuthuy74
20-08-2017, 11:48
Kinh nghiệm đăng ký thi stk tại vn như sau: kể cả đến hạn đăng ký mà bạn chưa đủ giấy tờ theo yêu cầu thì bạn cứ mạnh dạn gửi email đăng ký với Daad việt nam nhé, còn giấy tờ có thể bổ sung sau miễn là ko quá muộn. Nếu con bạn có B1, B2 trước khi thi đại học thì bạn làm hồ sơ khẩn trương sẽ vẫn kịp thi vào kỳ hè 2018. Vì có kết quả trúng tuyển đại học thì bạn đi công chứng mất 1 ngày và nộp lên đsq luôn thì khoảng 10 ngày là có kết quả. Sau đó gửi ngay cho uni assit hoặc trường đại học để xin zu. Các bước chuẩn bị và tìm hiểu phải làm từ trước để khi có giấy tờ thì chỉ việc gửi đi thôi thì sẽ kịp cho kỳ hè.
Thi stk ở việt nam thì mọi hồ sơ giấy tờ làm y chang nhu thi bên Đức, chỉ thêm 1 cái emails gửi cho daad vn đăng ký thi trường nào, ghi rõ tên , các chứng chỉ đã / sắp có . lúc sắp thi thì nộp 3 tr lệ phí ( mỗi Hamburg vẫn miễn phí)

saohom98
23-08-2017, 21:00
Vâng, em cám ơn chị Thuthuy74
Em sẽ tìm hiểu và chuẩn bị trước ạ, trong quá trình làm hồ sơ chắc còn phiền các anh/chị nữa. Mong các anh/chị vui lòng giúp tiếp ạ

hminh2005
06-09-2017, 16:27
Mình và bà xã mới qua bên chỗ F1 để thăm và kết hợp đi du lịch. F1 nhà mình đã học xong năm thứ nhất, theo đúng lịch trình từ lúc sang (ko bị tụt lại học kỳ và môn học nào, kết quả trung bình trên 2). Qua trao đổi với F1 thì thấy các cháu sang nếu ko chủ động trong cả học tập và giao tiếp sẽ có nhiều khó khăn, đặc biệt là vấn đề tiếng. Trong số hơn chục bạn cùng lớp tiếng Đức sang cùng đợt thì chỉ có 1/2 là đang tiếp tục ở các cấp độ khác nhau: đang học dự bị (vì thi ko đỗ mấy đợt), đang học học kỳ 1 của năm thứ nhất (vì học dự bị cũng bị tụt lại). Có 1 số bạn đã chuyển sang học nghề và đương nhiên lại tốn kém thêm tiền để chuyển đổi. Mình cũng có gặp 1 số cháu sang sau nhưng đi làm ở CH của ông bạn ở Hannover thì thấy cũng bị phân tâm bởi chuyện đi làm thêm để kiếm tiền nên việc học hành cũng ko thực sự được chú trọng. Mà việc học bên đó, đến cả SV Đức cũng thấy vất vả. Sau 1 năm học lớp F1 nhà mình thấy bảo cũng rơi rụng gần 1/3 các kiểu: ko qua được các môn thi, nợ các môn có kiểm tra điều kiện (nên ko được thi kết thúc môn) ...

thuthuy74
11-09-2017, 10:24
Mình và bà xã mới qua bên chỗ F1 để thăm và kết hợp đi du lịch. F1 nhà mình đã học xong năm thứ nhất, theo đúng lịch trình từ lúc sang (ko bị tụt lại học kỳ và môn học nào, kết quả trung bình trên 2). Qua trao đổi với F1 thì thấy các cháu sang nếu ko chủ động trong cả học tập và giao tiếp sẽ có nhiều khó khăn, đặc biệt là vấn đề tiếng. Trong số hơn chục bạn cùng lớp tiếng Đức sang cùng đợt thì chỉ có 1/2 là đang tiếp tục ở các cấp độ khác nhau: đang học dự bị (vì thi ko đỗ mấy đợt), đang học học kỳ 1 của năm thứ nhất (vì học dự bị cũng bị tụt lại). Có 1 số bạn đã chuyển sang học nghề và đương nhiên lại tốn kém thêm tiền để chuyển đổi. Mình cũng có gặp 1 số cháu sang sau nhưng đi làm ở CH của ông bạn ở Hannover thì thấy cũng bị phân tâm bởi chuyện đi làm thêm để kiếm tiền nên việc học hành cũng ko thực sự được chú trọng. Mà việc học bên đó, đến cả SV Đức cũng thấy vất vả. Sau 1 năm học lớp F1 nhà mình thấy bảo cũng rơi rụng gần 1/3 các kiểu: ko qua được các môn thi, nợ các môn có kiểm tra điều kiện (nên ko được thi kết thúc môn) ...

Sướng nhất bác Minh đấy ạ, bác sang du lịch và thăm cháu được mấy lần rồi. Bác nói về tình trạng rơi rụng 1/2 không đúng lộ trình làm em lại lo cho cháu nhà em, ko biết có bám sát được mục tiêu không nữa. Cháu nhà em mới học được 1 tuần thấy vẫn nghe hiểu đạt 80%, toán và t.Anh thì dễ, riêng môn Xã hội học thì cháu kêu khoai nhất.

thuthuy74
11-09-2017, 10:35
Cám ơn lời khuyên bổ ích của chị Thuthuy74 ạ
B2 có nhiều ưu điểm thế thì em sẽ động viên cháu học và thi tiếp.
F1 nhà chị bay chưa ạ, cháu giỏi thật đấy. Chúc mừng cháu và chúc cháu sang bên ấy nhanh chóng thích nghi môi trường mới, mạnh khỏe và học tập tốt!

Cảm ơn lời chúc của bạn. Cháu đã sang và ổn định cuộc sống rồi. Đã tự tìm được nhà thuê và sẽ chuyển đến trong thời gian tới. Cháu đã đi học và làm quen giao lưu với các bạn cùng học (đến từ Columbia, yiamen,...). Nói chung là tạm ổn.

Bạn saohom98 cố gắng động viên con. đến giai đoạn làm hồ sơ xin Zu cũng căng thẳng lắm vì các con sẽ phải tự tìm hiểu/ chọn lọc thông tin về các trường để làm hồ sơ. Chọn trường STK nào có ngành mình đăng ký và để các ngày thi không bị trùng nhau... Tính ra con mình gửi hồ sơ qua gần 10 trường tất cả để xin zu. Vì quan điểm của mình là mất 1 chút tiền phí hồ sơ nhưng sẽ dự phòng được các tình huống xấu như bị từ chối zu, bị thi trượt, thất lạc hs..

hminh2005
11-09-2017, 13:19
Sướng nhất bác Minh đấy ạ, bác sang du lịch và thăm cháu được mấy lần rồi. Bác nói về tình trạng rơi rụng 1/2 không đúng lộ trình làm em lại lo cho cháu nhà em, ko biết có bám sát được mục tiêu không nữa. Cháu nhà em mới học được 1 tuần thấy vẫn nghe hiểu đạt 80%, toán và t.Anh thì dễ, riêng môn Xã hội học thì cháu kêu khoai nhất.

Từ hồi cháu sang 8/2015 đến nay năm nào mình cũng qua 1-2 lần. Do tiện đi công tác thì ghé qua thăm và động viên thôi. Năm nay do bà xã đã nghỉ hẳn nên cả hai cùng qua thăm F1 kết hợp du lịch.
Về cơ bản Toán và tiếng Anh ko có vấn đề gì vì Toán thì là các kiến thức F1 đã học, tiếng Anh nếu qua IELTS 6,5 trở lên thì cũng chẳng trở ngại gì (hiện F1 nahf mình đã xong tiêu chuẩn C và được quyền chọn tiếng Anh chuyên ngành theo ý thích, còn các bạn khác trong lớp vẫn đang học). Còn các môn chuyên môn như: Kinh tế,kế toán, lập trình ... thì đúng là cần tiếng để còn trao đổi và học nhóm nữa. Khi đó nếu tiếng ko tốt thì là một trở ngại: ko giao tiếp nhiều, đọc ko hiểu .... và thành cái vòng luẩn quẩn học lại càng thấy khó.
Đa phần các cháu chọn việc ở cùng nhau để đỡ nhớ nhà, nấu ăn cùng sở thích ... nhưng đó cũng là điều bất cập về giao tiếp ngôn ngữ vì ko được trao đổi hằng ngày. Ngay từ năm học dự bị, F1 nhà mình thuê nhà cùng với bạn Đài Loan, TQ (bạn của Đài).Do vậy chẳng có cửa nào nói ngoài tiếng Đức, chưa kể phải đi làm hợp đồng nhà cửa .... thì đương nhiên tiếng cũng khá hơn. Sang đến năm thứ nhất ở KTX thì cùng bạn Đức, Bul ... Trong lớp ko có ai Việt gốc ngoài mình. Có hai bạn dạng VK nhưng tiếng Việt còn kém hơn tiếng Đức. Tóm lại về ngôn ngữ thì phải cố gắng trao đổi,giao tiếp nhiều. Còn học hành phải chịu khó và tự giác thôi, cũng chẳng còn con đường nào khác nếu muốn học xong và trụ lại (nếu muốn)

saohom98
01-10-2017, 21:08
Cảm ơn lời chúc của bạn. Cháu đã sang và ổn định cuộc sống rồi. Đã tự tìm được nhà thuê và sẽ chuyển đến trong thời gian tới. Cháu đã đi học và làm quen giao lưu với các bạn cùng học (đến từ Columbia, yiamen,...). Nói chung là tạm ổn.

Bạn saohom98 cố gắng động viên con. đến giai đoạn làm hồ sơ xin Zu cũng căng thẳng lắm vì các con sẽ phải tự tìm hiểu/ chọn lọc thông tin về các trường để làm hồ sơ. Chọn trường STK nào có ngành mình đăng ký và để các ngày thi không bị trùng nhau... Tính ra con mình gửi hồ sơ qua gần 10 trường tất cả để xin zu. Vì quan điểm của mình là mất 1 chút tiền phí hồ sơ nhưng sẽ dự phòng được các tình huống xấu như bị từ chối zu, bị thi trượt, thất lạc hs..

Vâng, cám ơn chị thuthuy74.
Chúc mừng cháu đã bước đầu hòa nhập môi trường mới!
Em cũng xác định là tự làm hồ sơ thì thời gian xin zu sẽ rất vất vả, nhưng học tập các bác mẹ con cháu sẽ không qua trung tâm để con tự lập- không dám nói ra chứ mẹ cháu vẫn lo lắm các bác ạ.

YenYen123
04-10-2017, 09:13
Bạn có thể tham khảo trang http://tinnong.net.vn/nguoi-viet-5-chau để nhận được chia sẻ của người Việt mình ở khắp nơi trên thế giới nè

hminh2005
31-10-2017, 14:44
Hôm trước có bạn nào gọi điện cho mình để hỏi tư vấn cho F1 đang học Kiến trúc hay đồ họa ở VN du học sang bên Đức. Theo mình được biết
1. Dù bên mình đang học năm thứ mấy thì muốn sang du học Đức (trừ khi đi dạng đóng tiền vào trường tư và học bằng tiếng Anh thì mình ko rõ) đều phải trải qua dự bị rồi mới vào học chính thức. Dự bị chẳng qua là giai đoạn để cào bằng trình độ do sự khác biệt giữa các nền giáo dục của Đức và các nước thứ ba.
2. Nếu học tốt nghiệp xong mà theo học cao học thì chuyện lại khác. Vì mình chưa quan tâm đến vụ này nên cũng ko tư vấn gì được
3. Còn về ngành học đồ họa hoặc kiến trúc ...: có thể nói đây là ngành học ko dễ đối với các học sinh ngoài Đức. Do kiến thức 1 phần (mà học ĐH ở Đức thì ngành nào cũng học vất vả) mà đòi hỏi ngôn ngữ phải trên cơ vì đó là ngành liên quan đến xã hội, văn hóa, lịch sử ... Nếu ko có tiếng tốt thì giỏi chuyên môn e cũng khó. Chưa kể sau này ra trường cũng là nghề khó có thể trụ lại.
Có 1 anh bạn có con thi vào kiến trúc và cũng sang bên kia định học KT nhưng sau đó phải từ bỏ,cólex điều đầu tiên là tiếng ko tốt.
Mình biết 1 cô bé gốc là VN sang đó học kiến trúc và hiện đang đi làm rất tốt. Nhưng cô bé đó sang từ khi có mấy tuổi và gần như đã là người Đức

hanoi06
21-11-2017, 09:58
Mình mới sang thăm con gái về, có mấy thông tin để mọi người tham khảo:
- Số sinh viên đăng ký học ngành Kinh tế ở Đức cũng giống như ở VN là rất nhiều, do đó dẫn đến tình trạng sau khi ra trường xin việc là rất khó.
- Cháu nhà mình chuẩn bị chuyển tiếp học Cao học, phải thi lấy chứng chỉ Tiếng Anh. Cháu tham khảo các bạn đều nói rằng nên về VN thi IELTS dễ hơn và chi phí rẻ hơn. Vì vậy cháu liên hệ với Trung tâm luyện thi IELTS để luyện online, sau đó chỉ đăng ký thời gian để về thi thôi.
Cháu nhà mình vẫn đi làm bán thời gian, tuần 1,5 ngày, ở các Công ty lớn có công việc phù hợp với ngành học. Thu nhập cũng đủ chi phí ăn ở sinh hoạt, bố mẹ không phải bù thêm. Nước Đức đang vào cuối thu, mùa thu vàng rực rỡ nhất trong nhiều năm gần đây. Các cháu cùng bố mẹ đã có một chuyến du lịch thật là thú vị trong vòng một tháng.

Quang cảnh mùa thu vàng ở cạnh Ký túc xá sinh viên tại thành phố Nurnberg:

https://lh3.googleusercontent.com/gHxyL7PwRqMuY8SjGn4KEkFsfYvwY_MQQE-4z40PfBP1E9WnAX7GqtVxka4YGBjLzFXi0tP1qA8xiPa5fj_X_ GOY1Y3K85DKXj3ogyxOtnNZXLG1Ey5O1ix6bZfSBEpMUls0ryw IuxQcQtkCaGQZ_02QzjR15dfXvDRxRBOnif4NlkdmkhL-EvSlA6J4SFLHG1J5htN5lgMqk01aRsHueSWnAWaINAS2-ddt5b-gS2a-cqojB4K278KtKMa30SCEvghxp52It3myKjunr9gSO9t0Nj2exF l0rTNn9LO521Ol3EJzVYlVfLCnYA3HCq7dDXkApSVG0QrlPU8B noTJPv0VkVrP0uCkkPECG4xnr_O9l9xqmh1FnqW2rGG7jw8zHe uplYeUyt-OJUFDGGeYmzXxk8l9_B6CPjoCy4c3xmddLTnAmz_5Yv8cGaOMl R-Q03rbHKr4Dw6cERSbUHMjGVZAem1pvd1vYQN8eclNVCMSfjJf6 134lD5N8brdkPozAST4OxCwRlPAMzA9_DtlJwLwAmp3L3ZG6Kf Ne8bavabbe31fUzTtbiVYrN1UykLo1beCjXfmT-Vz4MmZGozKMdCynhDpZdj6eWgyJT3Fiig=w1280-h720-no

https://lh3.googleusercontent.com/8BjBx4ozQpJsfPm9UlThNCfZ33tpFn98Kz_HOFj6BzoP4tUiVA sYAYHTdkCWxlbKHKX_6ux_7maDmS0R6CGI3_KmhVJ3Y5NlJ8mY HEaRQWfB_RAg8r4DDwevGlaDpZHKQEPax1sZFZdARo1I5ad6Nt sa11jyXQdkLvymu3cc4JvCUp4plUoKHyPnONTOOLqrM8ZAyDaW T0g5Jyz801AFUUqoPDmrYaaIIrAkyaLm-tiSuxXGTXlqFyvl7yThjX6FZXzSWMEkz3h0Xcot8zZVbGcv1s7 Z3nZ3OGNasgdXQmyX460SD6DkZEuC3f__0hFjK0QpXMWhtmQOO 0cJTQtMoG2CMzG4vS60i7Hdi0CWxIFqHsaDYpoecv2cl1uFabK Mqk-5cKb-jYzES3o2l1_g0SVjrcMDWsNaguQ7ouznpFYXqSONqeNPUARDVD SuFXWobIrgH2kkQFH0RK4MvMy4_c9mohL7_OP3w-qSczGVlitcEmgxKBBz-amhzuzLRQCy8lcH26H2yatKMyY2RU_IItbBWXRevQJPRpB9Lk1 7GOpuOZ9WREmmvWx92PqPt60y1s6_JKuN9lN6rOYZg5yP2m02_ BsX9PHCugsI0MD2EZE=w1280-h720-no

https://lh3.googleusercontent.com/PJU5JJROsFVVDGRtvrv81n3-qE3YtCElaUszWrMqnNc9W1wAs6k6y2LxUafbP-Tg_huVAGy4qq0kVN5ZCuTYqZWJlXENLTo3lcX9g_4GWDBI0imb UxofuJuQ37xMxqdHAWXQD1Z3-JyCFFgKLK8UltmItMQRM5eqpU6Ms8SbtNt6Tb4otiKvHCKTW4P NfiQoU97f2HgMRw53WnsTqjHq8q7IyEqcdx4Bg0ggzvn3gc2rB 0__6kj27RX3fYCRS2ptY4YRRzxzrMNY6GKAzz-bM-IndRDmME4a0HqzxMCO7mT7LatR1SdCspvMt1GW979sMNfgzuXX yGoQiSh4gGf3OdOSy-mf1QlDlQl_LwE-65IL9FRiNTIYgpPzwI3o9quuSCn6xDT4Tv_xxDDaZE6oZv6vw8 f6azRaK0NWrEQCS_uxD2c28KlUkRaI74GAZvfcWCf1VUCzitZw-zQzCs8u4m9SrNCumEZ5kLxfhq-F4GOURCcAWZ6bvHLt_A4LlQHQE9jmy9U9rqqMQsUcy3_YY0nFI O0DJtUUuu-JTx4Oxb2qcYiml04-oni2yDwZv9pwtL79WpPqhfEwBIPSkZRDJUrZx0CDqguYVxC0QN PPczE=w1280-h721-no

https://lh3.googleusercontent.com/hCYCYhzlydk5_mz3yVJmJ1YeI3vDhrAH2jD-fWbgSGILcC7MnkGef0LLFIDss9RBVmZyzKhlbBqnpJTFmBuFim raZTyA-cojQ6lL6FBo2IoBYX-8m8Yk7CwLlXT7LmfKiC6HMBa-aWF54fC8EzPrGTbbkAP-SYS1WmX0EOfmqws9bmnFk7_DcLAW-EoYCtGg_xbM3hBBEkVEyJyQxjCqkEmnVfYX3ove2c0BGCA3BhZ 3lysiLJc_Dvibvrht0QnE6cWR8tDldttUmxFwKvvHW5EW0ItJU 9BHh2m9xBIJoGQBJ7kVILK_w9IhDVrunrZ2yBP0lGuaVSSAL6l jYlLtU5tCcDyhWirD8zzyDT3lJjCTy3EVjVukX7Y9NLHEiSLw6 hMitzmihTM_dFZbu561f_W6UGLButYLTt2L_1D6QHu9x1dyh5c 7Hh6VM50qI-8YkeCOc4r9TF8bLu89RYydav25VFpnhXSfbN4hnRTfeSBHsxsD z5_OJpfegLjl1VZaaMHbH8_VZiw3Ct-4yxGtntYHCf0zLmeaK9Rr0bjKWzFfzmPqsYqepODIO7tNMx9n7 u4n-lodBzgkTxXYPxAAYWgIsT4A-08KeoTb-7ZN-cA=w1280-h720-no

https://lh3.googleusercontent.com/lLZg5Vq7AjWScNUOUkFVCcpU4xQfBrYOYQXGagkplp_R-TsfYOuLeipYueyJ6knPJs7ZaYPHU5HY_PuzNXFMW_JPV3a8eU1 gwsuerZizkR4Qu-tVC5WQE4gn8S893x4aM_8tSAjdYr9Ij2cgoH8J8GFTfOGK0zng MYUob1chuvIMzsHDYjJ6C0_To8PFg-DgBZPmUhihoeur2mwbPWSsxf5tDP0PU1TT-inbRx3B2wBjcKT8YBjyvAT_dAhULLLfaf6n4M2tXUmf2KEY-7QAfgB0Q3VypbSI92YDTIa4wFpVdqvJKOkTH7UbfDBun3eN-WNeP5v9SpHJQM_cpb-YSFUVAtXtjUoiRUUlR4SZoepYDr-kLYN6ATTidzwbWho-919Jq-Y2ntTv_SAcLfPy0YoB8IgqWwFMS0PEXeiNID6tqRfcxgsErqWo PVirQIe-nzWIm_PIKoc7Sy8vYLq9jMPvsxVl3vhxLMR1zB7QWWVzXVwhDi 2M-3icAOXlXzt21ht9XAQIesj_Fr1Pss65dlXVLBjT6o-aIyrkCPVWCgCqCILLcerbsfndyqfGl2eMSEdqcxKxYkGD1uXYO RIdrnMn-cyyfcJzzi-cgKj61oE=w1280-h721-no

thuthuy74
22-11-2017, 14:13
Bác @hanoi06 vầ bác @hminh2005 chia sẻ cho em cách xin visa thăm thân với. nếu thủ tục không quá khó thì em cũng bon chen sang thăm F1 vào hè sang năm.

Con em sang đc 3 tháng thì đã đi chơi được mấy thành phố: berlin (2 lần), Bochum, cologne, Eufurt, Bonn, Eisennach, cháu được nghỉ liền hơn 2 tuần nên tận dụng thời gian đi được nhiều nơi, mà chỉ đi 1 mình và host chỗ bạn bè giới thiệu nên ko mất tiền ở. Sắp nghỉ lễ cháu lại đi tiếp Praha.

Học thì cũng vất vả dần rồi. điểm khoảng 2+ thì cũng tạm ổn. Cháu định học ngành du lịch khách sạn thì ở Đức có vẻ it trường và không phải là thế mạnh của họ nên em cũng băn khoăn. Các bác có kinh nghiệm gì về viẹc chọn ngành học thì chia sẻ thêm ạ.

hanoi06
22-11-2017, 14:25
Học ở Đức thì mạnh nhất là về Kỹ thuật, còn dễ xin việc nhất là ngành CNTT.
Em nên động viên cho con mạnh dạn. Đi du lịch cũng là để học hỏi được nhiều. Cháu nên tìm nơi làm bán thời gian ngay từ giờ, cố gắng làm theo ngành nghề mình học, ko nên làm lao động đơn giản. Nên tiếp xúc với dân bản xứ nhiều chứ lại toàn tụ tập một nhóm VN ăn ở đi chơi thì cũng giảm hiệu quả học hành.
Mình đi thăm thân theo giấy mời của cô em vợ nên không có vấn đề gì, còn cô bạn mình có con học ở bên đó thì Sở ngoại vụ không cấp cho giấy mời, phải làm giấy mời tay, không biết có được không? Bạn xem trên diễn đàn này để tìm hiểu thêm nhé.

hanoi06
22-11-2017, 14:36
Khoe các bác mấy hình ảnh về Ký túc xá mới của cháu nhà mình. Đẹp dã man ạ, mà cũng không đắt.

Mỗi đứa một phòng khép kín ạ. Hành lang đẹp và sạch như khách sạn

https://scontent.fhan3-1.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/22528233_10208590074904160_4819161728604443114_n.j pg?oh=e7036bed0141404269b8b9faf1f36f8a&oe=5A91B397

Mặt ngoài tòa nhà đây ạ, mà lại ở trung tâm thành phố, đi ra Nhà Ga chỉ mấy bước chân

https://scontent.fhan3-1.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/22491733_10208590074704155_4290035573675852386_n.j pg?oh=fd807031fc6cf31357b4176697bb96a7&oe=5AA00AB1

Cô nàng đi học muộn nên phải chạy ra bến tàu ngay trước cửa nhà

https://scontent.fhan3-1.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/22450086_10208590075464174_4696952815682706753_n.j pg?oh=85d9021ba62b35dad48ddb658dbd69a4&oe=5AA9BD74

hminh2005
23-11-2017, 15:05
Về việc xin visa đi thăm thân qua các con thì tùy Sở NK. Vừa rồi nhà mình đi là qua GM của F1 gửi về (mình ko cần vì visa còn hạn, còn bà xã dùng GM đó để xin visa).
Việc xin GM tốt nhất F1 phải ra Sở NK hỏi chi tiết vì mỗi bang có thể qui định khác nhau. Có chỗ cho,có chỗ ko cho, ko hiểu tại sao ?
Chỗ Stuttgart F1 nhà mình học thì họ cho bình thường y hệt tờ GM thăm thân nhân của mọi người (mất 25 đồng lệ phí), khác mỗi điểm: Không xác minh tài chính vì là SV lấy đâu tiền bảo đảm (còn các GM khác thì ô đó được chêck là OK, đương nhiên sẽ kèm theo các giấy tờ liên quan).
Khi xin visa cũng chẳng ai vặn vẹo vì tất cả yêu cầu về giấy tờ tài chính mình có đủ cả như: sổ TK, sổ đỏ, bảng lương hưu, thẻ tín dụng ...
Cũng có bạn mình biết ở Hamburg Sở NK ko cấp GM, bạn ấy viết tay về trình bày và mẹ bạn ấy mang ra ĐSQ nộp cũng được sang, hình như 2 lần rồi. Đó là trước đây.
Còn với tình hình hiện nay thì ko rõ có khó khăn hơn ko

Nói chung các KTX bên kia dành cho SV họ bố trí cũng tiện lợi,ít nhất gần bến tàu, bus. Với các KTX mới đa phần đều được XD khép kín hiện đại, mỗi người 1 buồng riêng khoảng hơn 10 m2. Bố mẹ sang vẫn có thể ngủ ké thoải mái. Có lò sưởi, hệ thống điều khiện mở cửa tự động ở dưới nhà , rồi WC cũng dùng loại vòi tự động ngắt chứ ko có vặn to nhỏ. Khu bếp dùng chung có đủ bếp ga, tủ lạnh (như chỗ F1 nhà mình là 4 bạn một căn hộ). Nói chung là tiện lợi và hiện đại

trung62
29-03-2018, 11:08
Sau mỗi kỳ thi kết thúc, F1 nhà tôi lại tự thưởng cho mình bằng một chuyến du lịch ra ngoại ô thành phố. Phong cảnh đẹp và yên tĩnh.

thuthuy74
23-04-2018, 13:43
Nhanh quá các bác ah. F1 nhà em sắp học xong dự bị rồi, lại chuẩn bị đến giai đoạn tìm trường đại học để apply. Vì hè này bận bịu tìm trường nên F1 không chịu về thăm nhà, con hẹn hè sang năm được nghỉ dài sẽ về lâu lâu. Không biết các bạn khác thế nào chứ F1 nhà em chả có biểu hiện nhớ nhà gì hết, chỉ đôi khi thèm ăn vặt món VN thôi. Con đã đi thăm dc Tiệp và Pháp , cũng bắt đầu làm thêm 3 tiếng/ tuần. Nói chung là tạm yên tâm các bác ah.

hanoi06
29-04-2018, 14:44
Thời gian trôi quá nhanh. Năm nay nhân kỳ nghỉ tháng 5 cả hai cô con gái mình đều về thăm bố mẹ. Lâu lắm rồi, phải đến 5 năm nay mới cỏ đủ cả nhà ngồi ăn bữa cơm ở Việt Nam. Nói chung cuộc sống ở Đức mặt tốt thì nhiều, nhưng không phải không có điều phải suy nghĩ nếu có ý định làm việc lâu dài bên đó. Áp lực công việc, áp lực cuộc sống nhiều, khác biệt văn hóa... rất dễ đi chỗ bị trầm cảm. Về Việt Nam đứa nào cũng kêu: đây đúng là thiên đường(!!!) vì ra ngõ là quán xá, ăn uống ngon, cuộc sống tấp nập...