PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Chuyến đi tìm trường học cho con ở Đức

Pages : 1 [2] 3

kimvanchinh
10-07-2014, 19:50
Nữ mà học để mà ở lại làm nếu cơ hội tốt và về nước cũng OK với năng lực trung bình và khá thì nên học ngành kinh tế, du lịch, khách sạn... Nếu học để ở lại thì ngành điều dưỡng hot dễ có việc làm lương khá cao.

Con gái học kỹ thuật thì phải có năng khiếu gì đó chứ không nên học vì rất vất vả, ra trường chưa chắc đã được tuyển dụng đúng nghề. Những ngành như thiết kế đồ họa, hóa học... nữ học cũng phù hợp.

Tôi thấy con gái chịu khó mở mang giao tiếp thường lấy chồng vào năm thứ 4-8-9-10, trước khi tốt nghiệp ra trường. Tốt nghiệp mà không xin được việc làm quy chuẩn, không có chồng hợp chuẩn thì phải về nước...

ooDKNYoo
11-07-2014, 23:48
con gái học kỹ thuật dễ xin vì công ty kỵ thuật nào cũng cần các "bóng hồng" giảm nhiệt cho công ty, vì hầu như phòng ban nào cũng 20-25 người toàn đàn ông thì chán lắm. Nên ít nhất họ cũng phải sắp xếp cho được 1-2 nhân viên nữ. Cho nên thường mà nhân viên nữ mà nộp đơn xin thì chỉ cần đủ qualified là họ tuyển ngay chứ ko có khó khăn như đồng nghiệp nam. Còn nữ mà học kinh tế thì khả năng cạnh tranh xin việc đôi khi còn khó khăn còn hơn nam học kỹ thuật, vì bên kinh tế đòi hỏi nhanh nhạy, ngoại ngữ hơn bên kỹ thuật. Và hiên tại ở Đức ngành kinh tế đang thừa người. Ngành du lịch cũng vậy. Học quản lý khách sạn ra kiếm được job cũng hay...Ngoài ra còn 1 hướng nữa là học y. Được vào học Y ở Đức thì xem như dọn sẵn chỗ làm cho luôn vì hiện tại Đức thiếu kinh khủng.
Nói chung học ở hệ đại học của Đức thì cũng khó, nhưng ko đến nỗi là ko hoàn thành được. Chỉ cần 2 thứ là ngôn ngữ tốt và yêu thích ngành nghề mình chọn là ra được hết.

ooDKNYoo
12-07-2014, 01:30
Nếu học để ở lại thì ngành điều dưỡng hot dễ có việc làm lương khá cao.

Lương điều dưỡng khoảng 2800€ chưa thuế, trừ thuế rồi tầm 1800€ thôi bác ạ. Còn ngành Hóa đúng là hiện tại trả cũng khá lắm.

hanoi06
24-07-2014, 15:04
Một năm học dự bị của cháu nhà tôi thấm thoắt đã qua. Topic này cũng đã được hơn một năm với rất nhiều comment bổ ích cho tôi và cho rất nhiều người tham khảo. Đối với tôi thì thật sự thấy bổ ích. Xin cám ơn mọi người.
Hôm nay mới có tin vui đến với gia đình tôi: cháu nhà tôi đã kết thúc năm học dự bị với tổng kết tất cả các môn đều được điểm 1, đạt loại xuất sắc, như vậy cháu sẽ thuận lợi trong việc đăng ký vào các trường ĐH. Học dự bị là vậy nhưng khi lên học ĐH lại khác, sẽ khó khăn hơn nhiều. Mọi người đều động viên và nhắc nhở cháu vậy.
Bài học của cháu nhà tôi là phải học tiếng Đức thật tốt, học thường xuyên và liên tục. Có một vấn đề mà các cháu VN hay gặp là năm đầu tiên sang nước ngoài hay bị vấn đề về tâm lý nên thường co cụm mấy bạn VN với nhau. Ngoài giờ trên lớp là về thường sinh hoạt, ăn uống...nên lại toàn nói tiếng Việt, do vậy càng lâu thích nghi với tiếng Đức. Đó là điều nên quyết tâm dứt bỏ càng sớm càng tốt.
Bố mẹ cháu sang thăm và động viên cháu học hành

https://lh3.googleusercontent.com/-9ChB6PYyw4M/U9EK8QFgNaI/AAAAAAABMLg/ujgTyl1AB1o/s640/2014_%2525207_24_20_32.jpg

https://lh4.googleusercontent.com/-yv1RBWJARMk/U38Mg6ki28I/AAAAAAABG5M/SSxRTDgu8EU/w958-h415-no/P1110420-PANO.jpg

Được biết cháu học hành tốt, sống kỷ luật và tiết kiệm chi tiêu cho phù hợp với hoàn cảnh của gia đình, thế là yên tâm bước đầu.

https://lh3.googleusercontent.com/hTzxoZAo9AyeVBI_tsNGcGtjo7t8k4QbaJwvolbfUYhP=w958-h719

Lao động ngày hè

https://lh3.googleusercontent.com/-I5lM-51dqMA/U91y2odLiPI/AAAAAAABN58/wpr3g3jiO0I/s640/image.jpg

lenhatthu
24-07-2014, 16:29
con gái học kỹ thuật dễ xin vì công ty kỵ thuật nào cũng cần các "bóng hồng" giảm nhiệt cho công ty, vì hầu như phòng ban nào cũng 20-25 người toàn đàn ông thì chán lắm. Nên ít nhất họ cũng phải sắp xếp cho được 1-2 nhân viên nữ. Cho nên thường mà nhân viên nữ mà nộp đơn xin thì chỉ cần đủ qualified là họ tuyển ngay chứ ko có khó khăn như đồng nghiệp nam. Còn nữ mà học kinh tế thì khả năng cạnh tranh xin việc đôi khi còn khó khăn còn hơn nam học kỹ thuật, vì bên kinh tế đòi hỏi nhanh nhạy, ngoại ngữ hơn bên kỹ thuật. Và hiên tại ở Đức ngành kinh tế đang thừa người. Ngành du lịch cũng vậy. Học quản lý khách sạn ra kiếm được job cũng hay...Ngoài ra còn 1 hướng nữa là học y. Được vào học Y ở Đức thì xem như dọn sẵn chỗ làm cho luôn vì hiện tại Đức thiếu kinh khủng.
Nói chung học ở hệ đại học của Đức thì cũng khó, nhưng ko đến nỗi là ko hoàn thành được. Chỉ cần 2 thứ là ngôn ngữ tốt và yêu thích ngành nghề mình chọn là ra được hết.

thế bên đấy ngành quản lý khách sạn cơ hội tìm việc có cao không ạ?

kimvanchinh
24-07-2014, 17:15
Tùy vào năng lực chứ quản lý KS do Đức hoặc Thụy Sỹ đào tạo có đẳng cấp trên thế giới, có điều phải học bằng tiếng Đức và tiếng Anh cũng phải thật giỏi, cộng với năng lực cá nhân (abilities) và đam mê ngành.

ooDKNYoo
26-07-2014, 05:44
thế bên đấy ngành quản lý khách sạn cơ hội tìm việc có cao không ạ?

Chắc gần 0% quá :))

HaHoi
26-07-2014, 13:38
Đáng nể với bảng điểm của cháu gái quá! chúc mừng bác ! bác nhận xét về việc các cháu VN nhà mình hay co cụm không chịu giao tiếp bên ngoài là rất đúng, đó cũng là nhận xét của em từ trước khi cho con đi học. Nhiều người , kể cả người lớn, mang tiếng học ở Đức về nhưng chắc thời đi du học cũng ở kiểu co cụm như thế nên về nước đến khi xin việc, tây họ hỏi vài câu mãi lúng túng mãi mới trả lời lại được. Rất đúng khi các bạn trẻ phải thực sự hòa đồng, độc lập và năng động.

hminh2005
28-07-2014, 11:34
Chúc mừng gia đình bác hanoi06 nhé. Hôm trước ngồi trao đổi với hai bác cũng học được nhiều điều để tiến hành chuẩn bị. Có cái này muốn hỏi bác thêm: Cháu nhà bác đăng ký ngành Thông tin -Kinh tế như ban đầu ? Vậy ngành đó nó thuộc khối Kỹ thuật hay Kinh tế hay cả hai. Vì thuộc khối nào thì sẽ liên quan việc apply trường ĐH sau này là Kỹ thuật hay Kinh tế thuần túy.
Còn về gợi ý của bác chuẩn bị hồ sơ, em cũng đã email trao đổi thêm với bác. Thực sự cũng phải cân nhắc, nhưng đúng là ác cảm của một số người cũng làm cho mình thấy "e ngại" vì ở mình nó cứ mờ ảo, ko minh bạch. Làm sai cũng chẳng sao. Nhưng em cũng thấy có cái thuận lợi theo quan điểm cá nhân của em chứ ko chỉ đơn giản về chuyện chỉ là giấy tờ. Hôm nào cafe em sẽ trao đổi sau.

Gau_0791
31-07-2014, 11:15
Chào bạn, mình có con gái vừa đỗ ngành thiết kế đồ họa của trường mỹ thuật , cũng muốn cho con sang Đức học, nhưng tham khảo một số trung tâm tư vấn họ bảo : ngành này tại Đức không có công lập ( hoặc rất ít ) chỉ có dân lập. Mà dân lập thì học phí rất cao. Vậy nếu bạn ( hoặc ai trên diễn đàn ) mà biết có thể tư vấn giúp mình được không , mình đang phân vân quá. Cám ơn các bạn rất nhiều.

hminh2005
31-07-2014, 11:34
Hỏi các bác có kinh nghiệm một chút: Sang bên kia mình học Uni hay FH thì khi học dự bị đã học khác rồi (theo trang DAAD). Vậy xác định học Uni hay FH ngay từ lúc làm hồ sơ ?

kimvanchinh
31-07-2014, 13:47
Chào bạn, mình có con gái vừa đỗ ngành thiết kế đồ họa của trường mỹ thuật , cũng muốn cho con sang Đức học, nhưng tham khảo một số trung tâm tư vấn họ bảo : ngành này tại Đức không có công lập ( hoặc rất ít ) chỉ có dân lập. Mà dân lập thì học phí rất cao. Vậy nếu bạn ( hoặc ai trên diễn đàn ) mà biết có thể tư vấn giúp mình được không , mình đang phân vân quá. Cám ơn các bạn rất nhiều.

Đỗ đại học đầu vào hay đỗ tốt nghiệp?

Nếu học kiến trúc nội thất ở Weimar tôi ngĩ OK, ngành học xin ở Đức với ngành đỗ ở VN là 2 thứ khác hắn nhau

hanoi06
31-07-2014, 14:12
Hỏi các bác có kinh nghiệm một chút: Sang bên kia mình học Uni hay FH thì khi học dự bị đã học khác rồi (theo trang DAAD). Vậy xác định học Uni hay FH ngay từ lúc làm hồ sơ ?

Chính xác là bác phải xác định ngay từ khi chọn trường dự bị, Uni nếu định đi vào học thuật nghiên cứu sâu, Fh mang tính thực hành nhiều hơn, nhưng nó cũng không hoàn toàn tách bạch như vậy, FH cũng có thể học lên Master, Docter.
Nhưng nhìn chung học Uni có vẻ căng hơn so với FH

nguyenhanoi
31-07-2014, 15:37
Chúc mừng bác Hanoi06. Con gái bác học tốt quá được toàn điểm 1, học trường Đức mà điểm cao thế thật đáng nể. Con gái bác chọn học ngành thông tin kinh tế có phải là ngành Wirtschaftsinformatik không? Tôi cũng muốn cho con gái theo ngành này nhưng tôi nghe nói là nó khá khó cho nữ. Bác và các anh chị khác có thể chia sẻ thêm về việc học và cơ hội việc làm cho ngành này không, ngoài ra khi học dự bị thì học khối T hay W. Rất mong nhận được sự chia sẻ của các bác.

trung62
31-07-2014, 16:23
Theo tôi được biết ngành Hệ thống Thông tin kinh tế là ngành khá khó học bởi vì nó cần có kiến thức về toán và lập trình rất nhiều.Ở VN mình SV rất ngại học ngành này nhưng ở Đức lại khác. Trong khối kinh tế con gái Bác mà chọn học ngành này ở Đức tôi thấy rất tốt. Học ngành khó khi ra trường ít phải cạnh tranh, với lại ở Đức ngành này đào tạo chất lượng tôt. Một thực tế khối kinh tế của VN học rất ít về toán ( nhiều về định tính ít về định lượng) nên khi vào công việc kết quả thiếu khách quan và không chính xác. Tóm lại ngành con Bác chọn theo tôi rất tốt.

hminh2005
31-07-2014, 21:45
Chính xác là bác phải xác định ngay từ khi chọn trường dự bị, Uni nếu định đi vào học thuật nghiên cứu sâu, Fh mang tính thực hành nhiều hơn, nhưng nó cũng không hoàn toàn tách bạch như vậy, FH cũng có thể học lên Master, Docter.

Sao hôm em ở bên đó hỏi một cháu đang làm Master thì lại bảo Uni thì đương nhiên rồi, còn học FH thì phải học thêm chứ ko chuyển ngay lên Master được. Uni như kiểu đại học tổng hơp bên mình.

hminh2005
31-07-2014, 21:49
Theo tôi được biết ngành Hệ thống Thông tin kinh tế là ngành khá khó học bởi vì nó cần có kiến thức về toán và lập trình rất nhiều.Ở VN mình SV rất ngại học ngành này nhưng ở Đức lại khác. Trong khối kinh tế con gái Bác mà chọn học ngành này ở Đức tôi thấy rất tốt. Học ngành khó khi ra trường ít phải cạnh tranh, với lại ở Đức ngành này đào tạo chất lượng tôt. Một thực tế khối kinh tế của VN học rất ít về toán ( nhiều về định tính ít về định lượng) nên khi vào công việc kết quả thiếu khách quan và không chính xác. Tóm lại ngành con Bác chọn theo tôi rất tốt.

Nếu em ko nhầm thì nó ko học lập trình nhiều đâu bác ạ ?

trung62
31-07-2014, 22:21
Cháu trai nhà tôi đã gửi hồ sơ xin học kỳ này ở trường Goethe uni Frankfurt chương trình MSQ và Tài chính bằng tiếng anh. Tôi cũng đang mong đầu tháng 8 có Zu hay không? Được chia sẻ suy nghĩ về việc lựa chọn cho con học ở Đức làm tôi bớt căng thẳng.

Nếu em ko nhầm thì nó ko học lập trình nhiều đâu bác ạ
Vâng, nền tảng môn toán là chủ yếu Bác ạ, nhưng về lập trình và ứng dụng CNTT trong xây dựng mô hình tính toán cũng rất cần Bác ạ.

ooDKNYoo
01-08-2014, 00:07

Từ nhà nên làm hồ sơ Uni. Học ra dự bị Uni muốn học Uni hay học FH mình được chọn lựa. Còn dự bị FH thì chỉ đc học FH.

Sao hôm em ở bên đó hỏi một cháu đang làm Master thì lại bảo Uni thì đương nhiên rồi, còn học FH thì phải học thêm chứ ko chuyển ngay lên Master được. Uni như kiểu đại học tổng hơp bên mình.

Nếu học master ở Uni thì có thể phải bù 1 số môn Uni có mà FH ko có, vì ở FH dạy ít kiến thức hơn Uni.

ooDKNYoo
01-08-2014, 00:12

Nói chung bằng cấp của Uni được đánh giá cao hơn, cho nên nó cũng nói lên vấn đề rồi. Kinh nghiệm thực hành có hay ko phụ thuộc mình chứ ko phụ thuộc trường. Quan trọng là mình học đc gì sau 5 năm chứ ko phải là trường dạy mình trong 5 năm.

heidel
01-08-2014, 03:08
vậy các bác cho tôi hỏi thăm trường dự bị nào mà sau đó có thể theo học cả FH và cả UNI không?

hminh2005
01-08-2014, 08:28
vậy các bác cho tôi hỏi thăm trường dự bị nào mà sau đó có thể theo học cả FH và cả UNI không?

Theo em không có đâu. Mời bác tham khảo thông tin sau (còn đặc biệt thì em chịu):

Trường Dự bị Đại học

Trước khi được chấp thuận vào học tại một Trường Đại học ở Đức, theo nguyên tắc, đối với Việt Nam, người tân Sinh viên phải đạt kỳ "Thi đánh giá chất lượng tương đương" (Feststellungsprüfung).

Về mặt trình độ, chỉ những người từ Việt Nam đã có Bằng Tốt nghiệp Trung học Phổ thông, đã trúng tuyển vào hệ Chính qui một Trường Đại học được công nhận ở Việt Nam được tham gia "Feststellungsprüfung".

Kỳ "Feststellungsprüfung" cho mội Trường Đại học (Universität, Technische Universität) có khác so với kỳ "Feststellungsprüfung" cho mội Trường Đại học Khoa học Ứng dụng (Fachhochschule):
1. Kỳ "Feststellungsprüfung" cho mội Trường Đại học Khoa học Ứng dụng (Fachhochschule):

Cho kỳ thi này, người tân Sinh viên có thể chuẩn bị trước tại một Trường Dự bị Đại học (Studienkolleg) cho các Trường Đại học Khoa học Ứng dụng trong hai Học kỳ. Tại đây các khóa trọng tâm dạy theo nguyện vọng học sau này của người tân Sinh viên.

Khóa TI: Chuẩn bị cho các ngành Khoa học Kỹ thuật
Khóa WW: Chuẩn bị cho các ngành Khoa học Kinh tế
Khóa GD: Chuẩn bị cho các ngành Nghệ thuật
Khóa SW: Chuẩn bị cho các ngành Khoa học Xã hội
Khóa DÜ: Chuẩn bị cho các ngành Phiên dịch, Dịch thuật

Các môn học và môn thi trong Studienkolleg là:

Khóa TI:

Đức ngữ,
Toán,
các môn Khoa học Tự nhiên,
Vẽ Kỹ thuật (kể cả CAD) hoặc Tin học

Khóa WW:

Đức ngữ,
Toán,
Kinh tế Quốc dân, Kinh tế Quản trị,
Công nghệ Thông tin và Tin học, Anh ngữ

Khóa GD:

Đức ngữ,
Toán,
Thiết kế, Tạo mẫu,
Vật lý,
CAD

Khóa SW:

Đức ngữ,
Toán,
các môn Khoa học Xã hội (Giáo dục học/Tâm lý học, Xã hội học, Luật),
Công nghệ Thông tin và Tin học,
Anh ngữ

Khóa DÜ:

Đức ngữ,
Ngoại Ngữ thứ hai (Anh ngữ hoặc Pháp ngữ),
Ngoại Ngữ thứ ba (Anh ngữ hoặc Pháp ngữ hoặc tiếng Tây Ban Nha)
Công nghệ Thông tin và Tin học

Bên cạnh các môn học trên, thường còn có thêm một môn học khác, liên quan đến Ngành học.

"Feststellungsprüfung" chỉ có thể thi lại duy nhất một lần và sớm nhất sáu tháng sau khi thi kỳ đầu tiên.

Để được nhận vào học tại Studienkolleg, các tân Sinh viên phải chứng minh qua một kỳ thi đầu vào là có đủ khả năng theo học Chương trình bằng tiếng Đức dạy tại đây. Kỳ thi này có thể được thi lại một lần, tại một số Studienkollegs hai lần. Để chuẩn bị cho kỳ thi thứ hai, đa số các Studienkollegs có những khóa chuẩn bị cấp tốc.

Các Học viên đang học Studienkolleg được xem như là Sinh viên chính qui của Trường Đại học Khoa học Ứng dụng mà Studienkolleg trực thuộc trong khoảng thời gian học.

2. Kỳ "Feststellungsprüfung" cho mội Trường Đại học (Universität, Technische Hochschule):

Cho kỳ thi này, người tân Sinh viên có thể chuẩn bị trước tại một Trường Dự bị Đại học (Studienkolleg) trong hai Học kỳ. Các khóa dạy trong Studienkolleg có trọng tâm theo nguyện vọng học sau này của người tân Sinh viên.

Kỳ thi bao gồm phần Lý thuyết và phần Vấn đáp.

Cho tất cả các tân Sinh viên, môn Đức ngữ là môn thi bắt buộc. Đối với những người có bằng "Zentrale Oberstufenprüfung" (ZOP), "Kleines Deutsches Sprachdiplom" (KDS), "Großes Deutsches Sprachdiplom" (GDS) của Viện Goethe, bằng "TestDaF-4" hay đã đậu kỳ thi "Deutsche Sprachprüfung für den Hochschulzugang ausländischer Studienbewerber" (DSH-2) thì được miễn thi môn Đức Ngữ.

Các môn thi Lý thuyết bao gồm môn Đức ngữ và hai môn trọng tâm khác.

Các môn thi Vấn đáp có thể bao gồm tất cả các môn trọng tâm đã được học. Tùy theo qui định của từng Tiểu bang, kỳ Feststellungsprüfung có thể được tiến hành khác nhau.

Tại các Studienkolleg có các khóa học trọng tâm cho các Ngành học Đại học sau này như sau:

Khóa T: Cho các ngành Khoa học Kỹ thuật, Toán học và Khoa học Tự nhiên (ngoại trừ các Ngành Sinh học)
Khóa M: Cho các ngành Y học và Sinh học
Khóa W: Cho các ngành Kinh tế học và Khoa học Xã hội
Khóa G: Cho các ngành Nhân văn học, Xã hội học, Mỹ thuật, Nhạc và Ngành Đức ngữ
Khóa S: Cho các ngành Ngôn ngữ (ngoại trừ ngành Đức ngữ)

Các môn thi Lý Thuyết là:

Khóa T:

Đức ngữ,
Toán (kể cả Tin học),
Vật lý hay Hóa học

Khóa M:

Đức ngữ,
Sinh vật và/hoặc Hóa học,
Vật lý hoặc Toán

Khóa W:

Đức ngữ,
Toán,
Kinh tế Quốc dân học,
Kinh tế Quản trị học

Khóa G:

Đức ngữ,
Văn học Đức hoặc Anh ngữ,
Xã hội học/Địa lý

Khóa S:

Đức ngữ,
Ngoại ngữ thứ hai,
Lịch sử hoặc Xã hội học/Địa lý hoặc Văn học Đức

"Feststellungsprüfung" chỉ có thể thi lại duy nhất một lần và sớm nhất sáu tháng sau khi thi kỳ đầu tiên tại Studienkolleg đã thi.

Những tân Sinh viên muốn học tại Studienkolleg thường được đăng ký thông qua các Trường Đại học hoặc thông qua các Cơ quan chức năng của Tiểu bang. Điều đó có nghĩa là những tân Sinh viên này phải nộp đơn xin học tại Studienkolleg tại Trường Đại học theo nguyện vọng hay đến Cơ quan chức năng của Tiểu bang.

Để được nhận vào học tại Studienkolleg, các tân Sinh viên phải chứng minh qua một kỳ thi đầu vào là có đủ khả năng theo học chương trình bằng tiếng Đức dạy tại đây. Có những Studienkollegs còn kết hợp kỳ thi đầu vào với những môn khác như Toán chẳn hạn.

Các Học viên đang học Studienkolleg được xem như là Sinh viên chính qui của Trường Đại học mà Studienkolleg trực thuộc trong khoảng thời gian học.

hminh2005
01-08-2014, 14:57
Lục lọi trên máy tính em tìm được một file PDF về danh sách các trường STK bao gồm: Tên bang, trường, thời gian nhận HS, thi, ngành học .... không rõ lấy ở đâu trên mạng. Tuy thời gian nói về năm 2011-2013. Nhưng đây cũng là tài liệu tham khảo có ích cho mọi người quan tâm.

Link: https://app.box.com/s/8avyp26im7gxy2t7c35q

Ảnh chụp file đó để ai cần xem nhanh

https://i93.photobucket.com/albums/l57/Hacxogen/Untitled_zpsbd14cbdb.jpg

Gau_0791
01-08-2014, 15:39
Cảm ơn bác kimvanchinh, cháu đỗ đầu vào Đh ở Vn, ngành thiết kế đồ họa. Tôi hỏi một số trung tâm họ bảo ngành này chỉ có dân lập, học phí rất cao. Cháu là con gái, ko biết ngành này có phù hợp không,và ko biết trường công lập bên đó thế nào, nhờ bác tư vấn giúp...

kimvanchinh
01-08-2014, 17:41
Tôi nghĩ cháu mà đỗ đầu ngành đồ họa thì nên học trong nước, săn học bổng nhà nước. Nếu không để cháu học hết đại học trong nước rồi tìm đường làm Master ở Châu Âu hay Mỹ, cơ hội rất cao cho nghề nghiệp sau này.

ooDKNYoo
02-08-2014, 15:53

Bất cứ trường dự bị đại học nào thuộc hệ Uni đều được cả bác à.

Còn đây là list bác có thể tham khảo:http://dayzine.de/liste-studienkollegs-in-deutschland/

ooDKNYoo
02-08-2014, 16:12

Bác xem trên này thử: http://www.studieren-studium.com/studium/studieren?stichwort=Grafikdesign&ort=Deutschland#suche
Theo kết quả thì chỉ có 2 trường dạy ngành này. Nhưng mà thực tế nó là vầy: Ngành ở Đức với ngành ở Việt Nam đôi khi tên ko giống nhau, mà đôi khi tên giống lại học khác. Và ở Đức mức độ chi tiết chi ra nhiều hơn. Ví dụ ở ĐHBK có ngành kỹ thuật giao thông ( gồm Ô tô, tàu thủy, máy bay ). Nhưng ở Đức thì chia ra là ôi thôi ko biết bao nhiêu ngành trong đó. Cho nên cũng ko nhất thiết phải kiếm đúng Grafikdesign, mà có thể flexibel 1 chút là: Media design, technical design, industrial design, visual communication ...

Bác nên quan tâm đến trường đại học Pfozheim (http://www.hs-pforzheim.de/EN-US/SCHOOL-OF-DESIGN/BACHELOR/Seiten/Inhaltseite.aspx). Đây là trường đại học design số 1 của Đức mà luận án tốt nghiệp của SV thường được các vị trong hội đồng quản trị các hãng xe như BMW, Porsche, Merc.... đến xem và săn đón sinh viên. Nếu con bác lọt vào đây học được thì rất có tương lai.

lenhatthu
03-08-2014, 13:14
mấy cái ngành design này học khối gì vậy a nhỉ? mà hình như phải vẽ đẹp đúng ko?

ooDKNYoo
03-08-2014, 15:03
mấy cái ngành design này học khối gì vậy a nhỉ? mà hình như phải vẽ đẹp đúng ko?

Anh cũng ko rõ, nhưng em phải có background về vẽ. Ví dụ thay vì tốt nghiệp cấp 3 của em là toán lý hóa thì em phải có môn vẽ. VN ko có thì phải thi kiến trúc hoặc ngành design nào đó có test môn vẽ.

Gau_0791
03-08-2014, 19:16
Bác xem trên này thử: http://www.studieren-studium.com/studium/studieren?stichwort=Grafikdesign&ort=Deutschland#suche
Theo kết quả thì chỉ có 2 trường dạy ngành này. Nhưng mà thực tế nó là vầy: Ngành ở Đức với ngành ở Việt Nam đôi khi tên ko giống nhau, mà đôi khi tên giống lại học khác. Và ở Đức mức độ chi tiết chi ra nhiều hơn. Ví dụ ở ĐHBK có ngành kỹ thuật giao thông ( gồm Ô tô, tàu thủy, máy bay ). Nhưng ở Đức thì chia ra là ôi thôi ko biết bao nhiêu ngành trong đó. Cho nên cũng ko nhất thiết phải kiếm đúng Grafikdesign, mà có thể flexibel 1 chút là: Media design, technical design, industrial design, visual communication ...

Bác nên quan tâm đến trường đại học Pfozheim (http://www.hs-pforzheim.de/EN-US/SCHOOL-OF-DESIGN/BACHELOR/Seiten/Inhaltseite.aspx). Đây là trường đại học design số 1 của Đức mà luận án tốt nghiệp của SV thường được các vị trong hội đồng quản trị các hãng xe như BMW, Porsche, Merc.... đến xem và săn đón sinh viên. Nếu con bác lọt vào đây học được thì rất có tương lai.
Đọc được thông tin của bác tôi mừng quá. Cháu nó rất muốn du học, đây cũng là ngành cháu yêu thích nên gia đình cứ phân vân... Tôi sẽ vào tìm hiểu xem sao, cám ơn bác rất nhiều.

Gau_0791
06-08-2014, 19:08
Bác nào biết giải đáp giùm em chút thắc mắc với. Tức là các con khi có điểm đỗ đại học đến lúc hoàn thành thủ tục sang Đức phải mất 6 tháng. Vậy trong thời gian đó có phải nhập học ở trường ĐH Việt nam (nơi báo điểm đỗ ) hay không ?. Em cứ sợ rằng nếu ko nhập học mà ĐSQ Đức họ đòi hỏi một cái giấy chứng nhận gì của trường mà mình ko có thì ....( tất nhiên là ngoài giấy báo điểm ra ).
Em đã gọi đến trường, họ bảo nếu đến ngày thông báo nhập học mà không có mặt thì ko còn là sinh viên của trường nữa. Mà em lại muốn con chỉ tập trung vào học tiếng Đức thôi.
Cám ơn các bác nhiều.

trung62
06-08-2014, 19:54
Thực ra, khi cháu đã xác định đi Du học và tập trung học tiếng Đức là tốt,có định hướng rõ ràng. Tuy nhiên, theo cá nhân tôi muốn thận trọng thì Bác nên khuyên cháu vẫn nhập học vào trường ĐH ở VN theo lịch bình thường. Trong thời gian này cháu và gia đình Bác cần phối hợp song song việc học kỳ đầu ở ĐH VN và việc hoàn tất thủ tục xin nhập học ở Đức. Chỉ khi nào nhận được Visa và vé máy bay trong tay mới đến trường xin bảo lưu KQ học tập của cháu ở VN. Cùng lúc phải tiến hành nhiều việc cũng là cách tạo cho cháu xây dựng kế hoạch học tập phù hợp với hoàn cảnh, là bước tập dượt sau này Bác a.

Schweini
06-08-2014, 20:15
1 phiếu cho ý kiến của bác trung62. Đó cũng chính là hoàn cảnh mà em đã trải qua 10 năm trước

kimvanchinh
06-08-2014, 21:21
Nếu là diện tự mình xin du học, không phải theo các chương trình hợp tác của một số trường đại học thì như bác trung62 khuyên là chí lý: cần học song hành theo trường đã đỗ ở Vn và theo học tiếng đức cho đủ số tiết và đủ năng lực khi được sang đức nhập học khóa học tiếng hoặc dự bị.

Thường đến tháng 8 thì bên đức các trường họ mới có kỳ thi tuyển vào các lớp dự bị, nên visa họ cũng thường cho từ tháng 8 nên con bác phải theo học 1 năm ở nhà chứ khó có thể là 6 tháng.

Khi có visa, làm 1 phiếu bảo lưu 1 năm cho chắc ăn. Trong năm đầu ở đức nếu đạt yêu cầu thì vào học dự bị coi như chắc ăn, nếu sang đó 1 năm không thi được vào dự bị, muốn về nước hay lý do nào đó, quay về VN nhập học lại cho bảo đảm.

Tôi đã thấy có em do nhiều lý do khác nhau, sang đến đức một vài tháng đòi về nước.

Học tự túc mặc dù không phải trả học phí nhưng khi học tiếng vẫn phải trả học phí, ngoài ra tiền ăn, ở 1 tháng ít nhất cũng 400-500eu. áp lực học và kiếm thêm việc làm cũng khá căng nếu ai phải kiếm thêm thu nhập. Nhiều em chưa hiểu biết kỹ về Châu âu nói chung lại có đầu óc mơ mộng khi va chạm với cuộc sống thật khá vất vả và căng thẳng cũng không chịu được về tâm lý...

Hãy cung cấp đầy đủ thông tin cho các em và cam kết những gì bố mẹ làm được và hỗ trợ các con và để các em tự quyết định. Người lớn chỉ định hướng chứ không nên áp đặt quyết định cho các em.

ooDKNYoo
06-08-2014, 23:23
Bác có thể bảo lưu ở Đại học cho em nó. Tuy nhiên ngôn ngữ nó cần thời gian, chứ ko phải học nhiều sẽ giỏi. Học dồn sức vào thì tốt nhưng thật sự học trên 20 tiết tiếng Đức / tuần thì ko cần thiết. Thời gian còn lại học văn hóa ở Đại học cũng okay.

hminh2005
07-08-2014, 15:02
Em thì suy nghĩ hơi khác các bác. F1 nhà em xác định đi du học từ đầu (tất nhiên ko phải sớm từ lớp 10, 11 để chuẩn bị tiếng Đức ...) do vậy việc thi vào một trường để có điểm đỗ đủ điều kiện làm thủ tục giấy tờ. Do vậy về bản chất việc thi đỗ ĐH là cơ sở đi chuẩn bị cho việc du học. Và do vậy em sẽ tập trung cho F1 học tiếng và chuẩn bị hồ sơ. Em cũng có nghĩ PA học 1 HK rồi bảo lưu, đề phòng chuyện nếu ko đi được hay thậm chí sang bên kia học ko được quay về. Tuy nhiên nếu tính chi ly như vậy thực tế các cháu rất vất vả vừa học chuyên môn, vừa học tiếng. Còn việc ko đi được vì lý do bất khả kháng mà quay lại có lẽ thi ĐH lại tốt hơn. Khi đó việc chọn ngành nghề theo nguyện vọng, theo thực tế ... lúc đó thích hợp hơn.

kimvanchinh
07-08-2014, 17:07
Nhiều trường bên đức họ đòi hỏi khi nộp hồ sơ xin thi tuyển cần có cả bảng điểm học học kỳ 1 đại học ở VN.

- Việc bảo lưu là chuyện bình thường, trường hợp không muốn học năm 1 ở VN, đỗ đại học rồi xin bảo lưu kết quả để sang năm học là giải pháp an toàn cho các phía, mất gì của mình đâu.

- Hiện nay danh mục các trường đại học VN đã đỗ để bên Đức họ chấp nhận có rút ngắn lại, nói chung phải là trường uy tín công lập không như trước đây cứ đỗ trường nào cũng được. Do vậy, nếu bạn coi trường dự thi để đỗ đại học không quan trọng và nếu có gì đó không đi được thì thi lại đại học thì cũng không chuẩn cho các em trong quá trình vào đời.

Gau_0791
07-08-2014, 17:16
Cám ơn các bác đã chia sẻ những thông tin hữu ích. Đúng là em nên cho cho con theo học ở Vn xong bảo lưu kết quả thì vẫn an toàn hơn. Nhưng đồng thời em cũng sẽ kéo dài thời gian học tiếng Đức cho con, chắc sẽ mất 1 năm. Vậy là đã giải đáp giúp e phân vân bấy lâu nay. Một lần nữa cảm ơn các bác nhiều.
Tiện đây cho e hỏi nhờ chút : em muốn cho cháu sang trước 3 tháng để học tiếng, e hỏi DAAD họ bảo mình phải tự liên hệ với trường dạy tiếng bên đó, nếu đồng ý họ sẽ gửi giấy về ( qua Bưu điện ), mình nộp giấy và hồ sơ cho ĐSQ thì họ mới đồng ý cho mình sang trước 3 tháng.
Em ko có người nhà bên đó, chắc cháu phải thuê nhà trong thời gian học tiếng thôi, vậy ko biết trường của họ có ký túc xá ko các bác nhỉ. ( Em cứ nghĩ đơn giản là trường ĐH mới có ký túc xá, còn trừơng dạy tiếng thì...)

kimvanchinh
07-08-2014, 17:34
Cám ơn các bác đã chia sẻ những thông tin hữu ích. Đúng là em nên cho cho con theo học ở Vn xong bảo lưu kết quả thì vẫn an toàn hơn. Nhưng đồng thời em cũng sẽ kéo dài thời gian học tiếng Đức cho con, chắc sẽ mất 1 năm. Vậy là đã giải đáp giúp e phân vân bấy lâu nay. Một lần nữa cảm ơn các bác nhiều.
Tiện đây cho e hỏi nhờ chút : em muốn cho cháu sang trước 3 tháng để học tiếng, e hỏi DAAD họ bảo mình phải tự liên hệ với trường dạy tiếng bên đó, nếu đồng ý họ sẽ gửi giấy về ( qua Bưu điện ), mình nộp giấy và hồ sơ cho ĐSQ thì họ mới đồng ý cho mình sang trước 3 tháng.
Em ko có người nhà bên đó, chắc cháu phải thuê nhà trong thời gian học tiếng thôi, vậy ko biết trường của họ có ký túc xá ko các bác nhỉ. ( Em cứ nghĩ đơn giản là trường ĐH mới có ký túc xá, còn trừơng dạy tiếng thì...)

Trường dạy tiếng thường là một khoa của các trường cao đẳng hoặc đại học thực hành được chấp nhận chức năng mở các lớp dạy tiếng cho SV nước ngoài và dạy khóa dự bị cho các em nước ngoài (vì hệ phổ thông của đức học nhiều hơn đã số các nước nên bắt buộc phải qua khóa dự bị sau khi đã đỗ về ngôn ngữ). Trong năm học dự bị, ngoài trường mà các em thi đỗ, các em có quyền apply tiếp vào các trường khác nữa ở các nơi khác nhau và kết thúc năm dự bị các em lại có quyền lựa chọn 1 lần nữa về trường học và ngành học. Do vậy thường khi đi phải mang theo vài bộ hồ sơ xin học để sang đó sử dụng.

Việc đi trước sang đó chỉ học tiếng chứ chưa có một trường nào chấp nhận cho dự thi thì bạn phải apply vào các trường dạy tiếng bên đó, tôi thấy có một số em đã apply thành công và xin được visa.

Các trường học tiếng thường có ký túc xá ở rộng rãi với giá thuê tùy từng vùng và họ sẽ giới thiệu về điều kiện ở. Bằng không, dịch vụ thuê nhà bên đó ở đâu cũng có với giá không cao hơn (thậm chí rẻ hơn và hay hơn) so với ký túc xá. Các em khi sang bên đó nếu cần hỗ trợ sẽ có các hội sinh viên trợ giúp

Gau_0791
08-08-2014, 16:41
Trường dạy tiếng thường là một khoa của các trường cao đẳng hoặc đại học thực hành được chấp nhận chức năng mở các lớp dạy tiếng cho SV nước ngoài và dạy khóa dự bị cho các em nước ngoài (vì hệ phổ thông của đức học nhiều hơn đã số các nước nên bắt buộc phải qua khóa dự bị sau khi đã đỗ về ngôn ngữ). Trong năm học dự bị, ngoài trường mà các em thi đỗ, các em có quyền apply tiếp vào các trường khác nữa ở các nơi khác nhau và kết thúc năm dự bị các em lại có quyền lựa chọn 1 lần nữa về trường học và ngành học. Do vậy thường khi đi phải mang theo vài bộ hồ sơ xin học để sang đó sử dụng.

Việc đi trước sang đó chỉ học tiếng chứ chưa có một trường nào chấp nhận cho dự thi thì bạn phải apply vào các trường dạy tiếng bên đó, tôi thấy có một số em đã apply thành công và xin được visa.

Các trường học tiếng thường có ký túc xá ở rộng rãi với giá thuê tùy từng vùng và họ sẽ giới thiệu về điều kiện ở. Bằng không, dịch vụ thuê nhà bên đó ở đâu cũng có với giá không cao hơn (thậm chí rẻ hơn và hay hơn) so với ký túc xá. Các em khi sang bên đó nếu cần hỗ trợ sẽ có các hội sinh viên trợ giúpD
Cám ơn bác KIMVANCHINH, vậy theo lộ trình sẽ là :
- Khi có điểm báo đỗ ĐH, sẽ đăng ký học Goether ( 600 tiết )
- Chuẩn bị hồ sơ theo yêu cầu của ĐSQ
- Học xong Goether, thi . Có kết quả, gửi kèm cùng bộ hồ sơ sang 1 trường nào đó xin học tiếng.
- Khi trường học tiếng chấp nhận, gửi giấy báo về , lại kèm hồ sơ và giấy báo đó lên ĐSQ xin visa.
- Có visa sang trước 3 tháng học tiếng ( Ăn ở tại ktx của trường học tiếng đó ).
- Đăng ký thi để được học dự bị tại Đức ( Chương trình thi này chỉ có ngôn ngữ Đức hay là cả các môn tự nhiên hoặc xã hội theo chuyên ngành mình chọn lựa hả bác ? )
Còn nếu mình ko xin đc sang học tiếng trước 3 tháng thì mình phải gửi hồ sơ qua Bưu điện và dự thi tại VN để đc một trường dự bị nào đó chấp nhận phải không bác ?

kimvanchinh
08-08-2014, 17:12
D
- Khi có điểm báo đỗ ĐH, sẽ đăng ký học Goether ( 600 tiết )
- Chuẩn bị hồ sơ theo yêu cầu của ĐSQ
- Học xong Goether, thi . Có kết quả, gửi kèm cùng bộ hồ sơ sang 1 trường nào đó xin học tiếng.
- Khi trường học tiếng chấp nhận, gửi giấy báo về , lại kèm hồ sơ và giấy báo đó lên ĐSQ xin visa.
- Có visa sang trước 3 tháng học tiếng ( Ăn ở tại ktx của trường học tiếng đó ).
- Đăng ký thi để được học dự bị tại Đức ( Chương trình thi này chỉ có ngôn ngữ Đức hay là cả các môn tự nhiên hoặc xã hội theo chuyên ngành mình chọn lựa hả bác ? )
Còn nếu mình ko xin đc sang học tiếng trước 3 tháng thì mình phải gửi hồ sơ qua Bưu điện và dự thi tại VN để đc một trường dự bị nào đó chấp nhận phải không bác ?

Cái này bác phải hỏi các trung tâm tư vấn họ hướng dẫn cho:

Hồ sơ xin học của mình phải gửi từ VN thẳng cho các trường đại học bên đức (chỉ một số trường họ nhận hồ sơ dạng này thoi. Nếu họ chấp nhận, họ sẽ cho mình cái giấy chấp nhận dự kỳ thi tuyển vào Trường (ở đức) tại một trường học tiếng và dự bị nào đó do họ chỉ dịnh, căn cứ vào đó mà sứ quán họ cho visa.

các em học tiếng ở VN khi sang để thi tuyển vào các trường chỉ có khả năng đỗ cỡ 5-7 % gì đó, còn lại đều chưa đạt và họ giới thiệu ngay 1 khóa học tiếng 4 tháng để kỳ sau thi tiếp, nếu chưa đỗ lại học tiếp 4 tháng.... cho đến khi đỗ.

Sau khi đỗ, họ sẽ cho học 1 năm dự bị để chuyển vào đại học.

Trong năm dự bị đó, các em có thể apply thêm vào các trường khác nhau mà mình thích, hồ sơ khi đó sẽ được nhiều trường chấp nhận hơn.
đấy là hiểu biết của tôi dựa vào quan sát và kinh nghiệm của gia đình lâu rồi (10 năm trước). Bác phải hỏi cụ thể các trung tâm tư vấn cho cập nhật.

Nếu đi theo chương trình hợp tác của các trường VN và đức thì thủ tục và thi cử đơn giản hơn nhiều. Tuy nhiên sự lựa chọn ngành nghề và trường học không rộng rãi như tự làm hồ sơ.

Schweini
08-08-2014, 19:14
D
- Khi có điểm báo đỗ ĐH, sẽ đăng ký học Goether ( 600 tiết ) :ok
- Chuẩn bị hồ sơ theo yêu cầu của ĐSQ: ok
- Học xong Goether, thi . Có kết quả, gửi kèm cùng bộ hồ sơ sang 1 trường nào đó xin học tiếng.: ok
- Khi trường học tiếng chấp nhận, gửi giấy báo về , lại kèm hồ sơ và giấy báo đó lên ĐSQ xin visa.:ok
- Có visa sang trước 3 tháng học tiếng ( Ăn ở tại ktx của trường học tiếng đó ).: các trường dạy tiếng thường là các trường tư, nên ko có ktx, mà là họ hợp đồng với 1 số nhà dân có nhà cho thuê thôi bác ạ. Ở đấy cũng tạm ổn, nưng mà đắt. Các em sang có thể tự đi tìm thuê nhà, ko khó lắm đâu
- Đăng ký thi để được học dự bị tại Đức ( Chương trình thi này chỉ có ngôn ngữ Đức hay là cả các môn tự nhiên hoặc xã hội theo chuyên ngành mình chọn lựa hả bác ? ) có cả các môn khác, nhưng khó nhất thì vẫn là môn tiếng Đức. Về việc đăng kí thi đầu vào Kolleg thì bác nên gửi hồ sơ sang đây trước, chứ đừng chờ đến lúc em nhà bác sang Đức mới làm. Em cũng không chắc là bây giờ chỉ với giấy học tiếng thì ĐSQ có cấp visa nữa không hay là cần có cả giấy báo thi đầu vào Kolleg. Cái này bác phải hỏi lại kỹ.
Còn nếu mình ko xin đc sang học tiếng trước 3 tháng thì mình phải gửi hồ sơ qua Bưu điện và dự thi tại VN để đc một trường dự bị nào đó chấp nhận phải không bác ? :ok. Bác xem thêm ở đây http://www.daadvn.org/vi/17146/index.html

Ngoài ra từ năm 2007 thì các em đều phải thi APS ở Việt Nam trước. Thông tin có ở trang http://www.daadvn.org/vi/21713/

Bác xem comment của em nhé. Em thấy trên trang daad có nhiều thông tin lắm, bác bảo em nhà vào xem qua( cũng là cho các em luyện tính tự lập)

ooDKNYoo
08-08-2014, 23:30
http://camnangduhoc.sividuc.org/

Gau_0791
09-08-2014, 16:19
Cám ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ. Đúng là vẫn còn rất nhiều người tốt.
Mẹ con e đang quay mòng mòng với đống giấy tờ. Em định qua tt Âu Cơ, có gì họ tư vấn hoặc giúp mình, nhưng cháu cứ muốn tự làm, vừa đỡ cho mẹ khoản tiền lại chọn trường đc rộng hơn. Em cũng phải cân nhắc kinh tế, vì cháu là con gái chắc 2, 3 năm đầu ko làm thêm đc gì.
À, cháu học mỹ thuật, khoa thiết kế đồ họa, chắc đăng ký trường dự bị của UNI là khóa G phải không các bác. Em hỏi hơi dốt 1 tý vì thấy các khóa : T, M, W, G, S, thì thấy mỗi khóa G là có mỹ thuật ( cho các ngành : nhân văn học, xã hội, mỹ thuật, nhạc, và ngành Đức ngữ )

Schweini
09-08-2014, 16:49
Mẹ con e đang quay mòng mòng với đống giấy tờ. Em định qua tt Âu Cơ, có gì họ tư vấn hoặc giúp mình, nhưng cháu cứ muốn tự làm, vừa đỡ cho mẹ khoản tiền lại chọn trường đc rộng hơn. Em cũng phải cân nhắc kinh tế, vì cháu là con gái chắc 2, 3 năm đầu ko làm thêm đc gì.
À, cháu học mỹ thuật, khoa thiết kế đồ họa, chắc đăng ký trường dự bị của UNI là khóa G phải không các bác. Em hỏi hơi dốt 1 tý vì thấy các khóa : T, M, W, G, S, thì thấy mỗi khóa G là có mỹ thuật ( cho các ngành : nhân văn học, xã hội, mỹ thuật, nhạc, và ngành Đức ngữ )
Đúng là khóa G bác ạ.
Có gì bác cứ post lên đây, mọi người cùng thảo luận trao đổi. Đây cũng chính là mục đích của topic này mà

thuthuy74
10-08-2014, 13:19
Topic bổ ích quá. Em xin đánh dấu và học các kinh nghiệm của mọi người chia sẻ. Con gái em mới học lớp 11 và đang học tiếng Đức (A2) nên còn nhiều thời gian để tham khảo dần. Thấy con đường phía trước còn nhiều gian nan quá. Mọi nỗ lực phải trông cậy vào ý thức và sự phấn đấu của con thôi.

kimvanchinh
10-08-2014, 14:34
Nhiều em gái có kế hoạch đi đức mà không quá ràng buộc về nghề nghiệp phải chọn, nên khi thi đại học thi luôn vào khoa tiếng đức của trường nào đó, khỏi lăn tăn cái chuyện học năm đầu ở VN học gì, khi sang được bên đó còn nhiều cơ hội về ngành nghề và trường để chọn

thuthuy74
10-08-2014, 14:47
Nhiều em gái có kế hoạch đi đức mà không quá ràng buộc về nghề nghiệp phải chọn, nên khi thi đại học thi luôn vào khoa tiếng đức của trường nào đó, khỏi lăn tăn cái chuyện học năm đầu ở VN học gì, khi sang được bên đó còn nhiều cơ hội về ngành nghề và trường để chọn

Cách này em thấy hay quá nhưng em đọc đâu đó là phải đăng ký đi học dự bị vào cùng nhóm ngành thi/ trúng tuyển đại học ở VN ?
Như bác nói thì nếu thi đỗ vào khoa tiếng Đức thì khi xin đi du học Đức phải làm các bước tiếp theo thế nào cho hợp lệ ạ?

Schweini
10-08-2014, 15:24
Cách này em thấy hay quá nhưng em đọc đâu đó là phải đăng ký đi học dự bị vào cùng nhóm ngành thi/ trúng tuyển đại học ở VN ?
Như bác nói thì nếu thi đỗ vào khoa tiếng Đức thì khi xin đi du học Đức phải làm các bước tiếp theo thế nào cho hợp lệ ạ?
Đỗ ĐH ở VN nhóm ngành nào thì sang đây học tiếp nhóm ngành đấy bác ạ. Ví dụ đỗ ngành tiếng Đức thì sang đây chỉ đc học tiếp các ngành khối G thôi, chứ ko chuyển sang đc các ngành thuộc khối kinh tế, kĩ thuật...

kimvanchinh
10-08-2014, 16:51
Đỗ ĐH ở VN nhóm ngành nào thì sang đây học tiếp nhóm ngành đấy bác ạ. Ví dụ đỗ ngành tiếng Đức thì sang đây chỉ đc học tiếp các ngành khối G thôi, chứ ko chuyển sang đc các ngành thuộc khối kinh tế, kĩ thuật...

bạn Schweini là người hiểu biết và trực tiếp trải nghiệm học bên đó nên đã có những tư vấn hữu ích. Tôi khuyên các em không có định hướng nghề nghiệp rõ ràng, ngại học 1 lúc 2 chương trình, lại muốn nâng sác xuất đi (tăng khả năng tiếng đức) mới chọn phương án thi vào ngành tiếng đức ở Việt Nam.

Những em khá hơn hoặc có định hướng nghề nghiệp rõ ràng hơn thì nên ưu tiên chọn ngành học trước.

ooDKNYoo
10-08-2014, 19:53

Tuy tăng khả năng tiếng Đức bằng cách chọn thi vào Đức ngữ nhưng ko được / khó chuyển sang nhóm ngành khác thì cũng hơi phiêu bác ạ.

hanoi06
10-08-2014, 19:59
Topic bổ ích quá. Em xin đánh dấu và học các kinh nghiệm của mọi người chia sẻ. Con gái em mới học lớp 11 và đang học tiếng Đức (A2) nên còn nhiều thời gian để tham khảo dần. Thấy con đường phía trước còn nhiều gian nan quá. Mọi nỗ lực phải trông cậy vào ý thức và sự phấn đấu của con thôi.

Thời gian chuẩn bị cho cháu đi học ở Đức mất khá nhiều thời gian, như cháu nhà tôi là định hướng từ lớp 10, cháu nhà bác đang học lớp 11 thì chuẩn bị từ giờ là vừa, và ưu tiên cho cháu tăng cường tiếng đức càng nhiều càng tốt nhé.

hanoi06
10-08-2014, 20:04
Thực ra nếu không có thông tin nhiều ở Đức mà tự thân vận động thì cũng khá là vất vả đấy, như tôi có khá nhiều thông tin và đầu mối ở Đức mà còn chóng cả mặt. Nhìn lại thì mới thấy là tuy mất một đống tiền thuê dịch vụ nhưng bọn Âu cơ phải công nhận nó khá có uy tín đấy.

hminh2005
11-08-2014, 08:01
Nhiều trường bên đức họ đòi hỏi khi nộp hồ sơ xin thi tuyển cần có cả bảng điểm học học kỳ 1 đại học ở VN.

- Việc bảo lưu là chuyện bình thường, trường hợp không muốn học năm 1 ở VN, đỗ đại học rồi xin bảo lưu kết quả để sang năm học là giải pháp an toàn cho các phía, mất gì của mình đâu.

- Hiện nay danh mục các trường đại học VN đã đỗ để bên Đức họ chấp nhận có rút ngắn lại, nói chung phải là trường uy tín công lập không như trước đây cứ đỗ trường nào cũng được. Do vậy, nếu bạn coi trường dự thi để đỗ đại học không quan trọng và nếu có gì đó không đi được thì thi lại đại học thì cũng không chuẩn cho các em trong quá trình vào đời.

Em cũng đã tìm hiểu về chuyện bảo lưu, theo em được biết ko có chuyện F1 nhà mình đỗ ĐH, có giấy gọi sau đó xin bảo lưu để sang năm học là ko có. Đơn giản anh ko đi học thì chỗ đó dành cho người khác, chứ nhà trường ko để sẵn 1 chỗ cho anh sang năm sau. Nếu anh tham gia học sau đó xin bảo lưu vì ốm đau, công việc ... lại là chuyện khác (hình như tối thiểu phải học một học kỳ)

kimvanchinh
11-08-2014, 13:12
Em cũng đã tìm hiểu về chuyện bảo lưu, theo em được biết ko có chuyện F1 nhà mình đỗ ĐH, có giấy gọi sau đó xin bảo lưu để sang năm học là ko có. Đơn giản anh ko đi học thì chỗ đó dành cho người khác, chứ nhà trường ko để sẵn 1 chỗ cho anh sang năm sau. Nếu anh tham gia học sau đó xin bảo lưu vì ốm đau, công việc ... lại là chuyện khác (hình như tối thiểu phải học một học kỳ)

đúng đấy, tối thiểu mình phải học 1 học kỳ rồi xin bảo lưu vì lý do công việc gia đình.

Hồi con tôi học theo hết nam thứ nhất ở VN, rồi xin bảo lưu 1 năm.

thuthuy74
11-08-2014, 14:07
Thời gian chuẩn bị cho cháu đi học ở Đức mất khá nhiều thời gian, như cháu nhà tôi là định hướng từ lớp 10, cháu nhà bác đang học lớp 11 thì chuẩn bị từ giờ là vừa, và ưu tiên cho cháu tăng cường tiếng đức càng nhiều càng tốt nhé.

Bác cho em xin cái kế hoạch chuẩn bị từ lớp 10 với ah. Con em tính ra đã học tiếng được 4 tháng rồi, coi như cũng bắt đầu từ lớp 10. Lộ trình thế nào bác cho em xin chi tiết chuẩn bị với nhé.

Ngoài ra, nếu học ngành du lịch, khách sạn thì chọn khối nào của Đức ạ ( T, M, W, G, S..) ?

hminh2005
11-08-2014, 14:47
Bác cho em xin cái kế hoạch chuẩn bị từ lớp 10 với ah. Con em tính ra đã học tiếng được 4 tháng rồi, coi như cũng bắt đầu từ lớp 10. Lộ trình thế nào bác cho em xin chi tiết chuẩn bị với nhé.

Ngoài ra, nếu học ngành du lịch, khách sạn thì chọn khối nào của Đức ạ ( T, M, W, G, S..) ?

Con bác mới lớp 10, cứ luyện tiếng lên đến B1, B2 thậm chí lên C càng tốt, chẳng bao giờ thừa nến xác định đi. Còn khối ngành ... vẫn còn thời gian lựa chọn

hminh2005
11-08-2014, 14:48
đúng đấy, tối thiểu mình phải học 1 học kỳ rồi xin bảo lưu vì lý do công việc gia đình.

Hồi con tôi học theo hết nam thứ nhất ở VN, rồi xin bảo lưu 1 năm.

Nếu thế này cháu bác cũng phải mất hơn 1 năm - gần 2 năm mới vào được dự bị.

hanoi06
11-08-2014, 15:06
Theo tôi không nên trông chờ vào chuyện bảo lưu. Chính như tôi do suy nghĩ chưa nhất quán lắm nên mất toi một học kỳ bắt cháu nó học hành thi cử.. chẳng để làm gì, đến khi hỏi thì trường ĐHBK chỉ cho bảo lưu không quá 9 tháng, như vậy nếu sau khi cháu học hết dự bị thì cũng quá 1 năm rồi.
Nên tập trung toàn bộ vào việc chuẩn bị cho cháu nó đi chứ không nên vấn vương gì vào trường ở trong nước mà mất thời gian.

hanoi06
11-08-2014, 15:18

Bác nên tập trung cho cháu học tiếng cho tốt, sắp xếp thời gian cho đi thi TesAS sớm để nếu không đạt còn bố trí thi lại, chọn ngành nghề phù hợp với khối thi trường thi ĐH ( ko nên chọn những trường xương quá như ngoại thương, ngoại giao, Y...)chuẩn bị hồ sơ APS, nếu bác tự thân vận động thì còn phải đọc giới thiệu của các trường mà mình định vào học...
Bác đọc trên Topic này ở phần trên cũng đã có nhiều người nêu trình tự công việc phải làm rồi đấy.

hanoi06
11-08-2014, 15:30
Hôm nay cháu nó báo tin vui về với gia đình là sau khi học xong dự bị, cháu Apply vào 4 khoa của 2 trường Đh thì đều đã nhận được giấy đồng ý tiếp nhận của cả 4 nơi. Vấn đề bây giờ lại là chọn học khoa nào? cũng khá đau đầu đấy.
Thôi thì cứ từng bước từng bước giải quyết xong mọi vấn đề. Các bác chuẩn bị cho con đi học cứ an tâm mà động viên con cái, vững tin rồi mọi chuyện sẽ tốt đẹp thôi.
Tặng các bác bức ảnh trường cháu nó học, đẹp thế này để mà cố gắng

https://lh4.googleusercontent.com/--qEs0fxCx8Q/U38ORmDkOPI/AAAAAAABG4I/dRyxxhQGwFM/w958-h719-no/P1110585.JPG

hminh2005
11-08-2014, 15:37
Theo tôi không nên trông chờ vào chuyện bảo lưu. Chính như tôi do suy nghĩ chưa nhất quán lắm nên mất toi một học kỳ bắt cháu nó học hành thi cử.. chẳng để làm gì, đến khi hỏi thì trường ĐHBK chỉ cho bảo lưu không quá 9 tháng, như vậy nếu sau khi cháu học hết dự bị thì cũng quá 1 năm rồi.
Nên tập trung toàn bộ vào việc chuẩn bị cho cháu nó đi chứ không nên vấn vương gì vào trường ở trong nước mà mất thời gian.

Về nguyên tắc cũng chỉ cho bảo lưu 1 năm chứ ai cho bảo lưu mãi đâu. Muốn bảo lưu tiếp lại đi học rồi bảo lưu.

Gau_0791
11-08-2014, 16:51
Hôm nay cháu nó báo tin vui về với gia đình là sau khi học xong dự bị, cháu Apply vào 4 khoa của 2 trường Đh thì đều đã nhận được giấy đồng ý tiếp nhận của cả 4 nơi. Vấn đề bây giờ lại là chọn học khoa nào? cũng khá đau đầu đấy.
Thôi thì cứ từng bước từng bước giải quyết xong mọi vấn đề. Các bác chuẩn bị cho con đi học cứ an tâm mà động viên con cái, vững tin rồi mọi chuyện sẽ tốt đẹp thôi.
Tặng các bác bức ảnh trường cháu nó học, đẹp thế này để mà cố gắng

https://lh4.googleusercontent.com/--qEs0fxCx8Q/U38ORmDkOPI/AAAAAAABG4I/dRyxxhQGwFM/w958-h719-no/P1110585.JPG
Chúc mừng bác hanoi06 nhé. Được như con bác bây giờ là niềm mong mỏi của nhiều gia đình, trong đó có e đó bác.
Trong bài trước e thấy bác nói về tt Âu Cơ, vậy thủ tục giấy tờ là bác qua tt này chứ không phải tự làm ạ ?. Bác có kinh nghiệm gì có thể chia sẻ cho em biết được không, cám ơn bác nhiều.

hanoi06
11-08-2014, 18:49
Chúc mừng bác hanoi06 nhé. Được như con bác bây giờ là niềm mong mỏi của nhiều gia đình, trong đó có e đó bác.
Trong bài trước e thấy bác nói về tt Âu Cơ, vậy thủ tục giấy tờ là bác qua tt này chứ không phải tự làm ạ ?. Bác có kinh nghiệm gì có thể chia sẻ cho em biết được không, cám ơn bác nhiều.
Tôi tự túc hết bác ạ, cũng đỡ được mấy ngàn euro, mệt nhưng vỡ ra được nhiều điều. Nhưng vấn đề là tôi có người nhà bên Đức nắm khá vững thông tin và trực tiếp vào việc chứ nếu chỉ ngồi nhà mà lần mò thì tôi thấy cũng ái ngại. Thực sự tôi khuyên nếu bác không có người nhà trợ giúp phía bên Đức thì bác nên qua Âu Cơ. Tốn tiền nhưng đắt xắt ra miếng. Còn nếu cùng hoàn cảnh tiết kiệm như tôi thì tôi sẽ lại tư vấn từng bước cho bác.

Gau_0791
11-08-2014, 19:47
Tôi tự túc hết bác ạ, cũng đỡ được mấy ngàn euro, mệt nhưng vỡ ra được nhiều điều. Nhưng vấn đề là tôi có người nhà bên Đức nắm khá vững thông tin và trực tiếp vào việc chứ nếu chỉ ngồi nhà mà lần mò thì tôi thấy cũng ái ngại. Thực sự tôi khuyên nếu bác không có người nhà trợ giúp phía bên Đức thì bác nên qua Âu Cơ. Tốn tiền nhưng đắt xắt ra miếng. Còn nếu cùng hoàn cảnh tiết kiệm như tôi thì tôi sẽ lại tư vấn từng bước cho bác.
Cám ơn bác rất nhiều. Để tôi thử lần mò theo hướng dẫn một số bạn trên diễn đàn này xem sao. Còn nếu khó quá hay vấp ở đâu có lẽ phải trực tiếp gặp bác vài buổi để xin được tư vấn vậy. Một lần nữa cám ơn bác đã mở topic này để mọi người cùng vào chia sẻ thông tin.

HaHoi
12-08-2014, 12:10
Ôi bác Hanoi06 lại khuyên bác Gau_0791 qua Âu Cơ thì em thất vọng quá !!! qua đó là vài trăm triệu dịch vụ như chơi đó bác. Chưa kể họ sẽ gí cho con mình bất kỳ trường nào mà họ tìm được, chả biết hợp với con mình không. Topic bác lập ra để mọi người tham khảo cho đỡ tốn kém khi tự tìm thông tin kia mà .
Thực tế là gia đình có con em định cho đi Đức học, chỗ đáng hỏi nhất, thông tin chính xác nhất, miễn phí, chính thống là ở Trung tâm Việt Đức, văn phòng DAAD trong Đại học Bách Khoa Hà nội. Các bác vào đó hỏi trực tiếp, họ có rất nhiều thông tin về các trường Đại học ở Đức, cách thức thi cử ra sao v.v... Các bác có thể tìm trang web của DAAD tìm hiểu thêm thông tin. Ngoài ra, diễn đàn Du học Đức cũng là nơi có nhiều thông tin cụ thể mà trong đó có bạn hay vào topic này trả lời rất chính xác ấy cũng là thành viên của diễn đàn ấy đấy.
Ngoài ra, không chỉ có Âu Cơ, nơi thu phí dịch vụ ngất ngưởng mới tư vấn được du học Đức, nơi con em học bên Đức có vài cháu qua trung tâm khác giá rẻ hơn nhiều, em thấy chúng nó nói chuyện thế.
Cũng xin bổ xung thêm là nhà tôi khi có ý định cho cháu sang học bên đó đều tự tìm thông tin, tự nộp hồ sơ, tự túc 100% mà không phải qua bất kỳ một cty tư vấn nào mà vẫn được trường đúng ý muốn ! Có vào DAAD lấy thông tin thì có ! Các bác cứ chịu khó đào sâu tìm hiểu sẽ ra thôi.

hanoi06
12-08-2014, 13:04
Bác HaHoi: Khà khà... ở trời Tây về rồi mà chưa có bài nào cho anh em đọc nhá .
Xin nhận lời phê bình của bác :D, bác thực hiện đúng tinh thần của dân Đức: tiết kiệm triệt để.
Nói đùa thôi chứ tôi cũng tự lo việc học hành cho cháu nó hết mà chứ Âu Cơ dịch vụ từ 4700 đến 5800 euro một cháu, tốn kém là một chuyện mà cũng không hoàn toàn theo ý mình được như bác HaHoi nói đó.
Các bác cứ nghiên cứu đi rồi ta cafe trao đổi, giúp nhau để lo cho các cháu là điều quý nhất. Các bác vui thì tôi cũng mừng.

thuthuy74
12-08-2014, 13:16
Xin nhận lời phê bình của bác :D, bác thực hiện đúng tinh thần của dân Đức: tiết kiệm triệt để.
Nói đùa thôi chứ tôi cũng tự lo việc học hành cho cháu nó hết mà chứ Âu Cơ dịch vụ từ 4700 đến 5800 euro một cháu, tốn kém là một chuyện mà cũng không hoàn toàn theo ý mình được như bác HaHoi nói đó.
Các bác cứ nghiên cứu đi rồi ta cafe trao đổi, giúp nhau để lo cho các cháu là điều quý nhất. Các bác vui thì tôi cũng mừng.

Các bác ơi, có tổ chức cafe thì cho em xin 1 chân điếu đóm nhé. Nhìn thấy thành quả của bác Hanoi06 mà em thèm quá.

Nhà em cũng tính cho cháu thi Test AS vào tháng 10 tới để cọ xát xem sao. Hiện tại thì cháu có hướng thi đại học khối A1 và D, cũng cần phải tính xem học ngành gì từ bây giờ để còn chọn khối thi đại học cho phù hợp ah.

hanoi06
12-08-2014, 13:27
Chúc mừng gia đình bác hanoi06 nhé. Hôm trước ngồi trao đổi với hai bác cũng học được nhiều điều để tiến hành chuẩn bị. Có cái này muốn hỏi bác thêm: Cháu nhà bác đăng ký ngành Thông tin -Kinh tế như ban đầu ? Vậy ngành đó nó thuộc khối Kỹ thuật hay Kinh tế hay cả hai. Vì thuộc khối nào thì sẽ liên quan việc apply trường ĐH sau này là Kỹ thuật hay Kinh tế thuần túy.
Còn về gợi ý của bác chuẩn bị hồ sơ, em cũng đã email trao đổi thêm với bác. Thực sự cũng phải cân nhắc, nhưng đúng là ác cảm của một số người cũng làm cho mình thấy "e ngại" vì ở mình nó cứ mờ ảo, ko minh bạch. Làm sai cũng chẳng sao. Nhưng em cũng thấy có cái thuận lợi theo quan điểm cá nhân của em chứ ko chỉ đơn giản về chuyện chỉ là giấy tờ. Hôm nào cafe em sẽ trao đổi sau.
Cháu nhà tôi khi thi ĐH là vào khoa Kinh tế trường ĐH Bách khoa HN, do đó khi sang Đức phải học đúng nghành Kinh tế, nhưng cháu nó đăng ký apply vào ĐH ngành Tin kinh tế ( Wirtschaftsinformatik) thuộc khối Kinh tế nhưng mà các bạn trên diễn đàn gọi là ngành lai giữa Kinh tế và Kỹ thuật. Nó học cả Kinh tế và học cả Tin học. Sau này ra trường cũng nhiều lựa chọn hơn bác ạ.

hminh2005
12-08-2014, 16:22
Ôi bác Hanoi06 lại khuyên bác Gau_0791 qua Âu Cơ thì em thất vọng quá !!! qua đó là vài trăm triệu dịch vụ như chơi đó bác. Chưa kể họ sẽ gí cho con mình bất kỳ trường nào mà họ tìm được, chả biết hợp với con mình không. Topic bác lập ra để mọi người tham khảo cho đỡ tốn kém khi tự tìm thông tin kia mà .
Thực tế là gia đình có con em định cho đi Đức học, chỗ đáng hỏi nhất, thông tin chính xác nhất, miễn phí, chính thống là ở Trung tâm Việt Đức, văn phòng DAAD trong Đại học Bách Khoa Hà nội. Các bác vào đó hỏi trực tiếp, họ có rất nhiều thông tin về các trường Đại học ở Đức, cách thức thi cử ra sao v.v... Các bác có thể tìm trang web của DAAD tìm hiểu thêm thông tin. Ngoài ra, diễn đàn Du học Đức cũng là nơi có nhiều thông tin cụ thể mà trong đó có bạn hay vào topic này trả lời rất chính xác ấy cũng là thành viên của diễn đàn ấy đấy.
Ngoài ra, không chỉ có Âu Cơ, nơi thu phí dịch vụ ngất ngưởng mới tư vấn được du học Đức, nơi con em học bên Đức có vài cháu qua trung tâm khác giá rẻ hơn nhiều, em thấy chúng nó nói chuyện thế.
Cũng xin bổ xung thêm là nhà tôi khi có ý định cho cháu sang học bên đó đều tự tìm thông tin, tự nộp hồ sơ, tự túc 100% mà không phải qua bất kỳ một cty tư vấn nào mà vẫn được trường đúng ý muốn ! Có vào DAAD lấy thông tin thì có ! Các bác cứ chịu khó đào sâu tìm hiểu sẽ ra thôi.

Bác nói hợp lý. Em đến tận nơi tìm hiểu, nghe giải thích. Thấy rất hay và cũng rất "phân vân". Tiền là 1 chuyện nhưng có nhiều cái mình ko kiểm soát hoặc chỉ nghe theo tư vấn. Điều này có thể bị ảnh hưởng đến sau này. Nếu mình tự làm hoặc có nhờ tư vấn lập hồ sơ (chứ ko phải tư vấn trọn gói) thì mình lẫn con mình sẽ hiểu quá trình chuẩn bị hồ sơ, giấy tờ được tốt hơn. Và hy vọng cái đó cũng là kinh nghiệm để các cháu khi bơi ra biển lớn biết cách xử lý tốt hơn

Gau_0791
12-08-2014, 16:24
Hôm nào cafe bác ới em một câu cho em tham gia với nhé.

HaHoi
13-08-2014, 00:01
Bác Hanoi06: em phê bình bác nhưng nể bác vì có hai cô con gái siêu quá :)) còn vụ chuẩn bị hồ sơ thế nào, thi cử ra sao thì sau gần một năm, con nó yên vị học hành rồi là bọn em chỉ còn nhớ láng máng vì vậy không dám mách nước gì cho các bác, chỉ biết là ban đầu bọn em biết về việc du học Đức này từ con số không, song bọn em cứ lần mò từng bước tự mày mò, đầu tiên phải biết Ngành F1 phù hợp với trường nào lử Đức. danh sách trường lấy ở DAAD, sau đấy xem thi APS vào lúc nào, hóa ra một năm hai kỳ tháng 5 và ...hình như 11 ( quên mà ). Có kết quả APS là nộp mấy nơi liền, bọn em nộp đến 3 trường học lấy bằng Barchelor, 3 trường lấy bằng Master, may trúng hai Mastergang mà trong đó lại trúng một cái mà cháu nó muốn học nhất và hiện nó đang học. Vậy em muốn nói rằng nếu đã nộp, phải nộp vài trường, vì vậy phỏng vấn APS phải có kết quả tốt đồng thời xin tối đa bản sao là 10 tờ để còn rải truyền đơn.
Xin nhấn mạnh rằng với các bác đang có ý định cho F1 đi học mà vẫn chưa biết đường đi, tìm trường nào thì hãy xin DAAD những quyển sách in danh sách hàng trăm trường đại học Đức cùng các thông tin của nó rồi về tìm hiểu thêm.

thuthuy74
13-08-2014, 10:58
Các bác cho em xin thông tin về lộ trình học tiếng Đức với ah. Bác Hanoi06 ơi, con bác học tiếng Đức ở những đâu ở VN? trong bao lâu ? em thấy trình độ tiếng của con bác rất khá, điểm thi vào dự bị cao quá. Cháu học từ lớp 10 thì có hẳn 3-4 năm học ở VN trước khi sang Đức thì lộ trình học ra sao? vì em thấy học hết B1 thì cũng mất khảong 1 năm là học xong rồi nhưng để giỏi tiếng Đức thì phải học thêm nhiều hơn nữa

DonAu
13-08-2014, 14:33
Nếu có giấy của bệnh viện xác nhận rằng sinh viên không thể nhập học được vì lý do sức khỏe thì được phép bảo lưu đầu vào nhé các bác. Trong một khoá học sinh viên được phép bảo lưu tối đa 2 lần, mỗi lần 1 năm. Tổng thời gian bảo lưu đối với mỗi sinh viên là 2 năm.
Em mạn phép cung cấp chút thông tin để các bác tham khảo nếu có nhu cầu cần bảo lưu cho các cháu.

hminh2005
13-08-2014, 14:59
Nếu có giấy của bệnh viện xác nhận rằng sinh viên không thể nhập học được vì lý do sức khỏe thì được phép bảo lưu đầu vào nhé các bác. Trong một khoá học sinh viên được phép bảo lưu tối đa 2 lần, mỗi lần 1 năm. Tổng thời gian bảo lưu đối với mỗi sinh viên là 2 năm.
Em mạn phép cung cấp chút thông tin để các bác tham khảo nếu có nhu cầu cần bảo lưu cho các cháu.

Mình xin hỏi 1 chút về chuyện này: Bệnh viện cỡ nào được phép xác nhận chuyện này ? Rồi loại bệnh nào được chấp nhận ? (Tất nhiên chẳng ai muốn con mình đang mạnh khỏe lại có hồ sơ này ). Hơn nữa giấy xác nhận bảo lưu này mai sau trình ra, lại có nơi hỏi sao ốm đâu lại học được để đi du học thì khá phiền phức.

Em có ý kiến thế này: trong này có một số bác đã có con đi và đạt kết quả tốt, một số bác đang có F1 chuẩn bị ở các cấp độ khác nhau. Có lẽ ta tổ chức buổi cafe giao lưu để học hỏi kinh nghiệm rồi sau này cùng hỗ trợ nhau trong các hành trình tiếp theo. Ý kiến các bác thế nào ?
Em đề xuất:
- Họp vào sáng thứ bảy hoặc CN tuần này, khoảng từ 9h
- Địa điểm: các bác đề xuất thử với điều kiện có chỗ đủ rộng, tiện đi lại, gửi xe, ko quá ồn ào, để mọi người trao đổi ko bị ảnh hưởng.
- Đăng ký: Các bác cứ điền thẳng vào bài này của em. Đến 15h chiều thứ sáu này chốt lại thời gian, địa điểm, người tham gia.
1. Nick: hminh2005

thuthuy74
13-08-2014, 16:21
em đăng ký
2. thuthuy74

jane_9x
13-08-2014, 18:32
Chị Hanoi06 cho e hỏi là ở Vnam thì làm sao đăng kí khóa học tiếng ở trung tâm Language Center mà con chị đã từng học này được ạ?

Gau_0791
13-08-2014, 20:33
3. Em một suất
Gâu_0791.

hanoi06
13-08-2014, 20:42
Chị Hanoi06 cho e hỏi là ở Vnam thì làm sao đăng kí khóa học tiếng ở trung tâm Language Center mà con chị đã từng học này được ạ?

Tôi là anh ạ :)) tôi nhờ cô em gái làm việc ở Erlangen đăng ký cho, hiện nay con gái lớn của tôi ( cháu học Master bằng tiếng Anh ở Đức ) cũng đang học tiếng Đức ở TT này, bạn cần thông tin gì mình sẽ nhờ con gái hỏi cho

Mình xin hỏi 1 chút về chuyện này: Bệnh viện cỡ nào được phép xác nhận chuyện này ? Rồi loại bệnh nào được chấp nhận ? (Tất nhiên chẳng ai muốn con mình đang mạnh khỏe lại có hồ sơ này ). Hơn nữa giấy xác nhận bảo lưu này mai sau trình ra, lại có nơi hỏi sao ốm đâu lại học được để đi du học thì khá phiền phức.

Em có ý kiến thế này: trong này có một số bác đã có con đi và đạt kết quả tốt, một số bác đang có F1 chuẩn bị ở các cấp độ khác nhau. Có lẽ ta tổ chức buổi cafe giao lưu để học hỏi kinh nghiệm rồi sau này cùng hỗ trợ nhau trong các hành trình tiếp theo. Ý kiến các bác thế nào ?
Em đề xuất:
- Họp vào sáng thứ bảy hoặc CN tuần này, khoảng từ 9h
- Địa điểm: các bác đề xuất thử với điều kiện có chỗ đủ rộng, tiện đi lại, gửi xe, ko quá ồn ào, để mọi người trao đổi ko bị ảnh hưởng.
- Đăng ký: Các bác cứ điền thẳng vào bài này của em. Đến 15h chiều thứ sáu này chốt lại thời gian, địa điểm, người tham gia.
1. Nick: hminh2005

2. Tôi đăng ký , nic: Hanoi06, tôi đề nghị vào Thứ bảy vì CN tôi bận việc rồi, địa điểm có thể là Cafe Highland ở Vincom Bà Triệu, chỗ đó các bác có thể để xe máy, ô tô dưới hầm.

Các bác cho em xin thông tin về lộ trình học tiếng Đức với ah. Bác Hanoi06 ơi, con bác học tiếng Đức ở những đâu ở VN? trong bao lâu ? em thấy trình độ tiếng của con bác rất khá, điểm thi vào dự bị cao quá. Cháu học từ lớp 10 thì có hẳn 3-4 năm học ở VN trước khi sang Đức thì lộ trình học ra sao? vì em thấy học hết B1 thì cũng mất khảong 1 năm là học xong rồi nhưng để giỏi tiếng Đức thì phải học thêm nhiều hơn nữa

Cháu học từ lớp 10 ở Goether từ A1 đến B1.1 ( 5 level theo chương trình bán cấp tốc 1 tuần 3 buổi, sau đó thi lấy chứng chỉ ZD ngay ( thời gian mất khoảng 12 tháng). Hết HK1 lớp 11 thì cháu dừng tiếng Đức để tập trung học thi ĐH. Thi ĐH xong cháu học 3 tháng ở lớp tư nhân Định Công thấy không hiệu quả lắm, cháu đăng ký học B1.2 ở DAAD trong BK, đến khi lên B2 thì ít người học quá nên lớp giải tán.
Khi sang Đức cháu sang trước để học ở TT Erlangen. Khi mới sang giáo viên xếp vào lớp A2, học được 2 buổi cháu tự xin chuyển lên B1. Khi thi dự bị cháu thi ở Coburg xong thì muốn thử sức thi ở Munchen ( là trường thuộc vào loại khó nhất ở Đức) thì cháu đều đỗ loại cao điểm. Kinh nghiệm của cháu là khi mới sang Đức ở nhà với dì hoàn toàn không sử dụng tiếng Việt, 100% dùng tiếng Đức, nghe đài xem TV Đức nên trình độ lên rất nhanh.

jane_9x
14-08-2014, 07:22
À cháu phải gọi = Bác Hanoi06 rồi ạ ^^ tháng 7 sau cháu thi đại học xong có điểm thì định đăng kí khóa học tiếng Đức bên Erlange mà con bác học nộp chung vs visa sang đức sớm hơn tí, cháu định học tầm 3 tháng xong thi vào stk hock kì mua đông luôn. Cháu ở HCM mà ko biết cách nào đăng kí khóa học cả :( mà đk là gửi tiền sang đấy rồi nó cấp cho mình cái hợp đồng học về đây hay sao ạ +_+ À với cả cháu thấy trên web ghi 2 mức học phí thì làm sao để mình có thể nộp mức học phí dành cho student ạ?

nguyenhanoi
14-08-2014, 07:42
Tôi cũng xin đăng ký một xuất.

hanoi06
14-08-2014, 09:26
À cháu phải gọi = Bác Hanoi06 rồi ạ ^^ tháng 7 sau cháu thi đại học xong có điểm thì định đăng kí khóa học tiếng Đức bên Erlange mà con bác học nộp chung vs visa sang đức sớm hơn tí, cháu định học tầm 3 tháng xong thi vào stk hock kì mua đông luôn. Cháu ở HCM mà ko biết cách nào đăng kí khóa học cả :( mà đk là gửi tiền sang đấy rồi nó cấp cho mình cái hợp đồng học về đây hay sao ạ +_+ À với cả cháu thấy trên web ghi 2 mức học phí thì làm sao để mình có thể nộp mức học phí dành cho student ạ?
Cháu tính kế hoạch như thế là chuẩn đấy, chỉ cần 3 tháng học tiếng, nhưng cháu định vào học HK mùa đông thì chú e ko kịp, KH mùa đông học từ tháng 10, thường là xong thủ tục giấy tờ để có Visa cũng phải mất 2-3 tháng.
Để được hưởng mức giá cho SV cháu phải có thẻ SV, cháu có thể làm cái thẻ SV quốc tế rồi chuyển tiền sang, họ sẽ làm HĐ học tiếng và gửi về cho.

jane_9x
14-08-2014, 10:41
Cháu tính kế hoạch như thế là chuẩn đấy, chỉ cần 3 tháng học tiếng, nhưng cháu định vào học HK mùa đông thì chú e ko kịp, KH mùa đông học từ tháng 10, thường là xong thủ tục giấy tờ để có Visa cũng phải mất 2-3 tháng.
Để được hưởng mức giá cho SV cháu phải có thẻ SV, cháu có thể làm cái thẻ SV quốc tế rồi chuyển tiền sang, họ sẽ làm HĐ học tiếng và gửi về cho.

Dạ cháu cũng chắc là ko kịp nên có lẽ làm giấy tờ thủ tục xong là tới tháng 10 thì cháu đăng kí khóa học 3 tháng 11-12-1 bên Erlange để cuối tháng 1 thi STK nhập học học kì mùa hè bên đó luôn được không ạ? Còn vụ liên lạc thanh toán tiền cho khóa học bên đó thì sao ạ? Cả cái thẻ sinh viên là thẻ trường mà cháu thi đại học ở Việt Nam đấy phải không ạ?

hminh2005
14-08-2014, 10:48
Hiện đến nay có các người sau đăng ký off để trao đổi:
1. hminh2005
2. thuthuy74
3. gau_0791
4.hanoi06
5.nguyenhanoi

Mời các bác ai tham gia thì đăng ký. Đầu giờ chiều mai em chốt nhé.

hminh2005
14-08-2014, 10:57
Em có cuốn này, bác nào thích tìm hiểu về trường và ngành nghề bên đó có thể đọc thêm (dạng file PDF khoảng 800KB thôi, tiếng Anh)

Degree Courses at German Universities

Link: https://app.box.com/s/4q20paignaucvww30mz9

hanoi06
14-08-2014, 11:01
Dạ cháu cũng chắc là ko kịp nên có lẽ làm giấy tờ thủ tục xong là tới tháng 10 thì cháu đăng kí khóa học 3 tháng 11-12-1 bên Erlange để cuối tháng 1 thi STK nhập học học kì mùa hè bên đó luôn được không ạ? Còn vụ liên lạc thanh toán tiền cho khóa học bên đó thì sao ạ? Cả cái thẻ sinh viên là thẻ trường mà cháu thi đại học ở Việt Nam đấy phải không ạ?

Cháu trao đổi qua email với trường đó đi, nếu cần gì thì chú cho email của con gái chú đang học ở đó để cháu hỏi thêm. Thẻ SV thì hồi con gái chú làm cái thẻ SV quốc tế ở VN, chỉ cần chụp hình gửi sang thôi. Giá bt là 399 euro/ tháng, còn SV là 349 euro.

thuthuy74
14-08-2014, 11:08
cuốn này có bản bằng tiếng Đức nữa thì tuyệt quá bác hminh2005 nhỉ.

trung62
14-08-2014, 13:55
Chào các Bác,
tiếc quá tôi ở tphcm không thể tham gia trực tiếp cùng các bác được. Tôi thông báo với các Bác rằng sáng nay cháu nhà tôi đã nộp xong hồ sơ xin vi sa học Master. Lịch hẹn hơn 1 tháng mới tới lượt nộp hồ sơ, khi nộp không thấy LSQ yêu cầu thêm gì và thông báo cho cháu khi có kết quả sẽ gọi điện thoại. Như vậy đã qua thêm được 1 bước nữa. Cho đến bước này chỉ có 2 bố con tự làm HS không có qua TT tư vấn nào cả. Vậy các Bác nào có con đi học sau này sẽ yên tâm mà làm HS các bác ạ.

hanoi06
14-08-2014, 14:46
Chào các Bác,
tiếc quá tôi ở tphcm không thể tham gia trực tiếp cùng các bác được. Tôi thông báo với các Bác rằng sáng nay cháu nhà tôi đã nộp xong hồ sơ xin vi sa học Master. Lịch hẹn hơn 1 tháng mới tới lượt nộp hồ sơ, khi nộp không thấy LSQ yêu cầu thêm gì và thông báo cho cháu khi có kết quả sẽ gọi điện thoại. Như vậy đã qua thêm được 1 bước nữa. Cho đến bước này chỉ có 2 bố con tự làm HS không có qua TT tư vấn nào cả. Vậy các Bác nào có con đi học sau này sẽ yên tâm mà làm HS các bác ạ.

Chúc cháu nhà bác sớm nhận Visa. Cháu học Master bằng tiếng Anh hay tiếng Đức hả bác? Cháu nhà tôi học bằng tiếng Anh ở Augsburg, sau 1 học kỳ sẽ phải đi học học kỳ 2 ở Bỉ nên vừa rồi cháu đã chuyển sang học tại TH Nurnberg để yên tâm học một chỗ thôi.
Hiện nay đang nghỉ hè thì cháu tập trung học tiếng Đức. Dù học ở trường bằng tiếng Anh nhưng đã ở trên đất Đức vẫn cần biết tiếng Đức bác ạ.

medela
14-08-2014, 14:56
ước mơ Thiên-Di cháy bỏng hơn bao giờ hết. Chúc mọi người đoạt được ước nguyên.

jane_9x
14-08-2014, 15:04
Cháu trao đổi qua email với trường đó đi, nếu cần gì thì chú cho email của con gái chú đang học ở đó để cháu hỏi thêm. Thẻ SV thì hồi con gái chú làm cái thẻ SV quốc tế ở VN, chỉ cần chụp hình gửi sang thôi. Giá bt là 399 euro/ tháng, còn SV là 349 euro.
Dạ cháu cảm ơn chú nhiều ạ ^^" chắc tầm tháng 7 thi đại học xong rồi cháu liên lạc với bên đấy đăng kí khóa học luôn chứ giờ đăng kí thì sớm quá chú nhỉ :D

trung62
14-08-2014, 15:08
Chúc cháu nhà bác sớm nhận Visa. Cháu học Master bằng tiếng Anh hay tiếng Đức hả bác? Cháu nhà tôi học bằng tiếng Anh ở Augsburg, sau 1 học kỳ sẽ phải đi học học kỳ 2 ở Bỉ nên vừa rồi cháu đã chuyển sang học tại TH Nurnberg để yên tâm học một chỗ thôi.
Hiện nay đang nghỉ hè thì cháu tập trung học tiếng Đức. Dù học ở trường bằng tiếng Anh nhưng đã ở trên đất Đức vẫn cần biết tiếng Đức bác ạ.
Cám ơn Bác, cháu nhà tôi học Master bằng tiếng anh vì 4 năm học đại học ở VN cháu đã theo học chương trình chất lượng cao bằng tiếng anh của ĐH ngoại thương. Nhưng hiện tại cháu đang học lớp B1.2 tiếng Đức ở Viện Goethe TP.HCM và vừa Tốt nghiệp đại học tháng 7/2014. Trường theo học ở Đức là Uni Freiburg vì trường này họ gửi Zu sớm và SNK ở đó được Nhà trường liên hệ gửi qua bưu điện cho cháu xác nhận rằng đã đươc chấp nhận để cháu nộp cho LSQ khi xin Vi sa cho nhanh chóng.

hminh2005
15-08-2014, 13:17
Hiện đến nay có các người sau đăng ký off để trao đổi:
1. hminh2005
2. thuthuy74
3. gau_0791
4.hanoi06
5.nguyenhanoi

Mời các bác ai tham gia thì đăng ký. Đầu giờ chiều mai em chốt nhé.

Cho đến hiện giờ có 5 người đăng ký như trên. Vậy em xin phép chốt lại thời gian và địa điểm nhé:
- Thời gian 9h sáng thứ bảy 16/08
- Địa điểm: Quán cafe HighLand ở Vincom Bà Triệu

Bác nào đến sớm có thể chọn chỗ ngồi tiện lợi giúp. Ai có nhu cầu tham gia xin mời góp vui.
Số cầm tay liên lạc của em: 0903428678.

hanoi06
15-08-2014, 15:56
Cho đến hiện giờ có 5 người đăng ký như trên. Vậy em xin phép chốt lại thời gian và địa điểm nhé:
- Thời gian 9h sáng thứ bảy 16/08
- Địa điểm: Quán cafe HighLand ở Vincom Bà Triệu

Bác nào đến sớm có thể chọn chỗ ngồi tiện lợi giúp. Ai có nhu cầu tham gia xin mời góp vui.
Số cầm tay liên lạc của em: 0903428678.
Các bác xuống hầm gửi xe, sau đó lên quán Highladscafe ở tầng 1 giữa hai khối nhà. Bác nào đến trước thì chọn luôn hộ mấy dãy ghế cạnh nhau nhé.
Mong các bác đến đông cho vui, chả mấy khi ta ọp ẹp cho biết mặt mũi nhau. Cà phê ở đây cũng khá ngon đấy ạ.
Số đt của tôi là 0903247o75

Schweini
15-08-2014, 16:39
Các bác ọp ẹp thế này là mấy công ti du học họ ko thích đâu;) nhưng mà em thì thấy rất hay
Chúc các bác có 1 buổi ọp ẹp thành công, trao đổi được nhiều thông tin bổ ích
Em nghĩ sẽ rất hay nếu các bác sau buổi ọp ẹp này tổng kết lại những thông tin, kiểu như 1 cái list thật đầy đủ cho quá trình chuẩn bị hồ sơ, từ lúc bắt đầu đến khi nhận Visa, xong rồi post lên đây
Đồng thời giới thiệu cho các phu huynh khác vào diễn đàn này thay vì đến các trung tâm tư vấn

Như thế thì có khi 1 số người sẽ bớt giàu, và 1 số người sẽ bớt nghèo đi:S

kimvanchinh
15-08-2014, 19:56
Rất tiếc là sáng thứ 7 này tôi vẫn phải đi cày cuốc. Tôi cũng có chút kinh nghiệm và hiểu biết nhưng không được cập nhật lắm do con gài đã sang Đức 10 năm và đã chuyển sang giai đoạn đẻ con. 2 lần tôi sang Đức gần đây toàn quan tâm đến những chủ đề khác chứ ít tìm hiểu về đi du học.

Tôi thấy du học đức theo hệ đại học bằng tiếng Đức khá lằng nhằng về thủ tục và quy trình hơn các nước khác. Còn du học bằng tiếng Anh hệ cao học thì cũng đơn giản thôi. Tôi đã gặp một em quê Nam Định tốt nghiệp ngành tự động điện bách khoa Hà Nội sang học tự túc cao học hệ tiếng Anh, học xong được tuyển dụng trả lương khá cao (5000eu) là ước mơ của nhiều người. Như vậy, sự thành công trên đất Đức ở các ngành ký thuật có khi cơ hội còn hay hơn ở các nước nói tiếng Anh. Cuộc gặp mặt của các bác rất bổ ích cho bản thân và có thể cho những ai quan tâm và quyết tâm đi du học Đức.

Deen
15-08-2014, 20:21
Phải chi có kèo tphcm thì hay quá :D

hminh2005
15-08-2014, 23:07
Các bác ọp ẹp thế này là mấy công ti du học họ ko thích đâu;) nhưng mà em thì thấy rất hay
Chúc các bác có 1 buổi ọp ẹp thành công, trao đổi được nhiều thông tin bổ ích
Em nghĩ sẽ rất hay nếu các bác sau buổi ọp ẹp này tổng kết lại những thông tin, kiểu như 1 cái list thật đầy đủ cho quá trình chuẩn bị hồ sơ, từ lúc bắt đầu đến khi nhận Visa, xong rồi post lên đây
Đồng thời giới thiệu cho các phu huynh khác vào diễn đàn này thay vì đến các trung tâm tư vấn

Như thế thì có khi 1 số người sẽ bớt giàu, và 1 số người sẽ bớt nghèo đi:S

Em nghĩ số người hiểu và tự làm được A-Z ko phải nhiều. Cái quan trọng là các bố mẹ biết rõ thủ tục, trình tự ... để khi có chọn tư vấn thì cũng biết cách kiểm soát nội dung, thủ tục .... và có thể các F1 hay bố mẹ có thể giúp nhau hỗ trợ các cháu khi sang bên kia.

perfum
16-08-2014, 13:29
Hôm nay em may mắn được đi ọp thay chị và đã cập nhật được rất nhiều thông tin bổ ích cùng kinh nghiệm quý giá. Cảm ơn các bác nhiều.

ooDKNYoo
16-08-2014, 16:18
học xong được tuyển dụng trả lương khá cao (5000eu) là ước mơ của nhiều người.

Lương ngành kỹ thuật thì tương đối ổn, nhưng cháu khẳng định với bác học xong ra trường ko có lương 5000€ đâu bác ạ.

thuthuy74
16-08-2014, 16:31
Sáng nay, em được gặp các bác thấy tự tin hơn hẳn, em xác định là từ từ rồi đồng hành cùng con chiến đấu thôi. Cảm ơn các bác rất nhiều.

kimvanchinh
16-08-2014, 19:40
Lương ngành kỹ thuật thì tương đối ổn, nhưng cháu khẳng định với bác học xong ra trường ko có lương 5000€ đâu bác ạ.

Thạc sỹ cơ mà.

Cũng có thể cháu nó nói cao lên khi tôi hỏi.

Nhưng đón vợ con sang rồi bố mẹ 2 bên cũng sang cũng là xông xênh rồi.

hanoi06
16-08-2014, 20:34
Cám ơn các bác đã đến ọp ẹp trong buổi sáng mùa thu mát mẻ. Tình hình chung là các bác cùng các con đều đã có sự chuẩn bị khá đấy đủ và kỹ lưỡng, chẳng có gì lo ngại nữa cả, chỉ có điều các bác nên tìm hiểu kỹ thông tin các trường mà các cháu định nộp đơn xin học qua các trang giới thiệu ở daad.vn, sau đó tìm trang web của trường mà đọc cho kỹ phần dành cho sinh viên mới ( nếu ko đọc được bằng tiếng Đức thì có thể dùng trình duyệt Chrome thì nó sẽ dịch sang tiếng Việt để xem tạm hiểu).
Hy vọng trên topic này sẽ đón nhận và chia vui với các gia đình.
Chúc các cháu thuận lợi trên con đường đã chọn.

hminh2005
16-08-2014, 21:42

Em nghĩ may học đỗ đầu Harvard mới có lương này ?

ooDKNYoo
18-08-2014, 17:41
No offence, ở trên này cũng có mấy anh chị đi làm rồi bác ạ, chưa kể ở Đức này cty lớn trả theo Tarif hết. Trả ngoài Tarif cũng có nhưng ko nhìu, thường là kinh khủng lắm, đi MIT Stanford về, có bằng phát minh etc... Còn chuyện đón thân nhân sang chơi thì bên này sv hoặc những ng học tiến sỹ cũng đón sang đc, vi vu thoải mái.

Thạc Sỹ kỹ sư ở Châu Âu này hoàn toàn bình thường như cân đường hợp sữa (1 lần nữa, no offence, bản thân mình nửa năm nữa cũng là Master), vì đó là standard của Đức từ trước đến giờ. Những người ngày xưa tốt nghiệp đại học có bằng Diplom, hệ học 5 năm. Bây giờ để quốc tế hóa họ tách ra Cử nhân 3 năm và Thạc sỹ 2 năm. Cộng 2 cái đó lại là ngang Diplom 5 năm ngày xưa.

Lương của Master ra trường ở München (1 trong những chỗ trả cao nhất ở Đức) nằm tầm 42k-50k € / năm, là kỹ sư thì dao động từ 45k-50k, tùy độ lớn của công ty, và thêm tháng 13 tiền thưởng thì lên được thêm 1 chút. Lương 60k khởi điểm thì sorry là khó có lắm, trừ khi đi làm luận án tốt nghiệp bên MIT về và có bằng tốt nghiệp loại xuất sắc, điểm dưới 1.5 ở TUM thì may ra (Anh bạn của mình thì là dạng này). Được công ty cho tiền nhà tiền xe, làm project engineer, tiếng Đức tiếng Anh nói đều lưu loát và trôi chảy như nhau.

hminh2005
19-08-2014, 08:17
Hôm trước off thấy thuthuy74 bảo có trường hợp có B1 rồi xin visa vẫn ko được. Mình có đọc trên một trang thấy có bạn này nêu trường hợp của mình:
Mình xin zu của trường Baushau- Universitaet Weimar, và họ cấp cho mình một cái Bestaetigung cho một khóa học tiếng ở Sprache Zentrum của họ . mình mang cái đó đi xin visum với cái B1 của mình ( lesen, hoeren 60% , sprechen 63 %, schreiben 75 % ). Họ từ chối visum của mình, trong đó mình viết lại y nguyên luôn nhé
Sie weisen in 3 von 4 Modulen die Note Ausreichend nach, in einem Modul die Note befriedigend.
Sie sollten daher zunaechst weiter an Ihren Deutschkenntnissen arbeiten, um ein solides B1-Niveau zu erreichen

Theo bạn này thì bạn ấy mới thi B1 tại Goeth hồi tháng 2

@DKNY có thể giải thích hộ nguyên nhân ?

ooDKNYoo
20-08-2014, 03:48
Nguyên nhân họ ghi ra đó: Sie weisen in 3 von 4 Modulen die Note Ausreichend nach, in einem Modul die Note befriedigend.
Sie sollten daher zunaechst weiter an Ihren Deutschkenntnissen arbeiten, um ein solides B1-Niveau zu erreichen

3/4 skills của bạn trung bình, chỉ có 1 skill khá. Bạn nên học tiếng Đức chắc hơn !

ngocquanghn
21-08-2014, 13:55
Báo cáo với các bác là cháu nhà e vừa nhận được APS rồi. Mới nộp chiều thứ 6 tuần trước mà hôm nay đã có. May quá.

hanoi06
21-08-2014, 14:40
Báo cáo với các bác là cháu nhà e vừa nhận được APS rồi. Mới nộp chiều thứ 6 tuần trước mà hôm nay đã có. May quá.
Chúc mừng bác và cháu nhé. Khẩn trương gửi cho trường đi thì cháu có thể sang kịp học kỳ mùa hè.

DonAu
21-08-2014, 16:07

Hôm nay em mới vào đây nên bây giờ mới trả lời cụ thể cho bác về chuyện bảo lưu này ạ.
1. Bênh viện cấp huyện trở lên xác nhận là các cháu đã được phép bảo lưu rồi. Loại bệnh thì tuỳ gia đình thôi, chỉ cần là cháu không thể đủ sức khoẻ để theo học được. Quyết định bảo lưu sẽ ghi lý do bảo lưu là không đủ điều kiện sức khoẻ để theo học.
2. Việc các nơi yêu cầu trình giấy xác nhận bảo lưu thì bác hoàn toàn có thể trả lời là sức khoẻ lúc nhập học không đảm bảo, nhưng hiện tại cháu đã khoẻ rồi. Việc bảo lưu trong 1 năm thì hoàn toàn có thể khoẻ lại mà.

thuthuy74
22-08-2014, 12:15

Chúc mừng bác đã có bước khởi đầu suôn sẻ.

donrobm
06-09-2014, 00:56
Chào bác Hanoi06. Cháu năm nay cũng nhập học dự bị tại Coburg. Cháu muốn hỏi là như chị nhà bác sau khi học xong 1 năm dự bị tại Coburg thì sẽ chỉ được apply vào những trường FH hay là có thể cả Uni được ạ ? (Vì Coburg là trường FH nên cháu nghe nói chỉ được apply vào những trường FH sau khi học xong dự bị).

hminh2005
06-09-2014, 13:35
Chào bác Hanoi06. Cháu năm nay cũng nhập học dự bị tại Coburg. Cháu muốn hỏi là như chị nhà bác sau khi học xong 1 năm dự bị tại Coburg thì sẽ chỉ được apply vào những trường FH hay là có thể cả Uni được ạ ? (Vì Coburg là trường FH nên cháu nghe nói chỉ được apply vào những trường FH sau khi học xong dự bị).

Theo mình biết thì STK có hai dạng Uni và FH và nếu học STK Uni thì aply sang FH được, còn ngược lại thì ko. Vì bản thân các khối học của STK Uni/FH cũng như nội dung học trong STK theo khối cũng hơi khác nhau.

hanoi06
06-09-2014, 19:15

Đúng như bác hminh2005 nói, cháu học ở FH Coburg thì chỉ đc apply vào các trường TH hoặc FH ở cả nước Đức. Con nhà bác apply vào TH Nurnberg.

trung62
08-09-2014, 22:01
Cháu nhà tôi nộp hồ sơ xin Visa hôm 14/8 đến chiều nay LSQ đã gọi điện thoại thông báo VISA của cháu đã xong và lên nhận vào ngày nào cũng được. Vậy thời gian chờ Visa của cháu mất 25 ngày kể từ ngày nộp HS. Tôi đã mua vé máy bay cho cháu đi vào ngày 25/9 đến Frankfurt có người nhà đón ở Sân bay và ở nhà người thân đến 01/10 mới đến trường nhập học. Như vậy tôi càng khẳng định với các bác có con em chuẩn bị đi du học Đức rằng : Tự làm HS du học mà không gặp một trở ngãi gì.

hanoi06
09-09-2014, 05:20
Cháu nhà tôi nộp hồ sơ xin Visa hôm 14/8 đến chiều nay LSQ đã gọi điện thoại thông báo VISA của cháu đã xong và lên nhận vào ngày nào cũng được. Vậy thời gian chờ Visa của cháu mất 25 ngày kể từ ngày nộp HS. Tôi đã mua vé máy bay cho cháu đi vào ngày 25/9 đến Frankfurt có người nhà đón ở Sân bay và ở nhà người thân đến 01/10 mới đến trường nhập học. Như vậy tôi càng khẳng định với các bác có con em chuẩn bị đi du học Đức rằng : Tự làm HS du học mà không gặp một trở ngãi gì.
Mừng quá. Chúc mừng cháu và gia đình. Chúc cháu lên đường may mắn và gặp nhiều thuận lợi.
Mong rồi các bác cứ lần lượt chia vui với mọi người như thế này.

hminh2005
09-09-2014, 13:35

Chúc mừng cháu và gia đình. Bác có thể chia sẻ thêm TT về các yêu cầu, sự chuẩn bị hồ sơ cảu cháu để bọn em đi sau học tập.

trung62
09-09-2014, 14:29
Chúc mừng cháu và gia đình. Bác có thể chia sẻ thêm TT về các yêu cầu, sự chuẩn bị hồ sơ cảu cháu để bọn em đi sau học tập.

Cám ơn Bác. Việc chuẩn bị hồ sơ của cháu được bắt đầu từ năm thứ 3 đại học. Việc đầu tiên Bác và F1 của Bác phải lên 01 kế hoạch trong 2 năm tiếp trong đó ưu tiên những việc cần làm ngay. Do cháu xác định đi học Master bằng tiếng anh nên cháu cần tập trung vào các chứng chỉ tiếng anh ( Toefl , Gre, Gmat ) F1 nhà tôi tự ôn, tự học và đăng ký thi. Song song với nó là học tốt các môn chương trình Đại học Vn ( nhất là những môn chuyên ngành cần sang theo học tiếp Master ). Đăng ký phỏng vấn APS vào đầu năm thứ 4 đại học. Cần liên hệ với 2 Giảng viên Đại học có dạy môn F1 nhà Bác theo học và có kết quả tốt để nhờ Giảng viên viết thư giới thiệu cho trường ĐH của Đức. Đầu tháng 3 năm sau đã có thể gửi HS xin Zu của các trường bên Đức. Khi có Zu Bác mở TK phong tỏa sớm và đặt lịch xin Vísa. Từng bước bác làm thận trọng và tỷ mỉ theo đúng yêu cầu của họ là OK. Chút kinh nghiệm cá nhân xin chia xẻ với Bác. Mong F1 nhà Bác sớm đạt được như mong ước.

hminh2005
09-09-2014, 15:47
Cám ơn Bác. Việc chuẩn bị hồ sơ của cháu được bắt đầu từ năm thứ 3 đại học. Việc đầu tiên Bác và F1 của Bác phải lên 01 kế hoạch trong 2 năm tiếp trong đó ưu tiên những việc cần làm ngay. Do cháu xác định đi học Master bằng tiếng anh nên cháu cần tập trung vào các chứng chỉ tiếng anh ( Toefl , Gre, Gmat ) F1 nhà tôi tự ôn, tự học và đăng ký thi. Song song với nó là học tốt các môn chương trình Đại học Vn ( nhất là những môn chuyên ngành cần sang theo học tiếp Master ). Đăng ký phỏng vấn APS vào đầu năm thứ 4 đại học. Cần liên hệ với 2 Giảng viên Đại học có dạy môn F1 nhà Bác theo học và có kết quả tốt để nhờ Giảng viên viết thư giới thiệu cho trường ĐH của Đức. Đầu tháng 3 năm sau đã có thể gửi HS xin Zu của các trường bên Đức. Khi có Zu Bác mở TK phong tỏa sớm và đặt lịch xin Vísa. Từng bước bác làm thận trọng và tỷ mỉ theo đúng yêu cầu của họ là OK. Chút kinh nghiệm cá nhân xin chia xẻ với Bác. Mong F1 nhà Bác sớm đạt được như mong ước.

Cám ơn TT của bác. F1 nhà em đi học ĐH ngay từ đầu nên thủ tục chắc hoàn toàn khác đi học Master bằng tiếng Anh như F1 nhà bác

kimanh1970
10-09-2014, 09:53
Em chào anh hanoi06
Giờ em mới biết trang này, em cũng đang có ý định cho con đi học ở Đức, bác và mọi ng cung cấp thông tin hấp dẫn quá, em rất cám ơn
Con nhà em vừa thi ĐH năm nay xong và đang đi học tiếng Đức rồi, ý định của em muốn cho cháu đi vào cuối tháng 1 hoặc đầu tháng 2, để có thời gian học thêm 1 đến 2 tháng tiến bên đấy và dự thi vào dự bị tháng 4, vậy học tiếng bên đấy có cần đăng ký trước ko ạ? em thấy anh trao đổi thẻ SV quốc tế là ntn ạ, em cũng đang dần làm hồ sơ nên có nhiều vướng mắc mong bác chỉ giúp em với ạ, em cám ơn

kimanh1970
10-09-2014, 10:01
Bác trung62 ơi, cho em xin kinh nghiệm với
Em đang đi dịch công chứng hồ sơ rồi, sang tuần em làm thủ tục APS
tháng 10 thi Tesas, sau đó gửi hồ sơ sang các trường
Bác tự gửi hay qua Uni e sít ạ, trường ĐH nhận xong thì mình làm hồ sơ VISA
Sang đến nơi mình mới làm hồ sơ thi dự bị đúng ko bác - chỗ này em bắt đầu lúng túng, bác chỉ dẫn giúp em với, em cám ơn

kimanh1970
10-09-2014, 10:04
Em chúc mừng bác, chúc cháu lên đường thuận lợi, học hành đạt KQ cao

hminh2005
10-09-2014, 15:53
Bác trung62 ơi, cho em xin kinh nghiệm với
Em đang đi dịch công chứng hồ sơ rồi, sang tuần em làm thủ tục APS
tháng 10 thi Tesas, sau đó gửi hồ sơ sang các trường
Bác tự gửi hay qua Uni e sít ạ, trường ĐH nhận xong thì mình làm hồ sơ VISA
Sang đến nơi mình mới làm hồ sơ thi dự bị đúng ko bác - chỗ này em bắt đầu lúng túng, bác chỉ dẫn giúp em với, em cám ơn

Hiện nay theo mình tìm hiểu thì làm hồ sơ xin Zu bên kia có trường yêu cầu bằng B1, có nơi ko. Nhưng xin Visa tại ĐSQ yêu cầu bắt buộc phải có B1, thậm chí 4 kỹ năng phải có điểm >=70/100 (vì thấy có bạn có kỹ năng <70 bị từ chối Visa). Do vậy để chắc chắn nên có B1 trước khi xin Zu rồi làm visa.
Còn việc xin APS đối với HS mới đỗ ĐH xong theo mẫu đơn và hồ sơ yêu cầu của ĐSQ về nguyên tắc có thể bắt đầu học tiếng Đức (thậm chí chưa biết, bắt đầu học). Nhưng ko hiểu nếu khai chưa biết tiếng Đức hoặc mới học A,B,C thì có vấn đề gì ko. Vì hầu như mọi người học mới (dù qua A1) đều ko thi lấy chứng chỉ A1. Thường A2 trở lên mấy lấy CC.
Cảm giác nhiều người đăng ký đi, Đức cũng ko làm chuyện kinh doanh GD ... nên họ hơi "bảo thủ" và làm nghiêm ngặt hơn.

hanoi06
10-09-2014, 23:03
Em chào anh hanoi06
Giờ em mới biết trang này, em cũng đang có ý định cho con đi học ở Đức, bác và mọi ng cung cấp thông tin hấp dẫn quá, em rất cám ơn
Con nhà em vừa thi ĐH năm nay xong và đang đi học tiếng Đức rồi, ý định của em muốn cho cháu đi vào cuối tháng 1 hoặc đầu tháng 2, để có thời gian học thêm 1 đến 2 tháng tiến bên đấy và dự thi vào dự bị tháng 4, vậy học tiếng bên đấy có cần đăng ký trước ko ạ? em thấy anh trao đổi thẻ SV quốc tế là ntn ạ, em cũng đang dần làm hồ sơ nên có nhiều vướng mắc mong bác chỉ giúp em với ạ, em cám ơn

Chào bạn Kimanh1970. Nếu bạn chịu khó đọc các comment trong topic này thì cũng giải đáp đc nhiều điều bạn cần biết đấy. Mọi người vẫn trao đổi với nhau rất cặn kẽ tỉ mỉ.
Mình sợ là nếu bạn mới chuẩn bị ở mức ban đầu như vậy thì chưa chắc đã kịp tiến độ như bạn nghĩ đâu. Ko hiểu cháu đã học tiếng Đức đến đâu? đã tìm hiểu trường bên kia chưa? đăng ký thi Test as rồi còn APS...
Nếu học tiếng bên Đức thì bạn tìm trung tâm dạy tiếng dành cho người nước ngoài ( ở đâu cũng có) sau đó ký Hợp đồng học mấy tháng, đóng tiền và lấy hóa đơn đưa vào Hồ sơ xin Visa để cho cháu sang trước học tiếng. Nếu cháu có thẻ SV thì sé được giảm giá học phí.
Bạn cứ tìm hiểu đi nếu có gì cần thì cứ hỏi trên này, các bác tham gia topic này rất nhiệt tình giúp.

hanoi06
10-09-2014, 23:17
Chia sẻ cùng các bác:
Cháu nhà tôi mới qua dự bị, chuẩn bị vào năm thứ nhất. Đi làm thêm dịp hè, người ta bố trí cháu vào chân giao dịch với khách hàng qua điện thoại để tiếp nhận thông tin. Với một đứa vừa mới sang Đức chưa được một năm rưỡi mà nghe và gọi điện thoại với đủ giọng người Đức mà giao dịch đc thì tôi cũng thấy phục nó. Hỏi thì cháu nó bảo là người ta nói mình nghe đc mà mình nói thì ng ta cũng hiểu, nhưng mà run lắm.
Nghĩ cũng thương cháu nhưng xa bố mẹ thì chúng nó mới cứng cáp lên được các bác ạ.
Hôm nay đúng ngày sinh nhật lần thứ 20 của cháu, đây cũng là lời tâm sự với các bác trên diễn đàn về sự tiến bộ của con cháu chúng ta khi du học ở Đức.

HaHoi
11-09-2014, 10:37
Thế là cánh già bọn ta phải nể phục lũ trẻ lắm rồi bác Hanoi06 ạ. Em nghe điện thoại lắm lúc chữ tác đánh chữ tộ mà cháu nó có 20 vẫn tự tin làm việc là điều đáng mừng, bởi có cọ xát mới nhanh tiến bộ.

Con gái sinh nhật hôm nay làm ông bố ở nhà thẫn thờ đây mà. ..Gửi lời chúc sn cháu gái !

lenhatthu
12-09-2014, 13:33
Các Bác ơi, cho cháu hỏi mình chỉ nên tập trung học tiếng thôi hay vừa học đại học vừa học tiếng ạ? Nếu cháu làm giấy bệnh viện để bảo lưu kết quả tuyển sinh thì làm bệnh gì mới bảo lưu được ạ?

tunglam1992
12-09-2014, 14:29
Cháu chào cô chú, anh chị trong Topic :D. cháu cũng đang muốn đi du học Đức nhưng còn nhiều thắc mắc, cháu tìm được Topic này và thấy các cô chú rất nhiệt tình chia sẻ thông tin, cháu có 1 vài câu hỏi mong được cả nhà giúp đỡ. Cháu cảm ơn trước ạ.

Cháu năm nay đang học năm cuối Viện Đại Học Mở HN khoa Tài Chính Ngân Hàng, cháu có qua trung tâm Âu Cơ nhờ tư vấn du học Đức thì được trả lời là trường hợp của cháu phải tốt nghiệp loại khá ( cháu chắc chỉ tốt nghiệp TB thôi ạ ), nhưng cháu hỏi 1 vài người bạn đang học tại Đức lại nói là ko cần, chỉ cần tốt nghiệp đh r chọn trường bên Đức, làm hồ sơ gửi cho trường..Vậy chính xác có cần bằng khá đh k ạ ?

Còn cách khác là học dự bị ĐH r học lên, coi như bỏ bằng ở VN, cháu sn 1992, bây giờ mới bắt đầu học tiếng Đức, như vậy có muộn quá k ạ ?

Cháu cảm ơn cả nhà !

trung62
12-09-2014, 16:41
Cháu chào cô chú, anh chị trong Topic :D. cháu cũng đang muốn đi du học Đức nhưng còn nhiều thắc mắc, cháu tìm được Topic này và thấy các cô chú rất nhiệt tình chia sẻ thông tin, cháu có 1 vài câu hỏi mong được cả nhà giúp đỡ. Cháu cảm ơn trước ạ.

Cháu năm nay đang học năm cuối Viện Đại Học Mở HN khoa Tài Chính Ngân Hàng, cháu có qua trung tâm Âu Cơ nhờ tư vấn du học Đức thì được trả lời là trường hợp của cháu phải tốt nghiệp loại khá ( cháu chắc chỉ tốt nghiệp TB thôi ạ ), nhưng cháu hỏi 1 vài người bạn đang học tại Đức lại nói là ko cần, chỉ cần tốt nghiệp đh r chọn trường bên Đức, làm hồ sơ gửi cho trường..Vậy chính xác có cần bằng khá đh k ạ ?

Còn cách khác là học dự bị ĐH r học lên, coi như bỏ bằng ở VN, cháu sn 1992, bây giờ mới bắt đầu học tiếng Đức, như vậy có muộn quá k ạ ?

Cháu cảm ơn cả nhà !
Cháu bằng tuổi con trai của bác. Mong muốn được du học ở Đức của cháu là chính đáng.Theo bác được biết xin Zu Master chuyên ngành tài chính ngân hàng học 100% bằng tiếng anh thì điều kiện để trường cấp Zu cho cháu là khá cao (GPA tối thiểu 7,5) ngoài ra còn trình độ tiếng anh cũng phải tốt nữa. Ngành tài chính ngân hàng có thể xin vào khoa Kinh tế của Uni Goethe frankfurt. Tuy nhiên GPA>8,0, Ielt 8,0, Gmat 700 của trường này vẫn không được nhận. Từ đó cháu phải "lựa cơm gắp mắm" chọn con đường phù hợp với khả năng của mình. Còn học bằng tiếng Đức bác không rành vụ này.

hanoi06
13-09-2014, 15:12
Các Bác ơi, cho cháu hỏi mình chỉ nên tập trung học tiếng thôi hay vừa học đại học vừa học tiếng ạ? Nếu cháu làm giấy bệnh viện để bảo lưu kết quả tuyển sinh thì làm bệnh gì mới bảo lưu được ạ?

Vấn đề cháu hỏi hôm offline mọi người cũng trao đổi vả thấy rằng thực ra việc cố lo học một học kỳ ( như con nhà bác) hay xin bảo lưu cũng chẳng có ý nghĩa gì lắm, nếu quyết tâm thì dồn thời gian sức lực vào chuuẩn bị tiếng Đức cho tốt rồi lo thủ tục giấy tờ. Như ở trường BK cho bảo lưu 9 tháng thì cũng ko kịp để quay về học nếu có trục trặc gì. Hơn nữa, cũng chưa thấy ai phải quay lại để học cả.

lenhatthu
14-09-2014, 14:57
Vấn đề cháu hỏi hôm offline mọi người cũng trao đổi vả thấy rằng thực ra việc cố lo học một học kỳ ( như con nhà bác) hay xin bảo lưu cũng chẳng có ý nghĩa gì lắm, nếu quyết tâm thì dồn thời gian sức lực vào chuuẩn bị tiếng Đức cho tốt rồi lo thủ tục giấy tờ. Như ở trường BK cho bảo lưu 9 tháng thì cũng ko kịp để quay về học nếu có trục trặc gì. Hơn nữa, cũng chưa thấy ai phải quay lại để học cả.
dạ, cháu cũng thấy thế bác ạ. Nhưng tại dạo này cháu thấy mọi người bị từ chối visa nhiều quá đâm ra lo lắng...cháu định tập trung học tiếng Đức để đủ điều kiện đại sứ quán yêu cầu, nhưng cháu lại sợ lỡ như họ từ chối visa mình thì sao bác nhỉ? Trong trường hợp cháu làm đầy đủ giấy tờ, xong xuôi cả rồi thì có lý do nào để đại sứ quán từ chối visa không ạ? Theo cháu được biết thì những nước như Anh, Úc, Mỹ xin visa đi du học nhiều trường hợp bị từ chối chứ như du học Đức ít bị từ chối đúng không bác?

hanoi06
16-09-2014, 21:45
dạ, cháu cũng thấy thế bác ạ. Nhưng tại dạo này cháu thấy mọi người bị từ chối visa nhiều quá đâm ra lo lắng...cháu định tập trung học tiếng Đức để đủ điều kiện đại sứ quán yêu cầu, nhưng cháu lại sợ lỡ như họ từ chối visa mình thì sao bác nhỉ? Trong trường hợp cháu làm đầy đủ giấy tờ, xong xuôi cả rồi thì có lý do nào để đại sứ quán từ chối visa không ạ? Theo cháu được biết thì những nước như Anh, Úc, Mỹ xin visa đi du học nhiều trường hợp bị từ chối chứ như du học Đức ít bị từ chối đúng không bác?

Đúng là daọ này số người đi du học Đức đông thật. Cũng có lý thôi vì điều kiện học tốt, xã hội an ninh dân trí cao mà lại miễn phí học, sinh viên được hỗ trợ nhiều thứ...vì vậy nên sứ quán xét duyệt Visa cũng chăt chẽ hơn, đặc biệt là họ yêu cầu trình độ tiếng Đức tốt hơn. Cháu cứ theo đúng các điều kiện mà họ yêu cầu thì chẳng có lý do gì để từ chối đâu, đừng quá lo lắng, cái cơ bản là họ rất minh bạch, mình cứ đầy đủ yêu cầu thì chẳng lo gì. Thật ra cũng có mấy trường hợp bị từ chối đâu mà cháu lo.

lenhatthu
17-09-2014, 13:54
Đúng là daọ này số người đi du học Đức đông thật. Cũng có lý thôi vì điều kiện học tốt, xã hội an ninh dân trí cao mà lại miễn phí học, sinh viên được hỗ trợ nhiều thứ...vì vậy nên sứ quán xét duyệt Visa cũng chăt chẽ hơn, đặc biệt là họ yêu cầu trình độ tiếng Đức tốt hơn. Cháu cứ theo đúng các điều kiện mà họ yêu cầu thì chẳng có lý do gì để từ chối đâu, đừng quá lo lắng, cái cơ bản là họ rất minh bạch, mình cứ đầy đủ yêu cầu thì chẳng lo gì. Thật ra cũng có mấy trường hợp bị từ chối đâu mà cháu lo.
vâng, cháu cám ơn bác ạ :) bác nói thế cháu đỡ lo hơn rồi.

trung62
27-09-2014, 07:48
Tối qua cháu nhà tôi gọi về đã tới Frankfurt an toàn. Vậy là cháu đã vuột ra khỏi bố mẹ rồi. Hơi buồn nhưng vì tương lai của cháu cũng đành tự an ủi bản thân các bác ạ.

amy123
28-09-2014, 13:55

hiện giờ cháu đã học xong đại học, và đang tìm hiểu chuơng trình qua đức vừa học vừa làm, doanh nghiệp có hỗ trợ luơng đủ sống bên đó, cháu có người thân ở đức. Nhưng đang phân vân tìm hiểu thông tin dạng xin visa du học này, bác có biết thông tin nào dạng này không ?
Cháu xin cảm ơn

hanoi06
28-09-2014, 17:30
Tối qua cháu nhà tôi gọi về đã tới Frankfurt an toàn. Vậy là cháu đã vuột ra khỏi bố mẹ rồi. Hơi buồn nhưng vì tương lai của cháu cũng đành tự an ủi bản thân các bác ạ.

Cảm giác ban đầu cũng giống tôi, buồn và nhớ cháu lắm cộng thêm sự lo âu, nhưng bác cứ yên tâm, chúng nó ở một môi trường an toàn lắm nên trưởng thành rất nhanh.

hanoi06
28-09-2014, 17:31
hiện giờ cháu đã học xong đại học, và đang tìm hiểu chuơng trình qua đức vừa học vừa làm, doanh nghiệp có hỗ trợ luơng đủ sống bên đó, cháu có người thân ở đức. Nhưng đang phân vân tìm hiểu thông tin dạng xin visa du học này, bác có biết thông tin nào dạng này không ?
Cháu xin cảm ơn
Dạng này thì bác ko biết cháu à

Schweini
28-09-2014, 23:34
Cháu xin cảm ơn
mình cũng chưa từng nghe đến chương trình này. Có thể ý bạn là chương trình Ausbildung ?(học nghề). nhưng nó chỉ giành cho dân Đức hoặc người nước ngoài có giấy phép cư trú lâu dài và đối tượng thường là những cô cậu còn trẻ thôi

trung62
28-09-2014, 23:53
Cám ơn Bác hanoi06 đã chia sẻ. Mong các cháu trưởng thành như Bác nói.

kimanh1970
02-10-2014, 09:56
Em cám ơn bác hanoi06
Con nhà em đang học tiếng sắp xong A2-1 rồi, chuẩn bị A2-2 trong trường ĐH Hà Nội , sang tháng em cho cháu học nghe nói thầy ng ĐỨc ( ông thầy này đã dạy cháu 1 năm rồi ). Cháu đã có APS, đã thi Testas nhưng khối nghành Kte và giờ chuyển sang khối kỹ thuật nên 18/10 này cháu thi lại.
Có điều em rất băn khoăn các bác cho em lời khuyên với nhé: em vẫn bắt cháu học ĐH tại VN cho hết HK1 rồi mới được bảo lưu, nên quá trình vừa học tiếng vừa học Đh vất vả quá, mà bỏ học ĐH thì em hơi run ko biết sang bên kia ntn nhỡ cái quay về còn có trg ĐH mà học, cũng lo quá bác ạ

kimanh1970
02-10-2014, 09:59
Cám ơn bác, giờ này em đã thông mọi thủ tục, mắc ở đâu em lại hỏi bác nhé

thuthuy74
02-10-2014, 15:51
Cháu xin cảm ơn

Có chương trình Aupair Đức 1 năm, theo kiểu vừa học vừa trợ giúp gia đình Host (trông trẻ cho gia đình bản xứ). Mỗi tháng được trả 500-600 ẻu gì đó. Chương trình thích hợp cho bạn trẻ muốn đi giao lưu văn hóa Đức 1 năm. Tôi chỉ biết sơ sơ vậy thôi.

pogu
23-10-2014, 21:04
bác Hanoi 06 ơi cho cháu hỏi chút với ạ. Cháu cũng có ý định thi stk corburg nhưng cháu cũng đang trong quá trình tìm hiểu thôi nên không biết nhiều muốn được bác chỉ dẫn cho cháu chút ạ. Cháu muốn học ngành thiết kế đồ họa nhưng thi đầu vào stk có phải thi môn năng khiếu vẽ gì không ạ? (hic nếu phải thi vẽ thật thì toi vì cháu không biết vẽ). Cháu đã tốt nghiệp cao đẳng giao thông khoa kinh tế ạ giờ cháu muốn học ngành khác thì nộp đơn vào trường này có khó không? cần B1 hay B2 ạ ? và có phải thi gồm toán, đức ngữ, vật lý không ạ ? có lẽ ngành cháu là GD. Không biết là con gái bác đã ôn những tài liệu gì để có thể thi vào stk thế ạ ? ví dụ như cháu phải thi toán và vật lý thì nó tương đương trình độ nào ở VN ? và cần học tài liệu gì để có khả năng thi đỗ ạ. Hy vọng bác giúp đỡ ạ.

trung62
25-10-2014, 10:13
Chào các bác,
Hôm nay là đúng 1 tháng cháu nhà tôi đến học ở Đức. Cháu đã học được 3 tuần; theo cháu nói lúc đầu còn bỡ ngỡ nhưng dần dần quen rồi. Nghe giảng cũng bình thường. Cháu đã biết đi mua thực phẩm do cửa hàng người Việt bán, biết hòa nhập với các bạn người Đức và các bạn nước khác. Tuy vậy 1 tháng nay đêm nào tôi cũng phải chờ cháu đi học về đến KTX an toàn ( gọi qua Skype) kiểm tra xong mới đi ngủ được.

Schweini
25-10-2014, 13:44
Chào các bác,
Hôm nay là đúng 1 tháng cháu nhà tôi đến học ở Đức. Cháu đã học được 3 tuần; theo cháu nói lúc đầu còn bỡ ngỡ nhưng dần dần quen rồi. Nghe giảng cũng bình thường. Cháu đã biết đi mua thực phẩm do cửa hàng người Việt bán, biết hòa nhập với các bạn người Đức và các bạn nước khác. Tuy vậy 1 tháng nay đêm nào tôi cũng phải chờ cháu đi học về đến KTX an toàn ( gọi qua Skype) kiểm tra xong mới đi ngủ được.
Đúng là lòng cha mẹ bao la, lúc nào cũng quan tâm lo lắng cho con.

hanoi06
27-10-2014, 10:57
Chào các bác,

Chúc mừng cháu đã quen với cuộc sống mới và thông cảm với bác- cũng như tôi trong thời gian đầu thôi mà. Nhưng bác ạ, đã thả cháu ra biển thì phải để cho cháu nó tự bơi. Cuộc sống ở Đức nó an toàn hơn ở VN nhiều nên anh em ta cũng ko cần lo lắng quá đâu. Bác nên tạo điều kiện cho cháu sống tự lập, suy nghĩ tự lập, đơn giản nhất là tập ăn đồ tây, đừng phụ thuộc quá vào cửa hàng VN. Càng thả ra sớm thì nó càng trưởng thành sớm bác ạ.

hanoi06
27-10-2014, 11:02
bác Hanoi 06 ơi cho cháu hỏi chút với ạ. Cháu cũng có ý định thi stk corburg nhưng cháu cũng đang trong quá trình tìm hiểu thôi nên không biết nhiều muốn được bác chỉ dẫn cho cháu chút ạ. Cháu muốn học ngành thiết kế đồ họa nhưng thi đầu vào stk có phải thi môn năng khiếu vẽ gì không ạ? (hic nếu phải thi vẽ thật thì toi vì cháu không biết vẽ). Cháu đã tốt nghiệp cao đẳng giao thông khoa kinh tế ạ giờ cháu muốn học ngành khác thì nộp đơn vào trường này có khó không? cần B1 hay B2 ạ ? và có phải thi gồm toán, đức ngữ, vật lý không ạ ? có lẽ ngành cháu là GD. Không biết là con gái bác đã ôn những tài liệu gì để có thể thi vào stk thế ạ ? ví dụ như cháu phải thi toán và vật lý thì nó tương đương trình độ nào ở VN ? và cần học tài liệu gì để có khả năng thi đỗ ạ. Hy vọng bác giúp đỡ ạ.

Ngành đồ họa cháu định theo học thì bác không biết, nhưng theo bác biết thì ở VN học ngành gì thì sang Đức phải học theo nhóm ngành đó. Cháu nên đọc kỹ các hướng dẫn hoặc là đến trung tâm DAAD Việt nam ở trong trường DHBK Hà Nội mà nhờ họ tư vấn cho.

hanoi06
27-10-2014, 11:05
Có chương trình Aupair Đức 1 năm, theo kiểu vừa học vừa trợ giúp gia đình Host (trông trẻ cho gia đình bản xứ). Mỗi tháng được trả 500-600 ẻu gì đó. Chương trình thích hợp cho bạn trẻ muốn đi giao lưu văn hóa Đức 1 năm. Tôi chỉ biết sơ sơ vậy thôi.

Có chương trình này thì cũng hay. Hiện giờ con gái tôi đi học dồn lịch học để mỗi tuần đi làm 1 ngày 8h ở Công ty, vừa tăng kiến thức xã hội, ngành nghề lại có thêm thu nhập, cũng rất hay.

mitkaixanh
31-10-2014, 23:34

Chào bạn, mình không biết bay giờ quy định mới thay đổi thế nào, nhưng việc bạn tốt nghiệp cao đẳng thì phải kiểm tra lại bảng nhóm ngành Anabin hoặc hỏi bên bộ phận APS xem trường của bạn có hợp lệ để làm hồ sơ du học Đức không (mình thì chỉ biết là các trường công lập lớn thì ok, nhưng trường tư/ cao đẳng thì chưa chắc).
Trường hợp của bạn hơi khó vì giả sử như ngày xưa, bạn có thể thi lại đh để học Bachelor bình thường, nhưng 1 năm trở lại đây đại sứ quán đã thắt chặt hơn việc xét visa, ko dễ như trước nữa. Thậm chí có người đã tốt nghiệp đh ở nhà rồi vẫn bị từ chối visa vì họ cảm thấy việc sinh viên đã tốt nghiệp lại học lại ngành tương tự/ ngành khác là ko thuyết phục nên chỉ cấp visa cho các bạn chưa học xong/ học xong đh và học tiếp Master.
Theo mình bạn nên kiểm tra lại vấn đề này cho chắc chắn (hỏi trực tiếp các bên liên quan, aps hoặc daad, đừng vào trung tâm du học) rồi hẵng bắt tay vào việc chuẩn bị hồ sơ :)

mitkaixanh
01-11-2014, 00:26
Tự dưng lang thang trên mạng thì cháu tìm thấy topic của các bác bàn chuyện cho các em đi du học. Cháu cũng đang là sinh viên ở Đức, đang học ở Fh, muốn chia sẻ vài kinh nghiệm cá nhân cho mọi người :D
Theo cháu thấy thì đa số các bạn sinh viên bên này đều có người quen ở đây (cô dì chú bác, trường hợp của cháu thì có mẹ và em trai). Ngày xưa cháu đi thì tự tìm hiểu qua internet và hỏi han mọi người chứ không theo trung tâm (vì đắt quá). Mẹ cháu sống ở đây được vài năm, nhưng thú thực là công việc rất bận, vất vả và cũng không có khả năng tìm hiểu thông tin, nên sau khi thi đh xong cháu ra Hn là bắt đầu tự mò mẫm thủ tục.

1. Về việc có nên học học 1 học kì để bảo lưu không thì theo cháu nên dựa vào từng trường hợp. Đối với các em có học lực khá giỏi, thi đh trường công, trên 20 điểm, có ý thức tự học thì khả năng xin được visa là rất cao, gần như chắc chắn. Với những em học lực trung bình, ko tự tin, thi B1, Test As ko chắc chắn sẽ đỗ ngay thì tốt nhất có thể đầu tư vào 1 học kì đầu tiên ở trường Đh để đủ điều kiện bảo lưu, trong thời gian đó cũng có thời gian tìm hiểu các trường và các thủ tục cần thiết. Khi bắt tay vào làm thì cứ thế mà làm thôi. Cá nhân cháu nghĩ, ở trường hợp 2, cũng ko nên tiếc nửa năm làm gì nếu như so với việc sau này có khả năng ko đi được. Cháu nói vậy bởi vì bản thân cháu quen 2 người bạn, do sơ suất ko tìm hiểu kĩ và phải thi lại B1 cũng như test As mà thời gian chuẩn bị ở vn bị kéo dài hơn dự kiến, tới lúc có 2 giấy tờ đó thì giấy báo đỗ đh ko còn giá trị nữa, lại phải thi lại đh. (Bạn này tới khi cháu học xong Kolleg rồi mới thi được vào Kolleg, học tiếng Đức cùng nhau mà tự dưng thành đi muộn hơn 1 năm).

2. Hồ sơ. Ngày xưa mới ra Hà Nội, cháu cũng vác xe đạp chạy vòng vòng các kiểu (cháu ko biết đi xe máy). Vì ko theo trung tâm nào hết nên mọi giấy tờ cháu phải tự tay làm. Nghĩ lại thì hơi vất vả tí nhưng mà lại tự lập hơn. Khi sang đây, cháu nhận thấy nhiều bạn khi ở nhà theo trung tâm, mọi thủ tục đều được họ làm hết nên chính bản thân các bạn ấy cũng ko rõ về việc giấy tờ và khi sống ở Đức thì mất thời gian ban đầu để tập thích nghi với đời sống rất giấy tờ của họ. Bản thân cháu khi sang cũng phải tự đi ngân hàng, lên xuống ngoại kiều như đi chợ, thậm chí là cãi nhau với bảo hiểm mấy tháng trời để đòi trả tiền. Điểm lợi là không ngờ tiếng cũng lên được, nói chuyện, đi lại tự tin hơn.

3. Vấn đề nhà ở. Như mấy bạn sinh viên khác cũng nói, việc chuyển ra ở riêng gần như ai cũng vậy. Rất ít người muốn ở chung với gia đình. Nhiều bạn có họ hàng ở đây thật, nhưng nhiều khi gần mặt cách lòng, ở 1 thời gian đầu thì thoải mái, nhưng về lâu dài thì sẽ có khúc mắc trong mối quan hệ. Suy nghĩ của chúng cháu không giống như việc khi người lớn nói chuyện với nhau (yên tâm khi con cái ở cùng họ hàng). Nhiều bạn ở với người thân, tự dưng sẽ có gánh nặng giúp đỡ công chuyện của gia đình (làm việc nhà - việc nhà của 1 hộ gia đình rất khác với ,,việc nhà'' của sinh viên chúng cháu). Nhà nào có tiệm/ hàng quán thì sẽ phải tham gia vào công việc chung (hổng lẽ nhờ rồi lại chốn đi, hehe). Nghe thì ko có gì nhưng về lâu dài sẽ rất ảnh hưởng tới việc học, ko chủ động được trong cuộc sống. Bản thân cháu sau khi đỗ STK và kí túc báo hết chỗ, cũng tự lên mạng tìm được 1 gia đình bản địa để ở homestay. Kì đông tới cháu đã xin được thực tập ở tòa thị chính thành phố (phòng kế toán). Về lâu dài tính ra rất có lợi nên dù kí túc đã có chỗ cháu cũng ko chuyển vào ở.
Nói chung là mỗi người sẽ có 1 hoàn cảnh khác nhau. Vấn đề quan trọng là, một khi mình chủ động thì ko lúc nào là ko có cơ hội.

Vài kinh nghiệm nho nhỏ. Chúc các bác và các em thành công :D

hanoi06
01-11-2014, 14:12
Cám ơn bạn Mitkaixanh đã chia sẻ. Công nhận là ở các thành phố lớn việc xin KTX không hề đơn giản. Hai cháu nhà tôi khi mới tới Coburg và Augsburg thì được ngay KTX khép kín cả bếp và WC, thật là tuyệt, nhưng bây giờ chuyển đến Nurnberg thì trầy chật mới được phòng ở KTX mà bếp và WC chung nhau. Nhưng thế còn là may mắn lắm vì có nhiều bạn không đc phòng KTX mà phải đi thuê ngoài.
Mitkaixanh có thể cho biết là ở chỗ cháu thuê phòng ở cả điện nước internet thì khoảng bao nhiêu tiền một tháng?

mitkaixanh
01-11-2014, 16:21
Hiện cháu ở tp Coburg. Tuy là tp nhỏ nhưng nếu tìm nhà ở ngoài thì cũng không dễ, hoặc phải ở vùng ngoại ô/ tp bên cạnh. Nhà cháu ở đi bộ vào trường mất khoảng 17, 18p. Cả điện nước và internet là 250€ nhưng đc 2 phòng học/ ngủ tách riêng và sử dụng tất cả các phòng sinh hoạt chung của gia đình. Ăn uống cũng rẻ hơn ăn 1 mình do gần như là ăn chung với chủ nhà, mà họ ko lấy tiền nên tính ra vẫn rẻ như ở kí túc.
Anh của cháu khi học Kolleg ở Konstanz thì có đc ở kí túc (thành phố này tuy nhỏ nhưng tìm nhà rất khó và đắt vì là thành phố du lịch - tương tự như Regensburg). Tuy nhiên khi nhập học ở Uni Stuttgart thì ko còn chỗ ở KTX nữa dù đk từ rất sớm. 2 tháng nghỉ hè anh cháu đi lên đó ko dưới 6 lần mới tìm được 1 gia đình có cho thuê 1 phòng Dachzimmer (phòng trên mái) mà tính cả điện nước là 340€. Các WG khác của sinh viên họ lại kén người ở chung (nếu cảm thấy ko hợp với những người còn lại thì họ ko muốn cho mình thuê).

hminh2005
03-11-2014, 15:55
Tự dưng lang thang trên mạng thì cháu tìm thấy topic của các bác bàn chuyện cho các em đi du học. Cháu cũng đang là sinh viên ở Đức, đang học ở Fh, muốn chia sẻ vài kinh nghiệm cá nhân cho mọi người :D
Theo cháu thấy thì đa số các bạn sinh viên bên này đều có người quen ở đây (cô dì chú bác, trường hợp của cháu thì có mẹ và em trai). Ngày xưa cháu đi thì tự tìm hiểu qua internet và hỏi han mọi người chứ không theo trung tâm (vì đắt quá). Mẹ cháu sống ở đây được vài năm, nhưng thú thực là công việc rất bận, vất vả và cũng không có khả năng tìm hiểu thông tin, nên sau khi thi đh xong cháu ra Hn là bắt đầu tự mò mẫm thủ tục.

1. Về việc có nên học học 1 học kì để bảo lưu không thì theo cháu nên dựa vào từng trường hợp. Đối với các em có học lực khá giỏi, thi đh trường công, trên 20 điểm, có ý thức tự học thì khả năng xin được visa là rất cao, gần như chắc chắn. Với những em học lực trung bình, ko tự tin, thi B1, Test As ko chắc chắn sẽ đỗ ngay thì tốt nhất có thể đầu tư vào 1 học kì đầu tiên ở trường Đh để đủ điều kiện bảo lưu, trong thời gian đó cũng có thời gian tìm hiểu các trường và các thủ tục cần thiết. Khi bắt tay vào làm thì cứ thế mà làm thôi. Cá nhân cháu nghĩ, ở trường hợp 2, cũng ko nên tiếc nửa năm làm gì nếu như so với việc sau này có khả năng ko đi được. Cháu nói vậy bởi vì bản thân cháu quen 2 người bạn, do sơ suất ko tìm hiểu kĩ và phải thi lại B1 cũng như test As mà thời gian chuẩn bị ở vn bị kéo dài hơn dự kiến, tới lúc có 2 giấy tờ đó thì giấy báo đỗ đh ko còn giá trị nữa, lại phải thi lại đh. (Bạn này tới khi cháu học xong Kolleg rồi mới thi được vào Kolleg, học tiếng Đức cùng nhau mà tự dưng thành đi muộn hơn 1 năm).

2. Hồ sơ. Ngày xưa mới ra Hà Nội, cháu cũng vác xe đạp chạy vòng vòng các kiểu (cháu ko biết đi xe máy). Vì ko theo trung tâm nào hết nên mọi giấy tờ cháu phải tự tay làm. Nghĩ lại thì hơi vất vả tí nhưng mà lại tự lập hơn. Khi sang đây, cháu nhận thấy nhiều bạn khi ở nhà theo trung tâm, mọi thủ tục đều được họ làm hết nên chính bản thân các bạn ấy cũng ko rõ về việc giấy tờ và khi sống ở Đức thì mất thời gian ban đầu để tập thích nghi với đời sống rất giấy tờ của họ. Bản thân cháu khi sang cũng phải tự đi ngân hàng, lên xuống ngoại kiều như đi chợ, thậm chí là cãi nhau với bảo hiểm mấy tháng trời để đòi trả tiền. Điểm lợi là không ngờ tiếng cũng lên được, nói chuyện, đi lại tự tin hơn.

3. Vấn đề nhà ở. Như mấy bạn sinh viên khác cũng nói, việc chuyển ra ở riêng gần như ai cũng vậy. Rất ít người muốn ở chung với gia đình. Nhiều bạn có họ hàng ở đây thật, nhưng nhiều khi gần mặt cách lòng, ở 1 thời gian đầu thì thoải mái, nhưng về lâu dài thì sẽ có khúc mắc trong mối quan hệ. Suy nghĩ của chúng cháu không giống như việc khi người lớn nói chuyện với nhau (yên tâm khi con cái ở cùng họ hàng). Nhiều bạn ở với người thân, tự dưng sẽ có gánh nặng giúp đỡ công chuyện của gia đình (làm việc nhà - việc nhà của 1 hộ gia đình rất khác với ,,việc nhà'' của sinh viên chúng cháu). Nhà nào có tiệm/ hàng quán thì sẽ phải tham gia vào công việc chung (hổng lẽ nhờ rồi lại chốn đi, hehe). Nghe thì ko có gì nhưng về lâu dài sẽ rất ảnh hưởng tới việc học, ko chủ động được trong cuộc sống. Bản thân cháu sau khi đỗ STK và kí túc báo hết chỗ, cũng tự lên mạng tìm được 1 gia đình bản địa để ở homestay. Kì đông tới cháu đã xin được thực tập ở tòa thị chính thành phố (phòng kế toán). Về lâu dài tính ra rất có lợi nên dù kí túc đã có chỗ cháu cũng ko chuyển vào ở.
Nói chung là mỗi người sẽ có 1 hoàn cảnh khác nhau. Vấn đề quan trọng là, một khi mình chủ động thì ko lúc nào là ko có cơ hội.

Vài kinh nghiệm nho nhỏ. Chúc các bác và các em thành công :D

Cảm ơn các chia sẻ của mitkaixanh. Đúng là tự lực sẽ giúp cho các bạn trưởng thành lên rất nhanh và chủ động trong học tập, sinh hoạt.

Cho hỏi kinh nghiệm bạn nói về chuyện hai người bạn sơ suất trong thi B1 và testAS cụ thể là như thế nào ?

hminh2005
05-11-2014, 19:52
Mình mới nộp APS cho F1 hôm 31/10 mà hôm nay đã nhận được 10 tờ APS. Không ngờ nhanh vậy ?

hanoi06
06-11-2014, 21:48
Mình mới nộp APS cho F1 hôm 31/10 mà hôm nay đã nhận được 10 tờ APS. Không ngờ nhanh vậy ?

Chúc mừng bác, APS nhanh mà, nhưng đoạn sau mới lâu đấy

nguyenhanoi
14-11-2014, 07:43
Con em đang học ngành Managerment Information System ở Việt nam kỳ 1 năm thứ nhất. Cháu mới xin được zu ngành Informatic của Uni Wuerzburg. Cháu dùng Zu này xin visa có bị coi là trái ngành không. Rất mong các bác, các bạn đang học bên Đức tư vấn cho em. Em xin cám ơn nhiều.

hanoi06
14-11-2014, 13:53
Con em đang học ngành Managerment Information System ở Việt nam kỳ 1 năm thứ nhất. Cháu mới xin được zu ngành Informatic của Uni Wuerzburg. Cháu dùng Zu này xin visa có bị coi là trái ngành không. Rất mong các bác, các bạn đang học bên Đức tư vấn cho em. Em xin cám ơn nhiều.

Sao lại trái ngành hả bác? Cùng hệ Informatic mà

nguyenhanoi
14-11-2014, 18:30
Vâng em thấy ngành này hình như nó nửa kinh tế nửa tin học nên em không chắc học có cho học tin không. Nghe bác nói em yên tâm rồi. Em xin cám ơn bác. Chúc bác và gia đình có những ngày cuối tuần vui vẻ.

amy123
18-11-2014, 18:08
Bị từ chối visa khi mà cũng có zu sao bạn? Mình cũng nghe nói Th này nhưng không rõ thực hư thế nào

amy123
18-11-2014, 18:16
Theo mình biết là đây là trường dạng FU , vừa học vừa làm, phối hợp với Doanh nghiệp tìm việc làm cho sv trang trải cs.
Có ai nghe nói đến trường FU này chưa, xin thỉnh giáo

embesunrang
22-11-2014, 01:08
Xin chào các cô chú, anh chị. Thật là vui khi tìm được topic này, nhờ đọc từ đầu đến cuối nên cháu cũng đã giải đáp được phần nào khúc mắc liên quan đến việc học ở Đức.
Hiện nay cháu còn một vài băn khoăn rất mong được các cô chú (hoặc anh chị và các bạn) tư vấn giúp.
Cháu đã tốt nghiệp ĐH chuyên ngành CNTT (đh dân lập), loại khá (7.0) và đi làm được một vài năm.
Cháu đang định qua Nhật làm việc khoảng 2-3 năm để có thêm nhiều kinh nghiệm chuyên môn sau đó sẽ "tìm đường" học tiếp cao học ở Đức. (trong thời gian ở Nhật đồng thời sẽ tích lũy tiền để trang trải cho việc học ở Đức)
Hiện tại cháu chỉ có TOEIC, chưa có IELTS, GRE/GMAT và chưa học tiếng Đức. Về tiếng Đức cháu có thể học trong thời gian làm việc ở Nhật (nếu trúng tuyển phỏng vấn làm việc tại Nhật), về tiếng Anh thì cháu có thể tự ôn để đi thi do phần tiếng Anh cũng khá vững.
Cháu định đăng kí học chương trình Master bằng tiếng Anh của một trường FH ở Đức vì cảm thấy FH phù hợp với sức học hơn la Uni, thông qua chia sẻ của mọi người topic này. Không biết với điểm tốt nghiệp như vậy thì có thể apply vào trường FH không (sau khi đã có IELTS, GRE và thư giới thiệu)?
Rất mong nhận được góp ý của các cô chú anh chị và các bạn.

Schweini
22-11-2014, 14:42
Xin chào các cô chú, anh chị. Thật là vui khi tìm được topic này, nhờ đọc từ đầu đến cuối nên cháu cũng đã giải đáp được phần nào khúc mắc liên quan đến việc học ở Đức.
Hiện nay cháu còn một vài băn khoăn rất mong được các cô chú (hoặc anh chị và các bạn) tư vấn giúp.
Cháu đã tốt nghiệp ĐH chuyên ngành CNTT (đh dân lập), loại khá (7.0) và đi làm được một vài năm.
Cháu đang định qua Nhật làm việc khoảng 2-3 năm để có thêm nhiều kinh nghiệm chuyên môn sau đó sẽ "tìm đường" học tiếp cao học ở Đức. (trong thời gian ở Nhật đồng thời sẽ tích lũy tiền để trang trải cho việc học ở Đức)
Hiện tại cháu chỉ có TOEIC, chưa có IELTS, GRE/GMAT và chưa học tiếng Đức. Về tiếng Đức cháu có thể học trong thời gian làm việc ở Nhật (nếu trúng tuyển phỏng vấn làm việc tại Nhật), về tiếng Anh thì cháu có thể tự ôn để đi thi do phần tiếng Anh cũng khá vững.
Cháu định đăng kí học chương trình Master bằng tiếng Anh của một trường FH ở Đức vì cảm thấy FH phù hợp với sức học hơn la Uni, thông qua chia sẻ của mọi người topic này. Không biết với điểm tốt nghiệp như vậy thì có thể apply vào trường FH không (sau khi đã có IELTS, GRE và thư giới thiệu)?
Rất mong nhận được góp ý của các cô chú anh chị và các bạn.

Bạn nên qua trung tâm DAAD hỏi xem bằng đại học của bạn có được các trường bên này công nhận không.(vì bạn nói là học trường dân lập). Còn điểm như thế với ngành IT mình nghĩ là ok rồi

embesunrang
25-11-2014, 21:49
Bạn nên qua trung tâm DAAD hỏi xem bằng đại học của bạn có được các trường bên này công nhận không.(vì bạn nói là học trường dân lập). Còn điểm như thế với ngành IT mình nghĩ là ok rồi
Cám ơn Schweini, mình sẽ liên hệ Daad để hỏi thêm. Hiện tại bạn đang học ở Đức hay sao?:)

trung62
29-11-2014, 09:00
Chào các Bác, hơn 1 tháng tôi mới có dịp tâm sự với các Bác về chủ đề F1 nhà mình mới sang Đức. Đến giờ tôi mới bớt hồi hộp vì gần 2 tháng sang bên đó không chỉ là việc hòa nhập cuộc sống, việc học tập, sinh hoạt và đặc biệt việc thuê nhà ở là khó khăn nhất. F1 nhà tôi bản tính thân thiện, hòa đồng nên cũng có nhiều bạn người Đức quý mến và giúp đỡ trong học tập, đi lại và sinh hoạt hàng ngày. Vất vả là thuê nhà ở trong thành phố. Gần 2 tháng trời cháu phải di chuyển chỗ ở 4 lần; 2 lần phòng ở tập thể khá đông giành cho SV Quốc tế khoảng gần 20 SV học ở nhiều trường đại học khác nhau trong TP. 2lần phải ở nhờ phòng của 2 bạn nước ngoài trong lúc chờ phòng của KTX. Nhưng mấy ngày nay cháu đã có phòng của KTX bố trí 1 phòng riêng 20m2 bao gồm cả điện, nước, lò sưởi, internet,vs..Nhà bếp thì 6 bạn nấu chung, nhà vệ sinh thì 3 bạn chung 1 phòng. Giặt đồ, ủi,sấy quần áo có phòng DV riêng. Giá thuê 290 eủo/tháng với thời hạn ký hợp đồng 3 năm. Từ chỗ ở đến trường bằng tàu hoặc xe buýt khoảng 15 phút. Như vậy đến giờ sau 2 tháng qua Đức, F1 nhà tôi mới thực sự ổn định chỗ ở. Bây giờ tập trung học để chuẩn bị ôn thi kết thúc học kỳ đầu của năm thứ 1- ngành tài chính (master). Vài dòng chia sẻ cùng các bác.

hanoi06
30-11-2014, 00:06
Chào các Bác, hơn 1 tháng tôi mới có dịp tâm sự với các Bác về chủ đề F1 nhà mình mới sang Đức. Đến giờ tôi mới bớt hồi hộp vì gần 2 tháng sang bên đó không chỉ là việc hòa nhập cuộc sống, việc học tập, sinh hoạt và đặc biệt việc thuê nhà ở là khó khăn nhất. F1 nhà tôi bản tính thân thiện, hòa đồng nên cũng có nhiều bạn người Đức quý mến và giúp đỡ trong học tập, đi lại và sinh hoạt hàng ngày. Vất vả là thuê nhà ở trong thành phố. Gần 2 tháng trời cháu phải di chuyển chỗ ở 4 lần; 2 lần phòng ở tập thể khá đông giành cho SV Quốc tế khoảng gần 20 SV học ở nhiều trường đại học khác nhau trong TP. 2lần phải ở nhờ phòng của 2 bạn nước ngoài trong lúc chờ phòng của KTX. Nhưng mấy ngày nay cháu đã có phòng của KTX bố trí 1 phòng riêng 20m2 bao gồm cả điện, nước, lò sưởi, internet,vs..Nhà bếp thì 6 bạn nấu chung, nhà vệ sinh thì 3 bạn chung 1 phòng. Giặt đồ, ủi,sấy quần áo có phòng DV riêng. Giá thuê 290 eủo/tháng với thời hạn ký hợp đồng 3 năm. Từ chỗ ở đến trường bằng tàu hoặc xe buýt khoảng 15 phút. Như vậy đến giờ sau 2 tháng qua Đức, F1 nhà tôi mới thực sự ổn định chỗ ở. Bây giờ tập trung học để chuẩn bị ôn thi kết thúc học kỳ đầu của năm thứ 1- ngành tài chính (master). Vài dòng chia sẻ cùng các bác.

Cháu nó ở thành phố nào mà căng thế bác? giá cả cũng đắt đấy chứ. Hai đứa con nhà tôi lúc ở Coburg và Augsburg thì căn hộ khép kín nhưng giá cũng chỉ 190 và 170 e/tháng, còn bây giờ về Nurnberg thì ko có căn hộ khép kín mà là chung bếp và WC nhưng giá cũng chỉ dưới 200e. Thành phố lớn thì nhà cửa khó khăn, nhưng bảo cháu nó viết đơn trình bày khó khăn thì nhà trường họ cũng giúp tận tình lắm.
Thôi dù sao cũng chúc mừng cháu nó đã ổn định để tập trung học tập.

trung62
30-11-2014, 08:54
Cháu nó ở thành phố nào mà căng thế bác? giá cả cũng đắt đấy chứ. Hai đứa con nhà tôi lúc ở Coburg và Augsburg thì căn hộ khép kín nhưng giá cũng chỉ 190 và 170 e/tháng, còn bây giờ về Nurnberg thì ko có căn hộ khép kín mà là chung bếp và WC nhưng giá cũng chỉ dưới 200e. Thành phố lớn thì nhà cửa khó khăn, nhưng bảo cháu nó viết đơn trình bày khó khăn thì nhà trường họ cũng giúp tận tình lắm.
Thôi dù sao cũng chúc mừng cháu nó đã ổn định để tập trung học tập.

Chào Bác hanoi06, F1 nhà tôi ở thành phố Freibug- thành phố nhỏ nhưng sinh viên thì nhiều nên việc thuê nhà ở hết sức khó khăn. Ngay khi đến trường cháu đã nhờ sự giúp đỡ của Trường nên mới được ở khu KTX chờ tìm kiếm nhà. Lúc chuẩn bị nhập học vô cùng khó khăn về nhà ở. Thậm chí cháu đã ký hợp đồng với bên ngoài giá 400 e/tháng ( họ chỉ cho ở 3 tháng)nhưng vì thời gian như vậy lại 1 lần nữa di chuyển nên cháu xin hủy hợp đồng. Đầu tháng 11 Ban QL nhà ở KTX thông báo có phòng và cho ký HĐ nhưng phải cuối tháng 11 mới được dọn vào ở với giá 290 e/ tháng. So với 400 e/tháng cháu tiết kiệm hơn 110e/tháng vả lại môi trường sinh hoạt trong KTX sinh viên hơn nên cháu thích hơn Bác ạ.

hminh2005
23-12-2014, 14:07
Hiện mình muốn mở sẵn TK NH bên kia. Vậy ở VN có thể mở được ko mọi người hay nên nhờ bên kia mở hộ cho mình ? Giả thử đã mở được mà mình chỉ gửi vào đó ít tiền để duy trì TK (sau này sử dụng) vẫn OK ?

trung62
14-01-2015, 14:57
Chào các bác, cuối năm công việc bận rộn nên không thấy các bác vào diễn đàn này. Nhớ lại những ngày này năm trước bố con tôi đang hoàn chỉnh hồ sơ để gửi xin zu cho trường đầu tiên đợt 1 sẽ kết thúc vào ngày 01/02/2014. Lúc ấy cũng chẳng có kinh nghiệm gì chủ yếu lượm nhặt thông tin trên các diễn đàn du học Đức và các bác có con đi trước chỉ lại. Thế mà hôm nay cháu đã xa nhà gần 4 tháng rồi. Lại một cái tết sắp đến sao nhanh vậy các bác a.

bibipham25
19-01-2015, 19:06
Bài viết của chú rất hay ạ

hanoi06
26-01-2015, 16:28
Chào các bác, cuối năm công việc bận rộn nên không thấy các bác vào diễn đàn này. Nhớ lại những ngày này năm trước bố con tôi đang hoàn chỉnh hồ sơ để gửi xin zu cho trường đầu tiên đợt 1 sẽ kết thúc vào ngày 01/02/2014. Lúc ấy cũng chẳng có kinh nghiệm gì chủ yếu lượm nhặt thông tin trên các diễn đàn du học Đức và các bác có con đi trước chỉ lại. Thế mà hôm nay cháu đã xa nhà gần 4 tháng rồi. Lại một cái tết sắp đến sao nhanh vậy các bác a.

Vâng, nhanh lắm bác ạ. Thấm thoắt thời gian trôi vèo vèo từ cái ngày tiễn cháu đi ở sân bay mà lòng thắt lại vì lo lắng, đến nay cháu nhà tôi đã đón mùa Noel thứ hai ở đất Đức rồi. Chúng nó khôn lớn trưởng thành lên từng ngày chứ khôn lơ ngơ như hồi ở nhà. Hiện nay 2 cháu nhà tôi đang trong mùa thi, bố nhà ở nhà sốt ruột nhưng không dám liên hệ để cho chúng nó tập trung học hành. Hy vọng có kết quả tốt để báo cáo với các bác.

trung62
27-01-2015, 22:40
Vâng, nhanh lắm bác ạ. Thấm thoắt thời gian trôi vèo vèo từ cái ngày tiễn cháu đi ở sân bay mà lòng thắt lại vì lo lắng, đến nay cháu nhà tôi đã đón mùa Noel thứ hai ở đất Đức rồi. Chúng nó khôn lớn trưởng thành lên từng ngày chứ khôn lơ ngơ như hồi ở nhà. Hiện nay 2 cháu nhà tôi đang trong mùa thi, bố nhà ở nhà sốt ruột nhưng không dám liên hệ để cho chúng nó tập trung học hành. Hy vọng có kết quả tốt để báo cáo với các bác.
Chào Bác hanoi06, cảm giác nhớ con khi xa nhà thì cha mẹ nào cũng giống nhau, nhưng đúng như Bác đã nói ở trên rằng: các cháu sang đó đã trưởng thành lên từng ngày và được chia sẻ cảm giác nhớ con những ngày sắp tết này làm tôi vô cùng cám ơn Bác. Cháu nhà tôi học 2 tuần nữa là ôn thi học kỳ 1. Lịch thi môn đầu tiên của cháu vào 26 tết, môn thứ 2 đúng vào ngày Mùng 1 tết. Các môn còn lại sẽ thi kết thúc vào 13/3 dương lịch.Tôi cũng động viên cháu ôn thi cho tốt ngay từ môn đầu, kỳ thi đầu tiên Bác ạ.

Ann2004
05-02-2015, 08:39
Em chào các bác và anh chị kỳ cựu trong topic này,
Em đã tìm hiểu về vấn đề du học Đức nhưng có một số thắc mắc nhờ các anh chị giúp em hiểu rõ để em chuẩn bị từ từ cho con em , nếu mình không muốn học dự bị Đại Học thì mình chỉ cần bằng tiếng Đức B2 sẽ vô thẳng Đại Học đúng không ạ? Nếu mình học dự bị Đại Học thì trong đó có lớp dạy tiếng hay trung tâm học tiếng là riêng ? Và chi phí nó đưa ra là có chỗ ở nhưng mình muốn ra ngoài ở thì nó có chấp nhận không?
Vì con em còn mấy năm nữa (nó đang học lớp 5) nên tìm hiểu từ từ, hiện giờ nó đang tự học tiếng Đức trên mạng tự mình nó những cơ bản những lúc rảnh còn vẫn tập trung chủ yếu là tiếng Anh, đến khoảng lớp 10 sẽ tìm thầy cho nó học tiếng Đức chính thức với thầy ...thấy nó ham thích học tiếng Đức lắm, tiếng Anh mình còn hỗ trợ nó chứ tiếng Đức tự nó vì em đâu có biết.
Em chuẩn bị từ từ mong là tới lúc nó đi đừng thay đổi gì nhiều về tiêu chuẩn nhất là học phí đừng thay đổi.
Phiền các anh chị nhiều nha.Em cảm ơn trước ạ.

hanoi06
05-02-2015, 14:15
Em chào các bác và anh chị kỳ cựu trong topic này,
Em đã tìm hiểu về vấn đề du học Đức nhưng có một số thắc mắc nhờ các anh chị giúp em hiểu rõ để em chuẩn bị từ từ cho con em , nếu mình không muốn học dự bị Đại Học thì mình chỉ cần bằng tiếng Đức B2 sẽ vô thẳng Đại Học đúng không ạ? Nếu mình học dự bị Đại Học thì trong đó có lớp dạy tiếng hay trung tâm học tiếng là riêng ? Và chi phí nó đưa ra là có chỗ ở nhưng mình muốn ra ngoài ở thì nó có chấp nhận không?
Vì con em còn mấy năm nữa (nó đang học lớp 5) nên tìm hiểu từ từ, hiện giờ nó đang tự học tiếng Đức trên mạng tự mình nó những cơ bản những lúc rảnh còn vẫn tập trung chủ yếu là tiếng Anh, đến khoảng lớp 10 sẽ tìm thầy cho nó học tiếng Đức chính thức với thầy ...thấy nó ham thích học tiếng Đức lắm, tiếng Anh mình còn hỗ trợ nó chứ tiếng Đức tự nó vì em đâu có biết.
Em chuẩn bị từ từ mong là tới lúc nó đi đừng thay đổi gì nhiều về tiêu chuẩn nhất là học phí đừng thay đổi.
Phiền các anh chị nhiều nha.Em cảm ơn trước ạ.

Chào bạn.
Điều kiện học dự bị là bắt buộc đối với các học sinh không học Phổ thồng tại nước Đức bạn ạ, trong chương trình học dự bị ngoài một số môn cơ bản còn lại chủ yếu là học Tiếng Đức. Học dự bị không phải đóng tiền học, chỉ phải đóng một ít phí....nếu con bạn ở trong KTX thì mới đóng tiền còn lại nếu ở ngoài thì thôi ( mà cũng ko dễ xin nhà trong KTX đâu nhé).
Chúc bạn đạt được mong muốn.

Ann2004
05-02-2015, 15:47
Cám ơn bác hanoi06 nhiều, vậy em hiểu rõ rồi , vì bữa trước có coi trên diễn đàn web khác về du học Đức, bạn ấy nói như vậy nên em mới không hiểu và bối rối như vậy nên mới hỏi kỹ lại.
Học dự bị không tốn tiền học à, mừng quá vì cũng trên 1 web khác ghi như vậy
[I]"Học phí cho toàn bộ khóa học dự bị tại Freshman là 17.000 Euro bao gồm: học phí, phòng đôi trong căn hộ có bếp và khu vệ sinh riêng biệt, phí đặt cọc visa, phí đón sân bay, sách vở tài liệu,các khóa học ngôn ngữ, thực hành, bảo hiểm y tế, hoạt động thể thao, vé sử dụng các phương tiện giao thông công cộng, khóa học nấu ăn.."I]
Và anh cho em hỏi thăm nếu nộp đơn tới trường ĐH thẳng để xin Zu không qua trung tâm assit có được không hay bắt buộc (vì qua đây có tính phí) , nếu mình không có thân nhân ở bên đó thì khi nộp hồ sơ qua bưu điện có được không anh vì xem tren diễn đàn các bạn khuyên nên nhờ người quen bên Đức nộp hồ sơ giúp tới các trường Đại Học mà em không có ai bên đó cả.
Và phiền anh nữa nếu mình học dự bị Đại Học phải thi đầu vào trường dự bị, nếu đậu mới được học nhưng thấy con gái anh qua đó học tiếng 1 khóa rồi mới thi vào dự bị , vậy có phải là học tiếng ở bên ngoài trường không hay là của trường dự bị đó luôn?
Đang thấy có nhiều trường dự bị qua bên này cho các bạn thi đầu vào , vậy theo anh thì sao? ....
Dạ biết là hỏi thăm hơi sớm nhưng em muốn mình hiểu rõ rồi sẽ update cho đến lúc con mình có cơ hội...CÁm ơn anh nhiều mong anh đừng phiền vì nếu có bạn nào thắc mắc giống em cũng nhân dịp này hiểu rõ thêm.

hanoi06
09-02-2015, 15:20
Cám ơn bác hanoi06 nhiều, vậy em hiểu rõ rồi , vì bữa trước có coi trên diễn đàn web khác về du học Đức, bạn ấy nói như vậy nên em mới không hiểu và bối rối như vậy nên mới hỏi kỹ lại.
Học dự bị không tốn tiền học à, mừng quá vì cũng trên 1 web khác ghi như vậy
[I]"Học phí cho toàn bộ khóa học dự bị tại Freshman là 17.000 Euro bao gồm: học phí, phòng đôi trong căn hộ có bếp và khu vệ sinh riêng biệt, phí đặt cọc visa, phí đón sân bay, sách vở tài liệu,các khóa học ngôn ngữ, thực hành, bảo hiểm y tế, hoạt động thể thao, vé sử dụng các phương tiện giao thông công cộng, khóa học nấu ăn.."I]
Và anh cho em hỏi thăm nếu nộp đơn tới trường ĐH thẳng để xin Zu không qua trung tâm assit có được không hay bắt buộc (vì qua đây có tính phí) , nếu mình không có thân nhân ở bên đó thì khi nộp hồ sơ qua bưu điện có được không anh vì xem tren diễn đàn các bạn khuyên nên nhờ người quen bên Đức nộp hồ sơ giúp tới các trường Đại Học mà em không có ai bên đó cả.
Và phiền anh nữa nếu mình học dự bị Đại Học phải thi đầu vào trường dự bị, nếu đậu mới được học nhưng thấy con gái anh qua đó học tiếng 1 khóa rồi mới thi vào dự bị , vậy có phải là học tiếng ở bên ngoài trường không hay là của trường dự bị đó luôn?
Đang thấy có nhiều trường dự bị qua bên này cho các bạn thi đầu vào , vậy theo anh thì sao? ....
Dạ biết là hỏi thăm hơi sớm nhưng em muốn mình hiểu rõ rồi sẽ update cho đến lúc con mình có cơ hội...CÁm ơn anh nhiều mong anh đừng phiền vì nếu có bạn nào thắc mắc giống em cũng nhân dịp này hiểu rõ thêm.

Cái trường Freshman như bạn đã xem đó là trường tư, phải trả học phí, có trường lên tới 24.000 euro/năm, còn lại trường công thì ko mất học phí. Bạn có thể trực tiếp nộp đơn tới các trường ĐH để xin Zu mà không cần qua Uniassit, bạn cần xem danh sách các trường trong trang http://www.daadvn.org/vi/ để biết rõ các thông tin cần thiết.
Nếu bạn trực tiếp nộp hồ sơ thì nên có một địa chỉ tại Đức để dễ dàng liên lạc cho cả 2 bên. Còn con gái mình xin Visa sang Đức trước mấy tháng để qua một khóa tiếng Đức trước khi vào học Dự bị, thực tế cho thấy như vậy hiệu quả cao hơn hẳn, các trung tâm dạy tiếng bên đó nhiều lắm mà.
Hiện nay có một số trường ĐH sang VN tổ chức thi đầu vào dự bị. Cái có cực kỳ thuận tiện cho các cháu, nếu phù hợp nên để các cháu thi. Và một điều thực tế nữa là theo tôi cứ để các cháu nó thi đầu vào, sang bên kia có thể chuyển đổi trường được nếu muốn chuyển.
Bạn cứ thắc mắc, trên này sẽ có nhiều chuyên gia giải thích, mục đích của Topic này là vậy mà.

hanoi06
09-02-2015, 15:35
Con gái tôi đã thi xong học kỳ đầu tiên của năm ĐH. Kết quả cũng như hồi cháu học dự bị, các bác mừng cho cháu, toàn điểm tốt thôi ạ. Sau khi thi xong, cháu relax tý chút, làm tour guide cho các anh chị ở VN sang công tác bên này thăm thành phố Bamberg đúng hôm tuyết rơi.

https://lh5.googleusercontent.com/-5ps6PhXJPJk/VNhvsgG7ouI/AAAAAAABS7Y/ScoT3cq5xd8/w972-h648-no/1617368_10202841950804650_7560891896799766991_o.jp g

https://lh4.googleusercontent.com/-7PFmJ6v3PAo/VNhvr-g7O6I/AAAAAAABS7Q/BgOPSgBWzx4/w972-h648-no/10854259_10202841951244661_5545161297250920548_o.j pg

https://lh5.googleusercontent.com/-8bLU5WZqAnA/VNhvqyL81yI/AAAAAAABS7I/xs2U0Vmnvt0/w972-h648-no/anh%2BTi.jpg

Để động viên sự nỗ lực học tập của cháu, bố mẹ hứa sẽ cho về thăm nhà vào dịp hè tới, với điều kiện là kết quả thi HK2 cũng phải tốt và tự túc tiền vé máy bay đi về. Hiện nay cháu vẫn đi làm 20h mỗi tuần đấy ạ.

Ann2004
10-02-2015, 08:22
Trước tiên cám ơn bác đã vui vẻ trả lời cho em, em cứ sợ hỏi nhiều các bán chán không muốn trả lời....
Em thấy con gái bác nhìn có vẻ lớn chững chạc và xinh hơn nhiều so với hình bác post mấy năm trước lúc mới qua, nhìn con gái bác mong chờ đến ngày con gái mình cũng như vậy....nhưng nhiều khi "trời tính không bằng người tính"...thôi thì cứ chuẩn bị gì được thì cứ chuẩn bị.
Vậy là em nó học năm I rồi ha, mà hình như bên đó Đại Học có khi kéo dài 5-6 năm luôn thì phải. Em nó ở nhà thuê 1 mình hả bác hay với mấy người bạn?
Nhờ bác trả lời em mới biết là có trường tư , như vậy muốn biết trường công thì coi theo danh sách của DAV...em rất muốn coi thể lệ yêu cầu của các trường dự bị trong danh sách nhưng nó chỉ có tiếng Đức vì vậy phải đợi con mình sau này nó học rồi coi rồi nó nói lại ...
Nếu có gì em thắc mắc về sau bác vui lòng giúp em trả lời nha, nếu các anh chị khác biết thì cũng giúp em với nha, vì em cũng tìm hiểu rất nhiều nhưng có những cái mình không hiểu thực tế .

Các anh chị khác nếu có con học bên đó cũng kể chuyện thực tế cho mọi người biết với, em rất hóng những chuyện thực tế những khó khăn thuận lợi khi du học xa gia đình để mình hiểu rõ.

hanoi06
10-02-2015, 09:29
Trước tiên cám ơn bác đã vui vẻ trả lời cho em, em cứ sợ hỏi nhiều các bán chán không muốn trả lời....
Em thấy con gái bác nhìn có vẻ lớn chững chạc và xinh hơn nhiều so với hình bác post mấy năm trước lúc mới qua, nhìn con gái bác mong chờ đến ngày con gái mình cũng như vậy....nhưng nhiều khi "trời tính không bằng người tính"...thôi thì cứ chuẩn bị gì được thì cứ chuẩn bị.
Vậy là em nó học năm I rồi ha, mà hình như bên đó Đại Học có khi kéo dài 5-6 năm luôn thì phải. Em nó ở nhà thuê 1 mình hả bác hay với mấy người bạn?
Nhờ bác trả lời em mới biết là có trường tư , như vậy muốn biết trường công thì coi theo danh sách của DAV...em rất muốn coi thể lệ yêu cầu của các trường dự bị trong danh sách nhưng nó chỉ có tiếng Đức vì vậy phải đợi con mình sau này nó học rồi coi rồi nó nói lại ...
Nếu có gì em thắc mắc về sau bác vui lòng giúp em trả lời nha, nếu các anh chị khác biết thì cũng giúp em với nha, vì em cũng tìm hiểu rất nhiều nhưng có những cái mình không hiểu thực tế .

Các anh chị khác nếu có con học bên đó cũng kể chuyện thực tế cho mọi người biết với, em rất hóng những chuyện thực tế những khó khăn thuận lợi khi du học xa gia đình để mình hiểu rõ.
Bạn cứ vui vẻ thắc mắc, ở trên diễn đàn này rất nhiều người vui vẻ trả lời, chỉ có điều mức độ chính xác đến đâu thôi.;)
Con gái mình sang đó không khí trong lành nên lớn lên nhiều, cao gần 1m7 rồi. Cháu và chị cháu năm nay học chung 1 trường 1 khoa, chị học Cao học hệ tiếng Anh, nhưng 2 đứa ở 2 KTX khác nhau.

trung62
04-03-2015, 13:59
Cháu nhà tôi tuần sau thi xong học kỳ 1 được nghỉ 5 tuần. Tôi đang muốn rủ cháu bay về VN nghỉ ngơi mấy tuần cho đỡ nhớ mà cháu vẫn còn phân vân nên về nghỉ ở VN hay xin đi du lịch ở Châu Âu?

trung62
05-03-2015, 08:59
Xin thông báo với các bác kết quả môn thi đầu tiên của cháu nhà tôi được 1.3 ( môn Kinh tế định lượng).Cháu mới báo điểm tối qua. HK này cháu đăng ký thi 5 môn.

hanoi06
05-03-2015, 10:17
Chúc mừng bác Trung62, cháu thi thế là tốt, nó sẽ cháu tự tin hơn trong các môn còn lại. Với 5 tuần nghỉ học kỳ quý báu này theo tôi bác nên động viên cháu đi thăm quan du lịch hoặc tham gia đi làm thêm để tăng hiểu biết và vốn sống ở nước bạn, tăng vốn từ ngữ và các mối quan hệ khác chứ cháu nó mới đi được mấy tháng lại về thăm nhà rồi nó cứ luẩn quẩn mãi. Chúng nó trẻ nên có lối sống mạnh mẽ bác ạ.

trung62
06-03-2015, 13:32
Chúc mừng bác Trung62, cháu thi thế là tốt, nó sẽ cháu tự tin hơn trong các môn còn lại. Với 5 tuần nghỉ học kỳ quý báu này theo tôi bác nên động viên cháu đi thăm quan du lịch hoặc tham gia đi làm thêm để tăng hiểu biết và vốn sống ở nước bạn, tăng vốn từ ngữ và các mối quan hệ khác chứ cháu nó mới đi được mấy tháng lại về thăm nhà rồi nó cứ luẩn quẩn mãi. Chúng nó trẻ nên có lối sống mạnh mẽ bác ạ.

Cám ơn Bác, theo lời khuyên của Bác cháu nhà tôi đã quyết định ở lại làm 2 việc: đi du lịch 1 tuần còn 4 tuần đăng ký lớp học tiếng Đức nguyên tuần. Ba mẹ hỗ trợ kinh phí cho 2 việc của kỳ nghỉ này. Một lần nữa cám ơn Bác nhiều.

trangmip
06-03-2015, 18:41
cháu chào các bác. cháu đang tìm hiểu về du học đức thì tình cờ đọc đc topic này và rất mừng vì cháu đang hoang mang giữa 1 đống thứ. nên cháu muốn xin lời khuyên của các bác.
1. trong thời gian học dự bị có đc đi làm thêm k ạ? vì cháu muốn tự lo tiền sinh hoạt bên đó
2. liệu đi làm thêm với mức độ vừa phải thì có đảm bảo đc việc học k ạ? vì cháu nghe nói trượt 1 môn phải đóng 3000 Euro học và thi lại :(
3. cháu đang học kinh tế mọi người có thể cho cháu lời khuyên chọn trường đc k ạ?
cháu cảm ơn :)

zonbee047
06-03-2015, 20:22
Link Vào ****** (http://www.danchoibong.com/******.html) - ****** (http://www.danchoibong.com/******.html) - VaoBong (http://www.danchoibong.com/)

tomjerry07
06-03-2015, 22:58
Chào cả nhà ạ,

Con gái em mới ... 2 tuổi thôi, nhưng em cũng muốn cháu đi Đức học khi vào cấp 2. Nhà không có người thân/ bạn bè/ quen biết ai ở Đức cả. Cháu đang học mầm non ở trường (gốc) Đức. Ý định này khả thi không ạ? Gia đình cần làm gì cho cháu?

Em xin cảm ơn.

hanoi06
07-03-2015, 15:28
cháu chào các bác. cháu đang tìm hiểu về du học đức thì tình cờ đọc đc topic này và rất mừng vì cháu đang hoang mang giữa 1 đống thứ. nên cháu muốn xin lời khuyên của các bác.
1. trong thời gian học dự bị có đc đi làm thêm k ạ? vì cháu muốn tự lo tiền sinh hoạt bên đó
2. liệu đi làm thêm với mức độ vừa phải thì có đảm bảo đc việc học k ạ? vì cháu nghe nói trượt 1 môn phải đóng 3000 Euro học và thi lại :(
3. cháu đang học kinh tế mọi người có thể cho cháu lời khuyên chọn trường đc k ạ?
cháu cảm ơn :)

Trả lời cháu:
- Học dự bị vẫn có thể đi làm thêm nếu cháu xin được việc. Theo quy định mới thì sinh viên được đi làm thêm 120 ngày/ năm, ngày 8 h, với mức lương tối thiểu là 8 euro/h.
- bác chưa bao giờ nghe nói có quy định nộp 3000 euro cho 1 môn thi trượt. Nhưng thi trượt là phải thi lại, thi lại sau 2 lần không đc là nhiều khả năng phải ra khỏi trường.
- thường thì SV nên đi làm vào các dịp nghỉ Hè, nghỉ Đông... Với thời gian dài, ko ảnh hưởng đến việc học chứ vừa đi học vừa đi làm thêm thì khó đấy vì lượng bài vở cũng khá nhiều.
- cháu nên tham khảo các trang trong topic này cũng nói nhiều về các trường khối kinh tế đấy. Theo bác biết thì hàng đầu về kinh tế ở Đức là trường ĐH Mannheim.

hanoi06
07-03-2015, 15:31
Chào cả nhà ạ,

Con gái em mới ... 2 tuổi thôi, nhưng em cũng muốn cháu đi Đức học khi vào cấp 2. Nhà không có người thân/ bạn bè/ quen biết ai ở Đức cả. Cháu đang học mầm non ở trường (gốc) Đức. Ý định này khả thi không ạ? Gia đình cần làm gì cho cháu?

Em xin cảm ơn.

Bình tĩnh em ơi, con em mới 2 tuổi thì e nên chuẩn bị kinh phí để cả nhà làm vài ba chuyến du lịch nước Đức tim hiểu trước cho cháu nó thích nước Đức đi đã em ạ.

trung62
22-03-2015, 08:35
Kết thúc học kỳ đầu với kết quả các môn thi khá tốt, cháu đã ghi lại những khoảnh khắc khám phá trong chuyến du lịch 1 tuần ở Châu âu. Xin chia xẻ cùng các Bác.

https://www.youtube.com/watch?v=NPapnq91Llo

hanoi06
23-03-2015, 13:50
Kết thúc học kỳ đầu với kết quả các môn thi khá tốt, cháu đã ghi lại những khoảnh khắc khám phá trong chuyến du lịch 1 tuần ở Châu âu. Xin chia xẻ cùng các Bác.

https://www.youtube.com/watch?v=NPapnq91Llo

Mới sang đc 1 học kỳ mà cháu nó đã có những chuyến đi hoành tráng thế này thì thật là vui, chứng tỏ cu cậu hòa nhập cuộc sống rất nhanh. Chúc mừng gia đình bác Trung62. Chẳng bù cho bọn nhà tôi, phải luôn mồm thúc giục chúng nó đi thăm thú bên ngoài, sắp tới nghỉ 5 ngày lễ Phục sinh mà định không đi đâu có phí hoài không chứ.

trung62
25-03-2015, 21:56
Mới sang đc 1 học kỳ mà cháu nó đã có những chuyến đi hoành tráng thế này thì thật là vui, chứng tỏ cu cậu hòa nhập cuộc sống rất nhanh. Chúc mừng gia đình bác Trung62. Chẳng bù cho bọn nhà tôi, phải luôn mồm thúc giục chúng nó đi thăm thú bên ngoài, sắp tới nghỉ 5 ngày lễ Phục sinh mà định không đi đâu có phí hoài không chứ.

Cám ơn Bác, để có chuyến đi này cháu đã nhận được lời khuyên của Bác Hanoi06 và kết quả như cháu nói rất mỹ mãn. Vì cháu nhà tôi là con trai nên nó bạo dạn khi ra ngoài, còn con gái dù sao các cháu cũng còn ý tứ khi ra ngoài Bác ạ.

hminh2005
08-04-2015, 13:23
Khi các cháu ở bên đó rồi và lại có sở thích thăm thú tìm hiểu, khám phá văn hóa .... (ko phải đi chơi bời tiêu tiền) thì việc đi lại quá dễ dàng và thuận tiện. Vì thông tin địa danh, phương tiện đi lại, giá cả ... tốt hơn nhà mình nhiều

trung62
08-04-2015, 16:58
Đúng như bác hminh 2005 đã nói ở trên, khi các cháu đã có thẻ cư chú ở Đức thì việc đi lại quá dễ dàng và tốn rất ít tiền. Cụ thể cháu nhà tôi đi chuyến vừa rồi tất cả hết khoảng 350 eủo. Tiền xe Bus tất cả các chặng cả đi lẫn về hết hơn 100 eủo, tiền nghỉ khách sạn, nhà nghỉ và ăn uống tham quan dọc đường hết khoảng hơn 200 eủo. Ở Praha cháu thuê 1 ngày đêm nhà nghỉ có 5 eủo. Chỉ có ở Vienne của Áo là đắt thôi. Nhưng tâm lý các cháu đã sang đó học hành vất vả nên động viên các cháu đi du lịch sau đó hãy làm gì thì làm các Bác ạ. Cháu nhà tôi thi 5 môn học kỳ đầu tiên thì 3 môm 1,3 còn lại 1 môn 2,3 và có 1 môn bị 3,7 nhưng bình quân tích lũy là 2,02 nên tôi thưởng cho cháu cố gắng cho những học kỳ tiếp theo.

hminh2005
08-04-2015, 18:04
Đúng như bác hminh 2005 đã nói ở trên, khi các cháu đã có thẻ cư chú ở Đức thì việc đi lại quá dễ dàng và tốn rất ít tiền. Cụ thể cháu nhà tôi đi chuyến vừa rồi tất cả hết khoảng 350 eủo. Tiền xe Bus tất cả các chặng cả đi lẫn về hết hơn 100 eủo, tiền nghỉ khách sạn, nhà nghỉ và ăn uống tham quan dọc đường hết khoảng hơn 200 eủo. Ở Praha cháu thuê 1 ngày đêm nhà nghỉ có 5 eủo. Chỉ có ở Vienne của Áo là đắt thôi. Nhưng tâm lý các cháu đã sang đó học hành vất vả nên động viên các cháu đi du lịch sau đó hãy làm gì thì làm các Bác ạ. Cháu nhà tôi thi 5 môn học kỳ đầu tiên thì 3 môm 1,3 còn lại 1 môn 2,3 và có 1 môn bị 3,7 nhưng bình quân tích lũy là 2,02 nên tôi thưởng cho cháu cố gắng cho những học kỳ tiếp theo.

Ngoài việc động viên các con, cháu đi thăm thú để thư giãn, cái đó cũng giúp các cháu khám phá thêm các nền văn hóa, di tích khi có thời gian. Mình sang bên đó 3 lần/3 năm nhưng chẳng có thời gian đi nhiều được như bọn trẻ.

trung62
28-05-2015, 09:12
Ngày 2/9 năm nay F1 nhà tôi sẽ có mặt ở nhà. Tôi đang mong ngày đó đến gần hơn. Theo kế hoạch, thi xong học kỳ 2 này F1 nhà tôi được nghỉ 2 tháng nên đã mua vé khứ hồi về VN của VNAILINE giá rẻ vào cuối tháng 8. Năm học sau cháu chỉ còn 24 tín chỉ và Luận văn tốt nghiệp là hoàn thành chương trình. Thời gian còn lại cháu dự kiến sẽ tăng cường đi thực tập và hoàn thành chương trình học tiếng Đức ở Trung tâm. Như vậy 2 năm học cũng nhanh đấy các bác à.

Ann2004
29-05-2015, 09:15
Anh Trung62, cho em hỏi con anh học được mấy năm rồi mà sao chuẩn bị đi thực tập, còn chuyện hoàn thành chương trình tiếng Đức ở trung tâm là sao vậy anh? Con anh học riêng để nâng cao thêm đó hả? Em hay hóng tin tức nếu các anh có biết gì về thay đổi bất cứ gì anh update giúp em với nha....
Con em bữa giờ vẫn tự học tiếng Đức trên mạng , cứ lo sợ bên Đức thay đổi hy vọng vẫn êm xuôi cho về sau nữa....

hanoi06
29-05-2015, 10:46
Ngày 2/9 năm nay F1 nhà tôi sẽ có mặt ở nhà. Tôi đang mong ngày đó đến gần hơn. Theo kế hoạch, thi xong học kỳ 2 này F1 nhà tôi được nghỉ 2 tháng nên đã mua vé khứ hồi về VN của VNAILINE giá rẻ vào cuối tháng 8. Năm học sau cháu chỉ còn 24 tín chỉ và Luận văn tốt nghiệp là hoàn thành chương trình. Thời gian còn lại cháu dự kiến sẽ tăng cường đi thực tập và hoàn thành chương trình học tiếng Đức ở Trung tâm. Như vậy 2 năm học cũng nhanh đấy các bác à.

Con nhà tôi cũng về nghỉ hè vào tháng 9 tới, đã mua vé Vietnamairline 620$ khứ hồi. Cháu nhà bác Trung62 chắc là học cao học nhỉ.

trung62
29-05-2015, 10:57
[QUOTE=Ann2004;1287190]Anh Trung62, cho em hỏi con anh học được mấy năm rồi mà sao chuẩn bị đi thực tập, còn chuyện hoàn thành chương trình tiếng Đức ở trung tâm là sao vậy anh?
Chào bạn Ann2004, Con nhà anh đang học kỳ 2 năm 1. Vì chương trình Master bằng tiếng anh chỉ có 2 năm với 120 tín chỉ bao gồm cả Luận văn tốt nghiệp là hoàn thành. Hết năm 1 cháu đạt khoảng gần 80 tín chỉ rồi nên sang năm sau cháu chỉ đăng ký ít môn nữa đề tập trung làm Luận văn tốt nghiệp và xin đi thực tập rồi mới về hoàn tất môn học còn lại. Trong lớp cháu có bạn học hết năm 1 đã xin được thực tập đến 1 năm sau nữa mới trở lại học tiếp. Còn chương trình học tiếng Đức là cháu học thêm ở Trung tâm đang ở mức B2 bạn ạ.

trung62
29-05-2015, 11:04
Anh Trung62, cho em hỏi con anh học được mấy năm rồi mà sao chuẩn bị đi thực tập, còn chuyện hoàn thành chương trình tiếng Đức ở trung tâm là sao vậy anh?
Chào bạn Ann2004, Con nhà anh đang học kỳ 2 năm 1. Vì chương trình Master bằng tiếng anh chỉ có 2 năm với 120 tín chỉ bao gồm cả Luận văn tốt nghiệp là hoàn thành. Hết năm 1 cháu đạt khoảng gần 80 tín chỉ rồi nên sang năm sau cháu chỉ đăng ký ít môn nữa đề tập trung làm Luận văn tốt nghiệp và xin đi thực tập rồi mới về hoàn tất môn học còn lại. Trong lớp cháu có bạn học hết năm 1 đã xin được thực tập đến 1 năm sau nữa mới trở lại học tiếp. Còn chương trình học tiếng Đức là cháu học thêm ở Trung tâm đang ở mức B2 bạn ạ.

trung62
29-05-2015, 11:15
Con nhà tôi cũng về nghỉ hè vào tháng 9 tới, đã mua vé Vietnamairline 620$ khứ hồi. Cháu nhà bác Trung62 chắc là học cao học nhỉ.

Chào bác Hanoi 06, vâng cháu nhà tôi học cao học ạ. Hôm đầu tháng 5 này tôi hỏi phòng vé của VN Airline ở TPHCM mua khứ hồi bay thẳng từ FF - SG mà họ đòi hơn 22 triệu đồng. Tôi báo cho cháu mua ở bên đó cũng chuyến bay đó, ngày đó mà có hơn 600 euro có cả hành lý 30kg gửi nữa. Vậy là nếu mua ở VN sẽ cao hơn ở Đức 6 triệu đồng Bác ạ.

trung62
19-06-2015, 16:30
Sắp đến ngày các cháu nhận Zu, làm visa và chuẩn bị hành lý sang Đức nhập học kỳ mùa Đông. Theo kinh nghiệm cá nhân của cháu nhà tôi về việc đăng ký môn học và giao lưu ẩm thực với bạn bè quốc tế mấy chuyện vặt thế này để các bác có thể tham khảo:
- Chuyện đăng ký môn học vì các cháu ở vùng khí hậu nhiệt đới sang vùng lạnh vào mùa Đông chưa quen nên học kỳ mùa đông đăng ký học ít môn hơn, hạn chế giờ đầu buổi sáng mùa Đông rất lạnh. Kỳ mùa hè ấm áp đăng ký nhiều môn học hơn vì thời tiết thuận lợi.
- Chuyện ẩm thực: Món ăn khá nổi tiếng của Việt Nam là Phở và Chả Giò ( Nem Sài Gòn theo cách gọi phía Bắc). Trước khi đi các cháu nên được tập làm món chả giò tại nhà với kiểu nhân bánh mặn và chay. Sang Đức các bạn Quốc tế rất thích món này. Nhớ khi sang mang theo mấy xấp bánh tráng để làm chả giò, còn nhân thì ở chợ có đủ hết. Giao lưu ẩm thực VN cũng là cách giới thiệu bạn bè biết về VN nhiều hơn.

Ann2004
22-06-2015, 15:50
Thấy anh Trung62 dặn dò nhắn nhủ cho các bạn sắp sửa qua đó làm mình cũng hồi hộp và mong ngóng tới ngày con mình , hiện giờ ngày nào bé nhà em cũng đang tự học tiếng Đức một mình ở nhà nên hồi hộp sợ thay đổi tới lúc con mình tham gia ...hy vọng nếu có thay đổi thì thay đổi tích cực hơn....
Cảm ơn anh Trung62 và Bác Hanoi06 vẫn thường vào đây để topic này còn được duy trì...cảm ơn hai anh lần nữa ạ.

hanoi06
24-06-2015, 09:07
Qua topic này rất nhiều bạn hs tham khảo cho con đường du học của mình. Hy vọng mọi người cùng chia sẻ kinh nghiệm để mong có ích cho các bạn lần đầu xa nhà.

hminh2005
27-06-2015, 08:32
Năm nay việc xin visa nói chung khá căng thẳng do lịch hẹn luôn bị quá tải. Rất nhiều người ko thể truy nhập được vào hệ thống đặt lịch hẹn, hoặc có vào thì thấy lịch hẹn sang tận 2016 ??? Tuy nhiên thi thoảng lại có người gặp may vào lại thấy lịch rất nhiều. Rõ ràng hệ thống có vấn đề và chưa tính đến vấn đề này.
Vấn đề tiếp theo là xác thực đơn xin mở TK của DB. Lịch hẹn này cũng có lúc bị quá tải. Tuy nhiên nhiều bạn sử dụng mấu đơn cũ (lấy trên trang DAAD) về nên sau khi xác thực xong gửi sang bên kia lại bị trả về làm lại. Ngay như F1 nhà mình lấy xác thực xong, mình cầm sang bên kia gửi thì DB cũng phản hồi thiếu chữ ký (dù đại diện ĐSQ bảo chỉ cần 2 chữ ký thôi). May họ chấp nhận ký đủ 3 chỗ và gửi sang mà ko cần phải xác thực lại
Về tiếng Đức: Không rõ con số đỗ B1 chính thức khoảng bao nhiêu nhưng thấy mọi người trao đổi đâu cũng chỉ 15-20% (đỗ tức là 4 kỹ năng qua 60, còn các F1 vẫn cố gắng đạt tất cả từ 70 trở lên cho an toàn). Tuy nhiên thấy các F1 trao đổi thì cũng có bạn đỗ B1 (có 1-2 kỹ năng dưới 7) vẫn xin được visa

kimngan0386
27-06-2015, 08:46
Xe nâng Caterpillar 6 - 7 tấn | Cat Lift Truck

DP60-70NM
Mạnh mẽ, bền bỉ và hiệu quả cao,

Khi có một chiếc xe nâng hàng mạnh mẽ, bền bỉ và hoạt động với chi phí thấp, bạn sẽ đánh giá nó dựa trên khả năng gia tăng lợi nhuận cho bạn. Sẽ không có một vấn đề khó khăn nào khi xe nâng CAT làm việc trong những khu vực khắc nghiệt và nặng nhọc. Trong cùng điều khiện làm việc, nhưng khi xe nâng CAT làm việc hiệu quả ở mức tối đa, vấn đề quan trọng là sự gắn kết giữ xe nâng hàng và người điểu khiển xe nâng. Điều đó được tối ưu hóa nhờ vào thiết kế của xe nâng CAT tạo ra sự mạnh mẽ, kinh tế và tiện nghi.

Dòng xe nâng tải trọng lớn 6.0 tấn 7.0 tấn Cat Lift Trucks sẽ đáp ứng những tiêu chí khắc khe như bên trên và hơn thế nữa.

http://lh4.googleusercontent.com/-LNItfqVlrWU/VO2ikqeUonI/AAAAAAAABJU/Q3QeA_T0r5U/s1600/DP70NM-3.jpg

Xe nâng diesel Caterpillar 6 - 7 tấn
Chi phí thấp:
Thiết kế khung thép cứng chắc giúp xe nâng hàng (http://www.imex.vn/)CAT trở nên bền hơn và giữ tải tốt.
Các ổ trục được bảo vệ hoàn toàn giúp tăng độ bền và nâng khả năng chịu tải so với các loại xe nâng hàng khác.
Động cơ hoạt động độc lập và mạnh mẽ, kiểm soát toàn bộ hoạt động của các bộ phận trên xe nâng giúp giảm chi phí sữa chữa.
Dễ dàng tiếp cận các khu vực cần bảo trì giúp người vận hành dễ dàng xử lý sự cố cũng như tiết kiệm thời gian và giảm chi phí.

Hiệu quả:
Động cơ diesel S6S-T 6-cylinder 5.0 litre diesel engine, được sử dụng và chứng minh tính hiệu quả trên xe nâng Cat® lift trucks hàng chục năm qua, giúp xe nâng trở nên mạnh mẽ và tăng khả năng đáp ứng.
Hộp số tự động 2 tới – 2 lùi giúp xe nâng CAT hoạt động hiệu quả hơn.
Thiết kế khung xe và hệ thống đối trọng giúp xe nâng (http://www.imex.vn/2015/02/xe-nang-Caterpillar-6-7-tan-Cat-Lift-Truck.html)CAT giữ tải tốt cho các ứng dụng nặng trong những điều khiện khắc nghiệt.

An toàn:
Tiếng ồn và độ rung động giảm đáng kể nhờ vào hệ thống cao su giảm shock, hệ thống truyền động với bánh răng kiểu mới cho cả hộp số và bộ truyền động.
Tay lái trợ lực hoàn toàn với đường kính nhỏ giúp góc quay chính xác và không tốn sức.
Hệ thống khung nâng với các xilanh đường kính nhỏ giúp tăng tầm nhìn. Khung nâng được trang bị 6 con lăng giúp việc di chuyển lên xuống chính xác và mượt hơn.
Tùy chọn bộ điều khiển thủy lực mini giúp điều khiển chính xác và nhanh chóng.
Hệ thống an toàn PDS giúp bảo vệ an toàn cho người và hàng hóa.
Hệ thống phanh thủy lực giúp tăng tính chính xác và an toàn.
Tay lái thiết kế có thể điều chỉnh giúp tùy chọn không gian theo ý người vận hành.
Tăng cấp lên xuống thiết kế thuận tiện hơn.
Tùy chọn:
Hệ thống Engine Shutdown System (ESS) dừng động cơ khi:
Nhiệt độ hộp số lên >110 ºC
Nước làm mát >107 ºC
Áp lực nhớt <24 kPa
Điều hòa không khí cho Carbin
Tùy chọn sideshifters và fork positioners

Diesel Forklifts 6.0 to 7.0 tonne

Ann2004
30-06-2015, 15:19
Năm nay việc xin visa nói chung khá căng thẳng do lịch hẹn luôn bị quá tải. Rất nhiều người ko thể truy nhập được vào hệ thống đặt lịch hẹn, hoặc có vào thì thấy lịch hẹn sang tận 2016 ??? Tuy nhiên thi thoảng lại có người gặp may vào lại thấy lịch rất nhiều. Rõ ràng hệ thống có vấn đề và chưa tính đến vấn đề này.
Vấn đề tiếp theo là xác thực đơn xin mở TK của DB. Lịch hẹn này cũng có lúc bị quá tải. Tuy nhiên nhiều bạn sử dụng mấu đơn cũ (lấy trên trang DAAD) về nên sau khi xác thực xong gửi sang bên kia lại bị trả về làm lại. Ngay như F1 nhà mình lấy xác thực xong, mình cầm sang bên kia gửi thì DB cũng phản hồi thiếu chữ ký (dù đại diện ĐSQ bảo chỉ cần 2 chữ ký thôi). May họ chấp nhận ký đủ 3 chỗ và gửi sang mà ko cần phải xác thực lại
Về tiếng Đức: Không rõ con số đỗ B1 chính thức khoảng bao nhiêu nhưng thấy mọi người trao đổi đâu cũng chỉ 15-20% (đỗ tức là 4 kỹ năng qua 60, còn các F1 vẫn cố gắng đạt tất cả từ 70 trở lên cho an toàn). Tuy nhiên thấy các F1 trao đổi thì cũng có bạn đỗ B1 (có 1-2 kỹ năng dưới 7) vẫn xin được visa

Cảm ơn hminh2005 đã chia sẻ những thực tế đang xảy ra, mong có nhiều người luôn cập nhật những việc đang xảy ra trong vấn đề làm hồ sơ và đi học....
Nếu như các bạn khác tỉnh thành khác chắc phải lên những thành phố có Viện tiếng Đức gì để học quá vì đó là yêu cầu bắt buộc mà...Tiếng Đức cũng hay nhưng khó về ngữ pháp thì phải, con phải cố gắng thôi...
Con học mà mẹ ôn bài , thế là mình cũng phải học giao tiếp để hai mẹ con tập đàm thoại...cũng vui con mình dạy mình phát âm...bé nhà thích học tiếng Đức nên cũng mừng....

hminh2005
01-07-2015, 10:41
Sau đúng 1 năm (kể từ đợt thi ĐH năm ngoái 2014), nay F1 đã có visa và hoàn thành được B2, đã thi Kassel ở VN và tiếp tục 2 trường bên kia. Quả thật là một hành trình dài và cần có sự nỗ lực của chính các F1 cũng như may mắn. Hy vọng các con sẽ tự phấn đấu và trưởng thành

hanoi06
01-07-2015, 22:59
Sau đúng 1 năm (kể từ đợt thi ĐH năm ngoái 2014), nay F1 đã có visa và hoàn thành được B2, đã thi Kassel ở VN và tiếp tục 2 trường bên kia. Quả thật là một hành trình dài và cần có sự nỗ lực của chính các F1 cũng như may mắn. Hy vọng các con sẽ tự phấn đấu và trưởng thành
Chúc mừng cháu. Đi Đức bây giờ quả là cạnh tranh khốc liệt hơn vài năm về trước. Cũng phải thôi, một nền giáo dục tốt, một xã hội trong lành đang chờ đợi các cháu. Chúc cháu tiếp tục cố gắng và đạt kết quả tốt trong kỳ thi đầu vào ở bên Đức.

hminh2005
02-07-2015, 09:05
Khi nhu cầu tăng đột biến có nhiều điều trước đây ko bao giờ thực hiện hoặc rất khó lại vẫn xảy ra để châm chước, tuy nhiên cũng có điều ko hiểu được qui trình thực tế xử lý hồ sơ thế nào ?

F1 nhà mình hẹn nộp visa nhưng chưa có Zu, xác nhận TK. ĐSQ vẫn nhận rồi bổ sung sau vì lịch hẹn quá tải, ko thể đặt được ngày khác. Dù có bị các cô bác ở chỗ tiếp nhận càu nhàu .... nhưng mọi việc vấn qua

Thời gian thi 27/6 đã đến mà 25/6 vẫn chưa có visa. lên hỏi tận nơi vẫn ko có. Có bạn mua cả vé tối hôm đó bay cũng chịu. Vậy mà chiều 29/6 báo lên nhận visa. Hiệu lực bắt đầu từ 26/6. Trong khi đó có bạn phải nộp Zu bổ sung của đúng trường đã đăng ký xin visa nhưng với một cái Zu bổ sung cho kỳ thi tiếp theo, nếu ko Zu khác thì làm lại từ đầu ????

Ann2004
02-07-2015, 10:38

Cho mình hỏi , F1 nhà anh "tiếp tục 2 trường bên kia" là sao? một người có thể xin Zu nhiều trường Đại học hả anh? Em xem các diễn đàn, các bạn đều nói phải đầy đủ giấy tờ hết mới xin được visa mà sao còn thiếu Zu vẫn cho bổ sung , lỡ ngày hẹn mà chưa có Zu kịp thì sao anh?

hanoi06
02-07-2015, 14:21
Cho mình hỏi , F1 nhà anh "tiếp tục 2 trường bên kia" là sao? một người có thể xin Zu nhiều trường Đại học hả anh? Em xem các diễn đàn, các bạn đều nói phải đầy đủ giấy tờ hết mới xin được visa mà sao còn thiếu Zu vẫn cho bổ sung , lỡ ngày hẹn mà chưa có Zu kịp thì sao anh?

Phải xin nhiều Zu, bắt cá nhiều tay chứ bạn. Có cái Zu là chỉ để đủ thủ tục xin Visa, có cái Zu là để chắc chân ở Đức, có cái Zu là cái đích mong muốn.

Minh_ttb
02-07-2015, 19:55
Cháu xin gửi lời chào đến các chú/bác ạ, cháu thấy mọi người ở đây nhiệt tình và có kiến thức sâu về chuyện du học Đức quá nên muốn nhờ mọi người tư vấn chút, mong mọi người giúp đỡ ạ.:D
Cháu hiện nay vừa học hết năm 2 khoa Ngôn Ngữ Anh của Học viện Ngân Hàng (HN) và đang muốn sang Đức du học khối ngành kinh tế. Cháu tham khảo hết bên Âu Cơ và 1 số trung tâm khác thì họ bảo chỉ có thể học lại trường dự bị để chuyển ngành rồi mới lên ĐH được, và chỉ có trường dự bị FH Aachen (Nordrheinz- Westfalen) là nhận (nhưng phải làm bài ktra đầu vào ở Vn). Trường này thì sau khi ra rất khó xin được ĐH bang khác, trong khi những trường tốt hay top ranking đều ở bang khác hết ạ, mà kể cả trong bang thì cháu không biết tất cả các trường ĐH trong bang có nhận không hay chỉ có 3 trường partner nhận.
Vậy nên các bác cho cháu hỏi là trường hợp của cháu có đúng là chỉ vào được FH Aachen không ạ, hay là cháu vẫn có quyền đky STK khác. Nếu được phép thì điều kiện là gì ạ?? (chỉ cần đỗ kỳ thi hay tnao nữa ạ)
Cháu xin cảm ơn mọi người ạ :)

hminh2005
02-07-2015, 22:09

Việc xin nhiều Zu là chuyện bình thường. F1 nhà mình xin 3 Zu, hiện đang xin thêm Zu nữa. Các Zu thi ở các thời điểm khác nhau: tháng 6,7,8,9. Khi xin visa thì nộp Zu sơm nhất có thể để lấy visa. Sau đó sang bên kia thì tùy thi trường nào là do mình hoặc thi tất rồi chọn trường vào nếu đỗ.

Việc thiếu giấy tờ mà vẫn được nộp thực chất do ĐSQ linh động thôi vì năm nay khi đó hệ thống lịch hẹn xin visa du học ( bây giờ vẫn thế) có trục trặc. Nhiều cháu ko thể đặt lịch được. Do vậy ko thể đợi đủ hồ sơ mới đặt lịch. Do vậy thiếu Zu và xác nhận tài khoản vẫn nộp, chủ yếu giữ chỗ thôi. Sau khi có đủ nộp bổ sung thì hồ sơ khi đó chính thức được xét. F1 nhà mình nộp ban đầu 22/5, cũng hy vọng khi đó có Zu Coburg nhưng ko kịp. Đến 28/5 mới đủ hết và nộp bổ sung đầy đủ

hminh2005
02-07-2015, 22:18
Cháu xin gửi lời chào đến các chú/bác ạ, cháu thấy mọi người ở đây nhiệt tình và có kiến thức sâu về chuyện du học Đức quá nên muốn nhờ mọi người tư vấn chút, mong mọi người giúp đỡ ạ.:D
Cháu hiện nay vừa học hết năm 2 khoa Ngôn Ngữ Anh của Học viện Ngân Hàng (HN) và đang muốn sang Đức du học khối ngành kinh tế. Cháu tham khảo hết bên Âu Cơ và 1 số trung tâm khác thì họ bảo chỉ có thể học lại trường dự bị để chuyển ngành rồi mới lên ĐH được, và chỉ có trường dự bị FH Aachen (Nordrheinz- Westfalen) là nhận (nhưng phải làm bài ktra đầu vào ở Vn). Trường này thì sau khi ra rất khó xin được ĐH bang khác, trong khi những trường tốt hay top ranking đều ở bang khác hết ạ, mà kể cả trong bang thì cháu không biết tất cả các trường ĐH trong bang có nhận không hay chỉ có 3 trường partner nhận.
Vậy nên các bác cho cháu hỏi là trường hợp của cháu có đúng là chỉ vào được FH Aachen không ạ, hay là cháu vẫn có quyền đky STK khác. Nếu được phép thì điều kiện là gì ạ?? (chỉ cần đỗ kỳ thi hay tnao nữa ạ)
Cháu xin cảm ơn mọi người ạ :)

Theo mình việc đang học ĐH mà bỏ để sang bên kia học dự bị ( hoặc vào thẳng ĐH bên kia, nhưng hầu như rất ít) là một vấn đề cần lưu ý. Vì bạn ko thể xin đúng ngành bạn đang học VN. Bạn khó lý giải với ĐSQ tại sao đang học lại bỏ để sang Đức học đúng ngành đó. Do vậy chuyển học một ngành khác rồi chuyển sau là một hướng. Tuy nhiên có nên trả giá như vậy ko hay là học cho xong ĐH cho tốt rồi xin đi dạng Master hơn

Ann2004
06-07-2015, 16:05
Cám ơn các anh, nhờ vậy em biết là mình có thể xin Zu nhiều trường....

Ann2004
07-07-2015, 07:44
Các anh cho em hỏi , mình xin Zu của nhiều trường qua đó mình chọn lại 1 trường hay mình vẫn có thể thi dự bị nhiều trường (theo Zu mình đã xin) để cho xác suất đậu dự bị cao...Có phải mình thi vào dự bị đại học (nếu mình rớt dự bị đại học mình được thi lại mấy lần vậy anh?) --> nếu đậu thì học Đại học (còn rớt cho thi lại 2 lần thôi phải không anh?)

Minh_ttb
07-07-2015, 20:22
Thực sự rất cảm ơn bạn vì đã trả lời + cho mình lời khuyên :). Thực sự mình cũng đau đầu lắm vì mình vốn học về Kinh tế, chứ không phải đc đào tạo chuyên về ngôn ngữ như học ĐH Hà Nội (mình học khoa ngôn ngữ Anh, chuyên ngành Tài chính- Ngân hàng) nhưng bên Đức chỉ công nhận là ngôn ngữ thôi. Vì vậy nếu đi Master thì không được đổi ngành hoặc thậm chí có thể không được phép học Master (vì nó là ngôn ngữ Anh, chứ phải ngôn ngữ Đức,...). Hình như nếu muốn chuyển ngành thì phải học STK, mà học STK thì nó không cho tốt nghiệp ĐH nào ở VN nên mới phải nghĩ đến chuyện bảo lưu. Nhưng mình không biết là nếu cố học xong ĐH ở Vnam thì vẫn có cơ hội nào sang Đức học lại ĐH ngành khác không ạ? Mong mng tư vấn giúp vs ạ:(

Minh_ttb
07-07-2015, 20:27
Các anh cho em hỏi , mình xin Zu của nhiều trường qua đó mình chọn lại 1 trường hay mình vẫn có thể thi dự bị nhiều trường (theo Zu mình đã xin) để cho xác suất đậu dự bị cao...Có phải mình thi vào dự bị đại học (nếu mình rớt dự bị đại học mình được thi lại mấy lần vậy anh?) --> nếu đậu thì học Đại học (còn rớt cho thi lại 2 lần thôi phải không anh?)

Mình cũng đang tìm hiểu về STK nên có tìm được 1 chút thông tin cho câu hỏi sau của bạn là:
- Nếu bạn sang học tiếng ở Đức (chi phí tự túc) rồi mới thi vào STK thì nó cho thi 2 lần (hình như cũng có trường cho 1 lần thôi)
- Còn nếu bạn định thi ở STK ở Vnam thì không phải trường nào cũng tổ chức và trong 1 năm thường có 1 đợt thôi, mình mới thấy có STK Hamburg là có 2 đợt
Còn về câu hỏi 1 của bạn thì mình cũng không rõ và rất hóng câu trả lời ^^

Berchen97
08-07-2015, 22:55
Chào mọi người, chúng cháu là sinh viên đang học học tại đai học kỹ thuật tổng hợp Berlin và München cùng nhau xây dựng một trang web để cung cấp thông tin về thủ tục du học đức, cũng như nhật ký của du học sinh về cuộc sống tại Đức, cùng với đó là rất nhiều bài học và tài liệu để học Tiếng Đức. Những phụ huynh quan tâm đến việc du học Đức của con hoặc những người đang có ý định du Đức có thể ghé thăm trang để cập nhật nhiều thông tin hữu ích tại http://www.xemphimtiengduc.com
Trong chuyên mục du học Đức hay bấm vào cuốn cẩm nang du học Đức để xem thông tin, quá trình thủ tục làm hồ sơ du học Đức và nhiều thông tin hữu ích khác.

hminh2005
14-07-2015, 09:26
F1 nhà mình chuẩn bị lên đường và cũng đã có kết quả đỗ Kassel ở VN để giắt lưng. Về chuyện xin Zu thì mình thấy như sau: Thường mình tìm hiểu sơ bộ về trường, ngành học, thời gian thi STK ... để làm hồ sơ xin các trường đó. Và nếu mọi chuyện tốt đẹp thì hầu như tất cả các trường mình định xin chắc đều có Zu. Khi đó mình sẽ lựa chọn Zu để có thể làm visa sang bên kia sớm nhất (về chuyện visa xin nói sau). Khi có nhiều Zu thì mình có thể thi tất cả các trường đã có Zu tùy theo thời gian có cho phép và F1 có thích nhất là khi đã đỗ trường nào đó. Trong 1 bang thì thường chỉ có 1 đợt thi vào cùng ngày cho STK nên nhiều khi xin Zu hai trường cùng bang về nguyên tắc cũng chỉ có thể thi 1 ở đâu đó. Có người bảo nếu mình có 2 Zu của cùng bang thì thi 1 trường mà đỗ thì cũng có thể xin vào trường kia (nếu muốn). Nhưng mình mới nghe thế còn ko rõ thực tế họ có chấp nhận ko ?
Ngoài ra do các trường thi khác nhau (từ đầu tháng 6 cho đến tận tháng 9) do vậy cũng lưu ý việc sẽ tham gia học thế nào nếu đều đỗ cả. Vì các trường sẽ có thời hạn cam kết học và nộp các giấy tờ + lệ phí trước khi học chính thức. Thậm chí thời gian cam kết đó còn sớm hơn cả kỳ thi một số trường sau này. Ví dụ F1 nhà mình đõ Kassel tại kỳ thi ở VN vừa rồi và họ yêu cầu chậm nhất 14/8 phải cam kết học và đến 25/9 mới bắt đầu học. Như vậy 14/8 ko cam kết coi như bỏ trường đó ko học, trong khi đó Halle thi 25/8, Hannover thi 10/9
Còn kỳ thi STK ở VN thì mọi người có thể theo dõi trên trang DAAD là biết. Thường Hamburg vào đâu tháng 11, tháng 6, Main vào khoảng tháng 3 gì đó. Họ đều thông báo khá chi tiết và sớm. Nếu bạn nào đã chuẩn bị hồ sơ đầy đủ thì việc đăng ký thi ko có khó gì cả

Ann2004
16-07-2015, 09:04
Cám ơn anh hminh2005 thông tin rõ việc xin Zu và thi STK , nhưng cho em hỏi nếu mình vẫn cam kết học ngày 14/8 đi, nhưng rồi đến 25/8 thi Hale hay Hanover 10/9 thì có được không anh? F1 nhà anh học ngành gì vậy ? nếu giả sử ở Việt nam mình thi không đậu Kassel, mình vẫn tiếp tục được qua Đức tham gia các kỳ STK của các trường Hale ỏ HAnovel khác phải ko anh? Thi STK toàn bộ là tiếng Đức phải không anh?
Con anh học tiếng Đức trong bao lâu ở Việt NAm vậy? qua bên đó con anh có học trung tâm dạy tiếng Đức nữa không?
Anh đừng phiền nha khi em có nhiều thắc mắc ...cám ơn anh.....

hminh2005
16-07-2015, 15:57
Cám ơn anh hminh2005 thông tin rõ việc xin Zu và thi STK , nhưng cho em hỏi nếu mình vẫn cam kết học ngày 14/8 đi, nhưng rồi đến 25/8 thi Hale hay Hanover 10/9 thì có được không anh? F1 nhà anh học ngành gì vậy ? nếu giả sử ở Việt nam mình thi không đậu Kassel, mình vẫn tiếp tục được qua Đức tham gia các kỳ STK của các trường Hale ỏ HAnovel khác phải ko anh? Thi STK toàn bộ là tiếng Đức phải không anh?
Con anh học tiếng Đức trong bao lâu ở Việt NAm vậy? qua bên đó con anh có học trung tâm dạy tiếng Đức nữa không?
Anh đừng phiền nha khi em có nhiều thắc mắc ...cám ơn anh.....

1. Về chuyện học ở Kassel: Hiện F1 nhà mình chưa nhận được giấy tờ từ Kassel thông báo chi tiết về chuyện đăng ký học, lệ phí nộp .... như thế nào. Nhưng theo mình hiểu thì nếu đăng ký thì phải cam kết nộp hồ sơ, đóng lệ phí ... Chứ ko thể cam kết chung chung được. Còn chuyện cam kết rồi bỏ thì đương nhiên mất lệ phí. Một số trường hình như yêu cầu nộp bản gốc một số giấy tờ như học bạ ... Nếu đã nộp mà bỏ chắc cũng lằng nhằng nếu muốn chuyển sang trường khác. Không thể nhập nhằng như ở VN được
2. Cháu nhà mình đăng ký chung là ngành Kinh tế. Chuyên ngành cụ thể có thể khi học xong STK sẽ lựa chọn chi tiết hơn
3. Vẫn có nhiều bạn học cùng cháu thi Kassel ở VN ko đỗ nhưng vẫn có Zu của trường khác và đã có visa chuẩn bị sang bên đó để thi tiếp.
4. Thi STK thường thi tiếng Đức và Toán. Tất nhiên bằng tiếng Đức rồi. Như Kassel vừa rồi thì chỉ thi Tiếng Đức trong 60 phút
5. Cháu bắt đầu khởi động học lại tiếng Đức từ tháng 10 (vì trước đó cũng có học một lớp A1.1 nhưng rồi cách quãng để thi ĐH, sau khi thi ĐH lại thi lấy IELTS nên tháng 10 mới bắt đầu). Cuối tháng 3 thi lấy B1 (KQ từ 70-97), sau đó đầu tháng 6 thi tiếp B2 (77/100)
6. Qua bên kia cũng còn xem tình hình cụ thể vì trường thi muộn nhất Hannover là 10/9.

Ann2004
17-07-2015, 09:59
Cảm ơn anh đã nhiệt tình trả lời nha.
À, vậy thi STK là tiếng Đức giống như mình thi tiếng Anh phải không anh, làm bài thôi có thi nghe nói không anh?
-Khi nào mình học dự bị xong thì mình mới thi các môn theo yêu cầu ngành học giống như Đại học Việt Nam phải không anh? Vậy chắc trong quá trình học dự bị 1 năm (em nhớ là như vậy ko biết có đúng không?) là mình chỉ học những môn để thi vào đại học , sau đó mình thi Đại Học được thi lại 2 lần nếu mình rớt lần đầu...em hiểu như vầy có đúng không anh?
Em cần hiểu rõ để cho con mình chuẩn bị từ từ nên hơi thắc mắc nha anh.

hminh2005
17-07-2015, 12:57
Cảm ơn anh đã nhiệt tình trả lời nha.
À, vậy thi STK là tiếng Đức giống như mình thi tiếng Anh phải không anh, làm bài thôi có thi nghe nói không anh?
-Khi nào mình học dự bị xong thì mình mới thi các môn theo yêu cầu ngành học giống như Đại học Việt Nam phải không anh? Vậy chắc trong quá trình học dự bị 1 năm (em nhớ là như vậy ko biết có đúng không?) là mình chỉ học những môn để thi vào đại học , sau đó mình thi Đại Học được thi lại 2 lần nếu mình rớt lần đầu...em hiểu như vầy có đúng không anh?
Em cần hiểu rõ để cho con mình chuẩn bị từ từ nên hơi thắc mắc nha anh.

Theo mình được biết thì chủ yếu thi qua bài viết (như Kassel thi ở VN là bài viết 60 phút). Còn học dự bị thì tùy theo ngành sẽ học mấy môn, trong đó đương nhiên có tiếng Đức. Và học cái gì thi thi cái đó. Khi đó điểm thi tốt nghiệp STK + điểm qui đổi ở VN (như con bé nhà mình là 2.1, do Uni assist tính và thông báo) để nộp vào các trường (có thể trường ở bang khác) miễn là trên điểm họ xét. Còn việc thi rớt STK và cho thi lại lần 2 mình cũng ko rõ

Ann2004
21-07-2015, 11:32
Các anh cho em hỏi thi lấy bằng ZD có phải là B1 và ZMP là B2 không ạ?

hminh2005
22-07-2015, 08:56
Các anh cho em hỏi thi lấy bằng ZD có phải là B1 và ZMP là B2 không ạ?

Các Chứng chỉ tiếng Đức

Có rất nhiều Chứng chỉ tiếng Đức khác nhau. Chúng tôi muốn giới thiệu một số Chứng chỉ tiếng Đức liên quan đến việc học Đại học tại Đức hay có thể thi tại Việt Nam:

DSH (Deutsche Sprachprüfung für den Hochschulzugang):
Là một bài thi tiếng Đức do các Trường Đại học tại Đức tự tổ chức và có giá trị cho tất cả các Trường Đại học tại Đức.
DSH có các cấp độ (từ thấp đến cao): DSH 1, DSH 2 và DSH 3.
Để theo học Đại học hay Cao học bằng tiếng Đức, yêu cầu tối thiểu là DSH 2, cho các Ngành Y hay Ngôn ngữ có thể là DSH 3.
Các Chứng chỉ có thể thay thế DSH 2: TestDaF 4, DSD II, Feststellungsprüfung và Chứng chỉ C2 của Viện Goethe.
DSH chỉ có thể thi tại các Trường Đại học tại Đức.

TestDaF (Test Deutsch als Fremdsprache):
Là một bài thi tiếng Đức được tổ chức tập trung và thống nhất trên toàn cầu (tương tự IELTS hay TOEFL) với mục đích để theo học Đại học hay Cao học bằng tiếng Đức và có giá trị cho tất cả các Trường Đại học tại Đức.
TestDaF có các cấp độ (từ thấp đến cao): TestDaF 3, TestDaF 4 và TestDaF 5.
Để theo học Đại học hay Cao học bằng tiếng Đức, yêu cầu tối thiểu là TestDaF 4, cho các Ngành Y hay Ngôn ngữ có thể là cao hơn.
TestDaF có thể thi tại Viện Goethe Hà Nội, tại Viện Goethe Tp. Hồ Chí Minh và tại Trung tâm Việt-Đức.

Các Chứng chỉ của Viện Goethe (Goethe-Institut):
Viện Goethe là Tổ chức Văn hóa của Cộng hòa Liên bang Đức hoạt động trên phạm vi toàn Thế giới.
Viện Goethe dạy tiếng Đức và tổ chức các kỳ thi tiếng Đức tương ứng với các trình độ theo Chuẩn chung Châu Âu về Ngôn ngữ (GER): Từ trình độ A1 dành cho người mới bắt đầu tới trình độ C2 là trình độ tiếng cao nhất.

DSD (Deutsches Sprachdiplom der Kultusministerkonferenz):
Là Chứng chỉ tiếng Đức dành cho Học sinh Phổ thông đã học chính quy tiếng Đức do Giáo viên tiếng Đức đã được Đào tạo và Bồi dưỡng Chuyên môn về Chương trình DSD giảng dạy.
DSD có các cấp độ (từ thấp đến cao): DSD I và DSD II.
Để theo học Đại học hay Cao học bằng tiếng Đức, yêu cầu phải có DSD II.
DSD hiện chỉ có thể học và thi tại Trường THPT Chuyên Ngoại ngữ và tại Trường THPT Việt-Đức.

ÖSD (Österreichisches Sprachdiplom Deutsch):
Là các Chứng chỉ tiếng Đức của nước Áo tương tự như của Viện Goethe với trình độ A1 dành cho người mới bắt đầu tới trình độ C2 là trình độ tiếng cao nhất theo Chuẩn chung Châu Âu về Ngôn ngữ (GER).
Khoa tiếng Đức của Trường Đại học Hà Nội có tổ chức thi các Chứng chỉ ÖSD.

telc (The European Language Certificates):
Là một Công ty Trách nhiệm Hữu hạn của Đức kiểm tra trình độ ngoại ngữ theo tiêu chuẩn khung tham chiếu chung Châu Âu. Tất cả các kỳ thi telc được dựa trên khung tham chiếu tiêu chuẩn chung Châu Âu về ngôn ngữ (CEFR).
Các Chứng chỉ tiếng Đức của telc có thể thi tại FUU Sachen Vietnam.

Các loại giấy Chứng nhận khác nhau (ví dụ: Chứng nhận đang học lớp B1, Chứng nhận đã học 400 tiết tiếng Đức v.v...) đều không có giá trị pháp lý đối với các Trường Đại học Đức.

Ann2004
22-07-2015, 10:22
Vậy anh hminh2005 cho em hỏi, con anh thi lấy chứng chỉ nào để nộp cho các trường Đại Học vậy?

Ann2004
22-07-2015, 11:27
Em ngồi xem lại từ trang 1 nhưng vẫn có thắc mắc này muốn hỏi lại các anh, khi minh xin Zu truong nào là mình thi trường dự bị của trường đó luôn phải không ạ? VD: trường ĐH A cấp Zu thì thi dự bị của ĐH A luôn phải ko? Và khi học dự bị , thi có FSP rồi thì mình có thể chọn lại trường Đại Học khác và ngành khác không?
Theo em xem lại topic thì khó chọn lại ngành khác với ngành mà đậu Đại Học ở Việt NAm , nhưng không biết có đúng ko các anh?

hminh2005
22-07-2015, 11:52
Vậy anh hminh2005 cho em hỏi, con anh thi lấy chứng chỉ nào để nộp cho các trường Đại Học vậy?

Hầu hết các cháu ở VN (dạng học sinh phổ thông đi) đều thi lấy B1, B2 của Goethe hay Hanu. Con bé nhà mình lấy B1 sau đó B2 của Goethe. Nhưng bạn đã học chuyên ngữ tiếng Đức thì ko rõ. Có thể hỏi chi tiết bác Q

Em ngồi xem lại từ trang 1 nhưng vẫn có thắc mắc này muốn hỏi lại các anh, khi minh xin Zu truong nào là mình thi trường dự bị của trường đó luôn phải không ạ? VD: trường ĐH A cấp Zu thì thi dự bị của ĐH A luôn phải ko? Và khi học dự bị , thi có FSP rồi thì mình có thể chọn lại trường Đại Học khác và ngành khác không?
Theo em xem lại topic thì khó chọn lại ngành khác với ngành mà đậu Đại Học ở Việt NAm , nhưng không biết có đúng ko các anh?

Thường ko có dự bị đại học của từng trường mà theo bang hoặc khu vực. Do vậy mới có chuyện các trường cùng bang hay thi cùng 1 ngày. Sau khi đỗ vào STK và học xong STK thì có thể aply các trường mà mình đã đăng ký hoặc trường ở bang khác miến là điểm tốt.
Còn về ngành nói chung cũng rất rộng. Ví dụ Kinh tế nói chung chứ đến khi aply sau này mới đi chi tiết Kinh tế gì. Chứ so sánh tương đồng VN-Đức mình e hơi khó vì có cái mình có nhưng bên kia lại gọi khác hoặc ko có và ngược lại. Nhà mình thi ĐH là tính theo điểm chuyên ngành luôn lên có sự khác biệt

Ann2004
22-07-2015, 16:02
Hầu hết các cháu ở VN (dạng học sinh phổ thông đi) đều thi lấy B1, B2 của Goethe hay Hanu. Con bé nhà mình lấy B1 sau đó B2 của Goethe. Nhưng bạn đã học chuyên ngữ tiếng Đức thì ko rõ. Có thể hỏi chi tiết bác Q

Thường ko có dự bị đại học của từng trường mà theo bang hoặc khu vực. Do vậy mới có chuyện các trường cùng bang hay thi cùng 1 ngày. Sau khi đỗ vào STK và học xong STK thì có thể aply các trường mà mình đã đăng ký hoặc trường ở bang khác miến là điểm tốt.
Còn về ngành nói chung cũng rất rộng. Ví dụ Kinh tế nói chung chứ đến khi aply sau này mới đi chi tiết Kinh tế gì. Chứ so sánh tương đồng VN-Đức mình e hơi khó vì có cái mình có nhưng bên kia lại gọi khác hoặc ko có và ngược lại. Nhà mình thi ĐH là tính theo điểm chuyên ngành luôn lên có sự khác biệt

Cảm ơn anh, vậy là tùy theo yêu cầu của từng trường Đại Học mà là B1 hay B2 của Viện Goethe . Con em không có học chuyên , chỉ là tự học ở nhà thôi, mai mốt khi nào sắp tới sẽ cho học để thi lấy chứng chỉ giống như con anh ...em hỏi kỹ để có mục tiêu .
Như vậy là trường dự bị là khác nhưng nếu trường cấp Zu ở bang A thì mình cũng phải tìm trường dự bị ở bang A hay là mình có thể xin khác nhau vậy anh?

leo7
23-07-2015, 04:52
Cảm ơn anh, vậy là tùy theo yêu cầu của từng trường Đại Học mà là B1 hay B2 của Viện Goethe . Con em không có học chuyên , chỉ là tự học ở nhà thôi, mai mốt khi nào sắp tới sẽ cho học để thi lấy chứng chỉ giống như con anh ...em hỏi kỹ để có mục tiêu .
Như vậy là trường dự bị là khác nhưng nếu trường cấp Zu ở bang A thì mình cũng phải tìm trường dự bị ở bang A hay là mình có thể xin khác nhau vậy anh?

Chào chị nhân tiện vào topic em trả lời cho chị luôn
Thường sinh viên ở nhà hay rải hồ sơ nộp vào nhiều trường khác nhau, có Zu trường nào mời sang thi STK thì đi trường đó, mục đích là sang được Đức nhanh nhất. Khi thi vào STK thì hồ sơ đã được phân loại theo nhóm ngành, dựa trên khối thi đại học ở Việt Nam. Sau khi học xong 2 kì STK, sinh viên có điểm tổng kết để nộp vào các trường đại học trong cùng nhóm ngành, ko nhất thiết phải cùng bang.
Tất nhiên là học STK ở trường nào thì sẽ có 1 số ưu tiên nhất định khi nộp vào Bachelor tại trường đó.

Nói lại chuyện sang dự thi vào STK, sinh viên có thể thi nhiều kì thi khác nhau, miễn là có Zu và ngày thi ko trùng nhau. Sinh viên sang dự thi STK ở thành phố A ko bắt buộc phải ở thành phố A, có thể ở thành phố B để trau dồi thêm tiếng Đức và chuẩn bị tốt hơn. Cái này phụ thuộc vào nhiều yếu tố, chi phí tài chính, gia đình, người quen để gửi gắm, chất lượng khoá học, điều kiện sống, cơ hội việc làm vì đi học ở thành phố mong muốn sẽ dễ hoà nhập hơn, nhiều cơ hội cho tương lai. Khi sang đến Đức rồi, việc thay đổi trường hoặc xin học tiếng Đức thường ko bị gây khó dễ.

Ann2004
23-07-2015, 10:04
Chào chị nhân tiện vào topic em trả lời cho chị luôn
Thường sinh viên ở nhà hay rải hồ sơ nộp vào nhiều trường khác nhau, có Zu trường nào mời sang thi STK thì đi trường đó, mục đích là sang được Đức nhanh nhất. Khi thi vào STK thì hồ sơ đã được phân loại theo nhóm ngành, dựa trên khối thi đại học ở Việt Nam. Sau khi học xong 2 kì STK, sinh viên có điểm tổng kết để nộp vào các trường đại học trong cùng nhóm ngành, ko nhất thiết phải cùng bang.
Tất nhiên là học STK ở trường nào thì sẽ có 1 số ưu tiên nhất định khi nộp vào Bachelor tại trường đó.

Nói lại chuyện sang dự thi vào STK, sinh viên có thể thi nhiều kì thi khác nhau, miễn là có Zu và ngày thi ko trùng nhau. Sinh viên sang dự thi STK ở thành phố A ko bắt buộc phải ở thành phố A, có thể ở thành phố B để trau dồi thêm tiếng Đức và chuẩn bị tốt hơn. Cái này phụ thuộc vào nhiều yếu tố, chi phí tài chính, gia đình, người quen để gửi gắm, chất lượng khoá học, điều kiện sống, cơ hội việc làm vì đi học ở thành phố mong muốn sẽ dễ hoà nhập hơn, nhiều cơ hội cho tương lai. Khi sang đến Đức rồi, việc thay đổi trường hoặc xin học tiếng Đức thường ko bị gây khó dễ.

Cám ơn leo7 nhiều, mình mới hiểu lại rằng là mình nộp hồ sơ xin Zu là của TRƯỜNG DỰ BỊ (STK) mà bữa giờ cứ hiểu rằng là nộp hồ sơ vào trường đại học xin Zu... như vậy là trước tiên mình chỉ nên quan tâm đến trường dự bị có các ngành đúng như ở Đại học Việt nam thôi, khi nào học 2 kỳ STK xong và thi nếu đậu lúc đó mình mới quyết định là sẽ học Đại học nào, hiểu vậy đúng không bạn?
Như bạn nói "sinh viên có điểm tổng kết " là thi phải không bạn hay chỉ là điểm số các môn trong quá trình mình học? (có nghĩa là đủ điểm chuẩn giống như mình thi Đại Học ở Việt nam hay sao vậy ?)

hminh2005
23-07-2015, 11:06

Thực ra việc học NN là chuyện của các F1 là chính. Mình cũng chỉ là giới thiệu cô giáo (hôm họp tại Vincom, có chị nào cho số). Sau đó cháu liên lạc, học và thi. Chủ yếu do tập trung học tiếng Đức cả tuần nên thuận lợi hơn các bạn vừa học ĐH, vừa học NN. Tất nhiên có khả năng cũng thuận lợi hơn.
Việc xin Zu và được cấp Zu là dựa trên đăng ký của mình với trường đó (qua Uni assist hay ko). Nếu qua Uni thì các F1 phải lập TK trên Uni assist, sau đó up các tài liệu cần thiết lên đó (bản quét dịch, chứng thực) và đăng ký trường .... Sau khi đăng ký OK thì gửi hồ sơ giấy và nộp tiền lệ phí. Uni nhận được thì sẽ thẩm tra và báo kết quả và chuyển đơn của mình về các trường mình đăng ký. Sau đó trường cung cấp Zu cho mình, trong đó có thông báo lịch thi. Như vậy về nguyên ătcs mình có thể xin 2 trường trong 1 bang và được hai Zu, nhưng có thể lịch thi lại có 1 ngày. Khi đó mình cần lựa chọn thi theo Zu nào. Thực ra theo mình nghĩ cái đó ko quan trọng vì thi cùng ngày, học cùng STK .... chứ chưa phải là học luôn trong khoa dự bị của trường ĐH đó.
Do vậy nếu xin nhiều Zu nhưng cùng thời gian thì cũng chỉ thi được 1 lần.

duyvu2811
30-07-2015, 01:17
Chào các cô chú,

Cháu năm nay học xong năm 2 của Đh ở Việt Nam, do có ý định du học Đức và không thích ngành nghề này nên dự định sẽ qua Đức học lại dự bị. Cháu có vài thắc mắc muốn nhờ mọi người tư vấn ạ:

- Cháu định học ngành International Media Studies: ngành này thường có yêu cầu cao về ngôn ngữ và văn hóa như bên xã hội học không; cơ hội xin việc tại Đức? Xin lỗi vì cháu đã research nhiều nguồn rồi mà chỉ toàn ra kinh tế hay kỹ thuật thôi nên đang khá băn khoăn về ngành này, thậm chí cháu còn biết xếp nó vào khối W hay G nữa :( Do đó các cô chú đừng nghĩ là cháu dựa dẫm hay lười biếng nhé.

- Cháu định nộp vào STK Uni Leipzig hay STK Halle. Cho cháu hỏi là cơ hội xin việc làm thêm ở thành phố Leipzig và Halle có cao không; tổng chi phí bao gồm cả 8100eur cùng với tiền sinh hoạt vài tháng đầu khi mới qua Đức là tầm bao nhiêu eur; và khoảng chừng nào thì một sinh viên du học Đức (nhà không giàu có lắm như cháu) mới có thể tự lập tài chính để đỡ đần cho bộ mẹ vây ạ?

- Cháu sinh năm 94, do thời thi đại học không định hướng nên cũng từng mất khá nhiều thời gian, giờ lại cancel tất cả để học lại thì có muộn quá không vậy ạ? Cháu băn khoăn và đắn đo nhất ở khoản này. Nhìn các cô chú ở đây hiểu biết nhiều về vụ du học và lo lắng cho con từng li từng tí mà cháu thấy...ganh tỵ với các bạn thật đấy >.<

Đây là những thông tin mà cháu thắc mắc. Hi vọng sẽ được mọi người tư vấn. Cháu xin cám ơn.

Haiphong72
30-07-2015, 16:52
Em vừa biết trang web này, cảm ơn bác Hanoi06 và mọi người vì những lời khuyên vô cùng hữu ích ạ!

dszxcgsf
30-07-2015, 16:58
THIẾT KẾ WEB 500K tại ****************. Com - 0934150770 (VIBER) - 0978106552 (ZALO)(Mr. Hoàng)

Nhằm hỗ trợ cho tất cả các cá nhân/cửa hàng/cty/doanh nghiệp …trong giai đoạn đầu khởi nghiệp cần website phát triển kinh doanh và tiết kiệm chi phí. Thiết kế web Thế Hòang đưa ra gói web 500k, áp dụng như sau:

1/ Bạn chọn 1 trong những mẫu giao diện web có sẵn sau đây mà bạn cảm thấy ưng ý, chúng tôi hỗ trợ bạn thay đổi màu sắc, banner… trên web theo yêu cầu phù hợp với ngành nghề kinh doanh của bạn.
2/ Sau khi website được thay đổi xong, bạn sẽ được hỗ trợ/cung cấp tài liệu sử dụng trang quản trị (admin) để bạn có thể toàn quyền chỉnh sửa/cập nhật sản phẩm thoải mái theo ngành nghề kinh doanh của mình.
3/ Bạn chỉ phải trả chi phí lưu trữ website trên Server của chúng tôi với giá siêu rẻ bên dưới.
4/ Chúng tôi cam kết code nền website tối ưu chuẩn ***, coding thủ công 100% theo MVC, ko mã nguồn mở. Code nền này sử dụng cho các gói web cao cấp.

Liên hệ theo thông tin sau, không comment dưới bài viết vì mình không xem lại tin đăng tại đây.
+ 0934150770 (VIBER) - 0978106552 (ZALO)(Mr. Hoàng) ( bạn có thể nhắn tin để yêu cầu gọi lại miễn phí)
+ Email: *************@ yahoo. com - SKYPE: *************
+ website: ****************. com

hminh2005
31-07-2015, 11:05
Chào các cô chú,

Cháu năm nay học xong năm 2 của Đh ở Việt Nam, do có ý định du học Đức và không thích ngành nghề này nên dự định sẽ qua Đức học lại dự bị. Cháu có vài thắc mắc muốn nhờ mọi người tư vấn ạ:

- Cháu định học ngành International Media Studies: ngành này thường có yêu cầu cao về ngôn ngữ và văn hóa như bên xã hội học không; cơ hội xin việc tại Đức? Xin lỗi vì cháu đã research nhiều nguồn rồi mà chỉ toàn ra kinh tế hay kỹ thuật thôi nên đang khá băn khoăn về ngành này, thậm chí cháu còn biết xếp nó vào khối W hay G nữa :( Do đó các cô chú đừng nghĩ là cháu dựa dẫm hay lười biếng nhé.

- Cháu định nộp vào STK Uni Leipzig hay STK Halle. Cho cháu hỏi là cơ hội xin việc làm thêm ở thành phố Leipzig và Halle có cao không; tổng chi phí bao gồm cả 8100eur cùng với tiền sinh hoạt vài tháng đầu khi mới qua Đức là tầm bao nhiêu eur; và khoảng chừng nào thì một sinh viên du học Đức (nhà không giàu có lắm như cháu) mới có thể tự lập tài chính để đỡ đần cho bộ mẹ vây ạ?

- Cháu sinh năm 94, do thời thi đại học không định hướng nên cũng từng mất khá nhiều thời gian, giờ lại cancel tất cả để học lại thì có muộn quá không vậy ạ? Cháu băn khoăn và đắn đo nhất ở khoản này. Nhìn các cô chú ở đây hiểu biết nhiều về vụ du học và lo lắng cho con từng li từng tí mà cháu thấy...ganh tỵ với các bạn thật đấy >.<

Đây là những thông tin mà cháu thắc mắc. Hi vọng sẽ được mọi người tư vấn. Cháu xin cám ơn.

Theo mình:
1. Nói chung các ngành học về XH, Kinh tế đương nhiên yêu cầu tiếng Đức cao hơn (tất nhiên bất kỳ ngành nào cũng cần cả). Do vậy cần phải chuẩn bị tinh thần
2. về xin việc làm: Thực sự rất khó nói, phải người trong cuộc hoặc ở bên đó và làm về lĩnh vực này mới có thể có kinh nghiệm tốt được. Mình chỉ biết là để có việc làm ngoài ngành học, nhu cầu thực tế thì người xin đi làm cần có kinh nghiệm trong quá trình học. Do vậy trong lúc học phải tham gia làm thêm chuyên môn nhiều càng tốt. Chứ ko thể vác cái bằng giỏi là người ta nhận kiểu như nhà mình hay tuyên truyền đâu. Anh học giỏi mà ko có kinh nghiệm thực tế cũng ko ăn thua
3. Về KP: Việc học khống chế phải có 8100 là cũng có lý. Tuy nhiên thế nào là đủ còn tùy thuộc thời điểm, nhu cầu của từng cá nhân. Còn làm thêm, mình đã chứng kiến nhiều bạn vừa học vừa đi làm thêm (bưng bê ...) cũng đủ tiền trang trải. Tuy nhiên nó cũng là con dao hai lưỡi: làm nhiều quá thì học sẽ kém.
4. Theo mình bạn nên vào trang web của từng trường xem có ngành đó hay ko. Vì tên chính xác của ngành có thể ko có nhưng ngành liên quan có khi vẫn có

duyvu2811
02-08-2015, 10:40
Theo mình:
1. Nói chung các ngành học về XH, Kinh tế đương nhiên yêu cầu tiếng Đức cao hơn (tất nhiên bất kỳ ngành nào cũng cần cả). Do vậy cần phải chuẩn bị tinh thần
2. về xin việc làm: Thực sự rất khó nói, phải người trong cuộc hoặc ở bên đó và làm về lĩnh vực này mới có thể có kinh nghiệm tốt được. Mình chỉ biết là để có việc làm ngoài ngành học, nhu cầu thực tế thì người xin đi làm cần có kinh nghiệm trong quá trình học. Do vậy trong lúc học phải tham gia làm thêm chuyên môn nhiều càng tốt. Chứ ko thể vác cái bằng giỏi là người ta nhận kiểu như nhà mình hay tuyên truyền đâu. Anh học giỏi mà ko có kinh nghiệm thực tế cũng ko ăn thua
3. Về KP: Việc học khống chế phải có 8100 là cũng có lý. Tuy nhiên thế nào là đủ còn tùy thuộc thời điểm, nhu cầu của từng cá nhân. Còn làm thêm, mình đã chứng kiến nhiều bạn vừa học vừa đi làm thêm (bưng bê ...) cũng đủ tiền trang trải. Tuy nhiên nó cũng là con dao hai lưỡi: làm nhiều quá thì học sẽ kém.
4. Theo mình bạn nên vào trang web của từng trường xem có ngành đó hay ko. Vì tên chính xác của ngành có thể ko có nhưng ngành liên quan có khi vẫn có

Dạ cháu cám ơn, cháu đã tìm hiểu đầy đủ thông tin và bắt đầu đi học tiếng Đức cũng như thủ tục APS rồi, hi vọng mọi chuyện nằm trong kế hoạch ạ :D

Ann2004
03-08-2015, 11:56
Dạ cháu cám ơn, cháu đã tìm hiểu đầy đủ thông tin và bắt đầu đi học tiếng Đức cũng như thủ tục APS rồi, hi vọng mọi chuyện nằm trong kế hoạch ạ :D

Có gì chia sẻ lại quá trình mới nha em. Mong em thành công.

hanoi06
05-08-2015, 14:56
Con gái tôi vừa thi xong các môn của học kỳ 2 và kết quả cũng toàn là Rất tốt. Như vậy sau 4 học kỳ ( Kể cả dự bị) cháu đã thi thì hầu hết là điểm 1. Bắt đầu kỳ nghỉ 2 tháng nhưng cháu đi làm 1 tháng để lấy tiền mua vé về VN chơi 1 tháng. Mới qua chưa tới 3 năm ở đức nhưng tôi đã thấy cái đựoc lớn nhất ở cháu là tính tự lập, suy nghĩ khoa học và rất tự tin, khác hẳn với hồi còn ở VN.
Với các cháu chuẩn bị đi du học, tôi muốn chia xẻ nguyên nhân thành công đầu tiên của các cháu là ngôn ngữ phải được chuẩn bị tốt. Với chứng chỉ B1 cấp ở VN chỉ là đủ về mặt thủ tục chứ chưa thể để các cháu bắt đầu tự tin học năm dự bị. Tôi vẫn thấy phương án hay nhất là các cháu phải bố trí có từ 3-6 tháng học tiếng đức ngay tại nước đức. Vừa rồi tôi có nhận đc thư của 1 bạn bị thi trượt dự bị. Tôi góp ý là có khi lại rất tốt cho cháu, vì cháu có thời gian chờ đợi 6 tháng để thi lại thì đó chính là thời gian đi học tiếng đức, rất có ích cho cả quá trình học.

Ann2004
06-08-2015, 11:46
Chúc mừng con gái bác hanoi06 nha và cảm ơn lời khuyên của bác về việc học ngôn ngữ , đúng như bác nói học ở môi trường ngôn ngữ bên đó sẽ dễ dàng và mau hơn ...em cho con học từ từ bên này sau này cũng như bác cho qua đó học thêm mấy tháng trước khi học dự bị . Nhìn con gái bác em nôn nao con em sau này quá. Mới đây 3 năm rồi ...em thích "tính tự lập, suy nghĩ khoa học và rất tự tin" của môi trường nước ngoài . Cho em gửi lời thăm cháu khi cháu về thăm nhà nha bác...

hminh2005
06-08-2015, 21:55
Nói chung ngôn ngữ không thực sự tốt sẽ là rào cản cho nhiều bạn. Cháu nhà em trước khi sang đạt B2 nhưng giao tiếp ban đầu cũng khó khăn chứ ko nói đến các bạn mới qua B1 (thậm chí có kỹ năng chưa tốt). Cháu sang theo anh bạn đi tham gia trại hè với các bạn Đức một tuần thấy thông báo về tiếng Đức được cải thiện nhiều. Ra Sở Ngoại kiều tự trình bày bằng tiếng Đức, chứ không bằng tiếng Anh. Cháu tự tin thu xếp việc đi lại, ăn ở. Ở nhà nghe thấy cũng vất vả, nhưng cũng mừng vì cháu cũng đã trưởng thành hơn

duyvu2811
07-08-2015, 01:20
Nói chung ngôn ngữ không thực sự tốt sẽ là rào cản cho nhiều bạn. Cháu nhà em trước khi sang đạt B2 nhưng giao tiếp ban đầu cũng khó khăn chứ ko nói đến các bạn mới qua B1 (thậm chí có kỹ năng chưa tốt). Cháu sang theo anh bạn đi tham gia trại hè với các bạn Đức một tuần thấy thông báo về tiếng Đức được cải thiện nhiều. Ra Sở Ngoại kiều tự trình bày bằng tiếng Đức, chứ không bằng tiếng Anh. Cháu tự tin thu xếp việc đi lại, ăn ở. Ở nhà nghe thấy cũng vất vả, nhưng cũng mừng vì cháu cũng đã trưởng thành hơn

Chú cho cháu hỏi bạn ấy học bao lâu để lấy B2 vậy ạ?

hanoi06
07-08-2015, 09:56
Hiện nay Sứ quán Đức có cấp Visa đi học tiếng, cái này là cực kỳ tốt cho các bạn muốn đi du học. Tôi cũng mới tư vấn giúp một bạn vừa thi ĐH xong đã xin Visa đi học tiếng, cháu thuê phòng KTX để sống cùng các bạn Đức. Chắc chắn là tiếng Đức sẽ lên rất nhanh. Hồi trước con gái tôi khi chuẩn bị sang Đức, dì cháu yêu cầu là sang tới nơi cháu phải cương quyết "tạm" quên đi tiếng Việt và Tiếng Anh, sử dụng gần như 100% tiếng Đức, và có một việc tương đối khó là ít tụ tập đàn đúm với các bạn VN ( Thực tế tôi đã chứng kiến là các cháu mới sang cứ túm tụm lấy nhau, ngoài giờ học trên lớp thì ở nhà đi chợ nấu nướng toàn bộ dùng tiếng Việt. Như vậy chẳng khác gì ở VN đi học trường Quốc tế, khó mà giỏi được tiếng Đức lắm).

hminh2005
07-08-2015, 14:16
Chú cho cháu hỏi bạn ấy học bao lâu để lấy B2 vậy ạ?

F1 nhà mình thi B1 cuối tháng 3 và đến đầu tháng 6 thi tiếp B2 (khoảng 2 tháng)

hminh2005
07-08-2015, 14:21
Hiện nay Sứ quán Đức có cấp Visa đi học tiếng, cái này là cực kỳ tốt cho các bạn muốn đi du học. Tôi cũng mới tư vấn giúp một bạn vừa thi ĐH xong đã xin Visa đi học tiếng, cháu thuê phòng KTX để sống cùng các bạn Đức. Chắc chắn là tiếng Đức sẽ lên rất nhanh. Hồi trước con gái tôi khi chuẩn bị sang Đức, dì cháu yêu cầu là sang tới nơi cháu phải cương quyết "tạm" quên đi tiếng Việt và Tiếng Anh, sử dụng gần như 100% tiếng Đức, và có một việc tương đối khó là ít tụ tập đàn đúm với các bạn VN ( Thực tế tôi đã chứng kiến là các cháu mới sang cứ túm tụm lấy nhau, ngoài giờ học trên lớp thì ở nhà đi chợ nấu nướng toàn bộ dùng tiếng Việt. Như vậy chẳng khác gì ở VN đi học trường Quốc tế, khó mà giỏi được tiếng Đức lắm).

Đúng vậy. Nhưng thực sự các cháu cũng cần phải chủ động chuyện đó. F1 nhà em đi theo một trại hè anh bạn và các cháu (sinh và học phổ thông bên đó). Cháu lúc đầu cũng định chỉ đi 2 ngày rồi về để làm việc khác. Nhưng đến nơi thấy có nhiều bạn bè và cả ngày giao tiếp tiếng Đức từ sáng đến tôi nên cũng tự tin và phát triển khẩu ngữ tốt, thế là ở lại cả tuần mai mới trở về Hannover

Ann2004
07-08-2015, 14:28

Như anh nói visa cấp học tiếng, rồi sau cũng phải trở về để làm visa du học hay là có thể ở bên đó làm luôn vậy anh?

hanoi06
07-08-2015, 14:58
Như anh nói visa cấp học tiếng, rồi sau cũng phải trở về để làm visa du học hay là có thể ở bên đó làm luôn vậy anh?
Họ chỉ cấp Visa có thời hạn 3 tháng hoặc 6 tháng theo Hợp đồng học tiếng, sau đó phải về làm các thủ tục xin cấp Visa du học chứ.

hminh2005
08-08-2015, 08:38
Họ chỉ cấp Visa có thời hạn 3 tháng hoặc 6 tháng theo Hợp đồng học tiếng, sau đó phải về làm các thủ tục xin cấp Visa du học chứ.

Mình thấy các bạn trao đổi với nhau là xin học tiếng và xin cả Zu một số trường. Tuy nhiên không rõ thời gian học tiếng, rồi thi STK thế nào. Nếu chỉ xin học tiếng rồi lại về VN xin sang thi STK theo mình lằng nhằng quá. Mình hoàn toàn có thể xin Zu để sang và sang được bên đó có thể ko thi STK mà xin học khóa học tiếng cũng được. Chỉ có cái phải chọn khóa thế nào cho thích hợp. Vì nghe F1 nhà mình nói có khóa cũng cả 1000 Eu. Sở Ngoại kiều khi yêu cầu gia hạn vi sa cũng chỉ cần có tham gia một khóa học tiếng 18h/tuần trở lên là OK (nếu chưa thành SV). Như vậy sang thời điểm này, học tiếng để thi vào thời điểm tháng 1-3 cũng được

Ann2004
12-08-2015, 08:55

Anh,vậy cho em hỏi thăm , nếu mà mình xin đi học tiếng qua bên Đức trong thời gian đó mình xin Zu để sau này trở về làm thủ tục có được không anh? Như anh nói anh mới vừa tư vấn cho 1 bạn mới tốt nghiệp ĐH xin visa học tiếng , vậy thủ tục xin học tiếng ngoài là việc chưa có Zu, thì các bước kia có giống như vậy không anh?

hminh2005
12-08-2015, 09:55
F1 nhà mình tìm hiểu ở Hannover về chuyện học tiếng rất đa dạng: tư nhân, nhà nước ... đủ cả. và giá cũng dao động từ khoảng 300E/tháng trở nên. Tuy nhiên cần phải biết lớp học tiếng đó bao người, dạy ở trình độ nào .... nếu không có nhiều bạn xin đi học tiêng nhưng rồi thấy ko hiệu quả (có thể do cá nhân nữa) nên lại bỏ.